hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu, na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa Kitabu. Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana tunasia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487, na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Ama kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa baadaye, tutakuleteeni podcast itakayohusiana na historia ya dunia. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutayanza matangazo yetu haya kwa taarifa habari za dunia Karibia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. waziri wa mambo ya nje wa Iran asema awamu ya nne ya mazungumzo na Marekani imekuwa makini zaidi kuliko nyingine. Hamasi yakubali kumwachilia ya huru mateka Mmarekani Muisraeli. Wazayuni wa hamaki baada ya Trump kukiriwa Yemen mashujaa. Na watu wa watu wasiojulikana waua watu 12 na kujeruhi 17 Sudan Kusini. Habari kamili. Baada ya kumalizika duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mazungumzo hayo yalikuwa mazito zaidi, yenye umakini zaidi, yaliyo wazi zaidi na yanayoangalia mbele zaidi kuliko duru tatu zilizopita. Vile vile Sayid Abasa Araqchi amesema baada ya duru ya nne ya mazungumzo hayo mjini Muscat, Oman, kwamba tunaweza kusema kuwa mazungumzo ya haya yalikuwa mazito na ya wazi zaidi kuliko duru tatu zilizopita. Ameongeza kuwa katika awamu ya mara hii ya mazungumzo tumeondoka kwenye maeneo ya jumla, tumeingia katika masuala mahsusi. Ni wazi kwamba katika hali hiyo mazungumzo yanakuwa magumu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kwa kusema, majadiliano yenye manufaa sana yamefanyika, na pande zote mbili sasa zinaelewa vyema misimamo ya kila mmoja wao. Katika duru hii ya mazungumzo vipengele vingi vya masuala yanayobishaniwa oh, vimefafanuliwa na misimamo imekaribiana kwa kiasi fulani. Tumeondoka na matumaini ya kusonga mbele, amesema, akisisitiza kuwa pande hizo mbili zimedhamiria kuendelea na mazungumzo. Arakshi ameongeza, makubaliano yamefikiwa kwa ajili ya mkutano ujao, lakini tarehe na mahali ni mambo ambayo yatatangazwa na waziri wa mambo ya nje wa Oman. nadhani awamu ya tano itafanyika wiki nyingine tofauti duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya jamhuri ya kiislamu ya iran na marekani ilifanyika jana jumapili mei 11, 2025 maskate mji mkuu wa oman kwa muda wa saa tatu harakati ya mapambano ya kiislamu ya palestina hamas imesema kuwa imekubali kumwachilia huru mateka mmarekani muisraeli anayoshikiliwa huko ghaza baada ya kufanya mazungumzo ya ana kwa ana na Marekani kuhusu kusitishwa mapigano katika ukanda wa Ghaza uliozingirwa kila upande na Wazayuni. Mwanajeshi wa Israeli Edan Alexander, raia wa Marekani ataachiliwa huru kama sehemu ya juhudi za kusitisha mapigano huko Ghaza, imesema taarifa ya Hamas ya jana Jumapili. Kiongozi wa Hamas huko Ghaza amesema kwamba Edan Alexander ataachiliwa huru kama hatua ya kwanza kuelekea usitishaji vita, kufunguliwa vivuko vya Ghaza na kufikishwa misaada ya kibinadamu. Khalil Alhaya ameongeza kuwa uamuzi huo umefuatia mawasiliano baina ya Hamas na Marekani katika siku chache zilizopita mjini Doha, Qatar. Amesema kuwa harakati ya Hamas imeonyesha nia yake njema wakati huu ambapo mazungumzo hayo yanaendelea. Pia ametangaza kwamba Hamas iko tayari kuanza mazungumzo ya kina ya kufikia makubaliano ya kumaliza vita kikamilifu na kubadilishana mateka na kwamba matumizi yoyote ya nguvu za kijeshi hayawezi kupelekea kuachiliwa huru mateka wa kizayuni wanaoshikiliwa huko Gaza. Wakati huo huo, uchunguzi mpya unaonyesha kwamba watu wasiopungua laki moja na elfu tisa wameua washahidi tangu Israel ilipoanzisha mauaji ya kimbari kwenye ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba 2023. Uchunguzi huo uliochapishwa na gazeti la The Lancet umepitia rekodi za hospitalini, taarifa za vifo vya raia mitandaoni, na orodha iliyokusanywa kwa kujitegemea kwenye kumbukumbu za mitandao ya kijamii na matangazo ya vifo. Kwa kulinganisha orodha hizo tatu, watafiti wamehitimisha kwamba idadi ya watu waliouawa huko Ghaza ni kubwa zaidi ya ile iliyoripotiwa rasmi na mamlaka husika kwenye ukanda huo. Taarifa nyingine zinasema kuwa Marekani imeutaka utawala wa kizayuni usifanye shambulio lolote la kushtukiza dhidi ya Ghaza katika kipindi hiki ambacho Donald Trump anakaribia kulitembelea eneo la Asia Magharibi. Menashe Amir, mkurugenzi wa redio ya kizayuni ya Kol Israeli, ameshindwa kuficha hamaki zake kufuatia uamuzi wa hivi karibuni wa Trump na kusema Waisrael wameshtuka kwamba leo Wahuthi nchini Yemen wamekuwa mashujaa. Amesema hayo katika mahojiano maalumu ya televisheni na kuonyesha wazi jinsi alivyo hamaki baada ya Trump kufikia makubaliano ya kusitisha vita na Yemen bila ya kuzuia mashambulizi dhidi ya maeneo ya wazayuni. Wakati huo huo, wazayuni wamehamakishwa na hatua ya Trump ya kufanya mazungumzo na Hamas huko Doha, Qatar, kuhusu kuachiliwa huru mateka Mmarekani Muisrael, bila ya kuishirikisha serikali ya utawala wa Kizayuni. Kufuatia kutangazwa makubaliano kati ya Marekani na Hamas ya kumwachilia huru mfungwa wa Kizayuni mwenye uraia wa Marekani, vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kuwa baraza la mawaziri la Netanyahu halikushirikishwa hata kidogo kwenye mazungumzo hayo. Kanali ya 12 ya televisheni ya Israel imenukuu duru moja ya kizayuni ikifichua kwamba baraza la mawaziri la Netanyahu halikuwa na taarifa kuhusu mazungumzo ya Marekani na Hamase, na limepokea tu ishara katika siku za hivi karibuni zinazoonyesha kwamba Edan Alexander, mateka mzayuni mwenye uraia wa Marekani, amekaribia kuachiliwa huru kanali ya 12 ya israel imeongeza kuwa kwa makubaliano hayo ya moja kwa moja na ambayo hayajawahi kushuhudiwa kati ya hamas na serikali ya marekani trump si tu amemzaba kibao netanyahu bali pia ameipa hamas uhalali na ushindi usio na kifani tangu kuanza vita vya oktoba 7 2023 mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka hapa teheran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kundi la watu wasiojulikana wenye silaha wameua takriban watu 12 na kujeruhi wengine 17 huko Sudan Kusini mapema jana Jumapili. Hayo yameripotiwa na vyombo vya habari vya ndani ambavyo vimesema washambuliaji walivamia vijiji vya eneo hilo yapata saa saba usiku na kufyatua risasi ovyo wakati watu wakiwa wamelala. William Koji, kaimu waziri wa habari wa Jimbo la Ziwa amethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa shambulio hilo la kushtukiza limepelekea watu wasiopungua wa kumi na mbili kuuawa huku wasichana wawili na watoto wadogo wawili wakiwa miongoni mwa watu waliouawa. Kwa upande wake shirika la habari la Aweil limemnukuu kaimu huyo wa waziri wa habari wa Jimbo la Ziwa la Sudan Kusini akisema kuwa washambuliaji hao wanashukiwa kuwa ni vijana wenye silaha kutoka kaunti jirani za jimbo la Unity na walivamia ili kuipa, ili kuiba idadi isiyojulikana ya ng'ombe, lakini baadhi ya ng'ombe wamepatikana kwa msaada wa jeshi la Sudan Kusini. Akilaani shambulio hilo, William Coji ameitaka serikali ya jimbo la Unity kuchukua hatua za kukomesha vitendo vya uhalifu kuvamia mifugo na hasa ng'ombe na kuua raia wasio na hatia. Amesema hii ni mbaya sana na ninawaomba wenzetu kutoka jimbo la Unity kuwashughulikia wahalifu hawa, kwa sababu hatukuweza kuvuka kutoka jimbo la ziwa kwenda jimbo la Unity ili kuwakamata. Na vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimeripoti kuwa mabilioni ya dola za India zilizotumika katika ununuzi wa silaha kutoka Israel yamechangia pakubwa katika vita vya wiki iliyopita dhidi ya Pakistan. Shirika la habari la Tasnim limenukuu makala iliyoandikwa na gazeti la habari za kiuchumi la Kalkalist la Israel ikisema kwamba mabilioni ya dola za India yaliyomiminwa kwenye viwanda vya silaha vya Israel kupitia manunuzi kama ya makombora na ndege zisizo na rubani zenye thamani ya dola bilioni kadhaa katika miaka iliyopita yamechangia pakubwa kwenye vita vya hivi karibuni kati ya India na Pakistan. Ripoti hiyo imeongeza kuwa mapigano kati ya majeshi ya India na Pakistan yalikuwa yamehamisha hisia za walimwengu kutoka kwenye jinai na mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina, hasa Gaza, yanayoendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu sasa na kuyahamisha katika vita vya Pakistan, huku makubaliano tete ya kusimamisha vita baina ya India na Pakistan yakiwa hayatoi dhamana yoyote ya kutozuka upya mapigano baina ya nchi hizo mbili zinazomiliki silaha za nyuklia, licha ya Marekani kutangaza kuwa imezipatanisha India na Pakistan na mapigano yamesimama, lakini jana nchi hizo mbili ziliendelea kushutumiana kuwa haziheshimu makubaliano hayo. Gazeti hilo la kizayuni limesema kuwa kuweko shehena kubwa ya silaha ambazo India imenunua kutoka kwa Israel kunachangia hali tete iliyopo baina ya nchi hizo mbili jirani za kusini mwa Asia. Gazeti hilo la Israel limeandika moja ya silaha hizo ambazo India imenunua kutoka kwa utawala wa kizayuni ni mfumo wa silaha za rununu wa IAI Harop ambao ni wa droni na ndege isiyo na rubani ya kujiripua yenyewe ambayo ina uwezo wa kupaa kilomita mia kadhaa na kubeba mabomu yenye uzito wa takriban kilo kumi. Mwisho wa taarifa za habari za dunia. Endelea kuyategea sikio matangazo ya mchana, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema mizizi ya ukoloni katika mzozo wa India na Pakistan. Mzozo wa India na Pakistan ni moja ya migogoro sugu na ya muda mrefu zaidi katika eneo la Asia Kusini. Mizizi ya mzozo huo inarudi nyuma hadi enzi za ukoloni wa Uingereza na nafasi yake katika kuchochea mgogoro huo haiwezi kufumbiwa macho. Ikiwa mkoloni India, Uingereza ilichukua maamuzi na hatua za kihistoria, kiuchumi na kisiasa ambazo huchochea mara kwa mara mgogoro kati ya India na Pakistan, migogoro ambayo imekuwepo kati ya nchi hizo tangu kugawanywa bara Hindi mwaka 1947 baada ya uamuzi wa Uingereza wa kuondoka India mwaka 1947, ambao ulikuja baada ya mapambano ya muda mrefu dhidi ya ukoloni yaliyoongozwa na Mahatma Gandhi na Muhammad Ali Jinnah mchakato wa kuunda nchi mbili huru za India na Pakistan ulifanyika, swala ambalo baadaye lilichochea mgogoro kati ya nchi hizo mbili, hasa kuhusu kadhi ya Kashmir. India iligawanywa katika misingi ya kikoloni katika nchi mbili huru, India yenye wahindu wengi na Pakistan yenye waislamu wengi. Uchoraji wa mipaka na mistari ya Radcliffe bila kuzingatia hali halisi ya kijiografia na kiutamaduni uliosababisha vurugu kubwa na kupelekea kuhamishwa mamilioni ya watu. Mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tano, serikali ya Uingereza ikiongozwa na waziri mkuu wa wakati huo Clement Attlee iliamua kukomesha utawala wa kikoloni wa India, utawala wa kikoloni huko India. Ili kusimamia mchakato huo Lord Louis Mountbatten aliteuliwa kuwa makamu wa mwisho wa ufalme wa Uingereza nchini India tarehe mwezi Februari 1947 Mountbatten, ambaye aliwahi kuwa kamando wa kijeshi katika vita vya pili vya dunia, alipewa jukumu la kuandaa mazingira ya India kupewa uhuru kufikia mwezi Juni 1948 lakini ikafahamika kwamba tofauti kati ya Bunge la Taifa la India na Jumuiya ya Waislamu hazingeweza kutatuliwa na kwamba kugawanywa Bara Hindi lilikuwa ndio suluhisho pekee lililowezekana. <mulia> Haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa jijini Teheran. Historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 15 ya podikasti hii ya historia ya dunia. Kipindi chetu leo kinabeba kichwa cha maneno tawi lililopotea. Siku moja kwenye ndege ya shirika la ndege la Brazil, mwanamke mzungu aliyekuwa na umri wa miaka 50 alifika kwenye kiti chake na kuona kwamba abiria aliyekuwa kando yake alikuwa mwanaume mwenye ngozi nyeusi. Alimwita mhudumu wa ndege kwa sauti ya hasira. Mhudumu alimuuliza una tatizo gani bibi? Mwanamke mzungu alijibu, kwani huoni mtu mweusi ameketi ya karibu yangu? Siwezi kukaa karibu naye, lazima ubadilishe kiti changu. Mhudumu wa ndege aliondoka na kurejea dakika chache baadaye, alisema, siti, viti vyote vya daraja la tatu ekonomi vimejaa. Tuna kiti kimoja tu kitupu katika daraja la kwanza. Si kawaida kwa shirika la ndege kuruhusu abiria wa daraja la tatu kukaa katika kiti cha daraja la kwanza. Hata hivyo, kutokana na mazingira, nahodha anaona haifai kwa abiria mmoja kukaa karibu na abiria mbaya. Kisha mhudumu alimgeukia yule mtu mweusi na kusema, bwana wangu, tafadhali chukua begi lako na njoo kwenye kiti cha daraja la kwanza tulichokuwekea. hii Wapenzi wasikilizaji, ni episodi ya 15 ya mfululizo wa podcasti historia ya dunia, kumbukumbu kumbu za weusi na wazungu, za magharibi na mashariki, na hatimaye za waliopotea. Peter Gordon alikuwa mfanya biashara Mwingereza ambaye alisafiri kati ya India, Irani na Urusi mwanzoni mwa karne ya 19 akipeleka bidhaa za Kihindi na Kiingereza nchini Urusi. Meli ya Gordon ilikuwa ikisafiri kutoka bandari ya Kolkata nchini India hadi ghuba ya Uajemi na kutia nanga katika bandari ya Bushehr nchini Irani. Baada ya hapo, Gordon angesafiri na misafara ya biashara kutoka Bushehr, kusini mwa Irani hadi Tabriz na kisha kuvuka Kaukasas ambako leo ndiko ziliko nchi za Armenia, Azerbaijani na Georgia hadi Urusi. Lakini katika mojawapo ya safari zake, Gordon alikumbana na kisanga. Bidhaa zake hazikununuliwa na hakuweza kuwalipa wadai wake. Wadai waliuza meli yake, na Peter Gordon akajulikana kama nahodha suta na muflisi. Hata hivyo Gordon hakukata tamaa. Aliendelea kutafuta bahati yake katika njia ile ile ya kutoka India hadi Urusi kupitia Iran, na alijua kwamba alipaswa kufufua biashara yake katika maeneo ya Kaukasas na Urusi ya zamani. Lakini ni suluhisho gani lililokuwa mbele yake? Katika safari zake huko Kaukasia, mfanya biashara huyo Mwingereza aliona kwamba baadhi ya wa Waingereza wenzake walikuwa wakihubiri Ukristo miongoni mwa Waislamu na Wayahudi katika eneo lililokuwa chini ya utawala wa Urusi. Mtawala Alexander wa Urusi alikuwa amewaomba wamishonari wa, wa jumuiya ya Kiingereza iliyotuma makasisi kueneza Ukristo katika sehemu mbalimbali mbali za dunia kuanza shughuli zao katika eneo lililo chini ya udhibiti wake. Jumuiya hiyo ilijulikana kwa jina la Royal Society of Edinburgh. Mnamo mwaka 1803, Urusi ilikuwa ikijiandaa kuishambulia Iran na kuteka eneo lote la Kaukasia. Kabla ya vita kuanza, mfalme wa Urusi aliwatuma wamishonari wa Kikristo kama safu ya mbele ya jeshi lake kwenye maeneo yenye Waislamu ya Kaukasia ili kuwahubiria Ukristo na kuvuruga umoja wa Waislamu. Katika vita hivyo na Iran, Mtu yoyote ambaye aliritadi na kuwa Mkristo angeweza kuwa mwanachama wa jeshi la Urusi. Ni katika siku hizi ambapo nahodha aliyefilisika Peter Gordon alikuwa akisaka njia ya kupata pesa ili kwa mara nyingine tena asafiri kutoka Kolkata hadi Urusi kutafuta fursa mpya ya biashara. Gordon alipata suluhisho la tatizo lake katika Jumuiya ya Wamishonari ya Edinburgh. Aliwajumuisha wajumbe wa jumuiya hiyo na kuwajulisha kwamba anapenda kuhubiri Ukristo na kwamba kwa kuwa alijua vizuri njia ya kupitia Iran, Kaukasia na Urusi, angeweza kusambaza tafsiri ya Biblia kati ya watu waliokuwa kwenye njia hiyo. Royal Society of Edinburgh ilikubali pendekezo hilo na kulipia gharama za safari ya Gordon. ripoti zilizotiwa chumvi za Gordon ziliwafanya wasomaji wa wasifu wake wamshuku na kuamini kwamba mfanyabiashara huyo muflisi alinuia kulaghai na kuitapeli Royal Society of Edinburgh. Aliandikia jumuiya hiyo kuhusu mji wa Shirazi akisema takriban watu elfu 15 hadi 16 wako tayari kuukubali Ukristo. Hii ni licha ya kwamba wamishonari waliokwenda Shirazi kabla ya Gordon hawakuweza kumshawishi hata Muislamu mmoja kuacha dini yake na kuwa Mkristo. Gordon pia aliandikia ripoti jumuiya hiyo akiwa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Irani, akisema katika mji huu, mimi ninatoa mihadhara kwa watu kila siku kuanzia saa nne asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni katika lugha sita: Kirusi, Kifaransa, Kiitaliano, Kijerumani, Kiingereza na Kisiria. Inaonekana kwamba Gordon au wanachama wa Royal Society of Edinburgh hawakukumbuka kwamba lugha ya watu wa Tabrizi nchini Iran ni kituruki cha Azeri. Gordon alikuwa Kaukasia baada ya kumalizika duru ya kwanza ya vita vya Urusi na Iran, Russo Persian War au the Russo Iranian Wars, na hatimaye kutiwa saini mkataba wa Golestan mwaka 1813. Warusi sasa walikuwa wakiomba jumuiya ya Edinburgh ipanue zaidi shughuli zake katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Urusi. Kituo cha jumuiya hiyo kilihamishwa mnamo mwaka 1816 hadi bandari ya Haji Tarhan au Astrakhan, Urusi, kwenye bahari ya Caspian. Bibilia ilifasiriwa katika lugha ya Kituruki cha Kiazeri na lugha nyingine kadhaa zilizokuwa zikizungumzwa katika eneo la Kaukasia na ilisambazwa kwa wingi na Gordon na wenzake kati ya watu wa eneo hilo. Inaonekana kwamba katika miaka hiyo, mbali na kujaribu kutafuta fursa mpya za biashara, Gordon alikuwa na shughuli nyingine ya kukusanya habari na taarifa kuhusu hali ya kisiasa kiuchumi na kijamii katika kanda ya Kaukasia kwa ajili ya Uingereza. Eneo hilo lilikuwa muhimu sana kwa Uingereza baada ya vita vya muda mrefu na utawala wa Kirusi, baada ya kipindi cha vita na Iran mnamo mwaka 1827 Warusi walitia saini mkataba wa Turkmenchai na Iran, Treaty of Turkmenchai. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ardhi iliyobakia ya Kaukasia pia ilitenganishwa na Iran. Wakati huo, Warusi walijikita katika kufanya mabadiliko ya kitamaduni katika maeneo hayo, wakiwahamasisha na kuwafadhili kifedha wa mishonari wa Kikristo. Mwenendo huu wa Warusi ulichochea upinzani kati ya Waislamu wa Kaukasia kiasi kwamba miaka mitano baada ya kusainiwa mkataba wa Turkmenchai, mapambano makubwa yalitokea katika eneo hilo yakiongozwa na Sheikh Shamil Dagestani. Sheikh Shamil alikuwa na wafuasi waliojitolea na mashujaa, na kwa muda mfupi aliweza kuwatimua Warusi kutoka sehemu kubwa ya milima ya Kaukasia. Mapambano ya Sheikh Shamil yalikaribia kusimika dola kamili la Kiislamu katika eneo la Kaukasia kwa kadiri kwamba aliainisha ushuru maalumu na hata kuweka ushuru wa forodha kwa bidhaa zilizokuwa zikiingizwa katika eneo lililokuwa chini ya mamlaka yake. Hata hivyo, Warusi hawakuwa tayari kabisa kukubali utawala huru na unaojitegemea wa Sheikh Shamil. Hivyo waliendeleza mashambulizi katika maeneo yaliyokuwa chini ya udhibiti wake. Katika mojawapo ya mashambulizi hayo, jenerali wa Kirusi alitangaza kwamba, mtu yoyote atakayeniletea kichwa cha Sheikh Shamil atapewa dhahabu sawa na uzito wa kichwa. Sheikh alipata habari kuhusu tangazo hilo na akatuma ujumbe kwa jenerali Mrusi akisema, nakushukuru kwa heshima ulionipa, lakini wakiniletea mimi kichwa chako sitawapa tuzo yoyote hata jani kavu. Mbali na Warusi, Waingereza pia walikuwa na hofu ya mustakabali wa harakati ya Sheikh Shamil Daghestani. Walikuwa wakijaribu kuhubiri nadharia katika Asia Mashariki kwa miaka mingi, eti kutafuta na kuyasaidia matawi yaliyopotea ya Wayahudi. Hii ndiyo kazi iliyoanza kufanywa na Joseph Wolff huko Afghanistan. Alikuwa akijaribu kuwashawishi watu Afganistan wa Afghanistan waamini kwamba walikuwa matawi yaliyopotea ya Wayahudi ili Uingereza iweze kupanua uwanja wa satwa na ushawishi wake huko Asia chini ya sheria ya ulinzi wa Wayahudi wa Mashariki, protection of eastern jews. Fikra hiyo hiyo ilitekelezwa pia huko Dagestan. Waingereza waliamini kwamba kuendelea kuwaunga mkono na kuwasaidia Wayahudi wa mashariki kungeigeuza jamii hiyo ya walio wachache kwa wafuasi kindakindaki wa Uingereza katika nchi mbalimbali. Iwapo serikali ya Kiislamu ya Sheikh Shamil Dagestani ingeundwa huko Kaukasia, Waingereza wangetimuliwa katika eneo hilo na wasingeweza kuwasiliana na kuwa pamoja na Wayahudi wa Dagestan kama walivyokuwa huko nyuma. Wakati huo kasisi mwingereza aliyejulikana kwa jina la Jacob Samuel ambaye alikuwa ameacha dini ya kiyahudi na kuwa Mkristo alielekea Kaukasia ili kuhubiri mafundisho ya dini. Padri Samuel ambaye awali alikuwa akihubiri Ukristo huko India, Iraki na Iran alifika Kaukasia wakati wa kilele cha mapambano na uasi wa Sheikh Shamil. Kwanza aliwaendea Wayahudi wa Dagestan na kusema kwamba sababu ya kuwepo kwake eneo hilo ni kuthibitisha dhana kwamba Wayahudi wa Dagestan walikuwa tawi lililopotea la Wayahudi. Hata hivyo, jukumu kuu la Samuel lilikuwa kuratibu mambo ya Uingereza na Urusi ili kukandamiza harakati na mapambano ya Sheikh Shamil. Hatimaye, baada ya miaka mingi ya mapambano Warusi waliweza kumzingira na kumkamata Shekh Shamil katika eneo la milimani. Baada ya kukamatwa Shekh Shamil Daghestani na kuzimwa mapambano yake, waingereza pia walipumua na kupata ahueni. Kasisi Jacob Samuel pia aliondoka Kaukasia na kuendelea kufanya kazi kama mwakilishi wa jumuiya ya Bibilia, Bible Society, nchini Iran na katika nchi jirani. Yumkini baadhi ya wale waliokuwa wakigeuzwa na makasisi wa Ulaya kuwa Wakristo walikuwa na hamu ya kuvaa mavazi ya makasisi, lakini hakuna hata mmoja kati ya Wakristo hawa wapya aliyekuwa na ruhusu ya kuingia kwenye kundi la makasisi kwa miaka mingi, na katika baadhi ya maeneo ambako waliruhusiwa kufanya hivyo, walipaswa kufanya kazi kwenye mipaka maalumu na chini ya usimamizi wa wamishonari wazungu kutoka Ulaya. Kimbangu alikuwa kijana mweusi kutoka Zaire ya zamani, sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye alikutana na wamishonari wa Ubelgiji na baada ya kusikiliza mafundisho yao alichagua Ukristo kuwa dini yake na kubadilisha jina lake kuwa Simon Kimbangu. Kimbangu alivaa mavazi ya makasisi muda fulani baadaye. Sasa alikuwa mmishonari akijaribu kuwashawishi watu wa nchi yake na kuwaingiza kwenye Ukristo. Kimbangu alikuwa na kipaji kikubwa cha kuzungumza, na kwa sababu alikuwa mwenyeji na hakuwa mgeni kama Wabelgiji, alifanikiwa kuvutia watu haraka sana. Haukupita muda mrefu, idadi kubwa ya Wakongo walikusanyika kando kando yake, na aliweza kujenga kanisa ili watu waweze kusikiliza hotuba na mahubiri yake kuanzishwa kwa kanisa hilo na kujitenga Kimbangu kutoka kwa wamapadri wa Ubelgiji kulikuwa sababu ya Wakongo wengi waliokuwa wamebadili dini hapo awali na kuwa Wakristo kuondoka katika kanisa la wazungu wa Ubelgiji na kuhudhuria kanisa lake kwa ajili ya maombi na shughuli za kiibada. Hali hii iliwakasirisha mapadri wa Ubelgiji. Mmoja wao alimwambia Kimbangu, shukrani kwa jitihada zako. Kwa mara ya kwanza tunaona uwepo mkubwa wa wakristo nchini Kongo, lakini kondoo hawawezi kuwa wachungaji. Yumkini Mungu amekupa uwezo mkubwa wa kuvutia watu, lakini suala hilo linatuhusu sisi wachungaji. Kimbangu alipuuza upinzani wa kasisi huyo Mbelgiji, hasa kwa vile kasisi huyo mzungu aliwatambua watu wa Zaire kuwa kondoo na Wabelgiji kuwa ni wachungaji. Kuendelea kwa shughuli za kanisa la Simon Kimbangu na ongezeko la wafuasi wake hakukuvumiliwa na kanisa na serikali ya Ubelgiji katika nchi ya Zaira ya zamani. Kimbangu alikamatwa mwaka 1921 na na kufungwa jela katika mji wa Elizabeth Ville, Lubumbashi ya sasa. Alishtakiwa kwa kuwafanya waumini wa gure kanisa la Ubelgiji. Ingawa Kimbangu alifungwa jela, lakini wafuasi wake walikataa kwenda katika kanisa la wazungu wa Ulaya. Walifanya shughuli zao za kidini kwa siri na kuwaita Waafrika wengine kushiriki katika ibada kwenye kanisa hilo la siri. Hatua kwa hatua, mvuto wa kanisa la watu weusi ulivuka mipaka ya Kongo na Kimbangu akapata wafuasi katika nchi nyingine za Afrika. Wabelgiji walilazimika kumshikilia Simon Kimbangu gerezani alifungwa gerezani na wabelgiji kwa miaka 30 hadi alipofariki dunia mwaka 1951 lakini wafuasi wa kanisa lake walikuwa wameongezeka sana kiasi kwamba miaka kumi na minane baadaye baraza la makanisa duniani lililazimika kuidhinisha kanisa la kimbangu na kuwaruhusu wafuasi wake kuabudu kwa uhuru katika kanisa hilo Ikiwa mwanzoni mwa karne ya ishirini makasisi kama Kimbangu hawakuruhusiwa kuwa na kanisa lao wenyewe. Katika India ya karne ya 16 Wahindi walioingia katika Ukristo hawakuruhusiwa hata kuvaa mavazi ya makasisi. Mnamo mwaka 1541 kasisi wa Kireno aliyeitwa Francis Xavier alikwenda India kutoka Lisbon na kuishi katika bandari ya Goa ambayo ilikuwa chini ya udhibiti wa Ureno. Javier alianza kuhubiri ukristo kwa shauku kubwa. Alikuwa akishika kengele mikononi mwake, kutembea katika barabara na kukusanya watu kando kando yake. Aliwasimulia watu hadithi na maisha ya Yesu Kristo kutoka kwenye Biblia na alijaribu kuponya magonjwa yao kwa kutumia ujuzi mdogo wa sayansi ya tiba aliyokuwa nao. Javier alijaribu kuzungumza na makabila mbalimbali mbali ya India kwa lugha yao wenyewe. Kwa hivyo alitumia muda mwingi mchana na usiku kujifunza lugha tofauti. Ustadi wake wa lugha kadhaa za Asia ulisababisha kanisa kueneza uvumi kwamba alikuwa na karama ya lugha, kwa maana kwamba anaweza kuzungumza lugha yoyote anayotaka. Baada ya muda fulani, alishika uongozi wa kanisa la Ureno nchini India. Kasisi huyu aliyekuwa na harakati kubwa, ambaye alikuwa akiwahubiria wahindi kuhusu usawa wa weupe na weusi, matajiri na maskini. Baada ya hapo, aliamuru kwamba mhindi yeyote aliyebadili dini na kuwa Mkristo hapaswi kukubaliwa katika huduma ya kanisa. Javier alifikiri kwamba iwapo mmoja kati ya wahindi angekuwa kasisi, angeweza kusimamia shughuli za kidini kanisani na katika hali hiyo, siku moja, mmoja wa wazungu wa reno anaweza kwenda kanisani kwa ajili ya kuungama madhambi na kulazimika kupiga magoti mbele ya kasisi huyo mwenyeji wa India kama wafanyavyo wakristo wengine. Hali hii isingeweza kuvumilika kwa kasisi Francis Xavier. Hivyo aliamua kuwanyima Wahindi haki zao za msingi kwa sababu tu ya rangi na nambari zao. Mishonari huyu mbaguzi alitambuliwa na papa kama mtakatifu miaka mia moja baadaye. Mtakatifu au saint, lilikuwa jina la wale waliojitolea na kusabilia maisha yao yote kwa ajili ya kuhubiri Ukristo. Wahispania pia hawakuwaruhusu Wakristo wapya kuwa na nafasi yoyote katika usimamizi wa kanisa au kuwa wamishonari wa Kikristo katika maeneo walioyadhibiti katika Ufilipino iliyokuwa chini ya utawala wa uhispania kwa mamia ya miaka, watu wengi walikuwa wameingia kwenye Ukristo, lakini hakuna hata mmoja aliyeruhusiwa kuwa mishonari au kasisi. Huko Amerika pia wahispania hawakuwaruhusu wahindi wekundu kufanya hivyo. Katika karne ya 19 wamishonari wazungu walitekeleza muundo wa daraja na vyeo vya kanisa la Ulaya barani Afrika. Kasisi, askofu na kadinali vilikuwa vyeo vilivyotolewa kwa wamishonari, na yeyote ambaye alipata mafanikio katika kuhubiri Ukristo angeweza kupanda hadi cheo cha juu zaidi na kupewa cheo kipya. Lakini hali hii ilikuwa mahsusi kwa wamishonari weupe wazungu kutoka Ulaya, na makasisi weusi walipaswa kubakia kwenye hatua na daraja ya kwanza. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho cha historia ya dunia panapo majaliwa ya Mola Muumba. delea kuyategea hiyo matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Habari kuu iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la Teheran Times leo Jumatatu ni hii iliyoandikwa kwa anwani Mazungumzo yanaendelea kupumua. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, Iran na Marekani jana Jumapili zilijiepusha kugonga mwamba zilipokamilisha duru ya nne ya mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja ambayo yametajwa kuwa duru ngumu zaidi ya majadiliano hadi sasa. Habari hiyo imeambatana na picha inayomwonyesha Said Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, akizungumza na mwenzake wa Oman Badra al Busaidi, kutoka Tehran Times. Aidha tunasoma Iran ya kadhibisha madai ya Ruiters na kuyataja kuwa ni upuuzi mtupu. Na mkutano wa Mashhad waangazia nafasi ya diplomasia ya utamaduni katika kukuza urithi wa Kiislamu ulimwenguni kote. Mkutano maalumu wa pili kuhusu umuhimu wa diplomasia ya utamaduni hususan katika uga wa ziara na Ahlul Bait alaihimu ssalam ulifanyika Ijumaa asubuhi pambizoni mwa tamasha la 21 la kimataifa la Imamu Ridha alaihi ssalam. Katika safu ya habari za utalii, Tehran Times limeandika mji wa kihistoria wa Isfahani wa hapa nchini Iran umetajwa kuwa mji mkuu wa utalii wa Asia mwaka huu 2025. Na kutoka ukanda wa Ghaza tunasoma wanajeshi watatu wa, wa Israel wamejeruhiwa katika mlipuko kwenye wanajeshi tisa wa Israel wamejeruhiwa kwenye mlipuko katika eneo la Shujaiya, kaskazini mwa Gaza. Gazeti la Kayhan International leo Jumatatu limesheheni habari mbalimbali, kuanzia za kikanda, za ndani na za kimataifa, huku likiwa na habari kuu chini ya anwani duru ya nne ya mazungumzo ngumu lakini muhimu. Mwandishi ameandika hiyo ilikuwa ni duru ya nne ya mazungumzo yaliyoanza karibu mwezi mmoja uliopita katika karibu ya mazungumzo yasiyoana na ya ngazi za juu kati ya pande mbili za Iran na Marekani tangu Washington ilipojitoa kwa upande mmoja katika makubaliano ya kihistoria ya nyuklia mwaka elfu mbili na kumi na nane katika safu ya habari za kimataifa tunasoma kuhusu kuongezeka mikwaruzano kati ya netanyahu na trump hii ni kwa mujibu wa ripoti ya nbc chaneli ya nbc news imeripoti kwamba waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ana wasiwasi kuhusu makubaliano yoyote ambayo serikali ya trump inaweza kufikia na iran kanali hiyo ya televisheni ya marekani jana ilichapisha ripoti iliyoangazia mvutano unaoendelea kuongezeka kati ya rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa utawala wa kizayu Netanyahu kuhusu sera ya Marekani kuhusiana na Iran na vita vya Israel dhidi ya Ghaza. Kuhusu hali ya mambo ya Ghaza, Keihan International imeandika wanawake na watoto wameuliwa shahidi katika mashambulizi ya usiku wa kuamkia leo ya Israel huko ukando wa Ghaza. Ndege za kivita za utawala wa kizayuni jana usiku zilishambulia mahema ambayo ni makazi ya raia wa Palestina kwenye mji wa Khan Yunis na kuwa washahidi watu kumi na tisa, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Itakumbukwa kuwa zaidi ya wiki mbili sasa, utawala wa kizayuni umefunga maeneo yote ya ukanda wa Ghaza na hivyo kuzuia kuingizwa katika eneo hilo bidhaa za chakula, dawa na mahitaji mengine muhimu kwa ajili ya wakazi wa ukanda huo. Karibu magazeti yote ya Iran leo Jumatatu yameangazia natija ya duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani. Magazeti la Iran Daily limeandika Harakchi, Iran na Marekani zapunguza hitilafu kati yao, za kubaliana kuhusu kuondoa vikwazo katika ukurasa huo wa mwanzo wa gazeti hili pia tunasoma Iran yakadhibisha madai ya Reuters kwamba inapeleka Russia magari ya kufyatulia makombora na kuyataja madai hayo kwamba ni upuuzi mtupu, na Iran ya saini hati nne za ushirikiano na no Uzbekistan. Na katika habari za kiuchumi Iran Deli, Miongoni mwa habari nyinginezo limeandika, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya taifa ya petrokemikali ya Iran NPC, Hassan Abas Zade ametangaza kuwa miradi 15 mipya ya petrokemikali yenye thamani ya dola bilioni 6 itazinduliwa mwaka huu wa Kiirani ili kuzidisha uwezo wa uzalishaji wa sekta hiyo hadi tani milioni 17. Haya ni matangazo ya mchana idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 14 mfungu wa pili Dhulqada mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 12 Mei mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 205 iliyopita alizaliwa Florence Nightingale, mwanzilishi wa uuguzi wa kisasa huko Florence nchini Italia. Nightingale aliyejulikana kwa jina mashuhuri la mwanamke mwenye taa mkononi alikuwa muuguzi na mwana hesabati mashuhuri wa Uingereza. Alipewa lakabu ya mwanamke mwenye taa mkononi kutokana na uvumilivu wake mkubwa na kujinyima usingizi kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa nyakati za usiku. Alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuboresha huduma za afya katika hospitali nyingi nchini Uingereza. Kazi hiyo aliyoifanya kwa miaka mingi bila kuchoka ilimdhoofisha sana kimwili kwa kadiri kwamba alipofuka macho mwishoni mwa umri wake na hatimaye aliaga dunia tarehe 13 Agosti mwaka 1910. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita, Berlin ni mji mkuu wa Ujerumani uligawanywa katika sehemu mbili za mashariki na magharibi, kwa mujibu wa mapatano yaliyofikiwa baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia kati ya nchi nne zilizoikalia kwa mabavu Ujerumani. Mji huo uligawanywa na kudhibitiwa na Russia, Ufaransa, Uingereza na Marekani. Muda mfupi baadaye mji huo ulizingirwa na Urusi ya zamani. Harry Truman, rais wa wakati huo wa Marekani, alichukua uamuzi wa kuvunja mzingiro na udhibiti huo wa Urusi. Katika kutekeleza hatua hiyo, Marekani ilikaribia kutumbukia kwenye vita na Urusi. Matokeo mengine ya mgogoro huo ilikuwa kugawanywa Ujerumani katika sehemu mbili za mashariki na magharibi. Miaka 17 iliyopita katika siku kama ya leo tetemeko lililokuwa na ukubwa wa 7.9 kwa kipimo cha rishta liliukumba mji wa Sinchuan ulioko kusini magharibi mwa China. Katika tetemeko hilo la kutisha, watu elfu 87 waliaga dunia na wengine laki tatu na themanini elfu walijeruhiwa. Tukio hilo la kutisha liliwacha mamilioni ya watu bila makazi. Na siku kama ya leo, miaka 55 iliyopita, kwa mujibu wa azimio nambari 278 la Umoja wa Mataifa, nchi ya Bahrein ilijitenga na ardhi ya Iran kabla ya kudhihiri Uislamu. Nchi hiyo ndogo iliyoko katika ghuba ya Uajemi ilikuwa chini ya utawala wa Iran, na baada ya kubuniwa utawala wa kiislamu Ikawa inadhibitiwa na makhalifa wa Kiislamu. Mwanzoni mwa karne ya saba hijiria, kwa mara nyingine tena nchi hiyo iliunganishwa na Iran na baada ya hapo ikawa chini ya himaya ya Uingereza. Licha ya hayo, Iran iliendelea kudai udhibiti na utawala wake kwa Bahrain na kulalamikia vikali hatua ya Uingereza ya kuitawala nchi hiyo. Kiswahili sote Jamhuri ya Kiislamu Iran. Tunawashukuru sana tu wasikilizaji wetu mbalimbali, akiwemo Bwana Ismail Staki wa Mandeo wa Singida Tanzania, Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania, Bintaha Al Junaidi wa Bumbwini Zanzibar, Sherali Fazili wa Dar es Salaam Tanzania na wengineo kwa maoni yenu. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Baada ya kumalizika duru ya nne mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mazungumzo hayo yalikuwa mazito zaidi, yenye umakini zaidi, yaliyo wazi zaidi na yanayoangalia mbele zaidi kuliko duru tatu zilizopita za mazungumzo hayo. Harakati ya mapambano ya kisema ya Palestina, Hamas, imesema kuwa imekubali kumwachilia huru mateka Marekani Muisraeli anayeshikiliwa huko Ghaza ili kuonyesha nia njema katika mazungumzo ya moja kwa moja kati yake na Marekani. Na kundi la watu wasiojulikana wenye silaha wameua watu kumi na mbili Sudan Kusini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.