Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa wakainusuru dini ya Mwenyezimngu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezimngu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya Muhajiri na Ansar wakahajiri, nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi, na ndugu wanasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho juhudi za kupanuliwa uhusiano wa Iran na Afrika na kwamba uhusiano huo ni changamoto kwa madola ya Magharibi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na podikasti inayochambua uh, riwaya ya mapinduzi ya kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo haya yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imetangaza utayarifu wa kupanua na kusawisha ushirikiano na nchi za Afrika katika nyanja za afya na tiba. Shirika la Amnesty International limetangaza kwamba siku mia moja za kwanza za urais wa Donald Trump huko Marekani zimekuwa janga kwa haki za binadamu. Euromed imesema Marekani inatenda kama nguvu iliyo juu ya sheria huko Yemen. Na vyombo vya habari vya Pakistani vimesema serikali ya nchi hiyo imetangaza kwamba India huenda ikaanza mashambulizi dhidi ya Pakistan ndani ya saa 24 hadi 36 zijazo. Habari kamili. Mshauri mkuu wa waziri wa afya na elimu ya tiba wa Iran ametangaza utayarifu wa sekta ya afya ya jamhuri ya kiislamu wa kupanua ushirikiano wa kiuchumi na nchi za bara la Afrika. Akizungumza katika mkutano wa tatu wa ushirikiano na wa Irani na Afrika unaofanyika mjini Teheran, Ali Jafarian, mshauri mwandamizi wa waziri wa afya tiba na elimu ya tiba ya, wa Iran amekaribisha suala la kustawishwa ushirikiano na nchi za Afrika na kueleza uwezo wa kiuchumi wa sekta ya afya ya Iran, ikiwa ni pamoja na mfumo wa afya, matibabu, elimu ya tiba, utafiti na teknolojia, dawa na vifaa vya matibabu, maendeleo ya miundombinu ya afya na kadhalika. Jafariani pia amewatolea wito wa wanaharakati wa kiuchumi kutoka nchi za bara la Afrika kupanua ushirikiano na vyuo vikuu vya elimu ya tiba vya Iran, vituo vya sayansi na utafiti, taasisi za matibabu, kampuni za utengenezaji dawa na vifaa vya matibabu na kampuni zinazotegemea maarifa na elimu. Mkutano wa tatu wa ushirikiano kati ya Irani na Afrika unafanyika Tehran kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kiuchumi baina ya pande hizo mbili, hususan katika nyanja za afya wawakilishi kutoka nchi 38 na wajumbe hamsini na moja rasmi wa nchi za Afrika wanashiriki katika mkutano huo. Katibu mkuu wa Amnesty International ametangaza kwamba siku mia moja za kwanza za urais wa Donald Trump zimekuwa janga kwa haki za binadamu nchini Marekani na kimataifa. Agnes Kalamarda, katibu mkuu wa Amnesty International, amesema katika mkutano wa Brussels mji mkuu wa Ubelgiji kwamba utawala wa rais wa Marekani Donald Trump umefungua njia kwa mashirika na mabilionea kunyakua mamlaka ya serikali na kwamba watu kama Elon Musk wamepata fursa zaidi ya kuingia na kudhibiti nguzo za serikali. Kalamarde ameeleza kwamba hali hii inasababisha kuenea kwa rushwa na uongo na kuongeza kwamba serikali duniani kote lazima zisimame na zisilegeze kamba ili mienendo yenye madhara isiwe sumu kwa vizazi vijavyo na watoto wetu. Katibu mkuu wa Amnesty International pia amekosoa mienendo ya nchi kama vile Marekani, Ujerumani na Uingereza ya kutojali mateso makubwa ya watu wa Palestina, akisisitiza kwamba nchi hizo zinashiriki katika hali hiyo kwa kutuma silaha kwa utawala katili wa Israel na kukandamiza maandamano ya ndani dhidi ya sera zao. Kalamard amesisitiza kwamba nchi hizo zimekanyaga azimio la kimataifa la haki za binadamu na kusema kwamba mkataba wa Umoja wa Mataifa, mkataba wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari na utawala wa sheria ni miongoni mwa nyaraka ambazo nchi hizo zimeziangamiza. Shirika la kutetea haki za binadamu la Euro Mediterania limesema kwamba Marekani inafanya kazi kama mamlaka iliyo juu ya sheria za kimataifa nchini Yemen, na inakaidi kanuni za uwajibikaji wa kimataifa. Euromed imesema wakati machafuko yakiendelea katika eneo la magharibi mwa Asia, Marekani imejikita katika kuzidisha mivutano na operesheni za kijeshi badala ya kujaribu kutatua chanzo cha migogoro hiyo. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu pia limetoa wito kwa taasisi za kimataifa kuunda kamati huru ya kufanya uchunguzi wa kina kuhusu mashambulizi ya hivi karibuni ya Marekani nchini Yemen. Taasisi hiyo ya Ulaya imeitaka Marekani kujiepusha kabisa na ushirikiano na Israel katika uhalifu wa kivita dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza, na vilevile vile kuheshimu kanuni za sheria za kimataifa. Ikiendeleza jinai zake huko Yemen, Marekani imeshambulia eneo la kaskazini mwa nchi hiyo na kuua raia kumi na mbili. Ripoti zinasema watoto na wanawake kadhaa ni miongoni mwa watu waliouawa katika mashambulizi hayo ya Marekani. Tangu Machi 15 mwaka huu, Marekani imekuwa ikiusaidia utawala katili wa Israel kwa kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya watu wa Yemen, ambayo yanalenga maeneo ya makazi na vituo vya kiraia vya nchi ya Yemen. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Waziri wa habari wa Pakistan, Ataullah Talar, amesema leo Jumatano kwamba nchi yake ina taarifa za kuaminika za kiintelijensia kwamba India inakusudia kufanya shambulizi la kijeshi dhidi ya Pakistan ndani ya masaa 24 hadi 36 yajayo, hilo likiwa tishio la hivi karibuni zaidi la vita kati ya majirani hao wawili wenye silaha za nyuklia. Waziri huyo ameeleza katika ujumbe wake kwenye jukwaa la kijamii la X kwamba India itaanzisha mashambulizi ya kijeshi kwa kutumia kisingizio cha tukio la Pahalgam katika eneo linalozozaniwa la Kashmir. Hata Allah Talar ameongeza kwamba uchokozi wowote utakabiliwa na jibu madhubuti na kwamba India itawajibika kikamilifu kwa matokeo yoyote mabaya katika eneo hilo. Matamshi hayo ya waziri wa habari wa Pakistan yanaambatana na harakati za kijeshi zinazoendelea kuongezeka kwenye mpaka wa nchi kavu wa nchi hizo mbili jirani. Mzozo wa sasa kati ya New Delhi na Islamabad umeibuka baada ya watu waliokuwa na silaha kufyatulia risasi kundi la watalii katika eneo la kitalii la Pahalgam lililoko takriban kilomita 90 kutoka Srinagar, mji mkuu wa majira ya joto wa Kashmir inayodhibitiwa na India na kuua watu wasiopungua 27 Jumanne wiki iliyopita. Maafisa wa serikali ya India wamelitaja tukio hilo kwamba ni shambulizi la kigaidi. India inamtuhumu jirani yake wa magharibi yaani Pakistan kuwa imehusika katika shambulizi dhidi ya watalii eneo la Kashmir. Hata hivyo, Seneta Muhammad Ishaq Dara, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, amelitaja tukio hilo kuwa ni la kusikitisha, na wakati huo huo ameonya dhidi ya vitendo vyovyote vya uchokozi vinavyofanywa na jirani yake yaani nchi ya India. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amesema kama nguvu ya nyuklia, Islamabad italipiza kisasi dhidi ya hatua yoyote ya India ili kulinda masilahi yake ya kitaifa. Na gazeti la The Guardian limeripoti kwamba mamlaka za Ugiriki zinawashikilia mamia ya wahamiaji hususan kutoka Afrika chini ya sheria kali inayopiga marufuku magendo ya binadamu ambayo ilianza kutekelezwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na, na kuwaadhibu wanaokiuka sheria hiyo hadi kifungo cha miaka ishirini na tano jela. Gazeti hilo limefichua kwamba Wasudani wanaunda kundi la nne kwa ukubwa la wahajiri nchini Ugiriki na kupita idadi ya wahamiaji wa mataifa mengine kama vile Wasiria na Wapalestina. Gazeti hilo limewanukuu maafisa wa Ugiriki wakisema kwamba zaidi ya watu 2500 wamewasili katika kisiwa cha Krete kutoka Afrika kufikia sasa mwaka huu pekee. Limeeleza kwamba takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi zinaonyesha kwamba idadi ya waliowasili kisiwani humo iliongezeka zaidi ya mara 6 mwaka 2024 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake wa 2023. Gabriela Sanchez, mtafiti wa masuala ya uhamiaji katika chuo kikuu cha Georgetown, amekosoa jinsi Ugiriki inavyowatendea watu wanaotafuta hifadhi kutoka nchi ya Sudan. Ameliambia gazeti la The Guardian kwamba kuwatendea watu waliokimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan kama wahalifu ni kinyume na itifaki ya Umoja wa Mataifa kuhusu kutorosha wahamiaji ambayo inasema wazi kwamba mhamiaji hawezi kufunguliwa mashtaka kwa kuwezesha kusafirishwa kwake. Amesema mwenendo wa nchi za Umoja wa Ulaya wa kuwafungulia mashtaka vijana wahamiaji kwa tuhuma za utoroshaji watu unakinzana na kanuni za itifaki. Sudan ilitumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe Aprili 15 mwaka jana kati ya jeshi la serikali ya nchi hiyo SAF linaloongozwa na jenerali Abdul Fatah Al Burhan, ambaye ndiye kiongozi wa sasa wa Sudan, na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF wanaoongozwa na Hamdani Dagalo. Na hua wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho jitihada za kupanuliwa uhusiano wa Iran na nchi za Afrika. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika unafanyika mjini Tehran wakati kivuli kizito cha sera za nchi za Magharibi dhidi ya Iran na bara la Afrika kikiwa kimeathiri mahusiano mengi ya kimataifa kati ya Iran na nchi za Afrika. Kuhusiana na suala hilo, makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesisitiza kwamba chuki dhidi ya Iran, Iranofobia kwa kifupi, na propaganda chafu za madola ya Magharibi dhidi ya Afrika na kutaka Afrika ikimbiwe ni changamoto mbili muhimu katika kustawisha uhusiano wa Iran na Afrika ambayo inachochewa na nchi za magharibi. Amesema mkakati wa kustawishwa uhusiano na ushirikiano wa dhati katika ngazi za juu na katika sekta zote na nchi za Kiafrika uko katika ajenda ya sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muhammad Reza Arif sanjari na kueleza kwamba nchi za magharibi zinaendeleza chuki ya Iran kwa lengo mahsusi na zinajaribu kuonyesha taswira isiyo ya kweli kuhusu Irani duniani kwa kuibua masuala ya uongo, amesema kwa kuongezeka uhusiano kati ya Irani na nchi nyingi za Afrika, vitisho visivyo na mantiki vilivyotokana na kuendelezwa nchi za magharibi sera zake za chuki dhidi ya Iran pia vimeondolewa. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran ameashiria kwamba nchi za magharibi zinaiona Afrika kuwa ni uwanja wa kujifaragua wa magharibi ambao daima unapaswa kuwa kwa ajili ya madola hayo, na hivyo kutaka kutumiwa rasilimali za bara la Afrika kama watakavyo wazungu. Makamu wa rais wa Iran amesema bayana kwamba kwa kuimarishwa uhusiano na ushirikiano tunaweza kuondoa strategia hiyo isiyo ya kimaadili na isiyo ya kibinadamu ya nchi za magharibi. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Afrika na Iran unafanyika katika hali ambayo katika miaka ya karibuni bara la Afrika limekuwa moja ya vituo muhimu vinavyoweza kuzidisha maendeleo ya kiuchumi, kijamii na hata kijiografia duniani. Afrika kutokana na kuwa na idadi kubwa ya watu, rasilimali nyingi na madini kama almasi, dhahabu, metali adimu, bidhaa kama vile kahawa na kakao, na rasilimali za mafuta na gesi, zimeyafanya mataifa ya dunia kulizingatia bara hilo na yanajaribu kupanua uhusiano wao na nchi za bara hilo. Hii ni katika hali ambayo kwa kupanua sera za kuonyesha au kuonyesha taswira mbaya kwa Afrika, Marekani na nchi za Magharibi kwa ujumla zimeangazia matatizo ya nchi za bara hilo na kuzionyesha kuwa ni nchi dhaifu na zisizo na ustaarabu. Rais wa Marekani Donald Trump pia amefuata sera hii mara kwa mara katika hotuba zake na amejaribu kuidhalilisha Afrika na kupanua sera ya kuchafua taswira ya bara hilo. Kwa upande mwingine, nchi za magharibi zimekuwa zikiendeleza siasa za chuki dhidi ya Iran kwa miaka mingi, sambamba na maslahi yao na zinajaribu kuzuia nchi mbalimbali hususan za Afrika zisiwe na uhusiano mzuri na Teheran. Propaganda za vyombo vya habari, upotoshaji wa hali ya mambo na kuonyesha taswira isiyo sahihi kuhusiana na Iran ni sehemu ya fumbo hili tata la kisiasa la nchi za magharibi kuhusiana na suala hilo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kutambua umuhimu unaoongezeka wa bara la Afrika, inajaribu kuimarisha uhusiano wake wa kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa na nchi za bara hilo, na kufanyika kongamano la tatu la ushirikiano wa kiuchumi wa Afrika na Iran ni miongoni mwa hatua za kupeleka mbele uhusiano huo. Akihutubia hafla ya ufunguzi wa kikao hicho Rais Masud Pezeshkian wa Iran alizungumzia uwezo wa bara la Afrika na ulazima wa kuwepo ushirikiano na kueleza kwamba Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuzishirikisha nchi za Afrika mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyanja mbalimbali mbali. Kwa sasa Iran inajaribu kupanua uhusiano wake na nchi za Afrika katika kiwango cha kistrategia na kuelewa ipasavyo hali ya sasa. Kwa hakika, kwa kupanua ushirikiano wa pande zote, Iran na Afrika zinaweza kuboresha hali ya sasa katika sekta mbalimbali mbali za kisiasa, uchumi na maswala ya utamaduni. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Nakuombea amani rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo. Nakukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa kumi na tatu. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika episodi ya 12 ya podkasti hii Tulieleza kwamba katika kuchambua mchakato na mwenendo wa namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea ni muhimu sana kubainisha mchango na nafasi ya makundi na matabaka tofauti ya kijamii katika mchakato wa kuhamasisha umma dhidi ya utawala wa Pahlavi. Katika mwendelezo wa kuzungumzia nafasi na mchango uliotolewa na makundi na matabaka mbalimbali mbali ya kijamii katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, katika episodi hii tutazungumzia mchango wa wafanyakazi wa vibarua katika mchakato huo. Katika mwendelezo wa kuzungumzia nafasi na mchango uliotolewa na makundi na matabaka mbalimbali mbali ya kijamii katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, katika episodi hii tutazungumzia mchango wa wafanyakazi wa vibarua katika mchakato huo. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mfululizo uliopita tulieleza kwamba wanafunzi wa vyuo vikuu ni moja ya makundi muhimu na yenye taathira kubwa katika mabadiliko ya kisiasa. Hakuna shaka yoyote kuwa sambamba na wanachuo, inapasa tuashirie pia mchango wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua wa viwandani katika harakati za upinzani zilizojiri katika nchi mbalimbali. Katika njia ya kifikra ya Umaksi, mapinduzi ya wa wafanyakazi wa vibarua ndiyo yanayohitimisha kutawala kwa ubepari na kuandaa mazingira ya kutawala jamii isiyo na matabaka ya kikomunisti. Karl Marx alikuwa akiamini kwamba unyonyaji wa kupindukia mpaka wa mabepari katika mifumo ya kibepari mwisho wake huamsha ghadhabu za vibarua zinazopindua na kuporomosha mihimili ya tawala za kibepari. Zaidi ya hayo, tajiriba ya nchi nyingi inaonyesha kuwa wafanyakazi wa vibarua ni moja ya matabaka yaliyo mstari wa mbele katika mavuguvugu ya upinzani na mapinduzi mengi, hususan yaliyotokea katika nusu ya pili ya karne ya 20 katika pembe tofauti za dunia yalikuwa ni matunda ya mchango uliotolewa na wafanyakazi wa vibarua. Msukumo huo wa kiideolojia na kinadharia sambamba na tajiriba halisi ya kihistoria zinatuelekeza kwenye nukta muhimu sana, nayo ni kwamba vibarua wa viwandani wana nguvu kubwa ya kuongoza upinzani na uwasi dhidi ya mfumo wa kisiasa uliopo, hususan katika mifumo ya tawala ambayo ndani yake wafanyakazi wa vibarua huwa wanaandamwa na dhuluma na unyonyaji wa kupita kiasi. Katika mifumo kama hiyo, uelewa na mwamko wa wafanyakazi wa viwandani unaweza kusababisha mlipuko mkubwa dhidi ya mfumo wa kisiasa. Nukta moja ya kutafakariwa ni kwamba katika nchi nyingi, hata kama vibarua wenyewe hawatokuwa waongozaji wa mageuzi ya kimapinduzi, lakini inapotokezea mavuguvugu mengine ya kijamii yakaanzisha harakati ya upinzani, tabaka la vibarua huwa la mbele katika kujiunga haraka na harakati hiyo. Mfano hai wa hilo ni vuguvugu vugu la upinzani la mwaka 1968 nchini Ufaransa, ambalo lilianzishwa na wanafunzi wa vyuo vikuu, lakini likasambaa kwa kasi hadi kwenye sekta za wafanyakazi wa vibarua na kubadilika kuwa vuguvugu vugu kubwa na jumuishi la nchi nzima, likaiteteresha serikali ya wakati huo ya Ufaransa mpaka ikakaribia kusambaratika na kuanguka kwa hiyo katika hili tunaweza kuungana na Samuel Huntington, mwanafikra wa taaluma ya sayansi ya siasa wa Kimarekani, na kutamka kwa sauti moja kwamba ikiwa ikulu ya rais ni nembo ya nguvu na mamlaka, basi tuna kila sababu ya kuzitambua jumuiya na vyama vya wafanyakazi wa vibarua kama nembo ya uasi. Mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 yaliyojiri nchini Iran yalikuwa matunda na matokeo ya maelewano na mashirikiano ya makundi na matabaka mbalimbali mbali ya jamii yaliyopambana dhidi ya utawala wa Mohammad Reza Pahlavi, na katika muungano na ushirikiano huo vibarua wa viwandani walikuwa na mchango muhimu. Kutokana na kuelewa na kutambua uwezo na nguvu kubwa ya tabaka la wafanyakazi wa viwandani katika kuanzisha na kushamirisha uasi na upinzani, Shah alifanya juhudi kubwa ili mbali na kudhibiti harakati za kisiasa za vibarua, kuwatumia pia kama kundi na tabaka la kujengea uhalali wa kisheria mfumo wa kisiasa uliokuwepo. Katika kitabu chake kitwacho Jibu kwa Historia alichokiandika mwaka mmoja au miwili hivi baada ya kupinduliwa utawala wake, Muhammad Reza Shah amejaribu kufafanua huduma mbalimbali mbali alizotoa kwa wafanyakazi wa vibarua. Ameashiria humo jinsi alivyojitahidi kuwapatia vibarua makazi na huduma za afya na kuwafanya wawe na hisa pia katika faida iliyotokana na uzalishaji wa viwanda na kuyaelezea hayo kama ushahidi wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii waliopata wafanyakazi hao katika enzi za utawala wake. Hata hivyo, hatua hizo za Shah za kulifanya tabaka la wafanyakazi wa vibarua liridhike na utawala wake hazikumletea tija ya maana, na wafanyakazi wa kazi za viwandani wakageuka kuwa moja ya nguvu muhimu na athirifu katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Isisahaulike pia kwamba katika zama za utawala wa Pahlavi wa pili, tabaka la vibarua lilikuwa na likapanuka mno kutokana na kutekelezwa mipango ya kiuchumi na ustawi wa viwanda pamoja na mageuzi ya ardhi mambo ambayo yalipelekea watu wengi kuhama vijijini na kuhamia mijini, na hilo ndilo lililopanua zaidi wigo wa wimbi la upinzani wa tabaka hilo. Kwa maneno mengine, ni japo kuwa japokuwa vugu vuguvugu la vibarua nchini Iran chimbuko lake lilianzia hata kabla ya utawala wa Pahlavi wa kwanza, yaani katika zama za Qajar na wafanyakazi wa vibarua wakatoa wa mchango katika mabadiliko ya kisiasa na kijamii ya zama hizo, kama wakati wa mapinduzi ya katiba katika mwaka 1905 au katika matukio ya baada yake. Lakini katika kipindi cha ufalme wa Pahlavi wa pili, kutokana na kutekelezwa sera za ustawi wa viwanda kwa upande mmoja, na kufanyika mageuzi ya ardhi kwa upande mwingine idadi ya wa wafanyakazi wa vibarua iliongezeka sana katika jamii na kugeuka umati mkubwa uliokuja kujiunga na vuguvugu vugu la upinzani wa kisiasa. Katika jaribio la kuwadhibiti wafanyakazi wa vibarua na kuzuia kuibuka upinzani wa kisiasa wa tabaka hilo, Muhammad Reza Pahlavi alitumia mbinu tofauti ili kulitia mkononi tabaka hilo la kijamii. Alitekeleza sera na mikakati mbalimbali ili kuvidhoofisha vyama na jumuiya za wafanyakazi wa viwandani ambazo katika baadhi ya zama zilikuwa na nguvu kubwa. Moja ya mbinu hizo ilikuwa ni kutunga sheria ambazo ziliwafanya wafanyakazi wa vibarua wawe na hisa katika makampuni na viwanda, akaitambua rasmi haki ya wafanyakazi hao kuanzisha vyama na jumuiya zao na vile vile kuwapatia suhula mbali mbali za ustawi wa jamii, lakini akawatangazia vibarua kwamba ni marufuku na ni kinyume cha sheria wao kujishughulisha na harakati za kisiasa, hususan kufanya mgomo. Sambamba na hayo, Shah alichukua hatua ya kuanzisha jumuiya za wafanyakazi wa vibarua wa serikali ili kudhibiti vuguvugu la vibarua. Baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953 jumuiya na vyama vya wafanyakazi wa vibarua viliwekwa chini ya udhibiti na usimamizi kamili wa serikali. Katika miaka hiyo, na kwa mujibu wa sheria za kazi, wajibu na majukumu ya jumuiya za vibarua ziliainishwa wazi, na wizara ya kazi ikawa ndiyo inayowaainishia taratibu za kuasisi jumuiya zao na namna zitakavyofanya kazi chini ya usimamizi na uangalizi wa wizara hiyo. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo, hadi Novemba 1972 jumuiya za wafanyakazi wa vibarua zilizojumuisha asasi 519 ziliundwa kwa kufuata takwa na kigezo kilichowekwa na serikali. Japokuwa jumuiya hizo hazikuwa na haki ya kuingilia masuala ya kisiasa kwa namna yoyote ile, lakini kivitendo zote ziligeuzwa kuwa nyenzo zilizokuwa mikononi mwa wizara ya kazi kwa ajili ya kushiriki kwenye matamasha na sherehe za serikali na hasa hasa baada ya kuundwa chama cha Rastakhiz, ambapo kuunga mkono mitazamo na mipango ya chama hicho ilikuwa moja ya majukumu yasiyotenganishika na yaliyofungamanishwa na jumuiya hizo. Kwa upande mwingine, shirika la intelijensia la SAVAK lilikuwa na usimamizi mkali juu ya shughuli za viwanda na harakati za wafanyakazi wa vibarua, na kila ilipolazimu lilichukua hatua za kukandamiza harakati hizo. Siasa na sera kuu za utawala wa Shah katika mwongo wa mwisho wa kuwepo kwake zilikuwa ni kuwanyamazisha wafanyakazi wa vibarua na kuwaweka mbali na siasa. Kwa sababu hiyo, uliwaamuru waajiri wasiwaachishe kazi vibarua hao na watenge fungu maalumu katika faida za kiuchumi wanazopata kwa ajili ya wafanyakazi wao. Kwa kuanzisha aina fulani ya suluhu maridhiano na mapatano kati ya vibarua na wenye viwanda, Shah alifanya kila njia kuboresha maisha ya kiuchumi na kijamii ya wafanyakazi hao ili wasijishughulishe na siasa, na kwa njia hiyo kuweza kudhamini utulivu na uthabiti kwa ajili ya utawala wake. Lakini hatimaye, hatua hizo za serikali sio tu hazikuwa na taathira ya kuvutia uungaji mkono wa wafanyakazi wa vibarua lakini kutokana na kupanda gharama za maisha, kuongezeka idadi ya watu wasio na kazi, kupungua kima halisi cha mishahara na kushadidi mashinikizo ya kisiasa siku baada ya siku, yote hayo yalichanganyika na manung'uniko ya wafanyakazi wa vibarua na kuwafanya wajiunge na safu za wapinzani. jiunga wafanyakazi wa vibarua na safu za maandamano ya mapinduzi. Chimbuko lake lilikuwa hali isiyoridhisha ya kiuchumi na kisiasa nchini, lakini tusisahau kwamba zilikuwepo pia sababu nyinginezo, hususan za kiutamaduni na kidini, ambazo zilichangia kuwahamasisha kisiasa wafanyakazi wa vibarua na kuwafanya wajiunge na vuguvugu vugu la mapinduzi lililoongozwa na Imam Khomeini. Katika kipindi cha miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi, wafanyakazi wa vibarua wa Iran hawakulalamikia hali mbaya tu ya kiuchumi na kisiasa, lakini walionyesha wazi pia kutoridhishwa kwao na sera za kiutamaduni za Shah. Idadi kubwa ya wafanyakazi hao ambao walihama vijijini na kuhamia mijini kutokana na athari za utekelezaji wa mpango wa mageuzi ya ardhi, walikuwa watu walioathiriwa na utamaduni wa jadi uliokuwa umetawala katika maisha ya vijijini, hususan imani na itikadi za kidini, na walikuwa wakiwapa heshima kubwa mashehe na viongozi wa dini. Kwa sababu hiyo, kulikuwepo na mpasuko mkubwa kati ya utamaduni wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua na utamaduni uliokuwa ukisimamiwa na kupigiwa chapuo na mfumo tawala wa kisiasa nchini. Kwa kutoa mfano, wafanyakazi wa vibarua walikuwa wakilipa umuhimu mkubwa vazi la staha la wanawake la hijabu, na walikuwa wakizipinga sera za utamaduni wa Shah zilizokuwa zikieneza uondoaji wa vazi hilo. Wafanyakazi wa vibarua walikuwa na ghera na uchungu wa dini na hawakufurahishwa na sera za utawala za Shah za kufuta athari za kidini na ndiyo maana Uislamu wa kisiasa uliokuwa ukihubiriwa na kuenezwa na Dkt Ali Shariati haukuwavutia watu wa tabaka la wasomi na wa vyuo vikuu pekee bali ulikubaliwa pia na wananchi wengi wa kawaida likiwemo tabaka la wafanyakazi wa vibarua. Wafanyakazi hao wa viwandani waliuangalia Uislamu wa kisiasa kama itikadi na ideolojia ambayo ingeweza kuzikabili na kuzipiku sera za kiutamaduni za utawala uliokuwepo, na vilevile waliuchukulia kuwa ni kigezo na ruwaza ya kufuata kwa ajili ya kuishi maisha ya kiimani na kidini. Kutokana na miji kukua na kupanuka kwa kasi, tabaka la wafanyakazi wa vibarua, hasa la wahamiaji waliotoka vijijini lilipatwa na hali fulani ya mkanganyiko wa kifikra na kiutamaduni. Na kwa wao, Uislamu wa kisiasa ulikuwa kimbilio la kuwapatia utulivu wa kiimani na kiroho, na ndiyo maana kambi na vituo vya upinzani vya kisiasa vya wafanyakazi wa vibarua havikuwa viwandani na kwenye ofisi tu za vyama na jumuiya za wafanyakazi hao, lakini hata misikiti na hafla za kidini zilitambulika kama vituo vya uhamasishaji wa kisiasa wa wafanyakazi wa vibarua. Sambamba na hayo, maulamaa wana mapambano ambao walikuwa na uelewa wa hisia za kidini za wafanyakazi wa vibarua walipaza sauti kuzungumzia matatizo ya viwandani mwao na huku wakitilia mkazo makabiliano na mgongano uliokuwepo kati ya mtindo wa maisha wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua na ule wa kigezo kilichowekwa na utawala wa Shah. Walifanya juhudi kubwa za kuwahamasisha na kuwaunganisha wafanyakazi hao na wimbi la mapinduzi na kukubali uongozi wa Imamu Khomeini na vuguvugu la kisiasa lililokuwa likiendeshwa chini ya uongozi wake msimu wa mapukutiko wa mwaka 1978, na ulikuwa uwanja wa makutano na kuchanganyika pamoja, malalamiko na manung'uniko ya kiuchumi na kiajira ya wafanyakazi wa vibarua na yale ya kidini, kiutamaduni na kiutambulisho ya wananchi wa tabaka hilo yaliyojiakisi kwa sura ya maandamano ya kisiasa hasa hasa migomo mikubwa iliyofanyika nchini. Imam Khomeini alitambulika kama marjaa wa kidini na kimadhehebu na mpaza sauti ya kutetea uadilifu na haki za kijamii zilizosahaulika za wafanyakazi wa vibarua. Imam alikuwa akizungumzia kutekelezwa uadilifu wa kijamii na akawahamasisha wafanyakazi wa vibarua kujiunga na vuguvugu vugu la umma wa mamilioni ya wananchi, na kwa njia hiyo wafanyakazi hao wa viwandani wakaweza kutoa mchango mkubwa katika kuporomosha utawala wa Shah na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 13 ya podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa. Nakushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa wamewadia wakati wa kukusomeni dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti leo nchini Iran. Pazia la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa nchini Iran linafunguliwa na gazeti la Teheran Times ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mkutano wa tatu wa uhusiano wa kibiashara kati ya Irani na Afrika ulioanza majuzi mjini Teheran na sasa unaendelea katika mji wa kitalii wa Isfahan. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kina muundo wa swali: kwa nini Afrika ni muhimu kwa Iran? Likitoa ufafanuzi wa swali hilo, Teheran Times linasema ni nadra kupata maeneo mawili duniani yenye historia isiyo na dosari katika mahusiano yao; mengi yamepitia mikwaruzano, na ni jambo la kawaida ulimwenguni kote kuona watu wanahisia hasi kuhusiana na madola ya kigeni. Lakini linapokuja suala la Irani na Afrika, karne nyingi za maingiliano baina ya pande hizi mbili kwa sehemu kubwa zimepita bila ya kuwepo na uhasama. Mbali na habari hiyo ya ndani gazeti hilo limetoa kipaumbele pia kwa habari mbili za kikanda. Ya kwanza ina anwani, kiongozi wa Hizbullah apendekeza njia ya ramani ya kuitoa Lebanon kwenye mkwamo, na habari ya pili ina kichwa cha maneno, Israel kizimbani kwenye mahakama ya ICJ kwa kuzuia misaada isiingie ukanda wa Gaza. Gazeti la Iran nalo pia alimevutiwa na habari inayohusiana na kongamano la Irani na Afrika. Kwa kufanyika sambamba na kongamano hilo, maonyesho makubwa ya kibiashara ya Iran expo hapa jijini Teheran, wafanya biashara wa nchi mia moja kumi na moja, wageni wa Iran Expo, ndicho ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu cha habari hiyo kikiambatana na dondoo isemayo uwezo wa Iran katika uuzaji bidhaa nje wa kisiwa mbele ya macho ya mashirika ya kigeni. Naligeukia sasa Kaihan International ambalo limeipa uzito wa kwanza habari ya kimataifa yenye anwani, ndege ya kivita ya Marekani ya dola milioni 60 ya zama kwa shambulio la kombora la Yemen. Ukurasa wa mbele gazeti hilo umepambwa na habari nyingine yenye kichwa cha maneno, wapambe wa Trump maajenti wa Mosadi wanajaribu kuyatoa nje ya mkondo wa mazungumzo ya Iran. Gazeti dada la lugha ya Kifarsi la Kaihan limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo, lakini kwa mtazamo wa tahadhari na kwa kisi, kwa kichwa cha maneno, katika kukabiliana na Iran Trump amekabidhi nafasi ya polisi mbaya kwa Ulaya. Likifafanua zaidi kuhusu pande hizo mbili zinavyoshindwa kuonyesha nia njema wakati huu wa mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya nyuklia kati ya Iran na Marekani. Kaihani limeandika Marekani na nchi tatu za Ulaya hazikuwa tayari hata kuwafariji wananchi wa Iran katika tukio la mripuko wa bandari ya Shahidi Rajai. Katika habari inayohusiana na, na tukio hilo, gazeti hilo limeandika matokeo ya awali ya uchunguzi wa sababu za tukio yametangazwa. Moto wadhibitiwa katika bandari ya Shahidi Rajai na awamu mpya ya uondoaji kifusi anza. Kwa upande wa habari za kikanda, ukurasa wa mbele gazeti hilo una habari yenye kichwa cha maneno kuanguka ndege ya kivita ya F-18 ya Marekani baada ya kufyatuliwa kombora la Yemen lililolenga manowari ya kubeba ndege za kivita ya USS Truman. Kwa nini kiongozi wa mapinduzi ameutaja utawala wa kizayuni kuwa ndicho kikosi pekee cha kijeshi kinachopigana vita kwa niaba katika kanda ya magharibi mwa Asia? Hicho ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele gazeti Horasan ambalo linatoa jibu lake kwa kusema, unapigana kwa niaba ya shetani ambaye ni Marekani. Gazeti la manispaa ya jiji la Teheran Hamshahri limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya uchunguzi wa ulinganishaji wa matukio mawili ya majanga ambayo ni janga la moto la Los Angeles, Marekani, na la mlipuko wa Bandarabas, bandara hapa nchini Irani, na kuandika uporaji wa ndani ya Marekani, moyo wa kujitolea wa nchini Iran. Mwandishi anakumbusha jinsi watu kadhaa walivyotiwa mbaroni walipokuwa wakiiba mali za watu wakati wa janga la moto la Los Angeles na ripoti za namna wananchi wa Iran walivyowasaidia wananchi wenzao walioathiriwa na mlipuko wa bandari ya Shahidi Rajai mkoani Hormozgan. Gazeti hilo linalotufungia, gazeti linalotufungia pazia la udondozi wa magazeti ya leo nchini Iran ni Iran Daily ambalo limeipa uzito maalumu habari ya ziara ya rais Masud Pezeshkian katika nchi ya jamhuri ya Azerbaijan. Habari hiyo ina kichwa cha maneno safari ya Pezeshkiani mjini Baku yatuma ujumbe mzito kwa madola ya nje ya eneo yanayoingilia masuala ya, ya kanda hii. Sikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia: leo ni Jumatano, tarehe pili Dhulqada mwaka 1446 Hijria, sawa na Aprili 30 mwaka 2025 Tarehe kumi Ordi Behesht kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani inafahamika kuwa ni siku ya taifa ya ghuba ya Uajemi. Jina la kihistoria la ghuba ya Uajemi limetafsiriwa katika lugha mbalimbali kwa jina hilo au kwa jina la bahari ya Parse. Inafaa kuashiria hapa kwamba ghuba ya Uajemi ni ya tatu kwa ukubwa duniani baada ya ghuba ya Mexico na ghuba ya Hudson. Kwa kuzingatia utambulisho wa kiutamaduni na kihistoria wa taifa la Iran, baraza kuu la mapinduzi ya utamaduni la jamhuri ya kiislamu ya Iran lilitangaza siku ya leo ambayo inakumbusha tukio la kuwaondoa Wareno kutoka lango la Hormuz kuwa siku ya taifa ya ghuba ya Uajemi. Siku kama ya leo miaka 1135 iliyopita aliaga dunia Ibni Khuzaima, mpokezi wa hadithi na faqihi mashuhuri wa karne ya nne Hijiria. Ibni Khuzaima alianza kutafuta elimu katika miji na nchi mbalimbali akiwa bado kijana. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha atauhid wa alithbat uh, na pia vitabu vingine kadhaa. Siku kama ya leo miaka 248 iliyopita alizaliwa Carl Friedrich Gauss, mwanahisabati na mnajimu mashuhuri wa Ujerumani. Mama yake Gauss ndiye aliyemshawishi mwanawe ajikite zaidi katika somo la hisabati, na hatimaye mtoto huyo alitabahari kwenye taaluma hiyo. Msomi huyo wa hisabati na mnajimu mashuhuri wa Ujerumani alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 78 na tarehe 30 Aprili mwaka 1945. Dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler alijiua akiwa mafichoni chini ya ardhi baada ya kufeli ndoto yake ya kutawala dunia nzima. Hitler alizaliwa mwaka 1889 na na nchini Austria na alipigana vita vya kwanza vya dunia katika safu za kwanza za askari wa Ujerumani. Adolf Hitler alianzisha chama cha National Socialist German Workers baada ya kuchanganya itikadi za kisoshalisti na mitazamo mikali ya utaifa na ulipotimia mwaka 1939 alianzisha vita vya pili vya dunia. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mshauri mkuu wa waziri wa afya na elimu ya tiba wa Iran ametangaza utayarifu wa sekta ya afya ya jamhuri ya Kiislamu kupanua ushirikiano wa kiuchumi na nchi za bara la Afrika. Ameyasema hayo katika mkutano wa tatu wa tatua ushirikiano wa Irani na Afrika unaofanyika nchini Iran. Ali Jafarian ameongeza kwamba wanaharakati uh, wa, wa masuala ya uchumi wa afrika wanapaswa kutembelea Iran na kuzidisha ushirikiano wa baina ya pande mbili. Katibu mkuu wa Amnesty International ametangaza kwamba siku mia moja za kwanza za urais wa Donald Trump, rais wa Marekani, zimekuwa janga kwa haki za binadamu nchini Marekani kwenyewe na kimataifa. Agnes Callamard, katibu mkuu wa Amnesty International, amesema katika mkutano wa Brussels kwamba utawala wa rais wa Marekani Donald Trump umefungua njia kwa mashirika na mabilionea kunyakua mamlaka ya serikali na kwamba watu kama Elon Musk wamepata fursa zaidi ya kudhibiti nguzo za serikali. Shirika la kutetea haki za binadamu la Euro Mediterranean limesema kwamba Marekani inafanya kazi kama mamlaka iliyo juu ya sheria za kimataifa nchini Yemen na inakaidi kanuni na uwajibikaji wa kimataifa. Euromed imesema wakati machafuko yakiendelea katika eneo la magharibi mwa Asia, Marekani imejikita katika kuzidisha mivutano na operesheni za kijeshi badala ya kujaribu kutafuta na kutatua chanzo cha migogoro hiyo. Waziri wa habari wa Pakistan Ataullah Tarar amesema leo Jumatano kwamba nchi yake ina taarifa za kuaminika za kiintelijensia kwamba India inakusudia kufanya shambulizi la kijeshi dhidi ya ardhi ya Pakistan ndani ya masaa 24 hadi 36 yajayo, hilo likiwa tishio la hivi karibuni zaidi la vita kati ya majirani hao wawili wenye silaha za nyuklia. Mgogoro wa sasa wa baina ya India na Pakistan uliibuka Jumanne iliyopita baada ya watalii kushambuliwa na watu 27 kuuawa katika eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India. Na gazeti la The Guardian limeripoti kwamba mamlaka ya Ugiriki inawashikilia mamia ya wahamiaji, hususan kutoka barani Afrika, wengi wakiwa ni Wasudani. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.