Hili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. surat tin aya ya kwanza mpaka ya nane a'udhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim wat-tini wa zaytun Mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim, asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai umzima wa afya na mchana wako unakuendea vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu kabisa na kukaribisha tuwe sote katika matangazo yetu haya, ambapo mchana huu tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Iran. Hali kadhalika tumekuandalia makala ya sayansi na teknolojia mpya, hekaya za aya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, tupate kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga ni dhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za whatsapp na telegram Tutumie harafa kwenda kwa nambari halama ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Muda si muda, narejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini mwanzo kabisa tuanze na vidokezo. Iran yakadhibisha madai ya kuhusika katika operesheni za kulipiza kisasi za Yemen. Israel inaiangamiza Gaza kwa njaa huku dunia ikinyamazia kimya. Jina hizo na waasi wa M23 wauteka mji wa uvuvi mashariki mwa DRC licha ya mkataba wa amani pamoja na habari nyinginezo. Sita juu ya alama kwa saa za hapa jijini Teheran. Habari kamili. Iran imelaani vikali tuhuma za hivi karibuni zilizotolewa na maafisa wa Marekani na Israel kuhusu kuhusika kwake katika operesheni za kulipiza kisasi za Yemen, ikizitaja e kuwa hazina msingi na zinapotosha. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema Jumapili usiku kwamba uamuzi wa Yemen kuunga mkono watu wa Palestina ni uamuzi wa kujitegemea unaotokana na ubinadamu wa taifa hilo la Kiislamu na mshikamano wao na wa Palestina. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amebainisha kuwa ni jeshi la Marekani ndilo lililoingia lililoingia vitani na Yemen kwa ajili ya kuunga mkono mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza. Arakchi ameikashifu Marekani kwa kutenda uhalifu wa kivita kwa kulenga miundo miundombinu na maeneo ya kiraia katika miji mbalimbali mbali ya Yemen. Ameyataja madai hayo kuwa mbinu za kupotosha zenye lengo la kugeuza macho kutoka kwenye uhalifu unaofanywa na utawala wa kizayuni huko Palestina eneo yakaliwa kwa mabavu, kuficha kushindwa kwao kimkakati na kutoa sababu ya kuendeleza hali ya machafuko katika eneo hilo. Araqchi amelaani mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen na ukiataja kama ukiukaji wa wazi wa katiba na mkataba wa Umoja wa Mataifa na kanuni za msingi za sheria za kimataifa. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai pia alipinga vikali tuhuma hizo zisizo na msingi. Amesema kwamba kuhusisha hatua za kishujaa za taifa la Yemen na Iran ni dharau kwa taifa hilo lenye nguvu lakini pia linaloonewa. Katika hatua nyingine, karibu watoto laki mbili na tisini elfu wa Kipalestina wako katika hatari ya kifo huko Ghaza, huku Israel ikiendelea kutumia njaa kama silaha ya vita. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa Palestina. Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza imesema katika taarifa siku ya Jumapili kwamba zaidi ya watoto sabini elfu wamelazwa hospitalini kutokana na utapia mlo mkali na jamii ya kimataifa inaendeleza ukimya wa aibu kuhusu uhalifu huu chini ya mzingiro huu wa kimfumo, imesema taarifa hiyo. Zaidi ya watoto elfu tatu mia tano walio chini ya umri wa miaka 5 wanakabiliwa na kifo cha karibuni kutokana na njaa, huku takriban watoto laki mbili na tisini elfu wakiwa kwenye ukingo wa kifo, kwa mujibu wa taarifa hiyo. Utawala wa Israel unaendelea kuzuia kuingizwa kwa maziwa ya watoto, virutubishi na aina zote za misaada ya kibinadamu katika ukanda huo wa pwani wakati ambapo watoto milioni moja na laki moja kila siku wanakosa mahitaji ya chini kabisa ya lishe kwa ajili ya kuishi. Uhalifu huu unatekelezwa na utawala ghasibu wa Israel kwa kutumia njaa kama silaha, huku dunia ikinyamaza kwa aibu. Kundi la kutetea haki za watoto la Oxfam limeonya kwamba hali ya kibinadamu inatarajiwa kuzorota zaidi katika ukanda wa Ghaza. Mahmud Asaka, kiongozi wa usalama wa chakula na maisha ya watu wa Oxfam huko Ghaza, amesema, tumekuwa tukitoa onyo mara kwa mara kwamba hatua hii itasababisha madhara makubwa na yasiyoweza kurekebishwa, haswa kwa makundi yaliyo hatarini wakiwemo watoto, wazee na wanawake. Amesema dunia nzima kwa bahati mbaya inachangia au kushiriki katika kuangamiza watoto wa ukanda wa Ghaza kwa njaa. Kwingineko, waasi wa M23 na washirika wao jana Jumapili waliuteka mji wa Lunyasenge ulioko kwenye pwani ya magharibi ya ziwa Edward, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya mapigano na jeshi yaliyosababisha vifo vya watu 17, wakiwemo wanajeshi saba. Wa jeshi la Kongo limethibitisha kupitia taarifa kwamba Lunyasenge umeanguka mikononi mwa waasi katika jimbo la mashariki la Kivu Kaskazini. Kanali Mak Hazukei, msemaji wa jeshi katika eneo la kaskazini kuu, amelaani shambulio hilo akieleza kama uvunjaji wa makusudi na wawazi wa usitishaji mapigano na hatua zote zilizowekwa kufuatia mazungumzo yanayoendelea huko Doha, Qatar, na Washington, Marekani. Hazukei amesema jeshi la Kongo lina hifadhi haki ya kujibu kwa pande zote endapo tishio kutoka kwa waasi na washirika wao wa Rwanda litaendelea. Taarifa zinasema kwamba wanajeshi saba na waasi kumi waliuawa kwenye mapigano hayo. Wakazi wa eneo hilo wamedai kuwa waasi walifika kutoka kwenye maeneo ya uvuvi ya Vusumbi na kamandi Gite. Lunyasenge ni eneo la kimkakati la uvuvi likiwa karibu na saa nne kwa mashua kutoka Kyavinyonge, eneo muhimu la uvuvi lililoko karibu na hifadhi ya taifa ya Virunga kwenye pwani ya kaskazini ya ziwa Edward. Chavinyonge linatoa njia ya kufikia Butembo, Beni, mji wa mpakani wa Kasindi Lubiriha na Uganda, huku kutekwa kwa maeneo ya uvuvi ya ziwa Edward kikiwaweka waasi kwenye maeneo chini ya ushawishi wa Uganda. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, Niger imeandaa mkutano wa kuendeleza sarafu ya pamoja ya muungano wa nchi za Sahel, kwa sababu uhuru wa kweli hauwezekani bila mamlaka ya kifedha. Abdurrahmani Umaru ambaye ni mwanaharakati wa kutetea wanamajimui wa Afrika amehudhuria kongamano na kusema sarafu ya CFA Franc inayotumiwa na nchi za magharibi na kati mwa Afrika ndio sarafu pekee ya kikoloni inayotumika hadi leo, jambo ambalo amesema haliwezi kuwa la kawaida. Wakati mapambano ya kiideolojia ya kujiondoa katika minyororo ya ukoloni hapo awali yaliongozwa na wanaharakati mitaani, Mjadala huo sasa umehamia kwenye mazungumzo ya diplomasia katika kumbi za mikutano, amesema mwanaharakati huyo pambizoni mwa mkutano wa kupinga sarafu ya franca. Mkutano huo uliofanyika mjini Niamey nchini Niger ni muhimu ili kuwapa viongozi wa Afrika mwelekeo wa kweli, ramani ya barabara itakayowaongoza kwenye njia kuelekea uhuru kamili, amesisitiza. Siku itafika bila shaka, ambapo viongozi wetu watalazimika kutumbua au kutumbua jipu hili na hatimaye kuondokana na minyororo ya ubeberu, minyororo ya sarafu hii ya kikoloni, ameongeza Omaru. Muungano wa Nchi za Sahel ni shirikisho lililoundwa na Mali Niger na Bukina Faso ambalo liliundwa baada ya mkataba wa ulinzi wa pamoja uliosainiwa tarehe 16 Septemba mwaka 2023 kufuatia mzozo wa kisiasa wa Niger mwaka huo ambayo ilifanya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, kutishia kuingia y kijeshi kurejesha utawala wa kiraia baada ya mapinduzi huko nchini Niger, na mgogoro nchini Sudan ulioripuka miaka miwili iliyopita umechochea wimbi la vurugu kabila za kikabila kuunda janga kubwa zaidi la kibinadamu duniani na kuingiza maeneo kadhaa ya nchi hiyo katika njaa. Mwezi Aprili, mapigano kati ya jeshi la Sudan na waasi wa RPF yaliingia kwenye moja ya kambi kubwa za watu waliokoseshwa makazi kutokana na vita vya miaka mingi, kambi kubwa ya Zamzam katika eneo la Darfur magharibi mwa Sudan, makazi ya takriban watu nusu milioni. Mashahidi walielezea tukio la wanajeshi wa RSF kuvamia kambi ya Zamzam mnamo tarehe 11 Aprili, wakipora na kuchoma nyumba huku makombora yakishuka na ndege zisizo na rubani zikipaa juu. RSF waliteka kambi hiyo kubwa mwezi Aprili baada ya siku kadhaa za mashambulizi ya makombora ndege zisizo na rubani na mashambulizi ya ardhini ambayo Umoja wa Mataifa unasema yaliua angalau watu mia tatu na kulazimisha takriban watu laki nne kukimbia, moja ya ukiukaji mbaya zaidi tangu vita hivyo vyanze. Hayo yanajiri wakati ambapo wizara ya mambo ya nje ya Sudan imevituhumu vikosi vya msaada wa haraka RSF kwa kufanya mauaji halaiki dhidi ya raia huko Anahud katika jimbo la Kordofan Magharibi, kusini mwa nchi, na kusababisha vifo vya watu mia tatu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa mpenzi msikilizaji ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho makosa makubwa ya kimkakati ya Marekani kuhusu Iran. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa Jamhuri ya Kiislamu nchini Iran, Marekani ikiwa kiongozi wa nchi za Magharibi, muda wote imekuwa ikilifanyia uadui taifa la Iran katika kipindi cha miaka 46 sasa, ikiwa ni pamoja na kuliwekewa vikwazo vikubwa kupindukia. Hata hivyo, Washington imeshindwa kufikia malengo yake dhidi ya Iran. Yafuatayo ni baadhi ya makosa makubwa ya kistratejia yaliyofanywa na Marekani katika uadui wake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mosi, jaribio la kuipindua Jamhuri ya Kiislamu na kurejesha utawala wa kibaraka nchini Iran. Kosa la kwanza la kistratejia la Marekani ni kwamba inadhani kuwa inaweza kwa mara nyingine kuigeuza Iran kuwa kibaraka wa Washington katika ukanda huu ili kuendelea kulinda maslahi yake haramu na kupunguza gharama zake za usalama katika eneo hili. Lakini dhana hii chapwa inaonyesha kwamba wa Marekani hawana ufahamu wa kina wa historia ya taifa la Iran ambalo ni moja ya vyanzo vinavyounda utamaduni wa kimkakati wa Iran. Pili, kupuuza nafasi ya dhati ya Iran katika eneo hili. Kosa la pili la kistratejia la Marekani ni kupuuza nafasi ya asili na ya dhati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwenye ukanda huu. Maana ya nafasi ya asili na ya kipaumbele ya Iran katika eneo la Asia Magharibi haishii tu katika nyoyo za watu wa jamii ya kishia za eneo hili, bali nafasi na hadhi ya Iran inatokana na fikira zake pana na msimamo usiofungwa na mipaka ya dini na madhehebu. Ni nafasi ya historia na ustaarabu, bali kwa hakika ni hifadhi au ni hadhi na heshima yake ya kiutamaduni. Kosa jingine la kistratejia la Marekani katika uadui wake dhidi ya Iran ni kwamba Washington inafanya njama za kuhafifisha nafasi ya jamhuri ya kiislamu ya kuimarisha usalama na amani, hususan katika vita dhidi ya ugaidi na magenge yenye misimamo mikali. Kwa maneno mengine ni kwamba uzoefu wa miaka michache iliyopita katika eneo hili unaonyesha kwamba hakuna serikali katika eneo hili yenye utashi wa kisiasa, uwezo wa kimkakati au uwezo wa kijiografia unaohitajika na wa kutosha wa kuweza kukabiliana vilivyo na magenge ya kigaidi na ukufirishaji ghairi ya Iran. Kosa jingine ambalo Marekani imelifanya katika uadui wake dhidi ya Iran ni kuiwekea Teheran vikwazo vikubwa, haswa baada ya Marekani kujitoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA mwaka elfu mbili kumi na nane. Wakati huo ilijaribu kuilazimisha Iran kubadilisha misimamo yake kupitia mashinikizo ya juu zaidi, lakini njama hizo za Marekani si tu zilishindwa tangu zamani, lakini pia ziliimarisha mukawama ndani ya Iran kufanyika ilipelekea kufanyika jitihada kubwa zaidi za kujitosheleza za humu nchini, kiasi kwamba katika baadhi ya masuala Iran imeweza kupiga hatua kubwa kuliko nchi zote za dunia. Hapa ni Teheran na hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchambuzi huu pamoja na habari nilizokusomea muda mchache uliopita, pamoja na vilevile habari nyingine chemchem, unaweza kutembelea tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw. Mpenzi a msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya lema kujumlisho plus 9 8 9 0 3 5 0 6 5 4 nane saba na toban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hivi sasa ni saa sita na robo dhuhuri hapa jijini Taheran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Uwekezaji wa Iran katika utafiti na maendeleo ya teknolojia ya nano umeiwezesha nchi hii kuibuka kama kiongozi wa kimataifa katika nyanja ya nanoteknolojia au teknolojia ya nano, ikizalisha na kusafirisha bidhaa hizo uh, kwa nchi mbalimbali mbali duniani. Upatikanaji wa rasilimali za ndani, bei shindani ukilinganisha na nchi za Magharibi, uzalishaji mkubwa wa malighafi ya nano, vichocheo vya nano na vifaa vya kisasa, pamoja na ukaribu wa kijiografia na masoko lengwa katika nchi jirani umepunguza gharama za, za usafirishaji. Mahusiano ya kisiasa na kibiashara yameifanya Iran kuwa mtengenezaji mkubwa wa bidhaa za nano teknolojia katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na hata uh, kwenye baadhi ya masoko mengine ya kimataifa bidhaa za nanoteknolojia za iran katika sekta mbalimbali zimegawanywa katika makundi kumi na matatu umuhimu kama vile ujenzi na uhandisi wa kiraia optiki umeme wa fotoniki mafuta na petroli dawa afya na ustawi vifaa vya nyumbani nguvu na nishati mali ghafi kemikali nguo na mavazi vifaa vya viwanda sekta ya magari na usafirishaji mashine za viwandani kilimo ufugaji na maji na halikadhalika kulingana na data iliyochapishwa eh, na makamu wa rais wa sayansi na teknolojia, uga huo unaendelea, uh, kupanuka. Sekta ya ujenzi ni mojawapo ya viwanda vinavyoongoza katika usafirishaji wa bidhaa za nanoteknolojia huku Iraq na Afghanistan zikiwa masoko makuu. Nchi za Asia ya kati kama vile Tajikistan, Uzbekistan na jamhuri ya Azerbaijan pia huagiza bidhaa hizi. Katika sekta ya optiki, umeme wa fotoniki Irak na Siria ni waagizaji wakuu, hasa kutokana na hali ya usalama duni na migogoro iliyoshuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni katika nchi hizo. Bidhaa hizi za kiwango cha nano zinajumuisha mifumo ya kuona usiku, kamera za picha za joto, mifumo ya ufuatiliaji ya viwango vya juu, pamoja na vishikizi vya makroelektroniki. Rusia au Rusi ni nchi pekee ya kusafirishwa bidhaa za mafuta na petroli kutoka Iran ambazo zimeundwa kwa teknolojia ya nano Kutokana na utegemezi wa sekta