Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. audhu billahi minash shaytani rajim, bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo, kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho juhudi za bunge la Marekani kuongeza bajeti ya silaha za nyuklia na masuala ya kijeshi. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha uh, Irani Juma hili. Kipindi hicho ambacho uh, kinakuletea dondoo za baadhi matukio, ya matukio muhimu yaliyojiri nchini katika kipindi cha juma zima kitafuatiwa na dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapendwa wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Jamhuri ya ya Kiislamu Iran imetangaza kuunga mkono mazungumzo ya jadi na mataifa ya huba ya Uajemi. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba ukatili unaofanyika Sudani hauna mipaka na kwamba vifo vinaongezeka eneo la Darfur. Kongo imemwondolea kinga rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila, ikimtuhumu kwa kufanya uhalifu wa kivita na Marekani imepiga magoti. Trump ana haha akitaka mazungumzo na China kuhusu ushuru wa fura Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa baraza la kistratejia la mahusiano ya kigeni la Iran amesisitiza haja ya kufanyika mazungumzo ya dhati na ya jadi kati ya Iran na nchi za ghuba ya Uajemi, akiyaeleza mazungumzo hayo kama msingi wa utulivu katika eneo hilo. Akizungumza katika hafla ya kuadhimisha siku ya kitaifa ya ghuba ya Uajemi jana Alhamisi, Dr Kamal Kharazi alisisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia kati ya Iran na nchi za Kiarabu. Amesema serikali za nchi za kieneo zimepevuka na kuwa na mantiki na kwamba Iran inaunga mkono kikamilifu majadiliano hayo, huku akisisitiza dhamira ya kimkakati ya Iran kwa diplomasia ya madaraka laini. Kharazi amesema sera hii inajumuisha kupanua ushirikiano wa kiuchumi na nchi jirani. Ameonya dhidi ya njama za utawala haramu wa Israel za kulitawala eneo la Ghuba ya Uajemi, akisema Jamhuri ya Kiislamu na mataifa yanayopakana katika eneo hilo la kistratejia yanahitaji kufanya mazungumzo mazito. Waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje wa Iran amependekeza kuundwa muungano unaojumuisha Irani, Iraki na mataifa sita ya Kiarabu ya Ghuba ya Uajemi, akisisitiza kwamba kwa pamoja yanaweza kufanya kazi ili kuimarisha usalama maendeleo ya kiuchumi na ushirikiano wa kiutamaduni katika eneo hili bila kuingiliwa na mataifa ya kigeni. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya watu 540 wameuawa huko Darfuri kaskazini magharibi mwa nchi ya Sudan katika muda wa wiki tatu zilizopita, huku wanajeshi wakizidisha operesheni zao za kukomboa mji wa El Fashir, makao makuu ya jimbo hilo unaodhibitiwa na waasi wa RSF. Ukatili unaofanyika nchini sudani hauna kikomo, Volker Turk, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, amesema katika taarifa yake kuhusu athari mbaya za vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea kwa miaka miwili sasa nchini Sudan. Ripoti hiyo iliyotolewa jana Alhamisi ya Umoja wa Mataifa imeeleza kwamba kuna uwezekano mkubwa zaidi ya vifo iliyotangazwa. Idadi ya vifo iliyotangazwa ya watu 1542 katika wiki tatu zilizopita ikawa ni kubwa zaidi. Darfur umekuwa uwanja mkuu wa mapigano katika vita vya kikatili vilivyozuka Aprili 2023 kati ya vikosi vya wanajeshi wa Sudan SAF na vikosi vya msaada wa haraka RSF ambavyo vimesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya watu na kuwalazimisha wengine zaidi ya milioni kumi na tatu kuwa wakimbizi, huku Umoja wa Mataifa ukisema mgogoro huo ndilo janga baya zaidi la binadamu duniani kwa sasa. RSF ambayo ilipoteza mji wa Khartum mwezi uliopita, katika wiki za hivi karibuni imefanya mashambulizi mengi dhidi ya mji wa Elfashir na kambi za wakimbizi za karibu na Zamzam na Abu Shouk na kusababisha mamia ya maelfu ya watu kuhama mji wa Tawila. Ikulu ya Rais wa Sudan katikati mwa Khartoum ilishambuliwa kwa makombora jana Alhamisi na wapiganaji wa RSF, chanzo cha kijeshi kililiambia shirika la habari la AFP, na kwamba shambulio la pili la aina hiyo katika mji mkuu ndani ya wiki moja iliyopita. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanzisha mchakato, mchakato wa kumwondolea kinga rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila ili aweze kukabiliwa na mashtaka kwa tuhuma za kuunga mkono waasi wa, wa M23 mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Constant Mutamba Amewaambia waandishi wa habari mjini Kinshasa kwamba mwanasheria mkuu wa jeshi la Kongo amelitaka baraza la seneti la Kongo kubatilisha kinga ya kutoshtakiwa ambayo Kabila anayo kama seneta katika maisha yake yote. Kongo imekusanya ushahidi wa wazi wa uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya raia wasio na hatia na wanajeshi, Mutamba amesema, akiongeza kwamba Kabila anapaswa kurejea Kongo kukabiliwa na sheria au wahukumiwa bila ya kuwepo mahakamani. Mwezi uliopita serikali ya Congo ilisema imekisimamisha chama cha kisiasa cha Kabila siku chache baada ya kuvamiwa kwa mali zake na vyombo vya usalama. Ilisema uamuzi huo ulichukuliwa kufuatia harakati za chuki zinazofanywa na Joseph Kabila ambaye aliwahi kuwa rais wa taifa hilo kwa miaka 18 hadi mwaka 2019. Joseph Kabila bado ni kiongozi wa chama cha kisiasa cha, cha People's Party for Reconstruction and Democracy PPRD cha Kongo. Taarifa hiyo pia iliweka wazi kwamba shughuli zote za chama hicho zimesimamishwa nchi nzima. Rais wa sasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, anamtuhumu Kabila kwamba anaandaa kile alichosema ni uwasi na anaunga mkono wa muungano unaojumuisha kundi la M23 ambalo linaendesha vita dhidi ya vikosi vya serikali katika eneo la mashariki mwa nchi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda, JJ Odongo, amesema kukubaliwa nchi hiyo kuwa taifa mshirika katika kundi la BRICS unaashiria hatua muhimu katika uhusiano wa kigeni na matarajio ya maendeleo ya nchi hiyo. Odongo amesema Uganda sasa inaungana na kundi la nchi zenye malengo ya pamoja, huku zikipigania kwa pamoja ustawi na maendeleo endelevu. Ni hatua kubwa kwa Uganda ambayo inajivunia uhusiano thabiti na nchi wanachama na washirika wa wa BRICS, na ina mambo mengi yanayowaleta pamoja. Uganda imejitolea kuwa na mchango athirifu kwa malengo ya BRICS, amesema Jeje Odongo. Tunashukuru nchi wanachama waanzishi kwa kufungua BRICS na kuruhusu wanachama wapya wa shirika kujiunga na jumuiya hiyo. Ubadilishanaji huu ni ishara kubwa kwamba BRICS inafaa na itaendelea kuwa muhimu na kukua duniani kote, amesisitiza waziri wa mambo ya nje wa Uganda. Odongo ameieleza BRICS kama sauti kubwa katika eneo la kusini mwa dunia katika ulimwengu unaozidi kuwa na mgawanyiko ambapo jukumu la umoja wa pande nyingi liko chini ya tishio, katika hali ambayo dunia inakabiliwa na changamoto kubwa za kijamii, kiuchumi na kijiografia. Changamoto hizi huongeza hitaji kubwa la jumuiya tofauti kama BRICS kusimama kidete kama sauti ya eneo la kusini mwa dunia ya sasa, amesema waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Kampala. Kiongozi wa harakati ya hikma ya kitaifa ya Iraq Amar al Hakim amevipongeza ame vikosi vya al Hashdu Shaabi na kusisitiza kwamba vimekuwa na mchango mkubwa kwa usalama wa Iraq wakati wa ziara yake ya karibuni katika kamandi ya operesheni ya harakati hiyo ya kujitolea ya wananchi wa Iraq katika mkoa wa Al-Anbar Alambar katikati mwa Iraq, Ammar Al Hakimu alisema Al Hashdu Shabi na vikosi vingine vya usalama vilijitolea kuushinda ugaidi na kurejesha utulivu nchini Iraq. Amevipongeza na kuvishukuru vikosi hivyo kwa kujitolea muhanga kwa ajili ya kuikomboa nchi hiyo ya kiarabu kutokana na vitisho vya ugaidi na kuhakikisha kwamba utulivu unarejea katika maeneo yote ya Iraq. Kadhalika ametoa wito wa uwekezaji katika teknolojia mpya, ikiwa ni pamoja na akili mnemba, ili kuimarisha usalama na uwezo wa kijasusi wa vikosi vya usalama vya nchi ya Iraq. Kiongozi wa harakati ya Hikma ya kitaifa ya Iraki pia amesisitiza kwamba wakati umewadia wa kuwa na nchi yenye mamlaka kamili na kujitawala kwa kutokuwepo ndani yake askari wote wa nchi za kigeni. Na chombo kimoja cha habari cha China kimefichua kwamba kinyume na matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump, Washington na sio Beijing ina haha ikiomba kufanya mazungumzo na China kuhusu ushuru wa forodha . Mtandao wa kijamii wa shirika la utangazaji la China CCTV Yuyuan tantian umenukuu vyanzo vya kuaminika kwamba Marekani imekuwa ikiwasiliana na China kupitia njia mbalimbali mbali, kwa sasa ikitarajia kuanzisha mazungumzo kuhusu suala la ushuru wa forodha ripoti hiyo imeongeza kwamba kuhusu mazungumzo, hakuna shaka kwamba Marekani ndiyo upande unaohaha kuomba mazungumzo. Utawala wa Trump kwa sasa unakabiliwa na mashinikizo kadhaa, mashinikizo ya kiuchumi na mashinikizo ya umma. Mapema wiki hii, wizara ya mambo ya nje ya China ilitoa mkanda wa video ikisisitiza kwamba nchi hiyo haitapiga magoti mbele ya Marekani katika vita vya ushuru wa forodha. Kwa wiki kadhaa, nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa zaidi duniani zimekuwa katika vita vya kibiashara vilivyochochewa na sera za rais Donald Trump. Trump aliweka ushuru wa asilimia 145 kwa bidhaa nyingi za China zinazoingizwa Marekani. Uchina ilijibu mapigo kwa kuweka ushuru wa ziada wa asilimia 125 kwa bidhaa za Marekani zinazoingizwa nchini humo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari juhudi za bunge la Marekani kuongeza bajeti ya silaha za nyuklia na masuala ya kijeshi. Ofisi ya bajeti ya bunge la Marekani, CBO, taasisi ya shirikisho isiyoegemea upande wowote, imetangaza kwamba ikiwa Marekani inataka kuendelea kutumia uwezo wa vikosi vyake vya silaha za nyuklia itahitaji kuongeza bajeti yake kwa kiwango kikubwa. Mfumo wa silaha za nyuklia nchini Marekani unajumuisha sekta tatu ambazo ni manowari zenye makombora ya masafa marefu ya nyuklia, makombora ya nchi kavu ya masafa marefu na ndege za kivita za kistratejia zenye uwezo wa kubeba silaha za nyuklia. Ofisi ya bajeti ya bunge la Marekani imesema iwapo Marekani inataka kuendelea kuwa na uwezo wa kutumia silaha zake za nyuklia, sekta hizo tatu zinapaswa kufanyiwa ukarabati au kubadilishwa, ili mifumo mipya na ya kisasa iundwe katika kipindi cha miongo miwili ijayo. Maafisa wa Marekani wanasema baadhi ya gharama hizo zinatokana na kipaumbele kilichowekwa kwenye miradi kama kombora jipya la masafa marefu lililopewa jina la Sentinel, ukarabati wa maghala ya makombora, mifumo ya amri na udhibiti, tahadhari ya mapema ya wizara ya ulinzi na miundombinu ya uzalishaji ya wizara ya nishati. Pia imeelezwa kwamba vikosi vya nyukilia vitachukua asilimia nane nukta nne ya gharama za mpango wa miaka kumi wa ulinzi wa taifa uliotajwa kwenye bajeti ya Ikulu ya White House kwa mwaka 2025. Wakati mwaka 2014 sehemu hiyo ilikuwa asilimia 3.9 ya bajeti ya ulinzi. Tangu utawala wa Rais Barack Obama, na chini ya Donald Trump na Joe Biden, na sasa kwenye muhula wa pili wa Trump, Marekani imekuwa ikitekeleza mpango wa kurejesha nguvu zake za nyuklia za kistratejia ikitumia mamia ya mabilioni ya dola. Pentagon imehalalisha mwelekeo huu kwa kusema kwamba sababu kuu ni, upanu, ni upanuzi wa maghala ya silaha za nyuklia ya washindani wa Marekani. Hivyo imefanya mapitio ya mkakati wa nyuklia ikitoa taarifa Desemba 2024 kwamba mapitio hayo yanalenga kukabiliana na vitisho vya Russia na China. Pentagon bila kulitaja taifa lolote kwa jina imedai kwamba kuongezeka kwa silaha za nyuklia za upinzani kuna tishia usalama wa Marekani na washirika wake. Msisitizo wa Pentagon juu ya kutazama upya sera ya silaha za nyuklia unaonyesha wasiwasi wa Marekani kuhusu mabadiliko ya kijiostratejia hasa harakati endelevu za Rasia na China. Nchi hizi mbili kubwa ni mahasimu wakubwa wa, wa kimataifa wanaopinga sera za ubabe za Marekani na katika miaka ya karibuni zimeimarisha uwezo wao wa silaha za nyuklia. Vilevile, matukio ya vita vya Ukraine yamepelekea kuwepo ongezeko la uwezekano wa mvutano wa kinyuklia kati ya Russia na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO, kwa kifupi, unaoongozwa na Marekani hivi sasa. Ingawa China inapanua kikamilifu nguvu zake za nyuklia kupitia makombora ya masafa marefu, manuari zenye silaha za nyuklia na mabomu mapya ya nyuklia, Marekani inadai kwamba kwa kuzingatia vita vya Ukraine na mabadiliko ya hivi karibuni ya Russia kwenye sera zake za nyuklia, hatari ya Russia kutumia silaha za nyuklia imeongezeka zaidi. Kwa upande mwingine wa Republican katika baraza la wawakilishi la Marekani wamewasilisha muswada ambao, iwapo utaidhinishwa, utaongeza bajeti ya Pentagon hadi zaidi ya dola trilioni moja katika mwaka wa fedha wa 2025. Hiki ni kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia ya Marekani. Mpango huo uliowasilishwa na kamati ya masuala ya kijeshi na za bunge na Senate unajumuisha takriban dola bilioni 25 kwa ajili ya mradi wa ulinzi wa makombora uliopewa jina la Golden Dome, kuba la dhahabu, wazo ambalo Rais Trump amelizungumzia mara kwa mara. Kwa ujumla hatua hizi za bunge la Marekani linalodhibitiwa na Warepublican, ikiwemo kuongezwa kwa bajeti ya nyuklia na masuala ya kijeshi hadi kufikia zaidi ya trilioni moja zinaakisi mwelekeo wa kijeshi wa Marekani na utegemezi wake unaoongezeka kwenye nguvu za kijeshi kufikia malengo ya sera za kigeni za usalama, jambo linaloakisiwa katika kauli mbiu ya serikali ya Trump, amani kupitia mabavu. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma hili. Amjambo wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tokayangazia ni pamoja na rais Masud Pezeshkian anasema Iran iko tayari kupanua mahusiano na Afrika katika nyanja zote, Tanzania kunufaika na uwezo wa kiteknolojia wa Iran na mlipuko mkubwa wa tikisa bandari ya Shahid Rajai kusini mwa Iran. Karibuni. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika umefanyika wiki hii mjini Teheran na pia katika mji wa Isfahan, wakati kivuli kizito cha sera za nchi za magharibi dhidi ya Iran na Afrika kimeathiri mahusiano mengi ya kimataifa kati ya maeneo hayo mawili. Mkutano huo umeangazia maeneo makuu manne: mafuta, gesi, petrokemikali, sekta ya madini, kilimo na nishati. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika umefanyika kwa wakati mmoja na maonyesho eh, ya Iran ya Expo 2025 ambayo yanaangazia uuzaji wa bidhaa na huduma za Iran nje ya nchi. Mkutano huu umetajwa kuwa fursa kwa wageni kutoka Afrika ili waweze kufahamu uwezo na suhula za Iran, ikiwa ni pamoja na bidhaa zinazouzwa na nchi hii katika nchi mbalimbali mbali duniani. Akizungumza katika ufunguzi wa mkutano huo, Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amezungumzia uwezo wa bara la Afrika na ulazima wa kuwepo ushirikiano na kwamba Iran iko tayari kupanua ushirikiano wake na bara la Afrika katika nyanja zote. Amesema Iran iko tayari kuzishirikisha nchi za Afrika uh, mafanikio yake katika nyanja mbalimbali mbali. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa watu wote wanapaswa kusaidiana, kuunganisha mikono na kujenga nyumba iliyojaa amani, upendo, huruma uhuru na ubinadamu na kwamba badala ya kupanda mbegu za chuki na uadui wanapaswa kuunda urafiki, upendo wa imani, urafiki na udugu. Rais wa Iran amesitiza kuwa kwa bahati mbaya, kuna kundi la wavamizi na wachochezi ambao wanakiuka haki za wengine na kufanya jinai. Amesema walifukuza na kuua kundi kutoka ardhi yao na kutilia alama ya swali ubinadamu. Amesema nyuma ya nyuso zao za kibinadamu, hawa ni viumbe wakatili na wauaji zaidi duniani. Wana waua watu wasio na hatia, wanawake na watoto, wazee kwa vijana, bila hofu yote. Akiwahutubu wajumbe wa nchi za Afrika waliohudhuria kikao hicho, rais Pezeshkian ameendelea kusema kuwa natumai, katika muda ambao mko katika nchi yetu, mtakutana na wataalamu na maafisa wa serikali ili tuweze kuwa na umoja na kuanzisha uhusiano bora wa kibiashara na tusaidiane. Tuko tayari kushirikiana katika nyanja mbalimbali na Afrika ili tuweze kusaidiana. Ni wajibu wetu kama wanadamu kusaidiana ili tuweze kuleta amani na utulivu kote duniani. Mgeni wa heshima katika mkutano huo alikuwa Makamu wa Rais wa Zimbabwe, Dr. Constantino Chiwenga ambaye ameutaja mkutano huo kuwa mu umuhimu na uliojaa mafanikio kwa bara la Afrika. Mawaziri kutoka nchi kadhaa za Afrika walishiriki pia katika mkutano huo wa Tehran. Miongoni mwa walioshiriki alikuwa ni Mheshimiwa Sharif Ali Sharif, waziri wa nchi ofisi ya rais, kazi, uchumi na uwekezaji, Zanzibar. Tumepata fursa ya kuzungumza naye na kwanza tumemuuliza kuhusu umuhimu wa mkutano huo wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika na ameanza kwa kusema e, mkutano huu kwa kweli ni mkutano mmoja muhimu sana. Kama tunavyojua sasa hivi, dunia inabadilika katika masuala haya ya biashara, lakini pia masuala ya siasa za kidunia. E, kwa hiyo Iran kama watu wetu wa karibu tuna historia kubwa nao, e, muda mrefu kwetu sisi kama Tanzania, lakini niseme kama Afrika tunahitaji eh, kuwa pamoja kufanya kazi pamoja kwa kuhakikisha kwamba maeneo haya yetu mawili kwa maana Afrika lakini pia kwa, eh, Iran eh, tunaweza kusaidiana kwa sababu tunachokifanya hapa wenyewe tunaita win-win. Eh, wa wanashinda lakini na sisi tunashinda, wao wanafaidika na sisi tunafaidika. Kwa hivyo kuwekwa mkutano huu mkubwa baina eh, ya Iran na Afrika ni mkutano wa tatu, eh, toka, toka umeanza, mkutano wa tatu mkutano wa tatu, kuna umuhimu wa kukaa kuangalia yale maeneo ambayo kazi kwa karibu hmm. Kwa faida ya nchi zetu mbili katika maeneo ya kibiashara na uchumi. Na kwa mtazamo wako, tunaona katika hotuba yake rais, Mheshimiwa Rais amezungumzia kuhusu fursa zilizopo, unadhani ni fursa zi, zipi zilizopo o, katika masuala ya biashara hmm. na pia viwanda na kilimo baina ya Iran na Tanzania haswa? hmm. Fursa ni nyingi na ukitizama ukubwa wa Tanzania hmm. rasilimali tulizonazo ardhi yetu ambayo iko tunaita arable land, maeneo makubwa ambayo tunaweza tukalima na kuhakikisha tunazalisha vitu vingi ambavyo vinaweza vikawa eh, processed pale pale Tanzania kwa ajili ya kusafirisha. Kwa hiyo kwetu sisi kwa kweli tukae kitako, tumeshakaa hapo awali makubaliano mengi tu sasa hivi. Ni kuhakikisha tunayatekeleza yale makubaliano tuliyonayo ili nchi zetu hizi mbili ziweze kukua. Kilicho kilichonifurahisha ni kwamba Mheshimiwa Rais wa Iran, mazungumzo aliozungumza, yuko tayari kuhakikisha kwamba hizi nchi zetu za Kiafrika na Tanzania ikiwemo, tuna fursa nyingi sana ambazo zipo hapa Iran tunaweza kusukumia wenzetu wako vile vizuri sana kwenye masuala ya teknolojia, wako vizuri sana katika suala la innovation. Tumeambiwa mpaka masuala ya AI sasa hivi wako vizuri, na huu ndio mwenendo ambao tunatakiwa uwenga. Kwa hiyo tukifanya kazi pamoja, tukakubaliana, tukatekeleza maele maeneo ambayo tumekubaliana, kweli nchi zetu hizi zitaweza kukuza uchumi. Na umezungumzia hapo swala la AI au unaposema Kiswahili akili mnemba na tunajua uh, nchi za Afrika zina idadi kubwa ya vijana. Tanzania hasa je e, kuna mpango wote wa kuhakikisha kwa vijana wa Tanzania wanufaika na, na hii teknolojia ambayo pia hapa Iran imeweza kustawi kwa kiwango cha juu? Moja kati ya makubaliano yetu katika ile kamati yetu ya pamoja baina ya Iran na Tanzania, eneo moja ni swala zima la kuwezesha vijana wetu, na kwa vile Iran na tayari tulishawahi kuleta hapa vijana uh, fanya mafunzo baya kwa sectors nyingine amo ufundi na vitu hivi. Eh, hii sasa ni fursa kutumia ku ya kutumia kuwa na vijana ambao ukiangalia, karibu asilimia sabini ya population tuliyonayo Tanzania ni vijana, na wanahitaji hivyo, na talent zipo, wapo ambao wamesomea masuala hayo na wanaweza kufanya vizuri. Kwa hiyo tutaitumia hii fursa kuhakikisha vijana wetu wanaletwa hapa, tutakaa nao uongozi wa Nam shukran. Huyo alikuwa ni mheshimiwa Sharif Ali Sharif, waziri wa nchi ofisi ya rais kazi uchumi na uwekezaji Zanzibar, tulipozungumza naye mapema wiki hii alipokuwa hapa Teheran kushiriki katika mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Afrika. Wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei ametoa salamu za rambirambi kwa familia uh, zinazoomboleza wahanga wa mripuko mchungu katika bandari ya Shahid Rajai katika mji wa kusini wa Bandar Abbas na ametaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na tukio hilo. Katika ujumbe wake wa rambirambi siku apili wa ya Jumapili, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema kuwa tukio la kutisha la moto katika bandari ya Shahid Rajai limelitia taifa zima huzuni na wasiwasi. Ayatullah Khamenei amewataka maafisa wa vyombo vya usalama na mahakama kuchunguza iwapo kulikuwa na uzembe wowote au vitendo vya makusudi ambavyo huenda vilisababisha maafa hayo, na kuchukua hatua za kisheria zinazohitajika. Kwa mujibu wa sheria, maafisa wote lazima wajichukulie kuwa wana jukumu la kuzuia matukio machungu ya uharibifu kama haya, amesema ah, kiongozi mwadhamu katika ujumbe wake huo. Imam Khamenei amewatakia rehma na msamaha wa Mwenyezi Mungu aliopoteza maisha, subira na faraja kwa familia zilizofiwa na wapendwa wao na afueni ya haraka kwa waliojeruhiwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia ametoa shukrani zake za dhati kwa watu wote wenye huruma ambao walikuwa tayari kuchangia damu majeruhi wa mkasa huo na katika pigo uh, kubwa la kiusalama kwa utawala wa kizaini wa Israeli na vibaraka wake, mahakama ya Iran imetangaza mapema Jumatano kwamba imetekeleza hukumu ya kunyongwa mmoja wa majasusi wakubwa wa shirika la ujasusi la utawala wa haramu wa Israeli ambalo linajulikana kama Mossad. Mhalifu huyo alipatikana na hatia ya kufanya ujasusi kwa maslahi ya utawala wa kizaini wa Israeli na kwa kuwa na nafasi muhimu katika operesheni kadhaa za kigaidi, hasa mauaji ya shahidi Kanali Hasan Sayad Hudai katika mji mkuu wa Teheran. E, kituo cha vyombo vya habari cha idara ya mahakama ya Iran kimeeleza kuwa jasusi aliyenyongwa Muhsin Langarneshin alikuwa chombo kichafu kilichokuwa mikononi mwa shirika la ujasusi la utawala wa kizaini wa Israel na alikuwa akishughulikia maswala ya kilojistiki na kiufundi kwa ajili ya utekelezaji wa operesheni za kigaidi ndani ya ardhi ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, zikilenga uh, viongozi wa mukawama na ulinzi wa nchi. Alikamatwa baada ya vyombo vya usalama kupenya kwenye usalama na kugundua uhusiano wake wa karibu na Mossad. Alifikishwa mahakamani kwa tuhuma za kufanya uhaini na kueneza ufisadi duniani na hukumu ya kunyongwa kwake imetekelezwa alfajiri ya Jumatano. Katika miaka ya hivi karibuni vikosi e, vya usalama vya jamhuri ya kiislamu ya Iran vimeweza kusambaratisha mitandao kadhaa ya majasusi wa utawala haramu wa Israel, na pia majasusi kadhaa wa utawala huo haramu wameweza kukamatwa na kufikishwa kizimbani na uh, kuchukuliwa hatua za kisheria na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwo yake. Mona, kwaherini. Kilikuwa kipindi cha Irani juma hili na mwandishi na msomaji wake Mubarak. Hii ni idhaa Kiswahili Redio Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza uh, udondozi wetu leo kwa kuangazia magazeti ya Tanzania ambayo yameakisi kwa mapana na marefu habari ya hatua ya rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan ya kuongeza mishahara ya wafanyakazi. Vichwa vya habari kuu vya magazeti karibu yote ya leo vimewaangazia habari hiyo. Gazeti Taifa Tanzania limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, pochi la mama la funguka, kima cha chini sasa ni elfu hamsini kutoka elfu thelathini na saba Mei mosi 2025 kima cha chini mshahara cha paa, limeandika gazeti la Mwanahabari. Mwa, wa machinga limeipa anwani semayo Mei mosi rais Samia apeleka kicheko kwa wafanyakazi, na Uhuru limeandika Samia awajaza manoti watumishi wa umma. Gazeti la Daily News mbali na kuipa kipaumbele habari ya nyongeza ya mishahara iliyotolewa na rais Samia kwa kichwa cha maneno Samia awatunza wafanyakazi, lina makala inayojadili mustakabali wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema. Habari hiyo inabeba kichwa cha maneno je, Chadema inashika mwelekeo? Wakafu na NCCR na habari kuu gazeti uh, Kumekucha uh, zina vichwa vya maneno asante ah, Rais Dkt Samia, Bashe awang'ata sikio wakulima korosho, CCM ya lani uh, shambulio la padri Kitima na Yanga Sports Club ndiye bingwa kombe la Muungano. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele habari ya mbunge aliyeuawa juzi kwa kupigwa risasi jijini Nairobi, Charles Ongondo Were. Habari hiyo na ile ya hotuba ya rais William Ruto Labour Day ndizo zilizopewa mazingatio zaidi katika ukurasa wa mbele gazeti Daily Nation. Kimbunga kuhusu mbunge aliyeuawa kinasema kichwa cha habari kuu gazeti hilo, na kudokeza kwamba mauaji ya Charles Ongondo Were aliyekuwa mbunge wa chama cha ODM ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi na watu wawili ali waliokuwa uh, na pikipiki aliposimama kwenye taa za trafiki jijini Nairobi juzi Jumatano yamezusha mvutano kwa sababu uh, ya madai ya kwamba yanayomhusisha uh, mbunge huyo na shambulizi la umwagaji damu katika eneo bunge lake. Baadhi ya habari za gazeti hili zina vichwa vya maneno nilipigwa risasi kumi na tatu mbele ya familia yangu na nikabaki hai ili nisimulie hadithi yangu. Na afueni ya Ruto kwa wastaafu walimu na wafanyakazi wengine. Habari muhimu, gazeti la Taifa Leo zina vichwa vya maneno: leba bila pesa, matumaini ya kupata angalau ka kitu kutoka kwa serikali na waajiri. Ya gonga mwamba, hatimaye Matiang'i kuzuru ngome yake, na were alinusurika kifo kabla ya kuwawa jijini. Kuhusu habari ya kwanza ya Taifa Leo, gazeti hili limedokeza kwamba Wakenya wanasifika kwa uchapakazi, lakini aina mbalimbali mbali za ushuru na kudorora uchumi, eh, kumegeuza wengi kati ya Wakenya wawe ombaomba jana, linaendelea kuandika gazeti Taifa Leo, angalau matumaini ya kupata afueni kutoka kwa serikali na ya, na waajiri yaligonga ukuta. Serikali ya muungano wa serikali eh, na muungano wa vyama vya wafanyakazi KOTU zilishirikiana kuzima mwakilishi wa waajiri ambaye mapendekezo yake yangesaidia kuongeza hela kwenye mfuko wa wafanyakazi. Ni sehemu ya makala iliyoandikwa na gazeti la Taifa Leo. Habari hiyo inaongeza inaongoza ukurasa wa mbele, uh, Taifa Leo kwa kichwa cha maneno leba bila pesa. E, ni natumalizie kwa kutupia jicho haraka gazeti la New Times la Rwanda, ambalo limeandika wakati Rwanda ikiadhimisha siku ya wafanyakazi jana Mei Mosi, vijana wamehimizwa kuwa na tabia ya kuweka akiba na kufanya kazi na taasisi za fedha ili kujenga msingi wa kujiajiri na kutengeneza ajira. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha makala ya wiki. Kipindi hicho kitafuatiwa na leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo Hamjambo wapendwa wasikilizaji, na karibuni kwa nami tena katika sehemu ya pili na ya mwisho ya makala ya filamu, dini na mwanadamu wa sasa. Katika kipindi cha wiki iliyopita, tulisema kuwa licha ya kwamba sehemu kubwa ya filamu duniani imeshambuliwa na maswala ya utumiaji mabavu, vitendo vya kikatili, na wakati mwingi, filamu za ngono na vitendo vya kuchochea matamanio ya kinafsi lakini kumefanyika juhudi kubwa katika sanaa hiyo za kutengeneza filamu zenye mwelekeo wa masuala ya kiroho na kidini katika miaka ya hivi karibuni. Katika kipindi kilichopita, tuliashiria baadhi ya watengenezaji wa filamu za aina hiyo huko Ulaya na Marekani. Kipindi chetu cha leo kitaelekea mashariki mwa dunia na kuangalia mtazamo wa watengeneza filamu wa eneo hilo kuhusu masuala ya kiroho na kidini. Pale unapozungumziwa utamaduni wa mashariki mwa dunia, watu wengi wa magharibi huwa na taswira ya picha mchanganyiko ya maswala ya kustaajabisha na yaliyojaa asiri taban. Mambo kama haya hayana uhakika wowote, na huenda yametokana na historia ya utamaduni wa kale wa eneo la mashariki mwa dunia, ambako falsafa, sanaa na elimu vilifungamanishwa na maswala ya teolojia. Kwa msingi huo, kumekuwa kukizungumziwa elimu ya irfani, yani maistery na falsafa ya ishraki illumination, ambavyo kimsingi vinafungamana na utamaduni wa mashariki mwa dunia. Katika medeni ya filamu wa magharibi, hususan watengeneza filamu mashuhuri wa eneo hilo la dunia kama vile Bernardo Bertolucci, Wim Wenders na Alan Rini wametilia maanani mno utamaduni wa kale wa mashariki mwa dunia. Wakati huo huo tunapaswa kukiri kwamba filamu zilizotengenezwa na watengenezaji filamu hao kuhusu utamaduni wa kidini wa kiroho wa mashariki hazikuakisi kikamilifu maswala yote ya kidini na kiroho ya watu wa eneo hilo. Nyingi kati ya filamu hizo zimezungumzia maswala ya kijujuu na kidhahiri tu ya dini na desturi za kirifani za watu wa mashariki. Nukta ya kutiliwa maanani hapa ni kwamba jambo linaloonekana zaidi katika filamu hizo ni mkabala wa wazi wa itikadi za kimaada za magharibi na irfani na masuala ya kiroho ya watu wa mashariki mwa dunia. Baada ya utangulizi huo mfupi, hebu sasa tuangalie ni maudhui gani za kidini zilizozungumziwa katika filamu za mashariki. Tunapochunguza kwa makini tunaona kwamba kwa ujumla filamu za mashariki ikiwa ni pamoja na Iran, China, Japan na India zimegusia maswala na maudhui iliyopewa kipaumbele na watengeneza filamu wa eneo hilo. Kwa ujumla, maswala hayo yanajumuisha kadhia kama vile kutukuza na kuheshimu familia, ada na desturi za kidini, utambulisho asilia wa watu wa eneo hilo na kadhalika. Utamaduni wa mashariki huitambua familia kuwa ni msingi mtukufu wa jamii, kwa maana ya kwamba kulinda familia ni muhimu mno katika njia ya kulinda heshima na matukufu ya akhlaki na maadili mema ya jamii. Filamu za mashariki zimeupa kipaumbele mfungamano wa kifamilia na kuitambua ndoa kuwa ni jambo takatifu. Filamu za eneo hilo zinaitambua familia kuwa ni jamii ndogo inayoakisi sifa na sura halisi ya eneo au jamii ya watu fulani. Filamu hizo zinazotupia jicho maswala ya familia zinaweza kuorodheshwa katika safu ya filamu za kidini na kiroho za mashariki mwa dunia, ambako dini huwa na taathira kubwa katika maisha ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Watengenezaji filamu wa mashariki, aidha, wamezungumzia maudhui za kihistoria katika medani ya dini na maswala ya kiroho. Hii ni kutokana na ukweli kwamba historia ni njia na dirisha la kuvumbua utambulisho wa kitamaduni wa mataifa mbalimbali. Filamu kama vile The Chess Players, Shatranj Ke Kilari, iliyotengenezwa na Satyajit Rai au Kagemusha, The Shadow Warrior ya Akira Kurosawa ni mfano wa filamu ambazo shaksia wake wako katika mikakati ya kutambua utambulisho na asili yao. Filamu hizo zinazungumzia suala la kurejea kwenye asili na mizizi kwa msingi wa falsafa ya Mashariki na kuheshimu waliotangulia kuwa ni sera mahususi ya mwanadamu anayefuata mafundisho ya dini. Nukta ya kuzingatiwa ni kuwa athari za sanaa zilizosalia tangu zama za, za kale kama vile michoro, mashairi, tamthilia ngonjera na kadhalika vinatazamwa katika filamu za mashariki kuwa ni njia ya kurejea kwenye asili na ni chemchemi ya masuala ya kiroho na kimaanawi. Mashairi ya Upanishadi ya India, haiku huko Japan na turathi kubwa ya mashairi ya maurafaa wa Kiirani yanaorodheshwa katika mlolongo huo. Aidha, tamthilia kama ile ya Tabuki huko Japan michezo na dansi ya kathakali nchini India na taazia iliyofanyika hapa nchini Iran ni miongoni mwa matunda ya sanaa ya mashariki inayofungamana na dini ambayo imetumika pia katika filamu katika miaka ya hivi karibuni. Kwa mujibu wa mtazamo wa watengeneza filamu wengi wa mashariki, mwanadamu hakuachwa hivi hivi juu ya uso wa dunia kwa mujibu wa filamu za mashariki ni kwamba hakuna makabiliano yoyote baina ya idara na matakwa ya Mwenyezi Mungu kwa upande mmoja na takdiri ya mwanaadamu kwa upande wa pili kama ilivyo katika falsafa ya magharibi. Filamu za mashariki mwa dunia zinakuona kurejea mwanaadamu kwenye asili na mwanzo wake kuwa ni swala muhimu na kuyafungamanisha matendo yake yote na mola muumba ambaye ndiye chanzo cha dunia na vyote vilivyomo. Filamu za Iran ni mfano mzuri wa kurejea kwenye dini na masuala ya kiroho na kuzungumziwa mafundisho ya dini katika sinema za mashariki mwa dunia katika miaka hivi karibuni. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, sekta ya filamu ilikumbwa na mabadiliko makubwa. Tokea wakati huo, itikadi na mafundisho ya kidini yalichukua nafasi muhimu katika tasnia ya filamu. Filamu zilizotengenezwa hapa nchini baada ya kipindi hicho zilileta mazingira mapya yaliyotofautisha filamu za sasa na zile za kabla ya mapinduzi ya Kiislamu na hata maeneo mengine duniani. Dini katika filamu za Iran na katika mtazamo wa Kiislamu wa watengeneza filamu wa Kiirani haitazamwi kama njia na desturi makhususi za mtu binafsi na jamii pekee, bali ni jambo linalohusu maisha yote ya mwanadamu. Katika mtazamo huo, dini inagusa na kuingia katika mambo yote ya maisha na ina ufumbuzi na jibu la kila kitu. Yumkini baadhi ya filamu zisijumuishe baadhi ya ada za kidhahiri za kidini, lakini bila shaka roho na batini ya filamu hizo imejengeka juu ya msingi wa itikadi za kidini. Kwa msingi huo, filamu nyingi zinazotengenezwa na watengeneza filamu wa Kiirani zinaweza kuorodheshwa katika safu ya filamu za kidini. Filamu hizo zimejaa masuala mengi ya kiroho na kiteolojia yanayohitajika katika maisha ya kila siku ya mwanadamu. Mfano mzuri wa filamu hizo ni kama ile ya Mlinzi, Mhamiaji, Shamba la Baba, Ardhi ya Jua, Mbali Sana Karibu Sana na kadhalika, ambazo zimekuwa na mafanikio makubwa, si kwa watazamaji wa ndani tu bali zimewavutia pia watu wengi katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Hadi hapa, wapendo wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu hii ya leo, ambayo ni sehemu ya pili tuliyozungumzia nafasi ya filamu dini na mwanadamu wa sasa. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe nne Dhulkada 1446 hijiria sawa na tarehe pili Mei 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia tano na tano iliyopita alifariki dunia ya mchoraji na msanifu majengo maarufu wa Italia Leonardo da Vinci. Alizaliwa mwaka 1452 na, na umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali mbali za sanaa. Baada ya kufanya safari katika miji kadhaa ya Italia mwaka 1506 Davinci alielekea Ufaransa na kuwa mchoraji wa mfalme Louis wa kumi na mbili. Aliishi katika kipindi cha mchoraji mwingine mashuhuri wa Italia kwa jina la Michelangelo, na wasanii hawa wawili mashuhuri walitoa mchango mkubwa katika sanaa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, yaani Renaissance. Miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo da Vinci ni The Last Supper na Mona Lisa. Mbali na uchoraji, Leonardo da Vinci alibobea pia katika taaluma nyingine kama hisabati. Miaka 67 iliyopita katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia seneta wa chama cha Republican huko Marekani Joseph McCarthy. Katika kipindi cha vita baridi, McCarthy alikuwa kiongozi wa moja ya kamati za baraza la Seneti la Marekani. Mwanasiasa huyo aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi 205 wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, akidai kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi ya zamani Hatua hiyo ilikuwa mwanzo wa harakati iliyopewa jina la makasidhin, ambayo kwa mujibu wa wasomi, wasanii na maafisa wengi serikalini walifuatiliwa na kuswekwa jela kwa kutuhumiwa kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi na kwamba wana fikra za kikomunisti. Miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe 12 mwezi ord beeshti kwa mujibu wa kalenda ya Irani mwaka 1358 hijiria shamsia, mwanachuoni na mwanafikira mashuhuri wa Kiislamu Ayatuwai Murtadha Mutahari aliuawa shahidi na kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi la Furkan hapa nchini. Tukio hilo lilitokea katika kipindi cha chini ya miezi mitatu baada ya kupata ushindi mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, shahidi Motahari alijistawisha kielimu kutoka kwa maulama wakubwa, wakiwemo Ayatullah Ilodhma Burujerdi, Allama Tabatabai na Imam Ruhuwa Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ayatullahi Murtadha Mutahari ameandika makumi ya vitabu katika taaluma mbalimbali mbali. na siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita Usama Bin Laden kiongozi wa kundi la kigaidi la Alqaida aliuawa na vikosi vya Marekani huko nchini Pakistan. Usama aliyekuwa mmoja wa wasisi wa Alqaida alizaliwa Machi mwaka elfu moja mia tisa hamsini na saba huko Riyadh nchini Saudi Arabia na kusoma katika chuo kikuu cha Kingi Abdullah Azizi. Kundi la kigaidi la Alqaida linahusishwa na mauaji mengi duniani likiwemo shambulio la Septemba 11 mwaka 2001 na mashambulio ya mabomu dhidi ya balozi za Marekani jijini Dar es Salaam, Tanzania na Nairobi, Kenya. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa baraza la kistratejia la mahusiano ya kigeni la Iran amesisitiza haja ya kufanyika mazungumzo ya dhati kati ya Iran na nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi, akiyaeleza mazungumzo hayo kama msingi wa utulivu katika eneo hilo. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya watu 540 wameuawa huko Darfur kaskazini magharibi mwa nchi ya Sudan katika muda wa wiki tatu zilizopita, huku wanajeshi wakizidisha operesheni wa za kukomboa mji wa Elfashir, makao makuu ya jimbo hilo unaoendelea kudhibitiwa na wapiganaji wa kundi la waasi la RSF. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanzisha mchakato wa kumwondolea kinga rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila ili awezi kukabiliwa na mashtaka kwa tuhuma za kuliunga mkono kundi la waasi la M 23 linaloendesha vita dhidi ya serikali mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda, JJ Odongo, amesema kukubaliwa nchi hiyo kuwa taifa mshirika wa kundi la BRIKS la nchi zinazoinukia kiuchumi kunaashiria hatua muhimu katika uhusiano wa kigeni na matarajio ya maendeleo ya nchi ya Uganda na chombo kimoja cha habari cha China kimefichua kwamba kinyume na matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump, Washington na sio Beijing ina haha ikiomba kufanya mazungumzo na China kuhusu ushuru wa forodha. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi tutakapokutana katika matangazo yajayo, na kutakieni kila laheri.