Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapene msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa studio zetu za Tehran. Na wapenzi wasikilizaji, tulio tuliowaandalieni wakati huu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili radio Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala ya darsa ya Qur'an. Darasa hiyo itafuatiwa na makala uh, kuhusiana na Imam Ridha alayhi salam, na kisha tutakuwa na kosida yetu ya leo. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ningependa kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today dot ir sw na hali kadhalika, pia kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya nchini Tanzania. Baada ya mliso mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wa habari hizo. Khatibu wa swala ya Jumaa Teheran anasema Trump amejiongezea maadui kwa madai yake ya kutaka kubadilisha jina la ghuba ya Uajemi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran kutembelea Saudi Arabia na Qatar kwa ajili ya shughuli za kidiplomasia kesho. Na Umoja wa Mataifa wapunguza msaada wake kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na ukata wa fedha. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa jijini Tehran amesema, wakudai kubadili jina la Ghuba ya Uwajemi, mtawala wa Marekani Donald Trump amewageuza Wairani wote wakiwemo wana mapinduzi, wasiokuwa wana mapinduzi, wapinzani na wasiokuwa wapinzani kuwa maadui zake, jambo ambalo ni ishara ya upumbavu wake. Ayatullah Said Ahmad Hatami amesema hayo leo katika hadhara ya waumini waliohudhuria ibada ya kisiasa na kimaanavi ya swala ya Ijumaa e, katika chuo kikuu cha Tehran na kubainisha kwamba Trump anapaswa kujua kwamba watu wa dini walisimama kutetea thamani za Kiislamu kwa kiwango kile kile walichosimama kutetea thamani zao za kitaifa kama walivyosimama kwa miaka minane katika vita vya kujihami kutakatifu. Amesisitiza kwamba watu hao wa kidini hawatamruhusu Trump kufanya kosa hili tena. Wale wanaopenda nchi yao hata nje ya nchi waliandamana dhidi ya Trump na kuonyesha umoja kwamba kuna umoja wa kitaifa. Khatibu wa muda wa swala ya Ijumaa wiki hii amebaini kuwa hata kabla ya Uislamu ghuba hii ilikuwa ghuba ya Wajemi na wanahistoria wa kale wa Kigiriki na Kirumi waliandika majina ya bahari ya Uajemi e, katika historia na katika vyanzo vya Kiarabu waliandika maneno ya alkhaliji lfaris, yaani kubwa ya Uajemi au bahar alfaris pia, uh, bahari ya Uajemi kadhalika. Ayatula Hatami amezungumzia misimamo ambayo majirani wa kusini mwa nchi hii wanapaswa kuchukua uh, kuhusiana na suala hili na kusema, na hapa namnukulu Tunataraji majirani kuingia kwenye medani hii na kumwambia Trump kwamba sisi pia hatukubaliani na makosa haya na kwamba ghuba hii imekuwa ghuba ya Wajemi tangu mwanzo na itakuwa ghuba ya Wajemi milele. Kwingineko, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran anatazamiwa uh, kuzitembelea Saudi Arabia na Qatar Jumamosi ya kesho, ikiwa ni sehemu ya juhudi mpya za kuimarisha uhusiano na majirani wa eneo hili. Hayo ni kwa mujibu wa Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ismail Baghai, akiwaambia waandishi wa habari, amesema uh, kuwa kwa mujibu wa sera ya msingi ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ya kuimarisha uhusiano ma, wa mara kwa mara na majirani waziri wa mambo nje atasafiri kuenda Riyadh siku ya Jumamosi kukutana na maafisa wakuu wa Saudia. Ameongeza kuwa Rakchi pia akiondoka Riadha ataelekea Doha ili kushiriki katika mkutano wa kilele wa mazungumzo ya ulimwengu wa kiarabu na Iran. Ziara hizo zinakuja huku kukiwa na matukio ya mienendo ya kikanda na mkakati unaoendelea wa Tehran wa kujenga upya uaminifu na ushirikiano na mataifa ya Ghuba ya Uajemi, huku mivutano ikibadilika katika eneo la Asia Magharibi. Diplomasia ya moja kwa moja na Saudi Arabia na kushiriki katika mazungumzo ya Kiarabu yanaashiria hatua muhimu katika sera ya ujirani kwanza ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikifanya kazi ya kurejesha uhusiano wake katika Ghuba uh, ya Uajemi, hususan baada ya mvutano wa miaka hivi karibuni wa kidiplomasia na Saudi Arabia. Safari ya kwenda Doha kwa ajili ya mkutano wa mazungumzo ya Iran na nchi za Kiarabu inaonyesha lengo pana la Iran la kujiweka kama sauti kuu katika kuunda mazungumzo na usalama katika eneo hili la Asia Magharibi. Said Abdul Malik Badruddin Al-Houthi, kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameeleza kuwa jamii ya kimataifa e, na pia hasa jamii ya Kiarabu na umma wa Kiislamu zinabeba jukumu la msingi la mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Ghaza, huku akisisitiza matokeo mabaya melani, ya kutochukua kwao hatua. Alhuthi amelaani machafuko yanayoendelea huko Ghaza na a, kuyataja kuwa uhalifu wa karne ambao unatekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Kiongozi huyo wa Ansarullah ya Yemen ameonyesha masikitiko yake makubwa kutokana na mwitikio hasi wa mamilioni ya Waislamu kwa ukatili wa kila siku unaowakabili watu wa Palestina. Matamshi ya kiongozi wa Ansarullah ni kilio cha hadhirina kwa umma wa Kiislamu kuamka e, katika majukumu yao na kuchukua msimamo dhidi ya dhulma. Alhudhi amesitiza kuwa adui anaendeleza ya mashambulizi yake ya kikatili dhidi ya Gaza kwa muda wa mwezi wa 19 mfululizo huku dunia ikishindwa kuchukua hatua uh, za maana kusitisha jinai za Israeli. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesikitishwa na uzembe wa Waarabu na Waislamu katika majukumu yao matukufu yakiwemo ya jihadi na kusimama dhidi ya dhulma. Alkadhalika, Said Abdulmalik Badrudin Al Houthi ameonya kwamba kupuuza matukio haya hakutauepusha umma na ghadhabu ya Mwenyezi Mungu na kwamba ukimya huu utakuwa na matokeo mabaya mbele ya Mwenyezi Mungu. Alkadhalika ameashiria kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unayalenga mataifa yote na kutaka kuyaangamiza kabisa, huku wakiwataka Waislamu kutambua tishio la pamoja na kuungana katika kukabiliana na adui mzayuni. Hayo yanajiri katika hali ambayo asasi mbalimbali mbali za kimataifa zimeendelea kuonya kuhusiana na hali mbaya ya uhaba na ukosefu wa chakula katika ukanda wa Ghaza na kueleza kuwa hivi sasa maghala ya chakula katika ukanda huo yapo tupu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa umepunguza kwa karibu nusu malengo yake ya misaada ya kibinadamu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya Umoja wa Mataifa imesema matatizo ya ufadhili yameulazimisha kuzingatia tu watu wenye uhitaji mkubwa zaidi. Mwezi Februari mwaka huu, Umoja wa Mataifa ulitoa ombi la karibu dola bilioni 2.5 kuwasaidia watu milioni 11 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka huu, badala ya milioni 21 ambao Umoja wa Mataifa unawaona kuwa wanahitaji msaada. Ofisi ya masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA imesema kuwa imeweka vipaumbele vipya kwa sababu msaada unapungua na mahitaji yanaongezeka. OCHA imesema kuwa E, ni msaada wa dola milioni 245 e, pekee ambao umepokelewa kujibu ombi hilo hadi sasa. Mpango huo mpya umebainisha hatua za kutoa a, msaada wa kuokoa maisha a, kuwasaidia watu milioni 6.8 walio hatarini zaidi kwa gharama ya dola bilioni 1.25, takribani nusu ya mahitaji ya mpango kamili hatua hiyo ya kupunguza kwa misaada inajiri wakati mashirika mengi ya Umoja wa Mataifa akipunguza operesheni zao na idadi ya wafanyakazi kote ulimwenguni huku wafadhili wakipunguza bajeti. Hayo najiri katika hali ambayo hali mbaya uh, ya kibinadamu inaripotiwa katika baadhi ya maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo kutokana na machafuko. Kundi la waasi la M23 lililo katikati ya mzozo wa mashariki mwa DRC limeongeza mashambulizi yake tangu Disemba, likiteka miji muhimu ikiwemo Goma na Bukavu. DRC ina ilaumu nchi jirani ya Rwanda kwa kuunga mkono waasi hao wa M23, madai ambayo Rwanda hadi sasa inaendelea kuyakanusha. Tukiwa bado barani Afrika, baada ya ya majuma kadhaa ya mazungumzo makali, Baraza la Usalama la Umoja Mataifa limeongeza muda wa kikosi cha kulinda amani nchini Sudan Kusini UNMISS, kwa mwaka mwingine mmoja, huku likitaka kusitishwa mara moja kwa mapigano kati ya pande hasimu. Ujumbe huo ambao umeweza kujumuisha hadi wanajeshi 17000 na maafisa wa polisi 2100 unaweza kurekebisha idadi ya kazi zake kulingana na hali ya usalama nchini Sudan Kusini. Idadi kubwa ya wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likiongozwa na Marekani hawajaridhishwa na jinsi serikali ya mpito inayoshughulikia UNMISS nchini Sudan Kusini, na wanahofia kwamba kikosi cha Umoja wa Mataifa hakitaweza kutekeleza jukumu lake na kuleta uh, utulivu na mashambulizi ya India katika eneo la Kashmir linalotawaliwa na Pakistan yamewaua raia watano. Mauaji hayo yanaripotiwa kufuatia siku kadhaa za makabiliano makali kati ya India na Pakistan katika eneo linalozozaniwa la Kashmir. Vifo hivyo vimeripotiwa katika maeneo karibu na mpaka wenye shughuli nyingi za kijeshi unaofahamika kama msitari wa udhibiti unaolitenganisha eneo la Kashmir kati ya India na Pakistan mjini Muzafar Abad, makao makuu ya Kashmiri inayotawaliwa na Pakistan. Afisa wa cheo cha juu ambaye hakutaka kutajwa majina amethibitisha kutokea vifo hivyo huku Kotli, e, katika eneo la Kotli, na kuongeza kwamba mtu watano ameuawa katika wilaya ya Bagh. anajiri siku moja tu baada ya waziri mkuu wa Pakistan, Shahbaz Sharif, kusema kwamba nchi hiyo italipiza kisasi cha damu ya mashahidi wasio na hatia baada ya watu wasiopungua 31 kuripotiwa kuuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa katika mashambulio ya India kwenye mkoa wa Punjab na Kashmir inayodhibitiwa na Pakistan. Mvutano huo umekuwa ukiongezeka tangu Aprili ishirini na mbili mwaka huu kufuatia shambulio la kigaidi huko Pahalgam katika eneo la, la jamu na Kashmir na kuwa watu 26. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wake kuhusiana na, na mvutano huo wa India na Pakistan. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza tahariri, itahusu mipaka iliyoacha nyuma ubinadamu. Katika habari za karibuni kuhusu ukiukwaji wa haki za uhamiaji na wakimbizi barani Ulaya, shirika la misaada la SOS Humanity limetoa ripoti iliyopewa jina la Borders of Inhumanity ambayo imechapisha mahojiano na wakimbizi 64 waliookolewa baharini na kufichua ukubwa wa janga la safari za vifo za wakimbizi kutoka Afrika kwenda Ulaya. Leo huko Ulaya, maneno kama vile mtafuta hifadhi na mhamiaji yamekuwa misemo inayorudiwa mara kwa mara, lakini maneno haya sio tu ni lebo ambazo zinaweza kupuuzwa kwa urahisi. Nyuma ya maneno haya kuna hadithi za waumivu, kukata tamaa na mapambano ya kubakia hai. Wakimbizi wanaokwenda Ulaya, wakihepa vita na umasikini, hufanya hivyo wakitarajia mwanzo mpya. Hata hivyo, wanakabiliwa na ukweli mchungu zaidi ya shubiri ambao labda hawajawahi kukutana nao katika ndoto mbaya na za kutisha. Katika ulimwengu ambapo Umoja wa Ulaya unajiona kuwa kinara wa haki za binadamu, sera za uhamiaji za bara hilo zimekuwa kitendawili tata kilichojaa migongano. Ripoti ya hivi karibuni ya SOS Humanity iliopewa jina hilo la Eh, mipaka isiyo na ubinadamu imefichua ukweli mchungu. Kwa kutoa mamlaka ya udhibiti wa mipaka kwa nchi kama Libya na Tunisia, Ulaya sio tu imesahau wajibu wake wa kuwalinda wakimbizi, lakini pia imechochea kwa njia isiyo moja kwa moja ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Bahari ya Mediterania, ambayo hapo awali ilikuwa nembo ya ustaarabu na daraja la kuunganisha tamaduni mbalimbali, leo imekuwa Njia mbaya zaidi ya uhamiaji duniani. Takwimu za Shirika la Kimataifa la Uhamiaji zinaonyesha kuwa mwaka wa 2024, pekee zaidi ya wahamiaji 2333 uh, walitoweka au kufariki dunia katika maji hayo ya Mediterania, lakini kinachofanya janga hili kuwa chungu zaidi ni nafasi na mchango usio moja kwa