Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wa na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina, kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari mabadiliko ndani ya ikulu ya White House, ni zaidi ya marekebisho madogo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha podcast kinachozungumzia makosa kumi mashuhuri kuhusu utawala haramu wa Israeli. Podcast hiyo itafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii Uh, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa na muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu Iran amekosoa vikali mashambulizi ya Israel dhidi ya meli ya dhamira iliyokuwa ikipeleka misaada ya kibinadamu kwa watu wa ukanda wa Gaza. Waasi wa kundi la RSF nchini Sudan wameua raia wasiopungua mia tatu katika eneo la Alnahud. Yemen imepiga marufuku usafirishaji wa mafuta ghafi ya Marekani kupitia Bahari Nyekundu, na jumuiya ya waandishi habari wasio na mipaka imeripoti kwamba wapalestina uh, zaidi ya mia mbili wameuawa katika mashambulizi ya Israel eneo la ukanda wa Gaza wa Palestina waandishi wa habari Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba shambulio la ndege zisizo na rubani za Israel dhidi ya meli iliyokuwa imebeba misaada ya binadamu kwa ajili ya watu wa Gaza ni jinai ya wazi dhidi ya Wapalestina na kitendo cha kigaidi dhidi ya usalama wa baharini. Ismail Bakai amelaani vikali shambulizi la ndege zisizo na rubani za Israel dhidi ya meli ya Conscience iliyokuwa imebeba chakula na misaada ya kibinadamu kuelekea ukanda wa Gaza katika maji ya kimataifa kwenye pwani ya Malta. Akizungumzia mauaji ya kimbari yanayoendelea katika ukanda wa Gaza kwa mashambulizi ya mabomu na kuwatesa wakazi wa eneo hilo kwa njaa, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema shambulio dhidi ya meli ya Dhamiri ambayo ni mwendelezo wa mpango wa mauaji ya kimbari na maangamizi ya kikoloni ya watu wa Palestina yanayolenga kuhakikisha watu wa Gaza wanazuiliwa kupata dawa ni jinai ya wazi dhidi ya watu wa Palestina na kitendo cha kigaidi dhidi ya usalama wa baharini. Bakai amesisitiza kwamba kuwanyima chakula, maji na dawa watoto, na wanawake waliojeruhiwa, wagonjwa walio kwenye msiba wa eneo la Gaza ni mfano wa wazi wa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu na kunahesabiwa kuwa ni shambulio dhidi ya misingi ya sheria za kimataifa za kibinadamu. Ameitaja Marekani na waungaji mkono wengine wa utawala haramu wa Israel kuwa ni washirika katika jinai hizo, na amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kutangaza mshikamano wake na watu wanaodhulumiwa wa Palestina, inaitaka jamii ya kimataifa na nchi za kiislamu kulaani vikali utawala huo ghasibu na kuandaa njia ya kukomesha kinga wanayopewa maafisa wa Israel na kuwachukulia hatua za kisheria. Tume ya kitaifa ya haki za binadamu ya Sudan imetangaza kwamba raia wasiopungua mia tatu wakiwemo watoto 21 na wanawake kumi na tano wameuawa katika shambulizi lililofanywa na waasi wa RSF katika mji wa Anahud, jimbo la Darfur Magharibi. Katika taarifa rasmi, tume hiyo imelaani ukiukwaji wa haki za binadamu uliofanywa na waasi wa RSF dhidi ya raia huko Anahud, ikiwa ni pamoja na kushambulia moja kwa moja raia na kuwaua kiholela. Taarifa hiyo imesema kwamba idadi ya vifo iliyotolewa bado ni ya awali kutokana na mji huo kuendelea kuzingirwa na wapiganaji wa RSF ambao wamezuia wakazi kukimbia au kupata misaada. Ijumaa iliyopita mtandao wa madaktari wa Sudan uliripoti vifo zaidi ya mia moja katika shambulizi hilo. Kwa mujibu wa tume hiyo, RSF pia ilipora vifaa vya matibabu, masoko ya eneo hilo na hospitali ya Anahud. Wapiganaji wa RS, RSF walidai Ijumaa iliyopita kwamba wamechukua udhibiti kamili wa Nahud na kushika makao makuu ya kikosi cha 18 cha askari wa jeshi la Sudan baada ya mapigano na jeshi hilo. Mji huo ambao awali ulikuwa chini ya udhibiti wa jeshi la taifa la Sudan ulikuwa ukitumika kama mji mkuu wa muda wa Kordofani magharibi tangu Julai 2024 baada ya RSF kushika mji mkuu wa awali Alfula. Tangu Aprili 15 mwaka 2023, kundi la RSF limekuwa likipigana na jeshi la Sudan, hali ambayo imesababisha maelfu ya vifo na kuibua moja ya migogoro mikubwa zaidi ya kibinadamu kote duniani. Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari Duniani imeadhimishwa Mei 3, huku waandishi wa habari wa Palestina wakiendelea kufanya kazi katika eneo hatari zaidi duniani kutokana na kulengwa na utawala katili wa Israel katika mauaji ya kimbari yanayoendelea eneo la ukanda wa Gaza. Shirika la wanahabari wasio na mipaka RSF limesema kwamba Palestina kwa sasa inatambuliwa kuwa eneo hatari zaidi duniani kwa waandishi wa habari kutokana na vita na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. RSF imeripoti kwamba askari jeshi wa Israel wamewaua karibu waandishi wa habari 200 katika miezi 18 ya kwanza ya vita hivyo, 42 kati yao wameuawa wakiwa kazini. Ripoti hiyo imesema, wakiwa wamenaswa ndani ya ukanda huo, waandishi wa habari wa Gaza hawana hifadhi na wanakosa kila kitu, ikiwa ni pamoja na maji na chakula. Chombo hicho cha uangalizi wa vyombo vya habari kimekadiria kwamba utawala wa Israel unatetea na kuhalalisha uhalifu unaofanywa dhidi ya waandishi wa habari, RSF imesema. Katika ukingo wa Magharibi, waandishi wa habari wananyanyaswa na kushambuliwa mara kwa mara na walowezi wa kizayuni pamoja na askari wa jeshi la Israeli tangu Israeli ianzishe vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza Oktoba 7 mwaka 2023, Wapalestina zaidi ya 52 wameuawa na wengine wasiopungua laki moja alfu kumi na nane na mia moja wamejeruhiwa. Aghlabu ya waliouawa au kujeruhiwa katika mauaji ya kimbari ya Israel ni wanawake na watoto wadogo wa Kipalestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Serikali ya Yemen imetangaza marufuku ya jumla dhidi ya mafuta ghafi ya Marekani kama jibu kwa mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Washington dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu pamoja na mashambulizi yanayolenga raia na, na miundombinu ya raia katika nchi ya Yemen. Kituo cha kuratibu operesheni za binadamu cha Yemen HOCC kilitoa taarifa kwa vyombo vya habari jana Jumamosi kikisema kwamba vikwazo dhidi ya Marekani vitaanza kutekelezwa Mei 17. Mkurugenzi mtendaji wa HOCC amesema marufuku hiyo imewekwa kwa adui Marekani anayeendelea kufanya mashambulizi katika majimbo mbalimbali ya Yemen, akilenga raia na vituo vya raia, jambo lililosababisha vifo na majeruhi kwa mamia ya watu, wakiwemo wanawake na watoto. Taarifa hiyo imeongeza kwamba kama ambavyo adui Marekani alivyolenga bandari ya mafuta ya Ras Isa katika jimbo la Al Hudaida Aprili 17 mwaka huu akishambulia miundombinu ya kiraia na wafanyakazi katika uhalifu wa kutisha unaotambuliwa kama mojawapo ya mauaji ya kinyama dhidi ya binadamu katika jaribio la kuzingira watu wa Yemen. Jamhuri ya Yemen ina haki ya kujibu uhalifu mauaji ya kimbari na jinai za kivita zinazofanywa na adui Marekani dhidi ya watu wa Yemen. Hivyo basi, uamuzi umetolewa wa kupiga marufuku usafirishaji, uhamishaji upakiaji ununuzi au uuzaji wa mafuta ghafi ya Marekani iwe moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Mkuu wa HOCC ameonya kwamba kampuni zitakazokiuka marufuku hiyo mpya ya usafirishaji mafuta ghafi ya Marekani zitawekwa kwenye orodha ya wavamizi dhidi ya Yemen, akisema meli zinazomilikiwa au kuendeshwa na kampuni hizo pia zitazuiwa kupita katika maji muhimu ya kikanda ikiwa ni pamoja na bahari Nyekundu, mlango bahari wa Bab al Mandab, ghuba ya Aden, bahari ya Arabu na bahari ya Hindi. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini Siria, Ger Pederson, amelaani vikali ukiukwaji wa sheria unaozidi kuongezeka na mamlaka ya Siria unaofanywa na Israel, akisema utawala huo ghasibu lazima usitishe mashambulizi yake ya anga ya mara kwa mara. Pedersen amesema kupitia chapisho lake kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba ninalaani vikali ukiukwaji wa sheria unaoendelea ambao unaongezeka dhidi ya mamlaka ya Siria unaofanywa na Israel, ikiwa ni pamoja na mashambulizi mengi ya anga dhidi ya jiji la Damascus na maeneo mengine. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameitaka Israeli iheshimu sheria za kimataifa na mamlaka, umoja na ukamilifu wa ardhi na uhuru wa Siria. Amesema mashambulizi ya anga lazima yakome mara moja na kwamba Israel lazima iachane na kuhatarisha maisha ya raia wa Siria. Utawala wa Israeli umetekeleza karibu mashambulizi 20 ya anga nchini Siria mwishoni mwa Ijumaa, Jambo ambalo watawala wapya wa nchi hiyo ya kiarabu wamelilani na kulitaja kuwa ni ongezeko la hatari ya mvutano. Mashambulizi ya Israel yamelenga maeneo ya karibu na mji mkuu Damascus na magharibi, katika maeneo ya Latakia na Hama pamoja na Daraa ya kusini. Na katikati ya mvutano unaoongezeka katika chuo cha Swarthmore College huko Pennsylvania nchini Marekani, wanafunzi sita wamesimamishwa masomo bila kupewa haki ya kusikilizwa kwa kuanzisha kambi ya kuwatetea watu wa Palestina. Kundi la wanafunzi wa haki kwa Palestina, Students for Justice in Palestine, SJP, wa Swarthmore limesema katika taarifa yake kwamba wanafunzi hao waliamriwa kuondoka katika eneo la chuo. Kati ya wanafunzi hao sita waliosimamishwa masomo katika taarifa ilibainishwa kwamba wanne ni watu wasio wazungu na wenye uwezo mdogo wa kifedha. Taarifa hiyo inasema, hii ni sehemu ya mwenendo wa kutisha wa Swarthmore kutumia udhaifu wa waandamanaji wanafunzi kwa misingi ya ubaguzi wa rangi. Wanafunzi waliosimamishwa kwa muda wamezuiwa kuhudhuria shughuli yoyote ya chuo au hata kuingia katika eneo la chuo hicho, kwa mujibu wa SP SJP. Hii ni mara ya kwanza kwa chuo hicho kusimamisha wanafunzi kwa kushiriki kwenye maandamano ya amani tangu angalau miaka ya 1960. Rais wa Swarthmore College Vareli Smith amedai katika taarifa yake eh, kwamba wanafunzi waliosimamishwa masomo waliharibu mali ya chuo hicho. Swarthmore College ni miongoni mwa taasisi nyingi za elimu ya juu ya Marekani ambazo zinachunguzwa na utawala wa Trump kwa madai ya kupunguza bajeti kutokana na harakati za vyuo hivyo za kuwatetea na kuwaunga mkono watu wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari, mabadiliko ndani ya ikulu ya White House, ni zaidi ya marekebisho madogo. Kufutwa kazi mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Michael Walz na naibu wake Alex Wong na kuteuliwa Marco Rubio kama kaimu mshauri wa usalama wa taifa kumezushwa mwangwi mkubwa ndani ya Marekani. Trump ameandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Truth Social kwamba, nina furaha kutangaza nimemteua Mike Waltz kama mwakilishi ajaye wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Trump ameendelea kusema, tangu wakati alipohudumu kwenye uwanja wa vita akiwa amevaa sare hadi wakati alipokuwa katika Kongres na kisha kama mshauri wangu wa usalama wa taifa, Mike Waltz daima alifanya jitihada za kuweka mbele maslahi ya nchi yetu. Nina hakika kwamba atafanya hivyo hivyo katika majukumu yake mapya. Hata hivyo wanataaluma wa masuala ya Marekani wanatathmini na kuchambua mabadiliko haya kuwa ni zaidi ya marekebisho madogo tu katika ikulu ya White House. Kufutwa kazi mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Mike Waltz na uteuzi wa muda wa waziri wa mambo ya nje Marco Rubio kushika nafasi hiyo ni jambo ambalo limepokewa kwa jicho la shaka, wasiwasi, wasi na uchambuzi wa aina mbalimbali huko Washington na katika miji mikuu ya washirika wa Marekani, kidhahiri inaonekana kwamba kufichuliwa bila kukusudia kwa maelezo ya siri katika kikundi cha ujumbe uliosimbwa kunatajwa kwa sababu kuu ya kutimuliwa Waltz, lakini wafuatiliaji wa muundo wa mamlaka ndani ya ikulu ya rais wa Marekani wanajua vyema kwamba tukio hilo ni zaidi ya makosa ya kiufundi. Taarifa zilizovuja kutokana na makosa ya Michael Waltz zinahusiana na mipango ya operesheni za kijeshi za Marekani nchini Yemen. Ijapokuwa tukio hili si jipya katika mazingira rasmi ya usalama wa Marekani, lakini hatua ya haraka ya Trump ya kumfuta kazi mshauri wake wa usalama inaashiria unyeti wa suala hilo kwa mtazamo wa kisiasa, na sio tu masuala ya usalama. Kutolewa ripoti kuhusu hatua ya mshauri wa usalama wa taifa kutumia barua pepe ya kibinafsi kwa ajili ya mawasiliano nyeti kumechochea tu moto uliokuwa ukitokota na mgogoro uliokuwa ukichemka ndani ya ikulu ya Marekani. Afisa wa zamani wa usalama wa taifa anasema Walls alitaka kuchukuliwa msimamo mkali zaidi kuhusu Iran, lakini Trump anataka kubakishwa anga ya mazungumzo, hitilafu hizi zimeshindwa kutatuliwa, mwisho wa kunukuu. Katika muktadha huu Richard Hass, rais wa zamani wa baraza la mahusiano ya kigeni ametahadharisha, kuhusu mabadiliko ya ndani ya ikulu ya White House akisema, iwapo Rubio atataka kutekeleza majukumu mawili kwa wakati mmoja, anaweza kuingia katika mtego wa siasa za kijazba. Marekani haiwezi kumudu kuingia katika vita vingine mashariki ya kati. Kuteuliwa haraka Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje na mwaminifu wa kisiasa wa Trump, kama kaimu mshauri wa usalama wa taifa ni hatua inayokumbusha enzi za Nixon na Henry Kissinger. Hata hivyo, kuna tofauti muhimu kati ya hali hizi mbili. Kissinger, kama mwanastratejia mbobezi na aliyekuwa na uhalali wa kitaasisi, alikuwa ameweka uwiano muhimu katika sera ya nje ya Marekani, wakati kuteuliwa Rubio zaidi kunaonekana kama kutanguliza mbele uaminifu wa kisiasa kuliko ubobezi na utaalamu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza podkasti yetu ya leo inayozungumzia makosa kumi mashuhuri kuhusiana na Israel, makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu kutegea sikio sehemu ya tatu ya podkasti hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Katika podkasti hii, kama tulivyosema katika sehemu zilizotangulia, tutabainisha mambo kumi kuhusu Israel ambayo watu wengi wanadhani ni ya kweli, kumbe si kweli. Katika kipindi kilichopita, tulizungumzia kuhusu uongo wa madai ya kwamba Mayahudi ni taifa ambalo halikuwa na ardhi, na tulichunguza uongo wa madai haya na bila shaka sababu za kuthibitisha madai hayo ya uongo. Sasa katika kipindi hiki cha leo, tumefikia sura ya tatu ya kitabu cha makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel na tutachunguza simulizi tatu kuhusu siku za nyuma za Israel. Kuna maneno yanayosema uzayuni ni sawa na uyahudi, lakini je, dai hili ni dai la kweli? Je, uzayuni ni sawa na uyahudi au hata tawi la dini hii ya mbinguni? Kimsingi, uzayuni ulizaliwa na kuendelezwa vipi na una uhusiano gani na dini ya Kiyahudi? Endelea kuwa nasi kujibu maswali haya katika sehemu nyingine ya kipindi hiki katika mlango wa tatu wa kitabu chake cha Makosa Kumi Mashuhuri Kuhusu Israel, Ilan Pape anaanza kuzungumzia anga na mazingira ya kihistoria ambayo uzayuni ulizaliwa ndani yake. Kwa mtazamo wake, uzayuni ulizaliwa kutokana na misukumo miwili katika jumuiya za kiyahudi za Ulaya ya kati na Ulaya mashariki. Msukumo wa kwanza ulikuwa ni kutafuta usalama katika jamii ambayo haikuwakubali wayahudi kuwa sawa na wao, wakati mwingine hata kuteswa. Msukumo wa pili ulikuwa matumaini ya kuiga harakati nyingine za kitaifa harakati ziliibuka huko Ulaya ambazo wanahistoria wanaziita machipua ya Ulaya ya mataifa. Wayahudi walitaka kubadilisha asili ya Uyahudi kutoka dini hadi utaifa na kabila kupitia Uzayuni. Kwa hiyo msingi huo unaamini kwamba mizizi ya uzayuni wa leo inaweza kupatikana katika karne ya 18 katika harakati ya mwangaza wa Kiyahudi. Katika zama hizo kulikuwa na kundi la waandishi wa shairi na makuhani yani marabi ambao walihuisha lugha ya Kiebrania na kusukuma mipaka ya elimu ya jadi na kidini ya Kiyahudi kuelekea utafiti wa kina zaidi wa kisayansi, fasihi na hata falsafa. Katika kuendelea kwa harakati hii, magazeti na majarida ya Kiebrania yaliongezeka polepole. Ni katika zama hizo ambapo watu wachache ambao wanajulikana kama viongozi wa uzayuni katika historia ya wazayuni waliweka mbele mawazo mawili mapya ambayo yalikuwa kufafanua Uyahudi kama vuguvugu la kitaifa na kuitawala Palestina ili kuwarudisha Wayahudi katika nchi ya mababu zao ambayo walifukuzwa kutoka kwa Warumi kwa miongo kadhaa iliyopita. Mawazo haya yalikuwa mpango wa kisiasa uliokuzwa na vuguvugu liitwalo Wapenda Uzayuni mnamo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili walituma mamia kadhaa ya vijana wa Kiyahudi wenye shauku kwenda Palestina kuanzisha koloni lao la kwanza. Harakati hii ilishika kasi na kufikia kilele sambamba na kazi na shughuli za Theodor Herzl. Herzl alitumia muda mwingi wa maisha yake huko Vienna. Hapo awali aliamini kuunganishwa kikamilifu wayahudi katika jumuiya za wenyeji katika nchi yoyote walioishi kulingana na simulizi yake mwenyewe ya maisha yake, anadai aligundua jinsi chuki dhidi ya uyahudi ilivyokuwa na nguvu katika jamii za Ulaya. Kwa hivyo alihitimisha kwamba hakukuwa na tumaini la kuunganishwa katika jamii za wenyeji. Kwa hivyo alichagua wazo la kuanzisha nchi ya kiyahudi huko Palestina. Lakini katika hali ambayo wazo hili la uzayuni lilikuwa likienea ndani ya jumuiya za kiyahudi katika nchi kama Ujerumani na Marekani marabi na makuhani mashuhuri na viongozi wakuu wa Kiyahudi walikataa maoni hayo mapya. Wayahudi wa kisekula pia walikuwa na wasiwasi kwamba wazo la Uzayuni lingezua mashaka juu ya uaminifu wa Wayahudi kwa mataifa yao na katika nchi yoyote waliokuwamo, na kwamba hii ingeongeza chuki dhidi ya Uyahudi. Lakini mageuzi yalikuwa akiendelea kwa kasi katika nusu ya pili ya karne ya kumi na tisa. Harakati ya marekebisho ya Wayahudi iliundwa, harakati ambayo ilikuwa ikifuatilia njia za uratibu wa Uyahudi na maisha ya kisasa. Suala hili lilikuwa maarufu nchini Ujerumani na Marekani. Wakati warekebishaji walipokutana na Uzayuni kwa mara ya kwanza, walipinga vikali ufafanuzi wa Uyahudi kama utaifa na kuanzishwa kwa dola la Kiyahudi huko Palestina ingawa msimamo wao ulibadilika baada ya mwaka 1948. Katika nusu ya pili ya karne ya 20, vuguvugu hili lilipata nguvu nchini Marekani na kuwa mojawapo ya jumuiya zenye nguvu zaidi za Kiyahudi nchini humo. Hata hivyo, Wayahudi wa Ujerumani bado walikuwa wakipinga wazo la taifa la Kiyahudi. Mbali na wataka mageuzi, Wayahudi wa liberali pia walikataa wazo la Uzayuni wakati huo. Wayahudi wa liberali waliuona uzayuni kama vuguvugu vugu la udanganyifu ambalo halikutoa majibu kwa matatizo ya Wayahudi. Historia ilikuwa imeonyesha kwamba uliberali ulikuwa umewalinda Wayahudi waliohamia au kuishi Uingereza au Marekani. Kundi la Wayahudi lilianza kueleza hadharani ukosoaji wao wa uzayuni kuanzia miaka 1890 na, na kuendelea lakini Theodor Herzl ambaye aliandika makala za kisiasa na ripoti za vyombo vya habari alidai kuwa ilikuwa ni kwa manufaa ya Ulaya kusaidia kuanzisha taifa jipya la kiyahudi huko Palestina. Mafanikio muhimu zaidi ya Herzl kwa wakati huo ni kwamba aliweza kuwaleta pamoja wanaharakati wote wa kiyahudi katika mkutano wa mwaka 1897 na kupitia mkutano huo kukaanzishwa mashirika mawili ya kimsingi ambapo moja ni kongamano la dunia la kueneza na kukuza mawazo ya uzayuni katika ngazi ya kimataifa, na la pili ni kundi la kizayuni katika uga wa kupanua ukoloni wa kiyahudi huko Palestina. Mawazo ya kizayuni yalipozidi kuwa ya kivitendo, ukosoaji kutoka kwa Wayahudi ambao walipinga uzayuni nao ulidhihiri zaidi. Kando na vuguvugu la mageuzi na Wayahudi wa kiliberali Ukosoaji wa uzayuni pia ulikuzwa na wafuasi wa mrengo wa kushoto, viongozi wa kawaida wa jumuiya mbalimbali za kiyahudi na wayahudi wa Orthodox. Wito wa Theodor Herzl wa kutoa mamlaka na uhuru kwa nchi ya kigeni kwa masharti sawa na nchi nyingine huru duniani ulizua matatizo kwa wayahudi wa Uingereza katika enzi ya Viktoria. Kwa mtazamo wa wayahudi wenye mizizi zaidi wa Ulaya kati na magharibi Uzayuni ulikuwa mtazamo na fikra ya kufitinisha ambayo inatilia shaka uaminifu wa Yahudi wa Uingereza, Ujerumani na Wafaransa kwa nchi zao. Kwa sababu ya kukosa uungaji mkono wao kwa Hesle, harakati ya kizayuni ilishindwa kuwa mshirika hai na mwenye ushawishi mkubwa katika Ulaya magharibi hadi vita vya kwanza vya dunia, lakini ilikuwa ni baada ya kifo cha Hesle mwaka 1904 ambapo viongozi wengine wa harakati ya kizayuni walianzisha muungano wenye nguvu na London ambao ulitoa huduma muhimu kwa uzayuni. Wakati uzayuni ulipotokea kwa mara ya kwanza barani Ulaya, makuhani wengi wa kijadi waliwakataza wafuasi wao kuwasiliana na wanaharakati wa kizayuni. Waliamini kwamba uzayuni ulikuwa uingiliaji usiofaa katika mapenzi na irada ya Mwenyezi Mungu, ambaye alitaka wayahudi wabaki wamishoni hadi kuja kwa Masihi, mwokozi wa Kiyahudi. Aidha, waliamini kwamba badala yake wayahudi walipaswa kungojea siku ambayo irada ya Mungu itatekelezwa juu ya jambo hilo, na hadi wakati huo wayahudi wangepaswa kuendeleza njia ya kijadi ya maisha ya Kiyahudi. Mmoja wa makuhani wakubwa wa Kijerumani alitoa muhtasari wa maoni yake kwa uchungu akisema kwamba uzayuni unataka ubadilishe elimu ya Kiyahudi, hekima na sheria za karne nyingi kwa kipande cha nguo kipande cha ardhi na wimbo. Makusudio ya kuhani huyo wa kijerumani yalikuwa ni bendera, ardhi na wimbo wa taifa. Hata hivyo makuhani wote waliokuwa na nyadhifa za uongozi hawakuwa wakiupinga uzayuni. Kulikuwa pia na kundi dogo la watu mashuhuri ambao waliidhinisha na kuunga mkono mpango wa uzayuni. Makuhani wanaounga mkono uzayuni hawakutaka tu wayahudi kuondoka Ulaya na kwenda Palestina. Badala yake, walisema kwa uthabiti kwamba huo haukuwa tu wajibu wa kitaifa bali ni wajibu wa kidini kwa Wayahudi. Wayahudi lazima waitawale Palestina kupitia utoaji wa ardhi na kilimo kwenye ardhi yake. Haishangazi kwamba hakuna alama ya wakazi asili wa Palestina katika maandishi yao walidai kwamba kitendo hicho si tu kwamba hakiingilii irada ya kimungu bali kinyume chake kingezuia ki utimizo wa unabii wa manabii wa Kiyahudi, wokovu kamili na ukombozi wa taifa la Kiyahudi na kuja kwa Masihi au mwokozi aliyeahidiwa wa dini ya Kiyahudi. Hata hivyo, watu mashuhuri zaidi katika dini ya Kiyahudi ya Kiorthodox walikataa mpango wa tafsiri hii, kwa sababu walijua kwamba vuguvugu vugu hili jipya Yaani Uzayuni sio tu kwamba lilitamani kuitawala Palestina, bali lilitumaini kuwafanya Wayahudi wawe wa sekulari. Kwa njia hiyo kuliundwa uyahudi mpya tofauti na Wayahudi wa madhehebu ya Orthodox wa Ulaya. Hili liliishia katika taswira iliyowasilishwa ya Myahudi wa kisasa wa Ulaya, Myahudi ambaye hangeweza tena kuishi Ulaya kutokana na chuki dhidi ya Wayahudi, lakini ilimbidi kuendelea na maisha yake kama mzungu nje bara hilo. Ramani ya Bibilia, maisha ya kiyahudi pia inatuonyesha tofauti nyingine ya wazi kati ya uyahudi na uzayuni. Katika ulimwengu wa kiyahudi wa kabla ya uzayuni, Bibilia haikufundishwa kama maandishi mamoja yenye athari za kisiasa au hata kitaifa, katika msingi wake katika taasisi yoyote elimu ya kiyahudi. Lakini kwa upande mwingine, kuanzia wapenda Uzayuni mwaka 1882 hadi kwa viongozi wa Kizayuni kabla ya vita vya kwanza vya dunia, ambao waliomba msaada wa Uingereza katika kutambua dai la Wayahudi la kumiliki Palestina, marejeo ya Bibilia na tafsiri yake ya utaifa na kisiasa yalikuwa ya kawaida sana. Viongozi wa Kizayuni walipinga tafsiri za kijadi za Bibilia ili kufikia maslahi yao wenyewe. Kwa mfano wapenzi wa Uzayuni walisoma Bibilia inayosimulia hadithi ya kuzaliwa kwa taifa la Kiyahudi katika ardhi ya Palestina kama watu wa chini ya nira na kongwa ya utawala wa Kanaan. Kulingana na tafsiri yao, Wakanaani walikuwa wamewahamisha Wayahudi hadi Misri, hadi waliporudi katika nchi hiyo na kuikomboa tena chini ya amri ya Yoshua. Lakini hakuna alama yoyote katika Torati ya taifa lililokandamizwa linalopigania uhuru kutoka kwa nira ya utawala dhalimu. Katika tafsiri ya kijadi, Ibrahim na familia yake wanajulikana kama kikundi cha watu ambao walitafuta ufahamu wa Mungu mmoja, si taifa na nchi. Kwa hiyo masimulizi ya taifa lililodhulumiwa linalopigania uhuru wake ni ngano na masimulizi ya kubuni ambayo Wazayuni wanayashikilia ya hadi leo hii. mmoja hadana udanganyifu mkubwa wa matumizi ya Bibilia katika Uzayuni ilitoka kwa mrengo wa ujamaa wa harakati hii. Muungano wa ujamaa na Uzayuni ulianza kwa dhati baada ya kifo cha Theodor Hesli mnamo mwaka 1904. Mchanganyiko huu ulikumbana na mkanganyiko, mkanganyiko ambao uliwapa changamoto, kwa sababu kwa upande mmoja walitaka kugeuza maisha ya kiyahudi kuwa ya kidini, na kwa upande mwingine walitaka kutumia bibilia kuhalalisha ukoloni dhidi ya Palestina. Kwa mtazamo wa viongozi wengi wa Kizayuni, matumizi ya ishara kwa ardhi ya Palestina katika bibilia yalikuwa tu njia ya kufikia lengo lao. Suala hili linaonekana wazi katika maandishi yaliyoandikwa na Hesle. Kwa kifo cha Hezl mnamo mwaka elfu moja mia tisa na nne na kudhihiri kwa warithi wake, Uzayuni ulizingatia Palestina kama lengo lake. Bibilia ikawa chombo chenye matokeo na chenye thamani zaidi kuliko hapo awali katika kuthibitisha haki ya kimungu ya watu wa kiyahudi katika ardhi ya Palestina. Kujikita katika suala la Palestina kama eneo pekee la wazayuni uliimarishwa na nguvu inayokuwa uzayuni wa kikristo huko Uingereza na Ulaya. Wanateolojia na wanaikiolojia ambao walikuwa wamechimba mashimo katika ardhi takatifu walikaribisha makazi ya wa wayahudi huko Palestina. Kwa mtazamo wa watu hawa, kurudi kwa wayahudi kulikuwa utangulizi wa kurudi kwa Kristo na ufufuo wa wafu. Imani hii ya ajabu inayoonekana kuwa ya kidini ilichangia pakubwa mradi wa zayuni wa kuitawala na kuipola Palestina. Chini ya mitazamo hii ya kidini iliweka hisia zile zile za jadi za Ulaya dhidi ya Uyahudi na msukumo wa jamii za kiyahudi kuelekea Palestina, kuunda Ulaya isiyo na Wayahudi. Hii ilikuwa na manufaa kwa njia nyingi, kwani iliwaondoa Wayahudi huko barani Ulaya. Hili linafanywa kwa kisingizio cha uongo cha kutekeleza mpango wa kiungu wa kurudi kwa Kristo ambao lazima uambatane na kurudi kwa Wayahudi huko Palestina. Kuanzia wakati huo na kuendelea, Bibilia ikageuka na kuwa mhalalishaji na ramani ya njia ya Kizayuni ya kuikoloni Palestina. Bibilia ya Kiyahudi ilitoa mchango muhimu katika kuanzisha masimulizi ya Waisrael kwa madhumuni na malengo ya nje ya nchi simulizi ambayo Israeli ya leo ndiyo inayoiendeleza ambayo ni nchi ambayo Mungu alimwahidi Ibrahim katika kitabu cha Bibilia. Viongozi wa Kizayuni walijua kwamba kushikamana na itibari ya Bibilia kusingetosha kuthibitisha madai yao ukoloni wa ardhi ya Palestina ambayo kimsingi watu walikuwa wakiishi humo na ilihitaji kuboreshwa, ilihitajia sera iliyopangwa ya urithi, unyang'anyi na hata uangamizaji wa kikaumu. Ili kufikia lengo hilo, kunyang'anywa milki wa Palestina kulionyeshwa kuwa kutimiza mpango wa kimungu wa Kikristo. Thamani kubwa ya sera hii ilidhihirika ilipokuja kuwa kichocheo cha uungwaji mkono wa Kikristo wa kimataifa kwa Uzayuni. Viongozi wa kizayuni walianza kuingiza itikadi ya kisoshalisti na hata ya umaksi katika harakati hii ya kilimwengu inayokuwa. Kuanzia hapo na kuendelea, lengo lilikuwa ni kuanzisha mradi wa kiyahudi wa kilimwengu, ujamaa na wa kikoloni katika nchi takatifu kwa msaada wa Mungu. Bila shaka, wahamiaji wa kiyahudi kimsingi walishangazwa na watu waliokutana nao huko Palestina kwa sababu awali walikuwa wameambiwa kwamba nchi hii haikuwa na watu. Kwa hiyo, kwa vile Palestina haikuwa na watu, kinyume na walivyoambiwa, wazayuni waliichagua nchi asili, na hivyo uwepo wa wenyeji ulipaswa kushindwa. Kwa hiyo, ingekuwa vema kama wangekuwa na Mungu upande wao, hata kama ni watu wasioamini Mungu. Kwa hivyo, viongozi wa kizayuni ambaye mmoja wao alikuja kuwa rais wa Israel walitumia ahadi ya Bibilia kama uhalilishaji muhimu zaidi wa ukoloni na unyakuzi wa Palestina. Kufasiri Bibilia kama uthibitisho wa Mungu kwa uzayuni kuliwasaidia wa soshalisti kuonyesha ufuasi wao wa, wa maadili ya ulimwengu ya umoja na usawa na mradi wa kikoloni wa watu asili wa Palestina. Uzayuni wenye chuki na unaopenda vita ulianza kushambulia kikatili kwa kutumia leseni walioipata kwa jina la maandiko matakatifu, kuwanyang'anya na kuwatesa Wapalestina, ujenzi wa, wa vitongoji na kuwaweka wazayuni kati ya vitongoji na maeneo ya Palestina huko Hebron na Beitul Muqaddas, kung'oa mizeituni ya wa Wapalestina na kuchoma mashamba ya Wapalestina yote yalihesabiwa haki kama sehemu ya utume wa kiyahudi wa kukaa katika nchi ya Israel. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Kutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kukusomeni dondoo za uh, magazeti yaliyochapishwa yeah, yeah, leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. tunaanza kwa kulitupia jicho gazeti la Habari Leo jumapili la Tanzania, ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno, Samia ajivunia uhuru wa habari kupaa. Limeandika kwamba rais huyo wa Tanzania amevishauri vyombo vya habari kujenga umoja na amani ya taifa na kuhimiza weledi na haki kuelekea uchaguzi wa 2025. Vichwa vya habari nyingine za Habari Leo vinasomeka D Gwajima awavaa wacheza ngoma za aibu, Bashungwa waliomshambulia Padri Kitima wasakwe wali, Warioba ashauri maridhiano kabla ya uchaguzi wa 2025 na Tanzania na Malawi sasa mambo safi miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele katika gazeti la Zanzibar Leo Jumapili ni ile inayomnukuu CP Kombo akisema "Tutasimamia ulinzi", akiahidi usalama kwa makundi maalumu. Habari ya mvutano wa sasa kati ya nchi mbili zenye silaha za nyuklia, India na Pakistan, pia imepewa uzito wa ukurasa wa mbele gazeti hili la Zanzibar Leo. Habari hiyo uh, ina kichwa cha maneno India yapiga marufuku bidhaa za Pakistan. Kanuni mpya kurahisisha uhalalishaji ardhi na Jaji Mutungi atahadharisha athari za habari feki ni baadhi ya habari za toleo la leo gazeti Zanzibar Leo. Katika gazeti la Nipashe tunakutana na habari yenye kichwa cha maneno Waziri Angaka katibu wa tek kushambuliwa, agiza msako aliyeandika mtandaoni, siku za kitima zinahesabika habari nyingine e, ya kuvutia katika gazeti hili la Nipashe Jumapili ni ile iliyopewa anwani wakili Kibatala amwaga chozi. Ni wakati alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari kuhusu masuala mbalimbali yanayohusu kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema Tundulisu anayeshikiliwa na vyombo vya usalama. Katika ukurasa wa 11 wa Nipashe kuna makala yenye kichwa cha maneno maisha yalivyo ujinga unavyoangamiza wanawake katika ndoa na kuhusu uchaguzi mkuu mwaka 2025, Nipashe limemnukuu Jaji Warioba akitahadharisha kwamba kuna hatari ya kupandwa mbegu kuvuruga amani nchini. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo Jumapili limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno anapanga nini Raila kuendelea kutofautiana na Ruto kuhusu masuala yenye umuhimu kwa taifa kunaibua maswali mengi. Taifa Leo limedokeza kwamba kwa mara nyingine tena kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga ametofautiana na Rais William Ruto akikosoa vikali mpango wa nyumba za bei nafuu ambao kiongozi wa nchi amekuwa akiutetea. Linaendelea kuandika Licha ya wawili hao kuwa na mkataba wa ushirikiano serikalini, bwana Odinga anaendelea kutofautiana na rais Ruto kuhusu baadhi ya maswala yenye umuhimu kwa taifa, huku maswali yakiibuka kuhusu anacholenga. Baadhi ya habari za Taifa Leo Jumapili zina vichwa vinavyosomeka Matiangi apangua hesabu za Ruto na Raila, wahalifu waharibu kambi ya GSU, watumishi kupoteza marupurupu na muhozi azuilia mlinzi wa waine. Habari iliyopewa uzito zaidi katika toleo la gazeti la Sunday Nation inabeba kichwa cha maneno waokozi au wauzaji wa Kenya. Habari hii inaangazia mazungumzo yanayoendelea baina ya vyama vya siasa vya upinzani kuunda muungano wa kumwondoa madarakani Rais William Ruto katika uchaguzi wa mwaka 2022 na 27. Na kuhusu mjadala wa mauaji ya mbunge wa Kasipula Charles Ongondo Were, Sunday Nation limeandika makala yenye kichwa cha habari ufalme na mabishano ya Charles Were huko Meru. Na katika ukurasa wa habari za Afrika, gazeti hili linaandika kwamba wakulima wa Kongo wanakabiliwa na changamoto mpya wanaporejea kushughulikia mashamba yao kwenye maeneo ambayo sasa yanadhibitiwa na waasi wa M23. Na nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika serikali imeanza kuwarejesha nyumbani raia waliosafirishwa kwenda kusini mashariki mwa Asia, huku waathiriwa kumi wakiwa tayari wamerejea nyumbani kutoka Myanmar. na Juhudi zinaendelea kuwarejesha nyumbani wengine angalau watano. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza makala ya leo katika historia leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 6 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 Hijiria mwafaka na, na tarehe 4 Mei mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1018 iliyopita alizaliwa malenga naarifu mkubwa wa Kiislamu wa karne ya tano Hijria, Khaja Abdullah Answari katika mji wa Herat nchini Afghanistan. Alipewa lakabu ya mzee wa Herat. Khaja Abdullah Answari ameandika vitabu vingi vya elimu ya irfani kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi kwa sura mashairi na nudhumu mashuhuri zaidi vikiwa ni Munajati Name, Mahabat Name na, na Zadul Arifin. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita chama cha National Socialism cha Ujerumani, mashuhuri kwa jina la chama cha Nazi, kilivunjwa rasmi nchini humo. Kwa utaratibu huo, kipindi cha utawala wa kidikteta, ukandamizaji na mabavu cha chama hicho ambacho kiliingia madarakani tangu mwaka 1932 nchini Ujerumani kilifikia ukingoni. Si vibaya kuashiria pa kuwa chama cha Nazi kiliundwa mwezi Oktoba mwaka 1920 baada ya kuongezeka harakati ya kisiasa za Munich. Hadi mwaka 1929 chama hicho kilikuwa na wanachama laki moja na sabini na sita elfu tu, lakini mwaka 1933 idadi hiyo iliongezeka na kufikia milioni mbili na kuongezeka zaidi hadi kufikia milioni 6 katika miaka iliyofuata. Tarehe 4 Mei miaka 54 iliyopita wanafunzi wa chuo kikuu cha serikali cha Kent katika jimbo la Ohio nchini Marekani waliuawa kwa kupigwa risasi na askari wa gadi ya Taifa na wengine kadhaa wakajeruhiwa, katika maandamano ya Wamarekani ya kupinga vita vya Vietnam. Kuanza mwaka 1969 Wamarekani hususan vijana walizidisha wa upinzani na maandamano ya kupinga vita na uvamizi wa nchi hiyo dhidi ya Vietnam. Maandamano haya yalishadidi baada ya kufichuliwa habari ya mauaji ya mamia ya Wavietnam katika kijiji cha Mai Lai na vilevile mwaka 1970 baada ya kuchapishwa habari ya kupanuka zaidi vita vya Vietnam na kuingia Kambodia. Katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, Josipo Broz Tito, kiongozi wa Yugoslavia na mmoja wa waasisi wa Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana na Siasa za Upande Wote, NAM, alifariki dunia. Wakati wa kujiri vita vya kwanza vya dunia mwaka 1915 Tito aliyekuwa akipigana dhidi ya Rasia alitiwa mbaroni, na baada ya kuachiliwa huru akiwa na wakomunisti alipigana vita dhidi ya utawala wa Tizar. Kwa muda fulani, Tito alikuwa na nafasi muhimu katika chama cha kikomunisti cha Yugoslavia na alifungwa jela miaka sita kwa kosa hilo. Tito aliongoza Yugoslavia kwa muda wa miaka thelathini na tano. Tito aliaga dunia katika siku kama ya leo akiwa na umri wa miaka 88. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nchi za nje wa Algeria Bin Yahya ilitunguliwa na ndege za kivita za utawala wa Saddam Hussein wa Iraq baada ya kutembelea Iran. Baada ya tukio hilo, mjumbe maalum wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran akiongoza jumbe kadhaa alikwenda kukagua eneo la tukio hilo. Maafisa wa Irani walitangaza kuwa nyaraka zilizopatikana zilionyesha kuwa ndege za kivita za Iraq zilikuwa zikifuatilia ndege hiyo ya Binyahya. Shambulizi la ndege za kivita za Iraqi dhidi ya ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nje wa Aljeria lilichafua sana sura ya Iraqi katika macho ya walimwengu. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema shambulio la ndege zisizo na rubani za Israel dhidi ya meli iliyokuwa imebeba misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa Gaza ni jinai ya wazi dhidi ya Wapalestina na ni kitendo cha kigaidi dhidi ya usalama wa baharini. Tume ya kitaifa ya haki za binadamu ya Sudan imetangaza kwamba raia wasiopungua mia tatu, wakiwemo watoto na wanawake wameuawa katika shambulio lililofanywa na waasi wa RSF katika mji wa Anahuda, jimboni Kordofani Magharibi. Siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani iliadhimishwa jana tarehe tatu Mei, huku waandishi wa habari wa Palestina wakiendelea kufanya kazi katika eneo hatari zaidi duniani kutokana na kulengwa na ukatili wa utawala haramu wa Israel. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la wanahabari wasio na mipaka. RSF. Na serikali ya Yemen imetangaza marufuku ya jumla dhidi ya mafuta ghafi ya Marekani kama jibu kwa mashambulizi yanayoendelea kufanywa na serikali ya Washington dhidi ya raia wa Yemen na miundo mbinu ya kiraia ya nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana katika matangazo yetu yajayo, asanteni na kwaherini.