Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Aprili 27 mwafaka na tarehe 28 Shawal mwaka 1446 Hijria. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya, ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia tujue Uislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alam ya alama ya kujumlisha +989035065487 matangazo haya hali kadhalika yanakujia hivi sasa mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki iwapo na king'amuzi cha Azam. inaelekea kutumia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe muhtasari wake. Rais wa Iran asisitiza haja ya ushirikiano wa nchi za eneo ili kukabiliana na ugaidi. Uganda yatangaza kumalizika mripuko wa karibuni wa ugonjwa wa Ebola. Na Yemen yakishambulia kwa kombora la Palestina kituo cha anga cha Nevatim cha jeshi la utawala wa Kizayuni pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema kuna udharura wa kuwepo na ushirikiano thabit miongoni mwa nchi za eneo hili ili kwa pamoja ziweze kupambana na zimwi la ugaidi. Rais Pezeshkian, katika mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharif, amesisitiza haja ya kupigwa jeki ushirikiano kati ya nchi za kikanda ili kuufanikisha vita hivyo dhidi ya ugaidi. Rais wa Iran ameeleza bana kuwa matukio ya hivi karibuni katika eneo yameongeza maradufu haja ya kuwepo ushirikiano mkubwa wa kieneo ili kukabiliana na tishio la ugaidi na kusambaratisha rasilimali za kifedha na silaha za makundi hayo hatarishi. Amesisitiza kuwa nchi za Asia Magharibi zinapaswa kuelekeza nguvu zao zote katika kuimarisha amani, usalama, uthabiti na utulivu katika eneo hili la kistratejia. Hali kadhalika, dr Pezeshkian amesema kuwa jamhuri ya Kiislami ya Iran iko tayari kusaidia katika upatanishi na kutatua mvutano uliopo kati ya Pakistan na India. Waziri Mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharif kwa upande wake amesema kuwa kama ilivyo kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pakistan inasisitiza pia haja ya kudumishwa amani, utulivu na usalama wa kudumu katika eneo hili. Mbali na hayo, Uganda imetangaza kumalizika mripuko uliozuka karibuni zaidi wa ugonjwa wa Ebola miezi mitatu baada ya mamlaka husika kuthibitisha kesi za maambukizo ya ugonjwa huo katika mji mkuu Kampala. Wizara ya Afya ya Uganda imeeleza kwenye ujumbe uliowekwa kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba habari njema, mripuko wa sasa wa ugonjwa wa virusi vya Ebola Sudan umefikia kikomo rasmi. Taarifa hiyo imeongezea kueleza kwamba uamuzi huo umetangazwa baada ya kupita siku 42 bila kesi mpya tangu mgonjwa wa mwisho aliyethibitishwa kuruhusiwa. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki ilitangaza mripuko wake wa hivi punde Januari 30, baada ya kifo cha muuguzi wa kiume ambaye alipimwa na kukutwa na virusi hivyo. Hata hivyo tangazo hilo la Wizara ya Afya ya Uganda haikutoa takwimu za jumla ya kesi zilizorekodiwa wakati wa mlipuko huo. Maambukizi ya Ebola yanatokea mara kwa mara nchini Uganda, ambayo ina misitu mingi ya kitropiki, ambayo ni hifadhi za asili za virusi vya ugonjwa huo. Mripuko wa hivyo punde uliosababishwa na aina ya virusi vya Sudan ambayo haina chanjo iliyoidhinishwa ulikuwa wa tisa nchini Uganda tangu nchi hiyo ilipo rekodi maambukizi yake ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili. Ebola huambukizwa kwa kugusana na majimaji ya mwili na tishu zilizoambukizwa. Dalili zake ni pamoja na maumivu ya kichwa, kutapika damu, maumivu ya misuli na kutokwa na damu. Katika hatua nyingine, msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen ametangaza kuwa vikosi hivyo vimekishambulia kwa kombora kituo cha jeshi la anga la utawala wa kizayuni cha Nevatim katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel. Brigedia Jenerali Yahya Sari ameeleza katika taarifa aliyotoa Jumamosi kwamba katika kuendeleza msimamo wa kuunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina na kulani mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza, kikosi cha makombora cha majeshi ya Yemen kimekilenga kituo cha anga cha utawala huo ghasibu cha Nevatim kilichoko kaskazini mwa jangwa la Negev kusini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Sari amebainisha kwa operesheni hiyo iliyofanywa kwa kutumia kombora la balestiki la Palestina mbili iliyotekelezwa kwa mafanikio kutokana na mitambo ya ulinzi wa anga ya utawala wa kizayuni kushindwa kulitungua kombora hilo. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen ameongeza kuwa majeshi ya nchi hiyo yataendelea kukabiliana na uvamizi na uchokozi wa Marekani na yataendelea kupanua uwezo wake wa kijeshi kwa kuzingatia mabadiliko yanayojiri kwenye madani ya mapambano, na kwa ajili ya kuunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Kadhalika, Brigedia Jenerali Sari amesisitiza kuwa operesheni za ulinzi na za uungaji mkono wa nchi hiyo zitaendelea hadi pale vita vya Gaza vitakapokoma na mzingiro dhidi ya eneo hilo utakapoondolewa. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwengineko, utawala wa Donald Trump umelazimika kuwarejeshea viza maelfu ya wanafunzi wa kigeni wanaosoma nchini Marekani, ambao alikuwa amewafutia vibali vya kuishi nchini humo kutokana na kuunga mkono wa Palestina na kulaani jinai za Israel. Idara ya mahakama ya Marekani imetangaza kufanyika mabadiliko jumla katika mahakama ya shirikisho baada ya kufanya uchunguzi kuhusu amri kadhaa zilizotolewa na Trump, ikiwa ni pamoja na kusimamishwa masomo wanafunzi wa vyuo vikuu na kufutiwa viza vyao viza zao. Amri hizo za kusimamishwa masomo zimezua wasiwasi na hofu kwa maelfu ya wanafunzi ambao walihofia kupoteza haki zao na kufukuzwa haraka nchini Marekani. Wengi waliostahiki kuhusu, uh, wengi walioshtaki kumradhi, kuhusu hatua hizo za Trump wamesema kwamba skuli na vyovyao pia vimewazuia kuendelea na masomo au kufanya utafiti, huku wengine wakiwa wamebakisha wiki chache tu za kuhitimu masomo. Mtandao wa Politico wa nchini Marekani umeripoti kuwa majaji wamechoshwa na hatua hizo za kiholela za Trump na serikali yake hususan kutokana na, na mawakili wa serikali kutokuwa tayari kusema iwapo wanafunzi hao wanaweza kuendelea na masomo au wanatakiwa kuondoka nchini Marekani mara moja. Rekodi za wanafunzi zinazojulikana kwa jina la rekodi za service, pia zitarejeshwa kwa wanafunzi waliowasilisha malalamiko yao wa mahakamani, Imesema taarifa hiyo. Kesi hizo zinaonyesha kuwa idara ya uhamiaji na forodha ya Marekani ilikuwa ikifuta kumbukumbu za wanafunzi kwa madai kwamba walikuwa na rekodi za uhalifu. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amedai kuwa vifaa vilivyotengenezwa na makampuni ya Marekani vilipatikana kwenye kombora lililotumiwa kushambulia mji mkuu wa nchi hiyo Kiev mapema wiki hii na kuua watu kumi na wawili. Kombora ambalo liliua raia Kiev, lilikuwa na vifaa visivyopungua 116 vilivyotengenezwa kutoka nchi zingine, na vingi vyao kwa msikitiko vilitengenezwa na kampuni za Marekani, ameandika Zelensky kwenye mtandao wa X. Shambulizi la kombora lililofanywa siku ya Alhamisi na jeshi la Russia katika mji mkuu wa Ukraine Kiev liliua watu kumi na wawili na kwa jeruhi wengine tisini, huku Ukraine ikidai kuwa kombora lililotumika katika shambulio hilo lilikuwa ni la Korea Kaskazini. Hata hivyo si maafisa wa Russia wala Korea Kaskazini ambao wametoa maoni yao kuhusu madai hayo. Rais wa Ukraine ameendelea kueleza kuwa, na hapa na nukuu, uchunguzi wa taarifa za kina kuhusu kombora hilo ungali unaendelea, hata hivyo tayari imeshabainika kwamba lilikuwa kombora la balistiki la Korea Kaskazini. Katika miezi ya karibuni zimekuwa zikitolewa ripoti kwamba wanajeshi wa Korea Kaskazini wanapigana dhidi ya Ukraine katika vita kati ya nchi hiyo na Russia huku uhusiano wa Pyongyang na Moscow ukizidi kustawi. Na waziri wa hazina wa Uingereza Rachel Reeves amesema kuwa biashara baina ya nchi yake na no umoja wa Ulaya ni muhimu zaidi kuliko uhusiano wa kiuchumi na Marekani. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Reuters la ufalme wa Uingereza ambalo limechapisha makala iliyomnukuu Rachel Reeves akisema siku ya juma, kwamba ninaelewa kwamba uhusiano wetu wa kibiashara na Marekani ni muhimu, lakini uhusiano wetu wa kibiashara na Ulaya ni muhimu zaidi, kwa sababu nchi za Ulaya ni majirani zetu walioko karibu na mipaka yetu na ni washiriki wetu, au washirika wetu wa jadi wa kibiashara. Wiki hii Reeves alikutana na mawaziri wa fedha wa Ufaransa, Ujerumani, Uhispania, Poland, Sweden na Finland ili kufufua uhusiano wa kibiashara baina ya Uingereza na Ulaya. Waziri huyo wa fedha wa Uingereza pia alikutana na waziri wa fedha wa Marekani Scott Besent huko mjini Washington siku ya Ijumaa na kujadiliana naye makubaliano ya kibiashara ya nchi hizo mbili. Reeves amesema katika taarifa fupi kwenye mitandao ya kijamii kwamba uhusiano wa Uingereza na Marekani umepelekea kustawi biashara katika pande zote za Atlantiki, lakini uhusiano wetu na Ulaya ni muhimu zaidi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Unaendelea kusikiliza redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Hivi sasa ni saa tatu kasoro dakika ishirini kwa saa za hapa mjini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho indhari na hatua mpya kuhusu vita vya ushuru vya Trump. Indhari na radi ya mali mpya zimetolewa ndani ya Marekani na kimataifa kutokana na kuendelea vita vya ushuru vya Rais Donald Trump na madai yake katika uwanja huo. Mfuko wa fedha wa Kimataifa IMF umetahadharisha kuwa mfumo wa fedha wa kimataifa umeelemewa na mashinikizo makubwa, kwa sababu vita vya kibiashara vya Rais Donald Trump wa Marekani vinavyoyumbisha masoko ya fedha. IMF imesisitiza katika ripoti yake kwamba hatari ambazo zinatishia uthabiti wa fedha duniani zimeongezeka kwa kiasi kikubwa baada ya uamuzi wa Washington wa kutoza ushuru wa juu kwa bidhaa za nchi nyingine zinazoingizwa bidhaa za nchi nyingine zinazoingizwa Marekani. Wakati huo huo, kwa kuzingatia taathira mbaya za ushuru wa Trump katika masoko ya kimataifa, IMF imesema ustawi wa uchumi duniani pia utapungua hadi asilimia mbili nukta nane kutoka asilimia tatu nukta tatu mwaka jana. Taasisi hiyo ya fedha pia imetahadharisha kuhusu kukosekana uthabiti katika mahusiano ya kibiashara na kumwongezeka sana, na kwamba dunia inapaswa kujiandaa kwa mtikisiko zaidi wa kiuchumi, marekebisho ya bei za milki na hali ngumu ya kifedha duniani ambapo serikali na nchi zinazoibukia kiuchumi zitarajie kushuhudia ongezeko la ghafla la gharama ikiwa ni matokeo ya hali hiyo. Kabla ya hapo, yani tarehe 16 mwezi huu wa Aprili, shirika la biashara duniani pia WTO, lilitahadharisha kwamba ushuru uliotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump utarudisha nyuma biashara ya kimataifa mwaka huu na kupelekea kushuka kwa kasi ukuaji wa uchumi wa dunia. Katika upande mwingine, ndani ya Marekani kwenyewe pia majimbo kumi na wawili majimbo kumi na mawili ya nchi hiyo yamefungua kesi dhidi ya utawala wa Trump katika mahakama ya biashara ya kimataifa ya nchi hiyo mjini New York ili kuzuia utekelezaji wa sera ya ushuru ya Trump. Katika malalamiko yao, majimbo hayo yameeleza kuwa sera ya ushuru ni kinyume cha sheria na imeibua hali ya wasiwasi katika uchumi wa Marekani. Majimbo hayo yaliyofungua kesi pia yamepinga madai ya Trump kwamba anaweza kutoza ushuru kiholela kwa mujibu wa sheria ya kimataifa na mamlaka ya dharura ya kiuchumi. Shauri hilo lilitaka mahakama itangaze ushuru huo kuwa ni kinyume cha sheria na kuzuia kutekelezwa sheria hiyo na mashirika na idara za serikali. Katika malalamiko hayo pia imesisitiza kuwa Kongresi pekee ndiyo yenye mamlaka ya kutoza ushuru na kwamba rais anaweza tu kuhuisha sheria ya kimataifa ya mamlaka ya dharura ya kiuchumi ikiwa kutatokea hali ya dharura au tishio kuu ambalo halijawahi kushuhudiwa kutoka nje ya nchi. Uchambuzi huo wa kisiasa, mpenzi msikilizaji, pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua zako wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumia rafa kwenda kwa nambari na kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hali kadhalika baadhi ya maoni yako yakiwemo ya sauti na maandishi tutayatumia katika kipindi au vipindi vijavyo vya Baraza la Wasikilizaji. Hivi sasa ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Tujue Uislam. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalumu za mitume. Katika kipindi kilichotangulia, tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu na, na wao kujihesabu kuwa ni waja wa Mwenyezi Mungu na wahudumu wake, na hata kujifaharisha kwa hilo. Tulibainisha kwamba manabii wote walitumia kile walichokuwa nacho kuongoza watu na hawakusita kujitolea kwa aina yote, lakini walikubali kukumbwa na matatizo yote bila kusalimu amri na kusimama kidete kuhakikisha wanafikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 54 kitajadili na kuzungumzia malengo na majukumu ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki, kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Hapana shaka kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa na nafasi na mchango muhimu na wenye kuainisha mambo katika ustaarabu wa mwanadamu. Wote walifuata malengo ya pamoja wakati wa misheni na majukumu yao. Wote walitaka watu wafikie saada na ufanisi wa kweli kupitia kumwamini Mwenyezi Mungu na kumwabudu yeye tu pasi na kumshirikisha na chochote kutokana na kuwa malengo ya mitume wa Mwenyezi Mungu na ujumbe wao ni sawa. Hakuna tofauti baina yao, na wote wanaheshimiwa. Kwa mujibu wa Qurani Tukufu, aya ya 285 ya Suratul Baqara inasema: Mtume ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa mola mlezi wake na waumini vilevile vile, wote wamemwamini Mwenyezi Mungu na malaika wake na vitabu vyake na mitume wake hatutofautishi baina yeyote katika mitume wake. Na waumini husema, tumesikia na tumetii. Tunakutaka maghafira Mola mlezi wetu, na marejeo ni kwako. Ni kawaida kwamba kadiri wakati ulivyopita kuchanua sambamba na kunawiri vipaji vya mwanadamu na kukuwa kwa uwezo wake wa kufikiri, utayari wake wa kupokea mafundisho ya juu zaidi uliongezeka. Sambamba na mageuzi hayo dini za mbinguni nazo zikawa kamilifu zaidi hadi jua la dini kamili na nuru ya dini ya Mwenyezi Mungu, yaani Uislamu, ilipochomoza ngani na kuchukua bendera kumwongoza mwanadamu katika njia nyofu. Hapana shaka kuwa kuwaita na kuwalingania watu kumjua Mwenyezi Mungu na tauhidi, yaani kumpwekesha mola mlezi, ndio mada na ajenda kuu ya mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu. Mitume walikuwa wakiwaita na kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja tu, wakitumia lugha fasaha na inayoeleweka, na kwa mujibu wa ufahamu na akili za watu. Kwa kudhihirisha baraka na neema za Mwenyezi Mungu, malipo ya kidunia na akhira, walikuwa wakiwahimiza watu kumwabudu mola mlezi. Mitume walikuwa wakiwafunza wanadamu njia iliyo sawa ya kumwabudu Mwenyezi Mungu, kwa sababu kinyume chake atapotea katika njia ya ibada, kama ambavyo baadhi ya makabila na mataifa ambayo yalikengeuka na kutoka kwenye njia kuu na ya msingi ya kumwabudu Mungu, na hivyo kuabudu masanamu na miungu wengine ya kujiundia ndani ya fikra kwa msingi huo wakawa wamemshirikisha Mwenyezi Mungu na kukengeuka njia ya kweli na ya uongofu. Kwa muktadha huo, sambamba na wito wa tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu, moja ya zilizokuwa kazi muhimu za mitume Mwenyezi Mungu ni kupiga vita shiriki na kumshirikisha Mwenyezi Mungu. Shiriki maana yake ni ibada yasiyekuwa Mwenyezi Mungu. Mtu akitegemea kitu kisichokuwa Mwenyezi Mungu na akakipa hadhi ya Mwenyezi Mungu kwa kiumbe, kimsingi anakuwa ametumbukia katika shirki. Kwa mujibu wa Qur'ani Tukufu, shirki ni dhambi isiyosameheka. Hata hivyo, ikiwa mtu atamwamini Mwenyezi Mungu pekee na kuondoka katika duara la shirki katika hali hii, mambo huwa tofauti. Shirki husababisha kudhoofika na kuyumba kwa tabia ya mtu, kuharibika kwa matendo yake na hatimaye kudhalilishwa na kudunishwa katika ulimwengu wa akhira. Kwa ajili hiyo, mitume daima walikuwa wakiwatahadharisha watu kuhusu madhara ya kumshirikisha Mwenyezi Mungu katika maisha ya mwanadamu. Kwa hakika lengo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa wanadamu kutokana na udhalili wa ushirikina na kuabudu masanamu na kunyenyekea kwa madhalimu na mataghuti. Aya ya 36 katika suratu Nahli inasema, na kwa hakika kwa kila umma tuliutumia mtume kwamba mwabuduni Mwenyezi Mungu na muepukeni shetani, basi kati yao wapo aliowaongoa Mwenyezi Mungu na kati yao wapo ambao uliwathibitikia upotovu. Kwa msingi huo kuwalingania watu kwenye tauhidi, kuondoa shiriki katika mazingira ya jamii ya mwanadamu, na kupigana dhidi ya madhalimu, ndio mpango na ratiba kuu wa mitume wa Mwenyezi Mungu. Mitume walisimama mbele ya madhalimu na mataghuti na wakakabiliana nao kwa nguvu zao zote. Mapambano na makabiliano hayo ndiyo msingi wa kuanzishwa kwa imani ya Mungu mmoja, kwa sababu ikiwa miungu ya uongo haitakataliwa wanadamu hawatamfikia Mungu mmoja. Pia ikiwa misingi ya fikra tauhidi haitaimarishwa na madhalimu hawatakataliwa kutoka katika jamii za wanadamu na nafasi yao ya kiakili mataifa yatanyimwa maisha halisi na mambo yao hayatarekebishwa kamwe. Moja ya malengo muhimu ya mitume wa Mwenyezi Mungu ni kupambana na madhalimu na watumiaji mabavu, kuwatetea watu dhaifu na wanyonge na wanaodhulumiwa, na kuwaokoa kutoka katika makucha madhalimu. Kwa maneno mengine ni kuwa, kusimama na kupambana na madhalimu ni miongoni mwa malengo makuu ya mitume. Sehemu ya aya 25 ya suratul Hadid inasema: kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani ili watu wasimamie uadilifu. Aya hii wapenzi wasikilizaji, inaeleza kwa uwazi kwamba makusudio ya kuwatuma mitume ni kusimamisha uadilifu na usawa katika nyanja zake zote. Utambuzi wa haki katika jamii ni moja ya ishara za kuanzishwa kwa maadili ya Mungu mmoja katika ngazi ya jamii. Kutokana na aya hii, inaweza kudokezwa kwamba manabii walikuwa na nyenzo tatu, yaani hoja zilizo wazi, vitabu vya mbinguni na kipimo cha kupima haki na batili na jema na baya. Ingawa kusimamisha uadilifu na usawa ni miongoni mwa malengo muhimu ya mitume, hata hivyo, aya hiyo haisemi kwamba mitume wanawalazimisha watu kusimamisha uadilifu, bali lengo ni kwamba katika nuru ya uongozi wa mitume, watu wafanywe na waelimishwe kwa namna ambayo wasimame kwa ajili ya utekelezaji wa haki na uadilifu na watembee katika njia hii kwa miguu yao wenyewe. Hapana shaka kuwa Mwenyezi Mungu ana uwezo wa kuangamiza madhalimu na kueneza uadilifu duniani, na anaweza kuwatokomeza maadui kufumba na kufumbua macho na kuwafanya marafiki zake washinde. Lakini kwa vile wanadamu wanakuwa na kufikia ukamilifu, wametakiwa na manabii kufanya juhudi za kusaidia dini ya haki na kupigania uadilifu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo, nalazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na mie hapa ni Husein Hassan. tatu ta kasoro dakika tano, wakati mwafaka kabisa wa kukuletea udondozi wa magazeti Nam, udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia nchini Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho Samia asamehe 4,887. huku Nyerere akienziwa. Dondoo za habari hiyo zinasema, Nyerere aenziwa, wafungwa elfu nne kumradhi 8 wapata msamaha. Ni katika kuadhimisha miaka 61 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Kwa ufupi, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan ametunuku nishani ya muungano na kuzindua kitabu cha Mwalimu Julius Kambarage Nyerere katika ikulu ya Chamwino huko Dodoma hiyo jana Aprili 26, mbali na kutangaza msamaha kwa wafungwa karibu elfu tano. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zina vichwa visemavyo: serikali yaondoa zuio la mazao ya Malawi na Afrika Kusini, sakata la Makonda na Gambo la chukua sura pana, mwalimu kotini akidaiwa kughushi cheti cha ndoa na kuisababishia NHIF hasara, Wasira amtumia salamu Madhakarua, mume aliyeua mke, mke kisanjaa afungwa kifungo cha nje na kimataifa, mwisho wa safari ya Papa Francis dunia ya mzika. Sunday News limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa kisemacho, Samia asisitizia umoja miaka 61 ya muungano. Gazeti dada la Habari Leo Jumapili pia mambo ni yayo hayo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo kwa kuandika Samia asema tunabeba ndoto za Nyerere, ahimiza umoja na maendeleo, azindua kitabu chake, wafungwa 1487 wasamehewa. Habari zake nyingine zinasema Biteko asisitiza miundombinu ya umeme kuimarishwa, vyama vya siasa vyaahidi kampeni za kistaarabu, na serikali yaondoa zuio la biashara Malawi na Afrika Kusini, huku Malawi na Tanzania zikitazamiwa kukutana wiki ijayo na ligeukia sasa gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Kwa heri, au maagano ya mwisho, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kilichobebwa na picha ya jeneza la Papa Francis ambaye alizikwa rasmi katika korido ya upande wa Basilika ya Mtakatifu Maria kati ya kanisa kuu la Paulin hiyo jana. Inaarifiwa kuwa watu zaidi ya laki mbili wakiwemo marais na viongozi kutoka nchi mbalimbali duniani walihudhuria mazishi na maziko ya Papa. Gazeti hilo pia limeipa umuhimu habari ya kiafya linaandika, Uganda imetangaza kumalizika mripuko uliozuka karibuni zaidi wa ugonjwa wa Ebola miezi mitatu baada ya mamlaka husika kuthibitisha kesi za maambukizo ya ugonjwa huo katika mji mkuu Kampala. Habari nyingine zinazoonekana kwenye gazeti la Monitor likiwemo toleo lake la intaneti zina vichwa vinavyosema: kesi ya liwati ya pasta Kayanja Mahakama yatoa waranti wa kukamatwa mshukiwa. Museveni ampokea Uhuru Kenyatta katika ikulu. Shule 450 za sekondari zajiandaa kwa mashindano ya michezo ya mpira. Uganda ni katika nchi za Afrika zenye idadi ndogo ya wanaomiliki magari. Moto wateketeza bweni la wasichana shule ya Namisindwa na kieneo. Kongo na Rwanda za saini ramani ya njia ya amani katika makubaliano yaliyopatanishwa na Marekani. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Kenya, ambapo aghalabu ya matoleo ya leo yametanguliza mbele habari ya maziko ya papa Francis. Sunday Nation, licha ya kuwa ni gazeti la Kiingereza, lakini limeipa habari hiyo anwani inayosema kwa heri papa. Kichwa hicho kinafanana na kilichoandikwa na gazeti dada la Taifa Jumapili kinachosema buriani papa. Gazeti la The Standard halikuachwa nyuma, limetanguliza mbele habari hiyo chini ya kichwa cha maneno papa wa watu. Mbali na habari ya maziko ya papa, habari nyingine zilizochangamkiwa na magazeti ya Kenya ni kuhusu kukamatwa kwa askari wa KDF baada ya mchumba wake kufa ghafla huko Kitengela viungani mwa Nairobi. Kwenye spoti, magazeti hayo yameandika kuhusu kuzimwa ndoto ya timu ya wasichana wa Kenya wenye chini ya miaka 17 kushiriki Kombe la Dunia mwaka huu baada ya kuzabwa jumla ya mabao manne kwa moja na Kamerun. Gazeti la The Star toleo la mtandaoni limetanguliza mbele habari ya mripuko uliotokea jana hapa Iran na kusababisha maafa. Huku likinukuu vyombo vya habari vya hapa nchini, limeandika takriban watu kumi na wanne wameuawa na mia saba hamsini kujeruhiwa katika mripuko mkubwa katika bandari moja muhimu ya Iran. Kwa mujibu wa mamlaka za hapa nchini, mripuko huo ulitokea katika eneo la Shahida Rajai, bandari kubwa zaidi ya kibiashara nchini humo toban hapa karibu na mji wa kusini wa Bandar Abbas jana Jumamosi. Hapa ni Teheran na hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika, wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai umzima wa afya. Karibu tutupe jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na: rais wa Tanzania atoa indhari kwa wanaovunja sheria kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba, makumi ya wanajeshi wa uawa katika shambulio la kigaidi nchini Benin na Misri na Jibuti, zalani, Israel, dhidi, wa wa Gaza, na Jibuti zalani mashambulizi mapya ya Israeli Israel dhidi ya Wapalestina wa Ghaza pamoja na matukio mengine. Karibu. Huku uchaguzi mkuu nchini Tanzania ukizidi kujiongea kwa kasi, mihemko na joto la kisiasa linazidi kupanda kila uchao nchini humo. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amewaonya vikali wanasiasa wanaotaka kutumia suala la uchaguzi kuchochea migogoro na uvunjifu wa sheria nchini humo. Akihutubia taifa Ijumaa hii, Rais Samia amesema kamwe falsafa ya 4R haiwezi kuwa kisingizio cha kuvunja sheria au cha kujenga mazingira yanayohatarisha amani, utulivu na usalama wa nchi. Amesema demokrasia nchi hiyo imeendelea kukuwa na kustawi na kuimarika, hususan kupitia falsafa ya R4 ambayo itaendelea kuwa nyenzo muhimu ya kukuza ushiriki na ushirikishwaji wa wananchi kwenye masuala muhimu kwa mustakbal wa taifa. Amesema nyenzo hizi nilizozitaja zimeeleza masharti na mipaka ya kazi kwa taasisi mbalimbali zinazofanya shughuli zake hapa nchini, ili kuiwezesha serikali kuendelea kulinda haki za kiraia ikiwemo haki ya kujieleza na kutoa maoni. Ni vyema sote tusivuke nje ya mipaka yetu, tusisahau kwamba mfumo wa dola yetu ni kuongozana, kusimamiana na kuwajibishana. Huku hayo yakiarifiwa, chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema kimesema hakitorudi nyuma katika mapambano ya kudai haki licha ya viongozi na makada wake kushambuliwa na maafisa wa usalama walipokwenda katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu siku ya Alhamisi kusikiliza kesi inayomkabili mwenyekiti wake taifa Tundulisu. Naibu mwenyekiti wa Chadema Bara, John Heche amelikosoa vikali jeshi la polisi kwa kuwawekea mbinyo wapinzani akidai kuwa makada 21 wa chama hicho walijeruhiwa huku wengine wakivunjwa miguu na mikono walipokamatwa na polisi siku ya Alhamisi. Amebainisha kuwa sisi tumezuiliwa, mimi ni makamu mwenyekiti wa chama, haijawahi kutokea. Ni ishu ya ajabu kweli kweli. Hata wakina Mandela waliposhtakiwa, viongozi wenzake waliruhusiwa live on a trial, kulikuwa na spika nje ya mahakama, chini ya makaburu. Napozungumza hivi ni chini ya watu waliobagua watu weusi. Sasa leo mtu mweusi mwenzetu, mtanzania mwenzetu tunayelipa kodi anayotumia, anazuia sisi tusiende kusikiliza kesi ya kiongozi wetu. Haiwezi kutokea na tutakufa katika mazingira, watatuua wote, lakini nawahakikishia Wanachadema hawataacha kwenda, na natoa wito mwanzo kabisa kwamba kesi ijayo kutakuwa na mobilization zaidi ya Wanachadema wengi zaidi kwenda mahakamani. Alhamisi hiyo mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam iliakhirisha kwa muda kesi ya kusambaza taarifa za uongo katika mtandao wa YouTube inayomkabili Tundu Lisu. Hii ni katika hali ambayo Lisu huyo na wakili wake walipinga kesi hiyo kusikilizwa kwa njia ya mtandao. Hapo awali, Chadema ilitishia kususia na kuzuia kufanyika uchaguzi endapo hayatofanyika mageuzi makubwa katika sheria za uchaguzi ambazo inasema zinakipendelea chama tawala CCM kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Wiki hii Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi na mwenzake wa Jibuti Ismail Omar Gule wametangaza uungaji mkono wao kwa juhudi za kumaliza vita katika ukanda wa Gaza na kulinda usalama wa baharini katika Bahari Nyekundu. Shirika la habari la Xinhua limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa marais hao wawili wamelaani uvamizi mpya wa Israel katika ukanda wa Gaza, ambao unaashiria ukiukwaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Taarifa ya pamoja ya marais hao baada ya kumalizika mkutano wao huko nchini Jibuti imesema wawili hao wamesisitiza uungaji mkono wao kwa maazimio ya mkutano wa dharura na wakilele wa nchi za kiarabu kuhusu Palestina uliofanyika nchini Misri mnamo Machi nne, ambao ulisisitiza haja ya usitishaji vita mara moja katika ukanda wa Ghaza na kuasisiwa taifa huru la Palestina kwenye mipaka ya mwaka 1967 huku Kuds ukiwa mji mkuu wake. Wakati huo huo Wafanyakazi nchini Moroko wamekuwa ngome ya kuwalinda watoto wa Gaza baada ya kukataa kupelekwa silaha angamizi za Marekani kwa utawala dhalimu wa Israel. Hayo yameripotiwa wiki hii na gazeti la Moroko la Hespres, ambalo limeongeza kwamba wafanyakazi kadhaa wa kampuni moja ya Denmark wamefadhilisha kujiuzulu kazi katika bandari ya Tanger nchini Moroko ili kukwepa wasitumike kupeleka silaha za Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israel zinazotumika kuua watoto wa Gaza. Huku hayo ya kijiri, raia wa Afrika Kusini wiki hii waliandamana mbele ya ubalozi wa Marekani huko mjini Johannesburg na ubalozi mdogo wa Marekani huko mjini Cape Town wakitaka Washington iache kuchochea migogoro ya kimataifa na uvunjifu wa amani, ikiwa e ni pamoja na kuunga mkono jinai za Israel. Waandamanaji hao wamesema Marekani ni mshiriki wa, wa jinai za Israel katika ukanda wa Ghaza na mchochezi wa vita na migogoro katika sehemu mbalimbali duniani. Amesema kuwa kushindwa kusitishwa mashambulizi na mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza kumefichua mapungufu ya mifumo ya kisheria ya kimataifa na kuibua upya wito kuhusu udharura wa kufanyika mageuzi katika Umoja wa Mataifa. Akizungumza katika mahojiano mjini Istanbul, Uturuki, mwanadiplomasia huyo wa Afrika Kusini amesema hapa na nukuu, hatuwezi kuwa na mfumo dhaifu wa dunia huku watu wakiuawa kiholela. Katika hatua nyingine, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi wa M23 zimetoa taarifa ya pamoja wiki hii zikieleza kwamba zimeafikiana kusitisha mapigano huko mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya DRC na kundi hilo la waasi zimesema katika taarifa yao ya pamoja kwamba kipindi cha usitishwaji wa mapigano kitaendelea wakati huu zikiendelea kufanyia kazi mchakato wa kuelekea kupatikana kwa mwafaka wa kudumu. Tangazo hilo linafuatia mazungumzo ya upatanishi yaliyosimamiwa na Qatar, ambapo pande zote mbili zilisema zimekubaliana kufanyia kazi juhudi za kufikia makubaliano katika mzozo huo ambao umepelekea waasi wa M23, wanaotajwa kuungwa mkono na Rwanda, kuteka miji muhimu huko mashariki mwa nchi hiyo, mbali na maelfu ya watu kuuawa na kujeruhiwa. Kwengineko, msemaji wa serikali ya Benin, Wilfrid Lendra Hogbeji, amesema idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo waliouawa katika shambulio la kigaidi lililotokea kaskazini mwa nchi hiyo mnamo Aprili 17 ni 54 sanjari na kukanusha vikali uvumi ulioenea kwenye mitandao ya kijamii kwamba askari waliouawa ni zaidi ya 100. Afisa huyo ametoa rambirambi na mkono wa pole kwa familia za wahanga wa shambulio hilo na watu wa Benin kwa ujumla. Chombo rasmi cha habari cha Benin cha LeNation kilitangaza habari hiyo Jumatano hii, huku akiashiria ukosefu wa ushirikiano kati ya nchi jirani ili kukabiliana na ugaidi kwa njia ya pamoja. Msemaji wa serikali ya Benin amesisitiza umuhimu wa nchi za eneo kuimarisha rasilimali na nyenzo za kiufundi ili kuondoa tishio la ugaidi katika ukanda huo. Kundi la kigaidi la Jamaatu Nusra Alislamu Walmuslimin, kwa kifupi JNIM, lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida lilitangaza kuwa wapiganaji wake wamewaua wanajeshi sabini katika shambulio hilo la Aprili 17 dhidi ya vituo viwili vya kijeshi kaskazini mwa Benin na Burkina Faso imethibitisha rasmi kwamba kulitokea jaribio la kuipindua serikali ya nchi hiyo ambayo iko mstari wa mbele wa kuleta marekebisho ya kiuchumi kwa maslahi ya wananchi na dhidi ya madola ya kibeberu. Tangu mapinduzi ya Septemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili yalioongozwa na Kapteni Ibrahim Traore, taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa likiongozwa na utawala wa kijeshi ambao unaungwa mkono na wananchi. Kapteni Traore mara kadhaa ameituhumu Kodivaa kwa kuwapa hifadhi wapinzani wake. Waziri wa usalama wa Burkina Faso, Mahamadu Sana, amesema katika taarifa wiki hii kwamba vyombo vya usalama nchini humo vimenasa mawasiliano kati ya afisa wa jeshi la Burkina Faso aliyekuwa akivujisha taarifa za siri kuhusu jeshi. Ameongeza kwamba njama hiyo kuu ilifikia kilele chake kwa mpango wa kushambulia ikulu ya urais mnamo Aprili 16, njama ambayo ilikuwa inatekelezwa na kikundi cha wanajeshi waliovutiwa na maadui wa taifa. Sana amesema wapangaji wakuu wa njama hiyo wapo nje ya nchi na wanaendesha shughuli zao kutoka ivory coast. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka Bukina Faso. Mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo mejaliwa Kimola. Jina langu ni Hosen Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 28 mfunguo mosi Shawal mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 27 Aprili mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 973 iliyopita alizaliwa Majdu Ibn Adam Sanai Ghaznavi malenga, tabibu na mwana irfani mkubwa wa Kiiran. Akiwa kijana mdogo alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala. Hata hivyo, muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusomea elimu ya irfani ya kumjua Mwenyezi Mungu. Kuanzia wakati huo alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kusoma mashairi ya kuwakosoa watawala dhalimu na mafisadi. Katika siku kama ya leo miaka 504 iliyopita, Ferdinand Magellan, baharia wa Kireno, aliuawa na wenyeji wa Filipino kutokana na kuingilia mambo yao. Alizaliwa mwaka 1470 na, na kuanzia mwaka 1519 miladia, baharia huyo alianza safari yake kubwa baharini akiwa na meli tano. Ferdinand aligundua lango bahari huko kusini mwa bara la Amerika. Baada ya kuwasili katika pwani ya Amerika ya Latini, lango bahari hilo limepewa li jina la baharia huyo wa Kireno, yaani lango bahari la Magellan. Miaka 65 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Togo inayopatikana huko katika pwani ya magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Wareno walikuwa watu wa kwanza kuikoloni Togo na nchi hiyo ilijulikana sana kwa jina la pwani ya watumwa kwa kuwa nchi za Ulaya zilikuwa zikitumia nchi hiyo kama kituo cha kuwasafirishia watumwa kuelekea barani Ulaya. Kijiografia, Togo ipo barani Afrika na inapakana na nchi za Ghana, Benini, na mji mkuu wake ni Lome. Miaka 64 iliyopita katika siku kama leo, nchi ya Sierra Leone, moja ya makoloni makongo ya Uingereza magharibi mwa Afrika, ilijipatia uhuru. Sierra Leone ilianza kukoloniwa na Ureno tangu karne ya 15, na nchi hiyo ilikuwa mojawapo ya vituo muhimu vya kuuzia watumwa waliokuwa wakipelekwa barani Ulaya. Uingereza ilianza kuikoloni Sierra Leone mwishoni mwa karne ya 18 hadi mwaka 1961 wakati nchi hiyo ilipopata uhuru. Baada ya uhuru, nchi hiyo ilikumbwa na mapinduzi na uasi mwingi. Na katika siku kama ya leo miaka 52 iliyopita, alifariki dunia Kwame Nkuruma, mwanasiasa mashuhuri wa kiafrika na mpigania uhuru wa Ghana. Nkuruma alizaliwa mwaka 1909 na baada ya kupata shahada ya uzamivu nchini Marekani alianza kujishughulisha na masuala kisiasa, ya kisiasa. Baadaye Kwame Nkuruma aliasisi chama cha kitaifa cha watu wa Ghana na kuanza mapambano dhidi ya ukoloni wa Kiingereza. Mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na moja alishiriki katika uchaguzi wa bunge na kuwa waziri mkuu. Baada ya Ghana kupata uhuru mwaka elfu moja mia tisa na sitini, Kwame Nkuruma alikuwa rais wa nchi hiyo. Lakini Februari 24 mwaka 1966 aliondolewa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi na wafuasi wa nchi za magharibi akiwa safarini nchini Uchina. nam historia hiyo kina Kwame Nkuruma, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, kina mzee Nelson Mandela, hayati Jomo Kenyatta. Hiyo ndio ilikuwa miamba haswa ya Afrika. Haya, nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji, kama nilivyokuahidi, Shimbi Juma Shimbi akiwa Uh, yupo Nyihunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, anasema shukran kwa taarifa tunawapata Redio Teheran kupitia Maarifa Radio katika mawimbi ya miyamuja, nukta tisa, Mwanza. Huko nchini Tanzania. Asante sana Shimbi kwa kufuatilia matangazo haya kupitia radio mshirika. Jumanne Hussein wa Dar es Salaam Tanzania anasema asante kwa taarifa za uhakika Redio Teheran na wapenda kwa ajili ya Allah sante sana mwajina wangu na sisi pia hapa tunakupenda kwa ajili ya Allah. Uh, Suleiman Harun Riziki wa visiwani Zanzibar anaandika baada ya salamu uh, vipi mnaweza kututumia sauti na video uh, za picha mbalimbali naam. Uh, toban ukitembelea wavuti wetu wa pars today ir mkwaju sw utapatana na sauti, picha podcasti na hata videocasti. Ndugu Suleiman, ukiwa hapo visiwani, sante sana. Pia Sherali Fazel ukiwa Dar es Salam, Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora pia anafuatilia matangazo, asante sana. Pia Noel Chafwila yupo Mwanza, Tanzania, anasema tuna matumaini na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuzikabili njama chafu, kandamizi na za kibaguzi dhidi ya ulimwengu. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo, nikusome vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Rais Pezeshkian wa Iran asisitiza haja ya ushirikiano wa nchi za eneo ili kukabiliana na ugaidi. Uganda yatangaza kumalizika mripuko wa karibuni wa Ebola. Yemen yakishambulia kwa kombora la Palestina kituo cha anga cha Nevatim cha utawala wa Kizayuni. Na wanachuo wampigisha magoti Trump awarejeshea viza. Tutakomea hapo kwa vichwa hivyo. Jina langu ni Hussein Hassan kutakia mchana mwema, kwaheri.