Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam, aya themanini na nane hadi ya tisini na sita A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa qalu <tipos> Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Ni wakati mwingine tena wa kuonana, wapendwa wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo na nikiwatangazia mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Na usiku wa leo ni Jumatano, Mei 7 2025, inayosadifiana na Dhulkaada 9 1446 Hijiria. Usiku huu tuna mengi mazuri, tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wetu kwa usiku huu utahusu jibu la mkato la Iran kwa porojo la Netanyahu. Tutakuwa na vipindi mbalimbali, miongoni mwake tutakuwa na baraza la wasikilizaji, hekima za Najul Balagha, makala yetu leo katika historia, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu. Mpendwa msikilizaji, tuma ujumbe wako, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Tuma ujumbe wako mfupi SMS, nambari yetu inaanza kwa alama kujumlisha, 989035065487. barua pepe ya Radio Tehran ama email ni swahili radio ir ib ir vile vilevile, unaweza ukatembelea Telegram yetu, ukasaitwa wa Telegram ni at Radio Tehran sw t me slash Radio Tehran sw. Tovuti yetu ni pastoday ir slash sw <muchos> Imetimia saa moja na dakika ishirini na tisa, ikikaribia moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Imam Khamenei asema ustaarabu wa Kiislamu ni kinyume cha ustaarabu wa sasa kimada. wa kimaada. Maonyesho ya 36 ya kimataifa ya vitabu ya Teherani yafunguliwa. Uteresi ataka India na Pakistani zisitishe operesheni za kijeshi kati yazo na Rais Ruto wa Kenya amsamehe mtu aliyemrushia kiatu huko Migori wakati akihutubia, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Katika ujumbe wake kwa kongamano la miaka mia moja ya kuanzishwa hauza ya Qom nchini Iran, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kazi muhimu zaidi ya hauza na taasisi ya kielimu ya vyuo vikuu vya kidini ni kufikisha ujumbe wa wazi na kuweka msingi wa ustaarabu mpya wa Kiislamu. Katika ujumbe huo uliotumwa kwenye kongamano la kumbukumbu ya miaka mia moja ya kuanzishwa hauza ya Qom nchini Irani, Imamu Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, amebainisha historia ya kuundwa hauza hiyo kati ya matukio makubwa na ya kutisha ya mwanzoni mwa karne ya 14 hijiria na nafasi ya Ayatowa Abdu Karimu Hairi katika kuanzisha, kubakisha na kustawisha taasisi hiyo. Ameongeza kuwa mojawapo ya fahari za hauza ya Kum ni kwamba watu wakubwa kama Imam Homeini Mwenyezimungu wa mrehemu wametokea katika taasisi hiyo ya elimu, na katika muda usiozidi miongo sita hauza hiyo ilizidisha nguvu zake za kiroho na uungaji mkono wa watu kiasi kwamba iliweza kutokomeza utawala wa kihaini fisadi na usio na maadili kwa mikono ya wananchi na kurejesha Uislamu katika nafasi yake ya mamlaka ya kisiasa nchini baada ya karne nyingi. Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa hauza si taasisi ya kufundisha na kusoma tu, bali ni mkusanyiko wa maarifa, elimu na kazi za kijamii na kisiasa. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema moja ya majukumu muhimu ya hauza kama kituo chenye thamani cha kielimu chenye msingi wa kisayansi ya miaka elfu moja ni kujibu masala yanayohusiana na utawala wa Kiislamu na namna ya kuiongoza jamii. Amesema maswala kama vile uhusiano wa dola na watu na dola na mataifa mengine, swala la kupinga udhibiti wa makafiri juu ya Uislamu, mfumo wa kiuchumi na misingi mikuu ya mfumo wa Kiislamu, asili ya utawala kwa mtazamo wa Uislamu nafasi ya watu ndani yake na kuchukua msimamo juu ya masuala muhimu na dhidi ya mfumo wa kibeberu dhana na maudhui ya uadilifu na makumi ya masuala mengine ni miongoni mwa mambo yanayopaswa kupatiwa majibu katika hauza na taasisi ya kielimu ya vyuo vikuu vya kidini. Vilevile vile, kiongozi mwadhamu ametilia mkazo udharura wa hauza kuwa na ujuzi wa elimu ya dunia ya sasa na kushirikiana na vyuo vikuu katika kubuni na kudhibiti mifumo ya kijamii. Imam Khamenei pia ametoa wito kwa wanazuoni wa kidini kushiriki kikamilifu katika kukuza mafundisho ya itikadi za Kiislamu, akiangazia uongozi wa kihistoria wa wanazuoni wa kidini nchini Iran na harakati kubwa za mageuzi za Iraki. Katika kipindi za Iran katika kipindi cha miaka 150 iliyopita, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameutaja ustaarabu wa Kiislamu kuwa ni kinyume cha ustaarabu wa sasa wa kimaada na potofu, na akasisitiza kuwa kwa mujibu wa kanuni za maumbile, ustaarabu huu batili utatoweka na wajibu wetu ni kusaidia kusambaratisha batili hiyo na kuandaa ustaarabu mbadala kifikra na kimatendo. Maonyesho ya 36 ya kimataifa ya vitabu ya Tehrani yamefunguliwa leo asubuhi katika sherehe iliyohudhuriwa na viongozi wa ngazi za juu wakiwemo waziri wa utamaduni na mwongozi wa Kiislamu Abasi Salehi na spika wa bunge la Iran Mohamedi Bakhil Ghalibof. Kauli mbiu ya maonyesho ya mwaka huu ya Tehrani ni soma kwa ajili ya Iran, na inaoana na msisitizo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu nafasi ya vitabu katika kuunda utamaduni na jamii. Katika hotuba yake, spika Khalibofu amesisitiza umuhimu wa elimu na utamaduni, hasa katika muktadha wa Kiislamu na akasema maendeleo ya taifa yanategemea sana utamaduni. Amesema pia kwamba uchumi unategemea mabadiliko ya kitamaduni kama vile kukuza utamaduni wa kazi na uzalishaji. Maonyesho haya ambayo yanashirikisha wachapisha vitabu 2363 yanaonyesha vitabu zaidi ya laki mbili elfu sabini, sehemu kubwa yake ikiwa inapatikana kidijitali ili kuhakikisha upatikanaji sawa maonyesho haya ya vitabu ya Teherani pia yanaangazia uhai wa sekta ya uchapishaji ya Iran licha ya changamoto kama vile matatizo ya kiuchumi ambayo yameathiri sekta ya vitabu hasa mauzo. Akizungumza katika hafla hiyo, waziri wa utamaduni na mwongozo wa Kiislamu Abasi Salehi ametilia mkazo nafasi kuu ya vitabu katika utamaduni wa Iran kabla na baada ya Uislamu, akieleza kuwa nguvu ya kudumu ya kitamaduni ya Iran imejengwa kwenye urithi wake wa fasihi hasa kupitia kazi kama Shahname. Amesisitiza umuhimu wa kukuza utamaduni wa kusoma na kubadilishana mawazo kama msingi wa maendeleo ya kijamii na ustawi. Maonyesho haya pia yanazingatia ushirikiano wa kimataifa kwa kushirikiana na mashirika hamsini ya kigeni, ambapo mwaka huu Iraq ni mgeni maalum. Tukio hili pia linaonyesha ubunifu wa kiteknolojia kama vile jukwaa la kidijitali la usambazaji wa vitabu na mijadala kuhusu teknolojia za kisasa za uchapishaji. Ili kupandisha juu kiwango cha usomaji vitabu nchini, serikali imeongeza ruzuku ya ununuzi wa vitabu kwa asilimia 25, kwa ajili ya makundi kama walimu na wanafunzi. Maonyesho haya ya siku kumi si tu kuwa ni soko, bali pia ni jukwaa kubadilishana mawazo yakilenga kuimarisha uhusiano wa kitamaduni na na kifikra wa Iran, ndani na nje. Sikio ya habari za kutoka idha ya Kiswahili Radio Tehran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutres ameelezea wasiwasi wake kuhusu operesheni za kijeshi zinazofanywa na jeshi la India kwenye mstari wa usimamizi na mpaka wake wa kimataifa na Pakistan katika taarifa kwa waandishi wa habari iliyotolewa na msemaji wa Umoja wa Mataifa jioni ya Jumanne, Mei 6 kwa saa za New York, Gutres alitaka pande zote zijizuie kuendesha operesheni za kijeshi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema dunia haiko tayari kushuhudia mzozo wa kijeshi kati ya India na Pakistan. Mapema Jumatatu juzi Jumatatu ya Mei 5 Gutres alionya juu ya mvutano kati ya majirani hao wawili katika eneo la kusini mwa Asia akisema mvutano wao umefikia kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa katika miaka ya karibuni. Amesema ofisi yake iko tayari kusaidiana na serikali hizo mbili kumaliza mvutano kwa njia za kidiplomasia, huku wakisisitiza kuwa jibu la kijeshi si jawabu. Guterres amelaani shambulio la kigaidi la tarehe 22 mwezi Aprili huko Palgam pa gam kwenye eneo la Jam na Kashmir lililosababisha vifo vya takriban raia 26 na wengine wengi kujeruhiwa. kulenga raia hakukubaliki, na wengi wale waliohusika wali na tukio hilo lazima wafikishwe mbele ya sheria kupitia mchakato halali na wa kisheria, alisema Kutesa. India imefyatua makombora kadhaa ndani ya ardhi ya Pakistan mapema leo alfajiri na kusababisha vifo vya raia wasiopungua 26 katika mashambulizi yanayoweza kuzusha vita baina ya nchi mbili hizo jirani na hasimu kwa miaka mingi India nayo imedai kuwa mizinga ya Pakistan imeua watu kumi katika mpaka wa nchi hizo mbili. Rais William Ruto amemsamehe mtu aliyemrushia kiatu wakati wa mkutano wa hadhara uliofanyika Kehancha kure ya magharibi kaunti ya Migori siku ya Jumapili. Akizungumza na wanahabari jijini Nairobi, msemaji wa serikali Isaac Maura amesema Rais Ruto ameonyesha moyo wa ukarimu kwa kuwasamehe waliohusika. Mwaura amesema hili halikubaliki kabisa. Ni tabia gani tunawafundisha watoto wetu? Hata hivyo, rais wetu akiwa na moyo mkunjufu amewasamehe waliohusika. Hata hivyo, hakuthibitisha kama watu waliokuwa kizuizini wameachiwa kufuatia hatua wa hiyo ya rais ya msamaha au la. Mwaura pia amewakemea wanaofanya mzaha au kusambaza meme mitandaoni kuhusu tukio hilo, akisema hatua hizo ni za kisaliti na ukosefu wa heshima kwa uongozi wa taifa. Amesema taasisi ya urais lazima iheshimiwe kwa gharama yoyote, haijalishi nani aliyoko madarakani kwa sasa. inasikitisha kuwa kuna watu wanafanya mzaha kuhusu tukio hilo. Hapo awali familia ya Po Mtongori ambaye ni mmoja wa wanaume watatu waliokamatwa kutokana na shambulio hilo la kiatu iliomba msamaha kutoka kwa serikali kwa niaba ya mtoto wao ambaye bado yuko kizuizini. Mama yake ya aliongea kwa uchungu akisema alimfundisha nidhamu kubwa mwanaye na kwamba tukio hilo limemfanya ashtuke na kuingiwa hofu kwa sababu Po bado yuko chini ya ulinzi wa polisi. Harakati ya Mukawama ya Ansar Ullah ya Yemen imesema kuwa kusitishwa kwa mashambulio ya anga ya Marekani dhidi ya Yemen mkabala wa kusitisha mashambulio dhidi ya meli za kivita za Marekani katika bahari ya Sham hakutabadilisha msimamo wa Yemen kuhusu kuishambulia Israel. Msemaji wa Ansar Ullah Mohamed Abdusalam amesistiza kuwa vikosi vya jeshi la Yemen vitaendelea kushambulia ngome za utawala haramu wa Israeli kuonyesha mshikamano na Wapalestina wa ukanda wa Gaza ulioathiriwa na vita. Abdusalamu amesema mkataba na Marekani hauhusiani na msimamo wetu wa kuwaunga mkono watu wa Gaza, akiongeza kwamba msaada wa taifa la Yemen kwa Gaza utaendelea kuongezeka kwa njia bora. Tangu kuanza kwa vita vya mauaji ya kimbari vya Israel dhidi ya Gaza mnamo Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, vikosi vya jeshi la Yemen vimefanya operesheni kadhaa hadi sasa kuwasaidia na kuwahamia Wapalestina wa Gaza. Operesheni hizo zimelenga ngome za utawala haramu wa Israel, ikiwa ni pamoja na kushambulia meli za Israel au meli zinazokwenda kwenye bandari zinazokaliwa kwa mabavu na Israeli. Na kansela mpya wa Ujerumani friedrich Merz leo Jumatano ameionya Marekani dhidi ya kuingilia siasa za ndani za nchi yake. Katika mahojiano na televisheni ya ZDF, Merz amesema, ningependa kuhimiza na kuishauri serikali ya Marekani iache siasa za ndani za Ujerumani ziwe swala la ndani ya Ujerumani na kimsingi ikae mbali na masuala haya ya kisiasa. Merz amesema serikali ya Marekani lazima ijiepushe na siasa za ndani za Ujerumani na kwamba anatarajia kufanya mazungumzo ya simu na rais wa Marekani Donald Trump kesho Alhamisi. Amesema bado hajamfahamu Trump binafsi, lakini atazungumza naye kwa uwazi. Kansela mpya wa Ujerumani amesisitiza kwamba yeye mwenyewe hakuwahi kuingilia kampeni za uchaguzi za Marekani na kuchukua uamuzi wa upande mmoja. Ameikosoa serikali ya Marekani kwa kueneza maoni ya kipumbavu kuhusu Jamhuri ya Shirikisho la Ujerumani. Alipoulizwa kuhusu msaada wa Marekani kwa chama cha siasa kali cha Alternative for German AfD, amesema nimekuwa na hisia kuwa Marekani ina uwezo wa kutofautisha kati ya vyama vya misimamo mikali na vyama vya msimamo wa kati. Wawakilishi wa serikali ya Marekani mara kwa mara walikisaidia chama cha AfD wakati wa kampeni za uchaguzi, na mshirika wa Trump Elon Musk alifanya mahojiano na kiongozi wa chama hicho Alice Weidel. Karibuni ikulu ya Marekani ilikosoa vikali serikali ya Ujerumani kwa kukiorodhesha chama hicho kama chama cha siasa kali za mrengo wa kulia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: jibu la mkato la Iran kwa porojo la Netanyahu. Amir Saidi Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika Umoja wa Mataifa, ameliandikia barua Baraza la Usalama la umoja huo kujibu porojo na, upa, na upayukaji wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamini Netanyahu dhidi ya Iran. Katika barua yake hiyo kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Iravani amesema chokochoko zozote za, za kijeshi zitakazofanywa na Marekani au wakala wake, yaani utawala wa kizayuni iwe ni hatua itakayochukuliwa dhidi ya mamlaka ya kujitawala umoja wa ardhi yote au maslahi muhimu na ya kitaifa ya jamhuri ya Kiislamu Irani, zitakabiliwa na jibu la haraka, mwafaka na lenye uhalali wa kisheria. Barua ya balozi wa Irani katika Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa hatua zinazochukuliwa na taifa la Yemen zinatokana na maamuzi huru yanayotekelezwa kwa msingi wa taifa hilo kutumia haki yake ya kujitawala ya kupinga uvamizi na uchokozi dhidi ya mamlaka yake ya kujitawala na umoja wa ardhi yake yote, na zimechukuliwa pia kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina ambao wanaandamwa na mashambulio ya mtawalia na yasiyokubalika kisheria. Barua hiyo imeendelea kueleza kuwa jaribio lolote la kuhusisha hatua hizo halali na jamhuri ya kiislamu Irani ni upotoshaji wa makusudi wa ukweli halisi wa mambo na ni hatua ya kutapatapa ya kujaribu kuibabaisha jamii ya kimataifa yache kuzingatia chimbuko halisi la mgogoro unaoendelea hivi sasa katika eneo ambalo ni jinai kubwa za wazi kabisa na za mtawalia zinazofanywa na utawala wa kizayuni huko Gaza na katika ukingo wa magharibi, yakiwemo mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita na jinai dhidi ya binadamu, pamoja na uchokozi na hujuma zisizo na kikomo za Marekani dhidi ya Yemen. Iravani amesema katika barua hiyo kwamba matamshi ya aina hiyo ya kuchochea vita na kuzusha mivutano ambayo yamechanganyika waziwazi na vitisho vya kutumia nguvu dhidi ya nchi inayojitawala na ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Mataifa ni ukiukaji mkubwa na wawazi wa msingi mkuu wa sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Ismail Bahai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, naye pia amelaani vikali mashambulio ya kijeshi yaliyofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya bandari ya Al Hodaida na miundo mbinu mingine ya Yemen na kuyaelezea kuwa ni jinai ya wazi na ukiukaji mkubwa wa misingi na kanuni za sheria za kimataifa, huku akiashiria ukweli kwamba mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya bandari, majengo ya viwanda na makazi ya raia nchini Yemen yanafanywa kwa ushiriki na uungaji mkono wa Marekani. Bahai amesema hujuma hizo ni uvunjaji wa wazi wa sheria na ukiukaji wa kanuni na misingi ya hati ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na kuheshimu mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi yote ya nchi na akataka jamii ya kimataifa na nchi za eneo zichukue hatua madhubuti na athirifu kusimamisha mwenendo huo wa mauaji na uharibifu unaofanywa na Marekani na utawala wa kizayuni katika nchi za Kiislamu. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, radio Tehrani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, baraza la wasikilizaji. Hujambo mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya. Jina langu ni Husein Hasan na studioni kusoma maoni yako na shirikiana na nahodha mwenza Asmahani Ghanima Muhammad Husein. Tumepokea maoni mengi yenye, yani, maudhui mbalimbali kutoka kwa wasikilizaji wetu wapendwa, lakini jumbe zilizotia fora zinahusu ukatili wa wazayuni dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati. Nam, mwanabaraza hai Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebe wa Ingilani, mtaa wa Old Town jijini Mombasa nchini Kenya, ndiye wa kwanza kupanda jukwani leo hii, anayekosoa baadhi ya madola ya kiarabu kwa kufumbia macho jinai za wazayuni katika ukanda wa Ghaza. Shebe anaanza kwa kuandika, kuna baadhi ya nchi za Mashariki ya Kati ambazo hazipigwi na tukuta wala mshipa kuwasimama kwa jinsi dola la Israel linavyoshambulia nchi nyingine, wao wanaona kuwa maadamu hayawapati wao, basi ni maashofu kwao. Wao anaendelea kusema, anasema watastarehe na kupiga muziki na sherehe nyingi nyingi kwenye matelevisheni haswa mshuko wa Alhamisi kwa mkia Ijumaa. Vipi wenzio wanatandikwa na kuuawa kwa mabomu, kisha wewe uwe makini unakula na kunywa? Isitoshe, Tumewaona wakifurahia na kucheka huku wanakula nyama za ngamia mzima wa kuchoma, na pembeni kuna pilau na mchikicho. Shebe akiwa Mombasa, Kenya, anamalizia kwa kunasihi, jiangalie kisha ujipige msasa kweli kweli, unaimani wakati ukiangalia maovu wanayofanyiwa wa Palestina, na machozi yasikulenge kweli? Ikiwa bado macho yako ni makavu na haya yote unayoyaona basi kazingie, ikiwa hujiangalia usoni. Nam, mwanabaraza Kashindi Maulidi wa Kigoma, Tanzania, pia anakosoa kimya cha jamii ya kimataifa mkabala wa mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Anaandika: tayari dunia imekuwa mtazamaji na shabiki wa wazi wazi wa mauaji yanayofanyika Gaza. Palestina inayozungukwa na ndugu wa damu na waimani ya dhati kabisa inatazamwa tu bila msaada wowote ule. Naam, kwa kweli inasikitisha. Mwanabaraza Noel Chafwila wa Mwanza, Tanzania, anafanya kazi kubwa ya kuwa balozi wa Redio Teheran nchini Tanzania na nje ya mipaka ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki, kwa kusambaza habari za Redio Teheran hususan zinazohusu jinai dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza. Anaanza kwa kuandika Najitahidi iwezekanavyo kuhakikisha habari za Irani na dhuluma wanazofanyiwa ndugu zetu wa Palestina zinawafikia watu wote wapenda amani duniani. Kimsingi, ninyi na mimi tuna kazi kubwa ya kufanya, anasema, katika kuwapasha habari walimwengu, maana adui alianza kwa kubadilisha historia ya dunia na sasa kuwalisha walimwengu matango pori. Anafafanua zaidi kwa kuandika, anaandika matango pori hayo yamesalia kwenye fikra za walimwengu kwamba Israel ni taifa teule na halipaswi kunyooshewa kidole litakapoamua kufanya jambo lake. Anaendelea kusema kwamba hila za adui ni nyingi, ikiwa ni pamoja na kumiliki vyombo vingi vya habari ili kupika na kuchuja habari. Hata hivyo, kwa uwepo wa redio zetu kwa sasa, mtazamo wa watu dhidi ya Israel umeanza kubadilika. Anamalizia kwa kuandika tusichoke kuwaelimisha walimwengu. Safari ni ndefu, tukumbuke safari ya maili mia moja huanza na hatua moja. Katika ujumbe wake mwingine, Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, anaandika anaandika: licha ya utawala mpya wa Siria kuwa nyuma ya mgongo haramu wa Israel, lakini ushawishi wa Iran nchini Siria utaendelea kusalia kwa asilimia mia moja. Msikilizaji mwingine wa redio ya Teherani hapa Juma Jei Sagai wa Musoma, Tanzania, katika mkoa wa Amara, anaeleza kushtushwa na kusitishwa na jinai za kuogofya za wazayuni dhidi ya Wapalestina. Anaanza kwa kuandika, anaandika: subhanallah, nateseka sana na matukio yanayotendwa kwa raia wa Ghaza. Anasema mwenye kudhulumu yuko mbele ya kamera, Mwenye kudhulumiwa yuko chini ya vifusi. Iko siku Allah atalipa. Allah awarehemu waliouawa wa Ghaza, awape siha ya haraka majeruhi, awajalie subra na pia awape ushindi dhidi ya dhulma. Tunasema amin, amin, amin. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama ndo kwanza unafungulia redio yako, mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, kwa habari za kina, kupata chambuzi za kisiasa, vipindi mbalimbali, podcasti zetu na hata videocasti, usisite kutembelea tovuti zetu za Pars today ir sw na Iran radio ir sw Nam, asante sana. Tukisonga mbele, mwanabaraza Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anawakumbuka katika dua wanamukawama wa Yemen kwa kujitolea kwao kuwapa himaya ndugu zao wa Palestina. Anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum ndugu zangu watangazaji na Wayemeni. Tunamjibu kwa kusema wa alaikum ussalamu wa rahmatullahi wabarakatu. Anaanza kwa kuandika Allah awahifadhi wa Yemen, tuko pamoja nanyi ndugu zetu, na tunawaombea dua kwa Allah Karima. Kama Allah anavyotufundisha, dua ni silaha ya muumini, nasi tunajua mnachokipambania kwa ndugu zetu wa Palestina. Anaendelea kusema, anasema mmeonyesha nguvu zenu, mmejitolea nafsi zenu, na mmeacha starehe za kila aina kuunga mkono wa Palestina. Hata uhalifu wanaowafanyia Marekani unatokana na nyie kuwatetea ndugu zetu wa Palestina gomba akiwa mwanza. Anaendelea kusema awa atawalipa na hongera kwa ujasiri wenu wa Yemen, mpaka kuzuia taifa kubwa kama Marekani lisipitishe mizigo. Anasema ni jambo muhimu sana na nyeti, na mmepiga kwenye mshono kabisa, kama wao walivyoharibu miundo mbinu na kuwa raia wa Yemen wasio na hatia. Anamaliza kwa kusema anasema, naamini hamfanyi makosa, najua Wamarekani watajuta. Naunga mkono kuendelea kuzipiga meli zao zinazopita hapo bahari ya Sham. Acha meli tu, hata mindo wa Marekani akipita tandika. Sina shaka na Wahuthi na amini mataifa kiarabu, ya kiarabu yangekuwa na msimamo kama wenu, Marekani ingelikuwa imeisha muda mrefu. Anaendelea kuipa shime Ansarullah kwa kuandika na nawapapole ndugu zangu wa Yemen, naamini mpo imara, raia wa Yemen. Na jeshi lenu ni jeshi lenye nguvu, kwa kuwa limeweza kushusha uchumi wa Marekani mpaka wakapata kiwewe. Adui akianza kupiga ovyo, jua kakosa weledi. Anamalizia kwa kuandika anaandika, adui Marekani anatapatapa. Naamini kamanda Yahya Sari hana mchezo. Ahadi zake ni kama za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Naamini kutokana na vipigo vya Yemen, Marekani amejichimbia kaburi. Anasema Yemen sio wanafik kama Saudia, Marekani ategemea kupata hasara kubwa zaidi kutoka kwa Wayemen. Na mgeukia mwanabaraza Jumanne Huseni wa Dar es Salaam, Tanzania. Pia yeye anapongeza mchango wa Yemen katika kukabiliana na adui mzayuni. Anasemaje? Anasema Yemen, endeleeni na moyo huo huo wa kuunga mkono wananchi wa Palestina. Anauliza Misri, mbona mnawaacha ndugu zenu wa Palestina? Msikilizaji mpendwa wa idhaa ya Kiswahili, tukukumbushe kuwa daima Redio Tehrani inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, kutuma mapendekezo na hata ukosoaji wako. Nam wasiliana nasi kupitia barua pepe, anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com, au tutumie harafa kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98903506 Tukisonga mbele mwana baraza hai hapa, Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia habari ya rais wa Marekani Donald Trump kukabiliwa na shutuma baada ya kusambaza picha iliyotengenezwa kwa kutumia akili mnemba, yaani artificial intelligence, ikimwonyesha akiwa amevalia kama papa wa kanisa Katoliki kwenye jukwaa lake la Truth Social. Sherali anasema, anasema enyi wa Marekani, mlishauriwa kistaarabu na hayati Papa Francis, msimchague Trump. Katazo hilo liliwafikia nyote kwa njia ya Papa kumkosoa Trump huyo kwa kuwatenganisha wanadamu. Leo Trump huyo amefikia kuwadhihaki. Awali alikuwa anawadhihaki haki kwa maneno ya chuki dhidi ya Waislamu, sasa kuna hili la kudhihaki wa Kristo wa Katoliki. Anasema nyiye Wamarekani wasomi hamkujielewa, mmejiaibisha wenyewe kwa kumchagua rais mpiga tarumbeta. Katika ujumbe wake mwingine, Sherali anasema jamii ya kimataifa, waungwana wote, tunawashukuru wanafunzi wa vyuo vikuu vya Marekani na kokote duniani, hakika kwa kupasa sauti zenu dhidi ya dhuluma wanazopata Wapalestina. Mjue Mwenyezi Mungu amewabariki kwa kuelewa haki na batili. Anamalizia kwa kuandika anaandika, tunawaambia viongozi wa vyuo vikuu hivyo, ufundishaji wenu uliotukuka ndio umepelekea wanafunzi wenu kuelewa haki na batili. Msitumike kuwaadhibu wanafunzi wenu, kuwaadhibu ni ishara kuwa hamjielewi kabisa. Msikilizaji wetu mwingine Ismaili Saki wa Mandewa, mkoa wa Singida, Tanzania kwa upande wake anasema UNICEF ambalo ni shirika la kuhudumia watoto duniani la Umoja wa Mataifa linapaswa kuchukua hatua za ziada ili kuhakikisha watoto wa Kipalestina wanapata huduma muhimu za kibinadamu ili wasipate tatizo la utapia mlo kwa kukosa huduma za msingi na lishe inayohitajika. Naam, naye Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anasema tunaungana na Misri kuupinga ubeberu wa Marekani kwa njia ya wazi. Anasema wito wangu ni kuwa Afrika isikae kimya mbele ya jinai za Israel. Katika ujumbe wake mwingine anasema China iungwe mkono katika mapambano yake dhidi ya ukoloni mamboleo wa Marekani. Tukikaa kimya, hali itakuwa mbaya sana katika mataifa yetu kutokana na unyonyaji wa rasilimali unaofanywa na Marekani. Kipale MC Bulemela akiwa Mwanza, Tanzania anamaliza kwa kuandika Ben Gvir na kuvuka mipaka ya utu anapaswa kulaaniwa na mataifa yote kwa pamoja. Naam, mwanabaraza huyo atakuwa anarejelea habari yetu ya karibuni ya waziri wa Israel mwenye misimamo ya kufurutu ada Itamar Ben Gvir kuamuru kufungwa kwa ofisi ya mfuko wa wakfu wa al-Quds katika eneo la al-Quds mashariki linalokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni huu ukiwa ni ukiukaji mwingine wa wazi wa kanuni za kimataifa ukiashiria hatua nyingine ya kichokozi inayowalenga wa Palestina katika eneo hilo. Wapendwa wasikilizaji, tunafunga kipindi kwa kusoma ubeti wa shairi kutoka kwa Dkt. Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, aliyotutumia mnamo Mei mosi, siku ambayo dunia ilikuwa inaadhimisha siku ya wafanyakazi, yani Mayday. Akida anaandika, anaandika hivi: siku ya wafanyakazi Mei mosi duniani, na wapatia pongezi, na kwa uchovu poleni. Sio lele mama, kazi ya pasa tuithamini, usiichezee kazi, na mshahara thamini tena kushukuru kwa ushairi Daktari Yazid Akida Mwihaji wa chumba geni, Tanga, Tanzania. Muda wetu umemalizika, msikilizaji mpendwa. Maoni yaliyosalia tutaanza nayo katika kipindi kijacho cha Baraza la Wasikilizaji, panapo majaliwa yake Mola Karima. Endelea kututumia maoni yako ya sauti na maandishi kwenye jukwaa letu la WhatsApp kupitia nambari yetu ile ile ya kawaida inayoanza kwa alama ya kujumlisha 989035 65497. Asante kwa kuwa nasi na kwa herini. ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii ni sehemu ya mia moja na sita ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na tisa. na hakika kwake tutarejea. Akasema Alayhi Salam, kwa hakika tunaposema sisi ni wa Mwenyezi Mungu, huwa tunakiri juu ya nafsi zetu kwamba sisi ni wamilikiwa, na tunaposema kwa hakika tutarejea kwake, ni kukiri juu ya nafsi zetu kwamba lazima tutaondoka duniani. Katika hikma hii nyingine ya Imamu Ali Alayhi Salam iliyojaa busara, mtukufu huyo anatupa tafsiri ya kuvutia mno ya aya ya 156 ya sura ya pili ya al-Baqara, ambayo inasema "Inna lillahi wa inna ilayhi rajiun," hakika sisi ni wa Allah, na kwa hakika kwake tutarejea. Akisema tunaosoma aya hiyo tunakiri mambo mawili makuu: moja ni kwamba sisi ni wamilikiwa, na pili ni kwamba hakuna kitakachobakia katika uso wa dunia, vyote vitaondoka itabakia dhati ya Allah tu. Aya hiyo huwa tunaisoma sana wakati tunapopokea taarifa za misiba. Imamu alaihi salamu anasema kusema hakika sisi ni wa Allah ni kukiri kuwa sisi ni milki ya Allah, si milki ya nafsi zetu, na kusema na kwake tutarejea ni kuziambia kwa dhati nafsi zetu kwamba sisi sote hatimaye tutaiacha dunia hii na kurejea kwa Mola Mlezi. Kila tunapotamka maneno hayo huwa tunazizindua nafsi zetu kwamba mmiliki wa kila kitu ni Allah tu, nafsi zetu zimo katika ufalme wake na hakuna njia yoyote ya kuweza kukwepa hatima ya viumbe wote ya kuondoka hapa duniani. Baadhi ya wafasiri wa Nahjul Balagha wanaamini kwamba maneno hayo ya Imamu Ali alaihi ssalam yanahusu tauhid na maadi, yani sentesi ya kwanza inahusu tauhidi na sentesi ya pili inahusu itikadi ya maadili na wajibu wa kufa na kufufuliwa viumbe. Hata hivyo, wengine wanaamini kwamba sentesi hii ambayo husemwa wakati wa misiba inahusiana na ukweli kwamba kila kitu ni milki ya Allah na mwenyewe huchukua amana yake wakati wowote wa anapopenda na wakati wowote wa anaoona unafaa. Kila kitu kimo ndani ya milki yake na chini ya amri yake anatubakisha hai mpaka pale anapoona tunapaswa kuwa hai, na wakati wowote wa anapoona muda wetu umeisha, anachukua maana yake. Sentesi ya pili inahusu ukweli kwamba suala la kifo haliwahusu tu wapendwa wetu waliotangulia mbele ya haki, bali ni hatima ya kila mmoja wetu. Sote tumo kwenye njia hiyo, na zamu yetu ikifika, hatuna pa kukimbilia wala pa kukwepa. Lakini pia hakuna kizuizi chochote cha kutufanya tushindwe kuchanganya tafsiri zote hizo mbili, na ni vyema mtu akiisoma aya hiyo, huku akizingatia maana yake kwa lugha anayoelewa zaidi. Hakuna ubaya kwa mzungumzaji wa lugha ya Kiswahili, kwa mfano, kusema hakika sisi ni wa Allah na kwa hakika kwake tutarejea, kila anapopata taarifa ya msiba. Jambo hilo huwa kwa hakika linaleta faraja na kuondoa wasiwasi. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 9 Dhulqaada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 7 Mei mwaka 2025 Miladia. Miaka 217 iliyopita, katika siku kama ya leo, wananchi wa Uhispania walianzisha harakati dhidi ya vikosi vya jeshi la mfalme Napoleon Bonaparte wa Ufaransa vilivyokuwa vinakalia kwa mabavu nchi yao. Wakati huo Hispania pia ilikuwa ikihesabiwa kuwa moja ya makoloni makubwa ya Ulaya na ilikuwa ikikalia kwa mabavu ardhi nyingine nje ya bara hilo, lakini wananchi wa Hispania walikuwa wameonja uchungu wa nchi yao kukaliwa kwa mabavu na vikosi vya kigeni. Baada ya miaka mitano ya mapambano dhidi ya vikosi vamizi vya Ufaransa, walifanikiwa kuvifukuza vikosi hivyo mwezi Desemba mwaka elfu moja mia nane kumi na tatu kutoka nchini kwao. Wakati huo huo, kutokana na kushindwa katika Amerika ya Kusini, Uhispania ililazimika kuziacha huru nchi kadhaa ilizokuwa yekizikoloni. Siku kama ya leo miaka 213 iliyopita alizaliwa Robert Browning, malenga na mwanafikra wa nchini Uingereza. Akiwa kijana mdogo Browning alikuwa na maandalizi ya kuwa malenga, ambapo alitoa shairi lake la kwanza akiwa na umri wa miaka kumi na miwili. Taratibu akaanza kupata mashuhuri katika jamii ya Uingereza kama malenga mkubwa. Robert Browning alikuwa akiwasilisha itikadi yake juu ya umoja wa Mungu duniani kupitia mashairi yake. Ameacha athari nyingi katika uwanja huo. Robert Browning alifariki dunia mwaka 1889. Siku kama ya leo miaka 137 mia iliyopita, mwafaka na tarehe 7 Mei mwaka 1888, na serikali ya kikoloni ya Uingereza ilianzisha uvamizi katika ardhi ya Zimbabwe ya sasa. Mipango ya kuikalia kwa mabavu Zimbabwe ilibuniwa na mwanasiasa na mfanyabiashara aliyejulikana kwa jina la Cecil Rhodes, ambaye aliasisi shirika la Afrika Kusini la Kiingereza nchini humo. Kwa kusaidiwa na jeshi la Uingereza, Rodes aliua kwa umati maelfu ya raia wa zalendo na kuwakamata mateka wengine wengi, na hivyo kuweza kuidhibiti ardhi yote Zimbabwe na kuipachika jina la Rodesia. Shukran sana kwa kipande hicho cha kasida Tunakuabudu wewe. Na hapa nasoma maoni, naanza ya msikilizaji wetu Jumanne Huseni kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ameandika Yemen msirudi nyuma kuwaunga mkono ndugu zetu wa Palestina. Ali Suleiman kutoka Zanzibar anasema ajatumiwa habari, nasi tushamtumia hizo hapo, utaziona. Yahya Ali wa Tanga, Tanzania Anasema Yahya ya Ali, mimi kutoka Tanga, mtaa wa Msambweni. Anaanza kuandika Marekani inamiliki silaha za nyuklia, halafu hataki nchi nyingine imiliki. Anauliza hapa silaha hizo za nyuklia, je, Marekani alipewa hizini idhini na nani ya kuziunda silaha hizo za nyuklia? Anasema kila nchi ina haki ya kumiliki silaha za nyuklia, akaandika Irani usikubali ukababaishwa na Marekani na, na Iran imekuwa ikitilia mkazo kwamba inatumia nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani, hususani matumizi ya kitiba na kadhalika. Autus Osian kutoka Tanga, Tanzania, anasema ametuandikia hapa, asante kwa kuasiana. Na Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anasema ukweli nusura ya Allah inakuja kwa Wapalestina. Shukran sana, muda hauturuhusu, na washukuru wote ambao mmeweza kutuma maoni yenu, na ambao mjasikia maoni yenu, mtayasikia akisomwa kesho inshallah. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katika ujumbe wake kwa kongamano la miaka mia moja ya kuanzishwa hauza ya kum nchini Iran, kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu amesisitiza kuwa kazi muhimu zaidi ya hauza na taasisi ya kielimu ya vyuo vikuu vya kidini ni kufikisha ujumbe wa wazi na kuweka msingi wa ustaarabu mpya wa Kiislamu. Maonyesho wa 36 ya kimataifa ya vitabu ya Tehrani yamefunguliwa leo asubuhi katika sherehe iliyohudhuliwa na viongozi wa ngazi za juu wakiwemo Waziri wa utamaduni wa wa na mwongozi wa Kiislamu Abbas Salehi hii na spika wa bunge la Iran Mohammad Baqeri Kalibaf. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza wasiwasi wake kuhusu operesheni za kijeshi zinazofanywa na, na jeshi la India kwenye mstari wa usimamizi na mpaka wake wa kimataifa na Pakistan. Na rais William Ruto wa Kenya amemsamehe mtu aliyemrushia kiatu wakati wa mkutano wa hadhara uliofanyika Kehancha, Kuria Magharibi, kaunti ya Migori, siku ya Jumapili. Asanteni kwa kuwa nami na usiku mwema.