Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu Al -aliyu al -azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika inchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini, useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Habari za asubuhi wapenzi wasikilizaji, wa wasikilizaji wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika mashariki jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya kutoka hapa Tehran, ikiwa leo ni Jumanne tarehe 15 mfungu wa pili dhulqada mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 13 Mei mwaka 2025 miladi. ya Mbali na katika satelaiti na internet, tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, tabani katika baadhi tu ya mikoa kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia kupitia Maarifa FM katika miji ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga na maeneo ya Kahama kule na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo asubuhi ya leo katika meza ya matangazo ya Radio Teheran nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi mbalimbali tulivyokuandalieni asubuhi ya leo e, bila kusahau udondozi wa baadhi tu matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati matangazo haya. Ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. FAO ya bainisha hofu kuhusu kukaribia balaa njaa Gaza, huku Israeli ikiendeleza jinai; maandamano makubwa a Ufaransa kulani kuongezeka kwa chuki dhidi ya Uislamu; na Rais Traore wa Burkina Faso aikosoa vikali kamandi ya kijeshi ya Marekani barani Afrika. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari eh, katika eneo la mashariki ya kati au asia magharibi, hususan huko Gaza Palestina, shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa limeonya kuhusu janga la kibinadamu linalozidi kuongezeka katika ukanda wa Gaza huko Falastine likieleza hatari ya njaa inayokaribia kuporomoka kwa sekta ya kilimo na kuzuka kwa magonjwa hatari, huku utawala dhalimu wa Israel ukiendeleza mzingiro na jinai katika eneo hilo la Palestina. Onyo hilo linakuja baada ya ripoti ya hivi karibuni inaonyesha kwamba idadi yote ya watu wa Gaza takriban milioni mbili na laki moja wako, wako katika hatari kubwa njaa baada ya miezi kumi na tisa vita, uhamishaji na vikwazo vya misaada. Kutoka Aprili mosi hadi Mei kumi, asilimia tisini na tatu ya watu milioni moja na laki tisa na nusu wa Gaza walikadiriwa kuwa katika hali mbaya zaidi ya ukosefu wa chakula. Kwa kipindi cha Mei hadi Septemba, ripoti inatarajia kwamba wagaza wote watakuwa wanahitajia misaada, ambapo watakuwa wanakaribia mauti iwapo hawatapata misaada. Mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, Qu Dongyu, amesema katika taarifa kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua sasa, kurudisha mara moja ufikaji wa, wa misaada ya kibinadamu wa kiwango kikubwa ni muhimu. Aidha, ameonya kwamba kila ucheleweshaji unaongeza njaa na kutufanya tuwe karibu na janga la njaa. Watu maelfu ya watu wameandamana katika mitaa ya Paris na miji mingine ya Ufaransa kulani ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu na kumwenzi Abu Bakar Sise, kijana kutoka Mali aliyeuawa akiswali ndani ya msikiti. Maandamano hayo mjini Paris, mji mkuu wa Ufaransa, yalihudhuriwa na wanachama wa chama cha kisiasa cha mrengo wa kushoto cha La France Insoumise, wakiwemo Jean Luc Melenchon na wabunge kadhaa wa chama hicho. Waandamanaji walibeba mabango yenye jumbe mbalimbali kama vile ubaguzi wa rangi huanza kwa maneno na kuishia kama ilivyomtokea Abubakar. Tarikh, meneja uzalishaji mwenye umri wa miaka 44 kutoka eneo la Paris, alisema kifo cha Abubakar Cise ni kuvuka mstari mwekundu, huku akiwa ameshika bendera kubwa Ufaransa. Waandamanaji wanaokadiriwa kuwa watu 15,000 walihudhuria maandamano ya Paris. Maandamano mengine pia yalifanyika katika miji ya Lille, Lyon na Marseille. Mbunge wa LFI Eric Coquarel alisema kuna ongezeko lisilopingika la chuki dhidi ya Uislamu na mauaji ya Abubakar Cise ndani ya msikiti ni kilele cha hali hiyo. Aidha alimkosoa waziri wa mambo ya ndani Bruno Ritelero kwa kusema, hatutaacha kuwawajibisha wale wanaofuta mipaka kati ya siasa za mrengo wa kulia na zile za mrengo mkali wa kulia. Aidha, alitoa hakikisho kwa Waislamu wa Ufaransa kwa kusema hatutakata tamaa. Katika mji wa Masei, bango moja lilisomeka: chuki dhidi ya Uislamu huumiza, hubagua, hudhalilisha, tosha. Sasa, padri wa kanisa Katoliki na mchungaji wa Kiprotestanti pia alihudhuria maandamano hayo, wakitoa wito wa kuishi kwa amani na kuheshimiana. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran iliuza tende zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 205 katika mwaka wa kalenda wa Kiirani a 1403 Hijiria uliomalizika Machi 20 mwaka huu kwa mujibu wa taarifa mpya kutoka mamlaka forodha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran irika ikionyesha nafasi mara ya nchi hii katika soko la kimataifa la tende. Iran ni mzalishaji wa pili wa tende duniani baada ya Misri, ikizalisha takriban tani milioni moja na laki tatu za tende kila mwaka kutoka kwenye hekta laki tatu za mashamba. Ingawa Misri inaongoza kwa uzalishaji wa jumla, Iran inaongoza kwa utofauti wa aina za tende na hivyo kuvutia utumiaji wa ladha mbalimbali za tende duniani. Soko la ndani hutumia karibu asilimia sabini ya tende zinazozalishwa, ambapo asilimia arobaini ya matumizi hayo hufanyika katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mikoa mikuu ya uzalishaji wa tende nchini Irani ni pamoja na Sistani Baluchistan, Hormozgan, Khuzestan, Bushehr, Fars na Kerman, ambayo ina hali ya hewa na mazingira bora kwa kilimo cha tende. Ufanisi wa mauzo ya tende nje ya nchi ni sehemu ya mwelekeo mpana wa ukuaji wa biashara ya kilimo ya Iran. Mamlaka forodha ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imeripoti kuwa mauzo ya bidhaa za kilimo nje nchi yaliyongezeka kwa asilimia 29 mwaka jana na kufikia dola bilioni 5.2. Kwa uzito Iran ilisafirisha tani milioni 7.6 za bidhaa za kilimo, likiwa ni ongezeko la asilimia 11 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Bidhaa zenye thamani kubwa kama pistashio, nyanya na tende ndizo zinazoongozwa katika sekta ya kilimo. Pistashio bado ndilo zao kuu linaloingiza fedha nyingi zaidi kwa mapato ya dola bilioni 1.5, ikifuatiwa na nyanya kwa dola milioni 233, na tende dola milioni 205. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika, Rais Ibrahim Taraure wa Burkina Faso amemkosoa vikali mkuu wa kamanda ya kijeshi ya Marekani barani Afrika kwa kuingilia mambo ndani ya nchi yake, huku akisema kuwa muungano wa nchi za Sahel ulioundwa hivi karibuni ni mfano wa mshikamano barani Afrika. Traore ambaye alitembelea mji mkuu wa Rasia Moscow kusherekea miaka 80 ya ushindi wa umoja wa Kisovieti dhidi ya Ujerumani ya Nazi katika sherehe za ushindi, alitoa maoni hayo katika mahojiano na Sputnik News. Muungano wa mataifa ya Sahel ulioundwa na Mali, Niger na Burkina Faso mwaka elfu mbili na ishirini na tatu umebadili kabisa mlingano wa nguvu za kimkakati kwa madola ya kikoloni ambaye anataka kuendesha kutawala kwa mradhi, kuendelea kutawala nchi hizo. Muungano huo unafanya mabadiliko makubwa ya kistratejia ya kimataifa, ikiwemo kujiondoa kutoka jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Katika mahojiano hayo Rais Traore amekosoa jumuiya ya mekosua, yumuia, kiuchumi ya afrika Magharibi ECOWAS, yakilaumu shirika hilo la kikanda kwa kudanganya nchi ambazo ilikuwa imeahidi kuzisaidia. Rais wa Burkina Faso aidha amesema vikwazo vya ECOWAS vimevuruga nchi za Sahil badala ya kuimarisha mshirikiano. Rais Traore amelaani pia kuundwa kwa kikosi cha kijeshi kilichokusudiwa kupambana na nchi za muungano wa mataifa ya Sahel badala ya kuziunga mkono dhidi ya tishio la pamoja la ugaidi. Na jeshi la Sudan limesema kwamba wapiganaji wa kundi la waasi wa RAS, A, A, RSF wameua raia saba kwa shambulizi la makombora mjini El Fashir, mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini magharibi mwa Sudan. Taarifa ya kijeshi imesema mashambulizi ya RSF yaliyofanyika Jumapili yalilenga maeneo makazi ya raia, ambapo watu saba wameuawa, wakiwemo wanawake wawili na watoto, na wengine 15 walijeruhiwa na kupelekwa hospitalini. Jumapili jeshi pia lilisema kuwa mashambulizi ya RSF katika mji huo yalisababisha vifo vya watu tisa na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini vikosi vya usalama vya Ufaransa vimefukuzwa Algeria? Sambamba na kuongezeka mvutano kati ya Algeria na Ufaransa, serikali ya Algiers imechukua uamuzi wa kuwafukuza maafisa wawili wa kiintelijensia wa Ufaransa waliokuwa na paspoti za kidiplomasia. Serikali ya Algeria imewataja maafisa hao kuwa watu wasiofaa. Katika miezi ya hivi karibuni, uhusiano kati ya Algeria na Ufaransa umeingia tena katika mgogoro kiasi kwamba uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili pia umeathiriwa na hali hiyo, ambapo idadi ya wanadiplomasia kutoka nchi hizo mbili wamefukuzwa, jambo ambalo lina mizizi katika historia ya uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Waalgeria katu hawawezi kusamehe au kusahau uhalifu wa Ufaransa katika nchi hiyo ya Kiafrika, hasa kwa kuwa maafisa wa Ufaransa kamwe hawajaomba radhi kwa wala kulip, kulipa fidia kwa Algeria ingawa Ufaransa imefanya uhalifu mkubwa zaidi na mauaji ya kimbari nchini Algeria, na nyaraka za kihistoria za uhalifu huu zinathibitisha hilo. Lakini maafisa wa Paris daima wamekuwa wakikwepa kuomba radhi, na badala yake wamekuwa wakitaka kuwekwa utendaji wenye mtazamo wa mustakabali. Pamoja na hayo, katika miezi ya hivi karibuni, hatua za kichochezi na sera za Ufaransa zimeamsha hasira ya muda mrefu ya Algeria na mzozo kati ya nchi hizo mbili umeongezeka na kushika kasi. Hii ni mara ya pili ndani ya mwezi mmoja ambapo Algeria inawafukuza maafisa na wana diplomasia wa Ufaransa. Algeria inadai kuwa Ufaransa inatumia kinga ya kidiplomasia kufuatilia malengo yake ya kijasusi katika ardhi ya nchi hiyo na maafisa hao wawili waliotimuliwa waliotimuliwa walikuwa makachero wa shirika la kijasusi la Ufaransa nchini Algeria. Takriban mwezi mmoja uliopita, Algeria iliwafukuza wafanyakazi kumi na mbili wa ubalozi na balozi ndogo za Ufaransa. Hatua hii ilichukuliwa kama jibu kwa kile kilichoelezwa kuwa kuingilia kati kwa njia isiyokubalika na inayozidi majukumu ya kidiplomasia. Mzozo wa Algeria na no Ufaransa unaongezeka wakati ambapo Paris sio tu inapuuzilia mbali historia yake ya kikoloni huko Algeria bali pia, katika miezi ya hivi karibuni, imechukua hatua ambazo zimeongeza hasira za Waalgeria wa kutambua utawala na mamlaka ya Moroko kwa Sahara Magharibi na kuandaa mazoezi ya pamoja ya kijeshi na Moroko ni miongoni mwa hatua hizo. Katika muktadha huu pia kunaweza wa kutajwa kukamatwa na kuhukumiwa kwa mwandishi wa kifaransa na kialgeria Boualem Sansal, ambaye Ufaransa inasema kukamatwa kwake ni ukiukaji wa uhuru wa kujieleza nchini Algeria, wakati ambapo Algeria imemhukumu mwandishi huyo kwa tuhuma za kutishia usalama wa taifa na kumfunga gerezani miaka mitano. Hii ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa Wasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Tunatumai mko tayari kabisa kusikiliza sehemu hii ya 38 ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo leo tutazungumzia mipaka na misingi ya Uislamu katika mahusiano mema na salama kati ya mwanamke na mwanaume katika jamii. Kari. Leo, kutokana na kuongezeka kwa mahusiano ya kijamii na kiuchumi na kisha kuongezeka uwepo wa wanawake katika jamii, swala la mawasiliano sahihi na salama kati ya mwanaume na mwanamke limepata umuhimu mkubwa, pamoja na maendeleo ya ukuaji wa miji na upanuzi wa mahusiano ya kijamii na kiuchumi. Uwepo huu unaonekana katika maeneo yote ya umma na ya kibinafsi, kama vile madarasa, mahala pa kazi, masoko na maeneo ya burudani. Kwa hiyo, swala la uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke ni swala muhimu sana ambalo Uislamu umelitilia mkazo na kujaribu kukidhi mahitaji ya mwanadamu kwa kuzingatia vipimo viwili vya kimwili na kiroho vya mwanamke na mwanaume na vilevile vile mazingira ya zama katika maisha ya kijamii, kwa kawaida mwanadamu hutangamana na majirani, walimu, wahadhiri, wafanyakazi wenzake na watu wengine katika taaluma mbalimbali mbali. Miongoni mwa watu wanaohusiana nao wengine ni wa jinsia moja na wengine ni wa jinsia tofauti ambao wanachukuliwa kuwa watu wasio mahram katika sheria za Kiislamu. Kila Mwislamu ana wajibu na majukumu ambayo ni lazima yatekeleze kuhusiana na mtu asiyekuwa mahram na mgeni kwake ambaye anashirikiana naye kwa njia moja ama nyingine. Bila shaka mafundisho ya uhalisia na uadilifu ya Uislamu ambayo yamejengeka kwenye msingi wa maumbile ya mwanadamu ni mwongozo sahihi na chemchemi ya furaha kwa kizazi cha leo. Kwa mujibu wa sheria na kanuni za Uislamu, uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke unapaswa kuwa kwa namna ambayo inakubalika na akili, dini na maumbile yao. Kwa hiyo fiki ya Kiislamu imeweka viwango na kanuni za maingiliano kati ya mwanaume na mwanamke ambazo kila mmoja wao anapasa kuzizingatia. Bila shaka kutia amri hizi huibua amani ya kibinafsi, kifamilia na kijamii, si kwa mtu binafsi peke yake, bali kwa familia na jamii anamoishi kwa ujumla. Wajibu na majukumu haya ambayo Uislamu umewawekea Waislamu wasio maharam kwa ajili ya kushirikiana wao kwa wao yamewekwa kwa lengo la kudumisha uhusiano mzuri katika jamii, kuhifadhi misingi ya familia na kulea kizazi salama katika siku za baadaye. Ni muhimu kutambua kwamba kwa, kwa kuweka masharti na mipaka ya mawasiliano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika jamii, Uislamu hautaki kumwekea vikwazo wala kumbana mwanamke, bali unataka kuzifanya jinsia mbili hizi zishirikiane bega kwa bega katika jamii bila kudhuriana kihisia wala kimwili. Misingi na kanuni za Uislamu zinakusudia kuanzisha ushirikiano kati ya mwanaume na mwanamke ndani ya mfumo mzuri ambao utakuwa na manufaa na maslahi sawa kwa pande zote mbili, na sio kufanya upande mmoja ujinufaishe na kutumia vibaya uwepo wa upande wa pili. Uislamu unataka mahusiano ya kijamii yajengwe baina ya mwanaume na mwanamke, lakini bila ya kuwaletea madhara kwa sababu madhara hayo ndiyo yanayozuia jamii kuendelea. Mtazamo wa Uislamu, uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke haupaswi kuwa kwa namna ambayo inadhamini tu manufaa na anasa za kijinsia. Kwa sababu manufaa ya aina hiyo yanaruhusiwa tu ndani ya mfumo wa ndoa, na kuyaondoa kwenye mazingira ya nyumbani na kuyapeleka kwenye uwanja wa jamii hupunguza shughuli salama za kijamii na idadi ya ndoa. Ayatullah Khamenei alisema katika moja ya hotuba zake katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1987 kwamba leo katika ulimwengu wa giza na machungu, ambapo wakati huu pia unajumuisha mataifa yenye mafungamano na madola makuu, maadili yameharibiwa, misingi ya familia imedhoofishwa, ulevi na uraibu wa dawa za kulevya umeongezeka kuliko ilivyokuwa huko nyuma, na mvuto wa kiroho na maadili umepungua. Ni lazima tuanzishe mapambano makali dhidi ya ufisadi katika nchi zetu. Ni lazima tuimarishe misingi ya familia na kujenga kituo cha kwanza na muhimu zaidi cha kulea wanadamu wenye upendo waliosafi, wenye huruma na wenye hisia za kiroho. Tunapasa kutetea haki na thamani za wanawake na kuangalia upya viwango vyao vya sasa ambavyo vimebuniwa na mfumo huu wa kibeberu na hivyo kuwanusuru wanawake ambao wamefanywa na mfumo huu huu wa kibeberu wa magharibi kuwa chombo cha anasa na kukidhi matamanio haramu ya wanaume. Mbali na kuwa mke na mama, mwanamke anaweza kuwa msomi, anaweza kuwa mwanasiasa, mkurugenzi na mtu mashuhuri kwenye jamii, lakini hapasi kufanywa kuwa chombo cha anasa na burudani kwa manufaa ya wanaume Jamii ambayo sheria na kanuni zake zimebuniwa kwa ajili ya kulinda mahusiano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika mipaka na mazingira ya familia ndani ya mfumo wa ndoa, na hasa mahusiano ya kihisia kati ya wawili hawa, hupata maendeleo ya kiutamaduni, kijamii na kiuchumi, na kuhakikishiwa uhai wa kizazi salama na mustakabali mzuri. Hii ni katika hali ambayo jamii ambayo huruhusu kuenea mahusiano huru ya kijinsia yasiyo na yasi mipaka kati ya wanaume na wanawake hukabiliwa na matatizo ya kutoheshimiwa mikataba ya uaminifu na utii, kutoheshimiwa misingi ya ndoa, kupungua kizazi cha vijana, na kwa ujumla kukabiliwa na hatari ya mustakbali wenye giza. Kwa kudumisha mipaka ya kijamii ambayo Uislamu umewawekea katika mahusiano yao, na wana wanaume, wanawake wanaweza kulinda hadhi na nafasi yao mbele ya wanaume, huku wakijishughulisha na kazi za kijamii kadiri mwanamke anavyokuwa na tabia nzuri na safi na kutojianika mbele ya wanaume ndivyo heshima na hadhi yake inavyoongezeka na kuwa na usalama zaidi kwenye jamii ayatullahi khamenei kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu anaamini kuwa swala muhimu katika uislamu ni usawa yaani kuzingatiwa uadilifu kamili baina ya wanadamu wote Akizungumza mbele ya kundi la wauguzi alisema: E, pia kuna nukta moja ya msingi ambayo Uislamu umesimama kidete kuitetea, nayo ni kwamba katika kipindi chote cha historia na kutokana na kwamba tabia za wanaume ni zenye ukakamavu zaidi, wana irada na nguvu zaidi za kupambana na matatizo, miili yao ni mizito zaidi, wanafanya kazi na kutekeleza majukumu magumu zaidi suala hili linatoa uwezekano wa wao kutumia vibaya jinsia yao kwa ajili ya kuikandamiza jinsia ya mwanamke. Tazameni na mseme ni yupi kati ya wafalme matajiri wenye nguvu, hadhi na mamlaka, katika makasri na taasisi za dola ambaye hajadhalilisha na kuwanyanyasa wanawake kwa njia moja au nyingine? Wapenzi wasikilizaji, na kufikia hapa ndipo tunatamatisha kipindi chetu hiki cha Mwanamke katika Familia na Jamii sehemu ya thelathini na nane. Tunatumai mmefurahia kukisikiliza, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, mtajiunga nasi tena katika kipindi chetu cha wiki ijayo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. Fto, sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa leo ni Jumanne tarehe 13 Mei mwaka 2025. Kurunzi ya macho yetu magazetini inaanza kwa kumulika kurasa za matoleo ya leo magazeti ya Kenya, na mbele yangu ni gazeti la Taifa Leo. Na ukurasa mkuu wa gazeti hili una habari isemayo vijana elfu mbili na ishirini na saba itakuwaje? Kisha mwandishi wa habari hii anatujuza zaidi kwa kuandika Morara aliyejihusisha na upinzani hadi hivi majuzi, pamoja na Kasmuel wa ODM katika mkutano wa Gen Z mwishoni mwa wiki, waliwashutumu vikali viongozi wa upinzani, waliikashifu serikali na kuapa kuungana kama mrengo wa vijana ili kuleta mageuzi yanayofaa katika utawala wa nchi hii. Limeandika pia kuwa siasa za miwa zaanza kumla Ruto. Naibu gavana a, hepa risasi. wakazi elfu tano kufurushwa athiriva. Leo Gachagua ajiondoa katika uda na Barcelona waiambia Real Madrid kwamba La Liga ni yetu. Habari inayodondoka katika gazeti la Star inasema kadiri ukame na mafuriko yanavyozidi kuwa ya mara kwa mara na makali, jamii nchini Kenya zinasukumwa ukingoni. Sasa muungano wa mashirika ya haki za binadamu unatoa wito kwa serikali kuchukua hatua madhubuti kwa kuweka akiba vifaa na kuboresha kujiandaa kwa ajili ya maafa. na Kenya inakabiliwa na ripoti mbaya zaidi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, ni habari inayopatikana katika gazeti la Standard. Hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Uganda, naanza na Daily Monitor na habari yake kuu inasema wabunge leo wanatarajiwa kujadili miswada marekebisho ya UPDF 2025 wakati waziri wa ulinzi Jacob Obothoboth akiwasilisha waraka huo. Limeandika pia kuwa wabunge leo wanatarajiwa kupiga kura pia kuhusu ushuru wa bidhaa mpya. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema mbunge wa zamani wa Queen Dr John Yeko aaga dunia akiwa na umri wa miaka 73. Mabomu ya machozi ya feli fele huku uchaguzwa NRM Bugabula South LC 2 ukiahirishwa huku kukiwa na mapigano kati ya maasimu ongeeni na mimi moja kwa moja kwa ajili ya kuhitimisha vita na Ukraine, Putin anena. Baadhi ya habari katika kurasa za New Vision zinasema wauzaji nje wa kahawa nchini Uganda wafikiria mikataba ya shilingi bilioni nne ya kahawa katika maonyesho ya Uturuki na muswada wa UPDF unataka kupiga marufuku suti za Kaunda kwa raia. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uganda NUP Robert Kagulanyi maarufu kama Bobi Wine ameeleza kutofurahishwa na mkutano wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya na mkuu wa majeshi ya ulinzi Muhoozi Kainerugaba wiki chache zilizopita, licha ya unyanyasaji na tuma za haki za binadamu dhidi yake naitimishia huko nchini Tanzania na ninaanza na gazeti la Jamhuri na baadhi ya habari zake zinasema: Chadema sikio la kufa ni kupuuzwa, ombi la Mbowe la kuundwa kamati ya maridhiano. Makundi ya viongozi na wanachama waandamizi wadai chuki ina itaua chama. Tafurani, tuhuma za ushirikina. Mtoto aliyepotea siku nane aibuka na kuwataja watesi wake, wananchi wacharuka, wawafukuza kijijini na kwa heri Mzee Msuya, utakumbukwa daima. Nipashe linatupasha kuwa: majimbo mapya ya wagawa wadau. Polisi: hatujapokea ushahidi. Chadema: mdude kutoweka. Wanahabari wa dinoa kutetea usalama wao wakati wa uchaguzi. Wabunge wa ng'aka wizi wa mtandaoni. Viongozi na wanachama mia moja wa Chadema wahama na Askofu asema katika mazishi ya Msuya, tuji hadhari kuna wagombea wanaokuja kununua kura kuwa wabunge. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi zinasema viongozi wa dini wa mwaga Msuya wakionya rafu elfu mbili na ishirini na tano. Chadema yaishukia cha umma Rungwe akitupia bomu na fursa mpya, vilio tume ikigawa majimbo ya uchaguzi. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Ulimwengu wa michezo. Natumai na umzima wa afya, msikilizaji mpenzi wa Redio Teheran, popote pale ulipo, ni furaha yangu kujiunga nawe tena katika dakika hizi chache za kuangazia japo kwa muhtasari, baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na futsal. Timu ya wanawake ya futsal ya Iran ambao ni mabingwa watetezi imejikatia tiketi ya robo fainali ya kombe la Asia la China. Hii ni baada ya kuicharaza Hong Kong mabao matatu kwa moja katika michi yao ya kundi ba siku ya Ijumaa, katika mashindano hayo ya kieneo ya shirikisho la futsal Asia, AFC, ya mwaka 2025. Kina dada hawa Iran ambao walifungua kampeni yao kwa ushindi mgumu wa bao moja kwa mtungi dhidi ya Ufilipino walitandaza mpira na kucheza kiufundi na kistadi katika michezo hiyo ya Ijumaa. Mabao yao katika michezo hiyo ya aina yake yalifungwa na Elham Anafje aliyefunga mawili na Mahtaba Banai. Nastaran Muhimi wa Iran alijifunga bao la kisigino na kuwapa Hong Kong bao la kufutia machozi. Ushindi huo uliifanya Iran kufikisha pointi sita, alama sawa na Vietnam ambao pia wamefuzu. Iran na Vietnam ziliambulia sare ya bila kufungana Jumapili jioni katika michuano hiyo ya kibara kwenye ukumbi wa michezo wa Hohot, huku pande zote mbili zikiwa zimethibitisha kufuzu hadi nane bora kabla ya pambano hilo la Jumapili. Matokeo hayo yanamaanisha kuwa Vietnam imemaliza kileleni mwa kundi ba. Pia ilihitimisha mfululizo wa ushindi wa Iran katika michuano hiyo baada ya kushinda mechi zake zote kabla ya kuvana na Vietnam. Kwengineko, Rais Masoud Pezeshkian wa Iran ameipongeza timu ya taifa ya kunyanyua uzani mzito baada ya ya kuambulia ushindi wa kishindo kwenye mashindano ya dunia ya vijana ya 2025 huko Lima Peru. Katika ujumbe wake aliotoa Jumanne iliyopita Dr. Pezeshkian alionyesha fahari juu ya mafanikio ya vijana wa Iran ambao walitoa medali za thamani na kuliletea furaha taifa hili. Amesisitiza kuwa kwa uungaji mkono wa kina kwa vijana wenye vipaji na kwa kuimarisha miundombinu ya michezo wanariadha hao wanaweza kufanya vyema katika mashindano yajayo ya, ya kimataifa na kusisitiza kuwa Iran inaendelea kung'ara katika michezo mbalimbali mbali. Timu hiyo ya vijana ya Iran ya kunyanyua uzani mzito ilitoa jumla ya medali kumi za dhahabu, tisa za fedha na tano za shaba kwenye michuano hiyo iliyopigwa kuanzia Aprili 30 hadi Mei tano. Kwengineko, matarajio ya Iran ya kutoa taji la kombe la dunia la soka ya ufukweni la Ushelisheli 2025 yalifikia kikomo baada ya kufungwa mabao manne kwa matatu na Belarus katika mchezo wa robo fainali siku ya Alhamisi. Iran ambao ni mabingwa wa soka ya ufukweni ya Thailand 2025 walianza vizuri, lakini hawakuweza kuwazuia Belarus kurejea kwenye mchezo na kuchukua nafasi yao ya nusu fainali dhidi ya Senegal au Italia. One last opportunity for Iran sailing over the bar and that is it. Belarus getting revenge on Iran with a thrilling 4-3 finish here at the Paradise Arena. Tuangazie riadha. Timu ya riadha ya Kenya katika mbio za kupokezana kijiti Kevin Kipkorir, Masi Chebet, David Sanayek na Masi Adongo imefuzu kwa mashindano ya ubingwa wa riadha ya dunia jijini Tokyo, Japan kufuatia matokeo bora katika mbio za dunia za riadha zilizotifua mavumbi wikendi huko Guangzhou, China. Timu hiyo ya Kenya imejikatia tiketi ya mashindano hayo ya dunia baada ya kuonyesha matokeo mazuri katika mashindano ya riadha ya dunia ya 2025 kwenye uwanja wa olimpiki wa Guandong mjini Gwanzu nchini China. Hata hivyo, Afrika Kusini ndiyo iliyolitoa bara la Afrika kimasomaso baada ya kuibuka kidedea kwa kuzoa medali mbili za dhahabu na shaba moja, ikifuatiwa na Marekani iliyoshinda medali moja za ya dhahabu na fedha mbili. Uhispania imefunga orodha ya tatu bora kwenye mashindano hayo ya dunia kwa kuzoa medali moja ya dhahabu na fedha moja. Mataifa manane ambayo yamefika fainali kwenye mapote yao mtawalia, yanafuzu moja kwa moja kwenye mashindano ya dunia ya Tokyo mwaka huu. Kwingineko, kwa mara nyingine tena, mchezo wa mkondo wa pili ya Derby ya mashemeji nchini Kenya uliokuwa ukisubiriwa kwa hamu kati ya Gor Mahia na AFC Leopards na ambao ulikuwa upigwa Jumapili umeakhirishwa kwa sababu ya ukosefu wa uwanja unaofaa. Awali, mechi hiyo ilipaswa kupigwa katika uwanja wa Kasarani ambao ungali unafanyiwa ukarabati. Lakini baada ya kuonywa dhidi ya kuandaa mechi hiyo huko Kasarani na shirikisho la soka barani Afrika CAF, kutokana na ukarabati unaoendelea katika uwanja huo, shirikisho la soka Kenya FKF liliahirisha tena kwa muda usiojulikana mchuano huo. Hii itakuwa mechi ya tisini na saba ya mashemeji ambapo mkondo wa kwanza uliogaragazwa mnamo Machi thelathini ukiishia kwa sare tasa katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi. Kuahirishwa kwa mchano huo kumewaghadhabisha mno mashabiki na watani hao wa jadi wa soka nchini Kenya. Hata hivyo, wachambuzi wa spoti wanasisitiza kuwa lisilobudi hutendwa. Hii mechi sasa ni mara ya pili inaairishwa, ukiangalia kuwa labda kulikuwa na pendekezo, labda aweze kuenda kwa kiwanja kingine, lakini tunaangalia kuwa ile mechi ni mechi kubwa, ni mechi ambayo wezi inataka mipangilio bora na kiwanja kizuri, maanake ukiangalia viwanja viwili, Nyayo na Kasarani, zinafanyiwa marekebisho. Kwa hivyo utapata kuwa hakuna kiwanja kingine tena. Kwingineko, klabu ya soka ya Simba ya Tanzania imepongezwa kwa kufuzu fainali ya kombe la shirikisho Afrika na pia kushika nafasi ya nne kwenye viwango vya ubora barani Afrika. Kauli hiyo imetolewa bungeni na waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo Profesa Palamagamba Kabudi. Akiwasilisha bungeni makadirio ya mapato ya matumizi ya wizara kwa mwaka wa fedha 2025/2026, amesema wekundu wa Msimbazi wameiheshimisha Tanzania na kanda ya Afrika mashariki baada ya mafanikio makubwa ya timu ya Simba na sasa inaingia kwenye mchezo wa kwanza wa fainali ya kombe la shirikisho linaloandaliwa lina na kafu ambapo klabu ya Simba inakwenda Moroko kupambana na klabu ya RS Berkane. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayoongozwa na Dkt. Samia Suluhu Hassan imefanya maamuzi ya kutoa ndege itakayoipeleka klabu ya Simba Moroko kwa ajili ya mchezo huo. Katika dondoo za hapa na pale, klabu ya soka ya Barcelona inakaribia kutoa ubingwa wa La Liga baada ya kuvuna ushindi laini dhidi ya Real Madrid katika mchuano wa kukata na shoka wa El Clasico uliopigwa Jumapili katika uwanja wa Estadi Olympic Louis Companies huko jijini Barcelona nchini Hispania. Basa waliichabanga Madrid mabao manne kwa matatu katika mechi hiyo. Rafinha aliendeleza uongozi wa Barcelona muda mfupi kabla ya mapumziko kufuatia makosa ya Lucas Vazquez. Licha ya Kylian Mbappe kukamilisha hatrick yake kunako dakika ya sabini, mabingwa hao wa mwaka jana hawakuweza kupona na kuachwa ukingoni mwa msimu bila taji this should be Ferran, is Barcelona running right in the Clasico. It's him again. katika hatua nyingine fainali za kombe la dunia la wanawake zitaanza kutanua wigo wake na kushirikisha timu 48 kutoka 32 kama vile mashindano ya wanaume kuanzia duru ya 2031 hayo ni kwa mujibu wa shirikisho la soka duniani FIFA katika taarifa yake siku ya Ijumaa Baraza la FIFA lilikubali kwa kauli moja kupanua shindano hilo kwa kuzingatia hatua nzuri za hivi majuzi zilizopigwa kwenye mpira wa miguu wa wanawake ulimwenguni kote, bodi hiyo inayosimamia michezo wa soka ilisema katika taarifa. Mbali na hayo, watu watatu walijeruhiwa huku wengine 47 wakikamatwa baada ya vurumai kuzuka kufuatia ushindi wa PSG dhidi ya Arsenal huko Paris. Vurugu lilianza baada ya mashabiki wa PSG kukusanyika kusherekea ushindi wao wa nusu fainali ya ligi ya klabu bingwa barani Ulaya baada ya kuidungua Gunners, ilisema chanzo cha polisi cha Paris. Arsenal ilishindwa na Paris Saint Germain kwa mabao mawili kwa moja katika nusu fainali ya UEFA Champions League usiku wa Jumatano Mei 7 katika mechi ya mkondo wa pili baada ya kunyolewa pia katika mkondo wa kwanza. Wengineko klabu ya Manchester City walilazimishwa sare ya bila kufungana na klabu ya Southampton katika ligi kuu ya soka ya Uingereza siku ya Jumamosi, na hivyo kupoteza uwezekano wao wa kumaliza katika nafasi ya tano bora, huku Brentford na Brighton wakiendeleza harakati zao za kufuzu kwa ligi ya Uropa. Mchuano wa ndovu kumla mwanawe Jumapili ulichuanisha miamba Liverpool na Arsenal ambao walitoshana nguvu kwa kuzabana mabao mawili kwa mawili licha ya vigogo wa ligi hiyo kutangulia kwa mabao, lakini wabeba bunduki walijitutumua na kusawazisha mambo kupitia magoli ya Gabriel Martinelli na Mikel Merino kwenye mechi nyingine za epl zilizopigwa wikendi manchester united walinyolewa kwa chupa kwa kutandikwa mabao mawili kwa mtungi na west ham newcastle waliokuwa katika nafasi ya nne walikaribisha chelsea na kuwazidi kete kwa kuwafunga mabao mawili kwa sifuri na hivyo kukua hadi katika nafasi ya tatu kwa alama sitini na sita pointi mbili nyuma ya arsenal mabingwa liverpool wanasalia kileleni wakiwa na alama 83 Kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, asante na kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 15 Mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 13 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 946 iliyopita, alifariki dunia Ibni Fahir, msomi na mtaalamu mkubwa wa lugha wa Kiislamu mjini Baghdad. Akiwa kijana Ibnu Fahir alifanya safari huko Maka na Yemen na kukutana na maulamaa wakubwa zama hizo, ambapo alitokea kuwa alimu mkubwa wa lugha na hadithi. Miongoni mwa athari za Ibnu Fahir ni pamoja na kitabu kinachoitwa Jawabu Lmasail. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu na kumi na mbili iliyopita alizaliwa mjini Paris Alexis Claude Clairaut, mwanahisabati mashuhuri wa Ufaransa. Alikuwa na hamu kubwa na somo la hisabati, ambapo akiwa na umri mdogo wa miaka kumi na nane alifanikiwa kujiunga na chuo cha sayansi cha Ufaransa. Mwanazuoni huyo alipata mashuhuri mkubwa duniani kutokana na utafiti makini aliyofanya katika nyanja tofauti za sayansi. Alexis Claude aliaga dunia mwaka 1765. Katika siku kama ya leo miaka 179 iliyopita inayosadifiana na tarehe 13 Mei mwaka 1846, Congress ya Marekani ilipasisha tangazo la vita dhidi ya Mexico. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. Hata hivyo ukweli ni kuwa Marekani ilianzisha mashambulizi hayo kwa lengo la kuyatwaa baadhi ya maeneo Mexico, hususan eneo la Texas. Katika vita hivyo Marekani iliakalia kwa mabavu majimbo ya Texas, California, Nevada, Utah, Arizona na new Mexico. Aa, katika siku kama ya leo miaka 118 iliyopita, alizaliwa Bi Daphne du Maurier mwandishi wa riwaya wasifu na tamthilia wa Kiingereza. Bi Daphne alizaliwa katika familia ya wana sanaa na iliyokuwa pia na wana fasihi. Ni kutokana na kukulia katika mazingira kama hayo ndipo Bi Daphne du Maurier akafanikiwa kukuza kipaji chake katika uwanja wa uandishi miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Scapegoat na Rebecca. Mwandishi huyo aliaga dunia mwaka 1889. kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa limeonya kuhusu janga la kibinadamu linalozidi kuongezeka katika ukanda wa Gaza huko Palestina, likieleza hatari ya njaa inayokaribia, kuporomoka kwa sekta ya kilimo na kuzuka kwa magonjwa hatari, huku utawala dhalimu wa Israeli ukiendeleza mzingiro na jinai katika eneo hilo la Wapalestina. Maelfu ya watu wameandamana katika mitaa ya Paris na miji mingine ya Ufaransa kulaani ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu na kumwenzi Abubakar Sise, kijana kutoka Mali aliyeuawa akiwa ana swali ndani ya msikiti. Iran iliuza tende zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 205 katika mwaka uliopita kwa mujibu wa kalenda kiirani wa 1403 uliomalizika Machi 20 mwaka huu, kwa mujibu wa taarifa mpya kutoka mamlaka ya furudha ya jamhuri ya kiislamu ya Irani irika, ikionyesha nafasi imara ya nchi hii katika soko la kimataifa la tende. Rais Ibrahim Taraure wa Burkina Faso amemkosoa vikali mkuu wa kamanda ya kijeshi Marekani barani Afrika kwa kuingilia mambo ndani ya nchi yake, huku akisema kuwa muungano wa nchi za Sahel ulioundwa hivi karibuni ni mfano wa mshikamano barani Afrika na jeshi la Sudani limesema kwamba wapiganaji wa kundi la waasi wa RSF wameua raia saba kwa shambulizi la makombora mjini Alfashir, mji mkuu wa jimbo la Darfur, kaskazini magharibi mwa Sudani. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwa herini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.