moja wa nchi za Umoja wa Ulaya. Ripoti hiyo inaonyesha kuwepo ushirikiano wa walinzi wa pwani ya Libya na Tunisia na wasafirishaji haramu wa binadamu, taasisi ambazo Umoja wa Ulaya umezikabidhi jukumu la kufuatilia wahamiaji kwa kufunga nazo mikataba ya mipaka. Watu waliotoa ushuhuda wametoa maelezo ya mitandao ya uhalifu wa kupangwa ambayo imeweka kizuizini, kutesa na kuwauza wahamiaji kama watumwa. Ripoti hiyo inaeleza hali ya kutisha ambayo wakimbizi wanapitia wakiwa huko Libya na Tunisia, kuanzia mateso ya kimwili na kisaikolojia, hali unyanyasaji wa kingono na njaa kali, mazingira ambayo ndani yake wanadamu wamesahau thamani ya maisha na kupambana tu kwa ajili ya kubakia hai. Maadamu serikali na nchi za Ulaya zinayapa makundi ya nje mamlaka ya kuingiza na kufukuza wahamiaji nje ya mipaka ya Ulaya, bahari ya Mediterane itaendelea kuwa kaburi la maelfu ya wanawake, wanaume na watoto ambao dhambi yao pekee ni kutafuta maisha bora ya baadaye. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tumewaandalieni kipindi cha darasa ya Quran. Kitafuatiwa na makala kumhusu Imam Ridha, e, e, alaihi salam e, na baada ya hapo tutakuwa na kasida yetu ya leo. Hivyo basi, tunawakaribisha kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1192 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na sita ya Quraysh. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na saba ya Al-Maun. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya saba. Suratul Maun inawazungumzia Waislamu walio wavivu na goigoi goi. Katika kutekeleza majukumu ya kidini na ambao hawana mahusiano mazuri na yanayostahiki na watu wa matabaka mengine katika jamii. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema audhu ambao wanapuuza sala zao. Alladhina hum yuraun, ambao wanafanya ria. Wayamnaun almaun, na hunyima misaada. Sura hii imeanza kwa kuashiria ukadhibishaji wa dini unaofanywa na baadhi ya watu na kuzitaja sifa walizonazo watu hao. Neno dini au din limetumika kwa maana mbili ndani ya Quran. Moja ni kwa maana ya imani na njia ya maisha, kama ilivyoelezwa katika aya ya 19 ya suratu Al Imran inayosema inna ddina inda llahi lislam Hakika dini inayokubalika mbele ya Allah ni Uislamu, kwa maana ya imani na matendo yanayoakisi jinsi mtu alivyojisalimisha kwa Mola. Na maana nyingine ya pili ya neno dini ni malipo na adhabu, na mfano wake ni kama tunavyosoma ndani ya suratu hamd au suratul fatiha ya kwamba Mwenyezi Mungu ndiye mfalme na mmiliki wa siku ya malipo. Akthari ya wafasiri wa Quran wamekubaliana kuwa maana ya pili ya dini ndiyo muwafaka zaidi kutumiwa katika kufasiri aya ya mwanzo ya sura hii ya almaun, na wakasema zinazozungumziwa humu ni sifa za watu wanaokadhibisha kiama na siku ya malipo. Kwa kuzingatia aya inayoashiria upuuzaji wa sala, inadhihirika wazi kuwa wakadhibishaji waliokusudiwa katika sura hii ya Almaun si makafiri na washirikina wasio na dini, bali ni Waislamu wanaosali, lakini kutokana na namna wanavyolahikiana na kuamiliana na wenzao ni kama kwamba hawaiamini siku ya malipo. Hao ni Waislamu ambao wanatamka kwa ndimi zao kuwa wao ni wafuasi wa dini ya Uislamu na wanasisitiza kuwa wanaamini tauhidi, yaani upwekeshaji wa Mungu pekee wa haki, utume, pamoja na kiama kinachohusu kufufuliwa kwa viumbe na kulipwa kwa amali zao lakini wanafanya amali na matendo yao kwa namna inayoonyesha kama kwamba hawaiamini siku ya malipo. Sababu ni kuwa katika utekelezaji wa ibada ya sala, ambayo ni njia ya mawasiliano kati ya mja na Allah, wanafanya uvivu na mapuuza, na katika mahusiano ya kijamii pia, muamala wao na wenzao wa matabaka tofauti ya jamii ni mbaya na mchafu. Watu hao wanawafukuza mayatima na kujiweka mbali nao, ilhali watoto hao wanahitaji upendo, huruma na muamala wa upole kuliko kitu chochote kile. Kusema kweli, machungu na majonzi ya yatima ni makubwa zaidi, kwa sababu huwa ameondokewa na kupoteza johari yake ya upendo na huruma kitu ambacho ndicho chenye kipaumbele cha kwanza kwake kuliko mambo mengine yote. Si ajabu kuwaona mayatima ambao wamerithi na kuachiwa na wazazi wao mali chungu nzima, na kimsingi hawana shida yoyote ya pesa, lakini huwa wanajihisi wamepungukiwa na wamekosa kitu kikubwa sana kwa kutokuwepo wazazi wao wa kuwaonyesha hisia za upendo na huruma. Watu wakadhibishaji wa, wa kiama waliotajwa katika aya ya mwanzo ya Suratul Maun, sio tu wao wenyewe hawafikirii wala hawawajali wahitaji kwa kutotoa mali zao kuwasaidia, lakini hawawahimizi hata na wenzao pia kufanya jambo hilo jema, yaani hawako tayari kuchukua hatua ya kuwatambulisha wahitaji kwa wenye mali na utajiri, ambao asa wanaweza kujitolea kuwasaidia watu hao wanyonge na wahitaji. Si hivyo tu, lakini jinsi watu hao wasivyopenda kufanya wema na mambo ya kheri, hukataa hata kuwaazima tu majirani na marafiki zao baadhi ya vitu vidogo vidogo na vya kawaida vya matumizi ya ndani ya nyumba ili waweze kutatua shida na mahitaji yao ya dharura. Ni watu ambao hakuna jambo lolote jema na la kheri wanaloweza kuwafanyia wenzao. Watu hao kama tulivyosema, si wafanyaji kheri na jema, iwe ni kwa mkono au ndimi zao lakini hata kama itatokea kwa bahati wakafanya jambo jema, basi watalitaja na kulizungumzia ili waonekane mbele za watu kuwa wao ni wafanyaji mambo mema na ya heri. Kama ni watu wenye kuswali na kufunga, huyafanya hayo pia kwa namna ya ria na kujionyesha, ili waonekane na kila mtu katika jamii. Wanafanya hivyo hali ya kuwa katika mafundisho matukufu ya Uislamu, amali inayofanywa kwa ikhlasi bila ya kuchanganywa na ria na kujionyesha ndiyo inayokubaliwa na Allah subhanahu wa taala. Kwa hiyo, ikiwa amali na jambo lolote jema na la kheri halitafanywa kwa ajili ya Allah pekee halitampatia malipo yoyote mfanyaji wake, hata kama watu watanufaika nalo. Bila shaka ikiwa mtu tangu mwanzo atakuwa lengo lake la kufanya jambo fulani la heri ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kisha baadaye ndipo watu wakafahamu jema alilofanya na wakampongeza na kumsifu, hilo halitaitia doa nia yake safi na sahihi, na jambo hilo jema alilofanya litakubaliwa na kulipwa na yeye Mola. La hawla wala quwwata illa la suratul Maun imeashiria sifa kadhaa mbaya na chafu ambazo zinapomganda mtu yeyote yule huwa ni ishara ya yeye kuwa mja mbaya wa matendo na asiye na imani ya kweli. Kuwadhalilisha na kuwafukuza mayatima, kutowahimiza wengine wawape chakula na kuwasaidia masikini, kupuuza na kughafilika na swala kufanya mambo kwa ria na kujionyesha na kuamiliana na kulahikiana vibaya na watu kwa kutowafanyia wema na ihsani ni jumla ya sifa na mienendo hiyo mibaya iliyoashiriwa ndani ya sura hii. Kwa maelezo haya, aya za Suratul Maun zinatoa taswira ya sifa maalumu za watu wabakhili, wachoyo, wa binafsi na wapendao kujionyesha ambao hawana mafungamano na muumba wala mahusiano na viumbe wake. Ni watu ambao haijapenya ndani ya nafsi zao nuru ya imani na ya kujihisi kuwa wana masulia. Hawafikirii kupata malipo ya thawabu kwa mola wao wala hawaihofu adhabu ya akhira. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba dini ya Uislamu ni mfumo na mjumuiko uliokamilika. Una sala ambayo ni dhihirisho la uhusiano baina ya mja na Mwenyezi Mungu, na pia hukumu ya utoaji inayohusu kuwashughulikia na kuwasaidia waja wa Mwenyezi Mungu, hususan wanyonge na wahitaji katika jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa si ajabu kuwepo watu ambao kwa dhahiri yao ni Waislamu, lakini katika amali na matendo yao wanafanya yale yale yafanywayo na watu wasio na imani ya Uislamu, na pamoja na hayo, wangali wanataraji kupata malipo ya thawabu kwa Allah ilhali wao ni watu wanaokemewa na kughadhibikiwa na yeye Mola. Vile vile, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kuwafariji mayatima na kuwashughulikia masikini na wahitaji ni miongoni mwa alama za imani, na kuwapuuza na kutowajali watu hao kunatokana na kutoamini kiyama na malipo na kuna ashiria pia unafiki na ukafiri wa matendo hal kadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kusimamisha swala kwa kuidumisha na kwa kuisali kwa wakati wake na kwa kuchunga nguzo na hukumu zake ni sharti la kumwamini kikweli Mwenyezi Mungu Mtukufu. Na aidha aya hizi zinatuonyesha kuwa sharti la imani inayokubaliwa ni kuwa na ikhlasi na kujiweka mbali na ria na kujionyesha. Jambo lolote la kheri, kama litafanywa kwa ria na kwa nia ya kujionyesha, haliwi na thamani yoyote mbele ya Allah subhanahu wa taala, na mfanyaji wake hatopata thawabu wala malipo yoyote mbele yake Mola Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1092 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 107 ya, ya Almaun. Insha allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa waislamu wenye imani ya kweli ya kuamini malipo, kujali mayatima na kuwasaidia wahitaji, na kuisimamisha nguzo tukufu ya sala kwa namna inayostahiki. Wassalamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika kipindi hiki maalum ambacho kitatupia jicho mazazi ya Imam Ridha alaihi ssalam, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karne ya pili hijria inachukuliwa kuwa karne ya dhahabu na ya kung'aa Uislamu. Katika miaka hiyo Uislamu ulienea upande wa mashariki kutoka mipaka ya Rasia hadi India sasa, na katika upande wa magharibi ulienea hadi kaskazini mwa Afrika na Andalusia, yaani Hispania leo. Kwa kuenea Uislamu katika upana huo, watu wengi na wenye mielekeo tofauti ya kifikra na kiutamaduni walijiunga na dini hii tukufu. Mabadilishano makubwa ya kiutamaduni yalifanyika kati ya jamii mbalimbali zilizojiunga na dini hii, mabadilishano ya kielimu yakiwa miongoni mwa mabadilishano muhimu zaidi. Qurani tukufu daima inawasihi Waislamu kutafuta elimu, ambapo Mtume mtukufu sallallahu alayhi wasallam amenukuliwa akisema, tafuteni elimu hata kama itakuwa Uchina. Katika mazingira kama hayo, lilikuwa jambo la kawaida kwa Waislamu baada ya kuzishinda nchi nyingine katika vita na kuzithibiti kisiasa, kufanya kila waliloweza kutafuta elimu na kujifunza taaluma mbalimbali mbali katika nchi zilizokuwa na taaluma hizo, na haswa zile nchi ambazo zilikuwa na utamaduni mkongwe katika zama hizo, yani Iran na Roma. Vitabu vingi vilitarjumiwa katika lugha ya Kiarabu katika enzi hizo na kuingizwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Baadhi ya watu walisilimu na kuukubali Uislamu baada ya kuusoma na kuufanyia utafiti wa kina, ila hali baadhi yao waliingia kwenye dini hii yenye pendo na uadilifu mkubwa kutokana na dhulma waliofanyiwa na mifumo yao ya utawala wa kifalme na vilevile itikadi potofu za makanisa ya wakati huo. Kulikuwa na ngawira nyingi zilizopatikana katika zama hizo kutokana na vita, wakiwemo mateka wa vita waliofanywa kuwa watumwa. Baadhi ya watumwa hao walikuwa watu mashuhuri, makamanda wa jeshi na viongozi katika jamii zao, ambao hadhi na hatima yao ilikuwa imebadilika na kujipata wakiwa watumwa. ilikuwa ni katika nusu ya kwanza ya karne ya pili hijiria, ambapo misafara ya wauzaji wa tumwa ilitokea maeneo ya kaskazini mwa Afrika au Andalusi ya kaskazini kuelekea katika kitovu cha ulimwengu wa Kiislamu, yaani mjini Madina. Watumwa na wajakazi kutoka Moroko walifuatana na misafara hiyo, na Najma Khatun anayejulikana pia kama Tuktam, Ummulbanin na Tahira, mke wa Imam Musa Alqadhim na mama yake Imam Ali Arridha alaihimssalam alikuwa mmoja wa watumwa hao. Kabla ya hapo, Tuktam alitoka katika familia ya watu mashuhuri na matajiri, na daima alikuwa akiishi katika mazingira ya neema na kuheshimiwa sana na watu waliomzunguka. Muda sio mrefu kabla ya hapo, Tuktam alikuwa akihudumiwa na watumishi na wajakazi wengi, lakini hali ilikuwa imemgeukia na sasa ndiye aliyefanywa kuwa mtumwa na kuwahudumia watu wengine. Mbali na matatizo ya kuwa mbali na nyumbani na kupoteza nafasi yake ya kijamii, kilichomsumbua zaidi kuliko matatizo mawili hayo ni macho makali na ya udhalilishaji ya watu waliokuwa wakimtazama kama mtumwa. Tuktam alikuwa binti mwema na mwenye heshima ambaye alijipata katika mazingira hayo magumu bila kutaka, au kabla ya hapo hakuwahi kuwa mtumwa wala mjakazi. Mambo hayo yote pamoja na uchovu wa safari ndefu yalimtatiza sana, kiasi cha kufanya mwili wake mwembamba udhoofike na kuugua. Moyo na mwili wake viliathirika sana, lakini pamoja na hayo akawa amefarijika kidogo, kutokana na ukweli kwamba hilo lilimwepusha kutazamwa na macho makali ya watu waliotaka kumnunua kama mtumwa. Hakuna aliyejua kwamba kulikuwa na mfanyabiashara mmoja wa watumwa aliyevutiwa na sura nzuri na ya kung'aa ya Tuktam. Msafara uliposimama katikati ya njia, katika ajili ya mapumziko, mfanyabiashara huyo wa watumwa alimleta tabibu kutoka makazi ya karibu ili apate kumtibu Tuktam. Tabibu huyo alikuwa mwanamke msomi na mwenye busara kubwa, ambaye alifahamu mara moja kutoka kwenye ishara za uso wa binti huyo kwamba alitoka kwenye familia ya watu mashuhuri. Alimgeukia yule muuza watumwa na kumwambia anastahiki kuwa mke wa mtu mkubwa na wala hana uhusiano wowote na wewe yani hamnasibiani. Katika mwaka huo huo wa 148 hijria, ambapo Tuktam alikuwa njiani kuelekea Madina, mjukuu wa mtukufu Mtume Imam Musa Alkadhim alayhi salam alikuwa amepata fursa ya kuwa imam wa Waislamu huku akiwa na umri wa miaka ishirini tu. Ukoo wa Bani Abbas karibuni ulikuwa umefanikiwa kuondoa Bani Umayya kutoka kwenye ukhalifa na kuketi kwenye kiti cha utawala katika hekaheka heka za makundi tofauti kung'ang'ania madaraka kwa udi na uvumba. Ni familia ya mtume mtukufu tu ndiyo ilitengwa na kuwekwa mbali na uongozi katika ulimwengu wa kiislamu. Bani Umayya waliweka mikakati ya makusudi ya kumzuia mtu yoyote kumwoza binti yake kwa familia ya mtume, wala mabinti wa familia hiyo tukufu kuolewa na ukoo huo pamoja na hayo, maimamu wa Shia waliendelea na juhudi kubwa za kuwapa mafunzo ya lazima na kuelewa wanafunzi wacha Mungu na wanazuoni. Ili kufikia lengo hilo, waliwatambua na kuwanunua watumwa wenye vipaji na baada ya kuwafundisha Uislamu, waliwaacha huru na kuwapeleka sehemu za mbali kabisa katika ulimwengu wa kiislamu ili wapate kueneza dini huko. Mpenzi msikilizaji, wakati msafara wa Tuktam ulipowasili Madina, Imam Kadhim alaihi ssalam, pamoja na mmoja wa wafuasi wake, walikwenda kwenye sehemu ya kununulia na kuuzia watumwa na kumtaka mmiliki wa Tuktam amwonyeshe watumwa na vijakazi aliyokuwa nao. Alimwonyesha kila mtumwa isipokuwa Tuktam ambaye alikuwa mgonjwa na kulala kitandani imamu alaihi ssalam akamwambia wewe una kijakazi mwingine nionyeshe yule muuza watumwa ambaye alikuwa amempenda tuktam alikataa kumwonyesha naye imamu akaamua kurudi nyumbani siku iliyofuata imamu alaihi ssalam alimtuma mmoja wa wafuasi wake kwenye soko la watumwa na akamshawishi muuza watumwa amuuze tuktam kwa bei yoyote ile kila mtu aliyekuwa karibu na imamu kadhim alaihi ssalam alishangazwa na kitendo hicho cha imamu na kuhoji ni kwa nini aliamua kulipa gharama kubwa kwa ajili ya kumnunua kijakazi mgonjwa aliyekuwa amelazwa kitandani, lakini imamu alaihi salam alijua vizuri undani wa binti huyo na kuelewa kwamba alikuwa na mustakbal mzuri. Imam Kadhim alayhi salam alimchukua Tuktam na kumpeleka nyumbani kwa mama yake Bi Hamida Khatun ili apate kumfundisha Qurani na mafundisho mengine ya Uislamu. Hamida Khatun, ambaye yeye mwenyewe huko nyuma alikuwa na historia kama ya Tuktam, alimpokea kwa furaha na moyo mkunjufu. Tuktam alipata nafuu na kuponea nyumbani kwa Imam Kadhim alaihi salam, ambapo wasiwasi wasi na woga wote aliokuwa nao kuhusiana na mustakbal wake ulimwondokea. Hakutazamwa tena na macho makali ya watu, hakukejeliwa wala kulazimika kufanya kazi ambazo hakuzipenda. Hamida Khatun alimpa jina la Najma na kumlea na kumpenda kama mmoja wa watoto wake. Baada ya kusoma na kujua vizuri Uislamu, Bi Najma alikubali mwenyewe dini hiyo tukufu, na baada ya hapo akatumia wakati wake wote kujifunza Uislamu kwa undani na kujishughulisha na masuala mengine ya ibada. Taratibu, mama yake Imam Kadhim alaihi salam akaanza kuona sura ya bibi harusi yake kwenye shakhsia ya Bibi Najma na kuanza kuwaza juu ya kumfanya awe mke wa mwanawe Imam Kadhim alaihi hi salam. Bibi Khatun aliendelea kuwa na fikra hiyo hiyo kwa siku nyingi, hadi pale usiku mmoja aliota ndoto ambapo alimwona Mtume mtukufu sallallahu alaihi wali wasallam akimtaka amuoze Bibi Najma kwa mwanawe Imam Kadhim alaihi salam. Mtume alikuwa amembashiria kwamba muda si mrefu angefanikiwa kupata mtoto kutokana na Bi Najma ambaye angekuwa mmoja wa viumbe bora zaidi duniani. Baada ya kupitia misukosuko mingi maishani, hatimaye Bibi Najma Khatun alifanikiwa kuolewa na mmoja wa watu wema zaidi katika uso wa dunia ambapo muda si mrefu alijaliwa kuzaa mmoja wa watu bora zaidi duniani, na hiyo ilikuwa ni tarehe 11 Dhilqada mwaka 148 Hijria. Hapo aliweza kutambua wazi hekima na busara iliyokuwa imejificha ndani ya matatizo na mashaka mengi yaliyopitia katika njia yake ndefu ya kuelekea Madina, na kufurahi sana baada ya kutambua neema kubwa aliyomjalia Mwenyezi Mungu kwenye matatizo hayo. Kabla ya hapo Najma Khatun aliwaambia watu wa karibu yake miujiza na karama kadhaa alizozishuhudia kuhusiana na uzawa wa Imam Ali Arrida alaihi salam. Alimwambia kuwa hakuwahi kuhisi kwa vyovyote vile uzito wa kubeba mimba ya imamu na kwamba akiwa usingizini alisikia mara nyingi sauti ya imamu huyo mwema alayhi salam akimsabihi Mwenyezi Mungu kwa kusema la ilaha illallah. Imam Ridha alaihi salam alipozaliwa baba yake mpendwa Imam Imamu Kadhim alaihi salam alimwambia hatun huyu ndiye yule mwanangu ambaye nitamrithisha amana ya Uislamu. Karibu miaka 35 baada ya tukio hilo, Ali bin Musa Arridha alaihi salam alichukua usukani wa umma wa kiislamu na kuhudumu katika nafasi hiyo tukufu na nzito kwa karibu miaka 20. Kinyume na walivyokuwa wazazi wake, alisafiri sehemu na nchi tofauti za kiislamu kwa ajili ya kuwahutubia watu na kuwasihi wafuate uislamu sahihi. Wanazuoni na wasomi kutoka dini tofauti walikuwa wakihudhuria vikao vyake vya kielimu ambapo walikuwa wakimuuliza maswali mengi naye akiyajibu yote kwa ufasaha mkubwa. Hakuna swali lolote ambalo aliulizwa naye akashindwa kulijibu. Ubora wa elimu ya Imamu Ridha alayhi salam juu ya wasomi na wanazuoni wengine wote, tena katika zama hizo ambapo maswala yote ya kielimu yalikuwa yameelekezwa katika ulimwengu wa Kiislamu, ulikuwa muujiza mwingine kati ya miujiza ya Mwenyezi Mungu, ambapo watu waliweza kuudiriki vyema na kuwafanya wamkubali na kumpa Imamu alayhi salam lakabu ya alim ali Muhammad. Tuktam alifarijika sana kwa kufanikiwa kuwa na mwana mtukufu kama huyo, na siku zote akimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuweza kumjalia nafasi hiyo tukufu katika Uislamu. Hakika aliyemtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni yule aliyemcha Mungu zaidi katika nyinyi hakuwa katika kizazi cha Mtume mtukufu wala kuwa na uhusiano wowote na makabila mashuhuri ya Waarabu, lakini alipoamua kukubali na kumwabudu Mwenyezimungu mmoja na kufuata njia za kumridhisha yeye tu, alimbariki na kumpa nafasi ya kuwa mama wa Imamu masum alaihi salam. Viongozi wema wa Uislamu wamesema kuwa pepo iko chini ya miguu ya akinamama, na kuna pepo gani nyingine iliyo nzuri kuliko pepo inayopatikana chini ya miguu ya mama wa Imamu masum leo ni siku ya kukumbuka uzawa wa Imam tukufu Imam Ridha alaihi salam, mwanawe mpendwa Bibi Najma Khatun, na tunashirikiana na waumini pamoja na wema wengine wote mbinguni katika kusherekea na kuwapongeza waongaji mkono na wafuasi wote wa Ahlu Beit wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mnasaba huu mtukufu wa kukumbuka uzawa wa Imamu Ali Arridha alaihi salam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.