Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Nisaa, aya ya mia moja na sitini na tatu hadi mia moja na sitini na tano. Audhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Azizan, Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Tumekuletea ewe Muhammad wahyi kama tulivyowapelekea Nuhu na manabii wengine baada yake na kama tulivyowapelekea Ibrahim na Ismail na Ishaq na Yaqub na kizazi chake na kama tulivyowapelekea Isa na Ayub na Yunus na Harun na Suleiman na Daudi tukampa Zaburi, na tuliwapelekea wahyi mitume tuliokuhadithia habari zao zamani, na mitume ambao hatukukuhadithia habari zao, na Mwenyezi Mungu akamsemeza Musa. Hao ni mitume waliotoa habari nzuri kwa watu wema, wakawaonya wabaya, ili watu wasiwe na hoja juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kuletwa hawa mitume. Na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu na mwenye hikima. Bismillahirrahmani rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya, nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazieni e, moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran, katika studio zetu za Jam, Jam. Wapenzi msikilizaji, eh, leo ni tarehe kumi na tatu Dhulqaada mwaka elfu moja mia nne 46 hijiria Kamaria ambayo inasadifiana na 11 Mei 2025 miladia. Tulioandalia ni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutawaleteni makala uh, ya tujuu Uislamu kisha, tutakuwa na makala ya macho yetu magazetini ambapo mchana huu tutaangazia magazeti ya hapa nchini Iran, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii, itafuatiwa na makala yetu ya leo katika historia uh, Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na uh, baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakci asema haikubaliki kuwa na wasiwasi kuhusu mpango wa nyuklia wa amani wa Iran huku Israel ikiruhusiwa kuendelea kumiliki silaha za nyuklia. UNICEF yakosoa mpango wa utawala wa Israeli na Marekani kuhusu misaada ya Ghaza, yasema Wapalestina hawana chaguo ila kufurushwa au kufa. Na utafiti umebaini kuwa lishe za Kimagharibi zinawadhuru Waafrika. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Iran imekosoa unduma kuwili wa jamii ya kimataifa kuhusu silaha za nyuklia na kusema haikubaliki kwa madola ya magharibi kudai kuwa na wasiwasi kuhusu mpango wa nishati ya nyuklia wa amani wa Iran, huku yakifumbia macho silaha za nyuklia za utawala wa kizawini wa Israel. Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, amesema haikubaliki eh, kuwa na wasiwasi kuhusu mpango wa nyuklia wa amani wa Iran huku Israel ikiwa na silaha za nyuklia . Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa kauli hiyo Jumamosi alipokuwa akihutubia mkutano wa nne wa mazungumzo kati ya Iran na nchi za kiarabu unaofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amekumbusha kuwa shughuli za nishati ya nyuklia za jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni za amani na halali, kinyume kabisa na umiliki wa silaha za nyuklia wa utawala wa kizayuni wa Israel. Amesisitiza kuwa Iran haitaki kumiliki silaha za nyuklia na kwamba silaha za maangamizi ya umati hazina nafasi katika sera ya usalama ya Tehran. Waziri huyo wa mambo ya nje ameeleza kuwa Iran ni miongoni mwa waanzilishi wa wazo la ukanda usio na silaha za nyuklia barani Asia. Na amezitaka nchi za magharibi kuacha kutumia unduma kuwili katika suala la kuenea kwa silaha za nyuklia. Ameongeza kuwa Iran imejitolea kufungamana na mfumo wa kimataifa wa kutoeneza silaha za nyuklia. Halikadhalika, amekosoa msimamo wa madola ya magharibi na washirika wao wa kupiga kelele bila msingi kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani kwa miongo mingi, huku wakipuuza ghala la nyuklia la utawala wa kizayuni wa Israel, akiashiria tena mpango wa silaha za nyuklia wa utawala wa kizayuni na matendo yake ya ukatili na kueneza vita katika eneo la ishi ya magharibi au mashariki ya kati. Araghchi amesema uwepo wa utawala wa kizayuni wa Israel unabaki kuwa tishio kubwa zaidi kwa amani katika eneo. Ameilaumu vikali Marekani kwa kuunga mkono utawala huo bila kikomo na kwa nguvu, akihitaja Washington kuwa mshirika katika uhalifu wa utawala huo, hasa jinai za utawala huo dhidi wa Wapalestina. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Iran amesema hatua za sasa za kikatili na za mauaji ya kimbari zinazotekelezwa na utawala wa Israeli E, ni jaribio la moja kwa moja a, kufuta kabisa uwepo wa taifa la Palestina. Arakchi amekosoa kile kinachoitwa suluhisho la mataifa mawili kuwa ni njama inayotumika kuchelewesha haki za Wapalestina kwa miongo mingi. Amekumbusha kuwa utawala wa Israeli wenyewe umeshakataa hata uwezekano wa a, suluhisho hilo. Irani imeorodheshwa miongoni mwa nchi zenye kiwango cha juu cha maendeleo ya binadamu katika ripoti ya maendeleo ya binadamu ya mwaka 2025 ya shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP. Ripoti hii inachambua maendeleo kwa kutumia viashiria vya kiwango cha maendeleo ya binadamu kwa kifupi HDI. E, viashiria vinavyopima mafanikio katika afya ya elimu na viwango vya kipato. Kulingana na ripoti hiyo, HDI ya Iran inaendelea kuimarika na sasa nchi hii imeshika nafasi ya 75 kati ya nchi na maeneo 193 duniani kote. Hii inaipa Iran hadhi ya maendeleo ya binadamu ya juu. Uboreshaji huu umetokea licha ya Iran kukabiliwa na vikwazo vikali sana vilivyowekwa na madola ya Magharibi vilivyoathiri watu wa kawaida na kusababisha kupanda kwa bei ya bidhaa muhimu na makazi kiwango cha maendeleo ya binadamu HDI ni miongoni mwa viashiria muhimu vya kupima maendeleo ya nchi moja ya mafanikio muhimu baada ya mapinduzi ya kiislamu ya 1979 ni kuanzishwa kwa harakati ya kupambana na ujinga kwa agizo la mwanzilishi wa jamhuri ya, ya kiislamu imam khomeini mwenyezi mungu amrehemu wakti zaidi ya nusu ya wairani walikuwa hawajui kusoma na kuandika ingawa irani imepiga hatua katika nyanja zote zaidi ya miaka 46 tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, propaganda za magharibi zimekuwa zikichora taswira ya Iran kama nchi yenye mateso na matatizo makubwa. Sera za kijamii zilizotekelezwa hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zimepelekea eh, kiwango cha ustawi eh, wa mwanadamu HDI ya Iran kuimarika eh, pakubwa. Mabadiliko eh, kutoka kwa sera za utawala wa kifalme wa Shah zilizolenga kuimarisha tabaka la wachache hadi kwenye sera za mapinduzi ya Kiislamu za kuwapa fursa watu waliotengwa, zilijumuisha kupanua miundombinu na huduma za msingi kama umeme, maji safi, huduma za afya na elimu katika maeneo yote ya nchi, uh, kubwa ya uh, Iran. Upanuzi huu wa usawa wa huduma za afya na elimu umepelekea kupungua kwa haraka kwa viwango vya umasikini ambapo kiwango cha umasikini kilichokuwa asilimia ishirini na tano miaka ya sabini kilishuka hadi asilimia kumi mwaka elfu mbili ishirini na nne na kinaendelea kushuka hadi sasa. Uh, ripoti hiyo ya UNDP imeonyesha matumaini makubwa kuhusu uwezo wa akili mnemba au uh, AI na kubainisha kwamba kasi ya ajabu ambayo zana za AI za bure au gharama ya chini zimekubaliwa na wafanyabiashara na watu binafsi imekuwa ya kushangaza. Ripoti hiyo inasisitiza jinsi akili mnemba inaweza kuleta msukumo mpya wa maendeleo katika mustakabali. Iran ina uwezo wa kuunda fursa mpya za uwekezaji kwa kutumia akili mnemba kuendeleza ubunifu wa kisayansi na kiteknolojia naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Rais e, Traore wa Burkina Faso amekutana na rais Vladimir Putin wa Rusia huko Moscow na kutaka kuimarishwa a, kwa kasi ushirikiano baina ya nchi hizi mbili. Katika mkutano huo uliofanyika jana, rais Traore amesema kuwa nchi yake inataka kunufaika na teknolojia ya rasia ili iweze kustawi kiviwanda. Kwa upande wake, rais Vladimir Putin wa rasia naye amesema nchi yake ina azma ya kuimarisha ushirikiano wake na Burkina Faso. Kwingineko, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limekosoa vikali mpango tata wa misaada kwa ukanda wa Gaza unaoungwa mkono na Marekani na utawala wa Israel likionya kuwa mpango huo unaweza kulazimisha familia ya kuchagua kati ya kuondoshwa makwao au kufa. Chini ya mpango huo uliotangazwa na balozi wa Marekani katika utawala wa Israel Mike Huckabee, ambaye eh, ni mwanasiasa mzayuni mwenye msimamo mikali, mfumo wa utoaji misaada utasimamiwa na taasisi binafsi mpya iliyoundwa na Marekani. Taasisi hiyo inayoitwa Gaza Humanitarian Foundation imepangwa kufungua vituo vya usambazaji misaada ambavyo vitalindwa na wakandarasi binafsi wa kijeshi wa Marekani, huku wafanyakazi wa misaada wakihudumu ndani yake. Umoja wa Mataifa na mashirika mengine makuu ya misaada yanayofanyakazi Gaza yamekukataa mpango huo, yakisema hayatashirikiana nao, kwani unaonekana kubadilisha misaada kuwa silaha ya kivita. Msemaji wa UNICEF, James Elder akiwa Jeniva amesema ni hatari kuwalazimisha raia kuingia katika maeneo yenye ulinzi wa kijeshi ili kuchukua misaada. Misaada ya kibinadamu haipaswi kamwe kutumiwa kama njia ya mashinikizo. Elda ameonya kuwa kutumia misaada kama hiyo uh, kama mtego wa kuwalazimisha watu kuhama, hasa kutoka kaskazini kwenda kusini, kutaleta uamuzi huu mgumu kati ya kulazimishwa kuondoka au kifo. Kwa mujibu wa Elda, iwapo mpango huo unaungwa mkono na marekani utatekelezwa watu walio hatarini zaidi Gaza, yaani wazee, watoto na wale wenye ulemavu, wagonjwa na majeruhi wasioweza kusafiri kwenda kwenye vituo vya usambazaji, watakumbana na changamoto kubwa sana ya kupata msaada. Ameongeza kuwa muundo wa mpango huo utaongeza mateso yanayoendelea kwa watoto na familia huko Gaza. Ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu imeueleza mpango huo kama hautekelezeki kivitendo na hauendani na misingi ya kibinadamu. Umoja wa Mataifa pia umekosoa mpango huo kwa kuwa na idadi ndogo sana ya vituo vya usambazaji, hali ambayo inaweza kulazimisha Wapalestina waliokoseshwa makazi kutembea umbali mrefu wakibeba mizigo mizito ya misaada kwa familia kubwa. Uh, wakati huo huo shirika kuu la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina limetoa wito kwa utawala haramu wa Israel kuondoa mzingiro kamili wa Gaza ambao umedumu kwa karibu uh, wiki kumi baada ya kuanzisha mfumo huo wa misaada na kuruhusu misaada e, kuingia bila vizuizi. UNRWA ambalo ndilo mtoaji mkubwa wa misaada Gaza, linasema lina zaidi ya malori elfu tatu ya misaada ambayo yamekwama nje ya Gaza kutokana na mzingiro uliowekwa na utawala haramu wa Israeli. Na mwisho kabisa ni kuwa Utafiti wa hivi karibuni uliofanyika umebainisha kwa mara ya kwanza kwamba Waafrika wanaokumbatia lishe za kimagharibi zenye vyakula vilivyosindikwa kwa wingi, sukari na mafuta, wanakabiliwa na kuongezeka kwa uvimbe mwilini, yani inflammation, kinga dhaifu na magonjwa yanayoweza kuzuilika. Kutokana na hali hiyo, wataalamu wanatoa wito wa haraka wa kurejea kwenye lishe asili ya Afrika ambayo ina uh, utajiri mkubwa wa virutubisho. Kwa mfano, katika eneo la Kilimanjaro nchini Tanzania, kuna ongezeko la vyakula vya viwandani, lakini bado pia kuna wengi wanaotumia vyakula asili vijijini. Utafiti mpya katika eneo hilo umeonyesha athari zilizofichika za mageuzi ya lishe kuelekea ile ya wazungu au kimagharibi. Watafiti walifuatilia vijana walioacha kutumia lishe za mababu zao zilizojumuisha mbege iliyochachushwa, mboga za majani na nafaka zilizosindikwa, hadi vyakula vyenye kalori nyingi na sukari wale waliotumia lishe hizi za kimagharibi walionyesha ongezeko la uvimbe mwilini na kushuka kwa kinga ndani ya wiki chache tu. Hata hivyo, waliporejea kula chakula cha asili, mili yao ilipona na kwa haraka, uvimbe ulipungua kwa kasi na kinga iliimarika. Matokeo haya yaliyochapishwa katika jarida la Nature Medicine yanaonyesha kwamba urithi wa vyakula vya Kiafrika si kumbukumbu kumbu tu ya kihistoria, bali ni suluhisho lenye nguvu dhidi ya kuongezeka kwa magonjwa yanayotokana na lishe duni katika mahojiano na Africa Currents, Daktari Godfrey Temba, mtafiti kutoka Chuo Kikuu cha Tiba cha Kikristo cha Kilimanjaro, ameeleza matokeo ya utafiti wa timu yake kuhusu athari za kiafya za lishe za kiafrika ukilinganisha na lishe za kimagharibi, na amesema mradi huu uliwalenga vijana wa kiume wenye umri wa miaka 20 hadi 40. Kulingana na utafiti huo, wakati washiriki waliporejea kula lishe ya kiafrika, kulionekana kushuka kwa haraka viwango vya cytokines vinavyosababisha uvimbe, kuimarika kwa uwezo wa kupambana na vijidudu, na mabadiliko chanya katika vimeng'enya muhimu vya kimetaboliki. Kwa maelezo zaidi utembelee ukurasa wetu wa parstoday.ir/sw. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo itahusu, je, vyuo vikuu vya Marekani vimekuwa wenzo wa kisiasa wa serikali ya Trump? Habari ya kusimamishwa wanachuo zaidi ya 65 wa chuo kikuu cha Colombia kwa sababu eti ya kushiriki kwao katika maandamano ya kuiunga mkono Palestina na kupinga Israel kwa mara nyingine, imefichua makutano nyeti kati ya uhuru wa kujieleza, mamlaka ya kitaaluma na sera za usalama katika vyuo vikuu vya madola ya magharibi yanayodai kutetea haki za binadamu. Uamuzi huu si tu kuwa ni radia mali au jibu maalum, bali ni hatua inayoakisi mashinikizo makubwa ya kisiasa na kijamii ambayo yanashuhudiwa katika anga ya taaluma nchini Marekani. Chuo kikuu cha Kolombia katika hatua yake ya karibuni kimesimamisha kwa muda wa masomo ya wanachuo zaidi ya 65 walioandamana wa kuiunga mkono Palestina, na 33 kati yao wamezuiwa kuingia chuoni hapo. Polisi wa Marekani pia wamewakamata wanafunzi 80 walioandamana. Wa idadi hiyo kubwa na wanachuo kunyimwa masomo na kutiwa nguvuni baada ya kuandamana katika maktaba ya Bartla kwa minajili ya kupinga sera za utawala dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza inaonyesha namna haki zinavyokandamizwa huko Marekani. Gazeti la New York Post uh, limesema katika ripoti yake kuwa viongozi wa chuo kikuu cha Columbia wametangaza kuwa uamuzi huo umechukuliwa katika kujibu mashinikizo kutoka nje ili kuchukuliwa hatua kali dhidi ya waandamanaji. Mashinikizo haya kwa kiasi kubwa yanatoka kwa makundi yanayoihami Israel, taasisi za serikali na baadhi ya vyombo vya habari ambavyo vinakitumu chuo hicho maarufu kuwa kinaunga mkono wanachuo wanaoandamana huku utawala wa Israeli ukiendelea kuwaua Wapalestina katika ukanda wa Gaza na kuzuia misaada kuwafikia wakazi wa Gaza. Harakati za maandamano ya wanafunzi zimeongezeka katika vyuo vikuu mbalimbali vya Marekani na nchi zingine za Magharibi, ambapo katika miezi ya hivi karibuni matukio yasiyopungua matatu kama hayo yametokea katika vyuo vikuu vya Marekani na kuchochea pakubwa ang anga ya umma. Kuhusiana na hilo Aprili 26 mwaka huu, wakati wa maandamano ya wanafunzi nchini Marekani, zaidi ya watu 40 walitiwa nguvuni katika chuo kikuu cha elimu ya juu cha Auraria huko Denver, Colorado. Katika chuo kikuu cha ukla mnamo Aprili 17 mwaka huu pia, wakuu wa chuo hicho waliagiza kuondolewa mahema ya wanafunzi waliokuwa wamegoma kwa ajili ya kuonyesha mshikamano wao na Wapalestina, na polisi ya Los Angeles imewatia nguvuni wanachuo zaidi ya 50. Aidha, katika chuo kikuu cha Michigan bodi ya wadhamini ya chuo hivi karibuni iliamua kusisha ufadhili wowote wa kifedha kwa taasisi zinazoendeza shughuli zake e, za kuunga mkono maandamano. Uungaji mkono wanachua wa marekani kwa wananchi wa Palestina ni hatua e, inayoonyesha kuwa wako huru na wanapinga sera za Rais Donald Trump za kuunga mkono utawala haramu wa Israel. ni wazi kuwa hali hii ya mambo oh, ya uh, kuunga mkono Palestina imewapelekea wakuu na marais wa vyuo vikuu vya Marekani kusalimu amri mbele ya sera za Trump licha ya kauli mbiu zao, na si tu kuwa mpaka uh, mkabala wa uhuru wa wanachuo, bali sasa kufukuzwa, kusimamishwa masomo na kukamatwa limekuwa jambo la kawaida katika vyuo vikuu vya Marekani, nchi ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikijinali kuwa eti ni mtetezi wa haki za binadamu. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutega sikio makala ya tujue uislamu mm. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalumu za mitume. Tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kadhalika. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 52 ya mfululizo huu kitajadili na kuashiria nukta zingine za kitabia na kiakhlaki na sifa zingine maalum za mitume wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini kuweni nami hadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Manabii wa Mwenyezi Mungu wana sifa zinazofanana ambazo ni uthibitisho wa utume wao wa mbinguni. Kwa mujibu wa aya za Qur'ani tukufu na ushahidi wa kihistoria, mitume wa Mwenyezi Mungu wote walichomoza na kudhihiri kutoka miongoni mwa watu na kufuata njia ya kawaida ya maisha kama watu wengine. Mitume hawakuwa tofauti na wanadamu wengine katika mahitaji kama vile kula na kunywa, ndoa na kujenga familia, na mambo mengine ya kawaida maishani. Kwa hakika, wao walikuwa ni watu wenye utashi na mamlaka, na walikuwa ni watu wa kuwajibika walioshikamana na majukumu yao kwa mujibu wa majukumu ya sharia ikiwa ni pamoja na kufanya ibada na kuchunga mipaka na kanuni za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Nukta ya kuzingatia ni kwamba manabii wa Mwenyezi Mungu walikuja hapa duniani wakitokea na kuzaliwa katika familia tukufu takasifu, na zisizo na doa na mapungufu. Ukweli na usafi huu unaweza kuonekana katika ukoo wa mababu zao. Asili ya kifamilia haimaanishi kwamba walitoka katika familia tajiri na tukufu, lakini manabii walizaliwa kutoka miongoni mwa watu ambao hawakuwa na uwezo, ili kwa njia hiyo waweze kuonja na kudiriki vema uchungu na mateso ya watu wasio na uwezo na ambao wana matatizo ya kimaisha katika jamii. Kwa upande wa uwezo, Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anabainisha sifa hii ya mitume katika kitabu cha Nahjul Balagha. Anasema manabii wa Mungu walikuwa ni watu wastadhaafu, ambao Mungu aliwatia majaribuni kwa njaa na kuwapa mitihani migumu. Aliwatahini kwa mapigano makali na akaidhihirisha imani yao kwa kuwapindua juu chini katika dhiki na shida. Mungu angetaka angeweza kufungua hazina za dhahabu, machimbo ya dhahabu na kila aina bustani kwa ajili yao wakati wa utume na kubathiwa kwao Katika Korani tukufu, moja ya pingamizi na ukosoaji ambao upinzani wa mitume mara kwa mara walikuwa wakisisitiza ni suala la ufukara wa mitume na wafuasi wao wa kweli. Kwa mfano, Firaun alitoa kisingizio hicho hicho dhidi ya Musa alaihi salam, wakati Nabii Musa alaihi salam alipomuita na kumlingania tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Firauni alisema mkabala wa mantiki hiyo yenye nguvu. Basi mbona hakuvikwa vikuku vya dhahabu au hawakuja malaika pamoja naye wakamwandama? Maisha ya manabii wa Mungu yalikuwa ya kawaida kama watu wengine. Walikuwa pamoja na watu katika shida na walionja matatizo kwa upande wao. Walikuwa na maadui wakaidi na wasioambilika ambao mara kwa mara waliwasumbua. Wakati mwingine mateso ya maradhi, umasikini na magumu yaliwakumba na kuwasumbua, kama ambavyo walidhihaikiwa na kutukanwa na watu wajinga na wenye taasubi na chuki. Hivyo basi, kwa namna moja au nyingine walikumbwa na matatizo kama ilivyokuwa kwa watu wengine, kwani katika maisha matatizo ya hapa na pale hayakosekani na ni jambo la kawaida. Mwenyezi Mungu anamhutubu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallama kwa kumwambia, na hatukuwatuma kabla yako mitume wowote ila kwa hakika na yakini walikuwa wakila chakula na wakenda masokoni, na tumewajalia baadhi yenu wawe ni majaribio kwa wengine. Je, mtasubiri? Na Mola wako Mlezi ni mwenye kuona. Katika utamaduni wa kupenda anasa na utohuti wa wapinzani, kuishi maisha ya kawaida ya mitume bila kuwa na anasa na starehe kulionekana kuwa ni jambo la ajabu na lisilo la kawaida. Hivyo daima walilaumiwa na maadui zao. Walimwita Nuhu kuwa ni mtu wa kawaida sana, na wakasema huyu si chochote ila ni binadamu kama nyinyi, anakula mlacho na anakunywa mnywacho. Anasa na mila huathiri hatua kwa hatua maadili na roho ya mtu na kubadilisha njia ya maisha yake. Kwa sababu hii, manabii walijitenga na tamaduni za anasa na maisha ya starehe. Kwa upande wa mwonekano wa kidhahiri, manabii walivaa nguo za kawaida kama watu wengine wa kawaida. Hii ni katika hali ambayo watu wengine kama Karun walijitokeza hadharani na mbele za watu wakiwa na mavazi ya kifahari ya mapambo na ya jeuri na yaliyojaa kiburi. katika suala la kazi pia, manabii wengi walikuwa wafugaji na wachungaji au walikuwa wakijikimu kimaisha kupitia kilimo. Hapana shaka kuwa hii hali ya kuishi maisha ya kawaida yasiyo na anasa na starehe ilikuwa moja ya sababu za ushawishi wao katika mioyo ya watu wengi. Wengi wafuasi wa mitume pia walikuwa ni watu wa tabaka dhaifu na lililodhulumiwa na kunyimwa haki za kijamii, yaani tabaka lenye maisha magumu na lisilojiweza kimaisha. Ni kwa sababu hiyo matajiri wa kaumu ya Nuhu alaihissalam walimkosoa na wakasema, wala hatukuoni wamekufuata ila wale waliokuwa kwetu watu duni wasiokuwa na akili, wala hatukuoneni kuwa mna ubora wowote kutushinda sisi Bali tuna hakika nyinyi ni waongo. Kwa hiyo walitaka Nuhu alaihi salamu wawatenge watu wanyonge na wasio na uwezo na waliokuwa wakitembea peku na kuondoa karibu kabisa naye. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni ukarimu wao wa kipekee na huruma kwa watu. Kwa hakika wao walikuwa madhihirisho ya rehma ya Mwenyezi Mungu na walikuwa wakiamiliana na watu kwa wema, upole, huruma na ukarimu. Kwa kuwa msukumo pekee wa manabii ulikuwa ni kupata ridhaa na radhi za Mwenyezi Mungu, hawakuwa na mipaka katika jitihada zao za kutaka kheri. Manabii wote walitumia kile walichokuwa nacho kuwaongoza watu wao na hawakusita kujitolea kwa aina yote ile. Uchunguzi wa historia ya mitume kama vile Musa alayhi salam, Isa alayhi salam na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam unathibitisha usahihi wa mudhi hii. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki sinabudi kukomea hapa kwa leo. Msisite kujiunga nami katika sehemu nyingine mfululizo huu. Basi hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam no, wapemsikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na baada ya kusikiliza makala hiyo, sasa ni wakati wa kutegea sikio udunduzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udunduzi wa magazeti ya Afrika au udunduzi wa magazeti ya hapa Iran. Uh, kwa kuliangazia uh, gazeti la Jamhuri ya Islami ambalo uh, kama yalivyo matoleo mengine ya magazeti ya leo hapa nchini uh, gazeti hilo la Jamhuri ya Islami limeipa kipaumbele hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah, uh, Sayyid Ali Khamenei aliyoitoa jana katika uh, mji mkuu Tehran, katika hadhara ya wafanyakazi uh, kutoka kote nchini. Gazeti hilo linamnukulu kiongozi mwadhamu akisisitiza ulazima wa kuadhimishwa Uh, na siku ya wafanyakazi na kudhaminiwa usalama wa kikazi kwa ajili ya wafanyakazi. Baadhi ya habari zingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema duru ya nne ya mazungumzo ya Iran na Marekani kufanyika leo huko Oman. Gazeti hilo limeandika kuwa Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Seyed Abbas Araghchi amesema ya mazungumzo yanasonga mbele na kwamba pia amezungumzia kuhusu kadhia ya India na Pakistan ambapo amesema uh, India na Pakistan zimeafikiana kusitisha mapigano. Gazeti hilo pia lina kichwa cha habari kisemacho Nabih Berri anasema uh, kuanzisha uhusiano wa kaida na Israeli ni hiana na usaliti. Kauli hiyo ni ya spika wa bunge la Lebanon. Uh, pia kuna habari semayo kuwa kuna mpasuko mkubwa baina ya Trump na utawala wa kizayuni wa Israeli. Habari nyingine inasema uh, Joseph Borrell wa Umoja wa Ulaya amekosoa um, vikali umoja huo kwa kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Gazeti la Tehran Times limeakisi kwa mapana na marefu hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kuandika Ayatollah Khamenei autaka ulimwengu wa Kiislamu kutoruhusu swala la Palestina lisahaulike, na amesisitiza ulazimu wa kukabiliana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala ghasibu wa Israeli katika ukanda wa Gaza unaozingirwa. Tehran Times pia limeakisi sehemu nyingine ya hotuba ya Ayatollah Khamenei na kuandika sera za upendeleo ambazo zinatekelezwa ulimwenguni hii leo dhidi ya mataifa mbalimbali mbali zinalenga kufanya masuala yanayohusiana na Palestina yasahaulike. Pia uh, gazeti hilo limeandika kuwa mataifa ya Kiislamu hayapaswi kuruhusu jambo hili na hayapaswi kuruhusu hili lifanyike. Gazeti la Teheran Times pia lina habari semayo kuwa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na Saudi Arabia wamekutana huko Jidda na kujadili maswala muhimu yanayohusu uhusiano wa nchi hizi mbili na pia matukio ya kieneo na kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi alikutana na mwenzake wa Saudi Arabia mwanamfalme Faisal bin Farhan al Saud jijini Jidda siku ya Jumamosi. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Iran Daily inasema kiongozi mwadhamu watoa wito kwa dunia nzima kupinga uhalifu wa Israel na Marekani huko Gaza. Baadhi ya habari zingine zilizotawala ukurasa huu wa mbele wa Iran Deli zinasema timu ya wataalamu wa Iran kushiriki duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani, na pia kuna habari semayo India na Pakistan za afikiana kusitisha mapigano. Gazeti la Alufa linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu nalo limeandika ushindi wa Palestina dhidi ya utawala wa kizaini wa Israeli hauna shaka na waumini watalishuhudia hilo. Hiyo ni kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu katika mkutano na wafanyakazi. Pia gazeti la Alwifaq limeandika waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amekutana na maafisa waandamizi wa Saudi Arabia, na pia kuna habari katika gazeti hilo isemayo maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Teheran ni makutano ya kiutamaduni na mjumuiko wa makabiliano ya kimtazamo. Uh, sasa natupia jicho gazeti la Keihan ambalo nakutana na habari semayo kuwa matumizi ya bidhaa za ndani ni kwa manufaa ya mfanyakazi, na hilo linapaswa kufanywa kuwa ada na utamaduni. Hiyo ni kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Gazeti hilo pia limeandika Ukraini ngali inahusika katika vita vya uhasama na Rasia, na nchi hiyo ikiwa Uh, katika mzozo rais wa Ukraine ameiweka Iran katika orodha ya vikwazo, na matamshi ya ajabu ya mwakilishi maalum wa rais wa Marekani katika mazungumzo ya uh, moja yasiyo moja kwa moja na Iran ambapo amesema wakati wowote tutakapotaka tutakiuka makubaliano. Kayhan International nalo limeandika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema siku itafika ambapo wananchi wa Iran na mataifa yote yenye imani yatashuhudia ushindi wa Palestina dhidi ya wavamizi wake. Pia limeandika katika habari nyingine kwamba msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jana wataalamu wa Iran watashiriki katika duru ijayo ya mazungumzo yasio moja kwa moja ya nyuklia na Marekani. lazia dasina lazida, lazida kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya Afrika wiki hii, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. wiki hii. hujambo msikilizaji mpenzi na tumai ubuheri wa afya karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Libya yasema haitopokea wakimbizi kutoka Marekani Tanzania yahamakishwa na azimio la bunge la Ulaya na Sudan yavunja uhusiano na Imarati huku mapigano ya kishtadi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Serikali ya Tanzania imetoa tamko kuhusu azimio lililopitishwa na bunge la Ulaya Alhamisi hii ya Mei 8 kuhusu kesi za kisheria zinazoendelea nchini humo ikieleza kutoridhishwa na hatua hiyo kwa kuwa bunge hilo limetoa maamuzi kwa kuzingatia taarifa za upande mmoja bila kushauriana kwa njia za kidiplomasia na Tanzania, serikali ya Dar es Salaam imeeleza kuwa haiwezi kuingilia mhimili wa mahakama. Taarifa hiyo iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki inasema ingawa Tanzania inaheshimu uhuru wa kitaasisi wa Bunge la Ulaya na inathamini ushirikiano wake na Umoja wa Ulaya, bado inaona kuna umuhimu wa kufafanua baadhi ya mambo na kusisitiza msimamo wake wa muda mrefu kuhusu maadili ya kidemokrasia, utawala bora na utawala wa sheria. Wizara hiyo imeelezea kuwa tangu Machi mwaka 2021 Tanzania imefanya mageuzi makubwa ya kisiasa na kisheria chini ya falsafa ya R4 ambayo yamezaa matokeo chanya, ikiwa ni pamoja na kurejesha uhuru wa kisiasa, kupanua haki za raia, kuimarisha uhuru wa vyombo vya habari na kupitishwa kwa sheria mpya za uchaguzi Machi mwaka 2024 ambazo zimepelekea kuanzishwa kwa tume huru ya taifa ya uchaguzi. Aidha, taarifa hiyo imebainisha kuwa maendeleo yaliyopatikana katika maeneo kama uhuru wa vyombo vya habari ushirikishwaji wa kisiasa, mageuzi ya uchaguzi na ujenzi wa amani wa kikanda hayakuzingatiwa kwenye maoni ya Bunge la Ulaya. Viongozi mbalimbali wa kisiasa nchi hiyo Afrika Mashariki wamekosoa vikali azimio hilo la Bunge la EU ambalo limepasishwa miezi michache kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu wa Oktoba huku baadhi wakiliunga mkono na katika lile azimio azimio namba sita linaelekeza kwamba serikali ya Tanzania na bunge la Tanzania, rais wa bunge la Ulaya ayaandikie serikali na bunge la Tanzania kuelekeza yale maazimio sita. Kwangu mimi nimeona ni dharau kwa nchi yetu, ni dharau kwa Mungu ambaye anaabudiwa katika nchi hii kwa sababu bunge hili kila siku asubuhi tumekuwa tunaanza na maombi. Kila shughuli ya kiserikali tunaofanya kunakuwa na viongozi wa BAKWATA, CCT na maeneo mengine, tukiomba Mungu asaidie taifa hili. Hatujafikia hatua hii ya kudharaurika kiasi hiki, tuandikiwe na watu sasa kwamba tutambue haki za mashoga. Wasikubali kudanganywa, hakuna mambo ya ushoga. Ushoga upo unaonekana, sisi kwetu ni uhalifu, ni uovu, is not part of our law, is not part of our culture, lakini wapo awapo huyo mbunge anayezungumza kule alisema hawapo, nje akitoka kule nje tukienda kumuonyesha. Katika hatua nyingine, mwakilishi wa Misri katika mahkama ya kimataifa ya jinai ya ICC wiki hii amesema kuwa katika muda mrefu haiwezekani kupuuza uamuzi wa mahkama ya kimataifa ya uhalifu kama chombo kikuu cha mahkama cha Umoja wa Mataifa. Jasmin Musa amesema kuwa Misri inaunga mkono suala la Palestina katika nyanja zote za kisiasa na kisheria, na kwamba msimamo wa nchi hiyo katika suala hilo uko wazi na thabiti. Ameongeza kuwa mashtaka yaliyowasilishwa kuhusiana na kadhia ya Palestina, hususan kwa kuzingatia hali mbaya ya maafa katika ukanda wa Ghaza, yameunda kipindi muhimu sana kwa mapambano ya Palestina. Mwakilishi huyo wa Misri katika mahakama ya ICC amesisitiza kwamba kile Israel inachofanya katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ni kitendo ambacho kinakiuka sheria za kimataifa na walimwengu wanasubiri kutolewa hukumu ya ICC katika miezi ijayo ili harakati pana za kisiasa zianze katika ngazi ya taasisi za Umoja wa Mataifa, amesema. Reports bring chilling accounts of the deliberate targeting and killing of civilians whether in so called humanitarian zones in refugee camps in hospitals in their homes and while they are waiting for aid this cruel and callous disregard for human life and dignity is ongoing even as we stand here in this great hall of justice. Wiki hii serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya imepinga kikamilifu mpango wowote kuhusu kupokea wahamiaji haramu waliofukuzwa kutoka Marekani. Serikali hiyo inayotambuliwa kimataifa, Jumatano hii ilisisitiza kuwa haiafiki mpango wa nchi yoyote inayotaka kutumia Libya kama kimbilio la kuwatimua wahamiaji bila ya wao kuarifiwa au kuafiki, na imejitolea kwa dhati kulinda haki na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Serikali hiyo yenye makao yake makuu huko mjini Tripoli imesema katika taarifa iliyosambazwa kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa Facebook kwamba inapinga kikamilifu mpango wowote wa kuwapokea wahamiaji waliotumiliwa Marekani bila ridhaa zao. Kauli hiyo imekuja baada ya vyombo kadhaa vya habari vya magharibi kama Reuters, BBC, CNN na The New York Times kuripoti kwamba Washington inapanga kuwasafirisha wahamiaji haramu katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Kutokana na ukosefu wa usalama na machafuko huko nchini Libya tangu kuangushwa kwa serikali ya Kanali Muamar Gadafi mwaka elfu mbili kumi na moja idadi kubwa ya wahamiaji, aghalabu yao wakiwa Waafrika, huhitari kuvuka bahari ya Mediteranea kuelekea Ulaya kupitia Libya. Kwa mujibu wa Caroline Levit, katibu wa habari wa ikulu ya Whitehouse ya Marekani, katika miezi michache ya kwanza ya urais wa Donald Trump, maelfu ya wahamiaji haramu wamekamatwa na kuzuiliwa huku wengine wakifukuzwa nchini humo. Katika hatua nyingine, serikali ya Sudan ilitangaza Jumanne hii kwamba imeamua kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Umoja wa Falme za Kiarabu na kumrejesha nyumbani balozi wake, ikitangaza kuwa Imarati ni nchi chokozi. Waziri wa ulinzi wa Sudan Yasin Ibrahim Yasin amesema hayo kwa njia ya televisheni ya serikali na ameshutumu Abu Dhabi kwa kutoheshimu haki ya kujitawala ardhi ya Sudan kupitia kushirikiana kwake na vikosi vya msaada wa haraka RSF vinavyopigana na jeshi la Sudan kwa muda mrefu sasa. Amesema uamuzi huo umechochewa na msaada wa kijeshi unaotolewa na Imarati kwa waasi wa RSF, ikiwa ni pamoja na kuwapa silaha za kisasa zilizotumika katika mashambulizi ya hivi karibuni ya droni pamoja na makombora kupiga bandari, uwanja wa ndege, na vituo vya umeme vya mji wa Port Sudan. Taarifa hiyo rasmi ya serikali ya Sudan imesema pia kwamba mashambulizi dhidi ya mji wa Port Sudan yanatishia usalama wa kikanda na kimataifa, hasa usalama katika bahari Nyekundu, na kusema kuwa serikali ya Sudan ina haki ya kujihami kwa mujibu wa ibara ya 51 ya mkataba wa Umoja wa Mataifa unaolinda haki ya kila nchi kujilinda. Mgogoro kati ya jeshi la Sudan na RSF umepelekea kuzuka mzozo mpya zaidi wa kibinadamu duniani na ambao unazidi kuwa mbaya kutokana na mashambulizi kama hayo dhidi ya mji bandari wa Port Said wiki hii, wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilivyotuhumu vikosi vya RSF kwa kufanya mauaji halaiki dhidi ya raia huko An-Nahud katika jimbo la Kordofan Magharibi kusini mwa nchi na kusababisha vifo vya watu mia tatu. Wanamgambo wa RSF wanaendelea kufanya uhalifu dhidi ya binadamu, mauaji ya halaiki na mauaji ya kimbari katika maeneo mbalimbali ya nchi, imesema wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo katika taarifa. Na Zanzibar na Msumbiji zimetangaza azma ya kuimarisha ushirikiano wao katika sekta za utalii, uvuvi na nishati. Hayo yalibainika baada ya rais wa Zanzibar Daktari Hussein Mwinyi kukutana na kufanya mazungumzo na rais wa Msumbiji Daniel Chapo katika ikulu ya Zanzibar. Ziara ya siku tatu ya rais wa Msumbiji huko nchini Tanzania ilimalizika Ijumaa hii ya Machi tisa, ambapo pande mbili zimesisitiza dhamira zao za kupanua uhusiano wao katika nyuga mbalimbali mbali. Ushirikiano huu mpya unalenga si tu kukuza maendeleo ya pamoja bali pia kuimarisha uchumi wa buluu kupitia sekta muhimu kama utalii, uvuvi wa bahari kuu pamoja na mafuta na gesi. Kabla ya hapo, rais Chapo alipokelewa rasmi katika ikulu ya Dar es Salaam na mwenyeji wake rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Dr Samia Suluhu Hassan, ambapo mbali na kufanya mazungumzo rasmi na mwenyeji wake Alishuhudiwa uwekaji saini mikataba na hati za makubaliano katika sekta mbalimbali mbali kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano kati ya Tanzania na Msumbiji na pia ushirikiano wa kikanda. Kama anavyosema mama Samia, tumezungumzia kuendelea kushirikiana katika majukwaa ya kikanda kupitia SADC, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa ambako sote ni wanachama. Tumejadiliana kuhusu masuala ya amani, usalama na utengamano wa bara letu la Afrika ambapo pamoja na masuala mengine tumekubaliana fanya kazi kwa karibu katika makubaliano au kukabiliana na uhalifu wa kimataifa ikiwemo ugaidi na ujangili. Hali kadhalika, nimetumia pia fursa ya mazungumzo yetu kumshukuru kwa hadi yake ya kumunga mkono mgombea wetu wa Tanzania kwenye kinyang'anyiro cha mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika, Profesa Muhamed Janabi. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo, panapo majulea ya kimola. Asante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe ya 13 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 11 Mei mwaka 2025 Miladia. Miaka mia sita na themanini iliyopita, katika siku kama ya leo, Kutubuddin Muhammad bin Muhammad Arazi alifariki dunia. Alizaliwa Varamin, eneo la Rei na kwa kuwa alikulia huko alijulikana kama Razi Kutubudini. Alikuwa mmoja wa wanafunzi wakubwa wa Alama hili Kutubu Razi alimtumikia Sultani Abu Saidi na waziri wake Khaja Ghiyathuddin Muhammad kwa muda, na aliandika vitabu viwili Sherihu Shamsia na Sherihu Mutala kwa jina la waziri huyo. Baada ya kifo cha sultani abu Said alikwenda Sham na akafariki dunia akiwa huko Damascus. Katika siku kama ya leo miaka 329 iliyopita alifariki dunia mwandishi na mwanafikra wa kifaransa Jean de la Bruyere. Msomi huyo alizaliwa mwaka 1645 miladia na kuwa wakili baada ya kutabahari katika elimu ya sheria. Hata hivyo, baadaye aliachana na kazi ya uwakili na akaanza kufanya kazi serikalini, huku akijifunza masuala ya maadili na tafakuri ya mwanadamu katika zama zake. Mwandishi huyo wa Kifaransa ameandika vitabu vingi vinavyohusu utamaduni, mila na mienendo ya mwanadamu. Tarehe kama ya leo miaka 161 iliyopita, alizaliwa Ethel Lilian Voynich, mwandishi wa Kiareland. Akiwa na umri wa miaka 21, Bi Lilian alielekea Urusi na kusoma fasihi ya lugha Kirusi. Ni katika kipindi hicho ndipo alipoanza taratibu kuwa na shauku na fani ya uandishi na fasihi ya lugha. Bi Ethel Lilian aliyeaga dunia mwaka 1960 Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita kituo cha kwanza cha kurushia matangazo ya televisheni kwa jina la Nipco kilianza kazi rasmi katika mji wa Berlin huko Ujerumani, hatua ambayo iliwawezesha watu kuanza kutumia runinga au televisheni. Kituo hicho cha kwanza cha matangazo ya televisheni kilipewa jina la Nipco kwa shabaha ya kumwenzi Paul Gottlieb Nipco ambaye alikuwa miongoni mwa wavumbuzi asili wa televisheni. Nipko alivumbua njia ya kubadili picha na kuwa mawimbi na kisha kuyarejesha mawimbi hayo katika sura ya picha. Na miaka 85 iliyopita katika siku kama leo, majeshi ya pamoja Ufaransa na Uingereza yaliwasili nchini Ubelgiji kwa ajili ya kuisaidia nchi hiyo iliyokuwa ikikabiliwa na uvamizi wa vikosi vya Ujerumani ya Kinazi. Hatua hiyo ya Ufaransa na Uingereza kuiunga mkono Ubelgiji ilikuwa kwa mujibu wa makubaliano yaliyokuwako baina ya nchi hizo. Licha ya kuweko muungano huo wa kijeshi, vikosi vya Ujerumani ya Kinazi, mbali na kuyashinda majeshi ya Ubelgiji, vilishinda pia vikosi vya pamoja vya Uingereza na Ufaransa na kuikalia kwa mabavu ardhi yote ya nchi hiyo. na mpendwa msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kuondoka studioni ni muktasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amekosoa udumakuwili wa jamii ya kimataifa kuhusu silaha za nyuklia na kusema haikubaliki kwa madola ya magharibi kudai kuwa na wasiwasi kuhusu mpango wa nishati ya nyuklia wa amani wa Iran huku yakifumbia macho silaha za nyuklia za utawala haramu Israel, wa Israel. ameyatoa kauli hiyo Jumamosi alipokuwa akihutubia mkutano wa nne wa mazungumzo kati ya Iran na nchi za Kiarabu unaofanyika katika mji mkuu wa uh, Qatar, Doha. Iran imeorodheshwa miongoni mwa nchi zenye kiwango cha juu cha maendeleo ya binadamu katika ripoti mpya ya maendeleo ya binadamu ya mwaka elfu mbili ishirini na tano ya shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa ya UNDP. Na utafiti wa hivi karibuni umeonyesha kuwa kwa mara ya kwanza Waafrika wanaokumbatia lishe za kimagharibi zenye vyakula vilivyosindikwa kwa wingi, sukari na mafuta, wanakabiliwa na kuongezeka kwa uvimbe mwilini kinga dhaifu na magonjwa yanaweza kuzuilika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubara Kenya, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh.