Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na darsa ya Quran. Baada ya hapo tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, na pia utafuatiwa na makala ya hikma za Nahjul Balagha na vile vile makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa tano na nusu kwa saa za hapa. Kumradhi, saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa tano na nusu kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje asisitiza kuwa Iran ina haki ya kumiliki mzunguko kamili wa fueli ya nyuklia israeli afanya mashambulio 20 dhidi ya siria ni makali zaidi kushuhudiwa tangu ulipoanza mwaka 2025 katika tukio la tatu mwaka huu polisi afrika kusini yaokoa makumi ya waethiopia wakiwemo watoto 17 na katibu mkuu wa umoja wa mataifa asema akili mnemba ni upanga wenye makali pande mbili ina manufaa na madhara pia Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayyid Abbas Araghchi, amesema kurudia kila mara kauli za uongo hakubadilishi ukweli wa kimsingi, na kueleza bayana kuwa Iran ikiwa ni miongoni mwa nchi zilizotia saini mkataba wa NPT ina haki kamili ya kumiliki mzunguko wa fueli ya nyuklia. Sayyid Abbas Araghchi ameeleza hayo katika ujumbe alioweka kwenye akaunti yake ya mtandao kijami wa kijamii wa X na kubainisha kwa kusema, mimi kimsingi naepuka kurusha hewani kupitia vyombo vya habari hoja zinazohusu vipengele muhimu vya mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongezea kwa kusema, lakini ninachotaka kusema ni kwamba kurudia uongo hakubadilishi ukweli wa kimsingi. Iran ikiwa ni mmoja wa watiaji saini waanzilishi wa mkataba wa NPT ina haki ya kumiliki mzunguko kamili wa fueli ya nyuklia. Isitoshe, mbali na Iran kuna wanachama kadhaa wa NPT ambao wanarutubisha urani ilhali wanapinga pia kikamilifu silaha za nyuklia. Mbali na Iran, klabu hii inajumuisha pia nchi kadhaa za Asia, Ulaya na Amerika ya Kusini. Arakci ameendelea kueleza kwamba kutangaza msimamo wa vikwazo vya juu kabisa na kuporoja kauli za uchochezi hakutakuwa na matokeo mengine yoyote zaidi ya kuharibu fursa ya kupatikana mwafaka katika mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametanabahisha kwa kusema makubaliano yenye itibari na ya kudumu yanaweza kufikiwa. Kitu pekee kinachohitajika ni nia thabiti ya kisiasa na mtazamo wa kiinsafu. Duru za habari zimeripoti kuwa usiku wa kuamkia leo utawala wa kizayuni wa Israel umefanya mashambulio yasiyopungua 20 ya anga dhidi ya viunga vya mji mkuu wa Siria ya Damascus, Daraa na Hama, na yakiwa ndio makali zaidi dhidi ya nchi hiyo tangu ulipoanza mwaka huu wa 2025. Kwa mujibu wa duru hizo, mashambulizi hayo yamejumuisha kambi ya zamani ya jeshi la Siria karibu na kijiji cha Shaatha huko Hama, makao makuu ya kikosi cha jeshi la zamani la Siria kaskazini mwa Damascus na kambi za kijeshi huko Daraa. Miripuko imeripotiwa Damascus na kwenye vitongoji vyake, ikiwa ni pamoja na Harasta ambapo maafa dhidi ya raia yamethibitishwa. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimesema baadhi ya maeneo ya mji mkuu Damascus yamelengwa kwa mara ya kwanza tangu serikali ya rais Bashar al Assad ilipoanguka mwezi Desemba. Siria imekuwa ikiandamwa na hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala ghasibu wa Israel katika maeneo makubwa ya kusini mwa nchi hiyo. Aidha, imekumbwa na mamia mashambulizi ya anga ya utawala huo wa kizayuni ambayo yamekuwa yakilenga zaidi miundo mbinu ya kijeshi iliyokuwa ya jeshi la zamani la Siria. Mapema siku ya Jumaa, ndege za kivita za utawala ghasibu wa Israel zilishambulia karibu na ikulu ya rais wa Siria mjini Damascus, likiwa ni shambulio la pili la utawala huu haramu dhidi ya nchi hiyo ya kiarabu wiki hii, huku kukiwa na ukimya wa utawala unaoongozwa na haiatu tahrir Sham HTS. Operesheni za kijeshi za Israeli nchini Syria zinafanyika katika hali ambayo Waziri wa vita wa utawala huu wa Kizayuni Israel Katz alitangaza siku ya Jumapili kwamba Israel inapanga kuweka vikosi vyake vamizi kusini mwa Lebanon na Syria kwa muda usiojulikana. Polisi ya Afrika Kusini imetangaza kuwa imewaokoa raia 44 wa Ethiopia ambao wanadaiwa kuzuiliwa katika eneo tajiri la jiji la Johannesburg. Msemaji wa polisi, luteni kanali Mavela Masondo, amesema raia hao wa Ethiopia wakiwemo watoto wadogo 17 waligunduliwa katika nyumba moja huko Sandton, moja ya vitongoji tajiri zaidi vya jiji hilo, baada ya maafisa wa polisi waliokuwa katika doria kusikia sauti za vilio vya kuomba msaada kutoka ndani ya nyumba hiyo. Kwa mujibu wa Masondo, maafisa walijibu wito huo na kuwakuta waathiriwa wakiwa wamefungiwa ndani ya vyumba kadhaa. Tulikuta wahamiaji haramu arobaini na nne wakiwa wamefungiwa vyumbani na kumi na saba kati yao ni watoto wadogo, ameeleza msemaji huyo wa polisi mbele ya vyombo vya habari. Amedokeza kuwa mamlaka ilikuwa ikingoja kuwasili wakalimani ili kuwasiliana vyema na watu hao waliookolewa kwa ajili ya kukusanya taarifa zaidi. Watuhumiwa watatu walikamatwa Alhamisi usiku na bunduki haramu ilipatikana katika eneo la tukio. Kesi hiyo ni ya karibuni zaidi katika mfululizo wa matukio ya biashara haramu ya binadamu yanayofanywa nchini Afrika Kusini, ambayo mara nyingi hutazamwa kama lango la wahamiaji wasio na vibali kutoka bara zima la Afrika matukio kama hayo yanashuhudiwa kote jijini Johannesburg, ambapo wahamiaji kutoka Ethiopia, wengi wao wakikimbia umasikini na ukosefu wa ajira, wanatumiwa na mitandao ya magendo. Mnamo mwezi Machi, polisi waliwaokoa wa Ethiopia 32 wengi wao wakiwa watoto na vijana baada ya kuripotiwa kutoroka utumwani katika kitongoji cha Johannesburg. Mnamo Januari 2025 pia wa Ethiopia 26 waliokolewa kwenye nyumba ambako walipatikana bila nguo na wakiwa na utapia mlo mkali. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, amesema waandishi wa habari wanakabiliwa na hatari kila uchao na kwamba teknolojia mpya ya akili mnemba au AI inayotumika katika tasnia hiyo, licha ya kuwa na manufaa, inaibua hatari mpya pia kwenye uhuru wa kujieleza. Guteres ameyasema hayo katika ujumbe aliotoa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari inayoadhimishwa leo Mei tatu, kusisitiza kuwa uhuru wa vyombo vya habari si anasa bali ni hitajio muhimu kwa ajili ya haki uwajibikaji na ulinzi wa haki za binadamu. Uhuru wa watu unategemea uhuru wa vyombo vya habari. Waandishi huru na wa kujitegemea ni huduma ya msingi kwa umma. Waandishi wa habari wanaposhindwa kufanya kazi yao sisi sote tunapoteza, ameeleza katibu mkuu wa UN katika ujumbe wake huo. Akifafanua ha, hatari wanazokumbana nazo waandishi wa habari, Guterres amesema pamoja na kudhibitiwa kwenye kazi zao wanakumbwa pia na vitisho, ukatili na hata kuuawa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendelea kueleza, masikitiko yangu makubwa ni kwa ongezeko la mauaji ya waandishi wa habari, hasa katika maeneo yenye migogoro kama Ghaza. Akigeukia maudhui ya, maudhu ya maadhimisho ya siku ya mataifa Kumradhi, akigeukia maudhui ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari mwaka huu, yanayomurika matumizi ya akili mnemba kwenye uandishi wa habari, Guteres amefananisha akili mnemba na upanga wenye makali pande mbili. Ingawa akili mnemba au AI inaweza kusaidia kukuza uhuru wa kujieleza, teknolojia hiyo pia inaweza kusambaza habari potofu kuchochea ubaguzi na kuendeleza hotuba za chuki, amesema katibu mkuu wa UN. Kwa mujibu wa Guterres, mchakato wa upendeleo wa kukubalika kwa taarifa uongo wa wazi na hotuba za chuki ni kama mabomu yaliyofichwa kwenye njia kuu za kusambaza taarifa. Ameongezea kwa kusema habari sahihi, thabiti na zinazotegemea ukweli ni silaha bora ya kuzuia taarifa hizo za uongo Na makamu wa rais wa Marekani, JD Vance ameilinganisha jinsi serikali ya Ujerumani inavyoamiliana na chama cha mrengo wa kulia cha Alternative for Germany, AFD, kuwa ni sawa na kujenga upya ukuta wa Berlin. Siku ya Jumaa, shirika la intelijensi ya ndani la Ujerumani, BFV, liliitangaza AFD inayopinga uhamiaji kama shirika lenye misimamo mikali kwa kuashiria kauli mbalimbali za viongozi waandamizi wa, wa chama hicho za chuki dhidi ya wageni, chuki dhidi ya jamii za walio chache na chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu. Kuhusishwa na vitendo hivyo kunaiwezesha polisi kufuatilia kwa karibu shughuli za chama hicho. Kufuatia hatua hiyo, makamu wa rais wa Marekani ametoa mjibizo kupitia ujumbe alioweka kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema Chama cha FD ndicho chama maarufu zaidi nchini Ujerumani na kinawakilisha zaidi Ujerumani Mashariki. Sasa watendaji wa serikali wanajaribu kukiangamiza magharibi. Kwa pamoja, iliobomoa ukuta wa Berlin na sasa umejengwa upya na si na Wasovieti au Warusi bali na serikali ya Ujerumani, ameongezea kueleza Vance. Kiongozi mwenza wa chama hicho cha mrengo wa kulia nchini Ujerumani, Alice Weidel, ametuhumu serikali kuwa inajaribu kuzima upinzani. Katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa X, Weidel amesema kwa vile AfD ndicho chama chenye nguvu zaidi katika uchaguzi, sasa wanataka kukandamiza upinzani na uhuru wa kujieleza. FD ilianzishwa mwaka 2013 na na ilishika nafasi ya pili katika uchaguzi wa shirikisho uliofanyika mwezi Februari kwa kunyakua viti 152 katika bunge la Ujerumani Bundestag, lenye viti 630. Na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kulaani nchi za Ulaya hatua ya Israel ya kuzuia misaada ya kibinadamu Ghaza huku mashambulizi ya Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza yakiendelea na hali ya mambo katika eneo hilo ikizidi kuwa mbaya. Uhispania, Ubelgiji na Ireland, nchi tatu wanachama wa Umoja wa Ulaya, zimekosoa vikali kitendo cha utawala ghasibu wa Israel cha kukiuka usitishaji vita na kuanzisha tena mashambulizi katika ukanda wa Ghaza. Mataifa hayo yamelaani hatua ya utawala ghasibu wa Israel ya kutumia misaada ya kibinadamu kama silaha dhidi ya Ghaza. Mwakilishi wa kudumu wa Uhispania katika Umoja wa Mataifa Hector Gomez Hernandez alisema Jumatano Aprili 30 katika mjadala wa wazi kuhusu hali ya Mashariki ya Kati, likiwemo suala la Palestina kwenye Baraza la Usalama, kama ninavyomnukuu: kurejeshwa mashambulizi huko Ghaza na kushadidi operesheni za kijeshi katika Ukingo wa Magharibi kunazidisha hali mbaya ya kijeshi, ambayo pia inalenga wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu ameataja mashambulizi hayo kuwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu na kulaani ukiukaji wa usitishaji vita kati ya israel na hamas sofi desmelt mwakilishi wa kudumu wa ubelgiji katika umoja wa mataifa naye pia alisema katika taarifa yake tunataka kukomeshwa ukiukaji wa sheria za kimataifa misaada isigeuzwe kuwa silaha katika mzozo huu akisisitiza kwamba msaada wa kibinadamu hauwezi kujadiliwa. Alitoa wito wa kukomeshwa mara moja ya vikwazo vya misaada kwa wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu kulazimishwa kumaliza shughuli zao huko Gaza na mashambulizi dhidi ya shughuli za kibinadamu Afisa huyo wa Belgiji sanjari na kutaka utawala wa Israeli ukubali kuingizwa misaada ya kibinadamu huko Ghaza alisema, sheria za kimataifa za haki za binadamu lazima ziheshimiwe na pande zote kwa hali yoyote. Ndivyo ilivyo kuhusu kanuni za msingi za kibinadamu za kutopendelea, uhuru na ubinadamu. Fegen Maithen, mwakilishi wa kudumu wa Ireland katika Umoja wa Mataifa, yeye alisema tunachoshuhudia huko Ghaza na Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan kinaonyesha kutoheshimiwa kabisa sheria za kimataifa, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na uadilifu wa Umoja wa Mataifa kama taasisi. Amebainisha kuwa kuendelea kupinga utawala wa Israel kupelekwa misaada ya kibinadamu na bidhaa za kibiashara huko Ghaza kunazidisha kasi mgogoro, kasi ya mgogoro au hali mbaya ya njaa katika eneo hilo. Mathen alisistiza kwa kusema Ireland ina laani kuanzishwa tena mashambulizi ya anga ya Israel na operesheni za ardhini huko Ghaza ambazo zimeleta mateso mapya kwa watu wa eneo hilo na kukiuka usitishaji mapigano. Hali ya sasa ya Ghaza imekuwa hali ya Ghaza sasa imekuwa mbaya sana, kiasi kwamba umoja wa Ulaya umeonya waziwazi, wazi kuhusu hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameliambia baraza la usalama, hali ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza imezidi kuwa mbaya zaidi na kupita ilivyodhaniwa. Kwa takriban miezi miwili kamili, Israeli imezuia chakula, mafuta, dawa na vifaa vya kibiashara na kuwa nyima zaidi ya watu milioni mbili misaada muhimu. Tukitupia jicho misimamo ya nchi za Ulaya kuhusiana na vita vya Ghaza na kuendelea mashambulizi ya kikatili ya Israel dhidi ya wapalestina wa, wa eneo hilo tunashuhudia mgawanyiko wa wazi uliopo baina ya nchi hizo katika suala hili ambalo bila shaka chimbuko lake ni mitazamo na utendaji tofauti wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya kuhusu Palestina. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na moja baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na tano ya Alfil. Katika darasa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na sita ya Quraysh. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya nne. Ndani ya sura hii Mwenyezi Mungu mtukufu anaikumbusha kaumu ya Makuraishi ili izingatie neema mbili za amani ya mji wa Makka na mchango wake katika biashara ambayo huwawezesha wakazi wake kujikimu na kujidhaminia ya mahitaji yao ya kimaisha na kuwataka badala ya masanamu Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min ashaitani rajim. bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Katika sura iliyotangulia ya Al-Fil tumeona jinsi Allah subhanahu wa ta'ala alivyowafanyia ihsani watu wa Makka kwa kuwaokoa na njama chafu ya mfalme wa Yemen Abraha, kwa kulisambaratisha na kulisaga saga jeshi la wachokozi na wavamizi hao. Baada ya kutokea kisa cha Abraha Watu wakawa sasa wanaitazama Makka na Alkaaba kwa jicho jingine, na wakawa wanalipa heshima kubwa zaidi kabila la Quraishi. Katika aya za sura hii ya Quraishi inabainishwa ihsani nyingine ambayo Allah subhanahu wa taala aliwafanyia Maquraishi ambao walikuwa ndiyo wakaazi wa asili wa Makka kwa kusema kwa vile mji wa Makka ulikuwa kwenye bonde la mlimani, lakini la ardhi isiyoweza kulimika na hivyo kuwawia vigumu watu wake kufaidika nayo kwa kilimo na ufugaji, Mwenyezi Mungu aliwawepesishia na kuwawezesha kufanya kazi ya biashara, na kwa njia hiyo wakaweza kujikimu kimaisha na kujikidhia mahitaji yao. Kama ilivyopokelewa katika historia, biashara ilikuwa ndiyo kazi ya asili ya watu wa kabila la Quraishi ambalo ndilo kabila la Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, pia na hata mkewe kipenzi Bibi Khadija salamu allahi alaiha, naye pia alikuwa mfanya biashara. Wakati wa msimu wa baridi Makuraishi walikuwa wakifanya safari za kuelekea kusini, yaani upande wa ardhi ya Yemen, na katika msimu wa joto wakielekea kaskazini na Sham ambayo ilikuwa na hali ya hewa nzuri na ya kupendeza. Zote mbili, yaani Yemen na Sham, zilikuwa miongoni mwa vituo muhimu vya biashara katika zama hizo na Maka ikawa ni kiunganishi kati ya ardhi hizo mbili. Wenyeji wa Maka walikuwa wakinunua na kuuza bidhaa na vitu mbalimbali mbali katika maeneo hayo mawili ya Yemen na Sham, na kwa njia hiyo wakaweza kujipatia chumo na riziki ya kuendeshea ya maisha yao ya nuru, ya utu, ya nuru. Aya za Suratu Quraishi tulizosoma zina wahutubu Makuraishi kwa kuambia, Mwenyezi Mungu mtukufu amekuandalieni mazingira haya, yaani kutokana na hadhi na nafasi ya Alkaaba mumekuwa munaaminiwa na watu wa Yemen na Sham na ndani ya watani na ardhi yenu, pia mnaishi kwa amani na hakuna yeyote anayekuchokozeni na kukuvamieni. Katika zama hizo licha ya kuweko mizozo na vita vya muda mrefu baina ya makabila mbalimbali ya bara Arabu, kabila la Qureishi na mji wa Makka vilikuwa katika amani na usalama kamili. Na jambo hilo lilitokana na rehma na ihsani ya Allah ya kuliangamiza jeshi la wapanda ndovu lililokuwa limedhamiria kwenda kuibomoa nyumba tukufu ya Alkaaba. Kwa sababu hiyo na kutokana na kushindwa Abraha, ardhi ya Maka ikazidi kuwa na amani na usalama na misafara ya Makuraishi nayo pia ikawa inapata usalama zaidi kwa muda wote ilipokuwa njiani katika safari zake za kibiashara. Kwa hiyo aya za suratu Quraishi zikawahutubu makuraishi ya kwamba kutokana na amani na usalama huo mliopewa, unaotokana na utakatifu wa nyumba ya Mwenyezi Mungu, na kutokana pia na maisha yenu ambayo mnaweza kujiendeshea na kujikimu kwa kustawi na kunawiri biashara ambayo yote hayo yamepatikana kwa baraka za kuwepo al-Kaaba hapo Maka, badala ya masanamu muabuduni mola wa nyumba hiyo na acheni shirki na kuabudu masanamu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika kuwalingania watu wito wa kumwabudu Mwenyezi Mungu, tuwatajie mema na mambo mbalimbali aliyowarehemu kwayo yeye mola ili wawe washukurivu kwa neema zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwasaidia watu kimaisha na kuwadhaminia amani na usalama wao kuna taathira katika tablighi ya kuwalingania wito wa haki. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kwamba kufanya biashara na shughuli yoyote halali ya kiuchumi kwa ajili ya kujipatia mtu kipato na kujikimu kimaisha ni jambo linalohusiwa na kuhimizwa na Uislamu. Hal kadhalika inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa kuwadhaminia watu mahitaji yao ya kimaisha na usalama ni kufanya kazi ya Mwenyezi Mungu, na kwa hiyo inawapasa watawala wa jamii za Kiislamu wafanye bidii na juhudi kubwa ili kuyafanikisha mambo hayo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na moja ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 106 ya, ya Quraish. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kuelimika Kutokana na yote tuliyojifunza katika sura hii, tunamwomba Allah atujaalie kuwa washukurivu wa kweli na wa kivitendo wa neema zake za riziki ya chakula na kuwa na usalama na amani katika maisha yetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. ya rabbi ya rabbi ya rabbi ya rabbi penzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Gazeti la Afkari ndilo linalotufungulia udondozi wetu wa magazeti ya Iran mchana huu. Limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayowaonyesha viongozi na maafisa wa Iran na Afrika katika kongamano la tatu la ushirikiano wa kiuchumi wa Jamhuri ya Kiislamu na Afrika lililofanyika karibuni hapa jijini Teheran. Kwa ufupi, viongozi wa Iran kwenye mkutano huo walisisitiza kuwa hakuna kizuizi cha kupanua ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya taifa hili na mataifa ya Afrika. Gazeti la Jamhuria Islami kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza au limeitengea nafasi ya kwanza habari inayosema jinai mpya za utawala wa Kizayuni, mashambulizi ya anga ya Israel yaua idadi kubwa ya watu wa Ghaza. UNICEF yasema watoto wa Ghaza wanasumbuliwa na maradhi kiu, njaa na utapiamlo. Pia limeipa uzito habari ya Iran kutangaza kuahirishwa duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya Iran na Marekani ambayo ilipangwa kufanyika leo Jumamosi huko Roma, mji mkuu wa Italia. Iran imesema kuahirishwa kwa mazungumzo hayo kunatokana na pendekezo la waziri wa mambo ya nje wa Oman na kwamba taarifa kuhusu tarehe mpya itatolewa baadaye. Naligeukia sasa gazeti la Teheran Times ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mifuko ya plastiki ya kuhifadhia damu. Picha hiyo imeambatana na anwani semayo, umoja na azimio la taifa katika majivu ya janga. Kwa kifupi, mwandishi anaeleza namna wa Iran walivyojitolea kwa hali na mali kushughulikia janga la mripuko wa maafa katika bandari ya Shahid Rajai, katika bandari ya Shahid Rajai kwenye mji wa Bandar Abbas kusini mwa Iran. Habari nyingine iliyopa uzito na gazeti hilo ina kichwa kinachohoji, je, mazungumzo ya nyuklia ya Iran yatakuwa mhanga wa mgogoro wa kisiasa na migawanyiko nchini Marekani? Gazeti hilo pia limeandika Yemen yashambulia kambi muhimu ya kijeshi ya Israel kwa kombora la hypersonic. Iran na Tajikistan zafanya mazungumzo kuhusu biashara pambizoni mwa maonyesho ya Expo 2025. Pembe tatu za utalii, barabara ya reli kuunganisha Tehran, Esfahan, Yazd na Shiraz. na Irani yaonya kwamba vikwazo vipya vya Marekani vitazidisha hali ya kutoaminiana wakati huu ambapo pande mbili zinataka kufikia makubaliano mapya. Magazeti ya Dunia ya Iktisadi na Mardom Salari yametanguliza mbele pia habari ya kuakhirishwa mazungumzo ya nyuklia baina ya Iran na Marekani ambapo duru nne ya, ya mazungumzo hayo ilitazamiwa kufanyika leo. Sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran Daily pia ina habari kuhusu mazungumzo hayo ya Iran na Marekani. Kichwa chake kinasema Iran haitavumilia vitisho licha ya kujitolea kwake kwa, kwa suala la diplomasia. Dondoo ya habari hiyo inasema duru ya nne ya mazungumzo na Marekani yaakhirishwa kutokana na sababu za kilojistiki. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo ina anwani inayosema wakazi wa Gaza wanashinda njaa huku juhudi za kuwafikishia misaada ya kibinadamu zikielekea kusambaratika. Vichwa vya habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema Iran yafanya maonyesho makubwa ya Expo 2025 licha ya vikwazo Ghuba ya Uajemi, kitovu cha uchumi wa Iran. Na kwenye spoti, Iran yaigaragaza Mauritania katika mchuano wa ufunguzi wa kombe la dunia la FIFA kwenye mchezo wa soka ya ufukweni. Nalo gazeti la Kaihan kwa upande wake limeipa kipaumbele habari ya uraibu wa Marekani wa kuyawekea mataifa mengine vikwazo, likiwemo taifa la Iran. Limeandika vikwazo mia na thamanini na mbili ndani ya siku mia moja za utawala wa Trump. Habari yake nyingine iliyopoa uzito inasema, katika safari yake huko Hormus Gan, mwakilishi maalumu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi alitembelea nyumba za baadhi ya wa wahanga wa tukio la Bandar Abbas na kuwafikishia ujumbe wa rambirambi kutoka kwa Ayatullah Ali Khamenei nalo gazeti dada la Kayhan International, pamoja na mambo mengine, limeandika Israel yashambulia msafara wa meli za misaada ya kibinadamu katika maji ya kimataifa, Rusia kuisaidia Taliban kupambana na Daesh Afghanistan, Iran yaiona Marekani, Iran yaionya Marekani dhidi ya kutoa kauli za kichochezi, Yemen yashambulia kituo cha kijeshi cha Israel kwa kombora la balestiki kufuatia hujuma ya anga ya Marekani na usajili wa mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu ya Iran waanza. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 104 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 14 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 93. La yaqulanna ahadukum allahumma inni audhu bika min alfitna liannahu laisa ahadun illa wahuwa mushtamilun ala fitna walakin manistaadha falyastaidh min mudillati lfitan, kamwe asiseme mmoja wenu: Mola wangu, hakika mimi najikinga kwako na fitna, kwani hakuna yeyote ambaye hayuko kwenye fitna, lakini anayetaka kujikinga kwa Mwenyezi Mungu ajikinge na madhara ya fitna kwa sababu Mwenyezi Mungu mtukufu anasema, tambueni kwamba mali zenu na watoto wenu ni fitna. Maana ya maneno hayo ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatia majaribuni waja wake, anawapa mitihani ya mali na watoto, ili waweze kubainika wanaochukizwa na riziki yake na wanaoridhika na kasima yake, na ijapokuwa Allah anawaelewa zaidi waja wake kuliko wanavyojielewa wenyewe lakini anataka vidhihirike vitendo ambavyo kwa ajili yake mtu atastahiki kupata thawabu au adhabu, kwa sababu baadhi wanapenda watoto wa kiume na wanachukia watoto wa kike, na baadhi wanapenda kujilimbikizia mali na wanachukia kuona inapungua. Naam, katika hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha ambayo hatukuweza kusoma Kiarabu chake chote, Imamu Ali alaihi salam anaashiria nukta muhimu ambayo ni mtihani wa kiulimwengu kwa wanadamu wote na ni kitu ambacho hakiepukiki katika hali zote. Kwanza anasema kamwe usiseme kwamba e mola wangu najikinga kwako nisijaribiwe. Kisha anataja sababu ya kusema hivyo, ni kwamba kwa sababu hakuna yeyote anayeweza kuepuka mitihani. Kimsingi, dunia imejaa mitihani na hilo ni jambo la wajibu kwa kila mwanadamu. Kila mwanadamu ameumbwa ili aweze kustawi na kupata maendeleo, na hayo yote hayapatikani ila kwa mtihani na tabu. Hivyo, kumwomba Mwenyezi Mungu asikupe mitihani ni dua ambayo ni vigumu mno kujibiwa. Sasa cha kufanya ni nini? Hapo hapo Imamu Ali alayhi salam anajibu swali hilo akisema, cha kufanya ni kumwomba Mwenyezi Mungu akukinge na madhara ya fitna. Yani, Imam anatufundisha kwamba kilichowajibu kuomba ni kufaulu katika mitihani na si kutopata kabisa mitihani na majaribio. Lakini ushahidi wa hayo uko wapi? Hapo hapo Imamu Ali anatoa ushahidi kwa kunukuu aya ya Qur'ani Tukufu inayosema tambueni, hakika mali na watoto wenu ni fitna na ni mtihani. Mpenzi msikilizaji, huenda ukajiuliza asili ya neno fitna ni nini? Asili yake hasa ni kuweka dhahabu kwenye tanuri na kuipiga moto ili kuondoa uchafu wake na kubakisha dhahabu safi isiyo na doa wala makapi. Baadaye neno hilo likatumika kuhusu mitihani na majaribio yoyote tu katika maisha Toban, mitihani iko mingi, lakini qurani tukufu imetahadharisha zaidi kuhusu mitihani ya mali na watoto kutokana na uzito wake mkubwa. Baada ya hapo, Imamu Ali alaihi ssalam anatoa sababu ya kimantiki kwa kusema, maana ya kauli hiyo ni kwamba Mwenyezi Mungu huwajaribu wanadamu kwa mali anazowapa na watoto, ili ajulikane mwenye shukrani na asiyeridhika na riziki anayopewa. Anaendelea kusema ingawa Mwenyezi Mungu mtukufu anawajua zaidi waja wake kuliko wanavyojijua wao wenyewe, lakini inabidi matendo yenyewe ya mwanadamu ndiyo yaamue mtu apewe thawabu au apewe adhabu, hakuna kutenzwa nguvu. Kauli hii inarejelea nukta muhimu, yani kwamba sifa za ndani na makusudio ya watu binafsi kamwe hayaleti malipo au adhabu isipokuwa sifa na makusudio hayo yanapodhihirishwa kwa vitendo. Kwa maneno mengine ni kwamba kigezo cha malipo mema na adhabu ni vitendo, si sifa za ndani. Ndiyo maana pamoja na kwamba Mwenyezi Mungu anajua sifa na yaliyofichikana ndani ya nafsi za mwanadamu, tena anazifahamu zaidi kuliko wao wenyewe, lakini bado anazifanyia mtihani ili zionekane katika vitendo. Kwa maneno mengine pia ni kwamba njia ya mageuzi hupitia matendo na mitihani yote ya Mwenyezi Mungu imewekwa kwa ajili hiyo. Yaani, kigezo cha malipo ni vitendo, si maneno matupu. Mwishoni mwa hikima hii Imamu anagusia tabia ya wanadamu kwa kusema, kuna baadhi ya watu, kwa mfano, wanawapenda watoto wa kiume na hawafurahii kuzaa watoto wa kike, na wengine wanataka kujilimbikizia mali tu na hawafurahi kuona imepungua, lakini yote hayo si sababu ya kuadhibiwa au kulipwa thawabu maadamu yataendelea kuwa ni matamanio ya ndani ya nafsi tu na hayatekelezwa kivitendo. Ama wale wanaopenda watoto wa kiume pekee na kuwachukia mabinti wanaingia kwenye fungu la watu ambao hawaridhiki na neema Mwenyezi Mungu, waliotajwa kwenye hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha, na ni watu waliofeli kwenye mtihani wa Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tinyo> Leo ni Jumamosi, tarehe 5 mfunguo pili Dhulqaada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 3 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 782 iliyopita aliaga dunia Radhiuddin Ali ibni Musa, mashuhuri kwa jina la Sayid ibni Taus, faqihi mpokezi wa hadithi mwana historia na mwana fasihi wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Hilla nchini Iraq. Awali Ibn Taus alisoma kwa baba na kwa babu yake na baada ya akahudhuria darsa za wanazuoni mashuhuri wa mji wa Hilla. Sayid Ibn Taus, mbali na kujulikana kama msomi na alimu mkubwa, vilevile alikuwa mashuhuri kwa sifa ya uchaji Mungu na kuipa mgongo dunia. Katika siku kama ya leo miaka mia tano na hamsini na sita iliyopita alizaliwa Nicolo di Bernardo dei Machiavelli, mwanahistoria na mwanasiasa wa Italia, katika mji wa Florence. Sambamba na shughuli zake za kisiasa, Machiavelli aliandika pia historia Florence kisiyasa ya Florence. Katika mtazamo wa kisiasa, Machiavelli alikuwa akiamini kwamba yawezekana kutumia wenzo wote ule kwa ajili ya kupata madaraka na kwa ajili ya kuyalinda, na kwamba hakuna udharuri wote wa kuheshimu misingi ya maadili katika masuala kama hayo. Katika siku kama ya leo miaka 531 iliyopita Christopher Columbus bahari ya Wauhispania aligundua nchi ya Jamaika huko Amerika ya kati katika safari yake ya pili ya uvumbuzi ndani ya bara la Amerika. Alicha tabia, upendo na maridhiano ya wakazi asili ya wa Jamaika na nchi nyingine zilizogunduliwa, lakini Christopher Columbus na watu wengine waliotumwa na Uhispania waliwafanyia ukatili wenyeji hao wa eneo hilo. Siku kama ya leo miaka mia tano na kumi iliyopita Manuari za Ureno zilianza kushambulia kisiwa cha Hormuz cha Iran na hivyo kuanzisha wimbi la uingiliaji na ukoloni wa nchi za magharibi katika eneo la mashariki ya kati. Kisiwa hicho kiko katika eneo la kistratejia la lango la Hormuz lililoko katika ghuba wa Jemi na bahari ya Uman kusini mwa Iran. Kutokana na kuwa Iran ilikuwa dhaifu katika upande wa jeshi la majini, wa koloni wa Kireno walivikalia wa kwa mabavu visiwa kadhaa vya Iran vilivyoko katika ghuba wa Jemi, ikiwemo Baharein ambayo wakati huo ilikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. <tune> Na leo ni siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Maadhimisho haya yanalenga kulinda na kutetea uhuru wa vyombo vya habari na kuenzi wadau wa sekta hiyo ambao wakati mwingine wanahatarisha maisha yao wakitekeleza wajibu na majukumu yao. Siku hii iliainishwa kutokana na pendekezo lililotolewa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO. Hii leo uhuru wa vyombo vya habari unabinywa na kukandamizwa na baadhi ya tawala za kidikteta na kimabavu zisizopenda kuona ukweli ukiwafikia watu. Mpenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tigeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Said Abbas Arakchi, amesema kurudia kila mara kauli za uongo hakubadilishi ukweli wa kimsingi, na akaeleza bayana kuwa Iran, ikiwa ni miongoni mwa nchi zilizotia saini mkataba wa NPT, ina haki ya kumiliki mzunguko kamili wa fueli ya nyuklia na polisi ya Afrika ya Kusini imetangaza kuwa imewaokoa raia 44 wa Ethiopia ambao wanadaiwa kuzuiliwa katika eneo tajiri la jiji la Johannesburg. Na kwa muhtasari huwa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema, kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.