hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Na katika meza ya matangazo usiku huu Jumapili ya Mei kumi na moja, ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed nikiwa na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo na tunayerusha mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran, kama ilivyo ada na desturi, tutaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu vipaumbele muhimu zaidi vya sera za kigeni zilizoainishwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vipindi tutakuwa na podcast yetu itakayozungumzia historia ya dunia, tutakuwa na sayansi na, na, na teknolojia mpya na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Tuna wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. Tunasikika kupitia Maarifa FM redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Aidha, unaweza ukatumia nambari yetu ya WhatsApp ututumia ujumbe wako mfupi SMS alama kujumlisha 9893565487, barua pepe ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. na dakika moja imesalia itimie saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa, tegea sikio, vichwa vya habari. Awamu ya nne ya mazungumzo yasiyoyaana kwa ana kati ya Iran na Marekani yafanyika Oman. Waliokufa kwenye mafuriko ya Congo wafika 62. Nchini Sudani, watu 33 wameuawa katika mashambulio yanayoshukiwa kuwa ya wanamgambo wa RSF. na pamoja na habari nyingine. India na Pakistani za shutumiana kuvunja makubaliano ya kusitisha vita. Karibuni habari kamili. Awamu ya nne ya mazungumzo ya sio moja ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani imefanyika leo Jumapili, Mei 11 mjini Maskat upatanishi wa Oman na kumshirikisha waziri wa mambo ya nje wa Iran na mjumbe maalum wa rais wa marekani katika eneo la Asia Magharibi. Mwandishi wa shirika la habari la Mery ameripoti kutoka Maskati, mji mkuu wa Oman, kwamba kwa mara nyingine tena mwenyeji wa duru ya nne amesimamia mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani leo Jumapili, Mei kumi na moja mjini Maskati mazungumzo hayo yamefanyika baada ya duru tatu za awali na mara hii yamejikita katika kujenga imani kwenye swala la nyuklia la Iran na kuondolewa vikwazo kivitendo na kwa namna inayotakiwa. Kuhusu duru ya nne ya mazungumzo hayo yasiyo moja kwa moja, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismaili Bahai amesema mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati yetu na Marekani yameanza leo mara baada ya kuwasili ujumbe wa jamhuri ya kiislamu Irani kwenye mazungumzo hayo na baada ya waziri wetu wa mambo ya nje Said Abas Arakchi kukutana na mwenyeji wake wa Oman Badru Al Busaidi Albusaidi. Kama kawaida, mazungumzo ya leo pia yamefanyika kwa ujumbe wa Iran kuwasilisha maoni yake kwa waziri wa mambo ya nje wa Oman na yeye kurejesha majibu ya mapendekezo hayo kutoka kwa ujumbe wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Oman amesisitiza kuwa nchi yake ina azma ya kweli ya kutoa msaada wowote unaohitajika ili kufanikisha mazungumzo hayo. Takribani watu sitini na mbili wamethibitishwa kufariki dunia na wengine hamsini hawajulikani walipo baada ya mafuriko makubwa kuvikumba vijiji vilivyoko karibu na ziwa Tanganyika katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu walioshuhudia wamesema mafuriko hayo yalianza yapata saa piga mwendo wa saa 11 alfajiri kwa majira ya mashariki mwa Kongo wakati maji ya mafuriko yalipokumba kijiji cha kasaba cha kata ya Nganja. Wenyeji wa maeneo hayo wamesema mvua kubwa imesababisha mafuriko kusomba nyumba na kukata mawasiliano. Waziri wa afya wa jimbo la Kivu Kusini, Teofil Walulika Muzaliwa, amesema juhudi za kutafuta watu zaidi na kuokoa kinachowezekana zimekwamishwa na mambo mengi ikiwa ni pamoja na miundombinu duni. Wakuu wa maeneo hayo wakiwemo machifu wa vijiji na wakuu wa serikali za mitaa wamethibitisha habari hiyo na kusema kuwa shirika pekee la misaada ya kibinadamu lililopo kwenye eneo hilo hadi wakati inaripotiwa habari hii lilikuwa ni la Msalaba Mwekundu. Waziri Muzaliwa amesema haiwezekani kutoa tathmini yoyote kwa sasa kwani zoezi la uokoaji bado linaendelea. Mafuriko hayo yametokea wiki kadhaa baada ya mvua kama hiyo kuua watu 33 katika mji mkuu Kinshasa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Takriban watu 33 wameuawa nchini Sudan katika mashambulio yanayoshukiwa kufanywa na vikosi vya msaada wa haraka RSF huku vita vya kikatili vya miaka miwili vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi vikiendelea kuchukua roho za watu na kuinakamisha kui sudan taarifa zinasema shambulio la rsf kwenye gereza la oleobeid la jana jumamosi limeua takribani watu 9 wakati ijumaa jioni kwa uchache watu 14 wa familia moja waliuawa katika shambulio la anga huko Dafur. Mashambulio hayo ambayo ni sehemu ya vita vinavyoendelea kati ya RSF na jeshi la Sudan tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu yanaendelea baada ya siku sita mfululizo za mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za kundi hilo dhidi ya Port Sudan ambayo jeshi la Sudan limeufanya kuwa mji mkuu wake wakati huu wa vita. Mapigano baina ya makundi hayo mawili yameharibu miundombinu muhimu ikiwa ni pamoja na gridi ya umeme na uwanja wa ndege wa mwisho wa kiraia uliokuwa unafanya kazi nchini humo. Uwanja wa ndege wa mji wa Port Sudan ndio uliokuwa lango kuu la kuingizia bidhaa na mahitaji mbalimbali lililokuwa linatumiwa na jeshi la Sudan. Vita hivyo vimeshasababisha makumi ya maelfu ya watu kuuawa, watu milioni kumi na tatu kulazimika kuyahama makazi yao na kusababisha kile ambacho Umoja wa Mataifa unakiita mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu duniani. Kwa mujibu wa AFP, shambulio la jana Jumamosi dhidi ya ge, gereza hilo limejeruhi pia watu 45. Usiku wa kuamkia jana pia watu 14 waliuawa katika kambi ya wa wakimbizi ya Abu Shuk karibu na El Fasher huko Darfur. Serikali ya Sudan inalilaumu kundi la RSF kwa kufanya shambulio hilo. Licha ya madai ya kuheshimu makubaliano ya kusitisha vita kati ya Pakistan na India, lakini kila upande umekuwa ukiushutumu upande wa pili kwamba hauheshimu makubaliano hayo saa chache tu baada ya kufikiwa kwake. Mataifa hayo mawili yenye nguvu za nyuklia yalifikia makubaliano ya kusitisha mapigano jana Jumamosi baada ya zaidi ya watu 60 kuuawa wa nchini India na Pakistan, katika kipindi cha siku nne za mapigano ya mpakani. Mapigano hayo yalikuja baada ya New Delhi kuanzisha mashambulizi kwa kile ilichodai kuwa watu wenye silaha wa upande wa Kashmir unaosimamiwa na Pakistan wameua watalii wa India na Nepal tarehe 22 mwezi uliopita Aprili, madai ambayo yamekanushwa vikali na Pakistan ambayo muda wote imekuwa ikiitaka serikali ya waziri mkuu wa India Narendra Modi itoe uthibitisho wa madai yake hayo. Baada ya kutangazwa kuanza kusimamishwa vita, kuliripotiwa ukiukwaji wa makubaliano hayo hiyo hiyo jana Jumamosi, huku miripuko ya silaha ikiendelea kusikika katika maeneo ya Kashmir inayodhibitiwa na India. Waziri wa mambo ya nje wa India Vikram Misri amewaambia waandishi wa habari kwamba Pakistan imefanya maelewano imekanya maelewano yaliyofikiwa imek na nchi hizo mbili, na kwamba wanajeshi wa India wamepewa amri ya kukabiliana vikali na mashambulio ya Pakistan. Jarida la makala za uchaguzi la Foreign Affairs limesisitiza kuwa licha ya rais wa Marekani Donald Trump kudai kwamba Ansarullah ya Yemen imesalimwa amri lakini harakati hiyo haijaathiriwa na mashambulizi Amerikani ya Marekani yaliyoitia hasara ya dola bilioni mbili nchi hiyo, na wana mapambano wa Yemen wanaendelea na mashambulizi yao dhidi ya Israel. Jarida la Marekani la Foreign Affairs limekiri kwamba licha ya serikali ya Trump kutumia zaidi ya dola bilioni mbili kufanya mashambulizi dhidi ya Yemen, lakini imeshindwa kuipigisha magoti ya harakati ya Ansarullah na kwamba ni Marekani ndiyo iliyolazimika kukubali kusitisha mapigano tarehe sita mwezi huu wa Mei, rais wa Marekani alitangaza kuwa hatafanya tena mashambulizi nchini Yemen. Kabla ya hapo, Trump alifanya mashambulizi dhidi ya nchi hiyo kwa kisingizio cha kukabiliana na vitisho vya wanajeshi wa Marekani, wanajeshi wa Yemen kumradhi katika bahari Nyekundu na kulizuia jeshi la Yemen lisishambulia Israel. Mashambulio ya Trump yameua idadi kubwa ya raia wa Yemen. Jarida hilo limesema kwenye makala yake hiyo ya kiuchambuzi kwamba viongozi wa ansar Ansarullah wa sasa wanaweza kusema kuwa wamesimama kidete kukabiliana na mashambulio ya Marekani na kupata ushindi mkubwa, na mashambulizi ya jeshi la Yemen dhidi ya viwanja vya ndege vya utawala wa Kizayuni hususan uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv yanaendelea kuisababishia jinamizi Israel, hususan baada ya Yemen kuapa kuvigeuza jahanamu viwanja hivyo vya utawala wa Kizayuni mpaka ukomeshe jinai zake huko Gaza. Wimbi la kusimamishwa safari za ndege za kutoka na kuingia Israel limewaacha maelfu ya abiria katika nchi mbalimbali duniani kuemewa na hawajui cha kufanya. Kwa mujibu wa pas Today, mashirika ya ndege kutoka nchi kadhaa zikiwemo za Ulaya kama Ujerumani, Uswizi, Uhispania na Italia, pamoja na nchi za Asia kama India, yameendelea kurefusha muda wa kufuta safari zao za ndege kuelekea Tel Aviv, yakisema kuwa hali si salama huko Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu. Kichwa chake cha maneno kinasema: vipaumbele muhimu zaidi vya sera za kigeni za jamhuri ya kiislamu ya Iran. <tune> Said Abasi Arakchii, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, amefafanua vipaumbele na masuala muhimu zaidi katika siasa za nje za Iran katika kikao cha Doha na pia katika vikao vingine na viongozi mbalimbali wa nchi za eneo. Arakchii aliwasili Doha, Qatar, kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa nne wa mazungumzo ya Iran na nchi za Kiarabu. Katika hotuba yake katika mkutano huo, Arakchii ameeleza na kufafanua maswala muhimu na vipaumbele vya siasa za za nje za Iran. Kabla ya kuelekea Doha, Arakchi pia alikutana na kufanya mazungumzo na Faisal bin Farhan, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia huko Riadh, mji mkuu wa Saudia, ambapo wawili hao walijadili na kubadilishana mawazo kuhusu uhusiano wa pande mbili na njia za kuimarisha uhusiano huo katika nyuga mbali mbali. Kikao cha nne cha mkutano mazungumzo wa mazungumzo ya Iran na nchi za Kiarabu kilifanyika Jumamosi, Mei kumi, chini ya anwani ya mahusiano madhubuti na manufaa ya pamoja kwa ushirikiano na ushiriki wa baraza la kimkakati la mahusiano ya kigeni la Iran na kituo cha utafiti cha Aljazira. Arakchi pia alikutana na Shekhe Muhamed bin Abdurahman Althani, waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Qatar huko Doha na kujadiliana naye masuala mbalimbali. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Qatar pia wamepitia matukio ya hivi karibuni ya kieneo khususan maafa ya kibinadamu huko Gaza kufuatia mauaji ya kimbari ya miaka miwili ya utawala wa kizayuni na uzuiaji wake wa kupelekwa misaada ya chakula na matibabu katika ukanda huo, na wakasisitiza umuhimu wa kuwepo ushirikiano zaidi kati ya nchi za eneo ili kukomesha mateso yanayowakabili wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Duru hii mpya ya mashauriano kati ya Rakchi na maafisa wa Qatar na Saudi Arabia imefanyika sanjari na duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ambayo yanafanyika leo Jumapili, Mei 11 huko Maskat, mji mkuu wa Oman. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, katika mazungumzo yake nchini Qatar, ameashiria mielekeo na vipaumbele muhimu zaidi vya siasa za nje za Iran. Amesema katika kikao cha Doha kwamba Iran imeharamisha utengenezaji na matumizi ya silaha za nyuklia na kwamba daima imekuwa mwanachama anayewajibika wa kuzuia usambazaji wa silaha hizo. Pamoja na hayo, Iran inasisitiza juu ya haki yake ya kutumia kwa amani nishati ya nyuklia, ikiwa ni pamoja na haki ya kurutubisha madini ya urani. Amesema katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita tumeshuhudia matukio mengi machungu katika eneo la Asia Magharibi, lakini licha ya machungu hayo yote, matukio hayo yameleta pamoja mitazamo ya nchi za eneo na kuziwezesha kufikia maelewano ya pamoja mbele ya matukio na vitisho. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na sasa wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha kutegea sikio podcast yetu hii inayokwenda na anwani historia ya dunia. Historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kwa wanasi, katika sehemu ya 15 ya podikasti hii ya historia ya dunia. Kipindi chetu leo kinabeba kichwa cha maneno tawi lililopotea. Siku moja kwenye ndege ya shirika la ndege la Brazil, mwanamke mzungu aliyekuwa na umri wa miaka 50 alifika kwenye kiti chake na kuona kwamba abiria aliyekuwa kando yake alikuwa mwanaume mwenye ngozi nyeusi. Alimwita mhudumu wa ndege kwa sauti ya hasira. Mhudumu alimuuliza una tatizo gani bibi? Mwanamke mzungu alijibu, kwani huoni mtu mweusi ameketi ya karibu yangu? Siwezi kukaa karibu naye, lazima ubadilishe kiti changu. Mhudumu wa ndege aliondoka na kurejea dakika chache baadaye, alisema, siti viti vyote vya daraja la tatu ekonomi vimejaa, tuna kiti kimoja tu kitupu katika daraja la kwanza. Si kawaida kwa shirika la ndege kuruhusu abiria wa daraja la tatu kukaa katika kiti cha daraja la kwanza. Hata hivyo, kutokana na mazingira, nahodha anaona haifai kwa abiria mmoja kukaa karibu na abiria mbaya. Kisha mhudumu alimgeukia yule mtu mweusi na kusema, bwana wangu, tafadhali chukua begi lako na njoo kwenye kiti cha daraja la kwanza tulichokuwekea. hii Wapenzi wasikilizaji, ni episodi ya 15 ya mfululizo wa podcast Historia ya Dunia, kumbukumbu kumbu za weusi na wazungu za magharibi na mashariki, na hatimaye za waliopotea. Peter Gordon alikuwa mfanya biashara Mwingereza ambaye alisafiri kati ya India, Irani na Urusi mwanzoni mwa karne ya 19 akipeleka bidhaa za Kihindi na Kiingereza nchini Urusi. Meli ya Gordon ilikuwa ikisafiri kutoka bandari ya Kolkata nchini India hadi ghuba ya Uajemi na kutia nanga katika bandari ya Bushehr nchini Iran. Baada ya hapo, Gordon angesafiri na misafara ya biashara kutoka Bushehr, kusini mwa Irani hadi Tabriz na kisha kuvuka Kaukasas, ambako leo ndiko ziliko nchi za Armenia, Azerbaijani na Georgia, hadi Urusi. Lakini katika mojawapo ya safari zake, Gordon alikumbana na kisanga. Bidhaa zake hazikununuliwa na hakuweza kuwalipa wadai wake. Wadai waliuza meli yake, na Peter Gordon akajulikana kama nahodha suta na muflisi. Hata hivyo Gordon hakukata tamaa, aliendelea kutafuta bahati yake katika njia ile ile ya kutoka India hadi Urusi kupitia Iran, na alijua kwamba alipaswa kufufua biashara yake katika maeneo ya Kaukasas na Urusi ya zamani. Lakini ni suluhisho gani lililokuwa mbele yake? Katika safari zake huko Kaukasia, mfanya biashara huyo Mwingereza aliona kwamba baadhi ya wa Waingereza wenzake walikuwa wakihubiri Ukristo miongoni mwa Waislamu na Wayahudi katika eneo lililokuwa chini ya utawala wa Urusi. Mtawala Alexander wa Urusi alikuwa amewaomba wamishonari wa, wa jumuiya ya Kiingereza iliyotuma makasisi kueneza Ukristo katika sehemu mbalimbali mbali za dunia kuanza shughuli zao katika eneo lililo chini ya udhibiti wake. Jumuiya hiyo ilijulikana kwa jina la Royal Society of Edinburgh. Mnamo mwaka 1803, Urusi ilikuwa ikijiandaa kuishambulia Iran na kuteka eneo lote la Kaukasia. Kabla ya vita kuanza, mfalme wa Urusi aliwatuma wamishonari wa Kikristo kama safu ya mbele ya jeshi lake kwenye maeneo yenye Waislamu ya Kaukasia ili kuwahubiria Ukristo na kuvuruga umoja wa Waislamu. Katika vita hivyo na Iran, Mtu yoyote ambaye aliyeritadi na kuwa Mkristo angeweza kuwa mwanachama wa jeshi la Urusi. Ni katika siku hizi ambapo nahodha aliyefilisika Peter Gordon alikuwa akisaka njia ya kupata pesa ili kwa mara nyingine tena asafiri kutoka Kolkata hadi Urusi kutafuta fursa mpya ya biashara. Gordon alipata suluhisho la tatizo lake katika jumuiya ya wamishonari ya Edinburgh. Aliwajumuisha wajumbe wa jumuiya hiyo na kuwajulisha kwamba anapenda kuhubiri Ukristo na kwamba kwa kuwa alijua vizuri njia ya kupitia Iran, Kaukasia na Urusi, angeweza kusambaza tafsiri ya Biblia kati ya watu waliokuwa kwenye njia hiyo. Royal Society of Edinburgh ilikubali pendekezo hilo na kulipia gharama za safari ya Gordon. ripoti zilizotiwa chumvi za Gordon ziliwafanya wasomaji wa wasifu wake wamshuku na kuamini kwamba mfanya biashara huyo muflisi alinuia kulaghai na kuitapeli Royal Society of Edinburgh. Aliandikia jumuiya hiyo kuhusu mji wa Shirazi akisema, takriban watu elfu 15 hadi 16 wako tayari kuukubali Ukristo hii ni licha ya kwamba wamishonari waliokwenda shirazi kabla ya gordon hawakuweza kumshawishi hata muislamu mmoja kuacha dini yake na kuwa mkristo gordon pia aliiandikia ripoti jumuiya hiyo akiwa tabriz kaskazini magharibi mwa irani akisema katika mji huu mimi ninatoa mihadhara kwa watu kila siku kuanzia saa nne asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni katika lugha sita kirusi Kifaransa, Kiitaliano, ki Kijerumani, Kiingereza na Kisiria. Inaonekana kwamba Gordon au wanachama wa Royal Society of Edinburgh hawakukumbuka kwamba lugha ya watu wa Tabrizi nchini Iran ni kituruki cha Azeri. Gordon alikuwa Kaukasia baada ya kumalizika duru ya kwanza ya vita vya Urusi na Iran, Russo Persian War au the Russo Iranian Wars, na hatimaye kutiwa saini mkataba wa Golestan mwaka 1813. Warusi sasa walikuwa wakiomba jumuiya ya Edinburg ipanue zaidi shughuli zake katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Urusi. Kituo cha jumuiya hiyo kilihamishwa mnamo mwaka 1816 hadi bandari ya Haji Tarhan au Astrakhan, Urusi, kwenye bahari ya Caspian. Bibilia ilifasiriwa katika lugha ya Kituruki cha Kiazeri na lugha nyingine kadhaa zilizokuwa zikizungumzwa katika eneo la Kaukasia na ilisambazwa kwa wingi na Gordon na wenzake kati ya watu wa eneo hilo. Inaonekana kwamba katika miaka hiyo, mbali na kujaribu kutafuta fursa mpya za biashara, Gordon alikuwa na shughuli nyingine ya kukusanya habari na taarifa kuhusu hali ya kisiasa, kiuchumi na kijamii katika kanda ya Kaukasia kwa ajili ya Uingereza. Eneo hilo lilikuwa muhimu sana kwa Uingereza baada ya vita vya muda mrefu na utawala wa Kirusi. Baada ya kipindi cha vita na Iran mnamo mwaka 1827 Warusi walitia saini mkataba wa Turkmenchai na Iran, Treaty of Turkmenchai. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ardhi iliyobakia ya Kaukasia pia ilitenganishwa na Iran. Wakati huo, Warusi walijikita katika kufanya mabadiliko ya kitamaduni katika maeneo hayo wakiwahamasisha na kuwafadhili kifedha wa mishonari wa Kikristo. Mwenendo huu wa Warusi ulichochea upinzani kati ya Waislamu wa Kaukasia, kiasi kwamba miaka mitano baada ya kusainiwa mkataba wa Turkmenchai, mapambano makubwa yalitokea katika eneo hilo yakiongozwa na Sheikh Shamil Daghestani. Sheikh Shamil alikuwa na wafuasi waliojitolea na mashujaa na kwa muda mfupi aliweza kuwatimua Warusi kutoka sehemu kubwa ya milima ya Kaukasia. Mapambano ya Sheikh Shamil yalikaribia kusimika dola kamili la Kiislamu katika eneo la Kaukasia, kwa kadiri kwamba aliainisha ushuru maalumu na hata kuweka ushuru wa forodha kwa bidhaa zilizokuwa zikiingizwa katika eneo lililokuwa chini ya mamlaka yake. Hata hivyo Warusi hawakuwa tayari kabisa kukubali utawala huru na unaojitegemea wa Sheikh Shamil, hivyo waliendeleza mashambulizi katika maeneo yaliyokuwa chini ya udhibiti wake. Katika mojawapo ya mashambulizi hayo, jenerali wa Kirusi alitangaza kwamba mtu yoyote atakayeniletea kichwa cha Sheikh Shamil atapewa dhahabu sawa na uzito wa kichwa. Sheikh alipata habari kuhusu tangazo hilo na akatuma ujumbe kwa jenerali mrusi akisema, nakushukuru kwa heshima ulionipa, lakini wakiniletea mimi kichwa chako sitawapa tuzo yoyote hata jani kavu. Mbali na Warusi, Waingereza pia walikuwa na hofu ya mustakbali wa harakati ya Sheikh Shamil Daghestani. Walikuwa wakijaribu kuhubiri nadharia katika Asia Mashariki kwa miaka mingi eti kutafuta na kuyasaidia matawi yaliyopotea ya Wayahudi. Hii ndiyo kazi iliyoanza kufanywa na Joseph Wolf huko Afghanistan. Alikuwa akijaribu kuwashawishi watu wa Afghanistan waamini kwamba walikuwa matawi yaliyopotea ya Wayahudi ili Uingereza iweze kupanua uwanja wa satwa na ushawishi wake huko Asia chini ya sheria ya ulinzi wa Wayahudi wa Mashariki, Protection of Eastern Jews. Fikra hiyo hiyo ilitekelezwa pia huko Dagestan. Waingereza waliamini kwamba kuendelea kuwaunga mkono na kuwasaidia Wayahudi wa Mashariki kungeigeuza jamii hiyo ya walio wachache kwa wafuasi kindakindaki wa Uingereza katika nchi mbalimbali. Iwapo serikali ya Kiislamu ya Sheikh Shamil Dagestani ingeundwa huko Kaukasia, Waingereza wangetimuliwa katika eneo hilo na wasingeweza kuwasiliana na kuwa pamoja na Wayahudi wa Dagestan kama walivyokuwa huko nyuma. Wakati huo kasisi Mwingereza aliyejulikana kwa jina la Jacob Samuel ambaye alikuwa ameacha dini ya Kiyahudi na kuwa Mkristo alielekea Kaukasia ili kuhubiri mafundisho ya dini. Padri Samuel ambaye awali alikuwa akihubiri Ukristo huko India, Iraki na Iran alifika Kaukasia wakati wa kilele cha mapambano na uasi wa Sheikh Shamil. Kwanza aliwaendea Wayahudi wa Dagestan na kusema kwamba sababu ya kuwepo kwake eneo hilo ni kuthibitisha dhana kwamba Wayahudi wa Dagestan walikuwa tawi lililopotea la Wayahudi. Hata hivyo, jukumu kuu la Samuel lilikuwa kuratibu mambo ya Uingereza na Urusi ili kukandamiza harakati na mapambano ya Sheikh Shamil. Hatimaye baada ya miaka mingi ya mapambano, warusi waliweza kumzingira na kumkamata Sheikh Shamil katika eneo la milimani. Baada ya kukamatwa Sheikh Shamil Dagestani na kuzimwa mapambano yake, waingereza pia walipumua na kupata hueni. Kasisi Jacob Samuel pia aliondoka Kaukasia na kuendelea kufanya kazi kama mwakilishi wa jumuiya ya Bibilia, Bible Society, nchini Iran na katika nchi jirani, yumkini baadhi ya wale waliokuwa wakigeuzwa na makasisi wa Ulaya kuwa Wakristo walikuwa na hamu ya kuvaa mavazi ya makasisi, lakini hakuna hata mmoja kati ya Wakristo hawa wapya aliyekuwa na ruhusu ya kuingia kwenye kundi la makasisi kwa miaka mingi na katika baadhi ya maeneo ambako waliruhusiwa kufanya hivyo walipaswa kufanya kazi kwenye mipaka maalumu na chini ya usimamizi wa wamishonari wazungu kutoka Ulaya. Kimbangu alikuwa kijana mweusi kutoka Zaire ya zamani, sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye alikutana na wamishonari wa Ubelgiji na baada ya kusikiliza mafundisho yao alichagua Ukristo kuwa dini yake na kubadilisha jina lake kuwa Simon Kimbangu. Kimbangu alivaa mavazi ya makasisi muda fulani baadaye. Sasa alikuwa mmishonari akijaribu kuwashawishi watu wa nchi yake na kuwaingiza kwenye Ukristo. Kimbangu alikuwa na kipaji kikubwa cha kuzungumza, na kwa sababu alikuwa mwenyeji na hakuwa mgeni kama Wabelgiji, alifanikiwa kuvutia watu haraka sana. Haukupita muda mrefu idadi kubwa ya Wakongo walikusanyika kando kando yake na aliweza kujenga kanisa ili watu waweze kusikiliza hotuba na mahubiri yake. Kuanzishwa kwa kanisa hilo na kujitenga Kimbangu kutoka kwa wamapadri wa Ubelgiji kulikuwa sababu ya wakongo wengi waliokuwa wamebadili dini hapo awali na kuwa wakristo kuondoka katika kanisa la wazungu wa Ubelgiji na kuhudhuria kanisa lake kwa ajili ya maombi na shughuli za kiibada hali hii ili wakasirisha mapadri wa Ubelgiji. Mmoja wao alimwambia Kimbangu, shukrani kwa jitihada zako. Kwa mara ya kwanza tunaona uwepo mkubwa wa wakristo nchini Kongo, lakini kondoo hawawezi kuwa wachungaji. Yumkini Mungu amekupa uwezo mkubwa wa kuvutia watu, lakini suala hilo linatuhusu sisi wachungaji. Kimbangu alipuuza upinzani wa kasisi huyo Mbelgiji, hasa kwa vile kasisi huyo mzungu aliwatambua watu wa Zaire kuwa kondoo na Wabelgiji kuwa ni wachungaji. Kuendelea kwa shughuli za kanisa la Simon Kimbangu na ongezeko la wafuasi wake hakukuvumiliwa na kanisa na serikali ya Ubelgiji katika nchi ya Zaire ya zamani. Kimbangu alikamatwa mwaka 1921 na kufungwa jela katika mji wa Elizabethville, Lubumbashi ya sasa. Alishtakiwa kwa kuwafanya waumini wa gure kanisa la Ubelgiji. Ingawa Kimbangu alifungwa jela, lakini wafuasi wake walikataa kwenda katika kanisa la wazungu wa Ulaya. Walifanya shughuli zao za kidini kwa siri na kuwaita Waafrika wengine kushiriki katika ibada kwenye kanisa hilo la siri. Hatua kwa hatua, mvuto wa kanisa la watu weusi ulivuka mipaka ya Kongo na Kimbangu akapata wafuasi katika nchi nyingine za Afrika. Wabelgiji walilazimika kumshikilia Simon Kimbangu gerezani. Alifungwa gerezani na Wabelgiji kwa miaka 30 hadi alipofariki dunia mwaka 1951, lakini wafuasi wa kanisa lake walikuwa wameongezeka sana kiasi kwamba miaka kumi na minane baadaye Baraza la Makanisa Duniani lililazimika kuidhinisha kanisa la Kimbangu na kuwaruhusu wafuasi wake kuabudu kwa uhuru katika kanisa hilo. Ikiwa mwanzoni mwa karne ya ishirini makasisi kama Kimbangu hawakuruhusiwa kuwa na kanisa lao wenyewe. Katika India ya karne ya 16 Wahindi walioingia katika Ukristo hawakuruhusiwa hata kuvaa mavazi ya makasisi. Mnamo mwaka 1541 kasisi wa Kireno aliyeitwa Francis Xavier alikwenda India kutoka Lisbon na kuishi katika bandari ya Goa ambayo ilikuwa chini ya udhibiti wa Ureno. Javier alianza kuhubiri ukristo kwa shauku kubwa. Alikuwa akishika kengele mikononi mwake kutembea katika barabara na kukusanya watu kando kando yake. Aliwasimulia watu hadithi na maisha ya Yesu Kristo kutoka kwenye Bibilia na alijaribu kuponya magonjwa yao kwa kutumia ujuzi mdogo wa sayansi ya tiba aliyokuwa nao. Javier alijaribu kuzungumza na makabila mbalimbali mbali ya India kwa lugha yao wenyewe. Kwa hivyo, alitumia muda mwingi, mchana na usiku, kujifunza lugha tofauti. Ustadi wake wa lugha kadhaa za Asia ulisababisha kanisa kueneza uvumi kwamba alikuwa na karama ya lugha kwa maana kwamba anaweza kuzungumza lugha yoyote anayotaka. Baada ya muda fulani, alishika uongozi wa kanisa la Ureno nchini India. Kasisi huyu aliyekuwa na harakati kubwa, ambaye alikuwa akiwahubiria Wahindi kuhusu usawa wa weupe na weusi, matajiri na maskini. Baada ya hapo, aliamuru kwamba Mhindi yeyote aliyebadili dini na kuwa Mkristo hapaswi kukubaliwa katika huduma ya kanisa. Javier alifikiri kwamba iwapo mmoja kati ya Wahindi angekuwa kasisi, angeweza kusimamia shughuli za kidini kanisani, na katika hali hiyo, siku moja, mmoja wa wazungu wa reno anaweza kwenda kanisani kwa ajili ya kuungama madhambi na kulazimika kupiga magoti mbele ya kasisi huyo mwenyeji wa India kama wafanyavyo wakristo wengine. Hali hii isingeweza kuvumilika kwa kasisi Francis Javier. Hivyo aliamua kuwanyima wahindi haki zao za msingi kwa sababu tu ya rangi na nambari zao mishonari huyu mbaguzi alitambuliwa na papa kama mtakatifu miaka mia moja baadaye. Mtakatifu au saint, lilikuwa jina la wale waliojitolea na kusabilia maisha yao yote kwa ajili ya kuhubiri Ukristo. Wahispania pia hawakuwaruhusu Wakristo wapya kuwa na nafasi yoyote katika usimamizi wa kanisa au kuwa wamishonari wa Kikristo katika maeneo walioyadhibiti. Katika Ufilipino iliyokuwa chini ya utawala wa Uhispania kwa mamia ya miaka, watu wengi walikuwa wameingia kwenye Ukristo, lakini hakuna hata mmoja aliyeruhusiwa kuwa mishonari au kasisi. Huko Amerika pia, Wahispania hawakuwaruhusu Wahindi wekundu kufanya hivyo. Katika karne ya 19, wamishonari wazungu walitekeleza muundo wa daraja na vyeo vya kanisa la Ulaya barani Afrika. Kasisi, askofu na kardinali vilikuwa vyeo vilivyotolewa kwa wamishonari, na yeyote ambaye alipata mafanikio katika kuhubiri Ukristo angeweza kupanda hadi cheo cha juu zaidi na kupewa cheo kipya. Lakini hali hii ilikuwa mahsusi kwa wamishonari weupe wazungu kutoka Ulaya, na makasisi weusi walipaswa kubakia kwenye hatua na daraja ya kwanza. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho cha historia ya dunia, panapo majaliwa ya maulamumba. Nakumbusha wapendwa wasikilizaji, tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.ir sw, na tunasikika Maarifa FM Redio Washirika Tanga, Tanzania. Unaweza ukatembelea chaneli yetu ya Telegram, unatupata at Radio Teherani swtm Radio Teherani sw. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani umatuma enengo kuwa amtaweza kunufaika maonyesho yenye mvuto wa maendeleo kiteknolojia. Eh, ya Innotex 2025 yamefanyika hivi karibuni jijini Teheran. Maonyesho hayo ya mwaka huu yalikuwa eh, na washiriki zaidi ya 440 ambao wamewakilisha mashirika kiteknolojia, eh, ya kiteknolojia yakionyesha uvumbuzi wa kisasa na kuhimiza ushirikiano wa kimataifa kwa kuweka mkazo katika sayansi, teknolojia na mifumo ya ubunifu, Innotex imeleta pamoja watu wa biashara, wataalamu wa teknolojia, wajasirimali wa viwanda na watafiti tofauti, e, kutoka hapa nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Tukio hili lina lengo la kutambulisha bidhaa, kuwezesha ushirikiano na kutoa mitazamo mbalimbali kuhusu bei za ushindani duniani, viwango vya ubora, maendeleo, matokeo ya kisayansi na mawazo ya kiuchumi na kiteknolojia. Mtandao wa soko la kiteknolojia la Iran, yani Iranian Tech Market Network, ulikuwa na matukio saba maalum uh, ambapo umewasilisha mahitaji katika sekta za viwanda sambamba na maonyesho ya 14 ya kimataifa ya soko la teknolojia pembeni mwa Inotex. Wakati huo huo, mkuu wa bustani ya teknolojia ya Pardis Mehdi Safarnia amesema kuwa makubaliano sita ya kimataifa yenye thamani ya dola bilioni mbili yamesainiwa pembeni mwa maonyesho hayo ya kiteknolojia ya Irani ya Inotex 2025 yaliyodumu kwa siku nne. Mapema mwezi Mei, Safarinia amesema kuwa bustani ya teknolojia ya Pardis inaipa kipaumbele e, kadhia ya kuleta bidhaa zenye ushindani sokoni, ikiwa tayari imepata ufadhili wa sekta binafsi wa dola Uh, milioni tatu nukta tano e, kwa miradi yake. Katika maonyesho hayo Iran na rasia zilisaini e, hati ya makubaliano yani MOU katika sekta ya teknolojia ili kuanzisha maeneo mawili ya pamoja kwa ajili ya maendeleo ya teknolojia na biashara. Hati hiyo inaainisha maendeleo ya teknolojia za kisasa na utafiti wa pamoja katika nyanja za nano teknolojia, bioteknolojia, afya, teknolojia ya habari na mawasiliano, yani tehama akili mlemba nishati mbadala na mafuta, pamoja na gesi halikadhalika. Katika mkutano kati ya msaidizi wa rais wa Russia Andrei Fursenko Safarnia na mkuu wa shirika la maendeleo ya ushirikiano kima wa kimataifa wa sayansi na teknolojia Husein Rusbe, pande hizo mbili zilisisitiza umuhimu wa kukuza teknolojia zinazoibuka. Wakati wa mkutano huo, Bwana Safarnia amesema kuwa kampuni za Russia zinaweza kufungua ofisi zao katika bustani ya teknolojia ya Pardis na kwamba kuanzishwa kwa matawi ya vyuo vikuu vya Rusia nchini Iran kumejumuishwa katika ajenda ya ushirikiano wa kiteknolojia na Rusia. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya tathmini ya makampuni yanayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran ametilia mkazo wa nafasi muhimu ya makampuni hayo katika maendeleo ya teknolojia na viwanda humo nchini na kusema kuwa yamevunja rekodi ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi mwaka 2024. Amir Unesian amegusia jukumu kuu la makampuni yanayotegemea elimu na maarifa na kusema mashirika hayo ndiyo nguvu inayosukuma mbele maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini Iran na kutangaza kuwa katika kipindi cha mauzo cha mwaka 2024 makampuni hayo ya Iran yamevunja rekodi kwa kuuza nje bidhaa zenye thamani ya dola milioni 500 au nusu bilioni dola Licha ya uchanga wa makampuni hayo ya kiteknolojia. Hali kadhalika, amesema ulazima wa kuwekewa makampuni hayo miundombinu imara kwa ajili ya maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini kwa kutegemea uzalishaji wa bidhaa za elimu na maarifa. Msaidizi wa naibu wa rais wa Iran katika masuala ya sayansi e, na teknolojia ametangaza rasmi uzinduzi wa mpango wa kufundisha akili mnemba yaani artificial intelligence kwa wanafunzi milioni moja hapa Iran. Mujutaba Alizade, msaidizi wa naibu wa rais wa sayansi teknolojia na uchumi wa maarifa wa Iran, amesema kuwa mchakato wa mafunzo ya akili mnemba umeanza kwa ajili ya wadau wote wenye nia katika teknolojia hiyo. Ameongeza kuwa makundi yote ya jamii hususan wanafunzi na wapenzi wa teknolojia wanaweza kutumia jukwaa hili la elimu bila malipo kujifunza masuala muhimu yanayohusiana na teknolojia ya akili mnemba. Alizade amesema kuwa lengo kuu la mpango huo ni kuongeza uelewa wa umma na uwezo wa kitaifa katika nyanja ya akili mnemba. Hatua ya kwanza ya utekelezaji wa mpango huu tayari imeanzishwa kwa ushirikiano kati ya ofisi ya naibu wa rais anayehusika na masuala ya sayansi na teknolojia na pia wizara ya elimu. Halkadhalika, amesisitiza kuwa mpango huu umeundwa kwa njia ya kuvutia na ya kimkakati ili kuwafundisha wanafunzi milioni moja wenye umri wa kati ya miaka saba hadi kumi na tano kwa njia za kinadharia na kivitendo. Akili mlemba, mojawapo ya nyanja zinazokuwa kwa kasi zaidi za teknolojia ambayo imebadilisha uh, kwa msingi vipengele vingi vya maisha ya leo, imepiga hatua kubwa nchini Iran, nchi yenye fursa na changamoto za kipekee. Moja ya sifa kuu za mfumo wa ekolojia ya akili mnemba nchini Iran ni ushirikiano unaoongezeka kati ya vyuo vikuu na sekta ya viwanda. na ushirikiano huu husaidia kampuni mpya na startups kunufaika na maarifa na utafiti wa kisayansi na kutoa bidhaa na huduma mpya kwa kutumia akili mnemba. Iran imetangaza kuwa iko mbioni kutengeneza satelaiti ishirini ambazo zinaundwa na wataalamu wa ndani ya nchi. Satelaiti hizo zinaundwa kupitia juhudi za pamoja kati ya sekta ya umma na pia sekta binafsi. Hayo yamedokezwa na Hasan Salarie, mkuu wa kituo cha utafiti wa anga za juu cha Iran. Akizungumza katika maonyesho ya kiteknolojia ya Inotex 2025 ameashiria maendeleo makubwa katika anga ya juu nchini Iran. Licha ya vikwazo, Iran imefanikiwa kurusha satelaiti kwa madhumuni ya kisayansi na kimaendeleo na pia kiusalama. Kwingineko, wanafunzi wa Iran wamenyakua medali saba katika olimpiadi ya kimataifa ya hisabati. Wanafunzi wa Iran wanaendelea kung'ara na kuletea nchi yao ufanisi mkubwa kielimu duniani kote. Katika olimpiadi ya pili ya kimataifa ya hisabati huko Turkmenistan, wanafunzi wa shule ya upili ya Iran walishinda medali saba za shaba. Tukio hilo lilishirikisha zaidi ya wanafunzi 230 kutoka nchi 15. Hapo awali wanafunzi wa Iran walijishindia medali mbili za fedha na mbili za shaba katika mashindano ya kimataifa ya olimpiadi ya hisabati huko Uturuki, na hii inaonyesha msisitizo mkubwa wa Iran kwenye ilmu na utamaduni unaothamini ubora wa kitaaluma. Kwingineko, shambulio kubwa la mtandao dhidi ya miundombinu ya Iran limezimwa hivi karibuni. Kampuni ya miundombinu ya mawasiliano ya Iran imetangaza kuwa shambulio kubwa la mtandao lililolenga mifumo muhimu liligunduliwa na kusambaratishwa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo, Behzad Akbari, amesifu timu za usalama wa mtandao za Wizara ya Mawasiliano kwa kuzuia uharibifu mkubwa uliotarajiwa kutekelezwa katika mashambulio hayo ya kiintaneti. Katika msimu uliopita wa, wa baridi kali Irani ilizima zaidi ya mashambulizi laki moja na moja ya mtandao, na mengi yaliibukia Rasia, Ukraini na Marekani. Mashambulizi hayo yalilenga zaidi benki na mitandao ya mawasiliano ya simu, na juhudi za kupambana nayo zilihitaji zaidi ya saa elfu tano za kazi bila kikomo. Na urais mkuu wa masuala ya msikiti mkuu wa Maka na msikiti wa mtume huko Madina umezindua mpango wa teknolojia ya kisasa ya kilimnemba au artificial intelligence katika ibada ya hija mwaka huu. Mpango huu umeelezwa kuwa mkubwa zaidi wa aina yake tangu kuanzishwa kwa mifumo mipya ya udhibiti, huku mkakati wa mwaka huu ukilenga huduma zinazojielekeza kwa mahujaji kwa lengo la kuwahudumia mamilioni ya waumini wanaotarajiwa wakati wa hija mwaka huu. Mpango huu unalenga kuinua kiwango cha safari takatifu ya hija kwa kutumia zana za akili mlemba, teknolojia mahiri au smart technologies, na anuai ya majukwaa ya kidijitali yanayoundwa kuwaongoza mahujaji kwa urahisi na uwazi. Katika taarifa kwenye akaunti yake rasmi ya X, urahis huo umefichua kuwa muundo wa uendeshaji utajumuisha uzinduzi wa mkusanyo wa huduma za kidijitali mahiri na uh, pia ni mara ya kwanza kutumika huduma hizi katika historia ya hija. Kati yatakayozinduliwa ni pamoja na roboti ya mnara mbili ya kizazi cha pili ambayo inatumia lugha nyingi na imeundwa kuwahudumia na kuwaongoza mahujaji. Pia kutakuwa na skrini mahiri au smart screen ambazo zimewekwa katika maeneo muhimu ili kutoa taarifa na msaada wa papo hapo. Halikadhalika katika ibada ya hija mwaka huu kutakuwa na jukwaa la kidijitali la Kurani na jukwaa hili e, la kimataifa linasaidia katika usomaji na kujifunza Kurani kwa mahujaji kutoka maeneo yote ya duniani. Pia kutakuwa na programu ya Suratulfatiha ambayo ni ya kidijitali na inapatikana kwa lugha nyingi, ili kuboresha uelewa na kushiriki katika moja ya sura zinazosomwa zaidi za Qurani duniani. Pia kutakuwa na programu zinazotoa msaada wa kidini, kiakili na kielimu kulingana na asili mbalimbali mbali za washiriki wa ibada ya hija mwaka huu. Kwa msingi huo, mwaka huu ibada ya hija inatazamiwa kuwa ambayo itatumia teknolojia za kisasa zaidi katika historia ya ibada hiyo ambayo ni nguzo muhimu au moja ya nguzo muhimu za Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini makubwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Shukran sana Mubaraka Henia na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Awamu ya nne ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani imefanyika leo Jumapili, Mei 11 mjini Maskat kwa upatanishi wa Oman na kumshirikisha waziri wa mambo ya nje wa Iran na mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Takribani watu 62 wamethibitishwa kufariki dunia, wengine 50 hawajulikani walipo baada ya mafuriko makubwa kuvikumba vijiji vilivyo karibu na ziwa Tanganyika katika jimbo la Kivu kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Takribani watu 33 wameuawa nchini Sudan katika mashambulio yanayoshukiwa kufanywa na vikosi vya wanamgambo wa msaada wa haraka RSF huku vita vya kikatili vya miaka miwili ya uchwa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi vikiendelea kuchukuka kuchukua roho za watu na kuinakamisha Sudan. Licha ya madai ya kuheshimu makubaliano ya kusitisha vita kati ya Pakistan na India, lakini kila upande umekuwa ukishutumu upande wa pili kuwa hauheshimu makubaliano hayo saa chache tu baada ya kufikiwa kwake na jarida la makala za, za uchaguzi la Foreign Affairs limesisitiza kuwa licha ya rais wa Marekani Donald Trump kudai kuwa Ansarullah ya Yemen imesalimu amri, lakini harakati hiyo haijaathiriwa na mashambulio ya Marekani.