Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kamil kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487, email yetu ni swahili radio at iriir, na mimi ni Ahmed Rashid, na leo ni Jumatano, mwezi 9 mfunguo pili, Dhulqadi 1446 Hijiria sawa na tarehe 7 Mei elfu mbili na ishirini na tano miladi ya. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, baada ya hapo tutakuleteni. Kipindi cha tutakuleteni kipindi cha maalumu ambacho ni kipindi chetu kipya hiki cha kutoka Shirazi hadi Zanzibar katika safari ya miaka elfu tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Tutakuleteni pia kipindi cha Uislamu, tujue Uislamu, pamoja na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za dunia, Karibia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa serikali ya Iran asema vikwazo vya Marekani vinalenga maisha ya raia wa kawaida. Tamasha la asubuhi, sauti ya mkawama dhidi ya ubeberu wa kimataifa linaendelea Teheran. Baada ya kushambuliwa Port Sudan, serikali ya Khatum yakata uhusiano na Imarati. na vyombo vya usalama vya Israel vyaonya kuhusu kupanuka vita vya ukanda wa Gaza. Habari kamili: msemaji wa serikali ya Irani amesema kuwa vikwazo vilivyowekwa na serikali ya Rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vinaathiri maisha ya watu wa kawaida. Bi Fateme Mohajerani alieleza hayo jana hapa mjini Teheran katika mkutano na waandishi wa habari na kukosoa vikwazo vya upande mmoja na vya kiholela vilivyowekwa na serikali ya Trump tangu aingie madarakani mwezi Januari mwaka huu, sambamba na kuanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya jamhuri ya Kiislamu na Marekani katika miradi ya nyuklia ya Iran. Hii si mara ya kwanza Iran inawekewa vikwazo. Vikwazo hivi vinawalenga wananchi wa Iran na kuweka mashinikizo katika sekta ya matibabu ya wananchi, afya na maisha yao, amesema Bi Muhajerani. Msemaji wa serikali ya Iran ameongeza kwamba Teheran imechukua hatua zinazohitajika ili kukabiliana na vikwazo hivyo haramu. Vikwazo dhidi ya Iran vinaashiria namna Marekani isivyo kuwa na mwamana katika suala la mazungumzo, amesema Bi Fateme Muhajerani. Tamasha la tatu la vyombo vya habari la Sob yani asubuhi ya kwa ajili ya kuwaenzi watu mashuhuri wanaopinga ubeberu kuanzia wabunge wa zamani wa mabunge ya Ulaya na Uingereza hadi mwandishi wa habari wa Palestina kutoka Gaza linaendelea kupaza sauti ya mapambano na mukawama dhidi ya ukandamizaji wa kimataifa. Tamasha hilo ambalo lilianza mjini Teheran lilihudhuriwa na Peiman Jebeli mkuu wa shirika la utangazaji la Iran IRIB, Ahmad Nuruzi mkurugenzi wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB na kundi la watu mashuhuri wanaopinga ubeberu wa kimataifa kutoka kona zote za ta dunia. Tamasha hilo ambalo lilianza Mei tatu na linaendelea hadi Mei nane limekabidhi tunzo maalumu kwa Bi Clare Daly na Mick Wallace wabunge wa zamani wa bunge la Ulaya, George Galloway, mbunge wa zamani Sahamud, wa Uingereza, Ahmed Sahmud, mwandishi wa habari Mpalestina wa televisheni ya Al Alam katika ukanda wa Ghaza, na Musud na Jabati, msanii wa picha wa Iran, kwa juhudi zao za kuunga mkono mukawama na mapambano dhidi ya dhulma na ukandamizaji. Katika hotuba yake kwenye tamasha hilo, mkuu wa shirika la sauti na televisheni la jamhuri ya kiislamu ya Iran amezungumzia nafasi na ya vyombo vya habari huru katika kuakisi sauti za wanyonge na kusimama katika upande wa kulia wa historia wa kuwaenzi mashahidi wa kambi ya mukawama kama Ismail Haniyeh, Said Hassan Nasrallah na Yahya Sinwar. Mkuu wa shirika la utangazaji la Iran ameakosoa madola ya kibeberu ambayo yanawashambulia watoto wa Ghaza kwa silaha na mabomu, na kusema fahari ya mukawama ni kusimama kwake kidete katika kukabiliana na ukandamizaji, na fahari ya kupanuka harakati ya kupinga usayuni kutoka mashariki hadi magharibi mwa dunia. Serikali ya Sudan ilitangaza jana Jumanne kwamba imeamua kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Muungano wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, na kumrejesha nyumbani balozi wake ikitangaza kwamba Imarati ni nchi chokozi. Waziri wa Ulinzi wa Sudan, Yasin Ibrahim Yasin, amesema hayo kwa njia ya televisheni ya serikali na ameshutumu Abudhabi kwa kutoheshimu haki ya kujitawala ardhi ya Sudan kupitia kushirikiana kwake na, na vikosi vya msaada wa haraka RSF vinavyopigana na jeshi la Sudan SAF kwa muda mrefu sasa. Amesema uamuzi huo umechochewa na msaada wa kijeshi unaotolewa na Imarati kwa RSF, ikiwa ni pamoja na kuwapa silaha za kisasa zilizotumika katika mashambulizi ya hivi karibuni ya droni na ndege zisizo na rubani pamoja na makombora kupiga bandari uwanja wa ndege na vituo vya umeme vya mji wa Port Sudan. Taarifa hiyo rasmi ya serikali ya Sudan imesema pia kwamba mashambulizi dhidi ya mji wa Port Sudan yanatishia usalama wa kikanda na kimataifa, hasa usalama katika Bahari Nyekundu, na kusema kuwa serikali ya Sudan ina haki ya kujihami kwa mujibu wa ibara 51 ya mkataba wa Umoja wa Mataifa unaolinda haki ya kila nchi kujilinda. Mgogoro kati ya jeshi la Sudan SAF na vikosi vya msaada wa haraka RSF umepelekea kuzuka mzozo mbaya zaidi wa kibinadamu duniani na ambao unazidi kuwa mbaya kutokana na mashambulizi kama hayo dhidi ya mji wa Port Sudan. Mji huo una ofisi kuu za Umoja wa Mataifa na mashirika ya misaada pamoja na wizara za serikali zinazoshikamana na jeshi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vyombo vya usalama vya utawala wa kizayuni wa Israeli vimewatahadharisha viongozi wa utawala huo kwamba kupanuliwa operesheni za kijeshi katika ukanda wa Ghaza kutapelekea kuuawa mateka wa kizayuni wanaoshikiliwa na wana mapambano wa Palestina vyombo vya usalama vya Israeli vimetoa indhari kwa viongozi wa kisiasa wa utawala huo wa kizayuni kwamba kupanua operesheni za kijeshi za nchi kavu katika ukanda wa Ghaza, kwa mujibu wa uamuzi uliochukuliwa na baraza la kisiasa na kiusalama la utawala huo, kunaweka hatarini maisha ya mateka wa utawala wa kizayuni wanaoshikiliwa huko Ghaza. Viongozi wa usalama wa utawala wa Israeli pia wamesisitiza kwamba kuendelea operesheni za kijeshi katika ukanda wa Ghaza kunapunguza uwezekano wa kufikishwa chakula katika maeneo wanaposhikiliwa mateka hao wa kizayuni, jambo ambalo litapelekea mateka hao kubaki bila chakula na maji wakiwa mahandakini na kuaga dunia katika kipindi kifupi. Wakati huo huo, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limeeleza wasiwasi wake kuhusu kuuawa mateka wa kizayuni na kueleza kwamba katika mazingira hayo kuna uwezekano miili ya mateka hao pia isipatikane. Kabla ya hapo, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilisisitiza kuwa kukubali ya serikali ya Israeli kuendelea na mashambulizi ya kijeshi katika ukanda wa Ghaza ni uamuzi wa kuwatoa kafara mateka wa kizayuni wanaoshikiliwa huko Ghaza. Kongamano la 83 la kawaida la tume ya afrika ya haki za binadamu na watu ACHPR limefunguliwa katika mji mkuu wa Gambia, Banjul, kwa ushiriki mkubwa wa nchi wanachama wa umoja wa Afrika na wawakilishi wa mashirika ya kikanda na ya kimataifa. Kongamano hilo ni sehemu ya juhudi za ACHPR za kukuza na kulinda haki za binadamu katika bara hilo kama moja ya nyenzo za msingi za Umoja wa Afrika katika uwanja huo. Kongamano hilo limekuwa na kikao maalumu cha kujadili hali ya Sudan, wanaharakati na maafisa kadhaa wa haki za binadamu akiwemo Hatam Asaim mkuu wa ujumbe wa kiafrika wa kutafuta ukweli kuhusu Sudan, Jafet Biogon, mwakilishi wa Amnesty International barani Afrika, na Al Zain Ibrahim Hussein, mwakilishi wa kudumu wa Sudan katika Umoja wa Afrika, miongoni mwa walioshiriki katika kikao hicho. Mwanzoni mwa kikao hicho, Asaima ameeleza kwamba mgogoro wa Sudan umekuwa mkubwa zaidi wa wakimbizi duniani akibainisha kwamba ujumbe wa kutafuta ukweli ulioanzishwa na Umoja wa Afrika mwezi Mei elfu mbili ishirini na nne umetoa maazimio kauli na taarifa kadhaa kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu nchini Sudan. Amesema kwamba ripoti ya mwisho yenye mapendekezo inatayarishwa. Akibainisha kwamba ujumbe huo unatarajia kufanya ziara ya moja kwa moja nchini Sudan hivi karibuni ili kuwasikiliza wahanga na watu walioshuhudia. Na katibu wa baraza la usalama la Rusia, Sergei Shoigu, amelituhumu shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO na Umoja wa Ulaya kuwa zinaandaa mzozo wa moja kwa moja wa kijeshi na Moscow. Katika makala yake kwenye gazeti la Rosiaskaya Gazeta, Shoigu amesema wakichochewa na kuungwa mkono na London na Paris, wasomi wa Ulaya wanaendelea kutoa matamshi makali kuhusu haja ya kutoa kipigo cha kimkakati dhidi ya Rusia. Ameongeza kuwa NATO na Umoja wa Ulaya zimeanzisha mipango inayolenga kuzitayarisha nchi za magharibi katika makabiliano ya kijeshi ya moja kwa moja na nchi yake, akizitaja hatua hizo kuwa ni za kichokozi. Awali rais wa Rusia Vladimir Putin alizishutumu nchi za magharibi kuwa zinajaribu kuchochea atumie silaha za nyuklia nchini Ukraini. Walitaka kutuchokoza, walitaka kutusukuma kufanya makosa, Putin alisema katika matamshi yake yaliyojumuishwa kwenye waraka wa televisheni ya serikali uliohusu miaka 25 akiwa madarakani. Rais wa Russia ameongeza kuwa hata hivyo hakuna haja ya kutumia silaha za nyuklia, na kwa sema, natumai hakutakuwa na haja ya jambo hilo katika siku za usoni. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: umoja wa Ulaya na juhudi za kupata washirika wapya wa kibiashara, vitendo vya rais wa Marekani Donald Trump hususan kuanza vita vya kibiashara vya dunia ambavyo vimesababisha machafuko katika mfumo wa uchumi na biashara wa kimataifa vimefanya Umoja wa Ulaya kutaka kupanua na kuimarisha uhusiano wake na nchi za Bahari ya Pasifiki, yani Transpacific. Maafisa wakuu wa Ulaya na wanadiplomasia wanaona kwamba kurejea Rais wa Marekani Donald Trump katika ikulu ya White House ni kichocheo cha kufufua mpango uliokwama wa kuunda ushirikiano wa kimkakati kati, kati wa ya umoja wa Ulaya na jumuia ya kibiashara ya Pacific. Hayo yanajiri baada ya Trump kutangaza ushuru Aprili mbili unaojulikana kama siku ya Uhuru, na mipango ya kujenga uhusiano na ushirikiano imara kati ya Brussels na jumuia ya biashara inayojumuisha nchi 12 zikiwemo Canada, Japan na Mexico, unaosukumwa kwa kasi zaidi kuliko hapo awali. Mkuu wa kamisheni ya umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen, alisema pande zote mbili zilitaka kufanya kazi pamoja kwa sheria, ili kuhakikisha mazoea ya biashara ya haki duniani kote kwa manufaa ya binadamu. Alisisitiza kuwa kambi zote mbili zilikuwa zikichunguza ni mambo gani yanahitajika kuboreshwa katika WTO katika msukosuko wa sasa na jinsi gani zinaweza kufanya kazi kwa karibu zaidi kufanikisha hilo. Majaribio ya hapo awali ya kuimarisha uhusiano kati ya kambi hizo mbili mwaka 2023 hayakupokelewa vyema lakini ripoti ya bodi ya kitaifa ya biashara ya Uswidi inapendekeza kwamba makubaliano kati ya kambi hizo yanaweza kuzifanya kuwa kitovu cha mvuto wa biashara ya kimataifa. Mkataba wa kina na wa maendeleo wa ushirikiano wa Pacific CPTPP ulianzishwa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mkataba huo ni mkataba wa kibiashara kati ya nchi kadhaa za ukanda wa bahari ya Pasifiki ambao unalenga kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, kupunguza ushuru na kuunda sheria za kawaida katika maeneo kama vile uwekezaji na biashara ya kidijitali, na unajumuisha mataifa ya Australia, Brunei, Canada, Chile, Japan, Malaysia, Mexico, New Zealand, Peru, Singapore, Uingereza na Vietnam. Nchi nyingine zinazotaka kujiunga na mkataba huo ni pamoja na China, Taiwan, Ukraine, Costa Rica, Uruguay na Ecuador. Teherani ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Safari ya miaka elfu, kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tutaandamana pamoja tena katika ile safari yetu ndefu, ambayo tumesema si safari ya kawaida, ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma, inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya asumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zingarazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri wa Washirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi unatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huku nyuma. Kuweni pamoja nami basi, kuanzia mwanzo hadi mwisho katika sehemu hii ya tatu ya safari hiyo. Bila shaka mtakuwa mngali mnakumbuka kuwa katika sehemu ya pili ya simulizi hizi tulieleza kwamba baada ya kuaga dunia Sultan Ali bin Hasan, mwanawe Suleiman alishika hatamu kuu za utawala na akapanua mamlaka ya ufalme wa Zang kwa kuyatwaa maeneo ya jirani na ufalme huo. Na tukasema, inavyosemekana katika kipindi hicho cha historia, kila siku marekebu na majahazi ya kibiashara kutoka mji wa pwani wa Kilwa, ambao ulikuwa makao ya Washirazi, yalikuwa yakifanya safari za kwenda na kurudi katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki, ya Kati na mashariki ya mbali. Na kwa utaratibu huo Washirazi wakatoa mchango muhimu katika ustawishaji wa biashara na ujenzi wa miji na bandari muhimu, zikiwemo za Mombasa na Zanzibar. Tulibainisha pia kwamba japokuwa Washirazi walikuwa Wairani wa mwanzo na waliotambulika zaidi katika suala la kuhajiri kutoka ardhi ya michenza ya Shirazi na kuhamia pwani na mwambao wa Afrika Mashariki, lakini simulizi za kuhajiri wa Irani kuelekea eneo hilo la Afrika haziishii kwa Washirazi peke yao, na tukaahidi kwamba katika sehemu ya tatu ya safari hii tutakuja kuwazungumzia Wairani wengine ghairi ya wa Washirazi, ambao nao pia walihajiri kuelekea mwambao wa Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa mapokeo ya kihistoria, jamii ya Wabaluchi au kama wanavyotambulika pia kwa jina la Mabulushi, nayo pia ina nafasi maalumu katika suala hilo, kwa maana kwamba Wabaluchi ambao ni watu wa jamii nyingine ya Wairani walihamia mashariki ya Afrika karibu miaka mia tatu iliyopita, na tunaweza kuwatambua kama kundi la pili kubwa la Wairani ambao walikanyaga ardhi ya Afrika kwa madhumuni ya kwenda kuishi, kufanya biashara au kutekeleza majukumu na kazi maalumu. Katika kijiji kitwacho Kaole nchini Tanzania, kungali kuna watu wa eneo hilo ambao wenyewe wanajitambulisha kama kizazi cha Wairani ambao mnamo karne ya 18 walipelekwa na wa Oman katika eneo hilo, na kinachotoa mguso zaidi ni kwamba nyaraka za kihistoria nazo pia zinatilia nguvu dai hilo. Wabaluchi hawakuwa wahajiri tu waliohamia Afrika Mashariki, bali walikuwa mabalozi pia wa utamaduni na ustaarabu wa Kiirani. Sio tu walitoa mchango katika kueneza lugha na mtindo wa maisha wa Kiirani, lakini kutokana na kushiriki kwao kikamilifu katika nyuga za kijamii na hata kwenye taasisi za serikali, wamesaidia pia katika maendeleo ya nchi kadhaa ikiwemo Tanzania na baadhi ya wakati wamewahi hata kushika nyadhifa muhimu za kiutawala. Simulizi za kuaminika zinaeleza kwamba mabulushi wa Kiirani walihajiri kuelekea Afrika mara mbili na kupitia makundi mawili tofauti. Kundi moja lilifika katika eneo hilo wakati wa tawala za masultani wa Kiomani huko Zanzibar, na kundi jingine ni baada ya kuingia ukoloni wa Uingereza. Mabaluchi waliokuwako Afrika walijitokeza mara kadhaa kuwasaidia wenyeji katika vita hususan vya mapambano ya wananchi wa Zanzibar katika kukabiliana na wakoloni, lakini baadhi yao na baada ya kuhitimishwa ukoloni wa Waingereza na kutangazwa uhuru wa Zanzibar katika mwaka 1963 walirejea Iran na baadhi ya wengine wakahamia maeneo mengine ya nchi za Afrika kama vile Uganda, Kenya na Kongo. Takwimu za karibuni zaidi zinaonyesha kuwa idadi ya mabulushi wa kiirani walioko mashariki ya afrika imefikia elfu thelathini na ajabu ni kwamba licha ya kupita zaidi ya karne tatu wameendelea kudumisha mila na utamaduni wao. Naam, wapenzi wasikilizaji, kisa cha kuhajiri wa Irani kuelekea afrika ni kisa chenye mipando na mishuko mingi na si tukio linaloweza kufutwa kwenye kamusi la historia ya bara hilo la maajabu. Kizazi cha wahajiri wa Kirani, ambacho sasa hivi kinaishi Afrika, kama tulivyotangulia kueleza, kinaweza kugawanywa katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni la wale wenye asili ya Kibaluchi ambao wanaishi katika maeneo tofauti ya Tanzania wakijikimu kimaisha kwa kazi za kilimo na biashara, na wengi wao wameoana na wakazi wenyeji na kutoa kizazi cha damu ya mchanganyiko, yaani machotara. Na kundi la pili ni la watu weusi wenye damu na asili ya Shirazi ambao wanaishi Zanzibar, na wanainasibisha asili yao ya ukoo na nasaba na kizazi cha Washirazi. Katika kipindi chote cha historia, utamaduni tajiri wa kiirani na wenye ukwasi mkubwa umeonyesha kuwa unao uwezo wa kuvunja miamba ya vizuizi vya mipaka ya kijiografia. Sikukuu maarufu ya jadi ya kiirani ya Nuruzi ni kielelezo kimojawapo cha suala hilo, mbali na kutambuliwa leo hii kuwa ni athari ya turathi za kimataifa na ya ulimwengu mzima. Tokea tangu na tangu Nuruzi imesambaa katika nchi tofauti duniani, zikiwemo hata za bara la Afrika. Na kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu zilizopita za simulizi hizi, kuna kundi la watu katika visiwa vya Zanzibar wanaojitambulisha kuwa asili yao inatokana na Washirazi. Ni watu hao ndio wanaosherehekea sikukuu ya jadi ya Kiirani ya Nuruzi, lakini kinyume na Iran ambako sikukuu hiyo husherehekewa wakati unapoanza msimu wa machipuo baada ya kumalizika msimu wa baridi kali, nauruzi ya Zanzibar inafanyika sambamba na wakati wa msimu wa joto wa hapa nchini Iran. Nukta moja muhimu ambayo inapasa tuiashirie hapa ni kuwa mbali na kalenda za hijiria na miladia baadhi ya watu wa visiwa vya Unguja na Pemba vinavyounda Zanzibar wangali wanatumia kalenda ya kale ya jua ambayo wameirithi kutoka kwa Wairan waliohamia kwenye visiwa hivyo karne nyingi zilizopita, na baadhi ya sherehe na hafla za maeneo kadhaa ya visiwa hivyo zinaendelea kufanywa kwa kutumia kalenda hiyo. Mfano hai wa hilo ni watu wa Makunduchi, mji ulioko kusini mwa kisiwa cha Zanzibar au kwa usahihi zaidi Unguja, ambao wao ndio wanaosherehekea sikukuu ya Mwaka Kogwa ambayo chimbuko lake ni sikukuu ya jadi ya Kiiran ya Noruz. Sikukuu ya Mwaka Kogwa kwa kawaida hufanyika wakati wa mwezi wa Julai au Agosti na ni aina mojawapo ya Nuruzi ya eneo hilo la Makunduchi, inayosherehekewa kwa muda wa siku kadhaa ikichanganyika na baadhi ya mila na desturi za watu wa eneo hilo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki cha Safari ya Miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar unakaribia ukingoni, hivyo sina budi kukomea hapa Nikitumai kuwa mtakuja kujiunga nami tena, insha Allah, katika mfululizo ujao. Basi hadi wakati huo, na kuwageni huku nikikutakieni kila la kheri maishani. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti so ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, jamvi yeah, la macho yetu magazetini leo Jumatano Mei saba elfu mbili ishirini na tano. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar leo ambalo limeandika Daktari ah, Mwinyi: uchaguzi utakuwa huru asisitiza amani na mshikamano katika jamii. Vilevile limemnukuu rais Samia akiwataka waandishi wa habari kuzitumia vyema kalamu zao. Gazeti jingine kwa leo ni la Raia Mwema la nchini Tanzania pia ambalo limeandika shambulio dhidi ya dkt Kitima, siri nzito, eneo la tukio lina ulinzi mkali. Suma JKT pia limeandika Warioba afichua ya Tundulisu, yahusu rais Samia kuendelea kwa miaka mitatu kuonekana hadharani Mei 19, wananchi ruhusa kortini. Habari zake nyingine zinasema diwani CCM da mbaroni kwa rushwa, na makonda na agambo hakupikiki hakuliki. Habari kuu kwenye gazeti la Nipashe inasema kesi ya Lisu mambo yaiva, mvutano wa mahakama mtandao wamalizwa, mshtakiwa sasa kufikishwa kortini, mafuriko ya ua watu watatu wengine 17 nusurika. CRDB si ya uhakikishia wawekezaji ukuwaji endelevu wa uwekezaji. Mnyukano wa baina ya Makonda na Gambo Arusha mjini wazidi kushika kasi, na Takukuru yataja mkakati wa kuzuia vitendo vya rushwa. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika sura tofauti, kesi za Lisu ni zile za uhaini na kuchapisha taarifa za uongo na kilio cha barabara cha tikisa bungeni, waziri atoa ahadi. Habari Leo limeandika Samia, kalamu zilinde nchi, ahimiza uzalendo, umoja na kuipenda Tanzania, ataka uchambuzi, utafiti na ujuzi wa Kiswahili sanifu. Mahakama yatoa maagizo, kesi za Lisu. Baba na mwanawe jela maisha kwa biashara ya bangi. Mauzo ya nyama ya Tanzania nje ya nchi yafikia bilioni 147 na UAE ya mtunuku tunzo Rais Samia. Kwa huko nchini Kenya, chapisho pamoja na toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, yote yameipa kipaumbele cha kwanza habari inayohusu uhusiano wa Rais William Ruto na mkuu wa ODM Raila Odinga. Chapisho la leo la Taifa Leo limeandika Ruto anavyombomoa Raila. Toleo la mtandaoni limeandika Ruto anavyobomoa umaarufu wa Raila. Ushirikiano wa kiongozi wa ODM Raila Odinga na Rais William Ruto unaonekana kubomoa si tu uthabiti wa chama chake cha ODM, lakini pia umaarufu na sifa za waziri mkuu huyo wa zamani, ambaye kwa miaka mingi aliheshimiwa kama mtetezi wa haki na demokrasia. Hatua ya Raila ya kushirikiana na serikali iliyoonekana kama ya mabadiliko ya kimkakati kwa upande wa Raila, imeibua hisia tofauti ndani ya chama chake, huku baadhi ya viongozi wakisema ni mkakati wa Ruto kumfifilisha. Kila dalili zinaonyesha kuwa ushirikiano wa UDA na ODM ni pigo kwa Raila. Chama chake kimekumbwa na misukosuko ya ndani, ngome zake zinabomoka, na sifa zake za miaka mingi kama mtetezi wa haki zimemmonyoka miongoni mwa raia amesema mchambuzi wa siasa Dr Isaac Gichuki. Habari yake nyingine inasema Mudavadi na Wetangula matatani kwa kutowaunganisha Waluya, limeandika viongozi wakuu wa jamii ya Waluya wamelaumiwa kwa kukataa kuungana na kutoa mwelekeo mmoja kuhusu siasa za mwaka elfu mbili ishirini na saba watu wa jamii ya Waluya wanasema jambo hilo linasababisha uungwaji mkono wao usithaminiwe na mirengo tofauti ya kisiasa nchini Kenya. Na kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika mwanamke mwenye umri wa miaka 25 wafariki wakati wa zoezi la kuajiri polisi huko Palisa. Kwa mujibu wa polisi, Bi Kabasa amefanikiwa kufika kwenye mzunguko wa barabara lakini alianguka na kujigonga na jukwaa la teksi la Palisa huko Mbale. Pia limeandika waasi wa Kongo wa M23 na serikali waanzisha tena mazungumzo ya amani mjini Doha, Qatar. Mazungumzo hayo ya nchini Qatar yanalenga kumaliza ghasia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa watu 30,000 wamekimbia makazi yao katika mapigano ya tangu Ijumaa mashariki mwa DRC. Hakuna raia wa Uganda anayepaswa kuadhibiwa, isipokuwa atakapopatikana na hatia na kesi yake kufuata utaratibu unaostahili, amesema waziri wa mahakama na katiba Uganda, Norbert Mao. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalum za mitume. Tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kadhalika. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 53 ya mfululizo huu, kitaendelea kujadili na kuashiria nukta zingine za kitabia na kiakhlaki na sifa zingine za mitume wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni ukarimu wao wa kipekee na huruma kwa watu. Kwa hakika wao walikuwa madhihirisho ya rehma ya Mungu na walikuwa wakiamiliana na watu kwa wema, upole, huruma pamoja na ukarimu. Kwa kuwa msukumo pekee wa manabii ulikuwa ni kupata ridhaa na radhi za Mwenyezi Mungu, hawakuwa na mipaka kwa ajili ya jitihada zao za kutaka kheri. Manabii wote wa Mwenyezi Mungu walitumia kile walichokuwa nacho kuwaongoza watu wao na hawakusita kujitolea kwa aina yote. Uchunguzi wa historia ya mitume kama vile Musa alaihi ssalam, Isa alaihi ssalam, na Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam unathibitisha usahihi wa nukta hii. Qurani inaelezea katika aya ya 128 ya surati Tauba hamu kubwa ya mtume wa Uislamu kwa ufanisi na saada ya watu kama ifuatavyo: hakika amekwisha kujieni mtume kutokana na nyinyi wenyewe, yanamhuzunisha yanayokutaabisheni, anakuhangaikieni sana, kwa waumini ni mpole na mwenye huruma. Kama mitume wasingekuwa watu wenye huruma na wema, hawangekubali vitisho na hatari zote hizo na wangechukua njia faraja na urahisi wa kutoroka kutoka kwenye hatari, lakini walikubali kukumbwa na matatizo yote bila kusalimu amri na kusimama kidete kuhakikisha wanafikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Aya 68 ya suratul Araf inaashiria maneno ya Nabii Hud alaihi salaam kwa kaumu yake nakufikishieni ujumbe wa Mola wangu Mlezi, na mimi kwenu ni mwenye kukunasihini mwaminifu. Moja masharti ya msingi ya nafasi ya utume na risala ya Allah ni ukweli na uaminifu. Mitume walikuwa wakweli na uaminifu katika kufikisha ujumbe wa wahai kwa watu na katika kutunza siri za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Katika Qurani tukufu imetajwa sifa ya mitume kuwa ni waaminifu. Hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu kwenu. Sifa nyingine ya manabii wa Mungu ni ushujaa, ujasiri na kutoogopa chochote isipokuwa Mola Muumba. Kwa kuwa manabii walikuwa wamefikia kiwango cha ukamilifu katika elimu na maarifa ya Mungu, Walijua kabisa kwamba chanzo kikuu cha kila nguvu katika ulimwengu ni Mwenyezi Mungu. Ikiwa Mungu anamsaidia na kumuunga mkono mtu fulani, basi hata kama watu wote wa dunia watakusanyika ili kumdhuru, hawataweza kufanikiwa katika njama yao hiyo. Matokeo ya elimu hiyo ni kwamba waliogopa tu uasi na kutomtii Mungu, na hawakuogopa chochote isipokuwa Yeye. Aya ya 39 ya Suratul Ahzab inasema, hao wa zamani waliokuwa wakifikisha risala za Mwenyezi Mungu na wanamwogopa yeye na wala hawamwogopi yoyote isipokuwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ndiye atoshai kuhesabu. Hali ya kutomwogopa asiyekuwa Mwenyezi Mungu iliunda nguvu ya ajabu na kuwakinga ndani ya mitume na kuwafanya wawe na subira na kusimama kidete dhidi ya maadui wa kaidi na wenye chuki. Kimsingi, moja asiri ya mafanikio ya manabii katika kukabiliana na kambi ya batili ilikuwa ni hii hali ya ushujaa na ujasiri wao wa kipekee. Katika jamii, watu wengi wanapopata cheo au kufikia daraja fulani katika jamii na hivyo kuwa na nafasi muhimu, hukumbwa na kiburi na hali ya kujiona na tabia zao na wengine hubadilika, kwa maana kwamba huamiliana na watu tofauti kabisa na walivyokuwa wakiamiliana nao kabla ya kupata cheo hicho, iwe ni cha ukurugenzi, ubunge, waziri, rais au ufalme hili ni jambo ambalo tunalishuhudia katika maisha yetu ya kila siku. Taban, si watu wote bali akthari yao huwa namna hii, lakini hali ni tofauti kabisa kwa kundi hili, yani mitume. Vyeo vya juu vya kijamii havijawa na athari kwa shakhsia iliyokamilishwa ya manabii. Ijapokuwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa na nafasi nzuri mno na ya juu ya kijamii, lakini kamwe hakuwacha mzunguko wa utumishi na uja wake kwa Mwenyezi Mungu, na daima alikuwa mpole na mnyenyekevu. Alikuwa wa kwanza kutoa salamu na kuwasalimia wengine, hata watoto, na alikuwa akifanya kazi za nyumbani, akisema mimi ni binadamu kama nyinyi. Kimsingi ni kuwa fahari kubwa manabii ilikuwa ni kwamba walikuwa wakijitambua kuwa ni waja na watumishi wa mwenyezi Mungu. Kwa wao hili lilikuwa jambo lenye fahari kubwa na la kujivunia. Kumwabudu mwenyezi Mungu na kuwa mja wake zilikuwa ni katika sifa za mitume. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 25 ya suratul Anbiya kwamba na hatukumtuma kabla yako mtume yeyote ila tulimfunulia ya kwamba hapa na Mungu isipokuwa mimi, basi ni abuduni mimi tu. Katika swala zetu za kila siku tunazoswali, baada ya kushuhudia kwamba hapa na Mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mungu, tunasema kuwa na ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammad ni mja wake na mtume wake la kuvutia katika ibada hii ni kwamba kwanza tunasema ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammad ni mja wake. Tunashuhudia uja wa Muhammad kwa Mwenyezi Mungu kabla hata ya utume wake na kisha ndiyo tunashuhudia risala yake na kwamba ametumwa na Mwenyezi Mungu. Bila shaka, hii ni nukta inayoonyesha umuhimu wa mwanadamu kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu na mwenye kumwabudu yeye tu, Mola Muumba. Tukitafakari historia ya maisha manabii wa Mungu tunaona kwamba wote walijitambua kuwa ni watumishi watiifu wa Mungu, na hakuna nabii aliyewaita na kuwataka watu wa mwabudu nabii. Isa masihi alayhi salamu alisema akiwa mtoto mchanga kabisa, mtoto akasema hakika mimi ni mtumwa wa Mwenyezimungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii. Kwa mujibu wa aya hiyo ya 30 katika Surat Maryam, Nabi Isa alaihi salam, kabla ya kukiri utume wake, anajitambulisha kwamba yeye ni mja wa mwenyezi Mungu. Bila shaka hili ni jambo ambalo linabainisha nafasi na daraja ya juu ya uja kwa mwenyezi mungu baina ya mitume na manabii wa Allah. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo, na lazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 9 Dhulqaada mwaka 1446 hijria mwafaka na tarehe 7 Mei mwaka 2025 miladia. Miaka 217 iliyopita katika siku kama ya leo, wananchi wa Uhispania walianzisha harakati dhidi ya vikosi vya jeshi la mfalme Napoleon Bonaparte wa Ufaransa vilivyokuwa vinakalia kwa mabavu nchi yao wakati huo. Hispania pia ilikuwa ikihesabiwa kuwa moja ya makoloni makubwa ya Ulaya na ilikuwa ikikalia kwa mabavu ardhi nyingine nje ya bara hilo, lakini wananchi wa Hispania walikuwa wameonja uchungu wa nchi yao kukaliwa kwa mabavu na vikosi vya kigeni. Baada ya miaka mitano ya mapambano dhidi ya vikosi vamizi vya Ufaransa, walifanikiwa kuvifukuza vikosi hivyo mwezi Desemba mwaka 1813 kutoka nchini kwao. Wakati huu huo, kutokana na kushindwa katika Amerika ya Kusini, Uhispania ililazimika kuziacha huru nchi kadhaa ilizokuwa ikizikoloni. Siku kama ya leo miaka 213 iliyopita alizaliwa Robert Browning, malenga na mwanafikra wa nchini Uingereza. Akiwa kijana mdogo, Browning alikuwa na maandalizi ya kuwa malenga ambapo alitoa shairi lake la kwanza akiwa na umri wa miaka kumi na miwili. Taratibu akaanza kupata mashuhuri katika jamii ya Uingereza kama malenga mkubwa. Robert Browning alikuwa akiwasilisha itikadi yake juu ya umoja wa Mungu duniani kupitia mashairi yake, ameacha athari nyingi katika uwanja huo. Robert Browning alifariki dunia mwaka 1889. Siku kama ya leo miaka 137 mia iliyopita, mwafaka na tarehe 7 Mei mwaka 1888, na serikali ya kikoloni ya Uingereza ilianzisha uvamizi katika ardhi ya Zimbabwe ya sasa. Mipango ya kuikalia kwa mabavu Zimbabwe ilibuniwa na mwanasiasa na mfanyabiashara aliyejulikana kwa jina la Cecil Rhodes ambaye aliasisi shirika la Afrika Kusini la Kiingereza nchini humo. Kwa kusaidiwa na jeshi la Uingereza, Rodes aliua kwa umati maelfu ya raia wa zalendo na kuwakamata mateka wengine wengi na hivyo kuweza kuidhibiti ardhi yote Zimbabwe na kuipachika jina la Rodesia. Hapa ni Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu wapenzi kwa maoni yenu mbalimbali ambayo mmeendelea kutumia, ukiwemo Bwana Abdallah Ali Makajura wa huko Tabora, Tanzania, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, Bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, Adruse Aushan kutoka Tanga, Tanzania. Tunakushukuru sana kwa maoni yenu, pamoja na Bakari Kiwango wa Dar es Salaam, Tanzania. Hapa tumetumiwa maelezo ya kuomba kuungwa. Tutakuunga inshaallah, na maoni yenu inshaallah tutatumia katika baraza la wasikilizaji. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa serikali ya Iran amesema kwamba vikwazo vilivyowekwa na serikali ya rais e, wa Marekani Donald Trump dhidi ya jamhuri ya kisemu ya Iran vinaathiri maisha ya watu wa kawaida. Tamasha la tatu la vyombo vya habari la Sobh yaani asubuhi ya kwa ajili ya kuwaenzi watu mashuhuri wanaopinga ubeberu kuanzia wabunge wa zamani wa mabunge ya Ulaya na Uingereza hadi mwandishi wa habari wa Palestina kutoka Gaza linaendelea kupaza sauti ya mapambano na mkawama dhidi ya ukandamizaji wa kimataifa hapa nchini Iran. Serikali ya Sudani ilitangaza jana Jumanne kwamba imeamua kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Muungano wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, na kumrejesha nyumbani balozi wake ikitangaza kwamba Imarati ni nchi chokozi. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale a ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.