Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya 21. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahirrahmanirrahim. Inna alayna lal-huda Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana wa leo Jumapili ya Mei 4, 2025 inayosadifiana na Dhulqada 6 1446 hijiria. Shukrani na hamdi zote tunamrejeshea mwenyezimungu aliyetujalia uhai na afya njema, amin ya rabilalamin na tunamwomba mwenyezimungu mola karima awape hao weni wenzetu na shifaa, wanaougua wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua kwa muda sasa, masiku mawiki, miezi na miaka kadhaa sasa. Tunamwomba mwenyezimungu awape shifaa kamili, amina. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi ama udondozi wetu wa kisiasa ambao utahusu mabadiliko ndani ya ikulu ya Marekani, White House ni zaidi ya marekebisho madogo, kufuta kazi kwa mshauri wa usalama wa taifa na rais wa Marekani. Aidha tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali tunaoletea kipindi hiki kwa muhtasari tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya Iran leo Jumapili, tujue Uislamu, makala yetu pendwa, makala fupi ya leo katika historia. Tembelea tovuti na mtandao wa redio Teheran, mtandao wetu wa interneti pastoday ir sw, utakuta makala, vipindi mbalimbali. Telegramu yetu inakwenda kwa anwani at radio Teheran sw -E dakika moja imebaki itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran na kukaribisha mpenda msikilizaji, kuchagia sikio. Vichwa vya habari: bakai hii asema Marekani na magharibi zimehusika katika mauaji ya Israel ya waandishi wa habari ukanda wa Gaza. Trump akosolewa baada ya kuchapisha picha yake akiwa amevaa vazi kama la papa. Misri asema haiwezekani kupuuza uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu dhidi ya Israel, na wanamgambo wa RSF wafanya shambulio la kwanza la droni katika Port Sudan pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amesema mwenendo wa utawala wa Israel wa kuwalenga waandishi wa habari wa Kipalestina umewezeshwa na msaada usiosita wa uungaji mkono wake wa Magharibi, hususan Marekani. Akizungumza jana katika maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, Bakai alipongeza ujasiri wa waandishi wa habari, wapiga picha na watayarishaji video ambao katika kipindi cha miaka miwili iliyopita walitayarisha walihatarisha maisha yao ili kufichua ukatili wa mauaji ya kimbari ya kikoloni huko Palestina. Tunatoa heshima zetu kwa zaidi ya wafanyakazi mia mbili wa, wa vyombo vya habari ambao wamekuwa wahanga wa kampeni ya mauaji ya kimbari waliotaka kufichua, Bakai alisema Jumamosi jana katika ujumbe wake aliotuma kwenye mtandao wa X. Alisema waandishi hao wa habari walilengwa kwa sababu walihisi kuwajibika kuandika maumivu na mateso makali yanayowapata Wapalestina wa ukanda wa Gaza na kutangaza ukatili wa utawala vamizi na wakibaguzi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani pia amesisitiza kwamba mshirika wa Israel yaani Marekani na wenzake wawezeshaji na wanaotetea ukatili wa Israel wanahusika katika jinai hizo mbaya na watawajibishwa. Mapema jana shirika la wanahabari wasio na mipaka RSF lilitangaza kuwa Palestina kwa sasa inatambuliwa kuwa eneo hatari zaidi duniani kwa wanahabari kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelea kufanywa na utawala wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. RSF imeripoti kuwa askari wa jeshi la Israel wamewaua karibu waandishi wa habari 200 katika kipindi cha miezi 18 ya kwanza ya vita hivyo. 42 kati yao wameuawa wakiwa kazini. Rais wa Marekani Donald Trump anakabiliwa na shutuma baada ya kuchapisha picha iliyotengenezwa kwa kutumia akili mnemba artificial intelligence inayomwonyesha akiwa amevalia kama papa wa kanisa Katoliki kwenye jukwaa lake la Truth Social. Trump amechapisha picha hiyo baada ya kufanya mzaha na waandishi wa habari kwamba angependa kuwa papa ajaye wa kanisa Katoliki. Trump alionekana kwenye picha hiyo akiwa amevalia vazi jeupe la papa na kunyosha kidole chake cha shahada cha mkono wa kulia kuelekea mbinguni. alipoulizwa nani angependa awe papa ajaye, siku chache kabla ya makadinali kuanza mkutano wao wa faragha kumchagua mrithi wa Papa Francis, trump alijibu, ningependa mimi niwe papa. Hilo lingekuwa chaguo langu la kwanza. Hata hivyo, baraza la wakatoliki la jimbo la New York ambalo linadai kuwawakilisha maskofu wa jimbo hilo katika shughuli zao na serikali limekosoa vikali picha iliyowekwa na rais wa Marekani katika mtandao wa kijamii wa Truth Social. Hakuna kitu chochote kinachoonyesha umahiri au cha kuchekesha kuhusu picha hii, mheshimiwa rais umesema, ujumbe wa baraza la kikatoliki la jimbo la New York kwenye akaunti yake ya X. Ujumbe huo umesema tumetoka kumzika mpendwa wetu Papa Francis na makadinali wanakaribia kuingia katika mkutano mkuu wa kumchagua mrithi wa Mtakatifu Petro. Usitufanyie mzaha. E, takribani asilimia ishirini ya Wamarekani wanajitambulisha kuwa wakatoliki na kura za maoni Novemba mwaka jana zilionyesha kuwa karibu asilimia 60 kati yao walimpigia kura Donald Trump. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Mwakilishi wa Misri katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC amesema katika muda mrefu haiwezekani kupuuza uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu kama chombo kikuu cha mahakama cha Umoja wa Mataifa. Yasmini Musa amesema Misri inaunga mkono suala la Palestina katika nyanja zote za kisiasa na kisheria, na kwamba msimamo wa nchi hiyo katika suala hilo uko wazi na thabiti. Amesema mashtaka yaliyowasilishwa kuhusiana na kadhia ya Palestina, hususan kwa kuzingatia hali mbaya ya maafa katika ukanda wa Gaza, yameunda kipindi muhimu sana kwa mapambano ya Palestina. Mwakilishi wa Misri katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu amesisitiza kuwa kile Israel inachofanya katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ni kitendo ambacho kinakiuka sheria za kimataifa na walimwengu wanasubiri kutolewa hukumu ya ICC katika miezi ijayo ili harakati pana za kisiasa zianze katika ngazi ya taasisi za Umoja wa Mataifa. Amesema wawakilishi wa nchi nyingi katika mahakama ya kimataifa ya jinai wametangaza uungaji mkono wao kamili kwa haki za watu wa Palestina ikiwemo haki ya kujitawala, amesema. Nchi zipatazo 40 pia zimesisitiza haja ya Israel kutekeleza wajibu wake kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa, hususan kuhusu shughuli za mashirika ya kimataifa katika ardhi za Palestina, kuondoa mzingiro dhidi ya Gaza na kuhakikisha misaada ya kibinadamu inaingia katika eneo hilo. Msemaji wa jeshi la Sudan ametangaza leo kuwa wanamgambo wa kikosi cha RSF wamefanya shambulio la ndege isiyo na rubani yaani droni katika kambi ya jeshi la nchi hiyo na katika vituo vingine karibu na uwanja wa ndege wa Port Sudan. Hili ni shambulio la kwanza kuwahi kufanywa na wanamgambo wa RSF katika mji huo wa bandari wa Mashariki. Msemaji wa jeshi la Sudani amesema hadi sasa hakuna taarifa yoyote kuhusu watu waliouawa au kujeruhiwa katika shambulio hilo la RSF. Kwa upande wao, wanamgambo wa RSF hawajatoa maelezo yoyote kuhusu kuhusika kwao katika hujuma hiyo huko Port Sudan. Inafaa kuashiria hapa kwamba wanamgambo wa RSF hadi sasa wameshambulia vituo kadhaa vya kusambaza umeme katika maeneo yanayodhibitiwa na jeshi la Sudan kati kati na kaskazini mwa nchi hiyo. Shambulio la ndege isiyo na rubani la kikosi cha RSF huko Port Sudan linaashiria mabadiliko makubwa katika vita vya kuwania madaraka vya miaka miwili kati ya jeshi la Sudan na kikosi hicho. Port Sudan, ambako kuna uwanja mkubwa wa ndege wa nchi hiyo, ni makao makuu ya jeshi na bandari na mji huo unahesabiwa kuwa sehemu salama zaidi katika taifa hilo lililokumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amesema Kiev inatumia mbinu na vitendo vya kigaidi kuwaua waandishi wa habari wa Russia na haitasalimika katika suala hili akieleza kwamba nchi za magharibi zimenyamaza kimya kuhusiana na mauaji ya wafanyakazi wa vyombo vya habari vya Rasia, Bi Maria Zakharova amesema Kiev inavilenga vyombo vya habari na waandishi wa Rasia kwa kila aina ya ukandamizaji na mashambulizi kwa kisingizio cha kupambana na usambazaji wa habari feki. Mwanadiplomasia huyo wa Rasia amesema tangu Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili makumi ya wafanyakazi wa vyombo vya habari wameuawa au kujeruhiwa na askari wa kiukraini zakarova amesistiza kuwa kiev inatumia mbinu za kigaidi kutekeleza mipango hiyo ya uhalifu dhidi ya waandishi wa habari wa rasia amesema wale waliohusika na mauaji ya waandishi wa habari wa rasia lazima wapate adhabu kali na kwamba msaada wa nchi yoyote magharibi hauwezi kuzuia adhabu hiyo kutekelezwa Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia ametoa wito kwa mashirika kama UNESCO, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa na mengine kulaani bila masharti uhalifu huo wa kinyama. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. naendelea kutegea sikio matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili radio Teheran. n mpendwa wa msikilizaji, chaneli yetu ya Telegram inapatikana katika anwani ifuatayo at radio tehran swt radio tehran sw. Na tunasikika maarifa FM redio washirika Tanga, Tanzania. Na sasa ni ule wakati wa kutegea sikio ya uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu wenye kichwa cha maneno Mabadiliko ndani ya ikulu ya White House ni zaidi ya marekebisho madogo. Kufutwa kazi kwa mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Michael Walts na naibu wake Alex Wong na kuteuliwa Marco Rubio kama kaimu mshauri wa usalama wa taifa kumekuwa na mwangwi mkubwa. Trump ameandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Truth Social kwamba nina furaha kutangaza kwamba nitamteua Mike Walls kama mwakilishi ajaye wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Tangu wakati alipohudumu kwenye uwanja wa vita akiwa amevalia sare hadi wakati alipokuwa katika Congress na kisha kama mshauri wangu wa usalama wa taifa Mike Wards daima alifanya jitihada za kuweka mbele maslahi ya nchi yetu. Nina hakika kwamba atafanya vivo hivyo katika majukumu yake mapya amesema Trump. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio atahudumu kama kaimu mshauri wa usalama wa taifa huku akiendelea na majukumu yake ya kuongoza wizara ya mambo ya nje. Hata hivyo wataalamu wa masuala ya Marekani wanatathmini na kuchambua mabadiliko haya kuwa ni zaidi ya marekebisho madogo tu ndani ya ikulu ya White House. Kufutwa kazi mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Mike Wards na uteuzi wa muda wa waziri wa mambo ya nje Marco Rubio kushika nafasi hiyo ni jambo ambalo limepokewa kwa jicho la shaka, wasiwasi na uchambuzi huko Washington na katika miji mikuu ya washirika wa Marekani. Kidhahiri inaonekana kuwa kufichuliwa bila kukusudia kwa maelezo ya siri katika kikundi cha ujumbe uliosimbwa kunatajwa kuwa sababu kuu ya kutimuliwa Waltz, lakini wafuatiliaji wa muundo wa mamlaka ndani ya ikulu ya rais wa Marekani wanajua kwamba tukio hilo ni zaidi ya makosa ya kiufundi. Taarifa zilizovuja kutokana na makosa ya Michael Waltz zinahusiana na mipango ya operesheni za kijeshi za Marekani nchini Yemen. Ijapokuwa tukio hili si jipya katika mazingira rasmi ya usalama ya Marekani, lakini hatua ya haraka ya Trump inaashiria unyeti wa swala hilo kwa mtazamo wa kisiasa na sio wa usalama tu. Kutolewa ripoti kuhusu hatua ya mshauri wa usalama wa taifa kutumia barua pepe ya kibinafsi kwa ajili ya mawasiliano nyeti kumechochea tu moto wa mgogoro uliokuwa ukitokota. Afisa wa zamani wa usalama wa taifa anasema Watts alitaka kuchukuliwa msimamo mkali zaidi kuhusu Iran, lakini Trump anataka kubakisha anga ya mazungumzo. Hitilafu hizi zimeshindwa kutatuliwa. Katika muktadha huo Richard Haas, rais wa zamani wa baraza la mahusiano ya kigeni, ametahadharisha kuhusu mabadiliko ndani ya ikulu ya White House akisema Iwapo Rubio atataka kutekeleza majukumu mawili kwa wakati mmoja, anaweza kuingia katika mtego wa siasa za kijazba. Marekani haiwezi kumudu kuingia katika vita vingine mashariki ya kati. Kuteuliwa haraka Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje na mwaminifu wa kisiasa wa Trump, kama kaimu mshauri wa usalama wa taifa ni hatua inayokumbusha enzi za Nixon na Henry Kissinger. Hata hivyo kuna tofauti muhimu kati ya hali hizi mbili. Kissinger kama mwanastrategia mbobezi na aliyekuwa na uhalali wa kitaasisi alikuwa ameweka uhusiano muhimu katika sera ya nje ya Marekani, wakati kuteuliwa Rubio zaidi kunaonekana kama kutanguliza mbele uaminifu wa kisiasa kuliko ubebezi na utaalamu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Redio Tehrani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Afrika Wiki Hii na tumai hu mzima wa afya msikilizaji mpenzi popote pale ulipo karibu tutupie jicho baadhi ya matuki ya matukio muhimu yaliyojiri katika muda wa juma moja lililopita barani afrika miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na afrika yajiunga na dunia katika maadhimisho ya mei mosi afrika kusini yaitaka icj iwajibisha ya israel kwa jinai zake ghaza na misri yapinga mwito wa Trump wa kutaka meli za Marekani zipite mfereji wa Suez bila malipo pamoja na matukio mengine. Karibu. Ujumbe wa Afrika Kusini umeiambia Mahakama ya Kimataifa ya Haki, ICJ, kwamba ukanda wa Gaza umekuwa jehanamu kwa Wapalestina na umetaka Israel iwajibishwe kwa uhalifu wake katika eneo hilo la Palestina. Akizungumza katika kikao cha Aprili 29, cha Mahakama ya Kimataifa ya Haki kuhusu uwepo wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, mjumbe wa Afrika Kusini amethibitisha kuwa Israel inakiuka mikataba ya kimataifa kama nchi mvamizi. Amesema kuwa Israel inazuia kwa makusudi kuingia misaada ya kibinadamu katika eneo la ukanda wa Gaza na inaliandama kwa makusudi shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA ili kuwatesa wa Palestina hususan, kwa njaa. International law prohibits Israel from the use of starvation as a method of warfare, including under siege or blockade. Israel may not collectively punish the protected Palestinian population, which it holds under unlawful occupation. ICJ imeanza vikao vyake vya kujadili ombi lililowasilishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la kutoa rai ya ushauri kuhusu wajibu wa Israel kuwezesha uwepo wa mashirika ya Umoja wa Mataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Mbali na hayo, nchi za Afrika Alhamisi hii zilijiunga na dunia katika maadhimisho ya Mei mosi iliyotengwa makhususi kuenzi nafasi na mchango wa mfanyakazi serikali ya Tanzania imeongeza kima cha chini cha mshahara kwa watumishi wa umma kutoka shilingi laki tatu na sabini elfu hadi shilingi laki tano likiwa ni ongezeko la asilimia 35. Ongezeko hilo limetangazwa na Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa sherehe za siku ya wafanyakazi duniani kitaifa mkoani Singida mnamo Mei Mosi. Rais Samia ameongeza kuwa kwa upande wa sekta binafsi bodi ya kima cha chini cha mishahara inaendelea kufanya mapitio ili kuboresha mishahara ya wafanyakazi wa sekta binafsi. Mama Samia amesema: wafanyakazi oye! Sasa kwa kuwa mcheza kwao hutunzwa, mimi na wenzangu, na baada ya kuangalia uchumi ulivyopanda, na umepanda kwa sababu ya nguvu zenu wafanyakazi, ninayo furaha ya kuwatangazia kwamba katika kuzidi kuleta usawi kwa wafanyakazi, mwaka huu serikali itaongeza kima cha chini cha mshahara kwa watumishi wa umma kwa asilimia 35.1. Haya, kazi iendelee. Wakati huo huo, Wakenya katika kaunti nyingi walisusia maadhimisho ya siku ya wafanyakazi iliyoadhimishwa Alhamisi, wakisema hawakuwa na chochote cha kusherekea. Hakukuwa na hafla za umma katika kaunti nyingi, huku serikali za kaunti zikishindwa kuwashawishi wakazi kushiriki siku hiyo inayoadhimishwa kutambua mchango wafanya kazi wa wafanyakazi, ambapo wakazi waliendelea na shughuli zao za kila siku bila kujali kabisa siku hiyo. Hakuna nyongeza ya mishahara iliyotolewa katika maadhimisho ya Lebadei mwaka huu, huku Rais William Ruto akiagiza wizara ya kazi na ulinzi wa jamii kuhakikisha nyongeza ya mishahara ya asilimia sita iliyotangazwa mwaka jana inatekelezwa. Wafanyakazi nchini Kenya wamesema hakuna cha kusherekea, wakati mshahara wao hauwezi kukidhi hata mahitaji yao ya kimsingi. Hii kambuni walikucha, tukanegotiate, mimi niliweka kidola hiyo CBA, atuoli akaweka kidola. Sasa wafanyakazi wamengoja wapewe arrears, mpaka hii imefika mwaka mbili imeisha. Hata yule mwanaume alikuwa anaheshimiwa kwa nyumba. Unajua, mama akishiba, unasikia chikoni anaimba, anasema. Yesu afanye nini ikiwa hawatalipa hawa watu mshahara, arrears zao za miaka ngapi? Hii ni miaka mbili tunaenda, tutaenda mgomo, mnasema namna gani? hiyo mia tatu hainitoshi, sababu hataukia kwa uga uga mmoja ni 150, na niko na watoto watatu. Hivyo sasa, ningeaja kazi yangu nifanye nianze kusherehekea Labor Day, kuna shughuli zenye zingesimama. Na kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani, makumi ya wanawake Morocco, wa moroko walifanya maandamano kwenye mitaa ya Casablanca wakisisitiza umuhimu wa kazi za nyumbani zisizo na malipo na kudai usawa wa kijinsia katika kugawana kazi za nyumbani. Katika maandamano hayo yaliyoandaliwa na chama cha changamoto kwa usawa na uraia kwa ushirikiano na shirikisho la wafanyakazi, wanaume na wanawake walishiriki wakiwa wamevaliwa vazi la jikoni au aproni na kutoa kauli mbiu zinazotaka kugawanywa kazi za nyumbani kwa usawa baina ya wanawake na wanaume. Rais wa chama hicho Bushra Abdo amesema takwa la chama hicho ni wanaume kushiriki kazi za nyumbani, akisisitiza kuwa jambo hilo halidhoofishi wanaume wa mwanamume au kupunguza thamani ya mwanamke. Kinyume chake, ni jitihada muhimu inayochangia utulivu na ustawi wa familia. Katika hatua nyingine, wito wa hivi karibuni wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutaka meli za nchi hiyo zipitie bila malipo kwenye mfereji wa Suez umekabiliwa na shutuma nyingi nchini Misri, ambapo wataalamu wa masuala ya sheria, viongozi wa kisiasa na wananchi wamekosoa vikali matamshi hayo, wakisema kuwa hayana msingi kisheria na ni tishio kubwa kwa nidhamu ya kimataifa. Wiki iliyopita Trump aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa Truth Social kwamba meli za kijeshi na za kibiashara za Marekani zinapaswa kuruhusiwa kusafiri kupitia mfereji wa Panama na Suez bila malipo. Alidai kuwa njia hizo mbili za majini hazinge kuwepo bila Marekani, na akasema amemwomba waziri wa mambo ya nje kushughulikia swala hilo. Mapendekezo ya Trump kuhusu njia za kimataifa za majini ni tishio kubwa kwa amani ya kimataifa usalama na utulivu wa umma, Aiman Salama, profesa wa sheria za kimataifa katika chuo kikuu cha Kairo, ameiambia Shinwa. Wakati huo huo, Samaa Suleiman, naibu mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni wa Arabu na Afrika ya baraza la seneti la Misri, amesisitiza kwamba Misri pekee ndio yenye jukumu la kuhifadhi na kulinda mfereji wa Suez na mapato yanayotokana na ada za usafirishaji wa mfereji huo ni rasilimali halali inayochangia uchumi wa taifa na kuwahudumia raia wa Misri. Huku hayo yakiarifiwa, vikosi vya usalama vya Nigeria vimemkamata Meja wa jeshi la Uingereza Mikapolo kwa kujaribu kusafirisha akiba kubwa ya silaha nje ya nchi. Habari hiyo imezusha hasira miongoni mwa mashirika ya kiraia na kuzusha hofu juu ya ushiriki wa mataifa ya kigeni katika machafuko ya kikanda kukamatwa kwa afisa wa kijeshi wa kigeni akiwa na silaha za kiwango cha kijeshi ndani ya Nigeria kunatishia kuzidisha mvutano wa kidiplomasia na kuongeza wasiwasi juu ya ushiriki wa kigeni katika kuwapa silaha wapiganaji wa ndani ambao wanahatarisha usalama wa kitaifa na kikanda. Wahudumu wa idara ya huduma za kitaifa ya Nigeria walimkamata Meja Polo katika operesheni ya siri karibu na Asaba, jimbo la Delta wakimkamata na bunduki 50 za AK47, bunduki 6 za rashasha na zaidi ya risasi 3000. Na waziri wa mambo ya nje wa Uganda Jeje Odongo amesema kukubaliwa nchi hiyo kuwa taifa mshirika wa kundi la BRICS kunaashiria hatua muhimu katika uhusiano wa kigeni na matarajio ya maendeleo ya nchi hiyo. Odongo alisema Uganda sasa inaungana na kundi la nchi zenye malengo ya pamoja, huku zikipigania kwa pamoja ustawi na maendeleo endelevu. Amesema ni hatua kubwa kwa Uganda ambayo inajivunia uhusiano thabiti na nchi wanachama na washirika wa BRICS na ina mambo mengi yanayowaleta pamoja, amesema. Achieving meaningful results in these and many other areas will no doubt require cooperation and collaboration within our membership and other like-minded partners. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Shukran sana Husen Hassan kwa kipindi chako cha Afrika wiki hii. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wa, wapendwa wa redio Tehran popote pale matangazo yanapowafikia kujiunga nami kutegea sikio yale ambayo tumeweza kuwakusanyia kwa, kwa muhtasari kutoka baadhi ya magazeti ya leo ya Iran. moja kwa moja tunaanza kulitupia jicho gazeti la Tehran Times ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo leo Jumapili lina picha ya Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akisakata kabumbu. Picha hiyo imeambatana na matamshi ya Rais akisema, najihisi niko kifungoni, lakini nafurahia Rais Pezeshkiani amesimulia maisha yake akisema kila siku anaanza kazi saa moja asubuhi na wakati mwingine kazi haziishi hadi usiku mwingi. Rais wa Iran alijumuika katika kituo cha soka cha taifa Aprili 25 mwaka huu katika mechi ya soka ya wiki ya kazi. Katika ukosa huu wa mwanzo wa Teheran Times vile vilevile tunasoma habari zinazosema uh, Rakchi atetea haki ya Iran ya kumiliki mzunguko kamili wa fueli ya nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi kwa mara nyingine tena ametilia mkazo kuhusu haki za Teherani ya kustafidi na miradi yake ya nyuklia yenye malengo ya amani chini ya mkataba wa NPT. Kichwa kingine cha habari ninachokidondoa ninachokidondoa kutoka Tehran Times kinasema Israeli imejikita katika kuwasababishia njaa raia wa Palestina wa ukanda wa Gaza ulio chini ya mzingiro. Teherani yasema mashambulizi ya, ya Israeli katika ardhi ya Siria yana lengo la kuiangamiza nchi hiyo ya Kiarabu. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari leo katika gazeti la Iran Daily. Kuhusu mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea kati ya Irani na Marekani, tunasoma kama ifuatavyo: Abasi Arakchi asisitiza kuhusu haki ya Iran ya kurutubisha urani. Naye mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Tehran inachukulia mazungumzo kama chombo cha kulinda maslahi. Katika habari za kiuchumi, gazeti la Iran Daily limeandika: IMF yaidhinisha msaada wa kiufundi kwa Iran katika sekta ya nishati. Mfuko wa fedha duniani IMF umeidhinisha ombi la benki kuu ya Iran kwa ajili ya kutoa msaada wa kiufundi katika sekta ya nishati. IMF imesema iko tayari kutoa msaada huo wa kiufundi kupitia mikutano ya ana kwa ana ya taasisi hiyo itakayofanyika nchini Austria au Singapore kati ya Mei 28 na mwaka huu hadi Juni 11. Na gazeti la Kayan International limetoa uzito kwa ripoti inayosema Marekani inaficha uhakika wa mambo kuhusu idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo waliouwawa na kujeruhiwa katika mashambulizi ya kijeshi yanayoendeshwa na Washington kinyume cha sheria dhidi ya Yemen. Gazeti hili limeandika kama ifuatavyo: Rais Donald Trump wa Marekani anaendelea kukosolewa na kuwekwa chini ya darubini kufuatia taarifa zinazofichwa kuhusu wanajeshi wana wa nchi hiyo wanaouawa na kujeruhiwa nchini Yemen kufuatia mashambulizi yanayofanywa na Washington kinyume cha sheria katika nchi hiyo ya Kiarabu. Ofisi ya waziri wa ulinzi na ikulu ya White House zimekataa kuweka wazi ni wanajeshi wangapi wa Marekani wameuawa au kujeruhiwa hadi sasa, tangu kuanzishwa kwa operesheni kwa jina la Raf Rida dhidi ya Yemen Machi mwaka huu. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la Kayan International vinasomeka kama ifuatavyo: wanajeshi wa kizayuni watumwa kusini mwa Siria, waziri wa mambo ya nje wa Iran kufanya ziara Pakistan na India kwa ajili ya mazungumzo na Yemen yapiga marufuku usafirishaji wa mafuta ghafi ya Marekani kupitia bahari nyekundu au bahari ya Sham. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuadondolea kwa ufupi kutoka baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini. Nawakumbusha matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani anasikika kupitia Maarifa FM Tanga, Tanzania. Mpendwa wa msikilizaji unaweza kuwasiliana nasi kwa, kwa telegramu na whatsapp yetu whatsapp yetu inaanza kwa alama kujumlisha 9893565487. Barua pepe ya idhaa ya Kiswahili ama email yetu ni swahili radio at irib.ir. Tujue Uislam. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalumu za mitume. Katika kipindi kilichotangulia, tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu, na wao kujihesabu kuwa ni waja wa Mwenyezi Mungu na wahudumu wake, na hata kujifaharisha kwa hilo. Tulibainisha kwamba manabii wote walitumia kile walichokuwa nacho kuongoza watu, na hawakusita kujitolea kwa aina yote, lakini walikubali kukumbwa na matatizo yote bila kusalimu amri na kusimama kidete kuhakikisha wanafikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 54 kitajadili na kuzungumzia malengo na majukumu ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki, kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Hapana shaka kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa na nafasi na mchango muhimu na wenye kuainisha mambo katika ustaarabu wa mwanadamu. Wote walifuata malengo ya pamoja wakati wa misheni na majukumu yao. Wote walitaka watu wafikie saada na ufanisi wa kweli kupitia kumwamini Mwenyezi Mungu na kumwabudu yeye tu, pasi na kumshirikisha na chochote, kutokana na kuwa malengo ya mitume wa Mwenyezi Mungu na ujumbe wao ni sawa. Hakuna tofauti baina yao na wote wanaheshimiwa. Kwa mujibu wa Qurani tukufu, aya ya 285 ya Suratul Baqara inasema, Mtume ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mola mlezi wake na waumini vilevile vile. Wote wamemwamini Mwenyezi Mungu na malaika wake na vitabu vyake na mitume wake hatutofautishi baina yeyote katika mitume wake, na waumini husema tumesikia na tumetii, tunakutaka maghfira, Mola mlezi wetu, na marejeo ni kwako. Ni kawaida kwamba kadiri wakati ulivyopita kuchanua sambamba na kunawiri vipaji vya mwanadamu na kukua kwa uwezo wake wa kufikiri, utayari wake wa kupokea mafundisho ya juu zaidi uliongezeka. Sambamba na mageuzi hayo, dini za mbinguni nazo zikawa kamilifu zaidi, hadi jua la dini kamili na nuru ya dini ya Mwenyezi Mungu, yaani Uislamu, ilipochomoza ngani na kuchukua bendera kumwongoza mwanadamu katika njia nyeufu. Hapana shaka kuwa kuwaita na kuwalingania watu kumjua Mwenyezi Mungu na tauhidi, yaani kumpwekesha mola mlezi, ndiyo mada na ajenda kuu ya mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu. Mitume walikuwa wakiwaita na kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja tu, wakitumia lugha fasaha na inayoeleweka na kwa mujibu wa ufahamu na akili za watu. Kwa kudhihirisha baraka na neema za Mwenyezi Mungu, malipo ya kidunia na akhira, walikuwa wakiwahimiza watu kumwabudu Mola Mlezi. Mitume walikuwa wakiwafunza wanadamu njia iliyo sawa ya kumwabudu Mwenyezi Mungu, kwa sababu kinyume chake atapotea katika njia ya ibada, kama ambavyo baadhi ya makabila na mataifa ambayo yalikengeuka na kutoka kwenye njia kuu na ya msingi ya kumwabudu Mungu, na hivyo kuabudu masanamu na miungu wengine ya kujiundia ndani ya fikra. Kwa msingi huo wakawa wamemshirikisha Mwenyezi Mungu na kukengeuka njia ya kweli na ya uongofu. Kwa muktadha huo, sambamba na wito wa tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu, moja ya zilizokuwa kazi muhimu za mitume Mwenyezi Mungu ni kupiga vita shirki na kumshirikisha Mwenyezi Mungu. Shirki maana yake ni ibada yasiyekuwa Mwenyezi Mungu. Mtu akitegemea kitu kisichokuwa Mwenyezi Mungu na akakipa hadhi ya Mwenyezi Mungu kwa kiumbe, kimsingi anakuwa ametumbukia katika shirki. Kwa mujibu wa Qur'ani Tukufu, shirki ni dhambi isiyosameheka. Hata hivyo ikiwa mtu atamwamini Mwenyezi Mungu pekee na kuondoka katika duara la shirki, katika hali hii, mambo huwa tofauti. Shirki husababisha kudhoofika na kuyumba kwa tabia ya mtu, kuharibika kwa matendo yake na hatimaye kudhalilishwa na kudunishwa katika ulimwengu wa akhera. Kwa ajili hiyo, mitume daima walikuwa wakiwatahadharisha watu kuhusu madhara ya kumshirikisha Mwenyezi Mungu katika maisha ya mwanadamu. Kwa hakika lengo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa wanadamu kutokana na udhalili wa ushirikina na kuabudu masanamu na kunyenyekea kwa madhalimu na matahuti. Aya ya 36 katika Suratu Nahli inasema na kwa hakika, kwa kila umma tuliutumia mtume, kwamba muabuduni Mwenyezi Mungu na muepukeni shetani. Basi kati yao wapo aliowaongoa Mwenyezi Mungu na kati yao wapo ambao uliwathibitikia upotovu. Kwa msingi huo, kuwalingania watu kwenye tauhidi, kuondoa shiriki katika mazingira ya jamii ya mwanadamu, na kupigana dhidi ya madhalimu, ndio mpango na ratiba kuu wa mitume wa Mwenyezi Mungu. Mitume walisimama mbele ya madhalimu na mataghuti, na wakakabiliana nao kwa nguvu zao zote. mapambano na makabiliano hayo ndio msingi wa kuanzishwa kwa imani ya Mungu mmoja, kwa sababu ikiwa miungu ya uongo haitakataliwa, wanadamu hawatamfikia Mungu mmoja. Pia ikiwa misingi ya fikra tauhidi haitaimarishwa na madhalimu hawatakataliwa kutoka katika jamii za wanadamu na nafasi yao ya kiakili mataifa yatanyimwa maisha halisi na mambo yao hayatarekebishwa kamwe. Moja ya malengo muhimu ya mitume wa Mwenyezi Mungu ni kupambana na madhalimu na watumiaji mabavu, kuwatetea watu dhaifu na wanyonge na wanaodhulumiwa, na kuwaokoa kutoka katika makucha madhalimu. Kwa maneno mengine ni kuwa, kusimama na kupambana na madhalimu ni miongoni mwa malengo makuu ya mitume. Sehemu ya aya 25 ya Suratul Hadid inasema, kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani, ili watu wasimamie uadilifu. Aya hii, wapenzi wasikilizaji, inaeleza kwa uwazi kwamba makusudio ya kuwatuma mitume ni kusimamisha uadilifu na usawa katika nyanja zake zote. Utambuzi wa haki katika jamii ni moja ya ishara za kuanzishwa kwa maadili ya Mungu mmoja katika ngazi ya jamii. Kutokana na aya hii, inaweza kudokezwa kwamba manabii walikuwa na nyenzo tatu, yaani hoja zilizo wazi, vitabu vya mbinguni na kipimo cha kupima haki na batili na jema na baya. Ingawa kusimamisha uadilifu na usawa ni miongoni mwa malengo muhimu ya mitume, hata hivyo, aya hiyo haisemi kwamba mitume wanawalazimisha watu kusimamisha uadilifu, bali lengo ni kwamba katika nuru ya uongozi wa mitume, watu wafanywe na waelimishwe kwa namna ambayo wasimame kwa ajili ya utekelezaji wa haki na uadilifu na watembee katika njia hii kwa miguu yao wenyewe. Hapana shaka kuwa Mwenyezi Mungu ana uwezo wa kuangamiza madhalimu na kueneza uadilifu duniani, na anaweza kuwatokomeza maadui kufumba na kufumbua macho na kuwafanya marafiki zake washinde, lakini kwa vile wanadamu wanakuwa na kufikia ukamilifu, wametakiwa na manabii kufanya juhudi za kusaidia dini ya haki na kupigania uadilifu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo, nalazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 6 mfunguo pili, mfungu pili Dhulqada mwaka 1446 hijria mwafaka na tarehe 4 Mei mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1018 iliyopita alizaliwa malenga na arifu mkubwa wa Kiislamu wa karne ya tano hijria Haja Abdullah Answari katika mji wa Herat nchini Afghanistan. Alipewa lakabu ya mzee wa Herat. Khaja Abdullah Ansari ameandika vitabu vingi vya elimu ya irfani kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi, kwa sura, mashairi na nudhumu, mashuhuri zaidi vikiwa ni Munajat Name, Mahabbat Name na Zadul Arifin. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita, chama cha National Socialism cha Ujerumani, mashuhuri kwa jina la chama cha Nazi, kilivunjwa rasmi nchini humo. Kwa utaratibu huo, kipindi cha utawala wa kidikteta, ukandamizaji na mabavu cha chama hicho ambacho kiliingia madarakani tangu mwaka 1932 nchini Ujerumani kilifikia ukingoni. Si vibaya kuashiria hapa kuwa chama cha Nazi kiliundwa mwezi Oktoba mwaka 1920 baada ya kuongezeka harakati ya kisiasa za Munich. Hadi mwaka 1929 chama hicho kilikuwa na wanachama laki moja na sabini na sita elfu tu, lakini mwaka 1933 idadi hiyo iliongezeka na kufikia milioni mbili na kuongezeka zaidi hadi kufikia milioni 6 katika miaka iliyofuata. Tarehe 4 Mei miaka 54 iliyopita wanafunzi wa chuo kikuu cha serikali cha Kent katika jimbo la Ohio nchini Marekani waliuawa kwa kupigwa risasi na askari wa gadi ya taifa na wengine kadhaa wakajeruhiwa katika maandamano ya Wamarekani ya kupinga vita vya Vietnam. Kuanza mwaka 1969 Wamarekani hususan vijana walizidisha wa upinzani na maandamano ya kupinga vita na uvamizi wa nchi hiyo dhidi ya Vietnam. Maandamano haya ilishadidi baada ya kufichuliwa habari ya mauaji ya mamia ya Wavietnam katika kijiji cha Mai Lai na vilevile mwaka 1970 baada ya kuchapishwa habari ya kupanuka zaidi vita vya vi Vietnam na kuingia Kambodia. Katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, Josipo Broz Tito, kiongozi wa Yugoslavia na mmoja wa asisi wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote, NAM, alifariki dunia. Wakati wa kujiri vita vya kwanza vya dunia mwaka elfu moja mia tisa na kumi na tano, Tito aliyekuwa akipigana dhidi ya Rasia alitiwa mbaroni na baada ya kuachiliwa huru akiwa na wakomunisti alipigana vita dhidi ya utawala wa Tizar kwa muda fulani. Tito alikuwa na nafasi muhimu katika chama cha kikomunisti cha Yugoslavia na alifungwa jela miaka sita kwa kosa hilo. Tito aliongoza Yugoslavia kwa muda wa miaka thelathini na tano. Tito aliaga dunia katika siku kama ya leo akiwa na umri wa miaka 88, na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nchi za nje wa Algeria Bin Yahya ilitunguliwa na ndege za kivita za utawala wa Saddam Hussein wa Iraq baada ya kutembelea Iran. Baada ya tukio hilo, mjumbe maalum wa rais wa jamhuri ya kiislamu Iran akiongoza jumbe kadhaa Alikwenda kukagua eneo la tukio hilo. Maafisa wa Irani walitangaza kuwa nyaraka zilizopatikana zilionyesha kuwa ndege za kivita za Iraqi zilikuwa zikifuatilia ndege hiyo ya Bin Yahya. Shambulizi la ndege za kivita za Iraqi dhidi ya ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nje wa Algeria lilichafua sana sura ya Iraqi katika macho ya walimwengu. Shukran sana, shukran Salm Bendera kwa makala ya leo katika historia, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismaili Bakai amesema mwenendo wa utawala wa Israel wa kuwalenga waandishi wa habari wa Kipalestina umewezeshwa na msaada usiosita wa waungaji mkono wake wa Magharibi, hususan Marekani. Akizungumza jana katika maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, Bakai alipongeza ujasiri wa waandishi wa habari, wapiga picha na watayarishaji video ambao katika kipindi cha miaka miwili iliyopita walihatarisha maisha yao ili kufichua ukatili wa mauaji ya kimbari ya kikoloni huko dhidi ya Wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza. Rais wa Marekani Donald Trump anakabiliwa na shutuma baada ya kuchapisha picha iliyotengenezwa kwa kutumia akili mnemba, artificial intelligence, inayomwonyesha akiwa amevalia kama papa wa kanisa Katoliki kwenye jukwaa lake la Truth Social. Trump amechapisha picha hiyo baada ya kufanya mzaha na waandishi wa habari kwamba angependa kuwa papa ajaye wa kanisa Katoliki. Hata hivyo, baraza la wakatoliki la jimbo la New York ambalo linadai kuwawakilisha maaskofu wa jimbo hilo katika shughuli zao na serikali limekosoa vikali picha hiyo ya Trump. Mwakilishi wa Misri katika mahakama ya kimataifa uhalifu wa ICC amesema katika muda mrefu haiwezekani kupuuza uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu kama chombo kikuu cha mahakama cha Umoja wa Mataifa. Na msemaji wa jeshi la Sudan ametangaza kuwa wanamgambo wa kikosi cha RSF wamefanya shambulio la ndege isiyo na rubani katika kambi ya jeshi la nchi hiyo na katika vituo vingine karibu na uwanja wa ndege wa Port Sudan. Hili ni shambulio la kwanza kuwahi kufanywa na wanamgambo wa RSF katika mji huo wa bandari wa mashariki mwa Sudan. Nashukuru kwa kuwa nanyi hadi tamati. Kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni pas today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 67, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.