Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda. Hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimuonee yatima wala usimkaripie, aombaye au wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, masa al kheir. Mpenzi msikilizaji, kwa moyo mkunjufu, mi Hussein Hassan nakukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Mei Mosi mwafaka na tarehe tatu Dhilqada mwaka elfu moja mia nne hijria, siku ambapo dunia imeadhimisha siku ya mfanyakazi. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia hirani juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji tukumbushane kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika mashariki na kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju mkwajuu sw. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Tehran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote ni kupe vidokezo. Iran yasema vikwazo vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu vimegonga mwamba. Asasi za kimataifa zasema maghala ya chakula katika ukanda wa Gaza yamebakia tupu. Na afisa wa kijeshi wa Uingereza akamatwa nchini Nigeria kwa kusafirisha silaha pamoja na habari nyinginezo. habari kamili msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Jemhuri ya jamhuri ya kiislamu ya iran ameashiria uraibu Amerikani, wa marekani wa kuwekea vikwazo mataifa mengine na kubainisha kwamba vikwazo vya washington dhidi ya teheran vimeshindwa na kutokuwa na natija ismail bakai ametahadharisha juu ya madhara ya mienendo ya marekani inayokinzana na misimamo ya kichochezi msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran Amelani vikali vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya watu binafsi na vyombo vya kisheria vya Iran na nchi nyingine kadhaa kwa kisingizio cha kushirikiana na Jamhuri ya Kiislamu katika nyuga mbalimbali za kiuchumi na kibiashara, sambamba na kuashiria siasa za uadui haramu na zisizo za kibinadamu za Marekani dhidi ya taifa la Iran. Bakai amevichukulia vikwazo vya kikatili vya nchi hiyo dhidi ya Iran kwa ni ukiukwaji wa misingi na kanuni za kimsingi za sheria za kimataifa zikiwemo viwango vya haki za binadamu. Aidha, ameeleza kuwa vikwazo hivyo ambavyo vimetangazwa siku chache zilizopita dhidi ya shakhsia na kampuni za Iran na zisizo za Iran kwa visingizio mbalimbali ni ishara tosha ya sisitizo la utunga sera wa huko Marekani la kuvunja sheria na kukiuka haki na maslahi ya nchi nyingine pamoja na juhudi zao za kuvuruga uhusiano wa kirafiki na kisheria kati ya nchi zinazoendelea kupitia ugaidi wa kiuchumi. Vilevile amevitaja vikwazo hivyo ambavyo vinatekelezwa kwa mujibu wa sera iliyofeli na Yajinae ya jinai ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya taifa kubwa la Iran kama ushahidi mwingine wa wazi wa mitazamo inayokinzana wa ya wafanya maamuzi wa Marekani na ukosefu wao wa nia njema na umakini katika kuendeleza njia ya diplomasia. Katika hatua nyingine, vikosi vya usalama vya Nigeria vimemkamata meja wa jeshi la Uingereza Mika Polo kwa kujaribu kusafirisha akiba kubwa ya silaha nje ya nchi. Habari hiyo imezusha hasira miongoni mwa mashirika ya kiraia na kuzusha hofu juu ya ushiriki wa mataifa ya kigeni katika machafuko ya kikanda. Kukamatwa kwa afisa wa kijeshi wa kigeni akiwa na silaha za kiwango cha kijeshi ndani ya Nigeria kunatishia kuzidisha mvutano wa kidiplomasia na kuongeza wasiwasi juu ya ushiriki wa kigeni katika kuwapa silaha wapiganaji wa ndani ambao wanahatarisha usalama wa kitaifa na kikanda. Wahudumu wa idara ya huduma za kitaifa ya Nigeria, kwa kifupi DSS, walimkamata Meja Polo katika operesheni ya siri karibu na Asaba, jimbo la Delta, wakikamata bunduki 50 za AK 47 bunduki sita za kusukuma na zaidi ya risasi Elfu tatu. Baadaye alizuiliwa katika uwanja wa ndege wa Lagos alipokuwa akijaribu kutoroka nchi kuelekea Uingereza. Kukamatwa huko kunakuja huku kukiwa na ghasia zinazoendelea nchini Nigeria zikichochewa na makundi kama Boko Haram, wapiganaji wa Niger Delta na makundi yanayotaka kujitenga. Hurua, ambacho ni chama cha haki za binadamu cha waandishi wa Nigeria, kimetoa mwito wa kufanyika uchunguzi kamili na wa wazi, na kuonya kwamba hifadhi ya silaha ilikuwa tisho kubwa kwa amani dhaifu na utaratibu wa kidemokrasia wa Nigeria. Mbali na hayo, hasasi mbalimbali mbali za kimataifa zimeonya kuhusiana na hali mbaya ya uhaba na ukosefu wa chakula katika ukanda wa Gaza, na kueleza kuwa hivi sasa maghala ya chakula katika ukanda huo yapo tupu. Mashirika ya kimataifa yametangaza kuwa chakula chote katika ukanda wa Ghaza kimeisha na kueleza kwamba maafa ya kibinadamu katika ukanda huo yamefikia kiwango cha maafa na sasa eneo hilo liko katika hatua ya njaa halisi. Tahadhari za kimataifa kuhusu kushadidi njaa na mgogoro wa njaa katika ukanda wa Ghaza zinaendelea kukua katika kivuli cha mzingiro wa kila upande wa ukanda huo kwa muda wa miezi miwili iliyopita, sambamba na mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizonwa Israel katika ukanda wa Gaza. Wakati huo wa huo, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa eneo la ukanda wa Gaza litakabiliwa na hali mbaya zaidi ya kibinadamu katika siku za usoni na kwamba kuna haja ya kuchukuliwa hatua kuzuia kutokea hilo. Hayo yanajiri katika hali ambayo baraza la mawaziri la Israel limeidhinisha mswada wa kupiga marufuku kuingizwa misaada yoyote ya kibinadamu kwa Ghaza licha ya kombo, Umoja Mataifa na mashirika kima ya kimataifa ya haki za binadamu yameonya kuwa wananchi wa Ghaza wamo kwenye mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu tangu utawala wa kizayuni ulipoanzisha vita vya kikatili vya pande zote dhidi ya ukanda huo mnamo mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwengineko, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wameendelea kupinga vita dhidi ya ukanda wa Ghaza. Serikali ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu imeendelea kukabiliwa na upinzani ndani ya jeshi kutokana na kuendelea kuwekwa upinzani wa kupinga vita dhidi ya Ghaza katika wiki za hivi karibuni maelfu ya askari wa akiba wa Israel kutoka matawi yote ya jeshi wametia saini barua wakitaka serikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kusitisha mapigano na kukitaja na kujikita zaidi kumradhi katika kufikia makubaliano ya kuwarudisha mateka waliosalia wanaoshikiliwa na harakati ya mapambano ya kiislamu Palestina, Hamas. Miezi kumi na minane iliyopita, Waisraeli wachache walitia shaka mantiki ya vita kuwashinda Hamas na kuwarudisha mateka. Kwa wengi, usitishaji vita wa Januari na kurudi kwa mateka zaidi ya thelathini kuliweka matumaini kwamba vita vinaweza kuisha hivi karibuni, lakini baada ya Israel kurejea vitani katikati ya mwezi Machi, matumaini hayo yalikatizwa. Tulifikia hitimisho kwamba Israel inenda mahala pabaya sana, Dani Yatom, mkuu wa zamani wa shirika la kijasusi la Mossad. Amesema tunaelewa kwamba kinachomsumbua zaidi Netanyahu ni masilahi yake mwenyewe, na katika orodha ya vipaumbele masilahi yake na masilahi ya kuwa na serikali imara ndio ya kwanza na wala sio mateka, ameongeza mkuu huyo wa zamani wa shirika la kijasusi la Israel, Mossad. Mbali na hayo, Umoja wa Afrika au umetangaza kuwa umeiondolea vikwazo Gabon na kuirejesha tena katika taasisi zake. Baraza la Amani na Usalama la Umoja Mataifa la Umoja wa Afrika ambalo lilikutana mjini Addis Ababa, Ethiopia, limeamua kuondoa vikwazo dhidi ya Libreville, hususan kusitisha kwake katika taasisi za baraza hilo miezi ishirini baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Baraza la Amani na Usalama la EU ambalo limeona kuwa serikali ya mpito iliyomwondoa madarakani Ali Bongo imefanikiwa kwa ujumla. Kwa hivyo limeamua kuondoa mara moja vikwazo vilivyowekwa kwa Gabon, kulingana na taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa X, ikizingatiwa kuwa mchakato wa kisiasa wa Gabon ni wa kuridhisha. Uamuzi huu unakuja siku chache kabla ya kuapishwa kwa Brice Clotaire Oligui Ngwema aliyechaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo mnamo Aprili kumi na mbili. Ngwema, kiongozi wa serikali ya mpito ya Gabon na mwanajeshi aliongoza mapinduzi ya mwaka 2023, alipata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo kwa kupata asilimia tisini nukta tatu tano ya kura, baada ya mapinduzi ya kijeshi aliongoza dhidi ya rais Bongo. Oligui Ngwema, kumradhi, awali alikuwa ameahidi kurejesha madaraka kwa serikali ya kiraia. Hata hivyo alijitosa rasmi kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais mwezi uliopita akijionyesha kuwa ni raia baada ya kupewa likizo ya kutekeleza majukumu yake ya kijeshi. Na msaidizi mkuu wa waziri mkuu Shehbaz Sharif wa Pakistan ameonya kwamba shambulio la jeshi la India linaweza kuwa karibu, akisema Pakistan iko tayari kujibu kwa nguvu na kwamba silaha zake sio za kuonyeshwa kwenye makumbusho. Matamshi ya hivi punde yanaashiria kuongezeka kwa hatari katika mojawapo ya maeneo tete duniani, huku mvutano ukipamba moto baada ya shambulio baya katika eneo la Kashmir inayotawaliwa na India. Pande zote mbili zinaonekana kukaribia makabiliano ya kijeshi ambayo, kumradhi, makabiliano ya kijeshi ambayo yanaweza kuzusha hali ya wasiwasi wasi katika eneo lote na kwingineko. Mvutano kati ya India na Pakistan unazidi kuongezeka siku moja baada ya serikali mjini Islamabad kusema ina taarifa za uhakika za kiintelijensia kwamba India inapanga kuishambulia ndani ya siku chache zilizopita. Waziri wa habari wa Pakistan, Ataullah Tarar, alinukuliwa jana akisema kwamba nchi yake ina taarifa za kuaminika za kiintelijensia kwamba India inakusudia kufanya shambulizi za kijeshi dhidi ya Pakistan ndani ya saa 24 hadi 36 zijazo, hilo likiwa tishio la hivi karibuni zaidi la vita kati ya majirani hao wawili wenye silaha za nyuklia. Mvutano wa India na Pakistan unaambatana na harakati za kijeshi zinazoendelea kuongezeka kwenye mpaka wa nchi kavu wa nchi hizo mbili jirani. Mzozo wa sasa kati ya New Delhi na Islamabad umeibuka baada ya watu waliokuwa na silaha kulifyatulia risasi kundi la watalii katika eneo la kitalii la Pahalgam lililoko takriban kilomita 90 kutoka Srinagar, mji mkuu wa Kashmir inayodhibitiwa na India, na kuua watu wasopungua 27 Jumanne iliyopita. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia haya ni matangazo ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha +989035065487. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji je, dunia itabaki kuwa mtazamaji pekee wa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza? Ukanda wa Ghaza uko katika janga kubwa la kibinadamu. Katika miezi iliyopita, kushadidi mzingiro wa utawala haramu wa Israel katika eneo hilo sambamba na mashambulizi ya mara kwa mara ya angani na nchi kavu na vizuizi vikali vya misaada ya kibinadamu vilivyowekwa na utawala huo wa kizayuni vimeharibu si tu miundombinu ya msingi ya eneo hilo, bali pia vimeweka hatarini matumaini ya kuendelea kuishi kwa malaki ya raia wa Palestina. Wakati janga la kibinadamu Ghaza linazidi kuwa na sura za kutisha kila siku, Umoja wa Mataifa umetangaza onyo kali kuhusu kuporomoka kabisa kwa mfumo wa afya Ghaza. Kuporomoka huko kunatokana na kuzingirwa wa kikamilifu na wanajeshi wa Israel na kuzuiwa kwao kuingia kwa misaada muhimu, ikiwemo mafuta na vifaa vya matibabu kinachoshuhudiwa leo hii na jumuiya ya kimataifa, si tu janga la kiafya, bali ni mfano wa ukiukwaji wa wazi na wa mfumo wa haki za binadamu, haswa haki ya kuishi, afya na utu wa watu wa Gaza. Hii ni pamoja na ukweli kwamba licha ya uvunjaji wa sheria zote za vita za kimataifa, haki za binadamu na kanuni za msingi za kibinadamu, nchi nyingi duniani zimebaki kimya mbele ya uhalifu huu na bado zinaendelea kuunga mkono utawala wa katili wa Israel. Israel ikipata uungaji mkono kamili wa Marekani, baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aksa mnamo tarehe saba Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu ilianzisha vita vya uharibifu mkubwa dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza kwa kufunga njia zote za kuingiza dawa na chakula, kuendeleza mashambulizi ya mabomu na hata kuchoma mahema ya wakazi wa Ghaza. Israel sasa inatekeleza moja ya mauaji makubwa ya kimbari katika historia. Katika ripoti yake ya karibuni, Umoja Mataifa umeonya kwamba mfumo wa afya katika ukanda wa Gaza uko karibu kuporomoka kabisa. Upatikanaji wa huduma muhimu za afya umepunguzwa sana katika eneo zima na zaidi ya watu laki moja na hamsini elfu wako katika hali mbaya kiafya. Hali imekuwa mbaya kiasi kwamba akiba ya mafuta haswa petroli na dizeli iko katika kiwango cha hatari. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema hali ya kibinadamu Ghaza imekuwa mbaya zaidi na isiyoweza kufikirika. Kwa karibu miezi miwili mfululizo, Israel imezuia chakula, mafuta, dawa na mahitaji ya kibiashara na kuwakosesha zaidi ya watu milioni mbili misaada muhimu. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Ni some hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, ikiwa e hivi sasa ni saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Tehran, ni some maoni yako mawili matatu, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huo. Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema tunaungana na Misri kupinga ubeberu wa Marekani kwa njia ya wazi. Wito wangu Afrika, anasema isikae kimya. Asante sana Kipale MC ukiwa hapo Kirumba Mwanza Tanzania. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania hana mingi, anatushukuru kwa habari. Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe huko Geita nchini Tanzania, sante sana katutumia ujumbe wa sauti Yahya Hassan Muhammad almaarufu Shebe wa Old Town huko Mombasa, Kenya anasema kama Amnesty International imefafanua kuwa siku mia moja za Trump ni udhia mtupu, basi nawapa pole wa Marekani kwani ndio bado mkoko naalika maua. Anasema bado munee huyo babu, nendeni naye hivyo hivyo kwani mlimchagua wenyewe. Anasema huo ni mwiba muloji toma wenyewe, hamwambiwi pole. Shebe huyo akiwa ingilani Old Town, Mombasa, Kenya. Naye bin Taha al Junaid akiwa Bumbwini, visiwani Zanzibar, hana mengi anatuandikia, shukran Taban kwa kumtumia habari. Yazid Akida akiwa Chumbageni, Tanga Tanzania, akatutumia Ubeti hapa anasema siku ya wafanyakazi Mei Mosi duniani, na wapatia pongezi, na kwa uchovu poleni, sio lelemama. Kazi ya pasa tuithamini, usiichezee kazi na mshahara thamini. Asante sana Dakta Yazid Akida Mwihaji, ukiwa hapo Chumbageni, Tanga, Tanzania, kwa ubeti wako huo kuhusiana na siku ya leo ya Meimosi. Hamjambo, a wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya toka yangazia ni pamoja na Rais Masoud Pezeshkian anasema Iran iko tayari kupanua mahusiano na Afrika katika nyanja zote; Tanzania kunufaika na uwezo wa kiteknolojia wa Iran na mlipuko mkubwa wa tikisa bandari ya Shahid Rajai kusini mwa Iran karibuni. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika umefanyika wiki hii mjini Teheran na pia katika mji wa Isfahan, wakati kivuli kizito cha sera za nchi za Magharibi dhidi ya Iran na Afrika kimeathiri mahusiano mengi kima ya kimataifa kati ya maeneo hayo mawili. Mkutano huo umeangazia maeneo makuu manne: mafuta, gesi, petrokemikali, sekta ya madini, kilimo na nishati. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika umefanyika kwa wakati mmoja na maonyesho ya Iran eh, ya Expo 2025 ambayo yanaangazia uuzaji wa bidhaa na huduma za Iran nje ya nchi. Mkutano huu umetajwa kuwa fursa kwa wageni kutoka Afrika ili waweze kufahamu uwezo na suhula za Iran ikiwa ni pamoja na bidhaa zinazouzwa na nchi hii katika nchi mbalimbali mbali duniani. Akizungumza katika ufunguzi wa mkutano huo, Rais ra wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumzia uwezo wa bara la Afrika na ulazima wa kuwepo ushirikiano na kwamba Iran iko tayari kupanua ushirikiano wake na bara la Afrika katika nyanja zote. Amesema Iran iko tayari kuzishirikisha nchi za Afrika uh, mafanikio yake katika nyanja mbalimbali. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa watu wote wanapaswa kusaidiana, kuunganisha mikono na kujenga nyumba iliyojaa ama upendo, huruma uhuru na ubinadamu, na kwamba badala ya kupanda mbegu za chuki na uadui wanapaswa kuunda urafiki, upendo wa imani, urafiki na udugu. Rais wa Iran amesitiza kuwa kwa bahati mbaya, kuna kundi la wavamizi na wachochezi ambao wanakiuka haki za wengine na kufanya jinai. Amesema walifukuza na kuua kundi kutoka ardhi yao na kutilia alama ya swali ubinadamu. Amesema nyuma ya nyuso zao za kibinadamu, hawa ni viumbe wakatili na wauaji zaidi duniani. Wanawaua watu wasio na hatia, wanawake na watoto, wazee kwa vijana bila hofu yote. Akiwahutubu wajumbe wa nchi za Afrika waliohudhuria kikao hicho, Rais Pezeshkian ameendelea kusema kuwa, natumai katika muda ambao mko katika nchi yetu mtakutana na wataalamu na maafisa wa serikali ili tuweze kuwa na umoja na kuanzisha uhusiano bora wa kibiashara na tusaidiane. Tuko tayari kushirikiana katika nyanja mbalimbali mbali na Afrika ili tuweze kusaidia ni wajibu wetu kama wanadamu kusaidiana ili tuweze kuleta amani na utulivu kote duniani. Mgeni wa heshima katika mkutano huo alikuwa makamu wa rais wa Zimbabwe, Dr Constantino Chiwenga, ambaye ameutaja mkutano huo kuwa muhimu na uliojaa mafanikio kwa bara la Afrika. Mawaziri kutoka nchi kadhaa za Afrika walishiriki pia katika mkutano huo wa Teheran. Miongoni mwa walioshiriki alikuwa ni Mheshimiwa Sharif Ali Sharif wa nchi Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji Zanzibar. Tumepata fursa ya kuzungumza naye, na kwanza tumemuuliza kuhusu umuhimu wa mkutano huo wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi e, kati ya Iran na Afrika, na ameanza kwa kusema e, mkutano huu kwa kweli ni mkutano mmoja muhimu sana. Kama tunavyojua sasa hivi dunia inabadilika katika masuala haya ya biashara, lakini pia masuala ya e, siasa za kidunia e, kwa hiyo Iran kama watu wetu wa karibu, tuna historia kubwa nao e, muda mrefu. Kwetu sisi kama Tanzania, lakini niseme kama Afrika tunahitaji e, kuwa pamoja, kufanya kazi pamoja, kuhakikisha kwamba maeneo haya yetu mawili e, e, kwa maana ya Afrika, lakini pia Iran, tunaweza kusaidiana, kwa sababu tunachokifanya hapa wenyewe tunaita win win, wao e, wanashinda wa, lakini sisi, sisi tunashinda, wao wanafaidika na sisi tunafaidika, tuna kwa hivyo kuwekwa mkutano huu mkubwa baina ya Iran na Afrika na ni mkutano wa tatu. Eh, toka, toka umeanza to mkutano wa tatu, kuna umuhimu wa, wa, kukaa, kuangalia yale maeneo ambayo tunaweza kufanya kazi kwa karibu kwa faida ya nchi zetu mbili katika maeneo ya kibiashara na uchumi. Na kwa mtazamo wako, tunaona katika hotuba yake, rais, mheshimiwa rais, amezungumzia kuhusu fursa zilizopo, unadhani ni fursa zi, zipi zilizopo uh, katika masuala ya biashara na pia viwanda na kilimo baina ya Iran na Tanzania haswa Fursa ni nyingi na ukitizama ukubwa wa Tanzania, rasilimali tulizonazo, ardhi yetu ambayo iko, tunaita arable land, maeneo makubwa ambayo tunaweza tukalima na kuhakikisha tunazalisha vitu vingi ambavyo vinaweza vikawa eh, processed pale pale Tanzania kwa ajili ya kusafirisha. Kwa hiyo kwetu sisi kwa kweli, tukae kitako, tumeshakaa hapo awali tu. Sasa hivi tunakuwa hakikisha tunatekeleza yale makubaliano tunayo ili nchi zetu hizi mbili ziweze. Kilicho nifurahisha ni kwamba Mheshimiwa Rais wa Iran, mazungumzo alizungumza, yuko tayari kuhakikisha kwamba hizi nchi zetu za Kiafrika na Tanzania ikiwemo, tuna fursa nyingi sana ambazo zipo hapa Iran tunaweza kuzitumia. Wazee wao wako vile vizuri sana kwenye masuala ya teknolojia. Wako vizuri sana katika swala la innovation. Tumeambiwa mpaka masuala ya AI sasa hivi wako vizuri. Na huko ndio mwenendo ambao tunataka Kazi Tuka Tuka zita zita. Na umezungumzia hapo swala la AI, au wanaosema Kiswahili ya akili mnemba, na tunajua nchi uh, za Afrika zina idadi kubwa ya vijana Tanzania hasa. Je, kuna uh, mpango wote wa kuhakikisha kwa vijana wa Tanzania wanufaika na, na hii teknolojia ambayo pia hapa Iran imeweza kustawi kwa kiwango cha juu? Moja kati ya makubaliano yetu katika ile kamati yetu ya pamoja baina ya Iran na Tanzania, eneo moja ni swala zima la kuwezesha vijana wetu, na kwa vile Iran, na tayari tulishawahi kuleta hapa vijana kufanya mafunzo baya kwa sectors nyingine zikiwemo ufundi na vitu hivyo. E, hii sasa ni fursa ya kutumia kuwa na vijana ambao kiangalia karibu asilimia sabini ya population tulionao Tanzania ni vijana na wanahitaji hivyo, na talent zipo wapo ambao wamesomea maswala hayo na wanaweza kufanya vizuri. Wah, tutaitumia hii fursa kuhakikisha vijana wetu wanaletwa hapa. Tutakaa nao uongozi wa Iran tuhakikishe kwamba tunapata fursa kubwa ya yeah. kuleta vijana wetu katika maswala haya ya teknolojia. Naam, shukran. Huyo alikuwa ni Mheshimiwa Sharif Ali Sharif, waziri wa nchi ofisi ya rais, kazi uchumi na uwekezaji, Zanzibar, tulipozungumza naye mapema wiki hii alipokuwa hapa Teheran kushiriki katika mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Afrika. Wiki hii, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya tula said Ali Khamenei ametoa salamu za rambirambi kwa familia uh, zinazoomboleza wahanga wa mlipuko mchungu katika bandari ya Shahid Rajai katika mji wa kusini wa Bandar Abbas na ametaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na tukio hilo. Katika ujumbe wake wa rambirambi siku ya Jumapili, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema kuwa tukio la kutisha la moto katika bandari ya Shahid Rajai limeletia taifa zima huzuni na wasiwasi. Ayatullah Khamenei amewataka maafisa wa vyombo vya usalama na mahakama kuchunguza iwapo kulikuwa na uzembe wowote au vitendo vya makusudi ambavyo huenda vilisababisha maafa hayo na kuchukua hatua za kisheria zinazohitajika kwa mujibu wa sheria Maafisa wote lazima jichukulie kuwa wana jukumu la kuzuia matukio machungu ya uharibifu kama haya, amesema kiongozi mwadhamu. Katika ujumbe wake huo, Imam Khamenei amewatakia rehma na msamaha wa Mwenyezi Mungu aliopoteza maisha, subira na faraja kwa familia zilizofiwa na wapendo wao, na afueni ya haraka kwa waliojeruhiwa. Kiongozi mwadhamu wa dini ya Kiislamu pia ametoa shukrani zake za dhati kwa watu wote wenye huruma ambao walikuwa tayari kuchangia damu majeruhi wa mkasa huo. Na katika pigo kubwa la kiusalama kwa utawala wa kizaini wa Israeli na vibaraka wake, mahakama ya Iran imetangaza mapema Jumatano kwamba imetekeleza hukumu ya kunyongwa mmoja wa majasusi wakubwa wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israeli ambalo linajulikana kama Mossad. Mhalifu huyo alipatikana na hatia ya kufanya ujasusi kwa maslahi ya utawala wa kizayuni wa Israel na kwa kuwa na nafasi muhimu katika operesheni kadhaa za kigaidi hasa mauaji ya shahidi kanali Hassan Sayad Hodai katika mji mkuu wa Tehran. E, kituo cha vyombo vya habari cha idara ya mahakama Iran kimeeleza kuwa jasusi aliyenyongwa Mohsen Langarneshin alikuwa chombo kichafu kilichokuwa mikononi mwa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel na alikuwa akishughulikia masuala ya kilojistiki na kiufundi kwa ajili ya utekelezaji wa operesheni za kigaidi ndani ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zikilenga uh, viongozi wa mukawama na ulinzi wa nchi. Alikamatwa baada ya vyombo vya usalama kupenya kwenye usalama na kugundua uhusiano wake wa karibu na Mossad. Alifikishwa mahakamani kwa tuhuma za kufanya uhaini na kueneza ufisadi duniani na hukumu ya kunyongwa kwake imetekelezwa alfajiri ya Jumatano. Katika miaka ya hivi karibuni vikosi e, vya usalama vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimeweza kusambaratisha mitandao kadhaa ya majasusi wa utawala haramu wa Israeli, na pia majasusi kadhaa wa utawala huo haramu wameweza kukamatwa na kufikishwa kizimbani na kuchukuliwa hatua za kisheria na hadi hapo wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Makala ya wiki. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kwa nami tena katika sehemu ya pili na ya mwisho ya makala ya filamu dini na mwanadamu wa sasa. Katika kipindi cha wiki iliyopita, tulisema kuwa licha ya kwamba sehemu kubwa ya filamu duniani imeshambuliwa na maswala ya utumiaji mabavu vitendo vya kikatili na wakati mwingi filamu za ngono na vitendo vya kuchochea matamanio ya kinafsi, lakini kumefanyika juhudi kubwa katika sanaa hiyo za kutengeneza filamu zenye mwelekeo wa masuala ya kiroho na kidini katika miaka ya hivi karibuni. Katika kipindi kilichopita, tuliashiria baadhi ya watengenezaji wa filamu za aina hiyo huko Ulaya na Marekani. Kipindi chetu cha leo kitaelekea mashariki mwa dunia na kuangalia mtazamo wa watengeneza filamu wa eneo hilo kuhusu masuala ya kiroho na kidini. Bali unapozungumziwa utamaduni wa mashariki mwa dunia, watu wengi wa magharibi huwa na taswira ya picha mchanganyiko ya maswala ya kustaajabisha na yaliyojaa siri taban. Mambo kama haya hayana uhakika wowote na huenda yametokana na historia ya utamaduni wa kale wa eneo la mashariki mwa dunia ambako falsafa, sanaa na elimu vilifungamanishwa na maswala ya teolojia. Kwa msingi huo, kumekuwa kukizungumziwa elimu ya irfani, yani maisteri, na falsafa ya ishraki illumination ambavyo kimsingi vinafungamana na utamaduni wa mashariki mwa dunia. Katika medeni ya filamu wa magharibi, hususan watengeneza filamu mashuhuri wa eneo hilo la dunia kama vile Bernardo Bertolucci, Wim Wenders na Alain Resnais wametilia maanani mno utamaduni wa kale wa mashariki mwa dunia. Wakati huo huo, tunapaswa kukiri kwamba filamu zilizotengenezwa na watengenezaji filamu hao kuhusu utamaduni wa kidini wa kiroho wa mashariki hazikuwa akisi kikamilifu maswala yote ya kidini na kiroho ya watu wa eneo hilo. Nyingi kati ya filamu hizo zimezungumzia maswala ya kijuujuu na kidhahiri tu ya dini na desturi za kirifani za watu wa mashariki. Nukta ya kutiliwa maanani hapa ni kwamba jambo linaloonekana zaidi katika filamu hizo ni mkabala wa wazi wa itikadi za kimaada za magharibi na irfani na masuala ya kiroho ya watu wa mashariki mwa dunia baada ya utangulizi huo mfupi hebu sasa tuangalie ni maudhui gani za kidini zilizozungumziwa katika filamu za mashariki tunapochunguza kwa makini tunaona kwamba kwa ujumla filamu za mashariki ikiwa ni pamoja na Iran China Japan na India zimegusia maswala na maudhui iliyopewa kipaumbele na watengeneza filamu wa eneo hilo. Kwa ujumla, maswala hayo yanajumuisha kadhia kama vile kutukuza na kuheshimu familia, ada na desturi za kidini, utambulishi wa asilia wa watu wa eneo hilo na kadhalika. Utamaduni wa mashariki huitambua familia kuwa ni msingi mtukufu wa jamii, kwa maana kwamba kulinda familia ni muhimu mno katika njia ya kulinda heshima na matukufu ya akhlaki na maadili mema ya jamii. Filamu za mashariki zimeupa kipaumbele mfungamano wa kifamilia na kuitambua ndoa kuwa ni jambo takatifu. Filamu za eneo hilo zinaitambua familia kuwa ni jamii ndogo inayoakisi sifa na sura halisi ya eneo au jamii ya watu fulani. Filamu hizo zinazotupia jicho masuala ya familia zinaweza kuorodheshwa katika safu ya filamu za kidini na kiroho za mashariki mwa dunia ambako dini huwa na taathira kubwa katika maisha ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Watengenezaji filamu wa Mashariki, aidha, wamezungumzia maudhui za kihistoria katika medani ya dini na masuala ya kiroho. Hii ni kutokana na ukweli kwamba historia ni njia na dirisha la kuvumbua utambulisho wa kitamaduni wa mataifa mbalimbali. Filamu kama vile The Chess Players Shatranj Ke Kilari iliyotengenezwa na Satyajit Ray au Kagemusha The Shadow Warrior ya Akira Kurosawa ni mfano wa filamu ambazo shaksia wake wako katika mikakati ya kutambua utambulisho na asili yao. Filamu hizo zinazungumzia suala la kurejea kwenye asili na mizizi kwa msingi wa falsafa ya Mashariki na kuheshimu waliotangulia kuwa ni sera mahususi ya mwanadamu anayefuata mafundisho ya dini. Nukta ya kuzingatiwa ni kuwa athari za sanaa zilizosalia tangu zama za kale, kama vile michoro, mashairi, tamthilia, ngonjera na kadhalika, vinatazamwa katika filamu za mashariki kuwa ni njia ya kurejea kwenye asili na ni chemchemi ya masuala ya kiroho na kimaanawi mashairi ya Upanishadi ya India haiku huko Japan na turathi kubwa ya mashairi ya maurafaa wa Kiirani yanaorodheshwa katika mlolongo huo. Aidha, tamthilia kama ile ya Tabuki huko Japan, michezo na dansi ya Kathakali nchini India na taazia iliyofanyika hapa nchini Iran ni miongoni mwa matunda ya sanaa ya mashariki inayofungamana na dini ambayo imetumika pia katika filamu katika miaka ya hivi karibuni. Kwa mujibu wa mtazamo wa watengeneza filamu wengi wa mashariki, mwanadamu hakuachwa hivi hivi juu ya uso wa dunia. Kwa mujibu wa filamu za mashariki, ni kwamba hakuna makabiliano yoyote baina ya idara na matakwa ya Mwenyezi Mungu kwa upande mmoja na takdiri ya mwanadamu kwa upande wa pili, kama ilivyo katika falsafa ya Magharibi. Filamu za mashariki mwa dunia zinakuona kurejea mwanadamu kwenye asili na mwanzo wake kuwa ni swala muhimu na kuyafungamanisha matendo yake yote na Mola muumba ambaye ndiye chanzo cha dunia na vyote vilivyomo. Filamu za Iran ni mfano mzuri wa kurejea kwenye dini na maswala ya kiroho na kuzungumziwa mafundisho ya dini katika sinema za mashariki mwa dunia katika miaka ya hivi karibuni. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, sekta ya filamu ilikumbwa na mabadiliko makubwa. Tokea wakati huo, itikadi na mafundisho ya kidini yalichukua nafasi muhimu katika tasnia ya filamu. Filamu zilizotengenezwa hapa nchini baada ya kipindi hicho zilileta mazingira mapya yaliyotofautisha filamu za sasa na zile za kabla ya mapinduzi ya Kiislamu na hata maeneo mengine duniani Dini katika filamu za Iran na katika mtazamo wa Kiislamu wa watengeneza filamu wa Kiirani haitazamwi kama njia na desturi mahususi za mtu binafsi na jamii pekee, bali ni jambo linalohusu maisha yote ya mwanadamu. Katika mtazamo huo, dini inagusa na kuingia katika mambo yote ya maisha na ina ufumbuzi na jibu la kila kitu. Yumkini baadhi ya filamu zisijumuishe baadhi ya ada za kidhahiri za kidini. Lakini bila shaka roho na batini ya filamu hizo imejengeka juu ya msingi wa itikadi za kidini. Kwa msingi huo, filamu nyingi zinazotengenezwa na watengeneza filamu wa Kiirani zinaweza kurudishwa katika safu ya filamu za kidini. Filamu hizo zimejaa masuala mengi ya kiroho na kiteolojia yanayohitajika katika maisha ya kila siku ya mwanadamu. Mfano mzuri wa filamu hizo ni kama ile ya Mlinzi Mhamiaji, Shamba la Baba, Ardhi ya Jua, Mbali Sana Karibu Sana na kadhalika, ambazo zimekuwa na mafanikio makubwa si kwa watazamaji wa ndani tu, bali zimewavutia pia watu wengi katika pembe mbalimbali za dunia. Hadi hapa wapendo wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu hii ya leo, ambayo ni sehemu ya pili tuliyozungumzia nafasi ya filamu, dini na mwanadamu wa sasa. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe tatu Dhulqada mwaka 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe mosi Mei mwaka 2025 siku kama ya leo, miaka 136 mia iliyopita, yaani tarehe mosi Mei mwaka 1889 ilitangazwa rasmi kuwa ni siku ya wafanyakazi duniani. Tarehe mosi Mei mwaka 1986 zaidi ya wafanyakazi elfu arobaini walifanya maandamano katika mji wa Chicago nchini Marekani kwa shabaha ya kudai haki zao. Wafanyakazi hao walitaka nyongeza za mishahara, kuboreshwa suhula za maeneo yao ya kazi, na uadilifu maeneo ya kazi. Maandamano hayo yaliingiliwa na askari polisi na matokeo yake yakawa ni idadi kadhaa ya wafanyakazi hao kuuawa na wengine kujeruhiwa. Siku kama ya leo miaka 110 iliyopita, sawa mosi Mei mwaka elfu moja na tarehe mosi Mei mwaka 1915, wakati wa vita vya kwanza vya dunia yalitokea mapigano makali kati ya majeshi ya Urusi na Ujerumani katika eneo la Krakow lililoko nchini Poland jeshi la ujerumani lililoyashinda majeshi ya urusi kwenye vita vya kwanza vya dunia mwaka 1914 katika vita hivyo kwa kutumia mizinga liliyashinda majeshi ya urusi na hatimaye kulidhibiti eneo la poland kushindwa kwa jeshi la urusi katika vita vya kwanza vya dunia na hali kadhalika hali mbaya iliyokuwekwa nchini humo ni miongoni mwa sababu muhimu za kujiri mapinduzi ya kikomunisti nchini urusi mwaka 1917 na kumi na saba siku kama ya leo, miaka 27 iliyopita, tarehe tatu dhulqada mwaka 1419 hijiria, Ayatullah Sayid Muhammad Sadr, mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Kiislamu na viongozi wa kidini, wa kidini aliuawa shahidi na utawala wa Saddam Hussein nchini Iraki. Said Muhammad Sadr alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka 1362 hijiria. Alijiunga na safu za wanazuoni wa kidini akiwa na umri wa miaka 11. Alibobea katika sayansi za Kiislamu, lugha ya Kiingereza, sosiolojia na saikolojia na vilevile vile elimu ya historia. Said Sadr alikamatwa na kufungwa jela mara kadhaa na serikali ya Baath ya Iraki katika miaka ya 9720 1974 na 1991 lakini baada ya matukio ya mwaka 1991 nchini Iraki, alitambulishwa kama marejeo rasmi ya waislamu wa, wa madhehebu ya Shia wa Iraq na kukabidhiwa usimamizi wa chuo cha kidini cha Najaf. Ayatollah Said Muhammad Sadr, ambaye alikuwa akipambana dhidi ya utawala wa Baath wa Saddam Hussein kwa miaka mingi, hatimaye aliwauawa shahidi na maajenti wa utawala wa Bath tarehe tatu Dhulqada mwaka 1419. Ensiklopedia ya Imam Mahdi katika juzu nne, tafsiri ya Qurani ya Minnatulmannan yenye juzu tano, Fiqhulakhlaq na Mawara Alfiqh ni baadhi ya kazi za msomi huyo wa Kiislamu na miaka ishirini iliyopita katika siku kama hii ya leo, nchi nyingine kumi za Ulaya zilijiunga na Umoja wa Ulaya na kufikisha jumla ya nchi 25 wanachama. Vilevile vile mwaka elfu mbili na saba nchi za Romania na Bulgaria zilijiunga na umoja huo, na jumla ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ikafikia nchi 27. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea kingoni mwa matangazo haya. Ni somi hapa maoni mawili matatu. Adrus Aushan kutoka Tanga, Tanzania anatushukuru kwa habari. Asante sana kwa kufuatilia matangazo haya. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam huko, huko Tanzania, anasema baada ya salamu: jamii ya kimataifa waungwana, tunawaambia nchi wanachama wa OIC ama jumuia ya ushirikiano wa Kiislamu na Arab League, jumuia ya nchi za Kiarabu, kwamba ukimya wenu na kutochukua hatua za kuwasaidia ndugu zenu wa Arabu wa Palestina kunaonyesha ujahili wenu. Mikono yenu inayo damu ya Wapalestina wanaodhulumiwa Aibu kwa taasisi hizo mbili. Shirali huyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Maoni ni mengi lakini muda ndio hivyo tena. Unatupa kisogo nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa Wizara Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria uraibu wa Marekani wa kuwekea vikwazo mataifa mengine na kubainisha kwamba vikwazo vya Washington dhidi ya Teheran vimeshindwa na kutokuwa na tija. Vikosi vya usalama vya Nigeria vimemkamata meja wa jeshi la Uingereza Mika Polo kwa kujaribu kusafirisha akiba kubwa ya silaha za kijeshi nje ya nchi. Asasi mbalimbali za kimataifa zimeonya kuhusiana na hali mbaya ya uhaba wa ukosefu, uhaba na ukosefu wa chakula katika ukanda wa Gaza na kueleza kwamba hivi sasa maghala ya chakula katika ukanda huo yapo tupu. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel, wa Israel wameendelea kupinga vita dhidi ya ukanda wa Gaza. Umoja wa Afrika umetangaza kuwa umeiondelea vikwazo Gabon na kuirejesha tena katika taasisi zake, na Pakistan imeonya kuhusu mashambulizi ya India na kuapa kutoa majibu ya kijeshi. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, sina la ziada ila kukutakia usiku mwanana na mapema mapema nikutakie jumaa juma mubarak. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri.