Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye, kikipenda kisipende, na kwake watarejeshwa wote? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka Mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini siyokuwa ya Kiislamu, basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 2 na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumatano, tarehe pili mfungo pili Dhulqad mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 30 Aprili 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakofuatiwa na podkasti ya mapinduzi ya kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea Podkasti hiyo utafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuate usasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Makamu wa rais aarifu asema msingi wa kuimarika uhusiano wa Iran na Naija ni mapinduzi ya Kiislamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atangaza kuwa hali ya maafa katika ukanda wote wa Gaza imevuka kiwango cha kutasawirika. Washukiwa wa Ashabab waua wa Kenya watano huko Mandera. China yasema kusalimu amri kutachochea zaidi uchu wa Marekani. Habari kamili. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran Muhammad Reza Aref amesema jamhuri ya Kiislamu imekuwa ikitekeleza sera yake ya kukuza uhusiano na Naija na mataifa mengine ya bara la Afrika kwa kuzingatia thamani na maadili ya mapinduzi ya Kiislamu. Arifu aliyasema hayo jana Jumane alipokutana na waziri wa mafuta wa Naija, Sahabi Omaru, ambaye yupo Teheran akiongoza ujumbe wa nchi yake katika mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika. Amesema serikali ya sasa ya Iran ina azma ya dhati ya kuendeleza uhusiano wa pande mbili na mataifa ya Afrika ikiwemo Naija katika maeneo yenye masilahi ya pamoja. Kuwepo kwa maafisa wakuu wa Naija kwenye mkutano wa kilele pamoja na kamisheni ya pamoja ni hatua ya matumaini ya kuboresha ushirikiano kati ya nchi hizi mbili, ameongezea kusema. Makamu wa rais wa Iran, makamu wa kwanza wa rais wa Iran, amesisitiza pia kwamba kuimarisha uhusiano na Naija ni kipaumbele kutokana na msimamo wake kuhusu maendeleo ya kikanda na kimataifa pamoja na mtazamo wa pamoja kuhusu masuala ya Palestina na, na Lebanon. Katika kikao hicho, waziri wa mafuta wa Naija Sahabi Omaru Sanjari na kutoa salamu za rambirambi kwa tukio la kusikitisha la mripuko katika bandari ya Shahid Rajai, amesema nchi yake inaona fahari kualikwa kuhudhuria mkutano wa kilele wa Iran na Afrika na maonyesho ya 2025. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hali ya kibinadamu katika eneo lote la ukanda wa Ghaza imetoka kwenye hali mbaya na kuwa mbaya zaidi na kuvuka kiwango cha kuweza kutasawirika. Guterres ameyasema hayo katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichoitishwa kujadili hali ya Mashariki ya Kati na akaongezea kwa kusema kanda ya Mashariki ya Kati inapitia mabadiliko ya kimsingi, kutokana na matukio ya kikatili yanayojiri na kuvurugika kwa uthabiti. Kwa karibu miezi miwili sasa, Israel imezuia chakula, mafuta, dawa na vifaa vya kibiashara na kuwakosesha misaada muhimu sana ya kimaisha zaidi ya wapalestina milioni mbili katika ukanda wa Ghaza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amebainisha kwamba mapigano na uharibifu usiosita unaoendelea kufanywa katika ukanda wa Ghaza ni katika hali ya maisha isiyo ya kibinadamu hata chembe ambayo ime wamehimilishwa nayo watu wa eneo hilo, watu ambao wamekuwa wakishambuliwa mara kwa mara, wanaofungiwa katika maeneo madogo na madogo zaidi na kunyimwa misaada muhimu sana ya kimaisha. Guterres amesisitiza kuwa Ghaza ni sehemu isiyotenganishika na nchi ya baadaye ya Palestina na ni lazima ibaki kuwa sehemu yake. Nalo Baraza la Usalama, kwa kufuata sheria za kimataifa, limekataa jaribio lolote la kubadilisha muundo wa idadi ya watu au ukubwa wa eneo la ukanda wa Ghaza, ikiwa ni pamoja na hatua yoyote ambayo italipunguza eneo lake. Katika hotuba yake hiyo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewaambia wajumbe wa Baraza la Usalama kuwa hakuna dalili ya mwisho wa mauaji na mateso katika ukanda wa Ghaza na akasema hali ya kibinadamu katika ukanda huo imebadilika kutoka mbaya mbaya zaidi hadi ya