Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na mchana wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa: Je, dunia itabaki kuwa mtazamaji wa mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel ukanda wa Gaza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Irani Juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki na baadaye makala ya leo katika historia. Tunapenda kukumbusha tu kwamba, wapenzi wasikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today ir sw. Vilevile vile mnaweza kutusikiliza kupitia redio wa shirika ikiwemo Redio Rahma inayokutangazieni moja kwa moja kutoka Tanga nchini Tanzania. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake wa kamati ya bunge ya usalama wa taifa Irana, vitishu, ya Iran amejibu vitisho vya waziri wa ulinzi wa Marekani. Afisa wa hospitali ya Nasser huko Gaza amesema maisha ya maelfu ya watoto katika eneo hilo la Palestina yako hatarini. Trump amemfuta kazi mshauri wa usalama wa taifa na naibu wake ambao inasemekana walikuwa na siasa kali kuhusiana na Iran na Ukraine. Na wanawake wa Moroko wamefanya maandamano wakidai usawa katika kazi za nyumbani, wataka wanaume nao wavae nguo za jikoni. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa kamati ya usalama uh, wa taifa na siasa za kigeni katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, amejibu vitisho vya waziri wa ulinzi wa Marekani akisema kwamba Wamarekani wenyewe ndio watakaolipa gharama ya mienendo yao inayokinzana. Ibrahim Azizi ameandika kwenye akaunti yake ya X akijibu vitisho vya waziri wa ulinzi wa Marekani na mienendo inayopingana ya nchi hiyo, yaani mazungumzo na wakati huo huo kuiwekea Irani mashinikizo na kutoa vitisho, kwamba iwapo sambamba na mazungumzo ya sasa, vitisho vyako vitasababisha hatua inayokwenda kinyume na masilahi ya kitaifa na usalama wa Irani ya Kiislamu, ni nyinyi wa Marekani mtakaolipa gharama kwa wakati na mahali tutakapopainisha sisi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Pete Hegseth alichapisha ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X ambao ulikuwa na vitisho vya kijeshi badala ya kuheshimu sheria na kaida za mazungumzo. Hegseth aliuhutubu jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuandika, tunaona uungaji mkono wenu mbaya kwa wahuthi wa Yemen, mtagharamia msaada huo kwa wakati na mahali tutakapopachagua sisi. Matamshi hayo ya waziri wa ulinzi wa Marekani katika kuelekea kwenye duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Jamhuri ya Kiislamu na Marekani ni hatua inayokwenda kinyume na kaida za kidiplomasia. Wachambuzi wengi wanaamini hatua hiyo ni ishara ya mgogoro katika siasa za Marekani na kutokuwa na uwezo wa kukabiliana na hali halisi ya kanda ya magharibi mwa Asia. Mkuu wa kitengo cha watoto katika hospitali ya Nasser iliyoko kusini mwa ukanda wa Gaza ametahadharisha kuhusu kukithiri kwa utapiamlo miongoni mwa watoto katika eneo hilo na hatari inayotishia maisha ya maelfu ya watoto kutokana na siasa za kifashisti za utawala wa kizayuni wa Israel. Daktari Ahmad Alfara amesisitiza kwamba hali ya afya imefikia hatua mbaya ambayo inatishia maisha ya maelfu ya watoto kutokana na kuporomoka kusiko na kifani kwa mifumo ya chakula na afya. Alfara amesema ukanda wa Gaza unakabiliwa na mgogoro hatari wa kiafya na kesi mbaya za utapiamlo miongoni mwa watoto zimeongezeka katika wiki za karibuni. Mkuu wa kitengo cha watoto katika hospitali ya Nasser ameongeza kwamba taarifa za afya zinaonyesha kwamba zaidi ya watoto 52 wameaga dunia kutokana na njaa na utapia mlo tangu kuanza kwa vita vya Israel, huku ripoti za Umoja wa Mataifa zikionyesha kwamba watu milioni 2.4 wa Gaza wako katika hatari ya njaa, na hii inatokana na kuzorota kwa kasi kwa masuala ya kibinadamu. Daktari Alfara amesisitiza kwamba watoto wachanga ndio wanaoathiriwa zaidi kwa sababu kwa ujumla hutegemea maziwa ya mama zao na kutokana na utapiamlo wa mama maisha ya mtoto yako hatarini, hasa kwa vile maziwa ya unga pia ni haba na bei yake sokoni imepanda sana kutokana na hali ya sasa ya ukanda wa Gaza. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ametangaza kubadilishwa tarehe ya duru ijayo ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ambayo yalipangwa kufanyika Jumamosi tarehe nne Mei huko Roma, mji mkuu wa Italia, akiashiria tangazo la waziri wa mambo ya nje wa Oman. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema kwamba kuahirishwa kwa mazungumzo hayo kunatokana na pendekezo la waziri wa mambo ya nje wa Oman, na kwamba taarifa kuhusu tarehe inayofuata itatolewa hapo baadaye. Bakai amesisitiza tena irada na azma ya jamhuri ya Kiislamu ya kutumia diplomasia ili kudhamini masilahi halali na ya kisheria ya watu wa Iran na vilevile kukomesha vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi ambayo yanalenga haki za binadamu na ustawi wa jamii ya Iran. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ameeleza kwamba tangu mwanzo wa mazungumzo hayo, ujumbe wa Iran umeainisha misingi maalumu kwa kuzingatia misimamo ya Jamhuri ya Kiislamu kwa mujibu wa sheria za kimataifa katika uga wa matumizi ya amani ya nishati ya nyuklia na kuhitimisha vikwazo vilivyo kinyume na sheria, na umeonyesha azma yake kubwa katika mazungumzo yenye mwelekeo wa matokeo ili kufikia maelewano ya haki ya kuridhisha na endelevu, na utaendelea kuwa imara katika njia hii kwa nguvu zote. Duru ya tatu ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya wa wawakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Marekani ilifanyika wiki iliyopita huko Maskat, mji mkuu wa Oman, kwa uratibu wa serikali ya nchi hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Ripoti za vyombo vya habari vya Marekani zinasema mshauri wa usalama wa taifa Michael Waltz na naibu wake Alex Wong wataacha nyadhifa zao kwa agizo lililotolewa na rais wa nchi hiyo, Donald Trump. Vyanzo vinne vya habari vimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba Waltz amelazimishwa kung'atuka na kuondoka kwenye wadhifa huo. Fox News pia imeripoti kwamba maafisa wengine watalazimika kujiuzulu na kwamba Trump atazungumzia swala hilo karibuni. Kuhusu kung'atuka mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani, jarida la Wall Street Journal limeripoti kwamba kutimuliwa kwa Michael Waltz kunamfanya kuwa afisa mkuu wa kwanza kupoteza kazi wakati wa muhula wa pili wa uongozi wa Trump. Jarida hilo hilo pia limeripoti kwamba Waltz alikabiliana na ugumu kuwasilisha vipaumbele vya usalama wa taifa vya rais wakati wa mahojiano na kwamba ana misimamo mikali zaidi kuhusu Ukraine na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika muktadha huo huo televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kinukuu vyanzo kwamba Waltz alipoteza ushawishi wake katika ikulu ya White House baada ya kashfa ya kuvujishwa mazungumzo ya siri ya mipango ya Washington ya kuishambulia Yemen kwenye mtandao wa kijamii wa Signala. Na kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani, makumi ya wanawake wa Moroko wamefanya maandamano kwenye mitaa ya Casablanca, wakisisitiza umuhimu wa kazi za nyumbani zisizo na malipo na kudai usawa wa kijinsia katika kugawana kazi za nyumbani. Katika maandamano hayo yaliyoandaliwa na chama cha Changamoto kwa Usawa na Uraia kwa ushirikiano wa shirikisho la wafanyakazi wanaume na wanawake wameshiriki wakiwa wamevaa vazi la jikoni aprons na kutoa kauli mbiu zinazotaka kugawanywa kazi za nyumbani kwa usawa baina ya wanawake na wanaume. Rais wa chama hicho Bushra Abdu ameeleza kwamba kazi za nyumbani ni shughuli muhimu na zenye thamani kubwa katika suala la tija na thamani ya mali. Ameongeza kwamba takwa la chama hicho ni wanaume kushiriki kazi za nyumbani, akisisitiza kwamba jambo hilo halidhoofishi wanaume wa mwanaume au kupunguza thamani ya mwanamke. Kinyume chake, ni jitihada muhimu inayochangia utulivu na ustawi wa familia. Mwaka jana, Moroko ilikaribia kupitisha sheria ya familia ambayo inakiri kwamba kazi za nyumbani zinazofanywa na mke ni kazi zisizokuwa na malipo na ujira, lakini zinachangia kuzalisha mali ya pamoja katika kipindi cha ndoa. Je, wanaume wataitikia wito wa kuvaa apron na kuingia jikoni? Huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa kwenye kichwa cha habari, dunia itabakia kuwa mtazamaji katika mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel eneo la ukanda wa Gaza. Ukanda wa Gaza uko katika janga kubwa la binadamu katika miezi iliyopita. Kushadidi mzingiro wa utawala haramu wa Israel katika eneo hilo, sambamba na mashambulizi ya mara kwa mara ya anga na nchi kavu, na vizuizi vikali vya misaada ya kibinadamu vilivyowekwa na utawala wa Kizayuni, vimeharibu si miundombinu pekee, bali pia vimekuwa vimeweka hatarini matumaini ya kuendelea kuishi kwa malaki ya raia wa Palestina. Wakati janga la binadamu Gaza linazidi kuwa na sura ya kutisha kila siku, Umoja wa Mataifa umetangaza onyo kali kuhusu kuporomoka kabisa kwa mfumo wa afya wa Gaza. Kuporomoka huko kunatokana na kuzingirwa kikamilifu na wanajeshi wa Israel na kuzuia kwao kuingia kwa misaada muhimu ya kibinadamu ikiwemo ya mafuta, chakula, maji na vifaa vya tiba. Kinachoshuhudiwa sasa na jamii ya kimataifa si tu janga la kiafya, bali ni mfano wa ukiukwaji wa wazi wa mfumo wa haki za binadamu, hasa haki ya kuishi, afya na utu wa mwanadamu wa watu wa Gaza. Hii ni pamoja na kwamba, ukweli ni kwamba licha ya uvunjaji wa sheria zote za kivita za kimataifa, haki za binadamu na kanuni za msingi, lakini nchi nyingi duniani zimebaki kimya mbele ya uhalifu huo wa Israel na bado zinaendelea kuunga mkono utawala huo katili Israel, ikipata msaada kamili na ufadhili wa Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi. Baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Akswa tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 ilianzisha vita vya maangamizi dhidi ya watu wa Gaza kwa kufunga njia zote za kuingiza dawa na chakula kuendeleza mashambulizi dhidi ya miundombinu na hata kuchoma mahema ya wakimbizi ya watu wa Gaza. Israel sasa inatekeleza moja ya mauaji makubwa ya kimbari katika historia ya mwanadamu. Katika ripoti yake ya karibuni, Umoja wa Mataifa umeonya kwamba mfumo wa afya katika ukanda wa Gaza uko karibu kuporomoka kabisa. Upatikanaji wa huduma muhimu za afya umepungua sana katika eneo zima na zaidi ya watu laki moja na nusu wako katika hali mbaya ya kiafya. Hali imekuwa mbaya kiasi kwamba akiba ya mafuta hasa petroli na dizeli iko katika kiwango cha hatari. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema hali ya binadamu wa Gaza imekuwa mbaya zaidi na isiyoweza kufikirika. Kwa karibu miezi miwili mfululizo, Israel imezuia chakula, mafuta na dawa na dawa na vile vilevile mahitaji muhimu, na kuwakosesha zaidi ya watu milioni mbili misaada muhimu na ya maana. Awali, Agnes Calamard katibu mkuu wa Amnesty International pia alieleza katika utangulizi wa ripoti yake ya kila mwaka kuhusu haki za binadamu kwamba tarehe 7 Oktoba 2023 duniani imeshuhudia mauaji ya kimbari mubashara kwenye skrini zake. Hali hii inaendelea huku utawala wa kizayuni wa Israel ukiendeleza sera za kulizingira eneo la Gaza na kuwa Palestina bila kujali sheria yoyote. Mauaji haya hayajakumbana tu na ukimya wa washirika wa Israel bali pia na uungaji mkono na misaada ya nchi za Magharibi, hasa Marekani, kwa waziri mkuu mtenda jinai na katili wa Israel. Paul Magnet, mbunge wa Ubelgiji, amesema jeshi la Israel linabomoa nyumba kutoka misingi, linaangamiza shule za Wapalestina, linaziba visima vya maji ili kuwanyima Wapalestina uwezo wa kuendelea kuishi katika ardhi yao, linawapa silaha walowezi wa kizayuni ili wawapige risasi risasi Wapalestina kwa karibu. Haya si maneno ya kueleza mgogoro tena, bali ni ushahidi wa uhalifu unaoendelea mbele ya dhamira ya ubinadamu, amesisitiza mbunge huyo wa Ubelgiji. Israel inaendeleza mauaji ya kimbari huko Gaza wakati ambapo Zan Dangor, mwakilishi wa Afrika Kusini, katika siku ya pili ya kikao cha kusikiliza jinai za Israel katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki alisema mauaji ya kimbari ya Gaza yanaendelea mbele ya macho ya dunia. Aliitaka jamii ya kimataifa kuacha kuwa mtazamaji wa kimya kimya mbele ya janga hilo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Iran juma hili. Hamjambo wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. kati yatoka toka yangazia ni pamoja na Rais Masoud Pezeshkian anasema Iran iko tayari kupanua mahusiano na Afrika katika nyanja zote, Tanzania kunufaika na uwezo wa kiteknolojia wa Iran na mlipuko mkubwa wa tikisa bandari ya Shahid Rajai kusini mwa Iran. Karibuni. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika umefanyika wiki hii mjini Teheran na pia katika mji wa Isfahan, wakati kivuli kizito cha sera za nchi za magharibi dhidi ya Iran na Afrika kimeathiri mahusiano mengi kima ya kimataifa kati ya maeneo hayo mawili. Mkutano huo umeangazia maeneo makuu manne: mafuta, gesi, petrokemikali, sekta ya madini, kilimo na nishati. Mkutano wa tatu ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika umefanyika kwa wakati mmoja na maonyesho ya Iran eh, ya Expo 2025 ambayo yanaangazia uuzaji wa bidhaa na huduma za Iran nje ya nchi. Mkutano huu umetajwa kuwa fursa kwa wageni kutoka Afrika ili waweze kufahamu uwezo na suhula za Iran ikiwa ni pamoja na bidhaa zinazouzwa na nchi hii katika nchi mbalimbali mbali duniani. Akizungumza katika ufunguzi wa mkutano huo, Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumzia uwezo wa bara la Afrika na ulazima wa kuwepo ushirikiano na kwamba Iran iko tayari kupanua ushirikiano wake na bara la Afrika katika nyanja zote. Amesema Iran iko tayari kuzishirikisha nchi za Afrika uh, mafanikio yake katika nyanja mbalimbali. Mbali. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa watu wote wanapaswa kusaidiana kuunganisha mikono na kujenga nyumba iliyojaa amani, upendo, huruma, uhuru na ubinadamu, na kwamba badala ya kupanda mbegu za chuki na uadui wanapaswa kuunda urafiki, upendo, imani, urafiki na udugu. Rais wa Iran amesisitiza kuwa kwa bahati mbaya kuna kundi la wavamizi na wachochezi ambao wanakiuka haki za wengine na kufanya jinai. Amesema walifukuza na kuua kundi kutoka ardhi yao na kuutilia alama ya swali ubinadamu Amesema nyuma ya nyuso zao za kibinadamu hawa ni viumbe wakatili na wauaji zaidi duniani, wana waua watu wasio na hatia, wanawake na watoto, wazee kwa vijana, bila hofu yote. Akiwahutubu wajumbe wa nchi za afrika waliohudhuria kikao hicho, rais Pezeshkian ameendelea kusema kuwa, natumai katika muda ambao mko katika nchi yetu, mtakutana na wataalamu na maafisa wa serikali ili tuweze kuwa na umoja na kuanzisha uhusiano bora wa kibiashara na tusaidiane. Tuko tayari kushirikiana katika nyanja mbalimbali na Afrika ili tuweze kusaidiana. Ni wajibu wetu kama wanadamu kusaidiana ili tuweze kuleta amani na utulivu kote duniani. Mgeni wa heshima katika mkutano huo alikuwa makamu wa rais wa Zimbabwe, Dr Constantino Chiwenga, ambaye ameutaja mkutano huo kuwa muhimu na uliojaa mafanikio kwa bara la Afrika. Mawaziri kutoka nchi kadhaa za Afrika walishiriki pia katika mkutano huo wa Teheran. Miongoni mwa walioshiriki alikuwa ni Mheshimiwa Sharif Ali Sharif, waziri wa nchi ofisi ya rais, kazi uchumi na uwekezaji, Zanzibar. Tumepata fursa ya kuzungumza naye, na kwanza tumemuuliza kuhusu umuhimu wa mkutano huo wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika na ameanza kwa kusema e, mkutano huu kwa kweli ni mkutano mmoja muhimu sana. Kama tunavyojua sasa hivi dunia inabadilika katika masuala haya ya biashara, lakini pia masuala ya e, siasa za kidunia e, kwa hiyo Iran kama watu wetu wa karibu, tuna historia kubwa nao e, muda mrefu kwetu sisi kama Tanzania, lakini niseme kama Afrika tunahitaji eh, kuwa pamoja kufanya kazi pamoja, kuhakikisha kwamba maeneo haya yetu mawili kwa maana ya Afrika lakini pia kwa eh, Iran eh, tunaweza kusaidiana kwa sababu tunachokifanya hapa wenyewe tunaita win win, eh, wa, wao wanashinda lakini na shinda, sisi tunashinda. Wao wanafaidika na sisi tunafaidika, kwa hivyo kuwekwa mkutano huu mkubwa na Afrika, na ni mkutano wa tatu eh, toka toka umeanza, utakuwa mkutano wa tatu. Kuna umuhimu wa kukaa kuangalia yale maeneo ambayo tunaweza kufanya kazi kwa karibu kwa faida ya nchi zetu mbili, kama maeneo ya kibiashara na uchumi. Na je, kwa mtazamo wako, tunaona katika hotuba yake rais, mheshimiwa rais, amezungumzia kuhusu fursa zilizopo, unadhani ni fursa zi, zipi zilizopo uh, katika masuala ya biashara na pia viwanda na kilimo baina ya Iran na Tanzania haswa Fursa ni nyingi, na ukitizama ukubwa wa Tanzania, rasilimali tulizo nazo, ardhi yetu ambayo iko, tunaita arable land, maeneo makubwa ambayo tunaweza tukalima na kuhakikisha tunazalisha vitu vingi ambavyo vinaweza vikawa processed pale pale Tanzania kwa ajili ya kusafirisha. Kwa hiyo kwetu sisi kwa kweli tukae kitako, tumeshakaa hapo awali mengi tu, sasa hivi tunakuwa hakikisha yale tunayatekeleza yale makubaliano tuliyonayo, ili nchi zetu mbili ziweze. Kilichonifurahisha ni kwamba Mheshimiwa Rais wa Iran, mazungumzo aliozungumza yuko tayari kuhakikisha kwamba hizi nchi zetu za Kiafrika na Tanzania ikiwemo, tuna fursa nyingi sana ambazo zipo hapa Iran. Wenzetu yeah, wako vile wako vizuri sana kwenye masuala ya teknolojia, wako vizuri sana katika swala la innovation. Tumeambiwa mpaka masuala ya AI sasa hivi wako vizuri, na huu ndio mwenendo ambao tunatakiwa tuende. Kwa hiyo tukifanya kazi pamoja, tukakubaliana, tukatekeleza maele maeneo ambayo tumekubaliana, kweli nchi zetu hizi zitaweza kukuza. Na umezungumzia hapo swala la AI au wanaposema Kiswahili akili mnemba na tunajua, uh, nchi za Afrika zina idadi kubwa ya vijana Tanzania hasa. Je, eh, una mpango wote wa kuhakikisha kuwa vijana wa Tanzania wanufaika na hii teknolojia ambayo pia hapa Iran imeweza kustawi kwa kiwango cha juu? Moja kati ya makubaliano yetu katika ile kamati yetu ya pamoja baina ya Iran na Tanzania, eneo moja ni swala zima la kuwezesha vijana wetu. Na kwa vile Iran na tayari tulishawahi kuleta hapa vijana kufanya mafunzo kwa sekta zingine, kwa ao ufundi na vitu hivi. E, hii sasa ni fursa ya kutumia kuwa na vijana ambao ukiangalia, karibu asilimia sabini ya population tuliyo nayo Tanzania ni vijana, na wanahitaji hivyo na talent zipo wapo ambao wamesomea masuala hayo na wanaweza kufanya vizuri. Kwa hiyo tutaitumia hii fursa kuhakikisha vijana wetu wanaletwa hapa, tutakaa nao uongozi wa Iran, tuhakikishe kwamba tunapata fursa kubwa ya kuleta vijana wetu katika masuala haya ya teknolojia na pia. Naam, shukran. Huyo alikuwa ni Mheshimiwa Sharif Ali Sharif, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji Zanzibar, tulipozungumza naye mapema wiki hii alipokuwa hapa Teheran kushiriki katika mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Afrika wiki hii. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei ametoa salamu za rambirambi kwa familia uh, zinazoomboleza wahanga wa mripuko mchungu katika bandari ya Shahid Rajai katika mji wa kusini wa Bandar Abbas na ametaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na tukio hilo. Katika ujumbe wake wa rambirambi siku ya Jumapili, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema kuwa tukio la kutisha la moto katika bandari ya Shahid Rajai limelitia taifa zima huzuni na wasiwasi. Ayatullah Khamenei amewataka maafisa wa vyombo vya usalama na mahakama kuchunguza iwapo kulikuwa na uzembe wowote au vitendo vya makusudi ambavyo huenda vilisababisha maafa hayo na kuchukua hatua za kisheria zinazohitajika kwa mujibu wa sheria. Maafisa wote lazima wajichukulie kuwa wana jukumu la kuzuia matukio machungu ya uharibifu kama haya, amesema kiongozi mwadhamu. Katika ujumbe wake huo, Imam Khamenei amewatakia rehema na msamaha wa Mwenyezi Mungu aliopoteza maisha, subira na faraja kwa familia zilizofiwa na wapendwa wao, na afueni ya haraka kwa waliojeruhiwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia ametoa shukrani zake za dhati kwa watu wote wenye huruma ambao walikuwa tayari kuchangia damu o majeruhi wa mkasa huo. Na katika pigo kubwa la kiusalama kwa utawala wa kizawini wa Israeli na vibaraka wake, mahakama ya Iran imetangaza mapema Jumatano kwamba imetekeleza hukumu ya kunyongwa mmoja wa majasusi wakubwa wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israeli ambalo linajulikana kama Mosade. Mhalifu huyo alipatikana na hatia ya kufanya ujasusi kwa maslahi ya utawala wa kizaweni wa Israeli na kwa kuwa na nafasi muhimu katika operesheni kadhaa za kigaidi, hasa mauaji ya shahidi kanali Hassan Sayad Hodai katika mji mkuu wa Tehran. E, kituo cha vyombo vya habari cha idara ya mahakama Iran kimeeleza kuwa jasusi aliyenyongwa Mohsen Langarneshin alikuwa chombo kichafu kilichokuwa mikononi mwa shirika la ujasusi la utawala wa kizaweni wa Israeli na alikuwa akishughulikia masuala ya kilojistiki na kiufundi kwa ajili ya utekelezaji wa operesheni za kigaidi ndani ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zikilenga uh, viongozi wa mukawama na ulinzi wa nchi. Alikamatwa baada ya vyombo vya usalama kupenya kwenye usalama na kugundua uhusiano wake wa karibu na Mosad. Alifikishwa mahakamani kwa tuhuma za kufanya uhaini na kueneza ufisadi duniani na hukumu ya kunyongwa kwake imetekelezwa alfajiri ya Jumatano. Katika miaka ya hivi karibuni vikosi e, vya usalama vya jamhuri ya kiislamu ya Iran vimeweza kusambaratisha mitandao kadhaa ya majasusi wa utawala haramu wa Israel, na pia majasusi kadhaa wa utawala huo haramu wameweza kukamatwa na kufikishwa kizimbani na uh, kuchukuliwa hatua za kisheria. Na hadi hapo wapenzi wasikilizaji, ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki kwa kuyatupia jicho magazeti yaliyochapishwa leo nchini Tanzania, ambayo mengi au karibu yote yameakisi kwa mapana na marefu habari ya hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan ya kuongeza mishahara ya wafanyakazi. Vichwa vya habari kuu vya magazeti karibu yote vimeakisi habari hiyo. Gazeti Taifa Tanzania limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, pochi la mama lafunguka, kima cha chini sasa ni elfu hamsini kutoka elfu thelathini na saba Mei Mosi 2025 kima cha chini cha mshahara cha paa, limeandika gazeti Mwanahabari wa Machinga. Limeipa anwani inayosema Mei Mosi, rais Samia apeleka kicheko kwa wafanyakazi, na gazeti la Uhuru limeandika Samia awajaza manoti watumishi wa umma. Gazeti la Daily News, mbali na kuipa kipaumbele habari ya nyongeza ya mishahara iliyotolewa na rais Samia kwa kichwa cha maneno Samia awatuza wafanyakazi, lina habari inayojadili mustakabali wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. Habari hiyo inabeba kichwa cha maneno je, Chadema inashika mwelekeo wa CUF na NCCR? Na habari kuu gazeti uh, kumekucha zina vichwa vya maneno asante ah, rais Dr. Samia Bashe awangata sikio wa kulima korosho, CCM ya la ni shambulio la Padri Kitima na Yanga Sports Club ndiye bingwa wa kombe la Muungano. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele habari ya mbunge aliyouawa majuzi kwa kupigwa risasi mjini Nairobi, Charls Ongondo Were. Habari hii na ile ya hotuba ya Rais William Ruto Labour Day ndizo zilizopewa mazingatio zaidi katika kurasa za mbele za gazeti la Daily Nation. Kimbunga kuhusu mbunge aliyeuawa, kinasema kichwa cha habari kuu gazeti hilo, na kudokeza kwamba mauaji ya Charles Ng'ondo Were aliyekuwa mbunge wa chama cha ODM ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi na watu waliokuwa wamepanda pikipiki aliposimama kwenye taa za trafik mjini Nairobi yamezusha mvutano kwa sababu ya madai yanayomhusisha na shambulizi la umwagaji damu katika eneo bunge lake. Baadhi ya habari za gazeti hili zina vichwa vya maneno: nilipigwa risasi 13 mbele ya familia yangu na nikabakia ya hai ili nisimulie hadithi yangu na afueni ya Ruto kwa wastaafu walimu na wafanyakazi wengine. Habari muhimu gazeti la Taifa Leo zina vichwa vya maneno: leba bila pesa, matumaini ya kupata angalau ka kitu kutoka kwa serikali na waajiri ya gonga mwamba, hatimaye Matiangi kuzuru ngome yake, na Were alinusurika kifo kabla ya kuuawa jijini Nairobi. Kuhusu habari ya kwanza ya Taifa Leo, gazeti hili limedokeza kwamba wakenya wanasifika kwa kuchapa kazi, lakini aina mbalimbali mbali za ushuru na kudorora uchumi vimegeuza wengi kuwaombaomba. Jana angalau matumaini ya kupata ahueni kutoka kwa serikali na waajiri yaligonga mwamba. Gazeti hilo linaendelea kuandika serikali na muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini kotu zilishirikiana kuzima mwakilishi wa waajiri ambaye mapendekezo yake yangesaidia kuongeza hela kwenye mifuko ya wafanyakazi. Habari hii ndiyo inayoongoza ukurasa wa mbele gazeti Taifa Leo kwa kichwa cha maneno leba bila ya pesa. Na tumalizie kwa kutupia jicho gazeti la New Times la Rwanda ambalo limeandika wakati Rwanda ikiadhimisha siku ya wafanyakazi jana, Mei Mosi, vijana wamehimizwa kuwa na tabia ya kuweka akiba na kufanya kazi na taasisi za fedha ili kujenga msingi wa kujiajiri na kutengeneza ajira. Gazeti hili limemnukuu Christine Ngulikiyinga, waziri wa utumishi wa umma na kazi, akizungumza jana Alhamisi mjini Kigali, katika hafla iliyohudhuriwa na mamia ya wajasiriamali vijana kutoka kote nchini pamoja na wawakilishi wa sekta za binafsi na taasisi za kifedha. Uh, unapopata au kuzalisha mapato kutokana na kazi yako hupaswi kutumia yote, alisema waziri Christine akiwaambia uh, vijana kwamba mnaweza kujenga utajiri kwa pamoja kwa kuweka akiba na kushiriki katika mipango mbalimbali mbali ya uzalishaji. nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha makala ya wiki, na baadaye kidogo makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kwa nami tena katika sehemu ya pili na ya mwisho ya makala ya filamu dini na mwanadamu wa sasa. Katika kipindi cha wiki iliyopita, tulisema kuwa licha ya kwamba sehemu kubwa ya filamu duniani imeshambuliwa na maswala ya utumiaji mabavu vitendo vya kikatili na wakati mwingi filamu za ngono na vitendo vya kuchochea matamanio ya kinafsi, lakini kumefanyika juhudi kubwa katika sanaa hiyo za kutengeneza filamu zenye mwelekeo wa masuala ya kiroho na kidini katika miaka ya hivi karibuni. Katika kipindi kilichopita, tuliashiria baadhi ya watengenezaji wa filamu za aina hiyo huko Ulaya na Marekani. Kipindi chetu cha leo kitaelekea mashariki mwa dunia na kuangalia mtazamo wa watengeneza filamu wa eneo hilo kuhusu masuala ya kiroho na kidini. Pale unapozungumziwa utamaduni wa mashariki mwa dunia, watu wengi wa magharibi huwa na taswira ya picha mchanganyiko ya maswala ya kustaajabisha na yaliyojaa siri taban. Mambo kama haya hayana uhakika wowote, na huenda yametokana na historia ya utamaduni wa kale wa eneo la mashariki mwa dunia ambako falsafa, sanaa na elimu vilifungamanishwa na maswala ya teolojia. Kwa msingi huo, kumekuwa kukizungumziwa elimu ya irfani yani mystery na falsafa ya ishraki illumination ambavyo kimsingi vinafungamana na utamaduni wa mashariki mwa dunia. Katika medeni ya filamu wa magharibi, hususani watengeneza filamu mashuhuri wa eneo hilo la dunia kama vile Bernardo Bertolucci Wim Wenders na Alan Rini wametilia maanani mno utamaduni wa kale wa mashariki mwa dunia. Wakati huo huo, tunapaswa kukiri kwamba filamu zilizotengenezwa na watengenezaji filamu hao kuhusu utamaduni wa kidini wa kiroho wa mashariki hazikuakisi kikamilifu maswala yote ya kidini na kiroho ya watu wa eneo hilo. Nyingi kati ya filamu hizo zimezungumzia maswala ya kijuujuu na kidhahiri tu ya dini na desturi za kirifani za watu wa mashariki. Nukta ya kutiliwa maanani hapa ni kwamba jambo linaloonekana zaidi katika filamu hizo ni mkabala wa wazi wa itikadi za kimaada za magharibi na irfani na masuala ya kiroho ya watu wa mashariki mwa dunia. Baada ya utangulizi huo mfupi, hebu sasa tuangalie ni maudhui gani za kidini zilizozungumziwa katika filamu za mashariki. Tunapochunguza kwa makini, tunaona kwamba kwa ujumla filamu za mashariki, ikiwa ni pamoja na Iran, China, Japan na India zimegusia maswala na maudhui iliyopewa kipaumbele na watengeneza filamu wa eneo hilo. Kwa ujumla, maswala hayo yanajumuisha kadhia kama vile kutukuza na kuheshimu familia, ada na desturi za kidini, utambulisho asilia wa watu wa eneo hilo na kadhalika. Utamaduni wa mashariki huitambua familia kuwa ni msingi mtukufu wa jamii, kwa maana kwamba kulinda familia ni muhimu mno katika njia ya kulinda heshima na matukufu ya akhlaki na maadili mema ya jamii. Filamu za mashariki zimeupa kipaumbele mfungamano wa kifamilia na kuitambua ndoa kuwa ni jambo takatifu. Filamu za eneo hilo zinaitambua familia kuwa ni jamii ndogo inayoakisi sifa na sura halisi ya eneo au jamii ya watu fulani. Filamu hizo zinazotupia jicho masuala ya familia zinaweza kuorodheshwa katika safu ya filamu za kidini na kiroho za mashariki mwa dunia ambako dini huwa na taathira kubwa katika maisha ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Watengenezaji filamu wa Mashariki, aidha, wamezungumzia maudhui za kihistoria katika medani ya dini na masuala ya kiroho. Hii ni kutokana na ukweli kwamba historia ni njia na dirisha la kuvumbua utambulisho wa kitamaduni wa mataifa mbalimbali. Filamu kama vile The Chess Players Shatranj Ke Khilari iliyotengenezwa na Satyajit Ray au Kagemusha The Shadow Warrior ya Akira Kurosawa ni mfano wa filamu ambazo shaksia wake wako katika mikakati ya kutambua utambulisho na asili yao. Filamu hizo zinazungumzia suala la kurejea kwenye asili na mizizi kwa msingi wa falsafa ya mashariki na kuheshimu waliotangulia kuwa ni sera mahususi ya mwanadamu anayefuata mafundisho ya dini. Nukta ya kuzingatiwa ni kuwa athari za sanaa zilizosalia tangu zama za kale kama vile michoro, mashairi, tamthilia, ngonjera na kadhalika, vinatazamwa katika filamu za mashariki kuwa ni njia ya kurejea kwenye asili na ni chemchemi ya masuala ya kiroho na kimaanawi mashairi ya Upanishadi ya India haiku huko Japan na turathi kubwa ya mashairi ya maurafaa wa Kiirani yanaorodheshwa katika mlolongo huo. Aidha, tamthilia kama ile ya Tabuki huko Japan, michezo na dansi ya Kathakali nchini India na taazia iliyofanyika hapa nchini Iran ni miongoni mwa matunda ya sanaa ya mashariki inayofungamana na dini ambayo imetumika pia katika filamu katika miaka ya hivi karibuni. Kwa mujibu wa mtazamo wa watengeneza filamu wengi wa Mashariki, mwanadamu hakuachwa hivi hivi juu ya uso wa dunia. Kwa mujibu wa filamu za Mashariki ni kwamba hakuna makabiliano yoyote baina ya idara na matakwa ya Mwenyezi Mungu kwa upande mmoja na takdiri ya mwanadamu kwa upande wa pili, kama ilivyo katika falsafa ya Magharibi. Filamu za mashariki mwa dunia zinakuona kurejea mwanaadamu kwenye asili na mwanzo wake kuwa ni suala muhimu na kuyafungamanisha matendo yake yote na mola muumba ambaye ndiye chanzo cha dunia na vyote vilivyomo. Filamu za Iran ni mfano mzuri wa kurejea kwenye dini na masuala ya kiroho na kuzungumziwa mafundisho ya dini katika sinema za mashariki mwa dunia katika miaka hivi karibuni. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, sekta ya filamu ilikumbwa na mabadiliko makubwa. Tokea wakati huo, itikadi na mafundisho ya kidini yalichukua nafasi muhimu katika tasnia ya filamu. Filamu zilizotengenezwa hapa nchini baada ya kipindi hicho, zilileta mazingira mapya yaliyotofautisha filamu za sasa na zile za kabla ya mapinduzi ya Kiislamu na hata maeneo mengine duniani. Dini katika filamu za Iran na katika mtazamo wa Kiislamu wa watengeneza filamu wa Kiirani haitazamwi kama njia na desturi makhususi za mtu binafsi na jamii pekee, bali ni jambo linalohusu maisha yote ya mwanadamu. Katika mtazamo huo, dini inagusa na kuingia katika mambo yote ya maisha na ina ufumbuzi na jibu la kila kitu. Yumkini baadhi ya filamu zisijumuishe baadhi ya ada za kidhahiri za kidini lakini bila shaka roho na batini ya filamu hizo imejengeka juu ya msingi wa itikadi za kidini. Kwa msingi huo, filamu nyingi zinazotengenezwa na watengeneza filamu wa Kiirani zinaweza kuorodheshwa katika safu ya filamu za kidini. Filamu hizo zimejaa masuala mengi ya kiroho na kiteolojia yanayohitajika katika maisha ya kila siku ya mwanadamu. Mfano mzuri wa filamu hizo ni kama ile ya Mlinzi, Mhamiaji, Shamba la Baba, Ardhi ya Jua, Mbali sana karibu sana na kadhalika, ambazo zimekuwa na mafanikio makubwa si kwa watazamaji wa ndani tu, bali zimewavutia pia watu wengi katika pembe mbalimbali za dunia. Hadi hapa wapendo wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu hii ya leo, ambayo ni sehemu ya pili tuliyozungumzia nafasi ya filamu, dini na mwanadamu wa sasa. Katika historia leo, ni Jumaa, tarehe nne Dhulkada 1446 hijiria sawa na tarehe pili Mei 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia tano na tano iliyopita, alifariki dunia ya mchoraji na msanifu majengo maarufu wa Italia, Leonardo da Vinci. Alizaliwa mwaka 1452 na umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali mbali za sanaa baada ya kufanya safari katika miji kadhaa ya Italia mwaka elfu moja mia tano na sita, Da Vinci alielekea Ufaransa na kuwa mchoraji wa Mfalme Louis wa kumi na mbili. Aliishi katika kipindi cha mchoraji mwingine mashuhuri wa Italia kwa jina la Michelangelo, na wasanii hawa wawili mashuhuri walitoa mchango mkubwa katika sanaa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, yani Renaissance. Miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo da Vinci ni The Last Supper na Mona Lisa. Mbali na uchoraji, Leonardo da Vinci alibobea pia katika taaluma nyingine kama isabati Miaka 67 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia seneta wa chama cha Republican huko Marekani Joseph McCarthy. Katika kipindi cha vita baridi, McCarthy alikuwa kiongozi wa moja ya kamati za baraza la seneti la Marekani. Mwanasiasa huyo aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi 205 wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, akidai kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi ya zamani. Hatua hiyo ilikuwa mwanzo wa harakati iliyopewa jina la makasidhin, ambayo kwa mujibu wa wasomi, wasanii na maafisa wengi serikalini walifuatiliwa na kuswekwa jela kwa kutuhumiwa kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi na kwamba wana fikra za kikomunisti. Miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe 12 mwezi ord beeshti kwa mujibu wa kalenda ya Irani mwaka 1358 na hijiria shamsia, mwanachuoni na mwanafikira mashuhuri wa Kiislamu Ayatullahi Murtadha Mutahari aliuawa shahidi na kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi la Furkan hapa nchini. Tukio hilo lilitokea katika kipindi cha chini ya miezi mitatu baada ya kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, shahidi Motahari alijistawisha kielimu kutoka kwa maulama wakubwa wakiwemo Ayatullah Ilodhma Burujerdi, Allama Tabatabai na Imam Ruhuwa Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatulwai Murtadha Mutahari ameandika makumi ya vitabu katika taaluma mbalimbali mbali. Na siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita Usama bin Laden, kiongozi wa kundi la kigaidi la Alqaida, aliuawa na vikosi vya Marekani huko nchini Pakistan. Usama aliyekuwa mmoja wa wasisi wa Alqaida alizaliwa Machi mwaka 1957 huko Riyadh nchini Saudi Arabia na kusoma katika chuo kikuu cha Kingi Abdulaziz. Kundi la kigaidi la Alqaida linahusishwa na mauaji mengi duniani likiwemo shambulio la Septemba 11 mwaka 2001 na mashambulio ya mabomu dhidi ya balozi za Marekani jijini Dar es Salaam, Tanzania, na Nairobi, Kenya. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za kigeni ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu amejibu vitisho vya waziri wa ulinzi wa Marekani akisema Wamarekani ndio watakaolipa gharama ya mienendo yao inayokinzana. Ibrahim Azizi ameandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X akijibu vitisho vya waziri wa ulinzi wa Marekani akisema, "Iwapo sambamba na mazungumzo ya sasa, vitisho vyako vitasababisha hatua inayokwenda kinyume na masilahi ya kitaifa na usalama wa Irani, ni nyinyi mtakaolipa gharama kwa wakati na mahala tutakapoainisha sisi. Ni baada ya waziri huyo kusema tutaona, tunaona uungaji mkono wenu kwa watu wa huthi huko Yemen, mtagharamia msaada huu kwa wakati na mahala tutakapochagua. Mkuu wa kitengo cha watoto katika hospitali ya Nasiri ya ukanda wa Gaza ametahadharisha kuhusu kukithiri kwa utapia mlo miongoni mwa watoto wa eneo hilo na hatari inayotishia maisha ya maelfu ya watoto kutokana na siasa za kifashisti za utawala haramu wa Israel. Amesema makumi ya watoto wameaga dunia kutokana na utapia mlo tangu Israel ilipoanzisha mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza mwaka 2023. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ametangaza kubadilishwa tarehe ya duru ijayo ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani ambayo yalipangwa kufanyika Jumamosi tarehe 4 Mei huko Roma, mji mkuu wa Italia. Ripoti za vyombo vya habari vya Marekani zinasema mshauri wa usalama wa taifa Michael Wals na naibu wake Alex Wong wataacha nyadhifa zao kwa agizo lililotolewa na rais Donald Trump. Vyombo vya habari vya Marekani vinasema maafisa wengine kadhaa pia watalazimika kujiuzulu, uh, kutokana na agizo la rais Donald Trump. Na kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani, makumi ya wanawake wa Moroko wamefanya maandamano kwenye mitaa ya Kasablanka wakisisitiza umuhimu wa kazi za nyumbani zisizo na malipo na kudai usawa wa kijinsia katika kugawanywa kazi za nyumbani baina ya wanaume na wanawake. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote, na kwa geni, nikikutakieni kila la heri maishani. Asanteni na kwaherini.