Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na nakukaribisha katika matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya Radio Tehran idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Jumamosi ya Mei 10 mwafaka na tarehe 12 Dhulqaada mwaka 1446 Hijria. Asubuhi ya leo kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia kwa nambari alama ya kujumlishwa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, na sawa na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran yasema ripoti ya kituo cha nyuklia cha siri ni uzushi wa Netanyahu ili kuvuruga mazungumzo na Marekani. Marekani yaendelea kuwawekea mbinyu wanachuo wanaoitetea Palestina, na China yasema inaunga mkono Misri dhidi ya ubabe wa Trump, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Iran imekanusha ripoti kuhusu kituo cha siri cha nyuklia ikisema zimetolewa na kundi la kigaidi la MKO kwa agizo la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa nia ya kuvuruga mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja kati ya Teheran na Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi ametoa kauli hiyo kupitia ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X jana ya Ijumaa. Baada ya televisheni ya Fox News ya Marekani kusambaza ripoti ya kile ilichodai kuwa picha za satellite za kituo cha nyuklia kilichokuwa hakijulikani hapo awali katika mkoa wa Semnan hapa nchini, Arakchi amesema Netanyahu anatumia vibaraka wa kirani wa, wa Saddam chini ya sera yake ya kuamrisha nini Rais Donald Trump anatakiwa kufanya kuhusu Jamhuri ya Kiislamu kwa jaribio la mwenye kutapatapa la kuvuruga mazungumzo ya Iran na Marekani. Amesema kama kawaida, picha za satelaiti za kutisha zinazosambazwa zinaongeza wakati mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya nyuklia kati ya Iran na Marekani yanapokaribia kuanza tena. Iran na Marekani tayari zimefanya duru tatu za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yakisimamiwa na Oman kuhusu mpango wa nyuklia wa Teheran na kuondolewa kwa vikwazo vya Marekani. Mapema jana Ijumaa, ujumbe wa Iran kwenye Umoja wa Mataifa ulipinga ripoti hiyo ya Fox News na kuitaja kuwa ya kipuzi. Wakati huo huo, Behrouz Kamalvandi msemaji na naibu mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran amepinga kauli za hivi karibuni zilizotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, kwamba nchi zenye silaha za nyuklia pekee zinazorutubisha madini urani yanayotumika kuzalisha umeme wa nyuklia. Katika mahojiano ya televisheni wiki iliyopita, Rubio alidai kwamba nchi pekee duniani zinazorutubisha urani zina ni zile zinazomiliki silaha za nyuklia amesema kwamba Iran inapaswa kuachana na urutubishaji wa urani huku pia akidai na au kuwe na vikwazo dhidi ya mpango halali wa makombora wa Iran na kuruhusu wakaguzi wa Marekani kupata fursa ya kuingia katika vituo vyake vya nyuklia. Akijibu kauli hizo kama Lvandi alisema jana ya juma kwamba Iran si nchi pekee inayorutubisha urani bila kumiliki silaha za nyuklia ni changamoto kwa maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwamba waziri wao alitoa kauli kama hiyo bila kufanya utafiti sahihi. Kamal Vandi ametaja nchi ambazo, kama Iran, zinarutubisha urani huku zikiwa zinapinga umiliki wa silaha za nyuklia. Nchi kama Ubelgiji, Uholanzi, Korea Kusini, Japan, Argentina na Ujerumani zinasafisha urani na bado hazimiliki silaha za nyuklia, amesema Kamalvandi, huku akiwataka maafisa wa Marekani kutoa kauli kwa makini kuhusu masuala kama hayo. Iran ambayo imetia saini mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT inasisitiza kuwa mpango wake wa nyuklia ni wa amani kabisa na uko ndani ya haki zake chini ya mkataba huo. Maafisa wa Iran wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kwamba urutubishaji wa madini ya urani kwa madhumuni ya kiraia kama vile mafuta kwa mitambo ya umeme wa nyuklia unaruhusiwa chini ya sheria za kimataifa. Katika hatua nyingine, chuo kikuu cha Columbia huko nchini Marekani kimewasimamishia masomo zaidi ya wanafunzi 65 kufuatia maandamano yao ya kuunga mkono wa wananchi wa Palestina ambayo yalitokea kwenye maktaba ya Butler. Halikadhalika, maandamano hayo ya Jumatano yalipelekea watu zaidi ya 80 kukamatwa. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa chuo kikuu cha Columbia katika taarifa ya jana Ijumaa, kwa mujibu wa msemaji wa chuo kikuu hicho, wanafunzi 65 zaidi waliohusika katika maandamano hayo sasa wamesimamishwa masomo kwa muda huku uchunguzi ukiendelea. Wakati huo huo, watu wasiopungua 33 kutoka 3 kutoka vyuo tanzu wamezuia au wamezuiwa kutoka kwenye kampasi ya Morningside Heights. Aidha, wahitimu walioshiriki maandamano hayo wamezuiwa kurejea chuoni. Washiriki wa, wa maandamano hayo wamebainisha usosi wao kuhusiana na vita vya Israel dhidi ya Ghaza ambavyo hadi sasa vimegharimu maisha ya takriban Wapalestina 52,800, aghalabu yao wakiwa wanawake na watoto. Pia wameshutumu uungaji mkono usioyumba wa Marekani kwa Israel na kuikosoa Washington kwa kuunga mkono vita hivyo kwa njia ya usaidizi wa kijeshi na ufadhili wa kisiasa wanachuo wanaoandamana na kukusanyika kwenye kampasi za vyuo vikuu vyao wanaotaka uongozi wa vyuo wakati wa uhusiano na Israel, ambayo baadhi ya wataalamu wa umoja Mataifa wanasema inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina huko Gaza. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwengineko, utawala haramu wa Israel unaendelea kutumia njaa kama silaha ya vita, huku taarifa zikisema unga wa ngano umemalizika kabisa katika ukanda wa Ghaza na kusababisha kufungwa kwa mabekiri yote. Abdunaser Al Ajrami, mkuu wa chama cha wamiliki wa mabakiri huko Gaza ametoa kauli hiyo kwa shirika la habari la Palestina Safa, ambalo lilichapisha taarifa hizo jana Ijumaa. Kwa mujibu wa afisa huyo, kufungwa huko kumetokana na uhaba mkubwa wa unga na mafuta, hali iliyoletwa na kuongezeka kwa mzingiro wa utawala wa Israel dhidi ya eneo hilo. Utawala katili wa Israel ulianzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza mnamo Oktoba 7 mwaka 2023 kama jibu kwa operesheni ya kihistoria ya kulipiza kisasi wapigania ukombozi wa palestina tokea wakati huo israel imeua wapalestina zaidi ya 52,700 wengi wao wakiwa wanawake na watoto wakati huo huo utawala huo umeshadidisha mzingira wake ulioanza mwaka 2007 dhidi ya ukanda wa ghaza shirika la misaada la World Central Kitchen lilitangaza Jumatano kuwa haliwezi tena kupika au kuandaa chakula kwa Wapalestina wa Gaza kutokana na kuisha kwa akiba ya chakula na mafuta yanayohitajika kwa kupika. Wananchi wengi wa Gaza sasa wanategemea misaada kwa asilimia mia moja, huku vita vinavyoendelea vikiwasukuma wengi kwenye umaskini mkubwa. Mbali na hayo kombora lililovurumishwa kutoka Yemen limefika katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel, huku mfumo wa ulinzi wa anga wa Thad wa Marekani ukishindwa tena na kulazimisha mamilioni wa zayuni kukimbilia katika mahandaki wakiwa na hofu na waka. Kombora hilo lililovurumishwa jana Ijumaa limesababisha vingora vya tahadhari kusikika katika jiji la Tel Aviv na maeneo mengine zaidi ya mia mbili. Operation hiyo ililazimisha utawala huo kuamuru kuashwa kwa mifumo yake ya makombora ya ulinzi ikiwemo mfumo wa ulinzi wa anga wa Thad unaotengenezwa Marekani, kituo cha habari cha utawala huo wa kizayuni cha kanali ya kumi na nne kiliripoti. Kwa mujibu wa kituo hicho, mfumo huo wa makombora, hata hivyo, ulishindwa kuzuia kombora hilo na kufanya kuwa mara ya pili kwa kifaa hicho cha gharama kubwa kushindwa kukabiliana na makombora ya Yemen. Vyombo mbalimbali mbali vya habari vya Israel kwa upande mwingine viliripoti miripuko mashariki mwa Tel Aviv na katika mji mtakatifu unaokaliwa kwa mabavu wa Al-Quds, ambako mfumo wa Thad ulijaribu kuzuia kombora hilo bila ya mafanikio. Gazeti la Israel la Yedioth Ahronoth liliripoti kuwa safari za ndege katika uwanja muhimu wa Ben Gurion Zilisimamishwa. Jeshi la Yemen limekuwa likitekeleza operesheni za kulipiza kisasi kwa niaba ya Wapalestina wa Ghaza na kuweka mzingiro wa baharini dhidi ya meli na vyombo vya majini vya Israel vinavyoelekea katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu tangu Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Na China imeonyesha uungaji mkono kwa mamlaka na maslahi ya Misri ikiwemo juu ya mfereji wa Suez Kufuatia matamshi ya ubabe ya rais wa Marekani. Msimamo wa China umekuja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kudai kupitia Truth Social, jukwaa lake la mitandao ya kijamii, kwamba Marekani inapaswa kupatiwa, kupatiwa ruhusa ya meli za kibiashara na za kijeshi za Marekani kupita bila malipo katika mifereji ya Panama na Suez, ombi ambalo Misri imepinga vikali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Lin Jian katika mkutano na waandishi wa habari amesema China inaunga mkono kwa dhati serikali na watu wa Misri katika kulinda mamlaka yao na haki na maslahi yao halali na inapinga maneno au vitendo vyovyote vya ubabe. Mwezi uliopita, Trump alidai kwenye Truth Social kwamba bila Marekani, mifereji ya Panama na Suez isingekuwepo na kwa hivyo, meli za kibiashara na za kijeshi za Marekani zinapaswa kupewa ruhusa ya kupita bila kulipa ada yoyote, akiongeza kuwa amemwagiza waziri wa mambo ya nje Marco Rubio kufuatilia swala hilo. Gazeti la The Wall Street Journal liliripoti kwamba Trump alimwambia mwenzake wa Misri Abdul Fattah al-Sisi kwamba alikuwa akitafuta kuhakikisha meli za Marekani zinapita bure kupitia mfereji wa Suez. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho utayarifu wa Iran wa kufanya jitihada za kutatua mzozo wa India na Pakistan. Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Dropadi Murmu wa India ambapo ameashiria mvutano wa hivi sasa kati ya nchi hiyo na Pakistan na kutangaza kuwa Iran iko tayari kufanya juhudi za aina yoyote ili kusaidia jitihada za kupunguza mivutano na kuimarisha amani katika eneo hili muhimu. Kazi inayofanywa na Iran kwa sasa inajulikana katika sheria na mahusiano ya kimataifa kama good offices, ambayo ni tofauti na upatanishi wa kawaida. Katika sheria ya kimataifa good offices inaarifishwa kuwa wakati nchi mbili hazitaki kusuluhisha mzozo wao kupitia mazungumzo ya kisiasa au mazungumzo hayafikii matokeo yanayotarajiwa, nchi ya tatu au shirika la kimataifa au mamlaka nyingine zenye uwezo wa kimataifa ambazo hazipendelei upande wowote katika mzozo huo, zinaweza kufanya juhudi na kuchukua hatua zinazohitajika kutatua mzozo huo. Kwa njia hii, upande wa tatu hukutana na kila mhusika kivyake na kupendekeza njia za kuzikutanisha pande mbili kwenye meza ya mazungumzo. Hivyo upande huo watatu huwa na nafasi ya mjumbe kati ya wahusika kwenye mzozo ili kuboresha hali ya kisiasa. Katika wiki za hivi karibuni, mvutano kati ya India na Pakistan umeongezeka sana, kwa kadri kwamba pande zote mbili zimechukua hatua kali za kijeshi dhidi ya kila mmoja wao hali ambayo imepelekea kuuawa na kujeruhiwa mamia ya watu baada ya kushadidi mizozo na kufuatia kimya cha nchi na taasisi za kimataifa kuhusiana na swala hili, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza utaarifu wake wa kuandaa jukwaa la mazungumzo kati ya New Delhi na Islamabad. Kwa msingi huo, Said Abbas Rakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran ambaye alisafiri nchini Pakistan katika siku za hivi karibuni na kukutana na kushauriana na maafisa wa nchi hiyo akiwemo Rais Asif Ali Zardari, Zardari Jumatano iliyopita pia alikwenda India na siku iliyofuatia alikutana na kufanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo Droupadi Murmu. Arakchi alitangaza kuwa Tehran iko tayari kuandaa mazingira ya kuanzishwa mazungumzo ya kutatua mizozo kati ya India na Pakistan. Harakchi alitangaza utayarifu wa Jamhuri ya Kiislamu wa kutayarisha mazingira na uwanja mzuri wa kuanzisha mazungumzo baina ya New Delhi na Islamabad, kwa kuzingatia kwamba Iran ina uhusiano wa kirafiki na pande zote mbili za India na Pakistan. Msimamo huu unaweza kuonyesha kama juhudi za kidiplomasia za Iran za kutaka kuwa na nafasi nzuri katika kutatua migogoro ya kikanda. Haya ni matangazo ya Jumamosi asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, matangazo haya yanakujia hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania, na mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini idhaa hii Inasikika pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una kingamuzi cha Azam. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie haraka kwenda kwa nambari hii alama ya kujumlisha +9890350654874. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hivi sasa ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na mbili baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 106 ya Quraysh. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 107 ya Almaun. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 7. Suratulmaun inawazungumzia Waislamu walio wavivu na goigoi goi katika kutekeleza majukumu ya kidini na ambao hawana mahusiano mazuri na yanayostahiki na watu wa matabaka mengine katika jamii. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema audhu ambao wanapuuza sala zao. Alladhina hum yuraun, ambao wanafanya ria riaa. Wayamnauna almaun, nahunyima misaada. Sura hii imeanza kwa kuashiria ukadhibishaji wa dini unaofanywa na baadhi ya watu na kuzitaja sifa walizonazo watu hao. Neno dini au din limetumika kwa maana mbili ndani ya Qur'an. Moja ni kwa maana ya imani na njia ya maisha, kama ilivyoelezwa katika aya ya 19 ya suratu al Imran inayosema, inna ddina inda llahi lislam hakika dini inayokubalika mbele ya Allah ni Uislamu, kwa maana ya imani na matendo yanayoakisi jinsi mtu alivyojisalimisha kwa Mola. Na maana nyingine ya pili ya neno dini ni malipo na adhabu, na mfano wake ni kama tunavyosoma ndani ya suratu hamd au suratul Fatiha ya kwamba Mwenyezi Mungu ndiye mfalme na mmiliki wa siku ya malipo. Akthari ya wafasiri wa Quran wamekubaliana kuwa maana ya pili ya dini ndiyo muwafaka zaidi kutumiwa katika kufasiri aya ya mwanzo ya sura hii ya almaun, na wakasema zinazozungumziwa humu ni sifa za watu wanaokadhibisha Kiama na siku ya malipo. Kwa kuzingatia aya inayoashiria upuuzaji wa sala, inadhihirika wazi kuwa wakadhibishaji waliokusudiwa katika sura hii ya Almaun si makafiri na washirikina wasio na dini, bali ni waislamu wanaosali lakini kutokana na namna wanavyolahikiana na kuamiliana na wenzao ni kama kwamba hawaiamini siku ya malipo. Hao ni Waislamu ambao wanatamka kwa ndimi zao kuwa wao ni wafuasi wa dini ya Uislamu na wanasisitiza kuwa wanaamini tauhidi, yaani upwekeshaji wa Mungu pekee wa haki, utume pamoja na kiama kinachohusu kufufuliwa kwa viumbe na kulipwa kwa amali zao. Lakini wanafanya amali na matendo yao kwa namna inayoonyesha kama kwamba hawaiamini siku ya malipo. Sababu ni kuwa, katika utekelezaji wa ibada ya swala ambayo ni njia ya mawasiliano kati ya mja na Allah, wanafanya uvivu na mapuuza, na katika mahusiano ya kijamii pia mwamala wao na wenzao wa matabaka tofauti ya jamii ni mbaya na mchafu. Watu hawa wanawafukuza mayatima na kujiweka mbali nao, ilhali watoto hao wanahitaji upendo, huruma na mwamala wa upole kuliko kitu chochote kile. Kusema kweli, machungu na majonzi ya yatima ni makubwa zaidi kwa sababu huwa ameondokewa na kupoteza johari yake ya upendo na huruma, kitu ambacho ndicho chenye kipaumbele cha kwanza kwake kuliko mambo mengine yote. Si ajabu kuwaona mayatima ambao wamerithi na kuachiwa na wazazi wao mali chungu nzima na kimsingi hawana shida yoyote ya pesa, lakini huwa wanajihisi wamepungukiwa na wamekosa kitu kikubwa sana, kwa kutokuwepo wazazi wao wa kuwaonyesha hisia za upendo na huruma. Watu wakadhibishaji wa, wa kiama waliotajwa katika aya ya mwanzo ya Suratulmaun, sio tu wao wenyewe hawafikirii wala hawawajali wahitaji kwa kutotoa mali zao kuwasaidia, lakini hawawahimizi hata na wenzao pia kufanya jambo hilo jema, yaani hawako tayari kuchukua hatua ya