Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya mia moja na nne mpaka aya ya mia moja na tano. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wal takum minkum ummatun Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. wa na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. bismillahirahmani rahim assalamu aleikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya yamchana, ya mchana ya idha kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia iran kutoka katika studio hizi za jamejam hapa jijini teheran tunasikia katika satelit na pia kwenye intnet katika padrsw na aidha katika masafa ya fm kwa baadhi ya mikoa ya tanzania kama tanga mwanza singida kahama lindi mtwara kigoma tabora Kupitia Radio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989567 email yetu ni swahili radio r .yare. na mchana huu wa leo Jumamosi tutakuwa na taarifa ya habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa baadaye. Tutakuleteni darsa ya Qurani, itafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na makala ya hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. mimi ni Ahmed Rashid. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani kuanza kesho. Ndege za kivita za Israel zashambulia ghala la chakula la Unrwa huko Jabalia kaskazini mwa Gaza. Rais wa Burundi azindua kampeni ya uchaguzi wa 2025 wa wabunge na wilaya na Pakistan yaanzisha operesheni ya kijeshi ya Albunyan Al-Marsus dhidi ya India. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Oman Badr Albusaidi ambaye anakaimu nafasi ya mpatanishi kati ya Iran na Marekani katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ametangaza kuwa duru ya nne ya mazungumzo hayo itafanyika mjini Maskate kesho Jumapili. Kabla ya hapo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislam ya Iran alikuwa amesema kuhusu duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya kesho Jumapili kati ya Iran na Marekani kwamba tunasubiri maelezo kutoka upande wa Oman kuhusu muda wa kuanza mazungumzo. Said Abbas Arakchi alisema hayo kwenye mahojiano maalumu na kuongeza kuwa kuhusu wakati na mahali pa mazungumzo hayo ni suala ambalo litaamuliwa na nchi mwenyeji na mpatanishi ambayo ni Oman. Marafiki zetu Oman walituuliza kuhusu Jumapili na sisi tumekubali. Inavyoonekana wamezungumza pia na upande mwingine na hadi sasa mazungumzo yamepangwa kufanyika Jumapili, Mei 11. Tunasubiri maelezo kutoka upande wa Oman kuhusu wakati wa kuanza mazungumzo hayo, amesema. Ama kuhusu maendeleo katika mazungumzo hayo, Harakshi amesema kwa vyovyote vile, mazungumzo yanaendelea na ni jambo la kawaida kwamba kadiri tunavyosonga mbele ndivyo mashauriano na mapitio yanavyohitajika zaidi na wajumbe wanahitaji muda zaidi wa kupitia masuala yaliyoibuliwa, lakini jambo muhimu zaidi ni kwamba tunasonga mbele, akisisitiza kwamba misimamo ya Iran katika mazungumzo ni ya kisheria na haiwezi kubadilika. Rarci amesema, tunaenda kwenye njia iliyoainishwa kwa mujibu wa kanuni tulizoweka, lakini tunapokea ujumbe unaogongana kutoka upande wa pili. Watu tofauti wanasema mambo tofauti. Wakati mwingine, hata maneno ambayo mtu anasema yanagongana na maneno yake ya siku hiyo hiyo au siku inayofuata. Hili ni moja ya matatizo tuliyo nayo kwenye mazungumzo haya. Na wengine wanaamini kuwa ni kutokana na kuanza utawala mpya kwa Marekani na kwamba bado hawajatulia au hawajajipanga vizuri. Wengine lakini wanaona kuwa ni njama za kawaida za Wamarekani kwenye mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema, sisi hatushughulishwi na mambo yao. Sisi tutafuata njia yetu wenyewe, na msimamo wetu uko wazi kabisa, na tutasimama kidete kulinda haki zetu. Shirika la habari la Palestina limetangaza kuwa ndege ya kivita ndege za kivita za Israel zimeshambulia ghala la chakula la UNRWA katika kambi ya Jabalia ya kaskazini mwa Ghaza. Kwa mujibu wa shirika hilo, ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel zimeshambulia ghala la chakula la shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, katika kambi ya Jabalia kaskazini mwa ukanda wa Ghaza. Moshi mkubwa umetanda angani juu ya eneo hilo baada ya shambulio hilo la kijinai la Israeli. Katika shambulio hilo raia wanne wa Palestina wameuawa shahidi na makumi ya wengine wamejeruhiwa, baadhi yao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Kabla hapo taarifa nyingine zilikuwa zimesema kwamba watu wanne, mmoja wao akiwa mtoto mdogo, wameuawa shahidi na wengine kadhaa kujeruhiwa kutokana na shambulio la kijinai lililofanywa na adui mzayuni katika eneo la hai arimale la magharibi mwa mji wa Gaza. Katika upande mwingine, askari mmoja wa akiba wa jeshi la Israel ambaye wakati fulani alikuwekwa kwenye jela ya kutisha Israeli ya Sde Teiman katika jangwa la Negev amefichua taarifa za kutisha na kuogofya mno kuhusu jinai wanazofanyiwa Wapalestina kwenye gereza hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Askari huyo ameliambia gazeti la Haaretz kwamba jela ya Sde Taiman iliyoko iliyokwo umbali wa kilomita 30 kusini mwa mji wa Beit Beer Saba ni kambi ya mateso ya kutisha mno. Askari huyo ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema baadhi ya Wapalestina wanaingia kwenye jela hiyo wakiwa hai, lakini wanatoka maiti, huku maiti zao zimebebwa kwenye mifuko. Amesisitiza kuwa vifo vya mateka wa Palestina katika jela hiyo si jambo la kushangaza hata kidogo, bali cha kushangaza sana ni kuona Mpalestina anatoka akiwa hai kwenye gereza hilo. Vilevile mwanajeshi huyo wa Israel amesema kuwa mateso na ukiukwaji wa haki za wafungwa unafanyika kwa uratibu maalumu na kwa amri ya serikali ya Israel. Amesema nilishuhudia majeruhi wa vita wakiwekwa kwenye jela hii kwa wiki kadhaa wakiwa na njaa na bila ya matibabu yoyote. Aidha amesema kuwa mateka wa Palestina wanashikiliwa katika mazingira ya kinyama mno kwenye jela hiyo ya Israeli, na amenukuu kamanda wa kambi hiyo akisema, jela ya Sde Taiman ni makaburi. Gazeti la Haaretz pia limemnukuu askari huyo wa Israeli akisema kwamba walinzi wa jela ya Sde Taiman hawa waruhusu mateka wa Palestina kutumia vyoo licha ya kwamba mateka wengi katika gereza hilo ni raia wa kawaida na hawakuwahi kubeba silaha hata mara moja. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi jana Ijumaa alizindua rasmi kampeni ya uchaguzi wa pamoja wa wabunge na wilaya unaotarajiwa kufanyika Juni tano, akiwa Gitega, mji mkuu wa kisiasa wa nchi hiyo, ikiwa ni mara ya kwanza kwa Burundi. Uzinduzi huo umehusisha gwaride la karibu wagombea elfu kumi watakaoshiriki chaguzi zijazo za Juni 2025 washiriki walivaa sare za vyama vyao vya siasa na kuonyesha alama watakazotumia wakati wa kampeni za wiki tatu za uchaguzi zitakazoanza Mei 13 hadi Juni 2. Akihutubia mkutano huo, Ndaishimie amewataka wagombea kutangaza sera na ilani zenye uhalisia na zenye manufaa na sio kutoa ahadi hewa. Kuona wagombea wote kwenye uchaguzi wa kishiriki kamilifu ni tukio maalumu la kipekee katika historia ya Burundi. Hii ni hatua kubwa katika demokrasia na umoja wa Burundi, amesema. Tukio hili ni ushahidi wa kweli kwamba uchaguzi ni mchezo tu ambao mwisho wake mshindi anakubali uungaji mkono wa aliyemshinda, amesema na kusisitiza kwamba inabidi kujiepusha na vita, isije ikawa kama ilivyotokea huko nyuma nchini Burundi. Katika agizo la rais alilotoa jana Ijumaa, Ndaishimiye ametangaza saa za kampeni kwani kutoka saa 12 asubuhi hadi 12 jioni kwa majira ndani ya Burundi. Amewataka wagombea kuepuka kufanya mikutano katika maeneo ya kazi na kuomba vibali vya kufanya kampeni zao. Mbali na uchaguzi wa wabunge na wilaya wa Juni tano, Burundi itaandaa uchaguzi wa maseneta Julai 23 na uchaguzi wa ngazi ya vijiji Agosti 25 mwaka huu. Uchaguzi ujao wa rais utafanyika mwaka elfu mbili na 27. Baada ya India kufanya mashambulizi makubwa ya anga, jeshi la Pakistan limeamua kulipiza kisasi kwa kuanzisha mashambulizi ya anga ya makombora na maroketi dhidi ya maeneo ya India. Operesheni hiyo imepewa jina la Al Bunyan Al Marsus, yaani jengo lililoshikamana. Sambamba na kuanza operesheni hiyo, taarifa zinasema kuwa kumefanyika mashambulizi makubwa ya mtandao dhidi ya gridi ya umeme ya India. Mapema leo Jumamosi asubuhi serikali ya Pakistan imetangaza habari ya kuanzisha operesheni kubwa ya kijeshi iitwayo Al-Bunyan Al-Marsus dhidi ya India. Hatua hiyo imechukuliwa kujibu mashambulizi ya anga ya India kwenye kambi tatu za kijeshi za Pakistan saa chache zilizopita. Kwa mujibu wa televisheni rasmi ya Pakistan, vituo vyote vya kijeshi vya Pakistan viko salama na havikuathiriwa na mashambulizi hayo ya India. Jeshi la Pakistan limetangaza kuwa limeshambulia vituo vya anga vya uh, Panthakot na Udhampur nchini India pamoja na ghala la makombora katika eneo la Beas na benki kuu za nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC jana Ijumaa zilikadiria kuwa uchumi wa ukanda huo kwa mwaka huu 2025 utakuwa kwa asilimia 5.8. Kamau Thuge, gavana wa benki kuu ya Kenya ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya masuala ya fedha ya EAC, amesema kuwa tathmini hiyo itategemea kuendelea ufanisi katika sekta ya kilimo na huduma. Thugea amesema hayo wakati wa mkutano wa 28 wa kawaida wa kamati ya masuala ya fedha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki uliohudhuriwa na magavana wa benki kuu kutoka Burundi, Kenya, Uganda, Tanzania, Somalia, Rwanda na Sudan Kusini. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema utayarifu wa Iran wa kufanya jitihada za kutatua mzozo wa India na Pakistan. Said Abbas Araghchi waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Dropadi Murmu wa India ambapo ameashiria mvutano wa hivi sasa kati ya nchi hiyo na Pakistani na kutangaza kuwa Iran iko tayari kufanya juhudi za aina yoyote ili kusaidia jitihada za kupunguza mvutano na kuimarisha amani katika eneo hilo muhimu. Kazi inayofanywa na Iran kwa sasa inajulikana katika sheria na mahusiano ya kimataifa kama good offices, ambayo ni tofauti na upatanishi wa kawaida. Katika sheria ya kimataifa, good offices inaarifishwa kwamba ni wakati nchi mbili hazitaki kusuluhisha mzozo wao kupitia mazungumzo ya kisiasa, au mazungumzo hayafikii matokeo yanayotarajiwa, nchi ya tatu au shirika la kimataifa au mamlaka nyingine zenye uwezo wa kimataifa ambazo hazipendelei upande wowote wa katika mzozo huo zinaweza kufanya juhudi za kuchukua hatua zinazohitajika kutatua mzozo huo. Kwa njia hii, upande wa tatu hukutana na kila mhusika kivyake na kupendekeza njia za kuzikutanisha pande mbili kwenye meza ya mazungumzo. Hivyo upande huo wa tatu huwa na nafasi ya mjumbe kati ya wahusika kwenye mzozo ili kuboresha hali ya kisiasa. Katika wiki za hivi karibuni, mvutano kati ya India na Pakistani umeongezeka sana, kwa kadiri kwamba pande zote mbili zimechukua hatua kali za kijeshi dhidi ya kila upande, hali ambayo imepelekea kuuawa na kujeruhiwa mamia ya watu baada ya kushadidi mizozo na kufuatia kimya cha nchi na taasisi za kimataifa kuhusiana na suala hilo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kwamba iko tayari kuandaa jukwaa la mazungumzo kati ya New Delhi na Islamabad kwa ajili ya kutatua mzozo huo. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na mbili baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya ya ya sura ya mia moja na sita ya Quraysh. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na saba ya Al-Maun. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya saba. Suratul Maun inawazungumzia waislamu walio wavivu na goigoi goi katika kutekeleza majukumu ya kidini na ambao hawana mahusiano mazuri na yanayostahiki na watu wa matabaka mengine katika jamii. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim ambao wanapuuza sala zao. alladhina hum yuraun, ambao wanafanya ria. wayamnaun almaun, riana nahunyima misaada. Sura hii imeanza kwa kuashiria ukadhibishaji wa dini unaofanywa na baadhi ya watu na kuzitaja sifa walizonazo watu hao. Neno dini au din limetumika kwa maana mbili ndani ya Quran. Moja ni kwa maana ya imani na njia ya maisha, kama ilivyoelezwa katika aya ya 19 ya suratu al Imran inayosema, inna ddina inda llahi lislam Hakika dini inayokubalika mbele ya Allah ni Uislamu, kwa maana ya imani na matendo yanayoakisi jinsi mtu alivyojisalimisha kwa Mola. Na maana nyingine ya pili ya neno dini ni malipo na adhabu, na mfano wake ni kama tunavyosoma ndani ya suratul hamd au suratul fatiha ya kwamba Mwenyezi Mungu ndiye mfalme na mmiliki wa siku ya malipo. Akthari ya wafasiri wa Qur'an wamekubaliana kuwa maana ya pili ya dini ndiyo muwafaka zaidi kutumiwa katika kufasiri aya ya mwanzo ya sura hii ya Al-Maun na wakasema, zinazozungumziwa humu ni sifa za watu wanaokadhibisha kiyama na siku ya malipo. Kwa kuzingatia aya inayoashiria upuuzaji wa sala, inadhihirika wazi kuwa wakadhibishaji waliokusudiwa katika sura hii ya Al-Maun si makafiri na washirikina wasio na dini, bali ni Waislamu wanaosali lakini kutokana na namna wanavyolahikiana na kuamiliana na wenzao ni kama kwamba hawaiamini siku ya malipo. Hao ni Waislamu ambao wanatamka kwa ndimi zao kuwa wao ni wafuasi wa dini ya Uislamu, na wanasisitiza kuwa wanaamini tauhidi, yaani upwekeshaji wa Mungu pekee wa haki, utume, pamoja na kiama kinachohusu kufufuliwa kwa viumbe na kulipwa kwa amali zao, lakini wanafanya amali na matendo yao kwa namna inayoonyesha kama kwamba hawaiamini siku ya malipo. Sababu ni kuwa, katika utekelezaji wa ibada ya swala ambayo ni njia ya mawasiliano kati ya mja na Allah, wanafanya uvivu na mapuuza, na katika mahusiano ya kijamii pia muamala wao na wenzao wa matabaka tofauti ya jamii ni mbaya na mchafu. Watu hawa wanawafukuza mayatima na kujiweka mbali nao, ilhali watoto hao wanahitaji upendo, huruma na muamala wa upole kuliko kitu chochote kile. Kusema kweli, machungu na majonzi ya yatima ni makubwa zaidi kwa sababu huwa ameondokewa na kupoteza johari yake ya upendo na huruma, kitu ambacho ndicho chenye kipaumbele cha kwanza kwake kuliko mambo mengine yote. Si ajabu kuwaona mayatima ambao wamerithi na kuachiwa na wazazi wao mali chungu nzima na kimsingi hawana shida yoyote ya pesa, lakini huwa wanajihisi wamepungukiwa na wamekosa kitu kikubwa sana kwa kutokuwepo wazazi wao wa kuwaonyesha hisia za upendo na huruma. Watu wakadhibishaji wa kiama waliotajwa katika aya ya mwanzo ya suratul Maun, sio tu wao wenyewe hawafikirii wala hawawajali wahitaji kwa kutotoa mali zao kuwasaidia, lakini hawawahimizi hata na wenzao pia kufanya jambo hilo jema, yaani hawako tayari kuchukua hatua ya kuwatambulisha wahitaji kwa wenye mali na utajiri ambao asa wanaweza kujitolea kuwasaidia watu hao wanyonge na wahitaji. Si hivyo tu, lakini jinsi watu hao wasivyopenda kufanya wema na mambo ya kheri hukataa hata kuwaazima tu majirani na marafiki zao baadhi ya vitu vidogo vidogo na vya kawaida vya matumizi ya ndani ya nyumba, ili waweze kutatua shida na mahitaji yao ya dharura. Ni watu ambao hakuna jambo lolote jema na la kheri wanaloweza kuwafanyia wenzao. Watu hao kama tulivyosema, si wafanyaji kheri na jema iwe ni kwa mkono au ndimi zao. Lakini hata kama itatokea kwa bahati wakafanya jambo jema, basi watalitaja na kulizungumzia ili waonekane mbele za watu kuwa wao ni wafanyaji mambo mema na ya heri. Kama ni watu wenye kuswali na kufunga, huyafanya hayo pia kwa namna ya ria na kujionyesha, ili waonekane na kila mtu katika jamii. Wanafanya hivyo hali ya kuwa katika mafundisho matukufu ya Uislamu, amali inayofanywa kwa ikhlasi bila ya kuchanganywa na ria na kujionyesha ndiyo inayokubaliwa na Allah subhanahu wa taala. Kwa hiyo ikiwa amali na jambo lolote jema na la kheri halitafanywa kwa ajili ya Allah pekee halitampatia malipo yoyote mfanyaji wake hata kama watu watanufaika nalo. Bila shaka, ikiwa mtu tangu mwanzo atakuwa lengo lake la kufanya jambo fulani la kheri ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kisha baadaye ndipo watu wakafahamu jema alilofanya na wakampongeza na kumsifu, hilo halitaitia doa nia yake safi na sahihi na jambo hilo jema alilofanya ujumla Suratul Maun imeashiria sifa kadhaa mbaya na chafu ambazo zinapomganda mtu yeyote yule huwa ni ishara ya yeye kuwa mja mbaya wa matendo na asiye na imani ya kweli: kuwadhalilisha na kuwafukuza mayatima, kutowahimiza wengine wawape chakula na kuwasaidia masikini, kupuuza na kughafilika na swala kufanya mambo kwa ria na kujionyesha na kuamiliana na kulahikiana vibaya na watu, kwa kutowafanyia wema na ihsani, ni jumla ya sifa na mienendo hiyo mibaya iliyoashiriwa ndani ya sura hii. Kwa maelezo haya, aya za suratulmaun zinatoa taswira ya sifa maalumu za watu wabakhili, wachoyo, wa binafsi na wapendao kujionyesha, ambao hawana mafungamano na muumba wala mahusiano na viumbe wake. Ni watu ambao haijapenya ndani ya nafsi zao nuru ya imani na ya kujihisi kuwa wana masulia. Hawafikirii kupata malipo ya thawabu kwa Mola wao wala hawaihofu adhabu ya akhira. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba dini ya Uislamu ni mfumo na mjumuiko uliokamilika. Una sala ambayo ni dhihirisho la uhusiano baina ya mja na Mwenyezi Mungu, na pia hukumu ya utoaji inayohusu kuwashughulikia na kuwasaidia waja wa Mwenyezi Mungu, hususan wanyonge na wahitaji katika jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa si ajabu kuwepo watu ambao kwa dhahiri yao ni Waislamu, lakini katika amali na matendo yao wanafanya yale yale yafanywayo na watu wasio na imani ya Uislamu, na pamoja na hayo wangali wanataraji kupata malipo ya thawabu kwa Allah ilhali wao ni watu wanaokemewa na kughadhibikiwa na yeye Mola. Vile vile inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kuwafariji mayatima na kuwashughulikia masikini na wahitaji ni miongoni mwa alama za imani, na kuwapuuza na kutowajali watu hao kunatokana na kutoamini kiama na malipo, na kunaashiria pia unafiki na ukafiri wa matendo. Hal kadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kusimamisha swala kwa kuidumisha na kwa kuisali kwa wakati wake, na kwa kuchunga nguzo na hukumu zake, ni sharti la kumwamini kikweli Mwenyezi Mungu mtukufu. Na aidha aya hizi zinatuonyesha kuwa sharti la imani inayokubaliwa ni kuwa na ikhlasi na kujiweka mbali na ria na kujionyesha. Jambo lolote la kheri kama litafanywa kwa ria na kwa nia ya kujionyesha, haliwi na thamani yoyote mbele ya Allah subhanahu wa taala, na mfanyaji wake hatopata thawabu wala malipo yoyote mbele yake Mola. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na mbili ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na saba ya ya Almaun. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujalie kuwa waislamu wenye imani ya kweli ya kuamini malipo, kujali mayatima na kuwasaidia wahitaji, na kuisimamisha nguzo tukufu ya sala kwa namna inayostahiki. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Subhanaka, subhanaka Allah, Allah, Allah, Allah, hapa ni Tehran. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, gazeti la Sharvande ndilo linalotufungulia udondozi wa magazeti ya Iran mchana huu, limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayoonyesha wananchi wa jamhuri wa ya kiislamu ya Iran wakiwa katika kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imamu Ali bin Musa Rida alayhi salam, mjukuu wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, aliyezaliwa miaka 1243 iliyopita. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Teheran yaghariki katika uturi wa Ridha. Aidha, gazeti hilo limenukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakshi akikanusha ripoti kuhusu kuwepo kituo cha siri cha nyuklia hapa nchini. Amesema tuhuma hizo zimetolewa na kundi la kigaidi la MKO kwa agizo la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa nia kuvuruga mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Teheran na Washington. Urasa wa mbele wa Jamhuri ya Islamii umepambwa kwa picha ya wafanya ziara wakiwa katika haramu ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam mjukuu wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Mashhad kaskazini mashariki mwa Iran. Hata hivyo, habari kuu ya gazeti hilo ina anwani semayo vipengee vya duru ya nne ya mazungumzo ya Iran na Marekani. Kwa ufupi limeandika kuwa mazungumzo hayo yataendelea kesho Jumapili huko Maskat, mji mkuu wa Oman. Habari yake nyingine iliyopewa uzito ina anwani semayo, ghuba ya uajemi na watu milioni tisini walioko nyuma yake. Habari hiyo ya viongozi wa Iran kulaani vikali jaribio lolote linaloweza kufanywa na Marekani kwa ajili ya kubadilisha jina la ghuba ya uajemi imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Sare Amade ambalo limeandika kuhusu wasiwasi wa Umoja wa Mataifa iwapo jina hilo la ghuba ya Uajemi litabadilishwa. Moja ya habari kuu katika gazeti la Arman Meili ni kuhusu kanisa Katoliki duniani kupata kiongozi mpya ambaye ni Kardinali Robert Francis Prevost atakayejulikana kama Leo wa kumi na nne. Naligeukia gazeti la Teheran Times ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya ghuba ya Uajemi. Picha hiyo imebebwa na anwani inayosema maji yetu, ardhi yetu. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa viongozi mbalimbali mbali wa Iran wamepinga vikali mpango wa kubadilisha jina la ghuba ya wa Uajemi, wakisisitiza kwamba ukweli wa kihistoria hauwezi kubadilishwa kwa maamuzi ya kisiasa. Hii ni baada ya rais wa Marekani Donald Trump ambaye anatarajiwa kufanya safari Asia magharibi kutangaza kwamba atatoa habari muhimu kuhusu ghuba ya Uajemi katika ziara hiyo. Trump ana mpango wa kubadilisha jina la ghuba ya Uajemi katika ziara yake nchini Saudi Arabia wiki ijayo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Iran na India Zasisitiza za kuimarisha uhusiano wao wa kistratejia katika mazungumzo ya ngazi za juu ya New Delhi. dei uh, sepa yazindua kituo cha kwanza cha droni cha chini ya ardhi. Mkuu wa usalama wa taifa wa Iran asema mazungumzo na Marekani hayata hayatabiriki huku Israel ikiongeza juhudi za kukengeuka diplomasia Mpasuko wa ibuka baina ya Marekani na Israel juu ya Ghaza na Yemen. Mambo ambayo Lebanon inaweza kujifunza kutokana na yanayoendelea Siria. Wasomi wa Iran wasema kurutubisha urani ni haki ya taifa hili, na kampuni zaidi ya elfu mbili mia mbili za shiriki kongamano kubwa la viwanda vya nyuklia Asia Magharibi hapa jijini Teheran. Gazeti la Kayhan limetanguliza mbele tahariri yenye anwani semayo Ghuba ya Uajemi ni mstari mwekundu, vitisho mashinikizo na vikwazo havina maana kwenye mchakato wa mazungumzo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha kadhaa zinazoonyesha wananchi Waislamu wa Iran katika maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imamu Musa Ridha alayhi salam. Gazeti dada la Kayhan International kwa upande wake limeipa kipaumbele habari ya Iran kuwa tayari kujibu chokochoko choko za maadui. Limemnukuu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran sepa menyea Jenerali Hussein Salami akisema kuwa Iran kupiga sehemu ambapo uchokozi dhidi yake utaanzishwa. Pia limeandika kombora la Yemen la piga mfumo wa tade kwa mara ya pili wiki hii. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abasi Arakshi azitembelea Saudi Arabia na Qatar kwa ajili ya mazungumzo. Wairani waadhimisha kumbukumbu ya mazazi ya Imam Ridha alaihi ssalam. Ripoti zadokeza kuwa Trump amekata mawasiliano na Netanyahu. Arakshi na mkurugenzi mkuu wa IAEA wafanya mazungumzo ya simu. India na Pakistan zaendelea kutwangana huku mzozo huo ukishtadi. Na kwenye michezo, Iran ya tinga robo fainali ya kombe la Asia kwenye mchezo wa futsal. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nahjul, Balagot, Nahjul. Karibuni katika sehemu hii ya 69 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abitalib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 69 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 61 Maratu aqrabun hulwatulasba, mwanamke ni mithili ya nge, mngato wake ni mtamu. Katika hikma hii ya 61 ya nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi ssalam anazungumzia uhakika mwingine kwenye maisha ya mwanadamu kwa kugusia moja ya sifa zenye mgongano za wanawake na kusema, mwanamke ni mithili ya nge, kungata kwake ni kutamu. Wafasiri wa Nahjul Balagha wamekuja na tafsiri nyingi tofauti kuhusu hikma hiyo ya Imamu Ali alaihi ssalam, kiasi kwamba hata wametofautiana kuhusu matamshi ya neno la mwisho. Je, linatamkwa lasba au linatamkwa lisba, ambayo yana maana tofauti? Katika nakala ya Muhammad Abdu neno hilo limeandikwa kwa matamshi ya lisba kwa maana ya maingiliano na kuamiliana watu hivyo. Kwa mujibu wa nakala hiyo, maana ya hikma hiyo inabidi iwe hivi: hata kama mwanamke ni mithili ya nge, anang'ata na kutafuna, na sumu yake ni hatari, lakini kuamiliana naye na, na kushirikiana naye katika maisha kuna faida na baraka nyingi nzuri, na kule kung'ata kwake na zile sumu zake huwa zinafunikwa na mambo mengine mengi mazuri, hivyo inatakiwa kuwa karibu naye. Wanatolea ushahidi aya ya 21 ya Suratu Rum ambayo sehemu yake moja inasema, wa min ayatihi an khalaka lakum min anfusikum azwaja litaskunu ilaiha, na katika ishara zake Allah ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao. Vilevile vile, sehemu moja ya aya ya 187 ya sura ya pili ya al-Baqara, Qurani tukufu inasema hunna libasul lakum wa antum libasul lahunna, wao wanawake ni vazi kwenu na nyinyi ni vazi kwao. Ai yani, kimaumbile na kidhati mwanamke na mwanamme ni viumbe wanaokamilishana. Mmoja wao hakamiliki bila ya kuwepo mwenzake. Hii ni maana ya kwanza ambayo imetolewa na wafasiri wa Nahjul Balagha. Katika sehemu ijayo ya makala hii, tutachambua maoni mengine na tafsiri nyingine zilizotolewa na wanachuoni na wafasiri wa Nahjul Balagha tukijaliwa, hasa kwa kuzingatia kwamba matamshi haya kwa baadhi ya watu yamekuwa na utata kidogo, kwamba mwanamke ni mithili ya nge, mng'ato wake ni mtamu. Tutakuja kuchambua nini maana ya neno al-lasba Tofauti na maana ya neno alisba katika sehemu nyingine zijazo. Vilevile tutakunukulieni maoni mengine ya wanachuoni kuhusiana na tahadhari waliotoa wakati mwanamume anapochagua mtu wa kuishi naye kama mke wake na mlinzi wa familia yake, lakini yote hayo mtayasikia katika vipindi vijavyo. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 12 mfunguo pili Dhulqada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe kumi Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Miaka 279 iliyopita katika siku kama ya leo, Gaspard Monge, mwanasayansi wa Ufaransa na mvumbuzi wa jiometri ya picha alizaliwa. Alikuwa mtoto wa mfanya biashara msafiri na alifanya kazi hadi alipokuwa na umri wa miaka 16, lakini baada ya muda aligeukia sekta ya elimu. Monge alihuisha upya utafiti wa baadhi ya matawi ya jiometri na kazi yake ilikuwa sehemu ya kuanzia ya kustawi kwa ajabu kwa uwanja huo katika karne ya 19. Mbali na hisabati, alikuwa na ujuzi wa kemia na aliwasaidia sana wana mapinduzi wa Ufaransa wakati wa mapinduzi ya Ufaransa kwa kutoa baruti na vilipuzi eh. Siku kama leo miaka 196 iliyopita alizaliwa François Marie Raoult, mwanakemia a Ufaransa. Baada ya kupokea shahada yake ya udaktari katika chuo kikuu cha Paris, alipanua utafiti wake wa kielimu na hatimaye akawa mmoja wa wanzilishi wapya wa elimu za kemia na fizikia. François Marie alipendekeza nadharia ya kupunguza kiwango cha kuganda na kuinua kiwango cha mchemuko ambacho kimesajiliwa kwa jina lake mwenyewe. Sheria za Francois Rowlet pia hutumiwa kuamua takriban molekuli ya vipengele. Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, kundi linalopigania uhuru wa Sahara Magharibi liliasisi harakati ya kupigania uhuru ya Polisario. Harakati hiyo ilikaribishwa na wakazi wa eneo hilo na ikaanzisha mapambano dhidi wa wa wa ya wakoloni wa kihispania hadi wakoloni hao walipoondoka Sahara mwaka 1975 hata hivyo, serikali ya Hispania ilikabidhi mamlaka ya eneo hilo kwa serikali ya Moroko na no, Moritania. Moritania ililazimika kuondoka Sahara Magharibi kutokana na mapambano makali ya Polisario na hali mbaya ndani ya nchi hiyo, Moroko iliendelea kukabiliana na wapigania uhuru wa Polisario hadi mwaka 1991 ambapo mapigano kati ya pande hizo mbili yalisitishwa chini ya upatanisho wa Umoja wa Mataifa. Eneo hilo lingali linakaliwa na Moroko. Na katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita nembo ya mwisho ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliidhinishwa na Imam Khomeini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, iliamuliwa kutambulishwa nembo kama ishara na alama ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo itakuwa ikibainisha moyo wa kidini na Uislamu wa taifa la Kiislamu la Iran. Kwa hiyo, baada ya baraza la mapinduzi kutaka kutayarishwa nembo kuliwasilishwa nembo nyingi kwenye baraza hilo na hatimaye moja kati ya hizo ilikubaliwa. Nembo hii iko katika umbo la duara la miezi minne na nguzo ya kati inayowakilisha neno takatifu Allah na wakati wa huo kuunda neno la ilaha illallah. na hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote waliotuandikia akiwemo Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anawashukuru vijana wa nchi za Ulaya kwa kuwaunga mkono kikamilifu wananchi wa Palestina. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Oman Badr Albusaidi, ambaye anakaimu nafasi ya mpatanishi kati ya Iran na Marekani katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ametangaza kuwa duru ya nne ya mazungumzo hayo itafanyika mjini Maskat kesho Jumapili. Shirika la habari la Palestina limetangaza kwamba ndege za kivita za Israel zimeshambulia ghala la chakula la UNRWA katika kambi ya Jabalia ya kaskazini mwa Ghaza. Askari mmoja wa akiba wa jeshi la Israel ambaye wakati fulani alikuwekwa kwenye jela ya kutisha ya Israeli ya Sde Teiman katika jangwa la Negev amefichua taarifa za kutisha na kuogofya kuhusu jinai wanazofanyiwa Palestina kwenye gereza hilo na kusema kwamba si ajabu kuona Wapalestina wanakufa na ni ajabu kuona Wapalestina wanatoka hai kwenye jela hiyo. Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi jana Ijumaa alizindua rasmi kampeni ya uchaguzi wa pamoja wa wabunge na uwilaya unaotarajiwa kufanyika Juni tano akiwa Gitega, mji mkuu wa kisiasa wa Burundi. Na Pakistan imeanzisha operesheni ya kijeshi ya albuniana almarsus dhidi ya India. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.