Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tin, aya ya kwanza mpaka ya nane. Audhu billahi minash shaitani rajim bismillahi rrahmani rrahim wat tini waz zaitun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Rahim bismillahi rahmani rahim, assalamu aleikum wasikizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Jina langu ni Ahmed Rashid na asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa baadaye tutakuletea ni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Bibi Maasuma sallallahu alaiha, na tunatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo wa Bwana Mtume Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baadaye tutakuwa na macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo na leo katika historia ambapo leo ni Jumanne mwezi Mosi mfungo pili Dhulqaada 1446 Hijria sawa na tarehe 29 Aprili 2025 miladi. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus na email yetu ni swahili radio at baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia karibia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran yasema IAEA inatakiwa kufanya kazi masuala ya kiufungi si ya kisiasa. Chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa chombo cha mauaji. Mahakama ya ICJ yaanza kusikiliza hatua za kibinadamu inazopaswa kutekelezwa na Israeli. Magaidi 21 wa uwawa magharibi mwa Mali. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa Teheran inataraji kwamba wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA utachukua hatua kwa mujibu wa majukumu yake ya kiufundi kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran na itajiepusha na mambo ya kisiasa. Ismail Baghai alieleza hayo jana Jumatano hapa Tehran katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari, akizungumzia ziara ya ujumbe wa kiufundi wa IAEA nchini Iran. Safari hii ya ujumbe wa kiufundi wa wakala wa IAEA ni mwendelezo wa mazungumzo ya wiki jana kati ya maafisa wa Iran na IAEA Amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Baghaei pia amedokeza kuhusu mazungumzo kati ya Iran na Marekani kwamba duru ijayo ya mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja kati ya pande mbili imepangwa kufanyika Jumamosi ijayo, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na nchi mwenyeji, yani Oman. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza pia msimamo wa Iran mbele ya miradi yake ya nyuklia inayofanyika kwa malengo ya kiraia kikamilifu na vikwazo haramu dhidi ya Iran. Suala la kurutubisha urani na kuondolewa vikwazo kikamilifu ni mistari myekundu katika mazungumzo na Marekani, amesema Baghaim. Alipoulizwa na waandishi wa habari kuhusu ziara ya karibuni ya waziri wa mambo ya nje huko Beijing na Moscow, amesema masuala ya uhusiano wa pande mbili na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa Gaza zilikuwa ajenda kuu za mashauriano wakati wa Sayyid Abbas Arakshi alipotembelea nchi za China na Rasia. Mauaji ya kudungwa kisu Muislamu nchini Ufaransa ndani ya msikiti Khadija katika kijiji kilichoko kusini mwa nchi hiyo yameibua maswali mengi kuhusu ongezeko la mivutano ya kijamii na ubaguzi dhidi ya Waislamu hasa ikitiliwa maanani kwamba chuki dhidi ya Uislamu wa na Waislamu yaani islamofobia ni jambo linaloisumbua sana Ufaransa ni baada ya Mwislamu kuuawa nchini Ufaransa kwa kudungwa kisu takriban mara hamsini na mwanaume Mfaransa mwenye chuki dhidi ya Uislamu ndani ya msikiti katika manispa ya La Grand Combe katika mji wa Le Gard kusini mwa mashariki mwa Ufaransa ndipo zilipozuka hisia hizo. Mfaransa Olivier H, mwenye umri wa miaka ishirini na moja alimdunga kisu Abubakar e Sise mwenye umri wa miaka 22 ndani ya msikiti Hadija wakati akitekeleza ibada ya swala, ibada ya swala na kujirekodi wakati akifanya uhalifu huo. Jinai hiyo iliyolaaniwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron inaonyesha wazi athari za chuki dhidi ya Uislamu ambayo sasa imevuka mipaka ya matamshi ya chuki na ubaguzi na kufikia kiwango cha kushambuliwa kimwili na hata mauaji dhidi ya Waislamu. Hali hiyo inatoa taswira sahihi ya jinsi Waislamu nchini Ufaransa wanavyokabiliwa na mashinikizo ya kijamii ambayo yanawatia hofu na wasiwasi. Vyombo vya habari vina mchango mkubwa katika kuchochea chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa, huku baadhi ya wadau wa vyombo hivyo wakisambaza zaidi maneno yanayochochea chuki dhidi ya Uislamu, jambo ambalo linatumiwa na magenge ya mirengo mikali ya kulia nchini Ufaransa. Ufaransa ni mwenyeji wa moja ya jamii kubwa zaidi za Waislamu barani Ulaya, na visa vya chuki dhidi ya Uislamu nchini humo vinatambuliwa kuwa vya juu zaidi. Mwanadiplomasia wa Palestina jana Jumaatatu aliiambia mahakama ya kilele ya Umoja wa Mataifa kwamba Israeli inawaua inawafurusha raia wa Kipalestina na kuwashambulia wafanyakazi wa, wa misaada ya kibinadamu huko Ghaza. Amar Hijazi, mwanadiplomasia wa Palestina nchini Uholanzi, ameiambia mahakama ya kimataifa ya haki ICJ mjini The Hague kwamba utawala wa Israeli unakanyaga sheria za kimataifa katika ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Amesema Israeli imewasababishia njaa, kuwaua na kuwafukuza raia wa Palestina katika makazi yao na kuzishambulia taasisi za misaada ya kibinadamu ambazo zinafanya jitihada za kunusuru maisha ya raia. Kikao cha jana cha mahakama ya ICJ mjini The Hague, Holanzi, kilichunguza ombi lililowasilishwa mwaka jana na baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambalo liliitaka mahakama hiyo kupima wajibu wa kisheria wa utawala wa kizayuni wa Israel baada ya utawala huo pandikizi kulizuia shirika la umoja wa mataifa la misaada kwa ajili ya wakimbizi wa, wa Palestina, UNRWA, kuendesha shughuli zake huko Ghaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Mali limetangaza kwamba limeua magaidi 21 wakati wa operesheni zake kwenye eneo la Sebabugu la magharibi mwa nchi hiyo ya magharibi mwa afrika taarifa ya jeshi la mali ya jana jumatatu imesema Nseba Bugu sasa iko chini ya udhibiti wa jeshi kutokana na mashambulizi ya anga yaliyolenga maficho ya magaidi na kuharibu kambi zao kadhaa taarifa hiyo pia imesema wakati magaidi hao walipokimbia waliacha nyuma yao maiti 21 makumi ya silaha risasi na zana za kijeshi pamoja na magari na vifaa vya mawasiliano Operesheni za msako zinaendelea dhidi ya wahalifu wengi waliojeruhiwa na waliokimbia, imesema taarifa ya jeshi la Mali, na kuongeza kuwa askari watano walijeruhiwa wakati wa mapigano hayo. Tukumbuke kwamba mwezi wa Februari mwaka huu jeshi la Mali liliahidi kuwasaka magaidi waliohusika na shambulio la kikatili dhidi ya msafara mkubwa uliokuwa unakwenda kwenye mgodi wa dhahabu nchini humo. Maafisa wa Mali walieleza kwamba wanajeshi wa nchi hiyo na wengine kadhaa kutoka kundi la Wagner walikuwa wakilisindikiza kundi la watu ambao wengi walikuwa ni raia wa kigeni kuelekea katika mgodi wa madini wa Intahaka ambalo ni eneo kuu la uchimbaji dhahabu kaskazini mwa Mali, wakati walipovamiwa ghafla na watu wenye silaha. Afisa wa ngazi za juu wa jeshi la Mali, ambaye hakutaka jina lake litajwe, aliviambia vyombo vya habari kuwa magaidi waliwashambulia kwa makusudi raia wa kawaida, wakati wanaendelea kuwasaka na kwamba wanaendelea kuwasaka magaidi waliohusika na mauaji ya raia hao. Mali ni miongoni mwa wazalishaji wakuu wa madini ya dhahabu barani Afrika, ingawa uzalishaji umeshuka kutokana na ukosefu wa usalama. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetahadharisha kuhusu hatari kubwa ya silaha zinazojiendesha zenyewe kwa haki za binadamu wakati wa vita na amani. Shirika hilo limetoa mwito kwa serikali za nchi mbalimbali kushughulikia wasiwasi ulioibuliwa na silaha hizo zinazojulikana kama roboti wauaji, yani killer robots, kwa kujadili mkataba wa kimataifa wa kushughulikia hatari hizo kabla mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu silaha hizo huko New York katikati ya Mei elfu mbili na ishirini na tano. Ripoti iliyotolewa na shirika hilo imeangazia mgongano kati ya silaha hizo na haki za kimsingi za binadamu kama vile haki ya kuishi, kufanya mikusanyiko ya amani, faragha, haki ya kupata suluhisho la madhara yanayotokea kwa mtu baada ya kushambuliwa, pamoja na kanuni zinazohusiana na kutobaguliwa. Na waziri mkuu wa Greenland amesisitiza kwamba Greenland Haipigwi mnada. Jens Frederik Nielsen ameeleza hayo akimhutubu rais wa Marekani ambaye ametaka eneo hilo kuunganishwa na Marekani. Jens Frederik Nielsen, ambaye alikuwa akizungumza na waandishi wa habari akiwa pamoja na Mette Frederiksen, waziri mkuu wa Denmark huko Copenhagen, amemhutubu rais wa Marekani Donald Trump akimwambia, abadan Greenland si eneo la kuuzwa. Natumai kuwa Wamarekani wanatambua hilo. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Tangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema Trump, rais wa Marekani anayechukiwa zaidi katika miaka sabini iliyopita. <music> Rais wa Marekani Donald Trump alirejea kwa mara ya pili ikulu ya White House akiwa na kiwango cha juu zaidi cha umaarufu tangu kuanza safari yake ya kisiasa. Hata hivyo, uchunguzi mpya wa mtandao wa habari wa Marekani CNN unaonyesha kwamba umaarufu wa Trump umeporomoka hadi kiwango cha chini kabisa karibu na siku ya mia moja ya tangu kurejea kwake madarakani. Kwa mujibu wa utafiti huo, kiwango cha umaarufu wa Trump kimefikia asilimia 41 ndani ya siku mia moja za kwanza za urais wake, kiwango cha chini zaidi miongoni mwa marais wapya wa Marekani katika kipindi cha kwa uchache miongo saba iliyopita, hata ikilinganishwa na muhula wake wa kwanza. Kuririka wananchi na utendaji wa Trump kumegeuka kuwa alama nne ikilinganishwa na mwezi Machi na kushuka kwa alama saba kutoka mwishoni mwa Februari. Utafiti huo pia umeonyesha kwamba ni asilimia 22 tu ya Wamarekani wanaoridhishwa na utendaji wa Trump, kiwango cha chini zaidi kuwahi kurekodiwa, huku asilimia 45 wakiwa na upinzani mkali dhidi ya uongozi wa Trump. Utafiti mwingine wa New York Times na Shan College umebaini kuwa wapiga kura Wamarekani wanaamini Trump amepitiliza mipaka katika jaribio lake la kupanua mamlaka ya urahisi na utawala wake pia wamepiga kura wapiga kura wamemwona Trump kama kiongozi asiyeelewa matatizo ya kila siku ya raia wake, hali ambayo imezidisha hasira dhidi ya utawala wake. Katika karibu kila suala kuu, umaarufu wa Trump umeendelea kuporomoka na imani ya umma katika uwezo wake wa kushughulikia masuala hayo muhimu inazidi kuyumba. Katika siku mia moja za kwanza Trump amechukua hatua nyingi zisizo za kawaida, akifanya ma, akitoa matamko yenye utata katika masuala mengi ya ndani na ya kimataifa. Amevuruga utaratibu wa kimataifa, hasa katika biashara, mfumo ambao Marekani ilijenga baada ya vita vikuu vya pili vya dunia miongoni mwa hatua zake ni kuzindua upya vita vya ushuru dhidi ya dunia nzima, akitaja mnamo tarehe pili Aprili 2025 kwamba ataweka ushuru wa forodha kwa bidhaa kutoka nchi za maeneo 185 duniani. Akilenga hasa China, alitangaza ushuru wa asilimia 145 dhidi ya bidhaa za China, hatua iliyojibiwa na ushuru wa asilimia 125 uliowekwa na Beijing dhidi ya bidhaa za Marekani. Hata hivyo, baadaye Trump aliamuru kusitishwa kwa muda wa siku 90 utekelezaji wa ushuru huo kwa nchi nyingine isipokuwa China. kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam, binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhim alaihi ssalam, na mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalihi wasallam kwa mnasaba huu tumekuandalieni kipindi maalum tukiwa na matumaini kwamba mtakuwa nasi ahadi tamati ya kipindi hiki. Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, maimamu watoharifu alaihimu ssalam pamoja na watoto wao watukufu wana daraja na utukufu mkubwa miongoni mwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewafanya kuwa ruwaza njema na viigizo vya kweli kati ya wanadamu. Kadiri ufahamu na maarifa kuhusiana na watukufu hao yanavyozidi kuongezeka, ndivyo mtu anavyohisi mapenzi na mahaba zaidi kwa watukufu hao moyoni mwake. Hapana shaka kuwa mapenzi ya kweli hupatikana kutokana na kuwafahamu na kuwajua vema watu hawa watukufu. Moja ya njia za kuweza kuwafahamu mawalii wa Mwenyezi Mungu ni kutwalii na kutafakari sira na mwenendo maisha yao, pamoja na kukumbuka nafasi ya kimaanawi na fadhila zao za kiakhlaqi. Njia hiyo ya ufahamu, mbali na kuwa kiasili, huleta athari muhimu ya kujenga na kuzidisha mapenzi nyoyoni, pia humfanya mtu afuate mafundisho yao na kuiga mifano yao. Miongoni mwa watukufu hao ni Bibi Fatima Almasuma alaihi salam, binti wa Imam Musa Alkadhim alaihi salam, ambaye hii leo tunakumbuka siku ya kuzaliwa kwake. Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti wa Imam Kadhim alayhi ssalam na ni mdogo wake Imam Ridha alayhi ssalam. Bibi mwema huyo alizaliwa mwaka 173 Hijiria. Wakati baba yake anauawa shahidi, Bibi Maasuma alikuwa na umri wa miaka 10 tu. Licha ya kumpoteza baba yake akiwa bado mdogo lakini cheche za matumaini zilibakia katika maisha yake kutokana na kuishi na Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi Masuma alikuwa na kiwango cha juu cha imani na utakatifu wa nafsi. Katika zama zake za utotoni, alikuwa na fadhila kubwa za kielimu na kimaanawi. Imenukuliwa kuwa bibi huyo mtukufu hata katika zama za utotoni alikuwa akijibu maswali mengi sana ya kielimu na kifikihi. Ni wazi kuwa mche utakaomea katika bustani ya uimamu na kupata nishati kwa kustafidi na nuru hiyo ya fadhila, kila muda unavyopita ndivyo yanavyozidi kustawi, ndivyo matawi yake huchanua na kupendeza zaidi kutokana na shajara njema ya familia ya Mtume Mtukufu, Bibi Fatima Almasuma Salamullahi Alaiha ni binti aliyetoka katika familia hiyo, ambaye alizaliwa mjini Madina tarehe mosi Dhilqada, mfunguo pili mwaka 173 Hijiria. Bibi huyo alilelewa na kuishi katika nyumba aliyokuwa pia akiishi baba yake Imam Musa Alkadhimi alaihi salam na kaka yake Imam Ridha alaihi salam. Bibi Fatima alikulia katika malezi ya uchamungu na katika chemchemi ya maarifa, hekima, elimu na zuhdi na kupata utakasifu mkubwa wa mwili na roho. Hapana shaka kuwa chanzo kikuu cha saada na ukamilifu wa mwanadamu na kumkurubia Mwenyezi Mungu mtukufu ni kuwa na imani thabiti juu ya dhati iliyotakasika Mwenyezi Mungu na kufuata vema na ipasavyo maamrisho yake. Miongoni mwa fadhila za bibi huyo mtukufu ni uwezo aliopewa na Mwenyezi Mungu wa kutoa shifa. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, akisema mwanamke, kutoka katika watoto wangu atafariki dunia katika mji wa Qum, ambaye jina lake ni Fatima binti Musa. Wafuasi wangu wataingia peponi kwa shifa yake. Fadhila nyingine ya bibi Fatima ni uwezo wake wa kubainisha hadithi, na kutokana na kipaji hicho Alijulikana kwa jina la Muhaditha. Jina la Fatima binti Musa bin Jafar pia linaonekana katika silsila ya sanadi za baadhi ya wapokezi wa hadithi, kiasi kwamba maulama wa kisuni na kishia wanazielezea riwaya zake kuwa ni sahihi na zenye kukubalika. Miongoni mwa hadithi hizo ambazo mapokezi yake yanaenda hadi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni hadithi ya Ghadir na hadithi ya Manzila, hadithi ambazo zinaelezea utukufu wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam. Kwa mujibu wa riwaya mbalimbali, Bibi Masuma alikuwa na lakabu nyingine mashuhuri ya Karima Ahlulbeit. Karima ni neno lenye maana mwanamke mkarimu na mwenye huruma. Bibi Masuma alipitisha maisha yake yaliyojaa ufanisi akiwa anajishughulisha na kutoa darsa na mafunzo ya Kiislamu na tafsiri ya Qurani tukufu. Aidha, alitumia wakati wake wote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kutokana na mwenendo wake huu wa kufuata dini kikamilifu na kutotoka katika utiifu wa imamu na kiongozi wake aliweza kufika daraja ya juu ya ukamilifu na ubora wa mwanadamu. Bibi Fatima Almasuma alikuwa akimpenda sana kaka yake Imamu Ridha alaihi ssalam. Mapenzi na upendo huo haukutokana tu na uhusiano wa kinasaba kati ya kaka na mdogo wake, bali ulitokana na ufahamu wa bibi huyo mtukufu juu ya nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Mapenzi hayo yalisababisha bibi huyo kufunga safari ambayo ilikuwa na nafasi muhimu mno katika maisha yake. Safari ya Imam Ridha alaihi salam ya kubaidishwa kutoka mji wa Madina na kupelekwa Marwi nchini Iran mwaka mia mbili hijiria ilifanyika kutokana na sisitizo na vitisho vya Mamun, mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Na mtukufu huyo alilazimika kwenda katika mji wa Khurasani nchini Iran, tena bila kufuatana na mtu yeyote wa familia yake au watu wa nyumbani kwake. Mwaka mmoja baada ya kuhajiri kwake, Bibi Fatima alianza safari ya kuelekea Khurasani kwa ajili ya kumwona kaka yake huyo akiwa amefuatana na baadhi ya kaka zake na watoto wa kaka zake. Mbali na hilo, jambo muhimu zaidi lililomfanya mtukufu huyo afunge safari hiyo ndefu iliyojaa mashaka na matatizo mengi ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutetea nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Msafara wake ulipokelewa na kulakiwa na watu wengi katika kila mji waliopita. Bibi huyo mtukufu pia alifikisha ujumbe wa kudhulumiwa na kuachwa pekee kaka yake kwa waumini na Waislamu wa sehemu alizopita, kama alivyofanya Bibi Zainabu alaihi ssalam, na kuonyesha upinzani wake na watu wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam dhidi ya utawala uliokuwa umejahila wa Bani Abbas. Kwa ajili hiyo, msafara wa Bibi huyo mtukufu ulipofika katika mji wa Save, baadhi ya watu waliokuwa wakiwapinga Ahlulbeit waliokuwa wakiungwa mkono na vibaraka huo wa utawala huo, waliozuia msafara huo na kupigana na watu waliofuatana na bibi huyo, swala ambalo lilisababisha karibu wanaume wote wa msafara huo kuwa washahidi. Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatima Almasuma pia alipewa sumu na waovu hao. ala kulli hal Bibi Fatima Almasuma aliugua labda kutokana na majonzi na huzuni kubwa iliyotokana na tukio hilo au kutokana na athari ya sumu aliyopewa. Na kwa kuwa hakuweza tena kuendelea na safari yake kuelekea Khurasan, aliamua kwenda katika mji wa Qum. Alisema, nipelekeni katika mji wa Qum, kwani nilimsikia baba yangu akisema kwamba Mji wa Qum ni kituo cha wafuasi wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hasa wapenzi wa Ahlulbeit alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Bibi Fatimatu Lmasuma alaiha salam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la machowetu magazetini kwa leo Jumanne, Aprili 29, 2025 kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la the Citizen ambalo habari yake kuu inasema mpango wa serikali wa kuimarisha nishati safi na umeme wa uhakika. Pia limeandika kupelekwa maafisa wa polisi kwa zua kizaazaa katika nyumba za viongozi wa CHADEMA. Habari kuu katika gazeti dada la mwananchi inasema polisi na chadema bado kinaumana askari wa kwama kupekua nyumbani kwa lisuda heche awaka defenda kumzingira nyumbani muliro amshangaa asema kazi ya polisi ni kuimarisha ulinzi habari zake nyingine zinasema mageuzi mapya samia akiahidi neema ushirika na Dkt. biteko ataja vipaumbele kumi vya sekta ya nishati habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema mahakama, mtandao, mabishano kortini kumshawishi Lisu nyumbani kwake na kwa Heche kwazingirwa usiku, polisi wavutana na wafuasi wa Chadema Kisutu. Rais Samia aagiza kuundwa sera ya mikopo inayobeba wakulima. Biteko ajakivingine, vikundi hewa katika mikopo ya asilimia kumi sasa kudhibitiwa kielektroniki, na watendaji vijijini watajwa chanzo cha kukithiri mikopo ya kausha damu. Kwa upande wake, gazeti la serikali la Habari Leo limeandika kishindo benki ya ushirika, asilimia 97 bajeti ya ya nishati yaenda kwenye miradi ya maendeleo, umeme kufikishwa kwa wateja 40000 vijijini. Habari zake nyingine zinasema serikali kutumia shilingi trilioni 1.2 za mitambo ya kilimo, Tanzania ataka Umoja wa Afrika kukabili tabia nchi na mgodo wa dhahabu wa shilingi trilioni moja nukta nne waanze ujenzi. Habari kuu kwenye gazeti la Mwanahabari inamnukuu waziri mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, akisema maono ya Dakta Samia yaipaisha sekta ya anga, asema moja ya eneo ambalo ameendelea kulisimamia ni ujenzi na ukarabati wa viwanja vya ndege. Na kesi ya Lisu, maamuzi Mei 6 kusikilizwa mahakamani au mtandaoni kwa huko Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika Ruto aichimbia Kenya shimo kubwa la kukopa. Kwa muhtasari, uchunguzi huo unasema ilipofika jioni ya jana, Kenya ilikuwa imetumia shilingi bilioni 5.1 kulipa madeni. Hali hii inajirudia leo, itajirudia kesho, kesho kutwa na siku za baadaye katika um, mwaka huu wa fedha taifa la Kenya litatumia jumla ya shilingi trilioni 1.866 kulipa madeni ya, na nchi hiyo, ni sawa na kulipa shilingi bilioni 5.1 kwa siku. Makala hiyo ya kiuchunguzi ambayo unaweza kuisoma kikamilifu kwenye toleo la mtandaoni um, la gazeti la Taifa Leo inatoa ufafanuzi zaidi kuhusiana na habari hiyo. Habari yake nyingine inasema, morcomene atatizwa na ushawishi wa Kalonzo akiwa ziara ya siku tatu Ukambani. Ushawishi wa kiongozi wa chama cha Waipa Kalonzo Musyoka ulimtatiza waziri wa usalama wa nishati Kipchumba morcomene alipotembelea eneo la Ukambani kwa siku tatu ili kukusanya maoni kuhusu jinsi ya kuboresha usalama. Kilichovumishwa zaidi kama mikutano ya mashauriano kuhusu usalama chini ya kauli mbiu ya jukwaa la usalama kiligeuka kuwa mwito wa kuweka ushirikiano wa karibu zaidi kati ya wananchi, idara za usalama na serikali, ili kudhibiti mizozo ya ardhi, matumizi ya dawa za kulevya, ukatili wa kijinsia, unyang'anyi na uharibifu wa miundo mbinu muhimu. Pia limeandika mwanabloga aliyeshtakiwa jana Jumatatu kwa kumtukana aliyekuwa gavana wa Nairobi, Dr Evans Kidero alishtuka na kufadhaika pale hakimu alipomweleza kwamba anakodolewa macho na kifungo cha miaka ishirini jela akipatikana na hatia. Boniface Omondi Nyangla alidua zaidi alipoelezwa na hakimu mwandamizi mahakama Mlimani, Dolfina Alego, kwamba matusi Aliyoyapeperusha katika mtandao wa Facebook yataacha pengo la shilingi milioni kumi za Kenya katika kaunti yake kwa vile sheria inaamuru watukanaji katika mitandao watozwe faini au pia wapewe adhabu ya kifungo cha jela sambamba na kulipa faini kama hiyo. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika, polisi Uganda watatizika kukabiliana na uhalifu mkubwa katika maeneo mengi kutokana na rasilimali chache. Habari zake nyingine zinasema, mlinzi wa Bobi Wine hayuko chini ya ulinzi wetu, wasema polisi, na Bia Bakama wa EC atoa mwito wa kufanyika uchaguzi usio na ghasia Uganda mwaka 2026. Mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa Michezo. Ahlan wasahlan wa marhaba, msikilizaji mpenzi, na tumai upo hapo ulipo karibu, katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi matuki ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri katika muda wa siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Tuanzie hapa nchini ambapo michuano ya kombe la mtoano imeendelea kurindima hapa nchini Iran, huku baadhi ya miamba ya soka hapa nchini ikilambishwa sakafu na mingine ikifanikiwa kusonga mbele. Klabu za kandanda za Istiglal na Malavan zimejikatia tiketi ya kufuzu nusu fainali ya kombe la Hazfila Iran kwa msimu huu baada ya kushinda mechi zao siku ya Jumamosi katika uwanja wa Azadi hapa mjini Teheran. Istiglal waliitandika Peikan bao moja kwa mtungi lililofungwa na Ramin Rezayan katika dakika ya 74 ya mchezo kupitia mkwaji wa penalti asu mtafw ifreste r rea b mkoba bea stll Mapema siku hiyo mabingwa watetezi Sepahan walipoteza kwa Malavan kwa kukubali kuchabangwa mabao manne kwa mawili kupitia mikwaju ya penalti baada ya kutoa sare tasa katika mchezo uliopigwa huko Bandar Anzali siku ya Ijumaa. Golgohar ilifanikiwa kutinga nusu fainali pia baada ya kualaza Nassaji mabao matatu kwa moja huko Ghaimshar. Sataranji. Wachezaji wa mchezo wa sataranji wa Iran walishinda medali kochokocho katika mashindano ya chesi ya Asia Magharibi ya Blitz. Kwa mujibu wa Pars Today ikinukuu ripoti ya Jumamosi ya IRNA, timu ya chesi ya Iran ilishinda medali mbili za dhahabu medali mbili za fedha na mbili za shaba katika kitengo cha blitz kwenye mashindano ya Asia Magharibi yaliyoandaliwa na Tajikistan. Wakati huo huo, bingwa wa sataranji wa Iran Parham Maksudlu alimaliza katika nafasi ya pili katika mashindano ya Grand Chess Freestyle Open kwa mwaka huu 2025. Taekwondo, mashindano ya saba ya kombe la Rais wa Taekwondo katika kanda ya Asia yalishuhudia Wairani wakitoa medali 13 zikiwemo nne za dhahabu huko Tayan nchini China. Muhamad Hosen Yosdani na Hamir Sina Bakhtiari waliondoka na dhahabu katika safu zao kwenye kategoria ya wanaume tenisi ya mezani. Binyamin Faraj na Nikan Shervani wa Iran walishinda medali mbili za dhahabu katika mashindano ya vijana ya tenisi ya mezani. Kwa kifupi w kwa mwaka huu 2025 huko Sarajevo, nchini Bosnia Herzegovina. Mashindano hayo yalianza Aprili 22 na kumalizika Aprili 25. <coughs> Tuelekee kule barani Afrika, ambapo michuano ya kombe la shirikisho la soka Afrika au kipenda CAF Confederation Cup kwa Kimombo imeendelea kurindima huku klabu za Simba ya Tanzania, Pyramids FC ya Misri na Mamelodi Sundowns Afrika Kusini zikitinga fainali kwa madaha. Klabu ya soka ya Simba ya Tanzania imefanikiwa kutinga fainali licha ya kutoa saretasa na Stellenbosch FC Afrika Kusini katika mchuano wa ugenini kwenye uwanja wa Moses Mabida huko Durban. Wekundu hao wakibebwa na ushindi waliopata wabumoja kwa mtungi katika mechi ya kwanza Jumapili iliyopita ya Aprili 20 katika uwanja wa New Aman Complex visiwani Zanzibar. Wachezaji, wasimamizi na mashabiki wa wawakilishi hao wa Afrika Mashariki kwenye mashindano hayo ya kibara hawashikiki hivi sasa baada ya timu yao kutinga fainali. Shukrani za dhati zimwendee Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania D. Samia Suluhu Hassan, imani yake na dhamira yake na anachotoa anatoa kwa moyo mkunjufu, ndio maana tunafikia katika hii hatua ya mafanikio kwao, tunashukuru sana. Haya mambo sio ya mtu mmoja, ni mambo ambayo yanafanywa kwa ushirikiano wa Watanzania wengi kuanzia uh, serikali, uongozi kwenye vilabu, wachezaji, washabiki na ndugu zetu waandishi wa habari. Wa wote mtakuwa mmejionea jinsi ambavyo Simba haikuwa inajisikia kama inacheza ugenini. Leo moja ambalo nilikuwa naliona ni kwamba wa Tanzania waliokuja hapa, wengine nawajua hata sio washabiki wa Simba. Maajabu ya mpira huwezi kuyazungumzia sana, yote tu tunasema kwamba Simba wamepita, sawa, wamewin. Basi tuatilie ubani, tuchukue kombe Tanzania. Haya, kidogo waseme, tutie ubani na fatiha kabisa. Baada ya kuitoa Stellenbosch ya Afrika Kusini kwenye hatua ya nusu finali ya kombe la shirikisho Afrika, wekundu wa Msimbazi sasa watavana na RS Barkani ya Morocco katika finali. Barkani hiyo licha kupoteza kwa bao moja kwa mtungi Jumapili ugenini dhidi ya CS Constantine, imetinga fainali kwa ushindi wa mabao manne kwa moja, kwa vile ilipata ushindi nyumbani kwao Moroko kwa mabao manne kwa mtungi katika mechi ya kwanza. Kwingineko mshambuliaji Fiston Mayele Aliibuka shujaa wa Pyramids FC baada ya kuifungia mabao mawili likiwemo la ushindi dhidi ya Orlando Pirates katika mchezo ambao timu yake ilipata ushindi wa mabao matatu kwa mawili Ijumaa ya Aprili 25 katika uwanja wa Juni 30 huko jijini Cairo Misri Pyramids wamesonga mbele kwa ushindi wa jumla ya mabao matatu kwa mawili na vile mechi ya kwanza ambayo timu hizo zilicheza Afrika Kusini wiki iliyopita ilimalizika kwa sare tasa katika uwanja wa kimataifa wa Cairo Misri wenye Al Ahli walivuliwa ubingwa na Mamelodi Sundowns baada ya mechi baina yao kumalizika kwa sare ya bao moja kwa moja. Mamelodi wamebebwa na kanuni ya bao la ugenini kwa vile mechi ya kwanza ilimalizika kwa sare ya bila ya kufungana. Al Ahli ilitangulia kupata bao kupitia kwa Mohamed Tahir, lakini katika dakika ya 89 mchezaji wao Yaser Ibrahim alijifunga na kuipatia Mamelodi Sundowns bao lililoavusha oh, And will you believe it? And there is the final whistle, finally. 10 minutes of time added on after the own goal from Yasser Ibrahim. Katika finali, Mamelodi Sundowns itaanzia nyumbani Pretoria, Afrika Kusini, Mei 24 na kisha mechi ya marudiano Pyramids FC itakuwa nyumbani Cairo Juni mosi mwaka huu. Bingwa wa ligi ya mabingwa wa Afrika atatunukiwa dola milioni 4 huku mshindi wa pili akipata kitita cha dola milioni mbili na timu mbili mbili zinazoishia hatua ya nusu fainali, kila moja inapata kiasi cha dola milioni moja nukta mbili. Tuangazie sasa riadha. Mabingwa wa Olimpiki Feidha Kipyegon na Beatrice Chebet wa Kenya walifungua kampeni zao za Wanda Diamond League kwa ushindi wa kuvutia huko mjini Chiamen huko nchini China siku ya Jumamosi, Mkenya Beatrice Chebet alimshinda mshikilizi wa rekodi ya dunia Gudaf Segei wa Ethiopia na kushinda mbio za mita alfu tano kwa upande wa wanawake akimaliza kwa kutumia dakika kumi na nne. Kipegon alikuja ndani ya sekunde sifuri nukta mbili tatu baada ya kuvunja rekodi ya dunia ya miongo kadhaa katika mbio za mita elfu moja kwa upande wa wanawake na kumaliza kwa kutumia dakika 2 sekunde 29.21. Kwengineko, mwanariadha wa Kenya Sebastian Nassawe, ambaye ni bingwa wa dunia wa mbio za nusu marathon, siku ya Jumapili alishinda mbio za London Marathon kwa kutumia muda wa saa 2 dakika 2 na sekunde 27. Bingwa mtetezi Mkenya mwenza Alexander Mutiso alimshinda Abdi Nageye kutoka Uholanzi na kutoa nafasi ya tatu. He was the fastest. Katika mbio za wanawake huko London, mji mkuu wa Uingereza, Mhabeshi Tigist Assefa aliibuka kidedea na kuvunja rekodi ya wanawake pekee ya saa mbili dakika 16.16 iliyokuwa ikishikiliwa na Peres Jepchirchir wa Kenya, kutokana na ushindi wake mjini London mwaka jana. Mkenya Jocelyn Jepkosgei mshindi wa mwaka 2021, aliibuka wa pili kwa muda wa saa mbili dakika huku Sifan Hassan bingwa wa mwaka 2023, akiambulia nafasi ya tatu. Tutamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Watanzania wametakiwa kujikita zaidi katika michezo, si kwa ajili ya burudani tu, bali kama njia ya kuimarisha afya ya akili, kukuza uchumi wa nchi, na kujenga uhusiano wa kimataifa. Kauli hiyo imetolewa na katibu mtendaji wa Baraza la Michezo la Taifa, Neema Msitha, ambaye ameeleza kuwa michezo ni sekta yenye mchango mkubwa katika pato la taifa. Amesema moja ya majukumu kuu ya baraza hilo ni kuibua vipaji na kuviwezesha sisi. Tuna jukumu kubwa la kuendeleza, kustawisha na kudhibiti aina zote za michezo ya ridhaa na kulipwa. Huku yamechambuliwa kwa wingi wake, lakini nilitamani niseme hilo kubwa mmoja. Tunafahamu katika kudhibiti unafanya nini? tunasajili tunatoa vibali, tuna kwenye matukio mbalimbali ya michezo. Na kwa kutamatisha, klabu ya soka ya Liverpool ndiyo miamba ya soka ya Uingereza kwa mara ya ishirini sasa. Hii ni baada ya kutoa taji la ligi kuu ya soka ya Uingereza, EPL, msimu huu. The reds walifunga kazi Jumapili baada ya kuipa Tottenham kichapo cha mbwa cha mabao matano kwa moja nyumbani, Anfield. Liverpool are back on. Mara ya mwisho Liverpool kutoa taji hilo ilikuwa msimu wa mwaka 2019, 2020, na kusherehekea bila mashabiki wao uwanjani kutokana na tandavu ya korona. Msimu huu majogoo hawa Anfield, wa Anfield wametoa kombe hilo mbele ya mashabiki zaidi ya 61,000 waliofurika katika uwanja wa Anfield. Wanasubiri hadi mwisho wa msimu wajue watakabidhiwa kitita kiasi gani, iwapo ni pauni milioni 175 kama walivyotuzwa Man City walipotoa ubingwa msimu uliopita au zaidi. Baada ya kulazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Crystal Palace, Arsenal ilijikuta ikipunguzia Liverpool idadi ya pointi zilizokuwa zimebaki kutoa ubingwa wa ligi ya EPL msimu huu. Muda umenipa kisogo, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe mosi Dhulqaada mwaka 1446 Hijria, sawa na Aprili 29 mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1273 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya kutegemewa, alizaliwa Bibi Fatima Masuma binti yake Imam Musa al-Kadhim alaihissalam ambaye ni miongoni mwa wajukuu watukufu tukufu Muhammad sallallahu alaihi wa bwana mtume alihi wasallam. Fatima Masuma alaihissalam alikuwa khatibu hodari, mwalimu mahiri, zahidi na mcha Mungu mkubwa. Alipatwa na maradhi alipokuwa njiani kuelekea Khorasan, huko kaskazini mashariki mwa Iran kwa ajili ya kumtembelea ya kaka yake, yani Imam Ali bin Musa Aridha alaihi ssalam na akafariki dunia katika mji mtakatifu wa Qum baada ya kukaa hapo kwa siku 17. Leo hii ziara ya mtukufu huyo linatembelewa na mamilioni ya waumini kila mwaka kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita, sawa na tarehe 29 mwezi Aprili mwaka 1928 nchini Uturuki, herufi za Kilatini zilitambuliwa rasmi na kuchukua nafasi ya zile za Kiarabu. Hatua hiyo ilichukuliwa katika njama za kuipiga vita dini ya Uislamu na badala yake kuingizwa tamaduni za Kimagharibi katika jamii ya wananchi wa Uturuki. Mchakato huo ulianzishwa na Mustafa Kamal maarufu kwa jina la Ataturk kuanzia mwaka 1923. Mfumo wa jamhuri ulishika hatamu za uongozi huko Uturuki chini ya Ataturk kuanzia mwezi Oktoba mwaka 1923 baada ya kuanguka kwa utawala wa Othmania uliodumu kwa miaka 623 nchini humo. Miaka 79 iliyopita, katika siku kama ya leo, majeshi ya muungano yalipata pigo kubwa mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Vikosi vya nchi wa itifaki vya Ulaya vilifanya mashambulizi ya pande zote dhidi ya Italia baada ya kusambaratishwa safu ya ulinzi ya Ujerumani. Italia ilikuwa muitifaki wa Ujerumani chini ya uongozi wa Mussolini. Baada ya ushindi huo askari karibu milioni moja wa Ujerumani waliokuwa nchini Italia walijisalimisha kwa majeshi ya waitifaki. Na katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, yaani tarehe 9 Ordibehesht mwaka 1378 hijria shamsia, wawakilishi wa duru ya kwanza ya mabaraza ya kiislamu ya miji na vijiji nchini Iran walianza kazi zao na siku hii inajulikana hapa nchini kwa jina la siku ya mabaraza. Kwa kuzingatia kwamba katika Uislamu swala la mashauriano na kuwa na fikra moja lina umuhimu mno, katika katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pia mabaraza yana nafasi muhimu na ni dhihirisho la irada ya wananchi katika mfumo wa kidini nchini Iran wenye ridhaa ya wananchi. Katika sheria hii mabaraza mbalimbali mbali, uchaguliwa na wananchi kwa ajili ya kuongoza masuala tofauti ya nchi, ambapo majilisi ya ushauri wa kiislamu yani bunge la Iran na baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mwadhamu ni miongoni mwa mabaraza hayo. Nampa na Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tumepokea maoni yenu mengi tu, wasikilizaji wa wapenzi na hatuwezi kuyasoma yote, tutaarusha hewani kupitia kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji. Bwana Kipala Mc Bulemela wa huo Kiruma, Mwanza, Tanzania, unasema ICJ ni kama yenye kupuuzwa na Israeli na mwenye vita Marekani. Huyo ni Kipala Mc Bulemela. Tunawashukuru pia wasikilizaji wetu kama Aidarose au Shani kutoka Tanga. Wanasherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika Enye maulama wa madhehebu zote ambao ni warithi wa mitume na enye viongozi wa Kiislamu, mbona ukimya wenu una waathiri waumini wote? Mbona mmekosa tabia ya kuwajibika kupitia umoja wenu katika kuulinda umma mzima wa Kiislamu? Ufuatao wa penza wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia, kwani muda wetu umeisha kabisa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa Iran inataraji kwamba wakala wa kimataifa wa ya nishati atomiki IAEA IAEA utachukua hatua kwa mujibu wa majukumu yake ya kiufundi kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran na utaachana na misimamo ya kisiasa. Mauaji ya kudungwa kisu mwislamu nchini Ufaransa ndani ya msikiti Khadija katika kijiji kilichoko kusini mwa nchi hiyo yameibua maswali mengi kuhusu kuongezeka mivutano ya kijamii na ubaguzi dhidi ya Waislamu, hasa ikitiliwa maanani kwamba chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu, yaani islamofobia, ni jambo linaloisumbua sana Ufaransa. Mwanadiplomasia mmoja wa Palestina jana Jumatatu aliiambia mahakama kilele ya Umoja wa Mataifa kwamba Israel inaua, inawafurusha raia wa kipalestina na kuwashambulia wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu huko Ghaza. Jeshi la Mali limetangaza kwamba limeua magaidi 21 wakati wa operesheni zake kwenye eneo la Sebabugu la magharibi mwa nchi hiyo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetahadharisha kuhusu hatari kubwa ya silaha zinazojiendesha zenyewe kwa haki za binadamu wakati wa vita na wakati wa amani. Silaha hizo ni zile ambazo zinajulikana kwa maarufu kwa jina la roboti wa uaji au kila robot. Na waziri mkuu mpya wa Greenland amesitiza kwamba Greenland haiuzwi. Hayo amemwambia rais wa Marekani Donald Trump.