kuwatambulisha wahitaji kwa wenye mali na utajiri ambao asa wanaweza kujitolea kuwasaidia watu hao wanyonge na wahitaji. Si hivyo tu, lakini jinsi watu hao wasivyopenda kufanya wema na mambo ya kheri hukataa hata kuwaazima tu majirani na marafiki zao baadhi ya vitu vidogo vidogo na vya kawaida vya matumizi ya ndani ya nyumba ili waweze kutatua shida na mahitaji yao ya dharura. Ni watu ambao hakuna jambo lolote jema na la kheri wanaloweza kuwafanyia wenzao. Watu hao kama tulivyosema, si wafanyaji kheri na jema iwe ni kwa mkono au ndimi zao. Lakini hata kama itatokea kwa bahati wakafanya jambo jema, basi watalitaja na kulizungumzia ili waonekane mbele za watu kuwa wao ni wafanyaji mambo mema na ya heri. Kama ni watu wenye kuswali na kufunga, huyafanya hayo pia kwa namna ya ria na kujionyesha, ili waonekane na kila mtu katika jamii wanafanya hivyo hali ya kuwa, katika mafundisho matukufu ya Uislamu, amali inayofanywa kwa ikhlasi bila ya kuchanganywa na ria na kujionyesha ndiyo inayokubaliwa na Allah subhanahu wa taala. Kwa hiyo, ikiwa amali na jambo lolote jema na la kheri halitafanywa kwa ajili ya Allah pekee, halitampatia malipo yoyote mfanyaji wake hata kama watu watanufaika nalo. Bila shaka, ikiwa mtu tangu mwanzo atakuwa lengo lake la kufanya jambo fulani la heri ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kisha baadaye ndipo watu wakafahamu jema alilofanya na wakampongeza na kumsifu, hilo halitaitia doa nia yake safi na sahihi, na jambo hilo jema alilofanya litakubaliwa na kulipwa na yeye Mola. La hawla wala quwwata illa billah al alim. Jumla Suratulmaun imeashiria sifa kadhaa mbaya na chafu ambazo zinapomganda mtu yeyote yule huwa ni ishara ya yeye kuwa mja mbaya wa matendo na asiye na imani ya kweli: kuwadhalilisha na kuwafukuza mayatima, kutowahimiza wengine wawape chakula na kuwasaidia masikini, kupuuza na kughafilika na swala Kufanya mambo kwa ria na kujionyesha, na kuamiliana na kulahikiana vibaya na watu, kwa kutowafanyia wema na ihsani. Ni jumla ya sifa na mienendo hiyo mibaya iliyoashiriwa ndani ya sura hii. Kwa maelezo haya, aya za Suratul Maun zinatoa taswira ya sifa maalumu za watu wabakhili, wachoyo, wa binafsi na wapendao kujionyesha, ambao hawana mafungamano na Muumba wala mahusiano na viumbe wake. Ni watu ambao haijapenya ndani ya nafsi zao nuru ya imani na ya kujihisi kuwa wana masulia. Hawafikirii kupata malipo ya thawabu kwa mola wao, wala hawaihofu adhabu ya akhira. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba dini ya Uislamu ni mfumo na mjumuiko uliokamilika. Una sala ambayo ni dhihirisho la uhusiano baina ya mja na Mwenyezi Mungu, na pia hukumu ya utoaji inayohusu kuwashughulikia na kuwasaidia waja wa Mwenyezi Mungu, hususan wanyonge na wahitaji katika jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa si ajabu kuwepo watu ambao kwa dhahiri yao ni Waislamu, lakini katika amali na matendo yao wanafanya yale yale yafanywayo na watu wasio na imani ya Uislamu, na pamoja na hayo wangali wanataraji kupata malipo ya thawabu kwa Allah ilhali wao ni watu wanaokemewa na kughadhibikiwa na yeye Mola. Vile vile inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kuwafariji mayatima na kuwashughulikia masikini na wahitaji ni miongoni mwa alama za imani, na kuwapuuza na kutoajali watu hao kunatokana na kutoamini kiama na malipo na kuna ashiria pia unafiki na ukafiri wa matendo. Hal kadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kusimamisha swala kwa kuidumisha na kwa kuisali kwa wakati wake na kwa kuchunga nguzo na hukumu zake ni sharti la kumwamini kikweli Mwenyezi Mungu mtukufu. Na aidha aya hizi zinatuonyesha kuwa sharti la imani inayokubaliwa ni kuwa na ikhlasi na kujiweka mbali na ria na kujionyesha. Jambo lolote la kheri kama litafanywa kwa ria na kwa nia ya kujionyesha, haliwi na thamani yoyote mbele ya Allah subhanahu wa taala, na mfanyaji wake hatopata thawabu wala malipo yoyote mbele yake Mola Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1092 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 107 ya, ya Almaun. Insha allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujalie kuwa Waislamu wenye imani ya kweli ya kuamini malipo, kujali mayatima na kuwasaidia wahitaji, na kuisimamisha nguzo tukufu ya sala kwa namna inayostahiki, inayostahikia. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanaka, subhanaka Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini. Nam, gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii. Limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho mapya Chadema. Kwa mukhtasari, mwandishi anatupasha kuwa wakati baadhi ya makada wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema wakiendelea kujivua wanachama, makamu mwenyekiti wa chama hicho kikuu cha upinzani nchini Tanzania John Heche amewarushia tuhuma kwamba wamefika bei. Dondoo zake zinasema: Heche arushia tuhuma wanaojivua wanachama, atoa msimamo kwa wenye tamaa za fedha na uongozi, Mrema hamjibu akitaja sababu za kujiondoa, makada wengine wajiondoa. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka ahueni wanaotumia gesi kwa magari na bajaji, Zanzibar na Msumbiji kuimarisha ushirikiano, na serikali yalijibu bunge la Ulaya, bunge la umoja wa Ulaya. Tanzania na Msumbiji wageukia uchumi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo, ambalo pia linatupashwa kwa kuandika Msuya kuzikwa Jumanne huko Usangi, kituo kikubwa cha Afrika cha kujaza magari gesi cha zinduliwa Tanzania, na ma, a, Malasula asema chungeni amani. Gazeti la Zanzibar Leo pia limepa uzito wa kwanza habari Uh, ya rais Dk Mwinyi wa Zanzibar kukutana na rais wa Msumbiji. Anuani yake inasema wawili hao waazimia kushirikiana kiuchumi. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema bosi mpya wa TANESCO aahidi mambo makubwa, Malala hataka Waziri Ulega kuonja shubiri ya barabara, Zanzibar na Msumbiji kuimarisha ushirikiano na wabunge waonya ucheleweshaji fedha miradi ya maendeleo. Tuelekeze dira ya udunduzi wetu katika nchi jirani ya Uganda, ambapo gazeti la Weekend Vision limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Elwelu aomba kustaafu. Pia limeipa uzito habari yenye kichwa kisemacho Papa Leo wa 14 alipoitembelea Uganda. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la gazeti hilo zina vichwa vinavyosema mwanamke aliyetoweka apatikana ameuawa kwa kukatwa kichwa, mchumba wake akamatwa, Amuria yazidi uh, yaongeza vita dhidi ya malaria shuleni. Namibia yapiga marufuku wageni kumiliki ardhi katika sheria mpya, na Zimbabwe yakabiliwa na ongezeko kubwa la kesi za malaria. Saturday Monitor toleo la mtandaoni kwa upande wake lina habari zenye vichwa vinavyosomeka, wafuasi kumi na watatu wa NUP waswekwa rumande kwa tuhuma za wizi, mahakama yatangaza Mei kumi na mbili kuwa siku ya kutoa uamuzi wa ombi la Nalukula na shilingi bilioni 3.6 za tengwa kwa ajili ya kuwahesabu nyani na tumbili. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Kenya, ambapo magazeti dada ya Saturday Nation na Taifa Leo yametenga nafasi ya nafasi ya kwanza kwa habari ya kuteuliwa wakuu wa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC kuelekea uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na saba. Kadhalika, magazeti hayo yametoa uzito kwa habari ya aliyekuwa naibu wa rais Rigadhi Gashagwa kupata ushindi mahakamani. Saturday Nation limeipa habari hiyo kicho kisemacho ushindi mkubwa wa Gashagwa. Gazeti dada la Taifa hilo limeandika ushindi bomba. Kwa muhtasari ni kwamba aliyekuwa naibu rais Rigathi Gashagwa alipata ushindi jana Ijumaa, baada ya mahakama ya rufaa kuamua kwamba naibu jaji mkuu Filomena Mwilu hakuwa na mamlaka ya kuteua jopo la majaji kusikiliza kesi zilizopinga kuondolewa kwake madarakani. Majaji Daniel Musinga, Mumbi Ngugi na Francis Toyot walisema jukumu la kuteua jopo la majaji, uh, kwamba Mwilu alikosea katika uteuzi wa jopo hilo. Kwa hivyo ni ushindi mkubwa kwa Regadhi Gashagwa. Na, na uh, gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni, baadhi ya habari zake kuu, moja ni kuhusiana na hiyo huo uh, uh, uteuzi wa makamishna wa tume ya IBC na limeandika kwa kina kuhusiana na wasifu wa makamishna hao. Kadhalika limemnukuu Katibu mkuu wa chama cha upinzani ODM Edwin Sifuna akisema ODM bado haipo serikalini. Anasisitiza katibu mkuu wa ODM licha ya kwamba chama hicho kipo katika serikali pana na jumuishi na serikali ya Rais William Ruto. <muchu> Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Waskilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya sitini na nane ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhutasari hikma nyingine ya Imamu Ali alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sitini na nane ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya sitini Allisanu sab'un in khulia anhu aqara, ulimi ni mnyama hatari, ukiachiwa huru hung'ata. Katika hikma hii ya sitini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam anatutahadharisha kuhusu hatari ya ulimi, akisema ulimi ni kama mnyama mkali na hatari, ukiachwa bila ya kudhibitiwa hung'ata na kuangamiza. Ni jambo lisilo na shaka kwamba miongoni mwa neema kubwa ambazo Allah amempa mwanadamu na ambazo zinampambanua na viumbe wengine ni ulimi. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana baada ya Mwenyezi Mungu kuzungumzia neema za kuumbwa wanadamu katika suratu Ar-Rahman, ambayo inamkumbusha mwanadamu neema za Allah, mara baada ya kutajwa neema ya kuumbwa mwanadamu Allah ametaja moja kwa moja neema ya ulimi ya kuweza kuzungumza na kubainisha mambo vilevile. Vile sehemu kubwa kupindukia ya elimu ya mwanadamu tangu kale hadi hivi sasa inabainishwa kwa ulimi kutoka kizazi hadi kizazi kingine. Lau kama si ulimi na uwezo wa kuzungumza na kubainisha mambo, mwanadamu asingekuwa na tofauti yoyote na wanyama. Aidha, kadiri neema inavyokuwa kubwa ndivyo jukumu lake linavyokuwa kubwa zaidi. Kadiri neema kubwa kama ulimi inavyotumiwa vibaya, ndivyo hatari zake zinavyokuwa kubwa zaidi. Hakuna kiungo chochote cha mwili wa mwanadamu kilicho hatari zaidi kushinda ulimi usiodhibitiwa na usio na breki. Baadhi ya wakati neno moja tu litamkwalo na ulimi huweza kusababisha vita vikubwa duniani, damu kumwagwa, utulivu kupotea na jamii kutumbukia kwenye ukosefu mkubwa wa usalama. Ndiyo maana imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema siku ya Kiama Mwenyezi Mungu atauadhibu ulimi kwa adhabu kubwa ambayo hatokiadhibu kiungo kingine chochote cha mwanadamu. Ulimi utalalamika na kusema, ewe mola wangu, kwa nini mimi ulimi unaniadhibu kwa adhabu kubwa zaidi kuliko kiungo kingine chochote? Mwenyezi Mungu atasema ni kwa sababu lilitoka neno kutoka kwako ambalo lilifika hadi mashariki mwa dunia na magharibi yake, likasababisha kumwagwa damu za haramu, zikaporwa mali za haramu, na zikakanyagwa kiharamu haki za watu wengine. Na hapa, kwa dhati na utukufu wangu, nitakuadhibu kwa adhabu ambayo sitokiadhibu kiungo chochote cha mwili wa mtu huyu. Aidha, na kama tunavyojua, sehemu kubwa ya madhambi makubwa yanayoitwa kabair na ya hatari sana, na ambayo yanakadiriwa kufikia madhambi thelathini, sehemu kubwa ya madhambi hayo yanasababishwa na ulimi usiodhibitiwa, ulimi usio na breki. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Baqir alaihi ssalam, na ambayo inamnukua mnukuwa Abu Dhar radhiyallahu anhu akisema: ewe unayetafuta elimu, hakika ulimi huu ni ufunguo wa kheri, kama ambavyo pia ni ufunguo wa shari. Basi udhibiti ulinde, na upige kufuli kama unavyopiga kufuli dhahabu na dirhamu zako. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 12 mfunguo pili Dhulqada, mwaka mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 10 Mei mwaka 2025 miladia. Miaka 279 iliyopita katika siku kama ya leo, Gaspard Monge, mwanasayansi wa Ufaransa na mvumbuzi wa jiometri ya picha alizaliwa. Alikuwa mtoto wa mfanya biashara msafiri na alifanya kazi hadi alipokuwa na umri wa miaka 16, lakini baada ya muda aligeukia sekta ya elimu. Monge alihuisha upya utafiti wa baadhi ya matawi ya jiometri na kazi yake ilikuwa sehemu ya kuanzia ya kustawi kwa ajabu kwa uwanja huo katika karne ya 19. Mbali na hisabati, alikuwa na ujuzi wa kemia na aliwasaidia sana wana mapinduzi wa Ufaransa wakati wa mapinduzi ya Ufaransa kwa kutoa baruti na vilipuzi hey. Siku kama leo, miaka, na na leo miaka 196 iliyopita alizaliwa Francois Marie Raoult mwanakemia wa Ufaransa. Baada ya kupokea shahada yake udaktari katika chuo kikuu cha Paris, alipanua utafiti wake wa kielimu na hatimaye akawa mmoja wa waanzilishi wapya wa elimu za kemia na fizikia. Francois Marie alipendekeza nadharia ya kupunguza kiwango cha kuganda na kuinua kiwango cha mchemuko ambacho kimesajiliwa kwa jina lake mwenyewe. Sheria za Francois Raoult pia hutumiwa kuamua takriban molekuli ya vipengele Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, kundi linalopigania uhuru wa Sahara Magharibi liliasisi harakati ya kupigania uhuru ya Polisario harakati hiyo ilikaribishwa na wakazi wa eneo hilo na ikaanzisha mapambano dhidi ya wakoloni wa kihispania hadi wakoloni hao walipoondoka sahara mwaka 1975 hata hivyo serikali ya hispania ilikabidhi mamlaka ya eneo hilo kwa serikali ya moroko na no mauritania mauritania ililazimika kuondoka sahara magharibi kutokana na mapambano makali ya polisario na hali mbaya ndani ya nchi hiyo. Moroko iliendelea kukabiliana na wapigania uhuru wa Polisario hadi mwaka 1991 ambapo mapigano kati ya pande hizo mbili yalisitishwa chini ya upatanisho wa Umoja wa Mataifa. Eneo hilo lingali linakaliwa na Moroko. na katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita nembo ya mwisho ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliidhinishwa na Imam Khomeini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, iliamuliwa kutambulishwa nembo kama ishara na alama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo itakuwa ikibainisha moyo wa kidini na Uislamu wa taifa la kiislamu la Iran. Kwa hiyo baada ya baraza la mapinduzi kutaka kutayarishwa nembo, kuliwasilishwa nembo nyingi kwenye baraza hilo na hatimaye moja kati ya hizo ilikubaliwa. Nembo hii iko katika umbo la duara la miezi minne na nguzo ya kati inayowakilisha neno takatifu Allah na wakati huo huo kuunda neno la ilaha illallah. Hii ni Redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni some hapa maoni mawili matatu. Kipala Hemsi Bulemela kutoka Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema tuko pamoja na Afrika Kusini katika kilele cha G20 bila Marekani mwenye hila, anasema tujiulize, hivi duniani Marekani ni nani hadi anapatwa uwenda wazimu kupita kiasi, anauliza mc Bulemela huyo, akiwa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, anasema Marekani kutaka kuichokoza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na siyo jambo zuri, na isitoshe kila mtu ni mkubwa na hata taifa la Iran ni taifa kubwa na ni taifa ambalo linajiendesha lenyewe kiuchumi na halihitaji kusaidiwa na Marekani hata kwa chembe yoyote. Anasema kimsingi, Marekani ashughulikie eh, na vibaraka wake aachane na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ismail Saki huyo akiwa Mandewa, Singida, Tanzania. Sante sana. Pia Sherali Fazel ukiwa hapo Dar es Salaam, Tanzania, anasema hakika tunashukuru taifa la Iran kuwa msuluhishi wa Pakistan na India anasema nyote ni jamii ya ustaarabu wa wanadamu. Sherali huyo akiwa Da. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo, ni kusome vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Iran, yasema ripoti ya kituo cha nyuklia cha siri ni uzushi wa Benjamin Netanyahu ili kuvuruga mazungumzo baina ya jamhuri ya Kiislamu na Marekani. jamhuri ya Kiislamu imesema Marekani inapotosha ukweli kuhusu urutubishaji wa hurani. Marekani yaendelea kuwawekea mbinyo wanachuo wanaoitetea Palestina na Israel yatumia njaa kama silaha ya vita, huku mabekiri yote yakifungwa huku Gaza. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri.