Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri. Siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu. Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu, na mimi nina dini yangu. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran usiku huu. Kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia makala ya sayansi na teknolojia mpya, safari ya mwaka elfu kutoka Shiraz hadi Zanzibar, bila y kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tukumbushane kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania tupate mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa mingine kadhaa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw yes. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Inaelekea ya kutumia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tuanze na vichwa vya baadhi ya habari tulizokuandalia usiku huu. Hamas yailani Israel kwa kuendelea kuwaua waandishi wa habari huko Ghaza. Mkutano wa 31 wa nyuklea wa Iran wafunguliwa mjini Mashad. Wanajeshi kadhaa wa Nigeria wauawa katika hujuma ya magaidi wa Boko Haram. Na Rais Trump wa Marekani hawasili Saudia, analenga kutoka na kitita cha dola trilioni moja pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mkutano wa 31 wa nyuklia wa Iran ulioandaliwa na jumuiya ya nyuklia Iran na kuungwa mkono na shirika la nishati ya atomiki la Iran umefunguliwa katika mji wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa jamhuri ya Kiislamu. Miongoni mwa mada kuu za mkutano huo wa kisayansi ni matumizi ya mionzi ya teknolojia mpya za mionzi, fizikia na teknolojia ya muungano wa nyuklia na plasma, majenereta ya nyuklia na teknolojia za quantum, mzunguko wa mafuta ya nyuklia na vifaa, na utawala wa nyuklia na maendeleo endelevu. Mkutano huu unatarajiwa utamalizika Mei 15 na unatoa fursa ya kubadilishana mawazo, kuonyesha mafanikio mapya na kukuza ushirikiano wa kitaifa katika sekta ya sayansi na teknolojia ya nyuklia. Mada kuu zitakazozungumziwa katika siku ya kwanza ya mkutano ni pamoja na majenereta ya utafiti duniani na matumizi yao, utangulizi kuhusu mfumo wa picha za neutron katika kituo cha nyuklia cha utafiti cha Tehran, uzalishaji wa radio sotopi so katika kituo cha nyuklia cha utafiti na utangulizi kuhusu kituo cha nyuklia cha utafiti cha Isfahan. Akizungumza na baraza la mawaziri Jumapili, rais wa Iran Masoud Pezeshkian alisisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu chini ya hali yoyote ile haitokubaliana na kupunguzia uwezo wake wa nyuklia katika mazungumzo na Marekani. Amesema ushirikiano wa Iran katika mazungumzo yasiyo moja kwa moja na Marekani unaonyesha kuwa Teheran inajitolea kwa amani. Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran haitokubali kuachana na vituo vyake vya nyuklia na ameongeza kwamba teknolojia ya nyuklia na maendeleo yaliyofanywa na wanasayansi wa jamhuri ya Kiislamu katika sekta ya nyuklia ya amani yana matumizi katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kilimo, uhifadhi wa mazingira, viwanda na tiba. Katika hatua nyingine, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali kitendo cha utawala haramu wa Israel cha kumuua mwandishi habari maarufu na mwenye ushawishi mkubwa wa kipalestina na kuyataja mauaji hayo kuwa ya kinyama. Hamas imesema mauaji hayo ni sehemu ya kampeni ya Israel ya kunyamazisha vyanzo vya ukweli. Hassan Islaya, mpiga picha huru, aliyehamishiwa au aliyeheshimiwa sana alikuwa akipokea matibabu katika hospitali ya Nasser mjini Khan Yunis, kusini mwa ukanda wa Ghaza, siku ya Jumanne, baada ya kunusurika katika shambulio la anga la Israel tarehe saba Aprili lililolenga hema la wanahabari. Eslaya alikuwa akifuatilia na kuripoti vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na Israel dhidi ya Gaza tangu Oktoba mwaka 2023, pamoja na operesheni ya kihistoria iliyoendeshwa na Hamas na wapiganaji wengine wa mukawama kutoka Gaza dhidi ya maeneo ya Palestina yaliyokaliwa kwa mabavu kabla ya kuzuka kwa vita hivyo. Mwandishi huyo alikuwa na wafuasi wengi katika mitandao ya kijamii alijulikana kwa uandishi wake wa ukweli usioficha hali halisi ya mashambulizi dhidi ya raia. Jeshi la Israel lilidai kuhusika na shambulio hilo la anga lililosababisha kifo chake, likidai kuwa walikuwa wakilenga kituo cha uongozi na udhibiti cha Hamas ndani ya hospitali hiyo. Hata hivyo, kauli hiyo inafuatia msururu wa mashambulizi mengine ya vifo