Ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Humaza, aya ya kwanza mpaka ya tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni podkasti ya historia ya dunia. Podkasti hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Arakhchi asema Iran iko tayari kwa mazungumzo ya kujenga yasiyo na upendeleo na troika ya Ulaya. Baada ya Marekani na Israel kuishambulia kijeshi Yemen kwa pamoja, Ansarullah yasema tutajibu mapigo. Rais wa Ghana kuwafuta kazi mawaziri watakaoshindwa kuweka wazi mali wanazomiliki ifikapo kesho, Mei saba. Na wataalamu wa Vatican wasema lazima papa ajaye ailiunganishe kanisa Katoliki kutokana na mpasuko mkubwa uliopo. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Arakchi, amesema Tehran iko tayari kufanya mazungumzo aliyosema ni ya kujenga na yasiyo na upendeleo na nchi tatu zinazounda troika ya Umoja wa Ulaya ambazo ni Ufaransa, Ujerumani na Uingereza kuhusu mpango wake wa nyuklia katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu jana Jumatatu na mwakilishi mkuu wa EU kwa sera za mambo ya nje na usalama Ahaja Khalas, Arakchi amemfahamisha mwakilishi huyo wa Umoja wa Ulaya kuhusu matukio ya hivi punde kuhusu mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Amesema Iran iko tayari kuendeleza maingiliano na pande za Ulaya ndani ya mfumo wa Umoja wa Ulaya na nchi tatu za Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza matumaini aliyonayo ya, ya Iran na troika ya Ulaya kuanza tena mazungumzo kwa kufuata mwelekeo wa kujenga usiochochewa na chuki za kisiasa. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Irani amesema Jamhuri ya Kiislamu imechagua mwelekeo wa uwajibikaji katika kutumia njia ya diplomasia kwa ajili ya kushughulikia wasiwasi wa kubuni uliotengenezwa kuhusiana na mpango wake wa amani wa nyuklia, na akatilia mkazo haja ya kufuata njia hiyo kwa kuonyesha dhamira ya dhati na kuzingatia uhalisia. Arakchi amefafanua kuwa ikiwa dai la uwezekano wa Iran kupata silaha za nyuklia linatokana na wasiwasi tu zilionao pande zingine katika mazungumzo, wasiwasi huo unaweza kupunguzwa. Akaongezea kwa kusema inawezekana kikamilifu kufikia makubaliano katika suala hili, lakini kuna haja ya kujiepusha na misimamo isiyoendana na uhalisia na isiyo na mantiki. Kwa uratibu wa Oman, Iran na Marekani zimefanya duru tatu za mazungumzo katika mji mkuu wa Omani Mascat na mji mkuu wa Italia wa Roma mnamo Aprili 12, 19 na 26 kwa lengo la kufikia makubaliano juu ya mpango wa nyuklia wa Iran mkabala wa kuondolewa vikwazo ilivyowekewa Teheran. Ndege za kivita za Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel usiku wa kuamkia leo zimeshambulia bandari ya Al Hudaida magharibi mwa Yemen katika mwendelezo wa hujuma na mashambulizi ya kinyama dhidi ya ardhi ya Yemen. Duru za Yemen zimetangaza kuwa usiku wa kuamkia leo ndege za kivita za Marekani na za utawala wa kizayuni zimeshambulia kwa pamoja bandari muhimu ya Al Hudaida magharibi mwa Yemen. Kwa mujibu wa Pars Today, raia wasiopungua wawili wameuawa na wengine 42 wamejeruhiwa katika jinai hiyo iliyofanywa kwa ushirikiano wa pamoja wa Marekani na Wazayuni. Mkuu wa idara habari ya harakati ya Ansarullah ya Yemen amelaani shambulio hilo na kueleza kuwa bila shaka Wayemen watatoa jibu dhidi ya jinai hiyo. Nasruddin Amir amesisitiza kwa kusema tutajibu mashambulizi ya utawala wa kizayuni na hatutaondoa mzingiro wa majini na ngani bali tutaendelea na operesheni zetu za kijeshi kwa ajili ya kuunga mkono ukanda wa Ghaza. Muhammad al Bukhaiti, mjumbe wa baraza la kisiasa la harakati Ansarullah, yeye amesema operesheni za Yemen za kuitetea Ghaza zitashadidishwa hata kama zitatugharimu sana. Wakati huo huo, Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amelaani hujuma ya kijeshi iliyofanywa na Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya bandari ya Al Hudaida na miundo mbinu mingine ya Yemen usiku wa kuamkia leo, na kueleza kwamba shambulio hilo ni jinai ya wazi na ukiukaji mkubwa wa kanuni na sheria za kimataifa. Harakati za mukawama wa Kiislamu katika eneo za Hizbullah ya Lebanon na Hamas na Jihadulislami za Palestina nazo pia zimetoa taarifa tofauti za kulaani vikali jinai iliyofanywa na utawala wa kizayuni na Marekani dhidi ya Yemen. Ripoti ya kanali 12 ya televisheni ya utawala wa kizayuni inaonyesha kuwa ndege za kivita za utawala huo ghasibu zilidondosha mabomu 48 dhidi ya watu wa Yemen katika shambulio hilo la Jumatatu usiku. Uhispania itachangia yuro laki tano ambazo ni sawa na zaidi ya dola laki tano na elfu sitini kusaidia uchunguzi wa Umoja wa Mataifa kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu na uhalifu wa kivita unaowezekana kuwa umefanywa huko Waghaza. Hayo yameelezwa na waziri wa mambo ya nje wa Uhispania, Jose Manuel Albares. Albares ameiambia kamati ya mambo ya nje ya bunge la Uhispania, kama ninavyonukuu, kwa lengo la kukomesha ukiukwaji huu wa sheria za kimataifa na kwa nia ya kuhakikisha uwajibikaji, inatangaza kwamba tutaiunga mkono ofisi ya kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu katika kuongeza juhudi zake za uchunguzi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu na uhalifu wa kivita ambao unaweza kuwa umefanywa huko ukanda wa Gaza. Ameelezea hali mbaya ya kibinadamu inayoshuhudiwa huko Gaza kutokana na eneo hilo kuendelea kuwekewa vizuizi na utawala wa kizayuni vya uingizaji misaada ya kibinadamu kuwa hakikubaliki hata kidogo, na kusisitiza kuwa Tel Aviv inabeba dhima kwa kusababisha baa la njaa ambalo halijawahi kushuhudiwa kuingizwa chakula haraka ni muhimu kwa ajili ya kuokoa maisha wa Palestina wasio na hatia amesema waziri wa mambo ya nje wa Uhispania. Anakuongezea kwa kusema jamii ya raia wa Ghaza inastahiki utu na amani, na Uhispania inadai hilo na itaendelea kulidai. Zaidi ya Wapalestina elfu hamsini na mbili na mia tano, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, wameshauawa shahidi hadi sasa katika ukanda wa Ghaza tangu jeshi la utawala ghasibu wa Israel lilipoanzisha vita vya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya eneo hilo mnamo Oktoba 7 2023. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Rais John Mahama wa Ghana amewaonya mawaziri na wateule wengine zaidi ya 40 wa serikali yake kuwa watafutwa kazi ikiwa watashindwa kuweka wazi mali wanazomiliki ifikapo kesho Jumatano ya tarehe 7 Mei, ambayo ndiyo siku ya mwisho iliyowekwa kwa ajili ya zoezi hilo. Tangu alipoapishwa kuwa rais mwezi Januari, Mahama ameahidi kupambana na ufisadi wakati akijaribu kuimarisha uchumi wa nchi hiyo. Akihutubia hadhara siku ya Jumatatu, rais wa Ghana alisema: wale watakaobainika kwenda kinyume na tarehe ya mwisho ya kuweka wazi mali wanazomiliki kufiti, kufikia Jumatano, ambayo awali ilikuwa tarehe 31 Machi, hawatopokea mishahara. Hawatopokea mshahara wa miezi minne mitatu, kama adhabu na mwezi mmoja kuchangia kwa lazima mradi wa mfuko mpya wa kusaidia masuala ya matibabu maarufu nchini Ghana kama Mahama Cares. Kama kufikia mwisho wa siku ya Jumatano tarehe saba Mei 2025 yeyote kati yenu atakuwa hajaweka wazi mali anazomiliki, fahamu mara moja kuwa umeshafutwa kazi, alisisitiza kiongozi huyo katika hotuba yake hiyo. Mahama aliahidi kuwa unyo hilo si la mzaha na litatekelezwa na akaongezea kwa kusema, sitosita kuchukua hatua kali na madhubuti bila kujali nani anahusika. Kanuni mpya za maadili zilizowekwa na serikali mpya ya Ghana ni kwa wateule wote wa kisiasa wakiwemo mawaziri, manaibu waziri, wafanyakazi wa ofisi ya rais na rais mwenyewe. Watetezi wa masuala ya utawala bora wameipongeza hatua hiyo kama jambo ambalo halijawahi kutokea katika historia ya Ghana. Emmanuel Wilson Jr, mwanaharakati wa kupinga ufisadi wa shirika la Crusaders Against Corruption, amesema hili ni jambo la kimaadili na kiutekelezaji kuwahi kutangazwa na rais wa Ghana aliyeko madarakani. Na wakati kanisa Katoliki linajiandaa kwa mkutano wa kumchagua papa mpya utakaoanza kesho Jumatano, wachambuzi wa Vatikani wanasema makadinali wako chini ya mashinikizo ya kumchagua papa mwenye uwezo wakuziba mgawanyiko unaoendelea kukua kati ya pande mbili kuu za wana mageuzi na wahafidhina ndani ya kanisa hilo. Kipindi cha maombolezo ya Baba Mtakatifu Francis aliyefariki tarehe 21 Aprili kilimalizika tarehe 4 Mei. Macho yote sasa yanaelekezwa kwa Chuo cha Makardinali kitakachokusanyika katika Kanisa la Sistine kesho Mei saba kumchagua papa ajaye. Marco Politi, mwandishi wa habari wa Italia, anasema mkutano huo utakuwa wa aina yake kwa sababu katika kipindi cha miaka 50 kanisa Katoliki halijawahi kugawanyika kama ilivyo sasa. Kwa mujibu wa Politi, upapa wa kimageuzi wa Papa Francis, uliothibiti kwa kuzifikia jamii zilizotengwa na kutoa msukumo juu ya masuala ya uwazi na uwajibikaji, ulikabiliwa na upinzani ambao ungali unaendelea kutoka kwa makundi ya kihafidhina. Katika ujumbe wake wa mwisho wa hadhara kabla ya kifo chake, Francis alikiri kuwepo kwa mivutano hiyo na akahimiza juu ya umoja. Majina yaliyotajwa katika duru za Vatican ni pamoja na Kardinali Pietro Parolin, Patriaki Pebatista Pizzaballa na Kardinelo Matteo Maria Zuppi, miongoni mwa wengine. Politi anabainisha kuwa kabla ya uamuzi wote kufanywa, itabidi makardinali wakubaliane kwanza juu ya mada na vipaumbele ambavyo vitaainisha mwelekeo wa kanisa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho haki ya Iran ya kurutubisha madini ya urani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza msimamo wa muda mrefu lakini wa kisheria wa Iran kuhusu kuwa na haki ya kurutubisha madini ya urani. Sayid Abbas Arakchi amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Arakchi amemwambia Guteres Iran, ikiwa ni mwanachama wa mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia, NPT, sambamba na kuzingatia wajibu wake, inasisitiza juu ya kunufaika kwake na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani ambapo ili kufikia hilo ni lazima kurutubisha madini ya urani. Aidha, katika mazungumzo hayo Arakchi amemfahamisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na mwenendo wa mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana baina ya Iran na Marekani na hatua zilizopigwa katika mazungumzo hayo. Matamshi ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na haki ya Iran ya kuwa na mzunguko kamili wa fueli ya nyuklia na kurutubisha madini ya urani si msimamo wa kisiasa tu, bali ni tafsiri ya kanuni za sheria za kimataifa na mabadiliko ya wazi ya ibara ya nne ya NPT ambayo inatambua haki ya nchi wanachama kumiliki teknolojia ya amani ya nyuklia bila ubaguzi. Iran ni mwanachama mwanzilishi na mtiaji saini mkataba huo mwaka 1968 Mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT una mihimili mitatu ya msingi: upokonyaji silaha, kutoeneza silaha na matumizi ya amani ya nishati ya nyuklia. Kifungu cha nne cha mkataba huo kinasema kwa uwazi na bila utata kwamba hakuna chochote katika mkataba kitakachofasiriwa kuwa kinapoteza na kukanyaga haki ya asili ya nchi wanachama kwa ajili ya kuendeleza utafiti, uzalishaji na matumizi ya nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Kwa kutumia kipengee hicho, Iran inadai haki zile zile ambazo nchi kama Ujerumani, Japan, Brazil na Uholanzi zimenufaika nazo kwa miaka mingi. Kwa mujibu wa taarifa rasmi na ripoti nyingi za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ya Iran, Teheran sio tu kwamba imefanya shughuli zake chini ya usimamizi endelevu wa shirika hilo, lakini pia hakuna ushahidi wowote wa maana na madhubuti unaoonyesha kuwa mpango huo umekengeuka malengo ya amani na kuelekezwa kwenye malengo ya kijeshi. Hata ripoti ya hivi karibuni zaidi ya mkurugenzi mkuu wa IAEA inaendelea kutangaza shughuli za nyuklia za Iran kwamba zinafanyika chini ya usimamizi kamili na wala wakala huo chini ya usimamizi kamili wa wakala huo na hazijakengeuka mkondo wa amani. Licha ya uangalizi mkali zaidi wa mpango wa amani wa nyuklia wa Iran, Marekani kwa mara nyingine inafuata sera ya mashinikizo ya juu zaidi ili kuinyima Iran haki hii inayotambuliwa kisheria. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio hivi karibuni alisema Iran lazima iachane kabisa na urutubishaji wa madini ya urani, dai ambalo halina msingi wa kisheria katika NPT na ni onyesho tu la mtazamo wa kibabe. Wataalamu huru na taasisi za kimataifa zimesisitiza mara kwa mara uhalali wa kisheria wa kurutubisha madini ya urani kwa njia ya amani chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Kwa mfano, mkurugenzi mkuu wa zamani wa shirika hilo Muhammad Al Baradei aliwahi kusema Tukiambia nchi ambayo ni mwanachama wa NPT kwamba isirutubishe madini ya urani, huku nchi zingine zikifanya hivyo bila mashinikizo, tunakuwa tumekiuka kanuni ya kutobagua katika mkataba huo. Hans Blix, mtu mashuhuri katika uga wa sheria za kimataifa, naye pia anatoa hoja akisema, urutubishaji si ukiukaji wa mkataba wenyewe bali kuondoka katika mkondo wa amani; ndiyo sababu ya wasiwasi. Na katika kesi ya Iran hakujawa na ushahidi wa kuthibitisha kwamba imekengeuka mkondo wa amani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia ya Dunia. Mtu anaingia kwenye nyumba ya mwingine kwa jina la mgeni, lakini akawa hana nia ya kutoka, lazima atakuwa ana nia nyingine. Kwa Wahispania, mtu kama huyo si mgeni, bali ni mwizi. Kuna methali ya Kihispania ambayo inasema mgeni wa kila siku ni mwizi wa jikoni. Hii ni episodi ya 14 ya mfululizo wa podcast ya historia ya dunia. Ni kumbukumbu kumbu ya akina wale ambao tulikuwa hatujui ni akina nani. Tangu miaka ya kwanza kabisa ya wakoloni wa Ulaya kuzivamia nchi mbalimbali duniani, zahanati na hospitali zilidhibitiwa na wamishionari wa Kikristo. Kwa wamishonari kutibu wagonjwa na kupunguza maumivu na mateso yao, ilikuwa moja ya njia bora zaidi za kuwatanasarisha watu na kuwaingiza kiujanja kwenye Ukristo. Huenda mmishionari maarufu zaidi katika suala hilo la matibabu alikuwa ni David Livingstone. Alikuwa ni kasisi kutoka Scotland ambaye mara ya kwanza kutia mguu wake katika ardhi ya kusini mashariki mwa Afrika ilikuwa ni mwaka 1841 na akawasababishia waafrika mabalaa mengi. Livingstone aliyejifanya daktari aliwaendea waafrika kwa sura ya mtu mwenye huruma aliyekusudia kutibu maumivu yao, lakini kumbe ushetani uliokuwa umejificha ndani ya moyo wake dhidi ya waafrika ulikuwa mkubwa mno. Miongoni mwa malengo ya msikoti huyo kiongozi wa kanisa ilikuwa ni ujasusi. Alikuwa anakusanya ripoti za siri na kuzipeleka kwa mashirika kadhaa tofauti huko London ne Uingereza. Miongoni mwa mashirika hayo ni yale yaliyojulikana kwa majina ya Jumuiya wa ya Wamishonari, Jumuiya ya Kifalme ya Kijiografia na Jumuiya ya Kifalme ya Unajimu na Ofisi ya Kigeni. Mwanzoni mwa safari Livingstone alitaka kuanzisha njia ya kawaida ya biashara nchini Angola, ili mbidi atafute njia ya kukata kati kati mwa bara la Afrika, ili aweze kuunganisha bahari ya Atlantiki na bahari ya Hindi. Katika safari zake Livingstone alikutana na maporomoko makubwa ya maji ambayo aliyaita Viktoria kwa heshima ya malkia Viktoria wa Uingereza. Alikuwa mtu wa kwanza kutumbukiza jina la Kiingereza kwenye ramani ya Afrika. Hatua hiyo ilikuwa ni kuwafanyia kejeli na istihzai wenyeji wa eneo hilo la maporomoko makubwa ya maji ambao tangu zamani walikuwa wanajua jina la maporomoko hayo. Baada ya kupita muda, Clarendon waziri wa mambo ya nje wa Uingereza alimteua daktari kuhani huyo kuwa balozi wa Uingereza pwani ya mashariki na sehemu za Afrika ambazo wakoloni wa Ulaya walikuwa hawajafika. Amri ya kwanza ya wizara mambo ya mambo ya nje ya Uingereza kwa Livingstone ilikuwa ni kukusanya taarifa za kijasusi kuhusu hali ya kijiografia ya rasilimali za madini na kilimo za maeneo ya Afrika mashariki na kati. Agizo la pili lilikuwa ni kuanzisha uhusiano wa kibiashara kati ya wenyeji wa Afrika na maeneo mengine ya Uingereza. Uingereza ilikuwa imegundua kwamba Afrika ilikuwa na utajiri wa rasilimali za madini na ilihitaji kuwa na wafanyakazi wa Afrika wa kuisaidia Uingereza kupora na kuiba utajiri wa migodi wa bara la Afrika. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana ghafla moja tukaona Waingereza walipoteza hamu ya biashara ya watumwa, na meli zao zilianza kushika doria baharini kuzuia usafirishaji wa watumwa. Si kwa sababu waliwapenda Waafrika. Hapana, abadan, haikuwa hivyo, bali ni kwa sababu walitaka kuwafanya Waafrika kuwa watumwa wao wa Waingereza kwa ajili ya kupora utajiri wa madini wa Afrika. Jukumu alilopewa jasusi mchungaji wa Kikristo Livingstone ni kuwahimiza machifu wa makabila makubwa ya Afrika kufanya biashara na Uingereza ili wapate mapato mapya na kuacha kuuza watumwa kwa wazungu waliokuwa maadui kwa Waingereza. Kazi nyingine muhimu aliyopewa kasisi jasusi Livingstone ilikuwa ni kupambana kwa siri na ushawishi wa Ureno barani Afrika. Wakoloni wa Ureno walilalamikia ujasusi wa Livingstone kwenye barua kwa serikali ya Uingereza wa wakisema, David Livingstone, chini ya kivuli cha kuhani wa Kikristo anayehubiri dini, anapiga vita na kuangamiza biashara ya Ureno katika bara la Afrika. Livingstone alitumia miaka thelathini barani Afrika kukamilisha kila kazi aliyopewa na wakoloni wa Uingereza. Alisafiri kutoka fukwe za bahari ya Atlantiki hadi ndani ya bara la Afrika na kufika mpaka kwenye fukwe za bahari ya Hindi. Alikuwa akiwaambia marafiki zake, kwa maoni yangu, mwisho wa ushindi wa kijiografia ndio mwanzo wa operesheni za mahubiri ya Kikristo ya wamishonari. Lakini je, yeah, Livingstone alikuwa mmishonari kweli? Rafiki yake mmoja aliandika hivi: Jasusi huyo mkubwa wa Uingereza hakuwa mzungumzaji mzuri, hakuzingatia sana masomo ya dini, hakushikamana na imani na mafundisho ya kidini na hakushiriki kamwe katika mazungumzo ya kidini. Alikuwa daktari ambaye alikuwa amejiandikisha katika shirika la wamishonari la London wakati alipoanza safari ya kuelekea Afrika. Kifuniko cha uzubaishaji cha matibabu kilichotumiwa na majasusi wa mishionari kililazimisha kujengwa hospitali ndogo na kubwa na zahanati nyingi kwenye nchi mbalimbali. Katika baadhi ya nchi za Afrika, hospitali nyingi zilijengwa na mapadri majasusi wa Ulaya. Zaidi ya asilimia sabini ya hospitali nchini Zimbabwe zilianzishwa na kuendeshwa na wamishionari wa kanisa katika baadhi ya hospitali hizo wagonjwa walilazimishwa kwanza kukiri kwamba wao ni Wakristo, ndipo waliporuhusiwa kuingia hospitalini. Katika baadhi ya nchi zinazozungumza Kiarabu za Afrika, serikali zenyewe za Afrika zilikuwa zikijaribu kujenga hospitali, lakini wamishionari majasusi wa Kikristo hawakufurahishwa hata kidogo na jambo hilo. Hospitali za serikali zilizuia watu kutibiwa kwenye hospitali za wamishionari wa Kikristo na ushawishi wa majasusi hao maarufu kwa jina la wamishionari ulipungua. Madaktari wa mishonari katika mji wa Nazareti nchini Sudan waliwauliza wagonjwa walikuwa wakiwatibu kwamba je, wanataka kuingia katika Ukristo na kuokoka. Wamishonari hao pia walikuwa wameanzisha kliniki jongefu kwenye eneo la mto Nile. Waliosafiri kwa boti tatu kwenye maeneo tofauti ya mto Nile. Majasusi hao walikuwa wakituma mtu wao kwenye maeneo ya fukweni ili kuwafahamisha wenyeji wa maeneo hayo kwamba zahanati jongefu imekaribia kufika kwenye maeneo yao kwa ajili ya matibabu. Watu kutoka karibu na mbali walikuwa wakielekea fukweni huku baadhi yao wakiwa wamebeba wagonjwa wao mabegani. Wakati majasusi wa kimishonari walipokuwa wanafika fukweni na kukutana na makundi ya watu, walianza moja kwa moja kuhubiri Ukristo kwa shabaha ya kuwatanasarisha watu. Wagonjwa walilazimika kustahamili maumivu na mateso hadi wamishionari walipomaliza mahubiri yao, ndipo watibiwe. Nchini Iran, wamishionari wa Kikristo walijihusisha pia na shughuli za matibabu katika miji mingi. Mmoja wa watu mashuhuri zaidi katika majasusi hao wa kimishonari ni mwanamke Mwingereza aliyeitwa Mary Rebecca Stuart Bird ambaye alikuja Iran wakati wa utawala wa Nasruddin Shah Kajar. Awali mwenyewe alikiri mbele ya marafiki zake kwamba hakuwa na ujuzi wa kutosha katika tiba, lakini pamoja na hayo alianza kutibu wagonjwa. Mary Bird alianzisha zahanati katika soko la Isfahan na wakati huo huo alianza kueneza mafundisho ya Kikristo sambamba na kutibu wagonjwa . Zahanati hiyo ilifungwa mara kadhaa, lakini Mary Bird alikuwa akifungwa tena. Pia alifanya mazoezi ya kutibu watu kwenye miji ya Yazd na Kirman, na hatimaye alikufa kwa homa ya tumbo huko huko Kirman mwaka 1914 na akazikwa huko huko Kirman. Idadi ya wamishonari wa, wa Kiingereza waliojifanya madaktari ilikuwa kubwa sana kiasi kwamba iliwatia hofu watawala wa Iran. Mwaka 1312 Hijiria, serikali ya Iran, katika jitihada za kudhibiti wimbi hilo la majasusi wa Uingereza waliojifanya madaktari, ilitoa amri kwa madaktari na wakunga wote wa kigeni kuonyesha vyeti halali vya kuthibitisha kuwa wamesomea udaktari na masuala ya tiba. Lakini wamishionari wa, wa Kiingereza walifanya hila na ujanja mwingi kukwepa kuonyesha vyeti vyao kwa serikali ya Iran, na sababu ni kwamba hawakuwa na vyeti hivyo. Hospitali iliyojengwa Yazdi na wamishionari wawili wa, wa, wa Kiingereza, Dr. White na mkewe, iligeuka na kuwa kituo muhimu cha kueneza Ukristo nchini Iran. Mmoja wa wagonjwa katika hospitali hiyo alikuwa mwanamke maskini kutoka kaunti ya Tafti alilazimishwa kuwa Mkristo baada ya kulazwa hospitalini kwa muda fulani. Baada yake, dada yake pia akawa Mkristo, na mtoto mdogo wa kiume wa mwanamke huyo naye akakubali kubatizwa. Baadaye mtoto huyu alijulikana kwa jina la Hasan Dehgani Tafti. Alifanyiwa mpango na majasusi wa mishionaro wa Kikristo na kwenda kuendelea na masomo nchini Uingereza. Mtoto huyo alipikwa mafundisho ya Kikristo mpaka akawa kasisi, akafikia hata daraja ya uskofu na akaanza kuandika vitabu vya kukosoa dini tukufu ya Kiislamu. Katika miaka ambayo Dr White na mkewe walikuwa wakifanya kazi ya ujasusi huko Yazdi kwa kifunikio cha madaktari na wahubiri wa Kikristo, Jenerali Sir uh, Percy Sikes mjumbe wa serikali ya Uingereza nchini Iran aliandika haya kuhusu majasusi hao wawili: ushawishi wa wazungu na mazingira yake yamekuwa mazuri kwa juhudi ambazo wanandoa hawa wa Kiingereza wamefanya kuwatibu wagonjwa huko Yazdi. Naye George Carton, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza wakati huo, aliandika haya: tangu walipoanza kuwepo wamisionari wa, wa Uingereza nchini Iran, habari muhimu na za siri tunazopata kuhusu hali ya nchi hiyo zimeongezeka sana. Mbali na wagonjwa, kulikuwa na vikundi vingine vya watu ambao walilengwa na wamisionari wa Kikristo, watoto yatima na wasio na watu wa kuwahudumia. Mapadri wa Ulaya na Marekani walivutiwa sana na watoto wa aina hiyo kuliko watoto wengine watoto hao ambao walihitaji upendo zaidi walipendezwa na wamishionari wa Kikristo kutokana na majasusi hao wa nchi za magharibi kujidhihirisha mbele yao kwa mapenzi wema na kuwajali. Dr Sted alikuwa mishionari wa Kimarekani ambaye baada ya vita vya kwanza vya dunia alijenga hospitali huko Kermansha, mji wa magharibi mwa Iran kwa msaada wa kanisa la Westminster la Marekani na kuanza kutibu wagonjwa na kueneza Ukristo. Baada ya kupita muda, alijenga skuli na kituo cha watoto yatima katika kijiji cha Kermanshah kiitwacho Faraman. Watoto yatima ambao walikuwa wamepotewa na wazazi wao walihamishiwa kwenye kituo hicho cha watoto yatima na walipofika umri wa kwenda skuli walisoma katika skuli iliyokuwepo hapo, hapo hapo kwenye kituo cha yatima. Wengi wa watoto hawa walipendezwa na mapenzi ya Dr Stide na waliingia kwenye Ukristo na walifikia mpaka kubadilisha majina yao ya ukoo na kujiita Estadabadi. Dr Sitha Elka alikuwa kasisi mchanganyiko wa Kihindi Kiingereza ambaye alianzisha hospitali katika eneo la mpakani la Sistan na Baluchistan kusini mwa Iran Chutara huyo Dr Elka, kila alipokuwa anagundua kwamba kuna mtoto yatima au asiye na mlezi ameletwa hospitalini, alifanya haraka kusema kwamba atamtunza yeye mwenyewe, na alikuwa hapotezi mawasiliano na mtoto huyo hata baada ya kupata nafuu kwa hila na ujenja huo aliweza kuwabatiza na kuwatanasarisha watoto kadhaa yatima wa mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mwa Iran na kuwaingiza kwenye Ukristo bila ya wao wenyewe kujua. Lakini pamoja na hayo, si mapadri na makasisi wote waliotumwa nje ya nchi za Ulaya na magharibi walikuwa wanahubiri Ukristo katika nchi walizopelekwa, yani si kila mhubiri wa Kikristo alikubali milele kuendelea kuwa mtumwa wa watawala wa koloni na makatili wa Ulaya. Baadhi yao walikuwa wanabadilisha dini zao kutokana na kujua ukweli. Kuna wakati hoja za watu waliokuwa wana wahubiria Ukristo ziliwashinda na wakawa wanaachana na Ukristo. Wilfred Cantwell Smith alikuwa kasisi kutoka Canada, ambaye alisafiri hadi bara Hindi ili kuhubiri Ukristo. Smith alihudhuria kongamano la wamishonari ulimwenguni huko Uingereza kabla ya kuondoka kuelekea India. Mratibu wa kongamano hilo aliitwa Henrik Cramer. Cramer alikuwa ameandika kitabu cha The Christian Message in a Non-Christian World, alikichapisha wakati wa kongamano hilo. Ndani ya kitabu hicho alizikataa dini nyingine zote na kuona wafuasi wao kuwa ni watenda dhambi na hawana uongofu wowote. Maneno hayo ya Krama yalikuwa yanajirudia mara kwa mara akilini mwa kasisi Smith kutoka Kanada. Alifunga safari na kuelekea India na aliamua kwenda kwenye milima ya Himalaya kuhubiri ukristo kwa mabuda na waislamu wachache waliokuwa wanaishi maeneo hayo. Wakati anaelekea huko Himalaya, Njiani alikutana na mzee mmoja maskini sana ambaye alikuwa amepanga matunda ya mwituni na ya milimani kando ya barabara ili kuyauza. Mzee huyo alikuwa hana hata viatu na alikuwa ni maskini kiasi kwamba hata hakuwa na pesa za kununulia mizani ya kupimia bidhaa zake. Sasa ili aweze kujua uzito wa matunda yake alikuwa anatumia jiwe kubwa na vijiwe viwili vidogo ambavyo alisema vina uzito wa pauni mbili, yani karibu gramu mia tisa. Kasisi Smith alimtaka yule mzee amuuzie kilo mbili za matunda, na mzee huyo alipoweka mawe kwenye mizani, Smith alipinga akimwambia, nitawezaje kuwa na uhakika kwamba unasema kweli na kwamba mawe haya yana uzito wa pauni mbili? Yule mzee hakumjibu Kasisi smith. Bali alimsomea tu aya ya Kurani tukufu inayosema, hakika Allah anawaona waja wake, na akaendelea na kazi zake. Smith aliathiriwa sana na imani kubwa ya mzee yule maskini katika maeneo ya mbali huko milimani Himalaya. Alisema, mtu mwenye imani thabiti kama hii, nitaweza vipi kumwongezea imani kubwa zaidi kwa mahubiri yangu ya Ukristo? Smith alikumbuka tena maneno ya Krama na ukaidi wake wa kudai kuwa dini zote ni za uongo isipokuwa Ukristo. Alitamani kama angekuwepo hapo na kuona imani ya mzee huyo maskini Muislamu. Kasisi Smith alirejea nchini kwake na akatumia maisha yake yote kufanya utafiti kuhusu dini tukufu ya Kiislamu, na baadaye aliona nuru ya Uislamu na kuwa mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Kiislamu katika nchi za Magharibi. Vitabu vya On Understanding Islam na Islam in Modern History ni kati ya vitabu maarufu vya Wilfred Cantwell Smith. Nchini Irani pia makasisi wawili wa Kireno Waliokwenda Isfahan wakati wa enzi za Safavid waliacha kazi ya kuhubiri Ukristo na walisilimu baada ya kuishi pamoja na wenyeji wa maeneo hayo kwa miaka kadhaa. Kasisi wa kwanza aliitwa Manuel de Santa Maria ambaye aliongoza monasteri ya Ureno, yaani eneo maalumu wanaloishi watu wa kanisa huko Isfahan, alisilimu mwaka elfu moja mia sita tisini na moja na akachagua jina la Hasan Quli lenye maana ya mtumishi wa Imam Hasan alaihi ssalam. Miaka sita baadaye, padri mwingine wa Kireno ambaye alikwenda kuishi Isfahan, Iran, kutoka mji alikozaliwa wa Lisbon, naye pia alisilimu. Baada ya kusilimu padri huyo aliyejulikana kwa jina la Antonio de Jesus alichagua jina la Ali Quli Jadirul Islam alithaminiwa sana na wafalme wa Safavid na hata aliwahi kuwa mfasiri wa lugha katika uongozi wa ngazi za juu wa wafalme wa Safavid nchini Irani kwa miaka mingi. Aidha, Ali Quli Jadidulislam aliandika vitabu vinavyotetea Uislamu na kuwapinga wamishionari wa Kikristo. Upanga wa Waumini, Mwongozo wa Udhalimu na Faida za Ndoa ni majina ya baadhi ya vitabu vya mwislamu huyo kutoka Ureno ambaye aliingia kwenye dini tukufu ya Kiislamu baada ya kuona uhakika wake. Wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Tuna likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Iran kwa kuliangazia gazeti la Al-Wifaq ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo: Rais Masud Pezishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amehutubu katika mkutano wa tatu wa kikao cha sita cha baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu na kusema kuna ulazima wa kudumisha umoja ndani ya nchi na kati ya Waislamu katika mkutano huo uliofanyika kum, alisisitiza umuhimu wa kukuza miundo mbinu ya kitaifa na akasema hakuna kipaumbele cha juu zaidi kuliko umoja na mshikamano ndani ya nchi na kati ya mataifa ya Kiislamu. Ukurasa wa pili wa gazeti la Al Wifaqi una habari semayo kombora la balistiki Kasim Basir ambalo limezinduliwa na Iran ni jinamizi kwa mifumo ya ulinzi wa angani. Kombora hilo ambalo ni toleo lililoboreshwa la kombora la Haj Qasim lina uwezo wa kufika umbali wa kilomita 1200 Sasa naliangazia gazeti la Kaihan International ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo angalau au kwa uchache mashirika kumi na mbili makubwa ya ndege yamesitisha safari zao kwenda Tel Aviv kufuatia vizuizi vya anga vilivyowekwa na Yemen dhidi ya Israel kutokana na uamuzi wa utawala wa kizayuni kuongeza operesheni zake za kijeshi huko Ghaza. Mashirika ya ndege yaliyotangaza kusitisha huduma zao za Tel Aviv ni pamoja na Delta Airlines, Air France British Airways Wizz Air Liberia Air India Lufthansa Group LOT Polish Airlines Transavia Air Europa ITA Airways na Ryan Air katika ukurasa wake wa habari za kiuchumi gazeti hilo la Kehan International linatupasha kuwa Teheran itakuwa mwenyeji wa maonyesho ya 29 ya kimataifa ya mafuta gesi usafishaji na sekta ya petrokemikali Maonyesho hayo ambayo ni maarufu kama Iran Oil Show 2025 yanafanyika kwa lengo la kuonyesha uwezo wa viwanda na biashara wa Iran katika sekta ya mafuta na gesi na kutoa jukwaa la kuunganisha teknolojia, bidhaa na ubunifu wa kisasa katika uwanja huo. Maonyesho hayo yatakayofanyika kuanzia Mei saba hadi kumi ni mojawapo ya mikutano mikubwa ya sekta ya nishati katika Asia Magharibi ambapo idadi kubwa ya kampuni zaidi ya elfu mbili kutoka Iran na mataifa ya kigeni inatarajiwa kushiriki. Sasa naliangazia gazeti la Iran Daily ambalo katika habari zake za kitaifa linadokeza kuwa Rais Masud Pezeshkian ameonya taasisi za serikali Jumatatu kwamba hazitapata huduma za umeme wakati wa kiangazi kama hazitakuwa na mifumo ya paneli za sola za kuzalisha umeme wa jua kwa ajili ya kukidhi sehemu ya mahitaji ya nishati ya idara hizo. Katika kauli iliyozungumzia mipango ya nishati ya serikali, rais Pezeshkian amesisitiza kuwa ofisi zote za umma lazima ziwe na paneli za sola. umeme wa gridi ya taifa hautatolewa kwa taasisi hii majira ya kiangazi hadi pale zitakapoanza kutumia paneli za sola. Ofisi za serikali zinatakiwa kupata angalau asilimia ishirini ya umeme wao kutoka kwenye nishati mbadala. Rais Pezeshkian alitoa kipindi cha miezi miwili cha utekelezaji kwa taasisi za serikali kufunga paneli za jua kitakachoanza rasmi tarehe 21 Juni. Gazeti hilo la Iran Daily linatupasha pia kuwa vituo vya nguvu za maji vya Iran vyenye uwezo wa megawati elfu kumi na mbili mia tano vinakumbwa na changamoto kubwa za kiufundi kutokana na upungufu wa zaidi ya asilimia 40 katika hifadhi za maji. Hifadhi hizi zinahifadhiwa kwa ajili ya miezi ya joto kali nchini Iran, ambayo huwa Julai na Agosti wakati gridi ya umeme itakumbana na upungufu mkubwa zaidi wa nishati. Sasa naliangazia gazeti la Tehran Times ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakchi alifika Islamabad Jumatatu akiwa na lengo la kufanya usuluhishi kati ya Pakistan na India ambapo uhusiano wa nchi hizo mbili jirani umekuwa ukidhoofika tangu mwezi uliopita. Arakchi amesema Pakistan na India ni nchi rafiki kwa Iran na hivyo ana hamu ya kusikia mtazamo wa Pakistan kuhusu hali ya sasa kabla ya kuelekea India. Na mwisho naliangazia gazeti la Kayhan la Arabi ambalo linatupasha kuwa rais Masud Pezeshkian jana alipofika katika mji wa Mashhad alitembelea nyumba ya mama yake mzazi shahid alitembelea nyumba ya mama mzazi wa shahid Ayatullah Ibrahim Raisi katika mji huo mtakatifu. Wakati wa kukaribia kumbukumbu kumbu ya kifo cha shahid rais Ayatullah Sayid Ibrahim Raisi, rais Pezeshkan alitembelea nyumba ya familia ya shahidi huyo huko Mashhad ili kumjulia hali mama yake mpendwa <muchas> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia leo ni jumanne tarehe nane dhulqada mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 6 mei mwaka 2025 siku kama ya leo miaka 1098 iliyopita alifariki dunia huko baghdadi iraki ibni zubair mwandishi mashuhuri wa Kiislamu. Katika ujana wake Ibni Zubair alisoma kwa baba yake elimu muhimu za wakati huo. Baada ya baba yake kufariki dunia, alitumia utajiri aliorithi katika njia ya kutafuta elimu, kuasisi maktaba na kuwasaidia wanafunzi wa elimu za dini waliokuwa na hamu ya kupata elimu zaidi. Mbali na uhodari mkubwa katika uandishi, Ibni Zubair alikuwa na kipawa cha kuandika upya baadhi ya vitabu vya wasomi waliotangulia. Siku kama ya leo miaka elfu moja na sitini na mmoja iliyopita alifariki dunia huko Baghdad Ali bin Umar Siku kama ya leo miaka alfu moja na sitini na moja iliyopita alifariki dunia Ali bin Umar Darakutni, mwandishi na mtaalamu wa sheria za Kiislamu. Darakutni alifanya safari nchini Misri na huko Sham na kusoma kwa wasomi wakubwa wa, wa zama hizo. Msomi huyo alikuwa hodari katika tafsiri ya Qurani na fiqhi na vilevile vile katika uandishi na utunzi wa mashairi na vitabu vya Kiarabu. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na vitabu vya Assunan ambacho ni mashuhuri kwa jina la Sunan Dara Kutni na Almukhtalif Walmukhtalif. Siku kama ya leo miaka 169 iliyopita alizaliwa Chekoslovakia, Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili raia wa Australia. Siku kama ya leo miaka 169 iliyopita alizaliwa Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili na raia wa Austria. Baada ya kutibu wagonjwa kadhaa wenye matatizo hayo alipata uzoefu mkubwa, suala ambalo lilimsukuma kufanya majaribio kadhaa katika uga huo. Daktari huyo alifanya utafiti na kuchunguza matatizo mbalimbali ya kiakili yanayomkumba mwanadamu na kutoa maoni na nadharia mpya kuhusu chanzo cha magonjwa ya akili. Kwa sababu hiyo, anahesabiwa kuwa mwasisi wa elimu ya uchunguzi wa matatizo ya kisaikolojia. na tarehe sita Mei miaka 143 iliyopita mtaalamu wa Ujerumani Robert Koch alitangaza habari ya kugunduliwa vijidudu maradhi vya ugonjwa wa kifua kikuu TB. Mtaalamu huyo wa maswala ya biolojia alikuwa amegundua vijidudu maradhi hivyo ambavyo vimefupisha umri wa zaidi ya watu bilioni moja. Baadaye Profesa Robert Koch aligundua njia ya kufubaza na kutenga vijidudu maradhi hivyo ambavyo vilikuwa sugu mkabala wa dawa na vilikuwa na uwezo wa kujificha mwilini kwa miaka mingi na kujitokeza wakati mwafaka. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakchi amesema Teheran iko tayari kufanya mazungumzo aliyosema ya kujenga na yasiyo na upendeleo na nchi tatu zinazounda troika ya Umoja wa Ulaya ambazo ni Ufaransa, Ujerumani na Uingereza kuhusu mpango wake wa nyuklia. Ndege za kivita za Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel usiku wa kuamkia leo zimeshambulia bandari ya al Hudaida magharibi mwa Yemen. Imeripotiwa kuwa raia wasiopungua wa wawili wameuawa na wengine 42 wamejeruhiwa katika jinai hiyo iliyofanywa kwa ushirikiano wa pamoja wa Marekani na Wazayuni. Kufuatia jina hiyo, mkuu wa idara ya habari ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, Nasruddin Amir, amelaani shambulio hilo na kueleza kuwa bila shaka Wayemen watatoa jibu dhidi ya jina hiyo. Hispania imesema itachangia yuro laki tano kusaidia uchunguzi wa Umoja wa Mataifa kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu na uhalifu wa kivita unaowezekana kuwa umefanywa huko Ghaza. Rais John Mahama wa Ghana amewaonya mawaziri na wateule wengine zaidi ya 40 wa serikali yake kuwa watafutwa kazi ikiwa watashindwa kuweka wazi mali wanazomiliki ifikapo kesho Jumatano ya tarehe 7 Mei, ambayo ndiyo siku ya mwisho iliyowekwa kwa ajili ya zoezi hilo na wataalamu na kumradhi. Na wakati kanisa Katoliki linajiandaa kwa mkutano wa kumchagua Papa mpya utakaoanza kesho Jumatano, wachambuzi wa Vatican wanasema makardinali wako chini ya mashinikizo ya kumchagua papa mwenye uwezo wa kuziba mgawanyiko unaoendelea kukua kati ya pande mbili kuu za wana mageuzi na wahafidhina ndani ya kanisa hilo. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni ah, na kwaherini.