Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wa sikilizaji wa rahmatullahi wa wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. Ninayeku karibisheni katika matangazo haya ya mchana redio Teheran, idhaa ya Tehran, idha Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today.ir/sw. Chini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum kitakachokujeni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Ali ibni Musa Ridha alaihi ssalam. Baada ya hapo tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, ambao utafuatiwa na makala ya wiki. Wiki hii itaangazia mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika. Lakini pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kamanda mkuu wa IRGC atangaza kuwa Iran itapiga popote patakapotumika kulenga maslahi yake <muchilis> Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli lakiri kuwa askari wake wawili wameangamizwa huko Ghaza. Gazeti la kizayuni la ripoti kuwa Trump anaweza wikendi hii akatangaza makubaliano ya kumaliza vita Ghaza na makamu wa rais wa Marekani asema vita vya India na Pakistan havituhusu. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC meja jenerali Hussein Salami amesema Iran itapiga mahala popote ambapo adui atapatumia kuishambulia nchi hii. Jenerali Salamia alitoa onyo hilo jana Alhamisi katika hafla ya uzinduzi wa kituo cha chini ya ardhi cha ndege zisizo na rubani cha jeshi la wanamaji la IRGC, wakati Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zinatoa vitisho vya kuvishambulia vituo vya nishati ya nyuklia vya Iran. Kuna kanuni katika mwongozo wetu wa kiulinzi inayoeleza kwamba mahali popote pale ambapo adui yetu atapatumia dhidi ya masilahi na malengo yetu, tutapalenga na kupapiga mahala hapo na mahala pengine popote yalipo masilahi ya adui yetu, amesisitiza Salami. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza kinaga ubaga kwa kusema, kwa hiyo tunatangaza kuwa mahala popote katika ardhi yoyote patakapokuwa nukta ulipoanzia uvamizi patalengwa, kumaanisha kwamba mahala utapoanzia uvamizi patalengwa. Wakati huo huo, jenerali Salami amewahakikishia wa Iran uwezo wa kijeshi wa nchi wa kukabiliana na tishio lolote lile, na akasema, wananchi wetu wapendwa inapasa wajue kwamba tumejizatiti kikamilifu dhidi ya maadui zetu. Kituo cha chini ya ardhi cha ndege zisizo na rubani kilichozinduliwa siku ya Alhamisi ndicho cha karibuni zaidi kuonyeshwa hadharani kati ya vituo kama hivyo vilivyoonyeshwa katika miezi ya hivi karibuni, sambamba na chokochoko -choko za kiusalama zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani ambazo zimetishia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa zitachukua hatua za kijeshi dhidi ya mpango wake wa nyuklia. Akizungumzia kituo hicho, Jenerali Salami amesema kile ambacho wananchi wapendwa wa Iran wanashuhudia leo ni sehemu ndogo tu ya uwezo mkubwa wa jeshi la wanamaji la IRGC. Jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel limekiri kuwa wanajeshi wake wawili wameuawa katika ukanda wa Ghaza. Jeshi la kizayuni limetangaza katika taarifa yake kuwa wanajeshi wake wawili wameuawa na wengine wanne, wakiwemo maafisa wawili, wamejeruhiwa vibaya katika mapigano na wana mapambano wa kipalestina katika ukanda wa Ghaza. Jeshi la utawala wa kizayuni limetoa taarifa hiyo baada ya brigedi za Izuddin Ulkasam, tawi la kijeshi la harakati ya Hamas, kutangaza jana Alhamisi kuwa wapiganaji wake wamevilenga vitengo viwili vya jeshi la Israel kusini mwa Gaza na kuwaua na kuwajeruhi wanajeshi kadhaa. Taarifa ya Alkasamu imesema wapiganaji wake waliwashambulia wanajeshi saba wa Israel kwa mada zenye milipuko mikubwa karibu na msikiti wa Umar Ibn Abdul Aziz katika kitongoji cha Atanur mashariki mwa Rafah. Brigedi za Alkasamu ziliripoti hapo awali kwamba zililenga kituo cha uhandisi cha Israel cha wanajeshi kumi na wawili kilichokuwa kikijiandaa kutekeleza operesheni ya ubomoaji ndani ya nyumba karibu na makutano ya Alfida katika kitongoji hicho. Taarifa ya Alkasamu imesema mripuko uliotokea ndani ya nyumba hiyo ulisababisha vifo vingi, na kwamba brigedi hizo ziliona helikopta za Israel zikitua eneo la tukio kuwaondoa maiti na majeruhi. Katibu mkuu wa harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon amesema mukawama utaendelea hadi ushindi utakapopatikana na kuangamizwa kikamilifu utawala ghasibu na vamizi wa kizayuni wa Israel. Sheikh Naim Qasim amesema hayo katika ujumbe wake wa video aliotoa kwa mkutano uliopewa jina la Qum, seminari mapinduzi ya kiislamu na mukawama uliofanyika katika chuo cha darus shifa, chuo mashuhuri cha wanafunzi wa kidini wa ngazi ya juu kilichoko katika mji wa Qum hapa nchini Iran. Tuna imani kamili na ahadi ya Mwenyezi Mungu ya ushindi, na mukawama utaendelea hadi ushindi kamili na kuangamizwa kikamilifu wa vamizi. Hakuna nguvu duniani inayoweza kuzuia matakwa ya umma wa Kiislamu, amesisitiza katibu mkuu wa Hizbullah. Aidha, Sheikh Qasim amesifu juhudi za wanazuoni wenye umaizi na uelewa katika chuo kikuu cha kidini ambacho amekielezea kuwa ni ngome dhidi ya dhulma na utawaguti na kitovu cha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambayo ndiyo aliyohamasisha na kuleta mwamko wa harakati za ukombozi katika eneo zima. Sheikh Qasim amesifu juhudi za wanachuo wenye umaizi na uelewa katika chuo kikuu cha kidini cha Qom ambacho amekielezea kuwa ni ngome dhidi ya dhuluma na utawuti na kitovu cha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambayo ndiyo yaliyohamasisha na kuleta mwamko wa harakati za ukombozi katika eneo zima, akikumbusha uvamizi uliofanywa na utawala wa Kizayuni wa Israel katika ardhi za Lebanon miongo kadhaa iliyopita. Katibu mkuu wa Hizbullah amesema mapinduzi ya Kiislamu na fikra za kiongozi wake Imam Khomeini ziliongoza mapambano ya taifa la Lebanon dhidi ya Wazayuni maghasibu. Baada ya ardhi yetu kuvamiwa, mapinduzi ya Kiislamu na mawazo ya Imam Khomeini yakawa mwanga wetu wa kuongoza kwenye njia ya mapambano. Watu wa Lebanon, hususan wapiganaji wa Hizbullah, walianza kufuata njia ya mukawama kwa kufuata uongozi wa Imam Khomeini, ameeleza Sheikh Kasim. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Rais wa Marekani Donald Trump huenda wikiendi hii akatangaza rasimu ya makubaliano ambayo yatamaliza vita vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Hayo yameripotiwa na gazeti la kizayuni la Israel Hayom. Gazeti hilo limenukuu duru za kidiplomasia kutoka Marekani na nchi za Kiarabu na kuripoti kuwa Trump anatarajiwa kutangaza makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo hayatakidhi kikamilifu matakwa ya Israel. Duru za kidiplomasia zilizozungumza na gazeti hilo la kizayuni zimesema Trump amefanya mazungumzo mengi kuhusu Ghaza na kauli zake kama vile kusema utajua pengine katika saa 24 zijazo zinaweza zikawa zinaashiria makubaliano ambayo yataifanya Marekani kuwa na nafasi kuu katika ujenzi na uendeshaji wa Ghaza. Inadaiwa kuwa katika awamu ya utangulizi wa makubaliano hayo yanayotarajiwa, Marekani itashiriki katika kurejesha misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina waliolazimika kuyahama makazi yao kwa kutumia vituo vya kilojistiki ambavyo jeshi la Israel limeanza kujenga huko Ghaza kwa mujibu wa Israel Hayum. Hiyo itafuatiwa na ujenzi mpya wa ukanda wa Ghaza chini ya uangalizi na usimamizi wa Marekani. Ripoti hiyo imeeleza pia kuwa mstari mwekundu wa harakati ya Palestina Hamas juu ya kupokonywa silaha umebaki kuwa moja ya vikwazo vikubwa kwa makubaliano hayo. Hata hivyo, kinyume na matakwa yasiyobadilika unayong'ang'ania utawala wa Kizayuni, Hamas inaweza ikapewa dhamana na hakikisho ili iafiki makubaliano hayo kama vile kushiriki katika siku zijazo kwenye serikali ya kiraia ya ukanda wa Gaza na hakikisho la usalama kwa viongozi wake. Uwezekano mwingine uliotajwa ni kuunganishwa Hamas katika vikosi vya Palestina ambavyo vitadhamini usalama katika ukanda wa Gaza. Ripoti ya Israel Hayom imebainisha kwamba wasiwasi wasi mkubwa ndani ya serikali ya utawala wa kizayuni ni kuwa Trump anaweza akatangaza makubaliano ambayo yatalifanya suala la kufikia mwafaka na Hamas kuwa ni jambo lisiloepukika. Aidha, imeelezwa kwamba Trump anaweza kuwasilisha makubaliano kwa Israel ambayo ni makubaliano rasmi na yaliyokamilika, na hivyo kumlazimisha kumlashim, waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu aamue tu kama ana yakubali au la, hali ambayo inaweza kusababisha mgogoro mpya ndani ya muungano wa utawala wake. Na makamu wa rais wa Marekani JD Vance amesema nchi hiyo haitaingilia mzozo kati ya India na Pakistan. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya Fox News, Vance amesema, tunataka mvutano huu upungue haraka iwezekanavyo. Hata hivyo, hatuwezi kuzidhibiti nchi hizi. Makamu huyo wa rais wa Marekani ameendelea kueleza, tunachoweza kufanya ni kujaribu kuwahimiza watu hawa wapunguze mvutano, lakini hatutajihusisha na vita ambavyo kimsingi havituhusu na haviendani kwa namna yoyote na uwezo wa Marekani wa kuvidhibiti. Aidha, amesema Marekani haiwezi kulazimisha upande wowote kuweka silaha chini. Akaongeza kuwa nchi hiyo itaendelea kufuatilia suala hilo kupitia njia za kidiplomasia. matumaini yetu na matarajio yetu ni kwamba hili halitaingia kwenye vita vya kikanda, au Mungu aepushe mbali, mzozo wa nyuklia, amesema makamu wa rais wa Marekani. Mzozo wa makabiliano ya kijeshi kati ya India na Pakistan umechochewa na shambulio la kigaidi la Aprili 22 katika eneo la Pahalgam kwenye jimbo la Kashmir inayotawaliwa na India, ambapo watu 26 waliuawa. India ililaumu Pakistan kwa shambulio hilo ikidai kuwa ilihusika nalo, tuhuma ambayo Pakistan imeikana na kutaka ufanyike uchunguzi huru kubaini chimbuko la shambulio hilo, takwa ambalo India imelikataa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu, na kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: Je, Dan Jarvis anasema nini? Ni nani na amefanya nini? Madai yaliyotolewa katika bunge la Uingereza siku ya Jumane Mei sita na Dan Javis, naibu waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo, kwa mara nyingine tena yameibua kile kinachodaiwa kuwa tishio la usalama kutoka Iran. Kadhia hiyo inahusiana na kukamatwa raia kadhaa wa Iran katika operesheni za hivi karibuni za kukabiliana na ugaidi nchini Uingereza, ikidaiwa kwamba Teheran imekuwa nyuma kinachoitwa njama kadhaa hatari katika nchi hiyo kwenye miaka ya hivi karibuni, Dan Jarvis amedai kwamba raia watano wa Iran wametiwa mbaroni kwa tuhuma za eti kutayarisha operesheni za kigaidi na wengine watatu kwa tuhuma za kufanya kazi chini ya sheria ya usalama wa taifa. Bila kutoa maelezo zaidi au nyaraka zozote kuhusu kesi hizo, Jarvis amesema uchunguzi unaendelea na akakataa kutoa taarifa zaidi kuhusu suala hilo kwa madai ya sababu za kiusalama. Pia amesema wafungwa watatu wa hivi karibuni ndio watu wa kwanza kulengwa na polisi chini ya sheria mpya ya usalama wa taifa na chini ya kipengele kitwacho vitisho vya serikali. Afisa huyo wa Uingereza amedai kwamba Iran imekuwa ikijaribu kutekeleza vitendo vya mabavu katika ardhi ya Ulaya kupitia mitandao ya niaba, ukiwemo mtandao uitwao Foxtrot ambao Uingereza inadai una uhusiano na Iran na ambao tayari umewekewa vikwazo. Sehemu ya matamshi yake ilihusu mpango mpya wa serikali ya Uingereza wa kusajili shughuli zote zinazohusiana na vyombo vya serikali za kigeni na kusisitiza kwamba yeyote anayefanya kazi na serikali ya Iran nchini in Uingereza na asijiandikishe atakuwa amefanya uhalifu mkubwa. Madai hayo yametolewa na afisa huyo wa Uingereza katika hali ambayo jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikikanusha tuhuma za aina hiyo. Alireza Yusefi, naibu waziri na mkurugenzi mkuu wa umoja wa Ulaya Magharibi katika wizara ya mashauri ya kigeni amekanusha tuhuma hizo na kusema tabia inayokera ya baadhi ya wanasiasa na maafisa wa Uingereza ya kurudia rudia madai yasiyo na msingi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila shaka inaharibu uhusiano wa nchi mbili na kuchochea dhana mbaya ya kihistoria wa Iran dhidi ya serikali ya Uingereza. Tuhuma hizo za maafisa wa Uingereza dhidi ya Iran si jambo geni na zimekuwa zikikaririwa kwa miaka mingi, hasa nyakati ambapo uhusiano wa nchi hizi umekuwa ukishuhudia mivutano. London mara kwa mara imeelezea wasiwasi wake kuhusu kile inachokiita shughuli mbaya za Iran kieneo na kimataifa. Hata hivyo, jamhuri ya kiislamu ya Iran imekanusha mara kadhaa tuhuma hizo na kuzitaja kwamba zisizo na msingi. Viongozi wa Iran mara nyingi wanachukulia madai hayo kuwa sehemu ya propaganda na kampeni za mashinikizo ya kisiasa dhidi ya Teheran yanayofuatiliwa na nchi za magharibi kwa malengo maalumu. Iran pia imewataka maafisa wa Uingereza kutoa ushahidi wa kuthibitisha madai hayo, jambo ambalo halijafanyika hadi sasa. Inaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokutayarishieni kwa mnasaba wa kuzaliwa Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, imamu wanne wa Waislamu wa kishia na ambaye pia ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kila mwaka na katika siku kama hizi mji wa Mashhad ambao uko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hushuhudia umati mkubwa wa watu ambao hutoka katika pembe mbalimbali mbali za nchi na vile vile katika nchi nyinginezo ulimwenguni kama vile Iraq, Kuwait, Azerbaijan, Pakistan, Afghanistan, Bahrain na nchi za Ulaya na Marekani kwa lengo la kuzuru kaburi la Imam huyo mtukufu. Imam Ridha alisafiri na kuingia katika ardhi ya Iran zaidi ya miaka elfu moja iliyopita. Wanapokuwa katika ziara au kaburi la Imam Ridha, waumini hujishughulisha na amali mbalimbali mbali za kimaanawi kama vile kuomba dua, kuswali na pia kumzuru Imam huyo mtukufu. Mwanamke mmoja wa Kijerumani ambaye amesilimu na kuingia katika Uislamu na kuamua kuzuru kaburi la Imam Ridha alayhi salam, alielezea hivi sehemu moja ya mapenzi yake makubwa kwa imamu huyo mtukufu kwamba, kwa, kwa mtazamo wangu shahsia na watukufu kama vile Imam Ridha ni chimbuko na chemchemu ya mwanga na usafi, na hiyo ndiyo maana athari na utukufu wao huo huweza kuziathiri nyoyo za watu na kuzivutia upande wao. Nukta hii ina umuhimu mkubwa katika ulimwengu wa leo hii, leo kwa kuzingatia kuwa wanadamu wanakabiliwa na matatizo mbalimbali mbali maishani, yanayowazidishia wasiwasi na hofu, huwa na kiu na haja kubwa ya kunufaika na elimu pamoja na maadili bora ya kiakhlaki kutoka kwa watukufu kama vile Imam Ridha alaihi ssalam. Mimi pia nimefikia lengo langu ambalo ni maarifa hayo kupitia Uislamu na historia ya maisha ya Mtume mtukufu pamoja na ali zake. Hivi sasa pia nimefanikiwa kutembelea na kuzuru kaburi takatifu la Imamu Ridha alaihi ssalam katika ardhi hii ya mbali kutokana na mwangaza pamoja na nuru ya mwongozo ya watukufu hao. Mwisho wa kunukuu, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu na wapenda haki wote wa ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu huyo. Imam Ridha, ha, alaihi salam. Imamil huda, salamu Allah. Imam Ridha alizaliwa mwaka 148 hijiria huko katika mji mtakatifu wa Madina na kuchukua hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 183 hijiria mara tu baada ya kuaga dunia baba yake mzazi. Alifanikiwa kuongoza Waislamu kwa kipindi cha miaka 20. Mojawapo ya sifa muhimu za uimamu na uongozi katika dini tukufu ya Kiislamu ni kwamba mtu anayechukua jukumu hilo zito anapaswa kuwajibika vilivyo katika kutekeleza jukumu hilo na pia kuwabainishia vizuri Waislamu mafundisho halisi ya Kiislamu. Imam Ridha anasema hivi kuhusiana na mtu anayejiona kuwa anafaa kutekeleza jukumu hilo zito la kuongoza umma wa kiislamu kwamba imam ni mtu ambaye huchunga mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu na kuongoza watu kumwelekea yeye tu. Imamu ana elimu kubwa, subira, anaelewa mambo na ni mwanasiasa anayefaa kuendesha masuala ya serikali na utawala kwa kuendesha vyema masuala ya Waislamu, imamu huwafanya waumini kuwa na iza na utukufu pamoja na kuimarisha misingi ya Uislamu. Ali bin Shu'ab ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Imam Ridha alayhi ssalam anasema siku moja nilimtembelea Imam Ridha na akaniuliza ni nani aliye mbora wa watu maishani? Nilimjibu, bwana wangu, wewe unafahamu zaidi kuhusiana na swala hilo. Kisha Imam Ridha alisema ni mtu anayewafaidisha zaidi wenzake na maisha ya watu kuboreka kutokana naye. Kisha aliendelea kusema: ewe Ali bin Shu'ab, thamini na kushukuru neema ulizo nazo, na usiwe na yakini wala kuamini kwamba daima utaendelea kunufaika nazo, ukizipoteza huenda usizipate tena <tuhab>, Ilmukta, kullu nara wa... kuwa mstari wa mbele watukufu hao wa kidini katika masuala ya kutafuta elimu na maarifa ni jambo linaloonyeshwa wazi kwamba msingi na nguzo muhimu katika kufikia saada na furaha maishani ni kuwa na mwamko pamoja na utambuzi wa mambo. Watu wote walioishi katika zama za Imam Ridha alaihis salam walikuwa wakizungumzia sana elimu kubwa aliyokuwa nayo imamu huyo katika nyanja mbalimbali. Kwa kufanya midahalo ya kielimu na viongozi pamoja na wafuasi wa dini tofauti, Imamu Ridha alifanikiwa sana katika kuwaongoza baadhi ya watu hao waliokuwa wamepotea kifikra na kwa njia hiyo kuweza kuiepusha jamii kutokana na madhara ya fikra kama hizo. Kutokana na kuwa na elimu pamoja na maarifa makubwa ya kitabu kitakatifu cha Qur'an, Imam Ridha aliweza kulinda mafundisho halisi ya kitabu hicho kitakatifu. Katika zama hizo, kulikuwepo na harakati nyingi za kielimu na vitabu vingi vya kielimu pia viliandikwa katika zama za maisha ya imamu huyo. Siku moja, kiongozi mmoja wa Kikristo kwa jina la Jathliq, ambaye alikuwa kiongozi wa maaskofu wa Kikristo alimjia Imam Rira kwa lengo la kujadiliana naye kuhusiana na masuala ya kielimu. Alitaka kujua mtazamo wa Imam Ridha kuhusiana na unabii wa Nabii Isa salam ssalam. Ridha alimwambia kwamba aliamini utume wa Nabii Isa, kitabu alichoteremshiwa na bishara aliyowatabiria wafuasi wake na kuthibitishwa na wanafunzi wake. Kisha Jathlir alimtaka Imam Ridha alayhi salam awataje mashahidi wawili waadilifu wasiokuwa Waislamu wanaothibitisha swala hilo. Imam Ridha alimwashiria Yohana. Jathliki alithibitisha suala hilo na kusema kwamba Yohana alikuwa mmoja wa watu waliopendwa na kuaminika zaidi mbele ya Nabii Isa alaihi ssalam. Kisha Imam Ridha alisoma kwa ustadi mkubwa sehemu moja ya Injili ya Yohana hadi alipofika katika sehemu inayoashiria bishara ya kudhihiri kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Wakati huo, Jathlikha alikuwa ameathirika kwa kiwango kikubwa na maneno ya Imam Ridha na kuamua kukaa kimya. Kisha Imam Ridha aliashiria baadhi ya miujizo ya Nabii Isa na kusema kuwa alikuwa akihuisha wafu. Alisema pamoja na kuwa manabii wengine kama vile Nabii Yasa na Joshua Ibrahimu na Muhammad pia walikuwa wakifanya miujiza kama hiyo, lakini hakuna mtu yoyote aliyewaita na kuwachukulia kuwa ni miungu. Jathliq aliposikia maneno hayo thabiti na yenye uzito mkubwa ya Imamu Ridha alaihi ssalam, alisema, naapa kwa jina la Isa Masihi, sikudhani kwamba kuna mtu kama wewe mwenye elimu kubwa miongoni mwa Waislamu. Katika maisha yake Imam Ridha alilipa umuhimu mkubwa suala la kujiweka mbali na dhulma pamoja na kupambana na uonevu katika jamii. Kwa msingi huo, Imam Ridha hakughafilika na siasa za kidhulma na hadaa za watawala wa wakati huo wa Kiabasi, akiwemo Maamuni, na akipambana nao vilivyo kwa njia tofauti. Mwamko aliouanzisha Imam Ridha mjini Madina ulimtia wasiwasi mkubwa Maamuni. Kwa hivyo Maamuna alimwita Imam Ridha katika makao makuu yake huko Maro na kutaka kumfanyia hadaa na ujanja wa kumpendekezea nafasi ya uongozi baada ya kuondoka yeye. Lakini kutokana na busara na utambuzi mkubwa wa mambo aliyokuwa nao Imam Ridha alaihi ssalamu, alikataa pendekezo la dhalimu huyo na hivyo kuvunjilia mbali njama zake za kutaka kumtumbukiza imamu kwenye mtego huo hata kama akidhahiri, Imam Ridha alikubali pendekezo hilo, lakini hakujiingiza wala kujishughulisha kivyo vyote na masuala ya uendeshaji wa serikali, jambo lililomtia wasiwasi mkubwa Maamun. Mojawapo ya harakati za kuvutia zaidi katika maisha ya Imam Ridha ilionekana katika msafara wake wa kutoka Madina kuelekea Marwa. Alipokuwa akifika katika kituo chochote njiani, alilakiwa na umati mkubwa wa watu waliokusanyika huko kwa lengo la kumwona mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huku tukitoa tena mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu Imam Ridha alaihi ssalam, tunakikamilisha kipindi hiki kwa kukirembesha kwa maneno kadhaa ya mtukufu huyo. Anasema, imani ya mja haikamiliki ila kwa vitu vitatu: utambuzi na ufahamu wake wa dini mpangilio wa kazi zake na subira yake katika kukabiliana na hali ngumu maishani. Pia anasema rafiki wa kila mtu ni akili yake, na adui wake ni ujahili wake. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio wa udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia Tanzania, ambapo matoleo mengi ya leo magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia zaidi habari mbili. Ya kwanza ni ya ziara ya rais wa Msumbiji nchini humo, na ya pili inahusu tamko lililotolewa na bunge la Ulaya kuhusu kesi ya mwenyekiti wa CHADEMA tundulisu Kuhusiana na habari ya kwanza, gazeti la serikali Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari Tanzania Msumbiji kimkakati biashara Taifa Tanzania limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno, Rais Dkt Samia Chapo wasaini mikataba ya ushirikiano wa kisekta humo, wa kubadilishana wafungwa, wanafunzi, elimu ya juu, kuboresha sekta ya uchukuzi, kuanzisha kituo cha pamoja cha biashara. Kwa upande wa kadhia ya kesi ya Lisu, Nipashe ni miongoni mwa magazeti yaliyotoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo kwa anwani, kesi za Lisu, Tamko la Bunge la Ulaya la zua jambo, serikali yalijibu, wenzao Dodoma wakosoa baadhi ya hoja. Wamachinga nalo pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo hiyo, kwa kichwa cha maneno, kesi ya Lisu wabunge wapinga EU kuruhusu ushoga, wageuka mbogo kwa Bunge la Ulaya baada ya kuitaka Tanzania kutambua haki za wapenzi wa jinsia moja ushoga. Mbunge wa Itara asema Hoja zao hazina faida kwa nchi hata kama wanatoa misaada katika mambo mbalimbali mbali. Lakini mbali na habari hizo Mwananchi kwa upande wake limevutiwa na habari inayohusu bunge pia liliyoiakisi kwa anwani Bunge la Charuka Vigezo Ajira JWTZ wapinga utaratibu kutakiwa waliopitia JKT na JKU pekee, spika aitaka serikali kuwasilisha majibu kwa kukiuka maelekezo. Wachambuzi waibua mitazamo tofauti wenye sifa sahihi kukosa nafasi za ajira. Gazeti hilo lina habari ya kisiasa pia yenye kichwa cha maneno Mdude asakwa kwa mkesha maombi Mbea ni kada wa Chadema ambaye ametoweka kwa siku ya saba sasa huku kukiwa na sintofahamu kuhusu mahali alipo. Nalo gazeti dada la Mwananchi la The Citizen limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, wataalamu, fanyeni haya kudhibiti wizi katika taasisi za serikali. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wataalamu wamependekeza njia kadhaa ikiwa ni pamoja na utumiaji wa mifumo madhubuti ya kidijitali hatua imara za uwajibikaji, miundo msingi ya usalama wa kimtandao na hatua kali za kisheria ili kudhibiti wizi katika taasisi kuu za serikali, kwa upande wa Tanzania. Namalizia na jamvi la habari ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno miaka minne ya, ya Dkt. Samia, sekta ya maji imepaa. Jumla ya miradi elfu mbili mia tatu thelathini na moja imekamilika. Kwa upande wa Kenya, kurasa za mbele za magazeti ya Standard, Daily Nation na Taifa Leo zimepambwa na picha ya kiongozi mpya wa kanisa Katoliki, Papa Leo wa 14. Papa Leo wa 14 ndiye papa wa mia mbili na sitini na saba lilivyoandika Standard, likiwa limeujaza ukurasa wake wote wa mbele kwa picha ya kiongozi huyo wa kidini, wakati alipotokeza hadharani kuwasalimia na kuwahutubia waumini kwa mara ya kwanza baada ya kuchaguliwa hapo jana. Papa mpya ni Leo wa kumi na nne, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, likifafanua kuwa likifafanua kwa maelezo asemayo moshi mweupe ulitoka kwenye paa la kanisa la Sistin Chapel, Vatican jijini Roma, Alhamisi jioni kutangaza kuchaguliwa kwa kiongozi mpya wa kanisa Katoliki lililo na wafuasi zaidi ya bilioni 1.4 kote duniani. Gazeti hilo linaendelea kuripoti kuwa kardinali Robert Prevost kutoka Amerika mwenye umri wa miaka 69 alichaguliwa kumrithi Papa Francis aliyefariki dunia Jumatatu ya Pasaka mwaka huu akiwa na umri wa miaka 88, na kuzikwa siku saba baadaye. Na kama yalivyo magazeti ya Kenya, nchini Uganda pia kurasa za mbele za magazeti ya Daily Monitor na New Vision nazo pia zimepambwa na picha ya kiongozi mpya wa Wakatoliki, huku Vision likiongezea kwa dondoo isemayo dunia yakaribisha hotuba ya kwanza ya Baba Mtakatifu. Gazeti hilo linadokeza pia katika dondoo yake kwamba Leo wa 14 ni papa wa kwanza kutoka Amerika ya Kaskazini. Lakini mbali na habari hiyo, toleo la mtandaoni la Monitor limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya nyanwani: watoto kumi na tatu wafanyiwa kwa mafanikio operesheni za moyo katika hospitali ya Jinja. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika umefanyika nchini Iran kuanzia tarehe 7 hadi 30 Aprili. Kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki kinawasilisha ripoti kuhusu mkutano huo. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika umefanyika nchini Iran kuanzia tarehe 27 hadi 30 Aprili. Ufunguzi wa mkutano huo ulifanyika katika ukumbi wa mikutano wa Tehran, ukihudhuriwa na viongozi wa Iran akiwemo rais, makamu wa kwanza wa rais, mawaziri wa mambo ya ndani, kazi na ushirikiano wa jamhuri ya Kiislamu na makumi ya viongozi, mawaziri na maafisa wa ngazi mbalimbali kutoka bara la Afrika. Katika mkutano huo, Iran ilikuwa mwenyeji wa maafisa wa Umoja wa Afrika, wakuu wa mabaraza ya biashara, wafanya biashara, wanaharakati wa uchumi, mameneja wa benki na makampuni ya kimataifa kutoka zaidi ya nchi 38 za bara la Afrika. Tukio hilo halikuwa mkutano pekee, bali pia hatua ya mabadiliko katika kuimarisha na kuweka utaratibu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na bara la Afrika. Bara la Afrika pamoja na uwezo wake mkubwa ni fursa nzuri kwa nchi zinazoendelea. Ardhi hiyo kubwa ina kiu ya bidhaa, huduma na utaalamu mpya na Irani yenye uwezo wa kiviwanda, kisayansi na kitaalamu na rasilimali watu iko tayari kuwa na nafasi na mchango muhimu katika uwanja huo. Mkutano huo ulikuwa jukwaa la kujenga madaraja mapya ya ushirikiano, kubadilishana mawazo na kufungua sura mpya ya mahusiano ya kiuchumi ambayo yanaweza kutengeneza mustakabali mwema kwa pande zote mbili. Wakati huo huo, idara ya mkuu wa diplomasia ya kiuchumi ya Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu kwa mara nyingine tena imedhihirisha uwezo wake wa kuendeleza malengo makuu ya sera za kigeni za nchi kwa kuwa na nafasi muhimu katika kubuni, kuratibu na kusimamia kongamano la tatu la kiuchumi la Irani na Afrika kwa kutumia mtandao wake mpana wa kidiplomasia na uhusiano wa kimataifa, idara hiyo imefanikiwa kuvutia ushiriki wa maafisa wakuu wa kisiasa na wawakilishi wa ngazi za juu wa biashara kutoka zaidi ya nchi 40 za Afrika. Juhudi hizo sio tu zimepelekea kuimarishwa uhusiano wa kiuchumi kati ya Irani na bara la Afrika, bali pia zimetayarisha jukwaa la kubadilishana ujuzi, teknolojia na uzoefu katika nyanja mbalimbali zikiwemo za kilimo nishati jadidika na sekta ya madini. Zaidi ya wafanyabiashara na wanaharakati 700 wa masuala ya kiuchumi kutoka nchi 38 za Afrika wamejiandikisha katika mkutano huo, na zaidi ya maafisa 50 kutoka Afrika katika ngazi za mawaziri na wakuu wa vyumba vya biashara wamekuja Iran kushiriki katika mkutano huo. Lengo kuu la mkutano huo lilikuwa kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, kuendeleza biashara na majukwaa ya uwekezaji na kutayarisha fursa mpya kwa watendaji wa masuala ya uchumi. Katika siku ya kwanza ya mkutano huo, rais wa Iran Masoud Pezeshkian alitangaza utayarifu wake wa kushirikiana na nchi za Afrika katika nyanja mbalimbali za kiuchumi. Alisema, sisi nchini Iran tuko tayari kushirikisha mafanikio yetu ambayo tunaweza kuwa nayo na tuliyonayo na kuyahamishia kwenu wapendwa wetu katika nchi mbalimbali, ili kushirikiana nanyi na kuwapa uwezo na ujuzi wetu katika nyanja za afya, biashara, viwanda, kilimo, usalama na amani. Kwa upande wake, Muhammad Reza Arif, makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Kiislamu, alisema kwamba hatuioni Afrika kuwa soko la watumiaji tu, bali mshirika wa kimkakati katika jiometri mpya ya nguvu ya kimataifa. Aliongeza kwamba umewadia wakati kwa mataifa ya kusini mwa dunia kutunga sheria na kaida zao za mchezo katika historia ya sasa. Afrika ina utamaduni wake tajiri na historia yenye panda shuka nyingi, na daima imekuwa na nafasi maalumu katika kumbukumbu kumbu ya historia ya taifa la Iran. Tunajivunia uhusiano wetu wa zaidi ya miaka elfu moja na bara la Afrika, uhusiano ambao leo kuliko hapo awali unahitaji kuendelezwa ndani ya mfumo wa masilahi ya pamoja. Mimi kama makamu wa kwanza wa rais na mkuu wa idara ya Afrika, ninawahakikishia kwamba dhamira ya nchi yetu ya kustawisha uhusiano wa kiuchumi na Afrika ni thabiti na haiyumbishwi na lolote. Wapenzi wasikilizaji, vikao vya mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Irani na Afrika vilifanyika Teheran, mji mkuu wa Iran, tarehe 27 na tarehe 28 Aprili, na kuanzia tarehe 29 hadi 30 vilihamishiwa Isfahan, mji mkuu wa utalii wa Jamhuri ya Kiislamu. Katika mji huo wa kihistoria wa Iran kulifanyika vikao maalumu kutembelea zaidi ya viwanda kumi na kushiriki katika programu za nyanja mbalimbali za utalii na kazi za sanaa. Inafaa pia kuashiria kwamba mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Irani na Afrika umepokewa vyema na nchi za Afrika, na kwa mara ya kwanza nchi kama Kenya, Ethiopia na Tanzania zimeshiriki katika mkutano huo, jambo ambalo ni ishara ya kupanuka wa ushirikiano wa Iran na bara la Afrika. Waziri wa nchi ofisi ya rais kazi, uchumi na uwekezaji Zanzibar, Mheshimiwa Sharif Ali Sharif, anasema kuhusu mkutano huo kwamba mkutano huu kwa kweli ni mkutano mmoja muhimu sana. Kama tunavyojua sasa hivi dunia inabadilika katika masuala haya ya biashara, lakini pia masuala ya siasa za kidunia Kwaibu, kwa hivyo kuwekwa mkutano huu mkubwa baina ya Iran na Kena, ni mkutano wa tatu eh, toka, toka umeanza utoka mkutano wa tatu kuna umuhimu wa, wa kukaa kuangalia yale maeneo ambayo tuweza tukafanya kazi kwa karibu kwa faida ya nchi zetu mbili katika maeneo ya kibiashara na uchumi. Afrika ya Kusini pia ilikuwa na ushiriki mkubwa katika mkutano huo ikiwakilishwa na wajumbe sabini. Ushiriki huo mkubwa unatayarisha fursa zisizo na kifani za kuimarisha uhusiano wa kibiashara na uwekezaji kati ya Iran na nchi muhimu za Afrika. Pia uwepo wa Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiuchumi ya D8 na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiuchumi ya ECO kama wageni maalumu umeongeza umuhimu wa kikanda na kimataifa wa mkutano huo na kuufanya kuwa jukwaa mwafaka kwa mijadala ya pande nyingi. Wapenzi wasikilizaji, moja ya programu za mkutano watatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Irani na Afrika yalikuwa maonyesho ya filamu ya Afrika, ardhi ya fursa za wazi. Filamu hiyo inaonyesha uwezo wa kiuchumi na uwekezaji wa nchi tano za bara la Afrika. Ratiba nyingine ya mkutano huo kama tulivyoashiria hapo awali, ilikuwa kutembelea na kukagua uwezo wa kiviwanda na kiuchumi wa mkoa wa Isfahan. Sehemu hii ya mkutano wa Irani na Afrika inatoa fursa ya kutambulisha uwezo wa kiviwanda wa Iran kwa wawakilishi wa Afrika na inaweza kupelekea kutiwasaini mikataba na makubaliano ya ushirikiano na uwekezaji. Ni vyema kudokeza hapa kwamba Isfahan, ikiwa moja ya vituo vikubwa vya viwanda na utalii nchini Iran, na eneo lenye miundombinu ya hali ya juu na uzoefu wa kusafirisha nje huduma za kiufundi na kihandisi, ina nafasi kubwa katika kuvutia wawekezaji wa kigeni. Hapana shaka yoyote kwamba mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika sio tu ni hatua muhimu katika uhusiano wa pande mbili, lakini pia ni hatua kubwa ya kupanua diplomasia ya kiuchumi. Tukio hili linaweza kuwa sababu ya kuongezeka uwepo wa uwekezaji wa Irani barani Afrika, kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kukuza ushirikiano wa kisayansi na kitamaduni. Ushiriki wa maafisa wakuu na wawakilishi wa kibiashara kutoka nchi za Afrika hususan zile zinazoshiriki kwa mara ya kwanza katika mkutano huo unaonyesha mustakabali mzuri wa ushirikiano kati ya Iran na bara la Afrika. Wapenzi wasikilizaji, kwa kutegemea nafasi yake ya kipekee ya kistrategia kama daraja kati ya Asia, Ulaya na Afrika na vilevile rasilimali watu zenye ujuzi na utaalamu mkubwa pamoja na uwezo wake wa kiviwanda unaostawi, Irani ya Kiislamu ina uwezo wa kuwa na nafasi muhimu na yenye maamuzi katika maendeleo ya kiuchumi ya bara la Afrika. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Maola. Katika historia leo ni Jumaa tarehe 11 Dhulqaada mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 9 Mei Mwaka elfu Mbili na ishirini na tano. Siku kama ya leo miaka 1298 iliyopita yani, tarehe 11 Dhilqada mwaka 148 hijiria alizaliwa Imama Ali bin Musa Ridha alayhi ssalam, mmoja kati ya Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika mji mtakatifu wa Madina. Imam Ridha alaihi ssalam alianza kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 183 hijiria, baada ya kuwawa shahidi baba yake mwema Imamu Musa Alkadhim alaihim ssalama. Katika uhai wake alifahamika kama shaksia wa kipekee katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na elimu yake kubwa na uchamungu wake. Ni kutokana na hali hiyo na katika kujaribu kudhibiti hali ya mambo na kuzuia taathira chanya za mtukufu huyo katika umma wa Kiislamu, ndipo khalifa wa Bani Abbas yani Mamun akamlazimisha Imam Ridha kuwa mrithi wa kiti cha ufalme, lengo kuu likiwa ni kumdhibiti Imam Ridha. Hatua hiyo ilimlazimisha mtukufu huyo kupelekwa mjini Maru, kaskazini mashariki mwa Irani ya wakati huo ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Bani Abbas. Hata hivyo njama chafu za mtawala Maamuni ziligonga mwamba baada ya watu wengi kuvutiwa sana na Imamu Ridha alaihi ssalam, kutokana na elimu ya hali ya juu na uchamungu wake. Imamu Ridha alaihi ssalam, hatimaye mwaka 203 Hijiria aliuawa shahidi baada ya kupewa sumu katika chakula. Siku kama ya leo miaka mia tatu sabini na moja iliyopita kazi ya ujenzi wa jengo la Taj Mahal linalohesabiwa kuwa miongoni mwa majengo ya kuvutia zaidi duniani na moja kati ya mifano bora zaidi ya usanifu majengo wa Kiislamu huko India ilimalizika baada ya miaka ishirini na mbili. Ujenzi wa jengo la Taj Mahal ulianza baada ya kufariki dunia mke wa Shah Jahan, mfalme wa India huko katika jimbo la Agra. Jengo hilo lilijengwa kwa kutegemea ramani iliyochorwa na msanifu majengo mashuhuri wa Iran Isa Isfahani. Kwa upande wa nje jengo la Taj Mahal limenakshiwa kwa ustadi kwa rangi mbalimbali mbali, huku kuta zake zikiwa zimeandikwa maandishi ya Kiarabu yenye aya za Qurani Tukufu. Ndani ya jengo hilo kuna makaburi mawili ya mfalme Shah Jahani na mkewe Nur Jahan. Na miaka 98 iliyopita katika siku kama ya leo, sheria ya capitulation ilifutwa na bunge la taifa la Iran. Kimsingi, sheria hiyo ilikuwa na lengo la kuwapa kinga ya kutofikishwa mahakamani raia wa kigeni waliopatikana na hatia ya kufanya uhalifu nchini Iran. Haki ya capitulation ilitumika mara ya kwanza nchini Iran baada ya mapatano ya Turkmencha ya mwaka alfu moja na miambili na sita wakati wa utawala wa Fatha Ali Shah, ambapo Warusi walipata kinga hiyo na baada ya hapo serikali nyingine za kigeni nazo ziliweza kupata haki hiyo ya raia wao kutoshtakiwa nchini Iran. Hata hivyo, sheria hiyo ilipitishwa tena na bunge la kitaifa la Iran mwaka 1343 hijiria kwa lengo la kuwapa kinga wa Marekani. Imam Ruhullah Khomeini alipinga vikali sheria hiyo na utawala wa Shah ulikasirishwa sana na malalamiko hayo, na ukachukua uamuzi wa kumpeleka uhamishoni Imamu Khomeini nchini Uturuki. Hatimaye, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 sheria ya capitulation ilifutwa daima nchini Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu tigeni, siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Meja Jenerali Hussein Salami amesema Iran itapiga mahala popote ambapo adui atapatumia kuishambulia nchi hii. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limekiri kuwa wanajeshi wake wawili wameangamizwa katika ukanda wa Ghaza na rais wa Marekani Donald Trump huenda wikendi hii akatangaza rasimu ya makubaliano ambayo yatamaliza vita vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Ghaza. Hayo yameripotiwa na gazeti la kizayuni la Israel Hayom. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, a, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.