Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuwacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumaa, tarehe 11 mfungo pili Dhulqaad mwaka 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 9 Mei 2025 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha siku aliyozaliwa Imam Ali ibni Musa Ridha alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha Iran Juma hili kitakachofuatiwa na makala kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyoada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za afrika Mashariki na saa 2 na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kamanda wa jeshi la anga atangaza kuwa ndege za Iran zimeimarishwa kwa makombora tuli ya masafa marefu. Ansarullah ya Yemen yasema tutavigeuza jahannam viwanja vya ndege vya Israel. huko nchini DRC chama cha rais mstaafu Kabila chasema kimerejea kazini licha ya kupigwa marufuku na Kanisa Katoliki la. Pata papa mpya ni kardinali Robert Prevost atakayejulikana kama Leo wa 14. Kamili. Kamanda wa jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema ndege zote za kivita za jeshi la anga zina silaha, vifaa na makombora ya kisasa ya masafa marefu yaliyotengenezwa humu humu nchini. Akizungumza na waandishi wa habari jana Alhamisi pambizoni mwa hafla ya kuwaenzi na kuwatambulisha makamanda wa kongwe na wapya huko Dezful, Brigadia Jenerali Vahid Vahidi amesisitiza kuwa jeshi lenye nguvu la anga la jamhuri ya Kiislamu ya Iran liko katika kiwango chake cha juu cha uimara na liko tayari kutekeleza amri za amiri jeshi mkuu wakati wowote ule. Amesema kama ninavyonukuu: Leo jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limejiandaa zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa katika masuala ya ukarabati, matengenezo na ufufuaji wa zana za kijeshi, sambamba na kutoa mafunzo nguvu kazi na kuzalisha zana za kisasa za hali ya juu. Kamanda Vahidi amesema kwa jitihada nzuri za sekta ya ulinzi ya nchi, Leo hii jeshi la anga la Iran lina vifaa bora sana na aina mbalimbali mbali za silaha za kisasa kabisa. Amesisitiza kuwa majeshi ya Iran likiwemo jeshi la anga yataendelea kuilinda vilivyo nchi ikiwemo anga ya mfumo mtakatifu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na kwa mapenzi makubwa hadi tone la mwisho la damu. Ikumbukwe kuwa maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwemo Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel wanatoa vitisho vya mara kwa mara dhidi ya taifa hili la Kiislamu, lakini Iran iko imara kukabiliana na vitisho vyote hivyo. Vyombo vya habari vilivyoko karibuni na Ansarullah ya Yemen, kumradhi, vyombo vya habari vilivyo karibu na harakati Ansarullah ya Yemen vimesambaza mkanda wa video unaotishia kulengwa viwanja vya ndege vya utawala ghasibu wa kizayuni na kuvigeuza jahannam, kugeuzwa jahannam na harakati hiyo. Jeshi la Yemen limetangaza kuwa litaendelea kutoa vipigo kwa utawala wa kizayuni hadi utakapokomesha jinai zake huko Ghaza na kuacha kuuzingira ukanda huo. Wakati Israel ilipofikia makubaliano ya kusitisha vita na Hamas, jeshi la Yemen nalo lilisitisha mashambulizi yake dhidi ya maeneo ya utawala wa kizayuni hivi sasa. Lakini wanamapambano wa Yemen wamerejea kuyapiga maeneo muhimu ya Israel, zikiwemo bandari na viwanja vya ndege sambamba na kuvipiga marufuku vyombo vya baharini vinavyokwenda Israel visitumie bahari nyekundu, baada ya utawala ghasibu wa kizayuni kuanza tena kufanya jinai huko Ghaza. Kabla hapo pia, brigedia jenerali Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, alitangaza kuwa nchi hiyo imefanya operesheni nyingine mbili za kijeshi kwa kutumia ndege si zisizo na rubani kupiga maeneo mengine muhimu ya utawala wa Israel. Msimamo thabiti wa Sanaa wa kuiunga mkono Ghaza umewahamakisha sana maafisa wa Israel. Waziri wa vita wa utawala huo wa kizayuni Israel Katz amesema iwapo wayemen Yemen wataendelea kupiga utawala wa kizayuni watapata pigo kubwa, na kwamba eti jeshi la Israel limejipanga kwa kila hali. Lakini Marekani ambayo ilianzisha vita kujaribu kuzuia mashambulizi ya Yemen imelazimika kuomba kusitisha vita na Ansarullah kutokana na hasara kubwa iliyopata Washington na kushindwa kuzuia mashambulizi dhidi ya Israel na wala kufungua njia baharini ya kupitisha bidhaa ziendazo kwa wazayuni. Chama cha rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila kimesema akitaendelea na shughuli zake kama kawaida, licha ya wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo kupiga marufuku shughuli za chama hicho. Agizo la serikali la kupiga marufuku shughuli za chama cha Peoples Party for Reconstruction and Democracy, kwa kifupi PPRD, halijaondolewa, lakini mawakili wa chama hicho wanahoji kuwa vipi agizo hilo litaendelea kuwa na nguvu bila ya idhini ya mahakama. Kwa mujibu wa sheria, kusimamishwa huko kuliisha kwenyewe tu moja kwa moja baada ya siku 15. Taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya DRC iliyojaribu kuhalalisha kupigwa marufuku chama cha PPRD kimemtuhumu Joseph Kabila kuwa anashirikiana na waasi wa M23. Wizara ya mambo ya ndani ya DRC imesema Kabila mwenye umri wa miaka 53 amekuwa akisita kuilaani M23, kundi la waasi linalodhibiti majimbo ya Kivu kaskazini na kusini ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sambamba na kuilaani Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi hao. Kinshasa inamtuhumu Joseph Kabila ambaye alikuwekwa uhamishoni tangu mwaka 2023 kuwa anashirikiana na, na madola ya kigeni kuunga mkono wasi kwa kutumia, wa kutumia silaha mashariki mwa nchi hiyo, mwezi uliopita wa Aprili. Kabila ambaye alitawala DRC hadi mwaka 2019 alirudi alirejea katika siasa za nchi hiyo kwa matawi ya chini na aliingia kwa siri nchini humo. Kanisa Katoliki duniani hatimaye limepata kiongozi mpya ambaye ni Kardinali Robert Francis Prevost atakayejulikana kama Leon wa 14, baada ya majadiliano yaliyochukua muda wa siku mbili. Mkutano wa siri wa kumchagua Papa uliofanyika katika kanisa la Sistine mjini Vatican ukijumuisha makardinali 133 kutoka mataifa sabini duniani Alhamisi jioni ulimtangaza kardinali provest mwenye umri wa miaka 69 kuwa kiongozi mpya wa kanisa Katoliki kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Papa Francis aliyefariki Jumatatu ya Pasaka Aprili 21 akiwa na umri wa miaka 88. Leo 14 ambaye anakuwa papa wa kwanza raia wa Marekani alizaliwa Chicago Septemba 14, 1955. Prevost alisoma katika umoja wa kitheolojia wa Katoliki wa Chicago, akitunukiwa diploma ya theolojia. Akiwa na umri wa miaka 27, alikwenda Roma kusomea sheria za kanuni katika chuo kikuu cha kipapa cha Mtakatifu Thomas Aquinas. Mafunzo yake ya kidini yalimfikisha Peru kama mishonari na baadaye akafanikiwa kupata nyadhifa mbalimbali mbali nchini Marekani na Peru, akiwa na uraia wa nchi hiyo pia. Alipotokeza hadharani kwa mara ya kwanza hapo jana na kuhutubia kwa Kiitaliano umati uliokuwa ukishangilia, Papa Leo wa kumi na nne alisema amani iwe nanyi nyote. Aidha, alitoa shukurani kwa mtangulizi wake Papa Francis, huku akisema anataka kuwasilisha baraka zake kwa watu kama Papa Francis alivyofanya mara ya mwisho alipojitokeza katika uwanja wa St Peters Square. Kiongozi huyo mpya wa kanisa Katoliki lenye wafuasi wapatao bilioni 1.4 duniani aliwashukuru pia makadinali ali waliomchagua wakati wa mkutano wa siku mbili. Mashambulizi ya jeshi la Yemen dhidi ya uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv yanaendelea kutia hasara utawala wa Kizayuni, ikiwa ni pamoja na mashirika mawili maarufu ya British Airways na Air Europa kuendelea kugoma kupeleka ndege zao kwenye uwanja huo wa Israel. Shirika la habari la Fars limevinukuu vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vikiripoti kuwa Air Europa imerefusha uamuzi wa wake wa jumapili wa kusitisha safari zake zote za ndege kutoka Madrid kuelekea Tel Aviv. Kabla ya hapo, shirika la ndege la British Airways nalo kupia lilikuwa limefuta safari zote za ndege kwenda na kutoka Israel. Shambulio la kombora la siku ya Jumapili lililofanywa na jeshi la Yemen kwenye uwanja wa ndege wa Ben Gurion mjini Tel Aviv limesababisha mashirika mengi ya ndege kusitisha safari zao za kuelekea katika maeneo ya Palestina yanaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, ambayo amepachikwa jina bandia la Israel. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameelezea wasiwasi wake kuhusu mvutano uliozuka kati ya India na Pakistan na kutangaza kuwa Beijing iko tayari kuchukua jukumu amilifu la upatanishi ili kupunguza mzozo kati ya nchi hizo mbili jirani za kusini mwa Asia. Kwa mujibu wa gazeti la Global Times, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Lin Jian ametangaza msimamo wake juu ya matamshi ya waziri mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif kuhusu kuwalipizia kisasi wahanga wa mashambulizi ya India akisema jana Alhamisi kwamba China ina wasiwasi na hali inayoendelea hivi sasa baina ya nchi hizo mbili. Amesema India na Pakistan ni majirani na wataendelea milele kuwa majirani. Muhimu zaidi ni kwamba nchi zote hizo mbili ni majirani pia wa China, akielezea kuwa China inapinga aina zote za ugaidi. Lina amezitaka nchi zote mbili kutanguliza mbele amani na utulivu, kuheshimu mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria nyingine za kimataifa, kudumisha utulivu na kuwa wavumilivu sambamba na kujiepusha na vitendo vinavyoweza kupelekea hali kuwa mbaya zaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: Dan Jan Jarvis anasema nini? Ni nani na amefanya nini? Madai yaliyotolewa katika bunge la Uingereza siku ya jumane Mei 6 na Dan Jarvis, naibu waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo, kwa mara nyingine tena yameibua kile kinachodaiwa kuwa eti ni tishio la usalama kutoka Iran. Kadhia hiyo inahusiana na kukamatwa raia kadhaa wa Iran katika operesheni za hivi karibuni za kukabiliana na ugaidi nchini Uingereza, Ikidaiwa kwamba Teheran imekuwa nyuma ya kiitwacho njama kadhaa hatari katika nchi hiyo katika miaka ya karibuni. Dan Javis amedai kwamba raia watano wa Iran wametiwa wa mbaroni kwa tuhuma eti za kutayarisha operesheni za kigaidi na wengine watatu kwa tuhuma za kufanya kazi chini ya kiitwacho sheria ya usalama wa taifa bila kutoa maelezo zaidi au nyaraka zozote kuhusu kesi hizo, Javis amesema uchunguzi unaendelea na akakataa kutoa taarifa zaidi kuhusu suala hilo kwa madai ya sababu za kiusalama. Pia amesema wafungwa watatu wa hivi karibuni ndio watu wa kwanza kulengwa na polisi chini ya sheria mpya ya usalama wa taifa chini ya kipengele kiitwacho vitisho vya serikali. Afisa huyo wa Uingereza amedai kwamba Iran imekuwa ikijaribu kutekeleza vitendo vya mabavu katika ardhi ya Ulaya kupitia mitandao ya niaba ukiwemo mtandao unaoitwa Foxtrot ambao Uingereza inadai una uhusiano na Iran na ambao tayari umewekewa vikwazo. Sehemu ya matamshi yake ilihusu mpango mpya wa serikali ya Uingereza wa kusajili shughuli zote zinazohusiana na vyombo vya serikali za kigeni na kusisitiza kwamba yeyote anayefanya kazi na serikali ya Iran nchini Uingereza na asijiandikishe atakuwa amefanya uhalifu mkubwa. Madai hayo yametolewa na afisa huyo wa Uingereza katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikikanusha tuhuma za aina hiyo. Alireza Yusefi, naibu waziri na mkurugenzi mkuu wa Umoja wa Ulaya Magharibi katika Wizara ya Mashauri ya Kigeni, amekanusha tuhuma hizo na kusema tabia inayokera ya baadhi ya wanasiasa na maafisa wa Uingereza ya kurudiarudia madai yasiyo na msingi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila shaka inaharibu uhusiano wa nchi mbili na kuchochea dhana mbaya ya kihistoria ya Wairan dhidi ya serikali ya Uingereza. Tuhuma hizo za maafisa wa Uingereza dhidi ya Iran si suala la geni na zimekuwa zikikaririwa kwa miaka mingi, hasa nyakati ambazo uhusiano wa nchi hizi mbili umekuwa ukishuhudia mivutano. London mara kwa mara imeelezea wasiwasi wake kuhusu kile inachokiita shughuli mbaya za Iran kieneo na kimataifa. Hata hivyo, jamhuri ya kiislamu ya Iran imekanusha kila mara tuhuma hizo na kuzitaja kuwa zisizo na msingi. Viongozi wa Iran mara nyingi wanayachukulia madai hayo kuwa sehemu ya propaganda na kampeni za mashinikizo ya kisiasa dhidi ya Tehran yanayofuatiliwa na nchi za magharibi kwa malengo maalumu. Iran pia imewataka maafisa wa Uingereza kutoa ushahidi wa kuthibitisha madai hayo, jambo ambalo halijafanyika hadi sasa. Suala muhimu linalohitaji kuchunguzwa ni historia ya afisa wa Uingereza anayetoa shutuma hizo zisizo na msingi dhidi ya Iran, Dan Jarvis, ambaye amechukua mkondo usio wa kawaida katika siasa za Uingereza, akiwa mwakilishi wa chama cha Leba na waziri kivuli wa sheria kabla ya kuingia bungeni Jarvis alikuwa afisa wa jeshi akihudumu katika operesheni hatari nchini Afghanistan na Iraq. Jarvis alikuwa na umri wa miaka 34 alipohudumu jeshini huko Kosovo, Ireland ya Kaskazini na Sierra Leone, na kufanya safari nyingi za kikazi nchini Afghanistan na Iraq. Aliongoza kikosi cha askari wa miamvuli cha Uingereza katika jimbo la Helmand, Afghanistan, mwaka 2007. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. tulichokutaarishieni kwa mnasaba wa kuzaliwa Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, imamu wanne wa Waislamu wa Kishia na ambaye pia ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kila mwaka na katika siku kama hizi, mji wa Mashhad ambao uko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hushuhudia umati mkubwa wa watu ambao hutoka katika pembe mbalimbali za nchi na vilevile vile katika nchi nyinginezo ulimwenguni kama vile Iraq, Kuwait, Azerbaijan, Pakistan, Afghanistan, Bahrain na nchi za Ulaya na Marekani, kwa lengo la kuzuru kaburi la imamu huyo mtukufu. Imam Ridha alisafiri na kuingia katika ardhi ya Iran zaidi ya miaka elfu moja iliyopita. Wanapokuwa katika ziara au kaburi la Imam Ridha, waumini hujishughulisha na amali mbalimbali mbali za kimaanawi kama vile kuomba dua, kuswali na pia kumzuru imamu huyo mtukufu. Mwanamke mmoja wa Kijerumani ambaye amesilimu na kuingia katika Uislamu na kuamua kuzuru kaburi la Imam Ridha alaihi ssalam, alielezea hivi sehemu moja ya mapenzi yake makubwa kwa imamu huyo mtukufu kwamba kwa, kwa mtazamo wangu shakhsia na watukufu kama vile Imam Ridha ni chimbuko na chemchemu ya mwanga na usafi, na hiyo ndiyo maana athari na utukufu wao huo huweza kuziathiri nyoyo za watu na kuzivutia upande wao. Nukta hii ina umuhimu mkubwa katika ulimwengu wa leo hii leo, kwa kuzingatia kuwa wanadamu wanakabiliwa na matatizo mbalimbali mbali maishani, yanayowazidishia wasiwasi na hofu, huwa na kiu na haja kubwa ya kunufaika na elimu pamoja na maadili bora ya kiakhlaki kutoka kwa watukufu kama vile Imamu Ridha alaihi ssalam. Mimi pia nimefikia lengo langu ambalo ni maarifa hayo kupitia Uislamu na historia ya maisha ya Mtume mtukufu pamoja na ali zake. Hivi sasa pia nimefanikiwa kutembelea na kuzuru kaburi takatifu la Imam Ridha alaihi ssalam, katika ardhi hii ya mbali, kutokana na mwangaza pamoja na nuru ya mwongozo ya watukufu hao. Mwisho wa kunukuu, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu na wapenda haki wote wa ulimwenguni. Kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu huyo Imam Ridha alaihi salam. huda, Allah, riba, Allah. Imam Ridha alizaliwa mwaka 148 Hijiria huko katika mji mtakatifu wa Madina na kuchukua hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 183 Hijiria mara tu baada ya kuaga dunia baba yake mzazi. Alifanikiwa kuongoza Waislamu kwa kipindi cha miaka 20. Mojawapo ya sifa muhimu za uimamu na uongozi katika dini tukufu ya Kiislamu ni kwamba mtu anayechukua jukumu hilo zito anapaswa kuwajibika vilivyo katika kutekeleza jukumu hilo na pia kuwabainishia vizuri Waislamu mafundisho halisi ya Kiislamu. Imam Ridha anasema hivi kuhusiana na mtu anayejiona kuwa anafaa kutekeleza jukumu hilo zito la kuongoza umma wa Kiislamu, kwamba imamu ni mtu ambaye huchunga mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu na kuongoza watu kumwelekea yeye tu. Imam ana elimu kubwa, subira, anaelewa mambo na ni mwanasiasa anayefaa kuendesha masuala ya serikali na utawala. Kwa kuendesha vyema masuala ya Waislamu, imamu huwafanya waumini kuwa na iza na utukufu pamoja na kuimarisha misingi ya Uislamu. Ali bin Shuab, ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Imam Ridha alayhi ssalam, anasema, siku moja nilimtembelea Imam Ridha na akaniuliza ni nani aliye mbora wa watu maishani? Nilimjibu, bwana wangu, wewe unafahamu zaidi kuhusiana na suala hilo. Kisha Imam Ridha alisema, ni mtu anayewafaidisha zaidi wenzake na maisha ya watu kuboreka kutokana naye. Kisha aliendelea kusema, ewe Ali bin Shuab, thamini na kushukuru neema ulizo nazo na usiwe na yakini wala kuamini kwamba daima utaendelea kunufaika nazo. Ukizipoteza, huenda usizipate tena. Labura, ilmukta, kuwa mstari wa mbele watukufu hao wa kidini katika masuala ya kutafuta elimu na maarifa, ni jambo linaloonyeshwa wazi kwamba msingi na nguzo muhimu katika kufikia saada na furaha maishani ni kuwa na mwamko pamoja na utambuzi wa mambo. Watu wote walioishi katika zama za Imam Ridha alaihi ssalam walikuwa wakizungumzia sana elimu kubwa aliyokuwa nayo imamu huyo katika nyanja mbalimbali. Kwa kufanya midahalo ya kielimu na viongozi pamoja na wafuasi wa dini tofauti, Imam Ridha alifanikiwa sana katika kuongoza baadhi ya watu hao waliokuwa wamepotea kifikra na kwa njia hiyo kuweza kuiepusha jamii kutokana na madhara ya fikra kama hizo kutokana na kuwa na elimu pamoja na maarifa makubwa ya kitabu kitakatifu cha Qur'an, Imam Ridha aliweza kulinda mafundisho halisi ya kitabu hicho kitakatifu. Katika zama hizo kulikuwepo na harakati nyingi za kielimu na vitabu vingi vya kielimu pia viliandikwa katika zama za maisha ya imamu huyo. Siku moja kiongozi mmoja wa Kikristo kwa jina la Jathliq, ambaye alikuwa kiongozi wa maaskofu wa Kikristo alimjia Imam Ridha kwa lengo la kujadiliana naye kuhusiana na masuala ya kielimu. Alitaka kujua mtazamo wa Imam Ridha kuhusiana na unabii wa Nabii Isa alayhi salam. Imam Ridha alimwambia kwamba aliamini utume wa Nabii Isa, kitabu alichoteremshiwa na bishara aliyowatabiria wafuasi wake na kuthibitishwa na wanafunzi wake. Kisha Jathlik alimtaka Imam Ridha alayhi salam awataje mashahidi wawili waadilifu wasiokuwa waislamu wanaothibitisha suala hilo. Imamridha alimwashiria Yohana. Jathlik alithibitisha swala hilo na kusema kwamba Yohana alikuwa mmoja wa watu waliopendwa na kuaminika zaidi mbele ya Nabii Isa alaihi ssalam. Kisha Imamridha alisoma kwa ustadi mkubwa sehemu moja ya Injili ya Yohana hadi alipofika katika sehemu inayoashiria bishara ya kudhihiri kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Wakati huo jathlika alikuwa ameathirika kwa