Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui. Sivyo hivyo, kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa mola wako tu. Je, umemwona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, umeona, kama yeye yuko juu ya uongofu? Kwa kufanya hivyo, au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kukandamizwa watetezi wa Palestina na kuporomoka maadili ya binadamu barani Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha haki za wanawake katika mtazamo wa Kiislamu na jamii. Baada ya hapo takusomeeni e, dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo kinachokuletea dondoo za matukio muhimu ya habari katika kipindi cha juma zima. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia na mwishoni mwa matangazo ya mchana wetu wa leo Tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa Jengwa, na nakusihi mwendelee kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote, tusikilize muhtasari wa habari. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatarajiwa kujiunga na safu ya watengenezaji wa jeti na ndege za kibiashara duniani. Milio <muchilisimu> ya risasi na mapigano yameripotiwa katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, baada ya kuuawa kiongozi wa kundi moja la wanamgambo <muchilisimu> Ripoti zinaonyesha kwamba matajiri duniani wanasababisha theluthi mbili ya mabadiliko ya hali ya hewa. Na jenerali wa zamani ameionya uh, Israel kwamba imegeuka kuwa mzigo kwa serikali ya Marekani. Na sasa ni habari kamili. Sambamba na maendeleo ya mradi wa uundaji wa ndege ya kwanza ya jeti ya Iran inayoweza kubeba abiria nane, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni itajiunga na kundi dogo la watengenezaji ndege za kibinafsi za kibiashara duniani. Hussein Shukri, katibu wa makao makuu ya maendeleo ya uchumi wa maarifa ya anga nchini Iran, ametangaza kwamba mradi wa uundaji wa jeti ya kwanza yenye uwezo wa kubeba abiria nane umepiga hatua za maendeleo kwa asilimia 60, na kusema kwamba sampuli za awali za sehemu mbalimbali za ndege hiyo, ikiwa ni pamoja na umbo la ndege yenyewe eh, fuselage, muundo wa mbawa na mifumo ya kisasa ya avionics zimezinduliwa katika maonyesho ya Kish Air Show. Miongoni mwa sifa za ndege hiyo ya jeti ya Iran ni uwezo wake wa kuruka katika viwanja vi, vya ndege vidogo uwezo wa kubeba abiria nane na wahudumu wawili wa ndege, kusafiri masafa ya kilomita 2500 kwa kasi ya kilomita 700 kwa saa, matumizi mazuri ya mafuta ya lita 350 kwa saa, na mifumo ya kisasa ya urambazaji kulingana na viwango vya kimataifa. Hussein Shukuria ameashiria ushirikiano wa makampuni 15 ya ndani katika mradi huo na kusisitiza kwamba asilimia 45 ya vipuri ikiwa ni pamoja na umbo la ndege, mbawa, na mifumo ya udhibiti wa ndege imezalishwa ndani ya nchi. Na kuhusu sehemu nyingine muhimu za ndege kama injini, tuna ajenda ya ushirikiano wa kimataifa na nchi marafiki. Kwa mujibu wa mipango iliyopo, safari ya kwanza ya majaribio ya ndege hiyo inatarajiwa katika nusu ya pili ya mwaka huu wa hijiria shamsia. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kukomeshwa haraka machafuko katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, huku watu wenye silaha wakifyatuliana risasi katika wilaya za kusini mwa mji huo baada ya mauaji ya kiongozi aliyekuwa na ushawishi mkubwa wa kundi moja la wanamgambo. Wito huo wa mapema leo Jumanne umetolewa huku wakazi wa Tripoli wakiripoti kusikia milio ya risasi na milipuko katika vitongoji vingi kuanzia saa tisa alasiri ya jana. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kutoka Libya kwamba vyanzo vya usalama vimethibitisha kuuawa kwa Abdul Ghani Al Kikli, anayejulikana kama Gheniwa, ambaye ni mkuu wa wanamgambo wenye nguvu wa Stability Support Authority, SSA. Baada ya hapo, milio ya risasi na mapigano yaliripotiwa katika maeneo kadhaa ya Tripoli. Alkikli alikuwa mmoja wa viongozi wa wanamgambo wenye ushawishi mkubwa katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, na hivi karibuni alihusika katika migogoro na makundi hasimu yanayobeba silaha. Ripoti zinasema takriban watu sita wamejeruhiwa, ingawa bado haijafahamika kama wanachama wa kikosi cha usalama kama ni wanachama wa kikosi cha usalama au raia wa kawaida. Katika taarifa yake iliyotolewa muda mfupi baada ya mapigano kuanza, ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya umesema umesikitishwa na hali ya usalama inayoendelea kuzorota mjini Tripoli na vilevile mapigano makali ya kutumia silaha nzito katika maeneo yenye makazi ya raia. UNSMIL imeongeza kwamba itatoa, inatoa wito