Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao, na msamaha na riziki bora kabisa, huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, katika studio zetu za Jamejam jam. Na tulioandalieni Jumatatu hii wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri yetu, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni kipindi cha mwanamke katika jamii na kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya ulimwengu wa michezo na kisha tuwaleteni makala yetu ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kuwakumbusha kuwa, mpenzi wasikilizaji, mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Hali kadhalika, pia mnaweza kutupata kupitia tovuti ya iranradio.ir/sw na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza pia kutupata moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana maeneo mbalimbali nchini Tanzania. Baada ya mdeuso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran masud Pezeshkian anasema Iran imeazimia kweli kufikia makubaliano katika mazungumzo ya nyuklia. Utawala wa israeli waendeleza ukatili huko gaza waua shahidi wa palestina wengine 33 na wananchi wa moroko wameandamana wakibainisha hofu yao kuwa hali ya kibinadamu nchini gaza au katika ukanda wa gaza inatisha Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Masud Pezeshkian, amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu iko jadi au inalipa uzito suala la mazungumzo yake yasiyo ya moja kwa moja na Marekani ili kufikia makubaliano yenye msingi wa amani, na amesisitiza azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya kuendelea kutekeleza shughuli zake za amani za nyuklia. Akizungumza jana Jumapili, rais Pezeshkian alisema na hapa namnukulu, tunajadiliana kwa dhati, kwa sababu tunataka amani. Amesisitiza kwamba Iran haitaacha mafanikio yake ya nuklia hasa katika nyanja ya nishati ya nyuklia ya amani. Amesema tutaendelea kufuatilia shughuli hizi za amani kwa njia ya nguvu Ameyasema hayo alipohutubia mkutano wa baraza la mawaziri hapa jijini Tehran. Hata hivyo, Rais Pezeshkian amepuzilia mbali matakwa ya Marekani kuhusu miundombinu ya nyuklia ya Iran na kuyataja matakwa hayo kuwa hayakubaliki, huku akisisitiza kwamba Iran itaendelea kutekeleza shughuli hizo za amani e, za nyuklia kwa njia yenye nguvu. Rais e, Pezeshkian amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu haiafiki takwa la kuvunjwa kwa miundombinu yake yote ya nyuklia na amesisitiza kuwa wazo hilo halikubaliki. Kwa miaka mingi sasa, Marekani na waitifaki wake wamekuwa wakiituhumu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa eti inafuatilia silaha za nyuklia, licha ya matamko thabiti ya Iran kwamba haitafuti wala haihifadhi silaha hizo kwa mujibu wa kanuni zake za kimaadili na kidini. Marekani na waitifaki wake wametumia madai hayo kuilenga Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa vikwazo vingi haramu na vya upande mmoja. Duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya COA moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani ilifanyika jana Jumapili, Mei 11 huko Maskat, mji mkuu wa Oman, kwa muda wa saa tatu. Baada ya kumalizika mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi alisema ah, mazungumzo hayo yalikuwa mazito zaidi, yenye umakini zaidi, yaliyo wazi zaidi na yanayoangalia mbele zaidi kuliko duru tatu zilizotangulia. Tuelekee sasa katika kadhia ya Palestina ambapo wapalestina wasiopungua thelathini na watatu wameuawa washahidi katika muda wa saa 24 zilizopita huko Ghaza. Hayo yamesemwa na maafisa wa afya katika eneo hilo ambalo liko chini ya mzingiro wa utawala haramu wa Israeli. Wizara ya afya ya Palestina imeripoti hayo leo Jumatatu na kuongeza kwamba wapalestina wengine zaidi ya 90 huko Gaza pia wamejeruhiwa katika mashambulizi ya utawala wa Israeli ndani ya saa 24 zilizopita. Taarifa ya wizara hiyo imeongeza kuwa idadi kubwa ya waathiriwa imesalia chini ya vifusi na barabarani na kwa kuwa hawawezi kufikiwa na ambulensi na wafanyakazi wa ulinzi wa raia. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, idadi ya wahanga wa hujuma hizo za kikatili za Wazayuni tangu Machi 18 mwaka huu mpaka sasa imefikia mashahidi 2749 na majeruhi 767. Machi 18 ndio utawala haramu wa Israeli ulipovunja mapatano ya kusitisha Uh, vita vita ambavyo uh, utawala huo ulianzisha Oktoba 7 2023. Katika vita hivyo vya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza hadi sasa utawala haramu Israel, wa Israel umeua Wapalestina wasiopungua uh, 52,000 wengi wakiwa ni wanawake na watoto na kuwajeruhi wengine zaidi ya laki moja ishirini elfu. Hayanajiri wakati shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA limesema kuwa hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza ni janga lisiloweza kufikirika. Taarifa ya UNRA uh, imesema mashambulio ya anga, vizuizi na njaa vinaendelea na makumi ya maelfu ya watu wameuawa na kujeruhiwa. Kadhalika, shirika linalofuatilia takwimu za njaa duniani limesema wakazi wote wa Gaza wako katika hatari kubwa ya baada ya njaa, na kwamba Wapalestina nusu milioni katika eneo hilo wanakabiliwa na, na kifo kutokana na makali ya njaa. Tuelekee sasa huko Moroko ambapo wananchi e, wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika wameandamana kuwaunga mkono wa Palestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza chini ya mateso na mauaji ya kimbari. Wamoroko wametangaza mshikamano wao na watoto wa eneo hilo la Palestina lililozingirwa ambao wanakabiliwa na njaa kiu na maradhi, huku mgogoro mbaya wa kibinadamu uliosababishwa na utawala haramu wa Israel ukiendelea kuwasakama. Waungaji mkono hao wa Palestina nchini Moroko waliingia katika mitaa ya Tanger Jumapili usiku wakielezea mshikamano wao na watoto wa Ghaza ambao wanakabiliwa na njaa na kutoonana Uh, uh, wanakabiliwa na njaa na pia vita na vizingiti vilivyowekwa na utawala haramu wa Israeli katika eneo hilo. Huku wakinyanyua juu tochi za simu zao za rununu, waandamanaji hao wametangaza kusikitishwa na njaa inayoendelea kuwakabili wa Palestina, kuendelea kuzingirwa Gaza, na mgogoro wa kibinadamu unaowakabili wa Palestina wa eneo hilo, hasa watoto wadogo na wachanga. Washiriki wa, wa maandamano hayo nchini Moroko pia wamesisitiza uungaji mkono wao kwa malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina na wamepinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Wa Israel. Makubaliano ya kuwekwa uhusiano wa kawaida kati ya ufalme wa Moroko na utawala wa kizaini wa Israel yalifikiwa mwezi Disemba mwaka elfu mbili ishirini. Tangu kutiwa saini makubaliano no hayo, wananchi wa Moroko ambao wamejikita kwenye kuliunga mkono taifa la Palestina wameonyesha mara kwa mara upinzani wao dhidi ya maamuzi ya ufalme wa nchi hiyo kupitia kufanya maandamano makubwa huko Rabat na kwenye miji mingine mikubwa ya nchi hiyo. Maandamano ya jana usiku ya kutangaza mshikamano na Wapalestina yaliwashirikisha pia watoto wa Moroko ambao walibainisha huruma na mshikamano wao wa wenzao huko Gaza. Na tukiwa bado katika kadhia hiyo ya Palestina, sasa tunaelekea huko Nigeria ambapo taasisi ya wakfu wa shuhada au mashahidi ya harakati ya Kiislamu ya Nigeria imewakumbuka na kuwaenzi mashahidi 27 waliouawa na vikosi vya jeshi la nchi hiyo wakati wa maandamano ya amani ya siku ya kimataifa ya Kuds mwaka huu huko Abuja na kusisitiza kujitolea kwao kwa kadhia ya Palestina. Awaldarazo mkuu wa wakfu wa mashahidi katika jimbo la Bauchi Alitoa wito kwa jamii ya Waislamu nchini Nigeria kuweka kando tofauti zao, kuungana na kuendeleza uungaji mkono wao kwa wa Palestina. Sheikh Ahmad Yusuf Yashi, akimwakilisha Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria katika jimbo la Bauchi, amesema harakati hiyo ya Kiislamu ya Nigeria bado iko imara katika uungaji mkono wake kwa Palestina, licha ya ukandamizaji wa kila mwaka unaofanywa na serikali wakati wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds ambao husababisha maafa. Picha za mashahidi zilionyeshwa wazi wakati wa hafla hiyo huko Bauchi. Waliozungumza kwenye maadhimisho hayo wamesisitiza kuwa hakuna vitisho vya serikali ambavyo vitazuia uungaji mkono wao kwa Wapalestina. Makumi ya watu walipoteza maisha nchini Nigeria, huku vikosi vya usalama vikikabiliana kwa mabavu na maandamano ya amani ya siku ya kimataifa ya Kuds ya mwaka huu huko Abuja na pia Kaduna katika maandamano haya ya siku ya kimataifa ya kuzi yaliyofanyika nchini Nigeria kwa kushirikisha mamia au hata maelfu ya Waislamu na wanachama wa harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo kwa lengo la kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina na kulaani uhalifu wa utawala wa kizaini wa Israel. Maafisa wa polisi wa Nigeria walifyatua risasi dhidi ya waandamanaji na kuua, kujeruhi na kukamata makumi miongoni mwao. tukiwa bado nchini Nigeria, Taarifa zinasema takribani watu ishirini na tatu wameuawa, huku wengine wengi wakiwa wamejeruhiwa katika mashambulizi ya watu waliojizatiti kwa silaha katika jimbo la Benui. Ofisi ya serikali ya mitaa ya Kwande kupitia msimamizi wake Rei Anuve, katika mahojiano na gazeti la moja la Nigeria, amewatuhumu wafugaji wa jamii ya Fula kuwa ndio waliofanya mashambulizi hayo katika vijiji vya jimbo hilo la kaskazini ya kati mwa nchi amethibitisha kuwa watu 23 waliuawa wakiwemo watoto. Kwa muda mrefu sasa kumekuwa na mapigano ya mara kwa mara kati ya wafugaji wa kabila hilo la Fula au Fulani na jamii zinazojihusisha na kilimo jimboni Benue. Katika shambulio kama hilo mwezi uliopita karibu watu mia moja waliuawa. Na kwa kumalizia ni kuwa kundi e, la wapiganaji wa kikurdi la PKK ambalo limekuwa katika mapigano ya silaha na Uturuki kwa zaidi ya miongo minne limetangaza kuvunjwa kwake na kumalizika kwa mapambano yake ya silaha. Kundi hilo la wafanyakazi wa Kurdistan, PKK, limetangaza katika taarifa ya mwisho ya mkutano wa 12 leo Jumatatu habari ya kumalizika kwa vitendo vyote vinavyonasibishwa na jina lake, ikiwa ni pamoja na mapambano yake ya silaha dhidi ya serikali ya Uturuki baada ya kufanya kongamano kaskazini Mwa Iraq siku ya Jumaa pike kile ilisema kuwa imefanya maamuzi ya kihistoria. Naam, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namwape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteeni tahariri yetu ya leo ambayo itaangazia kuhusika moja kwa moja kwa utawala wa kizaini wa Israel katika mapigano baina ya India na Pakistan hivi karibuni. Vyombo vya habari vya utawala wa kizaini wa Israel vimeripoti kuwa mabilioni ya dola za India zilizotumika kwenye ununuzi wa silaha kutoka kwa Israel zimechangia pakubwa katika vita vya wiki iliyopita dhidi ya Pakistan. Shirika la habari la Tasnim limenukuu makala iliyoandikwa na gazeti la uh, kiuchumi la Kalist la Israel ikisema kwamba mabilioni ya dola za India uh, zilizomiminwa kwenye viwanda vya silaha vya Israeli kupitia ununuzi wa silaha kama makombora na ndege zisizo na rubani zenye thamani ya dola bilioni kadhaa katika miaka iliyopita, uh, zimechangia pakubwa kwenye vita vya hivi karibuni kati ya India na Pakistan. Ripoti hiyo imeongeza kuwa mapigano kati ya majeshi ya India na Pakistan yalikuwa yamehamisha hisia za walimwengu kutoka kwenye jinai na mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina, hasa uh, Ghaza, mashambulizi ambayo bado yanaendelea na yamekuwa akiendelea kwa zaidi ya mwaka moja na nusu sasa, huku makubaliano tete ya kusimamisha vita baina ya pande hizo mbili akiwa hayatoi dhamana yote ya kutozuka upya mapigano baina ya nchi hizo zinazomiliki silaha za nuklia, na kuzifanya kwa muda fulani hisia za walimwengu zitekwe na vita baina ya India na Pakistan. Licha ya Marekani kutangaza kuwa imezipatanisha India na Pakistan na mapigano yamesimama, lakini jana Jumapili nchi hizo mbili ziliendelea kushutumiana kuwa haziheshimu makubaliano hayo. Gazeti la kizayuni limesema kuwa kuweko shehena kubwa ya silaha ambazo India imenunua kutoka kwa Israeli kunachangia hali tete iliyopo baina ya nchi hizo mbili jirani za kusini mwa Asia. Gazeti hilo la utawala wa Israeli limeandika moja ya silaha hizo ambazo India imenunua kutoka utawala wa kizayuni ni mfumo wa silaha za rununu wa IAI Harop ambao ni wa droni na ndege isiyo na rubani ya kujiripua au kamikaze yenyewe, ambayo ina uwezo wa kupaa kilomita mia kadhaa na kubeba mabomu yenye uzito wa takribani kilo kumi. Wachambuzi wa masuala ya silaha za kijeshi wanasema kuwa ndege hiyo isiyo na rubani ya utawala wa Israeli ina uwezo wa kuruka kwa muda wa takribani saa sita katika mwinuko wa kilomita kadhaa kutoka eneo linalolengwa, na inapopokea maagizo kutoka kwa mwongozi wake aliyeko mbali hukimbia kwa kasi kubwa kuelekea kwenye shabaha iliyokusudiwa na baadaye kujiripua na kuangamiza shabaha hiyo. Droni ya Harop imetengenezwa na shirika la utawala wa Israel, la Israel Aerospace Industries kwenye maabara yaliyoko katikati mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israel. Hiyo ni moja ya droni na matoleo mapya ya ndege zinazojiendesha zenyewe ambapo matoleo mengine ya droni kama hizo ni Harpy na mini Harpy ambazo pia kila moja ina gharimu mamia ya maelfu ya dola. Taarifa zinaonyesha kuwa Jeshi la India lilianza li, li, kununua droni za hapi za utawala wa Israeli takriban miaka 15 iliyopita na katika miaka ya hivi karibuni ununuzi huo umeongezeka sana ukijumuisha kandarasi zenye thamani ya mamia ya mamilioni mi ya dola. Wimbi la mashambulizi ya kijeshi la India dhidi ya Kashmir inayosimamiwa na Pakistan hivi karibuni lilijumuisha matumizi ya makumi ya aina hizo za silaha za utawala wa Israel, kwa mujibu wa gazeti hilo. Taarifa kutoka Pakistan zinaonyesha kuwa jeshi la nchi hiyo lilikamata ndege zisizo na rubani kati ya 12 hadi 25 wakati wa mapigano hayo. Taarifa za vyombo vya habari zinaonyesha kuwa zaidi ya ndege 77 za jeshi la India zilitunguliwa na jeshi la Pakistan. Picha za mabaki ya ndege hizo zisizo na rubani zimechapishwa kwenye mitandao ya kijamii baada ya kutunguliwa na jeshi la Pakistan. Nyaraka zilizotolewa wakati wa vita vilivyokuwa vikiendelea zinaonyesha kuwa moja ya sehemu ya ndege hizo zisizo na rubani zina maelezo ya kampuni iliyotengeneza mfumo mdogo uliowekwa ndani yake, ambayo ni kampuni ya Enercon. Kampuni hiyo inazalisha vifaa vya umeme kwa ajili ya sekta ya ulinzi, na hadi hivi karibuni ilikuwa inamilikiwa na mfuko wa Fortissimo wa Israeli lakini iliuzwa mwishoni mwa mwaka jana na kununuliwa na kampuni Amerikani ya Marekani ya Bell Fuse kwa dola milioni mia tatu ishirini. Mtazamo wa baadhi ya wachambuzi wa mambo ni kwamba mbali na lengo la kutaka kuhamisha hisia za walimwengu ili zisahau jinai za Israeli kwa Gaza, ufichuaji huu wa gazeti la Israeli unaonyesha kuwa utawala wa kizayuni unajali maslahi yake binafsi tu na ushughulishwi na maafa ya kibinadamu wanaopata wanadamu one wa maeneo tofauti duniani kutokana na silaha zake. Aidha, kuuawa na kujeruhiwa makumi ya watu katika vita vya hivi karibuni baina ya India, ambapo ndani yake India ilitumia kwa kiasi kubwa silaha uh, zilizotoka Israel ni ushahidi wa namna utawala wa kizayuni unavyohatarisha usalama wa dunia nzima, barabara bara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na sasa na wakaribisha kusikiliza kipindi kuhusiana na mwanamke katika jamii Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya ulimwengu wa michezo, na baada ya hapo tutaleteni makala ya leo katika historia na kisha kasida yetu. Karibuni kusikiliza sasa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazeni kutoka mjini Tehran. Tunatumai mko tayari kabisa kusikiliza sehemu hii ya 38 ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo leo tutazungumzia mipaka na misingi ya Uislamu katika mahusiano mema na salama kati ya mwanamke na mwanaume katika jamii kati. Leo kutokana na kuongezeka kwa mahusiano ya kijamii na kiuchumi na kisha kuongezeka uwepo wa wanawake katika jamii, swala la mawasiliano sahihi na salama kati ya mwanaume na mwanamke limepata umuhimu mkubwa, pamoja na maendeleo ya ukuaji wa miji na upanuzi wa mahusiano ya kijamii na kiuchumi. Uwepo huu unaonekana katika maeneo yote ya umma na ya kibinafsi kama vile madarasa, mahala pa kazi, masoko na maeneo ya burudani. Kwa hiyo, swala la uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke ni swala muhimu sana ambalo Uislamu umelitilia mkazo na kujaribu kukidhi mahitaji ya mwanadamu kwa kuzingatia vipimo viwili vya kimwili na kiroho vya mwanamke na mwanaume, na vilevile vile mazingira ya zama katika maisha ya kijamii kwa kawaida, mwanadamu hutangamana na majirani, walimu, wahadhiri, wafanyakazi wenzake na watu wengine katika taaluma mbalimbali. Miongoni mwa watu wanaowasiliana nao, wengine ni wa jinsia moja na wengine ni wa jinsia tofauti, ambao wanachukuliwa kuwa watu wasio mahram katika sheria za Kiislamu. Kila Mwislamu ana wajibu na majukumu ambayo ni lazima yatekeleze kuhusiana na mtu asiyekuwa mahram na mgeni kwake, ambaye anashirikiana naye kwa njia moja ama nyingine. Bila shaka mafundisho ya uhalisia na uadilifu ya Uislamu ambayo yamejengeka kwenye msingi wa maumbile ya mwanadamu ni mwongozo sahihi na chemchemi ya furaha kwa kizazi cha leo. Kwa mujibu wa sheria na kanuni za Uislamu, uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke unapaswa kuwa kwa namna ambayo inakubalika na akili, dini na maumbile yao. Kwa hiyo fiki ya Kiislamu imeweka viwango na kanuni za maingiliano kati ya mwanaume na mwanamke ambazo kila mmoja wao anapasa kuzizingatia. Bila shaka, kutia amri hizi huibua amani ya kibinafsi, kifamilia na kijamii, si kwa mtu binafsi peke yake, bali kwa familia na jamii anamoishi kwa ujumla. Wajibu na majukumu haya ambayo Uislamu umewawekea Waislamu wasio maharam kwa ajili ya kushirikiana wao kwa wao yamewekwa kwa lengo la kudumisha uhusiano mzuri katika katika jamii, kuhifadhi misingi ya familia na kulea kizazi salama katika siku za baadaye. Ni muhimu kutambua kwamba kwa, kwa kuweka masharti na mipaka ya mawasiliano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika jamii, Uislamu hautaki kumwekea vikwazo wala kumbana mwanamke, bali unataka kuzifanya jinsia mbili hizi zishirikiane bega kwa bega katika jamii bila kudhuriana kihisia wala kimwili. Misingi na kanuni za Uislamu zinakusudia kuanzisha ushirikiano kati ya mwanaume na mwanamke ndani ya mfumo mzuri ambao utakuwa na manufaa na maslahi sawa kwa pande zote mbili, na sio kuufanya upande mmoja ujinufaishe na kutumia vibaya uwepo wa upande wa pili. Uislamu unataka mahusiano ya kijamii yajengwe baina ya mwanaume na mwanamke, lakini bila ya kuwaletea madhara kwa sababu madhara hayo ndiyo yanayozuia jamii kuendelea. Mtazamo wa Uislamu, uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke haupaswi kuwa kwa namna ambayo inadhamini tu manufaa na anasa za kijinsia, kwa sababu manufaa ya aina hiyo yanaruhusiwa tu ndani ya mfumo wa ndoa, na kuyaondoa kwenye mazingira ya nyumbani na kuyapeleka kwenye uwanja wa jamii hupunguza shughuli salama za kijamii na idadi ya ndoa. Ayatu wai Khamenei alisema katika moja ya hotuba zake katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1987 kwamba leo katika ulimwengu wa giza na machungu, ambapo wakati huu pia unajumuisha mataifa yenye mafungamano na madola makuu, maadili yameharibiwa, misingi ya familia imedhoofishwa, ulevi na uraibu wa dawa za kulevya umeongezeka kuliko ilivyokuwa huko nyuma, na mvuto wa kiroho na maadili umepungua ni lazima tuanzishe mapambano makali dhidi ya ufisadi katika nchi zetu. Ni lazima tuimarishe misingi ya familia na kujenga kituo cha kwanza na muhimu zaidi cha kulea wanaadamu wenye upendo waliosafi, wenye huruma na wenye hisia za kiroho. Tunapasa kutetea haki na thamani za wanawake na kuangalia upya viwango vyao vya sasa ambavyo vimebuniwa na mfumo huu wa kibeberu na hivyo kuwanusuru wanawake ambao wamefanywa na mfumo huu huu wa kibeberu wa Magharibi kuwa chombo cha anasa na kukidhi matamanio haramu ya wanaume. Mbali na kuwa mke na mama, mwanamke anaweza kuwa msomi, anaweza kuwa mwanasiasa, mkurugenzi na mtu mashuhuri kwenye jamii, lakini hapasi kufanywa kuwa chombo cha anasa na burudani kwa manufaa ya wanaume jamii ambayo sheria na kanuni zake zimebuniwa kwa ajili ya kulinda mahusiano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika mipaka na mazingira ya familia ndani ya mfumo wa ndoa, na hasa mahusiano ya kihisia kati ya wawili hawa, hupata maendeleo ya kiutamaduni, kijamii na kiuchumi na kuhakikishiwa uhai wa kizazi salama na mustakabali mzuri. Hii ni katika hali ambayo jamii ambayo huruhusu kuenea mahusiano huru ya kijinsia na yasiyo na mipaka kati ya wanaume na wanawake hukabiliwa na matatizo ya kutoheshimiwa mikataba ya uaminifu na utii, kutoheshimiwa misingi ya ndoa, kupungua kizazi cha vijana na kwa ujumla kukabiliwa na hatari ya mustakabali wenye giza. Kwa kudumisha mipaka ya kijamii ambayo Uislamu umewawekea katika mahusiano yao na wanaume, wanawake wanaweza kulinda hadhi na nafasi yao mbele ya wanaume, huku wakijishughulisha na kazi za kijamii kadiri mwanamke anavyokuwa na tabia nzuri na safi na kutojianika mbele ya wanaume ndivyo heshima na hadhi yake inavyoongezeka na kuwa na usalama zaidi kwenye jamii ayatullahi khamenei kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu anaamini kuwa swala muhimu katika uislamu ni usawa yaani kuzingatiwa uadilifu kamili baina ya wanadamu wote Akizungumza mbele ya kundi la wauguzi alisema: E, pia kuna nukta moja ya msingi ambayo Uislamu umesimama kidete kuitetea nayo, na ni kwamba katika kipindi chote cha historia na kutokana na kwamba tabia za wanaume ni zenye ukakamavu zaidi, wana irada na nguvu zaidi za kupambana na matatizo, miili yao ni mizito zaidi, wanafanya kazi na kutekeleza majukumu magumu zaidi. Suala hili linatoa uwezekano wa wao kutumia vibaya jinsia yao kwa ajili ya kuikandamiza jinsia ya mwanamke. Tazameni na mseme ni yupi kati ya wafalme matajiri wenye nguvu, hadhi na mamlaka katika makasri na taasisi za dola ambaye hajadhalilisha na kuwanyanyasa wanawake kwa njia moja au nyingine? Wapenzi wasikilizaji, na kufikia hapa ndipo tunatamatisha kipindi chetu hiki cha Mwanamke katika Familia na Jamii, sehemu ya thelathini na nane. Tunatumai mmefurahia kukisikiliza, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu mtajiunga nasi tena katika kipindi chetu cha wiki ijayo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwa herini. Ulimwengu wa michezo. Natumai na umzima wa afya, msikilizaji mpenzi wa redio Teheran, popote pale ulipo, ni furaha yangu kujiunga nawe tena katika dakika hizi chache za kuangazia japo kwa muhtasari baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na futsal. Timu ya wanawake wa futsal ya Iran ambao ni mabingwa watetezi imejikatia tiketi ya robo fainali ya kombe la Asia la China. Hii ni baada ya kuicharaza Hong Kong mabao matatu kwa moja katika michi yao ya kundi ba siku ya Ijumaa, katika mashindano hayo ya kieneo ya shirikisho la futsal Asia AFC ya mwaka 2025 Kinadada hawa wa Iran ambao walifungua kampeni yao kwa ushindi mgumu wa bao moja kwa mtungi dhidi ya Ufilipino walitandaza mpira na kucheza kiufundi na kistadi katika michezo hiyo ya Ijumaa. Mabao yao katika michezo hiyo ya aina yake yalifungwa na Elham Anafje aliyefunga mawili na Mahtaba Banai, Nastaran Muhimi wa Iran aliyejifunga bao la kisigino na kuwapa Hong Kong bao la kufutia machozi. Ushindi huo uliifanya Iran kufikisha pointi sita alama sawa na Vietnam ambao pia wamefuzu. Iran na Vietnam ziliambulia sare ya bila kufungana Jumapili jioni katika michuano hiyo ya kibara kwenye ukumbi wa michezo wa Hohot, huku pande zote mbili zikiwa zimethibitisha kufuzu hadi nane bora kabla ya pambano hilo la Jumapili. Matokeo hayo yanamaanisha kuwa Vietnam imemaliza kileleni mwa kundi ba. Pia ilihitimisha mfululizo wa ushindi wa Iran katika michuano hiyo baada ya kushinda mechi zake zote kabla ya kuvana na Vietnam. Kwingineko, Rais Masud Pezeshkian wa Iran ameipongeza timu ya taifa ya kunyanyua uzani mzito baada ya kuambulia ushindi wa kishindo kwenye mashindano ya dunia ya vijana ya 2025 huko Lima, Peru. Katika ujumbe wake aliotoa Jumanne iliyopita Dr. Pezeshkian alionyesha fahari juu ya mafanikio ya vijana wa Iran ambao walitoa medali za thamani na kuliletea furaha taifa hili. Amesisitiza kuwa kwa uungaji mkono wa kina kwa vijana wenye vipaji na kwa kuimarisha miundombinu ya michezo wanariadha hao wanaweza kufanya vyema katika mashindano yajayo ya, ya kimataifa na kusisitiza kuwa Iran inaendelea kung'ara katika michezo mbalimbali. Timu hiyo ya vijana ya Iran ya kunyanyua uzani mzito ilitoa jumla ya medali kumi za dhahabu, tisa za fedha na tano za shaba kwenye michuano hiyo iliyopigwa kuanzia Aprili 30 hadi Mei 5. Kwingineko, matarajio ya Iran ya kutwaa taji la kombe la dunia la soka ya ufukweni la Ushelisheli 2025 yalifikia kikomo baada ya kufungwa mabao manne kwa matatu na Belarus katika mchezo wa robo fainali siku ya Alhamisi. Iran ambao ni mabingwa wa soka ya ufukweni ya Thailand 2025 walianza vizuri, lakini hawakuweza kuwazuia Belarus kurejea kwenye mchezo na kuchukua nafasi yao ya nusu fainali dhidi ya Senegal au Italia. Tuangazie it. riadha. Timu ya riadha ya Kenya katika mbio za kupokezana kijiti, Kevin Kipkorir, Masi Chebet, David Sanayek na Masi Adongo, imefuzu kwa mashindano ya ubingwa wa riadha ya dunia jijini Tokyo, Japan, kufuatia matokeo bora katika mbio za dunia za riadha zilizotifua mavumbi wikendi huko Guangzhou, China. Timu hiyo ya Kenya imejikatia tiketi ya mashindano hayo ya dunia baada ya kuonyesha matokeo mazuri katika mashindano ya riadha ya dunia ya 2025 kwenye uwanja wa olimpiki wa Guangdong mjini Guangzhou nchini China. Hata hivyo, Afrika Kusini ndiyo iliyolitoa bara la Afrika kimasomaso baada ya kuibuka kidedea kwa kuzoa medali mbili za dhahabu na shaba moja, ikifuatiwa na Marekani iliyoshinda medali moja ya dhahabu na fedha mbili. Uhispania imefunga orodha ya tatu bora kwenye mashindano hayo ya dunia kwa kuzoa medali moja ya dhahabu na fedha moja. Mataifa manane ambayo yamefika fainali kwenye mapote yao mtawalia yanafuzu moja kwa moja kwenye mashindano ya dunia ya Tokyo mwaka huu. Kwingineko, kwa mara nyingine tena, mchezo wa mkondo wa pili ya derby ya mashemeji nchini Kenya uliokuwa ukisubiriwa kwa hamu kati ya Gor Mahia na AFC Leopards na ambao ulikuwa upigo Jumapili umeakhirishwa kwa sababu ya ukosefu wa uwanja unaofaa. Awali mechi hiyo ilipaswa kupigwa katika uwanja wa Kasarani ambao ungali unafanyiwa ukarabati, lakini baada ya kuonywa dhidi ya kuandaa mechi hiyo huko Kasarani na shirikisho la soka barani Afrika CAF, kutokana na ukarabati unaendelea katika uwanja huo shirikisho la Soka Kenya FKF liliahirisha tena kwa muda usiojulikana mchuano huo. Hii itakuwa mechi ya tisini na saba ya mashimeji ambapo mkondo wa kwanza uliogaragazwa mnamo Machi thelathini ukiishia kwa sare tasa katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi. Kuahirishwa kwa mchuano huo kumewaghadhabisha mno mashabiki na watani hao wa jadi wa soka nchini Kenya. Hata hivyo, wachambuzi wa spoti wanasisitiza kuwa lisilobudi hutendwa. Hii mechi, mechi sasa ni mara ya pili inaairishwa, ina ukiangalia kuwa labda kulikuwa na pendekezo labda aweze kuenda kwa kiwanja kingine, lakini tunaangalia kuwa ile mechi ni mechi kubwa, ni mechi ambayo wezi uh, inataka mipangilio bora uh, na kiwanja kizuri hmm. Manake ukiangalia viwanja viwili Nyayo na Kasarani zinafanyiwa marekebisho, kwa hivyo utapata kuwa hakuna kiwanja kingine tena. Kwingineko, klabu ya soka ya Simba ya Tanzania imepongezwa kwa kufuzu fainali ya kombe la Shirikisho Afrika na pia kushika nafasi ya nne kwenye viwango vya ubora barani Afrika. Kauli hiyo imetolewa bungeni na waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo Profesa Palamagamba Kabudi akiwasilisha bungeni makadirio ya mapato ya matumizi ya wizara kwa mwaka wa fedha 2025/2026. Amesema Wekundu wa Msimbazi wameiheshimisha Tanzania na kanda ya Afrika Mashariki baada ya mafanikio makubwa ya timu ya Simba, na sasa inaingia kwenye mchezo wa kwanza wa fainali ya kombe la shirikisho linaloshindaniwa linaloandaliwa na kafu ambapo klabu ya Simba inakwenda Moroko kupambana na klabu ya RS Berkane. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayoongozwa na Dkt. Samia Suluhu Hassan imefanya maamuzi ya kutoa ndege itakayoipeleka klabu ya Simba Moroko kwa ajili ya mchezo huo. Katika dondoo za hapa na pale, klabu ya soka ya Barcelona inakaribia kutoa ubingwa wa La Liga baada ya kuvuna ushindi laini dhidi ya Real Madrid katika mchuano wa kukata na shoka wa El Clasico uliopigwa Jumapili katika uwanja wa Estadi Olympic Luis Companys huko jijini Barcelona nchini Hispania. Basa waliichabanga Madrid mabao manne kwa matatu katika mechi hiyo. Rafinha aliendeleza uongozi wa Barcelona muda mfupi kabla ya mapumziko kufuatia makosa ya Lucas Vazquez. Licha ya Kylian Mbappe kukamilisha hatrick yake kunako dakika ya sabini, mabingwa hao wa mwaka jana hawakuweza kupona na kuwacha ukingoni It's him again. Katika hatua nyingine, fainali za kombe la dunia la wanawake zitaanza kutanua wigo wake na kushirikisha timu 48 kutoka 32 kama vile mashindano ya wanaume kuanzia duru ya 2031. Hayo ni kwa mujibu wa shirikisho la soka duniani FIFA. Katika taarifa yake siku ya Ijumaa, Baraza la FIFA lilikubali kwa kauli moja kupanua shindano hilo kwa kuzingatia hatua nzuri za hivi majuzi zilizopigwa kwenye mpira wa miguu wa wanawake ulimwenguni kote, bodi hiyo inayosimamia michezo wa soka ilisema katika taarifa. Mbali na hayo, watu watatu walijeruhiwa huku wengine 47 wakikamatwa baada ya vurumai kuzuka kufuatia ushindi wa PSG dhidi ya Arsenal huko Paris. Vurugu lilianza baada ya mashabiki wa PSG kukusanyika kusherekea ushindi wao wa nusu fainali ya ligi ya klabu bingwa barani Ulaya baada ya kuidungua Ganas, kilisema chanzo cha polisi cha Paris. Arsenal ilishindwa na Paris Saint-Germain komabau, kwa mabao mawili kwa moja katika nusu fainali ya UEFA Champions League usiku wa Jumatano Mei saba katika mechi ya mkondo wa pili baada ya kunyolewa pia katika mkondo wa kwanza. Kwingineko, klabu ya Manchester City walilazimishwa sare ya bila kufungana na klabu ya Southampton katika ligi kuu ya soka ya Uingereza siku ya Jumamosi na hivyo kupoteza uwezekano wao wa kumaliza katika nafasi ya tano bora, huku Brentford na Brighton wakiendeleza harakati zao za kufuzu kwa ligi ya Europa. Mchuano wa ndovu kumla mwanawe Jumapili ulichuanisha miamba Liverpool na Arsenal ambao walitoshana nguvu kwa kuzabana mabao mawili kwa mawili licha ya vigogo wa ligi hiyo kutangulia kwa mabao, lakini wabeba bunduki walijitutumua na kusawazisha mambo kupitia magoli ya Gabriel Martinelli na Mikel Merino put the rebound in. And Arsenal are level. Kwenye mechi nyingine za EPL zilizopigwa wikendi Manchester United walinyolewa kwa chupa kwa kutandikwa mabao mawili kwa mtungi na west Ham. Newcastle waliokuwa katika nafasi ya nne waliikaribisha Chelsea na kuwazidi kete kwa kuwafunga mabao mawili kwa, kwa sifuri, na hivyo kukwea hadi katika nafasi ya tatu kwa alama 66 point mbili nyuma ya Arsenal. Mabingwa Liverpool wanasalia kileleni wakiwa na alama 83. Kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 14 mfungu wa pili Dhulqada mwaka 1446 hijiria, sawa na tarehe 12 Mei mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 205 iliyopita, alizaliwa Florence Nightingale, mwanzilishi wa uuguzi wa kisasa huko Florence nchini Italia. Nightingale aliyejulikana kwa jina mashuhuri la mwanamke mwenye taa mkononi, alikuwa muuguzi na mwana hesabati mashuhuri wa Uingereza. Alipewa lakabu ya mwanamke mwenye taa mkononi kutokana na uvumilivu wake mkubwa na kujinyima usingizi kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa nyakati za usiku. Alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuboresha huduma za afya katika hospitali nyingi nchini Uingereza. Kazi hiyo aliyoifanya kwa miaka mingi bila kuchoka ilimdhoofisha sana kimwili, kwa kadiri kwamba alipofuka macho mwishoni mwa umri wake na hatimaye aliaga dunia tarehe 13 Agosti mwaka 1910. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita, Berlin mji mkuu wa Ujerumani uligawanywa katika sehemu mbili za mashariki na magharibi kwa mujibu wa mapatano yaliyofikiwa baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia kati ya nchi nne zilizoikalia kwa mabavu Ujerumani. Mji huo uligawanywa na kudhibitiwa na Russia, Ufaransa, Uingereza na Marekani. Muda mfupi baadaye, mji huo ulizingirwa na Urusi ya zamani. Hari Truman, rais wa wakati huo wa Marekani, alichukua uamuzi wa kuvunja mzingiro na udhibiti huo wa Urusi. Katika kutekeleza hatua hiyo, Marekani ilikaribia kutumbukia kwenye vita na Urusi. Matokeo mengine ya mgogoro huo ilikuwa kugawanywa Ujerumani katika sehemu mbili za mashariki na magharibi. Miaka 17 iliyopita katika siku kama ya leo, tetemeko lililokuwa na ukubwa wa 7.9 kwa kipimo cha rishta liliukumba mji wa Sichuan ulioko kusini magharibi mwa China. Katika tetemeko hilo la kutisha watu elfu themanini na saba waliaga dunia na wengine laki tatu na themanini elfu walijeruhiwa. Tukio hilo la kutisha liliwacha mamilioni ya watu bila makazi. na siku kama ya leo miaka 55 iliyopita, kwa mujibu wa azimio nambari 278 la Umoja wa Mataifa, nchi ya Bahrein ilijitenga na ardhi ya Iran. Kabla ya kudhihiri Uislamu, nchi hiyo ndogo iliyoko katika Ghuba ya Uajemi ilikuwa chini ya utawala wa Iran, na baada ya kubuniwa utawala wa Kiislamu ikawa inadhibitiwa na makhalifa wa Kiislamu mwanzoni mwa karne ya 7 hijiria hijria. Kwa mara nyingine tena nchi hiyo iliunganishwa na Iran na baada ya hapo ikawa chini ya himaya ya Uingereza. Licha ya hayo, Iran iliendelea kudai udhibiti na utawala wake kwa Bahrain na kulalamikia vikali hatua ya Uingereza ya kuitawala nchi hiyo. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.