Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili na tukambainishia zote njia mbili iliyo njema na iliyo mbaya? je Ameukata huo mlima yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi msikilizaji, leo ni Jumanne tarehe nane Dhulqada mwaka 1446 hijria kamaria inasadifiana na na 6 Mei 2025 Miladia, tuliowaandalieni katika siku hii ya leo, wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa studio zetu za Jamjam Jam. Ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri utakuwa wakati wa kutegea sikio kipindi eh, kuhusiana na wanawake katika Uislamu. Baada ya hapo, tutaweza kuwaleteeni makala ya macho yetu magazetini, ambapo tutaangazia magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki Jumanne hii. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya ulimwengu wa michezo na itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ninapenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Irani, ikiwa ni saa mbili asubuhi uh, kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja asubuhi uh, kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. na kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema itajibu kwa haraka uchokozi wowote wa, wa kijeshi kutoka Marekani au vibaraka wake. Makombora ya Yemen yasambaratisha sekta ya, ya utalii ya utawala haramu wa Israel. na mapigano ya pamba moto huko Kivu Kusini nchini DRC, mazungumzo ya amani ya kwama karibuni. Na sasa ni habari kamili. Iran imelaani vikali vitisho vya karibuni kutoka Marekani na Israeli kuhusiana na shambulio la kulipiza kisasi la Yemen dhidi ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa jina la Israeli na imeahidi kulinda mamlaka na uhuru wake dhidi ya tishio lolote au matumizi ya nguvu. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa alitoa kauli hiyo Jumatatu kupitia barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa Baraza la Usalama la umoja huo. Amir Said Ravani amesema kuwa kitendo chochote cha uchokozi wa kijeshi kutoka Marekani au kibaraka wake, yani utawala haramu wa Israeli, kitapokewa kwa jibu la haraka linalolingana na la kisheria. Ameongeza kuwa Marekani na Israeli zitabeba jukumu kamili kwa madhara yote yatakayojitokeza kutokana na uchokozi huo usio halali na wa, uh, kizembe. Iravani amesema matamshi kama hayo ya kichochezi na ya kivita dhidi ya taifa mwanachama wa Umoja Mataifa ni ukiukwaji mkubwa na wawazi wa misingi ya sheria za kimataifa. Aidha amekemea vikali hatua ya Marekani na washirika wake ya kulifanya bahari nyekundu O, kuwa eneo la kijeshi na kufanya operesheni za kijeshi zisizo halali dhidi ya Yemen. Baada ya shambulio la kombora la Yemen kwenye uwanja wa ndege wa Ben Gurion katika utawala wa Israel, waziri mkuu wa utawala huo na waziri wa ulinzi wa Marekani walitaja Iran kama mhusika, wakitishia kwamba Teheran itabebeshwa dhima. Jumatatu usiku, makumi ya ndege za kivita za utawala haramu wa Israel zilitekeleza mashambulizi ya anga dhidi ya malengo nchini Yemen. Israeli imetekeleza mashambulizi hamsini ya anga katika mji wa bandari wa Alhudaida na kiwanda cha saruji kilichopo mashariki. Afisa mwandamizi wa Marekani alithibitisha kwamba mashambulizi hayo ya anga yalikuwa yakitekelezwa kwa uratibu wa karibu na Marekani, mfadhili mkuu wa Israeli na mshiriki katika kampeni ya kijeshi inayoendelea kwa ukatili huko Gaza. Kituo cha televisheni cha Almasira cha Yemen kiliripoti pia kuwa Marekani ilitekeleza mashambulizi 35 tangu Mei 4 na imelenga majimbo kadhaa ya Yemen ikiwemo Joufu na Marib. Tangu Machi, Marekani pamoja na Uingereza na utawala wa Israeli zimekuwa zikitekeleza mashambulizi ya anga ya kila siku dhidi ya Yemen na zinadai kuwa zimeshambulia zaidi ya malengo elfu moja katika taifa hilo la Kiarabu tangu kuanza kwa vita vya mauaji ya kimbari vya Israeli dhidi ya wa Wapalestina huko Gaza. Vikosi vya Yemen vimeendesha operesheni nyingi kuunga mkono wa Palestina wanaokumbwa na vita vikishambulia ngome za kijeshi na kiuchumi za utawala haramu wa Israeli katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu pamoja na kulenga meli za Israeli au meli zinazoelekea bandari za maeneo hayo yaliyokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, athari za tangazo la jeshi la Yemen la kufunga anga ya Israel mpaka utawala wa kizaini utakapoacha kufanya jinai dhidi ya wananchi wa Gaza zinaendelea kuitia hasara Israel na zimesambaratisha sekta ya utalii ya utawala haramu wa Israeli. Miongoni mwa hasara unazopata utawala wa kizayuni wa Israeli ni kukwama ujenzi wa makumi ya maelfu ya nyumba za walowezi wa kizayuni kwenye ardhi wanazopora za Wapalestina. Sehemu kubwa ya bajeti ya nyumba hizo inatoka katika sekta ya utalii. Uchunguzi uliofanywa na shirika la habari la Fars unaonyesha no, kuwa kombora la wa Yemen lilopiga karibu na uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv limechimbua shimo kubwa lenye kina cha mita 25. Shirika hilo limeuliza swali kwa kuandika, hali ingelikuwaje kama kombora hilo lingesogea mita chache tu na kupiga karibu na ndege? Tayari mashirika mbalimbali ya ndege yamesimamisha safari zao za kuelekea Tel Aviv. Hadi wakati tunatayarisha taarifa hii, zaidi ya mashirika ishirini ndege ya ndege yalikuwa yamesimamisha safari zao kuelekea Israel swala ambalo limeitia hasara ya mamilioni ya dola sekta ya utalii ya utawala wa Kizaini wa Israeli. Waziri mkuu wa utawala huo Netanyahu alikuwa ameanzisha mpango wa dola milioni nne wa kufufua sekta hiyo iliyosambaratika kutokana na vita. Mwaka jana elfu mbili ishirini na nne, Iran ilifanya mashambulizi mawili makubwa ya kulipiza kisasi dhidi ya Israeli yaliyopewa jina la ahadi ya kweli moja na ahadi ya kweli pili. Mashambulizi hayo ya Iran yalipelekea mashirika ya nje kusimamisha safari zao kuelekea Israel. Sekta ya uta, utalii ya utawala wa Kizayuni ilisambaratika kwa asilimia 80. Uchumi wa utawala wa Kizayuni uliingia hasara ya moja kwa moja ya mamilioni ya dola. Wakati huo huo, mbunge mmoja wa zamani wa bunge la Ulaya Bi Claire Daly ametoa ujumbe mzito wa kushikamana na uh, wananchi wa Palestina wakati aliposhiriki kwenye tamasha la Subh la kimataifa la vyombo vya habari hapa Teheran jana Jumatatu. Bi Claire Daly ambaye aliwahi kuwa mjumbe wa bunge la Ulaya kutoka Ireland kuanzia Julai 2019 hadi Julai 2024 ametunukiwa tuzo maalum ya shahidi Ismail Hania ili kuenzi uungaji mkono wake kwa kadhia ya Palestina, haswa wakati wa mauaji ya umati yanayoendelezwa na utawala haramu wa Israeli huko Ghaza. Mbunge Deli amekuwa mtetezi mkubwa wa mapambano ya ukombozi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa Israeli na ubaguzi wa rangi na amekuwa akizungumza mengi kuhusu mapambano hayo katika majukwaa ya kimataifa. Amesema wanafanya juhudi za kupuuza sauti ya mukawama au mapambano katika kila bara na katika kila nchi, wakati ambapo viongozi wa ulimwengu wetu unaodaiwa kuwa eti wa kidemokrasia wanasaidia na kuwezesha kufanyika mauaji ya kimbari kwa Gaza lakini amesema ah, na matumaini kwamba Ghaza itakombolewa, Wapalestina watashinda na kamwe Israeli haitopata ushindi Ghaza. Tamasha la kimataifa la Subah la vyombo vya habari liliandaliwa na kitengo cha matangazo ya kimataifa cha shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislami ya Iran, IRIB, na lilifungwa eh, rasmi jana Jumatatu kwa kuhudhuriwa na makumi ya wageni e, kutoka nchi za kigeni. Hilo ni tukio o, la kila mwaka la vyombo vya habari linalolenga kupaza sauti na simulizi ambazo mara nyingi zinapuuzwa katika vyombo vya habari vya magharibi hasa yale yanayohusu harakati za mukawama au kupigania ukombozi wa Palestina na maeneo mengine, na hasa uh, kupambana pia na majeshi ya madola ya kibeberu. Tamasha la vyombo vya habari la sub la mwaka huu limefanyika katika hali ambayo mauaji ya umati yanayofanywa na Israel kwa Gaza yamekaribia kutimiza miezi ishirini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tuelekee eh, kwingineko duniani na tuanze na bara la Afrika ambapo Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kuwa operesheni za pamoja za kijeshi zilizoanzishwa na nchi yake katika nchi jirani za Sudan Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimewashinda waasi e, katika nchi hizo mbili jirani. Katika taarifa yake iliyotumwa kwenye akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa X, Museveni amesema kwamba jeshi la ulinzi la wananchi wa Uganda UPDF limeyasaidia majeshi ya majirani hao wawili kuwaangamiza waasi. Amesema kuwa nchini DRC jeshi la UPDF limefanikiwa kukishinda kikosi cha ADF kwa msaada wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwezi Machi, Uganda ilipeleka wanajeshi wake nchini Sudan Kusini, huku hali ya wasiwasi ikiongezeka kati ya vikosi vinavyomtii Rais Salva Kiir Mayardit na vinavyomtii makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Huko nchini DRC, wanajeshi wa Uganda na wenzao wa nchi hiyo walianza operesheni ya pamoja dhidi ya waasi wa ADF mwezi Novemba 2021. Muda mfupi baada ya kundi hilo la waasi kuanzisha mashambulizi yao ya mabomu kwa Kampala, mji mkuu wa Uganda. Genge la waasi la ADF ambalo ni kundi la waasi wa Uganda ambalo limejikita katika misitu ya mashariki mwa Jamhuri like ya Kidemokrasia ya Kongo, e, ni kundi la waasi linalolaumiwa kwa kusababisha uharibifu mkubwa katika vijiji na vya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapema mwaka huu, Uganda ilipeleka wanajeshi huko Ituri ili kuzuia mashambulizi ya wanamgambo hao wenye silaha wa, na pia wale, Walendu wanaoendesha shughuli zao uh, chini ya waasi wa Kodeko na wanamgambo wengine. Tukiwa bado katika kadhia ya DRC ni kuwa mapigano yaliripotiwa kutokea jana Jumatatu katika jimbo la Kivu Kusini la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo licha ya kwamba mazungumzo baina ya serikali na waasi wa M23 yanaendelea huko nchini Qatar. Walioshuhudia wanasema kuwa kundi moja la vijana wa kujitolea wanaungwa mkono na jeshi la Kongo lilishambuliwa na waasi wa Twirwaneho na Red Tabara ambao wanashirikiana na kundi la waasi la M23 kwenye eneo la milima la Fizi lenye utajiri mkubwa wa madini mkazi mmoja wa eneo hilo aliyejitambulisha kwa jina la Maulidi Mtoka anasema ilikuwa ni Twirwaneho ndio waliokuja kushambulia wazalendo na wanajeshi wa Kongo hapa. Ghasia uh, hizo zimeripuka wakati rais wa Kongo Felix Tshisekedi akiwa amekubali kuketi katika meza ya mazungumzo na waasi wa M23 ili kutafuta njia ya kutatua mgogoro wa nchi hiyo. hata hivyo sasa wajumbe kutoka pande zote mbili wako mjini Doha kwa mazungumzo ya amani, licha ya pande hizo mbili kutoa taarifa za kutaka kusitishwa mapigano, lakini vina, vita vinaendelea katika maeneo ya Kivu Kusini, Kivu Kaskazini na Ituri, huku waasi wa M23 wakizidi kuteka miji na vijiji kutoka mikononi mwa wanajeshi wa serikali. Juzi Jumapili, waasi hawa wa M23 waliuteka mji wa Nunyasenge kwenye ufuo wa magharibi wa ziwa Edward mashariki mwa DRC. Mapigano hayo yamesababisha vifo vya watu kumi na saba wakiwemo wanajeshi eh, saba wa DRC. Na hatua ya rais wa Marekani ya kuvuruga mfumo wa uhusiano wa kimataifa imeulazimisha Umoja wa Ulaya kuamua kuimarisha uhusiano wake na nchi za Asia eh, na Pacific kupitia jumuia ya Transpacific. Gazeti la Financial Times limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa viongozi wakuu wa nchi za Ulaya na wanadiplomasia wanaona kuwa kurejea madarakani Trump uh, uh, huko Marekani ni kichocheo cha kutafuta uh, na kufufua mpango uliokwama wa kuunda ushirikiano wa kimkakati kati ya Umoja wa Ulaya na jumuiya ya, ya kibiashara ya Pasifiki yani Transpacific. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutega sikio. Tahariri yetu ya leo itahusu haki ya Iran ya kurutubisha madini ya urani. Waziri wa uh, mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislami ya Iran amesitiza msimamo wa muda mrefu lakini wa kisheria wa Iran kuhusu kuwa na haki ya kurutubisha madini ya urani ambayo ni muhimu sana katika sekta ya nuklia. Said Abas ameyasema, amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Arakchi amemwambia uh, Guteres kwamba Iran ikiwa ni mwanachama wa mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nuklia NPT sambamba na kuzingatia wajibu wake inasisitiza juu ya kunufaika kwake na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani, ambapo uh, ili kufikia hilo ni lazima kurutubisha madini ya urani. Hal kadhalika katika mazungumzo hayo, Arakchi amemfahamisha katibu mkuu umoja wa Mataifa kuhusiana na mwenendo wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani na hatua zilizopigwa katika mazungumzo hayo. Matamshi ya waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislami ya Iran kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na haki ya Iran ya kuwa na mzunguko kamili wa fueli ya nuklia na kurutubisha madini ya urani si msimamo wa kisiasa tu bali ni tafsiri ya kanuni za sheria za kimataifa na maandiko ya wazi ya ibara ya nne ya NPT ambayo inatambua haki ya nchi wanachama kumiliki teknolojia ya amani ya nuklia bila ubaguzi. Iran ni mwanachama mwanzilishi na mtiaji saini mkataba huu wa NPT mwaka 1968. Mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nuclear NPT una mihimili mitatu ya msingi, upo kwenye silaha, kutoeneza silaha na matumizi ya amani ya nishati ya nuclear. Kitengo cha nne cha mkataba huo kinasema kwa uwazi kwamba uh, hakuna chochote katika mkataba kitakachofasiriwa kuwa kinapoteza na kukanyaga haki ya asili ya nchi wanachama kwa ajili ya kuendeleza, kuendeleza utafiti uzalishaji na matumizi ya nishati ya nuklia kwa malengo ya amani. Kwa kutumia kipengee hicho, Iran inadai haki zake zile zile ambazo nchi kama Ujerumani, Japan, Brazil na Uholanzi zimenufaika nazo kwa miaka mingi. Kwa mujibu wa taarifa rasmi na ripoti nyingi za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, Iran sio tu kwamba imefanya shughuli zake za nuklia uh, chini ya usimamizi endelevu wa shirika hilo, lakini pia hakuna ushahidi wowote wa, wa maana na madhubuti unaoonyesha kuwa mpango huo umekengeuka malengo ya amani na kuelekezwa kwenye malengo ya kijeshi. Hata ripoti ya hivi karibuni zaidi ya mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki inaendelea kutangaza shughuli za nuklia za Iran kwamba zinafanyika chini ya usimamizi kamili wa wakala huo na hazijakengeuka mkondo wa amani licha ya uangalizi mkali zaidi wa mpango wa amani wa nuklia wa Iran, Marekani kwa mara nyingine inafuata sera ya mashinikizo ya juu ili kuinyima Iran haki yake inayotambuliwa eh, katika sheria za kimataifa. Waziri wa mambo nje wa Marekani, Mark Rubio, hivi karibuni alisema kwamba Iran lazima iachane kabisa na urutubishaji madini ya urani, dai ambalo halina msingi wa kisheria katika NPT na nionyesho tu la mtazamo wa kibabe. Wataalamu huru na wale wa taasisi za kimataifa wanasisitiza mara kwa mara uhalali wa kisheria wa kurutubisha madini ya urani kwa njia ya amani chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Kwa mfano, mkurugenzi mkuu wa zamani wa shirika hilo Muhamad Al Baradei amesema, tukiambia nchi ambayo ni mwanachama wa NPT kwamba isirutubishe madini ya urani, huku nchi zingine zikifanya hivyo bila mashinikizo, tunakuwa tumekiuka kanuni ya kutobagua katika mkataba huo. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi kuhusiana na wanawake au mwanamke katika Uislamu, mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa Wasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na hii ikiwa ni sehemu ya 37. Katika kipindi cha leo tunazungumzia maudhui ya wanawake wa Kiislamu katika ngazi ya mapinduzi ya Kiislamu ambapo tutachunguza kwa pamoja maendeleo makubwa yaliyoletwa na mapinduzi haya kwa manufaa ya wanawake. Kuhusu nafasi ya wanawake katika jamii na kujishughulisha kwao na masuala ya kisiasa, Ayatollah Khamenei anaamini kwamba maendeleo ya pande zote wanawake, ya wanawake yanaweza kuonekana tu miongoni mwa wanawake wa Iran na hayo ni katika kivuli cha mapinduzi ya Kiislamu. Anasema: Wanawake wa nchi yetu ni bora kuliko mahali pengine popote duniani. Wakati wa kuwajibika unapofika, shughuli za kisiasa, ya kitamaduni na za kiidara, wao daima huwa mbele ya wenzao. Wakati wa jihadi unapofika, huwapeleka watoto wao kwenye medani ya vita. Inapofika wakati wa kutunza nyumba na kulea watoto, wao ndio huwa watunzaji na wasimamizi wa nyumba. Yote haya ni nadra kuonekana sehemu yoyote duniani. Mambo haya ni ya thamani kubwa, ni malezi ya Kiislamu na inatia matumaini. Mmoja ya viashiria muhimu vya tabia ya wanawake wa Kiislamu na ambavyo mapinduzi ya Kiislamu yamesaidia pakubwa kuviimarisha ni kujitolea muhanga kwa wanawake. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu, wanawake walifikiria juu ya hatima ya nchi yao kwa kushirikiana bega kwa bega na wanaume na hata mara nyingine kuwapita na kufanya juhudi zao zote kwa ajili ya kutetea taifa lao. Kwa mfano tunaweza kuashiria ushiriki wa wanawake wa mijini katika jihadi ya ujenzi na kuwasaidia wakulima vijijini na maeneo ya watu masikini nchini, jambo ambalo bila shaka lilitokana na moyo wa huruma na kujitolea kwao katika jamii ya Kiislamu. Bila shaka wanawake wa Kiislamu katika nchi nyingine duniani hawajatambua vizuri undani wa swala hili na kujitolea mhanga wanawake wa Kiislamu wa taifa la Iran katika kipindi cha miaka minane ya vita vya kujihami kutakatifu. Mapambano na utukufu wa wanawake wa Irani ya Kiislamu umekuwa mkubwa sana kiasi kwamba hautafichwa machoni pa historia. Uislamu unatilia mkazo nafasi ya kina ya mama na wanawake katika jamii na unaamini kuwa wanapaswa kulindwa na kufanyiwa wema ili waweze kuwa na nafasi stahiki katika mwenendo wa kuimarisha mustakabali wa jamii na kulea vizazi vinavyofaa katika jamii. Moyo wa kimapinduzi na wa mapambano wa wanawake wa Kiislamu wa Irani umekita mizizi katika historia ya Uislamu. Wanawake wa Kiislamu wamekuwa katika mstari wa mbele katika nyanja zote za kijamii kwa kufuata mfano wa Bibi Fatima Zahra na Zainabu Kubra, pamoja na kufuata mila na desturi za viongozi wema na maasumu katika historia ya Uislamu. Bila shaka, Bibi Fatima Zahra alayhi salam, akiwa mwanadamu aliyekamilika na mwanamke pekee maasum, ni mfano bora na wajuu kabisa wa kuigwa na wanawake wengine, na ni nuru inayong'aa kwa wanaadamu wote katika historia. Bibi Zahra alayh salam ni kiigizo kinachostahiki na mfano bora kwa walimwengu wote. Ingawa alikuwa na maisha mafupi, lakini ni mfano wa kuigwa na wanaume na wanawake wote jasiri, waumini Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu. Utambuzi wa kina na sahihi wa sifa za kiutu za bibi huyo mtukufu katika nyanja mbalimbali mbali, ni muhimu na jambo la dharura katika kufikia ukamilifu na ubora na wakati huo huo kuepuka kupotea njia njofu ya usaada. Binti yake bibi Zahra, Zainabu Kubra alayha salam, ni mfano mwingine wa kuigwa na wanaadamu wote na haswa wanawake, ambaye alikuwa na nafasi ya mwanamke bora katika familia ya Mtume. Shakhsia ya mtukufu huyo ilikuwa mashuhuri na ya juu sana mjini Madina, hata kabla ya tukio chungu la Karbala huko Iraki ambapo kwa upande wa masuala ya kielimu na kiroho maadili na usafi wa nafsi anachukuliwa kuwa kigezo kizuri na bora cha kuigwa na kufuatwa na wanawake wa Kiislamu. Kuna wanawake waliofikia ukamilifu na viwango vya juu vya kielimu na kimaadili, ambao wamefuata mifano hii ya uchamungu na wema. Sifa mashuhuri zaidi za wanawake wa Kiislamu wa Iran ni usafi na kujilinda kimwili, staha, hijabu na kuzingatia mafundisho ya Kiislamu. Kwa kuzingatia sifa hizi, wanawake wa Kiislamu wanaweza kuwa na nafasi muhimu katika kujihusisha na masuala ya kisiasa na kijamii. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu, anawataka wanawake kulinda maadili na dini katika shughuli zao zote za kisiasa, kijamii kiutamaduni na kijeshi. Kwa mtazamo wake, sifa muhimu zaidi ya kiroho na kimaadili ya wanawake ni kulinda usafi wa kimwili na hijabu ya Kiislamu, ambayo inatoa thamani kwa shughuli nyinginezo. Daima alisisitiza umuhimu huu katika hotuba na jumbe zake na kusema, leo wanawake wanapaswa kutimiza wajibu wao wa kijamii na kidini na kudumisha maadili katika umma, pamoja na kufanya kazi za kijamii na kisiasa, huku wakilinda heshima na staha yao. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa amrehemu aliwachukulia wanawake kuwa na nafasi muhimu katika jamii na kusema kupanda na kushuka kimaadili kwa jamii kunategemea nafasi ya kimaadili, kielimu na kisiasa ya mwanamke. Akisema wema na ufisadi katika jamii unategemea wema na ufisadi wa mwanamke. Mavazi ya kila mtu ni bendera ya nchi ya nafsi na uwepo wake. Bendera ambayo huitundika kwenye nyumba ya uwepo wake hutangaza hadharani utamaduni anaofuata. Dini tukufu ya Uislamu imewajibisha hijabu kwa wanawake wa kiislamu kama jambo muhimu katika kuhifadhi na kuimarisha shaksia ya mtu binafsi na kuimarisha msingi wa familia, usafi wa kimwili na maadili ya kijamii. Mapinduzi ya kiislamu pia yaliundwa kwa lengo la kushikamana na misingi ya Uislamu na kuelekea katika mwelekeo wa Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ili kuwathibitishia walimwengu kwamba sheria na kanuni za Kiislamu zinakuza maendeleo ya jamii na si kuzuia maendeleo yake. Mwanamke wa Kiislamu katika ngazi ya mapinduzi anaweza kufanya kazi zake kwenye jamii kwa kulinda maadili na staha yake kwa msingi wa mafundisho ya Uislamu. Wanawake wa Kiislamu wanapaswa kufahamu kwamba sheria na kanuni kwa mfano zinazohusiana na hijabu zinakusudiwa kuwalinda na kuwarahisishia kufanya kazi katika jamii na sio kukwamisha maendeleo yao. Ufahamu sahihi wa matatizo na changamoto za kisiasa za nchi kieneo na kimataifa na kuongeza kiwango cha ufahamu wa kidini na kisiasa ni miongoni mwa sifa muhimu za mwanamke wa Kiislamu wa kiwango cha mapinduzi. Katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, wanawake daima wamekuwa wakizingatiwa kuwa silaha yenye nguvu ya mapinduzi ya Kiislamu na mchango wao katika mapinduzi ya Kiislamu unachukuliwa kuwa mkubwa. Bila shaka, mabadiliko makubwa ya kidini, kimaadili na kiutamaduni ya wanawake wa Kiislamu wa Kimapinduzi ni somo kubwa kwa wanawake katika nchi nyingine za Kiislamu ambapo wanaweza kuiga wanawake wa Jamhuri ya Kiislamu na kufanikiwa pakubwa katika kurekebisha jamii zao na kuzifikisha nchi zao katika kiwango cha kujitawala bila kuingiliwa na wageni. Wasikilizaji wapendwa, wakati uliotengwa wa kipindi hiki umefikia tamati. Tunatumai mumefurahia kukisikiliza. Basi hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, tunakuageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam, upe msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti jam ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Nam. <tune> nanalikunjwa na, na, jamvi letu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, hii ya Jumanne eh, kwa uh, kuyaangazia Uh, magazeti ya kule nchini Kenya na hebu tuanze na gazeti la Daily Nation ambalo linatupasha kuwa usalama wa rais William Ruto sasa umeimarishwa baada ya tukio la kurushiwa kiatu juzi huko Migori, eneo la magharibi mwa Kenya. Gazeti la Daily Nation linatupasha kuwa maafisa zaidi wa usalama pia walitumwa kuandamana na uh, rais ikilinganishwa uh, na Jumapili. Hali kadhalika maafisa hao wa usalama walizuia wananchi wasikaribie sana gari la rais Ruto. Nation pia linatupasha kuwa mbunge e, wa Kasipul Charles Ong'ondo Were aliuawa kwa kupigwa risasi tano, zote zilizofiatuliwa kutoka upande wa kushoto wa mwili wake. Kwa mujibu wa taarifa uchunguzi wa maiti uliofanywa na mtaalamu mkuu wa serikali wa patholojia Daktari Johansen Oduor Jumatatu kwenye nyumba ya mazishi ya Lee unaonyesha kuwa risasi mbili zilipatikana na kuongezeka kwa kwa risasi tatu iliyopatikana awali katika gari la marehemu. Ongondo Were alipigwa risasi na kuuawa Jumatano iliyopita na mshambuliaji asiyejulikana aliyekuwa amepanda ah, pikipiki kwenye barabara ya Ngong. Washukiwa wanne waliokamatwa walifikishwa mbele ya mahakama ya JKIA Jumaatatu, ambapo wachunguzi walipata amri ya kizuizi ya siku 30 ili kurahisisha uchunguzi zaidi. Kesi hiyo imepangwa kutajwa tena tarehe tano Juni. Sasa natupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha kubwa ya mkuu wa mawaziri Musale Mudavadi. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho, Mudavadi atishia mlima. Taifa Leo linafafanua kwa kuandika kuwa mkuu wa mawaziri Musale Mudavadi amewaambia Wakazi wa ngome ya naibu rais aliyetimuliwa Rigathi Gachagua katika mlima wa Kenya kwamba wanapaswa kumshabikia rais William Ruto katika uchaguzi mkuu ujao, la sivyo kiti cha mwaniaji mwenza kitapokonywa. Profesa Kithure Kindiki, ambaye hivi sasa ni naibu wa rais, Mudavadi na gavana Gladys Wanga ni miongoni mwa wanasiasa wanaopigiwa upatu kuteuliwa mwaniaji mwenza wa rais Ruto katika uchaguzi mkuu wa 2027 Gazeti la Standard lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, mzigo wa washauri, timu kubwa ya washauri ishirini wa Ruto inanyonya shilingi bilioni moja kutoka kwa walipa ushuru. Nikifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa wakati rais William Ruto alipoanzisha serikali, aliahidi kupunguza idadi ya washauri wa rais wa kama sehemu ya hatua zake za kujiimarisha kifedha. Hata hivyo, sasa Ruto ana angalau washauri ishirini baadhi yao wakiwa ngazi ya mawaziri wa baraza la mawaziri wakati wengine wakiwa katika ngazi ya katibu mkuu wakitumia zaidi ya shilingi bilioni moja kuendesha ofisi zao kila mwaka. Nam, sasa naelekeza dira yetu dunduzo magazeti nchini Tanzania na naanza kwa kuliangazia gazeti la Majira ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ujenzi ni bajeti ya kazi na Uh, 2025/26, gazeti hilo limeandika kuwa Waziri wa Ujenzi Abdalla Ulega amewasilisha bungeni bajeti ya wizara yake ambayo imeahidi ujenzi zaidi wa barabara na madaraja nchini Tanzania huku akisisitiza uchapakazi zaidi na utu kwenye utekelezaji wa miradi. Gazeti la Zanzibar leo katika ukurasa wake wa mbele lina habari na mnukulu, Jaji Mkuu wa Zanzibar Mheshimiwa Hamisi Ramadhani Abdalla akisema kuwa msaada wa kisheria utasaidia upatikanaji e, wa haki. Ameasema hayo alipokuwa akiwahutubia wananchi wa mkoa wa kusini Pemba, wakati wa uzinduzi wa kampeni ya msaada wa kisheria ya Mama Samia. Naam, sasa anaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Rwanda na analiangazia gazeti la The New Times, ambalo linatupasha kuwa mtu mmoja amefariki na mwingine kujeruhiwa Jumatatu tano kufuatia kuporomoka mgodi haramu katika wilaya ya Rutsiro mkoa wa Magharibi. Tukio hilo lilitokea katika kijiji cha Muyira kata ya Manihira, wakati mgodi huo ambao haukuwa na kibali ulipoporomoka na kuwajeruhi watu wawili. Kwa mujibu wa mashahidi, watu wawili wengine waliokuwa kwenye mgodi huo walinusurika na kutoroka. Na nchini Uganda, gazeti la New Vision linatupasha kuwa Serikali ya Uganda imeunda kamati ya uchunguzi kufuatia ajali ya gari ililosababisha kifo cha Rajiv Ruparelia, mtoto wa bilionea maarufu Sudhir Ruparelia. Ajali hiyo ilitokea asubuhi ya Jumamosi eh, ambapo Rajiv alipoteza maisha papo hapo. Ajali hiyo ilihusisha gari lake aina ya Nissan GTR. kutoka meza udondozo magazeti Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Na sasa ni waktu wa kutegea sikio kipindi cha ulimwengu wa michezo, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan, msikilizaji wa redio Teheran na hususan hashiriki wa spoti, karibu tuangazie japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri katika muda wa juma moja lililopita kote duniani. Twende nalo hadi tamati ya kipindi. Tuanzie hapa nchini ambapo klabu ya soka ya Teraktor Sazi imetoa ubingwa wa ligi ya wataalam ya ghuba ya Uajemi kwa mara ya kwanza katika historia yake. Klabu hiyo ya soka yenye makao yake mjini Tabriz iliigaragaza Shams Azar mabomane kwa mtungi huko mjini Qazvin na kushinda taji hilo zikiwa zimesalia wiki mbili kabla ya ligi hiyo kuu ya soka nchini kumalizika rasmi. Domagoj Drozdek alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili, huku mabao ya Amir Hussein Hussein Zade na Ricardo Alves yakilizamisha kabisa jahazi la Shams Azar. Beki wakati wa Shams Human Zade, alilishwa kadi nyekundu kunako dakika ya 83 ya mchezo zado Ricardo Alves, daruna, karar mosabega, Ricardo Alves, ha. Siku ya Ijumaa, wakazi wa mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran ambako ni makao makuu ya watengeneza matrekta wa Iran walijitokeza mitaani kwa mbwembwe, vifijo na hoi kusherehekea ushindi wa teraktor huko mjini Isfahan katikati mwa Iran. Klabu ya Sepahan ambayo ipo katika nafasi ya pili jedwalini kwa alama 56 iliyokubali kuzabwa na Golgohar mabao mawili kwa moja. Amir Muhammad Rezaghinia na Mehdi Tekdori walifanikiwa kutikisa nyavu za wageni. Beki wa Sepahan, Aria Yosefi, alipigwa kadi nyekundu kwenye mchuano huo kabla ya mapumziko. Muhammad Mehdi Muhibi alipunguza nakisi ya mabao kwa bao lake la dakika ya 75. Nayo klabu ya Persepolis iliyeshinda Mes Rafsanjan mabao matatu kwa mtungi kwenye mchuano mwingine wa karibuni wa ligi kuu ya soka ya Iran. Katika mechi hiyo iliyopigwa huko Rafsanjan siku ya Alhamisi, ali Halipor alifunga mabao mawili huku bao la Serdar Dorson likizima kabisa matumaini ya Mes. Persepolis imesalia katika nafasi ya tatu ikiwa na pointi 54, pointi 7 nyuma ya Vigogo Traktor. Katika hatua nyingine, timu ya Istiklal iliwazaba watengeneza alumini mabao matano kwa moja hapa mjini Tehran, shukrani kwa mabao ya Ramin Rezaian. Si vibaya kuashiria hapa kwamba klabu ya soka ya Pespolis inasalia kuwa moto wa kutembali, kwani imeshinda taji hilo mara tisa kati ya duru 24 za mashindano hayo ikifuatiwa na Sepahan yenye mataji matano. Tuangazie sasa soka la ufukweni. Iran imeanza vizuri mashindano ya kombe la dunia la FIFA la soka ufukweni ya Ushelisheli kwa mwaka huu elfu mbili ishirini na tano. Hii ni baada ya kushinda mechi zake za ufunguzi ikiwemo mechi ya Jumamosi dhidi ya Paraguay. Safu dhaifu ya ulinzi wa Paraguay iliibeba Iran na kuipelekea ipata ushindi wa pili mfululizo katika mashindano ya soka ya ufukweni ya dunia ya Ushelisheli. Iran iligaragaza Paraguay mabao matano kwa moja katika mashindano hayo ya shirikisho la soka duniani FIFA. Iran ilianza kwa kasi huku Movahed Muhamad Por na Mehdi Mirjalili kila moja akifunga bao kupitia mikwaju ya mbali. Majaribio ya Paraguay kupunguza nakisi ya mabao yalitatizwa hadi katikati ya kipindi cha pili wakati Milshades Medina aliporuka na kufunga bao la kustaajabisha la baiskeli. Ali Nazim alifungia Iran jingine likifuatiwa na kombora jingine la Mehdi Sher Muhamadi, huku Muhamad Masumi akifungia timu ya Iran bao la tano a aio pb boi mune e moeya bar in to tlhi sekast paraguay bishtar konam barosun anango pano Katika hatua nyingine klabu ya soka ya Yanga ya Tanzania imefanikiwa kutinga hatua ya fainali ya Kombe la Muungano kwa mwaka huu 2025 baada ya kuibwaga Zimamoto FC ya Zanzibar kwenye mikwaju ya penalti kwa kuitibua mabao matatu kwa moja kufuatia sare ya bao moja kwa moja katika dakika 90 za ada. Yanga walitangulia kwa bao kupitia kwa Maxi Nzegeli kunako dakika 29 huku zimamoto wakisawazisha kupitia Said Mwinyi kunako dakika ya sabini na moja. Baada ya muda wa kawaida kumalizika kwa sare, mshindi aliamuliwa kwa mikwaju ya penalti, ambapo zimamoto walikosa penalti tatu kati ya nne walizopiga huku Yanga wakifunga penalti tatu kati ya nne walizopiga. Yanga rasmi wametinga fainali. Shangwe linasikika kutoka maeneo mbalimbali ya mbali Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ikitokea Gombani Pemba na kuwaduaza zima zimamoto ambao walionyesha ushindani wa haja kwa matokeo hayo yanga sasa watakutana na jkufc ya zanzibar kwenye fainali ya kusisimua ya kombe la muungano huku hayo yakiarifiwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania dr samia suluhu hassan ameipongeza timu ya taifa ya vijana chini ya umri wa miaka 15 kwa kutoa ubingwa wa mashindano ya mpira wa miguu kwa shule za afrika kwa kimombo CAF African Schools Football Championship kwa mara ya pili mfululizo. Aidha, Rais Samia amepongeza timu ya taifa ya wanawake ya futsal kwa kufuzu hatua ya nusu fainali ya mashindano ya mataifa ya Afrika au kipenda Women's Futsal Cup of Nations 2025 kwa kimombo. Wakati huo huo, Rais William Ruto Amesisitiza kujitolea kwa serikali yake kukuza vipaji na michezo nchini Kenya. Alizungumza hayo katika ikulu ya Nairobi siku ya Ijumaa, wakati wa mapokezi ya kombe la ligi ya klabu bingwa Ulaya au kipenda UEFA Champions League. Rais Ruto alisema serikali kwa ushirikiano na washikadau wengine itaendelea kuwekeza rasilimali za kutosha katika kukuza vipaji vya soka na kufufua miundo msingi ya soka. Kwingineko, moyo wa mshikamano na michezo ulionekana karibuni katika ufukwe wa Mombasa, pale pwani ya Kenya ilipoondoa kombe la uhuru wa Palestina, mashindano ya kandanda ya wachezaji saba kila upande ambayo yalileta pamoja timu zenye shauku na wafuasi wa malengo ya Palestina. Kwenye mashindano hayo yaliyofanyika karibuni katika uwanja wa michezo wa Serani huko Mbaraki, huko mjini Mombasa, timu za wenyeji zilijipinda zikiwania si tu kombe, bali pia kuhamasisha na kuongeza ufahamu wa kadhia ya Palestina sanjari na kuonyesha upinzani dhidi ya jinai za Israel kupitia michezo. Baada ya msururu wa raundi kali za mtoano, klabu ya Mombasa Phoenix iliibuka kidedea na kuwatoa Muslim Brothers katika mchuano wa fainali uliokuwa na ushindani mkali. Nishati uwanjani ilikuwa ya ajabu, mmoja wa waandanaji wa mashindano hayo alisema, na kuongeza kuwa vijana walicheza kwa moyo, si kwa ajili ya ushindi tu, bali kwa ajili ya haki. Vibanda vya elimu viliangazia mzozo wa kibinadamu kwa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Tumekongamana hapa siku ya leo in solidarity na ndugu zetu wa Palestine. Palestine. Long live for, for Palestine. And to to to to use religion to submerge the The rights of of people who have have a a right right to be where they are. The Palestinians have a right to belong. Takbir. Kisha tunaiomba, Ministry of Foreign Affairs. Call out what is bad is bad bad. Wakati sisi tulipigwa hapa kuna watu walofariki wa waliofariki wa Islamu na wa Kristo Risasi haijui dini my friend, bomu halijui dini. Tuzo zilitolewa na Abdul Qadir Nasir, katibu mkuu wa harakati ya mshikamano ya Kenya na Palestina, Abdallah Ali Sheikh, mwanachama wa tawi la Mombasa la Jumuiya ya Kenya na Palestina, na Abdurazaq Hassan Muhammad, mwenyekiti wa jumuiya ya Alqaim na klabu ya Al Ahli ya Saudi Arabia iliadhibu Kawasaki Frontale ya Japan mabao mawili kwa mtungi katika mchezo wa fainali na kushinda mashindano ya kwanza ya ligi ya weledi wa Asia siku ya Jumamosi. Kikosi cha nyota cha Jidda kikichezea nyumbani mbele ya mashabiki 60,000 kwenye uwanja wa Mfalme Abdallah kilistahili ushindi huo mnono kwa kujitutumua na kukamilisha michuano hiyo bila kushindwa. Na klabu ya soka ya Chelsea inajiongea fainali ya Conference League baada ya kuikung'uta jagaden mabao manne kwa moja katika mchezo wa nusu fainali ya ligi hiyo, licha ya kuupigia ugenini. Tutakomea hapo kutokana na kubanwa na muda. Mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe nane Dhulqada mwaka 1446 Hijria inayosadifiana na tarehe 6 Mei mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1098 iliyopita alifariki dunia huko Baghdadi, Iraki, Ibni Zubair mwandishi mashuhuri wa Kiislamu. Katika ujana wake, Ibni Zubair alisoma kwa baba yake elimu muhimu za wakati huo. Baada ya baba yake kufariki dunia, alitumia utajiri aliorithi katika njia ya kutafuta elimu, kuasisi maktaba na kuwasaidia wanafunzi wa elimu za dini waliokuwa na hamu ya kupata elimu zaidi. Mbali na uhodari mkubwa katika uandishi Ibni Zubair alikuwa na kipawa cha kuandika upya baadhi ya vitabu vya wasomi waliotangulia. Siku kama ya leo miaka elfu moja na sitini na moja iliyopita alifariki dunia huko Baghdad. Ali bin Omar Siku kama ya leo miaka elfu moja na sitini na moja iliyopita alifariki dunia ali bin Umar Darakutni, mwandishi na mtaalamu wa sheria za Kiislamu. Darakutni alifanya safari nchini Misri na huko Sham na kusoma kwa wasomi wakubwa wa, wa zama hizo. Msomi huyo alikuwa hodari katika tafsiri ya Qurani na fikhi na vilevile vile katika uandishi na utunzi wa mashairi na vitabu vya Kiarabu. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na vitabu vya Assunan ambacho ni mashuhuri kwa jina la Sunan Dara Qutni na almukhtalif walmukhtalif. Siku kama ya leo miaka 169 iliyopita alizaliwa Chekoslovakia, Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili raia wa Australia. Siku kama ya leo miaka 169 iliyopita alizaliwa Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili na raia wa Austria. Baada ya kutibu wagonjwa kadhaa wenye matatizo hayo, alipata uzoefu mkubwa, swala ambalo lilimsukuma kufanya majaribio kadhaa katika uga huo. Daktari huyo alifanya utafiti na kuchunguza matatizo mbalimbali mbali ya kiakili yanayomkumba mwanadamu na kutoa maoni na nadharia mpya kuhusu chanzo cha magonjwa ya akili. Kwa sababu hiyo, anahesabiwa kuwa mwasisi wa elimu ya uchunguzi wa matatizo ya kisaikolojia. Na tarehe 6 Mei miaka 143 iliyopita, mtaalamu wa Ujerumani Robert Koch alitangaza habari ya kugunduliwa vijidudu maradhi vya ugonjwa wa kifua kikuu TB. Mtaalamu huyo wa maswala ya biolojia alikuwa amegundua vijidudu maradhi hivyo ambavyo vimefupisha umri wa zaidi ya watu bilioni moja. Baadaye Profesa Robert Koch aligundua njia ya kufubaza na kutenga vijidudu maradhi hivyo ambavyo vilikuwa sugu mkabala wa dawa na vilikuwa na uwezo wa kujificha mwilini kwa miaka mingi na kujitokeza wakati mwafaka. Nam mpendo msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni muktasari wa habari za dunia. Iran imelaani vikali vitisho vya karibuni kutoka Marekani na utawala haramu wa Israel kuhusiana na shambulio la kulipiza kisasi la jeshi la Yemen dhidi ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa kwa jina la Israel, na imeahidi kulinda mamlaka na uhuru wake dhidi ya tishio lolote au matumizi ya nguvu. Athari za tangazo la jeshi la Yemen la kufunga anga ya Israel mpaka utawala wa kizayuni utakapoacha kufanya jinai dhidi ya wananchi wa Gaza Zinaendelea kutia hasara utawala huo na zimesambaratisha sekta ya utalii ndani ya utawala huo. Mbunge mmoja wa zamani wa bunge la Ulaya, Clare Daly, ametoa ujumbe mzito wa kushikamana na Palestina wakati aliposhiriki katika tamasha la suba la kimataifa la aa habari hapa Teheran jana Jumatatu. Na Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema kuwa operesheni za pamoja za kijeshi zilizoanzishwa na Kampala katika nchi jirani za Sudan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimewashinda e, waasi katika nchi zote mbili lazima dasi na wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu