Swahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, idhaa Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.ir/sw. Aidha katika masafa ya FM kupitia redio maarifa FM katika baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma, Mtwara na Tabora, na whatsapp yetu ni ahmed Rashid. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa utafuatiwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo Tutakuleteni makala ya nafasi ya mwanamke katika jamii. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tutakuleteni pia kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran ya waonya maadui, asema jeshi la anga liko mstari wa mbele kujibu kitisho chochote kwa haraka. Mkuu wa zamani wa CIA asema, tuliipa Ukraine silaha za kiasi cha kuvuja damu tu, si kushinda vita. Russia yasema Iran iko sahihi kabisa, haki za nyuklia za kila nchi haziwezi kupingwa. Na, rais wa Mexico amjibu rais wa Marekani Donald Trump. Habari kamili. Kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, brigedia jenerali Hamid Vahedi amesema kikosi hicho kiko mstari wa mbele kukabiliana haraka sana na tishio lolote dhidi ya nchi. Vahedi ameasema hayo alipohutubia hadhara ya washiriki wa kozi ya 25 ya wasomi wenye vipawa wa vyuo vikuu. Amesema jeshi la anga si kitengo cha vita tu katika mkakati wa ulinzi wa kitaifa, lakini pia liko mstari wa mbele katika kukabiliana haraka na kitisho chochote. Kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Iran amebainisha kuwa kudhibiti na kutawala anga kuna maanisha kutawala uwanja wa vita na kuhifadhi umoja wa ardhi yote. Akaongeza kwamba katika milingano ya kijeshi ya leo, taifa lisilo na uwezo wa kulinda anga yake litaendelea kuwa hatarini ardhini na baharini. Aidha, jenerali Vahedi ametilia mkazo ustawi wa kikosi cha anga cha jeshi la Iran katika miongo ya hivi karibuni na kusema Leo jeshi la anga linaweza kugundua vitisho kutoka maeneo ya mbali zaidi na kutoa jibu kali dhidi ya uh, mambo hayo dhidi ya sehemu hizo muda mfupi kabisa. Halkadhalika, kamando wa kikosi cha anga cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amebainisha kuwa ndege erevu zisizo na rubani, rada na safu za safu sawa, teknolojia ya vita vya kielektroniki EW na mifumo ya ulinzi wa anga ya matabaka kadhaa ni miongoni mwa zana zinazotumiwa na jeshi la anga la Iran kwa ajili ya kudumisha uwezo wake wa juu wa kiulinzi. Afisa mwandamizi wa zamani wa shirika la ujasusi la Marekani CIA Ralph Goff amesema nchi hiyo iliweka makusudi vizuizi vya msaada wa kijeshi kwa Ukraine ili kuiacha nchi hiyo ivuje damu badala ya kushinda vita kati yake na Rasia. Gof ameeleza hayo katika mahojiano na gazeti la Times alipozungumzia mkakati uliotekelezwa ulio na rais wa Marekani wa wakati huo Joe Biden wakati wa hatua za awali za vita vya Ukraine. Ukraine ilikuwa ikiomba mara kwa mara ipatuwe mitambo ya kisasa zaidi ya silaha za Marekani, lakini hapo awali ilizuiliwa au kucheleweshwa na Washington. Katika mahojiano, mkuu huyo wa zamani wa operesheni za CIA barani Ulaya na Eurasia amesema Biden alikuwa akisita kutuma zana muhimu za kijeshi na kivita kwa sababu ya hofu kwamba Rasia itaingia kwenye utumiaji wa silaha za nyuklia. Goff amedai kuwa uamuzi huo wa kusita kuipa Ukraine silaha muhimu uligeuza mzozo huo kuwa vita vya muda mrefu na haribifu. Kama tungewapa wa Ukraine silaha zinazofaa wakati huo, wangeweza kuwatimua Warusi hadi nje ya nchi, ameeleza afisa huyo wa zamani wa CIA. Goff, ambaye ni muungaji mkono mkubwa wa Ukraine, amesisitiza kuwa Marekani na nchi za Ulaya ziliipa serikali ya Kiev silaha lakini si za kuiwezesha kushinda vita kati yake na Russia, bali za kuifanya nchi hiyo ivuje damu tu. Serikali ya Biden ilitoa msaada wa zaidi ya dola bilioni 174 kwa Kiev kufuatia kushadidi mzozo wa Ukraine mwezi Februari 2022, uliojumuisha shehena kadhaa za zana za kijeshi. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika mashirika kima ya kimataifa yenye makao yao mjini Vienna Austria, ametilia mkazo msimamo wa Jamhuri ya Kisami Iran kuhusu haki yake ya kumiliki mzunguko kamili wa fueli ya nyuklia na kusisitiza kwamba haki za nyuklia zilizo nazo nchi wanachama wa mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za atomiki NPT haziwezi kupingwa wala kukanushwa. Mikhail Ulyanov ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X, na fadhilisha kujizuia kutoa maoni kuhusiana na masuala kwa undani katika hatua hii nyeti ya mazungumzo, lakini waziri wa mambo ya nje wa Iran yuko sahihi kabisa. Ulyanov ameongeza kwa kusema, kwa mujibu wa NPT, nchi wanachama hazibebi jukumu tu la kutekeleza baadhi ya masharti, lakini pia zina haki za kimsingi ambazo haziwezi wa shaka. Kabla hapo waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi alijibu matamshi ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio, ambaye kwa mara nyingine tena alidai kwamba Iran inapaswa ipigwe marufuku kurutubisha madini ya urani, na akasitiza kwamba kurudia madai ya uongo hakubadilishi ukweli wa kimsingi. Said Araji alibainisha kuwa Iran ikiwa ni mmoja wa watiaju saini waanzilishi wa mkataba wa NPT ina haki ya kumiliki mzunguko kamili wa fueli ya nyuklia. Isitoshe, mbali na Iran, kuna wanachama kadhaa wa NPT ambao wanarutubisha urani ilhali wanapinga pia kikamilifu silaha za nyuklia. Aidha, klabu hiyo mbali na jamhuri ya Kiislamu inajumuisha pia nchi kadhaa za Asia, Ulaya na Amerika ya kusini. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Claudia Sheinbaum wa Mexico amekataa pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kupeleka wanajeshi ndani ya ardhi ya nchi hiyo kupambana na magenge ya madawa ya kulevya. Akasisitiza kwamba wakati Mexico imeweka mlango wazi kwa ushirikiano, haitokubali kamwe kutishwa kwa Washington. Sheinbaum ametoa kauli hiyo baada ya ripoti iliyotolewa na gazeti la Wall Street Journal la marekani siku ya Jumamosi kudai kwamba Trump alimshinikiza rais huyo wa Mexico aruhusu Marekani itekeleze operesheni za kijeshi ndani ya ardhi ya nchi hiyo. Ripoti hiyo ya Wall Street Journal iliangazia mazungumzo ya katikati kati ya mwezi Aprili yaliyofanyika kwa njia ya simu kati ya marais wa Marekani na Mexico ambapo Trump aliripotiwa kushinikiza wanajeshi wa nchi hiyo waruhusiwe kuingia ndani ya ardhi ya Mexico ili wakapambana na magengi ya madawa ya kulevya. Kwa mujibu wa duru za habari, rais Sheinbaum alipinga vikali wazo hilo na kupeleka kuzuka majibizano makali kati yake na Trump. Akihutubia katika ufunguzi wa chuo kikuu, rais wa Mexico amethibitisha ripoti hiyo na kuweka wazi msimamo wake. Ni kweli, amesema bi Sheinbaum na kamnukuu Trump akisema ninapendekeza jeshi la Marekani liingie kusaidia. Na unajua nilichomwambia? Hapana rais Trump, ardhi yetu haitolewi, mamlaka yetu ya kujitawala hayatolewi, mamlaka yetu ya kujitawala hayauzwi. Rais wa Mexico ameongeza kuwa ikiwa Trump anataka kusaidia ajikite katika kuzuia silaha zinazomiminika ndani ya Mexico zikitokea Marekani. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetangaza kuwa vitaweka mzingiro kamili wa anga dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuendelea kuvilenga mara kwa mara viwanja vya ndege vya utawala huo haramu. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeelezwa katika taarifa kwamba vitalenga hasa uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv. Taarifa ya vikosi hivyo iliyotolewa Jumapili usiku imesema tuna yasisitizia ya mashirika yote ya kimataifa ya ndege yazingatie yale yaliyoelezwa ndani ya taarifa hii, kuanzia wakati wa kutangazwa na kuchapishwa taarifa yake, na kufuta safari zao zote za ndege zinazoelekea viwanja vya ndege vya adui vyandu, mtenda jinai, ili kulinda usalama wa ndege zao na abiria wao. Taarifa hiyo imeendelea kueleza Yemen azizi iliyo huru na inayojitawala haitokubali kuendeleza kuendelewa uchokozi ambao adui anajaribu kuufanya kuzilenga nchi za Kiarabu kama vile Lebanon na Siria, na inasisitiza kuwa taifa hili halitahofu makabiliano na halitokuwa tayari kusalimu amri na wala halitokubali kudhalilishwa. Tangu Machi 15 serikali ya rais wa Marekani Donald Trump imekuwa kila siku ikifanya mashambulizi yanga dhidi ya Yemen na kudai kuwa imeshalenga zaidi ya maeneo elfu moja ndani ya nchi hiyo ya Kiarabu. Mashambulio hayo yanalenga kusitisha mashambulizi ya kijeshi ya Yemen dhidi ya meli za utawala wa Kizayuni wa Israel na zinazoelekea kwenye bandari za utawala huo ghasibu, kupitia Bahari Nyekundu, na vilevile vile anadaiwa kufanya ili kuzuia Operesheni za kijeshi za Yemen zinazolenga maeneo ya ndani kabisa ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa jina bandia ya la Israeli, lakini Marekani imeshindwa. Na familia za mateka wa Zayuni wanaoshikiliwa Gaza zimesema anachopigania waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu ni kurefusha vita kwa malengo yake ya kisiasa. Kwa hivyo njia pekee ya, peke, ya kuwarejesha mateka wao ni kuipindua serikali ya Netanyahu, na kwamba lengo hilo litafikiwa kwa wazayuni wote kumiminika barabarani. Familia hizo za mateka wa Zayuni wanaoshikiliwa na wana mukawama wa Palestina katika ukanda wa Ghaza zimekosoa utendaji wa Netanyahu na kusisitiza kuwa kuitisha vikosi zaidi vya askari wa akiba kwa ajili ya vita vya Ghaza kutasababisha vifo zaidi tu vya watoto na jamaa zao. Familia za wafungwa hawa wa kizayuni zimeendelea kueleza kwamba njia pekee ya, peke ya kuwarejesha mateka wa kizayuni walioko Ghaza ni kuipindua serikali ya Netanyahu na kuleta mabadiliko, na kupinduliwa serikali hiyo ndilo tankwa la awamu ya sasa. Kwa hivyo inapasa watu wote waingie barabarani kwa ajili ya kulipindua baraza hilo la mawaziri la Netanyahu. Jamaa wa wazayuni hao wamesema badala ya kuokoa mateka, Netanyahu anatuma wanajeshi zaidi ili wakawaue jamaa zao huko Ghaza. Tunatoa mwito kwa mkuu wa majeshi wa Israele asitekeleze operesheni yoyote huko Ghaza, kwa sababu itapelekea kuuawa mateka na jamaa zetu, imesema zimesema familia hizo za mateka wakizayuni. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kukabiliana mataifa ya Amerika kusini na vita vya ushuru vya Trump. Wanachama wa soko la pamoja la Amerika Kusini, Mercado Comun de Sur, wameongeza idadi ya bidhaa zisizo na ushuru kwa bidhaa zinazoingizwa kutoka nje ya jumuiya ya kikanda, katika hatua muhimu dhidi ya vita vya biashara vilivyoanzishwa na rais wa Marekani Donald Trump. Mercosur ni makubaliano ya kibiashara ya kikanda yanayo yaliyoanzishwa mwaka 1991 na mkataba wa Asuncion kati ya Brazil, Argentina, Uruguay na Paraguay. Madhumuni yaliyobainishwa ya kuanzishwa kwa Mercosur ni kukuza biashara huria na ubadilishanaji huria wa bidhaa, rasilimali watu na sarafu kati ya nchi wanachama. Baadaye Bolivia na Venezuela zilijiunga nayo, lakini wanachama wa Venezuela umesitishwa. Chile, Colombia, Ecuador, Peru, Guyana, Suriname na Panama sasa ni wanachama muhimu wa Mercosur, huku Mexico na New Zealand zikiwa wanachama waangalizi wa shirika hilo la kieneo. Wanachama wa jumuiya hiyo walikutana kwa mara ya pili katika kipindi cha mwezi mmoja katika mji mkuu wa Argentina, buenos Aires, na katika taarifa yao walisisitiza makubaliano yaliyofikiwa juu ya haja ya kupanua kwa muda orodha ya kitaifa ya vighairi kwenye ushuru wa pamoja wa nje AEC wa kila nchi mwanachama ili kuimarisha unyumbulifu wa kibiashara wa umoja huo katika kukabiliana na vita vya biashara vya Marekani. Na katika kukabiliana na hali ya sasa ya changamoto ya kimataifa, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo walipanua kwa muda kutoka mia moja hadi mia moja hamsini idadi ya bidhaa ambazo kila nchi katika kambi hiyo ya kiuchumi na kibiashara inaweza kusamehewa ushuru moja wa pamoja wa nje unaotumika na umoja huo wa forodha. Hatua hiyo itaruhusu kambi ya kikanda kufanya mazungumzo kwa uhuru zaidi na Marekani na kupunguza athari za ushuru wa asilimia kumi wa Trump kwa nchi za Amerika Kusini. Mercosur ina mfumo wa ushuru wa pamoja kwa uagizaji kutoka nchi zisizo nje ya umoja wa forodha. Pa nchi zilizo nje ya umoja wa forodha ambazo zinakuza mtazamo wa umoja wa kuondoa vikwazo vya biashara vya nje. Ushuru wa kawaida wa nje ni ushuru unaolipwa na nchi zinazotaka kuingiza bidhaa zao katika nchi za kambi hiyo. Kiwango hicho kinatofautiana kutoka sifuri hadi asilimia 35 kulingana na bidhaa. Siku ya Jumatano, Aprili pili, Trump alianzisha vita kamili vya biashara kwa kutangaza ushuru mpya wa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ambazo zinaingia Marekani, ambayo wengi wanaona kuwa ni tishio la kuibuka mgogoro wa kiuchumi duniani. Naam, haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu ambayo umehusiana na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo haya itahusiana na vipindi vyetu, na kama tulivyokutangazieni kabla, kwa usiku huu tutakuwa na kipindi cha Ulimwengu wa Michezo, kitafuatiwa na Nafasi ya Mwanamke katika Jamii. Baada ya hapo, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia tutakuleteni pia kipande cha kasida kadiri muda utakavyoturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii iliyobakia ya matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan, msikilizaji wa redio Teheran na hususan washiriki wa spoti, karibu tuangazie japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri katika muda wa juma moja lililopita kote duniani. Twende nalo hadi tamati ya kipindi. Tuanzie hapa nchini ambapo klabu ya soka ya Teraktor Sazi imetoa ubingwa wa ligi ya wataalam ya ghuba ya uajemi kwa mara ya kwanza katika historia yake. Klabu hiyo ya soka yenye makao yake mjini Tabriz iliigaragaza Shamsazar mabao manne kwa mtungi huko mjini Kazvin na kushinda taji hilo zikiwa zimesalia wiki mbili kabla ya ligi hiyo kuu ya soka nchini kumalizika rasmi. Domagoj Drozdek alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili, huku mabao ya Amir Husein Husein Zade na Ricardo Alvez yakilizamisha kabisa jahazi la Shamsazar. Beki wa kati wa Shams human Zade alilishwa kadi nyekundu kunako dakika ya 83 ya mchezo. karte darun migire ro. Siku ya Ijumaa, wakazi wa mji wa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran, ambako ni makao makuu ya watengeneza matrekta wa Iran, walijitokeza mitaani kwa mbwembwe, vifijo na hoi kusherehekea ushindi wa teraktor. huko mjini Sfahan, katikati mwa Iran, klabu ya Sepahan ambayo ipo katika nafasi ya pili jedwalini kwa alama 56 iliyokubali kuzabwa na Golgohar mabao mawili kwa moja. Amir Muhammad Rezahinia na Mehdi Tekdori walifanikiwa kutikisa nyavu za wageni. Beki wa Sepahan Aria Yosefi alipigwa kadi nyekundu kwenye mchuano huo kabla ya mapumziko. Muhamad Mehdi Mohibi alipunguza nakisi ya mabao kwa bao lake la dakika ya 75 Nayo klabu ya Pespolis ilishinda mes Rafsanjan mabao matatu kwa mtungi kwenye mchuano mwingine wa karibuni wa ligi kuu ya soka ya Iran. Katika mechi hiyo iliyopigwa huko Rafsanjan na siku Alhamisi, ali Halipor alifunga mabao mawili huku bao la serdar Dorson likizima kabisa matumaini ya mes Pespolis Imesalia katika nafasi ya tatu ikiwa na pointi 54, pointi 7 nyuma ya vigogo Traktor. Katika hatua nyingine, timu ya Istiklal iliwazaba watengeneza alumini mabao matano kwa moja hapa mjini Tehran, shukrani kwa mabao ya Ramin Rezayan, Muhamed Hussein Heslami, Masud Juma na Joel Kojo ambaye alitikisa nyavu mara mbili. farar akarin mogeiyat akarin gol didar bale za mashindano hayo ikifuatiwa na Sepahan yenye mataji matano. Tuangazie sasa soka la ufukweni. Iran imeanza vizuri mashindano ya kombe la dunia la FIFA la soka ufukweni ya Ushelisheli kwa mwaka huu elfu mbili ishirini na tano. Hii ni baada ya kushinda mechi zake za ufunguzi ikiwemo mechi ya Jumamosi dhidi ya Paraguay. Safu dhaifu ya ulinzi wa Paraguay iliibeba Iran na kuipelekea ipate ushindi wa pili mfululizo katika mashindano ya soka ya ufukweni ya dunia ya Ushelisheli. Iran iligaragaza Paraguay mabao matano kwa moja katika mashindano hayo ya shirikisho la soka duniani FIFA. Iran ilianza kwa kasi, huku Movahed Muhamad Por na Mehdi Mirjalili kila moja akifunga bao kupitia mikwaju ya mbali. Majaribio ya Paraguay kupunguza na kisi ya mabao yalitatizwa hadi katikati ya kipindi cha pili wakati Milshades Medina aliporuka na kufunga bao la kustaajabisha la baiskeli. Ali Nazim alifungia Iran jingine likifuatiwa na kombora jingine la Mehdi Sher Muhamadi, huku Muhammad Masumi akifungia timu ya Iran bao la tano baqi munde tanoapb boi mune oeya bar in to talhie shekaste paraguay ro bishtar konam barashun zarande gol panjom ma Katika hatua nyingine klabu ya soka ya Yanga ya Tanzania imefanikiwa kutinga hatua ya fainali ya Kombe la Muungano kwa mwaka huu elfu mbili ishirini na tano baada ya kuibwaga Zimamoto FC ya Zanzibar kwenye mikwaju ya penalti kwa kuitibua mabao matatu kwa moja kufuatia sare ya bao moja kwa moja katika dakika tisini za ada. Yanga walitangulia kwa bao kupitia kwa Maxi Nzegeli kuna kwa dakika ishirini na tisa huku zimamoto wakisawazisha kupitia Said Mwinyi kuna kwa dakika ya sabini na moja Baada ya muda wa kawaida kumalizika kwa sare, mshindi aliamuliwa kwa mikwaju ya penalti, ambapo zimamoto walikosa penalti tatu kati ya nne walizopiga, huku yanga wakifunga penalti tatu kati ya nne walizopiga penalti nne. Kwa Young Africans, Clement Mzizai, Yanga rasmi wametinga fainali. Shangwe linasikika kutoka maeneo mbalimbali ya mbali Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Nikitokea Gombani Pemba na kuwaduaza zima zimamoto ambao walionyesha ushindani wa haja. Kwa matokeo hayo, Yanga sasa watakutana na jkufc ya Zanzibar kwenye fainali ya kusisimua ya kombe la Muungano. Huku hayo yakiarifiwa, wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan ameipongeza timu ya taifa ya vijana chini ya umri wa miaka 15 kwa kutoa ubingwa wa mashindano ya mpira wa miguu kwa shule za Afrika kwa kimombo CAF African Schools Football Championship kwa mara ya pili mfululizo. Aidha, Rais Samia ameipongeza timu ya taifa ya wanawake ya futsal kwa kufuzu hatua ya nusu fainali ya mashindano ya mataifa ya Afrika au kipenda Women's Futsal Cup of Nations 2025 kwa kimombo. Wakati huo huo, Rais William Ruto amesistiza kujitolea kwa serikali yake kukuza vipaji na michezo nchini Kenya. Alizungumza hayo katika ikulu ya Nairobi siku ya Ijumaa, wakati wa mapokezi ya kombe la ligi ya klabu bingwa Ulaya au kipenda UEFA Champions League. Rais Ruto alisema serikali kwa ushirikiano na washikadau wengine itaendelea kuwekeza rasilimali za kutosha katika kukuza vipaji vya soka na kufufua miundo msingi ya soka. But this time round we are going to take our football to the league. Kwingineko, moyo wa mshikamano na michezo ulioonekana karibuni katika ufukwe wa Mombasa, pale pwani ya Kenya ilipoondoa kombe la uhuru wa Palestina, mashindano ya kandanda ya wachezaji saba kila upande, ambayo yalileta pamoja timu zenye shauku na wafuasi wa malengo ya Palestina. Kwenye mashindano hayo yaliyofanyika karibuni katika uwanja wa michezo wa Serani huko Mbaraki, huko mjini Mombasa, timu za wenyeji zilijipinda zikiwania si tu kombe bali pia kuhamasisha na kuongeza ufahamu wa kadhia ya Palestina sanjari na kuonyesha upinzani dhidi ya jinai za Israel kupitia michezo. Baada ya msururu wa raundi kali za mtoano, klabu ya Mombasa Phoenix iliibuka kidedea na kuwatoa Muslim Brothers katika mchuano wa fainali uliokuwa na ushindani mkali. Nishati uwanjani ilikuwa ya ajabu, mmoja wa waandalaji wa mashindano hayo alisema, na kuongeza kuwa vijana walicheza kwa moyo, si kwa ajili ya ushindi tu, bali kwa ajili ya haki. Vibanda vya elimu viliangazia mzozo wa kibinadamu kwa Ghaza na Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan, huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Our brothers in Palestine, we tell them we are with you in both prayers and in person. tumekongamana hapa siku ya leo in solidarity na ndugu zetu wa Palestina. Wakati sisi tulipigwa hapa, kuna watu waliofariki, waislamu na Wakristo. Risasi haijui dini, my friend, bomu halijui dini. Tuzo zilitolewa na Abdul Qadir Nasr katibu mkuu wa harakati ya mshikamano ya Kenya na Palestina, Abdallah Ali Sheikh, mwanachama wa tawi la Mombasa la jumuiya ya Kenya na Palestina, na Abdurazaq Hassan Muhammad, mwenyekiti wa jumuiya ya Alqaim na klabu ya Al Ahli ya Saudi Arabia iliadhibu Kawasaki Frontale ya Japan mabao mawili kwa mtungi katika mchezo wa fainali na kushinda mashindano ya kwanza ya ligi ya weledi wa asia siku ya Jumamosi. Kikosi cha nyota cha Jidda kikichezea nyumbani mbele ya mashabiki elfu sitini kwenye uwanja wa Mfalme Abdallah kilistahili ushindi huo mnono kwa kujitutumua na kukamilisha michuano hiyo bila kushindwa. Na klabu ya soka ya Chelsea inajiongea fainali ya Conference League baada ya kuikunguta Jagaden mabao manne kwa moja katika mchezo wa nusu fainali ya ligi hiyo, licha ya kuupigia ugenini. Tutakomea hapo kutokana na kubanwa na muda. Mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya mwanamke katika familia na jamii. Leo tutazungumzia ushiriki wa wanawake katika masuala ya kisiasa, tukitolea mifano matukio ya historia ya Kiislamu. Karibuni. Uislamu ambao umewapa wanawake na wanaume thamani sawa za kibinadamu, pia umewaainishia sheria na majukumu maalumu yanayoendana na hali zao za kimwili na kinafsi. Uislamu pia unatilia maanani sana kulindwa staha na heshima ya binadamu na kulitambua kwamba ni jambo la dharura katika kulinda usalama na kuendeleza malengo ya jamii na maisha ya watu wake. Historia ya Uislamu inathibitisha kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikuwa akiwapa wanawake nafasi za kijamii. Hivyo tunaona kwamba katika baia ya kwanza ya jamii ya Kiislamu wanawake walikuwepo ambapo mtume alichukua kiapo kutoka kwao pamoja na wanaume, kiapo ambacho kilijulikana kama baia ya wanawake au kiapo cha utii cha wanawake. Aya ya 12 ya, ya Suratul Mumtahina inaeleza wazi wazi kwamba wanawake wanaweza kuwa na nafasi muhimu katika hatima ya kisiasa ya jamii ya Kiislamu, ambapo hata mtume mwenyewe kama mtawala wa kidini na kisiasa wa jamii analazimika kuikubali huu ni ushahidi wa wazi unaothibitisha kwamba Qurani tukufu ina mtazamo chanya kuhusu ushiriki wa wanawake katika masuala ya kisiasa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamwambia mtume wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika aya ya 12 ya Suratul Mumtahina kwamba Ewe Nabii, watakapokujia wanawake waumini wanakuahidi ya kwamba hawatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote, wala hawataiba, wala hawatazini, wala hawatawaua watoto wao, wala hawataleta uzushi wanaouzua tu wenyewe baina ya mikono yao na miguu yao, wala hawatakuasi katika jambo jema, basi peana nao ahadi na uwatakie maghufira kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira, mwenye kurehemu. Kwa mtazamo wa kisiasa wa Imamu Ruhullah Khomeini, dini na siasa ni masuala mawili yenye mfungamano na ambayo hayawezi kutenganishwa. Kwa hivyo, kujishughulisha na masuala ya kisiasa kunatambuliwa kuwa ni hitajio la kidini kwa Waislamu. Kwa kuzingatia suala hili, ni wajibu kwa wanawake kushiriki ipasavyo katika matukio ya kisiasa. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwataka wanawake wa Iran kuendeleza shughuli zao za kisiasa kwa nguvu zote, kama walivyokuwa na nafasi muhimu katika mapambano dhidi ya utawala wa kifalme na wa kitwaghuti nchini, na kusema, masuala ya kisiasa si ya tabaka moja pekee Imamu alisema wanawake pia wanapaswa kuingia katika jamii na kulinda jamii yao. Wanapaswa kushirikiana bega kwa bega na wanaume katika shughuli za kijamii na kisiasa, mwisho wa kunukuu. Kuhajiri na kuhama wanawake sambamba na wanaume kutoka Maka kwenda Uhabeshi huko Ethiopia na vilevile, kwenda Madina kulikuwa aina ya tangazo la upinzani wa wazi dhidi ya utawala dhalimu wa wakati huo na ni miongoni mwa shughuli za kijamii na kisiasa zilizofanywa na wanawake katika zama za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Vilevile katika zama za Mtume, wanawake waliruhusiwa kutuma wawakilishi wao kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuuliza maswali kuwasilisha matakwa na kutoa dukuduku zao. Wanawake pia waliweza kujumuika na Mtume katika swala za Ijumaa, swala za jamaa na swala zaidi. Kwa mujibu wa vyanzo vya historia, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitenga muda maalumu kwa ajili ya kuwafundisha wanawake maarifa ya Kiislamu, na pia alifika kwenye vikao vyao vya vya masomo. Wake wa Mtume wa Mwenyezi Mungu pia waliandaa vikao vya masomo na kuwafundisha wanawake wenzao masomo ya kidini. Hii ndiyo maana vitabu vingi vya hadithi vimenukuu hadithi nyingi zilizopokewa na Ummu Salama, Asma binti Yazid, Maimuna, Hafsa na Ummu Habiba, wake wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na yote haya yanaonyesha ushiriki hai na athirifu wa wanawake katika nyanja za kielimu kwenye jamii ya Kiislamu. Mwanzoni mwa kudhihiri dini ya Uislamu, wanawake walikuwa na nafasi kubwa hata katika vita, na walikuwa mstari wa nyuma wa uwanja wa vita. Wakati wa vita, wanawake walishiriki kikamilifu katika kuwapelekea askari na wapiganaji wa Kiislamu maji na chakula kuandaa na kusambaza dawa, kulinda silaha na kusambaza kati ya askari, na pia kulinda vifaa vya wapiganaji na kuvikarabati. Ingawa kushiriki katika vita haikuwa moja ya wajibu wa wanawake, lakini walikuwa wakienda kwenye medani ya vita kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kijeshi. Tunaona aina ya hali ya juu na yenye ufanisi mkubwa ya uwajibikaji katika jamii, katika maisha mafupi lakini yenye matunda mengi ya binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Wakati wowote ilipolazimika, aliingia kikamilifu katika uwanja wa masuala ya kijamii. Bibi Fatima pia aliandaa vikao vingi vya kielimu na masomo kwa ajili ya wanawake na kuwafundisha maarifa ya Kiislamu. Fatimatu Zahra alaiha ssalam alishiriki katika baadhi ya vita, vikiwemo vya Uhud kama mfikishaji wa misaada vilevile alitoa hutuba msikitini katika kutetea haki ya Amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam. Alienda kwenye nyumba za Muhajirina na Ansari kwa ajili ya kuwakumbusha maneno ya Mtume Muhammad wsa wa kuhusiana na haki ya Imamu Ali alayhi ssalam ya ukhalifa na nafasi ya uongozi wa umma wa Kiislamu. Baada ya Mtume, alifanya nyumba yake mwenyewe kuwa kituo cha mikusanyiko ya wapiganaji na mujahidina wa Bani Hashim na kukidhi mahitaji yao ya kiuchumi kutokana na mapato ya shamba la Fadak. Haya yote yalikuwa miongoni mwa shughuli za kijamii na kisiasa za Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Mfano mwingine wa uwepo na ushiriki wa wanawake kisayansi na kijamii unadhihirika katika michango ya Bibi Zainab alaiha ssalam Ibnu Abi Lhadidi, mmoja wa wafasiri wa kitabu cha Nahjul Balagha wa madhehebu ya Suni, ameashiria mfano wa ushiriki huu na kusema kwamba vikao vya masomo vya Bibi Zainab binti Ali alaihim assalam viliimarika zaidi alipokwenda Kufa nchini Iraki akiwa ameandamana na baba yake. Wakati wanawake wa Kufa walipotambua elimu ya juu na ukamilifu wa Bibi Zainab walituma wawakilishi kwa Imama Ali alayhi salam, na kuomba ruhusa ya kunufaika kielimu na uwepo wa binti yake. Imam aliruhusu suala hilo lifanyike, ambapo kutokana na vikao hivyo vya masomo vya Bibi Zainab maendeleo ya ajabu ya kielimu yalionekana miongoni mwa wanawake wa Kufa nchini Iraq. Nafasi muhimu na athirifu ya Bibi Zainab katika tukio la Ashuraa imelifanya tukio hili kuwa la kudumu na milele. Alichukua hatua muhimu na za msingi katika tukio hilo muhimu. Na muhimu zaidi ni kufikisha ujumbe wa Ashura na harakati ya Imam Husein alaihi salam kwa walimwengu. Bibi Zainab al Kubra alaihi salam alifanya juhudi kubwa katika kueneza na kufafanua harakati ya Ashura, na lau zisingekuwa khutba zake zilizoibua mwamko, tukio la Ashura na athari zake hazingedumu kwa muda mrefu. Tathmini ya khutba za Bibi Zainab katika njia ya kuelekea matekani na kasri ya Yazidi inaonyesha kwamba ingawa alikuwa mwanamke mchamungu na aliyevaa hijabu, lakini alikuwa mwanasiasa msomi, arifu na mzungumzaji hodari. Kwa hivyo, moja ya mipango ya malezi ya Uislamu kwa wanadamu wote, hususan wanawake ni kuwaelimisha na kuwatayarishia njia nzuri kwa ajili ya kuwajibika na kuwa watu wanaofaa katika jamii. Wanawake kama walivyo wanaume, wana haki ya kuwasiliana na wanajamii wengine na kuchangia ustawi wao katika jamii. Wanawake pia wanapaswa kujihisi kuwa wanawajibika kwa jamii na kujaribu kujiimarisha wao wenyewe, familia zao na hatima ya jamii zao. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutani tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 7 Dhulqada mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 5 Mei mwaka 2025. Leo tarehe 15 Ordibehesht kwa mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya kumwenzi Sheikh Saduq, msomi mashuhuri wa Kiislamu. Abu Jafar Muhammad ibni Ali ibni Babawai, maarufu kwa jina la Sheikh Saduq, alizaliwa katika eneo la Qumu nchini Iran yapata mwaka mia tatu na sita hijiria katika familia ya wasomi. Akiwa kijana mdogo, alianza kujifunza elimu za dini ya Kiislamu na akafanikiwa kukwea daraja za elimu kutoka kwa baba yake na maulama wengine wa zama hizo miongoni mwa vitabu vya Sheikh Saduk ni Manla Yahdhuruhu Lfaqih chenye juzuu nne ambacho ni kati ya vitabu mashuhuri vya hadithi vya Waislamu wa madhehebu ya Shia. Kitabu hicho kimekusanya hadithi alfu sita. Vitabu vyake vingine mashuhuri ni Madinatu Lilm chenye juzuu kumi, Alamali, Al-Khisal, Uyun Akhbari Ridha na Ilalu Sharai. Miaka mia saba thelathini iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ibni Basis, mtaalamu wa kaligrafia maarufu kwa jina la Damashqi. Alizaliwa mwaka 651 Hijiria katika mji wa Damascus na kwa muda wa miaka 50 alijishughulisha kufundisha hati, na wakazi wa mji huo wakastafidi na elimu na sanaa ya mwanazuoni huyo. Ibni Basis aliandika hati kwa mtindo tofauti na ku, wa kupendeza, na katika umri wake wa uzeeni aliandika nakala ya Qur'ani tukufu kwa kutumia maji ya dhahabu na hati za kuvutia. Qurani hiyo pamoja na athari nyingine za Ibni Basis bado ziko hadi hii leo. Katika siku kama ya leo miaka 81 iliyopita hayati Imamu Ruhullah Khomeini akiwa na umri wa miaka 42 alitoa taarifa yake ya kwanza ya kisiasa akiwataka wananchi wasimame na kuanzisha harakati kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Katika taarifa hiyo Imamu Ruhullah Khomeini alichunguza hali ya miaka ya nyuma ya kipindi hicho na mustakbali wa wananchi wa Iran na Waislamu kwa ujumla akisema kuanza harakati na mapambano kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndiyo njia pekee ya kurekebisha hali ya dunia. Alisema suala hilo ndiyo falsafa ya kutumwa mitume wote wa Mwenyezi Mungu. Imamu Khomeini pia alieleza sababu za hali mbaya ya Waislamu na wananchi wa Iran na kukumbusha majukumu mazito ya wanazuoni wa dini na athari mbaya za tabaka hilo kughafilika na masuala ya siasa. Katika taarifa hiyo Imamu Ruhullah Khomeini alipiga kengele ya hatari na kuwaamsha Waislamu hususan wanafunzi wa vyuo vikuu vya kidini kuhusu umuhimu wa kusimama na kuanzisha mapambano kwa ajili ya kurekebisha umma na tarehe tano Mei imetangazwa na shirika la afya duniani WHO na shirika la kimataifa la wakunga kuwa ni siku ya kimataifa ya wakunga. Siku hiyo ilipendekezwa kwa mara ya kwanza kuwa siku ya kimataifa ya wakungwa mwaka 1980 na kutangazwa rasmi mwaka 1992. Lengo la kuainishwa siku hiyo ni kuwaenzi wakunga na kazi ya ukunga kuzidisha uelewa na kubadilishana maarifa na, na taarifa zinazohusiana na afya ya akina mama na watoto wachanga, na vilevile kuonyesha umuhimu wa kazi za wakungwa. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio Airib, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu