Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania, tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Bibi Fatimatu Lmasuma salamullahi alaiha. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran pamoja na kipindi cha ulimwengu wa michezo bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika historia na kama kawaida na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutayaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Shirika la haki za binadamu la Euromed lasema asilimia 94 ya waliouliwa na mashambulio ya Israel Ghaza ni raia. Hizbullah <muchos> ya Lebanon yaeleza kwa msisitizo, hatuta salimu amri mbele ya njama za Israel na Marekani. Mripuko wa bomu lililotegwa ardhini waua watu 26 kaskazini mashariki mwa Nigeria, na mbunge wa Marekani awasilisha ibara saba za hoja za kumsahili Trump kwa lengo la kumuzulu. Habari kamili. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Ulaya na Mediterranea, Euromed Human Rights Monitor, limeatoa maanani madai ya utawala wa kizayuni wa Israeli kwamba majeshi yake yanapambana na wapiganaji wa Hamasi huko Ghaza, likisisitiza kuwa kwa uchache asilimia 94 ya waathirika wa mashambulio ya kinyama ya utawala huo ni raia. Euromed imesema majeshi ya utawala ghasibu wa Israel yamewaua Wapalestina 345 na na kuwajeruhi wengine 770 ndani ya kipindi cha siku saba tu kuanzia Aprili 20 hadi 26. Kwa mujibu wa Yuromed, zaidi ya nusu ya Wapalestina waliouawa shahidi katika kipindi hicho cha wiki moja walikuwa ni watoto. Asilimia 16 kati yao walikuwa wanawake na asilimia nane walikuwa ni wazee. Taarifa shirika hilo la kutetea haki za binadamu imeendelea kubainisha kuwa hata akthari ya wanaume watu wazima waliouawa katika mashambulio ya jeshi la Israel walikuwa wakifanya kazi za kiraia au za taaluma huru zisizohusiana na harakati zozote za kijeshi au za kimashirika. EuroMed imesisitiza kuwa sambamba na ongezeko kubwa la vifo na maafa ya raia wa Gaza waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anakanusha hadharani kuwa jeshi la kizayuni linawalenga raia. Limeuelezea uongo unaosemwa na Netanyahu kuwa ni jaribio la wazi la kupotosha na kujaribu kuhadaa maoni ya umma kimataifa na kuficha uhalifu unaofanywa katika mazingira halisi ya ukanda wa Gaza. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limesisitiza kuwa kuongezeka idadi ya vifo na majeruhi wanayopata kuongezeka idadi ya maafa ya vifo na majeruhi wanayopata raia wa Ghaza kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa kunasadifiana na kuendelea kutolewa na Netanyahu taarifa za uongo kupitia vyombo vya habari za kukanusha hadharani kuwa jeshi la kizayuni linawalenga raia. Hali kadhalika, Euromed imelaani kimya kinachoonyeshwa kimataifa kuhusiana na mauaji hala ya halaiki yanayofanywa na Israel dhidi ya wapalestina na kuitaja hali hiyo kuwa ni kufeli kimaadili na ni ukiukaji mkubwa wa utekelezaji wa wajibu wa kisheria kwa, kwa mataifa na jamii ya kimataifa. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Ghaza wa Palestina, wasiopungua 52314 wameuawa shahidi hadi sasa na wengine laki moja na 17792 17, wamejeruhiwa Tangu Oktoba 7, 2023 kutokana na vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yaliyoanzishwa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya eneo hilo lililowekewa mzingiro. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Sheikh Naim Kasim amezungumzia shambulio la hivi karibuni la utawala wa kizayuni kwenye viunga vya kusini mwa mji mkuu wa Lebanon, Beirut, na akasema shambulio hili limefanywa kwa idhini na uungaji mkono wa Marekani. Katika hotuba aliyotoa usiku wa kuamkia leo, Shekh Naim Kasim ameashiria vipaumbele vitatu vikuu kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya Lebanon, na akasema kipaumbele cha kwanza ni kusimamisha uvamizi na uchokozi wa utawala wa kizayuni katika ardhi ya Lebanon, kisha kuondolewa majeshi ya utawala huo na kuachiwa huru mateka. Ikinukuu televisheni ya Alalam, Pars Today imeripoti kuwa katibu mkuu wa Hizbullah amesistizia msimamo wa harakati hiyo ya mukawama wa kuendelea kuheshimu makubaliano ya usitishaji vita, na ukaongezea kwa kusema, mukawama umetekeleza makubaliano hayo kikamilifu na haujawahi kuyakiuka katu, hali ya kuwa utawala wa kizayuni hadi sasa umeshayakiuka makubaliano hayo zaidi ya mara elfu tatu, huku Marekani ikiwa kitu kimoja na Israel na kwa hiyo inabeba dhima ya hatua hizo. Shekh Naim Kasim amekumbusha kwa kusema lengo kuu la utawala wa kizayuni ndani ya Lebanon ni kuidhibiti nchi hiyo na kuidhoofisha, na akaendelea kubainisha kuwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu anakabiliwa na hali ngumu na changamoto kubwa. Katibu mkuu wa Hizbullah amesema katika kilele cha vita, hatukumruhusu Netanyahu afanye atakavyo, na sisi hatutarudi nyuma kwenye hata moja katika matakwa yetu. Aidha, Sheikh Naim Kasim ameishukuru jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kiongozi mwadhamu na wananchi wa Iran kwa kuisaidia Lebanon. Watu wapatao 26 wameuawa na wengine watatu wamejeruhiwa wakati magari mawili yalipokanyaga bomu la kutegwa ardhini katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria ambacho ni kituo vovuo cha waasi. Shirika la kimataifa la usalama ambalo hutoa huduma za usalama kwa mashirika ya kigeni yasiyo ya serikali kaskazini mashariki mwa Nigeria limetangaza kuwa magari mawili yaliyokuwa yakitembea kati ya miji ya Ran na Gamboru Ngala yalikanyaga bomu la kutegwa ardhini IED. Taarifa ya shirika hilo imesema mripuko huo umesababisha vifo vya watu 26 na kujeruhi watatu. Hata hivyo, polisi ya jimbo la Borno haikuweza kutoa maoni yake mara moja kuhusiana na tukio hilo lililotokea hapo jana wapiganaji wa Boko Haram na makundi mengine ya waasi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi wamekuwa wakipambana na vikosi vya usalama kwa zaidi ya miaka kumi na tano kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na mara nyingi hutumia mada za milipuko kuwalenga raia na vikosi vya usalama. Liman Tum, raia msafiri katika barabara lilipojiri tukio hilo, amesema magari hayo mawili yameharibika vibaya na manusura walikimbizwa hospitalini na askari wa kikosi kazi cha pamoja cha wananchi waliofika kwenye eneo hilo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Teheran. Mbunge wa chama cha Demokrat katika bunge la Marekani Shri Tani Dar amewasilisha vifungu saba vya hoja ya kumsaili na kumuuzulu rais wa nchi hiyo Donald Trump. Atane dar anayewakilisha jimbo la Michigan amezitaja sababu za kutaka Trump asailiwe na kuuzuliwa kuwa ni matumizi mabaya ya kupindukia ya madaraka, ukiukaji wa wazi wa katiba, na vitendo vya kidhalimu ambavyo vinadhoofisha demokrasia ya Marekani na kutishia utawala wa sheria. Donald Trump ameonyesha mara kwa mara kwamba hafai kuhudumu kama rais na ni kielelezo cha hatari ya wazi na iliyopo kwa katiba ya taifa letu na demokrasia yetu, ameeleza Thanidar katika taarifa aliyotoa jana Jumatatu. Katika taarifa yake hiyo mbunge huyo wa chama cha Demokrat ameendelea kusema vitendo haramu vya Trump vimeharibu mfumo wa haki, kukiuka mgawanyo wa mamlaka na kuweka mamlaka ya binafsi na masilahi binafsi juu ya utumishi wa umma. Hatuwezi kusubiri ufanywa uharibifu zaidi, lazima bunge lichukue hatua. Rais huyo wa Marekani leo atakuweko kwenye jimbo la Michigan kusherehekea siku mia moja za muhula wake wa pili wa kuweko madarakani. Na ikulu ya rasia Kremlin imesema nchi hiyo inaweza kutoa msaada wa kijeshi kwa Korea Kaskazini chini ya makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati yaliyotiwa saini kati ya nchi hizo mbili mwishoni mwa mwaka jana. Hayo yameelezwa na msemaji wa Kremlin, Dmitri Peskov, mbele ya waandishi wa habari na kufafanua kwa kusema, tuna makubaliano yetu wenyewe yanayofanya kazi, na kwa mujibu wa makubaliano haya, kiukweli pande husika zimejitolea kupeana msaada mkubwa, ikiwa ina lazimu, Peskov amesema kushiriki wanajeshi wa Korea Kaskazini katika juhudi za Russia za kulidhibiti tena eneo la mpakani la Kursk kulionyesha ufanisi wa makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati yaliyotiwa saini kati ya nchi hizo mbili mnamo Novemba mwaka jana. Msemaji huyo wa Kremlin ameongeza kuwa Russia inataraji kuona ishara kutoka kwa Ukraine juu ya kuanzisha tena mazungumzo ya ana kwa ana, lakini haijaona hatua yoyote kuhusiana na suala hilo. Katika maelezo hayo aliyotoa mbele ya waandishi wa habari, Peskov amekanusha taarifa za kufanyika mazungumzo yoyote mapya kati ya rais wa Rusia Vladimir Putin na rais wa Marekani Donald Trump, lakini akasema yanaweza kuafikiwa haraka ikiwa italazimu. Kuhusiana na madai ya Ukraine kwamba ingali ipo kwenye eneo la mpakani la Rusia la Kursk, Peskov amesema kama ninavyomnukuu: Ninashauri kuwa mwendelee kuzingatia maneno ya rais wetu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kisemacho Trump, rais wa Marekani anayechukiwa zaidi katika miaka 70 iliyopita. Donald Trump, rais wa Marekani, alirejea kwa mara ya pili ikulu ya White House akiwa na kiwango cha juu zaidi cha umaarufu tangu kuanza safari yake ya kisiasa. Hata hivyo, utafiti mpya wa mtandao wa habari wa Marekani CNN unaonyesha kuwa umaarufu wa Trump umeshuka hadi kiwango cha chini kabisa karibu na siku ya mia moja ya kurejea kwake madarakani. Kwa mujibu wa utafiti huo, kiwango cha umaarufu wa Trump kimefikia asilimia 41 ndani ya siku 100 za kwanza za urais wake, kiwango cha chini zaidi miongoni mwa marais wapya wa Marekani wa katika kipindi cha angalau miongo saba iliyopita. Hata ikilinganishwa na muhula wake wa kwanza, kuridhika wananchi na utendaji wa Trump kumeanguka kwa alama nne ikilinganishwa na mwezi Machi na kushuka kwa alama saba kutoka mwishoni mwa Februari. Utafiti huo pia unaonyesha kuwa ni asilimia 22 tu ya Wamarekani wanaoridhishwa kikamilifu na utendaji wa Trump, kiwango cha chini zaidi kuwahi kurekodiwa, huku asilimia 45 wakiwa na upinzani mkali dhidi ya uongozi wake. Utafiti mwingine wa New York Times na Siena College umebaini kuwa wapiga kura wa Marekani wanaamini kwamba Trump amepitiliza mipaka katika jaribio lake la kupanua mamlaka ya utawala wa rais. Pia wapiga kura wamemwona Trump kama kiongozi asiyeelewa matatizo ya kila siku ya raia wake, hali ambayo imezidisha hasira dhidi ya utawala wake. Katika karibu kila suala kuu, umaarufu wa Trump umeendelea kuporomoka na imani ya umma katika uwezo wake wa kushughulikia masuala hayo muhimu zaidi inazidi kuyumba. Katika siku mia moja za kwanza Trump amechukua hatua nyingi zisizo za kawaida, akichukua ha, hatua zenye utata katika masuala mengi ya ndani na ya kimataifa. Amevuruga utaratibu wa kimataifa, hasa katika biashara, mfumo ambao Marekani ili ujenga baada ya vita vikuu vya pili vya dunia. Miongoni mwa hatua zake ni kuanzisha upya vita vya ushuru dhidi ya dunia nzima, akitaja, akitaja mnamo Aprili pili 2025 kwamba ataweka ushuru wa forodha kwa bidhaa kutoka nchi na maeneo 185 akilenga hasa China. Alitangaza ushuru wa asilimia 145 dhidi ya bidhaa zake, hatua iliyojibiwa na ushuru wa asilimia 125 uliowekwa na Beijing dhidi ya bidhaa za Marekani. Hata hivyo baadaye Trump aliamuru kusitishwa kwa muda wa siku tisini utekelezaji wa ushuru huo kwa nchi nyingine isipokuwa China. Wachambuzi wameonya kuwa mzozo huu wa kibiashara kati ya Marekani na China unaweza kuwa na athari kubwa kwa uchumi wa dunia. Katika sera yake ya Marekani Kwanza, Trump pia alipunguza misaada ya kigeni kwa baadhi ya nchi na mashirika, akisisitiza kuwa tathmini za kina zifanywe kuhusu uhusiano wa misaada hiyo na vipaumbele vya sera ya nje ya Marekani. Aliwadhalilisha washirika wa NATO na kwa nia kutekeleza ahadi yake ya kumaliza vita vya Ukraine, alikuwa tayari kutoa nafasi kubwa kwa Russia, hatua iliyopingwa na Ukraine. Hata hivyo baadaye, katika mazishi ya papa huko Roma, Trump alikutana ana kwa ana na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na kutangaza makubaliano ya kuendeleza mazungumzo ya amani. Vile vile, Trump alizua mjadala kwa madai yake kuhusu kuunganisha Greenland na Marekani, kuifanya Canada kuwa jimbo la 51 la nchi hiyo na kurejesha udhibiti wa mfereji wa Panama. Katika mtandao wa kijamii wa Truth Social, Trump alidai Marekani ipatiwe haki ya kupita bila malipo katika mfereji wa Panama na mfereji wa Suez, madai yaliyokumbana na ukosoaji mkali kutoka Panama na Misri. Wakosoaji wamesema matamshi hayo ni uvamizi wa mamlaka ya kitaifa ya nchi nyingine. Kauli mbiu ya Trump ya Marekani Kwanza imewafukuza pia baadhi ya wa washirika na kuhamasisha wapinzani wa Marekani kuchukua hatua kali zaidi. Imeibua maswali makubwa kuhusu utayari wa Trump kutekeleza ajenda hiyo kikamilifu. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Hala sahna biyoma, Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Bibi Fatima Lmasuma alaiha ssalam, binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam na mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mnasaba huu, tumekuandalieni kipindi maalum tukiwa na matumaini kwamba mtakuwa nasi ahadi tamati ya kipindi hiki <tipa> Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, maimamu watoharifu alaihimwassalam, pamoja na watoto wao watukufu, wana daraja na utukufu mkubwa miongoni mwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewafanya kuwaruaza njema na viigizo vya kweli kati ya wanadamu. Kadiri ufahamu na maarifa kuhusiana na watukufu hao yanavyozidi kuongezeka ndivyo mtu anavyohisi mapenzi na mahaba zaidi kwa watukufu hao moyoni mwake. Hapana shaka kuwa mapenzi ya kweli hupatikana kutokana na kuwafahamu na kuwajua vyema watu hao watukufu. Moja ya njia za kuweza kuwafahamu mawalii wa Mwenyezi Mungu ni kutwali na kutafakari sira na mwenendo maisha yao pamoja na kukumbuka nafasi ya kimaanawi na fadhila zao za kiakhlaqi. Njia hiyo ya ufahamu, mbali na kuwa kiasili, huleta athari muhimu ya kujenga na kuzidisha mapenzi nyoyoni, pia humfanya mtu afuate mafundisho yao na kuiga mifano yao. Miongoni mwa watukufu hao ni Bibi Fatima Almasuma alaihi salam binti wa Imam Musa Alkadhimu alaihi salam, ambaye hii leo tunakumbuka siku ya kuzaliwa kwake. Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti wa Imam Kadhim alaihi ssalam na ni mdogo wake Imam Ridha alaihi salam. Bibi mwema huyo alizaliwa mwaka 173 Hijiria. Wakati baba yake anauawa shahidi, Bibi Maasuma alikuwa na umri wa miaka kumi tu. Licha ya kumpoteza baba yake akiwa bado mdogo, lakini cheche za matumaini zilibakia katika maisha yake kutokana na kuishi na Imam Ridha alayhi ssalam. Bibi Maasuma alikuwa na kiwango cha juu cha imani na utakatifu wa nafsi. Katika zama zake za, za utotoni alikuwa na fadhila kubwa za kielimu na kimaanawi. Imenukuliwa kuwa bibi huyo mtukufu, hata katika zama za utotoni, alikuwa akijibu maswali mengi sana ya kielimu na kifikihi. Ni wazi kuwa mche utakaomea katika bustani ya uimamu na kupata nishati kwa kustafidi na nuru hiyo ya fadhila, kila muda unavyopita ndivyo yanavyozidi kustawi ndivyo matawi yake huchanua na kupendeza zaidi. Kutokana na shajara njema ya familia ya Mtume Mtukufu, Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti aliyetoka katika familia hiyo ambaye alizaliwa mjini Madina tarehe mosi Dhilqada mfungu wa pili mwaka 173 hijria. Bibi huyo alilelewa na kuishi katika nyumba aliyokuwa pia akiishi baba yake Imam Musa Al Kadhim alaihi salam na kaka yake Imam Ridha alaihi salam. Bibi Fatima alikulia katika malezi ya uchamungu na katika chemchemi ya maarifa, hekima, elimu na zuhudi na kupata utakasifu mkubwa wa mwili na roho. Hapana shaka kuwa chanzo kikuu cha saada na ukamilifu wa mwanadamu na kumkurubia Mwenyezi Mungu mtukufu ni kuwa na imani thabiti juu ya dhati iliyotakasika Mwenyezi Mungu na kufuata vema na ipasavyo maamrisho yake. Miongoni mwa fadhila za bibi huyu mtukufu ni uwezo aliopewa na Mwenyezi Mungu wa kutoa shifaa. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam akisema, mwanamke kutoka katika watoto wangu atafariki dunia katika mji wa Qum ambaye jina lake ni Fatima binti Musa. Wafuasi wangu wataingia peponi kwa shifaa yake. Fadhila nyingine ya bibi Fatima ni uwezo wake wa kubainisha hadithi, na kutokana na kipaji hicho alijulikana kwa jina la Muhaditha. Jina la Fatima binti Musa bin Jafar pia linaonekana katika silsila ya sanadi za baadhi ya wapokezi wa hadithi, kiasi kwamba maulama wa Kisuni na Kishia wanazielezea riwaya zake kuwa ni sahihi na zenye kukubalika. Miongoni mwa hadithi hizo ambazo mapokezi yake yanaenda hadi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni hadithi ya Ghadir na hadithi ya Manzila, hadithi ambazo zinaelezea utukufu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihissalam. Kwa mujibu wa riwaya mbalimbali, Bibi Masuma alikuwa na lakabu nyingine mashuhuri ya Karima Ahlulbeit. Karima ni neno lenye maana mwanamke mkarimu na mwenye huruma. Bibi Masuma alipitisha maisha yake yaliyojaa ufanisi akiwa anajishughulisha na kutoa darsa na mafunzo ya Kiislamu na tafsiri ya Qurani Tukufu. Aidha, alitumia wakati wake wote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kutokana na mwenendo wake huu wa kufuata dini kikamilifu na kutotoka katika utiifu wa imamu na kiongozi wake, aliweza kufika daraja ya juu ya ukamilifu na ubora wa mwanadamu. Bibi alikuwa akimpenda sana kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam. Mapenzi na upendo huo haukutokana tu na uhusiano wa kinasaba kati ya kaka na mdogo wake, bali ulitokana na ufahamu wa bibi huyo mtukufu juu ya nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Mapenzi hayo yalisababisha bibi huyo kufunga safari ambayo ilikuwa na nafasi muhimu mno katika maisha yake. Safari ya Imam Ridha alaihi salam ya kubaidishwa kutoka mji wa Madina na kupelekwa Marwi nchini Iran mwaka mia mbili hijiria ilifanyika kutokana na sisitizo na vitisho vya Mamun mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Na mtukufu huyo alilazimika kwenda katika mji wa Khurasani nchini Iran, tena bila kufuatana na mtu yoyote wa familia yake au watu wa nyumbani kwake. Mwaka mmoja baada ya kuhajiri kwake Bibi Fatima alianza safari ya kuelekea Khurasani kwa ajili ya kumwona kaka yake huyo akiwa amefuatana na baadhi ya kaka zake na watoto wa kaka zake. Mbali na hilo, jambo muhimu zaidi lililomfanya mtukufu huyo afunge safari hiyo ndefu iliyojaa mashaka na matatizo mengi ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutetea nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu msafara wake ulipokelewa na kulakiwa na watu wengi katika kila mji waliopita. Bibi huyo mtukufu pia alifikisha ujumbe wa kudhulumiwa na kuachwa pekee kaka yake kwa waumini na waislamu wa sehemu alizopita, kama alivyofanya bibi Zainabu alaihi ssalam, na kuonyesha upinzani wake na watu wa nyumba ya mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam dhidi ya utawala uliokuwa umejahila wa Bani Abbas. Kwa ajili hiyo msafara wa bibi huyo mtukufu ulipofika katika mji wa Save, baadhi ya watu waliokuwa wakiwapinga Ahlulbeit, waliokuwa wakiungwa mkono na vibaraka wa utawala huo, waliuzuia msafara huo na kupigana na watu waliofuatana na bibi huyo, suala ambalo lilisababisha karibu wanaume wote wa msafara huo kuwa washahidi. Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, bibi Fatima Almasuma pia alipewa sumu na waovu hao. Ala kuli hal, Bibi Fatima Almasuma aliugua, labda kutokana na majonzi na huzuni kubwa iliyotokana na tukio hilo au kutokana na athari ya sumu aliyopewa, na kwa kuwa hakuweza tena kuendelea na safari yake kuelekea Khurasan, aliamua kwenda katika mji wa Qum. Alisema, nipelekeni katika mji wa Qum kwa nini? Nilimsikia baba yangu akisema kwamba mji wa Qum ni kituo cha wafuasi wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hasa wapenzi wa Ahlulbeit alaihimussalam kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Bibi Fatimatu Lmasuma alaihi ssalam. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji, katika makala hii fupi ya macho yetu magazetini kwa magazeti ya hapa Iran, leo tunaanza na gazeti la lugha ya Kiingereza la Kayhan International ambalo limeandika Iran na Azerbaijan zatia saini hati za kistratejia. Jeshi la Yemen la piga manuari Amerikandi ya Marekani ya USS Truman baada ya wayemen 68 kuuliwa kwenye mashambulio ya Marekani. Makumi ya mamilioni ya raia wa pembe mbalimbali za Ulaya waathiriwa na kukatika kwa kiwango kikubwa cha umeme kwenye nchi zao, na nchi wanachama wa BRICS zataka kujadiliana namna ya kupambana na vita vya biashara vilivyoanzishwa na Trump. Habari kuu katika gazeti dada la Kayhanu la Arabi inamnukuu Rais pezeshkiani akisema Iran na Azerbaijan ni nguzo za usalama na amani katika eneo hili pia limemnukuu waziri wa mambo ya nje Sayid Abbas Araqchi akisema shambulio lolote dhidi ya Iran litajibiwa kwa nguvu zote. Limemnukuu pia msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran ya Iran akisema tunalinda kikamilifu mistari yetu mekundu mekundu katika mazungumzo na Marekani. Ama chapisho la lugha ya Kifarsi la gazeti hilo hilo la Keihan limeipa kipaumbele li makala yenye kichwa cha maneno Marekani na Israel zagawana kazi, mazungumzo na Trump, Netanyahu anabweka. Vile vile limemnukuu waziri wa mambo wa ya ndani wa Iran akisema katika tukio la mripuko kwenye bandari ya Shahidi Rajaii kusini mwa Iran kuna uzembe umefanyika katika kuhifadhi mada zenye hatari ya kuripuka. Gazeti hilo lina makala pia chini ya kichwa cha maneno Gaza na mpango mpya wa kusimamisha vita, limenukuu pia habari maalum uliyoakisiwa na jarida la Foreign Policy la Marekani inayosema Trump, simba aliyegeuka mwana kondoo ndani ya siku mia moja tu. Kwa upande wa gazeti la Iran Daily limemnukuu rais Pezeshkiani akisema Iran inaona fahari kuwa na mambo mengi ya pamoja na Azerbaijan. Teheran na Baku zatia saini hati saba za ushirikiano. Pezeshkiani asema nchi zote mbili za Iran na Azerbaijan zinapigania amani na utulivu kwenye eneo hili. Pia limeandika waziri wa mambo ya ndani wa Iran alaumu uzembe uliopelekea kutokea mripuko mkubwa kwenye bandari ya Shahid Rajai kusini mwa Iran. Na maonyesho ya kimataifa ya Iran Expo 2025 yafunguliwa mjini Teheran yakiwa na wawakilishi kutoka nchi 111 tofauti duniani. Gazeti dada la lugha ya Kiarabu la Al Wifaq limeandika, Iran na Azerbaijan zatia saini hati saba za ushirikiano. Rais Pezeshkiani asema Iran ina suhula bora za kuimarisha ushirikiano wake na jamhuri ya Azerbaijan. Vilevile limenukuu mwito wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akiwataka viongozi nchini Iran kufanya uchunguzi wa kina kuhusu sababu na waliofanya makosa yaliyopelekea kutokea mlipuko mkubwa kwenye bandari ya Shahid Rajai kusini mwa Iran. Gazeti dada la Iran la lugha ya Kifarsi, pamoja na habari nyinginezo, limezungumzia kufanikiwa maafisa wa zimamoto wa Iran kuzima na kudhibiti moto kwenye bandari ya Shahid Rajai. Chini ya kichwa cha maneno moshi bila ya moto, limeipa kipaumbele cha kwanza pia habari ya makubaliano mapya baina ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Azerbaijan chini ya kichwa cha maneno Teheran na Baku zaandaa makubaliano makubwa zaidi ya kistratejia. Ama habari kuu katika gazeti la Jamhuria ya Islami inasema dunia yalaani vikali mashambulizi ya kinyama ya Marekani nchini Yemen. Ansarullah ya Yemen yasema tutaitia adabu Marekani. Chuo cha Marekani, Wahouthi lazima watalipiza kisasi na wamethibitisha wanao uwezo wa kufanya hivyo na tumalizie na gazeti la Tehran Times ambalo nalo na pia limeipa kipaumbele habari ya safari ya rais Masud Pezeshkian nchini Jamhuri ya Azerbaijan na kuandika: Rais wa Iran Masud Pezeshkian alimaliza ziara ya siku moja mjini Baku, Azerbaijan, jana Jumatatu, akiashiria kupigwa hatua muhimu ya kufufua na kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili jirani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan wa marhaba, msikilizaji mpenzi, na tumai upo hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri katika muda wa siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Tuanzie hapa nchini ambapo michuano ya kombe la mtoano imeendelea kurindima hapa nchini Iran, huku baadhi ya miamba ya soka hapa nchini ikilambishwa sakafu na mingine ikifanikiwa kusonga mbele klabu za kandanda za Istiglal na Malavan zimejikatia tiketi ya kufuzu nusu fainali ya kombe la Hazfila Iran kwa msimu huu, baada ya kushinda mechi zao siku ya Jumamosi katika uwanja wa Azadi hapa mjini Teheran. Istiglal waliitandika Peikan bao moja kwa mtungi, lililofungwa na Ramin Rezayan katika dakika ya 74 ya mchezo kupitia mkwaji wa penalti. Mapema siku hiyo mabingwa watetezi Sepahan walipoteza kwa Malavan kwa kukubali kuchabangwa mabao manne kwa mawili kupitia mikwaju ya penalti baada ya kutoa sare tasa katika mchezo uliopigwa huko Bandar Anzali siku ya Ijumaa. Golgohar ilifanikiwa kutinga nusu fainali pia baada ya kualaza na Saji mabao matatu kwa moja huko Ghaimshar. Sataranji. Wachezaji wa mchezo wa sataranji wa Iran walishinda medali kochokocho katika mashindano ya chesi ya Asia Magharibi ya blitz. Kwa mujibu wa Pars Today ikinukuu e ripoti ya Jumamosi ya IRNA, timu ya chesi ya Iran e ilishinda medali mbili za dhahabu medali mbili za fedha na mbili za shaba katika kitengo cha blitz kwenye mashindano ya Asia Magharibi yaliyoandaliwa na Tajikistan. Wakati huo huo, bingwa wa sataranji wa Iran, Parham Maghsoodloo, alimaliza katika nafasi ya pili katika mashindano ya Grand Chess Freestyle Open kwa mwaka huu 2025. Taekwondo: mashindano ya saba ya kombe la rais wa taekwondo katika kanda ya Asia yalishuhudia Wairani wakitoa medali 13 zikiwemo nne za dhahabu huko Tayan nchini China. Muhammad Hossein Yozdani na Hamir Sina Bakhtiari waliondoka na dhahabu katika safu zao kwenye kategoria ya wanaume. Tenisi ya mezani: Binyamin Faraj na Nikan Shervani wa Iran walishinda medali mbili za dhahabu katika mashindano ya vijana ya tenisi ya mezani, kwa kifupi w TT kwa mwaka huu 2025 huko Sarajevo nchini Bosnia Herzegovina. Mashindano hayo yalianza Aprili 22 na kumalizika Aprili 25. hey! hey! hey! Tuelekee kule barani Afrika ambapo michuano ya kombe la shirikisho la soka Afrika au kipenda CAF Confederation Cup kwa Kimombo imeendelea kurindima huku klabu za Simba ya Tanzania, Pyramids FC ya Misri na Mamelodi Sundowns Afrika Kusini zikitinga fainali kwa madaha. Klabu ya soka ya Simba ya Tanzania imefanikiwa kutinga fainali licha ya kutoa saretasa na Stellenbosch FC Afrika Kusini katika mchuano wa ugenini kwenye uwanja wa Moses Mabida huko Durban, wekundu hao wakibebwa na ushindi waliopata wabu moja kwa mtungi katika mechi ya kwanza Jumapili iliyopita ya Aprili 20 katika uwanja wa New Aman Complex visiwani Zanzibar. Wachezaji, wasimamizi na mashabiki wa wawakilishi hao wa Afrika Mashariki kwenye mashindano hayo ya kibara hawashikiki hivi sasa baada ya timu yao kutinga fainali. Shukrani za dhati zimwendee Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan, imani yake na dhamira yake na anachotoa anatoa kwa moyo mkunjufu. Ndio maana tunafikia katika hii hatua ya mafanikio kwao, tunashukuru sana. Haya mambo sio ya mtu mmoja, ni mambo ambayo yanafanywa kwa ushirikiano wa watanzania wengi, kuanzia uh, serikali, uongozi kwenye vilabu, wachezaji, washabiki na ndugu zetu waandishi wa habari. Wa wote mtakuwa mmejionea jinsi ambavyo Simba haikuwa inajisikia kama inacheza ugenini. Leo moja ambalo nilikuwa naliona ni kwamba wa Tanzania waliokuja hapa, wengine nawajua hata sio washabiki wa Simba. Maajabu ya mpira huwezi kuyazungumzia sana. Tunasema kwamba Simba wamepita, sawa, wamewin, basi tuatilie ubani, tuchukue kombe Tanzania. Haya, kidogo waseme tutie ubani na fatiha kabisa. Baada ya kuitoa Stellenbosch ya Afrika Kusini kwenye hatua ya nusu finali ya kombe la Shirikisho Afrika, wekundu wa Msimbazi sasa watavana na RS Barkani ya Morocco katika finali. Barkani hiyo licha bao moja kwa mtungi Jumapili ugenini dhidi ya cs Constantine, imetinga fainali kwa ushindi wa mabao manne kwa moja, kwa vile ilipata ushindi nyumbani kwao Moroko kwa mabao manne kwa mtungi katika mechi ya kwanza. Kwingineko mshambuliaji, Fiston Mayele aliibuka shujaa wa Pyramids FC baada ya kuifungia mabao mawili likiwemo la ushindi dhidi ya Orlando Pirates katika mchezo ambao timu yake ilipata ushindi wa mabao matatu kwa mawili Ijumaa ya Aprili 25 katika uwanja wa Juni 30 huko jijini Cairo, Misri. Pyramids wamesonga mbele kwa ushindi wa jumla ya mabao matatu kwa mawili na vile mechi ya kwanza ambayo timu hizo zilicheza Afrika Kusini wiki iliyopita ilimalizika kwa sare tasa katika uwanja wa kimataifa wa Kairo, Misri. Wenyeji Al Ahli walivuliwa ubingwa na Mamelodi Sundowns baada ya mechi baina yao kumalizika kwa sare ya bao moja kwa moja. Mamelodi wamebebwa na kanuni ya bao la ugenini kwa vile mechi ya kwanza ilimalizika kwa sare ya bila ya kufungana. Al Ahli ilitangulia kupata bao kupitia kwa Mohamed Tahir, lakini katika dakika ya 89 mchezaji wao Yaser Ibrahim alijifunga na kuipatia Mamelodi Sundowns bao lililoavusha oh flicks on at the the near post opportunity knocks here and and and it's gone in out of nothing and would you believe it and there is the final whistle finally 10 minutes of time added on after their own goal from Yasser Ibrahim katika fainali mamelodi sundowns itaanzia nyumbani pretoria afrika kusini mei 24 na kisha mechi ya marudiano Pyramids FC itakuwa nyumbani Cairo Juni mosi mwaka huu. Bingwa wa ligi ya mabingwa wa Afrika atatunukiwa dola milioni 4 huku mshindi wa pili akipata kitita cha dola milioni mbili na timu mbili zinazoishia hatua ya nusu fainali kila moja inapata kiasi cha dola milioni 1.2. Tuangazie sasa riadha. Mabingwa wa olimpiki Feidha Kipyegon na Beatrice Chebet wa Kenya walifungua kampeni zao za Wanda Diamond League kwa ushindi wa huko mjini Chamen huko nchini China siku ya Jumamosi, Mkenya Beatrice Chebet alimshinda mshikilizi wa rekodi ya dunia Gudaf Segei wa Ethiopia na kushinda mbio za mita alfu tano kwa upande wa wanawake akimaliza kwa kutumia dakika kumi na nne Kipegon alikuja ndani ya sekunde sifuri nukta mbili tatu, baada ya kuvunja rekodi ya dunia ya miongo kadhaa katika mbio za mita elfu moja kwa upande wa wanawake na kumaliza kwa kutumia dakika 2 sekunde 29.21. Kwengineko, mwanariadha wa Kenya Sebastian Nassawe, ambaye ni bingwa wa dunia wa mbio za nusu marathon, siku ya Jumapili alishinda mbio za London Marathon kwa kutumia muda wa saa 2 dakika 2 na sekunde 27. Bingwa mtetezi Mkenya mwenza Alexander Mutiso alimshinda Abdi Nageye kutoka Uholanzi na kutoa nafasi ya tatu. He was the fastest. Katika mbio za wanawake huko London, mji mkuu wa Uingereza, mhabeshi Tigist Asefa aliibuka kidedea na kuvunja rekodi ya wanawake pekee ya saa mbili dakika 16.16 iliyokuwa ikishikiliwa na Peres Jepchirchir wa Kenya kutokana na ushindi wake mjini London mwaka jana. Mkenya Joyciline Jepkosgei, mshindi wa mwaka 2021, aliibuka wa pili kwa muda wa saa mbili na huku Sifan Hassan bingwa wa mwaka 2023, akiambulia nafasi ya tatu. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Watanzania wametakiwa kujikita zaidi katika michezo si kwa ajili ya burudani tu, bali kama njia ya kuimarisha afya ya akili, kukuza uchumi wa nchi na kujenga uhusiano wa kimataifa. Kauli hiyo imetolewa na katibu mtendaji wa Baraza la Michezo la Taifa Neema Msitha, ambaye ameeleza kuwa michezo ni sekta yenye mchango mkubwa katika pato la taifa. Amesema moja ya majukumu kuu ya baraza hilo ni kuibua vipaji na kuviwezesha. Sisi tuna jukumu kubwa la kuendeleza, kustawisha na kudhibiti aina zote za michezo ya ridhaa na kulipwa, huku yamechambuliwa kwa wingi wake, lakini nilitamani niseme hilo kubwa mmoja. Tunafahamu katika kudhibiti unafanya nini? tunasajili tunatoa vibali kwenye matukio mbalimbali ya michezo. Na kwa kutamatisha, klabu ya soka ya Liverpool ndiyo miamba ya soka ya Uingereza kwa mara ya ishirini sasa. Hii ni baada ya kutoa taji la ligi kuu ya soka ya Uingereza, EPL, msimu huu. The Reds walifunga kazi Jumapili baada ya kuipa Tottenham kichapo cha mbwa cha mabao matano kwa moja nyumbani Anfield. Liverpool are back on. Mara ya mwisho Liverpool kutoa taji hilo ilikuwa msimu wa mwaka 2019 2020 na kusherehekea bila mashabiki wao uwanjani kutokana na tandavu ya korona. Msimu huu majogoo hawa Anfield, wa Anfield wametoa kombe hilo mbele ya mashabiki zaidi ya 61,000 waliofurika katika uwanja wa Anfield. Wanasubiri hadi mwisho wa msimu wajue watakabidhiwa kitita kiasi gani, iwapo ni pauni milioni 175 kama walivyotuzwa ManCity walipotoa ubingwa msimu uliopita au zaidi. Baada ya kulazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Crystal Palace, Arsenal ilijikuta ikipunguzia Liverpool idadi ya pointi zilizokuwa zimebaki kutoa ubingwa wa ligi ya EPL msimu huu. Muda umenipa kisogo, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe mosi Dhulqada mwaka 1446 Hijria, sawa na Aprili 29 mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 1273 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya kutegemewa alizaliwa Bibi Fatima Masuma binti yake Imam Musa Alkadhim zahidi na mchamungu mkubwa, alipatwa na maradhi alipokuwa njiani kuelekea Khorasan huko kaskazini mashariki mwa Iran kwa ajili ya kumtembelea ya kaka yake, yani Imam Ali bin Musa Ar-Ridha alayhi ssalam, na akafariki dunia katika mji mtakatifu wa Qom baada ya kukaa hapo kwa siku 17. Leo hii ziara ya mtukufu huyo linatembelewa na mamilioni ya waumini kila mwaka kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita, sawa na tarehe 29 mwezi Aprili mwaka 1928 nchini Uturuki, herufi za Kilatini zilitambuliwa rasmi na kuchukua nafasi ya zile za Kiarabu. Hatua hiyo ilichukuliwa katika njama za kuipiga vita dini ya Uislamu na badala yake kuingizwa tamaduni za Kimagharibi katika jamii ya wananchi wa Uturuki. Mchakato huo ulianzishwa na Mustafa Kamal, maarufu kwa jina la Ataturk, kuanzia mwaka 1923. Mfumo wa jamhuri ulishika hatamu za uongozi huko Uturuki chini ya Ataturk kuanzia mwezi Oktoba mwaka 1923, baada ya kuanguka kwa utawala wa Othmania uliodumu kwa miaka 623 nchini humo. Miaka 79 iliyopita katika siku kama ya leo, majeshi ya muungano yalipata pigo kubwa mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Vikosi vya nchi itifaki vya Ulaya vilifanya mashambulizi ya pande zote dhidi ya Italia baada ya kusambaratishwa safu ya ulinzi ya Ujerumani. Italia ilikuwa mwitifaki wa Ujerumani chini ya uongozi wa Musoloni. Baada ya ushindi huo askari karibu milioni moja Wajerumani walioko nchini Italia walijisalimisha kwa majeshi ya Waitifaki. Na katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, yaani tarehe 9 Ordibehesht mwaka 1378 hijria shamsia, wawakilishi wa duru ya kwanza ya mabaraza ya kiislamu ya miji na vijiji nchini Iran walianza kazi zao, na siku hii inajulikana hapa nchini kwa jina la siku ya mabaraza. Kwa kuzingatia kwamba katika Uislamu swala la mashauriano na kuwa na fikra moja lina umuhimu mno, katika katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia mabaraza yana nafasi muhimu na ni dhihirisho la irada ya wananchi katika mfumo wa kidini nchini Iran wenye ridhaa ya wananchi. Katika sheria hii mabaraza mbalimbali mbali huchaguliwa na wananchi kwa ajili ya kuongoza masuala tofauti ya nchi ambapo majilisi ya ushauri wa Kiislamu, yaani bunge la Iran na baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mwadhamu ni miongoni mwa mabaraza hayo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Ulaya na Mediterranea, Euromid Human Rights Monitor, imetoa maanani madai ya utawala wa kizayuni kwamba majeshi yake yanapambana na wapiganaji wa Hamasi huko Ghaza, likisistiza kuwa kwa uchache asilimia 94 na ya waathirika wa mashambulio ya kinyama ya utawala huo ghasibu ni raia. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon Sheikh Naim Qasim amezungumzia shambulio la hivi karibuni la utawala wa kizayuni kwenye viunga vya kusini mwa mji mkuu wa Lebanon, Beirut, na akasema shambulio hili limefanywa kwa idhini na uungaji mkono wa Marekani. Na watu wapatao 26 wameuawa na wengine watatu wamejeruhiwa wakati magari mawili yalipokanyaga bomu la kutegwa ardhini katika jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa Nigeria ambacho ni kitovu cha waasi. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.