Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyyu kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu kwa ajili ya kuzoea makuraishi kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni na idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia ni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamjam. Wapenzi msikilizaji tulioandalia ni wakati huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wa sikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu leo. Baada ya hapo, utaleteni makala ya tujue Uislamu. Makala hiyo wapenzi sikilizaji, itafuatiwa na makala nyingine ya Afrika wiki hii, ambayo huangazia matukio mbalimbali yaliyojiri barani Afrika, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuwa kuyasikiliza matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Alkadhalika, unaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja A, kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Inapatikana pia kupitia king'amuzi katika nchi zingine za Afrika Mashariki. Ni matumaini yango kuwa utakuwa nasi hadi mwisho matangazo haya, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia <muchilio> Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa kumi na mbili jioni e, kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu watoa wito kwa dunia nzima kupinga uhalifu wa Israeli na Marekani katika ukanda wa Gaza. Muungano mkubwa zaidi wa Norway wapiga kura kuisusia Israeli kutokana na mauaji ya kimbari ambayo inatekeleza Gaza. Na kambi ya upinzani Kenya pinga uteuzi wa Rais Ruto wa makamishna wa tume huru ya uchaguzi. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Hamenei ameutaka ulimwengu wa Kiislamu kutoruhusu swala la Palestina lisahaulike, akisisitiza ulazima wa kukabiliana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel e, katika ukanda wa Gaza unaozingirwa. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo Jumamosi alipohutubia kundi kubwa la wafanyakazi kutoka kote nchini katika mji mkuu Tehran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema na hapa na mnukulu, sera za upendeleo ambazo zinatekelezwa ulimwenguni hii leo dhidi ya mataifa mbalimbali zinalenga kufanya maswala yanayohusiana na Palestina yasahaulike. E, mataifa ya Kiislamu hayapaswi kuruhusu jambo hili, hayapaswi kuruhusu hili lifanyike. Kiongozi mwadhamu amesisitiza kuwa kupitia uvamizi wa aina mbalimbali, kauli za aina tofauti na kwa kuibua masuala mapya yasiyo na maana, wanajaribu kuondoa akili za watu kwenye suala la Palestina. Fikra za umma hazipaswi kuondolewa kwenye suala la Palestina. Halikadhalika, ameashiria uungaji mkono wa pande zote wa, wa magharibi kwa Israeli katika ukatili wake huko Ghaza na kuitaka jamii ya kimataifa kusimama kidete na kukabiliana na utawala huo ghasibu na waungaji mkono wake amesema jinai zinazofanywa na utawala wa Kizayuni huko Gaza. Uh, uh, Palestina sio jambo linaloweza kupuuzwa na ulimwengu wote mzima lazima usimame dhidi yake. Imam Ali Khamenei amesisitiza kwamba walimwengu wanapaswa kusimama dhidi ya utawala wa Kizayuni wenyewe na wanapaswa kukabiliana na uungaji mkono wa utawala huo. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza pia kuwa Marekani na washirika wake kama vile Uingereza wanashiriki katika ukandamizaji wa utawala wa Israeli dhidi ya watu wa Palestina, hususan huko Gaza na licha ya matamshi ya hadharani ambayo yanaweza kuonekana uh, kuwa muhimu mataifa hayo yanasaidia kikamilifu Israeli. Ayatola Khamenei amesitiza kuwa ukweli wa mambo ni kwamba taifa linalodhulumiwa la Palestina, watu wanaodhulumiwa wa Gaza leo hii sio tu kuwa wanakabiliana na utawala wa Kizaini lakini pia wanakabiliana na Marekani na Uingereza. Kwingineko shirikisho la vyama vya wafanyakazi vya Norway, LO, kundi kubwa na lenye nguvu zaidi la wafanyakazi nchini humo, limeidhinisha kususiwa pakubwa kiuchumi utawala haramu Israel, wa Israel katika hatua muhimu ya kudhihirisha mshikamano wa wafanyakazi wa Ulaya na Palestina. Hoja hiyo imeidhinishwa kwa kura nyingi ambazo ni sawa na asilimia 88 wakati wa kongamano la kitaifa la shirikisho la wafanyakazi wa Norwe lililofanyika Oslo, mji mkuu wa nchi hiyo, kuanzia tarehe 8 hadi 9 Mei. Kamati ya Palestina ya Norwe imesema kuwa shirikisho la vyama vya wafanyakazi la nchi hiyo litaanza kususia uh, kiuchumi Israeli baada ya kulipigia azimio hilo kura za ndio 240 dhidi ya 69 za hapana. Azimio hilo linaeleza kuwa shirikisho la wafanyakazi eh, eh, la vyama vya wafanyakazi Norway sasa linautaka, uh, mfuko wa hazina wa taifa wa nchi hiyo, makampuni ya ndani na taasisi za fedha kuacha kufanya biashara zote na utawala wa Israel Nazilezi na zile zinazohusishwa na utawala wa Israel. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imepongeza hatua hii kupitia taarifa yake rasmi na kuhitaja kuwa ni hatua ya kijasiri na ni ushindi kwa haki za wananchi wa Palestina. Shirikisho la vyama vya wafanyakazi Norway pia limetolea wito shirika la kazi duniani ILO kufuata mfano huo wa Norway. Steinar Krogstad, naibu mkuu wa muungano huo mkubwa wa Norway, amesema muungano huo unashinikiza kuondolewa kiasi cha dola trilioni moja nukta nane za Norway kwenye makampuni yanayofanya kazi katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Ameeleza kwamba msimamo wao unakwenda sambamba na kanuni kuu ya shirikisho la vyama vya fanya kazi la Norway wa kujiepusha kuwekeza katika makampuni yanayokiuka sheria za kimataifa. Mwandishi mashuhuri wa Marekani anayeunga mkono Israel Thomas Friedman ametuma barua kwa rais Donald Trump wa nchi hiyo akieleza kufurahishwa kwake na mienendo yake ya hivi karibuni mkabala wa waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu. Friedman amesisitiza kuwa serikali hii ya Israel si mshirika wa Marekani na ina mienendo ambayo inatishia masilahi ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Katika kona yake kwenye gazeti la New York Times jana Ijumaa, Friedman alimhutubu Trump akisema kuwa kuiondoa Israeli katika ajenda ya ziara yake ijayo ya mashariki ya kati pamoja na mazungumzo yake na Hamas, Iran na harakati ya Ansarullah ni ujumbe wa wazi kwamba Netanyahu hana ushawishi wowote kwa rais wa Marekani. Amedai kuwa kupuuzwa huko bila shaka kumemtia hofu Netanyahu na wenzake. Friedman ameongeza kuwa watu wa Israeli bado wanajiona kama washirika wenye nguvu wa watu wa Marekani na kinyume chake. Hata hivyo, ameongeza kuwa serikali ya sasa ya Netanyahu ni mshirika wa kweli, ameongeza kuwa serikali ya sasa ya Netanyahu si mshirika wa kweli wa Marekani, kwani ni serikali ya kwanza katika historia ya Israeli kuweka kipaumbele cha kutoa ukingo wa magharibi wa mtojona kuwafukuza wa Palestina kutoka ukanda wa Gaza na kujenga upya vitongoji vya walowezi badala ya kufikia makubaliano ya amani na majirani zake wa Kiarabu. Amesema kuwa Netanyahu amekataa matakwa ya Marekani kwa sababu Wayahudi wenye msimamo mkali katika utawala wake walitishia kuiondoa madarakani serikali yake ikiwa atafanya hivyo. Amesema Netanyahu mwenyewe ana nia ya kushikilia madaraka yake ambayo yanamhakikishia kinga ya kisiasa na kuchelewesha kesi za kisheria za kuepuka kifungo akiweka mbele maslahi yake kuliko maslahi ya Marekani na hata Israeli yenyewe. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo ripoti kutoka Kenya zinasema watu watano kati ya saba walioteuliwa na rais William Ruto kusimamia uchaguzi mkuu ujao katika Tume Huru ya Uchaguzi IEBC wana uhusiano wa moja kwa moja au sio wa moja kwa moja uh, na kiongozi huyo, pamoja na mshirika wake katika serikali jumuishi Raila Odinga, hali ambayo imezua malalamiko kutoka kambi ya upinzani kwamba walioteuliwa hawatakuwa uh, na maamuzi huru. Ripoti hizo zinasema baadhi ya wateule hao wa Rais Ruto walikuwa washirika wake wa kisiasa hapo awali, mmoja akiwa mshauri wa kisheria wa chama cha zamani cha ANC. Eh, kilichoasisiwa na uh, mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi. Itakumbuka eh, kuwa Alhamisi iliyopita Rais William Ruto alimteua Erastus Edung Ethekon aliyekuwa wakili wa kaunti ya Turkana kuwa mwenyekiti wa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka, IBC. Pia aliteua msajili wa vyama vya siasa Anderito Moses Alutalala Muhwana, Mary Karen Sorobit, Hassan Nur Hassan, Professor Francis Odhiambo Aduol na Fahima Arafat Abdallah kuwa makamishna wa tume hiyo. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Wiper, Kalonzo Musyoka, amemkosoa Rais Ruto akidai kuwa upendeleo katika uteuzi huo umefanyika. Musyoka amesema hatua ya kuundwa tume huyo, tume hiyo e, inaonekana si e, huru na ni dhahiri kuwa uh, nia ni kuiba tu uchaguzi mkuu ujao uh, bali pia chaguzi ndogo zijazo. Kalonzo Musyoka ameahidi kwamba taarifa ya kina kutoka kambi ya upinzani itatolewa Jumatatu ijayo. Erastus Ethekon ambaye ameteuliwa na Rais Ruto kuwa mwenyekiti mpya wa IEBC ni mshirika wa karibu wa naibu mkuu wa ofisi ya Rais Ruto, Josphat Nanok. Huko Sudan, na shirika la madaktari wasio na mipaka limeonya kwamba hali ya afya katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, inazidi kuwa mbaya uh, kutokana na vita na kukosekana huduma za afya za kimsingi uh, na za kuokoa maisha ya watu. Katika taarifa yake iliyotolewa baada ya timu za shirika hilo kukutana na wafanyakazi wa wizara ya afya na uh, ya kufundisha Bashayer kusini mwa Khartoum, Suleiman Ammar, mratibu wa masuala ya matibabu ya MSF, amesema kuwa vita vimekuwa na athari mbaya kwa uwezo wa watu kupata huduma za afya huko Khartoum. Ammar, ambaye amesema kuwa wakazi wengi wa maeneo ya ndani ya mji mkuu ikiwa ni pamoja na Khartoum kusini hawana huduma za afya na msingi e, za kuokoa maisha na ameongeza kuwa zaidi ya wafanyakazi sitini wa hospitali wamepatiwa mafunzo. Vifaa vya matibabu maalum vya kipindupindu na vimefika na wameanza kuandaa vitanda katika eneo hilo. Na kwa kumalizia, ni kuwa India na Pakistan zimetangaza kuwa zimefikia mapatano ya kusitisha vita baada ya siku kadhaa za operesheni za kijeshi ambazo zimepelekea makumi ya watu kupoteza maisha katika pande mbili. Tangazo hilo limetolewa kufuatia upatanishi wa kimataifa na limekaribishwa na wanasiasa na wakazi wa nchi zote mbili, hasa eneo la Kashmir ambalo linazozaniwa na pande zote mbili Pakistan na India zimekuwa zikipigana katika siku za hivi karibuni ambapo zimevurumishiana makombora kadhaa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa kuenza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambayo itakuwa na tahariri yetu ya leo. Itahusu ni vipi vipaumbele vya Iran katika duru ya nne ya mkutano wa mazungumzo kati ya Iran na nchi za Kiarabu. Duru ya nne ya mkutano wa mazungumzo kati ya Iran na nchi za Kiarabu chini ya anwani ya uhusiano imara na masilahi ya pande mbili inafanyika Doha, mji mkuu wa Qatar, kwa ushirikiano wa pamoja wa Baraza la Kistratejia la Uhusiano wa Nje la Iran na kituo cha utafiti cha Al Gazira. Ujumbe wa Iran unashiriki katika duru ya nne ya mkutano wa mazungumzo kati ya Iran na nchi za Kiarabu kuanzia leo Jumamosi hadi Jumatatu Mei 12 ukiongozwa na Said Abas Arakchi, waziri wa mambo ya nje. Arakchi ameelekea Qatar kwa madhumuni ya kushiriki katika duru hiyo ya nne ya mkutano wa mazungumzo kati ya Iran na nchi za Kiarabu baada ya ziara yake nchini Saudi Arabia. Mkutano huu wa Doha unafanyika lengo likiwa ni kujadili kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na nchi za Kiarabu kwa kuzingatia suala hili kwamba ushirikiano huo ni wenzo muhimu kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili na pande kadhaa. Walediwa mambo watajadili na kubadilishana mawazo kuhusu fursa mbalimbali mbali za uwekezaji wa pamoja na kupanua ushirikiano katika nyanja za kiuchumi, nishati, ustawi na teknolojia. Kikao cha ufunguzi wa mkutano huu tajwa kimefanyika leo Jumamosi kwa kuhudhuriwa na shaksia mbalimbali watajika wanaoziwakilisha pande mbalimbali mbali katika mkutano huo wa mazungumzo kati ya Iran na nchi za Kiarabu kwa upande wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkutano kati ya nchi za Kiarabu na Iran ni uwanja muhimu wa kuonyesha juhudi za kidiplomasia na kusisitiza dhamira yake ya mazungumzo ya kikanda. Wakati huo huo, mkutano huu unaziandalia fursa nchi za Kiarabu kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Iran kuhusu maswala mbalimbali mbali ya eneo hili. Malengo makuu ya Tehran katika mkutano huu ni pamoja na haa, kutilia mkazo kuhusu amani na utulivu katika eneo, kuchunguza njia mbalimbali za kupunguza mivutano uh, katika maeneo yenye migogoro kama vile Lebnan na Siria, kupanua ushirikiano wa kiuchumi na nchi za Kiarabu na kuweka wazi msimamo wake kama mshirika wa dhati wa majirani zake. Washiriki wa duru ya nne ya mkutano wa mazungumzo ya Iran na nchi za Kiarabu unaohudhuriwa na viongozi wa ngazi za juu na wa kidiplomasia, watafiti mashuhuri na weledi wa masuala ya kisiasa, watabainisha mitazamo yao katika mkutano huo wa Doha katika mifumo ya kinadharia na ya vitendo kwa minajili ya kuimarisha ushirikiano wa kikanda, kushughulikia changamoto zinazofanana na kuimarisha ustawi endelevu. Duru ya kwanza ya mkutano huu ilifanyika mwaka 2022 mjini Doha, Qatar, chini ya anwani ya mazungumzo kwa ajili ya migogoro ya kikanda na lilenga katika kuasisi mifumo ya awali ya ushirikiano kati ya Iran na majirani zake wa Kiarabu. Duru ya pili ya mkutano huu pia ulifanyika huu Doha mwaka 2023 chini ya anwani ya hatua na njia za ufumbuzi kwa ajili ya usalama, uchumi na migogoro ambapo ajenda ya mkutano huo ilipanuliwa kwa kujumuisha mifumo mbalimbali ya ushirikiano wa kivitendo. Duru ya tatu pia inafanyika, duru ya tatu ilifanyika hapa Teheran mwaka elfu mbili ishirini na nne chini ya anwani ya mazungumzo kwa ajili ya ushirikiano na maendeleo, ambapo Iran kwa mara ya kwanza ilikuwa mwenyeji wa mkutano huo. Kushiriki waziri wa mambo ya nje wa Iran katika mkutano wa nne wa mazungumzo kati ya Iran na nchi za Kiarabu kunaonyesha mwelekeo wa kidiplomasia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika eneo kwa lengo la kukuza ushirikiano wa kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni katika nyanja mbalimbali mbali na nchi jirani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote imekuwa ikionyesha utayarifu na azma yake ya kushirikiana na nchi jirani na haina mipaka katika kushirikiana na nchi za kanda hii, hata hivyo, bila uingiliaji wa ajnabii maslahi ya Iran na nchi za Kiarabu katika nyanja za kisiasa, kiuchumi na kiusalama yanahitaji kuboreshwa na kuimarishwa uhusiano na na wa pande mbili na wa kieneo, na inaonekana kwamba viongozi wa nchi za Kiarabu pia wako tayari kupanua uhusiano katika nyanja mbalimbali na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa tunaingia katika sehemu ya tatu ya matangazo haya, ambapo tutakuwa na makala ya tujue Uislamu. Baada ya hapo, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya Afrika Wiki Hii, na kisha makala ya Leo katika Historia. Karibuni kusikiliza Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalumu za mitume. Tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kadhalika. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 52 ya mfululizo huu kitajadili na kuashiria nukta zingine za kitabia na kiakhlaki na sifa zingine maalum za mitume wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini kuweni nami hadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Manabii wa Mwenyezi Mungu wana sifa zinazofanana ambazo ni uthibitisho wa utume wao wa mbinguni. Kwa mujibu wa aya za Qur'ani tukufu na ushahidi wa kihistoria, mitume wa Mwenyezi Mungu wote walichomoza na kudhihiri kutoka miongoni mwa watu na kufuata njia ya kawaida ya maisha kama watu wengine. Mitume hawakuwa tofauti na wanadamu wengine katika mahitaji kama vile kula na kunywa, ndoa na kujenga familia, na mambo mengine ya kawaida maishani. Kwa hakika wao walikuwa ni watu wenye utashi na mamlaka, na walikuwa ni watu wa kuwajibika, walioshikamana na majukumu yao kwa mujibu wa majukumu ya sharia ikiwa ni pamoja na kufanya ibada na kuchunga mipaka na kanuni za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Nukta ya kuzingatia ni kwamba manabii wa Mwenyezi Mungu walikuja hapa duniani wakitokea na kuzaliwa katika familia tukufu takasifu, na zisizo na doa na mapungufu. Ukweli na usafi huu unaweza kuonekana katika ukoo wa mababu zao. Asili ya kifamilia haimaanishi kwamba walitoka katika familia tajiri na tukufu, lakini manabii walizaliwa kutoka miongoni mwa watu ambao hawakuwa na uwezo, ili kwa njia hiyo waweze kuonja na kudiriki vyema uchungu na mateso ya watu wasio na uwezo na ambao wana matatizo ya kimaisha katika jamii. Kwa upande wa uwezo Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anabainisha sifa hii ya mitume katika kitabu cha Nahju Lbalagha, anasema manabii wa Mungu walikuwa ni watu wastadhaafu, ambao Mungu aliwatia majaribuni kwa njaa na kuwapa mitihani migumu. Aliwatahini kwa mapigano makali na akaidhihirisha imani yao kwa kuwapindua juu chini katika dhiki na shida. Mungu angetaka angeweza kufungua hazina za dhahabu, machimbo ya dhahabu na kila aina bustani kwa ajili yao wakati wa utume na kubathiwa kwao. Katika Qurani Tukufu, moja ya pingamizi na ukosoaji ambao upinzani wa mitume mara kwa mara walikuwa wakisisitiza ni suala la ufukara wa mitume na wafuasi wao wa kweli. Kwa mfano, Firaun alitoa kisingizio hicho hicho dhidi ya Musa alaihi salam, wakati Nabii Musa alaihi salam alipomuita na kumlingania tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja Firauni alisema mkabala wa mantiki hiyo yenye nguvu, basi mbona hakuvikwa vikuku vya dhahabu au hawakuja malaika pamoja naye wakamwandama? Maisha ya manabii wa Mungu yalikuwa ya kawaida kama watu wengine, walikuwa pamoja na watu katika shida na walionja matatizo. Kwa upande wao walikuwa na maadui wakaidi na wasioambilika ambao mara kwa mara waliwasumbua Wakati mwingine mateso ya maradhi, umasikini na magumu yaliwakumba na kuwasumbua, kama ambavyo walidhihaikiwa na kutukanwa na watu wajinga na wenye taasubi na chuki. Hivyo basi, kwa namna moja au nyingine walikumbwa na matatizo kama ilivyokuwa kwa watu wengine, kwani katika maisha matatizo ya hapa na pale hayakosekani na ni jambo la kawaida. Mwenyezi Mungu anamhutubu Mtume Muhamad sallallahu alihi wa alihi wasallama kwa kumwambia, na hatukuwatuma kabla yako mitume wowote ila kwa hakika na yakini walikuwa wakila chakula na wakenda masokoni, na tumewajalia baadhi yenu wawe ni majaribio kwa wengine. Je, mtasubiri? Na mola wako mlezi ni mwenye kuona. Katika utamaduni wa kupenda anasa na utoghuti wa wapinzani, kuishi maisha ya kawaida ya mitume bila kuwa na anasa na starehe kulionekana kuwa ni jambo la ajabu na lisilo la kawaida. Hivyo daima walilaumiwa na maadui zao. Walimwita Nuhu kuwa ni mtu wa kawaida sana, na wakasema huyu si chochote ila ni binadamu kama nyinyi, anakula mlacho na anakunywa mnywacho. Anasa na mila huathiri hatua kwa hatua maadili na roho ya mtu na kubadilisha njia ya maisha yake. Kwa sababu hii, manabii walijitenga na tamaduni za anasa na maisha ya starehe. Kwa upande wa mwonekano wa kidhahiri, manabii walivaa nguo za kawaida kama watu wengine wa kawaida. Hii ni katika hali ambayo watu wengine kama Karun walijitokeza hadharani na mbele za watu wakiwa na mavazi ya kifahari ya mapambo na ya jeuri na yaliyojaa kiburi. Katika suala la kazi pia manabii wengi walikuwa wafugaji na wachungaji au walikuwa wakijikimu kimaisha kupitia kilimo. Hapana shaka kuwa hii hali ya kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na anasa na na starehe ilikuwa moja ya sababu za ushawishi wao katika mioyo ya watu wengi wengi wengi. Wafuasi wa mitume pia walikuwa ni watu wa tabaka dhaifu na lililodhulumiwa na kunyimwa haki za kijamii, yaani tabaka lenye maisha magumu na lisilojiweza kimaisha. Ni kwa sababu hiyo matajiri wa kaumu ya Nuhu alaihi ssalam walimkosoa na wakasema, wala hatukuoni wamekufuata ila wale waliokuwa kwetu watu duni wasiokuwa na akili, wala hatukuoneni kuwa mna ubora wowote kutushinda sisi bali tuna hakika nyinyi ni waongo. Kwa hiyo walitaka Nuhu alaihi salamu wawatenge watu wanyonge na wasio na uwezo na waliokuwa wakitembea peku na kuondoa karibu kabisa naye. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni ukarimu wao wa kipekee na huruma kwa watu. Kwa hakika wao walikuwa madhihirisho ya rehma ya Mwenyezi Mungu na walikuwa wakiamiliana na watu kwa wema, upole, huruma na ukarimu. Kwa kuwa msukumo pekee wa manabii ulikuwa ni kupata ridhaa na radhi za Mwenyezi Mungu, hawakuwa na mipaka katika jitihada zao za kutaka kheri. Manabii wote walitumia kile walichokuwa nacho kuwaongoza watu wao na hawakusita kujitolea kwa aina yote ile. Uchunguzi wa historia ya mitume kama vile Musa alayhi salam, Isa alayhi salam na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam unathibitisha usahihi wa mudhi hii. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki sina budi kukomea hapa kwa leo. Msisite kujiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Basi hadi tutakapokutana tena wakati mwingine. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum Afrika, wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai uboheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Libya yasema haitopokea wakimbizi kutoka Marekani, Tanzania yahamakishwa na azimio la bunge la Ulaya na Sudan yavunja uhusiano na Imarati huku mapigano ya kishtadi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Serikali ya Tanzania imetoa tamko kuhusu azimio lililopitishwa na bunge la Ulaya Alhamisi hii ya Mei 8 kuhusu kesi za kisheria zinazoendelea nchini humo, ikieleza kutoridhishwa na hatua hiyo kwa kuwa bunge hilo limetoa maamuzi kwa kuzingatia taarifa za upande mmoja bila ya kushauriana kwa njia za kidiplomasia na Tanzania. Serikali ya Dar es Salaam imeeleza kuwa haiwezi kuingilia mhimili wa mahakama. Taarifa hiyo iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki inasema ingawa Tanzania inaheshimu uhuru wa kitaasisi wa Bunge la Ulaya na inathamini ushirikiano wake na Umoja wa Ulaya, bado inaona kuna umuhimu wa kufafanua baadhi ya mambo na kusisitiza msimamo wake wa muda mrefu kuhusu maadili ya kidemokrasia, utawala bora na utawala wa sheria. Wizara hiyo imeelezea kuwa tangu Machi mwaka 2021 Tanzania imefanya mageuzi makubwa ya kisiasa na kisheria chini ya falsafa ya R4 ambayo yamezaa matokeo chanya, ikiwa ni pamoja na kurejesha uhuru wa kisiasa, kupanua haki za raia, kuimarisha uhuru wa vyombo vya habari na kupitishwa kwa sheria mpya za uchaguzi Machi mwaka 2024 ambazo zimepelekea kuanzishwa kwa tume huru ya taifa ya uchaguzi. Aidha, taarifa hiyo imebainisha hi kuwa maendeleo yaliyopatikana katika maeneo kama uhuru wa vyombo vya habari, ushirikishwaji wa kisiasa, mageuzi ya uchaguzi na ujenzi wa amani wa kikanda hayakuzingatiwa kwenye maoni ya bunge la Ulaya. Viongozi mbalimbali wa kisiasa wa nchi hiyo Afrika mashariki wamekosoa vikali azimio hilo la bunge la EU ambalo limepasishwa miezi michache kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu wa Oktoba, huku baadhi wakiliunga mkono na katika lile azimio azimio namba sita linaelekeza kwamba serikali ya Tanzania na bunge la Tanzania, rais wa bunge la Ulaya ayaandikie serikali na bunge la Tanzania kuelekeza yale maazimio sita. Kwangu mimi nimeona ni dharau kwa nchi yetu, ni dharau kwa Mungu ambaye anaabudiwa katika nchi hii kwa sababu bunge hili kila siku asubuhi tumekuwa tunaanza na maombi. Kila shughuli ya kiserikali tunaofanya kunakuwa na viongozi wa BAKWATA, CCT na maeneo mengine, tukiomba Mungu asaidie taifa hili. Hatujafikia hatua hii ya kudharaulika kiasi hiki, tuandikiwe na watu sasa kwamba tutambue haki za mashoga. Wasikubali kudanganywa, hakuna mambo ya ushoga. Ushoga upo unaonekana, sisi kwetu ni uhalifu, ni uovu. Is is not not part of not part of of our our law is not part of our culture, lakini wapo Awapo huyo mbunge anayezungumza kule alisema awapo nchi, akitoka kule nje, tukienda kumuonyesha katika hatua nyingine. Mwakilishi wa Misri katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wiki hii amesema kuwa katika muda mrefu haiwezekani kupuuza uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu kama chombo kikuu cha mahakama cha Umoja wa Mataifa. Jasmin Musa amesema kuwa Misri inaunga mkono suala la Palestina katika nyanja zote za kisiasa na kisheria, na kwamba msimamo wa nchi hiyo katika suala hilo uko wazi na thabiti. Ameongeza kuwa mashtaka yaliyowasilishwa kuhusiana na kadhia ya Palestina, hususan kwa kuzingatia hali mbaya ya maafa katika ukanda wa Ghaza, yameunda kipindi muhimu sana kwa mapambano ya Palestina. Mwakilishi huyo wa Misri katika mahkama ya ICC amesistiza kwamba kile Israeli inachofanya katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ni kitendo ambacho kinakiuka sheria za kimataifa na walimwengu wanasubiri kutolewa hukumu ya ICC katika miezi ijayo ili harakati pana za kisiasa zianze katika ngazi ya taasisi za Umoja wa Mataifa, amesema Reports bring chilling accounts of the deliberate targeting and killing of civilians whether in so called humanitarian zones in refugee camps in hospitals in their homes and while they are waiting for aid. This cruel and callous disregard for human life and dignity is ongoing, even as we stand here in this great hall of justice. Wiki hii serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya imepinga kikamilifu mpango wowote kuhusu kupokea wahamiaji haramu waliofukuzwa kutoka Marekani. Serikali hiyo inayotambuliwa kimataifa, Jumatano hii ilisisitiza kuwa haiyafiki mpango wa nchi yoyote inayotaka kutumia Libya kama kimbilio la kuwatimua wahamiaji bila ya wao kuarifiwa au kuafiki, na imejitolea kwa dhati kulinda haki na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Serikali hiyo yenye makao yake makuu huko mjini Tripoli imesema katika taarifa iliyosambazwa kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa Facebook kwamba inapinga kikamilifu mpango wowote wa, wa kuwapokea wahamiaji waliotumuliwa Marekani bila ridhaa zao. Kauli hiyo imekuja baada ya vyombo kadhaa vya habari vya magharibi kama Reuters, BBC, CNN na The New York Times kuripoti kwamba Washington inapanga kuwasafirisha wahamiaji haramu katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, kutokana na ukosefu wa usalama na machafuko huko nchini Libya tangu kuangushwa kwa serikali ya Kanali Muammar Gadafi mwaka elfu mbili kumi na moja. Idadi kubwa ya wahamiaji, aghalabu yao wakiwa Waafrika, huhitari kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea Ulaya kupitia Libya. Kwa mujibu wa Caroline Levitt, katibu wa habari wa ikulu ya White House ya Marekani, katika miezi michache ya kwanza ya urais wa Donald Trump, maelfu ya wahamiaji haramu wamekamatwa na kuzuiliwa huku wengine wakifukuzwa nchini humo. Katika hatua nyingine, serikali ya Sudan ilitangaza Jumanne hii kwamba imeamua kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Umoja wa Falme za Kiarabu na kumrejesha nyumbani balozi wake, ikitangaza kuwa Imarati ni nchi chokozi. Waziri wa Ulinzi wa Sudan Yasin Ibrahim Yasin amesema hayo kwa njia ya televisheni ya serikali na ameshutumu Abu Dhabi kwa kutoheshimu haki ya kujitawala ardhi ya Sudan kupitia kushirikiana kwake na vikosi vya msaada wa haraka RSF vinavyopigana na jeshi la Sudan kwa muda mrefu sasa. Amesema uamuzi huo umechochewa na msaada wa kijeshi unaotolewa na Imarati kwa waasi wa RSF, ikiwa ni pamoja na kuwapa silaha za kisasa zilizotumika katika mashambulizi ya hivi karibuni ya droni pamoja na makombora kupiga bandari, uwanja wa ndege na vituo vya umeme vya mji wa Port Sudan. Taarifa hiyo rasmi ya serikali ya Sudan imesema pia kwamba mashambulizi dhidi ya mji wa Port Sudan yanatishia usalama wa kikanda na kimataifa, haswa usalama katika Bahari Nyekundu, na kusema kuwa serikali ya Sudan ina haki ya kujihami kwa mujibu wa ibara ya 51 ya mkataba wa Umoja wa Mataifa unaolinda haki ya kila nchi kujilinda. Mgogoro kati ya jeshi la Sudan na RSF umepelekea kuzuka mzozo mpya zaidi wa kibinadamu duniani na ambao unazidi kuwa mbaya kutokana na mashambulizi kama hayo dhidi ya mji bandari wa Port Said. Wiki hii Wizara ya Mambo ya Nje ya Sudan ilivyotuhumu vikosi vya RSF kwa kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya raia huko Al-Nahud katika jimbo la Kordofan Magharibi, kusini mwa nchi na kusababisha vifo vya watu mia tatu. Wanamgambo wa RSF wanaendelea kufanya uhalifu dhidi ya binadamu, mauaji ya halaiki na mauaji ya kimbari katika maeneo mbalimbali ya nchi, imesema Wizara ya Mambo ya Nje ya nchi hiyo katika taarifa. Na Zanzibar na Msumbiji zimetangaza azma ya kuimarisha ushirikiano wao katika sekta za utalii, uvuvi na nishati. Hayo yalibainika baada ya rais wa Zanzibar Dr Hussein Mwinyi kukutana na kufanya mazungumzo na rais wa Msumbiji Daniel Chapo katika ikulu ya Zanzibar. Ziara ya siku tatu ya rais wa Msumbiji huko nchini Tanzania ilimalizika Ijumaa hii ya Machi tisa ambapo pande mbili zimesisitiza dhamira zao za kupanua uhusiano wao katika nyuga mbalimbali mbali. Ushirikiano huu mpya unalenga si tu kukuza maendeleo ya pamoja bali pia kuimarisha uchumi wa bluu kupitia sekta muhimu kama utalii, uvuvi wa bahari kuu, pamoja na mafuta na gesi. Kabla ya hapo, rais Chapo alipokelewa rasmi katika ikulu ya Dar es Salaam na mwenyeji wake rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan, ambapo mbali na kufanya mazungumzo rasmi na mwenyeji wake Alishuhudiwa uwekaji saini mikataba na hati za makubaliano katika sekta mbalimbali kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano kati ya Tanzania na Msumbiji na pia ushirikiano wa kikanda. Kama anavyosema Mama Samia: tumezungumzia kuendelea kushirikiana katika majukwaa ya kikanda kupitia SADC, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa ambako sote ni wanachama. Tumejadiliana kuhusu masuala ya amani, usalama na utengamano wa bara letu la Afrika ambapo pamoja na masuala mengine tumekubaliana fanya kazi kwa karibu katika makubaliano au kukabiliana na uhalifu wa kimataifa ikiwemo ugaidi na ujangili. Hali kadhalika nimetumia pia fursa ya mazungumzo yetu kumshukuru kwa ahadi yake ya kumuunga mkono mgombea wetu wa Tanzania kwenye kinyang'anyiro cha mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika Profesa Mohamed Janabi. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Husein Hassan, tukutane juma lijalo, panapo majoleo ya Kimola. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 12 mfungo wa pili Dhulqada mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 10 Mei mwaka 2025 miladia. Miaka 279 iliyopita katika siku kama ya leo, Gaspard Monge, mwana sayansi wa Ufaransa na mvumbuzi wa jiometri ya picha alizaliwa. Alikuwa mtoto mfanya biashara msafiri na alifanya kazi hadi alipokuwa na umri wa miaka 16, lakini baada ya muda aligeukia sekta elimu. Monge alihuisha upya utafiti wa baadhi ya matawi ya jiometri na kazi yake ilikuwa sehemu ya kuanzia ya kustawi kwa ajabu kwa uwanja huo katika karne ya 19. Mbali na hisabati, alikuwa na ujuzi wa kemia na aliwasaidia sana wana mapinduzi wa Ufaransa wakati wa mapinduzi ya Ufaransa kwa kutoa baruti na vilipuzi. Siku kama leo miaka 196 iliyopita alizaliwa Francois Marie Raulat, mwanakemia wa Ufaransa. Baada ya kupokea shahada yake ya udaktari katika chuo kikuu cha Paris, alipanua utafiti wake wa kielimu na hatimaye akawa mmoja wa waanzilishi wapya wa elimu za kemia na fizikia. Francois Marie alipendekeza nadharia ya kupunguza kiwango cha kuganda na kuinua kiwango cha mchemuko ambacho kimesajiliwa kwa jina lake mwenyewe, sheria za Francois Raoult. Pia hutumiwa kuamua takriban molekuli ya vipengele. Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita kundi linalopigania uhuru wa Sahara Magharibi liliasisi harakati ya kupigania uhuru ya Polisario. Harakati hiyo ilikaribishwa na wakazi wa eneo hilo na ikaanzisha mapambano dhidi ya wakoloni wa Kihispania hadi wakoloni hao walipoondoka Sahara mwaka 1975. Hata hivyo serikali ya Hispania ilikabidhi mamlaka ya eneo hilo kwa serikali ya Moroko na no Mauritania. Mauritania ililazimika kuondoka Sahara Magharibi kutokana na mapambano makali ya Polisario na hali mbaya ndani ya nchi hiyo. Moroko iliendelea kukabiliana na wapigania uhuru wa Polisario hadi mwaka 1991 ambapo mapigano kati ya pande hizo mbili yalisitishwa chini ya upatanishi wa Umoja wa Mataifa. Eneo hilo lingali linakaliwa na Moroko na katika siku kama ya leo, miaka 45 iliyopita, nembo ya mwisho ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliidhinishwa na Imam Khomeini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, iliamuliwa kutambulishwa nembo kama ishara na alama ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo itakuwa ikibainisha moyo wa kidini na Uislamu wa taifa la Kiislamu la Iran. Kwa hiyo baada ya baraza la mapinduzi kutaka kutayarishwa nembo, kuliwasilishwa nembo nyingi kwenye baraza hilo, na hatimaye moja kati ya hizo ilikubaliwa. Nembo hii iko katika umbo la duara la miezi minne na nguzo ya kati inayowakilisha neno takatifu Allah, na wakati huo kuunda neno Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.