Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimuonee yatima wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni mchana mwingine mtulivu tunapokutana katika matangazo haya ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yakiongozwa na mie na hodha wako Husen Hassan, ikiwa leo ni Jumatatu ya Aprili 28 mwafaka na tarehe 29 Shawal mwaka 1446 Hijria. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran. Katika safu ya vipindi tumekuandalia hekaya za aya, makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji ni kukumbushe kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na kusikika katika mikoa mingine ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni Parstoday ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na iwapo muda utaruhusu, nitasoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tuanze na vidokezo Kiongozi mwadhamu hatoa mkono wa pole kufuatia mlipuko mchungu ulioua makumi ya watu kusini mwa Iran. wa Sudan, 31 wauawa katika shambulio la RSF mjini Omdurman. Na Rais Putin wa Russia aishukuru Korea Kaskazini kwa msaada wake wa kijeshi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei ametoa salamu za rambirambi kwa familia zinazoomboleza za wahanga wa mlipuko mchungu katika bandari ya Shahid Rajai katika mji wa kusini wa Bandar Abbas na kutaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na tukio hilo. Katika ujumbe wake wa rambirambi jana Jumapili, kiongozi mwadhamu amesema tukio la kusikitisha la moto katika bandari ya Shahid Rajai limelitia taifa zima huzuni na wasiwasi. Ayatullah Khamenei amewataka maafisa wa vyombo vya usalama na mahakama kuchunguza iwapo kulikuwa na uzembe wowote au vitendo vya makusudi ambavyo huenda vilisababisha maafa hayo na kuchukua hatua za kisheria zinazohitajika kwa mujibu wa sheria, amesema kama navyonukuu: maafisa wote lazima wajichukuliwa kuwa wana jukumu la kuzuia matukio machungu na ya uharibifu kama haya mwisho nukuu Ayatullah Khamenei amewatakia rehma na maghfira waliopoteza maisha subra na faraja kwa familia zilizofiwa na wapendo wao na afueni ya haraka kwa waliojeruhiwa kiongozi mwadhamu ametoa shukrani zake za dhati kwa watu wote wenye huruma ambao walikuwa tayari kuwachangia damu majeruhi wa mkasa huo kwa akali watu 40 waliuawa na wengine zaidi ya elfu moja kujeruhiwa katika mripuko mkubwa uliokumba bandari ya kontena ambayo iko katika mji bandari wa Bandar Abbas. Bandari hiyo hushughulikia tani milioni 80 za bidhaa kila mwaka. Serikali ya Iran imeitangaza leo Jumatatu kuwa siku ya maombolezo wa kitaifa kufuatia tukio hilo la kusikitisha. Katika hatua nyingine, mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam, Tanzania, hii leo inaendelea kusikiliza kesi ya kusambaza taarifa za uongo katika mtandao wa YouTube inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo cha CHADEMA Tundu Lisu. Lisu anakabiliwa na kesi mbili, ya kuchapisha taarifa za uongo mtandaoni na ya uhaini. Kesi ya kuchapisha taarifa za uongo imepangwa kusikilizwa leo na hakimu mkazi mwandamizi Godfrey Mhini, kwa ajili ya jamhuri kujibu hoja zake za kupinga kesi kuendeshwa kwa njia ya mtandao. Alhamisi iliyopita ya Aprili 24, Lisu aligomea kesi hiyo yake ya kuchapisha taarifa za uongo kwa njia ya YouTube kusikilizwa kwa njia ya video na badala yake alitaka kesi hiyo isikilizwe kwa njia ya wazi. Awali wakili wa serikali mwandamizi Job Mrema alikuwa ameeleza mahakama ya Kisutu mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi Geoffrey Mhini kwamba kesi hiyo imeitwa kwa ajili ya mshtakiwa kusomewa hoja za awali na upande wa mashtaka upo tayari, ili mshtakiwa au, ila mshtakiwa hayupo au hakuwepo mahakamani hapo. Wakili wa utetezi Peter Kibatala alipinga Liswu kusomewa mashtaka kwa njia ya video kwa madai kwamba sheria iko wazi, anatakiwa kupelekwa mahakamani. Haya yanajiri huku taasisi za kiraia na mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiendelea kuishinikiza serikali kuwaachia bila masharti viongozi wa kisiasa waliokamatwa kwa kudai haki akiwemo Lisu, wakisisitiza kwamba hatua hiyo ni muhimu katika kulinda amani ya taifa haswa kuelekea uchaguzi. Kwingineko, katika ujumbe wa kijasiri, waziri wa mambo ya nje wa Iran amekashifu juhudi za kinjozi za Israel za kuishurutisha Tehran na kuonya kwamba shambulio lolote la kijeshi dhidi ya taifa hili litajibiwa mara moja. Katika ujumbe aliyotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X, Abbas Arakche amepuzilia mbali vitisho vya vi Israel na kusisitiza kuwa vipo mbali na uhalisia, na akionya kwamba shambulio lolote la kijeshi litakabiliwa na jibu kali. Dhana ya Israel kwamba inaweza kuamuru Iran ifanye kile inachotaka au isifanye isichokitaka, imejitenga na ukweli na haifai kupewa jibu, ameeleza Araghchi. Mwanadiplomasia huyo amesema kinachoshangaza hata hivyo ni jinsi Benjamin Netanyahu anavyosema kwa ujasiri kile ambacho rais Donald Trump anaweza na hawezi kufanya katika diplomasia yake na Iran. Amesema kwa urahisi washirika wa Netanyahu katika timu ya Biden iliyoshindwa ambao walishindwa kufikia makubaliano na Iran wanatilia shaka mazungumzo yetu ya moja kwa moja na utawala wa Trump na kuyaona kama JCPO, JCPOA mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesisitiza kuwa hakuna chaguo la kijeshi na kwa hakika hakuna ufumbuzi wa kijeshi shambulio lolote dhidi yetu litajibiwa haraka sana rais wa Marekani Donald Trump Hivi majuzi alisema kuwa ana uhakika mkubwa kwamba utawala wake utaweza kufikia makubaliano na Iran kuhusu mpango wa nyuklia wa Tehran. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti mhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, raia wasiopungua 31 wa Sudan wakiwemo watoto wameuawa na wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika mji wa Omdurman kaskazini mwa mji mkuu wa Sudan Khartoum. Watoto wadogo walikuwa miongoni mwa wahanga wa hujuma hiyo katika eneo la Asalha mjini humo. Mtandao wa madaktari wa Sudan ulisema hayo jana Jumapili, ukieleza kwamba mauaji hayo ndio makubwa zaidi yaliyorekodiwa katika eneo hilo. Mtandao huo umesema kuwa waliowawa walituhumiwa na kundi hilo la wanamgambo kwamba walikuwa na mfungamano na jeshi la Sudan. Wanaharakati wamesambaza video kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha watu binafsi waliovalia sare za RSF wakipiga risasi kundi la watu katika kitongoji cha Asalha. Mtandao huo umeuita umwagaji damu wa wanamgambo RSF kwamba ni uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Imetoa mwito kwa jumuia ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kuwaokoa raia waliosalia kwa kufungua njia salama ili kuhakikisha wanatoka katika kitongoji cha Asalha. Hakukuwa na maoni ya mara moja kutoka kwa kundi la waasi juu ya ripoti hiyo. Shambulio hili ni sehemu ya mfululizo wa mashambulizi ya hivi karibuni ya ndege zisizo na rubani zilizolenga vituo vya umeme katika miji ya kaskazini mwa Sudan, ikiwa ni pamoja na Merowe, Dongola, Adaba na Atbara. Siku chache zilizopita mtandao wa madaktari wa Sudan ulisema watu kumi na mmoja wameuawa na ishirini na wawili kujeruhiwa wakati ndege isiyo na rubani ya RSF iliposhambulia kambi ya wakimbizi huko Atbara, kaskazini mwa Sudan. na Rais wa Rusia Vladimir Putin ametoa shukrani zake za dhati kwa wanajeshi wa Korea Kaskazini na kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un kwa msaada na uungaji mkono wao katika operesheni ya kuzima uvamizi wa Ukraine. Jeshi la Rusia liliripoti wiki iliyopita habari ya kukomboa kikamilifu maeneo ya mpakani ya mkoa wa Kursk ambayo Kiev iliyatoa Agosti mwaka uliopita, na kukiri kwa mara ya kwanza kwamba wanajeshi wa Korea Kaskazini walishiriki katika operesheni hiyo. Putin amesema katika taarifa kwamba, na hapa na nukuu, marafiki wa Korea Kaskazini walijitolea kwa moyo wa mshikamano haki na urafiki wa kweli mwisho wa kunukuu. Ameendelea kusema tunathamini ushujaa, utaalamu wa hali ya juu na uthubutu wa wapiganaji wa Korea Kaskazini ambao walipigania nchi yetu kama yao, wakiwa bega kwa bega na wapiganaji wa Rasia, ameeleza Putin. Ujumbe huo wa rais wa Rasia umeongeza kwa wanajeshi wa Korea Kaskazini walitekeleza wajibu wao kwa heshima na ushujaa na wamejigubika kwa utukufu usio na wakati. Aidha, rais wa Rasia ameahidi kwamba wanajeshi wa Korea Kaskazini ambao walipoteza maisha katika operesheni hiyo wataheshimiwa na kuenziwa sawa na ndugu zao wanajeshi wa Rasia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Habari hizo pamoja na nyingine kemkem, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir, mkoaju sw. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, ni suluhu au ushindani wa kiuchumi Kongo na Rwanda na masilahi ya kimkakati ya Marekani. Mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda wametia saini makubaliano ya kimsingi ya amani kwa upatanishi wa Marekani. Katika makubaliano hayo, mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda wamekubaliana kuwa wataacha kutoa misaada ya kijeshi kwa makundi ya wabeba silaha. Aidha, watafanya juhudi za kuanzisha utaratibu wa kuratibu usalama ili kukabiliana na makundi yanayobeba silaha na mashirika yanayofanya uhalifu. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivia Nduhungirehe, amesema makubaliano hayo yanafungua njia ya kufikiwa makubaliano ya uhakika ya amani. Makubaliano hayo yalisainiwa katika kikao kilichohudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, ambaye naye pia alitia saini hati hiyo kama shahidi. Baada ya kusainiwa mkataba wa makubaliano hayo, Rubio aliandika kwenye mtandao wa X kwamba tangazo la makubaliano ya msingi lililotiwa saini na mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda linafungua li njia ya kupatikana amani, utulivu na ustawi katika eneo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani vilevile amekiri kuwa tangazo hilo litasaidia li kulinda maslahi ya kimkakati ya Marekani katika sekta ya rasilimali za madini muhimu kwa ajili ya ukuaji wa sekta yake ya teknolojia, pamoja na kuleta amani na utulivu katika eneo hilo. Japokuwa kwa kutia saini makubaliano hayo Congo na Rwanda zimepiga hatua kubwa kwa ajili ya kuhitimisha mapigano na kurejesha amani na utulivu, lakini ukweli ni kwamba vita hivyo na upatanishi wa Marekani vimefungua njia ya uwepo mkubwa zaidi wa Washington katika eneo hilo kiasi kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani ametamka kinaga ubaga kuwa makubaliano hayo ni wenzo wa kulinda maslahi ya kimkakati Marekani katika kuyatia mkononi madini muhimu ya mashariki mwa Congo DR. Mvutano kati ya DRC na Rwanda una historia ndefu. Chimbuko la mzozo huo linarejea mwanzoni mwa miaka ya 1990 ambapo, baada ya kutokea mauaji ya kimbari nchini Rwanda, mamilioni ya wakimbizi wa Kihutu, aghalabi yao wakiwa ni wale waliotuhumiwa kuhusika katika mauaji ya kimbari, walikimbilia mashariki mwa Congo DR. Uhamiaji huo mkubwa sambamba na kukosekana utulivu wa kisiasa wa ndani uliandaa mazingira ya kutokea vita na migogoro, hususan mashariki ya Kongo, vita ambavyo Kongo DR inazituhumu Rwanda na Uganda kuwa zinajihusisha navyo, na kwa upande wake Rwanda inaituhumu Kongo kuwa imewapa hifadhi wanamgambo wa kihutu ambao ni wapinzani wa serikali ya Rwanda. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za whatsapp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari halama ya kujumlisho na naban Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni kukumbusha kwamba tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju.sw. Hekaya za Aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 31 na na 32 za Suratu Raad. Makafiri wa Maka kama walivyopopo wa usiku ambao huruka ovyo huku na kule bila ya kuwa na lengo katika anga nyeusi ya fikra zao walizidi kuwa makatili katika kumdhalilisha na kumkejeli mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na masahaba zake, na walikuwa wakimuudhi na kumkera mtukufu huyo kwa vitendo na maneno yao yenye sumu na kuumiza moyo wake, lakini mtume wa rehma na upendo Muhammad hakujibu matusi hayo, badala yake alizungumza nao kuhusu nuru ya imani kwa matumaini ya kuwaokoa watu hawa waliokuwa na nyoyo chafu. Hata hivyo, watu hao waliokuwa na nyoyo zilizogubikwa na kutu walikusanyika kwa mara nyingine tena kupanga njama za kumdhuru mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kushauriana kwa muda mrefu, tabasamu la kuridhika lilionekana kwenye nyuso zao mbaya, na wakiwa na furaha kutokana na mpango wao mwovu waliketi nyuma ya Alkaba, wakimsubiri Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Mtume pamoja na baadhi ya masahaba zake walikuwa wakirejea baada ya kutufu nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaba. Mara walimuita Mtume kwenye kundi lao. Ingawa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alijua nia na malengo yao, lakini alilikaribia kundi hilo kwa matumaini ya kuliongoza na kuliondoa kwenye ujinga na ujahili. Wakati huo, mmoja wa viongozi wa Makuraish kwa kiburi kilichopindukia aliangua kicheko na kumwambia Mtume, kwa hiyo unajiona kuwa wewe ni mtume wa Mungu? Kila nabii anayo ishara na alama, wewe una ishara gani uliyokuja nayo kuthibitisha utume wako? Kama unataka tukuamini na kukufuata, lazima utimize matakwa yetu, ikiwa unajitambua kuwa wewe ni mtume wa Mungu. Suleimani pia alikuwa mtume wa Mungu, alisahirisha na kudhibiti upepo na mambo mengine mengi. Kama unasema ukweli, basi tutiishe upepo na kuweka chini ya udhibiti wetu ili tupande juu yake na tuende Siria tupate mahitaji yetu na kurudi kwenye mji wetu siku hiyo hiyo, kisha aliendelea na kicheko chake cha kejeli. Mtu mwingine kutoka kwenye kundi hilo hilo aliyejaribu kupaza sauti yake juu alisema unadai