vingi vya raia ambayo Israel mara nyingi wapatia maelezo kama hayo. Hamas pamoja na wachambuzi huru wamekanusha madai hayo, wakisisitiza kuwa Eslaya alikuwa mwanahabari raia asiye na uhusiano wowote na vikundi vya mukawama vya kijeshi. Mbali na hayo, zaidi ya miaka 56 tangu raia wa Somalia katika upigaji kura wa moja kwa moja, tume ya taifa ya uchaguzi na mipaka ya Somalia imeanzisha mchakato mkubwa wa kusajili wapiga kura. Ni wachache tu nchini humo ambao wamewahi kupiga kura katika maisha yao ikiwa ni pamoja na Rais Hassan Shekh Muhamud ambaye alikuwa na miaka kumi na mitano mwaka elfu moja mia tisa sitini na tisa wakati Somalia ilipoendesha uchaguzi wa haki ya kupiga kura moja kwa moja. Hamasa ya kushiriki katika uchaguzi wa bunge na urais unaopangwa kufanyika Mei mwaka elfu mbili ishirini na sita imepelekea foleni ndefu mjini Mogadishu ambapo wananchi wamepuuza vitisho vya kikundi cha kigaidi cha Alshabab na kujitokeza kwa wingi kujiandikisha kuwa wapiga kura, tofauti na miaka ya hivi karibuni ambapo wazee wako na wawakilishi waliowachagua wabunge walikuwa wakificha utambulisho kwa kufunika nyuso zao kwa hofu ya Alshabab. Sasa wananchi wanajitokeza kwa wingi na kwa ujasiri kujitokeza ili kusajili katika daftari la wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa mabaraza ya mitaa na uchaguzi wa kitaifa kuchagua wabunge, maseneta na rais katika uchaguzi wa mwaka 2022. Wazee wakoo na wawakilishi ambao wanakadiriwa kuwa 14200 walichagua wabunge 328 na maseneta ambao walimchagua rais. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi na mipaka Abdikarim Ahmed Hassan na timu yake ya wanachama kumi na saba walizindua mchakato wa usajili mjini Mogadishu hivi karibuni ambao unatarajiwa kuendelea hadi Mei kumi na tano mwaka huu. Hassan amesema, tutaendelea kwenda katika majimbo mengine ya shirikisho la Somalia, kuanzia kusini magharibi, Jubaland, Puntland na sehemu zote za Somalia. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, kundi la kigaidi la Boko Haram limevamia kambi ya kijeshi katika eneo la serikali ya mitaa ya Marte, jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwaua wanajeshi kadhaa. Vyanzo vya kijeshi vinasema kuwa shambulio hilo lilitokea katika kambi ya mbele ya kikosi cha 153 cha kazi maalum alfajiri siku ya Jumatatu. Maafisa waandamizi wa jeshi wamesema kuwa zaidi ya wanajeshi kumi waliuawa katika shambulio hilo. Walishuhudia wanasema magaidi walitoa Marte mapema alfajiri, zaidi ya wanajeshi kumi waliuawa na mamia ya wengine walikimbia. Aidha magaidi waliteketeza magari ya kivita na kuiba silaha pamoja na risasi. Maafisa wa jeshi la Nigeria bado hawajatoa tamko rasmi kuhusu shambulio hilo. Msemaji wa jeshi la Nigeria Onyechi Anele amesema uchunguzi bado unaendelea wakati taarifa hii ilipotolewa. Hili ni shambulio la pili dhidi ya kambi ya kijeshi katika jimbo la Borno, ngome kuu ya Boko Haram ndani ya kipindi cha wiki mbili. Boko Haram ambalo limekuwa likiendesha hujuma za kigedi nchini Nigeria tangu mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili limehusika na mashambulizi ya kigaidi ya kutisha tangu mwaka elfu mbili na tisa na kupelekea maelfu ya watu kupoteza maisha. Katika hatua nyingine, rais wa Marekani Donald Trump amewasili mjini Riyadh katika awamu ya kwanza ya ziara yake ya siku nne katika eneo la Asia ya Magharibi, ambapo analenga kupata hadi dola trilioni moja za uwekezaji kutoka Saudi Arabia. Trump alipokelewa na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa mfalme Khalid huko jijini Riyadh asubuhi ya Jumanne. Saudi Arabia ni kituo cha kwanza cha ziara yake ya kimataifa tangu aanze muhula wake wa pili kama rais wa Marekani. Ripoti zinaeleza kuwa Trump anatarajiwa kusaini mikataba ya thamani ya zaidi ya dola trilioni moja wakati wa ziara yake katika taifa hilo la Ghuba ya Uajemi ambalo ni tajiri kwa mafuta. Duru zinadokeza kuwa makubaliano hayo yanajumuisha uwekezaji katika makampuni ya teknolojia ya akili mnemba, uzalishaji wa nishati pamoja na ununuzi wa silaha kutoka kwa watengenezaji wa zana za kijeshi wa Marekani. Ripoti za awali zimedokeza kuwa Marekani haishinikizi tena Saudi Arabia kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel kama sharti la kuendeleza mazungumzo ya ushirikiano wa nyuklia na ufalme huo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba Trump alichagua Saudi Arabia kama nchi yake ya kwanza kuitembelea akiwa rais, ambapo alipata ahadi ya uwekezaji wa zaidi ya dola bilioni mia nne hamsini kwa ajili ya uchumi wa Marekani. Ziara hiyo pia itamfikisha Trump nchini Qatar na katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Na ripoti mpya kuhusu hali ya hewa Afrika mwaka 2024 iliyotolewa wiki hii na shirika la umoja wa mataifa la utabiri wa hali ya hewa duniani kwa kifupi, WMO, imeonyesha kwamba mwongo wa joto zaidi kuwahi kushuhudiwa Afrika umeleta madhara makubwa kwa bara hilo. Katika ripoti hiyo iliyotolewa mjini Adis Ababa na Jiniva, WMO imesema Afrika imeshuhudia mwongo wa joto zaidi katika historia, huku joto kali, mawimbi ya joto baharini yasiyokuwa ya kawaida, mafuriko na ukame unaoangamiza maisha ya watu vikizidi kuongezeka kote barani humo. Katibu mkuu wa WMO Celeste Saulo amesema ripoti ya hali ya hewa Afrika inaonyesha udharura na uhalisia unaoongezeka wa mabadiliko ya tabia nchi barani humo. Tunaona mwelekeo wa wazi wa matukio ya hali mbaya ya hewa yanayotishia maisha, kipato na uchumi, amesema afisa huyo mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kwa mujibu wa ripoti ya Afrika kusini mwa uh, kumradhi, kwa mujibu wa ripoti uh, kusini mwa janga la Sahara barani Afrika ilikumbwa na ukame mbaya zaidi katika angalau miongo miwili, huku nchi kama Zambia na Zimbabwe zikushuhudia kupungua kwa mavuno ya nafaka kwa asilimia 43 Zambia na asilimia 50 Zimbabwe, chini ya wastani wa miaka mitano. Wakati huo huo, Afrika mashariki ilipata mafuriko mabaya yaliyowafurusha zaidi ya watu laki saba na kuwa mamia huko nchini Kenya, Tanzania na Burundi. Dkt Mary Kambona, mtaalamu wa tabia nchi wa kikanda, amesema na hapa nanukuu Tunapambana na majanga kwa pande zote mbili. Maeneo mengine yamekauka, wakati mengine yanafurika. Hili ni janga la kibinadamu na la maendeleo kwa wakati mmoja. Mwisho wa nukuu, na mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kumalizika operesheni ya kijeshi Tripoli. Libya yaingia tena kwenye mgogoro. Wizara ya Ulinzi ya Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya imetangaza kumalizika kwa mafanikio operesheni ya kijeshi huko Tripoli, mji mkuu wa nchi hiyo. Moto wa vita huko Libya uliibuka tena siku ya Jumatatu baada ya kuwawa Abdul Ghani Al Kakli, mkuu wa shirika la kuunga mkono utulivu magharibi mwa Libya. Alkakli alikuwa amekwenda katika makao makuu ya kikosi cha 444 cha jeshi kwa ajili ya kujadili njia za kudhibiti mvutano unaongezeka kati ya pande hasimu katika mji mkuu huo, lakini mzozo kati ya pande hizo ukaongezeka haraka na kuwa mapigano ya silaha ambayo hatimaye yalisababisha kifo chake na kupelekea kujeruhiwa watu kadhaa. Wakati huo huo, na sambamba na tukio hilo, eneo la Abu Salim ambako kuna makao makuu ya shirika la kuunga mkono utulivu liligeuka kuwa eneo la mapigano makali kati ya makundi yenye silaha kadri kwamba Wizara ya Mambo ya Ndani ya Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya, ambayo inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa iliwataka wananchi kutotoka nje bila dharura, ili kulinda usalama wao. Idadi ya vifo katika mzozo huo bado haijajulikana, lakini serikali imetangaza kumalizika kwa operesheni ya kijeshi kwa Tripoli na kusema hali imedhibitiwa. Kurejea kwa mzozo huo licha ya serikali ya umoja wa kitaifa kutangaza kuwa inayadhibiti maeneo yenye migogoro kwa mara nyingine tena kumewafanya watu wazingatie hali ya usalama na mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo ambao haujatatuliwa, nchi ambayo haijawahi kuonja utulivu wa kudumu tangu kupinduliwa kwa utawala wa kanali muamar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hali nchini Libya si shwari kabisa kwa muda mrefu. Makundi tofauti ya kijeshi na kisiasa katika maeneo tofauti ya nchi yanayotafuta mamlaka na ushawishi hayajaruhusu uchaguzi wa amani na kidemokrasia kufanyika nchini humo. Kwa hakika, Libya imegawanyika katika sehemu tatu: Libya ya magharibi ambayo iko chini ya serikali ya umoja wa kitaifa, Libya ya mashariki ambayo iko chini ya udhibiti wa vikosi vya Khalifa Haftar, na maeneo ya kusini ambayo hayana utulivu na ni makazi ya makundi ya ukufurishaji na yenye silaha. Katika mazingira hayo, nchi za eneo na baadhi ya nchi za magharibi pia zimezuia makubaliano yoyote kufanyika na vilevile vile mazingira salama ya kufanyika uchaguzi wa rais na kuyaunga mkono makundi ya kisiasa yenye makao yao katika maeneo tofauti ya Libya. Kwa hakika hali ya Libya katika miaka ya hivi karibuni imezifanya nchi nyingi kunufaika moja kwa moja na kwa njia isiyo moja kwa moja na rasilimali, utajiri na maeneo ya kijiografia ya Libya, na hivyo kufunga kikamilifu njia zote za kuleta umoja nchini humo kwa ajili ya kuandaliwa mazingira ya kubuniwa serikali itakayochaguliwa kidemokrasia na wananchi. Hapa ni Teharana. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na Taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo kadri tunavyosonga mbele na matangazo haya. Iwapo bado haujatutumia maoni yako, Tutumie kupitia nambari alama kujumlisha o plus 98 93565487. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tena tutaandamana pamoja katika ile safari yetu ndefu, ambayo tumesema si safari ya kawaida, ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya sumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri Washirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi, kama nilivyotangulia kueleza hapo kabla, utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Kuweni pamoja nami basi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa sehemu hii ya nne ya safari hiyo. Katika sehemu ya tatu ya kipindi hiki tulieleza kwamba kuna kundi la watu katika visiwa vya Zanzibar wanaojitambulisha kuwa asili yao inatokana na Washirazi na kwamba ni watu hao ndio wanaosherehekea sikukuu ya jadi ya Kiirani ya Nuruzi lakini kinyume na Iran ambako sikukuu hiyo husherehekewa wakati unapoanza msimu wa machipuo baada ya kumalizika msimu wa baridi kali, Nouruzi ya Zanzibar inafanyika sambamba na wakati wa msimu wa joto wa hapa nchini Iran. Japokuwa wakati na namna sherehe za Mwaka Kogwa zinavyofanyika katika eneo la Makunduchi ni tofauti na namna sikukuu ya Nuruzi inavyosherekewa katika nchi zinazozungumza lugha ya Kifarsi, lakini kuna mambo kadhaa yanayofanywa katika sherehe hizo ambayo wenyeji wa huko wanasema ni athari za mambo ambayo yaliletwa huko Makunduchi na mababu zao karibu miaka elfu moja nyuma. Imani hiyo ya watu hao imetiliwa nguvu pia na baadhi ya watafiti. Shughuli kuu ya nuruzi ya washirazo wa Makunduchi huwa inaanza kwenye muda na wakati unaoainishwa na washughulikiaji wake ambao kwa kawaida huwa ni kabla ya mchana. Vikundi kadhaa vya vijana huingia kwenye uwanja mkubwa kwa sura ya gwaride, huku wakitoa kauli za hamasa za watu waendao vitani. Kwenye kona moja ya uwanja huo na chini ya kivuli huwepo meza iliyowekwa chetezo juu yake, ambacho ndani yake hutiwa makaa na kuchomwa ubani na udi. Akina mama wenye shida au nadhiri zao huweka mikono yao juu ya chetezo hicho, na huku wakiwa mbele ya mwanamke mwingine anayetambulika kama mama mzee wa hapo, huomba dua na kunuia wayatakayo. Vikundi vya vijana wanaojitosa uwanjani wakitokea kusini na mashariki ya Makunduchi, huku wakiwa wamebeba vipande vya mashina ya mgomba huanza kufanya mchezo wa kupigana. Wakati huo huo, wasichana nao huingia uwanjani kwa makundi, huku wanatoa kauli mbiu zenye sura ya wimbo. Baada ya kuwadia saa maalumu, kikundi cha watu maalumu waliokuwa wameainishwa tokea kabla huanza kujenga kibanda cha makuti kwa kutumia matawi ya mnazi. ndani ya kibanda hicho kinachowekwa ndani yake sinia ya bati iliyotiwa vyombo kadhaa huwemo pia mwanamume anayejificha baada ya ujengaji wa kibanda kukamilika matawi ya kijani yaliyojaa majani ambayo huwa yameezekewa juu yake huondolewa na kuwekwa kando kisha kibanda chenyewe huchomwa moto Wakati kibanda kinaendelea kungua, yale matawi ya kijani huendelea kupungwa juu yake, kuashiria kubaki upya wa kijani kibichi kinachotawala kwa kuchukua nafasi ya hali ya huko nyuma inayogeuka jivu. Wakati kibanda kinaendelea kuwaka, yule mwanamume aliyekuwa amejificha ndani yake hutimua mbio, na wanawake huzunguka moto wa kibanda unaoendelea kuwaka huku wanaimba nyimbo za mapenzi. Shughuli humalizika baada ya kibanda chote kuungua na kugeuka jivu, na umati wa watu waliokuwa wameshiriki kwenye sherehe hiyo hutawanyika. Huko nyuma, sherehe hiyo ilikuwa inahitimishwa kwa watu kwenda pwani kukoga josho au kuzunguka kwenye eneo hilo, lakini ufanyaji wa mambo hayo siku hizi haupewi uzito sana. Itikadi ambayo watu wa eneo hilo wamekuwa nayo ni kwamba yule mtu anayetoka kibandani ni tofauti na yule aliyekuwa amejificha ndani yake, na hilo linaweza kutafsiriwa kama ishara ya kuzaliwa na kuchomoza hali mpya baada ya kongwe na ya zamani iliyokuwepo kabla. Kwa kawaida, katika siku ya mwaka kogwa, vyakula vya sikukuu hiyo hupikwa katika nyumba zote. Akina mama wanapika wali wa pilau kwenye majungu makubwa na madogo, jina ambalo linafanana na la wali katika lugha ya Kifarsi la polo. Katika siku hiyo majamvi hutandikwa kwa wenyeji kuwakirimu wageni kwa chakula hicho cha wali wa pilau na aina zingine za vyakula vinavyopikwa kwa mnasaba wa Mwaka Kogwa. Katika sikukuu ya Mwaka Kogwa ambayo imelipa umaarufu maalum eneo la Makunduchi, kama tulivyotangulia kueleza, hufanyika aina maalumu ya mchezo wa kupigana na, kutokana na moshi unaofuka kwenye moto uliowashwa, wenyeji hutabiri namna mwaka mpya ujao utakavyokuwa. Inaelezwa kwamba huko nyuma lengo kuu la sherehe za Mwaka Kogwa lilikuwa ni kuomba dua za msaada na kuwalinda watu wake, na mila na desturi nyingine za sherehe hizo zilikuwa zinahusu imani za watu kuhusiana na shughuli zao za kilimo. Mwaka Kogwa si sherehe ya kuanza mwaka mpya pekee, lakini ni hafla inayofanywa kwa ajili ya kusafisha akili za watu, kujenga upya uhusiano wa kijamii, kuimarisha mshikamano na kuomba dua za kupata heri na baraka katika mwaka mpya, kwa kutumia vitu vyenye sura ya nembo kama vile moto, maji, maonyesho ya kupigana na nyimbo, watu hupata hisia maalumu ya kusafisha hali ya ndani ya nafsi zao. Katika miaka ya karibuni, umuhimu wa sherehe za mwaka Kogwa sio tu haujapungua bali umeongezeka zaidi. Sasa hivi kunaandaliwa safari maalumu za kitalii kwa ajili ya kwenda kujionea sherehe hizo, huku kukiwepo na waongozaji wanaowafafanulia watalii na wageni wanaokwenda huko maana ya mila na desturi mbalimbali mbali zinazofanywa katika sherehe hizo. Washirazi wa Makunduchi wanataja sababu kadhaa zinazowafanya wazinasibishe sherehe za Mwaka Kogwa na mababu zao waliowasili mashariki mwa Afrika katika karne ya 11 au ya 12. Sababu ya kwanza ni kuwepo moto katika sherehe hizo na kufanyika Mwaka Kogwa kwa kutumia hesabu za jua za Waswahili, na sababu ya pili ni kuwepo josho maalumu linalofanyika kwenye eneo la pwani, mila ambayo huko nyuma ilikuwepo pia katika baadhi ya maeneo ya Iran wakati wa sikukuu ya Nouruzi. Bila shaka kadiri zama zinavyopita, utamaduni wa Nouruzi ya wa washirazi wa Afrika Mashariki umebadilika sana na kuchukua sura zaidi ya Uswahili na Uafrika kwa kuchanganywa pia ndani yake mila nyingine mbalimbali mbali za eneo hilo, Jambo ambalo ni kawaida kushuhudiwa katika mila ada na desturi za kila jamii na kaumu, kwa sababu baada ya kupita miaka na miaka, hata nuuruzi ya Iran nayo pia imeshuhudia mabadiliko mengi. Mpenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya nne ya kipindi hiki cha safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar umefikia ukingoni, hivyo sina budi kukomea hapa, nikitumai kuwa mtakuja kujiunga nami tena insha Allah katika mfululizo mwingine, panapo majaliwa ya Mola. Basi hadi wakati huo, na kuwageni huku nikikutakieni kheri na fanaka maishani. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Umetuma wenyengo kuwa mtaweza kunufaika Maonyesho yenye mvuto wa maendeleo ki eh, ya kiteknolojia Inotex 2025 yamefanyika hivi karibuni jijini Teheran. Maonyesho hayo ya mwaka huu yalikuwa na washiriki zaidi ya 440 ambao wamewakilisha mashirika ya kiteknolojia yakionyesha uvumbuzi wa kisasa na kuhimiza ushirikiano wa kimataifa kwa kuweka mkazo katika sayansi, teknolojia na mifumo ya ubunifu. Innotex imeleta pamoja watu wa biashara, wataalamu wa teknolojia, wajasiriamali wa viwanda na watafiti e, kutoka hapa nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Tukio hili lina lengo la kutambulisha bidhaa, kuwezesha ushirikiano na kutoa mitazamo mbalimbali kuhusu bei za ushindani duniani, viwango vya ubora, maendeleo, matokeo ya kisayansi na mawazo ya kiuchumi na kiteknolojia. Mtandao wa soko la kiteknolojia la Iran, yani Iranian Tech Market Network, ulikuwa na matukio saba maalumu uh, ambapo umewasilisha mahitaji katika sekta za viwanda sambamba uh, na maonyesho ya 14 ya kimataifa ya soko la teknolojia pembeni mwa Inotex. Uh, wakati huo huo mkuu wa bustani ya teknolojia ya Pardis, Mehdi Safarnia, amesema kuwa makubaliano sita ya kimataifa yenye thamani ya dola bilioni 2 yamesainiwa pembeni mwa maonyesho hayo ya kiteknolojia ya Irani ya Inotex elfu mbili ishirini na tano yaliyodumu kwa siku nne. Mapema mwezi Mei, Safarnia amesema kuwa bustani ya teknolojia ya Pardis inaipa kipaumbele e, kadhia