Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Kurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Mtwara, Kigoma Natabora, na Tabora nam kupitia hiyo redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487. e mail yetu ni swahili radio at irib .ir. Muhandisi sauti wetu usiku huu ni Seyede Tabatabai na mimi ni Ahmed Orashid. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Qurani, nafasi ya mwanamke katika jamii tutakuwa nayo, makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tutakuleteni pia kipande cha kaswida kadiri muda utakavyoturuhusu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. khatibu wa swala ya ijumaa teherani asema teknolojia ya nyuklia ni mtaji wa taifa na kuna udharura wa kuwaheshimu walimu na wafanyakazi <muchos> waziri wa mambo ya nje asema iran imeazimia kikweli kufikia makubaliano yenye uwiano yemen yatwanga tena kambi ya anga ya israeli kwa kombora baada ya shambulio la anga la marekani na WHO yasema ufadhili wa afya duniani unakabiliwa na mgogoro mbaya zaidi kuwahi kutokea. Habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya leo ya hapa Tehran ameashiria mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya nyuklia kati ya Iran na Marekani yaliyoanza wiki kadhaa zilizopita na kusema: Timu ya mazungumzo ya Iran ina uzoefu mkubwa na katika mazungumzo hayo inatetea kwa nguvu na irada kamili haki ya Iran ya kumiliki teknolojia ya amani ya nyuklia ambayo ni mtaji wa taifa. Hujatul Islam wal Muslimin Kazem Sedegi amesema hayo leo katika hutuba za sala ya Ijumaa ya wiki hii hapa Teheran iliyosaliwa katika Chuo Kikuu cha Teheran na kuongeza kwamba timu ya mazungumzo ya Iran iliyopata ibara ya mazungumzo ya JCPOA hivi sasa inafanya mazungumzo chini ya usaidizi na uongozi wa viongozi wa ngazi za juu wa serikali. Teknolojia ya nyuklia ni muhimu kwetu na ni mtaji wa taifa ambao kamwe hauwezi kufumbiwa macho. Akiendelea na khutuba zake, khatibu wa sala ya Ijumaa hapa Tehran ameashiria umuhimu na nafasi maalumu ya walimu katika kuelimisha viongozi wa baadaye wa nchi, na akihitaja Wizara ya Elimu kuwa taasisi muhimu ya serikali na kituo muhimu kwa mfumo wa nchi kwa ujumla. Hujatul Islamu wal Muslimin Sediri amesisitizia pia udharura wa serikali kuwadhaminia mahitaji yao muhimu walimu humu nchini. Amesisitiza pia kwamba ipo haja ya kufuatilia utekelezaji wa waraka wa mabadiliko ya elimu kupitia waziri na wakurugenzi wa wizara hiyo, na kuongeza kuwa walimu wana haki juu yetu sote na wamekuwa na mchango katika wasomi, maafisa na viongozi wa nchi. Kwa hivyo, kuna umuhimu kwa serikali kutoa kipaumbele na kuzingatia vilivyo hali ya maisha ya wapendwa wetu hawa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Seid Abbas Araghchi amesema kuwa Tehran hivi sasa imeazimia kikweli kweli kufikia makubaliano ya haki na yenye uwiano kuliko wakati mwingine wowote. Sisi pamoja na pande za Oman na Marekani tuliamua kuakhirisha duru ya nne ya mazungumzo kwa sababu za kilojistiki na kiufundi. Ameandika Araghchi katika akaunti yake ya, ya mtandao wa kijamii wa X. Ameongeza kuwa kwa upande wa Iran hakuna mabadiliko yoyote katika dhamira yetu ya kufikia makubaliano ya haki. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema, tumedhamiria vilivyo hivi sasa kufikia makubaliano ya haki na yenye uwiano ambayo yatahakikisha vikwazo vinakomeshwa na kujenga hali ya kuaminiana ya kwamba miradi ya nyuklia ya Iran itaendelea kuwa ya amani siku zote. Kwa sharti makubaliano hayo yatoe dhamana ya kuheshimiwa kikamilifu haki za Iran, na pamoja na hayo Iran itaendelea na ahadi yake ya daima ya kutafuta teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani yasiyo ya, ya kijeshi. Jana Alhamisi, Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alitangaza mabadiliko ya tarehe ya duru ijayo ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ambayo yalipangwa kufanyika Jumamosi Mei tatu, huko Roma Italia. Baghai amesisitizia tena irada na azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kutumia diplomasia kudhamini maslahi halali na ya kisheria ya wananchi wa Iran na kukomesha vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi ambayo yanakanyaga haki za binadamu na ustawi wa kila raia wa Iran. Msemaji wa jeshi la Yemen Brigidia Jenerali Yahya Saria ametangaza kwamba nchi yake imefanya shambulio la kombora dhidi ya kambi ya anga ya jeshi la Israeli ili kulipiza kisasi vita vya mauaji ya kimbari vya utawala huo kwenye eneo la ukanda wa Ghaza huko Palestina. Katika taarifa iliyotolewa mapema leo Ijumaa ya Yahya Sariha amesema vikosi vya jeshi la Yemen vimefanya operesheni ya kijeshi na kushambulia kambi ya ndege za kivita ya adui Israel, Ramat David Airbase, mashariki mwa eneo la Haifa linalokaliwa kwa mabavu, kwa kutumia kombora la hypersonic Palestina 2 la masafa marefu. Kombora hilo limefanikiwa kupiga shabaha yake. Shukran kwa Mwenyezi Mungu, na mifumo ya kuzuia makombora imeshindwa kufanya kazi, taarifa hiyo imesema. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, shambulio hilo limefanyika li kwa ajili ya kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa wa Palestina katika vita vya Israeli vinavyoungwa mkono na kufadhiliwa na Marekani dhidi ya Ghaza. Jenerali Sare amesema na ameapa kwamba operesheni za kulipiza kisasi zitaendelea hadi vita vya Israel vitakapomalizika na mzingiro uliowekwa kwa watu wa Ghaza utakapoondolewa. Taarifa ya msemaji wa jeshi la Yemen imetolewa saa chache baada ya Marekani kushambulia Yemen katika jaribio la kusimamisha operesheni za nchi hiyo zinazoiunga mkono Ghaza na kujeruhi wa Yemen watatu Naendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO ameonya kwamba afya ya kimataifa iko hatarini, huku msaada wa wafadhili ukikatika na WHO ikikabiliana na nakisi kubwa ya bajeti. Mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kwamba shirika hilo linakabiliwa na tatizo kubwa zaidi la ufadhili wa afya duniani huku michango ikipungua kwa kasi katika nyanja zote. Mgogoro huo umeongezeka zaidi baada ya Marekani kujiondoa kwenye shirika hilo Januari mwaka huu ikidai kwamba WHO imeshughulikia vibaya janga la COVID-19 na majanga mengine ya kiafya ya kimataifa. WHO imerekebisha mipango yake ya fedha kupunguza matumizi yake ya sasa na kupendekeza kupunguzwa asilimia 21 bajeti yake ya mwaka 2026 2027. Bila shaka ni jambo chungu sana, amesema Tedros, akionya kwamba kupunguzwa bajeti taathiri moja kwa moja mifumo ya huduma ya afya duniani kote, haswa katika nchi zilizoko hatarini zaidi. WHO imepanga kupunguza viwango vyote vya kazi zake, ikiwa ni pamoja na katika makao makuu yake huko Geneva na ofisi za kikanda na za nchi. Baadhi ya ofisi katika mataifa tajiri huenda zikafungwa kabisa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeelezea wasiwasi wake kuhusu hali mbaya walio nayo na watu wa ukanda wa Ghaza, hasa watoto na kutaka kukomeshwa mzingiro dhidi ya ukanda huo. Shirika la UNICEF limeripoti kuwa mamia malori yaliyobeba bidhaa mbalimbali za mahitaji kwa ajili ya watoto yanasubiri kuingia ukanda wa Ghaza, lakini utawala wa kizayuni umezuia malori hayo ya misaada kuingia katika eneo hilo. Shirika la UNICEF limeeleza kuwa watoto katika ukanda wa Ghaza ni wagonjwa, wana kiu na wana njaa kwa kukosa chakula. Watoto hawa wa Palestina wanaishi katika hali ngumu za kibinadamu kutokana na vita vinavyoendelezwa na Israeli. Wakati huo huo, shirika la Umoja wa Mataifa la misaada kwa wakimbizi wa Palestina UNRWA pia limetahadharisha kuhusu Israeli kuendelea kuizingira Ghaza na kutangaza kuwa hakuna msaada wa wowote ulioingia Ghaza kwa karibu miezi miwili sasa shirika hilo la kimataifa limeashiria hatari inayokaribia ya njaa katika ukanda wa Gaza, kutaka kufunguliwa mara moja vivuko vya mpakani ili kusafirisha misaada muhimu kuingia kwenye ukanda wa Gaza. Hii ni katika hali ambayo duru za kitiba za Palestina leo asubuhi zimetangaza kwamba takriban wapalestina 31 wameua washahidi wa katika mashambulizi ya anga ya utawala wa kizayuni wa israeli kwenye ukanda wa gaza katika muda wa saa 24 zilizopita kwa mujibu wa vyanzo hivyo wanawake na watoto pia ni miongoni mwa walioua washahidi nguvu ya hujuma hiyo ya mashambulizi imesababisha uharibifu mkubwa katika vitongoji kadhaa vya makazi ya raia na wafanyakazi wa huduma za uokoaji wangali wanafanya juhudi za kuondoa miili ya watu chini ya vifusi vya nyumba zilizoshambuliwa na utawala katili wa Israeli. Na meli ya Freedom Flotilla iliyokuwa ikielekea Gaza imetangaza mapema leo asubuhi kwamba imeshambuliwa na ndege isiyo na rubani ya Israeli katika maji ya kimataifa kwenye pwani ya Malta. Meli hiyo ya muungano ijulikanayo kwa jina la Freedom Flotilla kwa ajili ya kuvunja mzingiro dhidi ya Gaza ilishika moto baada ya kushambuliwa na ndege zisizo na rubani za Israel, yani droni, karibu na Malta. Video iliyotumwa na muungano huo kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha moto mkubwa kwenye meli ukiambatana na moshi. Sauti za miripuko miwili pia zinasikika katika video tofauti. Kufuatia shambulio hilo la kigaidi, serikali ya Malta ilitangaza kwamba moto uliokuwa ukiendelea kuwaka kwenye meli hiyo iliyokuwa imebeba msaada wa kibinadamu kuelekea ukando wa Ghaza, ijulikanayo kwa jina la Freedom Flotilla, umezuiwa kabisa. Ripoti ya maafisa wa Malta imeeleza kwamba watu 30 walikuwemo ndani ya meli hiyo wakati iliposhambuliwa kigaidi. Katika tovuti yake, muungano wa Freedom Flotila umejitaja kama mtandao wa kimataifa wa wanaharakati wanaounga mkono Palestina, wanaofanya kazi ya kukomesha mzingiro wa Israeli dhidi ya Ghaza na kutoa misaada ya kibinadamu kwa eneo hilo lililozingirwa kupita kupitia hatua moja kwa moja na kupitia njia za kiraia. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Kutusikiliza kutoka Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: utendaji tata wa Trump katika siku mia moja za kwanza za urais wake huko Marekani. zimepita siku mia moja tangu Donald Trump aingie katika ikulu ya White House huko nchini Marekani. Taasisi ya uchunguzi wa maoni ya Ipsos imetoa matokeo ya uchunguzi mpya unaoonyesha kwamba kuridhika wa Marekani na utendaji kazi wa Trump katika siku mia moja za kwanza za uongozi wake ni kiwango cha chini zaidi ikilinganishwa na rais yoyote aliyewahi kutawala Marekani katika kipindi cha miaka 70 iliyopita. Uchunguzi wa maoni wa Ipsos ulihusisha masuala mbalimbali kuanzia mfumuko wa bei na uhamiaji hadi kodi na utawala wa sheria, ambapo idadi ya wa wamarekani wasioridhika na utendaji wa Trump ilizidi wale walioridhika katika masuala hayo yote. Hata katika suala la uhamiaji ambalo linachukuliwa kuwa hatua kali ya Trump, ni asilimia 45 tu ndiyo waliounga mkono utendaji kazi wake huku asilimia 46 wakipinga. Matokeo ya kura hiyo ya maoni yanadhihirisha mgawanyiko mkubwa wa kichama katika mitazamo ya nia ya Trump, kiasi kwamba Wademokrati wana uwezekano mkubwa zaidi kuliko Warepublican kuona matamshi ya Trump kama tishio la kweli. Kura mpya ya maoni ya CNN pia imeonyesha kwamba ni asilimia 22 tu ya Wamarekani wanaidhinisha kwa dhati utendaji wa Trump kama raisi, kiwango cha chini kabisa kuwahi kutokea, huku takriban mara mbili ya idadi hiyo asilimia 45, wakipinga vikali utendaji kazi wa Trump kwa mujibu wa utafiti huo. Kiwango cha umaarufu wa Trump kimefikia asilimia 41 ndani ya siku mia moja za kwanza za urais wa wake ambacho ni kiwango cha chini zaidi miongoni mwa marais wapya wa Marekani wa katika kipindi cha kwa uchache miongo saba iliyopita. Hata ikilinganishwa na muhula wake wa kwanza, kuridhika wananchi na utendaji wa Trump kumeanguka kwa alama nne ikilinganishwa na mwezi Machi, na kushuka kwa alama saba kutoka mwishoni mwa Februari. Utafiti mwingine wa New York Times na Siena