Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika Pars Today, IRSW, na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 9035065487. Email yetu ni Swahili radio at irib ir tulionayo kwa asubuhi ya leo ni taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia podcast itakayozungumzia historia ya dunia. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na leo katika historia, tukiona matumaini. Mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatano, mwezi 16 mfungu wa pili Dhulqada 1446 Hijria, sawa na tarehe 14 Mei 2025 Miladia. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia na nusu asubuhi kwa majira hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi vi ya vichwa vya habari muhimu. Irani ya ilani Israel kwa kupiga mabomu kambi za wakimbizi Palestina. Iran na Misri zataka za kukomeshwa mashambulizi ya Israel Gaza. Serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya sema utulivu umerejea Tripoli na Misri yafurahia ya kurejeshwa turathi nyingi zilizoibwa na Marekani. Habari kamili Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali mashambulizi ya hivi karibuni ya anga dhidi ya kambi za wakimbizi wa Palestina yaliyofanywa na utawala ghasibu wa Israel na kusababisha kuuwa washahidi na kujeruhiwa makumi wa Palestina wasio na hatia, wakiwemo watoto wadogo. Katika radi ya mali yake kwa mashambulio ya mabomu dhidi ya makazi ya wakimbizi huko Jabalia na Khan Yunis yaliyofanywa na utawala wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai, jana Jumanne, alitaja jinai hizo za wazayuni kuwa ni ukiukaji mkubwa na usio na kifani wa haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ameeleza bayana kwamba utawala huo mtenda jinai kwa mara nyingine tena umekiuka wazi sheria za kimataifa. Baghai amesisitiza kuwa jamii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa na kila nchi ina wajibu wa kisheria na wa kimaadili kuzuia mauaji ya umati huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuhakikisha sheria za kibinadamu za kimataifa zinaheshimiwa. Ametoa mwito wa kuharakishwa kesi za kisheria katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC dhidi ya Israel na maafisa wake kwa uhalifu wa kivita, mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu, akionyesha mshikamano na watu wasio na ulinzi wa Palestina. Baghai amehimiza jamii ya kimataifa na nchi za kikanda kuchukua hatua madhubuti kukomesha mara moja uvamizi wa kijeshi wa Israel. Kadhalika, amesisitizia haja ya kufikishwa haraka chakula na dawa katika ukanda wa Ghaza, kufunguliwa mashtaka kwa maafisa wa Israel waliohusika na uhalifu wa kivita na kuondolewa kikamilifu majeshi vamizi ya Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Wanadiplomasia wakuu wa Iran na Misri wamesisitiza kwamba kuna haja ya kukomeshwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa, wa Ghaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi katika mazungumzo ya simu na waziri mwenzake wa Misri Badra Abdul Atim wamejadili maendeleo ya kikanda na mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Said Arachi amemtaarifu mwenzake wa Misri kuhusiana na duru ya nne ya, ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya Iran na Marekani mjini Muscat, Oman. Abdul Ati kwa upande wake amethibitisha uungaji mkono wa Cairo kwa mazungumzo ya nyuklia na kumweleza Arachi kuhusu juhudi za Misri na zile za wapatanishi wengine za kutaka kuhuishwa mapatano ya Gaza. Aidha amesema anatumai kuwa mazungumzo kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani yatapunguza mivutano kwenye eneo la Asia Magharibi. Pande hizo mbili zimetilia mkazo ulazima wa kukomeshwa mara moja hujuma za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza na uchokozi na uvamizi wa Israeli dhidi ya Lebanon na Siria. Kadhalika wanadiplomasia hao wakuu wa Iran na Misri wamesisitizia haja ya kuimarishwa uhusiano wa pande mbili kati ya teheran na Kairo katika nyuga mbalimbali mbali. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Umoja wa Kitaifa yenye ya makao yake makuu mjini Tripoli GNU ilisema jana Jumanne kwamba imehitimisha operesheni ya kijeshi katika mji mkuu huo kufuatia usiku wa mapigano yaliyosababishwa na kuripotiwa mauaji ya kamanda mkuu wa usalama wizara ya ulinzi ya Libya. Chini ya serikali hiyo, bila ya kutoa maelezo ya kina, imesema katika taarifa yake kwamba imetoa maagizo kukamilisha mpango wake katika kanda ili kuhakikisha usalama na utulivu endelevu. Mapigano yaliripotiwa kuzuka katika maeneo kadhaa ya Tripoli Jumatatu jioni. Baada ya mauaji ya Abdul Ghani al-Kikli anayejulikana pia kwa jina la Ghaniwa, mkuu wa wanamgambo wa Stability Support Authority, SSA, inasemekana alipigwa risasi ndani ya makao makuu ya brigedi ya 444 kusini mwa jiji la Tripoli kufuatia kile ambacho vyombo vya habari vya ndani vilieleza kama mazungumzo yaliyofeli. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira, milio ya risasi na miripuko ilisikika katika vitongoji vya Abu Salim na Mashru mjini Tripoli. Walioshuhudia walisema kuwa vikosi vya jeshi kutoka brigedi ya 111 na 444 vilivamia makao makuu ya SSA. Picha zinazosambaa mtandaoni zilionekana kuonyesha majeruhi wengi, ingawa idadi kamili ya majeruhi na vifo haijabainika. Aljazira imeripoti kwamba takriban watu sita wamejeruhiwa. Baadhi ya duru za habari zimesema watu sita wameuawa katika machafuko hayo ya Tripoli, baada ya watu wenye silaha kufyatuliana risasi ovyo katika wilaya za kusini mwa mji huo, kufuatia mauaji ya Ghaniwa, kiongozi aliyekuwa na nguvu wa kundi la wanamgambo wa SSA. Wizara ya mambo ya nje ya Misri imetangaza habari ya kurejeshwa nchini humo kutoka Marekani turathi 25 za kihistoria na za kisanii zilizotwaliwa enzi za ustaarabu wa kale wa Misri. Ubalozi mdogo wa Misri mjini New York ulisimamia urejeshwaji wa turathi hizo ambazo wizara ya mambo ya nje ya Misri imeeleza kuwa ndicho kiasi kikubwa zaidi cha nyara za kale zilizosafirishwa kwa njia haramu na zilizopatikana katika siku za hivi karibuni. Mkusanyiko huo unajumuisha vifuniko vya mawe na mbao vya sacofagos, vinyago vya kauri na vilivyopambwa vya mbao vya mazishi, chombo kikubwa cha alabasta, na mchoro wa mwanamke unaorejea nyuma hadi enzi za Wagiriki na Warumi baina ya miaka 332 kabla ya kusaliwa Nabi Isa alayhi salam na baada yake. Vitu vingine vilivyopatikana pia ni aina mbalimbali za vito vilivyotengenezwa kwa madini mbalimbali ya chuma, sarafu ya dhahabu adimu kutoka enzi za Ptolemy wa kwanza, na sanamu dogo la shaba na mawe zinazoonyesha vipengele vya imani ya kale ya Misri na mila za kisanii. Wananchi wa Misri wamesema kurejeshwa turathi hizo ni za thamani, kutasaidia katika mchakato wa kupoza majeraha ya nafsi yaliyosababishwa na uporaji na jinai za wakoloni na kukuza utalii wa Misri. Nchi nyingi za Afrika zimekuwa zikitaka kurejeshwa turathi na dafina zao za kale zilizoporwa na wakoloni wa Ulaya wakati wa kipindi cha ukoloni. Waled wa koloni, wale mambo wanatumai kuwa maelfu ya turathi za kihistoria zilizoibwa na wakoloni wa Ulaya barani Afrika katika enzi za ukoloni zitarejeshwa kwenye nchi zao za asili na Steve, Witkoff, mjumbe maalumu wa rais wa Marekani Donald Trump amesema utatuzi wa amani wa mzozo wa Ukraine hauwezekani bila ya idhini na ridhaa ya rais wa Russia Vladimir Putin. Kwa mujibu wa mwana diplomasia wa mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Marekani kuwepo mawasiliano na shirikisho la Russia, la Russia ni muhimu katika kutatua mzozo wa Ukraine. Witkoff amebainisha kuwa Trump amesisitizia mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Rusia na kuipa Ukraine muhula wa mwisho, vinginevyo Marekani itajiondoa katika mchakato wa kutafuta suluhu ya Ukraine. Mjumbe huyo maalum wa Trump ametaja mada kuu ya mazungumzo hayo kuwa ni Kiev kusalimisha baadhi ya maeneo, matumizi ya kiwanda cha nyuklia cha Zaporizhzhia na Ukraine kuruhusiwa kufikia mto Dnipora Dnipro na bahari Nyeusi. Mengi tayari yamefanywa kupunguza msururu wa matatizo, mazungumzo yasiyo rasmi yamefanywa kati ya Mosco na Kiev, Witkof amesema. Hayo yanajiri siku chache baada ya rais wa Rasia kutoa mwito akitaka kuanza tena mazungumzo ya ana kwa ana bila masharti kati ya Rasia na Ukrain mjini Istanbul Mei 15 ili kufikia makubaliano ya amani ya kudumu. Putin amesema kuwa uamuzi sasa upo upande wa mamlaka husika za Ukraine, ambayo inaonekana wanaongozwa na matashi ya kibinafsi ya kisiasa na sio maslahi ya watu wao. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: kumalizika operesheni ya kijeshi Tripoli, Libya yaingia tena kwenye mgogoro. Wizara ya ulinzi ya serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya imetangaza kumalizika kwa mafanikio ya operesheni ya kijeshi huko Tripoli, mji mkuu wa nchi hiyo. Moto wa vita huko Libya uliibuka tena siku ya Jumatatu baada ya kuuawa Abdul Ghani Al Kakli, mkuu wa shirika la kuunga mkono utulivu magharibi mwa Libya. Al Kalkali alikuwa amekwenda katika makao makuu ya kikosi cha 444 cha jeshi kwa ajili ya kujadili njia za kudhibiti mvutano unaoongezeka kati ya pande hasimu katika mji huo, lakini mzozo kati ya pande hizo ukaongezeka haraka na kuwa mapigano ya silaha ambayo hatimaye yalisababisha kifo chake na kupelekea kujeruhiwa watu kadhaa. Wakati huo huo na sambamba na tukio hilo, eneo la Abu Salim ambako kuna makao makuu ya shirika la kuunga mkono utulivu liligeuka kuwa eneo la mapigano makali kati ya makundi yenye silaha kadiri kwamba wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya ambayo inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa iliwataka wananchi kutotoka nje bila dharura, ili kulinda usalama wao. Idadi ya vifo katika mzozo huo bado haijajulikana, lakini serikali imetangaza kumalizika operesheni ya kijeshi huko Tripoli na kusema hali imedhibitiwa. Kurejea mzozo huo katika huko nchini Libya, licha ya serikali ya umoja wa kitaifa kutangaza kuwa inayadhibiti maeneo yenye migogoro, kwa mara nyingine tena kumewafanya watu wazingatie hali ya usalama na mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo ambao haujatatuliwa, nchi ambayo haijawahi kuonja utulivu wa kudumu tangu alipopinduliwa Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hali nchini Libya si shwari kabisa. Kwa muda mrefu, makundi tofauti ya kijeshi na kisiasa katika maeneo tofauti ya nchi hiyo yanatafuta mamlaka na ushawishi, hayajaruhusu uchaguzi wa amani wa kidemokrasia kufanyika nchini humo. Kwa hakika Libya imegawanyika katika sehemu tatu: Libya magharibi ambayo iko chini ya serikali ya umoja wa kitaifa, Libya mashariki ambayo iko chini ya udhibiti wa vikosi vya Khalifa Haftar, na maeneo ya kusini ambayo hayana utulivu na ni makazi ya makundi ya kufurishaji kwenye eneo hilo. Naam, hapa ni Teherani idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu ya 15 ya podikasti hii ya historia ya dunia. Kipindi chetu leo kinabeba kichwa cha maneno, tawi lililopotea. Siku moja kwenye ndege ya shirika la ndege la Brazil, mwanamke mzungu aliyekuwa na umri wa miaka 50 alifika kwenye kiti chake na kuona kwamba abiria aliyekuwa kando yake alikuwa mwanaume mwenye ngozi nyeusi. Alimwita mhudumu wa ndege kwa sauti ya hasira. Mhudumu alimuuliza, una tatizo gani bibi? Mwanamke mzungu alijibu, kwani huoni mtu mweusi ameketi ya karibu yangu? Siwezi kukaa karibu naye, lazima ubadilishe kiti changu. Mhudumu wa ndege aliondoka na kurejea dakika chache baadaye, alisema, siti, viti vyote vya daraja la tatu ekonomi vimejaa. Tuna kiti kimoja tu kitupu katika daraja la kwanza. Si kawaida kwa shirika la ndege kuruhusu abiria wa daraja la tatu kukaa katika kiti cha daraja la kwanza. Hata hivyo, kutokana na mazingira, nahodha anaona haifai kwa abiria mmoja kukaa karibu na abiria mbaya. Kisha mhudumu alimgeukia yule mtu mweusi na kusema, bwana wangu, tafadhali chukua begi lako na njoo kwenye kiti cha daraja la kwanza tulichokuwekea. hii Wapenzi wasikilizaji, ni episodi ya 15 ya mfululizo wa podikasti historia ya dunia, kumbukumbu kumbu za weusi na wazungu, za magharibi na mashariki, na hatimaye za waliopotea. Peter Gordon alikuwa mfanya biashara Mwingereza ambaye alisafiri kati ya India, Irani na Urusi mwanzoni mwa karne ya 19 akipeleka bidhaa za Kihindi na Kiingereza nchini Urusi. Meli ya Gordon ilikuwa ikisafiri kutoka bandari ya Kolkata nchini India hadi ghuba ya Uajemi na kutia nanga katika bandari ya Bushehr nchini Irani. Baada ya hapo, Gordon angesafiri na misafara ya biashara kutoka Bushehr kusini mwa Irani hadi Tabriz na kisha kuvuka Kaukasas, ambako leo ndiko ziliko nchi za Armenia, Azerbaijani na Georgia hadi Urusi. Lakini katika mojawapo ya safari zake, Gordon alikumbana na kisanga. Bidhaa zake hazikununuliwa na hakuweza kuwalipa wadai wake. Wadai waliuza meli yake na Peter Gordon akajulikana kama nahodha suta na muflisi. Hata hivyo Gordon hakukata tamaa. Aliendelea kutafuta bahati yake katika njia ile ile ya kutoka India hadi Urusi kupitia Iran, na alijua kwamba alipaswa kufufua biashara yake katika maeneo ya Kaukasas na Urusi ya zamani. Lakini ni suluhisho gani lililokuwa mbele yake? Katika safari zake huko Kaukasia, mfanya biashara huyo Mwingereza aliona kwamba baadhi ya wa Waingereza wenzake walikuwa wakihubiri Ukristo miongoni mwa Waislamu na Wayahudi katika eneo lililokuwa chini ya utawala wa Urusi. Mtawala Alexander wa Urusi alikuwa amewaomba wamishonari wa, wa jumuiya ya Kiingereza iliyotuma makasisi kueneza Ukristo katika sehemu mbalimbali mbali za dunia kuanza shughuli zao katika eneo lililo chini ya udhibiti wake. Jumuiya hiyo ilijulikana kwa jina la Royal Society of Edinburgh. Mnamo mwaka 1803, Urusi ilikuwa ikijiandaa kuishambulia Iran na kuteka eneo lote la Kaukasia. Kabla ya vita kuanza, mfalme wa Urusi aliwatuma wamishonari wa Kikristo kama safu ya mbele ya jeshi lake kwenye maeneo yenye Waislamu ya Kaukasia ili kuwahubiria Ukristo na kuvuruga umoja wa Waislamu. Katika vita hivyo na Iran, mtu yeyote ambaye aliyeritadi na kuwa Mkristo angeweza kuwa mwanachama wa jeshi la Urusi. Ni katika siku hizi ambapo nahodha aliyefilisika Peter Gordon alikuwa akisaka njia ya kupata pesa ili kwa mara nyingine tena asafiri kutoka Kolkata hadi Urusi kutafuta fursa mpya ya biashara. Gordon alipata suluhisho la tatizo lake katika jumuiya ya wamishonari ya Edinburgh aliwajumuisha wajumbe wa jumuiya hiyo na kuwajulisha kwamba anapenda kuhubiri Ukristo na kwamba kwa kuwa alijua vizuri njia ya kupitia Iran, Kaukasia na Urusi angeweza kusambaza tafsiri ya Biblia kati ya watu waliokuwa kwenye njia hiyo. Royal Society of Edinburgh ilikubali pendekezo hilo na kulipia gharama za safari ya Gordon. Ripoti zilizotiwa chumvi za Gordon ziliwafanya wasomaji wa wasifu wake wamshuku na kuamini kwamba mfanya biashara huyo muflisi alinuia kulaghai na kuitapeli Royal Society of Edinburgh. Aliandikia jumuiya hiyo kuhusu mji wa Shirazi akisema takriban watu elfu 15 hadi 16 wako tayari kuukubali Ukristo. Hii ni licha ya kwamba wamishonari waliokwenda Shirazi kabla ya Gordon hawakuweza kumshawishi hata Muislamu mmoja kuacha dini yake na kuwa Mkristo. Gordon pia aliiandikia ripoti jumuiya hiyo akiwa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Irani, akisema katika mji huu mimi ninatoa mihadhara kwa watu kila siku kuanzia saa nne asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni katika lugha sita: Kirusi, Kifaransa, Kiitaliano, Kijerumani, Kiingereza na Kisiria. Inaonekana kwamba Gordon au wanachama wa Royal Society of Edinburgh hawakukumbuka kwamba lugha ya watu wa Tabrizi nchini Iran ni kituruki cha Azeri. Gordon alikuwa Kaukasia baada ya kumalizika duru ya kwanza ya vita vya Urusi na Iran, Russo Persian War au the Russo Iranian Wars, na hatimaye kutiwa saini mkataba wa Golestan mwaka 1813. Warusi sasa walikuwa wakiomba jumuiya ya Edinburg ipanue zaidi shughuli zake katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Urusi. Kituo cha jumuiya hiyo kilihamishwa mnamo mwaka 1816 hadi bandari ya Haji Tarhan au Astrakhan, Urusi, kwenye bahari ya Caspian. Biblia ilifasiriwa katika lugha ya kituruki cha Kiazeri na lugha nyingine kadhaa zilizokuwa zikizungumzwa katika eneo la Kaukasia na ilisambazwa kwa wingi na Gordon na wenzake kati ya watu wa eneo hilo. Inaonekana kwamba katika miaka hiyo, mbali na kujaribu kutafuta fursa mpya za biashara, Gordon alikuwa na shughuli nyingine ya kukusanya habari na taarifa kuhusu hali ya kisiasa kiuchumi na kijamii katika kanda ya Kaukasia kwa ajili ya Uingereza. Eneo hilo lilikuwa muhimu sana kwa Uingereza baada ya vita vya muda mrefu na utawala wa Kirusi. Baada ya kipindi cha vita na Iran mnamo mwaka 1827 Warusi walitia saini mkataba wa Turkmenchai na Iran, Treaty of Turkmenchai. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ardhi iliyobakia ya Kaukasia pia ilitenganishwa na Iran. Wakati huo, Warusi walijikita katika kufanya mabadiliko ya kitamaduni katika maeneo hayo wakiwahamasisha na kuwafadhili kifedha wa mishonari wa Kikristo. Mwenendo huu wa Warusi ulichochea upinzani kati ya Waislamu wa Kaukasia kiasi kwamba miaka mitano baada ya kusainiwa mkataba wa Turkmenchai, mapambano makubwa yalitokea katika eneo hilo yakiongozwa na Sheikh Shamil Daghestani. Sheikh Shamil alikuwa na wafuasi waliojitolea na mashujaa na kwa muda mfupi aliweza kuwatimua Warusi kutoka sehemu kubwa ya milima ya Kaukasia. Mapambano ya Sheikh Shamil yalikaribia kusimika dola kamili la Kiislamu katika eneo la Kaukasia, kwa kadiri kwamba aliainisha ushuru maalumu na hata kuweka ushuru wa forodha kwa bidhaa zilizokuwa zikiingizwa katika eneo lililokuwa chini ya mamlaka yake. Hata hivyo, Warusi hawakuwa tayari kabisa kukubali utawala huru na unaojitegemea wa Sheikh Shamil hivyo waliendeleza mashambulizi katika maeneo yaliyokuwa chini ya udhibiti wake. Katika mojawapo ya mashambulizi hayo, jenerali wa Kirusi alitangaza kwamba mtu yoyote atakayeniletea kichwa cha Sheikh Shamil atapewa dhahabu sawa na uzito wa kichwa. Sheikh alipata habari kuhusu tangazo hilo na akatuma ujumbe kwa jenerali mrusi akisema, nakushukuru kwa heshima ulionipa, lakini wakiniletea mimi kichwa chako sitawapa tuzo yoyote hata jani kavu. Mbali na Warusi, Waingereza pia walikuwa na hofu ya mustakabali wa harakati ya Sheikh Shamil Daghestani. Walikuwa wakijaribu kuhubiri nadharia katika Asia Mashariki kwa miaka mingi, eti kutafuta na kuyasaidia matawi yaliyopotea ya Wayahudi. Hii ndio kazi iliyoanza kufanywa na Joseph Wolf huko Afghanistan. Alikuwa akijaribu kuwashawishi watu Afghanistan, wa Afghanistan waamini kwamba walikuwa matawi yaliyopotea ya Wayahudi ili Uingereza iweze kupanua uwanja wa satwa na ushawishi wake huko Asia chini ya sheria ya ulinzi wa Wayahudi wa Mashariki, protection of eastern Jews. Fikra hiyo hiyo ilitekelezwa pia huko Dagestan. Waingereza waliamini kwamba kuendelea kuwaunga mkono na kuwasaidia Wayahudi wa mashariki kungeigeuza jamii hiyo ya walio wachache kwa wafuasi kindakindaki wa Uingereza katika nchi mbalimbali. Iwapo serikali ya Kiislamu ya Sheikh Shamil Dagestani ingeundwa huko Kaukasia, Waingereza wangetimuliwa katika eneo hilo na wasingeweza kuwasiliana na kuwa pamoja na Wayahudi wa Dagestan kama walivyokuwa huko nyuma. Wakati huo, kasisi mwingereza aliyejulikana kwa jina la Jacob Samuel ambaye alikuwa ameacha dini ya kiyahudi na kuwa Mkristo alielekea Kaukasia ili kuhubiri mafundisho ya dini. Padri Samuel ambaye awali alikuwa akihubiri Ukristo huko India, Iraki na Iran alifika Kaukasia wakati wa kilele cha mapambano na uasi wa Sheikh Shamil. Kwanza aliwaendea Wayahudi wa, wa Dagestan na kusema kwamba sababu ya kuwepo kwake eneo hilo ni kuthibitisha dhana kwamba Wayahudi wa, wa Dagestan walikuwa tawi lililopotea la Wayahudi. Hata hivyo jukumu kuu la Samuel lilikuwa kuratibu mambo ya Uingereza na Urusi ili kukandamiza harakati na mapambano ya Sheikh Shamel. Hatimaye, baada ya miaka mingi ya mapambano Warusi waliweza kumzingira na kumkamata Sheikh Shamil katika eneo la milimani. Baada ya kukamatwa Sheikh Shamil Daghestani na kuzimwa mapambano yake, Waingereza pia walipumua na kupata ahueni. Kasisi Jacob Samuel pia aliondoka Kaukasia na kuendelea kufanya kazi kama mwakilishi wa jumuiya ya Biblia, Bible Society nchini Iran na katika nchi jirani. Yumkini baadhi ya wale waliokuwa wakigeuzwa na makasisi wa Ulaya kuwa Wakristo walikuwa na hamu ya kuvaa mavazi ya makasisi, lakini hakuna hata mmoja kati ya Wakristo hawa wapya aliyekuwa na ruhusa ya kuingia kwenye kundi la makasisi kwa miaka mingi, na katika baadhi ya maeneo ambako waliruhusiwa kufanya hivyo, walipaswa kufanya kazi kwenye mipaka maalumu na chini ya usimamizi wa wamishonari wazungu kutoka Ulaya. Kimbangu alikuwa kijana mweusi kutoka Zaire ya zamani, sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye alikutana na wamishonari wa Ubelgiji na baada ya kusikiliza mafundisho yao alichagua Ukristo kuwa dini yake na kubadilisha jina lake kuwa Simon Kimbangu. Kimbangu alivaa mavazi ya makasisi muda fulani baadaye. Sasa alikuwa mmishonari akijaribu kuwashawishi watu wa nchi yake na kuwaingiza kwenye Ukristo. Kimbangu alikuwa na kipaji kikubwa cha kuzungumza, na kwa sababu alikuwa mwenyeji na hakuwa mgeni kama Wabelgiji, alifanikiwa kuvutia watu haraka sana. Haukupita muda mrefu, idadi kubwa ya Wakongo walikusanyika kando kando yake, na aliweza kujenga kanisa ili watu waweze kusikiliza hotuba na mahubiri yake kuanzishwa kwa kanisa hilo na kujitenga Kimbangu kutoka kwa mapadri wa Ubelgiji kulikuwa sababu ya Wakongo wengi waliokuwa wamebadili dini hapo awali na kuwa Wakristo kuondoka