Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye, ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahirahmanirahim. Habari za asubuhi, wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Tehran, ikiwa leo ni Jumapili tarehe ya kumi na tatu mfunguo wa pili Dhulqaada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe kumi na moja Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia, ikiwa tunakaribia kabisa nusu ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Asubuhi hii katika matangazo ya Radio Tehran tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.ir/sw barua pepe to email ni Swahili radio at irib.ir. Kwa wasikilizaji wetu mlioko maeneo ya Tanzania hususan katika mikoa ya Tanga, Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Shinyanga na maeneo ya tabora huko na viunga vyake, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Masubuhi hii nimekuandalieni taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya tujue Uislamu afrika wiki hii na makala ya leo katika historia, bila kusahau tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya afrika Mashariki. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. ni Redio Teheran. Naifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. nchi wa Irani na Saudi Arabia wakutana Jida, Saudi Arabia. Charles Hilary aliyewahi kuwa mtangazaji mahiri hafariki dunia. Afrika Kusini yalaani mpango amerikani wa Marekani wa kuwachukua wazungu wa nchi hiyo kama wakimbizi na Marekani yaendelea kuwakandamiza wanafunzi wanaotetea Palestina. Na sasa ni habari kamili. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wamekutana na kujadili masuala muhimu yanayohusu uhusiano wa pande mbili pamoja na matukio ya kikanda na kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi alikutana na mwenzake wa Saudi Arabia Prince Faisal bin Farhan Al Saudi jijini Jida jana Jumamosi. Ziara ya Araghchi nchini Saudi Arabia ni sehemu ya sera inayoendelea ya Tehran ya kuimarisha uhusiano na nchi jirani. Ijumaa Arakchi alitangaza kuwa duru ya nne mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani itafanyika Omani leo Jumapili. Akizungumza katika mahojiano siku ya Ijumaa, Rakchi alisema ziara yake Saudi Arabia inakwenda sambamba na mashauriano kati ya nchi hizo mbili kuhusu masuala ya kikanda na mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Irani na Marekani. Kwa upatanishi wa Oman, Iran na Marekani zimefanya duru tatu za mazungumzo katika mji mkuu wa Oman Maskat na mji mkuu wa Italia Roma mnamo Aprili kumi na mbili, kumi na tisa na ishirini na sita zikilenga kufikia makubaliano kuhusu mpango wa nyuklia ya Iran na kuondoa vikwazo dhidi ya Teheran. Aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya mawasiliano ikulu Zanzibar na msemaji wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, Charles Hillary amefariki dunia alfajiri ya leo Mei 11 m. Kwa mujibu wa chanzo cha karibu, Charles Hillary amefariki baada ya kuugua ghafla na mauti amemkuta akiwa njiani kupelekwa hospitali ya taifa Muhimbili, tawi la Mloganzila. Marehemu Charles Hillary alizaliwa Zanzibar miaka 66 iliyopita eneo la Jang'ombe. Mwaka 1968 alihamia jijini Dar es Salaam na kujiunga na shule ya msingi ya Ilala Mchikichini. Alijiunga na redio Tanzania mwaka 1981 na kuitumikia hadi mwaka 1994 alipojiunga na kituo binafsi cha Radio One Stereo kinachomilikiwa na IPP. Charles Hilary atakumbukwa na wengi kutokana na umahiri wake wa kutangaza hususan e, mpira wa miguu mwaka elfu mbili na tatu aliondoka nchini Tanzania na kujiunga na radio Deutsche Welle nchini Ujerumani, na miaka mitatu baadaye alijiunga na shirika la utangazaji la Uingereza BBC akiwa idhaa Kiswahili. Mwaka elfu mbili na kumi na tano Charles Hilary aliamua kurejea nchini Tanzania na kujiunga na Azam Media ambapo alifanya kazi hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Charles Hilary alihitimisha muda wake akiwa mkuu wa idara ya redio UFM baada ya kuteuliwa kuwa mkurugenzi wa idara ya mawasiliano Ikulu Zanzibar. Kamati maalum ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba dunia inaweza kuwa na inashuhudia Nakba nyingine huku utawala wa Israeli ukiendelea na mpango wake wa kuondoa kwa nguvu maelfu ya Palestina katika ardhi yao kwenye vita vyake vya muda mrefu vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza. Kamati maalum ya Umoja wa Mataifa ya kuchunguza mienendo ya Israeli inayoathiri haki za binadamu za watu wa Palestina na Waarabu wengine katika maeneo inakaliwa kwa mabavu, imesisitiza kuwa Israel inatekeleza maangamizi ya kizazi na kusababisha mateso yasiyoweza kuelezeka kwa Wapalestina. Onyo hilo limetolewa wakati ambapo Israel imetangaza kuwa vitendo vyake vya mauaji ya kimbari huko Gaza havitaisha hadi mamia ya maelfu ya wa wapalestina wahamishwe kwa Wapalestina. Kuhamishwa kwa lazima kunafufua kumbukumbu ya Nakba, janga la mwaka 1948 ambapo mamia maelfu walilazimishwa kuondoka makwao kufuatia kuanzishwa kwa kile wanachokiita utawala haramu wa Israeli mnamo mwaka 1948 na takriban Wapalestina laki saba na elfu sitini walifukuzwa kwa nguvu kutoka kwenye makazi yao kutokana na matukio yaliyopelekea kuvamiwa kwa Palestina na ardhi zao kukaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Kusini imekosoa mpango wa Marekani baada ya ripoti kuibuka zikieleza kwamba Washington inaweza kuwachukua wazungu wa nchi hiyo kama wakimbizi kuanzia wiki ijayo. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema mpango huo ni kama una mwelekeo wa kisiasa na ulio na lengo la kudhoofisha demokrasia ya katiba ya Afrika Kusini. Mnamo Februari, Trump alieleza kuwa Waafrika kusini wazungu ni kama waathirika wa ubaguzi warangi, wa rangi katika amri ya utendaji akifungua njia kwa kuhamia nchini Marekani. Serikali ya Afrika kusini imesema haitawazuia Waafrikane wanaotaka kuhama nchi hiyo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa madai ya ubaguzi dhidi ya Waafrikana nchini Afrika kusini hayana msingi. Serikali ya Afrika kusini imesema ilishangazwa na madai ya ubaguzi dhidi ya waafrika wazungu kwa kuwa waafrikana bado kwa ujumla wana kiwango cha juu cha maisha kuliko wenyeji weusi zaidi ya miaka thelathini baada ya kuangushwa mfumo wa ubaguzi wa rangi nchini humo. Utawala wa Trump pia umeishutuma Afrika Kusini kwa kuchukua ardhi kutoka kwa wakulima weupe bila fidia, jambo ambalo Pretoria imekuwa ikilikanusha mara kwa mara. Elon Musk, mshauri mkuu katika utawala wa Trump, ambaye ni mzaliwa wa Afrika Kusini wakati wa ubaguzi wa rangi, ameikosoa serikali ya Pretoria akidai kwamba inaipeleka nchi hiyo kwenye mauaji ya kimbari dhidi ya wakulima wa Afrikana. Jaji mmoja nchini Marekani amemwachilia kwa dhamana mwanafunzi wa chuo kikuu cha Tufts ambaye ni mtetezi wa Palestina Rumeisa Os Turk kutoka kizuizi cha uhamiaji cha Lusiana, huku serikali ya Donald Trump ikiendelea kuwakandamiza wanafunzi wa vyo vikuu wanaoandamana kuunga mkono Palestina na kulaani jinai za Israel. Osturk, mwanafunzi wa shahada ya uzamivu kutoka Uturuki, alikuwa akishikiliwa na mamlaka za uhamiaji za Marekani tangu Machi 25 alipokamatwa na maafisa idara ya uhamiaji na forodha wakiwa wamevaa nguo za kiraia, alipokuwa akitembea katika kitongoji cha Somerville. Mwanafunzi huyo alikaa kizuizini huko Louisiana hadi alipoachiliwa huru hivi karibuni. Wakati wa kusikilizwa kwa kesi ya dhamana Ijumaa, hakimu wa mahakama wa wilaya William Sessions alithibitisha kwamba Oz Turk alitoa hoja zinazoridhisha kuhusu ukiukwaji wa katiba katika kesi yake. na watu wasiopungua saba wamefariki dunia na barabara kuu zimeharibiwa baada ya mvua kubwa kusababisha mafuriko katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu, usiku wa Ijumaa, kutokana na mfumo wa mifereji ya mvua kuzidiwa na ongezeko la idadi ya watu mijini. Msemaji wa serikali ya mkoa Abdinasir Hirsi Edle amewaambia waandishi wa habari kuwa juhudi za uokoaji zilikuwa zikiendelea. Amesema idadi ya vifo inaweza kuongezeka kwa, kwa sababu mvua zilikuwa kubwa na ziliendelea kwa masaa kadhaa na kubomua nyumba tisa katika vitongoji kadhaa na barabara kuu sita zimepatwa na uharibifu mkubwa. Somalia imekuwa ikikumbwa na mitikisi mitikisiko mikali ya hali ya hewa ikiwemo misimu ya kiangazi mirefu ambayo imesababisha ukame na mvua kubwa zilizosababisha mafuriko. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasa sa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho: Je, vyuo vikuu vya Marekani vimekuwa wenzo wa kisiasa kwa serikali ya Trump? Habari ya kusimamishwa wanachuo zaidi ya 65 wa chuo kikuu cha Columbia kwa sababu eti ya kushiriki kwao katika maandamano ya kiunga mkono Palestina kwa mara nyingine, imefichua makutano nyeti kati ya uhuru wa kujieleza, mamlaka ya kitaaluma na sera za usalama katika vyuo vikuu vya magharibi. Uamuzi huu si tu ni radi ya mali ya ujibu maalum bali ni hatua inayoakisi mashinikizo makubwa ya kisiasa na kijamii ambayo inashuhudiwa katika anga ya taaluma nchini Marekani. Chuo kikuu cha Colombia, katika hatua yake ya hivi karibuni, kimesimamisha kwa muda masomo ya wana chuo zaidi ya sitini na tano walioandamana kuiunga mkono Palestina na 33 kati yao wamezuiwa kuingia chuoni hapo. Polisi wa Marekani pia wamewakamata wanafunzi 80 walioandamana. Idadi hiyo kubwa ya wanachuo wamenyimwa masomo na kutiwa nguvuni baada ya kuandamana katika maktaba ya Botler kwa minajili ya kupinga sera za utawala wa kizayuni dhidi ya Palestina, ukanda wa Gaza. New York Post imesema katika ripoti yake kuwa viongozi wa chuo kikuu cha Columbia wametangaza kuwa uamuzi huo umechukuliwa katika kujibu mashinikizo kutoka nje ili kuchukuliwa hatua kali dhidi ya waandamanaji. Mashinikizo haya kwa kiasi kikubwa yanatoka kwa makundi yanayoihami Israel, taasisi za serikali na baadhi ya vyombo vya habari ambavyo vinakituhumu chuo kikuu hicho kuwa kinawaunga mkono wanachuo wanaoandamana Huku utawala wa Israeli ukiendelea kuwaua Wapalestina katika ukanda wa Gaza na kuzuia misaada kuwafikia wakazi wa Gaza, harakati za maandamano ya wanafunzi zimeongezeka katika vyuo vikuu mbalimbali nchini Marekani, ambapo katika miezi michache iliyopita matukio yasiyopungua matatu kama hayo yametokea katika vyuo vikuu hivyo na kuchochea pakubwa anga ya umma kuhusiana na hilo. Aprili 26 mwaka huu wakati wa maandamano ya wanafunzi nchini Marekani, zaidi ya watu 40 walitiwa nguvuni katika kituo cha elimu ya juu cha Auraria huko Denver, Colorado. Katika chuo kikuu cha Usli mnamo Aprili 17 mwaka huu, wakuu wa chuo hicho waliagiza kuondolewa mahema wanafunzi waliokuwa wamegoma kwa ajili ya kuonyesha mshikamano wao na Palestina, na polisi ya Los Angeles ikawatia nguvuni wana wa chuo zaidi ya 50. Aidha, katika chuo kikuu cha Michigan, bodi ya wadhamini ya chuo kikuu hicho hivi karibuni iliamua kusitisha ufadhili wowote wa wa kifedha wa moja kwa moja kutoka taasisi zinazoendesha shughuli zake katika maeneo yenye migogoro, hatua ambayo imekosolewa na wanachuo. Uungaji mkono wa wanachuo wa Marekani kwa wananchi wa Palestina na hatua yao ya kulaani jinai za utawala wa kizayuni umekabiliwa na radiamali ya serikali ya Marekani, kiasi kwamba rais wa nchi hiyo Donald Trump siku kadhaa zilizopita aliwatishia viongozi wa baadhi ya vyuo vikuu vya Marekani kwamba atawakatia bajeti, na baada ya muda Trump alikata akakata bajeti ya vyuo vikuu vitatu muhimu vya Marekani. Hatua hiyo imepelekea wakuu wa vyuo vikuu hivyo na taasisi zaidi ya mia moja za elimu nchini Marekani kutoa tamko la pamoja la kupinga hatua ya serikali ya Trump kwa taasisi hizo za elimu ya juu nchini humo. Taarifa hiyo ilikosoa vikali kile ilichokita uchokozi usio na kifani wa serikali na uingiliaji wa kisiasa ambao umehatarisha elimu ya juu nchini Marekani. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. <mulia> Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalumu za mitume. Tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kadhalika. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 52 ya mfululizo huu kitajadili na kuashiria nukta zingine za kitabia na kiakhlaki na sifa zingine maalum za mitume wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini kuweni nami hadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Manabii wa Mwenyezi Mungu wana sifa zinazofanana ambazo ni uthibitisho wa utume wao wa mbinguni. Kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu na ushahidi wa kihistoria, mitume wa Mwenyezi Mungu wote walichomoza na kudhihiri kutoka miongoni mwa watu na kufuata njia ya kawaida ya maisha kama watu wengine. Mitume hawakuwa tofauti na wanadamu wengine katika mahitaji kama vile kula na kunywa, ndoa na kujenga familia na mambo mengine ya kawaida maishani. Kwa hakika wao walikuwa ni watu wenye utashi na mamlaka, na walikuwa ni watu wa kuwajibika walioshikamana na majukumu yao, kwa mujibu wa majukumu ya sharia, ikiwa ni pamoja na kufanya ibada na kuchunga mipaka na kanuni za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Nukta ya kuzingatia ni kwamba manabii wa Mwenyezi Mungu walikuja hapa duniani wakitokea na kuzaliwa katika familia tukufu takasifu, na zisizo na doa na mapungufu. Ukweli na usafi huu unaweza kuonekana katika ukoo wa mababu zao. Asili ya kifamilia haimaanishi kwamba walitoka katika