Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Ni wakati mwingine tena wako wananyi, wapendwa wasikilizaji, katika matangazo ya moja kwa moja. Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mnapotegea sikio, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako nitakayekuwa nanyi kwa muda wa saa moja, na nikiarusha matangazo haya mubashara kabisa kutoka katika studio zetu za jome jam hapa mjini Tehran. Na telegram yetu mpendo msikilizaji unayetegea sikio inayopatikana katika at Radio Tehran swt me slash Radio Tehran, na tovuti na mtandao wetu wa internet ni pastoday ir slash sw na nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao asubuhi hii utatupia jicho mizizi ya ukoloni katika mzozo wa India na Pakistan ambao unaendelea baina ya nchi mbili. Tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Tutawaletea udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya na Rwanda, tunawaletea kwa muhtasari hekaya za aya tutakuwa nayo, na makala yetu ya leo katika historia ka kando. Ya redio yako, kando ya satelaiti, kutegea sikio tulio waandalia asubuhi hii, na unaweza ukatuma ujumba wako mfupi, mpendo msikilizaji, SMS nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, unaweza ukatumia alama ya kujumlisha inaanza 989035065487 Email yetu ama barua pepe ya idhaa ya Kiswahili Radio Teheran swahili radio at irib.ir, na aplikesheni yetu nyingine unaweza ukatumia ni ile inayokwenda kwa anwani IRIB word service. na saa yetu inaonyesha dakika moja imesalia kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran Iran, na sasa nakusomea vichwa vya habari: Wanafunzi Marekani waanzisha mgomo wa kula kulalamikia njaa iliyosababishwa na Israel ukanda wa Gaza. Algeria awafukuza majasusi wawili wa Ufaransa kwa kuingia nchini pasi na na pasi bandia za kusafiria. Ethiopia yaasisi kikosi cha polisi wa baharini kulinda bwawa la Grand Ethiopian Renaissance. Na pamoja na habari nyingine Benini yarejesha kiti cha kifalme kilichoporwa na wazungu wakati wa utawala wa kikoloni. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Makundi ya wanafunzi nchini Marekani wameanzisha mgomo wa pamoja wa kususa kula katika kuonyesha mshikamano wao na raia wa Kipalestina wa ukanda wa Gaza ambao wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula kutokana na sera za mauaji ya kimbari za Israel. Harakati hiyo inayoongozwa na wanafunzi wa Marekani pia imekusudia kutoa mashinikizo kwa serikali ya Trump ambayo inawalenga wanafunzi wa vyuo vikuu wanaotetea haki za binadamu. Wanafunzi kutoka chuo kikuu cha Yale na vyuo vikuu vinne vya California vimeungana katika harakati hiyo ya kugoma kula. Wanafunzi hao pia wametaka kutengwa kabisa makampuni yaliyoshiriki katika mauaji ya kimbari ya utawala wa Israel. Wametaka kukatwa uhusiano wa vyuo vikuu na taasisi za Israel na kulindwa uhuru vioni. wa kujieleza vyoni. Wanafunzi wa vyuo vikuu wa Marekani waliogoma kula katika kuonyesha mshikamano wao na wananchi wa Palestina wamesema watakunywa maji tu hadi hapo matakwa yao yatakapotimizwa. wa watoto na familia kwa ujumla zinashinda njaa kwa kukosa chakula. Tumeamua kushikamana na Gaza kwa kuanzisha mgomo wa kula kama aina ya maandamano ya amani ambayo haikiuki sera ya vyuo vikuu. Wanafunzi na wa matabaka mbalimbali mbali katika vyuo vikuu vya Marekani wameonyesha mshikamano na kuwaunga mkono pakubwa watu wa Gaza dhidi ya mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni na wakati huo huo kupinga vikali sera za serikali ya Washington za kuuhami kwa pande zote utawala haramu wa Israeli. E, serikali ya Algeria imewafukuza maajenti wawili wa ujasusi wa Ufaransa kwa kuingia nchini humo kwa kutumia pasi bandia za kidiplomasia kidiplomasiat, yani pasipoti, ikiwa ni ishara mpya ya kuongezeka mvutano kati ya mataifa hayo mawili televisheni. Ya kimataifa Algeria imetangaza kuwa majasusi hao wawili walikuwa wakifanya kazi katika kurugenzi ya usalama wa ndani katika wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa na kwamba hawaja hawakufuata taratibu za kisheria wakati wa kuingia Algeria. Televisheni hiyo ya Algeria imetaja tukio hilo kuwa ni ujanja ulioratibiwa na Bruno Ritalo, waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa. Hadi tunaandika taarifa hii hakukuwa na maelezo yoyote kutoka upande wa Ufaransa kuhusiana na majasusi wake hao. Algeria imewafukuza majasusi hao wawili wa Ufaransa ikiwa imepita wiki chache tangu Algeria iwafukuza wafanyakazi kumi na mbili wa ubalozi wa Ufaransa mapema mwezi Aprili mwaka huu katika kulipiza kisasi kutiwa nguvuni mfanyakazi wa ubalozi wake mdogo mjini Paris kwa madai ya kuhusika katika kumteka nyara mwanaharakati wa upinzani wa nchini Algeria. Uhusiano wa kidiplomasia kati ya Algeria na Ufaransa bado ni tete, haswa kutokana na kadhia zilizosababishwa na ukoloni wa Ufaransa nchini Algeria kuanzia mwaka 1830 hadi 1962 ambazo hazijapatiwa ufumbuzi hadi sasa. Naendelea kutegea sikio. Taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Ethiopia imetangaza kuunda kikosi kipya cha polisi wa baharini kitakachokuwa na jukumu la kuhakikisha usalama karibu na bwawa la Grand Ethiopian Renaissance. Meja Escuda Burhani, mkuu wa idara ya ukaguzi na viwango ya polisi ya shirikisho, amesema hii ni hatua ya kwanza ya aina yake nchini ambapo kikosi maalumu cha usalama kimeanzishwa kulinda eneo la maji ya bara. Amesema sababu ya hatua hiyo ni kuanza kazi bwawa la Grand Ethiopian Renaissance Dam, GERD kwa kifupi, na kujazwa kikamilifu eneo lake la jumla la takriban kilomita mraba 1680. Amesema kuna udharura wa kuandaa kikosi cha polisi chenye uwezo wa kulinda ziwa hili la kutengenezwa na kuzuia uhalifu wowote unaoweza kutokea katika eneo hilo. Akihutubia bunge la Ethiopia, waziri mkuu Abiy Ahmed amesema bwawa la Grand Ethiopian Renaissance sasa limejaa kwa asilimia mia moja, sawa na bwawa la Aswan, na amewahakikishia wabunge kwamba Ethiopia imechukua tahadhari zinazohitajika ili kuepuka kutatiza mtiririko wa maji kuelekea nchi nyingine za maporomoko ya maji ya mto Nile ujenzi wa bwawa hilo umeibua mvutano mkubwa wa maji kati ya Ethiopia, Misri na Sudan tangu mwaka 2011 hadi sasa. Misri na Sudani zinahofia kwamba bwawa hilo kubwa lililogharimu dola bilioni 4.2 litapunguza kwa kiasi kikubwa sehemu ya maji ya mto Nile wanayopokea na mara kadhaa zimeiomba Adis Ababa isitishe kulijaza hadi makubaliano Yafikiwe. Wizara ya Utalii, Utamaduni na Sanaa ya Benin imetangaza kwamba kitu cha nadra, cha kiti cha nadra cha kifalme kinachoitwa Katakli kitarejeshwa rasmi nchini humo kutoka Finland, ikiwa ni hatua ya hivi karibuni zaidi katika juhudi zinazoendelea kufanywa na Benin za kurejesha urithi wake wa wa kitamaduni ulioporwa na wakoloni wa Ulaya. Katakle, kiti cha kifalme chenye miguu mitatu kilitumika kitamaduni wakati wa sherehe za kutawazwa katika ufalme wa kihistoria wa Dahomi, ambao leo upo ndani ya mipaka ya Benin. Kiti hicho ambacho ni nembo ya nguvu, umoja na utulivu, kiliporwa mara ya kwanza na vikosi vya wakoloni wa Ufaransa mnamo mwaka 1892 kabla ya kuishia kwenye jumba la makumbusho la kitaifa la Finland mwaka 1939. Hafla rasmi ya makabidhiano imepangwa kufanyika katika mji mkuu wa kiuchumi wa Benin, Cotonou. Katika taarifa iliyotolewa Novemba mwaka jana, jumba la makumbusho la kitaifa la Finnish lilieleza kwamba umuhimu wa katakli huko Daome au historia yake kama kitu kilichoporwa haikujulikana haikujulikana nchini Ufaransa na kwamba kurejeshwa kwa katakle nchini Benin kunakamilisha urejeshaji wa mali muhimu za kitamaduni na za kihistoria, baada ya kurudishwa vipande ishirini na sita vya kihistoria kutoka Ufaransa mwaka alfu mbili na ishirini na moja na Rais Vladimir Putin wa Rusia ametoa wito akitaka kuanza tena mazungumzo ya moja kwa moja bila masharti kati ya nchi yake na Ukraine mjini Istanbul, Uturuki, Mei 15 ili kufikia makubaliano ya amani ya kudumu. Akizungumza na waandishi wa habari jana kuhusu Rais Putin ameashiria mazungumzo ya amani yaliyofeli yaliyofanyika mwezi Machi mwaka 2022 mjini Istanbul, Uturuki, muda mfupi baada ya Moscow kuanzisha operesheni maalumu ya kijeshi dhidi ya Ukraine na kupendekeza kuanza tena mazungumzo hayo, rais wa Rasia amesema tumedhamiria kufanya mazungumzo ya jadi na Ukraine na tunawapendekezea viongozi wa Kiev kuanza tena mazungumzo siku ya Alhamisi. Rais Putin amesema uamuzi sasa upo upande wa mamlaka husika za Ukraine, ambao wanaonekana wanaongozwa na matashi ya kibinafsi ya kisiasa na siyo maslahi ya watu wao. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, amesema hili ni pendekezo muhimu sana ambalo linathibitisha nia ya kweli ya Mosko katika kupatikana suluhisho la amani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nakaribisha wapendwa wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: mizizi ya ukoloni katika mzozo wa India na Pakistan. Mzozo wa India na Pakistan ni moja ya migogoro sugu na ya muda mrefu zaidi katika eneo la Asia Kusini. Mizizi ya mzozo huo inarudi nyuma hadi enzi za ukoloni wa Uingereza, na nafasi yake katika kuchochea mgogoro huo haiwezi kufumbiwa macho. Ikiwa mkoloni India, Uingereza ilichukua maamuzi na hatua za kihistoria, kiuchumi na kisiasa ambazo huchochea mara kwa mara migogoro kati ya India na Pakistan, migogoro ambayo imekuwepo kati ya nchi hizo tangu kugawanywa kwa bara Hindi mnamo 1947 baada ya uamuzi wa Uingereza wa kuondoka India mwaka 1947 ambao ulikuja baada ya mapambano ya muda mrefu dhidi ya ukoloni yaliyoongozwa na Mahatima Gandhi na Muhammad Ali Jinnah, mchakato wa kuunda nchi mbili huru za India na Pakistan ulifanyika, swala ambalo baadaye lilichochea mgogoro kati ya nchi hizo mbili. Haswa kuhusu kadhia ya Kashmir. India iligawanywa katika misingi ya kikoloni katika nchi mbili huru, India yenye wahindu wengi na Pakistan yenye waislamu wengi. Uchoraji wa mipaka na mstari wa Radcliffe bila kuzingatia hali halisi ya kijiografia na kiutamaduni ulisababisha vurugu kubwa na kupelekea kuhamishwa mamilioni ya watu. Mnamo mwaka 1945 serikali ya Uingereza ikiongozwa na waziri mkuu wa wakati huo Clement Attlee iliamua kukomesha utawala wa kikoloni wa India. Ili kusimamia mchakato huu, Lord Louis Mountbatten aliteuliwa kuwa makamu wa mwisho wa ufalme wa Uingereza nchini India mnamo mwezi Februari 1947. Mountbatten ambaye aliwahi kuwa kamando wa kijeshi katika vita vya pili vya dunia alipewa jukumu la kuandaa mazingira ya India kupewa uhuru kufikia Juni mwaka 1948, na lakini ikafahamika kwamba tofauti kati ya bunge la kitaifa la India na jumuiya ya Waislamu hazingeweza kutatuliwa na kwamba kugawanywa kwa bara hilo ndiyo suluhisho pekee lililowezekana. Mountbatten alipendekeza mpango ambao ulijulikana kama mpango wa Mountbatten ambao ulipelekea bara hilo dogo kugawanywa katika nchi mbili huru, yani India yenye Wahindu wengi na Pakistan yenye Waislamu wengi. Pakistan ilikuwa sehemu mbili, ilikuwa na sehemu mbili: Pakistan Magharibi, yaani Pakistan ya sasa, na Pakistan ya Mashariki, yaani Bangladesh ya sasa. Mpango huo uliidhinishwa mnamo Julai mwaka 1947 na tarehe ya uhuru ikaainishwa kwa Agasti 15 mwaka 1947. Uingereza ilimchagua Sir Cyril Radcliffe mwanasheria wa Uingereza asiye na uzoefu katika bara hilo kuweka mipaka kati ya nchi hizo. Radcliffe alichora mistari ya mipaka ambayo baadaye ilijulikana kama Radcliffe Line. Mistari hii ilichorwa kulingana na wingi wa kidini na iliibua matatizo mengi. Kwa mfano katika jimbo la Punjab, mji kama Lahore ambao ulikuwa na idadi ya wahindu masingasinga na Waislamu ulipewa Pakistan na hivyo kusababisha uhamiaji na vurugu. Kashmir, eneo lenye Waislamu wengi linalotawaliwa na hindu maharaja, likawa swala kuu la mzozo. Baada ya Kashmir kutwaliwa, kutawaliwa na India mwaka 1947 vita vya kwanza vya India na Pakistan, yani mwaka 1947 hadi 1948 vilianza na hadi leo Kashmir bado ni eneo linalozuzaniwa. Radcliffe hakurejea tena katika bara hilo, na baadaye alisema alijutia matokeo ya matendo yake maamuzi yake yalisababisha kuhama kwa takribani watu milioni 12 na vifo vya watu milioni 1 hadi 2 katika ghasia za kidini, uhamiaji mkubwa zaidi wa kulazimishwa katika historia. Kugawanywa bara Hindi kati ya nchi mbili huru, India na Pakistan, kunaweza kuchukuliwa kuwa moja ya matukio muhimu zaidi katika karne ya 20 ambayo yalikuwa na matokeo makubwa katika bara la Asia na pia kimataifa. Naendelea kutegea sikio wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Umatuma nengo kuwa amtaweza kunufaika Maonyesho yenye mvuto wa maendeleo ya kiteknolojia Inotex, eh, ya 2025 yamefanyika hivi karibuni jijini Teheran. Maonyesho hayo ya mwaka huu yalikuwa na washiriki zaidi ya 440 ambao wamewakilisha mashirika ya kiteknolojia yakionyesha uvumbuzi wa kisasa na kuhimiza ushirikiano wa kimataifa kwa kuweka mkazo katika sayansi, teknolojia na mifumo ya ubunifu. Innotex imeleta pamoja watu wa biashara, wataalamu wa teknolojia, wajasiriamali wa viwanda na watafiti tofauti kutoka hapa nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Tukio hili lina lengo la kutambulisha bidhaa, kuwezesha ushirikiano na kutoa mitazamo mbalimbali mbali kuhusu bei za ushindani duniani, viwango vya ubora, maendeleo, matokeo ya kisayansi na mawazo ya kiuchumi na kiteknolojia. Mtandao wa soko la kiteknolojia la Iran, yani Iranian Tech Market Network, ulikuwa na matukio saba maalum uh, ambapo umewasilisha mahitaji katika sekta za viwanda sambamba na maonyesho ya 14 ya kimataifa ya soko la teknolojia pembeni mwa Inotex. Wakati huo huo, mkuu wa bustani ya teknolojia ya Pardis, Mehdi Safarnia, amesema kuwa makubaliano sita ya kimataifa yenye thamani ya dola bilioni mbili yamesainiwa pembeni mwa maonyesho hayo ya kiteknolojia ya Irani ya Inotex 2025 yaliyodumu kwa siku nne. Mapema mwezi Mei, Safarnia amesema kuwa bustani ya teknolojia ya Pardis inaipa kipaumbele e, kadhia ya kuleta bidhaa zenye ushindani sokoni, ikiwa tayari imepata ufadhili wa sekta binafsi wa dola milioni 3.5 e, kwa miradi yake. Katika maonyesho hayo, Irani na Russia zilisaini e, hati ya makubaliano yani MOU katika sekta ya teknolojia ili kuanzisha maeneo mawili ya pamoja kwa ajili ya maendeleo ya teknolojia na biashara hati hiyo inaainisha maendeleo ya teknolojia za kisasa na utafiti wa pamoja katika nyanja za nano teknolojia, bioteknolojia, afya, teknolojia ya habari na mawasiliano, yani tehama, akili mnemba, nishati mbadala na mafuta pamoja na gesi. Halikadhalika, katika mkutano kati ya msaidizi wa rais wa Rusia Andrei Fursenko, Safarnia na mkuu wa shirika la maendeleo ya ushirikiano wa kimataifa wa sayansi na teknolojia Husein Rusbe, pande hizo mbili zilisisitiza umuhimu wa kukuza teknolojia zinazoibuka wakati wa mkutano huo. Bwana Safarinia amesema kuwa kampuni za Rasia zinaweza kufungua ofisi zao katika bustani ya teknolojia ya Pardis na kwamba kuanzishwa kwa matawi ya vyuo vikuu vya Rasia nchini Iran kumejumuishwa katika ajenda ya ushirikiano wa kiteknolojia na Rasia. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya tathmini ya makampuni yanayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran ametilia mkazo nafasi muhimu ya makampuni hayo katika maendeleo ya teknolojia na viwanda humu nchini na kusema kuwa yamevunja rekodi ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi mwaka 2024. Amir Unesian amegusia jukumu kuu la makampuni yanayotegemea elimu na maarifa na kusema mashirika hayo ndiyo nguvu inayosukuma mbele maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini Iran na kutangaza kuwa katika kipindi cha mauzo cha mwaka 2024 makampuni hayo ya Iran yamevunja rekodi kwa kuuza nje bidhaa zenye thamani ya dola milioni mia tano au nusu bilioni dola licha ya uchanga wa makampuni hayo ya kiteknolojia. Hali kadhalika, amesema ulazima wa kuwekewa makampuni hayo miundombinu imara kwa ajili ya maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini kwa kutegemea uzalishaji wa bidhaa za elimu na maarifa msaidizi wa naibu wa rais wa Iran katika masuala ya sayansi na teknolojia ametangaza rasmi uzinduzi wa mpango wa kufundisha akili mnemba, yaani artificial intelligence, kwa wanafunzi milioni moja hapa Iran. Mujtaba Alizade, msaidizi wa naibu wa rais wa sayansi, teknolojia na uchumi wa maarifa ya Iran, amesema kuwa mchakato wa mafunzo ya akili mnemba umeanza kwa ajili ya wadau wote wenye nia katika teknolojia hiyo. Ameongeza kuwa makundi yote ya jamii, hususan wanafunzi na wapenzi wa teknolojia, wanaweza kutumia jukwaa hili la elimu bila malipo kujifunza masuala muhimu yanayohusiana na teknolojia ya akili mnemba. Alizade amesema kuwa lengo kuu la mpango huo ni kuongeza uelewa wa umma na uwezo wa kitaifa katika nyanja ya kilimlemba. Hatua ya kwanza ya utekelezaji wa mpango huu tayari imeanzishwa kwa ushirikiano kati ya ofisi ya naibu wa rais anayehusika na masuala ya sayansi na teknolojia na pia wizara ya elimu. Halkadhalika, amesisitiza kuwa mpango huu umeundwa kwa njia ya kuvutia na ya kimkakati ili kuwafundisha wanafunzi milioni moja wenye umri wa kati ya miaka saba hadi kumi na tano kwa njia za kinadharia na kivitendo akili mnemba, mojawapo ya nyanja zinazokuwa kwa kasi zaidi za teknolojia ambayo imebadilisha kwa msingi vipengele vingi vya maisha ya leo, imepiga hatua kubwa nchini Iran, nchi yenye fursa na changamoto za kipekee. Moja sifa kuu za mfumo wa ikolojia ya akili mnemba nchini Iran ni ushirikiano unaoongezeka kati ya vyuo vikuu na sekta ya viwanda. Ushirikiano huu husaidia kampuni mpya na startups kunufaika na maarifa na utafiti wa kisayansi na kutoa bidhaa na huduma mpya kwa kutumia akili mnemba. Irani imetangaza kuwa iko mbioni kutengeneza satelaiti ishirini ambazo zinaundwa na wataalamu wa ndani ya nchi. Satelaiti hizo zinaundwa kupitia juhudi za pamoja kati ya sekta ya umma na pia sekta binafsi. Hayo yamedokezwa na Hasan Salarie mkuu wa kituo cha utafiti wa anga za juu cha Iran akizungumza katika maonyesho ya kiteknolojia ya INOTEX elfu mbili ishirini na tano, ameashiria maendeleo makubwa katika anga ya juu nchini Iran. Licha vikwazo ya vikwazo Iran imefanikiwa kurusha satelaiti kwa madhumuni ya kisayansi na imefanikiwa kurusha satelaiti kwa madhumuni ya kisayansi na kimaendeleo na pia kiusalama. Wanafunzi wa Iran wamenyakua medali saba katika olimpiadi ya kimataifa ya hisabati. Wanafunzi wa Iran wanaendelea kung'ara na kuletea nchi ya ufanisi mkubwa kielimu duniani kote. Katika olimpiadi ya pili ya kimataifa ya hisabati huko Turkmenistan, wanafunzi wa shule ya upili ya Iran walishinda medali saba za shaba. Tukio hilo lilishirikisha zaidi ya wanafunzi mia mbili thelathini kutoka nchi kumi na tano hapo awali wanafunzi wa Iran walijishindia medali mbili za fedha na mbili za shaba katika mashindano ya kimataifa ya olimpiadi ya hisabati huko Uturuki na hii inaonyesha msisitizo mkubwa wa Iran kwenye elimu na utamaduni unaothamini ubora wa kitaaluma. Kwingineko, shambulio kubwa la mtandao dhidi ya miundombinu ya Iran limezimwa hivi karibuni. Kampuni ya miundombinu ya mawasiliano ya Iran imetangaza kuwa shambulio kubwa la mtandao lililolenga mifumo muhimu liligunduliwa na kusambaratishwa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo, Behzad Akbari, amesifu timu za usalama wa mtandao za wizara ya mawasiliano kwa kuzuia uharibifu mkubwa uliotarajiwa kutekelezwa katika mashambulio hayo ya kiintaneti katika msimu uliopita wa, wa baridi kali Irani ilizima zaidi ya mashambulizi laki moja na moja ya mtandao na mengi yaliibukia Rasia, Ukraine na Marekani. Mashambulizi hayo yalilenga zaidi benki na mitandao ya mawasiliano ya simu na juhudi za kupambana nayo zilihitaji zaidi ya saa elfu tano za kazi bila kikomo. na urais mkuu wa masuala ya msikiti mkuu wa Maka na msikiti wa mtume huko Madina umezindua mpango wa teknolojia ya kisasa ya kilimnemba au artificial intelligence katika ibada ya hija mwaka huu. Mpango huu umeelezwa kuwa mkubwa zaidi wa aina yake tangu kuanzishwa kwa mifumo mipya ya udhibiti, huku mkakati wa mwaka huu ukilenga huduma zinazojielekeza kwa mahujaji kwa lengo la kuwahudumia mamilioni ya waumini wanaotarajiwa wakati wa hija mwaka huu. Mpango huu unalenga kuinua kiwango cha safari takatifu ya hija kwa kutumia zana za akili mlemba teknolojia mahiri au smart technologies na anuai ya majukwaa ya kidijitali yanayoundwa kuwaongoza mahujaji kwa urahisi na uwazi. Katika taarifa kwenye akaunti yake rasmi ya X, urahis huu umefichua kuwa muundo wa uendeshaji utajumuisha uzinduzi wa mkusanyo wa huduma za kidijitali mahiri na uh, pia ni mara ya kwanza kutumika huduma hizi katika historia ya hija. Kati yatakayozinduliwa ni pamoja na roboti ya mnara mbili ya kizazi cha pili ambayo inatumia lugha nyingi na imeundwa kuwahudumia na kuwaongoza mahujaji. Pia kutakuwa na skrini mahiri au smart screen ambazo zimewekwa katika maeneo muhimu ili kutoa taarifa na msaada wa papo hapo. Halkadhalika, katika ibada ya hija mwaka huu kutakuwa na jukwaa la kidijitali la Kurani, na jukwaa hili e, la kimataifa linasaidia katika usomaji na kujifunza Kurani kwa mahujaji kutoka maeneo yote ya duniani. Pia kutakuwa na programu ya suratulfatiha ambayo ni ya kidijitali na inapatikana kwa lugha nyingi ili kuboresha uelewa na kushiriki katika moja ya sura zinazosomwa zaidi za Qur'ani duniani. Pia kutakuwa na programu zinazotoa msaada wa kidini, kiakili na kielimu kulingana na asili mbalimbali mbali za washiriki wa ibada ya hija mako huu. Kwa msingi huo, mwaka huu ibada ya hija inatazamiwa kuwa ambayo itatumia teknolojia za kisasa zaidi katika historia ya ibada hiyo ambayo ni nguzo muhimu au moja ya nguzo muhimu za Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini makubwa wameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Shukrani, Mubaraka hinia. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji kujiunga nami kutegea sikio, macho yetu magazetini. Karibu magazeti yote ya Tanzania leo Jumatatu yameakisi shughuli ya, ya kuagwa kwa mwenda zake makamu wa kwanza wa rais na waziri mkuu mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hayati Cleopa Msuya, ambapo gazeti la Habari Leo lina picha katika ukurasa wake wa mwanzo inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akitoa heshima za mwisho kwenye jeneza lenye mwili wa mzee Msuya katika viwanja vya Karimjee, Dar es Salaam jana. Habari kuu ya Habari Leo imepewa anwani viongozi wasifu uadilifu Msuya, Malichela asema alikuwa jasiri, hakuwa na papara, CCM yasema alifanya makubwa, familia yafunguka misimamo yake. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la Habari Leo vinasomeka kama ifuatavyo: Charles Hilary kuagwa kesho Dar es Salaam, kuzikwa kwa Zanzibar. NMB yapata tuzo sita za kimataifa. Anglikana yahimiza kushiriki uchaguzi mkuu. TNBC kuanzisha kituo kuvutia mitaji na uwekezaji, na NDC yapewa agizo kiwanda cha matairi Arusha. Mzee Msuya aagwa. Ndivyo inavyosomeka habari kuu leo Jumatatu katika gazeti la Uhuru. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayomwonyesha Rais Dr Samia Suluhu Hassan akiaga mwili wa aliyekuwa waziri mkuu na makamu wa kwanza mstaafu hayati Cleopa Msuya katika viwanja vya Karimjee, Dar es Salaam jana. Kutoka ukurasa huo wa mwanzo wa gazeti la Uhuru pia tunasoma kifo cha Charles Hilal, chawaliza Rais Samia na Dakta Mwinyi, shahidi adai mama alimua bintie kumzuia kutoa ushahidi. Waziri Ndumbaro awawashia moto wanaotaka kuzuia uchaguzi, na ripoti maalum imeonyesha maumivu ya mgongo tishio kwa wafanyakazi na madereva. Tunaendelea na jamvi la macho yetu magazetini, na sasa naligeukia gazeti la Majira la nchini Tanzania. Pia limeandika Samia aongoza waombolezaji kwa aga mwili wa hayati Msuya, Ndumbaro awambogo kwa wanaotaka kuzuia uchaguzi. Kifo cha Charles Hillel cha umiza wengi kila kona. Rais Samia amlilia na kanisa Anglikana nchini la sisitiza uchaguzi wa Oktoba, lasema kuakhirisha uchaguzi kutaingiza taifa katika mgogoro wa kikatiba. Gazeti la New Times la nchini Rwanda, kwa upande wake, limeandika mji wa Kigali umepanga kutumia faranga za nchi hiyo zipatazo bilioni 251 zilizotengwa na wizara ya fedha na mipango ya uchumi kwa mwaka wa fedha 2025/2026 utakaoanza Julai mosi. Na Jenerali Muganga ataka nchi za kiafrika ziwe mstari wa mbele katika kutafuta ufumbuzi wa matatizo ya kiusalama ya bara hilo. Gazeti la The Star la Kenya leo Jumatatu limepambwa kwa habari kemkem na miongoni mwake ni hizi zinazosema: mvua kubwa ilionyesha jana jioni yasababisha mafuriko. Mbunge wa Kibwezi West nchini Kenya amewaambia Wakenya kwamba wanapaswa kujua kuwa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka ya nchi hiyo, IEBC haimwainishi yeyote kuwa rais. Amesema Wakenya kupitia masanduku ya kura ndio wanaoamua nani awe rais wao. Amesema kinachofanywa na tume hiyo ni kusimamia mchakato wa uchaguzi na kutangaza washindi. Na katika habari za kimataifa tunasoma, watafiti wa Hong Kong watengeneza chanjo yenye kinga ya hali ya juu ya kukabiliana na maambukizi ya mafua influenza, ambayo itatolewa bila ya kutumia sindano. Gazeti la Taifa Leo la Kenya pia leo Jumatatu limesheheni habari mbalimbali, huku likitoa uzito kwa habari chini ya anwani Oburu amwonya Ruto, kaka yake Raila amwambia rais William asitarajia kuungwa mkono mwaka 2027 iwapo hatailetea nchi ustawi. Kaka huyo kiongozi wa ODM kwa jina la Oburu Oginga, amesema hivi na hapa ni namnukuu, tutafanya kazi nao Kenya kwanza hadi mwaka elfu mbili na ishirini na saba na kama watakuwa wamefanya kazi vizuri tutakubaliana na iwapo hawatafanya kazi vizuri tutatengana nao. Na vichwa vingine vya habari kutoka Taifa Leo vinasomeka kama ifuatavyo, Jumapili ya ya kwanza ya Papa Leo wa kumi na nne. Na afisa polisi amuua mtoto wake, mkewe, na kisha yeye kujiua. Ni hayo tu tuliyoweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Na sasa nakaribisha Hekaya za Aya na makala yetu ya leo katika historia. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya makala hii ya Hekaya za Aya, ambayo leo inaangazia sababu za kuteremshwa aya za 94 hadi 97 za Suratul Hijri. Miaka mitatu ilikuwa imepita tangu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa apewe utume na katika kipindi hicho ni wachache tu walionufaika na mwanga wa jua la uwepo wake. Nyota hizo chache ambazo zenyewe ziling'aa kutokana na miale ya jua ya Muhammad zilikuwa Ali bin Abitalib na Bibi Khadija, mke mwaminifu wa mtume alayhim assalama. Ali alikuwa mwanaume wa kwanza na Hadhrati Khadija alikuwa mwanamke wa kwanza kumwamini mtume. Baada yao watu kama Abutalib, Amar, Jafar, Bilali na kadhalika walimwamini Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na wakawa miongoni mwa masahaba zake. Abutalib hakudhihirisha wazi imani yake mapema ili kumsaidia Mtume wa Mwenyezi Mungu, lakini kwa mujibu wa baadhi ya vitabu vya historia, siku moja Abutalib alikwenda nyumbani kwa mtume akiwa pamoja na mwanaye Jafar bin Abitalib. Walimwona Mtume akiswali huku Ali bin abitalib akimfuata. Mandhari hiyo iliwavutia sana Abutalibu na Jafar kiasi kwamba walisimama kando ya Ali alayhi ssalam na kujiunga katika ibada ya swala. Abutalib alisimama upande wa kulia wa Ali na Jafar upande wake wa kushoto. Kundi hili dogo la swala ya jamaa, japo lilikuwa na watu wachache kwa hisabu, lakini lilijawa na upendo na kumwashiki Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa awali aliwalingania watu Uislamu kwa siri na faragha. Hakusema maneno makali ambayo yangeumiza hisia za waabudu masanamu. Mtume aliwaita kwenye Uislamu watu ambao aliwaona kuwa wanastahiki na waliokuwa tayari kukubali dini hiyo. Kwa msingi huo, katika kipindi hicho vinara wengi wa Makuraishi waliokuwa wamelewa kwa starehe na anasa walipuuza habari za wito wake na kuchezea shere dini na mafundisho yake. Jambo hili lilikuwa na mfano katika historia, kwa sababu walikuwa wamewaona wale waliodai kuwa wafuasi wa Isa Masih alayhi ssalam, waliowalingania watu Taurati na Injili, lakini kwa sababu ya ukosefu wa wasaidizi na wafuasi, wito wao ulizima polepole pole. Abu Sufyan, chifu wa kabila la Quraish, aliposikia habari za wito wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alisema mwali wa mahubiri yake, kama ilivyokuwa miito ya wengi kabla yake, utazimika hivi karibuni na yeye mwenyewe atajiunga na safu za waliosahaulika. Maka ya wakati huo haikuwa na mazingira ya wazi katika hali ambayo maadui majahili walikuwa wakikabiliana na kila hatua ya Mtume kwa vicheko, vihaka, istihizai na dharau, ni uwezo wa Mungu pekee ndio ungeweza kumlazimisha mtu kusema kinyume na matakwa ya vinara wa ukafiri na kutambua imani zao kuwa ni batili na zisizo na maana kwa kuikataa miungu yao. Awali ilipoteremshwa aya ya 214 ya suratu Shuara, ambayo inasema, na waonye jamaa zako wa karibu. Mtume aliwalingania dini watu na jamaa zake wa karibu. Suala hili mbali na kwamba ni kuanza mageuzi kutoka ndani na katika familia, lilizingatia uhalisia wa mambo kuhusiana na mahusiano ya kijamii ya zama hizo. Muundo wa kikabila wa wakati huo ulikuwa katika sura kwamba ufuasi na uungaji mkono wa kabila lolote kwa mtume ulijenga msingi imara na wenye nguvu zaidi ya kijamii. Kwa hivyo, baada ya kuchunguza vipengele vyote, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaalika nyumbani kwake viongozi arobaini na watano wa Bani Hashim na sambamba na kuwatayarishia maakuli, alitaka kuwaeleza ujumbe na risala yake. Hata hivyo mmoja wa ami zake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyejulikana kwa jina la Abu Lahab aliingilia kati na kuvuruga mkutano huo. Siku iliyofuata Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaalika ali tena, ili kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu. Baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu na kukiri kwamba yeye subhanahu wataala ni mmoja, alisema Hakika kiongozi wa watu kamwe hawadanganyi watu wake. Na hapa kwa jina la Allah ambaye hakuna Mungu ila yeye, kwamba mimi ni mjumbe wa Mwenyezi Mungu kwenu na kwa walimwengu wote. Enyi jamaa zangu, Wallahi, mtakufa kama mnavyolala, na mtafufuliwa kama mnavyoamka, na mtahesabiwa kwa matendo yenu, na mbele yenu kuna pepo ya Mwenyezi Mungu ya milele kwa watenda mema na jahanamu yake ya milele kwa watenda maovu. Kisha Mtume aliendelea kusema, hakuna yeyote miongoni mwa watu aliyeleta kitu bora kwa ajili ya jamaa zake kuliko nilicholeta mimi. Nimewaletea heri ya dunia na akhera. Mungu wangu ameniamuru niwaite kwake. Ni nani miongoni mwenu atakayekuwa msaidizi wangu awe ndugu wasi na khalifa wangu miongoni mwenu? Baada ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kukamilisha hotuba yake, kimya kilitanda mkutano mzima. Wakati huo Ali bin Abitalib alayhi ssalam, ambaye kwa mujibu wa mojawapo ya riwaya za historia alikuwa na umri wa miaka 13, wakati mapokezi mengine anasema hakuwa na zaidi ya miaka 15, alivunja ukimya na kusema: ya Rasulullah, wallahi niko tayari kuwa msaidizi wako. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtaka aketi chini na akakariri tena wito wake mara mbili. Hata hivyo hakuna aliyetangaza utayarifu na kuitikia wito wa mtume wa kuwa khalifa na wasii wake isipokuwa Ali bin abi Talib alaihi salam. Kwa msingi huo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema: enye watu, jiweni kwamba Ali ni ndugu yangu, wasii wangu na khalifa wangu miongoni mwenu, basi msikilizeni na mumutii. Mkutano uliishia hapo na hadhirina wakamkejeli Abu Talibu akisema Muhammad amekuamuru mfuate na kumtii mwanao. Baada ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kutangaza rasmi risala yake na kuenea habari ya utume wake katika mji wa Makka, vinara wa Makuraish walitambua uzito wa swala hilo. Kwa hiyo, katika hatua ya kwanza walimkabili mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kejeli istihizai na kumfanyia maskhara na kutoa kila aina ya tuhuma na uzushi. Lengo lao lilikuwa kuharibu na kuchafua shahsia ya Mtume wa Mwenyezi Mungu mbele ya maoni ya umma. Vitendo hivi viliathiri watu na kupunguza kasi ya jamii ya kuukubali Uislamu. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alihuzunishwa na kuumizwa sana na jambo hili na akaliona kuwa ni kikwazo katika njia ya kueneza wito na ujumbe wake, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwamuru atangaze waziwazi wazi wito wake wa kuwalingania watu wote dini ya Uislamu. Aya ya 94 ya Surat Lhijri inasema fasda bima tumaru warid ani lmushrikin, basi tangaza waziwazi ulioamrishwa na achana na washirikina. Katika amri hii Mwenyezi Mungu mtukufu alitangaza mpango wa mustakabali wa Uislamu na akamwamuru mtume wake ajiepushe na washirikina na kuwa na subira mbele ya wanaomdhihaki na wala asiwe na huzuni kutokana na wanayoyasema. Na ili kutia nguvu moyo wa mtume, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anamhakikishia kwamba atamsaidia dhidi ya wanaomkejeli. Aya ya 95 ya sura yetu ya leo inasema, inna kafainaka almustahziin, hakika sisi tunatosha kukukinga na wanaokukejeli. Kisha katika aya ya tisini na sita anawataja wanaofanya dhihaka akisema, alladhina yaj'aluna ma'a allahi ilahan akhar Fasawfa ya'lamun, ni wale wanaofanya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu yupo Mungu mwingine, basi watakuja jua. La kuvutia zaidi ni kwamba katika aya inayofuata Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa mara nyingine tena, anamfariji na kumpa moyo mtume wake, akisema wa laqad na'lamu annaka yadhiqu sadruka bima yaqulun na kwa hakika sisi tunajua kwamba kifua chako kinadhikika kwa hayo wanayoyasema. Kisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala mjuzi wa yote, ambaye anajua kwamba moyo wenye huruma wa mtume wake hauwezi kustahamili kejeli, istihizai na maneno ya kufuru ya washirikina, anasema katika aya ya 98 n na ili kuondoa athari za maneno machafu na yasiyofaa ya makafiri akisema Fasabbih bihamdi rabbika wakun minas sajidin, basi msabih Mola wako mlezi kwa sifa njema na uwe miongoni mwa wanao sujudu. Wasalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 14 mfungu wa pili Dhulqada mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 12 Mei mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 205 iliyopita alizaliwa Florence Nightingale, mwanzilishi wa uuguzi wa kisasa, huko Florence nchini Italia. Nightingale aliyejulikana kwa jina mashuhuri la mwanamke mwenye taa mkononi alikuwa muuguzi na mwana hesabati mashuhuri wa Uingereza. Alipewa lakabu ya mwanamke mwenye taa mkononi kutokana na uvumilivu wake mkubwa na kujinyima usingizi kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa nyakati za usiku. Alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuboresha huduma za afya katika hospitali nyingi nchini Uingereza. Kazi hiyo aliyoifanya kwa miaka mingi bila kuchoka ilimdhoofisha sana kimwili kwa kadiri kwamba alipofuka macho mwishoni mwa umri wake na hatimaye aliaga dunia tarehe 13 Agosti mwaka 1910. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita, Berlin mji mkuu wa Ujerumani uligawanywa katika sehemu mbili za mashariki na magharibi kwa mujibu wa mapatano yaliyofikiwa baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia kati ya nchi nne zilizoikalia kwa mabavu Ujerumani. Mji huo uligawanywa na kudhibitiwa na Rasia, Ufaransa, Uingereza na Marekani. Muda mfupi baadaye, mji huo ulizingirwa na Urusi ya zamani. Hari Truman, rais wa wakati huo wa Marekani, alichukua uamuzi wa kuvunja mzingiro na udhibiti huo wa Urusi. Katika kutekeleza hatua hiyo, Marekani ilikaribia kutumbukia kwenye vita na Urusi. Matokeo mengine ya mgogoro huo ilikuwa kugawanywa Ujerumani katika sehemu mbili za mashariki na magharibi. Miaka 17 iliyopita katika siku kama ya leo, tetemeko lililokuwa na ukubwa wa 7.9 kwa kipimo cha Rishta liliukumba mji wa Sichuan ulioko kusini magharibi mwa China. Katika tetemeko hilo la kutisha watu 87,000 waliaga dunia na wengine laki tatu na 80 elfu walijeruhiwa. Tukio hilo la kutisha liliwacha mamilioni ya watu bila makazi. na siku kama ya leo miaka 55 iliyopita kwa mujibu wa azimio nambari 278 la Umoja wa Mataifa, nchi ya Bahrein ilijitenga na ardhi ya Iran. Kabla ya kudhihiri Uislamu, nchi hiyo ndogo iliyoko katika ghuba ya Uajemi ilikuwa chini ya utawala wa Iran, na baada ya kubuniwa utawala wa Kiislamu ikawa inadhibitiwa na makhalifa wa Kiislamu mwanzoni mwa karne ya saba hijiria. Kwa mara nyingine tena nchi hiyo iliunganishwa na Iran na baada ya hapo ikawa chini ya himaya ya Uingereza. Licha ya hayo, Iran iliendelea kudai udhibiti na utawala wake kwa Bahrain na kulalamikia vikali hatua ya Uingereza ya kuitawala nchi hiyo. Sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Makundi ya wanafunzi nchini Marekani wameanzisha mgomo wa pamoja wa kususa kula katika kuonyesha mshikamano wao na raia wa Kipalestina wa ukanda wa Gaza ambao wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula kutokana na sera za mauaji ya kimbari za Israel. Harakati hiyo inayoongozwa na wanafunzi wa Marekani pia imekusudia kutoa mashinikizo kwa serikali ya Trump ambayo inawalenga wanafunzi wa vyuo vikuu wanaotetea haki za binadamu. Serikali ya Algeria imewafukuza maajenti wawili wa ujasusi wa Ufaransa kwa kuingia nchini humo kwa kutumia pasi bandia za kidiplomasia ikiwa ni ishara mpya ya kuongezeka mvutano kati ya nchi mbili. Ethiopia imetangaza kuunda kikosi kipya cha polisi wa baharini kitakachokuwa na jukumu la kuhakikisha usalama karibu na bwawa la Grand Ethiopian Renaissance. Meja ya Skuda Burhani mkuu wa idara ya ukaguzi na viwango ya polisi ya shirikisho amesema hii ni hatua ya kwanza ya aina yake nchini ambapo kikosi maalum cha usalama kimeanzishwa kulinda eneo la maji ya bara. Na wizara ya utalii, utamaduni na sanaa ya Benin imetangaza kwamba kitu cha, kiti cha nadra cha kifalme kinachoitwa katakli kitarejeshwa rasmi nchini humo kutoka Finland ikiwa ni hatua ya hivi karibuni zaidi katika juhudi zinazoendelea kufanywa na Benin kurejesha urithi wake wa kitamaduni ulioporwa na wakoloni wa Ulaya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed na washukuru kwa kuwa nanyi wote wasikilizaji wapendwa wa redio Tehrani. inawatakia asubuhi njema.