kiwango kikubwa na maneno ya Imam Ridha na kuamua kukaa kimya. Kisha Imam Ridha aliashiria baadhi ya miujizo ya Nabii Isa na kusema kuwa alikuwa akihuisha wafu. Alisema pamoja na kuwa manabii wengine kama vile Nabii Yasa na Joshua, Ibrahim na Muhammad pia walikuwa wakifanya miujiza kama hiyo, lakini hakuna mtu yeyote aliyewaita na kuwachukulia kuwa ni miungu. Jathliq aliposikia maneno hayo thabiti na yenye uzito mkubwa ya Imamu Ridha alaihi ssalam, alisema, naapa kwa jina la Isa Masihi, sikudhani kwamba kuna mtu kama wewe mwenye elimu kubwa miongoni mwa Waislamu. Katika maisha yake Imam Ridha alilipa umuhimu mkubwa suala la kujiweka mbali na dhulma pamoja na kupambana na uonevu katika jamii. Kwa msingi huo, Imam Ridha hakughafilika na siasa za kidhulma na hadaa za watawala wa wakati huo wa Kiabasi akiwemo Maamun na akipambana nao vilivyo kwa njia tofauti. Mwamko aliouanzisha Imam Ridha mjini Madina ulimtia wasiwasi mkubwa Maamun. Kwa hivyo Maamun alimwita Imam Ridha katika makao makuu yake huko Maro na kutaka kumfanyia hadaa na ujanja wa kumpendekezea nafasi ya uongozi baada ya kuondoka yeye. Lakini kutokana na busara na utambuzi mkubwa wa mambo aliyokuwa nao Imam Ridha alayhi ssalamu, alikataa pendekezo la dhalimu huyo na hivyo kuvunjilia mbali njama zake za kutaka kumtumbukiza imamu kwenye mtego huo. Hata kama akidhahiri Imam Ridha alikubali pendekezo hilo, lakini hakujiingiza wala kujishughulisha kivyo vyote na masuala ya uendeshaji wa serikali, jambo lililomtia wasiwasi mkubwa Maamun. Mojawapo ya harakati za kuvutia zaidi katika maisha ya Imam Ridha ilionekana katika msafara wake wa kutoka Madina kuelekea Marwa. Alipokuwa akifika katika kituo chochote njiani, alilakiwa na umati mkubwa wa watu waliokusanyika huko kwa lengo la kumwona mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Huku tukitoa tena mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu Imam Ridha alaihi ssalam, tunakikamilisha kipindi hiki kwa kukirembesha kwa maneno kadhaa ya mtukufu huyo. Anasema, imani ya mja haikamiliki ila kwa vitu vitatu: utambuzi na ufahamu wake wa dini mpangilio wa kazi zake na subira yake katika kukabiliana na hali ngumu maishani. Pia anasema rafiki wa kila mtu ni akili yake, na adui wake ni ujahili wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Upendwa yes, yeah. Wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo Ijumaa Mei 9 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania. Matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia zaidi ya habari mbili. Ya kwanza ni ya ziara ya rais wa Msumbiji nchini humo, na ya pili inahusu tamko lililotolewa na bunge la Ulaya kuhusu kesi ya mwenyekiti wa CHADEMA Tundulisu. Kuhusiana na habari ya kwanza, gazeti la serikali Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno Tanzania Msumbiji kimkakati biashara. Taifa Tanzania limeakisi habari hiyo kwa kichwa cha habari, rais Dkt. Samia chapo wasaini mikataba ya ushirikiano wa kisekta, umo wa kubadilishana wafungwa, wanafunzi elimu ya juu, kuboresha sekta ya uchukuzi, kuanzisha kituo cha pamoja cha biashara. Kwa upande wa kadhia kesi ya Lisu, ni pashe ni miongoni mwa magazeti yaliyotoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo, kwa anwani kesi za Lisu, tamko la bunge la Ulaya la zua jambo, serikali yalijibu wenzao, Dodoma wakosoa baadhi ya hoja Wamachinga nalo pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kichwa cha maneno kesi ya Lisu wabunge wapinga EU kuruhusu ushoga. Wageuka mbogo kwa bunge la Ulaya baada ya kuitaka Tanzania kutambua haki za wapenzi wa jinsia moja ushoga. Mbunge wa Itara asema hoja zao hazina faida kwa nchi hata kama wanatoa misaada katika mambo mbalimbali mbali. Lakini mbali na habari hizo Mwananchi kwa upande wake limevutiwa na habari inayohusu bunge pia lakini liliyoiakisi kwa anwani bunge la charuka: vigezo ajira JWTZ wapinga utaratibu, kutakiwa waliopitia JKT na JKU pekee. Spika aitaka serikali kuwasilisha majibu kwa kukiuka maelekezo. Wachambuzi waibua mitazamo tofauti, wenye sifa sahihi kukosa nafasi za ajira. Gazeti hilo lina habari ya kisiasa yenye kichwa cha maneno Mdude asakwa kwa mkesha maombi Mbeya. Ni kada wa Chadema huyo ambaye ametoweka kwa siku ya saba sasa, huku kukiwa na sintofahamu kuhusu mahali alipo. Nalo gazeti dada la Mwananchi The Citizen limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, wataalamu fanyeni haya kudhibiti wizi katika taasisi za serikali. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wataalamu wamependekeza njia kadhaa, ikiwa ni pamoja na utumiaji wa mifumo madhubuti ya kidijitali, hatua imara za uwajibikaji, miundo msingi ya usalama wa kimtandao, na hatua kali za kisheria ili kudhibiti wizi katika taasisi kuu za serikali kwa upande wa Tanzania. Namalizia na Jamvi la Habari ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno, miaka minne ya Dakta Samia, sekta ya maji imepaa, jumla ya miradi 2331 imekamilika. Kwa upande wa Kenya, kurasa za mbele za magazeti ya Standard, Daily Nation na Taifa Leo zimepambwa na picha ya kiongozi mpya wa kanisa katoliki papa leo wa kumi na nne papa leo wa kumi na nne ndiye papa wa mia mbili sitini na saba ndivyo lilivyoandika standard likiwa limeujaza ukurasa wake wote wa mbele kwa picha ya kiongozi huyo wa kidini wakati alipotokeza hadharani kuwasalimia na kuwahutubia waumini baada ya kuchaguliwa hapo jana. Papa mpya ni Leo vosumeka, wa 14, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, likifafanua kwa maelezo yasemayo moshi mweupe ulitoka kwenye paa la kanisa la Sistine Chapel, Vatican, jijini Roma, Alhamisi jioni kutangaza kuchaguliwa kwa kiongozi mpya wa kanisa Katoliki lililo na wafuasi zaidi ya bilioni 1.4 kote duniani. Gazeti hilo linaendelea kuripoti kuwa kardinali Robert Prevost kutoka Amerika mwenye umri wa miaka 69 alichaguliwa kumrithi Papa Francis aliyefariki dunia Jumatatu ya Pasaka mwaka huu, akiwa na umri wa miaka 88 na kuzikwa siku saba baadaye. Na kama yalivyo magazeti ya Kenya, nchini Uganda pia kurasa za mbele sasa magazeti ya Daily Monitor na New Vision nayo pia yamepambwa na kurasa na picha ya kiongozi mpya a wa Katoliki, huku Vision likiongezea kwa dondoo isemayo dunia yakaribisha hotuba ya kwanza ya Baba Mtakatifu. Gazeti hilo linadokeza pia katika dondoo yake kwamba Leo wa 14 ni papa wa kwanza kutoka Amerika ya Kaskazini. <mulia> Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baada ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema hakuna masilahi makuu kwa umma wa Kiislamu kuliko umoja; tamasha la asubuhi la sauti ya mkawama dhidi ya ubeberu wa kimataifa lafanyika Teheran, na Iran yasema itajibu haraka uchokozi wowote wa kijeshi kutoka Marekani na utawala wa Israeli. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesema kuwa Lengo la Mwenyezi Mungu katika uh, kuweka ibada ya hija ni kuwasilisha kielelezo kamili kinachoelekeza namna ya kuendesha maisha ya binadamu. Na akaongeza kuwa muundo na sura ya dhahiri ya ibada hii ni ya kisiasa kabisa, huku maudhui yake yakiwa ya kiroho na ya ibada, ili kuhakikisha manufaa kwa wanadamu wote. Kwa mujibu wa tovuti rasmi ya ofisi ya kiongozi mwadhamu ya Kislamu, ya Saidali, ya Tehrana, wa wapinduzi ya Kiislamu Ayatola Saidali Khamenei siku ya Jumapili jijini Teheran alipokutana na waandaaji wa ibada ya hija na kundi la wanaoelekea katika nyumba tukufu ya Allah alisema leo hii faida kubwa zaidi kwa umma wa Kiislamu ni umoja na mshikamano katika kutatua matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu, na lao kungekuwa na umoja huo maafa kama ya Gaza na Yemen yasingetokea. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa maarifa na ufahamu wa malengo na vipengele mbalimbali vya mbali hija kwa mahujaji ni utangulizi muhimu wa utekelezaji sahihi wa ibada hii ya adhimu, na kwa kurejelea aya nyingi za Qur'ani tukufu akaongeza matumizi ya neno nas au watu katika aya nyingi zinazohusu hija yanaonyesha kuwa Mwenyezi Mungu ameweka ibada hii kwa ajili ya kuongoza mambo ya wanadamu wote na si Waislamu pekee. Hivyo kuendesha ibada ya hija kwa usahihi ni huduma kwa binadamu wote. Katika kubainisha vipengele vya maarifa ya hija, aliitaja ibada hiyo kuwa ni ibada pekee ambayo muundo wake ni wa kisiasa kwa asilimia mia moja kwa kuwa kila mwaka inawakusanya watu katika wakati na mahala pamoja kwa malengo maalum, jambo ambalo kiasili lina upeo wa kisiasa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu akirejelea aya tukufu za Qurani uh, ameeleza kuwa lengo la mkusanyiko wa hija ni kuelewa na kufikia manufaa ya aina mbalimbali ya kibinadamu. Akibainisha nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema baraye ummat islami hij manfaati balatar az ittihad, ni leo hii hakuna faida iliyo kuu kuliko umoja kwa umma wa Kiislamu, na kwa kuwepo umoja mshikamano, mfungamano wa umma, matukio mabaya kama yanayoendelea ukanda wa Gaza na Palestina yasingetokea na Yemen isingekuwa chini ya mashinikizo kama ilivyo sasa. Migawanyiko na tofauti ndani ya umma wa Kiislamu vinatoa fursa kwa madola ya kikoloni, kwa Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel na madola mengine ya Ulaya na siyo ya Ulaya kulazimisha masilahi yao kwa mataifa mengine kwingineko. Katika ujumbe wake kwa kongamano la miaka mia moja ya kuanzishwa hauza ya Kum nchini Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kazi muhimu zaidi ya hauza au chuo cha Kiislamu na taasisi ya kielimu ya vyuo vikuu vya kidini ni kufikisha ujumbe wa wazi na kuweka msingi wa ustaarabu mpya wa Kiislamu katika ujumbe huo uliotumwa kwenye kongamano la kukumbuka miaka mia moja kuanzishwa hauza ya Qom nchini Iran, Imam Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amebainisha historia ya kuundwa kwa hauza hiyo, uh, mwanzoni mwa karne ya kumi na nne hijiria na nafasi ya Ayatollah Abdul Karim Haeri, eh, katika kuanzisha hauza ya Qom na kubakisha na kusawisha taasisi hiyo. Ameongeza kuwa mojawapo ya fahari ya hauza ya Qom ni kwamba watu wakubwa kama vile Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, wametokea katika taasisi hiyo ya ilmu, na katika muda usiozidi miongo sita, hauza hii ilizidisha nguvu zake e, za kiroho na uungaji mkono wa watu kiasi kwamba iliweza kutokomeza utawala wa kihaini fisadi na usio na maadili e, kwa mikono ya wananchi na kurejesha Uislamu katika nafasi yake ya mamlaka ya kisiasa nchini Iran baada ya karne nyingi. Ayatola Hamenei amesisitiza kuwa hauza si taasisi ya kufundisha na kusoma tu, bali ni mkusanyo wa maarifa, ilmu na kazi za kijamii na kisiasa. Tamasha la tatu la vyombo vya habari la subh, yaani asubuhi ya, kwa ajili ya kuwaenzi watu mashuhuri na wanaopinga ubeberu, kuanzia wabunge wa zamani wa mabunge ya Ulaya na Uingereza hadi mwandishi wa habari wa Palestina kutoka Gaza, limeendelea kupaza sauti ya mapambano na mukawama dhidi ya ukandamizaji wa kimataifa. Tamasha hilo ambalo wa lilianza mjini Teheran likihudhuriwa na Dr Peyman Jebeli, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, na Ahmad Nuruzi, mkurugenzi wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB, na kundi la watu mashuhuri wanaopinga ubeberi wa kimataifa uh, kutoka duniani kote limeweza kuwavutia watu wa matabaka mbalimbali. Tamasha hilo ambalo lilianza Mei tatu na kuendelea hadi Mei nane limekabidhi tuzo maalum kwa Clare Daly na Mick Wallace wabunge wa zamani wa bunge la Ulaya, George Galloway mbunge e, wa Uingereza, Ahmad Shahmud mwandishi wa habari Mpalestina wa televisheni ya Ala Alalam E, katika ukanda wa Gaza na Masuda Najabati msanii wa picha wa Iran kwa juhudi zao za kuunga mkono mukawama au mapambano ya Kiislamu na mapambano dhidi ya dhuluma na ukandamizaji. Katika hotuba yake kwenye tamasha hilo, mkuu wa shirika la utangazaji la Iran amezungumzia nafasi ya vyombo vya habari huru katika kuakisi sauti za wanyonge na kusimama katika upande wakulia wa historia na kuwaenzi mashahidi wa kambi ya mukawama kama vile Ismail Hania, Said Hassan Nasrallah na Yahya Sinwar. Mkuu wa shirika la utangazaji la Iran amekosoa madola ya kibeberu ambayo yanawashambulia watoto wa Gaza kwa silaha na mabomu na kusema fahari ya mukawama ni kusimama kwake kidete dhidi ya ukandamizaji na fahari ya kupanuka harakati ya kupinga uzayoni kutoka mashariki eh, hadi magharibi mwa dunia. Dkt. Jebeli ameashiria ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa wanafunzi wa vyuo vikuu kote duniani na kuyataja maandamano ya kupinga ubeberu kuwa ni sehemu ya harakati ya mukawama na amesisitiza wajibu wa vyombo vya habari kuvunja duara ya kimya na kubakisha hai historia. Ameendelea kwa kusema Leo kuliko wakati wowote mwingine tunahitaji mshikamano huu wa vyombo vya habari, na tunahitaji kukaa na kutafakari kwa pamoja. Tunapaswa kuvunja ukimya na ukiritimba katika sekta ya habari. Tunaweza kuvunja ukiritimba huu na tayari mumeweza kufanya hivyo. Mumeweza kuthibitisha kwamba ingawa wakati mwingine propaganda zinaweza kufunika ukweli, lakini hatimaye ukweli utapata ushindi. Kwa upande wake, Dr. Ahmad Nuruzi mkurugenzi wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB ambaye pia ni mkurugenzi wa televisheni ya Press TV amesema kuwa mahudhurio ya watu mashuhuri na wa kimataifa katika tamasha hilo ni fahari kwa mwenyeji na amesifu ujasiri wa waandishi habari wa televisheni za Alalam na Press TV katika kuandika habari kuhusu jinai za wazayuni huko Gaza na Lebanon. Halkadhalika, ameashiria takwimu za kutisha za kuuawa shahidi asilimia nane ya wakazi wa Gaza hususan wanawake na watoto katika mashambulizi ya wazayuni na kupongeza msaada wa jamhuri ya kiislami ya Iran kwa Palestina. Halikadhalika ametuma salamu maalum kwa roho za waandishi wa habari mia mbili walioua washahidi eh, katika njia ya haki na uh, ya kusema ukweli. Na wiki hii Iran imelaani vikali vitisho vya karibuni kutoka Marekani na utawala haramu wa Israel kuhusiana na shambulio la kulipiza kisasi la Yemen dhidi ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ambayo yamepachikwa jina bandia la Israel na imeahidi kulinda mamlaka na uhuru wake dhidi ya tishio lolote au matumizi ya nguvu. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa alitoa kauli hiyo Jumatatu kupitia barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa Baraza la Usalama la umoja huo. Amir Saeid Iravani amesema kuwa kitendo chochote cha uchokozi wa kijeshi kutoka Marekani au kibaraka wake utawala haramu wa Israeli vitapokewa kwa jibu la haraka linalolingana la kisheria. Ameongeza kuwa Marekani na Israel zitabeba jukumu kamili na kwa madhara yote yatakayojitokeza kutokana na uchokozi huo usio halali na wakizembe. Iravani amesema matamshi kama hayo ya uchochezi na ya vita dhidi ya taifa mwanachama wa umoja wa mataifa ni ukiukuaji mkubwa na wawazi wa misingi ya sheria za kimataifa. Halkadhalika amekemea vikali hatua ya Marekani na washirika wake ya kuifanya Bahari Nyekundu kuwa eneo la kijeshi na kufanya operesheni za kijeshi zisizo halali dhidi ya Yemen. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majalio wake Mola, kwa herini. Katika historia leo, ni Jumaa, tarehe 11 Dhilqada mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 9 Mei mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1298 iliyopita Yani, tarehe 11 dhilqada mwaka 148 hijiria alizaliwa Imam Ali bin Musa Ridha alaihi salam, mmoja kati ya ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, katika mji mtakatifu wa Madina. Imamu Ridha alaihi salaam alianza kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 183 hijiria baada ya kuwawa shahidi baba yake mwema imam Musa Alkadhim alaihim assalama. Katika uhai wake alifahamika kama shakhsia wa kipekee katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na elimu yake kubwa na ucha mungu wake. Ni kutokana na hali hiyo na katika kujaribu kudhibiti hali ya mambo na kuzuia taathira chanya za mtukufu huyo katika umma wa Kiislamu ndipo khalifa wa bani Abbas yani ya mamun akamlazimisha Imam Ridha kuwa mrithi wa kiti cha ufalme, lengo kuu likiwa ni kumdhibiti Imam Ridha. Hatua hiyo ilimlazimisha mtukufu huyo kupelekwa mjini Maru, kaskazini mashariki mwa Irani ya wakati huo, ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Bani Abbas. Hata hivyo, njama chafu za mtawala Maamuni ziligonga mwamba baada ya watu wengi kuvutiwa sana na Imam Ridha alaihi ssalam kutokana na elimu ya hali ya juu na uchamungu wake Imam Ridha alaihi ssalam. Hatimaye mwaka 203 Hijiria aliuawa shahidi baada ya kupewa sumu katika chakula. Siku kama ya leo miaka 371 iliyopita, kazi ya ujenzi wa jengo la Taj Mahal linalohesabiwa kuwa miongoni mwa majengo ya kuvutia zaidi duniani na moja kati ya mifano bora zaidi ya usanifu majengo wa Kiislamu huko India ilimalizika baada ya miaka ishirini na mbili. Ujenzi wa jengo la Taj Mahal ulianza baada ya kufariki dunia mke wa Shah Jahan, mfalme wa India, huko katika jimbo la Agra. Jengo hilo lilijengwa kwa kutegemea ramani iliyochorwa na msanifu majengo mashuhuri wa Iran, Isa Isfahani. Kwa upande wa nje, jengo la Taj Mahal limenakshiwa kwa ustadi kwa rangi mbalimbali mbali, huku kuta zake zikiwa zimeandikwa maandishi ya Kiarabu yenye aya za Qurani tukufu. Ndani ya jengo hilo kuna makaburi mawili ya mfalme Shah Jahani na mkewe Nur Jahan. Na miaka 98 iliyopita katika siku kama ya leo, sheria ya capitulation ilifutwa na bunge la taifa la Iran. Kimsingi, sheria hiyo ilikuwa na lengo la kuwapa kinga ya kutofikishwa mahakamani raia wa kigeni waliopatikana na hatia ya kufanya uhalifu nchini Iran. Haki ya capitulation ilitumika mara ya kwanza nchini Iran baada ya mapatano ya Turkmenchai ya mwaka alfu moja na mia mbili na sita wakati wa utawala wa Fath Ali Shah, ambapo Warusi walipata kinga hiyo na baada ya hapo, serikali nyingine za kigeni nazo ziliweza kupata haki hiyo ya raia wao kutoshtakiwa nchini Iran. Hata hivyo, sheria hiyo ilipitishwa tena na bunge la kitaifa la Iran mwaka 1343 hijiria kwa lengo la kuwapa kinga wa Marekani. Imam Ruhullah Khomeini alipinga vikali sheria hiyo na utawala wa Shah ulikasirishwa sana na malalamiko hayo na ukachukua uamuzi wa kumpeleka uhamishoni Imamu Khomeini nchini Uturuki. Hatimaye, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 sheria ya capitulation ilifutwa daima nchini Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kamanda wa jeshi la anga la Iran Brigadia Jenerali Vahid Vahidi amesema ndege zote za kivita za jeshi la anga zina silaha, vifaa na makombora ya kisasa masafa marefu yaliyotengenezwa humuhumu nchini na kanisa Katoliki duniani hatimaye limepata kiongozi mpya ambaye ni kardinali Robert Francis Prevost, atakayejulikana kama Leo wa kumi na nne. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakeni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.