Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anangamia, akasema: ewe Mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusana kusihi, usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jamejam. Katika matangazo yetu ya leo tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya intaneti ni parstoday.ir/ sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio atrib.ir. Ama usiku wa leo katika meza ya matangazo ya redio Teheran, na mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa pia na vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za Nahjul Balagha pamoja na makala ya leo katika historia. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idha ya Kiswahili, sauti ajim, huri, yaki, islami, rana, ifotayo, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. jasusi wa Mossad nchini Irani anyongwa, mtandao wake wasambaratishwa. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran asisitiza kuimarisha ushirikiano wa Tehran na Algeria Muzika. Waitifaki wa Trump, maajenti wa Mossad wanajaribu kuvuruga mazungumzo ya Irani na Marekani. Maelfu waliokimbia vita Sudan warejea kuto nchini kutoka Misri. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Katika pigo kubwa la kiusalama kwa utawala wa kizayuni wa Israeli na vibaraka wake, mahakama ya Iran imetangaza mapema leo kwamba imetekeleza hukumu ya kunyongwa mmoja wa majasusi wakubwa wa shirika la ujasusi la Israel Mossad. Mhalifu huyo alipatikana na hatia ya kufanya ujasusi kwa maslahi ya utawala wa kizoini wa Israel na kwa kuwa na nafasi muhimu katika operesheni kadhaa za kigaidi, hasa mauaji ya shahidi Kanal Hasan Sayad Khudai katika katikati mwa mji mkuu Tehran. Kituo cha vyombo vya habari cha idara mahakama Iran kimeeleza kuwa jasusi huyo aliyenyongwa Mohsin Langarneshin alikuwa chombo kichafu kilichokuwa mikononi mwa shirika la ujasusi la utawala wa Kizayuni, na alikuwa akishughulikia masuala ya kilojistiki na kiufundi kwa ajili ya utekelezaji wa operesheni za kigaidi ndani ya Iran zikilenga vinara wa mukawama na ulinzi wa nchi. Alikamatwa baada ya vyombo vya usalama kupenya kwenye usalama na kugundua uhusiano wake wa karibu na Mossad. Alifikishwa mahakamani kwa tuhuma za kufanya uhaini, yani muhareb, na kueneza ufisadi duniani, na hukumu ya kunyongwa kwake imetekelezwa alfajiri ya leo, taarifa ya idara ya mahakama imesema jasusi huyo aliajiriwa oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na alipata mafunzo ya kina ujasusi na hujuma na kuanza kazi yake ya kwanza januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja ikiwa ni sehemu ya mpango mpana wa zayuni wa kushambulia miundombinu ya ulinzi na usalama ya iran katika miaka miwili ya shughuli zake ovu ndani ya nchi aliratibu na maafisa wakuu wa Mossad na kushiriki katika kupanga na kutekeleza hujuma za kigaidi ikiwa ni pamoja na shambulio dhidi ya kituo cha viwanda cha wizara Esfahan ya ulinzi huko Isfahan na mauaji ya Sayad Khudai. Majukumu yake yalijumuisha kununua vifaa vya mawasiliano vilivyosimbwa, kutafuta nyumba salama katika mikoa kadhaa kuhamisha fedha kutoka kwa viongozi wa Mossad hadi kwa maajenti wa shirika hilo na kutoa magari na vifaa vya uchunguzi kwa timu za utekelezaji. Pia alifanya mikutano moja kwa moja na maafisa wa Mossad huko Georgia na Nepal, akipokea maagizo kutoka kwao ya jinsi ya kutekeleza jinai za mauaji na ujasusi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran na Abbas Arakchi amesisitizia umuhimu wa kuimarisha ushirikiano kati ya Irani na Algeria katika vikao vya kimataifa na katika ngazi ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC ili kuunga mkono haki za wananchi wa Palestina. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeripoti kuwa waziri Araghchi amejadili uhusiano wa pande mbili na matukio ya kieneo na kimataifa na mwenzake wa Algeria Ahmed Attaf Al. Katika mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria jinai zinazofanywa na, na utawala wa kizayuni wa Israel katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu huko Gaza na Ukingo Magharibi wa mtu Jordan pamoja na mashambulizi ya utawala huo huko Lebanon na kutoa wito wa kuongeza ushirikiano na uratibu baina ya nchi hizo mbili za Kiislamu ili kukomesha mauaji ya kimbari ya watu wasio na ulinzi wa Palestina na kuzuia njama za kuondoa kwa nguvu wa Palestina katika ardhi yao. Araqchi pia amemweleza mwenzake wa Algeria kuhusu mwenendo wa mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Irani na Marekani. Vilevile vile, amepongeza msimamo wa Algeria kuhusu suala la nyuklia la Iran wakati wa mkutano wa hivi karibuni wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ahmed Attaf ameeleza wasiwasi wake mkubwa juu ya sera za Israel za kuendelea kuvuruga amani na usalama wa eneo la magharibi mwa Asia na kulaani mauaji ya watu wasio na hatia katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Aidha, amesisitiza ulazima wa nchi za Kiislamu na jamii ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti katika uwanja huo. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza udharura wa kustawisha na kuimarisha uhusiano na Sudani na kusema Iran iko tayari kushiriki katika kujenga upya viwanda vya nchi rafiki na ndugu ya Sudan. Muhamad Ridha Arif amesema hayo leo mjini Tehran katika mazungumzo yake na bi Mahasin Ali Yaqub, waziri wa viwanda wa Sudan. Arif amesema anatumai amani na utulivu utarejea nchini Sudan, na kwamba kuanza tena shughuli za balozi za nchi mbili katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kunatoa matumaini ya kuboreka zaidi uhusiano wa pande mbili. Aidha, amesisitiza kuwa Iran iko tayari kuendeleza uhusiano na nchi rafiki na ndugu katika nyanja zote. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesisitiza pia wa Magharibi na utawala wa Kizayuni wanachochia fitina ili kuzusha mifarakano baina ya Waislamu, kuzigawa nchi kubwa za Kiislamu na kuyawekea mashinikizo makubwa mataifa na nchi za Kiislamu, lakini kwa msaada wa Mwenyezi Mungu hazitafanikiwa katika njama zao hizo. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran ameshukuru kwa salamu za pole zilizotolewa na waziri wa viwanda wa Sudan kuhusu mlipuko wa kuhuzunisha katika bandari ya Shahidi Rajai hapa nchini na kusema kuwa mkono huo wa pole unadhihirisha kiwango cha uhusiano wa kidugu na wa karibu kati ya mataifa haya mawili rafiki ya ya na ndugu. Uhusiano wa kistratejia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na bara kubwa na la kale la Afrika umekuwa miongoni mwa vipaumbele vikuu vya Iran tangu siku za awali baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, na Iran iko katika hali nzuri yeah na Iran iko katika hali nzuri ya nchi ya Sudani katika uga wa uhusiano wa kisiasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa fedha mwenye misimamo ya kuchupa mipaka wa Israel Bezalele Smotrich amesema utawala huo wa kizayuni utasitisha tu uvamizi wake Gaza wakati mamia ya maelfu wa Palestina watalazimishwa kuyahama makazi yao na Siria igawanyishwe vipande vipande. Tutahitimisha kampeni hii wakati Gaza itakaposafishwa na kuondokana na Hamas na mamia maelfu ya watu wa Gaza watapokuwa njiani kutoka humo kuelekea nchi nyingine. Smotrich amesema hayo katika Ukingo Magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu. Kanali ya televisheni ya Press TV imeandika habari hiyo na kueleza kuwa matamshi ya mwanasiasa huyo mwenye misimamo mikali wa Israel yanadhihirisha ukaidi na unyama wa utawala huo ghasibu wa kutekeleza kivitendo mpango wake wa kuhamisha Wapalestina kwa lazima kutoka ukanda wa Gaza, jambo lililopendekezwa kwa mara ya kwanza na Rais Donald Trump wa Marekani. Ikishajishwa na tangazo hilo la Trump, Israel ilianzisha tena vita vyake vya umwagaji damu dhidi ya wa Wapalestina wa Gaza mwezi Machi na kukiuka makubaliano ya usitishaji vita yaliyosimamiwa na Marekani. Tangu wakati huo, imekuwa ikishambulia Gaza kwa mabomu na kulifanya eneo hilo kutoweza kukalika, ikiwa ni katika jitihada za kuwalazimisha wapalestina kuondoka humo. Kadhalika, kwa muda wa siku hamsini zilizopita utawala haramu wa Israel umezuia misaada ya kibinadamu kuingia Gaza ambapo mamia ya raia wameuawa katika mashambulizi makali. Utawala huo upandikizi pia umezishawishi baadhi ya nchi kuwakubali wapalestina waliofurushwa kwa nguvu kutoka Gaza. Katika matamshi yake, Smotrich ametoa wito kwa harakati ya mukawama ya Lebanon, Hizbullah, kushambuliwa vikali, kuashiria kuwa Israel ina azma ya kuyabakisha majeshi yake kusini mwa Lubnan. Aidha, ametoa wito kwa Siria kugawanywa vipande vipande kama taifa, katika hali ambayo kiongozi wa kundi la wanamgambo la Hiatu Tahriri Sham Abu Mahdi Julani, kumradhi, Abu Muhammad Julani amedokeza kwamba Siria itaanzisha uhusiano rasmi wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel, itautambua utawala huo na kubadilishana nao mabalozi ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na sita, eti kwa masharti maalum. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Huko barani Afrika, makumi ya maelfu ya wa wasudan waliolazimika kuhama makazi yao kutokana na vita sasa wanarejea nchini licha ya vita kuendelea kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya Sudan. Karibu wa Sudani milioni 13 walikimbia vita vya ndani, huku milioni 4 kati yao wakielekea katika nchi jirani na waliosalia wakipewa hifadhi katika maeneo mbalimbali nchini humo. Kamisheni kuu ya wakimbizi wa Umoja wa Mataifa imeeleza kuwa baadhi ya raia wa Sudani wameanza taratibu kurudi nchini na kwamba idadi ya watu wanaorudi Sudani kutoka nchi jirani inaongezeka. Wasudani wasiopungua milioni moja na laki tano walikimbilia Misri mara baada ya kuibuka vita nchini kwao. Walide Abu Saidi, mratibu wa usafiri unaotumiwa na wakimbizi hawa wa Sudani, amesema huko Cairo mamia wa Sudani wanapanda mabasi mawili au matatu kila siku na kurejea nyumbani. Shirika la kimataifa la uhamiaji limeeleza kuwa takriban wasudani laki moja na ishirini na tatu elfu wamerejea kutoka Misri tangu kuanza kwa mwaka huu. Shirika hilo linakadiria kuwa wakimbizi laki nne waliopewa hifadhi ndani ya Sudani wamerejea majumbani mwao katika maeneo mbalimbali ya mji mkuu Khartum, katika jimbo la karibu la Aljazira na katika jimbo la Senar. Pamoja na haya lakini, aghalabu ya raia hao wa Sudani wanaorejea wame nyumbani wamekuta makazi yao yameharibiwa na vita, wakisalia bila huduma: umeme, chakula, maji, pamoja na huduma nyingine za kimsingi na vyombo vya habari na wafuasi wa karibu na Rais Donald Trump wa Marekani wamesema kuwa mawakala wa Mossad na wapenda vita wanaisukuma Marekani katika mzozo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tucker Carlson, mwendeshaji mhafidhina wa kipindi cha mazungumzo cha Tucker Carlson Tonight, wiki iliyopita alikuwa mwenyeji wa afisa wa ngazi za juu wa wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon, ambaye alidai kuwa alifutwa kazi kwa sababu alionekana kuwa kikwazo kwa hatua za uhasama za Marekani dhidi ya Iran. Dan Caldwell, ambaye alikuwa mshauri juo, wa ngazi ya juu wa waziri wa ulinzi wa Marekani Pete Hegseth, alifutwa kazi mapema mwezi huu kwa madai kwamba alivujisha habari za siri kuhusu mazungumzo yaliyofanywa na Hegseth katika mtandao wa kijamii wa Signal. Jumapili wiki hii pia, mtangazaji mwingine wa kihafidhina Clayton Morris, ambaye ni mtangazaji wa zamani wa Fox News, alisema sauti za kuiunga mkono Israel zilikuwa zikifanya kazi kwa muda wa ziada ili kusambaratisha timu ya watendaji wanaopinga vita iliyowekwa na Trump katika wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon. Mtangazaji huyo wa kihafidhina anasema, tumejifunza hapa kwamba majenti wa zamani wa shirika la ujasusi la Israel, Mossad, wanafanya kazi kwa muda wa ziada kwenye mitandao ya kijamii na kwa njia ya siri, wakijaribu kumdhoofisha waziri wa, wa ulinzi Pete Hegseth. Utawala wa Trump umegawanyika kati ya wa wahafidhina vindakindaki kama Marco Rubio, waziri wa mashauri wa kigeni, na Mike Watt, mshauri wa usalama wa taifa, kwa upande mwingine, na wale wanaosimamia kauli mbiu ya Marekani kwanza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho: Oktoba 7 Netanyahu aepuka uwajibikaji huku mgawanyiko ukishadidi Israel. <tune> Miezi 18 baada ya Oktoba 7 mwaka 2023 bado serikali ya utawala wa Israel inakabiliwa na taathira za operesheni ya kimbunga cha Al Akswa, na waziri mkuu Benjamin Netanyahu anajaribu kuepuka uwajibikaji kuhusu, huku akijaribu kutupia lawama hii kubwa kwa wengine. Operesheni ya kimbunga cha Al Akswa iliyoendeshwa na wapiganaji wa Hamas dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel mnamo Oktoba mwaka 2023 ilikuwa ya kushtukiza kwa mtazamo wa usalama na kijeshi na pia ilikuwa ni kipigo kikubwa cha kijasusi kwa utawala wa Israel. Kipigo hiki kilikuwa kikubwa kiasi kwamba Israel ilijaribu kupunguza uzito wake kwa kufanya uhalifu wa mauaji ya kimbari wa kihistoria dhidi ya Gaza, lakini licha ya uhalifu huo matokeo ya Oktoba saba hayataondoka kwenye ulingo wa kisiasa wa Israel na yatadumu hata kwa muda mrefu. Moja ya matokeo muhimu ni kuongezeka kwa migawanyiko ya kisiasa katika mfumo wa utawala wa kizayuni wa Israel. Viongozi wa kizayuni wanarushiana lawama kwa kushindwa kutabiri operesheni Oktoba 7 na kwa upande mwingine wakosoaji wa Benjamin Netanyahu wanatumia tukio hili kama shinikizo dhidi yake. Kwa msingi huu, Netanyahu anajaribu kujiondoa kwenye uwajibikaji kwa kuwashutumu wakosoaji na wapinzani wake. Katika tukio la hivi karibuni, mivutano kati ya Ronen Bar, mkuu wa Shabak, na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, iko wazi. Shabaki ni idara ya ujasusi wa ndani ya Israel. Bar amekabidhi hati ya kurasa nane kuhusu operesheni Oktoba saba na alidai kwamba alijulisha viongozi na taasisi zote husika kabla ya shambulio. Aidha, amesema kwamba Netanyahu alimwomba kutoa taarifa kuhusu waandamanaji wanaoshiriki katika maandamano. Gazeti la Maarif lilieleza kauli ya Ronenbar kama bomu la kisheria. Benjamin Netanyahu amesema kauli hizo za Bar ni madai ya uongo. Vyombo vya habari vya Kiebrania vimeripoti kwamba Netanyahu alijibu kwa maandishi ya kurasa 23 kuhusu ripoti ya Ronenbar na alitaja kauli zote za mkuu huyo wa shabaki kama uongo na zisizo na msingi. Gazeti la Israel Hayom liliripoti kwamba Netanyahu alikabidhi utetezi wake kuhusu matamshi ya Ronen Bar kwa mahakama kuu ya Israel, na alimtuhumu Ronen Bar kwa kusababisha kushindwa kwa kijasusi kubwa zaidi katika historia ya Israel. Netanyahu amesema kwamba Ronin Bar alikosea kwa namna alivyoshughulikia masuala ya Gaza mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na alitoa matamshi ya uongo kuhusu maandalizi ya kiusalama na juhudi za kuchelewesha kesi ya waziri mkuu. Kauli za Ronin Bar dhidi ya Netanyahu katika mahakama kuu ya Israel zinakuja wakati ambapo Netanyahu tayari alikuwa amemfuta kazi kutoka wadhifa wake. Kauli hizi na pia majibu ya Netanyahu yanadhihirisha kwamba operesheni ya Oktoba saba ilichochea kuongezeka kwa migawanyiko ya ndani kati katika utawala haramu wa Israel na migawanyiko hii itaendelea kwa muda mrefu. <tune> Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayo kutangazieni kutoka hapa Jame Jam, jijini Teheran. Kumbuka kama upo maeneo ya Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutupata mubashara kabisa kupitia masafa FM hususan katika miji ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora pamoja na Shinyanga. Tufuatilie bila shaka mubashara kabisa. Wakati huu baraza la wasikilizaji. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunatumai umzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Kwa moyo mkunjufu, tunakukaribisha katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, mapendekezo, dukuduku na hata ukosoaji wako. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, nikiwa na nahodha mwenza hapa studioni Husein Hassan. Kwenye jahazi hili, tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya safari hii. Namghalabu ya wanabaraza wiki hii wametutumia salamu za rambirambi kufuatia mripuko wa mafa katika bandari ya Shahid Rajai katika mji wa kusini mwa Iran, kwa akali watu 40 wa wamewawa, huku wengine zaidi ya 1 wakijeruhiwa katika mripuko huo ulioikumba bandari ya conteina ambayo ipo katika mji wa bandari wa Bander Abbas kusini mwa Iran. Nam, tunaanza na maoni yake Muhamed Yahya wa Iringa, Tanzania ambaye ameguswa na habari hiyo ya mlipuko mkubwa uliotokea Jumamosi hii Aprili 26 na kusababisha makumi ya watu kuaga dunia mbali na uharibifu mkubwa na hasara. Baada ya salamu, anaandika poleni sana, Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa tukio hilo. Allah subhanahu wa ta'ala wafariji na warehemu. Kwa hakika huzuni yenu ni huzuni yetu. Nyinyi ni nembo ya kujivunia ulimwengu wa kiislamu na duniani kwa ujumla. Naye mwanabaraza Hashim Bwire wa Kome kisiwani Mwanza nchini Tanzania, baada ya salamu ameandika anaandika: natoa mkono wa pole kwa taifa hazizi la Iran kwa maafa haya ya vipenzi wao. Kwa kweli ni tukio chungu. Mola Muumba akupeni moyo wa subra na akujalieni faraja na kustahamili wakati huu wa maombolezo. Anamalizia kwa kusema ndugu zetu vipenzi, tuko pamoja wakati huu wa majonzi, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Isa Musango wa Wicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia ameguswa na msiba huo, anaandika: inna lillahi wa inna ilaihi rajiun, poleni sana. Naam, tuangazie sasa maoni yenye maudhui nyinginezo. Noel Chafwila wa Mwanza nchini Tanzania kwa upande wake anapongeza mafanikio ya Iran katika uga wa teknolojia. Anaanza kwa kuandika: ikiwa Marekani inahitaji kukaa mezani na Irani kwa ajili ya kujadili mpango wake wa nyuklia, hii tafsiri yake ni kwamba Iran kwa sasa siyo ya kubezwa katika teknolojia. Hongera Iran kwa kufikia daraja la juu kiteknolojia. Anamalizia kwa kuandika Anaandika tuna matumaini na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuzikabili njama chafu, kandamizi na za kibaguzi dhidi ya ulimwengu. Israel inasalia kuwa nyuma ya Iran licha ya vyombo vya habari vya Magharibi kupika habari, wapishi hodari kweli kweli wa propaganda na upotoshaji. Naye mwanabaraza Yahya Hassan Mohamedi Shebe wa Old Town, Mombasa, Kenya, anapongeza jitihada za Iran za kuwa mpatanishi katika mzozo na mvutano baina ya Pakistan na jirani yake India. Anaanza kwa kusema, anasema anatoa hongera kwa dola la Iran kwa kuvalia njuga na kutangaza nia na dhamira ya kupatanisha nchi za India na Pakistan. Wallahi, huu ni mfano mzuri sana tena unaostahili kuigwa na nchi na watu. Ndipo pale dini ya Uislamu ilipotufunza kuwa mtu mwenye kupatanisha na kuleta sulhu beina ya watu na nchi, basi mtu huyo huwa ana ujira mkubwa sana mbele ya Allah. Anaendelea kusema, upatanishi ndio ungwana, upatanishi ndio utu, upatanishi ndio huleta amani na mapenzi ulimwenguni. Basi hebu yalinganisheni haya na yule ambaye roho yake moyo wake na akili yake ni kuua na kushambulia watoto, kuua wanawake wazee, kushambulia majumba ibada na hospitali. Je, mtu kama huyu mwadhani atakuwa na ujira gani kwa mula wake? Sina haja ya kuwatajia jina, nyinyi wenyewe mshajua ni nani muhaini na katili katika ulimwengu huu. Akili kitwani mwako, nam fumbo la shebe hilo kakuachia ulifumbue mwenyewe mwanabaraza mwanabaraza mwenza sherali fazel akiwa dar es salam tanzania pia anapongeza diplomasia ya iran na azma yake ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya eneo anaanza kwa kuandika kupatanisha mizozo ya ndugu kati ya india na pakistan kwa taifa la iran ni kujihakikishia kwa mataifa hayo mahusiano yenu ni ya zamani sana na ndiyo chimbuko la ustaarabu na maadili mema ya wanadamu Nam, katika ujumbe wake mwingine Sherali anasema, maulama wa madhehebu zetu zote wawe na taasisi yao ya kimataifa ambayo iwe na uwezo mkubwa wa kiuadilifu kuwakosoa viongozi wa nchi za Kiislamu, akiwemo Aljolani ambaye amejidhihirisha ujahili wake kwa kauli yake ya kuanzisha uhusiano na Wazayuni. Anasema aibu kwake. Msikilizaji wetu Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia mkutano wa karibuni kati ya Iran na nchi za Afrika uliofanyika hapa Tehran. Anasema, anasema hongera sana Iran kwa kushirikiana na nchi za Afrika. Anasema, karibu Nyehunge Buchosa, Mwanza, Tanzania, uwekeze kwenye viwanda vya kusindika matunda. Nasoro Abdallah Omar wa Tanzania kwa upande wake anasema, naomba na mimi nipelekeni Palestina au Yemen au Lebanon nikafanye biashara na muumba wangu, biashara ya janna kwa roho. Anamalizia kwa kusema anasema, nikipata njia tu mimi nitaenda, maana sijui nifike vipi, nahofia kukamatwa njiani. Kutilia mkazo maneno yake, ndugu Nasor ametutumia ujumbe huu wa sauti. E, ndugu Mwislamu, nimekwambia nataka nami nijiunge. Mwanabaraza mwenza Selemani Rajabu wa Airport, Kigoma, Tanzania, yeye baada ya salamu, anaanza kuandika, naomba niulize swali nijibiwe. Hivi ndugu zangu, Ukraine na Urusi ndio binadamu wenye roho peke yao? Anasema naona mataifa kama vile Marekani na washirika wake wanaingilia kati kuhusu usitishaji wa vita na kutoa misaada mikubwa sana kwa Ukraine. Hivi wale ndugu zetu wa Palestina wanaouawa ndani ya nchi yao sio binadamu? Anaendelea kusema swali zuri kabisa hilo. E, mbaya zaidi baadhi ya mataifa ya Kiislamu na Waarabu yamekaa kimya, wakati wanaona vitendo vya kinyama wanavyofanyiwa Waislamu wenzetu. Hii inamaanisha nini? Ndugu zangu, popote tulipo, tusimame kidete kupinga dhuluma hiyo, kwa sababu hiyo ni vita ya kidini. Anahoji zaidi kwa kuandika, anaandika hivi: kati ya hali ya kwanza waliopigania dini yetu na ya sasa, wapi palikuwa na wakati wa shida? Anamalizia kwa kuhoji wale waliojitolea kupigania waislamu wakati ule Mungu angewarejesha waje waone jinsi tulivyoitelekeza dini yake, itakuwa vipi? Naam, hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa daima tunakupa fursa ya kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com. Aidha, unaweza kuwasiliana nasi mpendwa msikilizaji, kwa kututumia ujumbe kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ile ile ya kawaida inayoanza kwa alama kujumlisha 989035065487. Naam, tukisonga mbele, mwanabaraza Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, katutumia ujumbe mrefu na pia maalum, ni barua ya wazi kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei. Anaanza kwa kuandika Assalamu as alaikum, ndugu watangazaji wa alaikum, wassalamu warahmatullahi wabarakatu, nasi tuna kuitikia ameanza kuandika na salamu zangu, naomba zikufikie kiongozi wa mapinduzi wa Iran. Tena nitapenda ujumbe wangu huu ukufikie kwa lugha ya kwako ili unielewe. Anasema binafsi, kama Waislamu kote duniani bila kujali madhehebu zetu tunaamini kuwa wewe huna shida na wanataka amani ya dunia na amani ya mashariki ya kati. Naam, anasema kila unavyojitahidi ili amani ipatikane, Marekani na mzayuni hawataki. Umejitahidi kuwa mstahamilivu, lakini bado wanakuchokonoa. Anaendelea kusema Najua uwezo wako, dunia nzima wanaojua, nina imani usingekuwa na hikima na busara, kwa vitendo wanachokufanyia ungechukua maamuzi magumu. Anasema wakati sasa umefika, unatakiwa uchukue maamuzi magumu kama ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un maarufu Kiduku, maana sioni sababu ya kuwa mpole. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anaendelea kusema katika waraka wake huu wa wazi kwa kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi kwa kuuliza anauliza, inakuwaje Israel imiliki nyuklia, wewe usimiliki? Wana mpango gani na nchi yako wewe? Tengeneza hizo silaha kwa wingi, wanakuogopa kwa sababu wanajua uwezo wa jeshi lako. Wakitaka mazungumzo ya kuacha kutengeneza, na wao waharibu nyuklia zao zote wanazomiliki. Anasema kama wao wanamiliki, na wewe miliki, ni nchi huru, hawawezi kufundisha madhara ya nyuklia, wakati sisi Waislamu Allah ndio aliotufundisha amani na tuishi vipi na kafiri, kwa kuwa wao wanapenda chokochoko choko. Anamalizia kwa kusema nina imani hivyo vikwazo vipya na vingine watakavyokuwekea utavishinda, kwa kuwa Allah anajua ya riziki ya waja wake wa Irani, riziki hatoi kafiri Marekani. Nchi zote zilizowekewa vikwazo, hebu unganeni muunde soko lenu tuone kama yeye Marekani atafanikiwa maishani. Nam, bila shaka ni waraka mrefu lakini mzito na uliokuja kwa wakati mwafaka. Mwanabaraza Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania, kwa upande wake anasema Trump anaua raia wa Yemen bila hatia na jamii ya kimataifa imekaa kimya. Anasema China, Urusi na Iran, hebu nusuruni Yemen. Kipindi hewani, mpendo wa msikilizaji, ni baraza la wasikilizaji. Kwa heshima na taadhima na kwa niaba ya wanabaraza, tunamkaribisha kwenye familia hii mwanabaraza mpya Suleiman Harun Riziki kutoka Zanzibar mjini. Hebu tumsikilize anavyosema: assalamu alaikum warahmatullahi taala barakatu, nishatuma majina yangu yote complete. Sasa nataka hizo huduma zenu basi. Nam, Jumanne Hussein wa Dar es Salaam Tanzania wake, ahsante, kwa upande wake anaandika asante kwa taarifa zenu nzuri, na tuzidishe dua Waislamu kuombea Waislamu wenzetu wanaodhulumiwa huko Gaza. E, Shimbi Juma ya Shimbi wenye hunge ya Buchosha, Mwanza, Tanzania, anarejea jukwaani anasema, Allah ndiye mjuzi wa nusuru wa Palestina huko Gaza. Anaendelea kuuliza Anauliza, nchi za Kiarabu zinamsubiri nani atoe ruhusa kumpiga mzayuni? Inaumiza kusikia watoto karibu elfu 18 wameuawa, wa shahidi na kunyimwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza. Shimbi anamalizia kwa kuandika, shukran kwa taarifa tunawapata redio Teherani kupitia maarifa redio katika masafa ya 101.9, Mwanza Tanzania. Ni Shimbi Juma Shimbi wenye hunge Buchosa, Mwanza Tanzania. Nam naye kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza huko nchini Tanzania anazungumzia habari ya karibuni tuliyoipa kichwa kisemacho, mahakama ya ICJ yaanza kusikiliza hatua za kibinadamu zinazopaswa kutekelezwa na Israel. MC Bulemela anasema mahakama hiyo ya ICJ ni kama vile inapuuzwa na Israel na inapuuzwa vile vile na Marekani mwenye vita. Naam, Umegonga ndipo Bulemela, maana siku chache zilizopita Amar Hijazi, mwanadiplomasia wa Palestina nchini Holanzi, aliambia mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ huko mjini The Hague nchini Holanzi kwamba utawala wa Israel unakiuka sheria za kimataifa katika ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mwanadiplomasia huyo Palestina nchini Uholanzi alisema Israeli inaosababishia njaa inatekeleza mauaji na kuwafukuza raia wa Kipalestina katika makazi yao na kuzishambulia taasisi za misaada ya kibinadamu ambazo zinafanya jitihada za kunusuru maisha ya raia hao. Naam, na, na ujumbe wa mwisho tunaosoma leo hii kutokana na, na kubanwa na muda ni kutoka kwa mwanabaraza Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, anasema Kwani ndo Israeli inataka kweli Palestina iwe jahanam ya hapa duniani? Mbona hata chembe ya huruma hakuna, tangu mlipoanza kuwamiminia shehena za mabomu na kubomoa makazi yao? Huruma inatakiwa. Nam hama, na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, mpenzi msikilizaji, umemalizika kabisa. Tukutane juma lijalo, panapo majalio ya Kimola. Asante kwa kuwa nasi na kwa heri. ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo kama kawaida, tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na tisa ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na nane na lakini wachungaji wake ni wachache. Naam, wasikilizaji wapenzi, katika hikma hii nyingine ya 98 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatutanabahisha na kutupa somo jingine muhimu sana. Anatuambia, wakati unaposikia kitu, kitia akilini kwanza, kwa kukitafakari na kuchunga janibu zake, kwani usimuliaji na upashaji wa habari una watu wengi, lakini ni wachache wanaochunga maadili ya habari sahihi na kutendea kazi habari walipofikishiwa. Katika hikima hii iliyojaa busara, Imamu Ali alaihi salaam anatupa kigezo cha kusimulia na kuamiliana na habari tunazopokea. Unapopokea taarifa yoyote, ikalie chini, ifikirie na uelewe ukweli wake, ndipo uitumie. Usikurupuke tu kuwasimulia wengine, kwa sababu wapokezi wa ilmu ni wengi, lakini wanaozingatia ni wachache. Maneno riaya na ruati yaliyotumika kwenye hikma hii yanaweza hapa kufasiriwa kwa maana ya kuwa waangalifu katika kuelewa na kuchunguza ukweli wa habari na taarifa tunazopokea, yaani sikiliza habari uelewe ukweli wake na uitendee kazi. Katika maana yake ya zamani na ya asili kabisa, neno hilo lilikuwa na maana ya kutazama nyota na kufuatilia vituo vya nyota. Hilo lilikuwa ni muhimu sana enzi za zamani, kwa wakulima, wafugaji na wasafiri wa baharini na hata jangwani. Baadaye neno hilo lilianza kutumika kwa maana ya watawala kusimamia mambo ya nchi, na baadaye tena likaanza kutumika kwa maana pana zaidi ya kuchunga kila kitu kinachofanywa na kila mtu maana hii pana ya neno hili bila ya shaka ndilo lililokusudiwa kwenye hikma hii ya 98 ya Nahjul Balagha. Ama tukija katika taarifa ambazo zimenukuliwa kutoka kwa maasumu au habari zinazohusiana na wahyi, wajibu wa kuchunga na kutafakari ni mkubwa zaidi. Katika taarifa hiyo kuna mambo matatu ya kuzingatia: kwanza ni hatua ya kusimulia riwaya, pili kuzielewa na tatu kuyafanyia kazi mafundisho yake. Katika hikima hii ya 98, Imamu Ali alayhi ssalaam ametumia maneno akili ya riwaya, yani tusiamiliane na taarifa tunazopokea kwa akili ya riwaya na mapokezi tu, bali lililo muhimu ni kuzivika taarifa hizo vazi la vitendo, kuzingatia mafundisho yake, kuyatafakari na kuyaelewa kwa kina. Ndio maana mwishoni mwa hikma hii Imam anasema: wapokezi na watoa taarifa ni wengi, lakini wanaozingatia ni wachache. Umuhimu wa kufanyia kazi riwaya ni mkubwa sana, kiasi kwamba imepokewa kwenye e, hadithi nyingi kwamba elimu bila ya vitendo ni ujinga, na ni elimu tu inayoongoza kwenye vitendo ndiyo inayostahiki kupewa jina la ilmu imepokewa hadithi kutoka kwa mtume muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam kwamba wakati alipokuwa akiomba dua alikuwa anasema mola wangu najikinga kwako na elimu isiyo na manufaa na moyo usionyenyekea imepokewa hadithi pia kutoka kwa amiru lmuminin ali bin abitalib alaihi salam akisema si alimu asiyeitendea kazi ilmu yake na katika hadithi nyingine kutoka kwa imamu huyo masum inasema Ilmu isiyokufaa ni upotofu na mali isiyokufaa ni mzigo. Yaani, kama ilmu ulionayo haikusahihishi na kukutoa kwenye ujinga, hiyo si ilmu, bali ni upotofu. Na mali isiyokufaa ni chanzo cha hasara na mashaka na itakutumbukiza shimoni. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wala, leo katika historia, leo ni Jumatano tarehe pili Dhulqaada mwaka 1446 hijria, sawa na Aprili 30 mwaka 2025 Tarehe kumi Ordi behesht kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani inafahamika kuwa ni siku ya taifa ya ghuba ya Uajemi. Jina la kihistoria la ghuba ya Uajemi limetafsiriwa katika lugha mbalimbali kwa jina hilo au kwa jina la bahari ya Parse. Inafaa kuashiria hapa kwamba ghuba ya Uajemi ni ya tatu kwa ukubwa duniani baada ya ghuba ya Mexico na ghuba ya Hudson. Kwa kuzingatia utambulisho wa kiutamaduni na kihistoria wa taifa la Iran, Baraza Kuu la Mapinduzi ya Utamaduni la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilitangaza siku ya leo ambayo inakumbusha tukio la kuwaondoa Wareno kutoka lango la Hormuz kuwa siku ya taifa ya Ghuba ya Uajemi. Siku kama ya leo miaka 1135 iliyopita aliaga dunia Ibni Khuzaima, mpokezi wa hadithi na faqihi mashuhuri wa karne ya nne Hijiria. Ibni Khuzaima alianza kutafuta elimu katika miji na nchi mbalimbali, akiwa bado kijana. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha atauhid wa alithbat uh, na pia vitabu vingine kadhaa. Siku kama ya leo miaka 248 iliyopita, alizaliwa Carl Friedrich Gauss, mwanahisabati na mnajimu mashuhuri wa Ujerumani. Mama yake Gauss ndiye aliyemshawishi mwanawe ajikite zaidi katika somo la hisabati na hatimaye mtoto huyo alitabahari kwenye taaluma hiyo. Msomi huyo wa hisabati na mnajimu mashuhuri wa Ujerumani alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 78 na na tarehe 30 Aprili mwaka 1945 Dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler alijiua akiwa mafichoni chini ya ardhi baada ya kufeli ndoto yake ya kutawala dunia nzima. Hitler alizaliwa mwaka 1889 nchini Austria na alipigana vita vya kwanza vya dunia katika safu za kwanza za askari wa Ujerumani. Adolf Hitler alianzisha chama cha National Socialist German Workers baada ya kuchanganya itikadi za kisoshalisti na mitazamo mikali ya utaifa na ulipotimia mwaka 1939 alianzisha vita vya pili vya dunia. tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.