familia tajiri na tukufu, lakini manabii walizaliwa kutoka miongoni mwa watu ambao hawakuwa na uwezo ili kwa njia hiyo waweze kuonja na kudiriki vema uchungu na mateso ya watu wasio na uwezo na ambao wana matatizo ya kimaisha katika jamii. Kwa upande wa uwezo, Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anabainisha sifa hii ya mitume katika kitabu cha Nahjul Balagha. Anasema manabii wa Mungu walikuwa ni watu wastadhaafu ambao Mungu aliwatia majaribuni kwa njaa na kuwapa mitihani migumu. Aliwatahini kwa mapigano makali na akaidhihirisha imani yao kwa kuwapindua juu chini katika dhiki na shida. Mungu angetaka, angeweza kufungua hazina za dhahabu, machimbo ya dhahabu na kila aina ya bustani kwa ajili yao wakati wa utume na kubathiwa kwao Katika Korani Tukufu, moja ya pingamizi na ukosoaji ambao upinzani wa mitume mara kwa mara walikuwa wakisisitiza ni suala la ufukara wa mitume na wafuasi wao wa kweli. Kwa mfano, Firaun alitoa kisingizio hicho hicho dhidi ya Musa alaihi salam, wakati Nabii Musa alaihi salam alipomuita na kumlingania tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja Firauni alisema mkabala wa mantiki hiyo yenye nguvu, basi mbona hakuvikwa vikuku vya dhahabu au hawakuja malaika pamoja naye wakamwandama? Maisha ya manabii wa Mungu yalikuwa ya kawaida kama watu wengine, walikuwa pamoja na watu katika shida na walionja matatizo. Kwa upande wao walikuwa na maadui wakaidi na wasioambilika ambao mara kwa mara waliwasumbua Wakati mwingine mateso ya maradhi, umasikini na magumu yaliwakumba na kuwasumbua, kama ambavyo walidhihaikiwa na kutukanwa na watu wajinga na wenye taasubi na chuki. Hivyo basi, kwa namna moja au nyingine walikumbwa na matatizo kama ilivyokuwa kwa watu wengine, kwani katika maisha matatizo ya hapa na pale hayakosekani na ni jambo la kawaida. Mwenyezi Mungu anamutubu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kumwambia, na hatukuwatuma kabla yako mitume wowote ila kwa hakika na yakini walikuwa wakila chakula na wakenda masokoni, na tumewajalia baadhi yenu wawe ni majaribio kwa wengine. Je, mtasubiri? na mola wako mlezi ni mwenye kuona. Katika utamaduni wa kupenda anasa na utoghuti wa wapinzani, kuishi maisha ya kawaida ya mitume bila kuwa na anasa na starehe kulionekana kuwa ni jambo la ajabu na lisilo la kawaida, hivyo daima walilaumiwa na maadui zao. Walimwita Nuhu kuwa ni mtu wa kawaida sana, na wakasema huyu si chochote ila ni binadamu kama nyinyi, anakula mlacho na anakunywa mnywacho. Anasa na mila huathiri hatua kwa hatua maadili na roho ya mtu na kubadilisha njia ya maisha yake. Kwa sababu hii, manabii walijitenga na tamaduni za anasa na maisha ya starehe. Kwa upande wa mwonekano wa kidhahiri, manabii walivaa nguo za kawaida kama watu wengine wa kawaida. Hii ni katika hali ambayo watu wengine kama Karun walijitokeza hadharani na mbele za watu wakiwa na mavazi ya kifahari ya mapambo na ya jeuri na yaliyojaa kiburi. Katika suala la kazi pia manabii wengi walikuwa wafugaji na wachungaji au walikuwa wakijikimu kimaisha kupitia kilimo. Hapana shaka kuwa hii hali ya kuishi maisha kawaida, ya kawaida yasiyo na anasa na, na starehe ilikuwa moja ya sababu za ushawishi wao katika mioyo ya watu wengi. Wengi wafuasi wa mitume pia walikuwa ni watu wa tabaka dhaifu na lililodhulumiwa na kunyimwa haki za kijamii, yaani tabaka lenye maisha magumu na lisilojiweza kimaisha. Ni kwa sababu hiyo matajiri wa kaumu ya Nuhu alaihi ssalam walimkosoa na wakasema, wala hatukuoni wamekufuata ila wale waliokuwa kwetu watu duni wasiokuwa na akili, wala hatukuoneni kuwa mna ubora wowote kutushinda sisi bali tuna hakika nyinyi ni waongo. Kwa hiyo walitaka Nuhu alaihi salamu wawatenge watu wanyonge na wasio na uwezo na waliokuwa wakitembea peku na kuwaondoa karibu kabisa naye. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni ukarimu wao wa kipekee na huruma kwa watu. Kwa hakika wao walikuwa madhihirisho ya rehma ya Mwenyezi Mungu. Na walikuwa wakiamiliana na watu kwa wema, upole, huruma na ukarimu. Kwa kuwa msukumo pekee wa manabii ulikuwa ni kupata ridhaa na radhi za Mwenyezi Mungu, hawakuwa na mipaka katika jitihada zao za kutaka kheri. Manabii wote walitumia kile walichokuwa nacho kuwaongoza watu wao na hawakusita kujitolea kwa aina yote ile. Uchunguzi wa historia ya mitume kama vile Musa alayhi salam, Isa alayhi salam na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam unathibitisha usahihi wa mudhi hii. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sinabudi kukomea hapa kwa leo. Msisite kujiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Basi hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri, Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo na karibuni sasa, tutupie jicho kwa pamoja kurasa za baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ikiwa leo ni Jumapili tarehe ya 11 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kurunzi ya macho yetu magazetini inaanza kwa kumulika kurasa za matoleo leo magazeti ya Tanzania, na mbele yangu ni gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zilizoupamba ukurasa wake wa mbele zinasema: Majaliwa aeleza. Mchango wa dini kwa ustawi wa jamii. Kashfa na kejeli zinavyogubika talaka za mastaa. Na Chadema yamtaka IGP atoe ya kauli kupotea mdude. Katika ukurasa wake wa mbele Habari Leo Jumapili limetawaliwa na habari zifuatazo: Rais Samia msikivu kwa viongozi wa dini, atajwa kuwashirikisha masuala ya kitaifa. Mwalimu jela kwa kukwapua mafao ya milioni 70 Chadema yazidi kumeguka. Biteko: msalaba mwekundu isizuiwe kufanya kazi. Kanisa Tanzania lajivunia papa leo. CCM yampongeza na kampeni ya msaada kisheria kuwa endelevu, watu milioni 27, wanufaika na lishika Mzalendo na baadhi ya habari zake zinasema: Tanzania na Msumbiji zahidi kulinda rasilimali za bahari. Rais Dkt. Mwinyi aunga mkono huduma msaada kisheria wa Mama Samia. Chadema taabani, urundo la wanachama wake waendelea kubwaga manyanga. India na Pakistani ubaya ubwela. Na madhehebu ya dini yana mchango, asema waziri mkuu ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo nakutana na, na bati semazo. Dakta Mwinyi azindua kampeni msaada wa kisheria, asema itaongeza upatikanaji haki. Serikali itaendelea kuimarisha afya, asema Hemedi. Wakilishi wapitisha bajeti ofisi ya rais na waziri mkuu. Kasim Majaliwa asema dini zina mchango mkubwa kuimarisha wa kuimarisha ustawi wa jamii nchini. Uganda, habari ya kwanza inayodondoa katika gazeti la Sunday Monitor nasema mwalimu shule ya Kaboja Junior ashtakiwa kwa jaribio la kulawiti mwanafunzi safarini. Kulingana na hati za korti, tukio hilo linadaiwa lilitokea Mei 4 na 5. Mwalimu Godfrey Muumuza mwenye umri wa miaka 43 ameendelea kushikiliwa katika gereza la Luzira. Habari nyingine ni ya mkasa wa kusikitisha wa mwanamume wa Uganda ambaye amemuua mke wake ambaye ni raia wa Rwanda baada ya ugomvi wa nyumbani. Mwanamke wa Rwanda alifariki katika shambulizi la nyumbani katika eneo la Kigezi nchini Uganda. limeandika pia kuwa wako hapa kushughulikia ya mikataba yao Bobby Wine awa zikashifu nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu. Bobiani amesema iwapo atachaguliwa, vipaumbele vyake vitajumuisha kurejeshwa kwa haki za kisiasa na kiraia na kung'oa mizizi ya ufisadi. Independent pamoja na habari zingine limeakisi habari ya India na Pakistani kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Pakistani Ishaq Dare alisema jana kwamba Pakistan na India zimekubaliana juu ya sitisha mapigano. Pakistani daima imekuwa ikijitahidi kwa ajili ya amani na usalama katika eneo hilo bila kuathiri uhuru wake na uadilifu wa eneo, alisema Dar. Nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Jumapili ambalo limeandika Ruto apokonya magavana mabilioni likitupasha zaidi, Taifa Leo limeandika Rais William Ruto ametekeleza vitisho vyake vya kutwaa fedha za ujenzi na ukarabati wa barabara ambazo zimekuwa chanzo, chanzo cha mzozo na mvutano mkubwa kati ya serikali za kaunti na wabunge kwa kuanzisha kifungu kipya cha matumizi katika bajeti ya serikali kuu kinachoitwa kazi za barabara. Aidha limeandika maeneo hatari kwa mizozo ya ardhi nchini kuhudumia kuhudumu kama mwalimu mkuu nchini ni moja ya kazi zinazochosha zaidi. Na IEBC Kalonzo alivyoachwa solemba na kwenye mataa, ahusisha Raila na hatua Ruto kuteua mwenyekiti IEBC, tume ya uchaguzi huo na mipaka bila upinzani, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Sunday Nation na kichwa cha maneno kisemacho machungu ya kuwa mwalimu mkuu. Habari ya rais Ruto kupokonya magavana mabilioni ya shilingi ya ujenzi na ukarabati wa barabara imepewa nafasi pia katika gazeti la Sunday Nation. Habari inayodondoka katika gazeti la Star ni hii, na mnukuu, naibu rais Kath, Kathure Kindiki akieleza kuwa ni kwa nini amekuwa mtu wa yes yani ndio kwa rais Ruto na kuto mpinga, limeandika kuhusu habari hiyo. Kuna watu wengine hapa wanatufunza siasa ati ukuwe deputy president halafu unaping, unapigana na rais. Ukitaka kupiga rais, enda kwa upinzani, tumenyane ukiwa huko. Standard on Sunday limeandika, shule zinaanza wiki ya tatu ya muhula wa pili wa masomo zikiwa mifuko mitupu baada ya serikali kukosa fedha kwa taasisi hizo ambazo zinakabiliwa na gharama ya uendeshaji. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Jambo, msikilizaji mpenzi, na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Libya yasema haitopokea wakimbizi kutoka Marekani. Tanzania yahamakishwa na azimio la bunge la Ulaya, na Sudan yavunja uhusiano na Imarati huku mapigano ya kishtadi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Serikali ya Tanzania imetoa tamko kuhusu azimio lililopitishwa na bunge la Ulaya Alhamisi hii ya Mei 8 kuhusu kesi za kisheria zinazoendelea nchini humo, ikieleza kutoridhishwa na hatua hiyo kwa kuwa bunge hilo limetoa maamuzi kwa kuzingatia taarifa za upande mmoja bila kushauriana kwa njia za kidiplomasia na Tanzania. Serikali ya Dar es Salaam imeeleza kuwa haiwezi kuingilia mhimili wa mahakama. Taarifa hiyo iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki inasema ingawa Tanzania inaheshimu uhuru wa kitaasisi wa Bunge la Ulaya na inathamini ushirikiano wake na Umoja wa Ulaya, bado inaona kuna umuhimu kufafanua baadhi ya mambo na kusisitiza msimamo wake wa muda mrefu kuhusu maadili ya kidemokrasia, utawala bora na utawala wa sheria. Wizara hiyo imeelezea kuwa tangu Machi mwaka 2021 Tanzania imefanya mageuzi makubwa ya kisiasa na kisheria chini ya falsafa ya 4R ambayo yamezaa matokeo chanya ikiwa ni pamoja na kurejesha uhuru wa kisiasa, kupanua haki za raia, kuimarisha uhuru wa vyombo vya habari na kupitishwa kwa sheria mpya za uchaguzi Machi mwaka elfu mbili ishirini na nne ambazo zimepelekea kuanzishwa kwa tume huru ya taifa ya uchaguzi. Aidha, taarifa hiyo imebainisha kuwa maendeleo yaliyopatikana katika maeneo kama uhuru wa vyombo vya habari, ushirikishwaji wa kisiasa, mageuzi ya uchaguzi na ujenzi wa amani wa kikanda hayakuzingatiwa kwenye maoni ya bunge la Ulaya. Viongozi mbalimbali wa kisiasa wa nchi hiyo Afrika Mashariki wamekosoa vikali azimio hilo la bunge la EU ambalo limepasishwa miezi michache kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu wa Oktoba, huku baadhi wakiliunga mkono na katika lile azimio azimio namba sita linaelekeza kwamba serikali ya Tanzania na bunge la Tanzania rais wa bunge la Ulaya ayaandikie serikali na bunge la Tanzania kuelekeza yale maazimio sita. Kwangu mimi nimeona ni dharau kwa nchi yetu, ni dharau kwa Mungu ambaye anaabudiwa katika nchi hii, kwa sababu bunge hili kila siku asubuhi tumekuwa tunaanza na maombi. Kila shughuli ya kiserikali tunaofanya kunakuwa na viongozi wa BAKWATA, CCT na maeneo mengine, tukiomba Mungu asaidie taifa hili. Hatujafikia hatua hii ya kudharaulika kiasi hiki, tuandikiwe na watu sasa kwamba tutambue haki za mashoga. Wasikubali kudanganywa, hakuna mambo ya ushoga. Ushoga upo unaonekana, sisi kwetu ni uhalifu, ni uovu. Is is not not part of our law. Not part of of our our culture, lakini wapo Awapo huyo mbunge anayezungumza kule alisema hawapo nje, akitoka kule nje, tukienda kumuonyesha. Katika hatua nyingine, mwakilishi wa Misri katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wiki hii amesema kuwa katika muda mrefu haiwezekani kupuuza uamuzi wa mahakama ya kimataifa uhalifu kama chombo kikuu cha mahakama cha Umoja wa Mataifa. Jasmin Musa amesema kuwa Misri inaunga mkono suala la Palestina katika nyanja zote za kisiasa na kisheria na kwamba msimamo wa nchi hiyo katika suala hilo uko wazi na thabiti. Ameongeza kuwa mashtaka yaliyowasilishwa kuhusiana na kadhia ya Palestina, hususan kwa kuzingatia hali mbaya ya maafa katika ukanda wa Ghaza, yameunda kipindi muhimu sana kwa mapambano ya Palestina. Mwakilishi huyo wa Misri katika mahkama ya ICC amesistiza kwamba Kile Israel inachofanya katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ni kitendo ambacho kinakiuka sheria za kimataifa, na walimwengu wanasubiri kutolewa hukumu ya ICC katika miezi ijayo ili harakati pana za kisiasa zianze katika ngazi ya taasisi za Umoja wa Mataifa, amesema. kuhusu kupokea wahamiaji haramu waliofukuzwa kutoka Marekani. Serikali hiyo inayotambuliwa kimataifa, Jumatano hii ilisisitiza kuwa haiafiki mpango wa nchi yoyote inayotaka kutumia Libya kama kimbilio la kuwatimua wahamiaji bila ya wao kuarifiwa au kuafiki, na imejitolea kwa dhati kulinda haki na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Serikali hiyo yenye makao yake makuu huko mjini Tripoli imesema katika taarifa iliyosambazwa kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa Facebook kwamba inapinga kikamilifu mpango wowote wa, wa kuwapokea wahamiaji waliotumuliwa Marekani bila ridhaa zao. Kauli hiyo imekuja baada ya vyombo kadhaa vya habari vya Magharibi kama Reuters, BBC, CNN na The New York Times kuripoti kwamba Washington inapanga kuwasafirisha wahamiaji haramu katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, kutokana na ukosefu wa usalama na machafuko huko nchini Libya tangu kuangushwa kwa serikali ya Kanali Muamar Gadafi. Mwaka elfu mbili kumi na moja, idadi kubwa ya wahamiaji, aghalabu yao wakiwa Waafrika, huhitari kuvuka bahari ya Mediterenea kuelekea Ulaya kupitia Libya. Kwa mujibu wa Caroline Leavitt, katibu wa habari wa ikulu ya Whitehouse ya Marekani, katika miezi michache ya kwanza ya urais wa Donald Trump, maelfu ya wahamiaji haramu wamekamatwa na kuzuiliwa huku wengine wakifukuzwa nchini humo. Katika hatua nyingine, serikali ya Sudan ilitangaza Jumanne hii kwamba imeamua kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Umoja wa Falme za Kiarabu na kumrejesha nyumbani balozi wake, ikitangaza kuwa Imarati ni nchi chokozi. Waziri wa Ulinzi wa Sudan Yasin Ibrahim Yasin amesema hayo kwa njia ya televisheni ya serikali na ameshutumu Abu Dhabi kwa kutoheshimu heshimu haki ya kujitawala ardhi ya Sudan kupitia kushirikiana kwake na vikosi vya msaada wa haraka RSF vinavyopigana na jeshi la Sudan kwa muda mrefu sasa. Amesema uamuzi huo umechochewa na msaada wa kijeshi unaotolewa na Imarati kwa waasi wa RSF, ikiwa ni pamoja na kuwapa silaha za kisasa zilizotumika katika mashambulizi ya hivi karibuni ya droni pamoja na makombora kupiga bandari uwanja wa ndege na vituo vya umeme vya mji wa Port Sudan. Taarifa hiyo rasmi ya serikali ya Sudan imesema pia kwamba mashambulizi dhidi ya mji wa Port Sudan yanatishia usalama wa kikanda na kimataifa, hasa usalama katika bahari nyekundu, na kusema kuwa serikali ya Sudan ina haki ya kujihami kwa mujibu wa ibara ya 51 ya mkataba wa Umoja wa Mataifa unaolinda haki ya kila nchi kujilinda. Mgogoro kati ya jeshi la Sudan na RSF umepelekea kuzuka mzozo mpya zaidi wa kibinadamu duniani na ambao unazidi kuwa mbaya kutokana na mashambulizi kama hayo dhidi ya mji bandari wa Port Said. Wiki hii wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilivyotuhumu vikosi vya RSF kwa kufanya mauaji halaiki dhidi ya raia huko Annahud katika jimbo la Kordofan Magharibi kusini mwa nchi na kusababisha vifo vya watu mia tatu. Wanamgambo wa RSF wanaendelea kufanya uhalifu dhidi ya binadamu, mauaji ya halaiki na mauaji ya kimbari katika maeneo mbalimbali ya nchi, imesema wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo katika taarifa. na Zanzibar na Msumbiji zimetangaza azma ya kuimarisha ushirikiano wao katika sekta za utalii, uvuvi na nishati. Hayo yalibainika baada ya rais wa Zanzibar Dr Hussein Mwinyi kukutana na kufanya mazungumzo na rais wa Msumbiji Daniel Chapo katika ikulu ya Zanzibar. Ziara ya siku tatu ya rais wa Msumbiji huko nchini Tanzania ilimalizika Ijumaa hii ya Machi tisa, ambapo pande mbili zimesisitiza dhamira zao za kupanua uhusiano wao katika nyuga mbalimbali mbali. Ushirikiano huu mpya unalenga si tu kukuza maendeleo ya pamoja bali pia kuimarisha uchumi wa bluu kupitia sekta muhimu kama utalii, uvuvi wa bahari kuu pamoja na mafuta na gesi. Kabla ya hapo, Rais Chapo alipokelewa rasmi katika ikulu ya Dar es Salaam na mwenyeji wake Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan, ambapo mbali na kufanya mazungumzo rasmi na mwenyeji wake alishuhudiwa uwekaji saini mikataba na hati za makubaliano katika sekta mbalimbali mbali kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano kati ya Tanzania na Msumbiji na pia ushirikiano wa kikanda. Kama anavyosema Mama Samia: tumezungumzia kuendelea kushirikiana katika majukwaa ya kikanda kupitia SADC, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa ambako sote ni wanachama. Tumejadiliana kuhusu masuala ya amani, usalama na utengamano wa bara letu la Afrika ambapo pamoja na masuala mengine tumekubaliana kufanya kazi kwa karibu katika makubaliano au kukabiliana na uhalifu wa kimataifa ikiwemo ugaidi na ujangili. Halikadhalika, nimetumia pia fursa ya mazungumzo yetu kumshukuru kwa hadi yake ya kumuunga mkono mgombea wetu wa Tanzania kwenye kinyang'anyiro cha mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika, Profesa Muhamed Janabi. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan. Tukutane juma lijalo, panapo majulewa ya kimola. Asante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe ya 13 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 11 Mei mwaka 2025 miladia. Miaka mia sita na themanini iliyopita katika siku kama ya leo, Kutubuddin Muhammad bin Muhammad Arazi alifariki dunia. Alizaliwa Varamin, eneo la Rei, na kwa kuwa alikulia huko alijulikana kama Razi. Kutubudini alikuwa mmoja wa wanafunzi wa kubwa wa alama hili. Kutubu Razi alimtumikia Sultani Abu Saidi na waziri wake Khaja Ghiyathuddin Muhammad kwa muda, na aliandika vitabu viwili, Sherhu Shamsiya na Sherihu Mutalaa kwa jina la waziri huyo. Baada ya kifo cha sultani Abu Said alikwenda Sham na akafariki dunia akiwa huko Damascus. Katika siku kama ya leo miaka 329 iliyopita alifariki dunia mwandishi na mwanafikra wa Kifaransa Jean de la Bruyere. Msomi huyo alizaliwa mwaka 1645 miladia na kuwa wakili baada kutabahari ya kutabahari katika elimu ya sheria. Hata hivyo baadaye aliachana na kazi ya uwakili na akaanza kufanya kazi serikalini, huku akijifunza masuala maadili na tafakuri ya mwanadamu katika zama zake. Mwandishi huyo wa Kifaransa ameandika vitabu vingi vinavyohusu utamaduni, mila na mienendo ya mwanadamu. <tune> tarehe kama ya leo miaka 161 iliyopita, alizaliwa Ethel Lillian Voynich, mwandishi wake Ireland. Akiwa na umri wa miaka 21 Bi Lillian aliyeelekea Russia na kusoma fasihi ya lugha Kirusi. Ni katika kipindi hicho ndipo alipoanza taratibu kuwa na shauku na fani ya uandishi na fasihi ya lugha. Bi Ethel Lillian aliyeaga dunia mwaka 1960. Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita kituo cha kwanza cha kurushia matangazo ya televisheni kwa jina la Nipco kilianza kazi rasmi katika mji wa Berlin huko Ujerumani, hatua ambayo iliwawezesha watu kuanza kutumia runinga au televisheni. Kituo hicho cha kwanza cha matangazo ya televisheni kilipewa jina la Nipco kwa shabaha ya kumwenzi Paul Gottlieb Nipco ambaye alikuwa miongoni mwa wavumbuzi asili wa televisheni. Nipco alivumbua njia ya kubadili picha na kuwa mawimbi na kisha kuyarejesha mawimbi hayo katika sura ya picha. Na miaka 85 iliyopita katika siku kama leo, majeshi ya pamoja Ufaransa na Uingereza yaliwasili nchini Ubelgiji kwa ajili ya kuisaidia nchi hiyo iliyokuwa ikikabiliwa na uvamizi wa vikosi vya Ujerumani ya Kinazi. Hatua hiyo ya Ufaransa na Uingereza kuiunga mkono Ubelgiji ilikuwa kwa mujibu wa makubaliano yaliyokuwako baina ya nchi hizo. Licha ya kuweko muungano huo wa kijeshi, vikosi vya Ujerumani ya Kinazi, mbali na kuyashinda majeshi ya Ubelgiji, vilishinda pia vikosi vya pamoja vya Uingereza na Ufaransa na kuikalia kwa mabavu ardhi yote ya nchi hiyo. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa asubuhi ya leo kwanza, tegenisikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wamekutana na kujadili masuala muhimu yanayohusu uhusiano wa pande mbili pamoja na matukio ya kieneo na kimataifa. Charles Hillary, aliyekuwa mkurugenzi wa idara mawasiliano ikulu Zanzibar, msemaji mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na mtangazaji mahiri wa zamani amefariki dunia alfajiri ya leo Mei 11. Kamati Maalum ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba dunia inaweza kuwa inashuhudia nakba nyingine, huku utawala wa Israel ukiendelea na mpango wake wa kuondoa kwa nguvu maelfu wa Palestina katika ardhi yao kwenye vita vyake vya muda mrefu vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza. Afrika Kusini imekosoa na kulaani mpango wa Marekani wa kuwachukua wazungu wa nchi hiyo kama wakimbizi. Jaji mmoja nchini Marekani amemwachilia kwa dhamana mwanafunzi wa chuo kikuu ambaye ni mtetezi wa Palestina, Rumeitha Os Torki, kutoka kizuizi cha uhamiaji cha Louisiana, huku serikali ya Donald Trump ikiendelea kuwakandamiza wanafunzi wa vyuo vikuu wanaoandamana kuunga mkono uh, Palestina. Na watu saba wamepoteza maisha katika mafuriko huko Mogadishu, Somalia. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.