Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Fajr aya ya kwanza mpaka ya 14. A'udhu billahi minash shaytanir rajim Bismillahir Rahmanir Rahim Wal fajr wa layalin <Sọcili> 'ashr Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Wasalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Usiku huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Uchambuzi huo wa kisiasa utafuatiwa na kipindi cha podikasti ya historia ya dunia. Baada ya hapo, tutakuwa na hikma za Nahjul Balagha na baadaye kidogo, makala ya leo katika historia tutakuwa na uh, kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo, kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba wapenzi wa wasikilizaji mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni, bila ya kusahau kutuandikia maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo ya Redio Teheran. Muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote tusikilize muhtasari wa habari. Rais Masud Pezeshkian wa Iran ametangaza kwamba jamhuri ya Kiislamu iko tayari kupanua uhusiano na nchi za Afrika katika nyanja zote. Jumuiya ya nchi za Kiislamu imelaani hatua ya Marekani dhidi ya shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa msaada kwa watu wa Palestina. Usafirishaji nje bidhaa waanza tena kwenye bandari ya Shahidi Rajai baada ya mlipuko mkubwa uliotokea jana kwenye eneo hilo la bandari. Na wapalestina wengine 51 wameuawa katika kampeni ya mauaji ya kimbari inayofanywa na Israel. Na sasa ni habari kamili. Rais Masudi Pezeshkiani wa Iran amesisitiza uwezo wa bara la Afrika na ulazima wa kuwepo ushirikiano na kwamba Iran iko tayari kupanua ushirikiano wake na bara la Afrika katika nyanja zote. Daktari Pezeshkiani amesema hayo katika mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Irani na Afrika na kueleza kwamba Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuzishirikisha nchi za Afrika katika mafanikio yake katika nyanja mbalimbali mbali. Rais Pezeshkian ameongeza kwamba watu wote wanapaswa kusaidiana, kuunganisha mikono na kujenga nyumba iliyojaa amani, upendo, huruma, uhuru na ubinadamu, na kwamba badala ya kupanda mbegu za chuki na uadui, binadamu wanapaswa kuunda urafiki, upendo na imani pamoja na udugu na kupendana. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza kwamba kwa bahati mbaya, kuna kundi la wavamizi na wachokozi ambao wanakiuka haki za watu wengine na kutenda jinai. Walilifukuza na kuua kundi moja kutoka katika ardhi yao na kutilia alama za swali swala la ubinadamu. Amesema nyuma ya nyuso zao za kibinadamu, hawa ni viumbe makatili na wauaji zaidi duniani na wanaua watu wasio na hatia, wanawake na watoto, wazee kwa vijana, bila hofu wala huruma. Mkutano watatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika umeanza leo mjini Tehran na utaendelea hadi tarehe 29 mwezi huu wa Aprili. Mkutano huo utaendelea katika mji wa Isfahan hapa nchini tarehe 29 mwezi huu. Mkutano watatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika unaangazia maeneo makuu manne: mafuta, gesi, petrokemikali, sekta ya madini, kilimo na nishati. Mkutano huo wa kiuchumi wa Iran na Afrika unafanyika wakati mmoja na maonyesho ya Iran Expo 2025. Mkutano huo umetajwa kuwa fursa kwa wageni kutoka Afrika ili kufahamu uwezo na suhula za Iran, ikiwa ni pamoja na bidhaa zinazouzwa na nchi hii katika nchi mbalimbali duniani. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imelaani vikali uamuzi wa serikali ya Marekani wa kuliondolea kinga ya kisheria shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Taarifa ya OIC imesema imesikitishwa na hatua ya Marekani ya kuliondolea kinga ya kisheria shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina na imeitaka Washington iuangalie upya wa uamuzi wake na kurejesha ufadhili kwa shirika hilo. Jumuiya ya OIC imetoa taarifa ikitangaza kwamba Andrwa haiwezi kuwa kitu kisichohitajika kuwepo au nafasi yake kuchukuliwa na taasisi nyingine, na kwamba taasisi hiyo ni mshipa wa uhai wa mamilioni ya wakimbizi wa Palestina, hususan katika eneo la ukanda wa Gaza. Siku ya Ijumaa tarehe 25 Aprili, serikali ya rais Donald Trump wa Marekani iliamua kufuta kinga iliyokuwa nayo shirika la utoaji wa misaada kwa wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Kwa uamuzi huo, serikali ya Marekani haitaitambua tena UNRWA kuwa ni sehemu ya mashirika ya Umoja wa Mataifa, jambo ambalo litatoa ruhusa ya shirika hilo kushtakiwa katika mahakama za Marekani. Idara ya forodha ya Iran imetangaza kwamba taratibu za forodha za usafirishaji na uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi zimeanza tena katika forodha ya bandari ya Shahidi Rajai katika bandari ya Bandarabas. Ni baada ya mlipuko mkubwa uliotokea jana katika bandari ya Shahidi Rajai kusini mwa Iran na kusababisha uharibifu na hasara kubwa. Hadi jioni ya leo watu 28 waliripotiwa kuaga dunia, sita walikuwa hawajulikani waliko, na zaidi ya 800 wamejeruhiwa. Sababu halisi ya mlipuko huo ilikuwa bado haijatangazwa rasmi. Taarifa ya idara ya forodha ya Iran imesema shughuli na taratibu za forodha zimeanza tena leo Jumapili. Serikali ya Iran imetangaza siku ya kesho Jumatatu kuwa siku ya maombolezo ya kitaifa kufuatia maafa yaliyosababishwa na mlipuko huo. Vilevile, mkoa wa Hormozgan kusini mwa Iran umetangaza siku tatu za maombolezo ya umma, kutokana na mlipuko huo mbaya uliotokea kwenye bandari ya Shahidi Rajai. Bandari hiyo yenye eneo la hekta zipatazo 2400 iko katika mji wa bandara Bas na inashughulikia tani milioni 80 za bidhaa kwa mwaka. Mkuu wa shirika la Hilali Nyekundu la Iran, Pir Hussein Kolivanda, amesema kwamba majeruhi 190 bado wanaendelea kupata matibabu katika vituo vya afya mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Kwa uchache wa Palestina 50 wameuawa wa shahidi katika mashambulio ya kinyama ya karibuni zaidi ya utawala haramu wa Israel eneo la ukanda wa Gaza, huku idadi ya waliouawa wa ikiendelea kuongezeka. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza imetangaza kwamba watu 51 wameuawa wa shahidi na wengine 115 wamejeruhiwa huko Gaza katika muda wa saa 24 zilizopita. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Gaza imetangaza kwamba hadi sasa watu 1978 wameuawa wa shahidi na wengine 5207 wamejeruhiwa tangu utawala wa kizayuni wa Israel ulipovunja makubaliano ya kusitisha mapigano tarehe 18 Machi mwaka huu wa 2025. Wapalestina zaidi ya 1, 52 wamethibitishwa kuuawa na wengine laki 17248 wamejeruhiwa katika vita na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala ghasibu wa Israel eneo la ukanda wa Gaza tangu Oktoba 7 mwaka 2023. Katika upande mwingine, ripoti mbalimbali mbali zinasema kwamba hali ya binadamu huko Gaza inaripotiwa kuwa mbaya. Umoja wa Mataifa umesema umekumbwa na wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya watu wa ukanda wa Gaza na kutahadharisha kwamba eneo hilo linapitia hali ngumu kupita kiasi tangu kuanza vita vya eneo hilo. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala katili wa Israeli, ameendelea kuandamwa na mashinikizo baada ya kufanyika maandamano mengine dhidi yake huku waandamanaji wakitishia kumuua. Maandamano kwenye mtaa wa Kaplan mjini Tel Aviv na kuonyeshwa vichwa vilivyokatwa na hivyo kutishia kumuua waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, yamekikasirisha chama cha Likud. Chama hicho kimemshambulia mkuu wa usalama wa ndani Shabak na mwanasheria mkuu wa Israel kikitaka waandamanaji wakamatwe na kufunguliwa mashtaka. Katika ripoti yake televisheni ya Israel imetoa ripoti ikieleza kwamba waandamanaji hao kwenye maandamano ya jana jioni na wapinzani wa Netanyahu kwenye mtaa wa Kaplan mjini Tel Aviv walionyesha picha ya vichwa vilivyokatwa mithili ya kichwa cha Benjamin Netanyahu kwenye maandamano hayo, swala ambalo limekikasirisha chama cha Likud, kwa mujibu wa ripoti ya chombo cha habari cha Kizayuni. Wanachama wa Likud ambao Netanyahu ndiye kiongozi wao wamesema kwamba kuonyeshwa kwa vichwa vilivyokatwa vya Netanyahu na viongozi wenzake makatili, e, ni uchochezi wa tishio la kumua waziri mkuu wa Israel, na katika majibu makali wamemshambulia mkuu wa huduma ya usalama wa ndani na mwana mwendesha mashtaka mkuu aliyeko katika ofisi ya waziri mkuu na nchini Sudan Kusini, wakati mzozo wa kisiasa na kijeshi ukiendelea kutokota, serikali ya nchi hiyo imewasilisha mpango kazi wenye lengo la kutekeleza makubaliano ya amani. Ripoti zinasema serikali ya Juba inajaribu kuwahakikishia raia kuhusu mustakabali wa makubaliano ya amani. Jumamosi tarehe 26 mwezi huu Aprili, waziri wa masuala ya baraza la mawaziri Martin Elia Lumuro aliwasilisha mpango kazi wa kutekeleza makubaliano ya amani yaliyotiwa saini mwaka 2018 ambayo yalipelekea kuundwa serikali ya umoja na ya mpito. Mnamo Machi 26 mwaka huu, makamu wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar aliwekwa chini ya kizuizi cha nyumbani na kiongozi wa nchi hiyo Salva Kiir kwa sababu alituhumiwa kuandaa vurugu dhidi ya jeshi la Sudani Kusini huko Nasir kaskazini mashariki mwa nchi. Tarehe 21 Aprili pia jeshi lilitangaza kwamba limechukua tena jiji kutoka mikononi mwa kikosi cha White Army, wanamgambo wa Nuer wanaojulikana kuwa karibu na Riek Machar. Lakini baada ya hayo mapigano yalizuka kusini mwa Juba, mji mkuu wa Sudani Kusini, na kuwalazimisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao. Utekelezaji wa makubaliano ya amani ya mwaka 2018 umekuwa wa mwendo wa kinyonga, huku hali ya taharuki ikiongezeka kufuatia mapigano ya hivi karibuni kati ya kikundi cha waasi kinachojiita White Army kinachoaminika kuwa na uhusiano na makamu wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar. Mivutano na hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka kati ya pande mbili za Kir na Machar na imeshtadi tangu mwezi Februari wakati kundi la jeshi jeupe ambalo ni tiifu kwa mashar ilipovamia kambi ya jeshi katika jimbo la Upper Nile na kushambulia helikopta ya Umoja wa Mataifa. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari mjibizo wa OIC kwa hatua ya Marekani ya kuiondolea UNRWA kinga ya kisheria. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imesema imesikitishwa na hatua ya Marekani ya kuliondolea kinga ya kisheria ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, Andrwa, na kuitaka Washington iutafakari upya uamuzi wa wake na kurejesha ufadhili wake wa kifedha kwa shirika hilo. OIC imetoa taarifa ikitangaza kwamba Andrwa haiwezi kuwa kitu kisichohitajika kuwepo. Au nafasi yake kuchukuliwa na na taasisi taasisi nyingine na kwamba taasisi hiyo ni mshipa wa uhai wa wa uhai mamilioni ya wakimbizi wa Palestina hususan katika ukanda wa Gaza. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas nayo na pia imetoa taarifa ikilaani uamuzi wa wizara ya sheria ya Marekani dhidi ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina na kutaka uamuzi huo ufutwe mara moja. Taarifa hiyo imesema uamuzi wa wizara ya sheria ya Marekani wa kuifutia kinga ya sheria ya Andrwa umedhihirisha kwa mara nyingine tena jinsi serikali ya Donald Trump inavyounga mkono sera za utawala wa kizayuni na hatua zake za kimpangilio zinazolenga kuifuta Undrwa. Taarifa ya Hamasi imeendelea kueleza kwamba Andrwa daima imekuwa nembo ya kisiasa na masuala ya kibinadamu na dhihirisho la haki ya wakimbizi wa Palestina kunufaika na huduma za misaada na kurejea kwenye makazi yao waliohama kwa kulazimishwa. Siku ya Ijumaa ya tarehe 25 Aprili, serikali ya rais wa Marekani Donald Trump iliamua kufuta kinga iliyokuwa nayo shirika la utoaji misaada la UNRWA. Kwa uamuzi huo, serikali ya Marekani haitaitambua tena UNRWA kuwa ni sehemu ya mashirika ya Umoja wa Mataifa, jambo ambalo litatoa ruhusa ya shirika hilo kushtakiwa katika mahakama za Marekani. Shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada na kazi kwa wakimbizi wa Palestina katika mashariki ya karibu, kwa kifupi Andrwa, ni shirika la Umoja wa Mataifa lililoanzishwa mwaka 1949. Andrwa ina jukumu la kutoa misaada ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Palestina ambao wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na mapigano ya muda mrefu. Kwa maneno mengine, ni kwamba shirika hili linatoa huduma za kijamii, elimu, afya na misaada mingineyo kwa wakimbizi wa kipalestina ambao wamehamishwa kwa nguvu katika maeneo yao kutokana na vita, machafuko na sera za mabavu za Israeli. Shughuli za Anrwa zinafanywa katika maeneo makuu matano, ambayo ni ya ardhi ya Jordan, Lebanon, Siria, Ukingwa wa magharibi na ukanda wa Gaza. Licha ya matatizo na jinai zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina, hususan huko Gaza, UNRWA imekuwa na nafasi muhimu katika kuzipa ahueni hali za wakimbizi wa Palestina. Shirika hilo limeweza kuboresha hali ya maisha ya wakimbizi wengi kwa kutoa huduma mbalimbali zikiwemo huduma za afya. Baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aksa, utawala wa kizayuni na serikali ya Marekani zimezidisha mashambulizi dhidi ya kambi za wakimbizi wa Palestina, shule na hospitali za Gaza kutokana na Wazayuni kushindwa kukabiliana na wana mapambano na wapigania ukombozi wa Palestina kwa ajili ya kufanikisha malengo na njama za uchafu. Hatua ya Wizara ya Sheria ya Marekani ya kuifutia kinga ya kisheria UNRWA, shirika la Umoja wa Mataifa inafungua njia ya uwekaji vizuizi na kuandaa mazingira ya kuweza kulishtaki shirika hilo la Umoja wa Mataifa. Kuwepo kwa hali kama hiyo kutatatiza zaidi upelekaji wa misaada ya kifedha na ya kibinadamu huko Gaza na kwenye kambi za wakimbizi wa Palestina katika maeneo mengine ya dunia. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha historia ya dunia. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha hekima za Nahjul Balagha na baadaye makala ya leo katika historia. Historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya podcast hii ya historia ya dunia. Kipindi chetu leo kinajulikana kwa jina la Wolf, maana yake ni mbwa mwitu. Sambamba na kuibuka kwa utawala wa nasaba ya Kajari nchini Iran katika nusu ya pili ya karne ya 18, Waingereza walikamilisha uvamizi na kuikalia kwa mabavu nchi ya India. Sasa Iran na nchi nyingine za Asia ya kati zilikuwa na umuhimu wa kipekee kwa Waingereza, kwa sababu maeneo hayo yalikuwa jirani na India na kama yangekuwa na nguvu yangeweza kuivamia nchi hiyo. Kwa upande mwingine, wapinzani wa Ulaya wa Uingereza wangeweza pia kufika India kupitia njia na maeneo hayo. Mnamo mwaka 1834, mtawala wa Uingereza huko India alituma maafisa wawili wa nchi yake kwenye eneo hilo kupeleleza hali ya kijeshi na kuchukua ramani ya njia za sehemu hiyo ya Asia. Maafisa hao wawili walitekwa katika mji wa Bukhara, Uzbekistani ya sasa. Mtawala wa Bukhara alikusudia kuwaua, lakini serikali ya Uingereza ilimtuma kasisi aliyeitwa Josef Wolf kwenda mashariki ili kufanya mazungumzo na mtawala wa Bukhara na kuhakikisha kwamba maafisa hao wawili wanaachiwa huru. Wolf ambaye kiasili alikuwa Myahudi mwenye asili ya Ujerumani alibadili dini na kuwa Mkristo akiwa kijana, kisha akasoma Kiajemi na Kiarabu katika chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Alianza kuhubiri Ukristo kati ya Wayahudi na alisafiri hadi kwenye nchi za Kiarabu, Irani na Kaukasia. Uzoefu wa Wolf huko mashariki na ujuzi wake wa lugha za Kiajemi na Kiarabu ulimfanya aonekane kuwa chaguo bora zaidi kwa misheni ya kuachiwa huru maafisa hao wawili wa nchi ya Uingereza. Lakini Wolf alipofika Bukhara, maafisa hao wawili wa Uingereza wa walikuwa tayari wameuawa. Mtawala wa Bukhara aliamuru Wolf pia afungwe jela. Wakati habari za kukamatwa Wolf zilipofika Teheran, balozi wa Uingereza alimwendea Shah Kajar na kumwomba awe mpatanishi katika kuachiwa kwake. Ingawa mtawala wa Bukhara hakuwa na shaka kwamba Wolf alikuwa jasusi, lakini alikubali ombi la shaha wa Iran na kumwachia huru. Baada ya kuachiwa huru, Wolf aliingia Iran akiwa njiani kuelekea Uingereza, na bila ya aibu Aliiba tumani elfu kumi na mbili kutoka kwenye mali ya serikali ya Iran na akakamatwa, lakini mara hii pia aliachiwa kwa juhudi za ubalozi wa Uingereza. Baada ya kuachiliwa, ili kurejesha sifa yake na ya Uingereza, Wolf alianza kuhubiri Ukristo miongoni mwa watu wa Iran na kutaka kuwathibitishia kwamba alikuwa kasisi anayempenda Yesu Kristo. Aligawa na kusambaza baina ya watu wa Iran nakala za tafsiri ya Kiajemi za Biblia. Na nakala za lugha ya Kifarsi zilipomalizika, alianza kusambaza tafsiri ya Biblia ya lugha ya Kiarabu miongoni mwa watu wa Iran, ingawa alijua kwamba wengi wao hawakuwa na uwezo wa kusoma maandishi ya Kiarabu. Wakati wa safari yake nchini Iran Wolf, alimbatiza Myahudi wa Shirazi aliyejulikana kwa jina la Mirza Ibrahim na kumfanya Mkristo na kisha akamtuma London kufundisha lugha za mashariki. Baadaye mtoto wa Mirza Ibrahim alikuwa katibu wa ubalozi wa Uingereza nchini Iran na akachukua jukumu la kumfundisha Nasiruddin Mirza, mtu ambaye baadaye alikuja kuwa mfalme wa nne wa utawala wa nasaba ya Kajar na akatawala Iran 50. Mtoto wa Wolf Henry alikuwa mwakilishi wa bunge la Uingereza na alianza kufanya kazi kama balozi wa Uingereza nchini Iran mwaka 1888 na kazi yake nchini Iran ilianza takriban miaka 40 baada ya utawala wa Nasiruddin Shah, mfalme wa nne wa kizazi cha Kajar nchini Iran. Katika miaka hii nyumba za kulala wageni za Free Masonry zilianzishwa nchini Iran na kuwa msingi wa ushawishi katika utawala wa kifalme wa Iran. Ushawishi huu ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba kansela wa tatu wa Nasiruddin Shah alikuwa mwanachama rasmi wa nyumba hizo za kulala wageni za Kiyahudi. Kansela frimason wa Shah alipanga safari kadhaa katika nchi za Ulaya kwa ajili ya Shah kijana na Shah ambaye alikuwa ametekwa na kusalitika na mwonekano na mandhari ya ustaarabu wa magharibi, alikaribisha ombi la mabadiliko yoyote ya ustaarabu wa kimagharibi. Ni kupitia kwa watu kama hawa ndiyo maana Waingereza waliweza kumega ardhi za Herat na Afghanistan na kuzitenganisha na Iran. Katika mazingira kama hayo uwepo wa Henry Drummond Wolf mjini Teheran ulikuwa na taathira kubwa. Alikuwa na nafasi muhimu katika sera za kiuchumi za Uingereza nchini Iran, kutokana na uhusiano wake wa karibu sana na wamiliki mabenki wa Kiyahudi wa Uingereza kama vile familia ya Rothschild na Baron Julius Roter. Uhusiano wa Wolf na wamiliki mabenki wa Kiyahudi ulimfanya kuwa na nafasi na mchango mkubwa katika kustawisha ukoloni wa uingereza nchini Iran. Hata kabla ya kwenda kwake nchini humo mnamo mwaka 1872 kwa msaada wa Henry Drummond Wolf na juhudi za Mafri Masons wa ndani ya utawala wa kifalme wa Kajar, Myahudi Baron Julius de Ruter alifanikiwa kutia saini mkataba uliokuwa na faida kubwa na serikali ya Iran. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ambayo baadaye yalijulikana kama mkataba wa Ruta, hati miliki ya ugunduzi na uchimbaji wa madini yote ya Iran isipokuwa dhahabu, fedha na vito vya thamani, pamoja na utumiaji wa misitu, ujenzi wa mifereji na njia za umwagiliaji, ujenzi wa reli na tramu, ujenzi wa barabara njia za simu na viwanda kwa kipindi cha miaka sabini na vibali vya kuuza Iran aina zote za mazao na bidhaa kwa miaka 25 aliuziwa Ruta Myahudi. Makubaliano kama haya hayakuwa na mfano kiasi kwamba baadhi ya wanasiasa waliyaona kuwa ni zawadi kubwa huku wengine wakiyatafsiri kama uuzaji wa nchi. Lord George Curzon, mwanasiasa wa Uingereza aliandika kuhusu suala hili akisema, makubaliano haya yalihusisha kukabidhi kikamilifu rasilimali zote za nchi kwa wageni na mfano wake haujawahi kufikirika au kushuhudiwa katika historia. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Iran ingepoteza uhuru wake wa kisiasa na kiuchumi na kuwa koloni la Uingereza bila ya vita au umwagaji damu. Waingereza walijaribu kadiri walivyoweza kufunga mkataba madhubuti na unaoweza kutekelezeka, lakini hawakuzingatia jambo moja, nalo ni ushawishi na nafasi ya wanazuoni wa dini nchini Iran. Wakati huo kiongozi mkuu wa Waislamu wa madhehebu wa ya Shia alikuwa Mula Alikani. Alipinga vikali mapatano hayo na akaandika barua yenye lugha kali na ya kashfa kwa Nasiruddin Shah akisema wewe si mmiliki wa mali na utajiri wa Wairani, na kama ufalme wako ni halali ni kwa sababu ya idhini ya wanazuoni wa Kiislamu. Ijapokuwa wewe ni mfalme, lakini huna haki ya kuuza mali ya watu na nchi bila idhini ya wanazuoni mafakihi wa Kiislamu. Mwisho wa kunukuu. Mula Ali Kani alimwambia Shaha kwamba makubaliano hayo ambayo ni msingi wa kutawala wageni katika nchi ya Kiislamu hayakubaliki hata kidogo kwa wanazuoni wa Kiislamu, na wale walioshiriki katika kukamilishwa mapatano haya kwa hakika ni maadui wa damu wa Uislamu na Iran. Katika barua hiyo alihoji vikali ustahiki wa watu hao kushiriki katika masuala ya nchi na kutaka wauzuliwe katika nyadhifa zote za serikali. Barua ya Mulla Ali Kani ilikuwa na taathira kubwa sana, kiasi kwamba Nasiruddin Shah hakuthubutu hata kurejea Teheran akiwa pamoja na waziri wake mkuu baada ya safari yake ya Ulaya. Kabla ya kuwasili Tehran, Shah alimtimua mirza hussein khan sepah salar kutoka kwenye cheo cha waziri mkuu na kubatilisha makubaliano ya ruter alirejea teherani peke yake na kumtembelea haji mula ali kani akamwomba msamaha na kumjulisha kwamba mkataba huo umefutwa zaidi ni kwamba nyumba za wageni za fremasonri nchini irani pia zilifutwa na kuanzia wakati huo na kuendelea loji za fremasonri Zililazimika kuendelea kufanya kazi kwa siri nchini Iran. miongoni mwa sifa za wakoloni ni kwamba unapowafukuza kupitia mlangoni wanaingia kupitia dirishani waingereza ambao walikuwa wameshindwa vibaya nchini iran waliamua kutumia uzoefu wao wa zamani katika karne ya 17 wamishonari wa kanisa walijionyesha kwamba wanawajali sana watoto waliwatembelea watoto wanaoteseka au wagonjwa kuwatunza na kisha kuwafundisha Ukristo na hatimaye kuwabatiza. Mmoja wa mapadri mashuhuri waliowageuza watoto wengi wa Afrika kuwa Wakristo ni padri Peter Clever aliyekuwa akiishi Uhispania. Katika miaka hiyo meli za Wahispania zilizokuwa zikijazwa watumwa kwenye pwani ya Afrika zilikuwa zikitia nanga mara kwa mara katika bandari ya Cartagena nchini Uhispania uhi na kusafirisha mamia ya watu hadi kwenye soko la kuuza watumwa. Father Claver alikuwa akiishi katika bandari hiyo na alijitahidi kadiri alivyoweza kubadili dini ya watumwa watoto na mabarobaro. Kila mara meli ya watumwa ilipotia nanga bandarini, padri Claver alipanda meli hiyo akiwa na chakula na vinywaji na kuwatembelea watoto waliolazimishwa kuwa watumwa. Padri Peter Claver aliwagawia chakula na kuwapa vinywaji akawafariji na akawabatiza papo hapo akiwachagulia majina ya Kikristo hakuwacha Wakristo hawa wachanga peke yao, bali alifuatana nao hadi kwenye soko la watumwa na kuwahubiria, huku akiwangoja mabwana zao wapya. Sokoni alikuwa akiwajulia hali watumwa hao wa Afrika, kuzungumza nao kuhusu dini na majina yao mapya, na kuwataka wavumilie mateso ya utumwa na kuwa na subira zaidi maishani. Inasemekana kwamba alibatiza na kuwafanya kuwa Wakristo watumwa wapatao laki tatu, wengi wao wakiwa watoto na barobaro. Katika miaka iliyofuata, wakati utumwa ulipokomeshwa na wamishonari wa Kikristo hawakuweza tena kuwafikia watoto watumwa, walitumia njia mpya zaidi kwa ajili ya kuwafundisha Ukristo watoto wa Kiafrika na kuwatanasarisha huko Senegal, makasisi wa Ufaransa walitembelea familia nyingi zilizokuwa zikisumbuliwa na njaa. Mapadri hawa walifanya mapatano na familia hizo, kuwapa kiasi fulani cha chakula kila mwezi na mkabala wake wangemchukua mmoja wa watoto wa familia husika kwa ajili ya kumpa mafundisho ya wa Kikristo. Watoto hao walikuwa na umri wa chini ya miaka mitano. Mapadri na makasisi hao walipatana na familia hizo kwamba iwapo zitataka kumrudisha nyumbani mtoto wao baada ya muda zingelazimisha kulipa gharama ambazo wamishonari wa Kikristo walikuwa wametumia kuwatunza watoto wao. Baada ya kupata mafunzo ya awali, watoto hao waliochukuliwa kama watumwa kutoka barani Afrika walipelekwa Ufaransa kuendelea na masomo katika shule za kanisa kwenye viwango vya juu zaidi walipewa uraia wa Ufaransa na waliporudi Senegal walifanya kazi kama Wakristo wa, wa Ufaransa na mawakala wa serikali ya Paris katika kulinda maslahi ya nchi hiyo. irani pia wamishonari wa kikristo walikuwa wamejenga shule katika miji mbalimbali shule hizo zilikuwa na vifaa bora zaidi kuliko shule za kiirani zilikuwa na maabara kubwa kumbi za michezo na sinema na zilikuwa zikifanya safari za kielimu ambazo ziliwashawishi watu na familia nyingi kupeleka watoto wao katika shule hizo Sambamba na hayo yote, watoto walilazimika kuhudhuria masomo ya Biblia na nyimbo za Kikristo. Hasan Dehqani Tafti alikuwa mwanafunzi wa shule hizo za Kikristo huko Yazdi. Mama yake Hasan alibadili dini na kuwa Mkristo katika hospitali ya wamishonari wa, wa Kiingereza huko Yazdi, na mwanawe ambaye alikuwa mtoto mdogo pia alibatizwa. Mama yake alipokaribia kufariki dunia aliusia mwanawe asome katika shule ya wamishonari huko Yazdi, lakini wakati huo shule ya wavulana ilikuwa bado haijaanzishwa, na Hasan ambaye alikuwa na umri wa miaka sita tu alianza kusoma katika shule ya wasichana ya wamishonari wa Kristo wa Kiingereza. Shule ya wavulana ilipoanzishwa, alihamishiwa huko na kuwa Mkristo. Kijana huyu baadaye alikwenda Uingereza, akawa padri, akapandishwa cheo na kuwa askofu na akaandika vitabu vinavyokosoa Uislamu. Hata hivyo, wote hawakuwa sawa. Watoto waliolelewa katika familia zenye misingi imara ya kidini walipinga propaganda za Kikristo za shule za wamishonari na walifukuzwa mashuleni. Muhammad Faruhi Yazdi, ambaye baadaye alikuja kuwa mmoja wa washairi wakubwa wa Iran na akapewa jina la taji la malenga, alikuwa mmoja wa watoto hawa. Yeye ambaye alikuwa amejifunza kusoma na kuandika nyumbani aliingia katika shule ya makasisi wa Kiingereza huko Yazdi ili kuendelea na masomo, lakini muda baadaye alizozana na walimu wake shuleni kwa sababu ya mafundisho yao ya Kikristo. Na alipokuwa na umri wa miaka 15 aliandika shairi dhidi yao ambalo ndani yake alizitaja fikra za wamishonari wa, wa Kiingereza kuwa ni za kishetani. Faruhi Yazdi alifukuzwa shuleni kwa sababu ya kutunga shairi hilo, na kwa kuwa hapakuwa na shule nyingine huko Yazdi ya kuendelea na masomo, alifanya kazi katika karahana ya kutengeneza vitambaa na baadaye katika duka la kuoka mikate. Hata hivyo, aliendelea kusoma mashairi ya malenga wakubwa na kutunga mashairi. Alikuwa mpigania uhuru, na baada ya mapinduzi ya ufalme wa kikatiba aliwakilisha watu wa Yazdi katika bunge la taifa. Farukhi Yazdi alifungwa jela na kuuawa kidhulma katika mkesha wa mwaka wa 50 wa kuzaliwa kwake kwa sababu tu ya kupinga udikteta wa Reza Khan, lakini alibaki kuwa mwaminifu kwa maadili na itikadi zake hadi siku ya mwisho ya maisha yake na akatengeneza upanga kutoka kwenye mashairi yake ili kupigana dhidi ya dhulma na ukandamizaji. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine cha historia ya dunia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 85 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Ingawa hii ni sehemu ya 85 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 75 kulu madudin munqadin wa wakulu mutawaqain atin, kila kinachohesabika kina mwisho na kila kinachotarajiwa kitafika. Katika hikma hii ya 75 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhissalam anazungumzia jinsi dunia isivyo na dhamana na lazima itafika mwisho kwa kusema, kila kinachohesabika lazima kina mwisho na kila kinachotarajiwa lazima kitatokea. Kuna kanuni moja jumla ndiyo inayoendesha dunia, nayo ni kwamba kila kitu kinachoweza kuhesabiwa kina mipaka, na kila kilicho na mipaka kina kikomo. Na kwa kuwa maisha ya mwanadamu yako kwenye idadi ya kuhesabika, bila shaka yoyote, nayo yana kikomo. Kwa kweli, hesabu ya kila kiumbe huanzia kwenye hatua ya kuzaliwa na kuumbwa kwake, iwe ni mwanadamu, mnyama au vitu vingine vyote, maadamu kuna wakati havikuweko Baadaye vikaanza kuweko. Huo mwanzo wa kuweko kwao ndiyo unaoanzia hesabu ya kuwepo kwao. Kila dakika na kila sekunde inayopita, maisha ya viumbe yanapungua na yanazidi kukaribia kwenye ukomo na kufa, haijalishi ni mwanadamu au ni mnyama au mti au jiwe au kiumbe chochote kile. Kimsingi, moja ya sifa kuu za viumbe ni kuwa na ukomo na mwisho. Ukiacha Mwenyezi Mungu hakuna kitu kingine chochote kisicho na mwisho, hata kama mbele ya macho yetu tutakiona ni kikubwa sana. Tena kasi ya kufikia mwisho wake ni kubwa sana. Vitu vyote vinavyohusiana na mwanadamu kama maisha, ujana, afya, uchangamfu, mali na utajiri, mapenzi na umaarufu, uongozi na mambo yote ambayo kwa namna fulani yanawafurahisha watu na hawatamani ya watoke yote yana mwisho. Wale wanaoelewa uhakika huo, muda wote huwa na nyoyo zenye utulivu na hawababaishwi na matukio hata mazito katika maisha yao, kwani wakati wowote wa wanapokumbwa na shida na matatizo, wanaelewa vizuri sana kwamba kama ilivyo kwa furaha na raha za dunia kuisha haraka sana, huzuni na shida pia zina muda wake, tena mdogo na zitaisha haraka. Katika kipande cha pili cha hikma hii ya 75, Imamu Ali alaihissalamu anasema: na mambo yote yanayotarajiwa yatatokea, hivyo tujiandae na matukio hayo. Moja ya mifano ya wazi kabisa ya matukio tunayoyatarajia ni kifo. Hakuna yeyote anayethubutu kusema kwamba hatokufa. Kila mwenye hikma hujiandaa kwa ajili ya tukio hilo lisilo na chembe ya shaka kutokea kwake. Tusisahau kwamba tumeumbwa kwa ajili ya akhera ambako ndiko kwenye maisha yetu halisi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salamu, inayosema dunia mbele ya akhera si lolote isipokuwa ni mithili ya mtu aliyeweka kidole chake kwenye bahari kubwa, atazame kidole chake kitavua nini? Huu ndiyo uhakika wa dunia mbele ya akhera. Kwa ufupi dunia haina chochote isipokuwa ghururi za kupita haraka, na kamwe haiwezi kulinganishwa na akhera ambayo starehe zake ni za kudumu na za milele. Kuilinganisha dunia na akhera ni sawa na kulinganisha maji yaliyobaki kwenye ncha ya kidole na yale ya mengine mengi yaliyobaki baharini. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 38 ya suratu Tauba kwamba na hazikuwa starehe za maisha ya dunia kuilinganisha na za akhera ila Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 28 Mfunguo Mosi Shawal mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 27 Aprili mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 973 iliyopita alizaliwa Majdo Ibn Adam Sanai Ghaznavi, malenga tabibu na mwana irfani mkubwa wa Kiiran. Akiwa kijana mdogo alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala. Hata hivyo, muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusomea elimu ya irfani ya kumjua Mwenyezi Mungu. Kuanzia wakati huo, alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kusoma mashairi ya kuwakosoa watawala dhalimu na mafisadi. Katika siku kama ya leo miaka 504 iliyopita Ferdinand Magellan, baharia wa Kireno, aliuawa na wenyeji wa Filipino kutokana na kuingilia mambo yao. Alizaliwa mwaka 1470 na na kuanzia mwaka 1519 miladia, baharia huyo alianza safari yake kubwa baharini akiwa na meli tano. Ferdinand aligundua lango bahari huko kusini mwa bara la Amerika baada ya kuwasili katika pwani ya Amerika Latini, lango bahari hilo limepewa li jina la baharia huyo wa Kireno, yaani lango bahari la Magellan. miaka 65 iliyopita katika siku kama leo nchi ya Togo inayopatikana huko katika pwani ya magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Wareno walikuwa watu wa kwanza kuikoloni Togo, na nchi hiyo ilijulikana sana kwa jina la pwani ya watumwa kwa kuwa nchi za Ulaya zilikuwa zikitumia nchi hiyo kama kituo cha kuwasafirishia watumwa kuelekea barani Ulaya. Kijiografia, Togo ipo barani Afrika na inapakana na nchi za Ghana, Benini, na mji mkuu wake ni Lome. Miaka 64 iliyopita, katika siku kama leo, nchi ya Sierra Leone, moja ya makoloni makongo ya Uingereza magharibi mwa Afrika, ilijipatia uhuru. Sierra Leone ilianza kukoloniwa na Ureno tangu karne ya 15 na nchi hiyo ilikuwa mojawapo ya vituo muhimu vya kuuzia watumwa waliokuwa wakipelekwa barani Ulaya. Uingereza ilianza kuikoloni Sierra Leone mwishoni mwa karne ya 18 hadi mwaka 1961 wakati nchi hiyo ilipopata uhuru. Baada ya uhuru nchi hiyo ilikumbwa na mapinduzi na uasi mwingi. Na katika siku kama ya leo miaka 52 iliyopita alifariki dunia Kwame Nkrumah, mwanasiasa mashuhuri wa Kiafrika na mpigania uhuru wa Ghana. Nkrumah alizaliwa mwaka 1909 na baada ya kupata shahada ya uzamivu nchini Marekani alianza kujishughulisha na masuala ya kisiasa. Baadaye Kwame Nkrumah aliasisi chama cha kitaifa cha watu wa Ghana na kuanza mapambano dhidi ya ukoloni wa Kiingereza. Mwaka 1951 alishiriki katika uchaguzi wa bunge na kuwa waziri mkuu. Baada ya Ghana kupata uhuru mwaka 1960, Kwame Nkrumah alikuwa rais wa nchi hiyo lakini Februari 24 mwaka 1966 aliondolewa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi na wafuasi wa nchi za magharibi akiwa safarini nchini Uchina. Saabihib, itinu, Rabbi... hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Masoud Pezeshkian wa Iran ameeleza uwezo wa bara la Afrika na ulazima wa kuwepo ushirikiano, na kwamba Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kupanua ushirikiano wake na bara la Afrika katika nyanja zote. Rais Pezeshkiani Pezeshkian ameyasema hayo leo katika mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika na kueleza kwamba Teheran iko tayari kushirikiana na nchi za bara hilo na kushirikisha mafanikio yake katika nyanja mbalimbali. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imelaani vikali uamuzi wa serikali ya Marekani wa kuliondolea kinga ya kisheria ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA kwa kifupi. Idara ya forodha ya Iran imetangaza kwamba taratibu za forodha za usafirishaji na uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi zimeanza tena katika forodha ya bandari ya Shahidi Rajai katika eneo la Bandarabas. Uh, jana uh, bandari hiyo ilishuhudia mlipuko mkubwa ambao hadi jioni ya leo ulisababisha vifo vya watu 28 kwa uchache. Wa Palestina 50 wameuawa katika shambulizi la kinyama lililofanywa karibuni zaidi na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza, huku idadi ya vifo ikiendelea kuripotiwa katika eneo hilo. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, ameendelea kuandamwa na mashinikizo baada ya maandamano ya maelfu ya watu dhidi ya waziri huyo mkuu wa utawala haramu wa Israel, huku waandamanaji wakitishia kumuua waziri huyu mkuu katili anayetekeleza mauaji ya kimbari eneo la ukanda wa Gaza. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Nakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, na kwa niaba ya wenzangu wote mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema.