Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Saba aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja. Kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. ni wakati mwingine tena wakua, nani wapindua, wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu ni mimi Asmahani Ghanima Muhammad na watangazia mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Jumatano Mei 14 2025 sawa na Dhulkada 16146 hijiria. Kwanza kabisa, hamdu na shukrani zote tunamrejeshia Mwenyezi Mungu mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin. Na mchana huu katika meza yetu ya matangazo kumesheheni mambo mazuri, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Upande wa uchambuzi tutakuwa na huu unaosema kumalizika operesheni ya kijeshi Tripoli Libya ingia tena kwenye mgogoro. Vipindi tuna kutoka Shirazi hadi katika visiwa vya Zanzibar, ni safari ya miaka elfu moja. Tutakuwa na udunduzi wa magazeti, tujue jue Uislamu. Makala yetu katika historia kama kawaida iko pahala pake, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpendo wa msikilizaji, unayetegea sikio matangazo mubashara hii ya Radio Tehran, tembelea kwenye telegram yetu ambayo ni at radio tehran sw t m radio tehran sw. Vilevile unaweza ukaperuzi katika mtandao wetu wa inteneti ni pastoday ir sw. Karibuni. Dakika moja imebaki kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa lakini na kusomea vichwa vya habari. Ripoti ya Umoja wa Mataifa yaonyesha watu 84 wameathiriwa na mafuriko nchini Somalia. Umoja wa Mabunge ya Asia ni fursa ya kuendeleza uhusiano na nchi za Kiislamu, asema Kalibof. Wakati huo huo Ismaili Bakai asema kusimamisha miradi ya nyuklia ya Irani kimsingi si jambo linalojadiliwa katika mazungumzo na Marekani. Na harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina yasema inakaribisha mapendekezo kwa ajili ya kusitisha vita haraka ukanda wa Gaza. Habari kamili. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa jana Jumanne imefichua kuwa zaidi ya watu elfu 84 nchini Somalia wameathiriwa na mafuriko ambayo yamesababisha vifo vya takriban watu 17 tangu katikati ya mwezi uliopita. Katika ripoti iliyochapishwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu OCHA kwa kifupi, wataalamu wa hali ya hewa wameonya juu ya uwezekano wa kuonyesha mvua zaidi katika siku zijazo kusini na katikati mwa Somalia. Eneo la pembe Afrika ndilo eneo lililo hatarini zaidi kwa mabadiliko ya hali ya hewa, huku maafisa masafa na ukubwa wa matukio ya hali ya hewa yakiongezeka kwa kasi. Shirika hilo la umoja wa mataifa limesema mafuriko ya ghafla yaliyosababishwa na mvua kubwa ya msimu yameua watu 17 na kuathiri zaidi ya wengine 1884, katika maeneo kadhaa tangu katikati ya mwezi Aprili. Mafuriko haya yanajiri wakati mashirika yasiyo ya kiserikali ya kutoa misaada yakikabiliwa na no uhaba wa fedha ambao unatatiza uwezo wao wa kukabiliana na mahitaji ya dharura. Somalia ilikumbwa na mafuriko makubwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambayo yaliua zaidi ya watu mia moja na mia moja na wengine milioni moja wakalazimika kuyahama makazi yao kutokana na mvua kubwa iliyosababishwa na hali ya hewa ya El Nino. Spika Majlisi ya ushauri ya Kiislamu Irani, bunge amezungumzia umuhimu wa umoja wa mabunge ya Kiislamu kwa ajili ya kustawisha uhusiano kati ya nchi za Kiislamu na akasema kushiriki nchi 38 za Kiislamu katika mkutano wa 19 wa mabunge ya Kiislamu ni fursa ya kuendeleza uhusiano kati ya nchi hizo. Mohamed Bakheri Khalibov alisema jana usiku katika uwanja wa ndege wa Meherabadi mjini Tehran, kabla ya kuelekea Jakarta ya Indonesia kwa lengo la kushiriki katika mkutano wa 19 mabunge, wa umoja wa mabunge ya nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu PUIC kwamba tunaelekea Jakarta kwa lengo la kushiriki katika mkutano wa 19, na Jamhuri ya Kiislamu Irani ambayo ni mwanachama mwanzilishi wa umoja wa mabunge na ambayo ni mwenyeji wa sekretariat ya muungano huu ni mojawapo ya nchi wanachama wenye ushawishi mkubwa katika umoja huo. Spika wa majilisi ya ushauri ya kisamu Irani amesema zaidi ya wa wajumbe 38 kutoka nchi za Kiislamu zinashiriki katika mkutano huo, na kwamba mkutano huo ni fursa nzuri ya kufanya mazungumzo ya pande mbili kati ya nchi za Kiislamu kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano zaidi na kukabiliana na changamoto mbalimbali, haswa wakadhia ya Palestina na ukanda wa Gaza ambazo si tu ni masuala yanayo uhusu ulimwengu wa Kiislamu, bali akasema ni daga, daga ya watu wote wapenda haki na wapigania uhuru duniani. Mkutano huo wa 19 wa bunge wa umoja wa ushirikiano wa kiislamu PUIC unafanyika mjini Jakarta, Indonesia, kuanzia Mei 12 hadi 15, chini ya mada utawala bora na taasisi imara kama nguzo Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa swala la kusimamisha miradi ya nyuklia ya Iran kimsingi halijadiliwi katika mazungumzo ya Marekani, katika mazungumzo na Marekani, na kwamba miradi yetu ya nyuklia bila shaka itaendelea kwa jadi. Ismaili Bakayi amesisitiza kuwa lengo la Iran katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani ni kulinda mafanikio na kuhitimisha vikwazo vya kidhalimu dhidi ya nchi hii. Bakai amesema siku zote Irani imekuwa jadi katika swala la mazungumzo, si hivi sasa tu, na kwamba inafanya mazungumzo kwa lengo la kufikia natija na haitumii mazungumzo kama wenzo wa kupoteza wakati. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amekadhibisha madai kwamba Irani imegeukia teknolojia ya nyuklia kwa madhumuni mengine, na akasema historia ya mradi huu inarudi nyuma hadi miaka ya sabini na kabla ya hapo, wakati chuo kikuu cha Stanford huko Marekani kilipopendekeza kwamba Iran inapaswa kujenga angalau vinu tisa vya nyuklia kutokana na mahitaji yake. Kinu cha kwanza cha utafiti chenye uwezo wa kurutubisha madini ya urani kwa asilimia 90 kilijengwa na Marekani. Aidha, baada ya mapinduzi ya Kiislamu, Ujerumani ilisimamisha ujenzi wa kinu cha urutubishaji wa asilimia 60. Ismaili Bakai amesisitiza kuwa Iran ni mwanachama wa mkataba wa kuzuia uenezaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT. Kwa msingi huo, Iran ina haki sawa na nchi nyingine yoyote mwanachama, na ikiwa haitaruhusiwa kutumia haki hizo, kuna haja gani ya kuanzishwa haki hizo za kimataifa, alihoji msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Msemaji wa harakati ya Jihadi Islam ya Palestina ametangaza kuwa wanakaribisha mapendekezo yote yatakayopelekea kusimamishwa vita haraka iwezekanavyo. Jihadi Twaha, msemaji wa harakati hiyo ya mapambano ya Palestina, amesema Jihadi Islami inaunga mkono mawazo na mapendekezo yote ambayo yatafanikisha haraka kufikiwa mapatano ya kusimamisha vita. Amesema Jihadi Islami inawatolea wito wapatanishi wote kumfahamisha Trump kuhusu duru zilizopita za mazungumzo na nafasi ya Netanyahu katika kuzuia jitihada za kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano. Wakati huo huo, gazeti la kizayuni la Mariv limefichua kwamba Steven Witkoff, mjumbe maalum wa White House katika masuala ya Mashariki ya Kati, Jana aliwasilisha mpango mpya kwa ajili ya mapatano ya kubadilishana mateka wakati alipokutana na kuzungumza na viongozi wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, mpango ambao unaweza kuifanya Hamas kulegeza misimamo na hivyo kuandaa njia kwa ajili ya usitishaji vita wa kudumu katika ukanda wa Gaza. Maarifu limeandika kuwa kulingana na vyanzo vikuu vya Israel Wamarekani hawaoni tena mpango wa awadi wa Witkof kama ufunguo wa kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano. Kwa hiyo wamependekeza ufumbuzi mpya. Na mkuu wa chama cha kidemokrasia cha utawala wa kizayuni wa Israel ametaka kusimamishwa vita haraka iwezekanavyo dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Yair Golan amesema hali ya Gaza ni maafa yasiyo ya kawaida, na ametaka kusitishwa vita haraka katika eneo hilo. Gazeti la kizayuni la Ares limeandika kuwa mkuu wa chama hicho cha kidemokrasia amesema kile wanachokishuhudia hii leo huko Gaza ni maafa yasiyo ya kawaida na kwamba vita ni lazima visimamishwe mara moja. Golani amesema baraza la mawaziri la Netanyahu linapinga kubadilisha hatua za kijeshi zilizochukuliwa kuwa hatua za kisiasa kwa ajili ya kuimarisha usalama wa Israel. Mwanasiasa huyo wa Israel amesema njia ya ufumbuzi ya serikali mbili ndiyo njia bora zaidi ya ufumbuzi wa kiusalama na kitaifa kwa ajili ya Israel. Hata hivyo, leo hii tumekumbwa na mshtuko, amesema Golan. Amesema pia kwamba mpango wa kutaka kuliunganisha eneo la ukingo wa magharibi na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, utakuwa na maafa Jeshi la utawala wa kizayuni hivi karibuni lilizidisha mashambulio yake dhidi ya taasisi za kiraia na kambi ya wakimbizi wa kipalestina huko ukanda wa Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Mpendwa msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia redio washirika ni maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tunasikika pia katika satelaiti. Mpendwa msikilizaji, unaweza ukaperuzi katika mtandao tovuti ya redio Tehrani pastoday ir sw. Vilevile unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB world service. Tembelea telegramu yetu at radio tehrani swt slash radio tehrani sw. Na sasa nakukaribisha kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa kichwa chake cha maneno kinasema kumalizika operesheni ya kijeshi Tripoli, Libya yaingia tena kwenye hali ya mgogoro. Wizara ya ulinzi ya serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya imetangaza kumalizika kwa mafanikio operesheni ya kijeshi huko Tripoli, mji mkuu wa nchi hiyo. Moto wa vita Libya uliibuka tena siku ya Jumatatu baada ya kuuawa Abdul Ghani Al Kakli, mkuu wa shirika la kuunga mkono utulivu magharibi mwa Libya. Al Kalkal alikuwa amekwenda katika makao makuu ya kikosi cha 444 cha jeshi kwa ajili ya kujadili njia za kudhibiti mvutano unaoongezeka kati ya pande hasimu katika mji huo, lakini mzozo kati ya pande hizo ukaongezeka haraka na kuwa mapigano ya silaha ambayo hatimaye yalisababisha kifo chake na kupelekea kujeruhiwa watu kadhaa. Wakati huo huo na sambamba na tukio hilo, eneo la Abusalim ambako kuna makao makuu ya shirika la kuunga mkono utulivu liligeuka kuwa eneo la mapigano makali kati ya makundi yenye silaha kadiri kwamba wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya ambayo inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa iliwataka wananchi kutotoka nje bila ya dharura ili kulinda usalama wao. Idadi ya vifo katika mzozo huo bado haijajulikana, lakini serikali kwa upande wake imetangaza kumalizika kwa operesheni ya kijeshi huko Tripoli na imesema hali imedhibitiwa. Kurejea kwa mzozo huo licha ya serikali ya Umoja wa Kitaifa kutangaza kuwa inayadhibiti maeneo yenye mgogoro kwa mara nyingine tena kumewafanya watu wazingatie hali ya usalama na mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo ambao haujatatuliwa, nchi ambayo haijawahi kuonja utulivu wa kudumu tangu kupinduliwa kwa utawala wa Muamar Gadafi mwaka elfu mbili kumi na moja. Hali nchini Libya si shwari kabisa kwa muda mrefu sasa. Makundi tofauti ya kijeshi na kisiasa katika maeneo tofauti ya nchi yanayotafuta mamlaka na ushawishi hayajaruhusu uchaguzi wa amani na kidemokrasia kufanyika nchini. Kwa hakika Libya imegawanyika katika sehemu tatu: Libya ya magharibi ambayo iko chini ya serikali ya umoja wa kitaifa, Libya ya mashariki ambayo iko chini ya udhibiti wa vikosi vya Khalifa Haftar, na maeneo ya kusini ambayo hayana utulivu na ni makazi ya makundi ya ukufurishaji na yanayobeba silaha. Katika mazingira kama hayo, nchi za eneo na baadhi ya nchi za magharibi pia zimezuia makubaliano yoyote kufanyika na vilevile vile mazingira salama ya kufanyika uchaguzi wa rais kwa kuyaunga mkono makundi ya kisiasa yenye makao yao katika maeneo tofauti ya Libya. Kwa hakika hali ya Libya katika miaka hivi karibuni imezifanya nchi nyingi kunufaika moja kwa moja na kwa njia isiyo ya moja kwa moja na rasilimali utajiri na maeneo ya kijiografia ya Libya na hivyo kufunga kikamilifu njia zote za kuleta umoja wa kitaifa nchini humo kwa ajili ya kuandaliwa mazingira ya kubuniwa serikali itakayochaguliwa kidemokrasia na wananchi wenyewe. Hana Titi, mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Libya, amewatolea vito viongozi wa nchi hiyo pamoja na pande za kigeni kutekeleza wajibu wao na kuwaruhusu wananchi wa kuwamua viongozi wao kupitia masanduku ya kupiga kura. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tena tutaandamana pamoja katika ile safari yetu ndefu ambayo tumesema si safari ya kawaida, ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya sumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri Washirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi, kama nilivyotangulia kueleza hapo kabla, utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Kuweni pamoja nami basi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa sehemu hii ya nne ya safari hiyo. Katika sehemu ya tatu ya kipindi hiki tulieleza kwamba kuna kundi la watu katika visiwa vya Zanzibar wanaojitambulisha kuwa asili yao inatokana na Washirazi na kwamba ni watu hao ndio wanaosherehekea sikukuu ya jadi ya Kiirani ya Nauruzi. Lakini kinyume na Iran ambako sikukuu hiyo husherehekewa wakati unapoanza msimu wa machipuo baada ya kumalizika msimu wa baridi kali, Nouruzi ya Zanzibar inafanyika sambamba na wakati wa msimu wa joto wa hapa nchini Iran japokuwa wakati na namna sherehe za mwaka Kogwa zinavyofanyika katika eneo la Makunduchi ni tofauti na namna sikukuu ya Nuruzi inavyosherekewa katika nchi zinazozungumza lugha ya Kifarsi, lakini kuna mambo kadhaa yanayofanywa katika sherehe hizo ambayo wenyeji wa huko wanasema ni athari za mambo ambayo yaliletwa huko Makunduchi na mababu zao karibu miaka elfu moja nyuma. Imani hiyo ya watu hao imetiliwa nguvu pia na baadhi ya watafiti. Shughuli kuu ya Nuruzi ya Washirazi wa Makunduchi huwa inaanza kwenye muda na wakati unaoainishwa na washughulikiaji wake ambao kwa kawaida huwa ni kabla ya mchana. Vikundi kadhaa vya vijana huingia kwenye uwanja mkubwa kwa sura ya gwaride, huku wakitoa kauli za hamasa za watu waendao vitani. Kwenye kona moja ya uwanja huo na chini ya kivuli huwepo meza iliyowekwa chetezo juu yake, ambacho ndani yake hutiwa makaa na kuchomwa ubani na udi. Akina mama wenye shida au nadhiri zao huweka mikono yao juu ya chetezo hicho, na huku wakiwa mbele ya mwanamke mwingine anayetambulika kama mama mzee wa hapo, huomba dua na kunuia wayatakayo. Vikundi vya vijana wanaojitosa uwanjani wakitokea kusini na mashariki ya Makunduchi, huku wakiwa wamebeba vipande vya mashina ya mgomba huanza kufanya mchezo wa kupigana. Wakati huo huo, wasichana nao huingia uwanjani kwa makundi, huku wanatoa kauli mbiu zenye sura ya wimbo. Baada ya kuwadia saa maalumu, kikundi cha watu maalum waliokuwa wameainishwa tokea kabla huanza kujenga kibanda cha makuti kwa kutumia matawi ya mnazi. ndani ya kibanda hicho kinachowekwa ndani yake sinia ya bati iliyotiwa vyombo kadhaa, huwemo pia mwanamume anayejificha. Baada ya ujengaji wa kibanda kukamilika, matawi ya kijani yaliyojaa majani ambayo huwa yameezekewa juu yake huondolewa na kuwekwa kando, kisha kibanda chenyewe huchomwa moto Wakati kibanda kinaendelea kungua, yale matawi ya kijani huendelea kupungwa juu yake kuashiria kubaki upya wa kijani kibichi kinachotawala kwa kuchukua nafasi ya hali ya huko nyuma inayogeuka jivu. Wakati kibanda kinaendelea kuwaka, yule mwanamume aliyekuwa amejificha ndani yake hutimua mbio, na wanawake huzunguka moto wa kibanda unaoendelea kuwaka, huku wanaimba nyimbo za mapenzi. Shughuli humalizika baada ya kibanda chote kuungua na kugeuka jivu, na umati wa watu waliokuwa wameshiriki kwenye sherehe hiyo hutawanyika. Huko nyuma, sherehe hiyo ilikuwa inahitimishwa kwa watu kwenda pwani kukoga josho au kuzunguka kwenye eneo hilo, lakini ufanyaji wa mambo hayo siku hizi haupewi uzito sana. Itikadi ambayo watu wa eneo hilo wamekuwa nayo ni kwamba yule mtu anayetoka kibandani ni tofauti na yule aliyekuwa amejificha ndani yake, na hilo linaweza kutafsiriwa kama ishara ya kuzaliwa na kuchomoza hali mpya baada ya kongwe na ya zamani iliyokuwepo kabla. Kwa kawaida, katika siku ya mwaka kogwa, vyakula vya sikukuu hiyo hupikwa katika nyumba zote. Akina mama wanapika wali wa pilau kwenye majungu makubwa na madogo, jina ambalo linafanana na la wali katika lugha ya Kifarsi la polo. Katika siku hiyo majamvi hutandikwa kwa wenyeji kuwakirimu wageni kwa chakula hicho cha wali wa pilau na aina zingine za vyakula vinavyopikwa kwa mnasaba wa Mwaka Kogwa. Katika sikukuu ya Mwaka Kogwa ambayo imelipa umaarufu maalum eneo la Makunduchi, kama tulivyotangulia kueleza, hufanyika aina maalumu ya mchezo wa kupigana. Na kutokana na moshi unaofuka kwenye moto uliowashwa, wenyeji hutabiri namna mwaka mpya ujao utakavyokuwa. Inaelezwa kwamba huko nyuma lengo kuu la sherehe za Mwaka Kogwa lilikuwa ni kuomba dua za msaada na kuwalinda watu wake, na mila na desturi nyingine za sherehe hizo zilikuwa zinahusu imani za watu kuhusiana na shughuli zao za kilimo. Mwaka Kogwa si sherehe ya kuanza mwaka mpya pekee, lakini ni hafla inayofanywa kwa ajili ya kusafisha akili za watu, kujenga upya uhusiano wa kijamii, kuimarisha mshikamano na kuomba dua za kupata kheri na baraka katika mwaka mpya, kwa kutumia vitu vyenye sura ya nembo kama vile moto, maji, maonyesho ya kupigana na nyimbo, watu hupata hisia maalumu ya kusafisha hali ya ndani ya nafsi zao. Katika miaka ya karibuni umuhimu wa sherehe za Mwaka Kogwa sio tu haujapungua bali umeongezeka zaidi. Sasa hivi kunaandaliwa safari maalumu za kitalii kwa ajili ya kwenda kujionea sherehe hizo, huku kukiwepo na waongozaji wanaowafafanulia watalii na wageni wanaokwenda huko maana ya mila na desturi mbalimbali mbali, zinazofanywa katika sherehe hizo. Washirazi wa Makunduchi wanataja sababu kadhaa zinazowafanya wazinasibishe sherehe za mwaka kogwa na mababu zao waliowasili mashariki mwa Afrika katika karne ya 11 au ya 12. Sababu ya kwanza ni kuwepo moto katika sherehe hizo na kufanyika mwaka kogwa kwa kutumia hesabu za jua za Waswahili, na sababu ya pili ni kuwepo josho maalumu linalofanyika kwenye eneo la pwani, mila ambayo huko nyuma ilikuwepo pia katika baadhi ya maeneo ya Iran wakati wa sikukuu ya Nouruzi. Bila shaka kadiri zama zinavyopita, utamaduni wa Nouruzi ya wa Washirazi wa Afrika Mashariki umebadilika sana na kuchukua sura zaidi ya Uswahili na Uafrika kwa kuchanganywa pia ndani yake mila nyingine mbalimbali mbali za eneo hilo Jambo ambalo ni kawaida kushuhudiwa katika mila, ada na desturi za kila jamii na kaumu, kwa sababu baada ya kupita miaka na miaka, hata nuruzi ya Iran nayo pia imeshuhudia mabadiliko mengi. Mpenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya nne ya kipindi hiki cha safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar umefikia ukingoni. Hivyo sina budi kukomea hapa, nikitumai kuwa mtakuja kujiunga nami tena, insha Allah, katika mfululizo mwingine, panapo majaliwa ya Mola. Basi hadi wakati huo, na kuwageni huku nikikutakieni kheri na fanaka maishani. Shukuru sana mtayarishaji Abdulfatamu Saidi na kipindi chake hicho, Safari ya Miaka Elfu Moja, kuanzia Shirazi hadi katika visiwa vya Zanzibar. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika Jamvi la Macho Yetu Magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, mpendwa msikilizaji, Mei kumi na nne elfu mbili na ishirini na tano. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi tunasoma kwa muhtasari sana. Limeandika, CHADEMA yamjibu msajili, sakata la uteuzi. Chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kimemjibu msajili wa vyama vya siasa kikisema hakitabadilisha chochote katika maelekezo waliopewa na ofisi hiyo, kwa maelezo kuwa walishafunga mjadala kuhusu kikao cha baraza kuu la chama hicho. Habari zake nyingine zinasema msajili atengua uteuzi wa vigogo CHADEMA Haya hapa majimbo mapya ya uchaguzi yamo, Chamazi na Chato. Treni ya Mwakembe yapata ajali, chanzo cha tajwa. na Tulia ashindwa kuimba wimbo wa mbingu. Kikwete akumbuka lifti ya Msuya. Kwa upande wake, toleo la mtandaoni la gazeti la Habari Leo limeandika rais Samia aongoza wa Tanzania maziko ya Cleopa Msuya. Waziri Mkuu Majaliwa asema serikali inaitathimini sekta binafsi, na serikali yawezesha waganguaji korosho kujiimarisha kiuchumi. Tukiangalia toleo la mtandaoni la gazeti ya Nipashe leo Jumatano limeandika, baraza kuu Chadema la Januari 22 lilikuwa batili. Ofisi ya msajili wa vyama vya siasa Tanzania imekilima barua chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, akiwataka waitishe kikao kingine cha baraza kuu la taifa kujaza nafasi za viongozi zilizokuwa wazi kwa mujibu wa sheria ya vyama vya siasa kwa mujibu wa katiba na kanuni za chama hicho. Vichwa vya habari zake nyingine vinasema: zaidi ya nyumba mia nane Mtwara kuunganishwa na mfumo wa gesi ya kupikia TFS yatoa madawati mia kwa shule za msingi Kahama. E, serikali ya Tanzania inatenga zaidi ya shilingi bilioni mia mbili na saba kulipa madai ya wastaafu. E, Susan na Kiwanga na vigogo watatu wa Morogoro waondoka Chadema na ACT Wazalendo waingia anga za CCM Geita mjini tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika, Mudavadi aomba pesa zaidi kuwasaidia Wakenya wanaozuiliwa nje ya nchi. Hii ni kwa sababu zaidi ya wa Wakenya elfu moja wanazuiliwa katika nchi mbalimbali kwa makosa tofauti. E, pia limeandika Kenya ya wataka raia kuacha kusafiri katika maeneo yenye migogoro nchini India na Pakistan. Kwa upande wake gazeti dada ya Taifa Leo limeandika viongozi wa upinzani Kenya watishia kuanzisha IEBC ya wananchi. Viongozi wa upinzani wamepinga vikali tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC inayosubiri kuundwa na maafisa walioteuliwa na rais na kuidhinishwa na bunge la Taifa. Viongozi hao wameitaja tume hiyo kuwa ya Rais William Ruto na mshirika wake katika serikali jumuishi Raila Odinga. Viongozi hao wa upinzani wametishia kuanzisha walichokiita tume mbadala itakayofahamika kama IEBC ya wananchi, ambayo itakuwa kama chombo cha uangalizi wa tume rasmi kuhakikisha kuwa inazingatia viwango vya juu vya uwazi, uadilifu na katiba. Pia limeandika onyo la tolewa huku madaktari feki wakiongezeka TikTok. Katika zama hizi za kidijitali, mitandao ya kijamii kama TikTok imegeuka kuwa jukwaa maarufu kwa vijana kutafuta taarifa mbalimbali, ikiwemo kuhusu afya. Hata hivyo, hali hiyo imezua hofu kubwa miongoni mwa wataalamu wa afya, kwani imefichuka kwamba wengi wanaojitambulisha kuwa madaktari kwenye TikTok si wataalamu wa tiba. Imebainika kwamba baadhi ya watumiaji wa TikTok huvaa koti jeupe la daktari, hujiita daktari na hata kuvaa vifaa vya kazi ili kujisawiri kama wataalamu. Kwa kutumia mbinu hizi, wanajipatia wafuasi kwa maelfu, hususan wanawake wanaotafuta msaada kuhusu matatizo ya uzazi, homoni na magonjwa ya zinaa na kwa huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika – LOP Senyonyi amwambia spika, hivi wewe unaongoza wanasesere? Spika amemjibu kwa kumwambia ni yeye pekee ndiye mwenye mamlaka ya kutoa mwaliko rasmi kwa CDF. Bob Wine na tasnia ya muziki, nani anamtamani zaidi mwenzake? Mvutano mahakamani Wakati Nambi akiangaika kutafuta sababu za kupotea kura katika uchaguzi wa Kawempe Kaskazini, wakati fulani mahakama ilisitisha kesi ili kumruhusu Nambi kuchukua kikokotoo na kuonyesha jinsi alivyokokotoa takwimu. Mpendwa msikilizaji, ni haya tu ambayo tumeweza kuyadondolea kutoka katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Endelea kuchegea sikio, matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji, tumwe ujumbe kwa mfupi, tumia nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 989035065487. Unaweza vilevile ukatuandikia kupitia email ama barua pepe yetu ya idhaa ya Kiswahili kwa anwani ifuatayo: swahili radio at irib ir. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalumu za mitume. Tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kadhalika. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 52 ya mfululizo huu kitajadili na kuashiria nukta zingine za kitabia na kiakhlaki na sifa zingine maalum za mitume wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini kuweni nami hadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Manabii wa Mwenyezi Mungu wana sifa zinazofanana ambazo ni uthibitisho wa utume wao wa mbinguni. Kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu na ushahidi wa kihistoria, mitume wa Mwenyezi Mungu wote walichomoza na kudhihiri kutoka miongoni mwa watu na kufuata njia ya kawaida ya maisha kama watu wengine. Mitume hawakuwa tofauti na wanadamu wengine katika mahitaji kama vile kula na kunywa, ndoa na kujenga familia, na mambo mengine ya kawaida maishani. Kwa hakika, wao walikuwa ni watu wenye utashi na mamlaka, na walikuwa ni watu wa kuwajibika walioshikamana na majukumu yao kwa mujibu wa majukumu ya sharia, ikiwa ni pamoja na kufanya ibada na kuchunga mipaka na kanuni za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Nukta ya kuzingatia ni kwamba manabii wa Mwenyezi Mungu walikuja hapa duniani wakitokea na kuzaliwa katika familia tukufu, takasifu na zisizo na doa na mapungufu. Ukweli na usafi huu unaweza kuonekana katika ukoo wa mababu zao. Asili ya kifamilia haimaanishi kwamba walitoka katika familia tajiri na tukufu, lakini manabii walizaliwa kutoka miongoni mwa watu ambao hawakuwa na uwezo, ili kwa njia hiyo waweze kuonja na kudiriki vyema uchungu na mateso ya watu wasio na uwezo na ambao wana matatizo ya kimaisha katika jamii. Kwa upande wa uwezo, Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam anabainisha sifa hii ya mitume katika kitabu cha Nahjul Balagha. Anasema manabii wa Mungu walikuwa ni watu wastadhaafu ambao Mungu aliwatia majaribuni kwa njaa na kuwapa mitihani migumu. Aliwatahini kwa mapigano makali na akaidhihirisha imani yao kwa kuwapindua juu chini katika dhiki na shida. Mungu angetaka angeweza kufungua hazina za dhahabu, machimbo ya dhahabu na kila aina ya bustani kwa ajili yao wakati wa utume na kubathiwa kwao Katika Korani Tukufu, moja ya pingamizi na ukosoaji ambao upinzani wa mitume mara kwa mara walikuwa wakisisitiza ni suala la ufukara wa mitume na wafuasi wao wa kweli. Kwa mfano, Firaun alitoa kisingizio hicho hicho dhidi ya Musa alaihi salam, wakati Nabii Musa alaihi salam alipomuita na kumlingania tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Firauni alisema, mkabala wa mantiki hiyo yenye nguvu, basi mbona hakuvikwa vikuku vya dhahabu au hawakuja malaika pamoja naye wakamwandama? Maisha ya manabii wa Mungu yalikuwa ya kawaida kama watu wengine, walikuwa pamoja na watu katika shida na walionja matatizo. Kwa upande wao walikuwa na maadui wakaidi na wasioambilika, ambao mara kwa mara waliwasumbua Wakati mwingine, mateso ya maradhi, umasikini na magumu yaliwakumba na kuwasumbua, kama ambavyo walidhihaikiwa na kutukanwa na watu wajinga na wenye taasubi na chuki. Hivyo basi, kwa namna moja au nyingine walikumbwa na matatizo kama ilivyokuwa kwa watu wengine, kwani katika maisha matatizo ya hapa na pale hayakosekani na ni jambo la kawaida. Mwenyezi Mungu anamhutubu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kwa kumwambia, na hatukuwatuma kabla yako mitume wowote, ila kwa hakika na yakini walikuwa wakila chakula na wakenda masokoni, na tumewajalia baadhi yenu wawe ni majaribio kwa wengine. Je, mtasubiri? Na mola wako mlezi ni mwenye kuona. Katika utamaduni wa kupenda anasa na utohuti wa wapinzani, kuishi maisha ya kawaida ya mitume bila kuwa na anasa na starehe kulionekana kuwa ni jambo la ajabu na lisilo la kawaida. Hivyo daima walilaumiwa na maadui zao. Walimwita Nuhu kuwa ni mtu wa kawaida sana, na wakasema huyu si chochote ila ni binadamu kama nyinyi, anakula mlacho na anakunywa mnywacho. Anasa na mila huathiri hatua kwa hatua maadili na roho ya mtu na kubadilisha njia ya maisha yake. Kwa sababu hii, manabii walijitenga na tamaduni za anasa na maisha ya starehe. Kwa upande wa mwonekano wa kidhahiri, manabii walivaa nguo za kawaida kama watu wengine wa kawaida. Hii ni katika hali ambayo watu wengine kama Karun walijitokeza hadharani na mbele za watu wakiwa na mavazi ya kifahari ya mapambo na ya jeuri na yaliyojaa kiburi. katika suala la kazi pia, manabii wengi walikuwa wafugaji na wachungaji au walikuwa wakijikimu kimaisha kupitia kilimo. Hapana shaka kuwa hii hali ya kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na anasa na na starehe ilikuwa moja ya sababu za ushawishi wao katika mioyo ya watu wengi. Wengi wa wafuasi wa mitume pia walikuwa ni watu wa tabaka dhaifu na lililodhulumiwa na kunyimwa haki za kijamii, yaani tabaka lenye maisha magumu na lisilojiweza kimaisha. Ni kwa sababu hiyo matajiri wa kaumu ya Nuhu alaihi ssalam walimkosoa na wakasema, wala hatukuoni wamekufuata ila wale waliokuwa kwetu watu duni wasiokuwa na akili, wala hatukuoneni kuwa mna ubora wowote kutushinda sisi Bali tuna hakika nyinyi ni waongo. Kwa hiyo walitaka Nuhu alaihi salamu wawatenge watu wanyonge na wasio na uwezo na waliokuwa wakitembea peku na kuondoa karibu kabisa naye. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni ukarimu wao wa kipekee na huruma kwa watu. Kwa hakika wao walikuwa madhihirisho ya rehma ya Mwenyezi Mungu na walikuwa wakiamiliana na watu kwa wema, Upole, huruma na ukarimu. Kwa kuwa msukumo pekee wa manabii ulikuwa ni kupata ridhaa na radhi za mwenyezi Mungu, hawakuwa na mipaka katika jitihada zao za kutaka kheri. Manabii wote walitumia kile walichokuwa nacho kuwaongoza watu wao na hawakusita kujitolea kwa aina yote ile. Uchunguzi wa historia ya mitume kama vile Musa alaihi salam, Isa alaihi salam na Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam unathibitisha usahihi wa mudhi hii. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki sina budi kukomea hapa kwa leo. Msisite kujiunga nami katika sehemu nyingine mfululizo huu. Basi hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Jumatano tarehe 16 Dhulqada mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 14 Mei. Na siku kama ya leo miaka 450 iliyopita, ardhi ya Angola ilikaliwa kwa mabavu na mkoloni Mreno. Kabla ya Wareno kuwasili Angola, ardhi hiyo ilikuwa sehemu ya utawala wa Kiafrika wa Gine. Baada ya Wareno kuidhibiti nchi hiyo, walianzisha vituo vya biashara katika maeneo yote ya pwani mwa nchi hiyo. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, Harakati kadhaa zilianzishwa nchini Angola kwa lengo la kupigania uhuru wa nchi hiyo. Hatimaye mwaka 1975, harakati za wapigania uhuru zilizaa matunda baada ya nchi yao kupata uhuru. Siku kama ya leo miaka 229 iliyopita chanjo ya kwanza kabisa ya ugonjwa wa ndui ilitolewa nchini Uingereza. Japokuwa hii leo ugonjwa huo umetoweka katika maeneo mengi ya dunia, hususan katika nchi zilizoendelea, lakini hadi kufikia karne ya 18 maradhi hayo yalienea sana ndani ya mataifa mengi na kusababisha madhara makubwa. Mwaka 1717 mwanamke mmoja wa Uingereza alianzisha utafiti na uchunguzi mkubwa katika suala hilo, ambapo juhudi zake zilipunguza sana idadi ya waathiriwa wa, wa maradhi hayo. Hatimaye tarehe 14 Mei mwaka 1796, daktari Edward Jenner aliifanyia majaribio chanjo ya ndui kupitia mwili wa mtoto mdogo na kutoa majibu mazuri. Katika siku kama hii ya leo miaka 158 na iliyopita alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 74, Joseph Reynald, msomi na mtaalamu wa masuala ya mashariki ya kati wa Ufaransa. Kutokana na kupendelea sana lugha za eneo la mashariki ya kati, alianza kujifunza lugha na fasihi ya Kiarabu. Baada ya muda mfupi, Joseph Reynald alianza kufundisha lugha hiyo katika chuo kikuu nchini Ufaransa. Aliandika vitabu kuhusiana na historia ya Uislamu na miongoni mwa vitabu hivyo ni Alfath Alarab na Alislam Walmuslimina. Na siku kama ya leo miaka 70 iliyopita mkataba wa kisiasa na kijeshi wa Warsaw ulitiwa saini baina ya nchi nane za kikomunisti barani Ulaya. Makubaliano hayo yaliyojulikana kama the Warsaw Pact yalitiwa saini katika mji mkuu wa Poland, lengo lake likiwa ni kukabiliana na mkataba wa shirika la kujihami la nchi za magharibi NATO kwa kifupi, uliotiwa saini na madola ya magharibi wa itifaki wa Marekani. Nchi zilizotia saini makubaliano hayo ziliahidi kutotumia nguvu na mabavu katika ushirikiano wao. Aidha, zilikubaliana kwamba kushambuliwa kijeshi mwanachama mmoja ni sawa na kuchokozwa nchi zote wanachama. Hatimaye, baada ya miaka 36, mkataba huo ulifutwa mwaka 1991 baada ya nchi hizo kukutana huko Budapest, mji mkuu wa Hungary. Shukran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa jana imefichua kuwa zaidi ya watu 84 nchini Somalia wameathiriwa na mafuriko ambayo yamesababisha vifo vya takriban watu 17 tangu katikati ya mwezi uliopita. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Irani, Muhamedi Baghir Kalibof, amezungumzia umuhimu wa umoja wa mabunge ya Kiislamu kwa ajili ya kustawisha uhusiano kati ya nchi za Kiislamu na akasema kushiriki nchi 38 za Kiislamu katika mkutano wa 19 wa mabunge ya ya ya Kiislamu ni fursa ya kuendeleza uhusiano kati ya nchi hizo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa swala la kusimamisha miradi, miradi ya nyuklia ya Iran kimsingi halijadiliwi katika mazungumzo na Marekani na kwamba miradi ya nyuklia ya nchi hii bila shaka itaendelea kwa jadi. Na msemaji wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina ametangaza kuwa wanakaribisha mapendekezo yote yatakayopelekea kusimamishwa vita haraka iwezekanavyo. Jihadi toa, msemaji wa harakati hiyo ya mapambano ya Palestina, amesema harakati yao inaunga mkono mawazo na mapendekezo yote ambayo yatafanikisha kufikiwa haraka mapatano ya kusimamisha vita ukanda wa Gaza. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, nawashukuruni wasikilizaji wote na wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya na nawashukuru wasikilizaji kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati. Sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Teherani, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla, kwa herini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.