katika kanisa la wazungu wa Ubelgiji na kuhudhuria kanisa lake kwa ajili ya maombi na shughuli za kiibada. Hali hii iliwakasirisha mapadri wa Ubelgiji. Mmoja wao alimwambia Kimbangu, shukrani kwa jitihada zako kwa mara ya kwanza tunaona uwepo mkubwa wa wakristo nchini Kongo, lakini kondoo hawawezi kuwa wachungaji. Yumkini Mungu amekupa uwezo mkubwa wa kuvutia watu, lakini suala hilo linatuhusu sisi wachungaji. Kimbangu alipuuza upinzani wa kasisi huyo Mbelgiji, hasa kwa vile kasisi huyo mzungu aliwatambua watu wa Zaire kuwa kondoo na Wabelgiji kuwa ni wachungaji. Kuendelea kwa shughuli za kanisa la Simon Kimbangu na ongezeko la wafuasi wake hakukuvumiliwa na kanisa na serikali ya Ubelgiji katika nchi ya Zaire ya zamani. Kimbangu alikamatwa mwaka 1921 na, na kufungwa jela katika mji wa Elizabeth Ville, Lubumbashi ya sasa. Alishtakiwa kwa kuwafanya waumini wa gure kanisa la Ubelgiji. Ingawa Kimbangu alifungwa jela, lakini wafuasi wake walikataa kwenda katika kanisa la wazungu wa Ulaya. Walifanya shughuli zao za kidini kwa siri na kuwaita Waafrika wengine kushiriki katika ibada kwenye kanisa hilo la siri. Hatua kwa hatua, mvuto wa kanisa la watu weusi ulivuka mipaka ya Kongo na Kimbangu akapata wafuasi katika nchi nyingine za Afrika. Wabelgiji walilazimika kumshikilia Simon Kimbangu gerezani. Alifungwa gerezani na Wabelgiji kwa miaka 30 hadi alipofariki dunia mwaka 1951, lakini wafuasi wa kanisa lake walikuwa wameongezeka sana kiasi kwamba miaka kumi na minane baadaye baraza la makanisa duniani lililazimika kuidhinisha kanisa la Kimbangu na kuwaruhusu wafuasi wake kuabudu kwa uhuru katika kanisa hilo. ikiwa mwanzoni mwa karne ya ishirini makasisi kama kimbangu hawakuruhusiwa kuwa na kanisa lao wenyewe katika india ya karne ya 16 wahindi walioingia katika ukristo hawakuruhusiwa hata kuvaa mavazi ya makasisi mnamo mwaka 1541 kasisi wa kireno aliyeitwa francis xavier alikwenda india kutoka lisbon na kuishi katika bandari ya goa ambayo ilikuwa chini ya udhibiti wa Ureno. Javier alianza kuhubiri Ukristo kwa shauku kubwa. Alikuwa akishika kengele mikononi mwake kutembea katika barabara na kukusanya watu kando kando yake. Aliwasimulia watu hadithi na maisha ya Yesu Kristo kutoka kwenye Bibilia na alijaribu kuponya magonjwa yao kwa kutumia ujuzi mdogo wa sayansi ya tiba aliyokuwa nao. Javier alijaribu kuzungumza na makabila mbalimbali mbali ya India kwa lugha yao wenyewe. Kwa hivyo alitumia muda mwingi mchana na usiku kujifunza lugha tofauti. Ustadi wake wa lugha kadhaa za Asia ulisababisha kanisa kueneza uvumi kwamba alikuwa na karama ya lugha, kwa maana kwamba anaweza kuzungumza lugha yoyote anayotaka. Baada ya muda fulani, alishika uongozi wa kanisa la Ureno nchini India. Kasisi huyu aliyekuwa na harakati kubwa, ambaye alikuwa akiwahubiria Wahindi kuhusu usawa wa weupe na weusi, matajiri na maskini. Baada ya hapo, aliamuru kwamba Mhindi yeyote aliyebadili dini na kuwa Mkristo hapaswi kukubaliwa katika huduma ya kanisa. Javier alifikiri kwamba iwapo mmoja kati ya Wahindi angekuwa kasisi, angeweza kusimamia shughuli za kidini kanisani, na katika hali hiyo siku moja, mmoja wa wazungu wa reno anaweza kwenda kanisani kwa ajili ya kuungama madhambi na kulazimika kupiga magoti mbele ya kasisi huyo mwenyeji wa India kama wafanyavyo wakristo wengine. Hali hii isingeweza kuvumilika kwa kasisi Francis Xavier, hivyo aliamua kuwanyima wahindi haki zao za msingi kwa sababu tu ya rangi na nambari zao. Mishonari huyu mbaguzi alitambuliwa na Papa kama mtakatifu miaka mia moja baadaye. Mtakatifu au saint, lilikuwa jina la wale waliojitolea na kusabilia maisha yao yote kwa ajili ya kuhubiri Ukristo. Wahispania pia hawakuwaruhusu Wakristo wapya kuwa na nafasi yoyote katika usimamizi wa kanisa au kuwa wamishonari wa Kikristo katika maeneo walioyadhibiti. Katika Ufilipino iliyokuwa chini ya utawala wa Uhispania kwa mamia ya miaka, watu wengi walikuwa wameingia kwenye Ukristo, lakini hakuna hata mmoja aliyeruhusiwa kuwa mmishonari au kasisi. Huko Amerika pia Wahispania hawakuwaruhusu wahindi wekundu kufanya hivyo. Katika karne ya 19 wamishonari wazungu walitekeleza muundo wa daraja na vyeo vya kanisa la Ulaya barani Afrika. Kasisi, askofu na kadinali vilikuwa vyeo vilivyotolewa kwa wamishonari, na yeyote ambaye alipata mafanikio katika kuhubiri Ukristo angeweza kupanda hadi cheo cha juu zaidi na kupewa cheo kipya. Lakini hali hii ilikuwa mahsusi kwa wamishonari weupe wazungu kutoka Ulaya, na makasisi weusi walipaswa kubakia kwenye hatua na daraja ya kwanza. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho cha historia ya dunia, panapo majaliwa ya maolamomba. na hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Mei kumi na nne elfu mbili ishirini na tano, kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki, linakunjuliwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi. Tutasoma kwa muhtasari sana, limeandika Chadema yamjibu msajili, sakata la uteuzi. Chama cha demokrasia na maendeleo nchini Tanzania, Chadema, kimemjibu msajili wa vyama vya siasa kikisema hakitabadilisha chochote katika maelekezo waliopewa na ofisi hiyo, kwa maelezo kuwa walishafunga mjadala kuhusu kikao cha baraza kuu la chama hicho habari zake nyingine zinasema: msajili atengua uteuzi wa vigogo Chadema. Haya hapa, majimbo mapya ya uchaguzi yamo Chamanzi na Chato. Treni ya Mwakiembe yapata ajali, chanzo cha tajwa na Tulia ashindwa kuimba wimbo wa mbingu. Kikwete akumbuka lifti ya Msuya. Kwa upande wake toleo la mtandaoni la gazeti la Habari Leo limeandika, rais Samia aongoza wa Tanzania maziko ya Kleopa Msuya. Waziri Mkuu Majaliwa asema serikali haitathmini ina itathmini serikali binafsi, na serikali yawezesha waganguaji wa korosho kujiimarisha kiuchumi. Toleo la mtandao la gazeti la Nipashi limeandika baraza kuu cha Chadema la Januari 22 lilikuwa batili. Ofisi ya msajili wa vyama vya siasa Tanzania imekilima barua chama cha demokrasia na maendeleo cha Chadema, akiwataka waitishe kikao kingine cha baraza kuu la taifa kujaza nafasi za viongozi zilizowekwa wazi, kwa mujibu wa sheria ya chama cha siasa, kwa mujibu wa sheria ya vyama vya siasa, kwa mujibu wa katiba na kanuni za Chadema. Vicho vya habari zake nyingine vinasema: zaidi ya nyumba 800 Mtwara kuunganishwa na mfumo wa gesi ya kupikia. TFS yatoa madawati 100 kwa shule za msingi Kahama. Serikali ya Tanzania yatenga zaidi ya shilingi bilioni 227 kulipa madai ya uastaafu. Susan Kiwanga na vigogo watatu Morogoro waondoka Chadema na ACT Wazalendo waingia anga za CCM Geita mjini. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo limeandika viongozi wa upinzani watishia kuanzisha IEBC ya wananchi. Viongozi wa upinzani wamepinga vikali tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC inayosubiri kuundwa na maafisa walioteuliwa na rais na kuidhinishwa na bunge la taifa. Viongozi hao wametaja tume hiyo kuwa ya rais William Ruto na mshirika wake katika serikali jumuishi Raila Odinga. Wamekosoa mchakato na hata majina ya walioteuliwa na mwenyekiti na makamishna wa IEBC wakisema jopo la uteuzi pamoja na walioteuliwa wana uhusiano wa karibu na rais Ruto na bwana Odinga, huku baadhi yao wakishikilia nyadhifa mbalimbali serikalini. Viongozi hao wa upinzani wametishia kuanzisha walichokiita tume mbadala itakayofahamika kama IEBC ya wananchi, ambayo itakuwa kama chombo cha uangalizi wa tume rasmi kuhakikisha kuwa inazingatia viwango vya juu vya uwazi, uadilifu na katiba. Pia limeandika onyo la tolewa huku madaktari feki wakiongezeka TikTok. Katika zama hizi za kidijitali mitandao ya kijamii kama TikTok imegeuka kuwa jukwaa maarufu kwa vijana kutafuta taarifa mbalimbali ikiwemo kuhusu afya. Hata hivyo, hali hiyo imezua hofu kubwa miongoni mwa wataalamu wa afya, kwani imefichuka kwamba wengi wanaojitambulisha kuwa ni madaktari wenye kwenye TikTok si wataalamu wa tiba. Wengi wao hawajasajiliwa wala hawana mafunzo rasmi ya tiba, lakini wanatoa ushauri wa kiafya kwa umma, hali inayohatarisha maisha ya watu. Imebainika kuwa baadhi ya watumiaji wa TikTok huvaa koti jeupe la daktari na kujiita daktari na hata kuvaa vifaa vya kazi ili kujisawiri kama wataalamu. Kwa kutumia mbinu hizo wanajipatia wafuasi kwa maelfu, hususan wanawake wanaotafuta msaada kuhusu matatizo ya uzazi, homoni na magonjwa ya zinaa. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika, Lop Senyonyi amwambia spika, hivi wewe unaongoza wanasesere? Spika amemjibu kwa kumwambia ni yeye pekee ndiye mwenye mamlaka ya kutoa mwamliko rasmi kwa CDF Bobi Wine. Na tasnia ya muziki, nani anamtamani zaidi mwenzake? Mvutano mahakamani. Wakati Nambi akihangaika kutafuta sababu za kupoteza kura katika za kupotea kura katika uchaguzi wa Kawempe Kaskazini, wakati fulani mahakama ilisitisha kesi ili kumruhusu Nambi kuchukua kikokotoo na kuonyesha jinsi alivyokokotoa takwimu. Naam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 16 Dhulqada mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 14 Mei mwaka 2025, siku kama ya leo miaka 450 iliyopita, ardhi ya Angola ilikaliwa kwa mabavu na mkoloni Mreno. Kabla ya Wareno kuwasili Angola, ardhi hiyo ilikuwa sehemu ya utawala wa kiafrika wa Gine. Baada ya Wareno kuidhibiti nchi hiyo, walianzisha vituo vya biashara katika maeneo yote ya pwani mwa nchi hiyo. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia harakati kadhaa zilianzishwa nchini Angola kwa lengo la kupigania uhuru wa nchi hiyo. Hatimaye mwaka 1975 harakati za wapigania uhuru zilizaa matunda baada ya nchi yao kupata uhuru. Siku kama ya leo miaka 229 iliyopita chanjo ya kwanza kabisa ya ugonjwa wa ndui ilitolewa nchini Uingereza. Japokuwa hii leo ugonjwa huo umetoweka katika maeneo mengi ya dunia, hususan katika nchi zilizoendelea, lakini hadi kufikia karne ya 18 maradhi hayo yalienea sana ndani ya mataifa mengi na kusababisha madhara makubwa. Mwaka 1717 Mwanamke mmoja wa Uingereza alianzisha utafiti na uchunguzi mkubwa katika suala hilo, ambapo juhudi zake zilipunguza sana idadi ya waathiriwa wa, wa maradhi hayo. Hatimaye tarehe 14 Mei mwaka 1796, Daktari Edward Jenner aliifanyia majaribio chanjo ya ndui kupitia mwili wa mtoto mdogo na kutoa majibu mazuri. Katika siku kama hii ya leo miaka 158 na iliyopita alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 74, Joseph Reinald, msomi na mtaalamu wa masuala ya mashariki ya kati wa Ufaransa. Kutokana na kupendelea sana lugha za eneo la mashariki ya kati, alianza kujifunza lugha na fasihi ya Kiarabu. Baada ya muda mfupi, Joseph Reinald alianza kufundisha lugha hiyo katika chuo kikuu nchini Ufaransa. Aliandika vitabu kuhusiana na historia ya Uislamu, na miongoni mwa vitabu hivyo ni Alfath Alarab na Alislam Walmuslimin. Na siku kama ya leo miaka 70 iliyopita mkataba wa kisiasa na kijeshi wa Warsaw ulitiwa saini baina ya nchi nane za kikomunisti barani Ulaya. Makubaliano hayo yaliyojulikana kama the Warsaw Pact yalitiwa saini katika mji mkuu wa Poland, lengo lake likiwa ni kukabiliana na mkataba wa shirika la kujihami la nchi za magharibi, NATO kwa kifupi, uliotiwa saini na madola ya magharibi wa itifaki wa Marekani. Nchi zilizotia saini makubaliano hayo ziliahidi kutotumia nguvu na mabavu katika ushirikiano wao. Aidha, zilikubaliana kwamba kushambuliwa kijeshi mwanachama mmoja ni sawa na kuchokozwa nchi zote wanachama. Hatimaye, baada ya miaka 36 mkataba huo ulifutwa mwaka 1991 baada ya nchi hizo kukutana huko Budapest, mji mkuu wa Hungary. Kiswahili sote, Jamhuri ya Kislamia Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu kwa maoni yao mbalimbali mbali, na kusema kweli hatutokuwa na nafasi ya kuyasoma sasa hivi, lakini tutayatumia katika baraza la wasikilizaji, tukijaliwa wasikilizaji tu wote hapo. Bwana Abdullah ali Makajura, tunakushukuru. Bwana Sherali Fazl, umeandika jamii ya kimataifa, tunawaambia OIC kwamba wazayuni wachache wanaelewa tu kwamba vita ndiyo utatuzi na ndiyo historia inavyotuambia hivyo. Umoja wa nchi wanachama wa OIC lazima watumie mtoto wa bunduki kuilazimisha Israel kuachana na jinai zake. Umoja wenu wa kijeshi unatakiwa, OIC, ili kuwaletea amani Waislamu wa Palestina na umma mzima. Ameandika. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali mashambulizi ya hivi karibuni ya anga dhidi ya kambi ya wa wakimbizi wa Palestina yaliyofanywa na utawala ghasibu wa Israel na kusababisha kuwa washahidi na kujeruhiwa makumi wa Wapalestina wasio na hatia wakiwemo watoto wadogo. Wanadiplomasia wakuu wa, wa Iran na Misri, yaani mawaziri wa mambo ya nje, wamesisitiza kwamba kuna haja ya kukomeshwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina huko Ghaza. Na serikali ya Umoja wa Kitaifa yenye ya makao yake mjini Tripoli, Libya imesema jana Jumanne kwamba imehitimisha operesheni ya kijeshi katika mji huo na imedhibiti mambo na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 Strock 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.