Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ninaye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye muabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ya leo Mei tano, Jumatatu njema kabisa tuliojaliwa na Mwenyezi Mungu, inayosadifiana na Dhulkada saba alfu moja, miane, arobaini na sita hijiria. Na amdi na shukrani zote tunamrejeshia Mwenyezi Mungu mala karima kwa kutupa uhai. Amin, Ya Rabbal alamin. Na kutokana na muda unavyokwenda kwa kasi, nawasomea kwa muhtasari ambayo tunayo leo. Tutaanza kwa taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu makosa sita makubwa ya kimkakati ya Marekani kuhusu Iran hapa Tehran. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti unakwenda kwa nani fatayo pastoday.ir/sw. Aidha, unaweza ukatembelea chaneli yetu kwenye Telegram mpinda wa msikilizaji ya Radio Teran ni kama ifuatavyo: at Radio Teran sw t me slash Radio Teran sw. Na ukumbuke kuwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia Maarifa FM redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Matangazo haya yanasikika katika nji njia mbalimbali, yanasikika vilevile katika sateliti, na unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB wd service Matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali ya Tanzania. Kwa mfano Singida tuni utatupata, tunasikika Mwanza, Kigoma huko magharibi pande za Tanzania, Mtwara kusini kabisa mwa Tanzania na nje ya mipaka. Karibuni na saa yetu pale ukutani inaonyesha dakika moja amesalia kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa nawasomea vichwa vya habari. Rais Putin asema tunatumai hakulazimika kutumia silaha za nyuklia nchini Ukraine. Meja General Jenerali Salami asema IRGC haita salimu amri mkabala wa adui yoyote. Irani ya lani shambulio dhidi ya Port Sudan liliouwa mamia ya watu. Na wakati huo huo Sudani yasema waasi wa RSF wameua raia zaidi ya mia tatu katika jimbo la Kordofani na pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tehran Iran. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema jeshi hilo la Sepa kamwe halitarudi nyuma na kusalimu amri mbele ya maadui wa Iran. Meja Jenerali Husein Salami ambaye ni kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema IRGC iliundwa kwa ajili ya kupata ushindi na katu haitarudi nyuma dhidi ya adui yoyote. Akizungumza katika hafla ya kuadhimisha siku ya kitaifa ya walimu jana Jumapili hapa Tehran, meja jenerali Salami ameieleza IRGC kuwa shirika la kipekee na la aina yake hapa nchini. IRGC ni taasisi ambayo inahitajika katika kudumisha mawazo ya nguvu katika kudumisha dhamira na ubunifu ili kuelewa vyema mabadiliko ya mazingira, ameongeza meja ya jenerali Salami. Kamanda Salami amesisitiza pia kwamba nguvu za kijeshi za Irani na historia yake pana zinalifanya taifa hili lisiweze kutetereshwa na mashinikizo ya maadui. Amebainisha kwamba IRGC inapaswa kugundua mawazo ya adui na kutabiri hatua zao ili iweze kuzizima. Kamanda huyo wa IRGC amesisitiza kuwa tishio lolote litakalotekelezwa dhidi ya Irani litakabiliwa na jibu zito na la maangamizi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Irani amelaani shambulizi la ndege isiyo na rubani ambalo lililenga uwanja wa ndege pamoja na maeneo na vituo vya kiraia mashariki mwa Sudan. Katika taarifa yake, Ismaili Bakai amelaani shambulio hilo la ndege isiyo na rubani, yaani droni, ambalo lililenga uwanja wa ndege na vituo vya kiraia vya mji wa bandari wa Port Sudan, mashariki mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Aidha, ameeleza wasiwasi wake kuhusu kuendelea kwa mashambulio ya kijeshi kwenye vituo vya kiraia na manispaa ya Sudan, kama vile mitambo ya kuzalisha umeme, hospitali, mitambo ya kusafisha maji na viwanja vya ndege visivyo na vya kijeshi. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu Irani ametoa wito wa kusitishwa mara moja kwa mashambulizi dhidi ya raia na maeneo ya kiraia nchini Sudan. Akielezea wasiwasi wake kuhusu janga kubwa la njaa na wimbi la watu waliokimbia makazi yao nchini Sudan, Bakai ametoa wito kwa jamii ya kimataifa na mashirika ya kiraia kutekeleza wajibu wao na kukomesha mapigano nchini Sudan. Na vilevile vile akataka kufanikishwa juhudi za kupelekwa misaada ya kibinadamu kwa watu wa taifa hilo la Kiarabu. Hapo jana msemaji wa jeshi la Sudani alitangaza kuwa wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF walifanya shambulio la droni katika kambi ya jeshi la nchi hiyo na katika vituo vingine karibu na uwanja wa ndege wa Port Sudan. Hilo lilikuwa shambulio la kwanza kuwahi kufanywa na wanamgambo wa RSF katika mji huo wa bandari wa mashariki mwa Sudan. Naendelea kutegea sikio taarifa ya ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Sudani imevituhumu vikosi vya msaada wa haraka RCF kwa kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya raia huko Al Nahud katika jimbo la Kordofani Magharibi na kusababisha vifo vya watu mia tatu. RSF ilikuwa haijatoa taarifa yoyote kuhusu tuhuma