ya kuleta bidhaa zenye ushindani sokoni, ikiwa tayari imepata ufadhili wa sekta binafsi wa dola milioni 3.5 e, kwa miradi yake katika maonyesho hayo. Iran na Rasia zilisaini e, hati ya makubaliano yani MOU katika sekta ya teknolojia ili kuanzisha maeneo mawili ya pamoja kwa ajili ya maendeleo ya teknolojia na biashara. Hati hiyo inaainisha maendeleo ya teknolojia za kisasa na utafiti wa pamoja katika nyanja za nanoteknolojia, bioteknolojia, afya, teknolojia ya habari na yani tehama, akili mnemba, na na mawasiliano, nishati mbadala na mafuta pamoja na gesi. Halikadhalika, katika mkutano kati ya msaidizi wa rais wa Rusia Andrei Fursenko, safarnia na mkuu wa shirika la maendeleo ya ushirikiano kima wa kimataifa wa sayansi na teknolojia Hussein Ruzbe, pande hizo mbili zilisisitiza umuhimu wa kukuza teknolojia zinazoibuka. Wakati wa mkutano huo, Bwana Safarinia amesema kuwa kampuni za Russia zinaweza kufungua ofisi zao katika bustani ya teknolojia ya Pardis na kwamba kuanzishwa kwa matawi ya vyuo vikuu vya Russia nchini Iran kumejumuishwa katika ajenda ya ushirikiano wa kiteknolojia na Russia. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya tathmini ya makampuni yanayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ah, ya Iran ametilia mkazo nafasi muhimu ya makampuni hayo katika maendeleo ya teknolojia na viwanda humo nchini na kusema kuwa yamevunja rekodi ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi mwaka 2024. Amir Younesian amegusia jukumu kuu la makampuni yanayotegemea elimu na maarifa na kusema mashirika hayo ndiyo nguvu inayosukuma mbele maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini Iran na kutangaza kuwa katika kipindi cha mauzo cha mwaka 2024 makampuni hayo ya Iran yamevunja rekodi kwa kuuza nje bidhaa zenye thamani ya dola milioni mia tano au nusu bilioni dola licha ya uchanga wa makampuni hayo ya kiteknolojia. Halikadhalika, amesema ulazima wa kuwekewa makampuni hayo miundombinu imara kwa ajili ya maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini kwa kutegemea uzalishaji wa bidhaa za elimu na maarifa. Msaidizi wa naibu wa rais wa Iran katika masuala ya sayansi na teknolojia ametangaza rasmi uzinduzi wa mpango wa kufundisha akili mnemba yaani artificial intelligence kwa wanafunzi milioni moja hapa Iran. Mujtaba Alizade, msaidizi wa naibu wa rais wa sayansi, teknolojia na uchumi wa maarifa ya Iran amesema kuwa mchakato wa mafunzo ya akili mnemba umeanza kwa ajili ya wadau wote wenye nia katika teknolojia hiyo. Ameongeza kuwa makundi yote ya jamii, hususan wanafunzi na wapenzi wa teknolojia, wanaweza kutumia jukwaa hili la elimu bila malipo kujifunza masuala muhimu yanayohusiana na teknolojia ya akili mnemba. Alizade amesema kuwa lengo kuu la mpango huo ni kuongeza uelewa wa umma na uwezo wa kitaifa katika nyanja ya kilimlemba. Hatua ya kwanza ya utekelezaji wa mpango huu tayari imeanzishwa kwa ushirikiano kati ya ofisi ya naibu wa rais anayehusika na masuala ya sayansi na teknolojia na pia wizara ya elimu. Alkadhalika, amesisitiza kuwa mpango huu umeundwa kwa njia ya kuvutia na ya kimkakati ili kuwafundisha wanafunzi milioni moja wenye umri wa kati ya miaka saba hadi kumi na tano kwa njia za kinadharia na kivitendo. Akili mnemba, mojawapo ya nyanja zinazokuwa kwa kasi zaidi za teknolojia ambayo imebadilisha kwa msingi vipengele vingi vya maisha ya leo, imepiga hatua kubwa nchini Iran, nchi yenye fursa na changamoto za kipekee. Moja ya sifa kuu za mfumo wa ikolojia ya akili mnemba nchini Iran ni ushirikiano unaoongezeka kati ya vyuo vikuu na sekta ya viwanda, na ushirikiano huu husaidia kampuni mpya na startups kunufaika na maarifa na utafiti wa kisayansi na kutoa bidhaa na huduma mpya kwa kutumia akili mnemba. Irani imetangaza kuwa iko mbioni kutengeneza satelaiti ishirini ambazo zinaundwa na wataalamu wa ndani ya nchi. Satelaiti hizo zinaundwa kupitia juhudi za pamoja kati ya sekta ya umma na pia sekta binafsi. Hayo yamedokezwa na Hassan Salarie mkuu wa kituo cha utafiti wa anga za juu cha Iran akizungumza katika maonyesho ya kiteknolojia ya Inotex elfu mbili ishirini na tano ameashiria maendeleo makubwa katika anga ya juu nchini Iran licha vikuazo, Iran ya vikwazo, Iran imefanikiwa kurusha satelaiti kwa madhumuni ya kisayansi na kimaendeleo na pia kiusalama. Kwingineko, wanafunzi wa Iran wamenyakua medali saba katika olimpiadi ya kimataifa ya hisabati. Wanafunzi wa Iran wanaendelea kung'ara na kuletea nchi yao ufanisi mkubwa kielimu duniani kote katika olimpiadi ya pili ya kimataifa ya hisabati huko Turkmenistan. Wanafunzi wa shule ya upili ya Iran walishinda medali saba za shaba. Tukio hilo lilishirikisha zaidi ya wanafunzi 230 kutoka nchi 15. Hapo awali wanafunzi wa Iran walijishindia medali mbili za fedha na mbili za shaba katika mashindano ya kimataifa ya olimpiadi ya hisabati huko Uturuki, na hii inaonyesha msisitizo mkubwa wa Iran kwenye ilmu na utamaduni unaothamini ubora wa kitaaluma. Kwingineko, shambulio kubwa la mtandao dhidi ya miundombinu ya Iran limezimwa hivi karibuni. Kampuni ya miundombinu ya mawasiliano ya Iran imetangaza kuwa shambulio kubwa la mtandao lililolenga mifumo muhimu liligunduliwa na kusambaratishwa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo Behezad Akbari amesifu timu za usalama wa mtandao za Wizara ya Mawasiliano kwa kuzuia uharibifu mkubwa uliotarajiwa kutekelezwa katika mashambulio hayo ya kiintaneti. Katika msimu uliopita wa baridi kali, Iran ilizima zaidi ya mashambulizi laki moja na moja ya mtandao na mengi yaliibukia Rasia, Ukraini na Marekani. Mashambulizi hayo yalilenga zaidi benki na mitandao ya mawasiliano ya simu, na juhudi za kupambana nayo zilihitaji zaidi ya saa elfu tano za kazi bila kikomo. na Urais Mkuu wa masuala ya msikiti mkuu wa Maka na msikiti wa Mtume huko Madina umezindua mpango wa teknolojia ya kisasa ya akili mnemba au artificial intelligence katika ibada ya hija mwaka huu. Mpango huu umeelezwa kuwa mkubwa zaidi wa aina yake tangu kuanzishwa kwa mifumo mipya ya udhibiti, huku mkakati wa mwaka huu ukilenga huduma zinazojielekeza kwa mahujaji kwa lengo la kuwahudumia mamilioni ya waumini wanaotarajiwa wakati wa hija mwaka huu. Mpango huu unalenga kuinua kiwango cha safari takatifu ya hija kwa kutumia zana za akili mlemba, teknolojia mahiri au smart technologies na anuai ya majukwaa ya kidijitali yanayoundwa kuwaongoza mahujaji kwa urahisi na uwazi. Katika taarifa kwenye akaunti yake rasmi ya X, urahis huo umefichua kuwa muundo wa uendeshaji utajumuisha uzinduzi wa mkusanyo wa huduma za kidijitali mahiri na uh, pia ni mara ya kwanza kutumika huduma hizi katika historia ya hija. Kati yatakayozinduliwa ni pamoja na roboti ya mnara mbili ya kizazi cha pili ambayo inatumia lugha nyingi na imeundwa kuwahudumia na kuwaongoza mahujaji. Pia kutakuwa na skrini mahiri au smart screen ambazo zimewekwa katika maeneo muhimu ili kutoa taarifa na msaada wa papo hapo. Halikadhalika, katika ibada ya hija mwaka huu kutakuwa na jukwaa la kidijitali la Kurani na jukwaa hili e, la kimataifa linasaidia katika usomaji na kujifunza Kurani kwa mahujaji kutoka maeneo yote ya duniani. Pia kutakuwa na programu ya Suratul Fatiha ambayo ni ya kidijitali na inapatikana kwa lugha nyingi, ili kuboresha uelewa na kushiriki katika moja ya sura zinazosomwa zaidi za Qurani duniani. Pia kutakuwa na programu zinazotoa msaada wa kidini, kiakili na kielimu, kulingana na asili mbalimbali mbali za washiriki wa ibada ya hija mwaka huu. Kwa msingi huo mwaka huu ibada ya hija inatazamiwa kuwa ambayo itatumia teknolojia za kisasa zaidi katika historia ya ibada hiyo ambayo ni nguzo muhimu au moja ya nguzo muhimu za Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini mkuu umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 15 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 13 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 946 iliyopita alifariki dunia Ibni Fahir, msomi na mtaalamu mkubwa wa lugha wa Kiislamu mjini Baghdad. Akiwa kijana, Ibnu Fakhir alifanya safari huko Maka na Yemen na kukutana na maulamao wakubwa zama hizo, ambapo alitokea kuwa alimu mkubwa wa lugha na hadithi. Miongoni mwa athari za Ibnu Fakhir ni pamoja na kitabu kinachoitwa Jawabul Masail. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu na kumi na mbili iliyopita alizaliwa mjini Paris Alexis Claude Clairaut, mwanahisabati mashuhuri wa Ufaransa. Alikuwa na hamu kubwa na somo la hisabati, ambapo akiwa na umri mdogo wa miaka kumi na nane alifanikiwa kujiunga na chuo cha sayansi cha Ufaransa. Mwanazuoni huyo alipata mashuhuri mkubwa duniani kutokana na utafiti makini aliyofanya katika nyanja tofauti za sayansi. Alexis Claude aliaga dunia mwaka 1765. Katika siku kama ya leo miaka 179 iliyopita inayosadifiana na ili inayo na tarehe 13 Mei mwaka 1846 Congress ya Marekani ilipasisha tangazo la vita dhidi ya Mexico. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. Hata hivyo ukweli ni kuwa Marekani ilianzisha mashambulizi hayo kwa lengo la kuyatwaa baadhi ya maeneo Mexico, hususan eneo la Texas. Katika vita hivyo Marekani iliakalia kwa mabavu majimbo ya Texas, California, Nevada, Utah, Arizona na new Mexico. na katika siku kama ya leo miaka 118 iliyopita alizaliwa Bi Daphne du Maurier, mwandishi wa riwaya, wasifu na tamthilia wa Kiingereza. Bi Daphne alizaliwa katika familia ya wana sanaa na iliyokuwa pia na wana fasihi. Ni kutokana na kukulia katika mazingira kama hayo ndipo Bi Daphne du maurier akafanikiwa kukuza kipaji chake katika uwanja wa uandishi miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni scape got na rebeka mwandishi huyo aliaga dunia mwaka 1889 Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ni wasaa wa kusoma maoni yako, mpenzi msikilizaji. Tuanze na ujumbe wa Abdul Basit Ariami, yupo visiwani Zanzibar, anasema: nadhani jamhuri ya, ya Kiislamu isome tabia za Trump. Anaonyesha ni mtu fulani ambaye hata zamilawama wala maneno ya mtu pale anaporidhika na jambo. Anasema ni wakati sasa kwa Iran kupata mwafaka na marekani na ikaanza kupaisha uchumi wake. Abdul Basit huyo Ar-Riyami, uh, yupo visiwani Zanzibar. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anasema baada ya salamu, ndugu watangazaji, binafsi mimi siamini kama Marekani na Israel kama wanatofautiana kwa kusema wanamaliza vita. Huo ni mpango mkakati wa Trump kuwahadaa viongozi wa mataifa ya kiarabu apate anachokitaka kwa Msaudia. Haya maoni yake Hamza Gomba huyo akiwa Mwanza, Tanzania, anamalizia kwa, kis, a, kwa kusema a, kama vile alivyoageuka wapiga kura wake waliokuwa wakiunga mkono wa Palestina, akawaahidi akipita atamaliza vita na hatimaye ndio kwanza kiranja kuisaidia Israel anasema kwa hiyo naamini ndivyo watakavyofanya, kwa viongozi wa mataifa ya kiarabu wawe makini. Hamza Gomba huyo akiwa Mwanza. Jumanne Hussein akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema asanteni kwa taarifa, na Waislamu tuzidi kuombea dua ndugu zetu katika ukanda wa Gaza. Sante sana pia Adros Aushan kutoka Tanga, Tanzania, anafuatilia matangazo. Sante sana pia Mahfud Salim kutoka Chake Chake uh, visiwani huko nadhani eh. Asante sana kwa kufuatilia pia matangazo uh, Ujumbe mwingine ni kutoka kwake Sherali Fadhel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema, baada ya salamu, enyi wananchi wa Moroko, mwahimize viongozi wenu wawahimize nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC kujitokeza au kujitolea kijeshi kwa kuwasaidia Wapalestina hadi wapate uhuru wao, anasema ukimya wa viongozi wa Kiarabu wametuthibitishia ujahil wa Waarabu. Sherali Fadhili huyo akiwa Dar es Salaam Tanzania, asante sana pia. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora huko huko Tanzania. Hashim Bwire yupo Mwanza Tanzania, anasema baada ya salamu, upongezi kwa wasomi wa Iran. Mola muumba awajalie uvumbuzi na maarifa zaidi na akuzudisheni umri mrefu wenye kheri na fanaka. anasema taifa hili ni shule kwa waadilifu. Mimi ni ni Hashem Bwire wa Kome kisiwani Mwanza nchini Tanzania. Maoni ni mengi lakini muda umenipa kisogo moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Mkutano wa 31 wa nyuklia Iran ulioandaliwa na Jumuiya ya Nyuklia Iran kwa kuungwa mkono na shirika la nishati ya atomiki la taifa hili umefunguliwa katika mji wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa nchi. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani vikali kitendo cha utawala haramu wa Israel cha kumuua mwandishi maarufu wa habari mwenye ushawishi mkubwa wa kipalestina na kuyataja mauaji hayo kuwa ya kinyama. Baada ya zaidi ya miaka 56 tangu raia wa Somalia katika upigaji kura wa moja kwa moja, tume ya taifa ya uchaguzi na mipaka ya Somalia imeanzisha mchakato mkubwa wa kusajili wapiga kura, na wanajeshi kadhaa wa Nigeria wameuawa katika hujuma ya magaidi wa Boko Haram. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya jumanne usiku. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na vilevile tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Mimi ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwema kwa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili Radio irib.ir. mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.