Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha, usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho safari ya Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini Pakistan. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha kuanzia Shirazi hadi Zanzibar, safari ya miaka elfu moja. Kipindi hicho kitafuatiwa na podikasti inayozungumza au inayozungumzia makosa kumi mashuhuri kuhusu utawala haramu wa Israeli. Tutakuwa na muhtasari wa habari mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Hali inaripotiwa kuwa si shwari huku mamia ya wanajeshi wa Israeli wakikamatwa baada ya kutoroka jeshini. Rasimu ya makubaliano ya kusitisha vita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kongo imewasilishwa. Basi lenye watu sabini limewaka moto nchini Uganda, na wengi wanahofia kwamba wameaga dunia. Na mlipuko mkubwa wa moto umetokea katika mji wa bandari wa Port Sudan, katika nchi hiyo iliyoathiriwa vibaya na vita. Na sasa ni habari kamili. Wakati jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel likikaribia kusambaratika kutokana na uhaba wa wafanyakazi, wimbi la wanajeshi wa Israel wanaokwepa kuhudumu jeshini nalo linazidi kuongezeka, hususan kutokana na hofu ya kutumwa kwenye kinamasi cha mauti huko Gaza. Shirika la habari la Fars limenukuu taarifa ya televisheni ya Israel ikifichua leo Jumanne kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu wanajeshi 440 wa Israel wamekamatwa katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion wakitoroka na kuelekea nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, sabini kati ya wanajeshi wa Israeli waliotiwa mbaroni walijaribu kutoroka walipokuwa wakihudumu katika jeshi la Israel, na wengi wao walikuwa kutoka, uh, kutoka kwenye harakati ya Waorthodox maarufu kwa jina la Haredi. Duru hizo za Israel hazikufichua utambulisho wa wafungwa wengine, lakini zimeeleza kwamba jeshi la Israel linapanga kutekeleza mpango uitwao Mercy For Deserters From Service kwa muda wa wiki moja ili kuhakikisha wanajeshi wote waliotoroka wanarejea jeshini au anapewa adhabu kali jela. Duru hizo zimeripoti kwamba mpango huo wa sasa unajadiliwa kati ya maafisa wa jeshi na unatarajiwa kuanza kutekelezwa hivi karibuni. Baada ya kuzuka vita katika ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka 2023 jeshi la Israel limekumbwa na changamoto kubwa ya uhaba wa wafanyakazi na ongezeko la wanajeshi wanaotoroka au wanaoamua kujiua. Kuitwa jeshini, vikosi vya akiba, ili kushiriki katika vita vya Gaza, kumekuwa shinikizo kubwa mno kwa jeshi la utawala huo katili na kusababisha wanajeshi wengi kuasi au kutoridhishwa na utendaji wa serikali. Mjumbe wa Rais wa Marekani Donald Trump katika ukanda wa Asia Magharibi amesema kwamba mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Irani na Marekani ni chanya na kwamba juhudi zinaendelea kuhakikisha inafanyika du duru nyingine ya mazungumzo hayo mwishoni mwa wiki hii. Akizungumza mjini Washington DC leo Jumanne, Steve Witkoff amesema Naona tunaelekea upande sahihi. Rais anataka kuona hili likitatuliwa kidiplomasia ikiwezekana, na hivyo tunafanya kila tuwezalo kulifanikisha. Mjumbe huyo wa Trump ametoa maelezo zaidi akisema mazungumzo hayo yaliyoanza kwa upatanishi wa Umani mjini Maskat na kisha Roma, Italia, na duru ya tatu kufanyika tena Maskat, yanaweza kuingia kwenye duru ya nne mwishoni mwa wiki. Awali duru nne ya mazungumzo hayo ilikuwa imepangwa kufanyika Mei tatu katika mji mkuu wa Italia, lakini iliahirishwa. Witkof amesema haipaswi kuchukuliwa hatua yoyote itakayopelekea kuchelewa kuingia kwenye duru nyingine ya mazungumzo hayo. Amesema pia kwamba wiki ijayo rais wa Marekani atafanya ziara ya kuzitembelea nchi za Saudi Arabia, muungano wa falme za Kiarabu na nchi ya Qatar. Mjumbe huyo wa Trump amerejelea madai ya kila siku na ya kwamba wanataka kuzuia Iran isimiliki silaha za nyuklia, wakati jamhuri ya Kiislamu ya Iran muda wote imekuwa ikitangaza kwamba silaha za nyuklia hazimo kabisa katika mkakati wake wa kiulinzi. Hii si hayo tu, lakini pia usalama wa mradi wa nyuklia wa Iran umethibitishwa mara nyingi tu na kwa namna ya kipekee na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki. Kongo na Rwanda zimewasilisha rasimu ya pendekezo la amani kama sehemu ya mpango wa kumaliza mzozo unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mzozo huo ulioongezeka mapema mwaka huu wakati waasi wa harakati ya M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walipoteka miji muhimu ya Kongo ikiwemo Goma na Bukavu. Mapigano hayo yamesababisha vifo vya watu wasiopungua elfu saba na kuwafanya wakimbizi zaidi ya watu milioni saba. Mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni moja ya majanga makubwa zaidi ya binadamu duniani. Eneo la mashariki mwa Kongo lina utajiri mkubwa wa madini muhimu kama vile cobalt, dhahabu na shaba. Pendekezo la amani linaonekana kama njia ya kufungua uwekezaji mkubwa wa kigeni katika sekta ya madini wa ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda amesema mazungumzo ya makubaliano ya mwisho ya amani yataendelea baadaye mwezi huu huku kukiwa na matumaini kwamba marais wa Rwanda na Kongo watatia saini makubaliano hayo ifikapo katikati ya mwezi Juni mwaka huu, katika sherehe ambayo inatarajiwa kuhudhuriwa na viongozi wa kikanda na kimataifa. Rasimu ya pendekezo la amani inafuatia mkutano wa mwezi Aprili, ambapo Kongo na Rwanda ziliahidi kufanyia kazi makubaliano ya amani ya kumaliza vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya tathmini ya makampuni yanayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran ametilia mkazo wa na nafasi muhimu ya makampuni hayo katika maendeleo ya teknolojia na viwanda hapa nchini na kusema kwamba yamevunja rekodi ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi mwaka 2024. Amir Younesian amegusia jukumu kuu la makampuni yanayotegemea elimu na maarifa kuwa ndiyo nguvu inayosukuma mbele maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini Iran, na kutangaza kwamba katika kipindi cha mauzo cha mwaka 2024 makampuni hayo ya Iran yamevunja rekodi kwa kuuza nje bidhaa zenye thamani ya dola milioni mia tano licha ya uchanga wa makampuni hayo. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya tathmini ya makampuni yanayotegemea elimu na maarifa ambayo iko chini ya ofisi ya makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi pia amesisitiza ulazima wa kuwekewa makampuni hayo miundombinu imara kwa ajili ya maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini kwa kutegemea uzalishaji wa bidhaa za elimu na maarifa. Kwa upande wake, mtafiti wa sera za viwanda nchini Iran, Barzin Jafartash Amiri, amekosoa fikra za baadhi ya watu kuhusu sera ya viwanda nchini na kusisitiza jukumu kubwa la serikali katika sekta hiyo akitaka kufanyike mabadiliko ya sheria na sera za uchumi kwa manufaa ya wahusika wa, wa masuala ya uchumi nchini. Amesema moja ya changamoto kubwa zinazopaswa kubadilishwa ni kuondokana kikamilifu na mauzo ya nje ya mali ghafi na badala yake mauzo yawe tu ya, ya bidhaa za viwanda vya ndani ya Iran. Watu wengi wanahofiwa kufariki dunia baada ya basi la abiria kupinduka na kuwaka moto jana jioni katika wilaya ya Bukiwe ya katikati mwa Uganda. Michael Kananura msemaji wa kurugenzi ya usalama, usalama barabarani amethibitisha habari hiyo kwenye taarifa yake maalumu na kusema makumi ya watu wamepoteza maisha baada ya basi kugongana na bodaboda na baadaye kupinduka na kuwaka moto katika kituo cha biashara cha Makindu. Kwa mujibu wa polisi basi hilo lilikuwa likisafiri kutoka Kampala mji mkuu kuelekea wilaya ya mashariki ya Soroti. Ajali hiyo imetokea kando ya barabara kuu inayounganisha Kisoga na Nyega yapata saa kumi na moja jioni kwa majira ya eneo hilo. Kananura amesema basi hilo limepinduka na kuwaka moto na kusababisha vifo vya watu wengi. tutaendelea kutoa taarifa mpya zaidi kadiri habari zitakavyokuwa zinatufikia amesisitiza. Amesema abiria waliokuwa na majeraha mengi wamepelekwa haraka hospitalini kwenye hospitali ya Kawolo, hospitali ya Mtakatifu Francis Lwanga wilaya ya Buikwe na kwenye vituo vingine vya afya vilivyoko karibu na eneo la ajali. Polisi na watoa huduma za dharura wapo katika eneo hilo wakifanya kazi ya kuzima moto uh, kwenye ajali hiyo, amesema Bwana Kananura. Watu walioshuhudia tukio hilo wamerusha picha za video kwenye mitandao ya kijamii huku vyombo vya habari nchini Uganda vikiripoti kwamba zaidi ya watu arobaini wamepoteza maisha. Imeripotiwa kwamba basi hilo lilikuwa na abiria sabini wakati ajali hiyo ilipotokea. Na miripuko mingi imesikika na moto mkubwa umezuka katika mji wa bandari wa port Sudan, huku vita vya wenyewe kwa wenyewe vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi nchini Sudan vikiendelea katika mji huo ambao huko nyuma ulikuwa na utulivu angalau wa siku tatu. Moshi mweusi umeonekana ukipaa angani leo Jumanne, karibu na bandari hiyo kuu ya baharini nchini humo. Mamia ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao wamekimbilia kutafuta hifadhi maeneo mengine. Televisheni ya Al Jazeera ya Qatar imeripoti kwamba wakazi wa mji wa bandari wa Port Sudan wameripoti kwamba droni na ndege zisizo na rubani zilirushwa na vikosi vya msaada wa haraka RSF, mengi, na zimepiga maeneo mengi ikiwa ni pamoja na ghala la mafuta, uwanja wa ndege wa kimataifa wa Port Sudan na hoteli moja. Wakazi wa mji huo wanaamini kwamba hayo yalikuwa mashambulizi ya droni kutoka vikosi vya msaada wa haraka. Na hii si mara ya kwanza wala ya mwisho kufanyika shambulizi kama hilo. Hoteli iliyoshambuliwa na droni za RSF iko karibu na majengo ya serikali, ikiwa ni moja ya nyumba ya wageni ya rais, ambapo mkuu wa majeshi ya Sudan na Abdul Fatah Al Burhan huwa anapokea wageni na ana ofisi katika eneo hilo. Na hua, wapenza wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini Pakistan. Sayyid Abbas Araghchi waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran jana alifanya safari mjini Islamabad na kukutana na kushauriana na viongozi wa Pakistan kuhusu suala la kuimarisha uhusiano wa pande mbili na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya kikanda na kimataifa. Kwa kuzingatia hali ya sasa baina ya India na Pakistan, utayarifu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kusaidia kupunguza hali ya wasiwasi. Safari ya sasa ya waziri wa mambo ya nje nchini Pakistan, jirani yake wa mashariki, imetajwa kuwa ina umuhimu wa kipekee. Hii ni ziara ya pili ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini Pakistani kwa mwaka huu. Mwaka jana, mwaka elfu mbili na ishirini na nne, Arakchi alifanya safari pia mjini Islamabad na kukutana na maafisa wa ngazi za juu wa Pakistan. Katika ziara yake ya siku moja huko wa Islamabad, waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo kwa nyakati tofauti na rais wa Pakistan, Asif Ali Zardari na waziri mkuu Shahbaz Sharif, kama ambavyo alifanya mazungumzo pia na Sayid Asim Munir, mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Arakchi alipowasili mjini Islamabad alisema kuhusu malengo ya safari yake kwamba uhusiano kati ya nchi hizo mbili una umuhimu mkubwa kama ilivyo uhusiano wa Iran na nchi nyingine za eneo hili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwamba hali ya eneo hili ni muhimu sana kwa Iran na huku akitilia mkazo kupunguzwa mivutano, alisema tunatoa wito kwa pande zote kujizuia na kuzuia hali kuwa mbaya zaidi. Araghchi alielezea matumaini kwamba ushirikiano kati ya Iran na Pakistan utashika njia bora zaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Pakistani pia ilitangaza katika taarifa yake kwamba Iran na Pakistan zinafurahia uhusiano wa karibu na wa pande mbili uliokita katika historia ya pamoja, utamaduni na dini. Ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran huko Pakistan inalenga kuimarisha zaidi uhusiano uliopo na kuongeza ushirikiano kati ya nchi mbili, taarifa hiyo iliendelea kusema. Ziara hii ya ngazi za juu inaakisi uhusiano wa kina na imara kati ya Islamabad na taifa dugu la Iran. Reza Amiri Muqadam, balozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Pakistan, ameashiria umuhimu wa kuendelezwa mashauriano na vikao baina ya maafisa wa ngazi za juu wa nchi mbili na vilevile kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya kieneo na kimataifa na kusema ziara ya Sayyid Abbas Arakchi katika nchi jirani ya Pakistan ni hatua muhimu katika kuchora ramani ya njia ya kuendeleza ushirikiano baina ya Teheran na Islamabad. Muhamad Mudaris Tipu, balozi wa Pakistani mjini Teheran, pia amesema kuhusu umuhimu wa ziara ya Arakchi mjini Islamabad kwamba tunaitambua ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran mjini Islamabad kuwa ni muhimu sana katika kipindi hiki kigumu, na tunathamini juhudi za jirani yetu muhimu Iran katika kuimarisha maingiliano na maelewano kati ya nchi hizi mbili. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha kuanzia Shirazi hadi Zanzibar, safari ya miaka elfu moja. Kipindi hicho kitafuatiwa na podikasti inayozungumzia makosa kumi mashuhuri kuhusu utawala haramu wa Israel. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tutaandamana pamoja tena katika ile safari yetu ndefu ambayo tumesema si safari ya kawaida ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya asumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zingarazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri wa washirazi na wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi unatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huku nyuma. Kweni pamoja nami basi, kuanzia mwanzo hadi mwisho katika sehemu hii ya tatu ya safari hiyo. Bila shaka mtakuwa mgali mnakumbuka kuwa katika sehemu ya pili ya simulizi hizi tulieleza kwamba baada ya kuaga dunia Sultan Ali bin Hassan, mwanawe Suleiman alishika hatamu kuu za utawala na akapanua mamlaka ya ufalme wa Zang kwa kuyatwaa maeneo ya jirani na ufalme huo, na tukasema inavyosemekana katika kipindi hicho cha historia kila siku marikebu na majahazi ya kibiashara kutoka mji wa pwani wa Kilwa ambao ulikuwa makao ya Washirazi yalikuwa yakifanya safari za kwenda na kurudi katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki, ya Kati na Mashariki ya Mbali, na kwa utaratibu huo Washirazi wakatoa mchango muhimu katika ustawishaji wa biashara na ujenzi wa miji na bandari muhimu zikiwemo za Mombasa na Zanzibar. Tulibainisha pia kwamba japokuwa Washirazi walikuwa Wairani wa mwanzo na waliotambulika zaidi katika suala la kuhajiri kutoka ardhi ya michenza ya Shirazi na kuhamia pwani na mwambao wa Afrika Mashariki, lakini simulizi za kuhajiri wa Irani kuelekea eneo hilo la Afrika haziishii kwa Washirazi peke yao, na tukaahidi kwamba katika sehemu ya tatu ya safari hii tutakuja kuwazungumzia Wairani wengine ghairi ya Washirazi ambao nao pia walihajiri kuelekea mwambao wa Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa mapokeo ya kihistoria, jamii ya Wabaluchi au kama wanavyotambulika pia kwa jina la Mabulushi, nayo pia ina nafasi maalumu katika suala hilo, kwa maana kwamba Wabaluchi ambao ni watu wa jamii nyingine ya Wairani walihamia mashariki Afrika karibu miaka mia tatu iliyopita na tunaweza kuwatambua kama kundi la pili kubwa la Wairani ambao walikanyaga ardhi ya Afrika kwa madhumuni ya kwenda kuishi, kufanya biashara, au kutekeleza majukumu na kazi maalumu. Katika kijiji kitwacho Kaole nchini Tanzania kungali kuna watu wa eneo hilo ambao wenyewe wanajitambulisha kama kizazi cha Wairani ambao mnamo karne ya 18 walipelekwa na Waoman katika eneo hilo, na kinachotoa mguso zaidi ni kwamba nyaraka za kihistoria nazo na pia zinatilia nguvu dai hilo. Wabaluchi hawakuwa wahajiri tu waliohamia Afrika Mashariki, bali walikuwa mabalozi pia wa utamaduni na ustaarabu wa Kiirani. Sio tu walitoa mchango katika kueneza lugha na mtindo wa maisha wa Kiirani, lakini kutokana na kushiriki kwao kikamilifu katika nyuga za kijamii na hata kwenye taasisi za serikali, wamesaidia pia katika maendeleo ya nchi kadhaa ikiwemo Tanzania na baadhi ya wakati wamewahi hata kushika nyadhifa muhimu za kiutawala. Simulizi za kuaminika zinaeleza kwamba mabulushi wa Kirani walihajiri kuelekea Afrika mara mbili na kupitia makundi mawili tofauti. Kundi moja lilifika katika eneo hilo wakati wa tawala za masultani wa Kiomani huko Zanzibar, na kundi jingine ni baada ya kuingia ukoloni wa Uingereza. Mabaluchi waliokuwako Afrika walijitokeza mara kadhaa kuwasaidia wenyeji katika vita hususan vya mapambano ya wananchi wa Zanzibar katika kukabiliana na wakoloni, lakini baadhi yao na baada ya kuhitimishwa ukoloni wa Waingereza na kutangazwa uhuru wa Zanzibar katika mwaka 1963 walirejea Iran na baadhi ya wengine wakahamia maeneo mengine ya nchi za Afrika kama vile Uganda, Kenya na Kongo. Takwimu za karibuni zaidi zinaonyesha kuwa idadi ya mabulushi wa kiirani walioko mashariki ya afrika imefikia elfu thalathini, na ajabu ni kwamba licha ya kupita zaidi ya karne tatu wameendelea kudumisha mila na utamaduni wao. Naam, wapenzi wasikilizaji, kisa cha kuhajiri wa irani kuelekea afrika ni kisa chenye mipando na mishuko mingi na si tukio linaloweza kufutwa kwenye kamusi la historia ya bara hilo la maajabu. Kizazi cha wahajiri wa kirani ambacho sasa hivi kinaishi Afrika, kama tulivyotangulia kueleza, kinaweza kugawanywa katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni la wale wenye asili ya kibaluchi ambao wanaishi katika maeneo tofauti ya Tanzania wakijikimu kimaisha kwa kazi za kilimo na biashara, na wengi wao wameoana na wakazi wenyeji na kutoa kizazi cha damu ya mchanganyiko yaani machotara. Na kundi la pili ni la watu weusi wenye damu na asili ya Shirazi ambao wanaishi Zanzibar na wanainasibisha asili yao ya ukona na saba na kizazi cha Washirazi. katika kipindi chote cha historia, utamaduni tajiri wa Kiirani na wenye ukwasi mkubwa umeonyesha kuwa unao uwezo wa kuvunja miamba ya vizuizi vya mipaka ya kijiografia. Sikukuu maarufu ya jadi ya Kiirani ya Nuruzi ni kielelezo kimojawapo cha suala hilo, mbali na kutambuliwa leo hii kuwa ni athari ya turathi za kimataifa na ya ulimwengu mzima tokea tangu na tangu, Nouruzi imesambaa katika nchi tofauti duniani zikiwemo hata za bara la Afrika. Na kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu zilizopita za simulizi hizi, kuna kundi la watu katika visiwa vya Zanzibar wanaojitambulisha kuwa asili yao inatokana na Washirazi. Ni watu hao ndio wanaosherehekea sikukuu ya jadi ya kiirani ya Nouruzi, lakini kinyume na Iran ambapo sikukuu hiyo husherehekewa wakati unapoanza msimu wa machipuo baada ya kumalizika msimu wa baridi kali, nauruzi no ya Zanzibar inafanyika sambamba na wakati wa msimu wa joto wa hapa nchini Iran. Nukta moja muhimu ambayo inapasa tuiashirie hapa ni kuwa mbali na kalenda za Hijiria na Miladia, baadhi ya watu wa visiwa vya Unguja na Pemba vinavyounda Zanzibar wangali wanatumia kalenda ya kale ya jua ambayo wameirithi kutoka kwa Wairan waliohamia kwenye visiwa hivyo karne nyingi zilizopita, na baadhi ya sherehe na hafla za maeneo kadhaa ya visiwa hivyo zinaendelea kufanywa kwa kutumia kalenda hiyo. Mfano hai wa hilo ni watu wa Makunduchi, mji ulioko kusini mwa kisiwa cha Zanziba au kwa usahihi zaidi Unguja, ambao wao ndio wanaosherehekea sikukuu ya Mwaka Kogwa, ambayo chimbuko lake ni sikukuu ya jadi ya Kiiran ya Noruz. Sikukuu ya Mwaka Kogwa kwa kawaida hufanyika wakati wa mwezi wa Julai au Agosti na ni aina mojawapo ya nuruzi ya eneo hilo la Makunduchi, inayosherehekewa kwa muda wa siku kadhaa, ikichanganyika na baadhi ya mila na desturi za watu wa eneo hilo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki cha Safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar unakaribia ukingoni, hivyo sina budi kukomea hapa nikitumai kuwa mtakuja kujiunga nami tena insha allah katika mfululizo ujao. Basi hadi wakati huo, na kuwageni huku nikikutakieni kila la kheri maishani. Makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu kutegea sikio sehemu ya tatu ya podkasti hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli. Katika podcast hii kama tulivyosema katika sehemu zilizotangulia, tutabainisha mambo kumi kuhusu Israel ambayo watu wengi wanadhani ni ya kweli, kumbe si kweli. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia kuhusu uongo wa madai ya kwamba Mayahudi ni taifa ambalo halikuwa na ardhi, na tulichunguza uongo wa madai haya na bila shaka sababu za kuthibitisha madai hayo ya uongo. Sasa katika kipindi hiki cha leo tumefikia sura ya tatu ya kitabu cha Makosa kumi Mashuhuri kuhusu Israel, na tutachunguza simulizi tatu kuhusu siku za nyuma za Israel. Kuna maneno yanayosema Uzayuni ni sawa na Uyahudi, lakini je, dai hili ni dai la kweli? Je, Uzayuni ni sawa na Uyahudi au hata tawi la dini hii ya mbinguni? Kimsingi, Uzayuni ulizaliwa na kuendelezwa vipi na una uhusiano gani na dini ya Kiyahudi? Endelea kuwa nasi kujibu masuali haya katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Katika mlango wa tatu wa kitabu chake cha Makosa Kumi Mashuhuri Kuhusu Israel, Ilan Pape anaanza kuzungumzia anga na mazingira ya kihistoria ambayo uzayuni ulizaliwa ndani yake. Kwa mtazamo wake, uzayuni ulizaliwa kutokana na misukumo miwili katika jumuiya za Kiyahudi za Ulaya ya kati na Ulaya Mashariki. Msukumo wa kwanza ulikuwa ni kutafuta usalama katika jamii ambayo haikuwakubali Wayahudi kuwa sawa na wao, wakati mwingine hata kuteswa. Msukumo wa pili ulikuwa matumaini ya kuiga harakati nyingine za kitaifa, harakati ziliibuka huko Ulaya ambazo wanahistoria wanaziita machipua ya Ulaya ya mataifa. Wayahudi walitaka kubadilisha asili ya uyahudi kutoka dini hadi utaifa na kabila kupitia uzayuni kwa hiyo msingi huo unaamini kwamba mizizi ya uzayuni wa leo inaweza kupatikana katika karne ya 18 katika harakati ya mwangaza wa Kiyahudi. Katika zama hizo kulikuwa na kundi la waandishi wa shairi na makuhani, yani marabi, ambao walihuisha lugha ya Kiebrania na kusukuma mipaka ya elimu ya jadi na kidini ya Kiyahudi kuelekea utafiti wa kina zaidi wa kisayansi, fasihi na hata falsafa. Katika kuendelea kwa harakati hii magazeti na majarida Kibrania ya Kiibrania yaliongezeka polepole. Ni katika zama hizo ambapo watu wachache ambao wanajulikana kama viongozi wa uzayuni katika historia wazayuni waliweka mbele mawazo mawili mapya ambayo yalikuwa kufafanua uyahudi kama vuguvugu vugu la kitaifa na kuitawala Palestina ili kuwarudisha wayahudi katika nchi ya mababu zao ambayo walifukuzwa kutoka kwa Warumi. Kwa miongo kadhaa iliyopita mawazo haya yalikuwa mpango wa kisiasa uliokuzwa na vuguvugu liitwalo wapenda uzayuni. Mnamo mwaka 1982 walituma mamia kadhaa ya vijana wa kiyahudi wenye shauku kwenda Palestina kuanzisha koloni lao la kwanza. Harakati hii ilishika kasi na kufikia kilele sambamba na kazi na shughuli za Theodor Herzl. Herzl alitumia muda mwingi wa maisha yake huko Vienna. Hapo awali aliamini kuunganishwa kikamilifu wayahudi katika jumuiya za wenyeji katika nchi yoyote walioishi. Kulingana na simulizi yake mwenyewe ya maisha yake, anadai aligundua jinsi chuki dhidi ya uyahudi ilivyokuwa na nguvu katika jamii za Ulaya. Kwa hivyo alihitimisha kwamba hakukuwa na tumaini la kuunganishwa katika jamii za wenyeji kwa hivyo alichagua wazo la kuanzisha nchi ya kiyahudi huko Palestina. Lakini katika hali ambayo wazo hili la uzayuni lilikuwa likienea ndani ya jumuiya za kiyahudi katika nchi kama Ujerumani na Marekani, marabi na makuhani mashuhuri na viongozi wakuu wa kiyahudi walikataa maoni hayo mapya. Wayahudi wa kisekula pia walikuwa na wasiwasi kwamba wazo la uzayuni lingezua mashaka juu ya uaminifu wa wayahudi kwa mataifa yao na katika nchi yoyote waliokuwamo na kwamba hii ingeongeza chuki dhidi ya Uyahudi, lakini mageuzi yalikuwa akiendelea kwa kasi. Katika nusu ya pili ya karne ya 19 harakati ya marekebisho ya wayahudi iliundwa, harakati ambayo ilikuwa ikifuatilia njia za uratibu wa uyahudi na maisha ya kisasa. Suala hili lilikuwa maarufu nchini Ujerumani na Marekani. Wakati warekebishaji walipokutana na uzayuni kwa mara ya kwanza walipinga vikali ufafanuzi wa Uyahudi kama utaifa na kuanzishwa kwa dola la Kiyahudi huko Palestina, ingawa msimamo wao ulibadilika baada ya mwaka 1948. Katika nusu ya pili ya karne ya 20, vuguvugu hili lilipata nguvu nchini Marekani na kuwa mojawapo ya jumuiya zenye nguvu zaidi za Kiyahudi nchini humo. Hata hivyo, wayahudi wa Ujerumani bado walikuwa wakipinga wazo la taifa la Kiyahudi. Mbali na wataka mageuzi, Wayahudi wa liberali pia walikataa wazo la uzayuni. Wakati huo Wayahudi wa liberali waliuona uzayuni kama vuguvugu vugu la udanganyifu ambalo halikutoa majibu kwa matatizo ya Wayahudi. Historia ilikuwa imeonyesha kwamba uliberali ulikuwa umewalinda Wayahudi waliohamia au kuishi Uingereza au Marekani. Kundi la Wayahudi lilianza kueleza hadharani ukosoaji wao wa uzayuni kuanzia miaka elfu moja mia nane na tisini na na kuendelea. Lakini Theodor Herzl ambaye aliandika makala za kisiasa na ripoti za vyombo vya habari alidai kuwa ilikuwa ni kwa manufaa ya Ulaya kusaidia kuanzisha taifa jipya la Kiyahudi huko Palestina mafanikio muhimu zaidi ya Herzl kwa wakati huo ni kwamba aliweza kuwaleta pamoja wanaharakati wote wa Kiyahudi katika mkutano wa mwaka 1897, na kupitia mkutano huo kukaanzishwa mashirika mawili ya kimsingi ambapo moja ni kongamano la dunia la kueneza na kukuza mawazo ya uzayuni katika ngazi ya kimataifa, na la pili ni kundi la kizayuni katika uga wa kupanua ukoloni wa Kiyahudi huko Palestina. Mawazo ya kizayuni yalipozidi kuwa ya kivitendo, ukosoaji kutoka kwa Wayahudi ambao walipinga uzayuni nao ulidhihiri zaidi. Kando na vuguvugu la mageuzi na Wayahudi wa kiliberali, ukosoaji wa uzayuni pia ulikuzwa na wafuasi wa mrengo wa kushoto, viongozi wa kawaida wa jumuiya mbalimbali za kiyahudi na Wayahudi wa Orthodox. Wito wa Theodor Hezl wa kutoa mamlaka na uhuru kwa nchi ya kigeni kwa masharti sawa na nchi nyingine huru duniani ulizua matatizo kwa wayahudi wa Uingereza katika enzi ya Viktoria. Kwa mtazamo wa wayahudi wenye mizizi zaidi wa Ulaya kati na magharibi, uzayuni ulikuwa mtazamo na fikra ya kufitinisha ambayo inatilia shaka uaminifu wa wayahudi wa Uingereza, Ujerumani na wafaransa kwa nchi zao. Kwa sababu ya kukosa uungaji mkono wao kwa Hezle, harakati ya kizayuni ilishindwa kuwa mshirika hai na mwenye ushawishi mkubwa katika Ulaya magharibi hadi vita vya kwanza vya dunia. Lakini ilikuwa ni baada ya kifo cha Hezle mwaka 1904 ambapo viongozi wengine wa harakati ya kizayuni walianzisha muungano wenye nguvu na London ambao ulitoa huduma muhimu kwa uzayuni. Wakati uzayuni ulipotokea kwa mara ya kwanza barani Ulaya, makuhani wengi wa kijadi waliwakataza wafuasi wao kuwasiliana na wanaharakati wa kizayuni. Waliamini kwamba uzayuni ulikuwa uingiliaji usiofaa katika mapenzi na irada ya Mwenyezi Mungu, ambaye alitaka wayahudi wabaki wa mishoni hadi kuja kwa Masihi, mwokozi wa Kiyahudi. Aidha, waliamini kwamba badala yake wayahudi walipaswa kungojea siku ambayo irada ya Mungu itatekelezwa juu ya jambo hilo, na hadi wakati huo wayahudi wangepaswa kuendeleza njia ya kijadi ya maisha ya Kiyahudi. Mmoja wa makuhani wakubwa wa Kijerumani alitoa muhtasari wa maoni yake kwa uchungu akisema kwamba uzayuni unataka ubadilishe elimu ya Kiyahudi, hekima na sheria za karne nyingi kwa kipande cha nguo kipande cha ardhi na wimbo. Makusudi ya kuhani huyo wa kijerumani yalikuwa ni bendera, ardhi na wimbo wa taifa. Hata hivyo makuhani wote waliokuwa na nyadhifa za uongozi hawakuwa wakiupinga uzayuni. Kulikuwa pia na kundi dogo la watu mashuhuri ambao waliidhinisha na kuunga mkono mpango wa uzayuni. Makuhani wanaounga mkono uzayuni hawakutaka tu wayahudi kuondoka Ulaya na kwenda Palestina. Badala yake walisema kwa uthabiti kwamba huo haukuwa tu wajibu wa kitaifa bali ni wajibu wa kidini kwa Wayahudi. Wayahudi lazima waitawale Palestina kupitia utoaji wa ardhi na kilimo kwenye ardhi yake. Haishangazi kwamba hakuna alama ya wakazi asili wa Palestina katika maandishi yao. Walidai kwamba kitendo hicho si tu kwamba hakiingilii irada ya kimungu bali kinyume chake kingezuia ki utimizo wa unabii wa manabii wa Kiyahudi, wokovu kamili na ukombozi wa taifa la Kiyahudi na kuja kwa Masihi au mwokozi aliyeahidiwa wa dini ya Kiyahudi. Hata hivyo, watu mashuhuri zaidi katika dini ya Kiyahudi ya Kiorthodox walikataa mpango wa tafsiri hii, kwa sababu walijua kwamba vuguvugu vugu hili jipya, yaani Uzayuni, sio tu kwamba lilitamani kuitawala Palestina bali lilitumaini kuwafanya wayahudi wawe wasekulari. Kwa njia hiyo kuliundwa uyahudi mpya tofauti na wayahudi wa madhehebu ya Orthodox wa Ulaya. Hili liliishia katika taswira iliyowasilishwa ya myahudi wa kisasa wa Ulaya, myahudi ambaye hangeweza tena kuishi Ulaya kutokana na chuki dhidi ya Wayahudi, lakini ilimbidi kuendelea na maisha yake kama mzungu nje bara hilo. Ramani ya Bibilia maisha ya Kiyahudi pia inatuonyesha tofauti nyingine ya wazi kati ya uyahudi na uzayuni. Katika ulimwengu wa kiyahudi wa kabla ya uzayuni, Bibilia haikufundishwa kama maandishi mamoja yenye athari za kisiasa au hata kitaifa katika msingi wake, katika taasisi yoyote ya elimu ya Kiyahudi. Lakini kwa upande mwingine, kuanzia wapenda uzayuni mwaka 1882 hadi kwa viongozi wa kizayuni kabla ya vita vya kwanza vya dunia ambao waliomba msaada wa Uingereza katika kutambua dai la wayahudi la kumiliki Palestina, marejeo ya Bibilia na tafsiri yake ya utaifa na kisiasa yalikuwa kawaida sana. Viongozi wa kizayuni walipinga tafsiri za kijadi za Bibilia ili kufikia maslahi yao wenyewe. Kwa mfano wapenzi wa Uzayuni walisoma Bibilia inayosimulia hadithi ya kuzaliwa kwa taifa la Kiyahudi katika ardhi ya Palestina kama watu wa chini ya nira na kongwa ya utawala wa Kanaani. Kulingana na tafsiri yao, Wakanaani walikuwa wamewahamisha Wayahudi hadi Misri hadi waliporudi katika nchi hiyo na kuikomboa tena chini ya amri ya Yoshua. Lakini hakuna alama yoyote katika Torati ya taifa lililokandamizwa linalopigania uhuru kutoka kwa nira ya utawala dhalimu. Katika tafsiri ya kijadi, Ibrahim na familia yake wanajulikana kama kikundi cha watu ambao walitafuta ufahamu wa Mungu mmoja, si taifa na nchi. Kwa hiyo, masimulizi ya taifa lililodhulumiwa linalopigania uhuru wake ni ngano na masimulizi ya kubuni ambayo wazayuni wanayashikilia ya hadi leo hii. Moja hadana udanganyifu mkubwa wa matumizi ya Bibilia katika uzayuni ilitoka kwa mrengo wa ujamaa wa harakati hii. Muungano wa ujamaa na uzayuni ulianza kwa dhati baada ya kifo cha Theodor Hesli mnamo mwaka 1904 mchanganyiko huu ulikumbana na mkanganyiko, mkanganyiko ambao uliwapa changamoto, kwa sababu kwa upande mmoja walitaka kugeuza maisha ya kiyahudi kuwa ya kidini na kwa upande mwingine walitaka kutumia Bibilia kuhalalisha ukoloni dhidi ya Palestina. Kwa mtazamo wa viongozi wengi wa Kizayuni, matumizi ya ishara kwa ardhi ya Palestina katika Bibilia yalikuwa tu njia ya kufikia lengo lao. Suala hili linaonekana wazi katika maandishi yaliyoandikwa na Herzl. kwa kifo cha Herzl mnamo mwaka 1904 na kudhihiri kwa warithi wake, uzayuni ulizingatia Palestina kama lengo lake. Bibilia ikawa chombo chenye matokeo na chenye thamani zaidi kuliko hapo awali katika kuthibitisha haki ya kimungu ya watu wa Kiyahudi katika ardhi ya Palestina. Kujikita katika suala la Palestina kama eneo pekee la wazayuni uliimarishwa na nguvu inayokuwa uzayuni wa Kikristo huko Uingereza na Ulaya. Wana teolojia na wanaakiolojia ambao walikuwa wamechimba mashimo katika ardhi takatifu walikaribisha makazi ya wa wayahudi huko Palestina. Kwa mtazamo wa watu hawa, kurudi kwa wayahudi kulikuwa utangulizi wa kurudi kwa Kristo na ufufuo wa wafu. Imani hii ya ajabu inayoonekana kuwa ya kidini ilichangia pakubwa mradi wa zayuni wa kuitawala na kuipola Palestina. Chini ya mitazamo hii ya kidini iliweka hisia zile zile za jadi za Ulaya dhidi ya uyahudi na msukumo wa jamii za kiyahudi kuelekea Palestina kuunda Ulaya isiyo na Wayahudi. Hii ilikuwa na manufaa kwa njia nyingi, kwani iliwaondoa Wayahudi huko barani Ulaya. Hili linafanywa kwa kisingizio cha uongo cha kutekeleza mpango wa kiungu wa kurudi kwa Kristo, ambao lazima uambatane na kurudi kwa Wayahudi huko Palestina. Kuanzia wakati huo na kuendelea, Bibilia ikageuka na kuwa mhalalishaji na ramani ya njia ya kizayuni ya kuikoloni Palestina. Bibilia ya Kiyahudi ilitoa mchango muhimu katika kuanzisha masimulizi ya Waisraeli kwa madhumuni na malengo ya nje ya nchi, simulizi ambayo Israeli ya leo ndiyo inayoiendeleza, ambayo ni nchi ambayo Mungu alimwahidi Ibrahimu katika kitabu cha Bibilia. Viongozi wa kizayuni walijua kwamba kushikamana na itibari ya Bibilia kusingetosha kuthibitisha madai yao, ukoloni wa ardhi ya Palestina ambayo kimsingi watu walikuwa wakiishi humo, na ilihitaji kuboreshwa. Ilitajia sera iliyopangwa ya urithi, unyang'anyi na hata uangamizaji wa kikaumu. Ili kufikia lengo hilo, kunyang'anywa milki wa Palestina kulionyeshwa kuwa kutimiza mpango wa kimungu wa Kikristo. Thamani kubwa ya sera hii ilidhihirika ilipokuja kuwa kichocheo cha uungwaji mkono wa kikristo wa kimataifa kwa uzayuni. Viongozi wa kizayuni walianza kuingiza itikadi ya kisosialisti na hata ya umaksi katika harakati hii ya kilimwengu inayokuwa. kuanzia hapo na kuendelea, lengo lilikuwa ni kuanzisha mradi wa kiyahudi wa kilimwengu, ujamaa na wa kikoloni katika nchi takatifu kwa msaada wa Mungu bila shaka Wahamiaji wa Kiyahudi kimsingi walishangazwa na watu waliokutana nao huko Palestina, kwa sababu awali walikuwa wameambiwa kwamba nchi hii haikuwa na watu. Kwa hiyo, kwa vile Palestina haikuwa na watu kinyume na walivyoambiwa, Wazayuni waliichagua nchi asili, na hivyo uwepo wa wenyeji ulipaswa kushindwa. Kwa hiyo ingekuwa vema kama wangekuwa na Mungu upande wao, hata kama ni watu wasioamini Mungu. Kwa hivyo viongozi wa Kizayuni ambaye mmoja wao alikuja kuwa rais wa Israel walitumia ahadi ya Bibilia kama uhalalishaji muhimu zaidi wa ukoloni na unyakuzi wa Palestina. Kufasiri Bibilia kama uthibitisho wa Mungu kwa uzayuni kuliwasaidia wasoshalisti kuonyesha ufuasi wao wa wa maadili ya ulimwengu ya umoja na usawa na mradi wa kikoloni wa watu asili wa Palestina. Uzayuni wenye chuki na unaopenda vita ulianza kushambulia kikatili kwa kutumia leseni walioipata kwa jina la maandiko matakatifu: kuwanyang'anya na kuwatesa Wapalestina, ujenzi wa vitongoji na kuwaweka wazayuni kati ya vitongoji na maeneo ya Palestina huko Hebron na Beitul Muqaddas, kung'oa mizeituni ya wa Wapalestina na kuchoma mashamba ya Wapalestina yote yaliyohesabiwa haki kama sehemu ya utume wa kiyahudi wa kukaa katika nchi ya Israeli. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, kutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wakati jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel likikaribia kusambaratika kutokana na uhaba wa wafanyakazi, wimbi la wanajeshi wa Israel wanaokwepa kuhudumu jeshini nalo na linazidi kuongezeka hususan kutokana na hofu ya kutumwa kwenye kinamasi cha Gaza. Shirika la habari la Fars limenukuu televisheni ya Israel ikifichua leo Jumanne kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu wanajeshi 340 wa Israel wamekamatwa katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion wakitoroka na kuelekea nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Mjumbe wa rais wa Marekani Donald Trump katika ukanda wa Asia Magharibi amesema mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ni chanya na kwamba juhudi zinaendelea za kuhakikisha inafanyika duru nyingine ya mazungumzo hayo mwishoni mwa wiki hii. Akizungumza mjini Washington leo Jumanne, Steve Witkoff amesema naona tunaelekea upande sahihi. Rais anataka kuona hili likitatuliwa kidiplomasia, Ikiwezekana. Kongo na Rwanda zimewasilisha rasimu ya pendekezo la amani kama sehemu ya mpango wa kumaliza mzozo unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mzozo huo uliongezeka mapema mwaka huu wakati waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walipoteka miji muhimu ya mashariki mwa Kongo, ukiwemo ule wa Goma na Bukavu. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya tathmini ya kampuni zinazoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu nchini Iran ametilia mkazo wa nafasi muhimu ya kampuni hizo katika maendeleo ya teknolojia na viwanda hapa nchini. Watu wengi wanahofiwa kufariki dunia baada ya basi la abiria kupinduka na kuwaka moto Jumatatu ya jana katika wilaya ya Bukiwe katikati mwa Uganda. Na mlipuko uh, mingi imesikika uh, na moto mkubwa kuonekana katika bandari ya port Sudan, huku vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiendelea kutokota katika nchi hiyo ya Afrika. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na kwaherini. <tipos>