ya mafuta ya Rusia kwa teknolojia za kisasa, sambamba na vikwazo vya nchi za magharibi ambavyo vimepelekea nchi hiyo sasa kutoagiza bidhaa za nano kutoka nchi hizo hasa barani Ulaya. Siria, Ecuador, Afghanistan na Uturuki pia ni baadhi ya masoko makuu ya bidhaa za Iran eh, za nanoteknolojia katika uga wa dawa, afya na ustawi. Halikadhalika, nchi kutoka Asia, Afrika hali Amerika Kusini huagiza bidhaa hizi. Dawa za na nano za Iran kwa ajili ya matibabu ya saratani zimesafirishwa kwenda nchi mbalimbali. Orodha ya bidhaa mpya kama virutubisho vya nano uh, inaonyesha kuwa fursa ya usafirishaji katika sekta ya dawa na afya inaendelea kupanuka. Hali kadhalika, Uturuki, Jordan, Iraq na nchi za kaskazini mwa Iran kama vile Armenia na jamhuri ya Azerbaijan ni waagizaji wakuu wa bidhaa za Iran katika sekta ya vifaa vya nyumbani kutokana na mahitaji makubwa uh, ya vifaa hivyo. Bidhaa za nanoteknolojia za Iran e, katika sekta za nishati pia zinasafirishwa kwenda e, jamhuri ya Azerbaijani na Uturuki. Na kutokana na uwezo mkubwa wa nanoteknolojia teknolojia kuboresha ufanisi wa matumizi ya nishati, inatarajiwa kuwa mauzo ya nje katika sekta hii yataongezeka zaidi kwa uwekezaji wa ziada. Nanoteknolojia ina jukumu muhimu a kuboresha ufanisi wa paneli za jua au solar panel, mipako isiyoakisi mwanga, matengenezo ya vifaa katika mazingira magumu na uboreshaji wa mifumo ya uongozaji wa nishati. Irani imeweza kukidhi mahitaji ya jamhuri ya Azerbaijan uh, kwa uh, njia ya kiuchumi katika sekta hiyo. Halikadhalika India, Pakistan, umoja wa falme za Kiarabu na Pakistan na pia Afrika kusini zimeonyesha nia ya kununua mali ghafi za nano kutoka Iran. Usafirishaji wa mali ghafi za nano kama vile chembechembe za nano na mirija ya nanotube ni soko lenye mvuto mkubwa. India na Pakistan zikiwa na viwanda vikubwa vya uzalishaji, ni wanunuzi muhimu wa nanotube kutokana na maendeleo ya teknolojia ya ndani na upatikanaji wa rasilimali za madini nchini Iran, gharama ya uzalishaji wa vifaa hivi ni ndogo ukilinganisha na nchi za magharibi na hata Asia ya mashariki. Nchi kama India na Pakistan zina viwanda vinavyokuwa kwa kasi, hivyo zinahitaji kuagiza malighafi za nano kwa ajili ya uzalishaji wa rangi za viwandani, vifaa vya hali ya juu, vipodozi, dawa za nano na vifaa vya kisasa. Katika nchi nyingi zilizoendelea kiviwanda kama vile Marekani, eh, Japan na hali kadhalika nchi za umoja wa Ulaya, uzalishaji wa baadhi ya nyenzo za nano, hasa metali, unadhibitiwa sana na ni gali mno, na pia uh, una athari za kimazingira. Hii imezifanya baadhi ya nchi kugeukia wazalishaji wa kikanda kama Iran ambayo kwa kuzingatia viwango vinavyokubalika imeweza kutoa usambazaji wa haraka na wa kuaminika badala ya kuagiza kutoka madola ya magharibi. Nchi jirani kama vile Iraq, Afghanistan, Pakistan, Uturuki na jamhuri ya Azerbaijan waagiza sehemu kubwa ya bidhaa zao za nanoteknolojia kutoka Iran kutokana na gharama ndogo za usafirishaji, ukaribu wa kitamaduni na uhitaji wa teknolojia za kati. Hata hivyo, nchi kama Asiria, Venezuela, ikwalio na baadhi ya nchi za Afrika pia zimo kwenye orodha ya waagizaji. Usafirishaji wa nchi hizi wende unafanyika kwa misingi ya kuimarisha, uh, ushirikiano. Mafanikio ya Iran katika nanoteknolojia ni ya kipekee kuongezeka kwa machapisho ya kisayansi na mauzo ya bidhaa za nano kunathibitisha zaidi ukuaji wa Iran kama kiongozi wa kimataifa katika sekta hii. Moja ya sekta zilizoshuhudia ukuaji mzuri nchini Iran katika miaka ya hivi karibuni ni sekta ya nanoteknolojia, jambo lililoiweka Iran katika nafasi ya nne duniani, kwa mujibu wa STAT Nano, tovuti mashuhuri ya nanoteknolojia. Iran imepiga hatua kubwa katika nyanja hii ikishika nafasi ya nne duniani kwa idadi ya machapisho ya makala za kisayansi kuhusu nanoteknolojia. Orodha hii inathibitisha maendeleo makubwa ya kisayansi ya Iran. Tovuti hii ya Stat Nano huzingatia idadi ya makala za kisayansi kulinganisha na maendeleo ya kisayansi katika taaluma za sayansi ya nano teknolojia nano na pia viwanda vinavyotegemea teknolojia ya nano. Halikadhalika, data zilizotolewa na makao makuu ya kitaifa ya maendeleo ya nanoteknolojia zinazohusiana na mwaka wa, uh, wa Kiajemi wa 1402 ulioanza Machi 2023 hadi Machi 2024 zinaonyesha kuwa asilimia 89.6 ya bidhaa za nanoteknolojia ya Iran husafirishwa kwenda nchi za Asia, Ulaya, Afrika, Amerika na Australia. Hii inaonyesha kuwa nchi jirani ndizo masoko makuu ya bidhaa za nano teknolojia nchini Iran. Hospitali moja nchini Iran imeanzisha matumizi ya teknolojia ya hali ya juu ya angiografia kwa ajili ya matibabu ya mishipa ya damu ya ubongo ambayo huondoa hitaji la kufungua fuvu la kichwa, hivyo kuhakikisha njia salama na isiyoingilia mwili kwa kiwango kikubwa, kwa ajili ya kutibu wagonjwa wenye tatizo la kuziba kwa mishipa ya damu ya ubongo. Hospitali ya Baqiyatullah iliyoko katika mji mkuu wa Tehran inatumia teknolojia ya kisasa kabisa ya anjiografia kutibu mishipa iliyoziba kwenye ubongo bila kutumia dawa ya usingizi au upasuaji wa kufungua wa fuvu. Watu wanaozidi kuzeeka mara nyingi hukumbwa na matatizo ya mishipa ya damu, ambayo kwa kawaida hutibiwa kwa upasuaji wenye hatari na wa kuingilia mwili. Lakini kutokana na umri mkubwa au matatizo ya damu, wagonjwa wengi hawawezi kupitia upasuaji huo. Hii ni tofauti na hali ya sasa, ambapo vifaa vipya vya angiografia katika hospitali ya Baqiyatullah vinaweza kusafisha mishipa iliyoziba kwa usalama na ufanisi bila kufungua fuvu, na hivyo kutoa suluhisho lisiloingilia sana mwili, kwa mujibu wa Mahro Taherpur, mkuu wa kitengo cha angiografia ya moyo na huduma za baada ya mchakato wa kath katika hospitali ya Bakiatula, kifaa cha tatu cha angiografia cha hospitali hiyo kinachojulikana kama RTSQ, yaani mfumo wa angiografia uliowekwa sakafuni wenye uwezo mkubwa wa kuzungusha na nafasi ndogo ya matumizi huruhusu sahihi zaidi kupitia skrini zake kubwa za inchi 56, tofauti na mifumo um, ya zamani yenye skrini ya inchi 14. Kifaa hicho cha Artis Q hutumika zaidi kwa taratibu zisizo za moyo kama vile matibabu ya kuziba kwa mishipa ya miguu, uvimbe wa aorta ya tumbo na kiharusi cha ghafla bila kuhitaji upasuaji wa wazi ikiwa ni pamoja na uwezo wa kusafisha mishipa ya ubongo bila kufungua fuvu. Amesema hapo awali mchakato huu ulitumika zaidi kwa mishipa ya moyo iliyojaa, lakini matibabu ya mishipa mingine kama ya ubongo yalihitaji kufungua fuvu. Lakini sasa hospitali hiyo imeweza kusafisha mishipa ya ubongo bila kufungua fuvu la mgonjwa. Ameongeza kuwa kifaa hiki kimeunganishwa na mfumo wa kuhifadhi na kuwasiliana picha, yani PACS, unaowezesha madaktari kulinganisha picha za awali na za sasa wakati wa upasuaji, jambo linalosaidia kufanya maamuzi bora ya tiba. Mbali na matumizi yake kwenye mishipa, kifaa hiki pia kitatumika kutibu uvimbe wa tumbo, ini e, na pia maeneo mengine. Mchakato huu usioingilia mwili kwa kiwango kikubwa, uh, utasaidia sana uh, kupunguza gharama pia za matibabu. Tahiri Pur ameongeza kuwa wagonjwa wanaopitia taratibu hizi kwa kutumia teknolojia hii wanaweza kutarajia muda mfupi wa kupona. Kwa mfano, wale wanaopata huduma ya kubadilishwa kwa vali ya aorta wanaweza kuruhusiwa kutoka hospitali ndani ya siku mbili tu badala ya siku kumi. Huku huku vifaa vilivyoboreshwa vya hospitali vikikidhi mahitaji yanayoongezeka ya, ya angiografia zisizo za moyo kwa huduma maalum na e, yenye hatari ndogo. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika e, kuunda kifaa hicho e, cha kutibu ubongo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Iran kwa kutupia jicho gazeti la Teheran Times ambalo leo Jumatatu limeakisi pakubwa matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Ali Khamenei, aliyesema hakuna kilicho na manufaa zaidi kwa ulimwengu wa Kiislamu kuliko umoja kati ya mataifa ya Kiislamu. Katika tahariri yake, Tehran Times limeandika Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, jana Jumapili alikutana na kuzungumza na maafisa wa nchi hii wanaosimamia ibada ya hija. Katika mazungumzo hayo Ayatullah Khamenei alisema kufahamu malengo ya ibada ya hija ni utangulizi wa lazima kwa ajili ya kutekelezwa ipasavyo wajibu huo muhimu sana. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika gazeti la Tehran Times vinasomeka kama ifuatavyo: Iran ya laani na kusikitishwa na kushambuliwa raia huko Sudan; Rasia na china kufikia mapatano ya kistratejia; na ripota wa umoja wa mataifa asema mkuu wa kamisheni ya Ulaya anapaswa kushtakiwa kwa jinai za kivita. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu amesema kuwa mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen, na maafisa wengine wa ngazi ya juu wa umoja huo wanapaswa kushtakiwa kwa kuhusika na uhalifu wa kivita uliofanywa wakati wa vita na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Gaza. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran Daily umepambwa kwa picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akihutubia hadhara ya viongozi wa Iran wanaosimamia maswala ya ibada ya hija, picha hiyo ikiwa na kichwa kidogo cha habari, kiongozi asema hakuna manufaa yoyote kwa ulimwengu wa Kiislamu kuliko umoja. Aidha, kuhusu hija, tunasoma kundi la kwanza la mahujaji wa Kirani linaondoka leo Teheran kuelekea Madina huko nchini Saudi Arabia. Katika habari za kiuchumi, Randeli linatujuza kuwa kampuni za ndani na za kigeni zaidi ya elfu mbili kushiriki katika maonyesho ya sekta ya mafuta hapa mjini Tehran. Maonyesho hayo yataanza tarehe nane mwezi huu wa Mei katika eneo la kudumu la maonyesho ya kimataifa ya Tehran. Gazeti hili pia limeakisi pakubwa kushambuliwa kwa makombora uwanja wa ndege wa kimataifa wa Israel na wanamukawama wa Yemen limeandika, harakati ya Ansarullah ya Yemen jana liliolenga kwa kombora uwanja wa ndege mkuu wa kimataifa na kujeruhi watu kadhaa, sambamba na kuibua hofu miongoni mwa abiria katika uwanja huo. Gazeti la Kehan International, Kehan International. Aa, kama sawa kabisa na aghalabu ya magazeti ya leo hapa nchini limetoa kipaumbele kwa matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyetilia mkazo swala la umoja miongoni mwa umma wa Kiislamu. Ayatullah Said Al Khamenei amesema kuwa ni wajibu kwa nchi za Kiislamu kuungana na kuzuia mashaka na masaibu wanayopitia watu wa ukanda wa Gaza na wa Yemen. Katika ukurasa huo wa mbele wa gazeti hili, aidha tunasoma kamanda Salami asema jeshi la IRGC liliundwa kwa ajili ya kuibuka na ushindi na halitorudi nyuma mkabala wa adui yoyote. Uwanja wa ndege wa Ben Gurion si salama tena. Hii ni baada ya kushambuliwa jana na wanamukawama wa Yemen wakitumia kombora la hypersonic ambalo utawala wa kizayuni ulishindwa kulizuia. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran jana aliondoka Teheran na kuelekea Islamabad huko Pakistan kwa ajili ya mazungumzo na viongozi wa ngazi ya juu wa nchi hiyo kabla ya kuelekea ziarani nchini India. Hivi sasa ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki na tano kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Baadhi ya maoni yako nitayasoma ni baada ya kukuletea vipindi hivi, Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya makala hii ya Hekaya za Aya, ambayo leo inaangazia sababu za kuteremshwa aya za 94 hadi 97 za suratul Hijri. Miaka mitatu ilikuwa imepita tangu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam apewe utume, na katika kipindi hicho ni wachache tu walionufaika na mwanga wa jua la uwepo wake. Nyota hizo chache ambazo zenyewe ziling'aa kutokana na miale ya jua ya Muhammad zilikuwa Ali bin abi Talib na Bibi Khadija, mke mwaminifu wa Mtume alaihim assalama. Ali alikuwa mwanaume wa kwanza na hadhrati Khadija alikuwa mwanamke wa kwanza kumwamini mtume. Baada yao, watu kama Abu Talib, Ammar, Jafar, Bilali na kadhalika walimwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wakawa miongoni mwa masahaba zake. Abu Talib hakudhihirisha wazi imani yake mapema ili kumsaidia Mtume wa Mwenyezi Mungu, lakini kwa mujibu wa baadhi ya vitabu vya historia Siku moja Abutalibu alikwenda nyumbani kwa Mtume akiwa pamoja na mwanaye Jafar bin Abitalib. Walimwona Mtume akiswali huku Ali bin Abitalibu akimfuata. Mandhari hiyo iliwavutia sana Abutalibu na Jafar kiasi kwamba walisimama kando ya Ali alaihi ssalam na kujiunga katika ibada ya swala. Abutalib alisimama upande wa kulia wa Ali na Jafar upande wake wa kushoto kundi hili dogo la swala ya jamaa japo lilikuwa na watu wachache kwa hisabu, lakini lilijawa na upendo na kumwashiki Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam awali aliwalingania watu Uislamu kwa siri na faragha, hakusema maneno makali ambayo yangeumiza hisia za waabudu masanamu. Mtume aliwaita kwenye Uislamu watu ambao aliwaona kuwa wanastahiki na waliokuwa tayari kukubali dini hiyo. Kwa msingi huo, katika kipindi hicho vinara wengi wa Makuraishi waliokuwa wamelewa kwa starehe na anasa walipuuza habari za wito wake na kuchezea shere dini na mafundisho yake. Jambo hili lilikuwa na mfano katika historia kwa sababu walikuwa wamewaona wale waliodai kuwa wafuasi wa Isa Masih alaihi salam, waliowalingania watu Taurati na Injili, lakini kwa sababu ya ukosefu wa wasaidizi na wafuasi, wito wao ulizima polepole pole. Abu Sufian, chifu wa kabila la Quraish, aliposikia habari za wito wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alisema mwali wa mahubiri yake kama ilivyokuwa miito ya wengi kabla yake, utazimika hivi karibuni, na yeye mwenyewe atajiunga na safu za waliosahaulika. Maka ya wakati huo haikuwa na mazingira ya wazi katika hali ambayo maadui majahili walikuwa wakikabiliana na kila hatua ya mtume kwa vicheko vihaka, istihizai na dharau. Ni uwezo wa Mungu pekee ndio ungeweza kumlazimisha mtu kusema kinyume na matakwa ya vinara wa ukafiri na kutambua imani zao kuwa ni batili na zisizo na maana kwa kuikataa miungu yao. Awali ilipoteremshwa aya ya 214 ya Suratu Shuara, ambayo inasema na waonye jamaa zako wa karibu, Mtume aliwalingania dini watu na jamaa zake wa karibu. Suala hili mbali na kwamba ni kuanza mageuzi kutoka ndani na katika familia, lilizingatia uhalisia wa mambo kuhusiana na mahusiano ya kijamii ya zama hizo. Muundo wa kikabila wa wakati huo ulikuwa katika sura kwamba ufuasi na uungaji mkono wa kabila lolote kwa mtume ulijenga msingi imara na wenye nguvu zaidi ya kijamii. Kwa hivyo, baada ya kuchunguza vipengele vyote Mtume swws aliwaalika nyumbani kwake viongozi 45 wa Bani Hashim na sambamba na kuwatayarishia maakuli, alitaka kuwaeleza ujumbe na risala yake. Hata hivyo, mmoja wa ami zake Mtume swws aliyejulikana kwa jina la Abu Lahab aliingilia kati na kuvuruga mkutano huo. Siku iliyofuata Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam aliwaalika tena ili kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu. Baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu na kukiri kwamba yeye subhanahu wa taala ni mmoja, alisema hakika, kiongozi wa watu kamwe hawadanganyi watu wake, na hapa, kwa jina la Allah ambaye hakuna Mungu ila yeye kwamba mimi ni mjumbe wa mwenyezi Mungu kwenu na kwa walimwengu wote. Enyi jamaa zangu, wallahi, mtakufa kama mnavyolala na mtafufuliwa kama mnavyoamka na mtahesabiwa kwa matendo yenu, na mbele yenu kuna pepo ya mwenyezi Mungu ya milele kwa watenda mema na jahanamu yake ya milele kwa watenda maovu. Kisha Mtume aliendelea kusema, hakuna yeyote miongoni mwa watu aliyeleta kitu bora kwa ajili ya jamaa zake kuliko nilicholeta mimi. Nimewaletea heri ya dunia na akhera. Mungu wangu ameniamuru niwaite kwake. Ni kwa nani miongoni mwenu atakayekuwa msaidizi wangu, awe ndugu wasii na khalifa wangu miongoni mwenu? Baada ya Mtume sallallahu alaihi alihi wa wasalam kukamilisha hutuba yake, kimya kilitanda mkutano mzima. Wakati huo Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ambaye kwa mujibu wa mojawapo ya riwaya za historia alikuwa na umri wa miaka 13, wakati mapokezi mengine anasema hakuwa na zaidi ya miaka 15, alivunja ukimya na kusema, ya Rasulullah, wallahi niko tayari kuwa msaidizi wako Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam alimtaka aketi chini na akakariri tena wito wake mara mbili. Hata hivyo hakuna aliyetangaza utayarifu na kuitikia wito wa mtume wa kuwa khalifa na wasii wake isipokuwa Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Kwa msingi huo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa alisema, enye watu jiweni kwamba Ali ni ndugu yangu wasii wangu na khalifa wangu miongoni mwenu basi msikilizeni na mumutii. Mkutano uliishia hapo na hadhirina wakamkejeli Abu Talibu akisema, Muhammad amekuamuru mfuate na kumtii mwanao. Baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kutangaza rasmi risala yake na kuenea habari ya utume wake katika mji wa Maka, vinara wa Makuraish walitambua uzito wa swala hilo. Kwa hiyo katika hatua ya kwanza walimkabili Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kejeli istihizai na kumfanyia maskhara na kutoa kila aina ya tuhuma na uzushi. Lengo lao lilikuwa kuharibu na kuchafua shakhsia ya Mtume wa Mwenyezi Mungu mbele ya maoni ya umma. Vitendo hivi viliathiri watu na kupunguza kasi ya jamii ya kuukubali Uislamu. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alihuzunishwa na kuumizwa sana na jambo hili na akaliona kuwa ni kikwazo katika njia ya kueneza wito na ujumbe wake, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwamuru atangaze waziwazi wazi wito wake wa kuwalingania watu wote dini ya Uislamu. Aya ya 94 ya Suratu Lhijri inasema fasda bima tumaru waarid ani lmushrikin, basi tangaza waziwazi ulioamrishwa wa na achana na washirikina. Katika amri hii Mwenyezi Mungu mtukufu alitangaza mpango wa mustakbali wa Uislamu na akamwamuru mtume wake ajiepushe na washirikina na kuwa na subira mbele ya wanaomdhihaki na wala asiwe na huzuni kutokana na wanayoyasema. Na ili kutia nguvu moyo wa mtume, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anamhakikishia kwamba atamsaidia dhidi ya wanaomkejeli. Aya ya 95 ya sura yetu ya leo inasema: inna kafaynaka almustahzi'in, hakika sisi tunatosha kukukinga na wanaokukejeli. Kisha katika aya ya tisini na sita anawataja wanaofanya dhihaka akisema alladhina yaj'aluna ma'allahi ilahan akhar har fasawfa ya'lamun ni wale wanaofanya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu yupo Mungu mwingine basi watakuja jua la kuvutia zaidi ni kwamba katika aya inayofuata Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa mara nyingine tena anamfariji na kumpa moyo mtume wake akisema wala qad na'lamu annaka yadhiqu sadruka bima yaqulun na kwa hakika sisi tunajua kwamba kifua chako kinadhikika kwa hayo wanayoyasema. Kisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, mjuzi wa yote, ambaye anajua kwamba moyo wenye huruma wa mtume wake hauwezi kustahamili kejeli, istihizai na maneno ya kufuru ya washirikina, anasema katika aya ya 98, na ili kuondoa athari za maneno machafu na yasiyofaa ya makafiri, akisema Fasabih bihamdi rabbika wa kun minasajidin. Basi, msabih mola wako mlezi kwa sifa njema na uwe miongoni mwa wanao sujudu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 7 Dhulqada mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 5 Mei mwaka 2025. Leo tarehe 15 Ordibehesht kwa mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya kumwenzi Sheikh Saduq, msomi mashuhuri wa Kiislamu Abu Jafar Muhammad Ibni Ali Ibni Babawai, maarufu kwa jina la Sheikh Saduq, alizaliwa katika eneo la Qumu nchini Iran yapata mwaka mia tatu na sita hijiria katika familia ya wasomi. Akiwa kijana mdogo, alianza kujifunza elimu za dini ya Kiislamu na akafanikiwa kukwea daraja za elimu kutoka kwa baba yake na maulamaa wengine wa zama hizo miongoni mwa vitabu vya Sheikh Saduk ni Malla yahdhuruhu lFaqih chenye juzuu nne ambacho ni kati ya vitabu mashuhuri vya hadithi vya Waislamu wa madhehebu ya Shia. Kitabu hicho kimekusanya hadithi alfu sita. Vitabu vyake vingine mashuhuri ni Madinatu lIlm chenye juzuu kumi, Alamali, Alkhisal, Uyun akhbari Ridha na Ilalu lsharai Miaka mia saba thalathini iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ibni Basis, mtaalamu wa kaligrafia maarufu kwa jina la Damashki. Alizaliwa mwaka 651 Hijiria katika mji wa Damascus, na kwa muda wa miaka 50 alijishughulisha kufundisha hati na wakazi wa mji huo wakastafidi na elimu na sanaa ya mwanazuoni huyo. Ibn Baswis aliandika hati kwa mtindo tofauti na wa kupendeza, na katika umri wake wa uzeeni aliandika nakala ya Kurani tukufu kwa kutumia maji ya dhahabu na kwa hati za kuvutia. Qurani hiyo pamoja na athari nyingine za Ibni Basis bado ziko hadi hii leo. Katika siku kama ya leo miaka 81 iliyopita hayati Imamu Ruhullah Khomeini akiwa na umri wa miaka 42 alitoa taarifa yake ya kwanza ya kisiasa akiwataka wananchi wasimame na kuanzisha harakati kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Katika taarifa hiyo Imamu Ruhullah Khomeini alichunguza hali ya miaka ya nyuma ya kipindi hicho na mustakabali wa wananchi wa Iran na Waislamu kwa ujumla akisema kuanza harakati na mapambano kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndiyo njia pekee ya kurekebisha hali ya dunia. Alisema suala hilo ndiyo falsafa ya kutumwa mitume wote wa Mwenyezi Mungu. Imamu Khomeini pia alieleza sababu za hali mbaya ya Waislamu na wananchi wa Iran na kukumbusha majukumu mazito ya wanazuoni wa dini na athari mbaya za tabaka hilo kughafilika na masuala ya siasa. Katika taarifa hiyo Imamu Ruhullah Khomeini, alipiga kengele ya hatari na kuwaamsha Waislamu hususan wanafunzi wa vyuo vikuu vya kidini kuhusu umuhimu wa kusimama na kuanzisha mapambano kwa ajili ya kurekebisha umma. Na tarehe tano mei imetangazwa na shirika la afya duniani WHO na shirika la kimataifa la wakunga kuwa ni siku ya kimataifa ya wakunga. Siku hiyo ilipendekezwa kwa mara ya kwanza kuwa siku ya kimataifa ya wakungwa mwaka 1980 na kutangazwa rasmi mwaka 1992. Lengo la kuainishwa siku hiyo ni kuwaenzi wakunga na kazi ya ukunga kuzidisha uelewa na kubadilishana maarifa na taarifa zinazohusiana na afya ya akina mama na watoto wachanga na vilevile kuonyesha umuhimu wa kazi za wakungwa. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, hana mengi yeye, yeah. anatushukuru tu kwa kumtumia habari. Naye eh, Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, anasema licha ya utawala mpya wa Siria kuwa nyuma ya mgongo wa haramu wa Israel, ushawishi wa Iran nchini Siria utaendelea kusalia kwa asilimia mia moja. Chafuila huyo akiwa Mwanza. Shehe Ove wa Chigali uh, huko Rwanda anaandika asalamu alaikum, namwitikia wa alaikum salam. Basi aya kaandika hivyo na kasepa, asante sana kwa kutujulia. Yahya Hasan Muhammad al maarufu Shebe wa huko Old Town Mombasa, Kenya anasema kuna baadhi ya nchi za mashariki ya kati ambazo hawapigwi uh, na tuna na kukuta wala hawapigwi na mshipa wala mshipa kuwasimama, kwa jinsi dola la Israel linavyoshambulia nchi nyingine. Wao wanaona kuwa maadamu hayawapati wao, basi ni mashhof kwao, wao alivyoandika Shebe akiwa pwani ya Kenya. Maoni ni mengi, mpenzi ya msikilizaji, lakini ndio hivyo tena, muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Iran imelaani vikali tuhuma za hivi karibuni zilizotolewa na maafisa wa Marekani na Israel kuhusu kuhusika kwake katika operesheni za kulipiza kisasi za Yemen, ikitaja madai hayo kwamba hayana msingi na yanapotosha. Karibu watoto laki tatu wa Kipalestina wako katika hatari ya kifo huko Ghaza huko Israel ikiendelea kutumia njaa kama silaha ya vita, hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa Palestina. Waasi wa M 23 wameutaka mji wa uvuvi na wa kimkakati huko mashariki mwa DRC licha ya kuwekwa mkataba wa amani. Na mpango wa sarafu moja ya Sahel badala ya franga ya ufaransa unaendelea kushika kasi. Muktasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumatatu mchana. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Kwa heri.