Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Inna rabbahum bihim yawma idhin lakhabir. Sadaqallahul alim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua wa vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kurudi nyuma, Marekani katika vita ilivyoanzisha dhidi ya Yemen, moja ya matunda ya mukawama wa Wayemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika eneo la mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha hikma za Nahjul Balagha na vilevile makala ya leo katika historia, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametahadharisha kuhusu uh, ghadhabu ya taifa iwapo Trump ataitambua Ghuba ya Uajemi uh, na kubadilisha jina lake. Mashirika zaidi ya mia moja ya kutetea haki za binadamu yametoa wito kwa Baraza la Usalama kuiwekea vikwazo Israel kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanyika Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Pakistan ya, ya Iran amesema ana wasiwasi kuhusu mapigano yanayoendelea katika eneo la mpaka baina ya India na Pakistan. Na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limeeleza wasiwasi kutokana na kuongezeka wakimbizi wa vita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametahadharisha kuhusu ghadhabu ya Wairani wote baada ya tetesi kwamba Rais Donald Trump wa Marekani ana mpango wa kubadili jina la Ghuba ya Uajemi katika ziara yake nchini Saudi Arabia wiki ijayo. Said Abbas Arakshi alieleza jana kwamba ana imani Donald Trump anafahamu kwamba jina la ghuba ya Uajemi linarejea katika karne kadhaa zilizopita na linatambuliwa na wachora ramani na taasisi zote za kimataifa na hata lilitumiwa na viongozi wote wa kanda hii katika mawasiliano yao rasmi hadi hivi karibuni katika mwongo wa sitini. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa indhari hiyo baada ya shirika la habari la Associated Press kuripoti kwamba Trump ana mpango kutangaza, wa kutangaza akiwa Saudi Arabia kwamba Marekani sasa inaitambua ghuba ya Uajemi kama ghuba ya Kiarabu au ghuba ya Uarabuni. Araqchi amesema hatua yoyote itakayochukuliwa katika uwanja huu haitakuwa halali au kuwa na taathira za kisheria na kijiografia bali itawakasirisha Wairani wote na wa matabaka yote na kuwa na taathira za kisiasa hapa nchini. Marekani na duniani kote kinyume chake. Hatua yoyote ya kisiasa ya kubadilisha jina lililoanzishwa kwa mujibu wa historia, yaani jina la ghuba ya Uajemi, inaashiria wazi nia ya uadui dhidi ya Irani na watu wake, amesema waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Teheran ina wasiwasi mkubwa kufuatia kuongezeka mivutano kati ya India na Pakistan. Amezitolea wito pande hizo mbili kujizuia kuchukua hatua zozote za kijeshi. Ismail Bakai ametilia mkazo msimamo mkuu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kuhusu umuhimu wa kuheshimiwa mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi ya nchi mbalimbali. Amesema Teherani ina wasiwasi mkubwa kufuatia ongezeko la mvutano na mapigano kati ya nchi hizo mbili muhimu ambazo zimedumisha uhusiano wa kirafiki na wa muda mrefu na Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema ana matumaini kwamba India na Pakistan zitatoa kipaumbele kwa suala la kuacha kutumia nguvu ili kupunguza mvutano, kwa lengo la kuzuia kuupa upande wa tatu, hususan utawala wa kizayuni wa Israel, fursa ya kutumia vibaya hali hiyo. Maafisa wa Pakistan wametangaza kwamba hadi sasa takriban watu 31 wameuawa na wengine zaidi ya 46 kujeruhiwa katika mzozo unaoongezeka kati ya pande hizo mbili. Mvutano huo umekuwa ukiongezeka tangu Aprili 22 mwaka huu, kufuatia shambulio la kigaidi lililotokea huko Pahalgam katika eneo la Jamu na Kashmir na kuuawa watu 26, huku Pakistani ikisema kwamba ipo tayari kwa uchunguzi wa kimataifa kuhusu hujuma hiyo. Mitandao na mashirika 113 ya kutetea haki za binadamu duniani kote yamelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo vya kimataifa kwa utawala ghasibu wa Israel ili kukomesha mauaji ya kimbari na njaa katika ukanda wa Gaza na kukomesha kikamilifu mzingiro wa eneo hilo, katika wito wa dharura uliosambazwa kwa lugha tatu mitandao na mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu yameliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka za kukomesha mauaji ya kimbari na kuokoa maisha ya Wapalestina wa Gaza, huku njaa ikienea na kuathiri eneo hilo. Mashirika hayo yametoa wito kwa jamii ya kimataifa kutimiza majukumu yake ya kisheria, kimaadili na kibinadamu wa kuchukua hatua za haraka za kukomesha uhalifu wa mauaji ya kimbari, kusitisha mauaji ya kimfumo ya njaa ya na kunyimwa haki na kuondoa mzingiro wa ukanda wa Gaza. Yamesema mateso ya wakazi wa Gaza ni adhabu ya pamoja iliyopigwa marufuku na sheria za kimataifa, na yamehimiza kufanyike juhudi za kuruhusu kuingia misaada ya kibinadamu katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na baadhi na bidhaa na mafuta yanayohitajika kwa ajili ya hospitali na vituo vya maji. Mashirika hayo ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu pia yamelitaka Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kusimamisha wanachama wa Israel katika taasisi hiyo ya kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Tehran. Watu walioshuhudia jana Jumatano walioripoti shambulizi jingine la ndege zisizo na rubani katika mji wa mashariki mwa Sudan wa Port Sudan, huku mapigano makali yakiendelea kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF. Milio ya miripuko ilisikika karibu na kambi ya wanamaji ya Flamingo katika mji wa Port Sudan, na mashuhuda walisema kwamba Kikosi cha ulinzi wa anga cha Sudan kilikabiliana na shambulizi hilo juzi Jumanne. Pia moto ulishuhudiwa huko port Sudan baada ya shambulio la droni kuripotiwa katika maeneo kadhaa ya mji huo ikiwemo maghala ya mafuta. Jeshi la taifa la Sudan limewataja wanamgambo wa RSF kuwa ndio waliohusika na hujuma hiyo. Mji huo ulioko katika bandari nye bahari Nyekundu umekuwa ukitumiwa kama mji mkuu wa utawala wa muda wa Sudan baada ya kuzuka mapigano kati ya jeshi la taifa na waasi wa RSF Aprili mwaka 2023. Maafisa wa Sudan kwa mara nyingine tena wanalituhumu kundi la waasi la RSF kwamba limetekeleza mashambulizi ya droni dhidi ya miundombinu ya, ya kiraia ikiwa ni pamoja na kushambulia vituo vya umeme na taasisi nyingine katika mji wa Merowe, Dongola, Daba na Atbara. Wanamgambo wa RSF wanapigana dhidi ya jeshi la taifa la Sudan aa, katika vita vya kuwania madaraka vilivyoanzishwa na majenerali wa jeshi ambavyo hadi sasa vimesababisha kuuawa maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi, huku akili mnemba AI ikiendelea kuhusisha sekta ya viwanda kote duniani, Nigeria, nchi iliyo na uchumi mkubwa zaidi barani Afrika, imeamua kukumbatia kwa kasi wimbi hilo la teknolojia. Ingawa zana na suhula za akili mnemba hazijakamilishwa au kukamilisha nafasi ya kazi ya binadamu ipasavyo, lakini zinazidi kutumiwa kurahisisha michakato, kazi na kukabiliana na changamoto kama vile habari za uongo na upakiaji wa data kupita kiasi. Nchini Nigeria, akili mnemba AI sasa inatumiwa na taasisi nyingi za habari ili kukabiliana na upotoshaji wa taarifa, hasa katika majukwaa ya mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na Telegram ambako mara nyingi maudhui mbalimbali mbali husambazwa katika mitandao hiyo bila kupitiwa na kuhakikiwa. Timilade Onilede, meneja wa mradi wa Dubawa, yaani mkakati wa kuchunguza ukweli katika mitandao ya kijamii wa Afrika Magharibi, amesema taarifa potofu zinaenea sana kwenye majukwaa kama WhatsApp na Telegram ambapo ni vigumu kufuatilia kile kinachoshirikishwa. Mbali na Dubawa, taasisi nyingine za Nigeria pia zinatumia AI kuboresha ukaguzi na uandishi sahihi wa habari. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limetoa ombi la dharura la msaada kufuatia ongezeko kubwa la wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo sasa zaidi ya milioni moja wanahitaji msaada katika nchi saba kufuatia kuongezeka mapigano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa na mashirika mengine 107 yameomba msaada wa haraka wa dola milioni 781 ili kuendelea kutoa misaada na kuokoa maisha ya watu mwaka huu wa 2025. Mpango ulioratibiwa wa kukabiliana na wakimbizi RRP unalenga kusaidia zaidi ya wakimbizi na waomba hifadhi milioni moja katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walioko katika nchi jirani pamoja na zaidi ya watu milioni moja katika jamii zinazowapokea huko Angola, Burundi, jamhuri ya Kongo, Rwanda, Uganda, Tanzania na Zambia. Chansa Kupaya, mkurugenzi wa kanda wa shirika la wakimbizi la umoja wa mataifa kusini mwa Afrika, amesema kiwango cha njaa ni cha kutisha na kwamba jamii zinazowapokea wakimbizi hao haziwezi kustahamili peke yao. Shirika hilo linasema hali mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imezidi kudorora, huku mapigano yakiendelea kuwalazimisha watu kukimbia kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa tangu mapema mwezi Januari mwaka huu. Na huwa, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, ndi wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari: kurudi nyuma Marekani katika vita ilivyoanzisha dhidi ya taifa la Yemen. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Ansarullah Muhammad Abdusalam amesema Yemen haitaiacha Gaza peke yake licha ya kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita, na kwamba Marekani ndiyo iliyoomba kusitishwa mapigano. Kuhusiana na suala hilo, Abdusalam amesema msimamo wa sasa wa Yemen unaonyesha uimara na uthabiti wetu. Ombi la kusitishwa mapigano limetolewa na Marekani na limetufikia sisi kupitia Oman. Msemaji wa Ansarullah ameongeza kwamba Israel imekatishwa tamaa sana na msimamo wa Marekani kwa sababu Washington imejaribu kujiokoa kutoka kwenye kinamasi cha Yemen. Amesema kulengwa vituo vya kiraia vikiwemo viwanda vya saru, fa, saruji, vinu vya kuzalisha umeme, vyanzo vya maji na viwanja vya, vya ndege ni ishara tosha ya kushindwa adui akisisitiza kwamba kuwalenga raia na vituo vya umma ni kushindwa dhahiri shahiri na hakuwezi kuzuia uungaji mkono wetu kwa watu wa Gaza. Katika mabadiliko ya ghafla na ya wazi kabisa ya msimamo, Marekani imetangaza usitishaji mapigano katika vita vya Yemen. CNN imemnukua afisa wa jeshi la Marekani na kuripoti kwamba siku ya Jumatatu usiku jeshi la nchi hiyo liliamriwa kusitisha mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa Alhuthi huko Yemen. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza usitishaji mashambulizi dhidi ya Yemen. Katika kauli aliyoitoa Ikulu ya White House, Trump aliamuru waziri wa mambo ya nje Marco Rubio na mshauri wake wa usalama wa taifa wawajulishe watu wote kuhusu makubaliano hayo, naye Rubio akayaelezea mafanikio hayo maafikiano hayo kuwa ni mabadiliko muhimu. CNN vilevile imeandika duru za kuaminika zimetangaza kwamba katika kipindi cha wiki iliyopita Steve Witkoff, mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika mashariki ya Kati ambaye anahusika na mazungumzo na Iran, amekuwa akifanya juhudi kwa ajili ya kusitisha mapigano na wapiganaji wa Ansarullah. Hatua hiyo inatathminiwa kama upigaji hatua moja mbele kuelekea kwenye mazungumzo yenye wigo mpana zaidi kati ya Marekani na Iran kwa lengo la kufikiwa mapatano ya nyuklia. Mnamo Machi 15, Marekani ilianzisha mashambulizi makubwa ya anga dhidi ya Yemen yaliyoelezewa kama operesheni muhimu zaidi ya kijeshi kufanywa na Washington katika eneo la Asia magharibi tangu Donald Trump arudi madarakani. Kwa kutoa amri rasmi katika tarehe hiyo, Trump aliidhinisha kufanywa mashambulizi ambayo yalikuwa yameshapangwa kwa wiki kadhaa. Katika mashambulizi hayo, maeneo tofauti ya Yemen yalipigwa mabomu na makombora mara kadhaa. Pentagon ilidai kwamba imefanya zaidi ya mashambulizi elfu moja dhidi ya shabaha mbalimbali mba nchini Yemen. Katika operesheni hiyo, Marekani ilitumia ndege za kivita zilizokuwa kwenye manuari ya Harry Truman na Carl Vinson pamoja na ndege za kivita za mashambulizi ya kimkakati aina ya B2 zilizosheheni mabomu ya kulipua mahandaki ya GBU 57 yenye uzito wa tani 14. Inavyoonekana, uamuzi wa Marekani wa kutangaza usitishaji vita umetokana na kushindwa Pentagon kusambaratisha mukawama na mapambano ya watu wa Yemen na kuendelea mashambulizi ya makombora ya Ansarullah katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu sambamba na kuongezeka hasara inazopata Washington katika vita hivyo dhidi ya watu wa Yemen. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Hujambo mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya. Jina langu ni Hussein Hassan, studioni kusoma maoni yako nashirikiana na nahodha na, na mwenza Asmahani Ghanima Muhammad Husein. Tumepokea maoni mengi yenye, yani maudhui mbalimbali kutoka kwa wasikilizaji wetu wapendwa, lakini jumbe zilizotia fora zinahusu ukatili wa wazayuni dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati. Naam, mwanabaraza hai Yahya Hassan Muhammad almaarufu Shebe wa Ingilani, mtaa wa Old Town jijini Mombasa nchini Kenya, ndiye wa kwanza kupanda jukwani leo hii anayekosoa baadhi ya madola ya kiarabu kwa kufumbia macho jinai za wazayuni katika ukanda wa Ghaza. Shebe anaanza kwa kuandika, kuna baadhi ya nchi za Mashariki ya Kati ambazo hazipigwi na tukuta wala mshipa kwa kusimama kwa jinsi dola la Israeli linavyoshambulia nchi nyingine. Wao wanaona kuwa maadamu hayawapati wao, basi ni maashhofu kwa wao. Anaendelea kusema Anasema watastarehe na kupiga miziki na sherehe nyingi nyingi kwenye matelevisheni, haswa mshuko wa Alhamisi kwa mkia Ijumaa. Vipi wenzio wanatandikwa na kuwawa kwa mabomu, kisha wewe uwe makini unakula na kunywa? Isitoshe tumeona wakifurahia na kucheka, huku wanakula nyama za ngamia mzima wa kuchoma na pembeni kuna pilau na mchikicho. Shebe akiwa Mombasa, Kenya. Anamalizia kwa kunasihi jiangalie, kisha ujipige msasa. Kweli kweli una imani wakati ukiangalia maovu wanayofanyiwa wa Palestina, na machozi yasikulenge kweli? Ikiwa bado macho yako ni makavu na haya yote unayoyaona, basi kazengie, ikiwa ujiangalie usoni. Nam. Mwanabaraza Kashindi Maulidi wa Kigoma, Tanzania, pia anakosoa kimya cha jamii ya kimataifa mkabala wa mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Anaandika, tayari dunia imekuwa mtazamaji na shabiki wa waziwazi wa mauaji yanayofanyika Gaza. Palestina inayozungukwa na ndugu wa damu na wa imani ya dhati kabisa, inatazamwa tu bila msaada wowote ule nam kwa kweli inasikitisha. Mwanabaraza Noel Chafwila wa Mwanza, Tanzania, anafanya kazi kubwa ya kuwa balozi wa redio Teheran nchini Tanzania na nje ya mipaka ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki, kwa kusambaza habari za redio Teheran hususan zinazohusu jinai dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza. Anaanza kwa kuandika Najitahidi iwezekanavyo kuhakikisha habari za Irani na dhuluma wanazofanyiwa ndugu zetu wa Palestina zinawafikia watu wote wapenda amani duniani. Kimsingi, ninyi na mimi tuna kazi kubwa ya kufanya, anasema katika kuwapasha habari walimwengu, maana adui alianza kwa kubadilisha historia ya dunia na sasa kuwalisha walimwengu matangopori. Anafafanua zaidi kwa kuandika, anaandika matango pori hayo yamesalia kwenye fikra za walimwengu kwamba Israel ni taifa teule na halipaswi kunyoshewa kidole litakapoamua kufanya jambo lake. Anaendelea kusema kwamba hila za adui ni nyingi, ikiwa ni pamoja na kumiliki vyombo vingi vya habari ili kupika na kuchuja habari. Hata hivyo, kwa uwepo wa redio zetu kwa sasa, mtazamo wa watu dhidi ya Israel umeanza kubadilika. Anamalizia kwa kuandika Tusichoke kuwaelimisha walimwengu, safari ni ndefu. Tukumbuke safari ya maili mia moja huanza na hatua moja. Katika ujumbe wake mwingine, Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, anaandika anaandika: licha ya utawala mpya wa Siria kuwa nyuma ya mgongo haramu wa Israel, lakini ushawishi wa Iran nchini Siria utaendelea kusalia kwa asilimia mia moja. Msikilizaji mwingine wa redio Teherani hapa Juma Jei Sagai wa Musoma, Tanzania, katika mkoa wa Amara, anaeleza kushtushwa na kusitishwa na jinai za kuogofya za wazayuni dhidi ya Wapalestina. Anaanza kwa kuandika, anaandika: subhanallah, nateseka sana na matukio yanayotendwa kwa raia wa Ghaza. Anasema mwenye kudhulumu yuko mbele ya kamera. Mwenye kudhulumiwa yuko chini ya vifusi. Iko siku Allah atalipa. Allah awarehemu waliouawa wa Ghaza, awape siha ya haraka majeruhi, awajalie subra na pia awape ushindi dhidi ya dhulma. Tunasema amin, amin, amin. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama ndo kwanza unafungulia redio yako mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, kwa habari za kina, kupata chambuzi za kisiasa, vipindi mbali mbalimbali, podcast zetu na hata videocast, usisite kutembelea tovuti zetu za Pars Today ir sw na Iran Radio ir sw. Nam, asante sana. Tukisonga mbele, mwanabaraza Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anawakumbuka katika dua wana mukawama wa Yemen kwa kujitolea kwao kuwapa himaya ndugu zao wa Palestina. Anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum, ndugu zangu watangazaji na Wayemeni. Tunamjibu kwa kusema waalaikum ssalamu warahmatullahi wabarakatu. Anaanza kwa kuandika Allah awahifadhi wa Yemen, tuko pamoja nanyi ndugu zetu, na tunawaombea dua kwa Allah Karima. Kama Allah anavyotufundisha, dua ni silaha ya muumini, nasi tunajua mnachokipambania kwa ndugu zetu wa Palestina. Anaendelea kusema, anasema: mmeonyesha nguvu zenu, mmejitolea nafsi zenu, na mmeacha starehe za kila aina kuwaunga mkono wa palestina hata uhalifu wanaowafanyia marekani unatokana na nyie kuwatetea ndugu zetu wa palestina gomba akiwa mwanza anaendelea kusema awa atawalipa na hongera kwa ujasiri wenu wa yemen mpaka kuzuia taifa kubwa kama marekani lisipitishe mizigo anasema ni jambo muhimu sana na nyeti na mmepiga kwenye mshono kabisa kama wao walivyoharibu miundo mbinu na kuwa raia wa Yemen wasio na hatia. Anamaliza kwa kusema anasema, naamini na hamfanyi makosa, najua Wamarekani watajuta. Naunga mkono kuendelea kuzipiga meli zao zinazopita hapo bahari ya Sham. Acha meli tu, hata mindo wa Marekani akipita tandika. Sina shaka na Wahuthi, naamini mataifa kiarabu ya kiarabu yangekuwa na msimamo kama wenu, Marekani ingelikuwa imeisha muda mrefu. Anaendelea kuipa shime Ansarullah kwa kuandika na nawapa pole ndugu zangu wa Yemen, na mimi nipo imara. Raia wa Yemen na jeshi lenu ni jeshi lenye nguvu, kwa kuwa limeweza kushusha uchumi wa Marekani mpaka wakapata kiwewe. Adui akianza kupiga hovyo, jua kakosa weledi. anamalizia kwa kuandika, anaandika adui Marekani anatapatapa. Naamini kamanda Yahya Saree hana mchezo, ahadi zake ni kama za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Naamini kutokana na vipigo vya Yemen, Marekani amejichimbia kaburi. Anasema Yemen sio wanafik kama Saudia, Marekani ategemee kupata hasara kubwa zaidi kutoka kwa Wayemen na mgeukia mwana baraza Jumanne Huseni wa Dar es Salaam, Tanzania. Pia yeye anapongeza mchango wa Yemen katika kukabiliana na adui mzayuni. Anasemaje Huseni? Anasema Yemen, endeleni na moyo huo huo wa kuunga mkono wananchi wa Palestina. Anauliza Misri, mbona mnawaacha ndugu zenu wa Palestina? Msikilizaji mpendwa wa idhaa ya Kiswahili, tukukumbushe kuwa daima Redio Teherani inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, kutuma mapendekezo na hata ukosoaji wako. Nam wasiliana nasi kupitia barua pepe, anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com, au tutumie harafa kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98903506 Tukisonga mbele, mwana baraza hai hapa Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia habari ya rais wa Marekani Donald Trump kukabiliwa na shutuma baada ya kusambaza picha iliyotengenezwa kwa kutumia akili mnemba, yaani artificial intelligence, ikimwonyesha akiwa amevalia kama papa wa kanisa Katoliki kwenye jukwaa lake la Truth Social. Sherali anasema, anasema enyi wa Marekani, mlishauriwa kistaarabu na hayati Papa Francis msimchague Trump. Katazo hilo liliwafikia nyote kwa njia ya Papa kumkosoa Trump huyo kwa kuwatenganisha wanadamu. Leo Trump huyo amefikia kuwadhihaki. Awali alikuwa anawadhihaki kwa maneno ya chuki dhidi ya Waislamu, sasa kuna hili la kudhihaki wa Kristo wa Katoliki. Anasema nyie wa Marekani wasomi hamkujielewa mmejiaibisha wenyewe kwa kumchagua rais mpiga tarumbeta. Katika ujumbe wake mwingine, Sherali anasema jamii ya kimataifa, waungwana wote, tunawashukuru wanafunzi wa vyuo vikuu vya Marekani na kokote duniani, hakika kwa kupasa sauti zenu dhidi ya dhuluma wanazopata Wapalestina. Mjue Mwenyezi Mungu amewabariki kwa kuelewa haki na batili. anamalizia kwa kuandika, anaandika, tunawaambia viongozi wa vyo vikuu hivyo, ufundishaji wenu uliotukuka ndio umepelekea wanafunzi wenu kuelewa haki na batili, msitumike kuwaadhibu wanafunzi wenu. Kuwaadhibu ni ishara kuwa hamjielewi kabisa. Msikilizaji wetu mwingine Ismaili Saki wa Mandewa, mkoa wa Singida, Tanzania, kwa upande wake anasema UNICEF ambalo ni shirika la kuhudumia watoto duniani la Umoja Mataifa, wa Mataifa linapaswa kuchukua hatua za ziada ili kuhakikisha watoto wa Kipalestina wanapata huduma muhimu za kibinadamu ili wasipate tatizo la utapia mlo kwa kukosa huduma za msingi na lishe inayohitajika. Naam, naye Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anasema tunaungana na Misri kupinga ubeberu wa Marekani kwa njia ya wazi. Anasema wito wangu ni kuwa Afrika isikae kimya mbele ya jinai za Israel. Katika ujumbe wake mwingine, anasema China iungwe mkono katika mapambano yake dhidi ya ukoloni mamboleo wa Marekani. Tukikaa kimya, hali itakuwa mbaya sana katika mataifa yetu, kutokana na unyonyaji wa rasilimali unaofanywa na Marekani. Kipala MC Bulemela akiwa Mwanza Tanzania anamaliza kwa kuandika Bingivil na kuvuka mipaka ya utu, anapaswa kulaaniwa na mataifa yote kwa pamoja. Naam, mwanabaraza huyo atakuwa anarejelea habari yetu ya karibuni ya waziri wa Israel mwenye misimamo ya kufurutu ada, Itamar Bin Gever, kuamuru kufungwa kwa ofisi ya mfuko wa wakfu wa Al-Quds katika eneo la Al-Quds mashariki linalokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni huu ukiwa ni ukiukaji mwingine wa wazi wa kanuni za kimataifa, ukiashiria hatua nyingine ya kichokozi inayowalenga wa Palestina katika eneo hilo. Wapendwa wasikilizaji, tunafunga kipindi kwa kusoma ubeti wa shairi kutoka kwa Daktari Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, aliyotutumia mnamo Mei mosi, siku ambayo dunia ilikuwa inaadhimisha siku ya wafanyakazi, yani Mayday. Akida anaandika anaandika hivi siku: ya wafanyakazi, Mei mosi duniani, na wapatia pongezi, na kwa uchovu poleni. Sio lelemama kazi ya pasa, tuithamini, usiichezee kazi na mshahara thamini. Nina kushukuru kwa ushairi Dkt. Yazid Akida Mwihaji wa chumba geni Tanga, Tanzania. Muda wetu umemalizika, msikilizaji mpendwa, maoni yaliyosalia tutaanza nayo katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji, panapo majaliwa yake Mola Karima. Endelea kututumia maoni yako ya sauti na maandishi kwenye jukwaa letu la WhatsApp kupitia nambari yetu ile ile ya kawaida inayoanza kwa alama ya kujumlisha 989035 6547 asante kwa kuwa nasi na kwa heri naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo afrika mashariki Tunaanza kwa kutupia jicho gazeti la Dira linalochapishwa nchini Tanzania. Habari iliyowekwa juu kabisa katika ukurasa wa mbele gazeti hili ina kichwa cha maneno, Rais Samia amlilia Kleopa Msuya. Ni kuhusu tangazo la a kiongozi huyo wa Tanzania la kifo cha aliyewahi kuwa makamu wa kwanza wa rais na waziri mkuu Kleopa Msuya kilichotokea mapema jana katika hospitali ya Mzena jijini Dar es Salaam. Habari ya mgawanyiko mkubwa uliotokea ndani ya chama cha Chadema pia imepewa umuhimu ukurasa wa mbele gazeti hili la Dira kwa kichwa cha maneno, Chadema yagawanyika vipande, wakongwe watangaza kujiondoa. Wapo manaibu katibu wakuu wawili waliojitoa, ni Mrema, Mwalimu Kigaila na Ruge katika gazeti la Mwananchi pia habari ya mgawanyiko ndani ya Chadema ndiyo iliyopewa uzito maalum. Kichwa cha habari hiyo kimeandikwa kwa wino wa kukolezwa kikisema, vigogo Chadema kutua Cha Umma. Ni waliokuwa wakiunda sekretarieti wa bwaga manyanga wakinanga uh, kutofuata kutufu, katiba na vikao Chauma yajipanga kuwapokea na wachambuzi waeleza athari zake. Ni baada ya kundi la G55 linaloundwa na waliokuwa wagombea ubunge mwaka 2020 na watiania ubunge mwaka 2025 wa Chadema kutangaza kuondoka ndani ya chama hicho uh, kuanzia jana Jumatano, Mei 3, 2025. Vigogo hao wamedai chama hicho kinaendeshwa bila kufuata katiba. Baadhi ya habari kuu katika gazeti la Mwananchi zinasomeka: sera mpya mambo ya nje kuja na mwongozo masuala ya diaspora, walioba na mwongela wataja mageuzi ya Mzee Msuya, na kariako debi ya teka bunge serikali ya jivua. Na gazeti la Nipashe, kama yalivyo magazeti mengi ya leo ya Tanzania, limemulika zaidi mambo mawili: kifo cha Kleopa Msuya na mpasuko ndani ya chama kikuu cha upinzani Chadema habari ya kifo cha makamu wa kwanza wa rais na waziri mkuu mstaafu Cleopa Msuya uh, inaandamana na picha yake na maandishi na yanayosema buriani 1931 na 2025. Vichwa vya baadhi ya habari za Nipashe vinasema mpasuko mkubwa Chadema, dunia yasubiri moshi mweupe papa mpya, na wabunge wajajuu dabi Yanga na Simba. Nchini Kenya naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno IEBC, Kalonzo akodoa macho, Musyoka asema anastahili kumshirikisha, uh, anastahili kushirikishwa ili kuteua makamishna na mwenyekiti wa IEBC. Taifa Leo linadokeza kwamba kiongozi wa chama cha Wiper Democratic Movement Kalonzo Musyoka anasisitiza kwamba Rais William Ruto hafai kuteua mwenyekiti na makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC kwa kifupi, bila kushauriana na upinzani. Amemtaka rais kuhakikisha mchakato wa uteuzi wa wasimamizi wapya wa tume uh, huru ya uchaguzi na mipaka unashirikisha wadau wote na unazingatia makubaliano ya kisiasa yaliyofikiwa kupitia kamati ya mdahalo wa kitaifa limeandika pia kwamba makardinali 133 kutoka sehemu mbalimbali za dunia wamejumuika Vatican kushiriki shughuli muhimu ya kumchagua Papa mpya atakayemrithi Papa Francis aliyeongoza kanisa Katoliki kwa miaka 12. Miongoni mwa habari za taifa leo ni ile inayosema Rais William Ruto ameanza juhudi mpya za kufufua utekelezaji wa miradi yake aliyoahidi kuboresha maisha ya wananchi mashinani huku wakilaumiwa kwa kushindwa kutimiza ahadi nyingi za kampeni alizotoa kabla ya uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na gazeti dada la Daily Nation linaendelea um, kumulika mauaji ya mbunge wa Kasipul, Charles Were. Kichwa cha habari kuu Daily Nation kinasema simu ya asiyejulikana ilipigwa kwa mlinzi wa mbunge huyo masaa machache kabla ya kuuliwa kwake tarehe 30 Aprili. Mbunge huyo aliyewakilisha eneo bunge la Kasipul alipigwa risasi na watu wawili waliokuwa kwenye pikipiki kwenye barabara ya ngong, ngong, ngonga majira ya saa moja na nusu jioni. E, na katika habari iliyopewa kichwa cha maneno kwa nini Wakenya hawamudu tena kununua viazi, Daily Nation limeandika kilo moja ya viazi imepanda kwa asilimia 20.9, Ongezeko kubwa zaidi kati ya bidhaa za chakula zinazotumiwa kupima mfumuko wa bei. Msaidizi wa mbunge wa Kasipul alikuwa na mazungumzo na mpiga simu alasiri ya tarehe 30 Aprili, masaa machache kabla ya tukio hilo la kusikitisha, limesisitiza pia gazeti hilo, likiandika makala kuhusu Uh, mauaji ya mbunge huyo. Na nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba rais Paul Kagame amewasili uh, Paris jana Jumatano na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Habari nyingine ya New Times inasema moshi mweusi, hakuna papa aliyechaguliwa katika siku ya kwanza ya kongamano la makardinali huko Vatican. Mnasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza maka... kipindi cha Hikma za Nahjul Balagha kinachofuatiwa na makala ya leo katika historia. leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii ni sehemu ya 106 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na tisa. na hakika kwake tutarejea. Akasema alaihisalaam, kwa hakika tunaposema sisi ni wa Mwenyezi Mungu, huwa tunakiri juu ya nafsi zetu kwamba sisi ni wamilikiwa, na tunaposema kwa hakika tutarejea kwake, ni kukiri juu ya nafsi zetu kwamba lazima tutaondoka duniani. Katika hikma hii nyingine ya Imamu Ali alayhi salam, iliyojaa busara, mtukufu huyo anatupa tafsiri ya kuvutia mno ya aya ya 156 ya sura ya pili ya Al-Baqara, ambayo inasema, inna lillahi wa inna ilayhi rajiun, hakika sisi ni wa Allah na kwa hakika kwake tutarejea. Akisema tunaosoma aya hiyo tunakiri mambo mawili makuu: moja ni kwamba sisi ni wamilikiwa, na pili ni kwamba hakuna kitakachobakia katika uso wa dunia, vyote vitaondoka. Itabakia dhati ya Allah tu. Aya hiyo huwa tunaisoma sana wakati tunapopokea taarifa za misiba. Imamu Ali alayhi salamu anasema kusema hakika sisi ni wa Allah, ni kukiri kuwa sisi ni milki ya Allah, si milki ya nafsi zetu, na kusema na kwake tutarejea, ni kuziambia kwa dhati nafsi zetu kwamba sisi sote hatimaye tutaiacha dunia hii na kurejea kwa Mola mlezi. Kila tunapotamka maneno hayo huwa tunazizindua nafsi zetu kwamba mmiliki wa kila kitu ni Allah tu, nafsi zetu zimo katika ufalme wake, na hakuna njia yoyote ya kuweza kukwepa hatima ya viumbe wote, ya kuondoka hapa duniani. Baadhi ya wafasiri wa Nahjul Balagha wanaamini kwamba maneno hayo ya Imamu Ali alaihi ssalam yanahusu tauhid na maadi, yani sentesi ya kwanza inahusu tauhidi na sentensi ya pili inahusu itikadi ya maadili na wajibu wa kufa na kufufuliwa viumbe. Hata hivyo, wengine wanaamini kwamba sentensi hii ambayo husemwa wakati wa misiba inahusiana na ukweli kwamba kila kitu ni milki ya Allah na mwenyewe huchukua amana yake wakati wowote wa anapopenda na wakati wowote wa anaoona unafaa. Kila kitu kimo ndani ya milki yake na chini ya amri yake. Anatubakisha hai mpaka pale anapoona tunapaswa kuwa hai, na wakati wowote wa anapoona muda wetu umeisha, anachukua amana yake. Sentesi ya pili inahusu ukweli kwamba suala la kifo haliwahusu tu wapendwa wetu waliotangulia mbele ya haki, bali ni hatima ya kila mmoja wetu. Sote tumo kwenye njia hiyo, na zamu yetu ikifika, hatuna pa kukimbilia wala pa kukwepa. Lakini pia hakuna kizuizi chochote cha kutufanya tushindwe kuchanganya tafsiri zote hizo mbili, na ni vyema mtu akiisoma aya hiyo huku akizingatia maana yake kwa lugha anayoelewa zaidi. Hakuna ubaya kwa mzungumzaji wa lugha ya Kiswahili, kwa mfano, kusema hakika sisi ni wa Allah na kwa hakika kwake tutarejea, kila anapopata taarifa ya msiba. Jambo hilo huwa kwa hakika linaleta faraja na kuondoa wasiwasi hofu na kukosa shukrani au kumkufuru Mwenyezi Mungu wakati msiba unapotokea. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh ya man yabitu wa hammuhu wa darkul ula asluku tahwa bima tarum wa taqsudi Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi Dhulqada mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe nane Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Tarehe nane ya kila mwezi Mei inatambuliwa kuwa siku ya Msalaba Mwekundu na hilali nyekundu. Msalaba mwekundu ni shirika la kimataifa ambalo liliundwa kwa ajili ya kutuliza machungu ya wanadamu na kulinda maendeleo ya sekta ya afya ya kijamii, kwa mujibu wa mkataba wa Geneva Uswisi hapo mwaka 1864 miladia, John Henry Dunant raia wa Uswisi alikuwa na nafasi kubwa katika kuundwa shirika hilo la kimataifa. Hii ni kwa kuwa mwaka 1862 alitoa pendekezo la kusaidiwa wagonjwa na majeruhi wa kijeshi, pendekezo ambalo lilipokelewa na asasi za masuala ya misaada ya kibinadamu na kukubaliwa hapo baadaye na kongamano la kimataifa huko mjini Geneva mwaka 1864. Ni baada ya hapo ndipo shirika hilo la Msalaba Mwekundu likaundwa na kuanza kuenea duniani. Katika nchi za Kiislamu, Hilali Nyekundu ilitumika kama ishara ya shirika hilo badala ya msalaba mwekundu. Siku kama ya leo miaka 208 iliyopita, na tabibu James Parkinson wa Uingereza aligundua ugonjwa wa Parkinson. Dalili kuu za ugonjwa huo ni zile zinazohusiana na kutetemeka sana kwa baadhi ya viungo vya mwili, kukaza misuli mwendo wa pole, yaani mtu hushindwa kutembea haraka pamoja na kupepesuka. Ugonjwa huo unasababishwa na baadhi ya matatizo ndani ya ubongo, na hadi kufikia sasa tiba mujarab ya maradhi hayo haijapatikana. siku kama hii ya leo miaka 123 iliyopita mwafaka na tarehe 8 Mei mwaka 1902 mji wa St Pierre uliteketea baada ya kulipuka volkano kwenye mlima pili huko kusini mwa Ufaransa. Watu wasiopungua elfu 30 walipoteza maisha yao kwenye maafa hayo yaliyochukua muda wa dakika tatu tu. na katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita mji wa Huwaize ulioko kusini mwa Iran ulikombolewa kutoka kwa jeshi la Baath la Iraq wakati wa operesheni ya Betul Muqaddas katika mwaka wa tatu wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Saddam Hussein. Huwaize ni mojawapo ya nembo za ujasiri na mapambano ya vijana wa Iran. Mmoja wa mashujaa hao ni Hussein Halamulhuda, ambaye pamoja na wenzake walipinga hadi tone la mwisho la damu kuzuia kutekwa kwa mji wa Huweze katika miezi ya mwanzo ya vita vya kulazimishwa. Ukombozi wa Huweze ulikuwa utangulizi wa ushindi mkubwa zaidi, yaani ukombozi wa Khoramshahr. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametahadharisha kuhusu ghadhabu ya Wairani baada ya tetesi kwamba Rais Donald Trump wa Marekani ana mpango wa kubadili jina la Ghuba ya Uajemi katika ziara yake nchini Saudi Arabia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Teheran ina wasiwasi mkubwa kufuatia kuongezeka mivutano kati ya India na Pakistan. Amezitolea wito pande hizo mbili kujizuia kuchukua hatua yoyote ya kijeshi. Mtandao wa mashirika 113 ya kutetea haki za binadamu kote duniani, uh, yamelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo vya kimataifa dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel ili kukomesha mauaji ya kimbari na njaa ya watu wa ukanda wa Gaza. Watu walioshuhudia jana Jumatano waliripoti kujiri mashambulizi mengine ya ndege zisizo na rubani katika mji wa mashariki wa Port Sudan nchini Sudan, huku mapigano makali yakiendelea kati ya jeshi la taifa na vikosi vya RSF. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limetoa ombi la dharura la msaada kufuatia ongezeko kubwa la wakimbizi wanaotoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuingia katika nchi jirani. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, na kutakieni siku njema, na hadi hapa ndio tume...