jinamizi isiyotasawirika. Ameongeza kuwa kwa takriban miezi miwili mfululizo, Israel imezuia chakula, mafuta, dawa na bidhaa nyingine muhimu za kibiashara, ikiwanyima zaidi ya watu milioni mbili misaada ya kuokoa maisha, huku dunia ikikodolea macho tu hali hiyo Wafanyakazi watano wa machimbo wameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa wakati gari lao liliposhambuliwa na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la kigaidi la Al-Shabab kaskazini mashariki mwa Kenya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watu wapata ukumi waliokuwa wamejizatiti kwa silaha na wanaodaiwa kuwa wanachama wa kundi la Al-Shababu lenye makao yake nchini Somalia walivamia basi dogo lililokuwa limebeba wafanyakazi hao alfajiri ya jana karibu na kijiji cha Bora Abor katika kaunti ya Mandera. Wafanyakazi hao waliagizwa kukabidhi simu zao za rununu na vitambulisho na baada ya kuamrishwa kushuka kwenye gari hilo. Katika harakati hizo, waliuawa kwa kupigwa risasi wakiwa wamelala chini, ripoti ya polisi imesema. Naarifiwa kuwa magaidi hao walikimbia na kuelekea upande wa mpaka wa Somalia baada ya kutekeleza unyama huo. Habari zaidi zinasema wafanyakazi 13 walinusurika kifo baada ya kutorokea msituni na baadaye kuokolewa. Magaidi wa Alshabab wamekuwa wakiendesha uwasi dhidi ya serikali ya Somalia tangu mwaka elfu mbili na saba, wakitaka kutoa mamlaka na kuanzisha utawala wa kuzingatia tafsiri ya ukali ya sheria za Kiislamu. Wito wa hivi karibuni wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutaka meli za nchi hiyo zipite bila malipo kwenye mfereji wa Suez umezusha shutuma nyingi nchini Misri, ambapo wataalamu wa masuala ya sheria, viongozi wa kisiasa na wananchi wamekosoa vikali matamshi hayo wakisema kuwa hayana msingi kisheria na ni tishio kubwa kwa nidhamu ya kimataifa. Siku ya Jumamosi, Trump aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa Truth Social kwamba meli za kijeshi na za kibiashara za Marekani zinapaswa kuruhusiwa kusafiri kupitia mfereji wa Panama na Suezi bila malipo. Alidai kuwa njia hizo mbili za majini hazingekuwepo bila Marekani, na akasema amemwomba waziri wa mambo ya nje Marco Rubio kushughulikia swala hilo. Mapendekezo ya Trump kuhusu njia za kimataifa za majini ni tishio kubwa kwa amani ya kimataifa, usalama na utulivu wa umma, Aiman Salama, profesa wa sheria za kimataifa katika chuo kikuu cha Cairo, ameiambia Shinhua. Salama ameashiria mkataba wa Constantinople wa 1888 ambao ulianzisha kanuni za kimsingi zinazosimamia shughuli za kimataifa na mfereji wa Suez kuhifadhi haki ya nchi zote kufaidika na njia hii ya maji ya kimataifa amesema. Madai ya Trump yasiyo na msingi kisheria na ambayo yanapuuza mamlaka ya mataifa ya pwani juu ya maji na malango bahari yao ni uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi nyingine, ukiukaji wa wazi wa kanuni ya jumla ya kutoingilia sheria za kimataifa. Waziri wa Israel mwenye misimamo ya kufurutu ada Itamar Bin Gvir ameamuru kufungwa ofisi ya mfuko na wakfu wa Al Quds katika eneo la Quds mashariki linalokaliwa kwa mabavu na utawala wa Kizayuni, huu ukiwa ni ukiukaji wa wazi wa kanuni za kimataifa, ukiashiria hatua nyingine ya kichokozi inayowalenga Wapalestina katika eneo hilo mamlaka ya Al Quds katika taarifa yake imelaani hatua hiyo na kueleza kuwa ni sehemu ya mfumo wa kampeni ya kimfumo ya utawala ghasibu wa Tel Aviv ya kufyonza vyanzo vya mapato vya jumuiya hiyo ya kiraia ya Palestina na kuvuruga mpango wote unaounga mkono na kuwawezesha wakazi wa Quds kiuchumi na kijamii. Utawala wa Quds umebainisha kuwa Ben Gvir, mashuhuri kwa misimamo yake ya siasa kali za mrengo wa kulia, kwa mara nyingine tena ametekeleza jinai ya kisiasa ambayo imeanika sera ya utawala wa kizayuni yenye lengo la kukandamiza maisha ya Wapalestina huko Al Quds na kudhoofisha ustahimilivu wa wakazi wake. Mamlaka ya Al Quds pia imeeleza kwamba madai ya waziri wa Israel dhidi ya mfuko na wakfu wa Al Quds hayana msingi na si ya kweli na kusistiza kwamba taasisi hiyo inafanya kazi kama chombo cha kisiasa kinachozingatia juhudi za kijamii, kibinadamu na, na hisani. Na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amesema kusalimu amri na kufikia makubaliano na Marekani katika vita vya kibiashara vya Washington hakutakuwa na matokeo mengine ghairi ya kuchochea zaidi uchu na uroho wa Marekani. Wangi alisema hayo wakati wa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la BRICS mjini Rio de Janeiro, nchini Brazil, kwa mujibu wa shirika la habari la TASS la Russia. hii ameeleza kama ninavyomnukuu, Marekani kwa muda mrefu imenufaika sana kutokana na biashara huria, lakini sasa inatumia ushuru wa forodha kama njia ya kuzipandishia bei nchi nyingine Ameeleza bayana kuwa ikiwa tutasalimu amri na kufikia makubaliano kimya kimya, mnyanyasaji akimaanisha Marekani, baada ya kupata nchi moja atataka sasa kuchukua maili tatu, waziri Yaunge amesema akinukuliwa na tovuti ya wizara ya mambo ya nje ya China. Haya yanajiri huku mfuko wa fedha wa kimataifa IMF ukitahadharisha kuwa mfumo wa fedha wa kimataifa umeelemewa na mashinikizo makubwa, kwa sababu vita vya kibiashara vya Rais Donald Trump wa Marekani vinayoyumbisha masoko ya kimataifa. Kadhalika, shirika la biashara duniani WTO limetahadharisha hivi karibuni kuwa ushuru uliotangazwa na rais wa Marekani utarudisha nyuma biashara ya kimataifa mwaka huu na kupelekea kushuka kwa kasi ukuaji wa uchumi wa dunia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kupanuliwa uhusiano wa Iran na Afrika kuwa ni changamoto kwa madola ya magharibi. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika ulifanyika mjini Teheran, wakati kivuli kizito cha sera za nchi za magharibi dhidi ya Iran na Afrika kimeathiri mahusiano mengi ya kimataifa kati ya Iran na Afrika. Kuhusiana na hilo, makamu wa kwanza wa rais, Hamesis, makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesisitiza kuwa chuki dhidi ya Iran yani Iranofobia na propaganda chafu za madola ya magharibi dhidi ya Afrika na kutaka Afrika ikimbiwe ni changamoto mbili muhimu katika kustawisha uhusiano wa Iran na Afrika ambayo inachochewa na nchi za magharibi, na akasema mkakati wa kustawisha uhusiano na ushirikiano wa dhati katika ngazi za juu na katika sekta zote na nchi za Kiafrika uko katika ajenda ya sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Muhammad Reza Aref Sanjari na kubainisha kuwa nchi za magharibi zinaendeleza chuki dhidi ya Iran kwa lengo mahsusi na zinajaribu kuonyesha taswira isiyo ya kweli ya Iran duniani kwa kuibua masuala ya uongo, na akasema kwa kuongezeka uhusiano kati ya Iran na nchi nyingi za Kiafrika, vitisho visivyo na mantiki vilivyotokana na kuendelezwa na nchi za magharibi sera ya chuki dhidi ya Iran vimeondolewa. Makamo wa kwanza wa rais wa Iran aidha ameashiria kuwa nchi za magharibi zinaiona Afrika kama uwanja wa kujifaragua wa, wa magharibi ambao daima unapaswa kuwa kwa ajili ya madola hayo na hivyo kutaka kutumia rasilimali za bara hilo kongwe kama watakavyo. Makamo wa rais wa Iran amesema bayana kwamba kwa kuimarishwa uhusiano na ushirikiano, tutaweza kuondoa stratejia hii isiyo ya kimaadili na isiyo ya kibinadamu. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika umefanyika katika hali ambayo katika miaka ya karibuni bara la Afrika limekuwa moja ya vituo muhimu vinavyoweza kuleta maendeleo ya kiuchumi, kijamii na hata kijiografia duniani. Bara la Afrika kutokana na kuwa na idadi kubwa ya watu, rasilimali nyingi na madini kama vile almasi, dhahabu, metali adimu bidhaa kama vile kahawa na kakao na rasilimali za mafuta na gesi zimeyafanya mataifa ya dunia kuli kulizingatia bara hilo na yanajaribu kupanua uhusiano wao na nchi za Afrika. Hii ni katika hali ambayo, kwa kupanua sera ya kuonyesha taswira mbaya kwa Afrika, Marekani na Magharibi zimeangazia matatizo ya nchi za bara hilo na kuzionyesha kuwa ni nchi dhaifu na zisizo na ustaarabu. Rais wa Marekani Donald Trump pia amefuata sera hii mara kwa mara katika hotuba zake na amejaribu kuidhalilisha Afrika na kupanua sera za kuichafua Afrika. Kwa upande mwingine, nchi za Magharibi zimekuwa zikiendeleza siasa za chuki dhidi ya Iran kwa miaka mingi sambamba na masilahi yao na zinajaribu kuzuia nchi mbalimbali mbali hususan za Kiafrika zisiwe na uhusiano mzuri na Tehran. Propaganda za vyombo vya habari, upotoshaji wa ukweli na kuonyesha taswira ya Iran isiyo na usalama na uthabiti ni sehemu ya fumbo hili tata la kisiasa. Kuhusiana na hilo, jamhuri ya kiislamu ya Iran, kwa kutambua umuhimu unaoongezeka wa bara la Afrika, inajaribu kuimarisha uhusiano wake wa kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa na nchi za bara hilo na kufanyika kongamano la tatu la ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika ni hatua moja mbele kuelekea katika lengo hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa kumi na tatu. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika episodi ya 12 ya podcasti hii tulieleza kwamba katika kuchambua mchakato na mwenendo wa namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea ni muhimu sana kubainisha mchango na nafasi ya makundi na matabaka tofauti ya kijamii katika mchakato wa kuhamasisha umma dhidi ya utawala wa Pahlavi. Katika mwendelezo wa kuzungumzia nafasi na mchango uliotolewa na makundi na matabaka mbalimbali mbali ya kijamii katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, katika episodi hii tutazungumzia mchango wa wafanyakazi wa vibarua katika mchakato huo. Katika mwendelezo wa kuzungumzia nafasi na mchango uliotolewa na makundi na matabaka mbalimbali mbali ya kijamii katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, katika episodi hii tutazungumzia mchango wa wafanyakazi wa vibarua katika mchakato huo. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika mfululizo uliopita tulieleza kwamba wanafunzi wa vyuo vikuu ni moja ya makundi muhimu na yenye taathira kubwa katika mabadiliko ya kisiasa. Hakuna shaka yoyote kuwa sambamba na wanachuo, inapasa tuashirie pia mchango wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua wa viwandani katika harakati za upinzani zilizojiri katika nchi mbalimbali. Katika njia ya kifikra ya Umaksi, mapinduzi ya wa wafanyakazi wa vibarua ndiyo yanayohitimisha kutawala kwa ubepari na kuandaa mazingira ya kutawala jamii isiyo na matabaka ya kikomunisti. Karl Marx alikuwa akiamini kwamba unyonyaji wa kupindukia mpaka wa mabepari katika mifumo ya kibepari, mwisho wake huamsha ghadhabu za vibarua zinazopindua na kuporomosha mihimili ya tawala za kibepari. Zaidi ya hayo, tajiriba ya nchi nyingi inaonyesha kuwa wafanyakazi wa vibarua ni moja ya matabaka yaliyo mstari wa mbele katika mavuguvugu ya upinzani na mapinduzi, mengi hususan yaliyotokea katika nusu ya pili ya karne ya ishirini katika pembe tofauti za dunia yalikuwa ni matunda ya mchango uliotolewa na wafanyakazi wa vibarua. Msukumo huo wa kiideolojia na kinadharia sambamba na tajiriba halisi ya kihistoria zinatuelekeza kwenye nukta muhimu sana, nayo ni kwamba vibarua wa viwandani wana nguvu kubwa ya kuongoza upinzani na uwasi dhidi ya mfumo wa kisiasa uliopo, hususan katika mifumo ya tawala ambayo ndani yake wafanyakazi wa vibarua huwa wanaandamwa na dhuluma na unyonyaji wa kupita kiasi. Katika mifumo kama hiyo, uelewa na mwamko wa wafanyakazi wa viwandani unaweza kusababisha mlipuko mkubwa dhidi ya mfumo wa kisiasa. Nukta moja ya kutafakariwa ni kwamba katika nchi nyingi, hata kama vibarua wenyewe hawatokuwa waongozaji wa mageuzi ya kimapinduzi, lakini inapotokezea mavuguvugu mengine ya kijamii yakaanzisha harakati ya upinzani, tabaka la vibarua huwa la mbele katika kujiunga haraka na harakati hiyo. Mfano hai wa hilo ni vuguvugu vugu la upinzani la mwaka 1968 na nchini Ufaransa ambalo lilianzishwa na wanafunzi wa vyuo vikuu, lakini likasambaa kwa kasi hadi kwenye sekta za wafanyakazi wa vibarua na kubadilika kuwa vuguvugu vugu kubwa na jumuishi la nchi nzima, likaiteteresha serikali ya wakati huo ya Ufaransa mpaka ikakaribia kusambaratika na kuanguka. Kwa hiyo katika hili tunaweza kuungana na Samuel Huntington, mwanafikra wa taaluma ya sayansi ya siasa wa Kimarekani, na kutamka kwa sauti moja kwamba ikiwa Ikulu ya rais ni nembo ya nguvu na mamlaka, basi tuna kila sababu ya kuzitambua jumuiya na vyama vya wafanyakazi wa vibarua kama nembo ya uasi. Mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 yaliyojiri nchini Iran yalikuwa matunda na matokeo ya maelewano na mashirikiano ya makundi na matabaka mbalimbali mbali ya jamii yaliyopambana dhidi ya utawala wa Mohammad Reza Pahlavi, na katika muungano na ushirikiano huo, vibarua wa viwandani walikuwa na mchango muhimu. Kutokana na kuelewa na kutambua uwezo na nguvu kubwa ya tabaka la wafanyakazi wa viwandani katika kuanzisha na kushamirisha uasi na upinzani, Shah alifanya juhudi kubwa ili mbali na kudhibiti harakati za kisiasa za vibarua, kuwatumia pia kama kundi na tabaka la kujengea uhalali wa kisheria mfumo wa kisiasa uliokuwepo. Katika kitabu chake kiitwacho Jibu kwa Historia, alichokiandika mwaka mmoja au miwili hivi baada ya kupinduliwa utawala wake, Muhammad Reza Shah amejaribu kufafanua huduma mbalimbali mbali alizotoa kwa wafanyakazi wa vibarua. Ameashiria humo jinsi alivyojitahidi kuwapatia vibarua makazi na huduma za afya na kuwafanya wawe na hisa pia katika faida iliyotokana na uzalishaji wa viwanda na kuyaelezea hayo kama ushahidi wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii waliopata wafanyakazi hao katika enzi za utawala wake. Hata hivyo, hatua hizo za Shah za kulifanya tabaka la wafanyakazi wa vibarua liridhike na utawala wake hazikumletea tija ya maana, na wafanyakazi wa kazi za viwandani wakageuka kuwa moja ya nguvu muhimu na athirifu katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Isisahaulike pia kwamba katika zama za utawala wa Pahlavi wa pili tabaka la vibarua lilikuwa na likapanuka mno kutokana na kutekelezwa mipango ya kiuchumi na ustawi wa viwanda pamoja na mageuzi ya ardhi, mambo ambayo yalipelekea watu wengi kuhama vijijini na kuhamia mijini, na hilo ndilo lililopanua zaidi wigo wa wimbi la upinzani wa tabaka hilo. Kwa maneno mengine, ni kuwa japokuwa vuguvugu la vibarua nchini Iran chimbuko lake lilianzia hata kabla ya utawala wa Pahlavi wa kwanza, yaani katika zama za Kajar, na wafanyakazi wa vibarua wakatoa wa mchango katika mabadiliko ya kisiasa na kijamii ya zama hizo kama wakati wa mapinduzi ya katiba katika mwaka 1905 au katika matukio ya baada yake, lakini katika kipindi cha ufalme wa Pahlavi wa pili, kutokana na kutekelezwa sera za ustawi wa viwanda kwa upande mmoja, na kufanyika mageuzi ya ardhi kwa upande mwingine, idadi ya wa wafanyakazi wa vibarua iliongezeka sana katika jamii na kugeuka umati mkubwa uliokuja kujiunga na vuguvugu vugu la upinzani wa kisiasa. Katika jaribio la kuwadhibiti wafanyakazi wa vibarua na kuzuia kuibuka upinzani wa kisiasa wa tabaka hilo, Muhammad Reza Pahlavi alitumia mbinu tofauti ili kulitia mkononi tabaka hilo la kijamii. Alitekeleza sera na mikakati mbalimbali mbali ili kuvidhoofisha vyama na jumuiya za wafanyakazi wa viwandani ambazo katika baadhi ya zama zilikuwa na nguvu kubwa. Moja ya mbinu hizo ilikuwa ni kutunga sheria ambazo ziliwafanya wafanyakazi wa vibarua wawe na hisa katika makampuni na viwanda, akaitambua rasmi haki ya wafanyakazi hao kuanzisha vyama na jumuiya zao na vilevile kuwapatia suhula mbali mbali za ustawi wa jamii, lakini akawatangazia vibarua kwamba ni marufuku na ni kinyume cha sheria wao kujishughulisha na harakati za kisiasa, hususan kufanya mgomo. Sambamba na hayo, Shah alichukua hatua ya kuanzisha jumuiya za wafanyakazi wa vibarua wa serikali ili kudhibiti vuguvugu la vibarua baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953. Jumuiya na vyama vya wafanyakazi wa vibarua viliwekwa chini ya udhibiti na usimamizi kamili wa serikali katika miaka hiyo, na kwa mujibu wa sheria za kazi, wajibu na majukumu ya jumuiya za vibarua ziliainishwa wazi, na wizara ya kazi ikawa ndiyo inayowaainishia taratibu za kuasisi jumuiya zao na namna zitakavyofanya kazi chini ya usimamizi na uangalizi wa wizara hiyo. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo hadi Novemba 1972, jumuiya za wafanyakazi wa vibarua zilizojumuisha asasi 519 ziliundwa kwa kufuata takwa na kigezo kilichowekwa na serikali. Japokuwa jumuiya hizo hazikuwa na haki ya kuingilia masuala ya kisiasa kwa namna yoyote ile, lakini kivitendo zote ziligeuzwa kuwa nyenzo zilizokuwa mikononi mwa Wizara ya Kazi kwa ajili ya kushiriki kwenye matamasha na sherehe za serikali, na hasa hasa baada ya kuundwa chama cha Rastakhiz, ambapo kuunga mkono mitazamo na mipango ya chama hicho ilikuwa moja ya majukumu yasiyotenganishika na yaliyofungamanishwa na jumuiya hizo. Kwa upande mwingine, shirika la intelijensia la SAVAK lilikuwa na usimamizi mkali juu ya shughuli za viwanda na harakati za wafanyakazi wa vibarua, na kila ilipolazimu lilichukua hatua za kukandamiza harakati hizo. Siasa na sera kuu za utawala wa Shah katika mwongo wa mwisho wa kuwepo kwake zilikuwa ni kuwanyamazisha wafanyakazi wa vibarua na kuwaweka mbali na siasa. Kwa sababu hiyo, uliwaamuru waajiri wasiwaachishe kazi vibarua hao na watenge fungu maalumu katika faida za kiuchumi wanazopata kwa ajili ya wafanyakazi wao kwa kuanzisha aina fulani ya suluhu maridhiano na mapatano kati ya vibarua na wenye viwanda. Shah alifanya kila njia kuboresha maisha ya kiuchumi na kijamii ya wafanyakazi hao ili wasijishughulishe na siasa, na kwa njia hiyo kuweza kudhamini utulivu na uthabiti kwa ajili ya utawala wake lakini hatimaye hatua hizo za serikali siyo tu hazikuwa na taathira ya kuvutia uungaji mkono wa wafanyakazi wa vibarua, lakini kutokana na kupanda gharama za maisha, kuongezeka idadi ya watu wasio na kazi, kupungua kima halisi cha mishahara na kushadidi mashinikizo ya kisiasa siku baada ya siku, yote hayo yalichanganyika na manung'uniko ya wafanyakazi wa vibarua na kuwafanya wajiunge na safu za wapinzani. kujiunga wafanyakazi wa vibarua na safu za maandamano ya mapinduzi. Chimbuko lake lilikuwa hali isiyoridhisha ya kiuchumi na kisiasa nchini, lakini tusisahau kwamba zilikuwepo pia sababu nyinginezo, hususan za kiutamaduni na kidini, ambazo zilichangia kuwahamasisha kisiasa wafanyakazi wa vibarua na kuwafanya wajiunge na vuguvugu vugu la mapinduzi lililoongozwa na Imam Khomeini. Katika kipindi cha miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi, wafanyakazi wa vibarua wa Iran hawakulalamikia hali mbaya tu ya kiuchumi na kisiasa, lakini walionyesha wazi pia kutoridhishwa kwao na sera za kiutamaduni za Shah. Idadi kubwa ya wafanyakazi hao ambao walihama vijijini na kuhamia mijini kutokana na athari za utekelezaji wa mpango wa mageuzi ya ardhi, walikuwa watu walioathiriwa na utamaduni wa jadi uliokuwa umetawala katika maisha ya vijijini, hususan imani na itikadi za kidini, na walikuwa wakiwapa heshima kubwa mashehe na viongozi wa dini. Kwa sababu hiyo, kulikuwepo na mpasuko mkubwa kati ya utamaduni wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua na utamaduni uliokuwa ukisimamiwa na kupigiwa chapuo na mfumo tawala wa kisiasa nchini. Kwa kutoa mfano, wafanyakazi wa vibarua walikuwa wakilipa umuhimu mkubwa vazi la staha la wanawake la hijabu, na walikuwa wakizipinga sera za utamaduni wa Shah zilizokuwa zikieneza uondoaji wa vazi hilo. Wafanyakazi wa vibarua walikuwa na ghera na uchungu wa dini na hawakufurahishwa na sera za utawala za Shah za kufuta athari za kidini na ndiyo maana Uislamu wa kisiasa uliokuwa ukihubiriwa na kuenezwa na Dakta Ali Shariati haukuwavutia watu wa tabaka la wasomi na wa vyuo vikuu pekee bali ulikubaliwa pia na wananchi wengi wa kawaida likiwemo tabaka la wafanyakazi wa vibarua. Wafanyakazi hao wa viwandani waliuangalia Uislamu wa kisiasa kama itikadi na ideolojia ambayo ingeweza kuzikabili na kuzipiku sera za kiutamaduni za utawala uliokuwepo, na vilevile waliuchukulia kuwa ni kigezo na ruwaza ya kufuata kwa ajili ya kuishi maisha ya kiimani na kidini. Kutokana na miji kukua na kupanuka kwa kasi, tabaka la wafanyakazi wa vibarua, hasa la wahamiaji waliotoka vijijini lilipatwa na hali fulani ya mkanganyiko wa kifikra na kiutamaduni, na kwa wao Uislamu wa kisiasa ulikuwa kimbilio la kuwapatia utulivu wa kiimani na kiroho, na ndiyo maana kambi na vituo vya upinzani vya kisiasa vya wafanyakazi wa vibarua havikuwa viwandani na kwenye ofisi tu za vyama na jumuiya za wafanyakazi hao, lakini hata misikiti na hafla za kidini zilitambulika kama vituo vya uhamasishaji wa kisiasa wa wafanyakazi wa vibarua. Sambamba na hayo, maulamaa wana mapambano ambao walikuwa na uelewa wa hisia za kidini za wafanyakazi wa vibarua walipaza sauti kuzungumzia matatizo ya viwandani mwao na huku wakitilia mkazo makabiliano na mgongano uliokuwepo kati ya mtindo wa maisha wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua na ule wa kigezo kilichowekwa na utawala wa Shah. Walifanya juhudi kubwa za kuwahamasisha na kuwaunganisha wafanyakazi hao na wimbi la mapinduzi na kukubali uongozi wa Imam Khomeini na vuguvugu la kisiasa lililokuwa likiendeshwa chini ya uongozi wake. Msimu wa mapukutiko wa mwaka 1978 ulikuwa uwanja wa makutano na kuchanganyika pamoja, malalamiko na manung'uniko ya kiuchumi na kiajira ya wafanyakazi wa vibarua na yale ya kidini, kiutamaduni na kiutambulisho ya wananchi wa tabaka hilo yaliyojiakisi kwa sura ya maandamano ya kisiasa hasa hasa migomo mikubwa iliyofanyika nchini. Imam Khomeini alitambulika kama marjaa wa kidini na kimadhehebu, na mpaza sauti ya kutetea uadilifu na haki za kijamii zilizosahaulika za wafanyakazi wa vibarua. Imam alikuwa akizungumzia kutekelezwa uadilifu wa kijamii na akawahamasisha wafanyakazi wa vibarua kujiunga na vuguvugu vugu la umma wa mamilioni ya wananchi, na kwa njia hiyo wafanyakazi hao wa viwandani wakaweza kutoa mchango mkubwa katika kuporomosha utawala wa Shah na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 13 ya podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa. Nakushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. Wapenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumatano, Aprili 30 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, mbu hatari sugu nasema, wa dawa aingia nchini. Dondoo ya habari hiyo inasema wataalamu waonya madhara yanayokuja, wataja mbinu za kujikinga hii ndiyo mbinu alivyoingia na ilivyo alivyobainika, mvua za tajwa, serikali yatangaza mikakati ya kumdhibiti. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na wahalifu wa mtandao walivyokwapua shilingi bilioni tano nukta tatu na mvua yafichua udhaifu wa miundombinu. Gazeti la serikali la Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, gharama za umeme zapitiwa, timu ya undwa bei kuunganisha umeme vijijini, eura yapewa jukumu mkataba, mradi LNG mbioni kusainiwa. Aligeukia sasa, ni Pashe ambalo linatupasha, kwa kichwa kikuu cha habari, wafanyabiashara Kariakoo wadai fidia bilioni 40 ni 50 waliobomokewa na jengo na kupoteza biashara zao, inatokana na uzembe wa ujenzi wa chini kwa chini. Matoleo mengi ya leo ya Tanzania yametoa kipaumbele maalum kwa habari ya maadhimisho ya siku ya uhuru wa habari yaliyofanyika kwa kuhudhuriwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa. Miongoni mwa magazeti hayo ni Wamachinga ambalo limeandika akili mnemba kundi wa sheria Majaliwa atangaza mkakati wa utungwaji wa sheria itakayozingatia maadili sheria na kanuni kwenye sekta ya habari nchini, aeleza uhuru wa habari unavyopasa kulindwa kivitendo. Gazeti jingine lililotoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo ni Mwanahabari ambalo limeandika waziri mkuu atoa wito kwa wanahabari, awataka watumie akili mnemba kama nyenzo na si kikwazo cha uhuru wao kwa upande wa Tanzania anamalizia na Jamvi la Habari ambalo limechangamkia habari ya tiba yenye kichwa cha maneno, Dkt Samia ahamasisha huduma bure uchunguzi wa saratani. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya anaanza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno, wasivyoshughulishwa na umwagaji damu. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha za viongozi wakuu kadhaa, akiwemo Rais William Ruto pamoja na waziri na maafisa wa usalama wa nchi. Kwa kifupi, Standard linahoji vipi rais wa nchi na maafisa wengine wa husika wanatimiza majukumu yao ya kikatiba, likiwemo la kulinda maisha ya raia wakati Kenya imeshuhudia mauaji kadhaa ya kiholela yakiwemo ya, ya makumi ya watu yaliyotokea kwenye maandamano ya upinzani ya Gen Z kupitia utekaji nyara watu na ripoti za polisi kuwafyatulia risasi raia waliokuwa wakilalamikia uporaji wa ardhi katika kaunti ya Narok. Star na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Star limeiakisi kwa kichwa cha maneno, jaribio la kuanzisha umoja mpya baada ya Matiang'i kujiunga na vigogo wanaompinga Ruto. Taifa Leo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya pamoja ya vigogo hao ambao ni Mukhisa Kituyi, Fredi Matiang'i, Kalonzo Musyoka, Martha Karua, Rigathi Gachagua, Eugene Wamalwa, Toromo Saitoti, Justin Muturi na Mithika Linturi. Kichwa cha habari hiyo kinasomeka wampangia Ruto likifafanua zaidi taifa leo limeandika vigogo wa upinzani walikutana jumanne asubuhi katika kile kinachoonekana kuwa ni kusuka mikakati ya kuunda muungano imara wa kumpinga rais william ruto katika uchaguzi wa 2027 20. na kwa kumalizia nchini uganda toleo la leo la new vision limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno udahili wa serikali namna skuli zilivyofaulu Wadahili wa vyuo vikuu, orodha kamili imo ndani, anakusudia mwandishi katika sehemu ya ndani ya toleo la leo la Vision. Na ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari nyingine yenye anwani mke wa rais aadhimisha siku ya elimu. Na kwa upande wa Daily Monitor, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Mao ataka kushika urais wa DP kwa muhula wa nne. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe pili Dhulqada mwaka 1446 Hijiria, sawa na Aprili 30 mwaka 2025, tarehe kumi Ordi Behesht kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani. Inafahamika kuwa ni siku ya taifa ya Ghuba ya Uajemi. Jina la kihistoria la ghuba ya Uajemi limetafsiriwa katika lugha mbalimbali kwa jina hilo au kwa jina la bahari ya Parse. Inafaa kuashiria hapa kwamba ghuba ya Uajemi ni ya tatu kwa ukubwa duniani baada ya ghuba ya Mexico na ghuba ya Hudson. Kwa kuzingatia utambulisho wa kiutamaduni na kihistoria wa taifa la Iran, Baraza Kuu la Mapinduzi ya Utamaduni la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilitangaza siku ya leo ambayo inakumbusha tukio la kuwaondoa Wareno kutoka lango la Hormuz kuwa siku ya taifa ya Ghuba ya Uajemi. Siku kama ya leo miaka 1135 iliyopita aliaga dunia Ibni Khuzaima, mpokezi wa hadithi na faqihi mashuhuri wa karne ya nne Hijiria. Ibni Khuzaima alianza kutafuta elimu katika miji na nchi mbalimbali akiwa bado kijana. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha At-Tauhid wa Al-Ithbat, uh, na pia vitabu vingine kadhaa. Siku kama ya leo miaka 248 iliyopita alizaliwa Karl Friedrich Gauss mwanahisabati na mnajimu mashuhuri wa Ujerumani. Mama yake Gauss ndiye aliyemshawishi mwanawe ajikite zaidi katika somo la hisabati na hatimaye mtoto huyo alitabahari kwenye taaluma hiyo. Msomi huyo wa hisabati na mnajimu mashuhuri wa Ujerumani alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 78. Na, na tarehe 30 Aprili mwaka 1945, dikteta wa zamani wa Ujerumani, Adolf Hitler alijiua akiwa mafichoni chini ya ardhi baada ya kufeli ndoto yake ya kutawala dunia nzima. Hitler alizaliwa mwaka 1889 nchini Austria na alipigana vita vya kwanza vya dunia katika safu za kwanza za askari wa Ujerumani. Adolf Hitler alianzisha chama cha National Socialist German Workers baada ya kuchanganya itikadi za kisoshalisti na mitazamo mikali ya utaifa na ulipotimia mwaka 1939, alianzisha vita vya pili vya dunia. ni mjini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran Muhammad Reza Aref amesema jamhuri ya Kiislamu imekuwa ikitekeleza sera yake ya kukuza uhusiano na Naija na mataifa mengine ya bara la Afrika kwa kuzingatia thamani na maadili ya mapinduzi ya Kiislamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hali ya kibinadamu katika eneo lote la ukanda wa Ghaza imetoka kwenye hali mbaya na kuwa mbaya zaidi na kuvuka kiwango cha kuweza kutasawirika. Wafanyakazi watano machimbo amewawa, wa machimbo wameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa wakati gari lao liliposhambuliwa na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la kigaidi la Al-Shabab kaskazini mashariki mwa Kenya. Wito wa hivi karibuni wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutaka meli za nchi hiyo zipite bila malipo kwenye mfereji wa Suez umezusha shutuma nyingi nchini Misri, ambapo wataalamu masuala ya sheria, viongozi wa kisiasa na wananchi wamekosoa vikali matamshi hayo, wakisema kuwa hayana msingi kisheria na ni tishio kubwa kwa nidhamu ya kimataifa. Na waziri wa mambo ya nje wa China Wangi amesema kusalimu amri na kufikia makubaliano na Marekani katika vita vya kibiashara vya Washington hakutakuwa na matokeo mengine ghairi ya kuchochea zaidi uchu na uroho wa Marekani. Na kwa mutasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.