Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwani hukuona jinsi Mola wako mlezi alivyowatenda wale wenye tembo? Kwani hakujaalia vitimbi vyao kuharibika? Na akawapelekea ndege makundi kwa makundi wakiwatupia mawe ya udongo wa motoni, akawafanya kama majani yaliyoliwa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa walivyozoea Makureish, kuzoea kwao safari za siku za baridi na siku za joto, basi nawamwabudu Mola mlezi wa nyumba hii ambaye anawalisha wasipate njaa Jina langu ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Aprili 29 mwafaka na tarehe mosi dhul qaada mwaka 1446 hijria. Usiku huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia podcasti, makala ya hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan iwapo upo nchini Tanzania, yapate matangazo haya kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na kusikika katika mkoa huo wa Tanga, lakini pia inasikika katika mikoa mingine ya Tanzania na vilevile katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una kingamuzi cha Azam. Tovuti yetu ni pars today ir mkoajuu sw hali kadhalika, una fursa wa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram na toban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Navuta pumzi na muda si muda, narejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Spika wa bunge la Iran asema uhai wa utawala wa kizayuni unategemea mauaji na jinai. Jeshi la Sudan lasema raia wasiopungua 41 wameuawa katika mashambulizi ya RSF huko Alfasher, na inaarifiwa kwamba kampuni ya Uingereza inaipatia Israel injini za ndege zisizo na rubani pamoja na habari nyinginezo. Moja juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, ameyataja matamshi ya utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni hila isiyo na thamani inayolenga kuvuruga mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Marekani na kusema hata asilimia ndogo ya uchokozi dhidi ya Iran itatambuliwa kuwa ni sawa na kuwasha moto la baruti ambalo litaripua katika eneo hili. Muhammad Kalibaf amesema leo kabla ya kikao cha bunge kwamba waziri mkuu mtendaji wa utawala wa kizoni wa Israel kwa mara nyingine tena amechagua njia ya kubwabwaja na kulitishia taifa kubwa la Iran ili kuzuia anguko lake la kisiasa. Kalibaf ameeleza haya siku mbili baada ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kutaka kuharibiwa kikamilifu miundo miundombinu ya nyuklia ya Iran. Kalibaf ameongeza kuwa utawala wa kizayuni unategemea mauaji na jinai iliyobakia hai na unapata wazimu na kuchanganyikiwa kwa kuwepo amani na utulivu. Spika wa bunge la Iran hameongeza kwa kusema, sura halisi ya utawala kandamizi wa kizayuni imefichuliwa kwa walimwengu, haswa kwa vijana wa Marekani na Ulaya baada ya miongo kadhaa ya upotoshaji na propaganda za vyombo vya habari. Utawala huu hauna fahari yoyote zaidi ya kulipua shule na hospitali kwa mabomu, na haujafikia malengo yoyote iliyoyatangaza mwanzoni mwa vita na mauaji yake ya kimbari dhidi ya Wapalestina, amesema spika Kalibaf. Ameongeza kwa mhalifu huyu fisadi amethibitisha katika maisha yake yote ya kisiasa kwamba mara zote anapojisifu zaidi hukabiliwa na kushindwa pakubwa, Amesema na hapa na nukuu, jinamizi la Hamas limemchanganya zaidi kuliko hapo awali na anadai kuwa amemeza mfupa ambao kwa hakika ni mkubwa kuliko koo lake, mwisho wa nukuu. Katika hatua nyingine, jeshi la Sudan leo Jumanne limetangaza kuwa raia wengine wasiopungua 41 wameuawa na makumi wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora ya wanamgambo wa RSF katika mji wa Alfasher, makao makuu ya jimbo la Darfur kaskazini magharibi mwa Sudan. Taarifa ya jeshi la Sudan imeeleza kuwa wanawake na watoto ni miongoni mwa wahanga wa hujuma hiyo ya wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF iliyozilenga nyumba za makazi ya raia. Jeshi la Sudan limeripoti kuwa vikosi vyake vimefanikiwa kujibu shambulio la RSF katika mji wa Alfasher na kuua wanamgambo 600 na kuharibu magari ya deraya 25 ya kikosi hicho. Kikosi cha RSF hakijatoa tamko lolote kuhusu taarifa ya jeshi la Sudan. Mapigano yanaendelea kati ya vikosi vya jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF huko Al-Fasher tangu jana Jumatatu, suala ambalo limepelekea kusitishwa usambazaji wa chakula kwa raia walioathiriwa na vita. Mji wa Al-Fasher umekumbwa na mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF tangu Mei mwaka jana, licha ya maonyo ya kimataifa kuhusu hatari ya mapigano katika mji huo ambao unatumika kama kitovu cha operesheni za kibinadamu katika majimbo yote matano ya Darfur. Mapema mwezi huu wanamgambo wa kikosi cha RSF walidai kuitoa kambi ya wakimbizi ya Zamzam mjini humo baada ya makabiliano na vikosi vya jeshi Takriban raia mia nne waliuawa na karibu laki nne walikimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo. Kwingineko, ujumbe wa Afrika Kusini umeiambia mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwamba ukanda wa Gaza umekuwa jehanamu kwa Wapalestina, na umetaka Israel iwajibishwe kwa uhalifu wake katika eneo hilo la Palestina. Akizungumza katika kikao cha leo cha mahakama ya ICJ kuhusu uwepo wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa katika maeneo yanayokabiliwa kwa mabavu ya Palestina, mjumbe wa Afrika Kusini amethibitisha kuwa Israel inakiuka mikataba ya kimataifa kama nchi mvamizi. Amesema kuwa Israel inazuia kwa makusudi kuingia misaada ya kibinadamu katika eneo la ukanda wa Gaza na inaliandama kwa makusudi shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa, wa kipalestina UNRWA ili kuwatesa wa Palestina. Mahakama ya Kimataifa ya Haki ilianza jana vikao vyake vya kujadili ombi lililowasilishwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa la kutoa rai ya ushauri kuhusu wajibu wa Israel kuwezesha uwepo wa mashirika ya Umoja wa Mataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Awali, mahakama hiyo ilisema kuwa inchi arobaini na mashirika manne ya kimataifa na ya kikanda yameeleza nia yao ya kushiriki katika mashtaka dhidi ya Israel mbele ya mahakama ya The Hague nchini Uholanzi, na kutangaza kuwa vikao vya kusikiliza kesi hizo vitaendelea hadi tarehe pili Mei. Haya yanajiri baada ya bunge la Israel, kwa kifupi Neset, kuidhinisha sheria ya kupiga marufuku shughuli za UNRWA licha ya Wapalestina kuhitaji huduma zake za uh, hudum, hudu, huduma zake haswa katika kipindi cha sasa cha mauaji ya kimbari yanayofanywa na wanajeshi makatili wa Israel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, shirika moja la habari la Uingereza limefichua kuwa kampuni ya uhandisi ya RCV Engines ya huko Uingereza inasambaza kwa Israel injini za kizazi kipya zaidi cha ndege zisizo na rubani zinazotumika kufanya mauaji huko Palestina. Taarifa hiyo ni ushahidi mwingine unaonyesha namna London inavyoshiriki katika mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala ghasibu wa Israel katika ukanda wa Ghaza. Ripoti hiyo imeweka wazi kuwa picha zilizochapishwa na kampuni ya maswala ya anga Israel, kwa kifupi IAI, zinaonyesha injini ya droni ya APAS 25 ikiwa na nembo ya kampuni ya uhandisi ya Uingereza ya RCV Engines. Droni hizo aina ya apa 25 zimetengenezwa kwa ajili ya matumizi ya muda mrefu na kutumika katika operesheni za mapigano na zina uwezo wa kubeba silaha na kufanya operesheni za ujasusi katika maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na huko Ghaza. Kampuni ya masuala ya anga Israel imesema kuwa droni hizo zina uwezo wa kusalia angani kwa muda mrefu zikiwa zimebeba mizigo. Ufichuzi huo unatoa ushahidi zaidi kwamba vipuri vya ndege zisizo na rubani zinazotengenezwa na Uingereza vinasafirishwa hadi Israel ili ndege hizo zitumike kufanya uhalifu wa kivita katika ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umeeleza kuwa idadi ya wakimbizi duniani inaakisi hali halisi ya mambo ya zama hizi. Filippo Grandi, kamishna mkuu wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa, ameliambia Baraza la Usalama la umoja huo kwamba mashaka ya mamilioni ya watu duniani yanachochewa na migogoro zaidi ya mia moja ishirini ambayo inaendelea bila kusita. Kamishna mkuu wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa ametoa kipaumbele kwa hali ya Sudan na Ukraine ambapo watu karibu milioni saba wamekuwa wakimbizi. Amesema raia hao hawatorejea katika makazi yao kama hawatokuwa salama kwa muda mfupi na kwa muda mrefu bila ya kusitishwa machafuko. Wakati huo huo, Grandi amesema kuwa ingawa UNHCR si sehemu ya operesheni ya Umoja wa Mataifa uko Ghaza, hali ya raia katika eneo hilo, ambayo tulidhani haiwezi kuwa mbaya zaidi, inafikiwa viwango vipya vya kukata tamaa kila siku. Siwaelezi wajumbe wa baraza hili jambo ambalo hamlijui, bali huu ndio ukweli wa ulimwengu wetu, amesema kamishna mkuu wa wakimbizi wa UN. Grandi pia amekosoa swala la siasa kuwa na nafasi kuu duniani katika kukwamisha usambazaji wa misaada ya kibinadamu kwa walioathiriwa na mizozo na vita. Na waziri mteule wa Kanada Mark Carney ametoa ujumbe mzito kwa Marekani akisema kwamba Ottawa haipaswi kusahau usaliti wa Washington ambao umeathiri vibaya uhusiano wa kibiashara wa nchi hizo mbili. Kani amesema hayo leo Jumanne baada ya chama chake cha Liberal kushinda viti vingi vya uwakilishi bungeni huku kukiwa na mvutano unaongezeka kati ya Kanada na serikali ya Rais wa Marekani Donald Trump kuhusu sera za biashara. Tutashinda vita hivi vya kibiashara, waziri mkuu mteule wa Kanada amewaambia wafuasi wake mjini Ottawa, na kutahadharisha kuhusu changamoto zinazoikabili nchi hiyo kutokana na sera za ushuru na vitisho vya Trump. Mark Carney ameeleza wazi katika hotuba yake baada ya kuibuka mshindi kwamba uhusiano wa jadi kati ya Kanada na Marekani umebadilika. Aidha, amesisitiza kuwa mfumo wa biashara huria ya kimataifa ulioimarishwa au ulio imarishwa na Marekani, mfumo ambao Kanada imekuwa ikiutegemea tangu vita vya pili vya dunia umekwisha. Mvutano kati ya nchi hizo mbili unaendelea kuongezeka haswa baada ya Marekani kutangaza ushuru wa asilimia ishirini na tano kwa magari yanayotengenezwa Canada. Ushuru uliotangazwa na Trump haswa ongezeko ambalo limeathiri biashara ya magari yanayotengenezwa na Canada umeathiri vibaya uchumi wa nchi hiyo, na aghalabu ya Wacanada wanazitaja hatua hizo za rais wa Marekani kuwa ni dharau kwa mamlaka ya kujitawala ya Kanada. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya siku moja ya rais wa Iran nchini Azerbaijan. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amerejea Teheran baada ya ziara rasmi ya siku moja mjini Baku ambako alikutana na kufanya mazungumzo na rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev. Katika ziara hii, rais wa Iran pamoja na rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev walihudhuria na kutoa hotuba katika mkutano wa pamoja wa wanaharakati wa, wa kiuchumi kutoka Iran na Azerbaijan na pia kukutana na Wairani wanaoishi katika jiji la Baku. Katika ziara hiyo, pamoja na taarifa ya pamoja kati ya marais wa Iran na Azerbaijan, hati saba za maelewano kuhusu ushirikiano pia zilitiwa saini kati ya maafisa wa nchi hizi mbili. Jumatatu ya April 28, Pezeshkian aliwasili Baku kwa mwaliko rasmi wa rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev. Katika mkutano rasmi na maafisa wa Azerbaijan, rais Pezeshkian alisisitiza kupanuliwa ushirikiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali mbali. Katika ziara hii ya siku moja, hati saba za maelewano kuhusu ushirikiano wa pamoja zilitiwa saini kati ya maafisa wa nchi hizo mbili, zikihusu masuala ya mashauriano ya kisiasa, uchukuzi, mabadilishano ya kitamaduni, ushirikiano wa afya, vyombo vya habari na uwekezaji. Aidha, marais wa Iran na Azerbaijan walitia saini taarifa ya pamoja. Katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na Ilham Aliyev, Masud Pezeshkian alisema Iran na jamhuri ya Azerbaijan zinaweza kuanzisha amani na usalama katika eneo kwa msaada wa kila mmoja. Daktari Pezeshkian pia alisema katika mkutano na wafanyabiashara wa Iran na Azerbaijan kwamba tunaweza kuendeleza uhusiano kati ya Iran na Azerbaijan kama zamani, lazima tuhamishe mafanikio ya kisayansi na kitamaduni na uzalishaji wa watu wa nchi hizi mbili kwa kila mmoja ili kuunda mazingira ya kila mmoja kunufaika. Siasa za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu Iran zinazozingatia diplomasia ya ujirani, sio tu kwamba zinalenga kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kisiasa, bali pia zinalenga kuzidisha uhusiano wa kitamaduni na kibinadamu kati ya mataifa ya eneo hili. Ziara rasmi ya Rais Pezeshkian huko Baku inachukuliwa kuwa hatua muhimu katika kupanuliwa uhusiano kati ya Iran na Jamhuri ya Azerbaijan. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi nisome ni hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu jumanne husein akiwa dar es salaam tanzania anaandika allah wanusuru watu wa ghaza nam ilahi amin ujumbe mwingine ni kutoka kwake selemani rajabu lugema yupo anasema yupo wapi vile? Aha, yupo Kigoma Tanzania, anaandika asalamu alaikum, ndugu zangu katika imani. Aa, nasema kwa jina, naitwa Selemani Rajabu, naishi Airport Kigoma. Naomba niulize swali nijibiwe. Hivi ndugu zangu, Ukrain na Urusi ndio binadamu wenye roho peke yao? Naona mataifa kama vile Marekani na washirika wake wanaingilia kati kuhusu usitishaji vita na kutoa misaada mikubwa sana kwa Ukraine. Hivi wale ndugu zetu wa Palestina wanaouliwa ndani ya nchi yao sio binadamu? Mbaya zaidi, baadhi ya mataifa ya Kiislamu na waarabu wamekaa kimya, wakati wanaona vitendo vya kinyama wanavyofanyiwa waislamu wenzetu. Hii inamaanisha nini? anahoji hapo Suleiman Rajab akiwa Kigoma Tanzania. Ni saa mbili kasorobo siku hapa jijini Tehran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Nakuombea amani rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo. Nakukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa kumi na tatu. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika episodi ya 12 ya podkasti hii tulieleza kwamba katika kuchambua mchakato na mwenendo wa namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea ni muhimu sana kubainisha mchango na nafasi ya makundi na matabaka tofauti ya kijamii katika mchakato wa kuhamasisha umma dhidi ya utawala wa Pahlavi. Katika mwendelezo wa kuzungumzia nafasi na mchango uliotolewa na makundi na matabaka mbalimbali mbali ya kijamii katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika episodi hii tutazungumzia mchango wa wafanyakazi wa vibarua katika mchakato huo. Katika mwendelezo wa kuzungumzia nafasi na mchango uliotolewa na makundi na matabaka mbalimbali mbali ya kijamii katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, katika episodi hii tutazungumzia mchango wa wafanyakazi wa vibarua katika mchakato huo. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mfululizo uliopita tulieleza kwamba wanafunzi wa vyuo vikuu ni moja ya makundi muhimu na yenye taathira kubwa katika mabadiliko ya kisiasa. Hakuna shaka yoyote kuwa sambamba na wanachuo, inapasa tuashirie pia mchango wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua wa viwandani katika harakati za upinzani zilizojiri katika nchi mbalimbali. Katika njia ya kifikra ya umaksi mapinduzi ya wafanyakazi wa vibarua ndiyo yanayohitimisha kutawala kwa ubepari na kuandaa mazingira ya kutawala jamii isiyo na matabaka ya kikomunisti. Karl Marx alikuwa akiamini kwamba unyonyaji wa kupindukia mpaka wa mabepari katika mifumo ya kibepari mwisho wake huamsha ghadhabu za vibarua zinazopindua na kuporomosha mihimili ya tawala za kibepari. Zaidi ya hayo, tajiriba ya nchi nyingi inaonyesha kuwa wafanyakazi wa vibarua ni moja matabaka ya matabaka yaliyo mstari wa mbele katika mavuguvugu ya upinzani, na mapinduzi mengi hususan yaliyotokea katika nusu ya pili ya karne ya 20 katika pembe tofauti za dunia yalikuwa ni matunda ya mchango uliotolewa na wafanyakazi wa vibarua. Msukumo huo wa kiideolojia na kinadharia sambamba na tajiriba halisi ya kihistoria zinatuelekeza kwenye nukta muhimu sana, nayo ni kwamba vibarua wa viwandani wana nguvu kubwa ya kuongoza upinzani na uwasi dhidi ya mfumo wa kisiasa uliopo, hususan katika mifumo ya tawala ambayo ndani yake wafanyakazi wa vibarua huwa wanaandamwa na dhuluma na unyonyaji wa kupita kiasi. Katika mifumo kama hiyo, uelewa na mwamko wa wafanyakazi wa viwandani unaweza kusababisha mlipuko mkubwa dhidi ya mfumo wa kisiasa. Nukta moja ya kutafakariwa ni kwamba katika nchi nyingi, hata kama vibarua wenyewe hawatokuwa waongozaji wa mageuzi ya kimapinduzi, lakini inapotokezea mavuguvugu mengine ya kijamii yakaanzisha harakati ya upinzani, tabaka la vibarua huwa la mbele katika kujiunga haraka na harakati hiyo. Mfano hai wa hilo ni vuguvugu vugu la upinzani la mwaka 1968 nchini Ufaransa ambalo lilianzishwa na wanafunzi wa vyuo vikuu lakini likasambaa kwa kasi hadi kwenye sekta za wafanyakazi wa vibarua na kubadilika kuwa vuguvugu vugu kubwa na jumuishi la nchi nzima, likaiteteresha serikali ya wakati huo ya Ufaransa mpaka ikakaribia kusambaratika na kuanguka kwa hiyo katika hili tunaweza kuungana na Samuel Huntington, mwanafikra wa taaluma ya sayansi ya siasa wa Kimarekani, na kutamka kwa sauti moja kwamba ikiwa ikulu ya rais ni nembo ya nguvu na mamlaka, basi tuna kila sababu ya kuzitambua jumuiya na vyama vya wafanyakazi wa vibarua kama nembo ya uasi. Mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 yaliyojiri nchini Iran yalikuwa matunda na matokeo ya maelewano na mashirikiano ya makundi na matabaka mbalimbali mbali ya jamii yaliyopambana dhidi ya utawala wa Muhammad Reza Pahlavi. Na katika muungano na ushirikiano huo, vibarua wa viwandani walikuwa na mchango muhimu. Kutokana na kuelewa na kutambua uwezo na nguvu kubwa ya tabaka la wafanyakazi wa viwandani katika kuanzisha na kushamirisha uasi na upinzani, Shah alifanya juhudi kubwa ili mbali na kudhibiti harakati za kisiasa za vibarua, kuwatumia pia kama kundi na tabaka la kujengea uhalali wa kisheria mfumo wa kisiasa uliokuwepo. Katika kitabu chake kitwacho Jibu kwa Historia alichokiandika mwaka mmoja au miwili hivi baada ya kupinduliwa utawala wake Muhammad Reza Shah amejaribu kufafanua huduma mbalimbali mbali alizotoa kwa wafanyakazi wa vibarua. Ameashiria humo jinsi alivyojitahidi kuwapatia vibarua makazi na huduma za afya na kuwafanya wawe na hisa pia katika faida iliyotokana na uzalishaji wa viwanda na kuyaelezea hayo kama ushahidi wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii waliopata wafanyakazi hao katika enzi za utawala wake. Hata hivyo, hatua hizo za Shah za kulifanya tabaka la wafanyakazi wa vibarua liridhike na utawala wake hazikumletea tija ya maana, na wafanyakazi wa kazi za viwandani wakageuka kuwa moja ya nguvu muhimu na athirifu katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Isisahaulike pia kwamba katika zama za utawala wa Pahlavi wa pili tabaka la vibarua lilikuwa na likapanuka mno kutokana na kutekelezwa mipango ya kiuchumi na ustawi wa viwanda pamoja na mageuzi ya ardhi, mambo ambayo yalipelekea watu wengi kuhama vijijini na kuhamia mijini, na hilo ndilo lililopanua zaidi wigo wa wimbi la upinzani wa tabaka hilo. Kwa maneno mengine, ni kuwa japokuwa vuguvugu la vibarua nchini Iran chimbuko lake lilianzia hata kabla ya utawala wa Pahlavi wa kwanza, yaani katika zama za Qajar, na wafanyakazi wa vibarua wakatoa wa mchango katika mabadiliko ya kisiasa na kijamii ya zama hizo kama wakati wa mapinduzi ya katiba katika mwaka 1905 au katika matukio ya baada yake. Lakini katika kipindi cha ufalme wa Pahlavi wa pili, kutokana na kutekelezwa sera za ustawi wa viwanda kwa upande mmoja na kufanyika mageuzi ya ardhi kwa upande mwingine, idadi ya wa wafanyakazi wa vibarua iliongezeka sana katika jamii na kugeuka umati mkubwa uliokuja kujiunga na vuguvugu vugu la upinzani wa kisiasa. Katika jaribio la kuwadhibiti wafanyakazi wa vibarua na kuzuia kuibuka upinzani wa kisiasa wa tabaka hilo, Muhammad Reza Pahlavi alitumia mbinu tofauti ili kulitia mkononi tabaka hilo la kijamii. Alitekeleza sera na mikakati mbalimbali mbali ili kuvidhoofisha vyama na jumuiya za wafanyakazi wa viwandani ambazo katika baadhi ya zama zilikuwa na nguvu kubwa. Moja ya mbinu hizo ilikuwa ni kutunga sheria ambazo ziliwafanya wafanyakazi wa vibarua wawe na hisa katika makampuni na viwanda. Akaitambua rasmi haki ya wafanyakazi hao kuanzisha vyama na jumuiya zao, na vilevile kuwapatia suhula mbali mbali za ustawi wa jamii, lakini akawatangazia vibarua kwamba ni marufuku na ni kinyume cha sheria wao kujishughulisha na harakati za kisiasa, hususan kufanya mgomo. Sambamba na hayo, Shah alichukua hatua ya kuanzisha jumuiya za wafanyakazi wa vibarua wa serikali ili kudhibiti vuguvugu la vibarua baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953. Jumuiya na vyama vya wafanyakazi wa vibarua viliwekwa chini ya udhibiti na usimamizi kamili wa serikali katika miaka hiyo, na kwa mujibu wa sheria za kazi, wajibu na majukumu ya jumuiya za vibarua ziliainishwa wazi, na wizara ya kazi ikawa ndiyo inayowaainishia taratibu za kuasisi jumuiya zao na namna zitakavyofanya kazi chini ya usimamizi na uangalizi wa wizara hiyo kwa mujibu wa takwimu zilizopo hadi Novemba 1972 na jumuiya za wafanyakazi wa vibarua zilizojumuisha asasi 519 ziliundwa kwa kufuata takwa na kigezo kilichowekwa na serikali. Japokuwa jumuiya hizo hazikuwa na haki ya kuingilia masuala ya kisiasa kwa namna yoyote ile, lakini kivitendo zote ziligeuzwa kuwa nyenzo zilizokuwa mikononi mwa wizara ya kazi kwa ajili ya kushiriki kwenye matamasha na sherehe za serikali, na hasa hasa baada ya kuundwa chama cha Rastakhiz, ambapo kuunga mkono mitazamo na mipango ya chama hicho ilikuwa moja ya majukumu yasiyotenganishika na yaliyofungamanishwa na jumuiya hizo. Kwa upande mwingine, shirika la intelijensia la SAVAK lilikuwa na usimamizi mkali juu ya shughuli za viwanda na harakati za wafanyakazi wa vibarua, na kila ilipolazimu lilichukua hatua za kukandamiza harakati hizo. Siasa na sera kuu za utawala wa Shah katika mwongo wa mwisho wa kuwepo kwake zilikuwa ni kuwanyamazisha wafanyakazi wa vibarua na kuwaweka mbali na siasa. Kwa sababu hiyo, uliwaamuru waajiri wasiwaachishe kazi vibarua hao na watenge fungu maalumu katika faida za kiuchumi wanazopata kwa ajili ya wafanyakazi wao kwa kuanzisha aina fulani ya suluhu, maridhiano na mapatano kati ya vibarua na wenye viwanda. Shah alifanya kila njia kuboresha maisha ya kiuchumi na kijamii ya wafanyakazi hao ili wasijishughulishe na siasa, na kwa njia hiyo kuweza kudhamini utulivu na uthabiti kwa ajili ya utawala wake. Lakini hatimaye hatua hizo za serikali sio tu hazikuwa na taathira ya kuvutia uungaji mkono wa wafanyakazi wa vibarua, lakini kutokana na kupanda gharama za maisha, kuongezeka idadi ya watu wasio na kazi, kupungua kima halisi cha mishahara na kushadidi mashinikizo ya kisiasa siku baada ya siku, yote hayo yalichanganyika na manung'uniko ya wafanyakazi wa vibarua na kuwafanya wajiunge na safu za wapinzani. kujiunga wafanyakazi wa vibarua na safu za maandamano ya mapinduzi, chimbuko lake lilikuwa hali isiyoridhisha ya kiuchumi na kisiasa nchini, lakini tusisahau kwamba zilikuwepo pia sababu nyinginezo, hususan za kiutamaduni na kidini, ambazo zilichangia kuwahamasisha kisiasa wafanyakazi wa vibarua na kuwafanya wajiunge na vuguvugu vugu la mapinduzi lililoongozwa na Imamu Khomeini. Katika kipindi cha miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi, wafanyakazi wa vibarua wa Iran hawakulalamikia hali mbaya tu ya kiuchumi na kisiasa, lakini walionyesha wazi pia kutoridhishwa kwao na sera za kiutamaduni za Shah. Idadi kubwa ya wafanyakazi hao ambao walihama vijijini na kuhamia mijini kutokana na athari za utekelezaji wa mpango wa mageuzi ya ardhi, walikuwa watu walioathiriwa na utamaduni wa jadi uliokuwa umetawala katika maisha ya vijijini, hususan imani na itikadi za kidini, na walikuwa wakiwapa heshima kubwa mashehe na viongozi wa dini. Kwa sababu hiyo, kulikuwepo na mpasuko mkubwa kati ya utamaduni wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua na utamaduni uliokuwa ukisimamiwa na kupigiwa chapuo na mfumo tawala wa kisiasa nchini. Kwa kutoa mfano, wafanyakazi wa vibarua walikuwa wakilipa umuhimu mkubwa vazi la staha la wanawake la hijabu, na walikuwa wakizipinga sera za utamaduni wa Shah zilizokuwa zikieneza uondoaji wa vazi hilo. Wafanyakazi wa vibarua walikuwa na ghera na uchungu wa dini na hawakufurahishwa na sera za utawala za Shah za kufuta athari za kidini na ndiyo maana Uislamu wa kisiasa uliokuwa ukihubiriwa na kuenezwa na Dkt Ali Shariati haukuwavutia watu wa tabaka la wasomi na wa vyuo vikuu pekee bali ulikubaliwa pia na wananchi wengi wa kawaida likiwemo tabaka la wafanyakazi wa vibarua. Wafanyakazi hao wa viwandani waliuangalia Uislamu wa kisiasa kama itikadi na ideolojia ambayo ingeweza kuzikabili na kuzipiku sera za kiutamaduni za utawala uliokuwepo, na vilevile waliuchukulia kuwa ni kigezo na ruwaza ya kufuata kwa ajili ya kuishi maisha ya kiimani na kidini. Kutokana na miji kukua na kupanuka kwa kasi, tabaka la wafanyakazi wa vibarua, hasa la wahamiaji waliotoka vijijini lilipatwa na hali fulani ya mkanganyiko wa kifikra na kiutamaduni. Na kwa wao, Uislamu wa kisiasa ulikuwa kimbilio la kuwapatia utulivu wa kiimani na kiroho, na ndiyo maana kambi na vituo vya upinzani vya kisiasa vya wafanyakazi wa vibarua havikuwa viwandani na kwenye ofisi tu za vyama na jumuiya za wafanyakazi hao, lakini hata misikiti na hafla za kidini zilitambulika kama vituo vya uhamasishaji wa kisiasa wa wafanyakazi wa vibarua. Sambamba na hayo, maulamaa wana mapambano ambao walikuwa na uelewa wa hisia za kidini za wafanyakazi wa vibarua Walipaza sauti kuzungumzia matatizo ya viwandani mwao na huku wakitilia mkazo makabiliano na mgongano uliokuwepo kati ya mtindo wa maisha wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua na ule wa kigezo kilichowekwa na utawala wa Shah. Walifanya juhudi kubwa za kuwahamasisha na kuwaunganisha wafanyakazi hao na wimbi la mapinduzi na kukubali uongozi wa Imam Khomeini na vuguvugu vugu la kisiasa lililokuwa likiendeshwa chini ya uongozi wake msimu wa mapukutiko wa mwaka 1978, na ulikuwa uwanja wa makutano na kuchanganyika pamoja malalamiko na manung'uniko ya kiuchumi na kiajira ya wafanyakazi wa vibarua na yale ya kidini, kiutamaduni na kiutambulisho ya wananchi wa tabaka hilo yaliyojiakisi kwa sura ya maandamano ya kisiasa hasa hasa migomo mikubwa iliyofanyika nchini. Imam Khomeini alitambulika kama marjaa wa kidini na kimadhehebu na mpaza sauti ya kutetea uadilifu na haki za kijamii zilizosahaulika za wafanyakazi wa vibarua. Imam alikuwa akizungumzia kutekelezwa uadilifu wa kijamii na akawahamasisha wafanyakazi wa vibarua kujiunga na vuguvugu la umma wa mamilioni ya wananchi na kwa njia hiyo wafanyakazi hao wa viwandani wakaweza kutoa mchango mkubwa katika kuporomosha utawala wa Shah na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 13 ya podikasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa. Nakushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake. Na nakuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ingawa hii ni sehemu ya 86 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 76. Al-umura idha ishtabahat u'tubira akhiruha biawaliha, mambo yakitatiza hupimwa mwisho wake kwa mwanzo wake. Katika hikma hii ya 76 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anawafundisha somo jingine muhimu wale wote wanaofuata njia iliyonyoka akisema: wakati jambo linapokutatiza na ukawa hujui ufanye nini, basi pima mwisho wa jambo hilo kwa mwanzo wake. Kivipi? Kihivi, kama tunavyojua kila suala katika maisha ya mwanadamu linakuja kwa sura na muundo wake. Hata kama jambo fulani litakaa muda mrefu, lakini mwisho wake ndio muhimu. Katika hikima hii Imamu Ali alaihi ssalam anabainisha kwamba katika baadhi ya mambo ambayo mustakbali wake hauko wazi na ni vigumu kuutabiri, mtu anatakiwa aangalie mfano wa mambo kama hayo mwisho wake ulikuwa vipi. Mambo yote yaliyopita na yajayo mara nyingi huwa yanafanana hivyo. Kama jambo kama hilo limefanyika huko nyuma na mwisho wake ukawa mzuri, basi kwa asilimia kubwa linampa nguvu mtu kulitenda, na kama jambo hilo limetokea huko nyuma na mwisho wake ukawa mbaya, mtu huingia woga na hujiepusha nalo. Wacha tubainishe kwa sura nyingine, tutoe mfano wa mtu anayeishi miaka themanini. Anapotimia miaka arobaini, mtu huyu huwa ameshatumia nusu ya umri wake. Mara nyingi miaka 40 ya pili haitofautiani sana na ile miaka 40 ya kwanza. Katika kipindi cha miaka ya 40 ya kwanza huwa ameshapata uzoefu na kujifunza mambo mengi. Sasa katika miaka yake 40 ya pili huwa ni kama mtu ambaye amepanda mlima na sasa ni wakati wa kushuka. Hali za vipindi hivi viwili huwa hazitofautiani sana, labda kutokee kitu kisicho cha kawaida. Sasa kama mtu hadi kufikia miaka arobaini ya kupanda mlima hajajifunza chochote, miaka arobaini ya kushuka mlima huo haitakuwa na manufaa sana kwake. Kwa kupitia mfano huo, tunaweza kudiriki vizuri zaidi hikma ya Imamu Ali alaihi ssalamu anaposema kuwa mwisho wa jambo unaweza kujulikana kwa njia liliyoanzia jambo hilo. Sasa wakati jambo fulani linapokuwa na utata, ikawa ni vigumu kujua uzuri na ubaya wa mwisho wake, kipimo kizuri cha kuangalia ni mwanzo wa jambo hilo. Matamshi hayo ya Imamu Ali bin Abi Talibu alaihi ssalam yanatufanya tuzingatie ukweli kwamba kuna uhusiano makini na imara sana baina ya mwanzo na mwisho wa jambo hilo, ni kama vile jambo lenyewe na kitu kilichopelekea kutokea jambo hilo, yani sababu na kisababishaji chake. Hivyo, ikiwa unashaka na jambo fulani, hujui litaishia vipi, unapaswa kuangalia limeanzia vipi. Kama mwanzo wake ni mbaya, basi elewa kuwa mwisho wake nao utakuwa mbaya. Ni kama vile ile methali ya Wajemi inayosema tofali la kwanza la ujenzi mbovu ndilo linalopelekea ukuta kupinda. Kwa mujibu wa baadhi ya wafasiri wa Nahjul Balagha, Hikima hii ina na ujumbe mwingine, nao ni kwamba ikiwa tunataka kupata matokeo mazuri kutokana na matendo yetu, basi lazima tuwe waangalifu na misingi na makusudio yetu wenyewe tangu mwanzoni kabisa mwa jambo hilo. Mfano mzuri ni kuhusu msikiti wa Dhurara ambao maadui wa Uislamu waliujenga ili kumdhuru Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuleta mifarakano. Tangu mwanzo msikiti huo ulijengwa kwa nia mbaya. Ndiyo maana aya za 107 na 108 za suratu Tauba zikasema, na wapo waliojenga msikiti kwa ajili ya madhara na ukafiri na kuwafarakanisha waumini na pia kuvizia kwa waliompiga vita Mwenyezi Mungu na mtume wake hapo kabla, na bila shaka wataapa kwamba hatukukusudia ila wema tu, na Mwenyezi Mungu anashuhudia kuwa wao ni waongo. Usisimame kwenye msikiti huo kabisa Msikiti uliojengwa juu ya msingi wa uchamungu tangu siku ya mwanzo unastahiki zaidi, wewe usimame ndani yake. Humo wamo watu wanaopenda kujitakasa, na Mwenyezi Mungu anawapenda wanaojitakasa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe mosi Dhulqada mwaka 1446 Hijria, sawa na Aprili 29 mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 1273 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya kutegemewa alizaliwa Bibi Fatima Masuma binti yake Imam Musa Alqadhim alihi salam ambaye ni miongoni mwa wajukuu watukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Fatima Masuma alaihi salam alikuwa khatibu hodari, mwalimu mahiri, zahidi na mchamungu mkubwa. Alipatwa na maradhi alipokuwa njiani kuelekea Khorasan huko kaskazini mashariki mwa Iran kwa ajili ya kumtembelea ya kaka yake, yani Imam Ali bin Musa al-Ridha alayhi salam, na akafariki dunia katika mji mtakatifu wa Qum, baada ya kukaa hapo kwa siku 17. Leo hii ziara ya mtukufu huyo linatembelewa na mamilioni ya waumini kila mwaka kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita, sawa na tarehe 29 mwezi Aprili mwaka 1928 nchini Uturuki, herufi za Kilatini zilitambuliwa rasmi na kuchukua nafasi ya zile za Kiarabu. Hatua hiyo iliyochukuliwa katika njama za kuipiga vita dini ya Waislamu na badala yake kuingizwa tamaduni za kimagharibi katika jamii ya wananchi wa Uturuki. Mchakato huo ulianzishwa na Mustafa Kamal maarufu kwa jina la Ataturk kuanzia mwaka 1923 Mfumo wa jamhuri ulishika hatamu za uongozi huko Uturuki chini ya Ataturk kuanzia mwezi Oktoba mwaka 1923 baada ya kuanguka kwa utawala wa Othmania uliodumu kwa miaka 623, nchini humo, miaka 79 iliyopita, katika siku kama ya leo. Majeshi ya muungano yalipata pigo kubwa mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Vikosi vya nchi wa itifaki vya Ulaya vilifanya mashambulizi ya pande zote dhidi ya Italia baada ya kusambaratishwa safu ya ulinzi ya Ujerumani. Italia ilikuwa mwitifaki wa Ujerumani chini ya uongozi wa Mussolini. Baada ya ushindi huo, askari karibu milioni moja wa Ujerumani waliokuwa nchini Italia walijisalimisha kwa majeshi ya waitifaki na katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita yaani tarehe 9 Ordibehesht mwaka 1378 Hijria Shamsia, wawakilishi wa duru ya kwanza ya mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji nchini Iran walianza kazi zao, na siku hii inayojulikana hapa nchini kwa jina la siku ya mabaraza. Kwa kuzingatia kwamba katika uislamu swala la mashauriano na kuwa na fikra moja lina umuhimu mno, katika katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran pia mabaraza yana nafasi muhimu, na ni dhihirisho la irada ya wananchi katika mfumo wa kidini nchini Iran wenye ridhaa ya wananchi. Katika sheria hii mabaraza mbalimbali mbali, huchaguliwa na wananchi kwa ajili ya kuongoza masuala tofauti ya nchi, ambapo majilisi ya ushauri wa kiislamu yani bunge la Iran na baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mwadhamu ni miongoni mwa mabaraza hayo. Mpenzi msikilizaji, kama nilivyokuahidi, nisome hapa maoni mawili matatu. Kipala MC Bulemela akiwa Kirumba jijini Mwanza nchini Tanzania anaandika, ICJ ni kama yenye kupuuzwa na Israel na mwenye vita yaani Marekani. Sante sana MC ukiwa hapo Kirumba, Mwanza, Tanzania. takuwa na rejelea habari yetu ya jana, nadhani eh? Uh, leo asubuhi, habari yenyewe ilikuwa na kichwa kisemacho, kusikiliza hatua za kibinadamu, ICJ yaanza kusikiliza hatua zinazopaswa kutekelezwa na Israel. Asante sana pia Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, uh, baada ya salamu, anaandika enyi maulama wa madhehebu zote, enyi viongozi wa nchi za Kiislamu, mbona ukimya wenu unawaathiri waumini waumini wote, anasema mbona mmekosa adabu ya kuwajibika kwa umoja wenu kwa umma mnawaongoza? Anahoja hapo Sherali akiwa Da. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara huko huko Tanzania anasema kwani ndio Israeli inataka kweli Palestina iwe jahannam ya hapa duniani? Mbona hata chembe ya huruma hakuna tangu mlipoanza kuwamiminia shehena za mabomu na kubomoa makazi yao? huruma inatakiwa, anaandika Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania. Maoni ni mengi lakini muda haunasi. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Spika wa bunge la Iran amesema uhai wa utawala wa kizoni wa Israel unategemea mauaji na jinai. Jeshi la Sudan limesema raia wasiopungua 41 wameuawa katika mashambulizi ya waasi wa RSF katika mji wa Alfasher. Afrika Kusini imeiambia mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ kwamba Gaza imekuwa jehanamu na kwamba Israel lazima iwajibishwe. Na kampuni ya Uingereza inaipatia Israel injini za ndege zisizo na rubani. Tutakomea hapo. Kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo na tukushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Jina langu ni Hussein Hassan, sina la ziada, ila kukutakia usiku mwema. Kwa heri.