Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alimun hakim sadqa allahul aliyul azim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini piganeni nao. Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipepoza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Ni wakati mwingine tena wakuwa nanyi wapendwa wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, niko nanyi katika matangazo haya mubashar kutoka studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran, ikiwa ni leo Jumatatu njema ya Aprili 28, 2025 Miladia, ambayo ni sawa na Shawal 29 1446 Hijria. Na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu, tunasema Amin ya Rabil Alamin. Tutaanza kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu usiku huu utahusu Afrika, mshirika wa mkakati wa thamani kwa Iran. Vipindi tutakuwa na kipindi chetu cha wilada cha mtukufu Masuma alihassalam. Tutaotea ulimwengu wa michezo kama ilivyo ada ya desturi kwa siku ya leo Jumatatu, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri ulimwenguni kwa ujumla, na tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia. Tuna wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati. Unaweza ukatembelea tovuti yetu ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Tovuti na mtandao intaneti ni parstoday.ir/sw kwenye Telegram tunapatikana at radio teheran swt .me/radio teheran sw na kwenye aplikesheni yetu. Kumradhi, unaweza vilevile ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service namba yetu ya WhatsApp, unaweza ukatuma ujumba wako mfupi, mpendo wa msikilizaji, alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Na saa yetu inaonyesha dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Teheran, na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Rais Pezeshkiani asema mafungamano ya kihistoria ya Irani na Azerbaijani ni ufunguo wa maendeleo ya ushirikiano. Duru ya nne ya mazungumzo ya Irani na Marekani kufanyika Jumamosi ijayo. Watoto elfu moja wauawa Palestina katika kipindi cha wiki moja, na makumi ya wahamiaji wa kiafrika wauawa kwa shambulio la Marekani, pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili. Rais Masudi Pezeshkani wa Iran amesema mafungamano ya kihistoria kati ya Iran na Azerbaijan yanafungua njia ya maendeleo ya ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Akigusia uhusiano wa kihistoria, kiutamaduni na kifamilia kati ya mataifa ya Iran na Azerbaijan, Rais Pezeshkani amesema mafungamano hayo yatatayarisha njia ya kuundwa njia mwafaka kwa ajili ya kupanua ushirikiano wa kieneo. Daktari Pezeshkian amesema hayo mjini Baku katika kikao cha wajumbe wa ngazi za juu kutoka Iran na jamhuri ya Azerbaijani, na akaeleza kufurahishwa kwake na kuwepo mjini humo. Akasema ni heshima kubwa kuwepo katika jamhuri ya Azerbaijani na kushiriki katika mkusanyiko wa maafisa kutoka nchi yenye ndugu, nchi ndugu na rafiki. Natumai kwamba safari hii na makubaliano yaliyofikiwa wakati wa mikutano ya awali ya wataalamu itakuwa mwanzo wa hatua kubwa zaidi kuelekea kukuza uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Kadhalika amesema jamhuri ya Kiislamu Irani daima imekuwa ikisisitizia kuunga mkono haki za watu wa Azerbaijan na inaamini kuwa eneo la Karabak ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ardhi ya jamhuri ya Azerbaijan. Rais Pezeshkani ameutaja uwepo wa ujumbe wa Irani mjini Baku kuwa ni ishara ya azma kubwa ya nchi hizo mbili ya kuimarisha uhusiano, kuimarisha umoja na kupanua mshikamano kati ya pande mbili. Kwa upande wake, Rais Ilham Aliyevo wa Azerbaijani akimkaribisha rais wa Irani alisema katika mkutano huo kwamba safari hii ni muhimu sana. Katika mkutano huu tumejadili masuala mengi na kusisitiza maendeleo ya mahusiano ambayo yanatumikia maslahi ya nchi zote mbili. Mkutano huo unafuatia mwelekeo mpana zaidi katika kanda, ambapo nchi zinataka kurekebisha uhusiano uliodorora na kujenga ushirikiano mpya wa kiuchumi na kimkakati. Safari ya Pezeshkian nchini Azerbaijan inasisitiza umakini wa Tehran katika kuleta utulivu wa eneo lake jirani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kuendelea kuzingirwa Gaza na kuuawa wa watu wasio na hatia ni jinai isio na mfano katika historia ya mwanadamu. Said Abbas Arakchi amesema haya katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Badru Abdullati, waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri, na akaongeza kwamba kuendelea kuzingirwa Gaza na kutoaingizwa chakula na dawa na mauaji ya watu wasio na hatia ni jinai isio na mfano wake katika historia ya mwanadamu. Aidha amesema Marekani na waungaji mkono wengine wa utawala wa kizayuni wa Israel ni washirika wa, wa jinai ya mauaji ya kimbari na jinai za vita zinazofanywa na Israel huko Palestina. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Irani amesisitiza ulazima wa kukabiliana na siasa za utawala wa kizayuni katika kuwatimua watu wa Gaza na Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan, na akaeleza upuuzaji wa jamii ya kimataifa dhidi ya jinai hizo kuwa ni jambo la kushangaza na la kutia wasiwasi. Katika mazungumzo hayo Harakchi amemweleza pia waziri mwenzake wa Misri kuhusiana na hatua zilizopigwa katika mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Marekani na Iran. Kwa upande wake Badr Abdulati, waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri, ametoa mkono wa pole kwa taifa la Iran kufuatia mlipuko katika bandari ya Shahidi Rajai na akawatakia aweni haraka majeruhi wa ajali hiyo. Waziri huyo wa Misri ameashiria pia juhudi zinazoendelea za nchi yake za kusimamisha jinai za utawala wa kizayuni katika Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na kutoa msaada kwa watu waliokimbia makazi yao huko Gaza, na akamfahamisha mwenzake wa Iran kuhusu matukio ya hivi karibuni na swala hili. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran Ismaili Bahai amesema duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani itafanyika Jumamosi ijayo huko Maskat, Oman. Bahai ameyasema hayo leo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari wa ndani na wa nje, na akaongeza kwamba duru hiyo ya nne ya mazungumzo itafanyika Jumamosi ijayo kwa mujibu wa hati ya makubaliano ya Oman. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amezungumzia pia mauaji ya halaiki yanayoendelea huko Palestina, akisema kwa bahati mbaya mauaji hayo halaiki ya yanaendelea kwa kasi kubwa zaidi na karibu watu mia tatu wasio na hatia wameuawa shahidi na tumeshuhudia matukio machungu yanayolenga kuiangamiza Palestina, amesema. Katika upande mwingine, Bakai amezungumzia safari ya ujumbe wa wakala wa kimataifa ya nishati ya atomiki nchini Iran na akasema safari ya ujumbe wa kiufundi ya wakala wa IAA inakuja kama kamilisho la mazungumzo kati ya mkurugenzi mkuu wa IAEA na maafisa wa Iran, na mazungumzo hayo yatakuwa ya kiufundi kuhusiana na swala la kutua mbaroni kinyume na sheria raia wa Iran nchini Ufaransa. Bakai amesema hii ni moja ya migongano ambayo lazima ifafanuliwe, naona ni jambo lisilokubalika kuwanyima haki raia kwa sababu tu wanatoa malalamiko na huku kunahesabiwa kuwa ni ukiukaji wa viwango vya kimataifa na kushiriki katika jinai zinazofanywa katika eneo letu. Watoto wasiopungua alfu moja wa kipalestina wameuawa shahidi katika kipindi cha juma moja kufuatia wimbi jipya la hujuma na unyama wa utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wa Wapalestina. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina UNRWA kwa kifupi likitoa mfano wa ukosefu wa msaada wa chakula huko Gaza, limeripoti kuwa washahidi watu elfu moja wa, wa kipalestina ndani ya wiki moja ya kuanza kwa awamu mpya ya hujuma za utawala wa ghasibu wa Israel dhidi ya eneo hilo. UNWA imesema tunashuhudia ongezeko lisilo na mfano wake la vifo vya raia na majeruhi katika ukanda wa Gaza. Tangu Machi mbili, hakuna msaada wowote umeingia Gaza na hali katika eneo hilo ni ya kusikitisha na kuporomoka. Aidha, taarifa ya UNWA imeongeza hakuna msaada wa chakula tena uliosalia katika maghala ya kuhifadhi chakula ili kusambaza kwa watu wa Gaza. Katika hali hii, hatari za maafa zitatokea katika siku zijazo. Tulirekodi kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza kama hepatitis na kuongezeka kwa saratani na magonjwa sugu. Haya yanaripotiwa katika hali ambayo Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa eneo la ukanda wa Gaza litakabiliwa na hali mbaya zaidi ya kibinadamu katika siku za usoni na kwamba kuna haja ya kuchukuliwa hatua kuzuia kutokea hilo. Baraza la mawaziri la Israel limeidhinisha mswada wa kupiga marufuku kuingizwa misaada yoyote ya kibinadamu huko ukanda wa Gaza, licha ya Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu kuonya kwamba wananchi wa Gaza wamo kwenye mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu tangu utawala wa kizayuni ulipoanzisha vita vya kikatili vya pande zote dhidi ya ukanda huo mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kwingineko, takribani wahamiaji 68 wa Afrika wameripotiwa kuuawa kufuatia shambulio la anga la Marekani dhidi ya kituo kimoja kinachodhibitiwa na harakati ya Ansarullah ya Yemen kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Kanali ya televisheni Almasira imeripoti kuwa wahamiaji wengine 47 wamejeruhiwa, wengi wao wakiwa katika hali mbaya sana, wakati kituo hicho katika jimbo la Saada kilipo lilipuliwa kwa bomu. Kituo hicho kilichapisha picha zinazoonyesha miili mingi iliyofunikwa kwenye vifusi vya jengo lililoharibiwa. Lakini shambulio hili lilijiri saa chache baada ya kamandi kuu ya Marekani kutangaza kwamba vikosi vyake vimepiga shabaha zaidi ya mia nane tangu Rais Donald Trump kuamuru kuimarishwa kwa kampeni ya anga dhidi ya Wahuthi tarehe 15 Machi. Ilisema mashambulio hayo yameua mamia ya wapiganaji Wahuthi na viongozi wengi, wao wakiwemo maafisa wakuu waliokuwa wakisimamia mipango ya makombora na ndege zisizo na rubani. Mamlaka zinazoongozwa na Houthi zimesema shambulio hilo limesababisha vifo vya makumi ya raia, lakini wameripoti majeruhi wachache miongoni mwa wanachama wa harakati hiyo. Licha ya mgogoro wa kibinadamu nchini Yemen uliosababishwa na hujuma ya kijeshi dhidi ya Yemen iliyodumu kwa miaka 11, wahamiaji wanaendelea kuwasili nchini humo kwa kutumia boti kutoka eneo la pembe Afrika wengi wao wakiwa na nia ya kuvuka hadi katika nchi jirani ya Saudi Arabia kwa ajili ya kutafuta ajira. Na matumizi ya kijeshi ulimwenguni yameongezeka kwa kiwango kikubwa zaidi tangu kumalizika kwa vita baridi, na sasa yamefikia dola trilioni mbili nukta saba. Imeelezwa kuwa migogoro inayoongezeka duniani ndiyo inayochochea ongezeko hilo la matumizi ya kijeshi. Ripoti ya taasisi ya kimataifa ya utafiti wa masuala ya amani SIPRI yenye makao yake nchini Sweden imesema ongezeko la matumizi ya kijeshi limeshuhudiwa zaidi barani Ulaya na katika eneo la mashariki ya kati. Mtafiti wa mpango wa matumizi ya kijeshi na uzalishaji wa silaha katika taasisi ya SIPRI Xiao Liang anasema matumizi ya kijeshi yamekuwa yakiongezeka katika nchi zaidi ya mia moja duniani, hali inayotishia inayochochea mivutano zaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani usiku huu. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Afrika, mshirika wa mkakati wa thamani kwa Iran. Katika mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika ulioanza katika ukumbi wa mikutano ya wakuu wa nchi za Kiislamu kwa ushiriki wa wawakilishi kutoka nchi 38 na wajumbe 51 rasmi, rais wa Iran Masudi Pezeshkiani alisisitiza kuwa Iran iko tayari kushirikiana na nchi za Afrika kwa kuwezesha nchi za Afrika kunufaika na mafanikio ya Iran katika sekta za afya, biashara, viwanda, kilimo, usalama, amani na utulivu. Kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika ni miongoni mwa nguzo muhimu na za kudumu katika sera ya mambo ya nje ya Iran. Mwelekeo huu unatokana na sababu mbalimbali mbali. E, kwa mtazamo wa kisiasa, nchi nyingi za Afrika zimepitia historia ya unyonyaji wa kikoloni, hali ambayo imewajengea ari na malengo ya kupinga ukoloni. Katika muktadha huu, Jamhuri ya kisamu Irani imekuwa mfano wa kuigwa kwa mataifa haya. Aidha, nchi nyingi za Afrika zina idadi kubwa ya Waislamu na hivyo zinakaribisha kwa furaha upanuzi wa mahusiano ya kiutamaduni na kidini na Iran. Zaidi ya hayo, bara la Afrika linajulikana kama bara la fursa kwa mtazamo wa kiuchumi. Iran ambayo imeweka kipaumbele katika kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na nchi rafiki haswa zile za kiislamu inaweza kuwa mshirika wa kuaminika kwa mataifa Afrika. Katika muktadha huu, makamu wa kwanza wa rais wa Iran Mohammad Reza Aref akizungumza katika mkutano huo ulioanza jana Jumapili hapa Tehran alisema, nawahakikishia kuwa dhamira ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni kuendeleza mahusiano ya kina ya kiuchumi na Afrika. Alisema Afrika, kama moja ya nguzo mpya za uchumi duniani, ina thamani ya biashara ya zaidi ya dola trilioni 1.5 kila mwaka, huku ikiwa na kiwango cha ukuaji wa wastani wa asilimia 4 kinachotarajiwa kufikia asilimia 4.5 mwaka huu, na ikiwa na rasilimali asilia nyingi na idadi kubwa ya vijana, ni mshirika wa mkakati wa thamani kubwa kwa Iran. Mkutano huu unafanyika Tehrani kuanzia tarehe 26 hadi 28 Aprili na baadaye wataenda Isfahan tarehe ishirini na tisa na thelathini Aprili mwezi huu. Uandaji wa mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika unaonyesha dhamira thabiti ya Iran katika kukuza mahusiano yake na nchi za Afrika kwa kuzingatia historia ya uporaji uliofanywa na wakoloni. Nchi nyingi za bara la Afrika kwa sasa hazijaweza kufikia ustawi unaohitajika na hivyo zinahitaji kuagiza bidhaa, huduma na wataalamu kutoka nje ya bara hilo. Inaonekana kuwa Iran inaweza kuwa mshirika muhimu katika juhudi hizi za maendeleo ya nchi za Afrika ili hatimaye ziweze kujitegemea kikamilifu. Katika mkutano huu zaidi ya wafanyabiashara 700 kutoka nchi 34 za Afrika walisajiliwa kushiriki, huku zaidi ya maafisa 50 wa ngazi ya mawaziri na viongozi wa vyumba vya biashara kutoka Afrika wakihudhuria nchini Iran. Hii inaonyesha wazi hamu na nia ya mataifa ya Afrika kuimarisha mahusiano yao na Iran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani baada ya kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Na sasa nakaribisha kipindi hiki tumeandalia kwa mnasaba wa kukumbuka wilada ya mtukufu Bibi Masuma alaihassalam <mulidhi> Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam na mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Kwa mnasaba huu tumekuandalieni kipindi maalum tukiwa na matumaini kwamba mtakuwa nasi hadi tamati ya kipindi hiki <tipen> Mtume Mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam, maimamu watoharifu alaihimwassalam pamoja na watoto wao watukufu, wana daraja na utukufu mkubwa miongoni mwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewafanya kuwa ruaza njema na vigizo vya kweli kati ya wanadamu. Kadiri ufahamu na maarifa kuhusiana na watukufu hao yanavyozidi kuongezeka ndivyo mtu anavyohisi mapenzi na mahaba zaidi kwa watukufu hao moyoni mwake. Hapana shaka kuwa mapenzi ya kweli hupatikana kutokana na kuwafahamu na kuwajua vyema watu hao watukufu. Moja ya njia za kuweza kuwafahamu mawalii wa Mwenyezi Mungu ni kutwalii na kutafakari sira na mwenendo maisha yao pamoja na kukumbuka nafasi ya kimaanawi na fadhila zao za kiakhlaki. Njia hiyo ya ufahamu, mbali na kuwa kiasili, huleta athari muhimu ya kujenga na kuzidisha mapenzi nyoyoni, pia humfanya mtu afuate mafundisho yao na kuiga mifano yao miongoni mwa watukufu hao ni Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam, binti wa Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam, ambaye hii leo tunakumbuka siku ya kuzaliwa kwake. Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti wa Imam Kadhim alaihi ssalam na ni mdogo wake Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi mwema huyo alizaliwa mwaka 173 hijiria. Wakati baba yake anauawa shahidi, Bibi Maasuma alikuwa na umri wa miaka kumi tu. Licha ya kumpoteza baba yake akiwa bado mdogo, lakini cheche za matumaini zilibakia katika maisha yake kutokana na kuishi na Imam Ridha alayhi ssalaam. Bibi Maasuma alikuwa na kiwango cha juu cha imani na utakatifu wa nafsi. Katika zama zake za utotoni alikuwa na fadhila kubwa za kielimu na kimaanawi. Imenukuliwa kuwa bibi huyo mtukufu, hata katika zama za utotoni, alikuwa akijibu maswali mengi sana ya kielimu na kifikihi. Ni wazi kuwa mche utakaomea katika bustani ya uimamu na kupata nishati kwa kustafidi na nuru hiyo ya fadhila, kila muda unavyopita ndivyo yanavyozidi kustawi ndivyo matawi yake huchanua na kupendeza zaidi. Kutokana na shajara njema ya familia ya Mtume Mtukufu, Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti aliyetoka katika familia hiyo ambaye alizaliwa mjini Madina tarehe mosi Dhilqada, mfungu wa pili mwaka 173 Hijiria. Bibi huyo alilelewa na kuishi katika nyumba aliyokuwa pia akiishi baba yake Imam Musa Alkadhim alayhi ssalam na kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi Fatima alikulia katika malezi ya uchamungu na katika chemchemi ya maarifa hekima, elimu na zuhdi na kupata utakasifu mkubwa wa mwili na roho. Hapana shaka kuwa chanzo kikuu cha saada na ukamilifu wa mwanadamu na kumkurubia Mwenyezi Mungu mtukufu ni kuwa na imani thabiti juu ya dhati iliyotakasika Mwenyezi Mungu na kufuata vema na ipasavyo maamrisho yake miongoni mwa fadhila za bibi huyu mtukufu ni uwezo aliopewa na Mwenyezi Mungu wa kutoa shifaa. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, akisema mwanamke, kutoka katika watoto wangu atafariki dunia katika mji wa Qum, ambaye jina lake ni Fatima binti Musa. Wafuasi wangu wataingia peponi kwa shifaa yake. Fadhila nyingine ya Bibi Fatima ni uwezo wake wa kubainisha hadithi, na kutokana na kipaji hicho alijulikana kwa jina la Muhaditha. Jina la Fatima binti Musa bin Jafar pia linaonekana katika silsila ya sanadi za baadhi ya wapokezi wa hadithi, kiasi kwamba maulamaa wa Kisuni na Kishia wanazielezea riwaya zake kuwa ni sahihi na zenye kukubalika. Miongoni mwa hadithi hizo ambazo mapokezi yake yanaenda hadi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni hadithi ya Ghadir na hadithi ya Manzila hadithi ambazo zinaelezea utukufu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihissalam. Kwa mujibu wa riwaya mbalimbali, Bibi Masuma alikuwa na lakabu nyingine mashuhuri ya Karima Ahlulbeit. Karima ni neno lenye maana mwanamke mkarimu na mwenye huruma. Bibi Masuma alipitisha maisha yake yaliyojaa ufanisi akiwa anajishughulisha na kutoa darsa na mafunzo ya Kiislamu na tafsiri ya Qurani Tukufu. Aidha, alitumia wakati wake wote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kutokana na mwenendo wake huu wa kufuata dini kikamilifu na kutotoka katika utiifu wa Imamu na kiongozi wake, aliweza kufika daraja ya juu ya ukamilifu na ubora wa mwanadamu. Bibi Fatima Almasuma, alikuwa akimpenda sana kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam. Mapenzi na upendo huo haukutokana tu na uhusiano wa kinasaba kati ya kaka na mdogo wake, bali ulitokana na ufahamu wa bibi huyo mtukufu juu ya nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Mapenzi hayo yalisababisha bibi huyo kufunga safari ambayo ilikuwa na nafasi muhimu mno katika maisha yake Rida, Wafa. Safari ya Imam Ridha Alaihi Salam ya kubaidishwa kutoka mji wa Madina na kupelekwa Marwi nchini Iran mwaka mia mbili hijiria ilifanyika kutokana na sisitizo na vitisho vya Mamun, mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Na mtukufu huyo alilazimika kwenda katika mji wa Khurasani nchini Iran, tena bila kufuatana na mtu yeyote wa familia yake au watu wa nyumbani kwake. Mwaka mmoja baada ya kuhajiri kwake, Bibi Fatima alianza safari ya kuelekea Khurasani kwa ajili ya kumwona kaka yake huyo, akiwa amefuatana na baadhi ya kaka zake na watoto wa kaka zake mbali na hilo, jambo muhimu zaidi lililomfanya mtukufu huyo afunge safari hiyo ndefu iliyojaa mashaka na matatizo mengi ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutetea nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Msafara wake ulipokelewa na kulakiwa na watu wengi katika kila mji waliopita. Bibi huyo mtukufu pia alifikisha ujumbe wa kudhulumiwa na kuachwa pekee kaka yake kwa waumini na Waislamu wa sehemu alizopita kama alivyofanya Bibi Zainabu alaihi ssalam na kuonyesha upinzani wake na watu wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam dhidi ya utawala uliokuwa umejahila wa Bani Abbas. Kwa ajili hiyo, msafara wa bibi huyo mtukufu ulipofika katika mji wa Save, baadhi ya watu waliokuwa wakiwapinga Ahlulbeit waliokuwa wakiungwa mkono na vibaraka wa utawala huo waliozuia msafara huo na kupigana na watu waliofuatana na bibi huyo, suala ambalo lilisababisha karibu wanaume wote wa msafara huo kuwa washahidi. Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, bibi Fatima almasuma pia alipewa sumu na waovu hao. Ala kulli hal, Bibi Fatima Almasuma aliugua labda kutokana na majonzi na huzuni kubwa iliyotokana na tukio hilo, au kutokana na athari ya sumu aliyopewa. Na kwa kuwa hakuweza tena kuendelea na safari yake kuelekea Khurasan, aliamua kwenda katika mji wa Qum. Alisema, nipelekeni katika mji wa Qum, kwani nilimsikia baba yangu akisema kwamba mji wa Qum ni kituo cha wafuasi wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hasa wapenzi wa Ahlulbeit alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Bibi Fatimatu lmasuma alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan wa marhaba msikilizaji mpenzi, na tumai upo hapo ulipo, karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matuki ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri katika muda wa siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Tuanzie hapa nchini ambapo michuano ya kombe la mtoano imeendelea kurindima hapa nchini Iran, huku baadhi ya miamba ya soka hapa nchini ikilambishwa sakafu na mingine ikifanikiwa kusonga mbele klabu za kandanda za Istiglal na Malavan zimejikatia tiketi ya kufuzu nusu fainali ya kombe la hazfila Iran kwa msimu huu baada ya kushinda mechi zao siku ya Jumamosi katika uwanja wa Azadi hapa mjini Teheran. Estiglal walitandika Pekan bao moja kwa mtungi lililofungwa na Ramin Rezayan katika dakika ya 74 ya mchezo kupitia mkwaji wa penalti mapema siku hiyo mabingwa watetezi Sepahan walipoteza kwa Malavan kwa kukubali kuchabangwa mabao manne kwa mawili kupitia mikwaju ya penalti baada ya kutoa sare tasa katika mchezo uliopigwa huko Bandar Anzali siku ya Ijumaa. Golgohar ilifanikiwa kutinga nusu fainali pia baada ya kuwalaza na Saji mabao matatu kwa moja huko Ghaimshar. Sataranji. Wachezaji wa mchezo wa sataranji wa Iran walishinda medali kochokocho katika mashindano ya chesi ya Asia Magharibi ya blitz. Kwa mujibu wa Pars Today ikinukuu ripoti ya Jumamosi ya IRNA, timu ya chesi ya Iran ilishinda medali mbili za dhahabu, medali mbili za fedha na mbili za shaba katika kitengo cha blitz kwenye mashindano ya Asia Magharibi yaliyoandaliwa na Tajikistan. Wakati huo huo, bingwa wa sataranji wa Iran Parham Maksudlu alimaliza katika nafasi ya pili katika mashindano ya Grand Chess Freestyle Open kwa mwaka huu 2025. Taekwondo: mashindano ya saba ya kombe la rais wa Taekwondo katika kanda ya Asia yalishuhudia Wairani wakitoa medali 13 zikiwemo nne za dhahabu huko Taian nchini China, Muhammad Hosen Yozdani na Hamir Sina Bakhtiari waliondoka na dhahabu katika safu zao kwenye kategoria ya wanaume. Tenisi ya mezani: Binyamin Faraj na Nikan Shervani wa Iran walishinda medali mbili za dhahabu katika mashindano ya vijana ya tenisi ya mezani kwa kifupi WTT kwa mwaka huu 2025 huko Sarajevo nchini Bosnia Hezagovina. Mashindano hayo yalianza Aprili 22 na kumalizika Aprili 25. Tuelekee kule barani Afrika, ambapo michuano ya kombe la shirikisho la soka Afrika au kipenda CAF Confederation Cup kwa kimombo imeendelea kurindima huku klabu za Simba ya Tanzania, Pyramids FC ya Misri na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini zikitinga fainali kwa madaha. Klabu ya soka ya Simba ya Tanzania imefanikiwa kutinga fainali licha ya kutoa saretasa na Stellenbosch FC Afrika Kusini katika mchuano wa ugenini kwenye uwanja wa Moses Mabida huko Daban, wekundu hao wakibebwa na ushindi waliopata wabao moja kwa mtungi katika mechi ya kwanza Jumapili iliyopita ya Aprili 20 katika uwanja wa New Aman Complex visiwani Zanzibar. Wachezaji, wasimamizi na mashabiki wa wawakilishi hao wa Afrika Mashariki kwenye mashindano hayo ya kibara hawashikiki hivi sasa baada ya timu yao kutinga fainali. Shukrani za dhati zimwendee Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan, imani yake na dhamira yake na anachotoa anatoa kwa moyo mkunjufu. Ndio maana tunafikia katika hii hatua ya mafanikio kwao, tunashukuru sana. Haya mambo sio ya mtu mmoja, ni mambo ambayo yanafanywa kwa ushirikiano wa watanzania wengi, kuanzia uh, serikali, uongozi kwenye vilabu, wachezaji, washabiki na ndugu zetu waandishi wa habari wa wote. Mtakuwa mmejionea jinsi ambavyo Simba haikuwa inajisikia kama inacheza ugenini leo. Moja ambalo nilikuwa naliona ni kwamba wa Tanzania waliokuja hapa wengine na wajua hata sio washabiki wa Simba, maajabu ya mpira huwezi kuyazungumzia sana, yote tunasema kwamba Simba wamepita, sawa, wamewin, basi tuatilie ubani, tuchukue kombe Tanzania. Haya si kidogo aseme tutie ubani na Fatiha kabisa baada ya kuitoa Stellenbosch ya Afrika Kusini kwenye hatua ya nusu finali ya kombe la Shirikisho Afrika. Wekundu wa Msimbazi sasa watavana na RS Berkane Morocco katika finali, Berkane hiyo licha kupoteza kwa bao moja kwa mtungi Jumapili ugenini dhidi ya CS Constantine, imetinga fainali kwa ushindi wa mabao manne kwa moja kwa vile ilipata ushindi nyumbani kwao Moroko kwa mabao manne kwa mtungi katika mechi ya kwanza. Kwingineko, mshambuliaji Fiston na Mayele aliibuka shujaa wa Pyramids FC baada ya kuifungia mabao mawili likiwemo la ushindi dhidi ya Orlando Pirates katika mchezo ambao timu yake ilipata ushindi wa mabao matatu kwa mawili Ijumaa ya Aprili 25 katika uwanja wa Juni 30 huko jijini Cairo Misri. Pyramids wamesonga mbele kwa ushindi wa jumla ya mabao matatu kwa mawili na vile mechi ya kwanza ambayo timu hizo zilicheza Afrika Kusini wiki iliyopita ilimalizika kwa sare tasa katika uwanja wa kimataifa wa Cairo Misri, wenye Al-Ahli walivuliwa ubingwa na Mamelodi Sundowns baada ya mechi baina yao kumalizika kwa sare ya bao moja kwa moja. Mamelodi wamebebwa na kanuni ya bao la ugenini, kwa vile mechi ya kwanza ilimalizika kwa sare ya bila kufungana. Al Ahli ilitangulia kupata bao kupitia kwa Muhamed Tahir, lakini katika dakika ya 89 mchezaji wao Yaser Ibrahim alijifunga na kuipatia Mamelodi Sundowns bao lililoavusha oh, And will you believe it and there is the final whistle finally. 10 minutes of time added on after their own goal from Yasser Ibrahim. Katika finali, Mamelodi Sundowns itaanzia nyumbani Pretoria, Afrika Kusini, Mei 24, na kisha mechi ya marudiano Pyramids FC itakuwa nyumbani Cairo Juni mosi mwaka huu. Bingwa wa ligi ya mabingwa Afrika atatunukiwa dola milioni nne, huku mshindi wa pili akipata kitita cha dola milioni mbili, na timu mbili zinazoishia hatua ya nusu fainali kila moja inapata kiasi cha dola milioni moja nukta mbili. Tuangazie sasa riadha. Mabingwa wa Olimpiki Feidha Kipyegon na Beatrice Chebet wa Kenya walifungua kampeni zao za Wanda Diamond League kwa ushindi wa kuvutia huko mjini Chamen huko nchini China siku ya Jumamosi, Mkenya Beatrice Chebet alimshinda mshikilizi wa rekodi ya dunia Gudaf Segei wa Ethiopia na kushinda mbio za mita elfu tano kwa upande wa wanawake akimaliza kwa kutumia dakika kumi na nne. Kipegon alikuja ndani ya sekunde 0 mbili tatu baada ya kuvunja rekodi ya dunia ya miongo kadhaa katika mbio za mita elfu moja kwa upande wa wanawake na kumaliza kwa kutumia dakika 2 sekunde 29.21. Kwingineko, mwanariadha wa Kenya Sebastian Nassawe ambaye ni bingwa wa dunia wa mbio za nusu marathon siku ya Jumapili alishinda mbio za London Marathon kwa kutumia muda wa saa 2 dakika 2 na sekunde 27. Bingwa mtetezi mkenya mwenza Alexander Mutiso alimshinda Abdi Nageye kutoka Uholanzi na kutoa nafasi ya tatu Katika mbio za wanawake huko London, mji mkuu wa Uingereza, mhabeshi Tigist Assefa aliibuka kidedea na kuvunja rekodi ya wanawake pekee ya saa mbili dakika 16.16 iliyokuwa ikishikiliwa na Peres Jepchirchir wa Kenya kutokana na ushindi wake mjini London mwaka jana. Mkenya Joyciline Jepkosgei mshindi wa mwaka 2021 aliibuka wa pili kwa muda wa saa mbili na huku Sifan Hassan bingwa wa mwaka 2023, akiambulia nafasi ya tatu. Tutamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Watanzania wametakiwa kujikita zaidi katika michezo, si kwa ajili ya burudani tu, bali kama njia ya kuimarisha afya ya akili, kukuza uchumi wa nchi na kujenga uhusiano wa kimataifa. Kauli hiyo imetolewa na katibu mtendaji wa Baraza la Michezo la Taifa, Neema Msitha, ambaye ameeleza kuwa michezo ni sekta yenye mchango mkubwa katika pato la taifa. Amesema moja ya majukumu kuu ya baraza hilo ni kuibua vipaji na kuviwezesha sisi. Tuna jukumu kubwa la kuendeleza, kustawisha na kudhibiti aina zote za michezo ya ridhaa na kulipwa. Huku yamechambuliwa kwa wingi wake, lakini nilitamani niseme hilo kubwa mmoja. Tunafahamu katika kudhibiti, unafanya nini Tunasajili, tunatoa vibali, tuna kwenye matukio mbalimbali ya michezo. Na kwa kutamatisha, klabu ya soka ya Liverpool ndiyo miamba ya soka ya Uingereza kwa mara ya ishirini sasa. Hii ni baada ya kutoa taji la ligi kuu ya soka ya Uingereza, EPL, msimu huu. The Reds walifunga kazi Jumapili baada ya kuipa Tottenham kichapo cha mbwa cha mabao matano kwa moja nyumbani, Anfield. Mara ya mwisho Liverpool kutoa taji hilo ilikuwa msimu wa mwaka 2019-2020 na kusherehekea bila mashabiki wao uwanjani kutokana na tandavu ya korona. Msimu huu majogoo hawa wa Anfield wametoa kombe hilo mbele ya mashabiki zaidi ya elfu 61, waliofurika katika uwanja wa Anfield. Wanasubiri hadi mwisho wa msimu wajue watakabidhiwa kitita kiasi gani, iwapo ni pauni milioni 175 kama walivyotuzwa ManCity walipotoa ubingwa msimu uliopita au zaidi. Baada ya kulazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Crystal Palace, Arsenal ilijikuta ikipunguzia Liverpool idadi ya pointi zilizokuwa zimebaki kutoa ubingwa wa ligi ya EPL msimu huu. Muda umenipa kisogo, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 29 Shawal 1446 Hijria, sawa na Aprili 28 mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 470 iliyopita, kongamano la Augsburg lilifanyika katika mji wenye jina hilo huko nchini Ujerumani. Katika kongamano hilo viongozi wa Kikatoliki chini ya uongozi wa papa Paul wa nne kwa mara ya kwanza waliunga mkono uhuru wa madhehebu ya Waprotestanti. Katika kongamano hilo pia ulichukuliwa uamuzi wa kurejeshwa mali za Waprotestanti walizokuwa wamenyang'anywa. Hata hivyo uamuzi huo haukutekelezwa na hivyo kuzusha vita vya miaka kumi kati ya Waprotestanti na Wakatoliki katika nchi mbalimbali za Ulaya. Katika siku kama ya leo miaka 241 iliyopita, Ayatullah Agha Muhammad Baqir Wahid Bahbahani fakihi mkubwa wa Kishia aliaga dunia. Alama Bahbahani ni mmoja wa mafakihi wakubwa zaidi ambaye licha ya kupita miaka mingi angali anahesabiwa kuwa msomi mbobezi wa taaluma mbalimbali. Mbali. Allama Bahbahani aliweka jiwe jipya la msingi la elimu ya usul na akaihuisha elimu hii muhimu. Msomi huyo alifanya hima na juhudi kubwa kulinda ijtihadi na alisimama imara kupambana na mrengo wa akhbariyun. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita, Benito Mussolini, dikteta wa kifashisti wa Italia, aliuawa kwa kunyongwa na wazalendo wa nchi hiyo. Mussolini alizaliwa Julai 29 mwaka 1883 katika familia maskini huko kaskazini mwa Italia. Baada ya kumaliza masomo yake ya chuo kikuu, alianza kufanya kazi ya uandishi katika magazeti Machi 23 mwaka 1919 Mussolini alistafidi na uasi na hali ya vurugu iliyojitokeza nchini Italia na kuanzisha chama cha ufashisti na kuwa kiongozi wa chama hicho. Ushindi wa chama hicho katika uchaguzi wa mwaka 1922 ulimfanya Benito Mussolini kuwa waziri mkuu baada ya kumridhisha mfalme. na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita Marekani ililazimika kuondoka kwa madhila huko Vietnam baada ya kupata kipigo cha kuaibisha. Majeshi ya Marekani yaliingia Vietnam kwa shabaha eti ya kukabiliana na kasi ya kuenea komunisti na kukabiliwa na mapambano makali ya wapiganaji waliokuwa maarufu kwa jina la Viet Cong huko Vietnam ya kaskazini. Katika vita hivyo, Marekani ilitumia silaha zote zilizopigwa marufuku isipokuwa silaha za nyuklia. Wapiganaji hao wa mwituni walifanikiwa kutoa kipigo kikali kwa majeshi ya Marekani, na tarehe 28 Aprili mwaka 1975 Rais Richard Nixon wa Marekani aliwaamuru wanajeshi wa nchi hiyo kuondoka Vietnam. Shukrani kwa kipande hicho cha kasida. Hapa nasoma baadhi ya ya ya maoni kabla ya kuwaletea muhtasari wa habari za ulimwengu. Naanza na maoni ya Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, Uzayuni ni unyama katika ubinadamu. Wa magharibi wanaounga mkono wamejidhirishia mapungufu yao ya ubinadamu. Wa magharibi wamethibitisha historia yao ya ukoloni mpya katika siasa zao za nje. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyu mtajika Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jumani Huseini kutoka Dar es Salaam Tanzania pia anasema asante kwa taarifa za habari za uhakika, shukran sana. Shekhe Muhamedi Mubaraka kutoka Tanga, yeye ametumia picha na tutaifungua. Abdallah Makajula anasema asante kama ilivyo ada ya desturi yake. Na Shekhe Ove wa Kigali, Rwanda ametusabai na sisi tunamwitikia hatu jambo na kwa upande wa maoni mpendo a msikilizaji yanakomea hapa. Na Mwinyi Hasan kutoka Tanga, Tanzania, yeye ameandika salamu: hamjamboni ndugu zangu, leo sijapata taarifa za habari, kulikoni? Na swala lako tutalifuatilia, tuone ni nini kimekwamisha kutopata habari. Shukran sana, na washukuru wote mliotuma maoni yenu kwa ufupi. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Masudi Pezeshikiani wa Iran amesema mafungamano ya kihistoria kati ya Iran na Azerbaijan yanafungua njia ya maendeleo ya ushirikiano kati ya nchi mbili. Akigusia uhusiano wa kihistoria, kiutamaduni na kifamilia kati ya mataifa ya Iran na Azerbaijan, Rais Pezeshkiani amesema mafungamano haya yatatayarisha njia ya kuundwa njia mwafaka kwa ajili ya kupanua ushirikiano wa kikanda. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Irani amesema kuendelea kuzingirwa ukanda wa Gaza na kuua watu wasio na hatia ni jinai isiyo na mfano katika historia ya mwanadamu. Said Abas Arakchi ameeleza haya katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Batu Abdulati, waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri, na akasema kuendelea kuzingirwa ukanda wa Gaza na kutoingizwa chakula na dawa na kuendelea kwa mauaji ya watu wasio na hatia ni jinai isiyo na mfano wake katika historia ya wanadamu. Watoto wasiopungua elfu moja wa Kipalestina wameuawa shahidi katika kipindi cha juma moja kufuatia wimbi jipya la hujuma na unyama wa utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Wapalestina. Na takribani wahamiaji 68 wa Afrika wameripotiwa kuuawa kufuatia shambulio la anga la Marekani dhidi ya kituo kimoja kinachodhibitiwa na harakati ya Ansarullah ya Yemen kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Msikilizaji, usikose kutembelea tovuti na mtandao wetu wa Radio Tehran ni parstoday ir sw. Tembelea chaneli yetu vilevile vile, ya Telegram ni at radiotehran sw t me slash radiotehran sw. Na katika muda wa saa moja wa matangazo haya ya usiku, na mlikuwa nami Asmahani Ghanima Muhammad. na nawashukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya na nyie wote ambao mmekuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo na tukutane kesho, panapo majaliwa yake Mola Karima, na wageni kutoka katika studio zetu za Jome Ejam, nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nami.