Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyoo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahrahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran, na tunawakaribisha katika matangazo haya ya usiku a, wa jioni ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Studio ni wakati huu kuongoza matangazo haya na kuwaletea taarifa ya habari za dunia. Ni mimi Mubarak Kenya. Namna tuliowaandalieni wakati huu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, basi tutawaleteeni eh, sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambayo itakuwa na podkasti inayohusiana na makosa kumi mashuhuri kuhusu utawala wa Israeli. Baada ya kusikiliza podkasti hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegia sikio makala ya Afrika wiki hii. Hivyo basi ni matumainingu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na ninapenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya ParsToday.ir/sw. Halikadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM na inapatikana pia kote Afrika Mashariki kupitia uh, mtandao. Na baada ya muso mrefu, wapenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa moja kamili usiku wa jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu <muchos> waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi yasema mienendo inayokinzana ya Marekani inazidisha kutoaminiwa nchi hiyo kidiplomasia <muchos> Khatibu wa msikiti wa Alaksa aonya kuhusu siasa hatarishi za wavamizi wa Zayuni, na watu 27 wauawa baada ya waasi wa RSF kuteka mji muhimu huko Sudan. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mienendo inayokinzana ya Marekani ndiyo sababu ya kuongezeka kutoaminiana katika uga wa diplomasia. Said Abbas Araqchi amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres na kusema bayana kwamba kupigwa hatua katika mazungumzo kunahitaji azma na irada ya kweli kutoka upande wa pili. Arakci ameashiria utendaji wa kuwajibika kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuchagua njia ya kidiplomasia ya kutatua kadhia ya bandia iliyoundwa juu ya mpango wa amani wa nyuklia wa Iran na kubainisha kwamba kuendeleza njia hii kunahitaji nia na uhalisia wa dhati kutoka upande wa pili. Aidha, katika mazungumzo hayo Rakchi amemfahamisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na mwenendo wa mazungumzo yasiyo ana kwa ana na baina yaliyo baina ya Iran na Marekani na hatua zilizopigwa katika mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja. Katika upande mwingine, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami Iran amesema kurudia kila mara kauli za uongo hakubadilishi ukweli wa kimsingi na kueleza bayana kwamba Iran ikiwa ni miongoni mwa nchi zilizotia saini mkataba wa NPT na haki ya kumiliki mzunguko kamili wa fueli ya nuklia. Abbas Rakchi ameeleza hayo katika ujumbe alioweka uh, kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X na akubainisha kuwa kama anavyomnukulu: mimi kimsingi naepuka kurusha hewani kupitia vyombo vya habari hoja zinazohusu vipengele muhimu vya mazungumzo. Haya najiri katika hali ambayo viongozi wa Iran wanaendelea kusisitiza tena irada na azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kutumia diplomasia kudhamini maslahi halali na ya kisheria ya wananchi wa Iran na kukomesha vikwazo mashini na mashinikizo ya kiuchumi ambayo yanakanyaga haki za binadamu na ustawi wa kila Muirani. Tuelekee sasa katika kadhia ya Palestina ambapo khatibu wa msikiti wa Al-Aqsa ameonya kuhusiana na kushadidi mashambulizi ya wazayuni dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa na pia mji wa Quds au Jerusalem, na hivyo ametoa mwito wa kukabiliana mara moja na vitendo hivyo visivyo vya kibinadamu. Sheikh Ekrima Sabri amesema utawala wa kizayuni wa Israeli umepanua wigo wa uvamizi wake dhidi ya Masjidul Aqsa tangu kulipoanza Uh, vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Palestina katika ukanda wa Gaza. Sheikh Sabri amebainisha kwamba wavamizi wanatekeleza siasa za kuwabaidisha, uh, kwa umati wa Palestina, jambo ambalo halifanyiki sehemu yoyote ile duniani. Msikiti wa Al-Aqsa unajulikana kuwa nembo kuu ya utambulisho wa Kiislamu na Kipalestina na eneo takatifu la Quds na utawala wa Kizayuni wa Israeli unajaribu kuharibu utambulisho huo, lakini kusimama imara na kuwa macho wananchi wa Palestina kumeufedhehesha utawala huo wa Kizayuni na kupelekea njama zake kushindwa. Walowezi wengi wa Kizayuni wenye misimamo mikali mara kwa mara wamekuwa wakivamia Msikiti wa Alaksa, kibla cha kwanza cha Waislamu, na kufanya vitendo vya kichochezi huku wakiwa wanapatiwa ulinzi na vikosi vya usalama vya utawala haramu wa Israeli. Vitendo hivyo vya hujuma vya walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa vimekithiri baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali ya Benjamin Netanyahu, ambayo imekuwa ikionyesha chuki za wazi dhidi ya Palestina na maeneo yao matakatifu. Kwingineko, tukiwa bado katika kadhia hiyo ya Palestina, ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto yani UNICEF limeonya kwamba watoto katika ukanda wa Gaza wanakabiliwa na hatari kubwa ya njaa, magonjwa na vifo, miezi miwili baada ya kukabiliwa na mzingiro wa utawala haramu wa Israeli. Hayo yamesemwa na mkurugenzi mtendaji wa UNICEF b Catherine Russell katika taarifa yake inayoangazia hali ya watoto katika ukanda wa Gaza baada ya miezi miwili ya vikwazo vya Israeli na kunyimwa kikamilifu misaada yote ya kibinadamu Russell amesisitiza tena wito wake wa kuondolewa vizuizi huko Gaza kuruhusu kuingia kwa bidhaa za biashara kuachiliwa wafungwa na kulinda watoto amesema kwa muda wa miezi miwili watoto katika ukanda wa Gaza wamekabiliwa na mashambulizi ya mara kwa mara kunyimwa bidhaa muhimu huduma muhimu na huduma za afya za kuokoa maisha kwa kila siku ambayo inapita chini ya vikwazo vya Israeli kwa misaada, wanakabiliwa na hatari ya kuongezeka kwa njaa, magonjwa na kifo. Hakuna kinachohalalisha hali hii, amebaini afisa huyo wa Umoja wa Mataifa. Hayanajiri katika hali ambayo asasi mbalimbali za kimataifa zimeendelea kuonya kuhusiana na hali mbaya ya uhaba na ukosefu wa chakula katika ukanda wa Gaza, na kueleza kuwa hivi sasa maghala ya chakula katika ukanda huo yapo tupu. Mashirika kima ya kimataifa yametangaza kuwa chakula chote katika ukanda wa Gaza kimeisha na kueleza kwamba maafa ya kibinadamu katika ukanda huo yamefikia kiwango cha maafa, na sasa eneo hilo liko katika hatua ya njaa halisi. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon imesema kuwa adui mzayuni ana hofu kubwa na silaha za harakati hiyo ya Mukawama na kwamba ni maneno ya kipuuzi na asiyo na maana kutaka harakati hiyo ya Hizbullah ipokonywe silaha. Haya yameelezwa na Mahmud Qamati, naibu mkuu wa baraza la kisiasa la Hizbullah ambaye amesisitiza kwamba uh, harakati hiyo Uh, haiwezi kupokonywa silaha na uh, amesema wito kutaka wa kutaka Hizbullah ipokonywe silaha ni maneno yasiyo na faida yote. Kiongozi huo mwandamizi wa Hizbullah ameongeza kuwa kusimama uh, kilete kusiko na mithili na, na kuwashupavu kwenye uh, mipaka na vilevile kulindwa nguvu ya Lebanon kwa stratejia ya pande tatu kumepelekea adui mzayuni ashindwe kuunda uh, kile alichokuwa akitaja kuwa eti Mashariki ya Kati mpya. Aidha amesema tumewapoteza viongozi wetu wapenzi wakiongozwa na shahidi Said Hassan Nasrallah. Sasa wanataka kuchukua silaha za mukawama bila ya gharama yote, amesema hii haimaanishi kwamba tunataka kutoa silaha zetu kwa gharama fulani. Hapo awali Nabih Berri, spika wa bunge la Lebanon, alisema silaha yetu ni turufu ambayo hatutaacha bila ya kutekelezwa kikamilifu kwa usitishaji vita na kuzungumza juu ya hatima ya silaha hii, Berri amekaribisha kwa mikono miwili na kueleza kuwa kuridhishwa kwake na mazungumzo kati ya Rais wa Lebanon Joseph Aoun na Hizbullah, maoni yake kuhusu harakati hiyo ya mukawama. Lakini pia amesema ni muhimu kuweka shinikizo kwa adui kutimiza majukumu yake chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo watu wasiopungua 27 wameuawa baada ya kundi la waasi wa RSF linaloongozwa na jenerali mwasi Muhammad Hamdan Dagalo kuripotiwa kuwa limefanikiwa kuuteka mji kimka wa kimkakati wa Nhud huko Sudan. Mji huo ni kituo muhimu kusini mwa jimbo la Kordofan magharibi unaotumiwa kuwapeleka wanajeshi Darfur, magharibi mwa Sudan. Kwa mujibu wa shirika la kufuatilia haki za binadamu la Emergency Lawyers, e, wapiganaji wa RSF waliwakamata raia hao na kuwaua na kwa e, kuwashutumu kuwa, kuwa, kuwa wanashirikiana na jeshi rasmi la serikali ya Sudan. Siku ya Ijumaa, kundi hilo lilitangaza kuwa wapiganaji wake wameuteka pia mji wa Al Hui ulo umbali wa kilomita 100 kutoka Al-Nahud mashuhuda wanasema kuwa wanajeshi walioondoka kwenye eneo hilo na kuelekea katika mji mkuu wa jimbo la Kordofan Kaskazini. Sudan imekuwa katika mgogoro mbaya wa vita ambapo uh, kundi eh, la waasi la RSF eh, limekuwa likipambana na wanajeshi wa serikali eh, tangu katikati mwa Aprili 2023. Kundi hilo uh, limekuwa likipigana kudhibiti baadhi ya maeneo ya Sudan. Makadirio karibu ya karibuni kabisa ya mashirika kima ya kimataifa yanasema kuwa watu wasiopungua elfu thelathini wameshauawa tangu wakati huo na wengine milioni kumi na tano wamekuwa wakimbizi ndani na nje ya Nanja, Sudan. Wakati huo huo, makumi ya maelfu ya wasudan waliolazimika kuhama makazi yao kutokana na vita sasa wanarejea nchini humo licha ya vita kuendelea kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya Sudan na kwa kumalizia ni kuwa India imetangaza kuzipiga marufuku bidhaa zinazoingizwa nchini humo kutoka au kupitia Pakistan. Mamlaka ya biashara ya kigeni ya India imetangaza kuwa marufuku hiyo itaanza kutekelezwa mara moja, hali inayoashiria kushadidi mvutano baina ya mataifa hayo. Mamlaka husika imesema sababu ya kuchukua hatua hiyo ni kulinda sera ya umma na maslahi ya kiusalama ya taifa hilo. India imechukua hatua hiyo wakati nchi hizo mbili zikikabiliwa na mivutano iliyochochewa zaidi na shambulio baya katika jimbo la Kashmir zinaloligombea. Mzozo wa sasa kati ya India na Pakistan umeibuka baada ya watu waliokuwa na silaha kulifyatulia risasi kundi la watalii katika eneo la kitalii la Pahalgam lililoko takribani kilomita 90 kutoka Srinigari, mji mkuu wa majira ya joto wa Kashmir inayodhibitiwa na India na kuwa watu wasiopungua wa 27. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kwa kuwaleteni tahariri yetu yenye kichwa cha maneno kisemacho sisitizo la Iran la kufikiwa makubaliano ya nuklia ya haki na yenye uwiano, yani. Kufuatia kuahirishwa duru ya nne ya mazungumzo kati ya Iran na Marekani, Said Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesisitiza kuwa Iran imeazimia kufikia makubaliano ya haki na yenye mlingano kuliko wakati mwingine wowote. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran yalianza Aprili 12 mwaka huu duru ya pili na ya tatu ya mazungumzo hayo zilifanyika tarehe 19 na 26 mwezi wa Aprili. Ilitazamiwa kuwa duru ya nne ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya palimili ingefanyika leo Jumamosi, lakini Badri bin Hamad al-Busaidi waziri wa mambo ya nje wa Oman ametangaza kuwa duru ya nne ya mazungumzo ya Iran na Marekani imesogezwa mbele hadi tarehe nyingine kutokana na matatizo ya kilojistiki. Tarehe mpya ya mazungumzo hayo itatangazwa baada ya makubaliano kati ya pande zote. Waziri wa mambo ya nje wa Oman e, na said Abasarakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, wamesema kuwa sababu za kuakhirishwa mazungumzo hayo ni matatizo ya kilojistiki au kiufundi, lakini upande wa Marekani hadi sasa haujatoa maoni yote e, kuhusu swala hilo. Pamoja na hayo, Marco Rubio, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, amedai kuwa ikiwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inataka tu nishati ya nyuklia kwa ajili ya matumizi ya amani haina haki ya kurutubisha madini ya urani na itapasa kuagiza madini hayo kutoka nje ya nchi. Matamshi haya yanadhihirisha mkinzano wa wazi kati ya viongozi wa serikali ya Trump kuhusu mazungumzo ya nyuklia na Iran. Hadi kufikia sasa, Witkof ambaye anaongoza ujumbe wa Marekani katika mazungumzo yasiyo moja kwa moja na Iran hajasema kwamba Iran haina haki ya kurutubisha madini ya urani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, baada ya kufanyika duru tatu za mazungumzo, ametangaza kuwa upande wa Marekani hadi sasa haujawasilisha takwa lolote lisilo la kimantiki. Nukta nyingine ni kwamba sambamba na mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani, serikali ya Washington mara kadhaa imewekea Iran vikwazo vipya. E, vikwazo hivi vya hivi karibuni zaidi viliwekwa na serikali ya Marekani siku ya Jumatano iliyopita. Kuwekwa vikwazo hivyo vipya sambamba na mazungumzo yanayofanyika sasa baina ya pande mbili ni kielelezo cha wazi cha kuendelea misimamo ya kiuhasama ya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika kalibu au fremu ya sera ya mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi dhidi ya Iran. Ismail Baqai, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran juzi Alhamis aliashiria siasa za kiuhasama zilizo kinyume cha sheria na dhidi ya binadamu za Marekani dhidi ya wananchi wa Iran na kuvitaja vikwazo vya kidhalimu vya nchi hiyo kuwa ni kinyume na misingi na kanuni za haki za kimataifa ikiwemo misingi ya haki za binadamu. Halkadhalika, Baghai ametahadharisha kuwa Marekani ndiyo itakayobeba dhima ya matokeo ya hatua zake kinzani. Licha ya kuendelea misimamo ya kiwadui inayokinzana ya viongozi wa Marekani kuhusiana na mazungumzo ya nyuklia, Said Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesisitiza kuwa kwa upande wa Iran hakuna mabadiliko yoyote katika azma yake ya kufikia suluhu ya mazungumzo. Amesema na hapa namnukuu, tumedhamiria pakubwa kuliko wakati mwingine wowote ule kufikia makubaliano ya haki na yenye uwiano, makubaliano ambayo yatahakikisha vikwazo vinakomeshwa na kujenga hali ya kuaminiana na ya uh, kwamba miradi ya nuklia ya Iran itaendelea kuwa ya amani siku zote, kwa sharti makubaliano hayo yote yatoe dhamana ya kuheshimiwa kikamilifu haki za Iran. Msimamo na kauli hii ya waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, zaidi ya kitu kingine chochote inadhihirisha azma ya Iran ya kulinda maslahi yake ya kitaifa dhidi ya mashinikizo ya kimataifa hususan mashinikizo ya utawala wa Marekani. Kwa upande mmoja, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haita salim amri mbele ya mashinikizo, na kwa upande mwingine itafanya juhudi za kuhakikisha kuwa, kuwa haki zake kamili za nuklea zinaheshimiwa. Nukta ya mwisho ni kuwa Marekani na nchi za Ulaya zinapasa kutilia maanani ukweli kwamba mashinikizo yoyote au vikwazo vipya vinaweza kuondoa hali ya kuaminiana. Kwa msingi huo, kuna udharura wa kuwepo anga chanya na kuaminiana kwa ajili ya mazungumzo. Barabara kabisa. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa wapenzi wasikilizaji, nawaleteeni podcasti inayohusu makosa kumi kuhusu Israel. Baada ya hapo, ni makala ya Afrika wiki hii. Karibuni kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu kutegea sikio sehemu ya tatu ya podkasti hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Katika podkasti hii, kama tulivyosema katika sehemu zilizotangulia, tutabainisha mambo kumi kuhusu Israel ambayo watu wengi wanadhani ni ya kweli, kumbe si kweli. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia kuhusu uongo wa madai ya kwamba Mayahudi ni taifa ambalo halikuwa na ardhi, na tulichunguza uongo wa madai haya na bila shaka sababu za kuthibitisha madai hayo ya uongo. Sasa, katika kipindi hiki cha leo, tumefikia sura ya tatu ya kitabu cha makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel na tutachunguza simulizi tatu kuhusu siku za nyuma za Israel. Kuna maneno yanayosema uzayuni ni sawa na Uyahudi, lakini je, dai hili ni dai la kweli? Je, uzayuni ni sawa na Uyahudi au hata tawi la dini hii ya mbinguni? Kimsingi, uzayuni ulizaliwa na kuendelezwa vipi na una uhusiano gani na dini ya Kiyahudi? Endelea kuwa nasi kujibu maswali haya katika sehemu nyingine ya kipindi hiki katika mlango wa tatu wa kitabu chake cha makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel Ilan Pape anaanza kuzungumzia anga na mazingira ya kihistoria ambayo uzayuni ulizaliwa ndani yake. Kwa mtazamo wake, uzayuni ulizaliwa kutokana na misukumo miwili katika jumuiya za kiyahudi za Ulaya ya kati na Ulaya Mashariki. Msukumo wa kwanza ulikuwa ni kutafuta usalama katika jamii ambayo haikuwakubali wayahudi kuwa sawa na wao, wakati mwingine hata kuteswa. Msukumo wa pili ulikuwa matumaini ya kuiga harakati nyingine za kitaifa. Harakati ziliibuka huko Ulaya ambazo wanahistoria wanaziita machipua ya Ulaya ya mataifa. Wayahudi walitaka kubadilisha asili ya Uyahudi kutoka dini hadi utaifa na kabila kupitia Uzayuni. Kwa hiyo, msingi huo unaamini kwamba mizizi ya Uzayuni wa leo inaweza kupatikana katika karne ya 18 katika harakati ya mwangaza wa Kiyahudi. Katika zama hizo kulikuwa na kundi la waandishi wa shairi na makuhani yani marabi ambao walihuisha lugha ya Kiebrania na kusukuma mipaka ya elimu ya jadi na kidini ya Kiyahudi kuelekea utafiti wa kina zaidi wa kisayansi, fasihi na hata falsafa. Katika kuendelea kwa harakati hii, magazeti na majarida ya Kiebrania yaliongezeka polepole. Ni katika zama hizo ambapo watu wachache ambao wanajulikana kama viongozi wa uzayuni katika historia wazayuni waliweka mbele mawazo mawili mapya ambayo yalikuwa kufafanua Uyahudi kama vuguvugu la kitaifa na kuitawala Palestina ili kuwarudisha Wayahudi katika nchi ya mababu zao ambayo walifukuzwa kutoka kwa Warumi kwa miongo kadhaa iliyopita. Mawazo haya yalikuwa mpango wa kisiasa uliokuzwa na vuguvugu liitwalo Wapenda Uzayuni. Mnamo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili Walituma mamia kadhaa ya vijana wa Kiyahudi wenye shauku kwenda Palestina kuanzisha koloni lao la kwanza. Harakati hii ilishika kasi na kufikia kilele sambamba na kazi na shughuli za Theodor Herzl. Herzl alitumia muda mwingi wa maisha yake huko Vienna. Hapo awali aliamini kuunganishwa kikamilifu wayahudi katika jumuiya za wenyeji katika nchi yoyote walioishi. Kulingana na simulizi yake mwenyewe ya maisha yake, anadai aligundua jinsi chuki dhidi ya Uyahudi ilivyokuwa na nguvu katika jamii za Ulaya. Kwa hivyo alihitimisha kwamba hakukuwa na tumaini la kuunganishwa katika jamii za wenyeji. Kwa hivyo alichagua wazo la kuanzisha nchi ya Kiyahudi huko Palestina. Lakini katika hali ambayo wazo hili la Uzayuni lilikuwa likienea ndani ya jumuiya za Kiyahudi katika nchi kama Ujerumani na Marekani marabi na makuhani mashuhuri na viongozi wakuu wa Kiyahudi walikataa maoni hayo mapya. Wayahudi wa kisekula pia walikuwa na wasiwasi kwamba wazo la uzayuni lingezua mashaka juu ya uaminifu wa Wayahudi kwa mataifa yao na katika nchi yoyote waliokuwamo, na kwamba hii ingeongeza chuki dhidi ya Uyahudi. Lakini mageuzi yalikuwa akiendelea kwa kasi katika nusu ya pili ya karne ya kumi na tisa. Harakati ya marekebisho ya wayahudi iliundwa, harakati ambayo ilikuwa ikifuatilia njia za uratibu wa uyahudi na maisha ya kisasa. Suala hili lilikuwa maarufu nchini Ujerumani na Marekani. Wakati warekebishaji walipokutana na uzayuni kwa mara ya kwanza, walipinga vikali ufafanuzi wa uyahudi kama utaifa na kuanzishwa kwa dola la kiyahudi huko Palestina, ingawa msimamo wao ulibadilika baada ya mwaka 1948. Katika nusu ya pili ya karne ya 20, vuguvugu hili lilipata nguvu nchini Marekani na kuwa mojawapo ya jumuiya zenye nguvu zaidi za kiyahudi nchini humo. Hata hivyo, wayahudi wa Ujerumani bado walikuwa wakipinga wazo la taifa la Kiyahudi. Mbali na wataka mageuzi, wayahudi wa liberali pia walikataa wazo la uzayuni wakati huo Wayahudi wa liberali waliuona uzayuni kama vuguvugu vugu la udanganyifu ambalo halikutoa majibu kwa matatizo ya Wayahudi. Historia ilikuwa imeonyesha kwamba uliberali ulikuwa umewalinda Wayahudi waliohamia au kuishi Uingereza au Marekani. Kundi la Wayahudi lilianza kueleza hadharani ukosoaji wao wa uzayuni kuanzia miaka 1890 na, na kuendelea lakini Theodor Herzl ambaye aliandika makala za kisiasa na ripoti za vyombo vya habari alidai kuwa ilikuwa ni kwa manufaa ya Ulaya kusaidia kuanzisha taifa jipya la kiyahudi huko Palestina. Mafanikio muhimu zaidi ya Herzl kwa wakati huo ni kwamba aliweza kuwaleta pamoja wanaharakati wote wa kiyahudi katika mkutano wa mwaka 1897 na kupitia mkutano huo kukaanzishwa mashirika mawili ya kimsingi ambapo moja ni kongamano la dunia la kueneza na kukuza mawazo ya uzayuni katika ngazi ya kimataifa, na la pili ni kundi la kizayuni katika uga wa kupanua ukoloni wa kiyahudi huko Palestina. Mawazo ya kizayuni yalipozidi kuwa ya kivitendo, ukosoaji kutoka kwa Wayahudi ambao walipinga uzayuni nao ulidhihiri zaidi. Kando na vuguvugu la mageuzi na Wayahudi wa kiliberali Ukosoaji wa uzayuni pia ulikuzwa na wafuasi wa mrengo wa kushoto, viongozi wa kawaida wa jumuiya mbalimbali za kiyahudi na wayahudi wa Orthodox. Wito wa Theodor Herzl wa kutoa mamlaka na uhuru kwa nchi ya kigeni kwa masharti sawa na nchi nyingine huru duniani ulizua matatizo kwa wayahudi wa Uingereza katika enzi ya Viktoria. Kwa mtazamo wa wayahudi wenye mizizi zaidi wa Ulaya kati na magharibi Uzayuni ulikuwa mtazamo na fikra ya kufitinisha ambayo inatilia shaka uaminifu wa wayahudi wa Uingereza, wa Ujerumani na Wafaransa kwa nchi zao, kwa sababu ya kukosa uungaji mkono wao kwa Hezle. Harakati ya kizayuni ilishindwa kuwa mshirika hai na mwenye ushawishi mkubwa katika Ulaya magharibi hadi vita vya kwanza vya dunia, lakini ilikuwa ni baada ya kifo cha Hezle mwaka elfu moja mia tisa na nne ambapo viongozi wengine wa harakati ya Kizayuni walianzisha muungano wenye nguvu na London ambao ulitoa huduma muhimu kwa Uzayuni. Wakati Uzayuni ulipotokea kwa mara ya kwanza barani Ulaya, makuhani wengi wa kijadi waliwakataza wafuasi wao kuwasiliana na wanaharakati wa Kizayuni. Waliamini kwamba Uzayuni ulikuwa uingiliaji usiofaa katika mapenzi na irada ya Mwenyezi Mungu, ambaye alitaka Wayahudi wabaki wamishoni hadi kuja kwa Masihi, mwokozi wa Kiyahudi. Aidha, waliamini kwamba badala yake wayahudi walipaswa kungojea siku ambayo irada ya Mungu itatekelezwa juu ya jambo hilo, na hadi wakati huo wayahudi wangepaswa kuendeleza njia ya kijadi ya maisha ya Kiyahudi. Mmoja wa makuhani wakubwa wa Kijerumani alitoa muhtasari wa maoni yake kwa uchungu akisema kwamba uzayuni unataka ubadilishe elimu ya Kiyahudi, hekima na sheria za karne nyingi kwa kipande cha nguo kipande cha ardhi na wimbo. Makusudio kuhani huyo wa Kijerumani yalikuwa ni bendera, ardhi na wimbo wa taifa. Hata hivyo, makuhani wote waliokuwa na nyadhifa za uongozi hawakuwa wakiupinga Uzayuni. Kulikuwa pia na kundi dogo la watu mashuhuri ambao waliidhinisha na kuunga mkono mpango wa Uzayuni. Makuhani wanaounga mkono Uzayuni hawakutaka tu wayahudi kuondoka Ulaya na kwenda Palestina. Badala yake walisema kwa uthabiti kwamba huo haukuwa tu wajibu wa kitaifa, bali ni wajibu wa kidini kwa Wayahudi. Wayahudi lazima waitawale Palestina kupitia utoaji wa ardhi na kilimo kwenye ardhi yake. Haishangazi kwamba hakuna alama ya wakazi asili wa Palestina katika maandishi yao. Walidai kwamba kitendo hicho si tu kwamba hakiingilii irada ya Kimungu, bali kinyume chake kingezuia utimizo wa unabii wa manabii wa Kiyahudi, wokovu kamili na ukombozi wa taifa la Kiyahudi na kuja kwa Masihi au Mwokozi aliyeahidiwa wa dini ya Kiyahudi. Hata hivyo, watu mashuhuri zaidi katika dini ya Kiyahudi ya Kiorthodox walikataa mpango wa tafsiri hii, kwa sababu walijua kwamba vuguvugu vugu hili jipya, yaani uzayuni sio tu kwamba lilitamani kuitawala Palestina bali lilitumaini kuwafanya Wayahudi wawe wa sekulari. Kwa njia hiyo kuliundwa uyahudi mpya, tofauti na Wayahudi wa madhehebu ya Orthodox wa Ulaya. Hili liliishia katika taswira iliyowasilishwa myahudi wa kisasa wa Ulaya, myahudi ambaye hangeweza tena kuishi Ulaya kutokana na chuki dhidi ya Wayahudi, lakini ilimbidi kuendelea na maisha yake kama mzungu nje bara hilo. Ramani ya Bibilia, maisha ya Kiyahudi, pia inatuonyesha tofauti nyingine ya wazi kati ya uyahudi na uzayuni. Katika ulimwengu wa Kiyahudi wa kabla ya uzayuni, Bibilia haikufundishwa kama maandishi mamoja yenye athari za kisiasa au hata kitaifa katika msingi wake, katika taasisi yoyote ya elimu ya Kiyahudi. Lakini kwa upande mwingine, kuanzia wapenda uzayuni mwaka 1882 hadi kwa viongozi wa kizayuni kabla ya vita vya kwanza vya dunia ambao waliomba msaada wa Uingereza katika kutambua dai la Wayahudi la kumiliki Palestina, marejeo ya Bibilia na tafsiri yake ya utaifa na kisiasa yalikuwa kawaida sana. Viongozi wa kizayuni walipinga tafsiri za kijadi za Bibilia ili kufikia maslahi yao wenyewe. Kwa mfano, wapenzi wa Uzayuni walisoma Bibilia inayosimulia hadithi ya kuzaliwa kwa taifa la Kiyahudi katika ardhi ya Palestina kama watu wa chini ya nira na kongwa ya utawala wa Kanaani. Kulingana na tafsiri yao, wa Kanaani walikuwa wamewahamisha wayahudi hadi Misri, hadi waliporudi katika nchi hiyo na kuikomboa tena chini ya amri ya Yoshua. Lakini hakuna alama yoyote katika Torati ya taifa lililokandamizwa linalopigania uhuru kutoka kwa nira ya utawala dhalimu. Katika tafsiri ya kijadi Ibrahim na familia yake wanajulikana kama kikundi cha watu ambao walitafuta ufahamu wa Mungu mmoja, si taifa na nchi. Kwa hiyo masimulizi ya taifa lililodhulumiwa linalopigania uhuru wake ni ngano na masimulizi ya kubuni ambayo wazayuni wanayashikilia ya hadi leo hii moja hadana udanganyifu mkubwa wa matumizi ya Bibilia katika uzayuni ilitoka kwa mrengo wa ujamaa wa harakati hii. Muungano wa ujamaa na uzayuni ulianza kwa dhati baada ya kifo cha Theodor Hesli mnamo mwaka 1904 mchanganyiko huu ulikumbana na mkanganyiko, mkanganyiko ambao uliwapa changamoto kwa sababu kwa upande mmoja walitaka kugeuza maisha ya kiyahudi kuwa ya kidini na kwa upande mwingine walitaka kutumia Bibilia kuhalalisha ukoloni dhidi ya Palestina. Kwa mtazamo wa viongozi wengi wa Kizayuni, matumizi ya ishara kwa ardhi ya Palestina katika Bibilia yalikuwa tu njia ya kufikia lengo lao. Suala hili linaonekana wazi katika maandishi yaliyoandikwa na Herzl. Kwa kifo cha Hezl mnamo mwaka elfu moja mia tisa na nne na kudhihiri kwa warithi wake, uzayuni ulizingatia Palestina kama lengo lake. Bibilia ikawa chombo chenye matokeo na chenye thamani zaidi kuliko hapo awali, katika kuthibitisha haki ya kimungu ya watu wa Kiyahudi katika ardhi ya Palestina. Kujikita katika suala la Palestina kama eneo pekee la wazayuni ulimarishwa na nguvu inayokuwa uzayuni wa kikristo huko Uingereza na Ulaya. Wanateolojia na wana akiolojia ambao walikuwa wamechimba mashimo katika ardhi takatifu walikaribisha makazi ya wa wayahudi huko Palestina. Kwa mtazamo wa watu hawa, kurudi kwa wayahudi kulikuwa utangulizi wa kurudi kwa Kristo na ufufuo wa wafu imani hii ya ajabu inayoonekana kuwa ya kidini ilichangia pakubwa mradi wa zayuni wa kuitawala na kuipola Palestina. Chini ya mitazamo hii ya kidini, iliweka hisia zile zile za jadi za Ulaya dhidi ya uyahudi na msukumo wa jamii za kiyahudi kuelekea Palestina, kuunda Ulaya isiyo na wayahudi. Hii ilikuwa na manufaa kwa njia nyingi, kwani iliwaondoa wayahudi huko barani Ulaya. Hili linafanywa kwa kisingizio cha uongo cha kutekeleza mpango wa kiungu wa kurudi kwa Kristo ambao lazima uambatane na kurudi kwa wayahudi huko Palestina. Kuanzia wakati huo na kuendelea, Bibilia ikageuka na kuwa mhalalishaji na ramani ya njia ya kizayuni ya kuikoloni Palestina. Bibilia ya kiyahudi ilitoa mchango muhimu katika kuanzisha masimulizi ya Waisrael kwa madhumuni na malengo ya nje ya nchi, Simulizi ambayo Israeli ya leo ndiyo inayoiendeleza, ambayo ni nchi ambayo Mungu alimwahidi Ibrahimu katika kitabu cha Bibilia. Viongozi wa kizayuni walijua kwamba kushikamana na itibari ya Bibilia kusingetosha kuthibitisha madai yao ukoloni wa ardhi ya Palestina ambayo kimsingi watu walikuwa wakiishi humo na ilihitaji kuboreshwa ilihitajia sera iliyopangwa ya urithi unyang'anyi na hata uangamizaji wa kikaumu. Ili kufikia lengo hilo, kunyang'anywa milki wa Palestina kulionyeshwa kuwa kutimiza mpango wa kimungu wa Kikristo. Thamani kubwa ya sera hii ilidhihirika ilipokuja kuwa kichocheo cha uungwaji mkono wa Kikristo wa kimataifa kwa Uzayuni. Viongozi wa kizayuni walianza kuingiza itikadi ya kisoshalisti na hata ya umaksi katika harakati hii ya kilimwengu inayokuwa. Kuanzia hapo na kuendelea, lengo lilikuwa ni kuanzisha mradi wa kiyahudi wa kilimwengu, ujamaa na wa kikoloni katika nchi takatifu kwa msaada wa Mungu. Bila shaka, wahamiaji wa kiyahudi kimsingi walishangazwa na watu waliokutana nao huko Palestina kwa sababu awali walikuwa wameambiwa kwamba nchi hii haikuwa na watu. Kwa hiyo, kwa vile Palestina haikuwa na watu, kinyume na walivyoambiwa, wazayuni waliichagua nchi asili, na hivyo uwepo wa wenyeji ulipaswa kushindwa. Kwa hiyo, ingekuwa vema kama wangekuwa na Mungu upande wao, hata kama ni watu wasioamini Mungu. Kwa hivyo, viongozi wa kizayuni ambaye mmoja wao alikuja kuwa rais wa Israel walitumia ahadi ya Bibilia kama uhalilishaji muhimu zaidi wa ukoloni na unyakuzi wa Palestina. Kufasiri Bibilia kama uthibitisho wa Mungu kwa Uzayuni kuliwasaidia wasoshalisti kuonyesha ufuasi wao wa, wa maadili ya ulimwengu ya umoja na usawa na mradi wa kikoloni wa watu asili wa Palestina. Uzayuni wenye chuki na unaopenda vita ulianza kushambulia kikatili kwa kutumia leseni walioipata kwa jina la maandiko matakatifu: kuwanyang'anya na kuwatesa Wapalestina, ujenzi wa, wa vitongoji na kuwaweka wazayuni kati ya vitongoji na maeneo ya Palestina huko Hebron na Beitul Muqaddas, kung'oa mizeituni ya wa Wapalestina na kuchoma mashamba ya Wapalestina, yote yalihesabiwa haki kama sehemu ya utume wa kiyahudi wa kukaa katika nchi ya Israel. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, kutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Afrika, Afrika wiki hii. Natumai na humzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika muda wa juma moja lililopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Afrika yajiunga na dunia katika maadhimisho ya Mei Mosi afrika kusini yaitaka icj iiwajibisha ya israel kwa jinai zake ghaza na misri yapinga mwito wa trump wa kutaka meli za marekani zipite mfereji wa suez bila malipo pamoja na matukio mengine karibu ujumbe wa afrika kusini umeiambia mahakama ya kimataifa ya haki ya icj kwamba ukanda wa ghaza umekuwa jahanamu kwa Wapalestina na umetaka Israel iwajibishwe kwa uhalifu wake katika eneo hilo la Palestina. Akizungumza katika kikao cha Aprili 29 cha mahakama ya kimataifa ya haki kuhusu uwepo wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, mjumbe wa Afrika Kusini amethibitisha kuwa Israel inakiuka mikataba ya kimataifa kama nchi mvamizi. Amesema kuwa Israel inazuia kwa makusudi kuingia misaada ya kibinadamu katika eneo la ukanda wa Ghaza na inaliandama kwa makusudi shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, ili kuwatesa Wapalestina hususan kwa njaa. International law prohibits Israel from the use of starvation as a method of warfare, including under siege or blockade Israel may not collectively punish the protected Palestinian population which it holds under unlawful occupation. ICJ imeanza vikao vyake vya kujadili ombi lililowasilishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la kutoa rai ya ushauri kuhusu wajibu wa Israel kuwezesha uwepo wa mashirika ya Umoja wa Mataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Mbali na hayo nchi za Afrika Alhamisi hii zilijiunga na dunia katika maadhimisho ya Mei mosi iliyotengwa makhususi kuenzi nafasi na mchango wa mfanyakazi. Serikali ya Tanzania imeongeza kima cha chini cha mshahara kwa watumishi wa umma kutoka shilingi laki tatu na sabini elfu hadi shilingi laki tano likiwa ni ongezeko la asilimia 35. Ongezeko hilo limetangazwa na Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa sherehe za siku ya wafanyakazi duniani kitaifa mkoani Singida mnamo Mei Mosi. Rais Samia ameongeza kuwa kwa upande wa sekta binafsi, bodi ya kima cha chini cha mishahara inaendelea kufanya mapitio ili kuboresha mishahara ya wafanyakazi wa sekta binafsi. Mama Samia amesema wafanyakazi oye. Sasa kwa kuwa mcheza kwao hutunzwa, mimi na wenzangu, na baada ya kuangalia uchumi ulivyopanda, na umepanda kwa sababu ya nguvu zenu wafanyakazi, ninayo furaha ya kuwatangazia kwamba katika kuzidi kuleta usawi kwa wafanyakazi, mwaka huu serikali itaongeza kima cha chini cha mshahara kwa watumishi wa umma. Haya, kazi iendelee. Wakati huo huo, Wakenya katika kaunti nyingi walisusia maadhimisho ya siku ya wafanyakazi iliyoadhimishwa Alhamisi wakisema hawakuwa na chochote cha kusherekea. Hakukuwa na hafla za umma katika kaunti nyingi, huku serikali za kaunti zikishindwa kuwashawishi wakazi kushiriki siku hiyo inayoadhimishwa kutambua mchango wafanya wa wafanyakazi, ambapo wakazi waliendelea na shughuli zao za kila siku bila kujali kabisa siku hiyo. Hakuna nyongeza ya mishahara iliyotolewa katika maadhimisho ya lebadei mwaka huu, huku Rais William Ruto akiagiza wizara ya kazi na ulinzi wa jamii kuhakikisha nyongeza ya mishahara ya asilimia sita iliyotangazwa mwaka jana inatekelezwa. Wafanyakazi nchini Kenya wamesema hakuna cha kusherekea wakati mshahara wao hauwezi kukidhi hata mahitaji yao ya kimsingi. Hii kampuni walikuja, tukanegotiate, mimi niliweka kidola hiyo CBA atuoli akaweka kidola. Sasa wafanyakazi wamengoja, wapewa arrears, mpaka hii imefika mwaka mbili imeisha. Hata yule mwanaume alikuwa anaheshimiwa kwa nyumba, unajua, mama akishiba, unasikia chikoni anaimba, anasema Yesu afanye nini ikiwa hawatalipa hawa watu mshahara, arrears zao za miaka ngapi? Hii ni miaka mbili tunaenda, tutaenda mgomo. Watu wa Kipsigis mnasema namna na gani? hiyo mia tatu hainitoshi, sababu hataukia kwa uga uga mmoja ni 150 na niko na watoto watatu. Hivyo sasa ningeaja kazi yangu nifanye, nianze kusherekea Labor Day, kuna shughuli zenye zingesimama. Na kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani, makumi ya wanawake Morocco, Blanca, wa Morocco walifanya maandamano kwenye mitaa ya Casablanca, wakisisitiza umuhimu wa kazi za nyumbani zisizo na malipo na kudai usawa wa kijinsia katika kugawana kazi za nyumbani. Katika maandamano hayo yaliyoandaliwa na chama cha Changamoto kwa Usawa na Uraia kwa ushirikiano na shirikisho la wafanyakazi wanaume na wanawake walishiriki wakiwa wamevaliwa vazi la jikoni au aproni na kutoa kauli mbiu zinazotaka kugawanywa kazi za nyumbani kwa usawa baina ya wanawake na wanaume. Rais wa chama hicho Bushra Abdo amesema takwa la chama hicho ni wanaume kushiriki kazi za nyumbani, akisisitiza kuwa jambo hilo halidhoofishi wanaume wa mwanaume au kupunguza thamani ya mwanamke. Kinyume chake, ni jitihada muhimu inayochangia utulivu na ustawi wa familia. Katika hatua nyingine, wito wa hivi karibuni wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutaka meli za nchi hiyo zipitie bila malipo kwenye mfereji wa Suez umekabiliwa na shutuma nyingi nchini Misri, ambapo wataalamu wa masuala ya sheria, viongozi wa kisiasa na wananchi wamekosoa vikali matamshi hayo, wakisema kuwa hayana msingi kisheria na ni tishio kubwa kwa nidhamu ya kimataifa. Wiki iliyopita Trump aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa Truth Social kwamba meli za kijeshi na za kibiashara za Marekani zinapaswa kuruhusiwa kusafiri kupitia mfereji wa Panama na Suez bila malipo. Alidai kuwa njia hizo mbili za majini hazingekuwepo bila Marekani, na akasema amemwomba waziri wa mambo ya nje kushughulikia swala hilo. Mapendekezo ya Trump kuhusu njia za kimataifa za majini ni tishio kubwa kwa amani ya kimataifa usalama na utulivu wa umma, Aiman Salama, profesa wa sheria za kimataifa katika chuo kikuu cha Kairo, ameiambia Shinwa. Wakati huo huo, Sama Suleiman, naibu mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni wa arabu na afrika ya baraza la seneti la Misri, amesisitiza kwamba Misri pekee ndio yenye jukumu la kuhifadhi na kulinda mfereji wa Suez na mapato yanayotokana na ada za usafirishaji wa mfereji huo ni rasilimali halali inayochangia uchumi wa taifa na kuwahudumia raia wa Misri. Huku hayo yakiharifiwa, vikosi vya usalama vya Nigeria vimemkamata meja wa jeshi la Uingereza Mikapolo kwa kujaribu kusafirisha akiba kubwa ya silaha nje ya nchi. Habari hiyo imezusha hasira miongoni mwa mashirika ya kiraia na kuzusha hofu juu ya ushiriki wa mataifa ya kigeni katika machafuko ya kikanda kukamatwa kwa afisa wa kijeshi wa kigeni akiwa na silaha za kiwango cha kijeshi ndani ya Nigeria kunatishia kuzidisha mvutano wa kidiplomasia na kuongeza wasiwasi wasi juu ya ushiriki wa kigeni katika kuwapa silaha wapiganaji wa ndani ambao wanahatarisha usalama wa kitaifa na kikanda. Wahudumu wa idara ya huduma za kitaifa ya Nigeria walimkamata Meja Polo katika operesheni ya siri karibu na Asaba, jimbo la Delta, wakimkamata na bunduki 50 za AK47, bunduki 6 za rashasha na zaidi ya risasi 1000. Na waziri wa mambo ya nje wa Uganda, Jeje Odongo, amesema kukubaliwa nchi hiyo kuwa taifa mshirika wa kundi la BRICS kunaashiria hatua muhimu katika uhusiano wa kigeni na matarajio ya maendeleo ya nchi hiyo. Odongo alisema Uganda sasa inaungana na kundi la nchi zenye malengo ya pamoja, huku zikipigania kwa pamoja ustawi na maendeleo endelevu. Amesema ni hatua kubwa kwa Uganda ambayo inajivunia uhusiano thabiti na nchi wanachama na washirika wa BRICS, na ina mambo mengi yanayowaleta pamoja, amesema. Achieving meaningful results in these and many other areas will no doubt require cooperation and collaboration within our membership and other like-minded partners. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri.