Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratut Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda, Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu. Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho majibu ya Teheran kwa shutuma za uongo za Ufaransa kuhudu kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini baada ya hapo tutakuwa na podikasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea. Podikasti hiyo itafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomea muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran imeitaka mahakama ya Umoja wa Mataifa ya ICJ kukomesha mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza. Spika wa Bunge la Kenya ameitaka polisi ya nchi hiyo kuchunguza mauaji ya mbunge Charles Ongendo Were. Moto wa nyika unaendelea kuteketeza maeneo mbalimbali ya utawala wa kizayoni wa Israel ambao wamelazimika kuomba msaada wa kimataifa. Na gazeti la Newsweek limeandika makala likihoji kwamba je, Trump ni Gorbachev wa Sovieti ya zamani? Na sasa ni habari kamili. Teheran imelaani mashambulizi ya Israel kwenye ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ikiyataja kuwa ni mfano wa wazi wa mauaji ya kimbari na kutoa wito kwa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ na jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kuwajibika ili kukomesha ukatili huo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa masuala ya sheria na kimataifa wa Iran, Kazem Gharibabadi, ametoa wito huo wakati wa kikao cha tatu cha uchunguzi wa mahakama ya ICJ kuhusu wajibu wa Israeli kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa yanayotoa misaada kwa watu wa Palestina. Mwanzoni mwa matamshi yake Gharib Abadi ameangazia hadhi ya mahakama ya ICJ kama mamlaka ya juu zaidi ya kisheria ndani ya Umoja wa Mataifa, akibainisha kwamba chombo hicho cha kimataifa kwa mara nyingine tena kinakabiliwa na mtihani wa kihistoria ambao unahusishwa moja kwa moja na hatima ya taifa linalodhulumiwa. Akitoa ushahidi usiopingika wa mauaji ya kimbari yanayofanyika huko Gaza, mwanadiplomasia huyo wa Iran ameonya kwamba fursa ya kuzuia mauaji ya kimbari inatoweka haraka. Licha ya amri kadhaa za mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICJ ya uadilifu ICJ ya utawala wa kizayuni wa Israel unaendeleza siasa zake mbaya na jamii ya kimataifa imeshindwa kutekeleza wajibu wake wa kimaadili na kisheria amesema Kazim Ghariba Abadi, akirejelea ripoti ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu na mashirika mengine ya kimataifa. Ghariba Abadi amesema kwamba upatikanaji wa misaada ya kibinadamu umezuiwa kikamilifu kuingia Gaza, na haya ni mauaji ya kimbari ya moja kwa moja. Vile vile ameashiria uchunguzi uliofanywa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC na mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ kuhusu hatua za viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel na kueleza kwamba kuna ushahidi wa kutosha wa kuthibitisha kutendeka jinai za kimataifa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameiambia mahakama ya kimataifa ya haki kwamba kushindwa kufikishwa haraka misaada ya kibinadamu kwa watu wa Palestina ni ukiukaji wa wazi wa kanuni za kimataifa kuhusu kuzuia mauaji ya kimbari. Majaji wa mahakama ya ICJ wanafanya vikao uh, kwa wiki nzima ili kuandaa maoni ya ushauri juu ya wajibu wa Israeli kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa huko Gaza. Spika wa bunge la kitaifa la Kenya Moses Wetangula amemwagiza inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja kuchunguza mara moja mauaji ya mbunge wa Kasipul Charles Ong'ondo Were na kuwasilisha matokeo ya uchunguzi huo katika bunge la taifa bila kuchelewa. Wetangula amemtaja Were kuwa alikuwa mnyenyekevu, mwenye heshima na asiye na mabishano na kusema asili ya mauaji hayo inaashiria mmomonyoko wa maadili unaotia wasiwasi nchini Kenya. Pia ametaka ulinzi uimarishwe kwa viongozi na Wakenya wote kwa ujumla. Chazi Ong'ondo Were, ambaye alikuwa mbunge wa chama cha ODM, aliuawa hapo jana kwa kupigwa risasi jijini Nairobi na watu waliokuwa wakifuata gari lake. Mbunge huyo aliyewakilisha eneo bunge la Kasipul alipigwa risasi na watu wawili waliokuwa kwenye pikipiki kwenye barabara ya Ngonga majira ya saa moja na nusu jioni. Mauaji yake yametokea karibu miezi mitatu tangu adai kwamba maisha yake yako hatarini kufuatia matukio ya ghasia katika eneo la kibunge ambalo ambazo alidai zilichochewa na chanzo kutoka nje watu walioshuhudia wamesema mmoja wa washambuliaji hao alishuka kwenye pikipiki na kumfyatulia risasi mbunge huyo na kumjeruhi vibaya kabla ya kukimbizwa hospitali. Moto mkubwa unaendelea kuteketeza maeneo mengi ya utawala ghasibu wa Israel huku operesheni ya kuhamisha wakazi wa vitongoji vya walowezi ikiendelea. Vyombo vya habari vya kizayuni vimeripoti kwamba moto huo umeenea katika maeneo mapya ya Kudsi inayokaliwa kwa mabavu au Jerusalem na kusambaa hadi katika makumbusho ya zana za kivita za jeshi la Israel. Vyombo vya habari vya Israel vimeonyesha mkanda wa video wa moto huo ukisambaa kwa kasi kubwa na kuripoti kwamba umefika kwenye jumba la makumbusho la zana za kivita za Israel huko Latrun lililoko kari, karibu na mji wa Kuds inayokaliwa kwa mabavu. Baadhi ya vyombo vya habari pia vimeripoti kwamba moto huo umesambaa hadi katika mji wa Afula ulioko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Televisheni ya Israel imeripoti kwamba Italia na Ugiriki ni miongoni mwa nchi za kwanza kuitikia wito wa msaada kwa ajili ya kudhibiti moto huo watu watatu wametiwa mbaroni hadi sasa kwa tuhuma za kuhusika na moto huo. Hata hivyo, waziri wa usalama wa taifa wa Israel mwenye misimamo ya kibaguzi Itamar Ben Gvir amedai kwamba moto huo umesababishwa na Wapalestina na amesema wanapaswa kunyongwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, umetangaza kwamba umezuia jaribio haramu la usafirishaji wa mamilioni ya vifaa vya kijeshi na risasi kuelekea kwenye nchini Sudan katika moja ya viwanja vya ndege vya nchi hiyo. Hata hivyo, jeshi la Sudan limeeleza kwamba ripoti hiyo ni ya uzushi inayolenga kuficha shutuma dhidi ya Abu Dhabi kwamba inaunga mkono na kuwasaidia waasi wa Rapid Support Forces RSF katika vita vya umwagaji damu ambavyo vinaendelea nchini Sudan kwa takriban miaka miwili sasa. Mwanasheria mkuu wa umoja wa falme za Kiarabu ametangaza kwamba nchi hiyo imezuia jaribio la kusafirisha zana za kijeshi kwa ajili ya jeshi la Sudan na kukamatwa kile alichotaja kwamba ni kikundi kinachohusika na udalali na biashara haramu ya zana za kijeshi. Ali Ashams amedai kwamba upande wa mashtaka unaendelea kukamilisha upelelezi kwa ajili ya kesi hiyo na kwamba matokeo ya mwisho yatatangazwa baada ya uchunguzi kukamilika. Kwa upande wake, serikali ya Sudan imekanusha shutuma hizo za Imarati ikisema haizingatii madai hayo ya uzushi. Khalid Al-Aiser, waziri wa utamaduni na habari wa Sudan ambaye pia ni msemaji wa serikali amesema, serikali ya Sudan ina uhakika kwamba Abu Dhabi inatumia vyombo vyake rasmi na vya kibinafsi kuzuia au kuzua malalamiko yaliyowasilishwa kuzuia malalamiko yaliyowasilishwa na Khartum katika mahakama ya kimataifa ya haki, ikijua vyema kwamba malalamiko haya yanatokana na ushahidi wa kutosha, ikiwa ni pamoja na nyaraka Uh, za ndege, harakati za ndege inayomilikiwa na Abu Dhabi ambayo husafirisha silaha, vifaa vya ndege zisizo na rubani kwa ajili ya waasi wa RSF. Kabla ya hapo, Sudan ilikuwa imewasilisha kesi mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki, ikishutumu UAE kuwapa silaha waasi wa RSF, madai ambayo yanaungwa mkono na ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Na gazeti la kila wiki la Marekani la Newsweek limeripoti kuhusu mbinu makhususi zinazotumiwa na rais wa nchi hiyo Donald Trump katika sera za kigeni. Makala hiyo iliyotayarishwa kwa mnasaba wa kutimia siku mia moja za utawala wa Trump imeashiria mifano ya uzushi ambapo Trump ameanzisha katika sera za kigeni za Marekani na kuandika katika siku mia moja za kwanza za uongozi wake, Donald Trump ametumia fursa zote kubadilisha uhusiano wa Marekani na mataifa mengine duniani. Ripoti ya Newsweek inasema Trump amelishutumu tena shirika la kijeshi la nchi za magharibi, NATO kwa kifupi, kwa matumizi mabaya ya fedha za Marekani na kukosoa kiasi cha fedha ambacho Washington inatumia katika vita vya Ukraine. Ripoti hiyo imeongeza kusema ukosoaji huo umesababisha malumbano makali ya maneno baina ya Trump na rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski, mwezi Februari mwaka huu, ambapo Trump alimtuhumu Zelenski kwamba anacheza kamari ya kuanzisha vita vya tatu vya dunia. Ripoti hiyo imeendelea kusema kwamba kwa upande mmoja utawala wa Trump umekubali kufanya mazungumzo ya amani na rais wa Rusia Vladimir Putin, na wakati huo huo umeanzisha vita vikali vya ushuru dhidi ya mshirika wake wa muda mrefu Canada pamoja na nchi nyingine duniani, na unasisitiza mara kwa mara kwamba Canada lazima ijiunge na Marekani kama jimbo la 51 la nchi hiyo. Mwishoni mwa ripoti yake Newsweek imemnukuu Barry Scott Zelen, mtafiti na mtaalamu wa jiografia ya kisiasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha Connecticut akisema kipindi hiki cha urais wa Trump ni mojawapo ya mianzo ya kusisimua zaidi ya mihula ya urais tangu kipindi cha Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa Umoja wa Sovieti. Lakini hatari zilizomkabili Gorbachev hatimaye zilisababisha mfumo wa Sovieti si tu kushindwa kufanya mageuzi lakini pia kusambaratika Barry Scott anamalizia kwa kuhoji: Je, tutashuhudia tena hali kama hiyo ya kusambaratika umoja wa Sovieti huko Marekani? Na huwa wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho majibu ya Teheran kwa shutuma zisizo na msingi za serikali ya Ufaransa. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, Amir Saidi Ravani, amewatumia barua rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na katibu mkuu wa umoja huo, Antonio Guterres, akielezea kwamba madai ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa kwamba Iran iko katika hatua ya mwisho ya kuzalisha silaha za nyuklia hayana msingi wowote na kwamba ni siasa tu na ni hatua isiyo ya uwajibikaji. Iran haijawahi kuwa na nia ya kutafuta au kutaka kutengeneza silaha za nyuklia na haijabadilisha sera yake, amesisitiza Said Iravani. Iravani ameongeza kwamba ikiwa Ufaransa na washirika wake wanataka ukweli suluhu ya kidiplomasia basi, wanapaswa kuacha vitisho na kuheshimu haki za kisheria za mataifa chini ya sheria za kimataifa. Jean Noel Baro, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa amedai kwa mara nyingine hapo tarehe 29 Aprili katika mkutano wa siri wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu kuzuia silaha za nyuklia kwamba mpango wa nyuklia wa Iran hauwezi kushughulikiwa kwa njia za kijeshi. Alidai kwamba Iran imekiuka ahadi zote ilizokubali na sasa iko karibu kufikia silaha za nyuklia. Aliongeza kwamba Ufaransa, Ujerumani na Uingereza hazitakuwa na shaka hata kidogo katika kurejesha vikwazo vilivyofutwa chini ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 kwa kifupi JCPOA, ikiwa masilahi ya usalama ya Ulaya yatatishiwa. Ufaransa ni mojawapo ya nchi tatu za Ulaya zinazohusika katika makubaliano ya JCPOA baada ya Marekani kujiondoa kwenye mkataba huo. Nchi hizi tatu za Ulaya ziliahidi kushughulikia athari za kujiondoa Marekani, lakini hazikutimiza ahadi zao. Amir Saidi Ravani amesisitiza katika barua yake kwa baraza la usalama kwamba vitisho vya wazi vya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa kuanzisha tena vikwazo ambavyo vitakuwa na athari za uharibifu kwa uchumi wa Iran ni mfano wa wazi wa matumizi ya nguvu za kisiasa na kiuchumi kinyume cha sheria. Matumizi ya vitisho na mashinikizo ya kiuchumi ni jambo lisilokubalika na linalokiuka wazi wazi misingi ya hati ya Umoja wa Mataifa. Vilevile vile vitisho vya Ufaransa kuanzisha mchakato wa trigger mechanism licha ya kushindwa kwake kutekeleza ahadi zake ni kinyume na misingi ya kisheria ya za kimataifa ambayo inazuia upande wa kushindwa kutekeleza makubaliano kudai haki yoyote kutokana na makubaliano hayo. Hatua kama hiyo ni kinyume na sheria na inavunja heshima ya Baraza la Usalama. Iran, katika kujibu uondoaji wa Marekani kutoka JCPOA mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane na kutotekeleza makubaliano kwa nchi za Ulaya ilitangaza kusitisha baadhi ya ahadi zake chini ya makubaliano hayo. Barot amesisitiza kwamba hakuna suluhisho la kijeshi kwa suala la nyuklia la Iran, na alieleza njia ya kidiplomasia kama nyembamba, lakini inayowezekana. Amesema matumaini yake kwamba mazungumzo kati ya Iran na Washington yatafanikiwa. Nchi za Magharibi zimekuwa zikitoa shutuma za kuwepo mpango wa nyuklia wa kijeshi nchini Iran kwa miaka mingi, licha ya kutokuwa na ushahidi wowote wa kisayansi. Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba miradi yake ya nyuklia ni kwa ajili ya malengo ya amani na inalenga kutimiza mahitaji na kukidhi mahitaji ya nishati ya nyuklia na masuala ya kitibabu. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la wasikilizaji. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunatumai umzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Kwa moyo mkunjufu, tunakukaribisha katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, mapendekezo, dukuduku na hata ukosoaji wako. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, nikiwa na nahodha mwenza hapa studioni, Hussein Hassan. Kwenye jahazi hili, tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya safari hii. Nam, aghalabu ya wanabaraza wiki hii wametutumia salamu za rambirambi kufuatia mripuko wa maafa katika bandari ya Shahid Rajai katika mji wa kusini mwa Iran. Kwa akali watu arobaini wa wameuawa, huku wengine zaidi ya elfu moja wakijeruhiwa katika mripuko huo ulioikumba bandari ya konteina ambayo ipo katika mji wa bandari wa Bandar Abbas kusini mwa Iran. Naam, tunaanza na, na maoni yake Muhammad Yahya wa Iringa, Tanzania, ambaye ameguswa na habari hiyo ya mlipuko mkubwa uliotokea Jumamosi hii Aprili 26 na kusababisha makumi ya watu kuaga dunia mbali na uharibifu mkubwa na hasara. Baada ya salamu anaandika: poleni sana Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa tukio hilo. Allah subhanahu wataala wafariji na warehemu. Kwa hakika huzuni yenu ni huzuni yetu. Nyinyi ni nembo ya kujivunia ulimwengu wa kiislamu na duniani kwa ujumla. Naye mwanabaraza Hashim Bwire wa Kome Kisiwani, Mwanza nchini Tanzania, baada ya salamu ameandika anaandika: natoa mkono wa pole kwa taifa hazizi la Iran kwa maafa haya ya vipenzi wao. Kwa kweli ni tukio chungu. Mola muumba akupeni moyo wa subra na akujalieni faraja na kustahamili wakati huu wa maombolezo. Anamalizia kwa kusema, ndugu zetu vipenzi, tuko pamoja wakati huu wa majonzi, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Isa Musango wa Wicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia ameguswa na msiba huo, anaandika, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun, poleni sana. Naam, tuangazie sasa maoni yenye maudhui nyinginezo. Noel Chafwila wa Mwanza nchini Tanzania kwa upande wake anapongeza mafanikio ya Iran katika uga wa teknolojia. Anaanza kwa kuandika, ikiwa Marekani inahitaji kukaa mezani na Iran kwa ajili ya kujadili mpango wake wa nyuklia, hii tafsiri yake ni kwamba Iran kwa sasa siyo ya kubezwa katika teknolojia. Hongera Iran kwa kufikia daraja la juu kiteknolojia. Anamalizia kwa kuandika Anaandika, tuna matumaini na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuzikabili njama chafu, kandamizi na za kibaguzi dhidi ya ulimwengu. Israel inasalia kuwa nyuma ya Iran licha ya vyombo vya habari vya Magharibi kupika habari, wapishi hodari kweli kweli wa propaganda na upotoshaji. Naye mwanabaraza Yahya Hassan Mohamedi Shebe wa Old Town, Mombasa, Kenya, anapongeza jitihada za Iran za kuwa mpatanishi katika mzozo na mvutano baina ya Pakistan na jirani yake India. Anaanza kwa kusema anasema, anatoa hongera kwa dola la Iran kwa kuvalia njuga na kutangaza nia na dhamira ya kupatanisha nchi za India na Pakistan. Wallahi, huu ni mfano mzuri sana, tena unaostahili kuigwa na nchi na watu, ndipo pale dini ya Uislamu ilipotufunza kuwa mtu mwenye kupatanisha na kuleta sulhu baina ya watu na nchi, basi mtu huyo huwa ana ujira mkubwa sana mbele ya Allah. Anaendelea kusema, upatanishi ndio uungwana, upatanishi ndio utu, upatanishi ndio huleta amani na mapenzi ulimwenguni. Basi hebu yalinganisheni haya na yule ambaye roho yake moyo wake na akili yake ni kuua na kushambulia watoto, kuua wanawake, wazee, kushambulia majumba ibada na hospitali. Je, mtu kama huyu mwadhani atakuwa na ujira gani kwa mula wake? Sina haja ya kuwatajia jina, nyinyi wenyewe mshajua ni nani muhaini na katili katika ulimwengu huu. Akili kithwani mwako, na fumbo la shebe hilo kakuachia ulifumbue mwenyewe. Mwanabaraza mwanabaraza mwenza Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, pia anapongeza diplomasia ya Iran na azma yake ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya eneo. Anaanza kwa kuandika, kupatanisha mizozo ya ndugu kati ya India na Pakistan kwa taifa la Iran ni kujihakikishia kwa mataifa hayo, mahusiano yenu ni ya zamani sana, chumbuko na ndiyo chimbuko la ustaarabu na maadili mema ya wanadamu. Nam, katika ujumbe wake mwingine Sherali anasema maulama wa madhehebu zetu zote wawe na taasisi yao ya kimataifa ambayo iwe na uwezo mkubwa wa kiuadilifu kuwakosoa viongozi wa nchi za Kiislamu, akiwemo Aljolani ambaye amejidhihirisha ujahili wake kwa kauli yake ya kuanzisha uhusiano na Wazayuni. Anasema aibu kwake. Msikilizaji wetu Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia mkutano wa karibuni kati ya Iran na nchi za Afrika uliofanyika hapa Tehran. Anasema anasema: hongera sana Iran kwa kushirikiana na nchi za Afrika. Anasema karibu Nyehunge Buchosa, Mwanza, Tanzania, uwekeze kwenye viwanda vya kusindika matunda. Nasoro Abdallah Omar wa Tanzania kwa upande wake anasema, naomba na mimi nipelekeni Palestina au Yemen au Lebanon nikafanye biashara na muumba wangu, biashara ya janna kwa roho. Anamalizia kwa kusema anasema, nikipata njia tu mimi nitaenda, maana sijui nifike vipi, nahofia kukamatwa njiani. Kutilia mkazo maneno yake, ndugu Nasor ametutumia ujumbe huu wa sauti e, ndugu Mwislamu, nimekwambia nataka nami njiunge. Kuna nafasi ya kupelekwa nami nipelekee, ni njiunge inshaallah. Mwana baraza mwenza Selemani Rajabu wa airport Kigoma Tanzania, yeye baada ya salamu anaanza kuandika, naomba niulize swali nijibiwe. Hivi ndugu zangu, Ukraine na Urusi ndio binadamu wenye roho peke yao? Anasema naona mataifa kama vile Marekani na washirika wake wanaingilia kati kuhusu usitishaji wa vita na kutoa misaada mikubwa sana kwa Ukraine. Hivi wale ndugu zetu wa Palestina wanaouawa ndani ya nchi yao sio binadamu? Anaendelea kusema swali zuri kabisa hilo. E, mbaya zaidi baadhi ya mataifa warabu, ya Kiislamu na Waarabu yamekaa kimya, wakati wanaona vitendo vya kinyama wanavyofanyiwa Waislamu wenzetu. Hii inamaanisha nini? Ndugu zangu, popote tulipo, tusimame kidete kupinga dhuluma hiyo, kwa sababu hiyo ni vita ya kidini. Anahoji zaidi kwa kuandika, anaandika hivi: kati ya hali ya kwanza waliopigania dini yetu na ya sasa, wapi palikuwa na wakati wa shida? Anamalizia kwa kuhoji wale waliojitolea kupigania Uislamu wakati ule Mungu angewarejesha waje waone jinsi tulivyoitelekeza dini yake, itakuwa vipi? Nam, hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa daima tunakupa fursa ya kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com. Aidha, unaweza kuwasiliana nasi mpendwa msikilizaji, kwa kututumia ujumbe kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ile ile ya kawaida inayoanza kwa alama kujumlisha 989035065487. Naam, tukisonga mbele, mwanabaraza Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, katutumia ujumbe mrefu na pia maalum, ni barua ya wazi kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei. Anaanza kwa kuandika Assalamu alaikum ndugu watangazaji, wa alaikum wassalamu wa rahmatullahi wa barakatu, nasi tuna kuitikia ameanza kuandika. Na salamu zangu, naomba zikufikie kiongozi wa mapinduzi wa Iran. Tena nitapenda ujumbe wangu huu ukufikie kwa lugha ya kwako ili unielewe. Anasema binafsi, kama waislamu kote duniani bila kujali madhehebu zetu tunaamini kuwa wewe huna shida na wanataka amani ya dunia na amani ya mashariki ya kati naam anasema kila unavyojitahidi ili amani ipatikane marekani na mzayuni hawataki umejitahidi kuwa mstahamilivu lakini bado wanakuchokonoa anaendelea kusema najua uwezo wako, dunia nzima wanaojua. Nina imani usingekuwa na hikima na busara, kwa vitendo wanachokufanyia, ungechukua maamuzi magumu. Anasema wakati sasa umefika, unatakiwa uchukue maamuzi magumu kama ya kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un maarufu Kiduku, maana sioni sababu ya kuwa mpole. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anaendelea kusema katika waraka wake huu wa wazi kwa kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi kwa kuuliza, anauliza, inakuwaje Israel imiliki nyuklia, wewe usimiliki? Wana mpango gani na nchi yako? Wewe tengeneza hizo silaha kwa wingi, wanakuogopa kwa sababu wanajua uwezo wa jeshi lako. Wakitaka mazungumzo ya kuacha kutengeneza, na wao waharibu nyuklia zao zote wanazomiliki. Anasema kama wao wanamiliki, na wewe miliki, ni nchi huru, hawawezi kukufundisha madhara ya nyuklia. Wakati sisi Waislamu, Allah ndiyo aliotufundisha amani na tuishi vipi na kafiri, kwa kuwa wao wanapenda chokochoko -choko. Anamalizia kwa kusema nina imani hivyo vikwazo vipya na vingine watakavyokuwekea utavishinda, kwa kuwa Allah anajua riziki ya waja wake wa Irani, riziki hatoi kafiri Marekani. Nchi zote zilizowekewa vikwazo, hebu unganeni muunde soko lenu tuone kama yeye Marekani atafanikiwa maishani. Nam, bila shaka ni waraka mrefu lakini mzito na uliokuja kwa wakati mwafaka. Mwanabaraza Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania, kwa upande wake anasema Trump anaua raia wa Yemen bila hatia na jamii ya kimataifa imekaa kimya. Anasema China, Urusi na Iran, hebu nusuruni Yemen. Kipindi hewani, mpendwa msikilizaji, ni Baraza la Wasikilizaji. Kwa heshima na taadhima na kwa niaba ya wanabaraza, tunamkaribisha kwenye familia hii mwanabaraza mpya Suleiman Harun Riziki kutoka Zanzibar mjini. Hebu tumsikilize anavyosema. Assalamu alaikum warahmatullahi taala barakatu, nishatuma majina yangu yote complete, sasa nataka hizo huduma zenu. Basi nam, Jumanne Hussein wa Dar es Salam, Tanzania wake, ahsante, kwa upande wake anaandika asante kwa taarifa zenu nzuri na tuzidishe dua Waislamu kuombea Waislamu wenzetu wanaodhulumiwa huko Gaza. E, Shimbi Juma ya Shimbi wa Nyehunge ya Buchosha Mwanza, Tanzania anarejea jukwaani. Anasema Allah ndiye mjuzi wa nusuru wa Palestina huko Gaza. Anaendelea kuuliza. Anauliza, nchi za Kiarabu zinamsubiri nani atoe ruhusa kumpiga mzayuni? Inaumiza kusikia watoto karibu elfu kumi na nane wameuawa shahidi na kunyimwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza. Shimbi anamalizia kwa kuandika shukran kwa taarifa tunawapata Redio Teherani kupitia Maarifa Redio katika masafa ya 101.9 Mwanza, Tanzania. Ni Shimbi Juma Shimbi Wenye Hunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania. Nam, naye Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza huko nchini Tanzania anazungumzia habari ya karibuni tulioipa kichwa kisemacho mahakama ya ICJ yaanza kusikiliza hatua za kibinadamu zinazopaswa kutekelezwa na Israel. MC Bulemela anasema mahakama hiyo ya ICJ ni kama vile inapuuzwa na Israel na inapuuzwa vilevile na Marekani mwenye vita. Naam, Umegonga ndipo, Bulemela, maana siku chache zilizopita Amar Hijazi, mwanadiplomasia wa Palestina nchini Holanzi, aliambia mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ huko mjini The Hague nchini Holanzi kwamba utawala wa Israel unakiuka sheria za kimataifa katika ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan mwanadiplomasia huyo Palestina nchini Uholanzi alisema Israeli inaosababishia njaa inatekeleza mauaji na kuwafukuza raia wa kipalestina katika makazi yao na kuzishambulia taasisi za misaada ya kibinadamu ambazo zinafanya jitihada za kunusuru maisha ya raia hao. Nam na, na ujumbe wa mwisho tunaosoma leo hii kutokana na, na kubanwa na muda ni kutoka kwa mwanabaraza Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, anasema Kwani ndo Israeli inataka kweli Palestina iwe jahanam ya hapa duniani? Mbona hata chembe ya huruma hakuna, tangu mlipoanza kuwamiminia shehena za mabomu na kubomoa makazi yao? Huruma inatakiwa. Naam, hama na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, mpenzi msikilizaji, umemalizika kabisa. Tukutane juma lijalo, panapo majalio ya Mola. Asante kwa kuwa nasi na kwa heri. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uh, dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. <mulia> Baada ya kusikiliza kipindi baraza la wasikilizaji sasa, tutupie jicho dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini. Habari kuu iliyopewa uzito na gazeti la Teheran Times ni ile iliyoandikwa kwa anwani makelele ya Ufaransa. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekadhibisha madai ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na kuyataja kuwa yana msukumo wa kisiasa. Balozi Amir Said Iravani amesema kama kweli Ufaransa na washirika wake wana azma ya kweli ya kupatikana suluhisho la kidiplomasia basi wanapaswa kuacha vitisho na kuheshimu haki za sheria za mataifa mengine kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Jean Noel Baro amedai kwamba Iran iko katika awamu ya mwisho ya kupata silaha za nyuklia na kwamba miradi ya nyuklia ya Iran haiwezi kushughulikiwa kwa njia za kijeshi. Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba miradi yake ya nyuklia ni kwa malengo ya amani. Gazeti hili pia limeakisi ziara ya afisa wa ngazi za juu wa Iran nchini Brazil kwa ajili ya kikao cha ngazi za juu cha kundi la BRICS. Limeandika, Ali Akbar Ahmadian, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amefanya ziara nchini Brazil kwa lengo la kushiriki mijadala muhimu ya nchi wanachama wa BRICS katika jitihada za kundi hilo za kuimarisha ushirikiano wa kisiasa kiuchumi na kiusalama miongoni mwa nchi wanachama. Vichwa vingine vya habari muhimu zilizoandikwa na Teheran Times vinasomeka jasusi mashuhuri wa Mossad aliyehusika na operesheni kadhaa za kigaidi nchini Irani anyongwa, siku ya taifa ya ghuba ya wajemi maadhimisho ya kihistoria kiutamaduni na asili, na Yemen yaitahadharisha Uingereza baada ya nchi hiyo kutekeleza shambulizi ikiwa pamoja na Marekani nchini humo, uh, chini ya uongozi wa Donald Trump. Shambulizi hilo limetekelezwa kusini mwa Sanaa, mji mkuu wa Yemen. Kutoka ukurasa wa mbele, gazeti la Iran Daily tunasoma baadhi ya vichwa vya habari uh, uh, ambavyo vinasema: Rais Pezeshkian ataka kuwekwa wazi chanzo cha mlipuko uliotokea bandari ya Shahidi Rajai huko Bandar Abas. Teheran yaimarisha diplomasia kati yake na Rasia, Serbia na Uhispania katika maonyesho ya Iran Expo 2025. Na mwanamama Hasti Huseini, daktari bingwa wa magonjwa ya wanawake wa Iran atunukiwa nishani ya Waipo mjini Jineva, Uswisi kwa mchango wake uh, katika sekta ya afya ya akinamama. Gazeti la jamejam Jam kwa upande wake limeandika kwamba katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa nchini Iran: silaha za nyuklia hazina nafasi katika doktorini ya ulinzi ya Iran. Na ongezeko la asilimia 80 la tatizo la utapia mlo limeripotiwa miongoni mwa watoto wa Gaza. Ofisi ya katibu ya kuratibu masuala ya binadamu ya Umoja wa Mataifa imeripoti kwamba idadi ya watoto wanaopatiwa matibabu kwa tatizo la utapia mlo ukando wa Gaza imeongezeka kwa asilimia 80 ikilinganishwa na mwezi Machi mwaka jana. Hali hii na, ni, inahitaji, hali hii na hii ni ma natija ya mashambulizi ya ma ma na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika eneo hilo la Palestina. Kum, tukiendelea na dondoo za uchambuzi wa magazeti ya leo, nchini Iran tunakumbana na gazeti la Kaihan International ambalo uh, ndilo linalotukunjia jamvi la udondozi huu Limeandika kwamba jasusi wa Mosad aliyehusika na mauaji nchini Iran anyongwa. Na Iran kukutana na nchi tatu za troika ya Ulaya kabla ya mazungumzo na Marekani. Bado mko nasi katika matangazo haya yanayokujieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Sasa, uh, karibuni kusikiliza kipindi cha Hikma za Nahjul Balagha ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia Nahjul Balagha. nahjun ma ya'ud jaddu, limay yuridul ulwa, malahu amadun ya'adila Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za nahjul balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 89 <mulia> Man wa man aslaha amra akhiratihi aslaha Allahu lahu wa amra dunyahu wa man kana lahu min nafsihi waidhun kana alayhi min Allah hafidhun, mwenye kusuluhisha yaliyopo baina yake na Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu husuluhisha yaliyopo baina yake na watu, na mwenye kusahihisha akhira yake, Mwenyezi Mungu atamsahihishia ya dunia yake, na ambaye anaipa mawaidha nafsi yake atapata mlinzi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Katika hikma hii nyingine muhimu sana, Imamu Ali alaihi salam anataja mambo matatu muhimu katika uhusiano baina ya mja na muumba wake kama tulivyoona hapo juu namna hikma hii ya 89 Nahjul Balagha inavyotaja mambo hayo matatu kwa balagha ya hali ya juu. Katika hikma hii ya 89, Imamu Ali alaihi salam anazungumzia uhusiano huo kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu, uhusiano kati ya mwanadamu na watu, na pia uhusiano kati ya dunia na akhera. Mwanzoni mwa hikma hii imamu anataja jambo muhimu mno, nalo ni kuhakikisha kila mtu ana uhusiano mzuri na muumba wake. Yaani, kila wakati mtu anapokumbwa na tatizo anapaswa kuelekeza matumaini yake yote kwa Mwenyezi Mungu, kutubu kwake, kunyenyekea kwake, na kujikabidhi kikamilifu kwa muumba wake. Tutambue kwamba kurekebisha uhusiano na Mwenyezi Mungu kuna hitaji uaminifu, ikhlasi na ukweli. Ni wazi kwamba mtu anapokuwa mwaminifu, mwenye ikhlasi na mkweli na kuzifanya sifa hizo kuwa dira yake kuu, watu watamwamini, wataona fahari kuwa pamoja naye, umma utampenda. Ni vivyo hivyo mtu anayejipinda kwa ajili ya kuhakikisha anakuwa na akhira bora, yani kutii maamrisho ya Mwenyezi Mungu na kumcha Mwenyezi Mungu na kuacha maovu, bila shaka yoyote atapata fadhila za Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu atamtengenezea mambo yake hapa duniani. Vile vile kama tunavyojua, mioyo yetu hupata kutu na huingia giza kwa sababu ya matendo na utelezaji wetu wa kila siku katika maisha. Uchafu huo unaoingia kwenye nafsi zetu lazima usafishwe kila siku. Moja ya njia bora za kufanya usafi huo wa nafsi kila siku ni kuipa nasaha, mawaidha na kuilaumu nafsi kila inapoteleza. Tuna wanavyuoni wengi ndani ya nafsi zetu, lakini kwa sharti tuwaheshimu wanavyuoni hao, tusiwapuuze. Mmoja wa wanavyuoni hao wanaotupenda sana ni dhamiri za ndani ya nafsi zetu. Hiyo ni neema kubwa tuliopewa na Mwenyezi Mungu, tunatembea nayo tunalala na kuamka nayo, iko pamoja nasi kila sekunde, na inatuhofia na kutupenda sana. Lakini kuna wakati mwanadamu kutokana na mambo ya nje na mitihani, huwa anashindwa kuondoa pazia na kumfanya mwanachuoni na neema hiyo ya Allah ifanye kazi zake vizuri, yani dhamiri yake. Hivyo huenda polepole pole mtu kutopea kwenye maasi mpaka ikawa dhamiri yake haimsuti tena. Mwenyezi Mungu kwa anavyotupenda huliondoa haraka pazia lililofunika dhamiri zetu kwa kuchukua kwetu hatua japo ndogo tu. Neema nyingine ni imani. Imani ni mmoja wa wanavyoni muhimu sana wa nafsi zetu, ambaye anapoiongoza vizuri akili, akili nayo huviongoza vizuri kwenye njia sawa viungo vingine kama mdomo, mkono na kadhalika. Imani humjenga mtu katika kumcha Mwenyezi Mungu na ndiyo maana mtu mwenye imani akiteleza kidogo tu tahamaki hujuta na kutubu. Hapo ndipo Mwenyezi Mungu huja na kumsaidia mtu kama huyo na kumlinda. Ndiyo maana katika hikma hii ya 89 na Julbalagha, Imamu Ali alayhi ssalamu akasema, na yeyote ambaye anaipa mawaidha nafsi yake, Mwenyezi Mungu atampa mlinzi kutoka kwake. Imepokewa pia hadithi kutoka kwa Imam Baqir, alayhi ssalam, akisema mtu ambaye Mwenyezi Mungu hakujalia nafsi yake kuwa ni waadhi kwake, basi mtu huyo hatofaliwa na waadhi wa watu wengine. Mfano wa wazi wa uhakika huo ni yale yaliyotokea kwenye jangwa la Karbala. Wakati huo, Imam Husein alaihi ssalam, alitoa mawaidha mengi na muhimu sana kwa jeshi la adui, lakini mawaidha yake hayakuwafaa kitu maadui hao ambao nafsi zao hazikuwa ni watoaji mawaidha kwao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe tatu Dhulqada mwaka 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe mosi Mei mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 136, iliyopita yaani tarehe mosi Mei mwaka 1889, ilitangazwa rasmi kuwa ni siku ya wafanyakazi duniani. Tarehe mosi Mei mwaka 1986 zaidi ya wafanyakazi elfu arobaini walifanya maandamano katika mji wa Chicago nchini Marekani kwa shabaha ya kudai haki zao. Wafanyakazi hao walitaka nyongeza za mishahara, kuboreshwa suhula za maeneo yao ya kazi na uadilifu maeneo ya kazi. Maandamano hayo yaliingiliwa na askari polisi na matokeo yake yakawa ni idadi kadhaa ya wafanyakazi hao kuuawa na wengine kujeruhiwa. Siku kama ya leo miaka 110 iliyopita sawa na tarehe mosi Mei mwaka 1915, wakati wa vita vya kwanza vya dunia yalitokea mapigano makali kati ya majeshi ya Urusi na Ujerumani katika eneo la Krakow lililoko nchini Poland. Jeshi la Ujerumani lililoyashinda majeshi ya Urusi kwenye vita vya kwanza vya dunia mwaka 1914, katika vita hivyo kwa kutumia mizinga liliyashinda majeshi ya Urusi na hatimaye kulidhibiti eneo la Poland. Kushindwa kwa jeshi la Urusi katika vita vya kwanza vya dunia na hali kadhalika, hali mbaya iliyokuweko nchini humo ni miongoni mwa sababu muhimu za kujiri mapinduzi ya kikomunisti nchini Urusi mwaka 1917. Siku kama ya leo miaka 27 iliyopita tarehe tatu Dhulqada mwaka 1419 Hijiria, Ayatullah Sayyid Muhammad Sadr, mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Kiislamu na viongozi wakidini, wa kidini aliuawa shahidi na utawala wa Saddam Hussein nchini Iraki. Said Muhammad Sadr alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka 1362 Hijiria. Alijiunga na safu za wanazuoni wa kidini akiwa na umri wa miaka 11. Alibobea katika sayansi za Kiislamu, lugha ya Kiingereza, sosiolojia na saikolojia na vilevile vile elimu ya historia. Said Sadr alikamatwa na kufungwa jela mara kadhaa na serikali ya Baathi ya Iraki katika miaka ya 1972, 1974, 1974 na 1991. Lakini baada ya matukio ya mwaka 1991 nchini Iraki alitambulishwa kama marejeo rasmi ya waislamu wa, wa madhehebu ya Shia wa Iraq na kukabidhiwa usimamizi wa chuo cha kidini cha Najaf. Ayatollah Said Muhammad Sadr ambaye alikuwa akipambana dhidi ya utawala wa Bath wa Sadam Hussein kwa miaka mingi, hatimaye aliuawa shahidi na maajenti wa utawala wa Bath tarehe 3 Dhulqada mwaka 1400. Ensiklopedia ya Imam Mahdi katika juzu nne, tafsiri ya Qurani ya Minnatu Lmanan yenye juzu tano, Fiqhu Lakhlaq na Mawara Alfiqh ni baadhi ya kazi za msomi huyo wa Kiislamu. Na miaka ishirini iliyopita katika siku kama hii ya leo, nchi nyingine kumi za Ulaya zilijiunga na Umoja wa Ulaya na kufikisha jumla ya nchi 25 wanachama. Vilevile vile mwaka 2007, nchi za Romania na Bulgaria zilijiunga na umoja huo na jumla ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ikafikia nchi 27. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Teheran imelaani mashambulizi ya Israel kwenye ukanda wa Gaza huko Palestina, na ikiyataja mashambulizi hayo kuwa ni mfano wa wazi wa mauaji ya kimbari, na imetoa wito kwa mahakama ya kimataifa ya haki na jamii ya kimataifa kuchukua hatua ya kuwajibika ya kukomesha ukatili huo. Spika wa bunge la kitaifa la Kenya Moses Wetangula amemwagiza inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja kuchunguza mara moja mauaji ya mbunge wa Kasipul Charles Ong'ondo Were na kuwasilisha matokeo ya uchunguzi huo bungeni haraka iwezekanavyo. Moto mkubwa unaendelea kuteketeza maeneo ya utawala ghasibu wa Israel, huku operesheni ya kuondoa wakazi wa, wa vitongoji vya wa walowezi kwenye maeneo hayo ikiendelea. Maeneo mengi yameteketezwa na moto, ikiwa ni pamoja na makumbusho ya zana za kivita za Israel. na Umoja wa Falme za Kiarabu umetangaza kwamba umezuia jaribio haramu la kusafirisha mamilioni ya vifaa vya kijeshi kuelekea nchini Sudan katika mojawapo ya viwanja vyake. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. E, nakushukuruni kwa kutusikiliza kuanzia mwanzo hadi mwisho, na kwa niaba ya wenzangu wote, e, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni kila la heri, kwa herini.