College umebaini kuwa wapiga kura wa Marekani wanaamini Trump amechupa mipaka katika jaribio lake la kupanua mamlaka ya utawala wa rais. Pia wapiga kura wanamuona Trump kama kiongozi asiyeelewa matatizo ya kila siku ya raia wake, hali ambayo imezidisha hasira dhidi ya utawala wake. Katika karibu kila suala kuu, umaarufu wa Trump umeendelea kuporomoka na imani ya umma katika uwezo wake wa kushughulikia masuala hayo muhimu inazidi kuyumba. Katika siku mia moja za kwanza Trump amechukua hatua nyingi zisizo za kawaida, akitoa matamko yenye utata katika masuala mengi ya ndani na ya kimataifa. Amevuruga utaratibu wa kimataifa hasa katika biashara, mfumo ambao Marekani ilijenga baada ya vita vikuu vya pili vya dunia. Miongoni mwa hatua zake ni kuzindua upya vita vya ushuru dhidi ya dunia nzima akitaja mnamo Aprili pili, 2025 kwamba ataweka ushuru wa forodha kwa bidhaa kutoka nchi na maeneo 185 duniani akilenga sana China. Alitangaza ushuru wa asilimia 145 dhidi ya bidhaa za China, hatua iliyojibiwa na ushuru wa asilimia 125 uliowekwa na Beijing dhidi ya bidhaa za Marekani. Hata hivyo, baadaye, Trump aliamuru kusitishwa kwa muda wa siku tisini utekelezaji wa ushuru huo kwa nchi nyingine isipokuwa China. Katika sera yake ya Marekani Kwanza, Trump pia alipunguza misaada ya kigeni kwa baadhi ya nchi na mashirika, akisisitiza kuwa tathmini za kina zifanywe kuhusu uhusiano wa misaada hiyo na vipaumbele vya sera ya nje ya Marekani. Aliwadhalilisha washirika wa NATO pia kwa nia kutekeleza ahadi yake ya kumaliza vita vya Ukraine alikuwa tayari kutoa nafasi kubwa kwa Rasia, hatua iliyopingwa na Ukraini. Hata hivyo, baadaye katika mazishi ya Papa Francis huko Roma, Trump alikutana ana kwa ana na Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na kutangaza makubaliano ya kuendeleza mazungumzo ya amani wakati wa uchaguzi wa rais 2024 Trump alitoa ahadi mara kwa mara ya kurejesha amani duniani. Hata hivyo, hajafanikiwa katika suala hilo, licha ya kwamba waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alikuwa amekubali kusitisha vita huko Ghaza wakati Trump aliporejea ikulu ya White House, lakini makubaliano hayo yalikiukwa ya na moto wa vita kuwaka tena kwenye ukanda wa Ghaza. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Sasa tunakuletea ni vipindi vya darsa ya Quran, nafasi ya mwanamke katika jamii leo, katika historia na kipande cha kasida. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na moja baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 105 ya Alfil katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na sita ya Quraysh. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya nne. Ndani ya sura hii Mwenyezi Mungu mtukufu anaikumbusha kaumu ya Makuraishi ili izingatie neema mbili za amani ya mji wa Maka na mchango wake katika biashara ambayo huwawezesha wakazi wake kujikimu na kujidhaminia ya mahitaji yao ya kimaisha na kuwataka badala ya masanamu wamwabudu yeye tu ambaye ni Mola mmoja pekee na wa haki. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim, bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu Katika sura iliyotangulia ya Al-Fil tumeona jinsi Allah subhanahu wa ta'ala alivyowafanyia ihsani watu wa Makka kwa kuwaokoa na njama chafu ya mfalme wa Yemen Abraha, kwa kulisambaratisha na kulisaga saga jeshi la wachokozi na wavamizi hao. Baada ya kutokea kisa cha Abraha watu wakawa sasa wanaitazama Makka na Alkaaba kwa jicho jingine, na wakawa wanalipa heshima kubwa zaidi kabila la Quraishi. Katika aya za sura hii ya Quraishi inabainishwa ihsani nyingine ambayo Allah subhanahu wataala aliwafanyia Maquraishi, ambao walikuwa ndiyo wakaazi wa asili wa Makka, kwa kusema kwa vile mji wa Makka ulikuwa kwenye bonde la mlimani, lakini la ardhi isiyoweza kulimika, na hivyo kuwawia vigumu watu wake kufaidika nayo kwa kilimo na ufugaji, Mwenyezi Mungu aliwawepesishia na kuwawezesha kufanya kazi ya biashara, na kwa njia hiyo wakaweza kujikimu kimaisha na kujikidhia mahitaji yao. Kama ilivyopokelewa katika historia, biashara ilikuwa ndiyo kazi ya asili ya watu wa kabila la Quraishi, ambalo ndilo kabila la Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, pia na hata mkewe kipenzi Bibi Khadija salamullahi alaiha, naye pia alikuwa mfanya biashara. Wakati wa msimu wa baridi, Makuraishi walikuwa wakifanya safari za kuelekea kusini, yaani upande wa ardhi ya Yemen na katika msimu wa joto wakielekea kaskazini na Sham ambayo ilikuwa na hali ya hewa nzuri na ya kupendeza. Zote mbili yaani Yemen na Sham zilikuwa miongoni mwa vituo muhimu vya biashara katika zama hizo na Maka ikawa ni kiunganishi kati ya ardhi hizo mbili. Wenyeji wa Maka walikuwa wakinunua na kuuza bidhaa na vitu mbalimbali mbali katika maeneo hayo mawili ya Yemen na Sham, na kwa njia hiyo wakaweza kujipatia chumo na riziki ya kuendeshea ya maisha yao. Aya za Suratu Kuraishi tulizosoma zina wahutubu Makuraishi kwa kuambia, Mwenyezi Mungu mtukufu amekuandalieni mazingira haya. Yaani, kutokana na hadhi na nafasi ya Alkaba mumekuwa munaaminiwa na watu wa Yemen na Sham, na ndani ya watani na ardhi yenu pia mnaishi kwa amani, na hakuna yeyote anayekuchokozeni na kukuvamieni. Katika zama hizo, licha ya kuweko mizozo na vita vya muda mrefu baina ya makabila mbalimbali ya bara Arabu, kabila la Qureishi na mji wa Maka vilikuwa katika amani na usalama kamili, na jambo hilo lilitokana na rehma na ihsani ya Allah ya kuliangamiza jeshi la wapanda ndovu lililokuwa limedhamiria kwenda kuibomoa nyumba tukufu ya Alkaba. Kwa sababu hiyo na kutokana na kushindwa Abraha ardhi ya Maka ikazidi kuwa na amani na usalama, na misafara ya Makuraishi nayo pia ikawa inapata usalama zaidi kwa muda wote ilipokuwa njiani katika safari zake za kibiashara. Kwa hiyo aya za suratu Quraishi zikawahutubu makuraishi ya kwamba kutokana na amani na usalama huo mliopewa unaotokana na utakatifu wa nyumba ya Mwenyezi Mungu na kutokana pia na maisha yenu ambayo mnaweza kujiendeshea na kujikimu kwa kustawi na kunawiri biashara ambayo yote hayo yamepatikana kwa baraka za kuwepo Alkaaba hapo Maka, badala ya masanamu muabuduni mola wa nyumba hiyo, na acheni shirki na kuabudu masanamu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika kuwalingania watu wito wa kumwabudu Mwenyezi Mungu, tuwatajie mema na mambo mbalimbali aliyowarehemu kwayo yeye mola ili wawe washukurivu kwa neema zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwasaidia watu kimaisha na kuwadhaminia amani na usalama wao kuna taathira katika tablighi ya kuwalingania wito wa haki. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kwamba kufanya biashara na shughuli yoyote halali ya kiuchumi kwa ajili ya kujipatia mtu kipato na kujikimu kimaisha ni jambo linalohusiwa na kuhimizwa na Uislamu. Hal kadhalika inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa kuwadhaminia watu mahitaji yao ya kimaisha na usalama ni kufanya kazi ya Mwenyezi Mungu, na kwa hiyo inawapasa watawala wa jamii za kiislamu wafanye bidii na juhudi kubwa ili kuyafanikisha mambo hayo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na moja ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na sita ya, ya Quraish. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kuelimika Kutokana na yote tuliyojifunza katika sura hii, tunamwomba Allah atujaalie kuwa washukurivu wa kweli na wa kivitendo wa neema zake za riziki ya chakula na kuwa na usalama na amani katika maisha yetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na karibuni kutegea sikio kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tunakusudia kuzungumzia maagizo ya Uislamu kuhusiana na swala zima la kuwapa elimu wanawake na kuwashirikisha katika maswala ya kijamii. Karibuni. Kama tulivyosema katika vipindi vya kwanza kabisa, katika zama za kale mwanamke hakuwa na mamlaka yoyote juu ya shughuli zake za kibinafsi, kifamilia wala za kijamii. Hakuwa mmiliki wa mali yake, hakuruhusiwa kujichagulia mume wala hata kujiainishia mahari ambayo ilikuwa haki yake halali. Mtazamo wa jumla wa nafasi na ushiriki wa kisiasa wa wanawake katika nchi za Magharibi pia unaonyesha kuwa wanawake katika ulimwengu wa Magharibi walinyimwa haki zao za kimsingi kwa karne nyingi, hata haki ya kumiliki mali na kuainisha hatima yao ya kisiasa. Baada ya kujitawala kiuchumi wanawake barani Ulaya, mtazamo wao kuwahusu barani humo ulibadilika kwa kadiri kwamba walibadilishwa kuwa nguvu ya uuzaji bidhaa sokoni. Katika hali hiyo pia, thamani ya kibinadamu ya mwanamke haikuzingatiwa, bali alichukuliwa kama bidhaa tu ambayo ilimletea mwanaume furaha na kukidhi matamanio yake ya kimwili. Kwa maelezo hayo, tofauti iliyopo kati ya namna Uislamu na wa magharibi wanavyomtazama mwanamke ni kwamba Uislamu una mtazamo wa heshima na utu kwa wanawake wakati mtazamo wa pamoja wa nchi za Magharibi ni wa kumchukulia kuwa chombo na bidhaa tu inayotakiwa kukidhi mahitaji ya mwanaume. Hivyo tunaweza kusema kuwa haki ambazo Uislamu unawapa wanawake, hata haki zao mahususi katika fiki zote, ni kwa manufaa yao. Hii ni pamoja na kuwa dini ya Uislamu katika kuheshimu shahsia na utu wa kibinadamu wa mwanamke, inazungumza kwa wazi na kutetea haki ya mwanamke ya kujichagulia mambo yake. Mwanamke ana uhuru wa kuwa na udhibiti wa mali yake, ana uhuru wa kujichagulia mume na pia kuchagua hatima ya nchi yake bila kusukumwa sukumwa au kuingiliwa na yeyote. Aidha, kwa mujibu wa sheria za kiislamu na haki za uraia hakuna tofauti iliyopo kati ya wanaume na wanawake katika upigaji kura na kujiainishia hatima ya kisiasa na kijamii, kwa sababu wote wawili ni binadamu. Mwanamke kama alivyo mwanamume ana haki ya kujiainishia hatima yake mwenyewe. Kiongozi mkuu na mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliichukulia haki ya mwanamke kupiga kura kuwa ni ishara ya shahsia na utukufu wa mwanadamu, na akasema, kutoa haki ya kuchagua na kuainisha hatima ya mtu ni kuheshimu haki ya uchaguzi wa mwanadamu. Kwa msingi wa neema ya akili na maumbile safi aliyopewa na Mwenyezi Mungu, mwanadamu anaweza kuelewa vizuri masuala yanayomzunguka. Mitume wa Mwenyezi Mungu pia walitumwa kwa ajili ya kutakasa fikra na nyoyo za watu kutokana na maovu na uchafu na kuwaongoza wanadamu kuelekea kwenye asili na maumbile yao safi na ya asili. Bila shaka, jambo muhimu hapa ni kwamba mitume waliwasilisha tu amri za Mwenyezi Mungu na ni watu wenyewe ndio walikuwa na uamuzi wa mwisho na haki ya kukubali au kuukataa ujumbe wao. Kwa kuzingatia maamuzi waliofanya Waliamua ni njia gani waliotaka kufuata katika maisha yao ya duniani na huko akhera. Kwa hiyo uhuru wa kuchagua na kujiainishia mambo ni mojawapo ya neema za mbinguni ambazo zimetolewa kwa ajili ya manufaa ya wanadamu wote kulingana na hekima ya Mwenyezi Mungu. Hivyo matendo ya wanadamu, yawe ni ya kiadilifu au yasiyo ya kiadilifu, yatahesabiwa na kutolewa malipo kwa msingi huo. Bila shaka kama mwanadamu hangepewa uwezo wa kujiamulia mambo yake mwenyewe na kulazimishwa kuchukua hatua fulani, hesabu ya matendo yake haingekuwa na maana. Katika Uislamu hakuna mtu anayehimiza wanawake kutosoma na kupata elimu wala kupuuza kushiriki katika shughuli za kijamii. Kama vile Uislamu unavyowahimiza wanaume kutafuta elimu, pia unawahimiza wanawake kusoma na kutafuta elimu. Uislamu hata umefuatilia na kuondoa njiani vizuizi vinavyowazuia wanawake kufikia ukamilifu. Dini tukufu ya Uislamu imekuwa mbele ya dini nyingine zote katika kuongoza wanawake kuelekea kwenye mabadiliko ya kisayansi na kitamaduni. Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema hivi kuhusu udharura wa wanawake kutafuta elimu: maadui zetu wanatutuhumu kwa kuzuia wanawake kufikia maendeleo ya kielimu na kiutamaduni. Wao wenyewe wanajua kwamba tuhuma hii ni uongo, lakini wanairudia rudia. Tunaheshimu na kuthamini sana utu wa wanawake na tunaamini kwamba mwanaume na mwanamke wote ni wanadamu walio sawa na kuwa uwanja wa ukamilifu uko wazi mbele yao wote. Kadiri wanavyojaribu ndivyo watakavyokuwa na kukamilika. Njia ya elimu na ushiriki wa kisiasa iko wazi kwa wanaume na wanawake. Maendeleo ya kielimu na kiutamaduni ya wanawake katika nyanja mbalimbali yanazingatiwa kuwa muhimu kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Lengo hili muhimu na lenye thamani kubwa limefikiwa katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ambapo wanawake wamekuwa na uwepo madhubuti katika uga wa utamaduni, katika maarifa na elimu, kwa namna ambayo mwasisi wa mapinduzi haya yaani Imamu Khomeini anasema kuhusu uwepo huu uamilifu, kwamba salamu zangu zisizo na mwisho ziwaendee wanawake waliojitolea, ambao sasa wanajishughulisha na kulea vijana na kuelimisha wasiojua kusoma na kuandika, ambao sasa wanafundisha taaluma za ubinadamu na utamaduni tajiri wa Quran kote nchini. Naam. Bila shaka ongezeko la vituo vya kielimu, kiutamaduni na kisayansi vya wanawake na pia asilimia ya wanawake wanaojishughulisha katika nyanja mbalimbali mbali za kielimu, kiutamaduni na uvumbuzi wa kisayansi na utafiti imeongezeka pakubwa, jambo linalothibitisha wazi juhudi na mafanikio ya kisayansi na kielimu ya wanawake katika Jamhuri ya Kiislamu. Kuandaliwa mazingira yanayofaa kwa ajili ya kutolewa masomo katika nyanja mbalimbali mbali za kisayansi na kiutamaduni kwa kutilia mkazo malezi na utakasaji wa nafsi ni jambo linalodhamini shakhsia na nafasi ya kielimu kiutamaduni na kimaanawi ya mwanamke na kuthibitisha utukufu wake wa kiutu. Ni katika kivuli cha elimu na maarifa ndipo mwanaadamu huweza kujua na kutambua nafasi yake halisi aliyo nayo katika ulimwengu huu, na hivyo kuchukua hatua kuelekea ukamilifu. Kwa hiyo, katika Uislamu si wanaume pekee walio na haki ya kupata elimu na maarifa bali jambo hili linachukuliwa kuwa miongoni mwa wajibu wa Waislamu wote wanaume kwa wanawake. Bila shaka Uislamu haujaweka kizuizi chochote katika njia ya shughuli za kijamii za wanawake, bali umeweka miundo na utaratibu maalum wa kuweza kufikiwa jambo hili kwa kuweka sheria na kanuni maalum kwa ajili ya wanawake. Fiqhi ya Kiislamu imeandaa mazingira ya kushiriki vilivyo wanawake katika masuala ya kijamii, na hata tunaweza kusema kwamba kuanzishwa sheria hizi ni njia moja ya kuwapa moyo wa kushiriki katika masuala hayo. Sheria na kanuni zote zinazohusu kuzingatiwa vazi la stara la hijabu kwa wanawake, kukatazwa wanaume na wanawake kuchanganyika katika jamii, namna mazungumzo yanapaswa kufanyika kati ya wanaume na wanawake, mfumo maalum wa mahusiano baina yao, na kusisitizwa baadhi ya thamani za kimaadili kama vile kuwa na haya na staha, yote haya ni mahitaji muhimu ya uwepo wa wanawake katika jamii kwa mtazamo wa Waislamu. Kuna udharura wa kuwepo wanawake katika jamii, lakini pamoja na hayo, sheria na masharti maalum ya Kiislamu yanapaswa kuzingatiwa ili kuhifadhi mwili, nafsi na thamani ya mwanamke, na haya yote kimsingi ni kwa manufaa ya utu na heshima ya wanawake. Wakiwa sehemu kubwa na muhimu ya jamii, wanawake wana haki ya kujishughulisha na masuala tofauti ya kijamii, lakini uwepo wao lazima ufanywe kwa kuheshimu staha na utu wa wanawake wa Kiislamu. Ushiriki wa wanawake katika maswala ya kisiasa na kijamii hauzingatiwi tu kama ishara ya kuheshimu utu na utukufu wa mwanamke bali pia unachukuliwa kuwa mojawapo ya majukumu ya mwanamke. Maswala ya kijamii na kisiasa hayahusiani na wanaume peke yao, wanawake pia wanapaswa kuhisi kuwa na jukumu na kuwajibika katika mambo yanayowahusu ya ulimwengu wa Kiislamu na maswala yote yanayopita duniani. Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani na nafasi ya milifu ya wanawake ndani yake ni ushahidi tosha unaothibitisha kwamba kwa kushikamana na sheria hai za Uislamu, wanawake wanaweza kudhaminiwa haki zao, wanaweza kurejesha utu wao na kuchangia pakubwa katika kuimarisha vipaji vyao vya ustawi. Wanawake wa Irani ya Kiislamu wamekuwa na nafasi na maamuzi muhimu katika maisha ya kijamii ya mapinduzi ya Kiislamu, kwa kujitolea kwao vitani na katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Haya yote yamefikiwa katika kivuli cha kutekelezwa sheria za Mwenyezi Mungu na kwa uongozi wa wanafikra wa kidini, na si katika kivuli cha vuguvugu la ufeministi na kufuata mifumo iliyoagizwa kutoka nje na ambayo imesababisha uharibifu mkubwa wa kimaadili, ufuska na kuchafua utu na heshima ya kibinadamu ya wanawake katika nchi za Magharibi. Wapendwa wasikilizaji, sehemu yetu ya 35 ya kipindi cha mwanamke katika familia na jamii inakomea hapa, na msomaji nilikuwa mimi Asmahani Ghanima Muhammad, na ya mtayarishaji wa kipindi hiki alikuwa Muhammad Baraza. Leo katika historia Leo ni jumaa tarehe nne Dhulkada 1446 Hijiria, sawa na tarehe pili Mei 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka mia tano na tano iliyopita, alifariki dunia ya mchoraji na msanifu majengo maarufu wa Italia, Leonardo da Vinci. Alizaliwa mwaka 1452, na umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali mbali za sanaa baada ya kufanya safari katika miji kadhaa ya Italia mwaka 1506, da Vinci alielekea Ufaransa na kuwa mchoraji wa Mfalme Louis wa kumi na mbili. Aliishi katika kipindi cha mchoraji mwingine mashuhuri wa Italia kwa jina la Michelangelo, na wasanii hawa wawili mashuhuri walitoa mchango mkubwa katika sanaa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, yaani Renaissance. Miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo da Vinci ni The Last Supper na Mona Lisa. Mbali na uchoraji, Leonardo da Vinci alibobea pia katika taaluma nyingine kama isabati miaka 67 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alifariki dunia seneta wa chama cha Republican huko Marekani, Joseph McCarthy. Katika kipindi cha vita baridi, McCarthy alikuwa kiongozi wa moja ya kamati za baraza la Seneti la Marekani. Mwanasiasa huyo aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi 205 wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani akidai kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi ya zamani. Hatua hiyo ilikuwa mwanzo wa harakati iliyopewa jina la Makasidhin ambayo kwa mujibu wa wasomi, wasanii na maafisa wengi serikalini walifuatiliwa na kuswekwa jela kwa kutuhumiwa kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi na kwamba wana fikra za kikomunisti. Miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo mwafaka na tarehe 12 mwezi Ord Beheshti kwa mujibu wa kalenda ya Irani mwaka 1358 hijiria shamsia, mwanachuoni na mwanafikra mashuhuri wa Kiislamu Ayatullah Murtadha Mutahari aliuawa shahidi na kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi la Furkan hapa nchini. Tukio hilo lilitokea katika kipindi cha chini ya miezi mitatu baada ya kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Shahidi Motahari alijistawisha kielimu kutoka kwa maulamaa wakubwa, wakiwemo Ayatullah Ilodhma Burujerdi, Allama Tabatabai na Imam Ruhuwa Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatullahi Murtadha Mutahari ameandika makumi ya vitabu katika taaluma mbalimbali mbali. na siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita, Usama bin Laden, kiongozi wa kundi la kigaidi la Al-Qaeda, aliuawa na vikosi vya Marekani huko nchini Pakistan. Usama aliyekuwa mmoja wa wasisi wa Al-Qaeda alizaliwa Machi mwaka 1957 huko Riyadh nchini Saudi Arabia na kusoma katika chuo kikuu cha Kingi Abdullah Azizi. Kundi la kigaidi la Alqaida linahusishwa na mauaji mengi duniani likiwemo shambulio la Septemba 11 mwaka 2001 na mashambulio ya mabomu dhidi ya balozi za Marekani jijini Dar es Salaam, Tanzania na Nairobi, Kenya. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran.