Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa isipokuwa, anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu. Basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia, jina langu na smahani ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huwa. Leo ni jumapili ya Aprili 27, 2025 inayosadifiana na Shawal 28 1446 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai, amin. Mchana huu tuna mengi mazuri msikilizaji mpendwa, tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao tumeandalia utahusu indhari na hatua mpya kuhusu vita vya ushuru vilivyotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump. Vipindi tutakuwa na ujua wa Islam, tutawaletea Afrika wiki hii mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali, lakini kwa muhtasari yaliyojili juma zima barani Afrika na makala yetu yaleo katika historia. Tembelea chaneli yetu ya Telegram, utaipata at Radio Tehran sw t Radio Tehran sw tovuti na mtandao wa intaneti wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran unapatikana pastoday ir sw e mail yetu swahili radio at irib ir nambari yetu ya kutuma ujumbe wako mfupi SMS inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM redio wa shirika Tanga, Tanzania. Usikose kutuma ujumbe wako mfupi, mpendo msikilizaji, nami ni urushe mubashara humo studioni kwa manufaa ya wasikilizaji wote. Karibuni kwa nami na muda wetu unaenda kwa kasi, imesalia dakika moja kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Said Abasi Arakchi asema nimeridhishwa na hatua zilizopigwa katika mazungumzo na Marekani, lakini mashauriano zaidi yanahitajika. Umoja wa Mataifa watuma salamu za pole na rambirambi kwa wananchi na serikali ya Iran kufuatia mripuko wa Bandar Abbas. Mkutano wa tatu wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika umeanza leo hapa mjini Tehran. Na pamoja na habari nyingine, harakati ya Msorua yasema hatutasitisha uungaji mkono wetu kwa watu wa ukanda wa Gaza. Habari kamili. Abasi Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema ameridhishwa na hatua zilizopigwa hadi sasa katika mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Arakchi ameyasema haya mbele ya waandishi wa habari baada ya duru ya tatu ya mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani kumalizika huko Maskat, mji mkuu wa Oman. Nimeridhishwa na hatua zilizopigwa katika mazungumzo na kasi yake, yanaendelea vizuri na yanaridhisha, amesema. Pande zote mbili zimedhamiria kufikia makubaliano. Ilikuwa dhahiri kwamba pande zote mbili zilikuwa jadi na ziliingia katika mazungumzo kwa dhamira ya dhati, amesema waziri wa mambo ya nje wa Iran jana mjini Muscat, Oman. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Irani amesema pande mbili za Tehran na Washington zimekubaliana kufanya mashauriano zaidi katika miji mikuu ya nchi zao ili kupata njia za kutatua hitilafu zilizopo. Zipo tofauti kati ya nchi mbili na ni kuhusu masuala muhimu na mahususi, amesema Said Abas Arakchi. Kuna masuala ya hitilafu kati ya mataifa haya mawili katika masuala muhimu na mahususi. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema duru ya nne ya mazungumzo itaongozwa na yeye na Steve Witkoff, mjumbe wa rais Donald Trump, kwa kuwajumuisha pia wataalamu wa pande zote mbili. Ameongeza kuwa wataalamu wa masuala ya uchumi walihudhuria kwa mara ya kwanza mazungumzo ya jana huko Oman na kwamba wataalamu kutoka wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA huenda wakashiriki duru ijayo ya mazungumzo. Umoja wa Mataifa umetuma salamu za pole kwa wananchi na serikali ya Iran kufuatia mlipuko mkubwa uliotokea katika bandari ya Shahidi Rajai kusini mwa Iran jana Jumamosi. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesema kuhusu mlipuko uliotokea katika bandari ya Shahidi Rajai huko Bandar Abbas kwamba tumesikitishwa sana watu wengi walioathirika katika mlipuko wa jana uliotokea katika bandari ya Shahidi Rajai huko Bandarabas, katika Jamhuri ya Kisamu Irani. Dujarik amesema tunatoa pole kwa familia za wahanga, tunatoa mkono wa pole kwa wananchi na serikali ya Jamhuri ya Kisamu Irani na tunawatakia afueni ya haraka majeruhi wote. Mripuko mkubwa uliotokea jana katika bandari ya Shahidi Rajai huko Bandarabas, hadi sasa umesababisha vifo vya watu ishirini na tano na majeruhi zaidi ya mia nane. Kwa mujibu wa Press TV, mlipuko huo ulitokea baada ya lori la mafuta kulipuka katika bandari ya Shahid Rajaei katika mkoa wa Hormozgan kwa sababu ambazo hazijajulikana hadi sasa. Kwa mujibu wa ripoti za awali, timu za uokoaji na huduma za kwanza zilifika katika eneo la tukio na operesheni za uchunguzi na usaidizi zingali zinaendelea. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naibu mkuu wa taasisi ya habari ya harakati ya Ansarullah ya Yemen amesisitiza katika taarifa yake kwamba kwa hali yoyote ile, msaada na uungaji mkono wa harakati hiyo kwa wananchi wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza hautasita. Nasrudin Amir amesema hakuna upande wala dola lolote linaloweza kusimamisha operesheni za jeshi la Yemen katika kuiunga mkono Gaza na kwamba Wamarekani wameshindwa katika suala hili na wataendelea kugonga mwamba. Amesema taratibu viongozi wa Marekani wanakiri kuhusu kufeli kwao, huku na hiki ndicho kilichoelezwa huko nyuma na Hansorua, mkuu wa Mkua shirika rasmi la habari la Yemen Saba. Amesema uwezo wa kijeshi wa Yemen situkuwa haujaathiriwa na mashambulio ya Marekani, lakini pia uwezo huo suhula na mbinu mbalimbali zimepiga hatua katika nyanja mbalimbali mbali. Kuhusu uwezekano wa Marekani kuwatumia mamlaka wa ndani kuyumbisha usalama wa Yemen, Nasrudin Amir amesema hata katika hili tumejiandaa kwa hali zote tarajiwa na hatuna wasiwasi katika uwanja huu. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika umeanza leo hapa Tehran na utaendelea hadi tarehe 29 mwezi huu wa Aprili. Mkutano huu wa aidha utaendelea katika mji wa Isfahan hapa nchini tarehe 29 hadi 30 Aprili. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika unaangazia maeneo makuu manne: mafuta, gesi, petrokemikali moja; sekta ya madini pili; kilimo tatu; na nishati nne. Mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika unafanyika kwa wakati mmoja na maonyesho ya Iran Expo 2025. Mkutano huu umetajwa kuwa fursa kwa wageni kutoka bara la Afrika ili kufahamu uwezo na suhula za Iran, ikiwa ni pamoja na bidhaa zinazouzwa na nchi hii katika nchi mbalimbali duniani. Bara la Afrika lenye jamii inayoongezeka na rasilimali tajiri ni soko kubwa la bidhaa mbalimbali. Kwa kuzingatia ongezeko kubwa la mabadilishano ya kibiashara na bara la Afrika, wafanyabiashara wa Iran kwa sasa wanahitaji mipango makini na uwekezaji thabiti ili kuwa na ushiriki mkubwa katika masoko ya nchi za Kiafrika. Biashara kati ya Iran na nchi za Afrika imekuwa kwa asilimia 10.5 na kuwa na thamani ya asilimia 39 tangu mwaka 2022 wakati huo huo iran na afrika zinataraji kuwa na mabadilishano ya kibiashara yenye thamani ya dola bilioni kumi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano na naftali benet waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni amekiri kuwa jeshi la utawala huo linakabiliwa na uhaba mkubwa wa askari jeshini amesema haijawahi kutokea hali kama hii ambapo Israel inahitaji idadi kubwa ya wanajeshi jeshini. Gazeti la kizayuni la Yediot Aharonot pia limeandika katika ripoti yake kwamba uhaba mkubwa wa askari jeshi umesababishwa na vita vya muda mrefu katika ukanda wa Gaza na kulilazimisha jeshi la Israel kuongeza muda wa tahadhari. Televisheni ya Kan ya utawala wa kizayuni pia iliwahi kuzungumzia uhaba huu wa askari katika jeshi la Israel. Televisheni hiyo inayorusha matangazo kwa lugha ya Kiibrania ilisema jeshi la Israel limewatuma katika uwanja wa vita huko Gaza wanajeshi wapya wa vikosi viwili vya Golani na Guhati bila hata ya kuwapa mafunzo. Wanajeshi hao waliajiriwa miezi minne iliyopita na kupelekwa katika uwanja wa vita bila kupata mafunzo yoyote muhimu. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nakukaribisha mpindo wa msikilizaji katika uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema indhari na hatua mpya kuhusu vita vya ushuru vilivyotangazwa na Rais Donald Trump wa Marekani. Indhari na radia mali mpya zimetolewa ndani ya Marekani na kimataifa kutokana na kuendelea vita vya ushuru vilivyotangazwa na rais wa nchi hiyo, Donald Trump, na madai yake katika uwanja huo. Mfuko wa fedha wa kimataifa IMF umetahadharisha kuwa mfumo wa fedha wa kimataifa umelemewa na mashinikizo makubwa kwa sababu vita vya kibiashara vya rais Donald Trump wa Marekani vinavyoiumbisha masoko ya fedha. IMF imesisitiza katika ripoti yake kwamba habari hatari ambazo zinatishia uthabiti wa fedha duniani zimeongezeka kwa kiasi kikubwa baada ya uamuzi wa Washington wa kutoza ushuru wa juu kwa bidhaa za nchi nyingine zinazoingizwa Marekani. Wakati huo huo, kwa kuzingatia taathira mpya za ushuru wa Trump katika masoko ya kimataifa, mfuko wa fedha wa kimataifa IMF umesema ustawi wa uchumi duniani pia utapungua hadi asilimia zipatazo mbili nukta nane kutoka asilimia tatu nukta tatu mwaka uliopita. Taasisi hiyo ya fedha pia imetahadharisha kuwa kukosekana uthabiti katika mahusiano ya kibiashara kumeongezeka sana na kwamba dunia inapaswa kujiandaa kwa mtikisiko zaidi wa kiuchumi inapaswa kujiandaa kwa marekebisho ya bei za miliki na hali ngumu ya kifedha duniani ambapo serikali na nchi zinazoibukia kiuchumi zitarajie kushuhudia ongezeko la ghafla la gharama kubwa ikiwa ni matokeo ya hali hiyo. Kabla ya hapo, yaani tarehe 16 mwezi huu wa Aprili, pia shirika la biashara duniani WTO lilitahadharisha kwamba ushuru uliotangazwa na Rais wa Marekani utarudisha nyuma biashara ya kimataifa mwaka huu na kupelekea kushuka kwa kasi ukuaji wa uchumi wa dunia. Aidha, katika upande mwingine, ndani ya Marekani kwenyewe, majimbo kumi na mbili ya nchi hiyo yamefungua kesi dhidi ya utawala wa Trump katika mahakama ya biashara ya kimataifa ya nchi hiyo mjini New York ili kuzuia utekelezaji wa sera ya ushuru ya rais. Katika malalamiko yao majimbo hayo yamesema sera ya ushuru ni kinyume cha sheria na imeibua hali ya wasiwasi katika uchumi wa Marekani. Majimbo hayo yaliyofungua kesi pia yamepinga madai ya Trump kwamba anaweza kutoza ushuru kiholela kwa mujibu wa sheria ya kimataifa ya mamlaka ya dharura ya kiuchumi. Shauri hilo liliitaka mahakama itangaze ushuru huo kuwa ni kinyume cha sheria na izuie kutekelezwa sheria hiyo na mashirika na idara za serikali. Katika malalamiko hayo pia imesisitiza kuwa Kongres pekee ndiyo yenye mamlaka ya kutoza ushuru na kwamba rais anaweza tu kuisha sheria ya kimataifa ya mamlaka ya dharura ya kiuchumi ikiwa kutatokea hali ya dharura au tishio kuu ambalo halijawahi kushuhudiwa kutoka nje ya nchi. Aprili mbili mwaka huu, Donald Trump alitangaza katika hatua isiyo ya kawaida na yenye utata kutoza ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazoagizwa Marekani kutoka nchi na maeneo mia moja themanini na tano duniani. Ushuru wa asilimia kumi ulianza kutumika tarehe 5 mwezi huu wa Aprili, na ushuru wa viwango vingine ulianza kutumika Aprili 9. Wakati huo huo, Trump aliongeza ushuru kwa bidhaa za China hadi asilimia 125. Jumla ya ushuru unaotozwa kwa bidhaa za China sasa umefikia asilimia 145 ikiwa ni pamoja na ushuru wa ziada wa asilimia 20 uliowekwa hapo awali kwa kile Trump alichokiita uzembe wa serikali za China, Canada na Mexico katika kupambana na magendo ya fentil. Katika kujibu hatua hiyo ya Trump, Beijing pia ikatangaza ushuru wa asilimia mia ishirini na tano kwa bidhaa zinazotoka Marekani. Trump amelazimika kusimamisha kwa siku tisini utozaji ushuru mpya kwa nchi nyingine duniani isipokuwa China kwa kuzingatia athari mbaya za sera zake mpya za ushuru hasa asara ya matrilioni ya dola iliyoshuhudiwa katika masoko ya hisa nchini Marekani na katika nchi nyingine. Hii ni katika hali ambayo, kwa kuzingatia sisitizo la kutoza ushuru mpya wa forodha, inatabiriwa kuwa swala la mashirika kupata mikopo litakuwa na gharama kubwa sana kuliko hapo awali na thamani ya pensheni na uwekezaji mwingine itapungua. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji, unaweza ukatembelea tovuti na mtandao wetu wa intaneti, ni katika pastoday.ir/sw Tujue Uislam. Assalamu alaikum wapenzi wa, wasikilizaji na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalumu za mitume. Katika kipindi kilichotangulia, tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu, na wao kujihesabu kuwa ni waja wa Mwenyezi Mungu na wahudumu wake, na hata kujifaharisha kwa hilo. Tulibainisha kwamba manabii wote walitumia kile walichokuwa nacho kuongoza watu, na hawakusita kujitolea kwa aina yote, lakini walikubali kukumbwa na matatizo yote bila kusalimu amri na kusimama kidete kuhakikisha wanafikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 54 kitajadili na kuzungumzia malengo na majukumu ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki, kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Hapana shaka kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa na nafasi na mchango muhimu na wenye kuainisha mambo katika ustaarabu wa mwanadamu. Wote walifuata malengo ya pamoja wakati wa misheni na majukumu yao. Wote walitaka watu wafikie saada na ufanisi wa kweli kupitia kumwamini Mwenyezi Mungu na kumwabudu yeye tu, pasi na kumshirikisha na chochote, kutokana na kuwa malengo ya mitume wa Mwenyezi Mungu na ujumbe wao ni sawa. Hakuna tofauti baina yao, na wote wanaheshimiwa. Kwa mujibu wa Qurani Tukufu, aya ya 285 ya Suratul Baqara inasema, mtume ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa mola mlezi wake na waumini vilevile vile. Wote wamemwamini Mwenyezi Mungu na malaika wake na vitabu vyake na mitume wake hatutofautishi baina yeyote katika mitume wake. Na waumini husema tumesikia na tumetii, tunakutaka maghafira Mola Mlezi wetu, na marejeo ni kwako. Ni kawaida kwamba kadiri wakati ulivyopita kuchanua sambamba na kunawiri vipaji vya mwanadamu na kukua kwa uwezo wake wa kufikiri, utayari wake wa kupokea mafundisho ya juu zaidi uliongezeka. Sambamba na mageuzi hayo, dini za mbinguni nazo zikawa kamilifu zaidi hadi jua la dini kamili na nuru ya dini ya Mwenyezi Mungu, yaani Uislamu, ilipochomoza ngani na kuchukua bendera kumwongoza mwanadamu katika njia nyofu. Hapana shaka kuwa kuwaita na kuwalingania watu kumjua Mwenyezi Mungu na tauhidi, yaani kumpwekesha Mola mlezi, ndiyo mada na ajenda kuu ya mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu. Mitume walikuwa wakiwaita na kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja tu, wakitumia lugha fasaha na inayoeleweka, na kwa mujibu wa ufahamu na akili za watu. Kwa kudhihirisha baraka na neema za Mwenyezi Mungu, malipo ya kidunia na akhera, walikuwa wakiwahimiza watu kumwabudu Mola mlezi. Mitume walikuwa wakiwafunza wanadamu njia iliyo sawa ya kumwabudu Mwenyezi Mungu, kwa sababu kinyume chake atapotea katika njia ya ibada, kama ambavyo baadhi ya makabila na mataifa ambayo yalikengeuka na kutoka kwenye njia kuu na ya msingi ya kumwabudu Mungu, na hivyo kuabudu masanamu na miungu wengine ya kujiundia ndani ya fikra kwa msingi huo wakawa wamemshirikisha Mwenyezi Mungu na kukengeuka njia ya kweli na ya uongofu. Kwa muktadha huo, sambamba na wito wa tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu, moja ya zilizokuwa kazi muhimu za mitume wa Mwenyezi Mungu ni kupiga vita shiriki na kumshirikisha Mwenyezi Mungu. Shiriki maana yake ni ibada yasiyekuwa Mwenyezi Mungu. Mtu akitegemea kitu kisichokuwa Mwenyezi Mungu na akakipa hadhi ya Mwenyezi Mungu kwa kiumbe, kimsingi anakuwa ametumbukia katika shirki. Kwa mujibu wa Qurani Tukufu, shirki ni dhambi isiyosameheka. Hata hivyo, ikiwa mtu atamwamini Mwenyezi Mungu pekee na kuondoka katika duara la shirki, katika hali hii mambo huwa tofauti. Shirki husababisha kudhoofika na kuyumba kwa tabia ya mtu, kuharibika kwa matendo yake, na hatimaye kudhalilishwa na kudunishwa katika ulimwengu wa akhira. Kwa ajili hiyo, mitume daima walikuwa wakiwataadharisha watu kuhusu madhara ya kumshirikisha Mwenyezi Mungu katika maisha ya mwanadamu. Kwa hakika lengo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa wanadamu kutokana na udhalili wa ushirikina na kuabudu masanamu na kunyenyekea kwa madhalimu na mataghuti. Aya ya 36 katika Suratu Nahli inasema, na kwa hakika kwa kila umma tuliutumia mtume kwamba muabuduni Mwenyezi Mungu na muepukeni Shetani, basi kati yao wapo aliyowaongoa Mwenyezi Mungu na kati yao wapo ambao uliwathibitikia upotovu. Kwa msingi huo kuwalingania watu kwenye tauhidi, kuondoa shiriki katika mazingira ya jamii ya mwanadamu, na kupigana dhidi ya madhalimu ndio mpango na ratiba kuu wa mitume wa Mwenyezi Mungu. Mitume walisimama mbele ya madhalimu na mataghuti na wakakabiliana nao kwa nguvu zao zote. Mapambano na makabiliano hayo ndio msingi wa kuanzishwa kwa imani ya Mungu mmoja, kwa sababu ikiwa miungu ya uongo haitakataliwa, wanadamu hawatamfikia Mungu mmoja. Pia ikiwa misingi ya fikra tauhidi haitaimarishwa na madhalimu hawatakataliwa kutoka katika jamii za wanadamu na nafasi yao ya kiakili mataifa yatanyimwa maisha halisi na mambo yao hayatarekebishwa kamwe. Moja ya malengo muhimu ya mitume wa Mwenyezi Mungu ni kupambana na madhalimu na watumiaji mabavu, kuwatetea watu dhaifu na wanyonge na wanaodhulumiwa, na kuwaokoa kutoka katika makucha madhalimu. Kwa maneno mengine ni kuwa, kusimama na kupambana na madhalimu ni miongoni mwa malengo makuu ya mitume. Sehemu ya aya 25 ya suratul Hadid inasema, kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani, ili watu wasimamie uadilifu. Aya hii wapenzi wasikilizaji, inaeleza kwa uwazi kwamba makusudio ya kuwatuma mitume ni kusimamisha uadilifu na usawa katika nyanja zake zote. Utambuzi wa haki katika jamii ni moja ya ishara za kuanzishwa kwa maadili ya Mungu mmoja katika ngazi ya jamii. Kutokana na aya hii inaweza kudokezwa kwamba manabii walikuwa na nyenzo tatu, yaani hoja zilizo wazi, vitabu vya mbinguni na kipimo cha kupima haki na batili na jema na baya ingawa kusimamisha uadilifu na usawa ni miongoni mwa malengo muhimu ya mitume, hata hivyo aya hiyo haisemi kwamba mitume wanawalazimisha watu kusimamisha uadilifu, bali lengo ni kwamba katika nuru ya uongozi wa mitume, watu wafanywe na waelimishwe kwa namna ambayo wasimame kwa ajili ya utekelezaji wa haki na uadilifu na watembee katika njia hii kwa miguu yao wenyewe. Hapana shaka kuwa Mwenyezi Mungu ana uwezo wa kuangamiza madhalimu na kueneza uadilifu duniani, na anaweza kuwatokomeza maadui kufumba na kufumbua macho na kuwafanya marafiki zake washinde. Lakini kwa vile wanadamu wanakuwa na kufikia ukamilifu, wametakiwa na manabii kufanya juhudi za kusaidia dini ya haki na kupigania uadilifu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo, nalazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Shukran sana Salim Bendera kwa kipindi chako cha tujua Waislamu. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji kutegea sikio jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Kayhan International ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Iran mchana huu. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema Arakchi asema mazungumzo ya Omani yalikuwa chanya, ya kina na ya undani zaidi. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sayyid Abbas Arakchi, amesema ameridhishwa na duru ya tatu ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati wa ya wawakilishi wa jamhuri ya kiislamu Iran na Marekani ambayo ilifanyika Maskati, mji mkuu wa Oman hiyo jana kwa uratibu wa serikali ya nchi hiyo. Vichwa vya habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasomeka kama ifuatavyo: Yemen yashambulia kambi ya anga ya Neva timu ya jeshi la Israel kwa kombora la hypersonic. Watoto wa washahidi huku Israel ikisawazisha na ardhi nyumba huko Gaza. Waziri wa Pakistan akiri alifanya kazi chafu kwa niaba ya Marekani. Na michezoni tunasoma vijana wa Iran washinda medali kwenye mashindano ya Sarajevo. Gazeti la Teheran Times pia limetanguliza mbele habari ya mazungumzo hayo yasiyo ya ana ya kwa ana baina ya Marekani nchini Oman. Kichwa chake kinasema: Iran na Marekani zapanga duru ya nne ya mazungumzo huku tofauti zikiwa zingalipo. Mwandishi anaandika: Iran na Marekani zilifanya mazungumzo ya kina nchini Oman jana Jumamosi na kuhitimisha majadiliano hayo kwa ahadi ya mazungumzo zaidi na pengine mkutano mwingine wa ngazi ya juu wikiendi ijayo. Pia limeipa uzito habari ya kutokea mripuko kusini mwa Iran uliosababisha maafa. Linaandika, watu wanane wamethibitishwa kufariki hadi ha, tunaingia mitamboni, walikuwa ni watu ishirini na watano na zaidi ya mia nane wamejeruhiwa baada ya lori la mafuta kulipuka katika bandari ya Shahidi Rajai katika mji wa bandari ya Bandarabas eh, kusini mwa nchi. Hata hivyo toleo lake la intaneti limesasisha idadi ya waliopoteza maisha katika ajali hiyo. Habari zake nyingine muhimu zina vichwa vya habari vinavyosema: Iran yasema iko tayari kuwa mpatanishi wa mzozo baina ya India na Pakistan. Waziri wa utamaduni wa Iran ahudhuria maziko ya Papa Francis na Siria ya yadai sio tishio kwa Israel ili iyafifishiwe vikwazo. Kurasa za mbele za magazeti ya Arman Meli na Jome Jam, Jahane Sanati, Jamhuri ya Islami, Shark na Sharivand zimepambwa kwa picha mbalimbali za mripuko wa jana katika bandari ya Shahidi Rajai. Gazeti la Etimadi e limeipa uzito habari ya kumalizika duru ya tatu ya mazungumzo ya nyuklia iliyofanyika jana mjini Maskat, Oman. Mwandishi anatupasha kuwa duru hiyo ya tatu ya mazungumzo, kama mbili zilizotangulia, iliongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi na mwakilishi maalumu wa rais wa Marekani katika mashariki ya kati Steve Witkoff, kwa uratibu wa waziri wa mambo ya nje wa Oman Badri bin Hamadi Al Busaidi. Tunafunga udondozi wetu, mpendwa msikilizaji, kwa kutupia jicho gazeti la Iran Daily ambalo pia limeupamba ukurasa wake wa mwanzo kwa picha ya moshi mweusi ukifuka angani, huku wazimamoto wakiangaika huku na kule. Kichwa chake kinasema mripuko mkubwa waikumba bandari muhimu kusini mwa Iran. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mripuko huo ulianzia katika jengo la utawala ndani ya eneo la bandari. Mlipuko huo ulikuwa mkubwa kiasi kwamba ulibomoa kikamilifu jengo hilo na kuharibu pia magari mengi. Habari ya mazungumzo baina ya Iran na Marekani pia imepewa umuhimu wa kipekee na gazeti hilo. Limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi akiwaambia waandishi wa habari kwamba mara hii pia kikao kilikuwa kizuri na ninaweza kusema tumepiga hatua mbele mara hii tumefanikiwa kufikia maelewano mazuri zaidi kuhusiana na baadhi ya misingi na malengo kadhaa. Aidha, gazeti hilo limeandika Pezeshkian katika mazungumzo ya simu na Modi na Sharif atoa mwito wa, wa ushirikiano katika kukabiliana na ugaidi. Linafafanua zaidi kwa kuandika, rais masud Pezeshkian wa Iran amesema kuna udharura wa kuwepo na ushirikiano thabiti miongoni mwa nchi za eneo hili ili kwa pamoja ziweze kupambana na zimwi la ugaidi. Rais Pezeshkiani amesema hayo katika mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif na waziri mkuu wa India Narendra Modi. Hali kadhalika, Dr. Pezeshkiani amesema jamhuri ya kisamiran iko tayari kusaidia katika upatanishi na kutatua mvutano uliopo kati ya Pakistan na India. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hili zina vichwa vinavyosema kituo cha taifa cha zulia cha huishwa ndani ya wizara ya viwanda ya Iran. Wanaikolojia wachunguza turathi mpya katika mji wa kihistoria wa Shiraz. Na kwenye spoti, na ushindi wa lala salama waifanya traktool wawe kileleni kwa alama tano ligi kuu ya soka ya Iran. Tahariri ya gazeti hilo ina anwani semayo, Iran inaweza kuwa daraja baina ya India na Pakistan. Mpendo wa msikilizaji, tembelea chaneli yetu kwenye Telegram ni at radio teheran swtm, radio teheran sw. Tuma ujumba kwa mfupi, emeil yetu inakwenda kwa anwani swahili radio at irib ir. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai umzima wa afya. Karibu tutupe jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na rais wa Tanzania atoa indhari kwa wanaovunja sheria kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba, Makumi ya wanajeshi wauawa katika shambulio la kigaidi nchini Benin na Misri na Jibuti zalaani mashambulizi mapya Israeli dhidi ya wapalestina wa, wa Gaza pamoja na matukio mengine. Karibu. Huku uchaguzi mkuu nchini Tanzania ukizidi kujiongea kwa kasi, mihemko na joto la kisiasa linazidi kupanda kila uchao nchini humo. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amewaonya vikali wanasiasa wanaotaka kutumia swala la uchaguzi kuchochea migogoro na uvunjifu wa sheria nchini humo. Akihutubia taifa Ijumaa hii, rais Samia amesema kamwe falsafa ya 4R haiwezi kuwa kisingizio cha kuvunja sheria au cha kujenga mazingira yanayohatarisha amani, utulivu na usalama wa nchi. Amesema demokrasia ya nchi hiyo imeendelea kukuwa na kustawi na kuimarika, hususan kupitia falsafa ya R4 ambayo itaendelea e, kuwa nyenzo muhimu ya kukuza ushiriki na ushirikishwaji wa wananchi kwenye masuala muhimu kwa mustakbal wa taifa. Amesema nyenzo hizi nilizozitaja zimeeleza masharti na mipaka ya kazi kwa taasisi mbalimbali mbali zinazofanya shughuli zake hapa nchini, ili kuiwezesha serikali kuendelea kulinda haki za kiraia ikiwemo haki ya kujieleza na kutoa maoni. Ni vyema sote tusivuke nje ya mipaka yetu, tusisahau kwamba mfumo wa dola yetu ni kuongozana, kusimamiana na kuwajibishana. Huku hayo yakiarifiwa, chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema kimesema hakitorudi nyuma katika mapambano ya kudai haki Waki, licha ya viongozi na makada wake kushambuliwa na maafisa wa usalama walipokwenda katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu siku ya Alhamisi kusikiliza kesi inayomkabili mwenyekiti wake taifa Tundulisu. Naibu mwenyekiti wa Chadema bara, John Heche amelikosoa vikali jeshi la polisi kwa kuwawekea mbinyo wapinzani, akidai kuwa makada 21 wa chama hicho walijeruhiwa huku wengine wakivunjwa miguu na mikono walipokamatwa na polisi siku ya Alhamisi. Amebainisha kuwa sisi tumezuiliwa, mimi ni makamu mwenyekiti wa chama, haijawahi kutokea, ni ishu ya ajabu kweli kweli. Hata wakina Mandera waliposhtakiwa viongozi <laughs> wenzake waliruhusiwa. Livonia trayo, kulikuwa na spika nje ya mahakama, chini ya makaburu. Napozungumza hivi ni chini ya watu waliobagua watu weusi. Sasa leo mtu mweusi mwenzetu, mtanzania mwenzetu, tunayelipa kodi anayotumia, anazuia sisi tusiende kusikiliza kesi ya kiongozi wetu haiwezi kutokea, na tutakufa katika mazingira, watatuua wote, lakini nawahakikishia wanachadema hawataacha kwenda, na natoa wito mwanzo kabisa kwamba kesi ijayo kutakuwa na mobilization zaidi ya wanachadema wengi zaidi kwenda mahakamani. Alhamisi hiyo mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam iliakhirisha kwa muda kesi ya kusambaza taarifa za uongo katika mtandao wa YouTube inayomkabili Tundu Lisu. Hii ni katika hali ambayo Lisu huyo na wakili wake walipinga kesi hiyo kusikilizwa kwa njia ya mtandao. Hapo awali, Chadema ilitishia kususia na kuzuia kufanyika uchaguzi endapo hayatofanyika mageuzi makubwa katika sheria za uchaguzi ambazo inasema zinakipendelea chama tawala CCM kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Wiki hii rais wa Misri Abdul Fattah Al Sisi na mwenzake wa Jibuti Ismail Omar Gule wametangaza uungaji mkono wao kwa juhudi za kumaliza vita katika ukanda wa Gaza na kulinda usalama wa baharini katika Bahari Nyekundu. Shirika la habari la Shinua limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa marais hao wawili wamelaani uvamizi mpya wa Israel katika ukanda wa Gaza ambao unaashiria ukiukwaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Taarifa ya pamoja ya marais hao baada ya kumalizika mkutano wao huko nchini Jibuti imesema wawili hao wamesisitiza uungaji mkono wao kwa maazimio ya mkutano wa dharura na wakilele wa nchi za Kiarabu kuhusu Palestina uliofanyika nchini Misri mnamo Machi nne ambao ulisisitiza haja ya usitishaji vita mara moja katika ukanda wa Ghaza na kuasisiwa taifa huru la Palestina kwenye mipaka ya mwaka 1967 huku Kuds ukiwa mji mkuu wake. Wakati huo huo wafanyakazi nchini Moroko wamekuwa ngome ya kuwalinda watoto wa Ghaza baada ya kukataa kupelekwa silaha angamizi za Marekani kwa utawala dhalimu wa Israel. Hayo yameripotiwa wiki hii na gazeti la Moroko la Hespres ambalo limeongeza kwamba wafanyakazi kadhaa wa kampuni moja ya Denmark wamefadhilisha kujiuzulu kazi katika bandari ya Tanger nchini Moroko ili kukwepa wasitumike kupeleka silaha za Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israel zinazotumika kuua watoto wa Ghaza. Huku hayo ya kijiri raia wa Afrika Kusini wiki hii waliandamana mbele ya ubalozi wa Marekani huko mjini Johannesburg na ubalozi mdogo wa Marekani huko mjini Cape Town, wakitaka Washington iache kuchochea migogoro ya kimataifa na uvunjifu wa amani ikiwa e ni pamoja na kuunga mkono jinai za Israel. Waandamanaji hao wamesema Marekani ni mshiriki wa jinai za Israel katika ukanda wa Ghaza na mchochezi wa vita na migogoro katika sehemu mbalimbali duniani. Amesema kuwa kushindwa kusitishwa mashambulizi na mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza kumefichua mapungufu ya mifumo ya kisheria ya kimataifa na kuibua upya wito kuhusu udharura wa kufanyika mageuzi katika Umoja wa Mataifa. Akizungumza katika mahojiano mjini Istanbul, Uturuki, mwanadiplomasia huyo wa Afrika Kusini amesema na hapa nanukuu, hatuwezi kuwa na mfumo dhaifu wa dunia huku watu wakiuawa kiholela. Katika hatua nyingine, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi wa M23 zimetoa taarifa ya pamoja wiki hii zikieleza kwamba zimeafikiana kusitisha mapigano huko mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya DRC na kundi hilo la waasi zimesema katika taarifa yao ya pamoja kwamba kipindi cha usitishwaji wa mapigano kitaendelea wakati huu zikiendelea kufanyia kazi mchakato wa kuelekea kupatikana kwa mwafaka wa kudumu. Tangazo hilo linafuatia mazungumzo ya upatanishi yaliyosimamiwa na Qatar, ambapo pande zote mbili zilisema zimekubaliana kufanyia kazi juhudi za kufikia makubaliano katika mzozo huo ambao umepelekea waasi wa M23 wanaotajwa kuungwa mkono na Rwanda kuteka miji muhimu huko mashariki mwa nchi hiyo mbali na maelfu ya watu kuuawa na kujeruhiwa. Kwengineko, msemaji wa serikali ya Benin Wilfred Lendra Hogbeji amesema idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo waliouawa katika shambulio la kigaidi lililotokea kaskazini mwa nchi hiyo mnamo Aprili 17 ni 54. Sanjari na kukanusha vikali uvumi ulioenea kwenye mitandao ya kijamii kwamba askari waliouawa ni zaidi ya mia moja, afisa huyo ametoa rambirambi na mkono wa pole kwa familia za wahanga wa shambulio hilo na watu wa Benin kwa ujumla. Chombo rasmi cha habari cha Benin cha Le Nation kilitangaza habari hiyo Jumatano hii, huku akiashiria ukosefu wa ushirikiano kati ya nchi jirani ili kukabiliana na ugaidi kwa njia ya pamoja. Msemaji wa serikali ya Benin amesisitiza umuhimu wa nchi za eneo kuimarisha rasilimali na nyenzo za kiufundi ili kuondoa tisho la ugaidi katika ukanda huo. Kundi la kigaidi la Jamaatu Nusra Alislam Walmuslimin, kwa kifupi JNIM lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida lilitangaza kuwa wapiganaji wake wamewaua wanajeshi 70 katika shambulio hilo la April 17 dhidi ya vituo viwili vya kijeshi kaskazini mwa Benin. Na Burkina Faso imethibitisha rasmi kwamba kulitokea jaribio la kuipindua serikali ya nchi hiyo ambayo iko mstari wa mbele wa kuleta marekebisho ya kiuchumi kwa maslahi ya wananchi na dhidi ya madola ya kibeberu. Tangu mapinduzi ya Septemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili yaliyoongozwa na Kapteni Ibrahim Traore, taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa likiongozwa na utawala wa kijeshi ambao unaungwa mkono na wananchi. Kapteni Traore mara kadhaa ameituhumu Kodivaa kwa kuwapa hifadhi wapinzani wake. Waziri wa usalama wa Burkina Faso Mahamadu Sana amesema katika taarifa wiki hii kwamba vyombo vya usalama nchini humo vimenasa mawasiliano kati ya afisa wa jeshi la Burkina Faso aliyekuwa akivujisha taarifa za siri kuhusu jeshi. Ameongeza kwamba njama hiyo kuu ilifikia kilele chake kwa mpango wa kushambulia ikulu ya urais mnamo Aprili 16, njama ambayo ilikuwa inatekelezwa na kikundi cha wanajeshi waliovutiwa na maadui wa taifa. Sana amesema wapangaji wakuu wa njama hiyo wapo nje ya nchi na wanaendesha shughuli zao kutoka Ivory Coast. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka Burkina Faso. Mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo mejaliwa wa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo, katika leo ni Jumapili tarehe ya 28 mfunguo mosi Shawal 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 27 Aprili mwaka 225 miladia. Siku kama ya leo miaka 973 iliyopita alizaliwa Majdu Ibn Adam Sanai Ghaznavi, malenga tabibu na mwana irfani mkubwa wa Kiiran. Akiwa kijana mdogo, alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala. Hata hivyo muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusomea elimu ya rifani ya kumjua Mwenyezi Mungu. Kuanzia wakati huo alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kusoma mashairi ya kuwakosoa watawala dhalimu na mafisadi. Katika siku kama ya leo miaka 504 iliyopita Ferdinand Magellan, baharia wa Kireno, aliuawa na wenyeji wa Filipino kutokana na kuingilia mambo yao. Alizaliwa mwaka 1470 na na kuanzia mwaka 1519 miladia, baharia huyo alianza safari yake kubwa baharini akiwa na meli tano. Ferdinand aligundua lango bahari huko kusini mwa bara la Amerika baada ya kuwasili katika pwani ya Amerika Latini, lango bahari hilo limepewa li jina la baharia huyo wa Kireno, yaani lango bahari la Magellan. Miaka 65 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Togo inayopatikana huko katika pwani ya magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Wareno walikuwa watu wa kwanza kuikoloni Togo na nchi hiyo ilijulikana sana kwa jina la pwani ya watumwa kwa kuwa nchi za ulaya zilikuwa zikitumia nchi hiyo kama kituo cha kuwasafirishia watumwa kuelekea barani ulaya kijiografia togo ipo barani afrika na inapakana na nchi za ghana benini na mji mkuu wake ni lome miaka 64 iliyopita katika siku kama leo, nchi ya Sierra Leone, moja ya makoloni makongo ya Uingereza magharibi mwa Afrika, ilijipatia uhuru. Sierra Leone ilianza kukoloniwa na Ureno tangu karne ya 15 na nchi hiyo ilikuwa mojawapo ya vituo muhimu vya kuuzia watumwa waliokuwa wakipelekwa barani Ulaya. Uingereza ilianza kuikoloni Sierra Leoni mwishoni mwa karne ya 18 hadi mwaka elfu moja mia tisa na sitini na moja wakati nchi hiyo ilipopata uhuru. Baada ya uhuru nchi hiyo ilikumbwa na mapinduzi na uasi mwingi, na katika siku kama ya leo miaka 52 iliyopita alifariki dunia Kwame Nkuruma, mwanasiasa mashuhuri wa Kiafrika na mpigania uhuru wa Ghana. Nkuruma alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na tisa na baada ya kupata shahada ya uzamivu nchini Marekani alianza kujishughulisha na masuala kisiasa, ya kisiasa. Baadaye Kwame Nkuruma aliasisi chama cha kitaifa cha watu wa Ghana na kuanza mapambano dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na moja alishiriki katika uchaguzi wa, wa bunge na kuwa waziri mkuu. Baada ya Ghana kupata uhuru mwaka elfu moja mia tisa na sitini Kwame Nkuruma alikuwa rais wa nchi hiyo. Lakini Februari 24 mwaka 1966 aliondolewa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi na wafuasi wa nchi za magharibi akiwa safarini nchini Uchina. Na ufuatao ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Abasarakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema ameridhishwa na hatua zilizopigwa hadi sasa katika mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Arakchia ameeleza haya mbele ya waandishi wa habari baada ya duru ya tatu ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani kumalizika huko Maskat, mji mkuu wa Oman, jana Jumamosi. Umoja wa Mataifa umetuma salamu za pole kwa wananchi na serikali ya Iran kufuatia mlipuko mkubwa uliotokea katika bandari ya Shahidi Rajai kusini mwa Iran jana Jumamosi hadi sasa watu 25 wameripotiwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya mia nane wamejeruhiwa. Naibu mkuu wa taasisi ya habari wa harakati ya Hasarullah Yemen amesisitiza katika taarifa kwamba hali yoyote ile, kwa hali yoyote ile, msaada na uungaji mkono wa harakati hiyo kwa wananchi wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza hautasita. Nasrudin Amir amesema hakuna upande wala dola lolote kusimamisha operesheni za jeshi la Yemen katika kuiunga mkono Gaza. Na mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika umeanza leo hapa Tehran na utaendelea hadi tarehe ishirini na tisa mwezi huu wa Aprili. Mkutano huu pia utaendelea katika mji wa Isfahan hapa nchini tarehe ishirini na tisa hadi 30 Aprili. Mkutano huu wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika unaangazia maeneo makuu manne ambayo ametajwa: mafuta gesi, petrokemikali, kemikali mosi, sekta ya madini, pili, kilimo tatu, na nishati nne. Jina langu ni Asmahani ya Kanima Muhamed na washukuru wote mliokuwa nami hadi tamati. Kwaherini.