kuwa wewe ni mkuu kuliko nabii Isa, basi mwombe Mungu wako afufue wafu wetu waliokufa Wakati huo kila kitu kitakuwa wazi, kwa sababu hapo tutawauliza na kujua kama unayoyasema ni kweli au la. Kisha mzee mmoja aliyekuwa mfupi kwa kimo, aliyekuwa ameegemea kwenye fimbo yake kwa mashaka, alimwambia Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallama kwamba wewe unadai kuwa ni bora kuliko Nabii Daudi. Mwenyezi Mungu ameifanya milima imtii nabii huyo, wewe pia unapaswa kumwomba Mungu aifanye milima ya Maka isogee na irudi nyuma kidogo, ili ardhi yetu finyu iongezeke kiasi. Bwana mwingine aliinuka na kusema, mashamba yetu yamekumbwa na ukame. Ikiwa unayosema ni kweli, basi tuumbie chemchemi ya maji yanayotiririka, ili tumwagilie mashamba yetu, tupande miti mipya na tufaidike na matunda yake. Wakati huo mtu mmoja aliyekuwa na sura mbaya alisema huku akicheka, ewe Muhammad, mwombe mola wako alibadilishe jabali hili chini ya miguu yako na kulifanya dhahabu. Ninapenda sana dhahabu, hiyo inanitosha, kwa sababu sitahitaji tena kusafiri huku na kule kwa ajili ya kutafuta riziki. Mtu mwingine ambaye alikuwa amenyamaza kimya hadi wakati huo aliunga mkono maneno ya rafiki yake na kusema E Muhammad, hey, nini kimetokea? Mbona umeshikwa na kigugumizi hivi? Huna la kusema? Wapenzi wa wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa amesimama akisikiliza maneno yao ya kipuuzi alijua kabisa kwamba hao hawakuwa watu wa kutaka kujua haki na ukweli bali walikuwa wakitaka kufanya ukaidi na kuburudisha hadhara kama wafanyavyo watu wanaokwenda kwenye tamasha za wachawi na mazingaombwe kwa hivyo hapakuwa na sababu ya kuwaonyesha muujiza zaidi ni kwamba walikuwa tayari wameiona na kuisoma Qurani Tukufu, muujiza mkubwa zaidi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakaukana. Washirikina hao wa Maka waliokuwa na nyoyo zenye kutu walikuwa sawa na Firauni na kundi lake, ambao waliona miujiza mikubwa ya Nabii Musa alaihi salam, kama kubadilika fimbo kuwa joka kubwa, lakini hawakumwamini mtume huyo wa Mungu. Mayahudi na washirikina wa zama za nabii Isa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, pia walikuwa hivyo hivyo. Waliona kwa macho yao kwamba Isa Masih aliwafufua wafu akawarejeshea vipofu uwezo wa kuona na kuwaponya wale waliokuwa na ukoma, lakini bado hawakuamini utume wake wakati huu basi wasingeamini bali mambo yote ni ya Mwenyezi Mungu. Je, hawajajua walioamini wa kwamba lao Mwenyezi Mungu angalipenda bila shaka angewaongoa watu wote. Na wale waliokufuru wa wanaendelea kupatwa na balaa kwa walioyatenda wa au ikawateremkia karibu na nyumbani kwao, mpaka iwafikie ahadi ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu havunji miadi yake, na hakika walifanyiwa kejeli mitume waliokuwa kabla yako, na nikawapa muda wale waliokufuru, kisha nikawashika. Basi ilikuwaje adhabu yangu? Kisha Mtume sallallahu alihi wa alihi waalihi wasallam akasema, naapa kwa jina la yule ambaye uhai wangu umo mikononi mwake, kwamba kama mnaendelea kung'ang'ania matakwa yenu, nitakutimizieni mnayoyataka lakini jueni kwamba nikitimiza matakwa yenu na mkaendelea kukufuru, basi Mwenyezi Mungu atawaadhibu adhabu ambayo hakuna mtu hata mmoja aliyewahi kupatwa na mfano wake hapo kabla. Mfano wa watu hawa, wapenzi wasikilizaji, ni kama kaumu ya Thamud ambao walimwomba Nabii wao Saleh alayhi ssalam awaonyeshe muujiza ili wapate kumwamini. Walimuomba awatolee ngamia jike kwenye mlima. Mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alifanya kama alivyoomba, lakini watu wa kaumu ya Thamud waliendelea kumkadhibisha licha ya kuona muujiza huo. Hivyo walipatwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni, na nchi yao ikavunjwa vunjwa kiasi kwamba wote walianguka chini katika nyumba zao na kufa kwa pamoja. Aya ya sitini na saba ya suratu Hud Inasema, wa akhadha alladhina zalamu s-sayhata fa asbahu fi diyarihim jathimin, na ukelele ukawaangamiza wale waliodhulumu wa wakapambazukiwa wameanguka kifudifudi wakiwa maiti katika majumba yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Naam, akthari ya matoleo ya leo Jumatatu ya magazeti yanayochapishwa hapa nchini Iran yameipa kipaumbele cha kwanza habari ya tukio la mripuko uliotokea siku ya Jumamosi katika bandari ya Shahid Rajai iliyoko kwenye mji wa bandari wa Bandar Abbas, mkoani Hormozgan, kusini mwa nchi. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Kehan umepambwa na kichwa cha habari, ushughulikiaji wa janga katika saa 24 kwa moyo wa kujitolea wa wananchi na juhudi kubwa za viongozi. Dondoo ya habari hiyo inadokeza kuwa licha ya moto mkubwa uliozuka, shughuli katika bandari ya Shahid Rajai zimerejea katika hali ya kawaida. Kehan limenukuu pia ujumbe aliotoa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kufuatia tukio hilo la mlipuko, kwa anwani wahusika wa masuala ya kiusalama na mahakama wana wajibu wa kubaini na kufuatilia hatua zote za uzembe au za makusudi. Kehan limezungumzia pia mkutano wa tatu wa ushirikiano wa Iran na Afrika uliofanyika jana hapa jijini Tehran na kuandika utayari wa Iran wa kuzipatia nchi za Afrika mafanikio na uwezo wake. Kwa upande wa habari za kikanda na kimataifa, gazeti hilo limeandika takwimu za kutisha za mauaji ya kimbari yanayofanywa na Wazayuni. Gaza wanaua watoto thelathini na wawili kila siku. Gazeti la serikali la Iran limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais Masud Pezeshkian akimfariji kwa tabasamu na kumtunikia ua pia mmoja wa majeruhi wa tukio la mripuko wa bandari ya Shahid Rajai alipowatembelea majeruhi wa tukio hilo hospitalini hiyo jana. Bandari siku moja baada ya maafa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo. Naligeukia sasa gazeti la Tehran Times ambalo nalo pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais Pezeshkian akiwatembelea na kuwafariji majeruhi wa tukio la mripuko hospitalini hapo jana. kiongozi ahimiza kufanya uchunguzi kamili wa janga la moto katika bandari, ndicho kichwa cha habari kilichopewa uzito wa kwanza la gazeti hilo kikifuatiwa chini yake na kingine kilichopewa kipaumbele cha pili kwa anwani Pezeshkian aongoza mkutano wa ushughulikiaji wa majanga wa tukio la bandari ya Shahidi Rajai. Katika ukurasa wake wa habari za kisiasa, gazeti hilo lina habari inayohusiana na hiyo pia yenye kichwa cha maneno Wizara ya ulinzi asema hakuna shehena za zana za kijeshi kwenye eneo la mlipuko uliotokea kusini mwa Iran. Hali yarejea kwenye utulivu katika bandari ya Shahid Rajaee, Rais Pezeshkian awatembelea majeruhi, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Kihan International. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vingine viwili vya habari, moja ikiwa ni ya kikanda na nyingine ya kimataifa. Kichwa cha habari ya kikanda kinasomeka Israel yaua watu kadhaa Ghaza, yarefusha muda wa kuhudumu jeshini. Kwa upande wa habari ya kimataifa, anwani yake inasema kumi na moja uawa baada ya gari kuvamia tamasha la barabarani Vancouver. Iran Daily kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mkasa wa moto kwa anwani inayosema Iran yaomboleza mripuko wa maafa katika bandari kuu ya kusini, asilimia tisini ya moto umedhibitiwa habari iliyopewa uzito wa pili na gazeti hilo inasomeka Pezeshkian anasema Iran iko tayari kustawisha uhusiano na Afrika katika nyanja mbalimbali mbali. Waziri asema ajenda ni kufikia kiwango cha biashara na Afrika hadi dola bilioni kumi na ilitupia jicho sasa gazeti la Jamhuri ya Islami ambalo pamoja na habari nyingine limezungumzia mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya nyuklia kati ya Iran na Marekani na kuandika mtazamo chanya zilizo nao Marekani na Iran baada ya duru ya tatu mazungumzo. Gazeti hilo linamnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Araghchi, akieleza kuridhishwa na mwenendo wa mazungumzo na kusisitiza kwa kusema, tuna matumaini ya mazungumzo kupiga hatua. Nalo gazeti la Khorasan limekuelezea winomusi kichwa kikuu cha habari chenye kutoa mguso wa aina yake, kinasomeka tutabaki kuwa wa Iran. Ndivyo kinavyosema kichwa hicho. Ni kuhusiana na uchunguzi wa maoni uliofanywa na kituo cha utafiti cha Bunge, unaonyesha kuwa asilimia sabini ya wa wairani wamesema kama wangekuwa na khiari ya kuchagua mahala pa kuzaliwa wangechagua wazaliwe hapa hapa Iran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba matangazo haya pia yanakujia hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanga, uh, Tanga, Tanzania, ambayo pia mbali na kusikika katika mkoa huo lakini inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania kupitia kasi mawimbi tofauti. Hali kadhalika idhaa hiyo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya afrika mashariki na kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Hivi sasa ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ametembelea maonyesho ya mafanikio ya nyuklia nchini huku kukiadhimishwa siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia ya Iran kwa kuzingatia uzinduzi wa bidhaa nane. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, pamoja na kundi la maafisa wa waandamizi waliandamana na Rais Pezeshkian katika ziara yake katika shirika hilo jijini Teheran tarehe 9 Aprili. Maonyesho hayo yameonyesha mafanikio ya Iran katika mzunguko wa mafuta ya nuklia, uzalishaji wa nishati na umeme, uzalishaji wa maji mazito na bidhaa zake, madawa ya nuklea au radio pharmaceuticals, teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi na teknolojia nyingine za kisasa zinazohusiana. Maonyesho hayo yamejumuisha mabanda yanayoonyesha mafanikio ya ndani katika nyanja za jiografia ya anga kwa kutumia ndege, airborne geophysics, miradi ya uchunguzi na uendeshaji wa migodi ya urani uzalishaji wa keki ya njano usindikaji wa urani utengenezaji wa vijisahani vya mafuta yani pellets, na mitambo ya mafuta pamoja na mchakato wa kurutubisha madini ya urani ambayo ni muhimu katika nishati ya nyuklia. Sehemu nyingine ya maonyesho hayo imetengwa kwa ajili ya kuonyesha miradi inayohusiana na mitambo ya umeme wa nuklia ikijumuisha maendeleo ya ujenzi wa mitambo ya nuklia ya Busher, ambapo kuna Busher awamu za mbili na tatu. Ripoti ya kiwango cha uzalishaji shaji umeme wa kituo cha Busher cha awamu ya kwanza ambacho ni kituo cha kwanza cha nyuklia cha Iran. Ripoti ya ujenzi wa kituo cha nyuklia cha Karun pamoja na usanifu na utengenezaji wa vipuri vinavyohitajika kwa ajili ya mitambo ya Busher. Sehemu nyingine ya maonyesho hayo ya nyuklia ilijikita katika uzalishaji wa maji mazito na misombo ya e, diuteriamu, uzalishaji wa madawa ya nyuklia, vifaa vya vipimo vya nyuklia, maendeleo ya teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi katika tiba na kilimo, mionzi ya damu, utengenezaji wa viharakisha viwandani, yani Industrial Accelerators, na teknolojia mpya kama quantum. Katika sherehe hiyo ilibainika kuwa Iran imekuwa nchi ya pili duniani kutengeneza kibiashara isotopu ya mionzi ya rinium 188 ambayo hutumika katika matibabu ya saratani na hivyo kuvunja ukiritimba wa Ujerumani katika uzalishaji wake. Kirimu hiyo mpya ya ngozi ya rhenium 188 au re 188 inatoa suluhisho la kisasa kwa ajili ya kutibu saratani za ngozi za kawaida. Rhenium 188 ni izotopu ya mionzi inayotoa chembe za beta zenye nishati kubwa, jambo linaloifanya kuwa chaguo la kipekee na lenye matumaini makubwa katika sekta ya tiba ya nyuklia. Hadi sasa, Ujerumani ilikuwa ikitambulika kama mtengenezaji pekee wa kibiashara mia thamanini na nane lakini Iran sasa imevunjwa ukiritimba huo na kuwa nchi ya pili duniani kuzalisha uh, dawa hii ya mionzi kwa ajili ya matumizi ya matibabu katika sekta ya afya. Dawa nyingine mbili bunifu za mionzi zilitangazwa katika hafla hiyo, ambazo ni Gallium FAPI inayotumika kugundua zaidi ya aina ya thelathini za saratani na Lutetium fapi inayotoa matibabu ya kulenga moja kwa moja kwa saratani zilizo katika hatua za juu. Katika miaka ya hivi karibuni, wanasayansi wa Iran wamepiga hatua kubwa katika nyanja ya teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani, licha ya vikwazo vilivyowekwa na mataifa ya Magharibi. Hii ilikuwa ni mara ya 18 kwa Iran kuadhimisha Siku ya Kitaifa ya Nyuklia, ambapo katika siku hii huonyesha mafanikio yake katika sekta ya nyuklia. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran muhammad Islami amesisitiza uwezo wa ndani wa Iran katika sayansi ya nyuklia, akieleza kuwa mataifa ya magharibi yameshindwa kuinyima jamhuri ya kiislami ya Iran teknolojia hiyo, akizungumza wakati wa sala ya Ijumaa jijini Teheran hivi karibuni kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya nyuklia. Islami alielezea kuwa nchi za magharibi zinataka kuhodhi teknolojia ya nuclear kwa kutumia upendeleo na vikwazo vya kisiasa huku zikikataa kustahamili maendeleo ya programu ya nuclear ya Iran. Amesema jambo muhimu ni kuwa tumevuka mistari miekundu waliojiwekea kiholela na kinyume cha sheria katika uga wa nuclear. Islami ameongeza kuwa teknolojia ya nuclear sasa si tu uwezo wa kisayansi bali imekuwa sehemu ya urithi wa kitaifa, rasilimali ya kimkakati iliyokita mizizi kwenye fikra na dhamira ya watu wa Iran, ikiendelea kukua na kusonga mbele. Hali kadhalika, amesisitiza kuwa mataifa ya Magharibi hayawezi kukubali uwepo wa taifa huru kama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalosimama sambamba nao katika majukwaa ya kimataifa. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran aidha amebaini kuwa juhudi zote za mataifa ya magharibi za kuzuia maendeleo ya Iran zimegonga mwamba. Amesema kwa rehma za Mwenyezi Mungu hawajapata mafanikio yoyote kupitia hujuma au upinzani wao na hawatofanikiwa kamwe. Katika muktadha wa kiteknolojia, Islami amesema kuwa zaidi ya mataifa thelathini duniani yanaonyesha nia ya kununua bidhaa za nyuklia kutoka Iran, hii ikiwa ni ishara ya uhalisia wa uwezo wa teknolojia mekosoa, vikali, Ia, shurika, ya nyuklia nchini. Aidha amekosoa vikali nafasi ya Marekani katika kuzuia shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kutekeleza majukumu yake ya msingi ya kuhimiza matumizi ya amani ya teknolojia ya nuklia duniani. Amefichua kuwa Iran ndio nchi iliyopitia idadi kubwa zaidi ya ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuliko nchi nyingine yoyote ile duniani. Licha ya hali hiyo ya ukaguzi mkali, bado kuna madai kutoka uh kwa uh, madola ya Magharibi kwamba eti Iran haikubali ufuatiliaji na inaendeleza shughuli za nuklia kwa siri, madai ambayo Islami ameyapuuza na kusema ni propaganda isiyo na msingi. Katika miaka ya karibuni, kila mara Iran ilipokaribia kufikia makubaliano ya ujenzi wa mitambo ya nuklia na mataifa ya kigeni, mashinikizo kutoka madola ya magharibi yamewalazimu wawekezaji kujiondoa kwenye miradi hiyo. Bwana Islami amehitimisha kwa kusema pamoja na kuwepo vikwazo vya Marekani na vizuizi vya madola ya magharibi, Iran imefanikisha mafanikio makubwa katika mpango wake wa nishati ya nuklia kwa malengo ya amani. Na kwa kumalizia, tuelekee sasa barani afrika katika makala yetu hii ya sayansi na teknolojia, ambapo imebainika kuwa viwango vya vifo vya akina mama wajawazito na watoto wachanga barani Afrika vimepungua tangu mwaka elfu mbili hao ni kwa mujibu wa ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO. Kati ya mwaka e20220 vifo vya kinamama katika ukanda wa Afrika vilipungua kwa asilimia 40 kutoka vifo 727 hadi vifo442 kwa kila vizazi hai laki moja. Hata hivyo, kasi ya kupungua kwa vifo bado haitoshi kufikia lengo la maendeleo endelevu SDG la kuwa na vifo chini ya sabini kwa kila vizazi hai laki moja ifikapo mwaka 2030. Kwa mujibu wa takwimu zaidi, asilimi ya asilimia 60 ya nchi za Afrika sasa zinaripoti kuwa zaidi ya asilimia 80 ya watoto huzaliwa kwa msaada wa wahudumu wa afya wenye ujuzi, iliolikiwa ni ongezeko la asilimia 28 e, mwaka 2010. Lakini pamoja na mafanikio haya bado kuna mapengo makubwa, hasa katika maendeleo ya vijijini na yale yaliyoathiriwa na migogoro. WHO inasisitiza kuwa vikwazo vikuu vya maendeleo ni pamoja na ukosefu wa fedha za kutosha, udhaifu katika utawala, uhaba wa wafanyakazi wa afya na misukosuko ya mara kwa mara kama vile milipuko ya magonjwa na migogoro, yote ambayo huvuruga huduma za afya ya mama na mtoto. Katika maeneo dhaifu na yaliyoathirika na migogoro, wanawake na watoto wako kwenye hatari zaidi. Ukanda huu bado unachangia asilimia sabini ya vifo vinavyohusiana na uja uzito na kujifungua duniani huku kukadiriwa kuwa akina mama, laki moja sabini na nane elfu, eh, na vifo vya watoto wachanga milioni moja kila mwaka barani Afrika. Shirika hilo limebainisha sababu kadhaa zinazochangia vifo vya akina mama ikiwa ni pamoja na kutokuwa na damu nyingi, maambukizi, shinikizo la juu la damu wakati wa ujauzito, matatizo wakati wa kujifungua na utoaji mimba usiosalama. Vifo vya watoto wachanga kwa kawaida husababishwa na kuzaliwa kabla ya wakati, matatizo ya kujifungua na maambukizi. Vifo vingi vinaweza kuzuilika iwapo hatua za haraka zitachukuliwa. Shirika la Afya Duniani limesitiza haja ya kuongeza kasi ya juhudi za kuboresha afya ya mama na mtoto mchanga barani Afrika. Daktari Chikwe Hekweazu, kaimu mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, anasema katika maeneo mengi ujauzito na kujifungua bado ni matukio ya kuhatarisha maisha. Kila dola inayowekezwa katika afya ya mama na mtoto inaleta faida kubwa: familia zenye afya, jamii imara na ukuaji wa uchumi endelevu. Naam, na kwa taarifa hiyo kuhusiana na hali ya kina mama na watoto barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 29 Shawwal 1446 hijria sawa na Aprili 28 mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 470 iliyopita, kongamano la Augsburg lilifanyika katika mji wenye jina hilo huko nchini Ujerumani. Katika kongamano hilo viongozi wa Kikatoliki chini ya uongozi wa Papa Paul wanne kwa mara ya kwanza waliunga mkono uhuru wa madhehebu ya Waprotestanti. Katika kongamano hilo pia ulichukuliwa uamuzi wa kurejeshwa mali za Waprotestanti walizokuwa wamenyang'anywa. Hata hivyo uamuzi huo haukutekelezwa na hivyo kuzusha vita vya miaka kumi kati ya Waprotestanti na Wakatoliki katika nchi mbalimbali za Ulaya. Katika siku kama ya leo miaka 241 iliyopita, Ayatullah Agha Muhammad Bakir Wahid Bahbahani fakihi mkubwa wa Kishia aliaga dunia. Alama Bahbahani ni mmoja wa mafakihi wakubwa zaidi ambaye licha ya kupita miaka mingi angali anahesabiwa kuwa msomi mbobezi wa taaluma mbalimbali mbali. Allama Bahbahani aliweka jiwe jipya la msingi la elimu ya usul na akaihuisha elimu hii muhimu. Msomi huyo alifanya hima na juhudi kubwa kulinda ijtihadi na alisimama imara kupambana na mrengo wa akhbariyun. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita, Benito Mussolini, dikteta wa kifashisti wa Italia, aliuawa kwa kunyongwa na wazalendo wa nchi hiyo. Mussolini alizaliwa Julai 29 mwaka 1883 katika familia maskini huko kaskazini mwa Italia. Baada ya kumaliza masomo yake ya chuo kikuu, alianza kufanya kazi ya uandishi katika magazeti. Machi 23 mwaka 1919, Mussolini alistafidi na uasi na hali ya vurugu iliyojitokeza nchini Italia na kuanzisha chama cha ufashisti na kuwa kiongozi wa chama hicho. Ushindi wa chama hicho katika uchaguzi wa mwaka elfu moja mia kenda ishirini na mbili ulimfanya Benito Mussolini kuwa waziri mkuu baada ya kumridhisha mfalme na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, Marekani ililazimika kuondoka kwa madhila huko Vietnam baada ya kupata kipigo cha kuaibisha. Majeshi ya Marekani yaliingia Vietnam kwa shabaha eti ya kukabiliana na kasi ya kuenea komunisti na kukabiliwa na mapambano makali ya wapiganaji waliokuwa maarufu kwa jina la Viet Kong, huko Vietnam ya kaskazini. Katika vita hivyo Marekani ilitumia silaha zote zilizopigwa marufuku isipokuwa silaha za nyuklia. Wapiganaji hao wa mwituni walifanikiwa kutoa kipigo kikali kwa majeshi ya Marekani na tarehe 28 Aprili mwaka 1975 Rais Richard Nixon wa Marekani aliwaamuru wanajeshi wa nchi hiyo kuondoka Vietnam. nam askari wa Marekani hao walichezea kipigo huko Vietnam, lakini Hollywood bana <laughs> ha, itakupa taswira tofauti. Hii ni Radio Tehran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kama nilivyokuahidi, naanze na ujumbe wake Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza, Tanzania, anasema karibu sana Iran kwa kushirikiana na nchi za Afrika, karibu Nyehunge Buchosa huko Mwanza Tanzania uwekeze viwanda vya kusindika matunda. Mwito wa Shimbi huo, uh, kwa Rais Pezeshkiano wa Iran. Hamza Gomba akiwa Mwanza Tanzania anasema baada ya salamu, hongera sana wanajeshi wa Yemen. Allah azidi kulipa nguvu jeshi la Yemen na umoja kwa kusaidia ndugu zetu wa Palestina. Asante sana pia Noel Chafwila. Yupo Mwanza Tanzania anasema kifo cha rais, uh, rais Ibrahimu kinahusishwa na utumiaji wa helikopta chakavu aina ya Bel 9 zilizotengenezwa nchini Marekani. Anasema naitambua Iran kama nchi iliyopiga hatua katika sayansi na teknolojia. Ningependa kupata ufafanuzi juu ya jambo hili, maana ikiwa Iran imetengeneza drone na hata mrusi akaweza kuzitumia Vipi watumie helikopta chakavu kwa kumsafirishia kiongozi wa juu tena rais wa nchi? Anahoji hapo Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania. Isa Musango wa Oicha Beni, DRC anaandika, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Poleni sana wa Iran. Taban anarejelea habari ya mripuko katika mji bandari wa Bandar Abbas uliouwa makumi ya watu. Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal akiwa Pangani, Tanga, Tanzania, anasema Allahu ma'akum ya Iran shaqiqa. Sheikh Shahbal huyo akiwa Pangani, Tanga, Tanzania, anaitolea Iran mkono wa pole kufuatia tukio la kusikitisha la mlipuko katika bandari ya Rajai. Jacob Zawadi wa yupo wapi? Yupo Bunia, Ituri, DRC, anasema: hamjambo, nimefurahi sana kupata YouTube channel zenu asante sana na tunakushukuru pia kwa kutufuatilia asante sana pia. Bin Toha al Junaid yupo Bumbwini, anatushukuru kwa habari, anaandika shukran Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini ndo hivyo tena, muda unakwenda kwa kasi. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Al Khamenei ametoa salamu za rambirambi kwa familia zinazoomboleza wahanga wa mripuko mchungu katika bandari ya Shahid Rajai katika mji wa kusini wa Bandar Abbas. Kesi ya kinara wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lissu inaendelea kusikilizwa. Hii leo Iran imetoa onyo kali kwa Israel, imesema shambulio lolote la kijeshi dhidi ya taifa hili litajibiwa. Na Wasudan 31 wameuawa katika shambulio la waasi wa RSF huko mjini Omdurman. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali mpaka sasa tunapofika tamati ya matangazo haya, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Mimi ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, kwa heri.