kwa kwa pande zote kusitisha mapigano mara moja na kurejesha utulivu, na imekumbusha pande zote wajibu wao wa kulinda raia katika nyakati zote. Utafiti mpya uliochapishwa katika jarida la Nature Climate Change umegundua kwamba asilimia kumi ya watu matajiri zaidi duniani wanahusika na thuluthi mbili ya ongezeko la joto linaloshuhudiwa tangu mwaka 1990 na, na pia athari mbaya za ongezeko la mawimbi ya joto na ukame. Utafiti pia umebaini kwamba asilimia moja ya watu matajiri zaidi duniani wamechangia mara 26 ya wastani wa kimataifa wa ongezeko la kila mwezi la matukio mabaya ya mabadiliko ya hali ya hewa. Hii ina maana kwamba mabadiliko ya hali ya hewa si tu suala linalozihusu serikali bali pia linaweza kuhusishwa moja kwa moja na mtindo wa maisha wa watu na machaguo ya uwekezaji, ambavyo kwa upande wake vinahusishwa na matajiri. Kwa mujibu wa utafiti huo, athari hizi za mabadiliko makali ya hali ya hewa ni mbaya zaidi katika maeneo hatarishi ya kitropiki kama vile Amazon, Asia ya Kusini Mashariki na Afrika Kusini ambayo kihistoria yamekuwa na mchango mdogo zaidi katika uzalishaji wa hewa chafu duniani. Matajiri huwa na mtindo wa maisha wa juu zaidi na kila kitu wanachokitumia au kununua huzalisha hewa ya kaboni. Kwa mfano, safari ya kibinafsi ya ndege ya tajiri mmoja hutoa kaboni dioksidi mara mia kadhaa zaidi ya ndege za abiria wa kawaida. Vilevile matajiri wengi eh, ni wamiliki, wakurugenzi wakuu au wanahisa wakuu katika makampuni yanayoendesha viwanda, kuchoma mafuta au kukata mitu ya misitu, miti ya misitu. Makampuni haya yanazingatia zaidi faida kuliko maendeleo endelevu na wakati mwingine huchelewesha au kupinga kanuni za mabadiliko ya hali ya hewa ili kuepuka gharama kubwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Teheran. Utafiti mpya wa kila mwaka uliochapishwa jana Jumatatu umeonyesha kwamba mtazamo wa kimataifa kuhusu Marekani umerudi nyuma kwa kiasi kikubwa katika mwaka uliopita, na kwamba mtazamo wa watu kuhusu nchi hiyo sasa ni mbaya zaidi ikilinganishwa na Uchina. Utafiti huo uliofanywa na Alliance of Democracies Foundation kwa ushirikiano wa kampuni ya uchunguzi wa maoni ya Nera Data umetokana na maoni ya washiriki zaidi ya laki moja na elfu kumi na moja kutoka kote duniani na ulikusanywa kati ya Aprili 9 na 23, ingawa ripoti hiyo haikueleza kwa undani vigezo vilivyotumika katika tathmini hiyo. Shirika linalosimamia li ucha uchunguzi huo linasisitiza kwamba lengo lake kuu ni kutetea kukuza maadili ya demokrasia kote duniani. Akielezea sababu za mdororo huo mkubwa wa sura ya Marekani, katibu mkuu wa zamani wa jumuiya ya NATO na mwanzilishi wa Alliance Democracies Foundation Anders Fogh Rasmussen amesema sera zinazofuatwa na rais wa sasa wa Marekani Donald Trump zimechangia kudidimiza sura ya nchi hiyo mbele ya macho ya ulimwengu, Rais Trump ameanzisha vita vya kibiashara, amemfokea hadharani rais wa Ukraine katika ikulu ya Oval ndani ya White House na kuwafanya washirika wa, wa Marekani wahisi hatari, huku wapinzani wakipata ujasiri zaidi, amesisitiza Fogg Rasmussen. Matokeo haya yanaakisi kile ambacho waangalizi wamekieleza kuwa ni kushuka kwa imani ya kimataifa kwa mtindo wa demokrasia ya Marekani, hasa kwa kuzingatia migawanyiko ya kisiasa ya ndani shutuma za uingiliaji wa nchi za kigeni katika uchaguzi na ukosoaji unaokuwa wa viwango vya haki za binadamu na haki za kijamii ndani ya Marekani kwenyewe. Na kamanda wa zamani wa jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza amesema Israel sasa imegeuka kuwa, kutoka kuwa mali na kuwa mzigo mzito kwa Marekani. Israeli Zif, kamanda wa zamani wa kitengo cha jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza alitangaza jana Jumatatu kwamba Benjamin Netanyahu ametuingiza kwenye vita visivyoisha kutokana na migogoro ya kisiasa inayomwandama na sasa, Donald Trump anataka kuiweka kando Israel kwa njia yake mwenyewe. Awali televisheni ya Israel ilikuwa imeripoti makubaliano kati ya Hamas na serikali ya Marekani bila kushirikisha au kushauriana na Tel Aviv na kusisitiza kwamba kwa makubaliano hayo, rais Donald Trump wa Marekani amemzaba kofi waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Chombo hicho cha habari cha Israel kimeongeza kusema katika ripoti hiyo kwamba kwa makubaliano hayo ya moja kwa moja na yasiyo na kifani kati ya harakati ya Hamas na serikali ya Marekani ya kumwachia huru Adan Alexander Mmarekani mu Israel Trump si tu amempiga makofi Benjamin Netanyahu, bali pia ameihalalisha Hamas na kuipa ushindi ambao hauna kifani tangu mwanzoni mwa vita vya ukanda wa Gaza. na hu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kukosomeni uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kukandamizwa watetezi wa Palestina na kuporomoka maadili ya ubinadamu barani Ulaya. Uwanja wa Stalingrad wa Paris hivi majuzi ulishuhudia maandamano makubwa ya waungaji mkono wa watu wanaodhulumiwa wa Palestina. Mkusanyiko huo ulifanyika kufuatia uamuzi wa serikali ya Paris kuvunja jumuiya ya Palestina katika hali ya dharura, asasi kubwa zaidi ya kiraia inayowatetea watu wa Palestina katika nchi hiyo ya Ulaya. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Bruno Rito ameamuru kuvunjwa asasi hiyo akidai kwamba huchochea vurugu na kutishia usalama wa umma. Lakini kiuhalisia, kinacholengwa si kueneza chuki, bali ni harakati za kiraia na kuongeza kuongezeka ufahamu wa umma kuhusu jinai zinazofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina, wakati gazeti la the Guardian lina ripoti likinukuu vyombo vya kimataifa kuhusu njaa ya kuratibiwa milipuko ya mabomu ya kiholela na ushahidi wa wazi wa mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza uvami. Uamuzi wa serikali ya Ufaransa wa kunyamazia au kunyamazisha sauti za watetezi wa watu wa Palestina si tu kwamba ni ishara ya upendeleo wa kisiasa, bali pia ni kujiondoa wazi kutoka kwa madai ya kanuni za demokrasia na haki za binadamu. Kwa maneno ya Rafael Arnaut, mbunge wa mrengo wa kushoto wa bunge la Ufaransa, ni kwamba nchi hiyo sio tu imejitenga na kanuni za jamhuri, lakini pia inaelekea kwenye dhulma ya kibaguzi na kushirikiana na ufashisti mambo. Leo ukandamizaji dhidi ya watetezi wa Palestina barani Ulaya hauko katika nchi ya Ufaransa pekee. Waungaji mkono wa watu wanaodhulumiwa wa Palestina nchini Ujerumani, uingereza na katika nchi nyingine za Ulaya na hata huko Marekani wako katika hatari ya kufukuzwa katika vyuo vikuu maeneo ya kazi, na iwapo ni wahajiri au wahamiaji wako katika hatari ya kufukuzwa katika nchi hizo. Nchini Ujerumani, zaidi ya wana harakati mia mbili wa kutetea haki za binadamu na watetezi wa watu wa Palestina wamekamatwa katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Hii ni pamoja na kwamba nchi hiyo inajulikana kuwa muuzaji mkubwa wa silaha kwa utawala haramu wa Israel katika Umoja wa Ulaya. Ripoti mpya ya siri ya Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Amani ya Stockholm, SIPRI kwa kifupi, inaonyesha kwamba asilimia 43 ya sehemu za ndege za kivita za F35 zilizotumika katika kushambulia watu eneo la Gaza zilitengenezwa katika viwanda vya Ujerumani. Operesheni kubwa ya kukamatwa wafuasi wa Palestina katika nchi ya Ujerumani, kufutwa kwa vibali vya mikusanyiko na hata kupigwa marufuku alama kama bendera ya Palestina katika baadhi ya majimbo, vinaonyesha kukita mizizi na kuongezeka himaya na uungaji mkono kwa watu wa Palestina, jambo ambalo halijazipendezesha au kuzifurahisha nchi za Ulaya na viongozi wa nchi hizo. Nchini Uingereza, huku mashambulizi ya utawala katili wa Israel dhidi ya watu wa Gaza yakiongezeka, vyuo vikuu vimetakiwa kufuatilia na kuzuia shughuli za makundi yanayowatetea Wapalestina chini ya mashinikizo ya wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo ya kukabiliana eti na misimamo mikali. Huko Oxford na UCL, mikusanyiko ya wanafunzi imekabiliwa na vitisho vya kusimamishwa kazi na baadhi ya maprofesa wanaoitetea Palestina wamelengwa na kampeni ya hujuma na za kuwachafulia majina. Ukandamizaji wa watetezi wa Palestina sio tu ni radi ya mali ya hapa na pale, bali vinaonyesha aina ya uanzishwaji wa kiitikadi katika ngazi za utawala wa Ulaya, ambayo inafafanua upya msaada wa Palestina ndani ya mfumo wa usalama, vitisho na hata ugaidi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Tunatumai mko tayari kabisa kusikiliza sehemu hii ya 38 ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo leo tutazungumzia mipaka na misingi ya Uislamu katika mahusiano mema na salama kati ya mwanamke na mwanaume katika jamii karui leo, kutokana na kuongezeka kwa mahusiano ya kijamii na kiuchumi na kisha kuongezeka uwepo wa wanawake katika jamii, swala la mawasiliano sahihi na salama kati ya mwanaume na mwanamke limepata umuhimu mkubwa, pamoja na maendeleo ya ukuaji wa miji na upanuzi wa mahusiano ya kijamii na kiuchumi. Uwepo huu unaonekana katika maeneo yote ya umma na ya kibinafsi kama vile madarasa, mahala pa kazi, masoko na maeneo ya burudani. Kwa hiyo, swala la uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke ni swala muhimu sana ambalo Uislamu umelitilia mkazo na kujaribu kukidhi mahitaji ya mwanadamu kwa kuzingatia vipimo viwili vya kimwili na kiroho vya mwanamke na mwanaume, na vilevile vile mazingira ya zama katika maisha ya kijamii kwa kawaida, mwanadamu hutangamana na majirani, walimu, wahadhiri, wafanyakazi wenzake na watu wengine katika taaluma mbalimbali. Miongoni mwa watu wanaowasiana nao, wengine ni wa jinsia moja na wengine ni wa jinsia tofauti, ambao wanachukuliwa kuwa watu wasio maharamu katika sheria za Kiislamu. Kila Mwislamu ana wajibu na majukumu ambayo ni lazima yatekeleze kuhusiana na mtu asiyekuwa maharamu na mgeni kwake ambaye anashirikiana naye kwa njia moja ama nyingine. Bila shaka, mafundisho ya uhalisia na uadilifu ya Uislamu ambayo yamejengeka kwenye msingi wa maumbile ya mwanadamu ni mwongozo sahihi na chemchemi ya furaha kwa kizazi cha leo. Kwa mujibu wa sheria na kanuni za Uislamu, uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke unapaswa kuwa kwa namna ambayo inakubalika na akili, dini na maumbile yao. Kwa hiyo fiqi ya Kiislamu imeweka viwango na kanuni za maingiliano kati ya mwanaume na mwanamke ambazo kila mmoja wao anapaswa kuzizingatia. Bila shaka kutia amri hizi huibua amani ya kibinafsi, kifamilia na kijamii, si kwa mtu binafsi peke yake, bali kwa familia na jamii anamoishi kwa ujumla. Wajibu na majukumu haya ambayo Uislamu umewawekea Waislamu wasio mahram kwa ajili ya kushirikiana wao kwa wao yamewekwa kwa lengo la kudumisha uhusiano mzuri katika jamii, kuhifadhi misingi ya familia na kulea kizazi salama katika siku za baadaye. Ni muhimu kutambua kwamba kwa, kwa kuweka masharti na mipaka ya mawasiliano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika jamii, Uislamu hautaki kumwekea vikwazo wala kumbana mwanamke, bali unataka kuzifanya jinsia mbili hizi zishirikiane bega kwa bega katika jamii bila kudhuriana kihisia wala kimwili. Misingi na kanuni za Uislamu zinakusudia kuanzisha ushirikiano kati ya mwanaume na mwanamke ndani ya mfumo mzuri ambao utakuwa na manufaa na maslahi sawa kwa pande zote mbili, na sio kufanya upande mmoja ujinufaishe na kutumia vibaya uwepo wa upande wa pili. Uislamu unataka mahusiano ya kijamii yajengwe baina ya mwanaume na mwanamke, lakini bila ya kuwaletea madhara kwa sababu madhara hayo ndiyo yanayozuia jamii kuendelea. Mtazamo wa Uislamu, uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke haupaswi kuwa kwa namna ambayo inadhamini tu manufaa na anasa za kijinsia, kwa sababu manufaa ya aina hiyo yanaruhusiwa tu ndani ya mfumo wa ndoa, na kuyaondoa kwenye mazingira ya nyumbani na kuyapeleka kwenye uwanja wa jamii hupunguza shughuli salama za kijamii na idadi ya ndoa. Ayatullah Khamenei alisema katika moja ya hotuba zake katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1987 kwamba leo katika ulimwengu wa giza na machungu, ambapo wakati huu pia unajumuisha mataifa yenye mafungamano na madola makuu, maadili yameharibiwa, misingi ya familia imedhoofishwa, ulevi na uraibu wa dawa za kulevya umeongezeka kuliko ilivyokuwa huko nyuma, na mvuto wa kiroho na maadili umepungua ni lazima tuanzishe mapambano makali dhidi ya ufisadi katika nchi zetu. Ni lazima tuimarishe misingi ya familia na kujenga kituo cha kwanza na muhimu zaidi cha kulea wanaadamu wenye upendo waliosafi, wenye huruma na wenye hisia za kiroho. Tunapasa kutetea haki na thamani za wanawake na kuangalia upya viwango vyao vya sasa ambavyo vimebuniwa na mfumo huu wa kibeberu na hivyo kuwanusuru wanawake ambao wamefanywa na mfumo huu huu wa kibeberu wa Magharibi kuwa chombo cha anasa na kukidhi matamanio haramu ya wanaume. Mbali na kuwa mke na mama, mwanamke anaweza kuwa msomi, anaweza kuwa mwanasiasa, mkurugenzi na mtu mashuhuri kwenye jamii, lakini hapasi kufanywa kuwa chombo cha anasa na burudani kwa manufaa ya wanaume jamii ambayo sheria na kanuni zake zimebuniwa kwa ajili ya kulinda mahusiano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika mipaka na mazingira ya familia ndani ya mfumo wa ndoa, na hasa mahusiano ya kihisia kati ya wawili hawa, hupata maendeleo ya kiutamaduni, kijamii na kiuchumi, na kuhakikishiwa uhai wa kizazi salama na mustakabali mzuri. Hii ni katika hali ambayo, jamii ambayo huruhusu kuenea mahusiano huru ya kijinsia na yasiyo na mipaka kati ya wanaume na wanawake hukabiliwa na matatizo ya kutoheshimiwa mikataba ya uaminifu na utii, kutoheshimiwa misingi ya ndoa, kupungua kizazi cha vijana, na kwa ujumla kukabiliwa na hatari ya mustakbali wenye giza. Kwa kudumisha mipaka ya kijamii ambayo Uislamu umewekea katika mahusiano yao na wana wanaume, wanawake wanaweza kulinda hadhi na nafasi yao mbele ya wanaume huku wakijishughulisha na kazi za kijamii kadiri mwanamke anavyokuwa na tabia nzuri na safi na kutojianika mbele ya wanaume ndivyo heshima na hadhi yake inavyoongezeka na kuwa na usalama zaidi kwenye jamii ayatullahi khamenei kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu anaamini kuwa swala muhimu katika uislamu ni usawa yaani kuzingatiwa uadilifu kamili baina ya wanadamu wote Akizungumza mbele ya kundi la wauguzi alisema: E, pia kuna nukta moja ya msingi ambayo Uislamu umesimama kidete kuitetea nayo, na ni kwamba katika kipindi chote cha historia na kutokana na kwamba tabia za wanaume ni zenye ukakamavu zaidi, wanairada na nguvu zaidi za kupambana na matatizo, miili yao ni mizito zaidi, wanafanya kazi na kutekeleza majukumu magumu zaidi suala hili linatoa uwezekano wa wao kutumia vibaya jinsia yao kwa ajili ya kuikandamiza jinsia ya mwanamke. Tazameni na mseme ni yupi kati ya wafalme matajiri wenye nguvu, hadhi na mamlaka katika makasri na taasisi za dola ambaye hajadhalilisha na kuwanyanyasa wanawake kwa njia moja au nyingine? Wapenzi wasikilizaji, na kufikia hapa ndipo tunatamatisha kipindi chetu hiki cha Mwanamke katika Familia na Jamii sehemu ya 38, na tunatumai mmefurahia kukisikiliza, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu mtajiunga nasi tena katika kipindi chetu cha wiki ijayo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwa herini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo ya nchi ya Iran. E, leo Jumanne tarehe 13 Mei, naanza udondozi wa macho yetu magazetini kwa kuangazia gazeti la Jamhuria Islami eh, na baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele gazeti hilo zinasema: Iran inahitajia wauguzi laki moja. Msemaji wa Hamas: kuachiliwa huru mateka wa Kimarekani ni utangulizi wa kusitishwa daima vita. Rais Pezeshkiani asifu juhudi za kikosi cha misaada cha Hilali Nyekundu. Ukurasa wa mbele gazeti la Shahrvand umetoa kipaumbele kwa habari ya maadhimisho ya wiki ya hilali nyekundu nchini. Na jana Rais Pezishkian alihudhuria maadhimisho hayo, ambapo sambamba na kusifu na kuthamini mchango mkubwa wa wafanyakazi wa sekta hiyo, amekosoa vikali madai ya wale wanaojifanya kuwa watetezi wa haki za binadamu, ilhali wanafanya mauaji. Gavana wa Benki Kuu: mwaka huu tunafuatilia suala la kufutwa sifuri nne katika sarafu ya taifa. Uingereza yajifedhehesha kwa kukataa kuwapokea watoto wa Gaza waliojeruhiwa wanaohitaji matibabu. Majeraha yao yamebebeshwa mzigo wa kisiasa wa makamu wa kwanza wa, wa, kisiasa, uh, ra, na makamu wa kwanza wa rais wa Irani asema hatutaruhusu vizingiti viwepo katika njia ya wazalishaji wa bidhaa nchini nalishika gazeti la Teheran Times na habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno, kamari ya Jolani kuikabidhi Siria iliyogawanyika kwa Marekani na Israel. Teheran Times ilina mnukuu msemaji wa serikali akieleza kuhusu safari ijayo ya rais Vladimir Putin wa Rusia mjini Teheran. Pezeshkiani apongeza uhusiano imara wa Irani na Uzbekistani na nchi ya Bahreni asema Uh, na Bahrein yasema haitaruhusu ardhi yake kutumiwa kwa ajili ya kuishambulia Iran. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele gazeti la Al-Wefaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu nchini, na kutana na matamshi ya Rais Pezeshkiani ambaye amesisitiza kwamba Iran ina azma, uh, thabiti, eh, katika mazungumzo yake yasiyo ya moja kwa moja na Marekani. Tutaendeleza kwa nguvu zote mradi wetu wa nishati ya nyuklia wenye malengo ya amani, asema Pezeshkian. Al Wifaq linaandika: Isfahani mji mkuu wa utalii wa Iran kwa miji ya Asia elfu mbili na ishirini na tano, betri za Irani za kisasa zatinga katika masoko ya kimataifa, na Iran na Uzbekistan zatia saini hati nne za ushirikiano. Ukurasa wa mbele gazeti la Iran Daily una habari zinazosema rais alaumu kimya cha walimwengu mbele ya uhalifu wa Israel ukanda wa Gaza. Pezeshkian: Iran ina azma ya kweli katika mazungumzo ya nyuklia. Benki Kuu ya Iran kuondoa sarafu nne, kuondoa sifuri nne katika sarafu ya taifa. Huko katika huko katika ajenda ya meneja uh, wa banda la Venezuela na meneja wa banda la Venezuela katika maonyesho ya 36 ya kimataifa ya vitabu Teheran asifu tasnia ya uchapishaji nchini na utamaduni wa kusoma kama wa kipekee, akiangazia uwepo mkubwa wa wachapishaji wa ndani na wa kimataifa. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele gazeti Kaihan zinasema: serikali ya shahidi raisi ilifanya kazi ya miaka nane katika kipindi cha utawala wake wa miaka mitatu. China yazuia ubabe wa Trump, sasa ongezeko la ushuru wa bidhaa kukoma kutaka kuanzisha vita na Irani ni upumbavu. na Marekani yaongeza uh, katika, yaongoza katika orodha yake ya vikwazo uh, wairani wawili yawaongeza Wairani wawili katika orodha ya vikwazo na shirika moja la Kiirani. Makamu wa kwanza wa rais: kuunga mkono sekta binafsi ni kipaumbele cha serikali ya awamu ya kumi na nne. Gazeti dada la Kaihan Al Arabi limeandika kwamba pezeshkian watetezi wa haki za binadamu na wanawazika wasio na hatia watoto wasio na hatia chini ya vifusi kwa makombora na mabomu ya Israeli. Maskat, duru ya tano ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani itafanyika baada ya mashauriano. Na msemaji wa serikali Fatime Muhajirani amesema Teheran inafanya mipango muhimu kwa ajili ya ziara ya rais wa Rusia Vladimir Putin nchini Irana. Uh, gazeti la Itimadi linaandika kuagana na silaha PKK yaweka chini silaha nchini Uturuki. Kwa muhtasari habari hiyo inasema kundi la wapiganaji wa Kikurdi PKK la Uturuki ambalo limekuwa katika mapigano ya silaha na serikali ya nchi hiyo kwa zaidi ya miongo minne limetangaza kuvunjwa kwake na kumalizika kwa mapambano yake ya silaha dhidi ya serikali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukosomeni muhtasari wa habari za dunia. Ulimwengu wa michezo. Natumai umzima wa afya, msikilizaji mpenzi wa redio Teheran, popote pale ulipo. Ni furaha yangu kujiunga nawe tena katika dakika hizi chache za kuangazia japo kwa muhtasari, baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na futsal. Timu ya wanawake ya futsal ya Iran ambao ni mabingwa watetezi imejikatia tiketi ya robo fainali ya kombe la Asia la China. Hii ni baada ya kuicharaza Hong Kong mabao matatu kwa moja katika michi yao ya kundi B siku yijuma ya Ijumaa katika mashindano hayo ya kieneo ya shirikisho la futsal Asia AFC ya mwaka 2025. Kina dada hawa wa Iran ambao walifungua kampeni yao kwa ushindi mgumu wa bao moja kwa mtungi dhidi ya Ufilipino walitandaza mpira na kucheza kiufundi na kistadi katika michezo hiyo ya Ijumaa. Mabao yao katika michezo hiyo ya aina yake yalifungwa na Elham Anafje aliyefunga mawili na Mahtaba Banai, Nastaran Muqimi wa Iran aliyejifunga bao la kisigino na kuwapa Hong Kong bao la kufutia machozi. shindi huo uliifanya Iran kufikisha pointi sita alama sawa na Vietnam ambao pia wamefuzu. Iran na Vietnam ziliambulia sare ya bila kufungana Jumapili jioni katika michuano hiyo ya kibara kwenye ukumbi wa michezo wa Hohot, huku pande zote mbili zikiwa zimethibitisha kufuzu hadi nane bora kabla ya pambano hilo la Jumapili. Matokeo hayo yanamaanisha kuwa Vietnam imemaliza kileleni mwa kundi Ba. Pia ilihitimisha mfululizo wa ushindi wa Iran katika michuano hiyo baada ya kushinda mechi zake zote kabla ya kuvana na Vietnam. Kwingineko, Rais Masoud Pezeshkian wa Iran ameipongeza timu ya taifa ya kunyanyua uzani mzito baada ya kuambulia ushindi wa kishindo kwenye mashindano ya dunia ya vijana ya 2025 huko Lima Peru. Katika ujumbe wake aliotoa Jumanne iliyopita Dr. Pezeshkian alionyesha fahari juu ya mafanikio ya vijana wa Iran ambao walitoa medali za thamani na kuliletea furaha taifa hili. Amesisitiza kuwa kwa uungaji mkono wa kina kwa vijana wenye vipaji na kwa kuimarisha miundombinu ya michezo wanariadha hao wanaweza kufanya vyema katika mashindano yajayo ya, ya kimataifa na kusisitiza kuwa Iran inaendelea kung'ara katika michezo mbalimbali. Timu hiyo ya vijana ya Iran ya kunyanyoza ni mzito ilitoa jumla ya medali kumi za dhahabu, tisa za fedha na tano za shaba kwenye michuano hiyo iliyopigwa kuanzia Aprili 30 hadi mei tano. Kwingineko, matarajio ya Iran ya kutoa taji la kombe la dunia la soka ya ufukweni la Ushelisheli 2025 yalifikia kikomo baada ya kufungwa mabao manne kwa matatu na Belarus katika mchezo wa robo fainali siku ya Alhamisi. Iran ambao ni mabingwa wa soka ya ufukweni ya Thailand 2025 walianza vizuri, lakini hawakuweza wazuia Belarus kurejea kwenye mchezo na kuchukua nafasi yao ya nusu fainali dhidi ya Senegal au Italia. Timu ya riadha ya Kenya katika mbio za kupokezana kijiti, Kevin Kipkorir, Masi Chebet, David Sanayek na Masi Adongo, imefuzu kwa mashindano ya ubingwa wa riadha ya dunia jijini Tokyo, Japan, kufuatia matokeo bora katika mbio za dunia za riadha zilizotifua mavumbi wikendi huko Guangzhou, China. Timu hiyo ya Kenya imejikatia tiketi ya mashindano hayo ya dunia baada ya kuonyesha matokeo mazuri katika mashindano ya riadha ya dunia ya 2025 kwenye uwanja wa olimpiki wa Guangdong mjini Gwanzu nchini China. Hata hivyo, Afrika Kusini ndiyo iliyolitoa bara la Afrika kimasomaso baada ya kuibuka kidedea kwa kuzoa medali mbili za dhahabu na shaba moja, ikifuatiwa na Marekani iliyoshinda medali moja ya dhahabu na fedha mbili. Uhispania imefunga orodha ya tatu bora kwenye mashindano hayo ya dunia kwa kuzoa medali moja ya dhahabu na fedha moja. Mataifa manane ambayo yamefika fainali kwenye mapote yao mtawalia yanafuzu moja kwa moja kwenye mashindano ya dunia ya Tokyo mwaka huu. Kwingineko, kwa mara nyingine tena mchezo wa mkondo wa pili ya Derby ya mashemeji nchini Kenya uliokuwa ukisubiriwa kwa hamu kati ya Gor Mahia na AFC Leopards na ambao ulikuwa upigwa Jumapili umeahirishwa kwa sababu ya ukosefu wa uwanja unaofaa. Awali mechi hiyo ilipaswa kupigwa katika uwanja wa Kasarani ambao ungali unafanyiwa ukarabati, lakini baada ya kuonywa dhidi ya kuandaa mechi hiyo huko Kasarani na shirikisho la Soka Barani Afrika CAF kutokana na ukarabati unaoendelea katika uwanja huo shirikisho la soka Kenya FKF liliakhirisha tena kwa muda usiojulikana mchuano huo. Hii itakuwa mechi ya 97 ya mashemeji ambapo mkondo wa kwanza uliogaragazwa mnamo Machi 30 ukiishia kwa sare tasa katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi. Kuakhirishwa kwa mchuano huo kumewaghadhabisha mno mashabiki na watani hawa wa jadi wa soka nchini Kenya. Hata hivyo, wachambuzi wa spoti wanasisitiza kuwa lisilobudi hii mechi sasa ni mara ya pili inaairishwa. Ukiangalia kuwa labda kulikuwa na pendekezo, labda aweze kuenda kwa kiwanja kingine, lakini tunaangalia kuwa ile mechi ni mechi kubwa, ni mechi ambayo wezi inataka mipangilio bora na kiwanja kizuri, maanake ukiangalia viwanja viwili, nyayo na Kasarani, zinafanyiwa marekebisho. Kwa hivyo utapata kuwa hakuna kiwanja kingine tena. Kwingineko, klabu ya soka ya Simba ya Tanzania imepongezwa kwa kufuzu fainali ya kombe la shirikisho Afrika na pia kushika nafasi ya nne kwenye viwango vya ubora barani Afrika. Kauli hiyo imetolewa bungeni na Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Profesa Palamagamba Kabudi, akiwasilisha bungeni makadirio ya mapato ya matumizi ya wizara kwa mwaka wa fedha 2025 2026. Amesema Wekundu wa Msimbazi wameiheshimisha Tanzania na kanda ya Afrika Mashariki. Baada ya mafanikio makubwa ya timu ya Simba na sasa inaingia kwenye mchezo wa kwanza wa fainali ya kombe la shirikisho linaloandaliwa lina na CAF, ambapo klabu ya Simba inakwenda Moroko kupambana na klabu ya AS RS Berkane. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayoongozwa na Dkt. Samia Suluhu Hassan imefanya maamuzi ya kutoa ndege itakayoipeleka klabu ya Simba Moroko kwa ajili ya mchezo huo. Katika dondoo za hapa na pale, klabu ya soka ya Barcelona inakaribia kutoa ubingwa wa La Liga baada ya kuvuna ushindi laini dhidi ya Real Madrid katika mchuano wa kukata na shoka wa El Clasico uliopigwa Jumapili katika uwanja wa Estadi Olympic Louis Companies huko jijini Barcelona nchini Hispania. Basa waliichabanga Madrid mabao manne kwa matatu katika mechi hiyo. Rafinha aliendeleza uongozi wa Barcelona muda mfupi kabla ya mapumziko kufuatia makosa ya Lucas Vazquez. Licha ya Kylian Mbappe kukamilisha hatrick yake kunako dakika ya sabini, mabingwa hao wa mwaka jana hawakuweza kupona na kuwacha ukingoni mwa msimu bila taji. Oh, katika hatua nyingine, fainali za kombe la dunia la wanawake zitaanza kutanua wigo wake na kushirikisha timu 48, 48 kutoka 32 kama vile mashindano ya wanaume kuanzia duru ya 2031. Hayo ni kwa mujibu wa shirikisho la soka duniani FIFA katika taarifa yake siku ya Ijumaa. Baraza la FIFA lilikubali kwa kauli moja kupanua shindano hilo kwa kuzingatia hatua nzuri za hivi majuzi zilizopigwa kwenye mpira wa miguu wa wanawake ulimwenguni kote. Bodi hiyo inayosimamia michezo wa soka ilisema katika taarifa. Mbali na hayo Watu watatu walijeruhiwa huku wengine 47 wakikamatwa baada ya vurumai kuzuka kufuatia ushindi wa PSG dhidi ya Arsenal huko Paris. Vurugu lilianza baada ya mashabiki wa PSG kukusanyika kusherekea ushindi wao wa nusu fainali ya ligi ya klabu bingwa barani Ulaya baada ya kuidungua Ganas, kilisema chanzo cha polisi cha Paris. Arsenal ilishindwa na Paris Saint Germain kwa mabao mawili kwa moja katika nusu fainali ya UEFA Champions League Usiku wa Jumatano, Mei 7 katika mechi ya mkondo wa pili baada ya kunyolewa pia katika mkondo wa kwanza. Kwengineko, klabu ya Manchester City walilazimishwa sare ya bila kufungana na klabu ya Southampton katika ligi kuu ya soka ya Uingereza siku ya Jumamosi, na hivyo kupoteza uwezekano wao wa kumaliza katika nafasi ya tano bora, huku Brentford na Brighton wakiendeleza harakati zao za kufuzu kwa ligi ya Europa. Mchuano wa ndovu kumla mwanawe Jumapili ulichuanisha miamba Liverpool na Arsenal ambao walitoshana nguvu kwa kuzabana mabao mawili kwa mawili licha ya vigogo wa ligi hiyo kutangulia kwa mabao, lakini wabeba bunduki walijitutumua na kusawazisha mambo kupitia magoli ya Gabriel Martinelli na Mikel Merino. Kwenye mechi nyingine za EPL zilizopigwa wikendi Manchester United walinyolewa kwa chupa kwa kutandikwa mabao mawili kwa mtungi na West Ham. Newcastle waliokuwa katika nafasi ya nne walikaribisha Chelsea na kuwazidi kete kwa kuwafunga mabao mawili kwa sifuri na hivyo kukua hadi katika nafasi ya tatu kwa alama sitini na sita pointi mbili nyuma ya Arsenal. Mabingwa Liverpool wanasalia kileleni wakiwa na alama 83. Kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, asante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 15 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 13 Mei mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 946 iliyopita alifariki dunia Ibni Fakhir, msomi na mtaalamu mkubwa wa lugha wa Kiislamu mjini Baghdad. Akiwa kijana Ibnu Fakhir alifanya safari huko Maka na Yemen na kukutana na maulamaa kubwa zama hizo, ambapo alitokea kuwa alimu mkubwa wa lugha na hadithi. Miongoni mwa athari za Ibnu Fakhir ni pamoja na kitabu kinachoitwa Jawabu Lmasail. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu na kumi na mbili iliyopita alizaliwa mjini Paris Alexis Claude Clairaut, mwanahisabati mashuhuri wa Ufaransa. Alikuwa na hamu kubwa na somo la hisabati, ambapo akiwa na umri mdogo wa miaka kumi na nane alifanikiwa kujiunga na chuo cha sayansi cha Ufaransa. Mwanazuoni huyo alipata mashuhuri mkubwa duniani kutokana na utafiti makini aliyofanya katika nyanja tofauti za sayansi. Alexis Cloud aliaga dunia mwaka 1765. Katika siku kama ya leo miaka 179 iliyopita inayosadifiana na tarehe 13 Mei mwaka 1846 Congress ya Marekani ilipasisha tangazo la vita dhidi ya Mexico. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. Hata hivyo, ukweli ni kuwa Marekani ilianzisha mashambulizi hayo kwa lengo la kuyatwaa baadhi ya maeneo ya Mexico, hususan eneo la Texas. Katika vita hivyo, Marekani iliakalia kwa mabavu majimbo ya Texas, California, Nevada, Utah, Arizona na new Mexico. na katika siku kama ya leo miaka 118 iliyopita alizaliwa Bi Daphne du Maurier mwandishi wa riwaya wasifu na tamthilio wa Kiingereza. Bi Daphne alizaliwa katika familia ya wana sanaa na iliyokuwa pia na wana fasihi. Ni kutokana na kukulia katika mazingira kama hayo, ndipo Bi Daphne du Maurier akafanikiwa kukuza kipaji chake katika uwanja wa uandishi. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Scapegoat na Rebecca. Mwandishi huyo aliaga dunia mwaka 1889. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Sambamba na maendeleo ya mradi wa uundaji wa ndege ya kwanza ya jeti ya Irani yenye uwezo wa kubeba abiria nane na wahudumu wawili, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni itajiunga na kundi dogo la watengenezaji wa jeti na ndege za kibiashara duniani. Kwa mujibu wa mpango ulio uliopo, safari ya kwanza ya majaribio ya ndege hiyo inatarajiwa katika nusu ya pili ya mwaka huu wa 14 hijiria shamsia. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kukomeshwa haraka machafuko katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, huku watu wenye silaha wakifyatuliana risasi katika wilaya za kusini mwa mji huo baada ya mauaji ya kiongozi aliyekuwa na ushawishi wa mojawapo ya makundi ya wanamgambo nchini Libya. Utafiti mpya uliochapishwa katika jarida la Nature Climate Change umegundua kwamba asilimia kumi ya watu matajiri zaidi duniani wanahusika na theluthi mbili ya ongezeko la joto linaloshuhudiwa tangu mwaka 1990 na athari mbaya za ongezeko la mawimbi ya joto na ukame. Utafiti huu umebaini kwamba asilimia moja ya watu matajiri, wa matajiri zaidi duniani wamechangia mara 26 ya wastani wa kimataifa wa ongezeko la kila mwaka la matukio mabaya ya hali ya hewa. Utafiti mpya wa kila mwaka uliochapishwa jana Jumatatu unaonyesha kwamba mtazamo wa kimataifa kuhusu Marekani umerudi nyuma kwa kiasi kikubwa katika mwaka uliopita na kwamba mtazamo wa watu kuhusu nchi hiyo sasa ni mbaya zaidi ikilinganishwa na nchi kama Uchina. Na kamanda wa zamani wa Jeshi la Israeli huko Gaza amesema utawala huo sasa umegeuka kutoka kuwa mali na kuwa mzigo kwa serikali ya Marekani. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, na kutakieni kila la heri.