hizo, lakini kundi hilo lilitangaza kuwa limechukua udhibiti wa El Kuwei huko Kodofani Magharibi, siku moja baada ya kuiteka Al Nahud kusini mwa Sudan. Wanamgambo wa RSF wanaendelea kufanya uhalifu dhidi ya binadamu, mauaji ya halaiki na mauaji ya kimbari katika maeneo mbalimbali ya nchi, imesema wizara ya mambo ya nje. Taarifa hiyo imebainisha kwamba katika muda wa siku mbili zilizopita wanamgambo hao wamefanya jinai mpya za kutisha dhidi ya raia katika mji wa Alnahud, ambapo wamefanya mauaji ya halaiki kwa misingi ya kikabila. Idadi ya waliouawa hadi sasa imepindukia watu 300. Wizara hiyo kwa mara nyingine tena imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na wahusika wa kimataifa kuacha kufumbia macho jinai zinazofanywa na no wanamgambo wa RSF. RSF ilitangaza Ijumaa iliyopita kwamba imechukua udhibiti kamili wa Aldnahud na kuteka makao makuu ya brigedi ya kumi na nane ya jeshi la Sudan la wanaotembea kwa miguu katika jiji hilo kufuatia mapigano makali baina ya pande mbili. Kabla ya hapo pia, msemaji wa jeshi la Sudan alitangaza kuwa wanamgambo wa RSF wamefanya shambulio la ndege isiyo na rubani katika kambi ya jeshi la nchi hiyo na katika vituo vingine karibu na uwanja wa ndege wa Port Sudan. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema kufikia sasa udharura wa kutumia silaha za nyuklia nchini Ukraine haujajitokeza na kwamba anatumai hautatokea. Katika kidokezo cha mahojiano yajayo na runinga ya serikali ya Rusia kilichorushwa hewani jana Jumapili na kusambazwa kwenye mtandao wa kijamii wa Telegram, rais Putin alisema rasia ina nguvu na njia za kuhitimisha mzozo wa ukraine kwa mantiki akijibu swali kuhusu mashambulizi ya ukraine katika eneo la rasia putin alisema hakujawa na haja ya kutumia silaha hizo za nyuklia na ninatumai hazitahitajika tuna nguvu za kutosha na njia za kuleta kile kilichoanzishwa mnamo mwaka 2022 kwa hitimisho la kimantiki na kupata matokeo ambayo Rasia inahitaji, amesema Putin. Ikumbukwe kuwa Putin alitia saini doktrin iliyotazamwa upya ya silaha za nyuklia za Rasia mwezi Novemba mwaka jana, ikielezea hali zinazoiruhusu Rasia kutumia bomu lake la atomiki ambalo ndilo kubwa zaidi ulimwenguni. Doktrin hiyo ilipunguza kiwango hitajika cha dharura ya matumizi ya silaha hizo na kumpa Putin chaguo la kujibu hata shambulio la kawaida kwa kutumia silaha za nyuklia. Hii ni katika hali ambayo rais wa Rusia alisema hivi karibuni kwamba yuko tayari kushiriki katika juhudi za kuleta amani nchini Ukraine na kwamba mashauriano ya kina yanaendelea kati ya Moscow na Washington na harakati ya Jihad al Islam ya Palestina imesema uvamizi wa Israel dhidi ya Siria ni hujuma dhidi ya mataifa yote ya Kiarabu na Kiislamu, hususan Palestina, Lebanon na Siria, na kwamba maeneo mengine ya Kiarabu hayatakuwa salama kutokana na chokochoko hizo na matokeo yake. Harakati hiyo ya Wapalestina imesema inautazama uchokozi huo wa zayuni dhidi ya Siria kuwa kielelezo cha mipango ya kujitanua ya utawala huo pandikizi katika eneo la Asia Magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina Sama, harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina imelaani katika taarifa yake imelaani vikali mashambulizi na hujuma zinazoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Siria imesema hujuma hizo ni ushahidi wa wazi wa mipango ya kivamizi na ya kujitanua ya utawala unaokalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina dhidi ya mataifa ya Kiarabu na Kiislamu ndani ya fremu ya kuligawanya eneo hili vipande vipande. Uchokozi wa utawala huu wa kihalifu dhidi ya Siria ni uchokozi wa moja kwa moja, sio tu dhidi ya taifa la Siria, lakini pia dhidi ya mataifa yote ya Kiarabu na Kiislamu Haswa Palestina, Lebanon na Siria na maeneo mengine ya kiarabu hayatasalimika kutokana na uchokozi huu na matokeo yake, imesema taarifa ya Jihad Jihadlislami. Harakati hiyo ya Palestina imetoa wito wa kuwepo umoja wa makundi yote yakiwemo makundi ya Mukawama ili kukabiliana na hujuma hizo ili kukwamisha malengo yao na kulitetea taifa hilo la kiarabu na Kiislamu, yani Siria na adhamu yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji wa redio Tehrani, baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa asubuhi hii, ambao kichwa chake cha maneno kinasema makosa sita makubwa ya kimkakati ya Marekani kuhusu Iran. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Marekani ikiwa kiongozi wa nchi za magharibi, muda wote imekuwa ikilifanyia wadui taifa la Iran katika kipindi cha miaka 46 sasa, ikiwa ni pamoja na kuliwekewa vikwazo vikubwa vya kupindukia. Hata hivyo, Washington imeshindwa kufikia malengo yake dhidi ya Iran. Yafuatayo ni baadhi ya makosa makubwa ya kistratejia au ya kimkakati yaliyofanywa na Marekani katika uadui wake dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mosi, jaribio la kuipindua jamhuri ya Kiislamu na kurejesha utawala wa kibaraka nchini Iran. Kosa la kwanza la kistratejia la Marekani ni kwamba inadhani kuwa inaweza kwa mara nyingine kuigeuza Iran kuwa kibaraka wa Washington katika ukanda huu ili kuendelea kulinda maslahi yake haramu na kupunguza gharama zake za usalama katika eneo hili lakini dhana hii chapwa inaonyesha kwamba Wamarekani hawana ufahamu wa kina wa historia ya taifa la Iran ambalo ni moja ya vyanzo vinavyounda utamaduni wa kimkakati wa nchi hii. Katika historia yao yote wa Irani hawajawahi kuwa kibaraka wa mtu yoyote isipokuwa kwa muda mfupi tu, na daima wamekuwa tayari kuvumilia kila aina ya mashaka na matatizo, lakini si kupoteza uhuru na heshima yao. Katika kipindi kifupi cha utawala wa kibaraka wa Pahlavi upili ulioanza baada ya mapinduzi ya Agasti 19 mwaka 1953, watawala hao wa Irani walikubali kuwa vibaraka wa nchi za Magharibi, lakini hawakudumu muda mrefu. Yaani ukibaraka wao uliharakisha kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi wa Iran na kuporomoka utawala wa Pahlavi. Kwa hiyo jaribio lolote la kurejesha ukibaraka nchini Iran litashindwa tu. Pili, kupuuza nafasi ya dhati ya Iran katika eneo hili. Kosa la pili la kistratejia la Marekani ni kupuuza nafasi ya asili na ya dhati ya Iran kwenye ukanda huu. Maana ya nafasi ya asili na ya kimaumbile ya Iran katika eneo la isha Magharibi haiishi tu katika nyoyo za watu wa jamii ya Kishia za eneo hili, bali nafasi na hadhi ya Iran inatokana na fikra zake pana na msimamo usiofungwa na mipaka wa dini na madhehebu ni nafasi ya historia na ustaarabu, bali kwa hakika ni hadhi na heshima yake kiutamaduni. Nafasi ya kweli ya Jamhuri ya Kiislamu Irani katika eneo hili inatokana na kwamba Jamhuri ya Kiislamu haiwabebeshi watu wa eneo hili gharama za kiuchumi na wala haifikirii maswala yake binafsi, bali inachojali ni maslahi ya watu wenyewe wa maeneo haya na haingilii maamuzi yao. Kosa la tatu ni kupuuza nafasi kubwa ya Iran katika kuimarisha usalama. Kosa jingine la kistratejia la Marekani katika uadui wake dhidi ya Iran ni kwamba Washington inafanya njama za kuhafifisha nafasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya kuimarisha usalama na amani, hususan katika vita dhidi ya ugaidi na magenge yenye misimamo mikali. Kosa la nne ni vikwazo na mashinikizo ya juu dhidi ya Iran. Kosa jingine ambalo Marekani imelifanya katika uadui wake dhidi ya Iran ni kuiwekea Tehrani vikwazo vikubwa hasa baada ya Marekani kujitoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA mwaka elfu mbili kumi na tano na, na kosa la tano ni kujaribu kuifanya Irani itengwe kieneo na kimataifa. Marekani imekuwa ikifanya njama muda wote za kujaribu kuifanya Iran itengwe katika eneo hili, lakini sera zake mara nyingi zimekuwa zikipingana na kosa la sita ni kukosa Marekani kuheshimu ahadi zake, kudharau diplomasia endelevu na kubadili msimamo wake mara kwa mara. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza cha sayansi na teknolojia mpya, sayansi na, na teknolojia mpya. Mjambo w wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Uwekezaji wa Iran katika utafiti na maendeleo ya teknolojia ya nano umeiwezesha nchi hii kuibuka kama kiongozi wa kimataifa katika nyanja ya nanoteknolojia au teknolojia ya nano, ikizalisha na kusafirisha bidhaa izokwa nchi mbalimbali mbali duniani. Upatikanaji wa rasilimali za ndani, bei ya chini ukilinganisha na nchi za Magharibi, uzalishaji mkubwa wa malighafi ya nano, vichocheo vya nano na vifaa vya kisasa pamoja na ukaribu wa kijiografia na masoko lengwa katika nchi jirani umepunguza gharama za, za usafirishaji. Mahusiano ya kisiasa na kibiashara yameifanya Iran kuwa mtengenezaji mkubwa wa bidhaa za nano teknolojia katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na hata Uh, kwenye baadhi ya masoko mengine ya kimataifa bidhaa za nanoteknolojia za Iran katika sekta mbalimbali zimegawanywa katika makundi kumi na matatu umuhimu kama vile ujenzi na uhandisi wa kiraia optiki umeme wa fotoniki mafuta na petroli dawa afya na ustawi vifaa vya nyumbani nguvu na nishati mali ghafi kemikali nguo na mavazi vifaa vya viwanda sekta ya magari na usafirishaji mashine za viwandani kilimo ufugaji na maji na Halkadhalika, kulingana na deta iliyochapishwa eh, na makamu wa rais wa sayansi na teknolojia, uga huo unaendelea, uh, kupanuka. Sekta ya ujenzi ni mojawapo ya viwanda vinavyoongoza katika usafirishaji wa bidhaa za nanoteknolojia huku Iraq na Afghanistan zikiwa masoko makuu. Nchi za Asia ya kati kama vile Tajikistan, Uzbekistan na jamhuri ya Azerbaijan pia huagiza bidhaa hizi. Katika sekta ya optiki, umeme wa fotoniki Iraq na Siria ni waagizaji wakuu, hasa kutokana na hali ya usalama duni na migogoro iliyoshuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni katika nchi hizo. Bidhaa hizi za kiwango cha nano zinajumuisha mifumo ya kuona usiku, kamera za picha za joto, mifumo ya ufuatiliaji ya viwango vya juu, pamoja na vishikizi vya makroelektroniki. Rusia au Rusi ni nchi pekee ya kusafirishwa bidhaa za mafuta na petroli kutoka Iran ambazo zimeundwa kwa teknolojia nano Kutokana na utegemezi wa sekta ya mafuta ya Russia kwa teknolojia za kisasa, sambamba na vikwazo vya nchi za Magharibi ambavyo vimepelekea nchi hiyo sasa kutoagiza bidhaa za nano kutoka nchi hizo, hasa barani Ulaya. Siria, Ekuado, Afghanistan na Uturuki pia ni baadhi ya masoko makuu ya bidhaa za Iran eh, za nanoteknolojia katika uga wa dawa, afya na ustawi. Halikadhalika, nchi kutoka Asia, Afrika hali Amerika Kusini huagiza bidhaa hizi. Dawa za nano za Iran kwa ajili ya matibabu ya saratani zimesafirishwa kwenda nchi mbalimbali. Orodha ya bidhaa mpya kama virutubisho vya nano inaonyesha kuwa fursa ya usafirishaji katika sekta ya dawa na afya inaendelea kupanuka. Hali kadhalika Uturuki, Jordan, Iraq na nchi za kaskazini mwa Iran kama vile Armenia na jamhuri ya Azerbaijan ni waagizaji wakuu wa bidhaa za Iran katika sekta ya vifaa vya nyumbani kutokana na mahitaji makubwa uh, ya vifaa hivyo. Bidhaa za nanoteknolojia za Iran e, katika sekta za nishati pia zinasafirishwa kwenda e, jamhuri ya Azerbaijani na Uturuki. Na kutokana na uwezo mkubwa wa nanoteknolojia kuboresha ufanisi wa matumizi ya nishati, inatarajiwa kuwa mauzo ya nje katika sekta hii yataongezeka zaidi kwa uwekezaji wa ziada. Nanoteknolojia ina jukumu muhimu katika kuboresha ufanisi wa paneli za jua au solar panel, mipako isiyoakisi mwanga, matengenezo ya vifaa katika mazingira magumu na uboreshaji wa mifumo ya uongozaji wa nishati. Irani imeweza kukidhi mahitaji ya ya jamhuri uh, Azerbaijan kwa uh, njia ya kiuchumi katika sekta hiyo. Halikadhalika, India, Pakistan, umoja wa falme za Kiarabu na Pakistan na pia Afrika kusini zimeonyesha nia ya kununua mali ghafi za nano kutoka Iran. Usafirishaji wa mali ghafi za nano kama vile chembechembe chembe za nano na mirija ya nanotube ni soko lenye mvuto mkubwa. India na Pakistan zikiwa na viwanda vikubwa vya uzalishaji, ni wanunuzi muhimu wa nanotube kutokana na maendeleo ya teknolojia ya ndani na upatikanaji wa rasilimali za madini nchini Iran, gharama ya uzalishaji wa vifaa hivi ni ndogo ukilinganisha na nchi za magharibi na hata asia ya mashariki. Nchi kama India na Pakistan zina viwanda vinavyokuwa kwa kasi, hivyo zinahitaji kuagiza malighafi za nano kwa ajili ya uzalishaji wa rangi za viwandani, vifaa vya hali ya juu, vipodozi, dawa za nano na vifaa vya kisasa. Katika nchi nyingi zilizoendelea kiviwanda kama vile Marekani, eh, Japan na halikadhalika nchi za Umoja wa Ulaya, uzalishaji wa baadhi ya nyenzo za nano, hasa metali, unadhibitiwa sana na ni ghali mno na pia uh, una athari za kimazingira. Hii imezifanya baadhi ya nchi kugeukia wazalishaji wa kikanda kama Iran ambayo kwa kuzingatia viwango vinavyokubalika imeweza kutoa usambazaji wa haraka na wa kuaminika badala ya kuagiza kutoka madola ya magharibi. Nchi jirani kama vile Iraq, Afghanistan, Pakistan, Uturuki na jamhuri ya Azerbaijan waagiza sehemu kubwa ya bidhaa zao za nanoteknolojia kutoka Iran kutokana na gharama ndogo za usafirishaji, ukaribu wa kitamaduni na uhitaji wa teknolojia za kati. Hata hivyo, nchi kama Siria, Venezuela, Ikwado na baadhi ya nchi za Afrika pia zimo kwenye orodha ya waagizaji. Usafirishaji wa nchi hizi huenda unafanyika kwa misingi ya kuimarisha uh, ushirikiano. Mafanikio ya Iran katika nanoteknolojia ni ya kipekee. Kuongezeka kwa machapisho ya kisayansi na mauzo ya bidhaa za nano kunathibitisha zaidi ukuaji wa Iran kama kiongozi wa kimataifa katika sekta hii. Moja ya sekta zilizoshuhudia ukuaji mzuri nchini Iran katika miaka ya hivi karibuni ni sekta ya nanoteknolojia, jambo lililoiweka Iran katika nafasi ya nne duniani, kwa mujibu wa Stat Nano, tovuti mashuhuri ya nanoteknolojia. Iran imepiga hatua kubwa katika nyanja hii ikishika nafasi ya nne duniani kwa idadi ya machapisho ya makala za kisayansi kuhusu nanoteknolojia. Orodha hii inathibitisha maendeleo makubwa ya kisayansi ya Iran. Tovuti hii ya StatNano huzingatia idadi ya makala za kisayansi kulinganisha na maendeleo ya kisayansi katika taaluma za sayansi ya nano teknolojia ya nano na pia viwanda vinavyotegemea teknolojia ya nano halikadhalika data zilizotolewa na makao makuu ya kitaifa ya maendeleo ya nanoteknolojia zinazohusiana na mwaka wa uh wa Kiajemi wa elfu moja mia nne na mbili ulioanza Machi elfu mbili ishirini na tatu hadi Machi elfu mbili ishirini na nne zinaonyesha kuwa asilimia themanini na tisa nukta sita ya bidhaa za nanoteknolojia ya Iran husafirishwa kwenda nchi za Asia, Ulaya, Afrika, Amerika na Australia. Hii inaonyesha kuwa nchi jirani ndizo masoko makuu ya bidhaa za nano teknolojia nchini Iran. Hospitali moja nchini Iran imeanzisha matumizi ya teknolojia ya hali ya juu ya angiografia kwa ajili ya matibabu ya mishipa ya damu ya ubongo ambayo huondoa hitaji la kufungua fuvu la kichwa, hivyo kuhakikisha njia salama na isiyoingilia mwili kwa kiwango kikubwa kwa ajili ya kutibu wagonjwa wenye tatizo la kuziba kwa mishipa ya damu ya ubongo. Hospitali ya Baqiyatullah iliyoko katika mji mkuu wa Tehran inatumia teknolojia ya kisasa kabisa ya angiografia kutibu mishipa iliyoziba kwenye ubongo bila kutumia dawa ya usingizi au upasuaji wa kufungua wa fuvu. Watu wanaozidi kuzeeka mara nyingi hukumbwa na matatizo ya mishipa ya damu ambayo kwa kawaida hutibiwa kwa upasuaji wenye hatari na wa kuingilia mwili. Lakini kutokana na umri mkubwa au matatizo ya damu, wagonjwa wengi hawawezi kupitia upasuaji huo. Hii ni tofauti na hali ya sasa, ambapo vifaa vipya vya anjiografia katika hospitali ya Baqiyatullah vinaweza kusafisha mishipa iliyoziba kwa usalama na ufanisi bila kufungua fuvu, na hivyo kutoa suluhisho lisiloingilia sana mwili, kwa mujibu wa Mahro Taherpur, mkuu wa kitengo cha anjiografia ya moyo na huduma za baada ya mchakato wa kath katika hospitali ya Bakiatu la kifaa cha tatu cha anjiografia cha hospitali hiyo kinachojulikana kama Artis Q, yaani mfumo wa angiografia uliowekwa sakafuni wenye uwezo mkubwa wa kuzungusha nafasi ndogo ya matumizi huruhusu sahihi zaidi kupitia skrini zake kubwa za inchi 56, tofauti na mifumo um, ya zamani yenye skrini ya inchi 14. Kifaa hicho cha artisq hutumika zaidi kwa taratibu zisizo za moyo kama vile matibabu ya kuziba kwa mishipa ya miguu, uvimbe wa aorta ya tumbo na kiharusi cha ghafla bila kuhitaji upasuaji wa wazi, ikiwa ni pamoja na uwezo wa kusafisha mishipa ya ubongo bila kufungua fuvu, amesema. Hapo awali mchakato huu ulitumika zaidi kwa mishipa ya moyo iliyojaa, lakini matibabu ya mishipa mingine kama ya ubongo yalihitaji kufungua fuvu. Lakini sasa hospitali hiyo imeweza kusafisha mishipa ya ubongo bila kufungua fuvu la mgonjwa. Ameongeza kuwa kifaa hiki kimeunganishwa na mfumo wa kuhifadhi na kuwasiliana picha, yani PACS, unaowezesha madaktari kulinganisha picha za awali na za sasa wakati wa upasuaji, jambo linalosaidia kufanya maamuzi bora ya tiba. Mbali na matumizi yake kwenye mishipa, kifaa hiki pia kitatumika kutibu uvimbe wa tumbo, ini, eh, na pia maeneo mengine. Mchakato huu usioingilia mwili kwa kiwango kikubwa uh, utasaidia sana uh, kupunguza gharama pia za matibabu. Taheripura ameongeza kuwa wagonjwa wanaopitia taratibu hizi kwa kutumia teknolojia hii wanaweza kutarajia muda mfupi wa kupona. Kwa mfano, wale wanaopata huduma ya kubadilishwa kwa vali ya aorta wanaweza kuruhusiwa kutoka hospitali ndani ya siku mbili tu badala ya siku kumi huku vifaa vilivyoboreshwa vya hospitali vikikidhi mahitaji yanayoongezeka ya, ya anjiografia zisizo za moyo kwa huduma maalum na e, yenye hatari ndogo. Naam wapenzi wasikilizaji, usikilizaji na kwa mafanikio hayo ya Iran e, katika kuunda kifaa hicho e, cha kutibu ubongo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Asante sana, Mabarakania, kwa kipindi chako hicho cha sayansi na teknolojia mpya, na tunatumai kuwa wakimi wanufaisha wasikilizaji. Na sasa nakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Gazeti la Majira linalochapishwa Tanzania ndilo linalotukonjolia jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii, likiwa na habari kuu chini anwani Kidato cha sita kuanza mtihani nchini kote leo ni pamoja na mtihani wa ualimu. NECTA yaonya kuhusu vitendo vya udanganyifu, ya ahidi hatua kali. Na katika ukurasa huo huo huo wa mwanzo wa gazeti la Majira vilevile tunasoma habari zifuatazo: Ruangwa haina deni na rais Samia asema Majaliwa, NMB yapania kuinua tehama UDOM, serikali yakiri kuthamini kazi za sekta binafsi. Saba wauawa shambulio hospitali ya Sudan Kusini, na miradi mikubwa ya kimkakati kanda ya ziwa yakamilika. Katibu mkuu wizara ya habari, utamaduni, sanaa na michezo, ambaye pia ni msemaji mkuu wa serikali Gerson Mswiga Mswiga Mswigwa amesema kuwa kukamilika kwa miradi mikubwa ya kimkakati ya Daraja la Magufuli na meli ya MV Mwanza kutachochea uchumi wa wananchi na taifa wa kwa ujumla. Habari kuu katika gazeti la serikali la habari leo ni hii inayosomeka kama ifuatavyo: serikali yatoa pole kwa kitima ya laani, mpango watoa pole pia kwa kanisa, atahadharisha uchochezi, TEC yahimiza hatua kwa wahusika, upendo na amani. Aidha, vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la Majira vinasema: barabara kilomita 67 kujengwa, kufungwa taa Ilala. Mitihani kidato cha sita kuanza leo. Watainiwa juu asilimia 18 zito. Wachukua fomu ubunge wa Kigoma Mjini. Wafanyakazi wanne wafa mgodini Mwanza. Na Majaliwa asema tumedhamiria kuinua wachimbaji wadogo. Gazeti la Uhuru leo Jumatatu, kwa upande wake limepambwa na habari mbalimbali mbali, na miongoni mwake ni hizi ninazo wadondolea kama ifuatavyo e: Serikali ya laani yakemea tukio kushambuliwa padri. Profesa Kitila aeleza jinsi mauzo nje yalivyopaa. Na ripoti yaonyesha gharama za mawasiliano TCRA bado nafuu. Na watahiniwa laki moja elfu thelathini na nne mia tatu tisini kufanya mtihani kidato cha sita nchini nchini Kenya. Mpendwa msikilizaji, gazeti la the Star ndiyo naanza nalo na limeandika watu wanne watiwa nguvuni wakihusishwa na mauaji ya mbunge wa Kasipul Charles Ong'ondo Uwere. Gachagua hawatahadharisha viongozi dhidi ya kumshambulia Uhuru. Waziri wa zamani wa ndani wa Kenya Fredi Matiang'i asema watarejesha imani serikalini. Amewataka wakenya kutokata tamaa, kwa sababu anasema hali ni kwa sababu ya hali ya mambo ambayo serikali inapitia kwa muda tu. Amesema iwapo atachaguliwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba huko Kenya, atarejesha imani ndani ya serikali. Na kuna hii inayosema rais William Ruto jana aliponea chupuchupu kuchapwa na kiatu alichorushiwa huko Migori wakati akihutubia umati wa watu waliokuwa wamekusanyika kumsikiliza. Video iliyosambaa inaonyesha kiatu hicho kilichorushwa kikishindwa kumpata Rais Ruto kwa umbali kidogo. Hata hivyo, Rais Ruto alisalia mtulivu na akaendelea kuhutubia wananchi. Gazeti la Standard la Kenya pia limeandika hotuba ya Rais William Ruto jana ilikatizwa kwa muda baada ya raia mmoja kumrushia kiatu walipokuwa akihutubia umati huko Kehancha akiwa katika ziara yake ya kuitembelea kaunti ya Migori. Na viongozi wa upinzani wasema watamrejesha nyumbani Ruto mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Viongozi watano wa upinzani Kenya wanaoshiriki mazungumzo ya kuungana kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba wametupilia mbali madai ya kukumbatia swala la ukabila na wamesema, na kwamba hawa namwe... wametupilia madai ya kusema kwamba wao hawana mwelekeo Naibu rais wa zamani wa Kenya Rigathi Gachagua, makamu wa zamani wa rais Kalonzo Musyoka, waziri wa zamani wa mambo ya ndani Fredi Matiangi na viongozi wa chama cha PLP Bi Martha Karua na mwenzake wa DAP Kenya Eugene Wamalwa jana walisema kuwa wana maoni ya wazi kuhusu mustakabali wa Kenya. Gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda nalo limeandika gari maalumu aliyokuwa akitumia Papa mbele ya hadhara itatumika kama kliniki ya afya kwa watoto wa ukanda wa Gaza. Na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba amekubaliana na spika wa bunge kuahirisha vikao vya wa bunge ili kuwaruhusu wabunge wa chama cha NRM kwenda na kushiriki katika chaguzi za vijijini. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani inakaribisha sasa kipindi chetu cha Hekaya za Aya itakaofuatiwa na makala fupi ya Leo katika Historia. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya makala hii ya hekaya za aya ambayo leo inaangazia sababu za kuteremshwa aya za 94 hadi 97 za Suratul Hijri. Miaka mitatu ilikuwa imepita tangu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam apewe utume, na katika kipindi hicho ni wachache tu walionufaika na mwanga wa jua la uwepo wake. Nyota hizo chache ambazo zenyewe ziling'aa kutokana na miale ya jua ya Muhammad zilikuwa Ali bin abi Talib na Bibi Khadija, mke mwaminifu wa mtume alaihimasalama. Ali alikuwa mwanaume wa kwanza na Hadhrati Khadija alikuwa mwanamke wa kwanza kumwamini Mtume. Baada yao, watu kama Abu Talib, Ammar, Jafar, Bilali na kadhalika walimwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wakawa miongoni mwa masahaba zake. Abu Talib hakudhihirisha wazi imani yake mapema ili kumsaidia Mtume wa Mwenyezi Mungu, lakini kwa mujibu wa baadhi ya vitabu vya historia siku moja, Abu Abutalibu alikwenda nyumbani kwa mtume akiwa pamoja na mwanaye Jafar bin Abitalib. Walimwona mtume akiswali huku Ali bin Abitalibu wakimfuata. Mandhari hiyo iliwavutia sana Abutalibu na Jafar kiasi kwamba walisimama kando ya Ali alayhi ssalam na kujiunga katika ibada ya swala. Abu Talib alisimama upande wa kulia wa Ali na Jafar upande wake wa kushoto. Kundi hili dogo la swala ya jamaa japo lilikuwa na watu wachache kwa hisabu, lakini lilijawa na upendo na kumwashiki Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, awali aliwalingania watu Uislamu kwa siri na faragha. Hakusema maneno makali ambayo yangeumiza hisia za waabudu masanamu. Mtume aliwaita kwenye Uislamu watu ambao aliwaona kuwa wanastahiki na waliokuwa tayari kukubali dini hiyo. Kwa msingi huo, katika kipindi hicho vinara wengi wa Makuraishi waliokuwa wamelewa kwa starehe na anasa walipuuza habari za wito wake na kuchezea shere dini na mafundisho yake. Jambo hili lilikuwa na mfano katika historia kwa sababu walikuwa wamewaona wale waliodai kuwa wafuasi wa Isa Masihi alaihi salam, waliowalingania watu Taurati na Injili, lakini kwa sababu ya ukosefu wa wasaidizi na wafuasi, wito wao ulizima polepole. Abu Sufyan, chifu wa kabila la Quraish, aliposikia habari za wito wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alisema mwali wa mahubiri yake kama ilivyokuwa miito ya wengi kabla yake, utazimika hivi karibuni, na yeye mwenyewe atajiunga na safu za waliosahaulika. Maka ya wakati huo haikuwa na mazingira ya wazi, katika hali ambayo maadui majahili walikuwa wakikabiliana na kila hatua ya mtume kwa vicheko, vihaka, istihizai na dharau. Ni uwezo wa Mungu pekee ndio ungeweza kumlazimisha mtu kusema kinyume na matakwa ya vinara wa ukafiri na kutambua imani zao kuwa ni batili na zisizo na maana kwa kuikataa miungu yao. Awali ilipoteremshwa aya ya 214 ya Suratushuara, ambayo inasema, na waonye jamaa zako wa karibu, Mtume aliwalingania dini watu na jamaa zake wa karibu. Suala hili mbali na kwamba ni kuanza mageuzi kutoka ndani na katika familia, lilizingatia uhalisia wa mambo kuhusiana na mahusiano ya kijamii ya zama hizo. Muundo wa kikabila wa wakati huo ulikuwa katika sura kwamba ufuasi na uungaji mkono wa kabila lolote kwa Mtume ulijenga msingi imara na wenye nguvu zaidi ya kijamii. Kwa hivyo, baada ya kuchunguza vipengele vyote Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaalika nyumbani kwake viongozi 45 wa Bani Hashim na sambamba na kuwatayarishia maakuli, alitaka kuwaeleza ujumbe na risala yake. Hata hivyo, mmoja wa ami zake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyejulikana kwa jina la Abu Lahab aliingilia kati na kuvuruga mkutano huo. Siku iliyofuata Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwaalika tena ili kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu. Baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu na kukiri kwamba yeye subhanahu wa taala ni mmoja, alisema hakika, kiongozi wa watu kamwe hawadanganyi watu wake, na apa kwa jina la Allah ambaye hakuna Mungu ila yeye kwamba mimi ni mjumbe wa mwenyezi Mungu kwenu na kwa walimwengu wote. Enyi jamaa zangu, wallahi, mtakufa kama mnavyolala na mtafufuliwa kama mnavyoamka na mtahesabiwa kwa matendo yenu, na mbele yenu kuna pepo ya mwenyezi Mungu ya milele kwa watenda mema na jahanamu yake ya milele kwa watenda maovu. Kisha Mtume aliendelea kusema, hakuna yeyote miongoni mwa watu aliyeleta kitu bora kwa ajili ya jamaa zake kuliko nilicholeta mimi. Nimewaletea heri ya dunia na akhera. Mungu wangu ameniamuru niwaite kwake. Ni nani miongoni mwenu atakayekuwa msaidizi wangu, awe ndugu wasii na khalifa wangu miongoni mwenu? Baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kukamilisha hutuba yake, kimya kilitanda mkutano mzima. Wakati huo, Ali bin Abitalib alayhi ssalam, ambaye kwa mujibu wa mojawapo ya riwaya za historia alikuwa na umri wa miaka 13 wakati mapokezi mengine anasema hakuwa na zaidi ya miaka 15, alivunja ukimya na kusema: ya Rasulullah, wallahi, niko tayari kuwa msaidizi wako. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimtaka aketi chini na akakariri tena wito wake mara mbili. Hata hivyo, hakuna aliyetangaza utayarifu na kuitikia wito wa mtume wa kuwa khalifa na wasii wake isipokuwa Ali bin Abi Talib alayhi salam. Kwa msingi huo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alisema: enye watu, jiweni kwamba Ali ni ndugu yangu, wasii wangu na khalifa wangu miongoni mwenu basi msikilizeni na mumutii. Mkutano uliishia hapo na hadhirina wakamkejeli Abu Talibu wakisema, Muhammad amekuamuru mfuate na kumtii mwanao. Baada ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutangaza rasmi risala yake na kuenea habari ya utume wake katika mji wa Maka, vinara wa Makuraish walitambua uzito wa swala hilo. Kwa hiyo katika hatua ya kwanza walimkabili mtume wa Mwenyezimungu kwa kejeli istihizai na kumfanyia maskhara na kutoa kila aina ya tuhuma na uzushi. Lengo lao lilikuwa kuharibu na kuchafua shahsia ya mtume wa Mwenyezi Mungu mbele ya maoni ya umma. Vitendo hivi viliathiri watu na kupunguza kasi ya jamii ya kuukubali Uislamu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alihuzunishwa na kuumizwa sana na jambo hili na akaliona kuwa ni kikwazo katika njia ya kueneza wito na ujumbe wake, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwamuru atangaze waziwazi wazi wito wake wa kuwalingania watu wote dini ya Uislamu. Aya ya 94 ya suratu Lhijri inasema fasda bima tumaru waarid ani lmushrikin, basi tangaza waziwazi ulioamrishwa wa, na achana na washirikina katika amri hii Mwenyezi Mungu Mtukufu alitangaza mpango wa mustakabali wa Uislamu na akamwamuru Mtume wake ajiepushe na washirikina, na kuwa na subira mbele ya wanaomdhihaki, na wala asiwe na huzuni kutokana na wanayoyasema. Na ili kutia nguvu moyo wa Mtume, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anamhakikishia kwamba atamsaidia dhidi ya wanaomkejeli. Aya ya 95 ya sura yetu ya leo inasema: inna kafainaka almustahzi'in, hakika sisi tunatosha kukukinga na wanaokukejeli. Kisha katika aya ya tisina sita anawataja wanaofanya dhihaka akisema: alladhina yaj'aluna ma'allahi ilahan akhar fasawfa ya'lamun, ni wale wanaofanya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu yupo Mungu mwingine, basi watakuja jua. La kuvutia zaidi ni kwamba katika aya inayofuata Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa mara nyingine tena, anamfariji na kumpa moyo mtume wake akisema wa laqad na'lamu annaka yadhiqu sadruka bima yaqulun na kwa hakika sisi tunajua kwamba kifua chako kinadhikika kwa hayo wanayoyasema. Kisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, mjuzi wa yote, ambaye anajua kwamba moyo wenye huruma wa mtume wake hauwezi kustahamili kejeli, istihizai na maneno ya kufuru ya washirikina, anasema katika aya ya tisini na nane ili kuondoa athari za maneno machafu na yasiyofaa ya makafiri, akisema Fasabbih bihamdi rabbika wa kun mina s-sajidin, basi msabih Mola wako Mlezi kwa sifa njema na uwe miongoni mwa wanaosujudu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe saba Dhulqada mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe tano Mei mwaka 2025. Leo tarehe kumi na kwa mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya kumwenzi Sheikh Saduq, msomi mashuhuri wa Kiislamu Abu Jafar Muhammad Ibni Ali Ibni Babawai, maarufu kwa jina la Sheikh Saduq. Alizaliwa katika eneo la Qumu nchini Iran yapata mwaka 306 hijiria katika familia ya wasomi. Akiwa kijana mdogo, alianza kujifunza elimu za dini ya Kiislamu na akafanikiwa kukwea daraja za elimu kutoka kwa baba yake na maulamaa wengine wa zama hizo miongoni mwa vitabu vya Sheykh Saduk ni Malla Yahdhuruhu Lfaqih chenye juzuu nne ambacho ni kati ya vitabu mashuhuri vya hadithi vya Waislamu wa madhehebu ya Shia. Kitabu hicho kimekusanya hadithi alfu sita. Vitabu vyake vingine mashuhuri ni Madinatu Lilm chenye juzuu kumi, Alamali, Al-khisal, Uyun Akhbari Ridha na Ilalu Sharai. Miaka 730 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Ibni Basis, mtaalamu wa kaligrafia maarufu kwa jina la Damashki. Alizaliwa mwaka 651 hijiria katika mji wa Damaskas, na kwa muda wa miaka 50 alijishughulisha kufundisha hati na wakazi wa mji huo wa kastafidi na elimu na sanaa ya mwanazuoni huyo Ibni Basis Aliandika hati kwa mtindo tofauti na wa kupendeza, na katika umri wake wa uzeeni aliandika nakala ya Kurani tukufu kwa kutumia maji ya dhahabu na kwa hati za kuvutia. Kurani hiyo pamoja na athari nyingine za Ibni Basis bado ziko hadi hii leo. Katika siku kama ya leo miaka 81 iliyopita hayati Imamu Ruhullah Khomeini akiwa na umri wa miaka 42 alitoa taarifa yake ya kwanza ya kisiasa akiwataka wananchi wasimame na kuanzisha harakati kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Katika taarifa hiyo, Imamu Ruhullah Khomeini alichunguza hali ya miaka ya nyuma ya kipindi hicho na mustakbali wa wananchi wa Iran na Waislamu kwa ujumla akisema, kuanza harakati na mapambano kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndiyo njia pekee ya kurekebisha hali ya dunia. Alisema suala hilo ndiyo falsafa ya kutumwa mitume wote wa Mwenyezi Mungu. Imamu Khomeini pia alieleza sababu za hali mbaya ya Waislamu na wananchi wa Iran na kukumbusha majukumu mazito ya wanazuoni wa dini na athari mbaya za tabaka hilo kughafilika na masuala ya siasa. Katika taarifa hiyo, Imamu Ruhullah Khomeini alipiga kengele ya hatari na kuwaamsha Waislamu hususan wanafunzi wa vyuo vikuu vya kidini kuhusu umuhimu wa kusimama na kuanzisha mapambano kwa ajili ya kurekebisha umma na tarehe tano Mei imetangazwa na shirika la afya duniani WHO na shirika la kimataifa la wakunga kuwa ni siku ya kimataifa ya wakunga. Siku hiyo ilipendekezwa kwa mara ya kwanza kuwa siku ya kimataifa ya wakungwa mwaka 1980 na kutangazwa rasmi mwaka 1992. Lengo la kuainishwa siku hiyo ni kuwaenzi wakunga na kazi ya ukunga, kuzidisha uelewa na kubadilishana maarifa na taarifa zinazohusiana na afya ya akinamama na watoto wachanga, na vilevile kuonyesha umuhimu wa kazi za wakungwa. Shukran Amir Ibrahim Rutajengwa kwa makala ya leo katika historia, na namshukuru msikilizaji wetu Jumanne Hussein kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, asante Radio Tehrani kwa taarifa ya habari, shukran. Nawe pia msikilizaji wetu Yahya Hasan Muhamed Shebe kutoka nchini Kenya, akiwa katika mji wa Mombasa, ameandika, kuna baadhi ya nchi za Mashariki ya Kati ambazo hawapigwi na tukuta wala mshipa wasima kwa jinsi dola la Israel inavyoshambulia kwa jinsi dola la Israel inavyoshambulia nchi nyingine. Anasema wao wanaona kuwa maadamu hayawapati wao, basi anasema anasema haina maana kwao, wastarehe na kupiga miziki na kupiga sherehe nyingi anasema, kwenye matelevisheni haswa mshuko wa Alhamisi kwa mkee Juma. Vipi wewe, wenzio wanatandikwa na kuwaa kwa mabomu, kisha wewe uwe makini unakula na kunywa Anauliza msikilizaji wetu Yahya Hasan Muhamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya. Shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC amesema jeshi hilo la sepa kamwe halitarudi nyuma na kusalimu amri mbele ya maadui wa Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani shambulio la ndege isiyo na rubani ambalo limelenga uwanja wa ndege pamoja na maeneo na vituo vya kiraia mashariki mwa Sudan na wizara ya mambo ya nje ya Sudani imevituhumu vikosi vya msaada wa haraka RSF kwa kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya raia huko al Nahud katika jimbo la Kordofani magharibi na kusababisha vifo vya watu mia tatu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed na anawatakia asubuhi njema. Asanteni kwa kuwa nami na hadi hapa ndio tumefikia mwisho, na hadi hapa ndio tume