Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa, na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, tumekuandalieni kipindi cha kila wiki cha ujue Uislamu yani tuujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika wiki hii, pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran na Marekani zahitimisha duru ya tatu ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana mjini Maskat. Mripuko mkubwa wa tikisa bandari ya Shahid Rajai kusini mwa Iran, watano wafariki dunia, zaidi ya mia tano wajeruhiwa. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa aonya kwamba hali ya kibinadamu wa Gaza ni mbaya mno, na Umoja wa Mataifa wataka kukomeshwa mapigano mara moja nchini Sudan Kusini. Sasa ni habari kamili. Duru ya tatu ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya wawakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani ambayo yamefanyika Maskati, mji mkuu wa Oman, kwa uratibu wa serikali ya nchi hiyo imemalizika kama ilivyopangwa. Pars today imenukuu IRNA na kuripoti kuwa duru ya tatu ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani iliyoanza mapema leo Jumamosi, Aprili 26 ilimalizika wakati wa jioni kwa saa za Oman. Duru hiyo ya tatu ya mazungumzo, kama mbili zilizotangulia, iliongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Araghchi na mwakilishi maalumu wa rais wa Marekani katika Mashariki ya Kati Steve Witkoff kwa uratibu wa waziri wa mambo ya nje wa Oman. Kwa mujibu wa tangazo la chombo kikuu cha kidiplomasia cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, duru hiyo ya tatu ya mazungumzo imejumuisha pia majadiliano ya kitaalamu na kiufundi, ambapo kwa upande wa Iran timu ya wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu iliongozwa na Majid Takhtaravanchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa masuala ya kisiasa na Kazim Gharibabadi anayehusika na masuala ya kisheria na kimataifa. Michael Anton ndiye aliyeongoza timu ya wataalamu wa Marekani. Anton alikuwa msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani wakati wa muhula wa kwanza wa urais wa Donald Trump. imeelezwa kwamba katika mazungumzo ya leo hatua muhimu zimepigwa katika kushughulikia masuala muhimu yanayohusu mpango wa nyuklia wa Iran na suala la kuondolewa vikwazo, na imeafikiwa kwamba tarehe nne ya mwe... duru ya nne ya mazungumzo itafanyika tarehe tatu ya mwezi ujao wa Mei. Duru ya pili ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ilifanyika Jumamosi iliyopita Aprili 20 huko Roma, mji mkuu wa Italia. Baada ya kumalizika kwa duru hii, waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi aliwaambia waandishi wa habari, mara hii pia kikao kilikuwa kizuri na ninaweza kusema tumepiga hatua mbele. Mara hii tumefanikiwa kufikia maelewano mazuri zaidi kuhusiana na baadhi ya misingi na malengo kadhaa. Imepangwa kuwa mazungumzo yaendelee na kuingia katika awamu zinazofuata na kuanza vikao vya wataalamu. Mlipuko mkubwa umetokea katika bandari ya Shahid Rajai kusini mwa Iran na kusababisha uharibifu mkubwa na hasara, huku timu za utoaji huduma za dharura zikikimbilia katika eneo la tukio ili kudhibiti hali hiyo. Kwa mujibu wa idara ya kushughulikia matukio ya majanga mkoani Hormozgan, watu wanne wamethibitishwa kufariki dunia hadi sasa na mia tano na sitini na moja wamejeruhiwa baada ya lori la mafuta kuripuka kwa sababu zisizojulikana katika bandari ya Shahid Rajai mapema leo. Majeruhi wamehamishiwa katika hospitali za Hormozgan. Mkurugenzi mkuu wa idara ya usimamizi wa matukio ya majanga wa Hormozgan amesema mripuko huo ulikuwa mkubwa sana, lakini chanzo chake hasa bado hakijajulikana. Ripoti za awali zinaonyesha kuwa mripuko huo ulianzia katika jengo la utawala ndani ya eneo la bandari. Mripuko huo ulikuwa mkubwa kiasi kwamba ulibomoa kikamilifu jengo hilo na kuharibu pia magari mengi. Babak Mahmudi, mkuu wa shirika la misaada la uokoaji la Iran, amethibitisha kuwa mripuko mkubwa katika bandari ya Shahid Rajai umesababisha vifo vya watu wanne na kuongeza kuwa majeruhi wote mia tano na kumi na sita wamehamishwa hadi sasa. Watu mia tano na kumi na sita wamejeruhiwa na wameondolewa kwenye eneo la tukio. Baadhi yao wamejeruhiwa kwa kuangukiwa na vioo vilivyovunjika, na wengi wao walikuwa na majeraha madogo madogo, hivyo wameruhusiwa baada ya kupatiwa matibabu. Na hadi sasa watu wanne wamethibitishwa kufariki, kwa sababu katika eneo hili kulikuwa na vifaa vya kuhifadhi mada za kemikali ameeleza Mahmudi katika mahojiano na televisheni ya Press TV wakati akitoa maelezo ya mlipuko huo. Kwa mujibu wa afisa huyo, mlipuko huo ulitokea saa sita kasoro dakika tano mchana kwa saa za huko, na akaongeza kuwa timu kadhaa za utoaji misaada na uokoaji zimetumwa haraka kwenye eneo la tukio na kwamba kuna matumaini ya kudhibitiwa moto huo baada ya saa chache zijazo. Kufuatia tukio hilo, shughuli zote za bandari zimesitishwa huku vikosi vya usalama na dharura vikifanya kazi ya kulinda eneo hilo. Mamlaka zimetangaza mara moja hali ya dharura katika hospitali zote za mji wa bandara bas ili kujiweka tayari endapo kiwango cha maafa kitakuwa kikubwa zaidi. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa amesema leo Jumamosi kwamba hali ya kibinadamu huko Ghaza ni mbaya sana. Akihojiwa na televisheni ya Aljazira, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema Israel imeharibu kwa makusudi miundo mbinu yote ya uzalishaji wa chakula huko Ghaza. Ameongezea kwa kusema ni wazi Israel ina waadhibu kwa njaa watu milioni mbili na laki mbili huko Ghaza, na vitendo hivyo vimekuwa na taathira mbaya ya moja kwa moja na kali kwa maisha ya watu wa kawaida katika eneo hilo la Palestina. Ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki ya chakula ameonya kuhusu kutokea janga kubwa la kibinadamu, ikiwa jinai hizo za utawala wa kizayuni zitaendelea, na ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka na jamii ya kimataifa za kukomesha mashambulizi na uharibifu unaofanywa na Israeli. Kwa upande wake shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa baraza la mawaziri la Israel limeidhinisha msaada wa kupiga marufuku kuingizwa misaada yoyote ya kibinadamu huko Ghaza licha ya kwamba Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu yameonya kuwa wananchi wa Ghaza wamo kwenye hali mbaya zaidi ya kibinadamu tangu utawala wa kizayuni ulipoanzisha vita vya kikatili vya pande zote dhidi ya ukanda huo mwezi Oktoba 2023. Nalo shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, limetangaza kuwa hali ya watoto huko Ghaza ni mbaya sana na kwamba eneo hilo liko ukingoni mwa kuporomoka. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa jijini Tehran. Timu ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, YUNMIS, imetoa mwito wa kukomeshwa mara moja mapigano, baada ya kushadidi vita kati ya jeshi la ulinzi la wananchi wa Sudan Kusini, SSPDF, na wanajeshi wa upinzani wanaomuunga mkono makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Pande hizo mbili zimekuwa zikipigana tangu mwishoni mwa mwezi Februari huko Apa Nail kabla ya mapigano hayo kuenea hadi kwenye jimbo la Equatoria ya Kati, ambako idadi kubwa ya wanajeshi wa upinzani wa jeshi la ukombozi la watu wa Sudan walikuwa wamewekwa. Taarifa ya UNMIS iliyotolewa huko Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini, imesema tunatoa mwito kwa wahusika wote wa kijeshi kujiepusha na migogoro, kutanguliza mbele ulinzi wa raia, kusuluhisha tofauti kwa njia ya mazungumzo na kuhakikisha amani na usalama unapatikana bila ya kuwekewa vizuizi vyovyote. Timu hiyo Umoja wa Mataifa imesema ina wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka mapigano kati ya pande hizo mbili hasimu katika kaunti za Morobo na Yei za Ekuatoria ya Kati, ambayo yamesababisha raia wengi kuhama makazi yao na wengine wengi kuuawa na kujeruhiwa. Zaidi ya watu elfu saba wamekimbia makazi yao huko Morobo pekee tangu mapigano yalipozuka wiki iliyopita kati ya pande hizo mbili. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, UNMISS inashirikiana kwa kina na serikali, vikosi vya usalama, viongozi wa kidini na wa kimila, mashirika ya kiraia, vijana na wanajamii ili kuzuia hali kuwa mbaya zaidi. Mapigano kati ya pande hizo mbili yaliongezeka kufuatia mauaji ya wanajeshi 27 wa SSPDF tarehe 7 Machi huko Naser, jimbo la Apanail, kulikofuatiwa na kukamatwa Machar na washirika wake kadhaa. Na mawaziri wa ulinzi na mambo ya nje wa nchi zenye wanajeshi mawaziri wa ulinzi na mambo ya nje wa nchi zenye wanajeshi katika kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika EU nchini Somalia wametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kuongeza idadi ya wanajeshi na kuimarisha usalama nchini humo kutokana na kuzidi kudorora hali ya usalama, huku genge la kigaidi la Alshabab likizidi kuimarika. Mawaziri hao kutoka Jibuti, Ethiopia, Kenya na Uganda pamoja na wale wa Somalia wametoa mwito huo kwenye kikao chao cha mjini Kampala, Uganda. Mawaziri wawili wa Misri nao wameshiriki kwenye kikao hicho. Jacob Oboth, waziri wa ulinzi wa Uganda, amesisitiza haja ya kukabiliana na tishio linaloongezeka la mashambulio ya Alshabab sambamba na kuimarishwa juhudi za kuleta utulivu wa kudumu nchini Somalia. Vilevile ametoa vile mwito wa kuongezwa idadi ya wanajeshi wa kulinda amani, akionya kwamba kuna hatari ya kupoteza mafanikio ya kazi iliyofanyika kwa bidii kubwa huko Somalia kama askari zaidi hawatapelekwa kukabiliana na genge la Al-Shabab. Kwa upande wake, Ahmed Muallim Fiki, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Somalia, ametoa mwito wa kuimarishwa haraka vikosi vya kukabiliana na mashambulizi ya Ashabab, akisema amani nchini Somalia ina maana ya utulivu wa eneo zima la pembe Afrika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho hatua mpya katika kuzidisha kiwango cha ushirikiano kati ya Iran na Rusia. miamala ya kibiashara kati ya iran na rasia inazidi kuongezeka katika nyanja mbalimbali za kiuchumi hususan katika sekta ya nishati na usafirishaji mohsen paknejad waziri wa mafuta wa jamhuri ya kiislamu ya iran ameeleza matarajio yake kwamba kupitia ushirikiano wa iran na rasia na kuondolewa vikwazo na changamoto zilizopo za kimifumo uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili utaongezeka na kufikia kiwango kinachostahiki kwa nchi mbili. Waziri wa mafuta wa Iran ameeleza haya katika mkutano wa 18 wa kamisheni ya pamoja ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Rasia mjini Moscow. Mohsin Paknijad pia ameashiria mkataba wa ushirikiano kamili wa kistratejia, ule uliotiwa saini na viongozi wa Iran na Rasia miezi kadhaa iliyopita na kupasishwa kwake, na kusema hiyo ni hatua muhimu wa pande mbili katika kiwango kipya cha uhusiano wa muda mrefu na wa kimkakati. Iran na Rasia zinafanya juhudi kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kuzidisha kiwango cha sasa kutoka thamani ya dola bilioni tano na kufikia zaidi ya dola bilioni kumi kwa mwaka. Rasilimali nyingi za nchi hizo mbili hususan katika uga wa nishati na ukaribu wa kijiografia kwa upande mmoja na mashinikizo ya nchi za magharibi na vikwazo vya kiuchumi na kisiasa vya nchi hizo dhidi ya Iran na Russia kwa upande mwingine, vimekuwa sababu ya nchi mbili kujikita zaidi katika kuzidisha ushirikiano wao wa kiuchumi. Kuhusiana na suala hili, jumbe za kiuchumi za Iran na Russia siku kadhaa zilizopita zilikuwa na kikao cha pamoja cha kiuchumi kilichofanyika huko Russia ili kuchunguza namna ya kushirikiana hasa katika nyanja mbalimbali mbali za nishati masuala ya fedha, na benki, kilimo na kusaini mapatano mapya katika uwanja huo. Waziri wa mafuta wa Iran amesema mapatano yaliyofikiwa yameainisha fremu ya ushirikiano wa muda mrefu kati ya nchi mbili, na wizara ya mafuta Iran itafuatilia kwa jadi utekelezaji wa mapatano hayo. Sekta ya nishati ni moja ya maeneo yenye umuhimu mkubwa kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano kati ya Iran na Russia. Nchi mbili hizi ambazo ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa mafuta na gesi duniani na zimewekewa vikwazo, zinajaribu kupanga ajenda yao ya kazi ndani ya fremu ya ushirikiano wa kikanda na kufikia mapatano ya kubadilishana teknolojia ya kisasa, uwekezaji wa pamoja katika nyanja za mafuta na gesi za Iran na kushirikiana pia katika miradi mbalimbali mbali ya kuuza nje nishati. Mbali na sekta ya nishati, Iran na Rusia zinaweza kushirikiana katika pande kadhaa katika nyanja za usafirishaji, mradi wa ushoroba wa kaskazini kusini unaounganisha Iran na Rusia na kuendelea hadi Ulaya na India. Wakati huo huo, kuimarishwa miundo mbinu ya reli, barabara na bandari nchini Iran kwa uwekezaji wa Rusia ni hatua muhimu kuelekea kwenye utekelezaji wa mradi huo wa kimkakati. Suala jingine linalofuatiliwa na nchi mbili ni kuhusu kutumiwa sarafu za kitaifa za nchi hizo katika malipo, au kwa maneno mengine, kuweka kando matumizi ya sarafu ya dola ya Marekani katika miamala ya kibiashara kati ya nchi mbili, jambo hili ambalo linatajwa kuwa hatua kubwa ya kukabiliana na vikwazo vya kifedha vya Marekani na washirika wake, linatazamwa linatazamiwa kupewa kipaumbele maalum katika ushirikiano wa kiuchumi kati ya Teheran na Moscow. Unaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislam. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalumu za mitume. Katika kipindi kilichotangulia, tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu, na wao kujihesabu kuwa ni waja wa Mwenyezi Mungu na wahudumu wake, na hata kujifaharisha kwa hilo. Tulibainisha kwamba manabii wote walitumia kile walichokuwa nacho kuongoza watu, na hawakusita kujitolea kwa aina yote, lakini walikubali kukumbwa na matatizo yote bila kusalimu amri na kusimama kidete kuhakikisha wanafikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 54 kitajadili na kuzungumzia malengo na majukumu ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki, kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Hapana shaka kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa na nafasi na mchango muhimu na wenye kuainisha mambo katika ustaarabu wa mwanadamu. Wote walifuata malengo ya pamoja wakati wa misheni na majukumu yao. Wote walitaka watu wafikie saada na ufanisi wa kweli kupitia kumwamini Mwenyezi Mungu na kumwabudu yeye tu pasi na kumshirikisha na chochote kutokana na kuwa malengo ya mitume wa Mwenyezi Mungu na ujumbe wao ni sawa, hakuna tofauti baina yao, na wote wanaheshimiwa kwa mujibu wa Qurani Tukufu. Aya ya 285 ya Suratul Baqara inasema, Mtume ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mola mlezi wake, na waumini vilevile vile, wote wamemwamini Mwenyezi Mungu na malaika wake na vitabu vyake na mitume wake hatutofautishi baina yeyote katika mitume wake. Na waumini husema tumesikia na tumetii, tunakutaka maghfira Mola Mlezi wetu, na marejeo ni kwako. Ni kawaida kwamba kadiri wakati ulivyopita kuchanua, sambamba na kunawiri vipaji vya mwanadamu na kukua kwa uwezo wake wa kufikiri, utayari wake wa kupokea mafundisho ya juu zaidi uliongezeka. Sambamba na mageuzi hayo dini za mbinguni nazo zikawa kamilifu zaidi hadi jua la dini kamili na nuru ya dini ya Mwenyezi Mungu, yaani Uislamu, ilipochomoza ngani na kuchukua bendera kumwongoza mwanadamu katika njia nyofu. Hapana shaka kuwa kuwaita na kuwalingania watu kumjua Mwenyezi Mungu na tauhidi, yaani kumpwekesha mola mlezi, ndio mada na ajenda kuu ya mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu. Mitume walikuwa wakiwaita na kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja tu, wakitumia lugha fasaha na inayoeleweka, na kwa mujibu wa ufahamu na akili za watu, kwa kudhihirisha baraka na neema za Mwenyezi Mungu, malipo ya kidunia na akhera, walikuwa wakiwahimiza watu kumwabudu Mola Mlezi. Mitume walikuwa wakiwafunza wanadamu njia iliyo sawa ya kumwabudu Mwenyezi Mungu, kwa sababu kinyume chake atapotea katika njia ya ibada, kama ambavyo baadhi ya makabila na mataifa ambayo yalikengeuka na kutoka kwenye njia kuu na ya msingi ya kumwabudu Mungu na hivyo kuabudu masanamu na miungu wengine ya kujiundia ndani ya fikra. Kwa msingi huo wakawa wamemshirikisha Mwenyezi Mungu na kukengeuka njia ya kweli na ya uongofu. Kwa muktadha huo, sambamba na wito wa tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu, moja ya zilizokuwa kazi muhimu za mitume Mwenyezi Mungu ni kupiga vita shirki na kumshirikisha Mwenyezi Mungu. Shirki maana yake ni ibada yasiyekuwa Mwenyezi Mungu. Mtu akitegemea kitu kisichokuwa Mwenyezi Mungu na akakipa hadhi ya Mwenyezi Mungu kwa kiumbe, kimsingi anakuwa ametumbukia katika shirki. Kwa mujibu wa Qurani Tukufu, shirki ni dhambi isiyosameheka. Hata hivyo, ikiwa mtu atamwamini Mwenyezi Mungu pekee na kuondoka katika duara la shirki, katika hali hii, mambo huwa tofauti. Shirki husababisha kudhofika na kuyumba kwa tabia ya mtu, kuharibika kwa matendo yake, na hatimaye kudhalilishwa na kudunishwa katika ulimwengu wa akhera. Kwa ajili hiyo, mitume daima walikuwa wakiwatahadharisha watu kuhusu madhara ya kumshirikisha Mwenyezi Mungu katika maisha ya mwanadamu kwa hakika lengo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa wanadamu kutokana na udhalili wa ushirikina na kuabudu masanamu na kunyenyekea kwa madhalimu na mataghuti. Aya ya 36 katika Suratu Nahli inasema, na kwa hakika kwa kila umma tuliutumia mtume, kwamba mwabuduni Mwenyezi Mungu na muepukeni shetani, basi kati yao wapo aliowaongoa Mwenyezi Mungu na kati yao wapo ambao uliwathibitikia upotovu. Kwa msingi huo kuwalingania watu kwenye tauhidi, kuondoa shiriki katika mazingira ya jamii ya mwanadamu, na kupigana dhidi ya madhalimu ndio mpango na ratiba kuu wa mitume wa Mwenyezi Mungu. Mitume walisimama mbele ya madhalimu na mataghuti, na wakakabiliana nao kwa nguvu zao zote. mapambano na makabiliano hayo ndiyo msingi wa kuanzishwa kwa imani ya Mungu mmoja, kwa sababu ikiwa miungu ya uongo haitakataliwa, wanadamu hawatamfikia Mungu mmoja. Pia ikiwa misingi ya fikra tauhidi haitaimarishwa na madhalimu hawatakataliwa kutoka katika jamii za wanadamu na nafasi yao ya kiakili mataifa yatanyimwa maisha halisi na mambo yao hayatarekebishwa kamwe. Mmoja ya malengo muhimu ya mitume wa Mwenyezi Mungu ni kupambana na madhalimu na watumiaji mabavu, kuwatetea watu dhaifu na wanyonge na wanaodhulumiwa, na kuwaokoa kutoka katika makucha madhalimu. Kwa maneno mengine, ni kuwa kusimama na kupambana na madhalimu ni miongoni mwa malengo makuu ya mitume. Sehemu ya aya 25 ya suratul Hadid inasema, kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi, na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani, ili watu wasimamie uadilifu. Aya hii wapenzi wasikilizaji, inaeleza kwa uwazi kwamba makusudio ya kuwatuma mitume ni kusimamisha uadilifu na usawa katika nyanja zake zote. Utambuzi wa haki katika jamii ni moja ya ishara za kuanzishwa kwa maadili ya Mungu mmoja katika ngazi ya jamii. Kutokana na aya hii inaweza kudokezwa kwamba manabii walikuwa na nyenzo tatu, yaani hoja zilizo wazi, vitabu vya mbinguni na kipimo cha kupima haki na batili na jema na baya. Ingawa kusimamisha uadilifu na usawa ni miongoni mwa malengo muhimu ya mitume, hata hivyo, aya hiyo haisemi kwamba mitume wanawalazimisha watu kusimamisha uadilifu, bali lengo ni kwamba katika nuru ya uongozi wa mitume, watu wafanywe na waelimishwe kwa namna ambayo wasimame kwa ajili ya utekelezaji wa haki na uadilifu na watembee katika njia hii kwa miguu yao wenyewe. Hapana shaka kuwa Mwenyezi Mungu ana uwezo wa kuangamiza madhalimu na kueneza uadilifu duniani, na anaweza kuwatokomeza maadui kufumba na kufumbua macho na kuwafanya marafiki zake washinde, lakini kwa vile wanadamu wanakuwa na kufikia ukamilifu, wametakiwa na manabii kufanya juhudi za kusaidia dini ya haki na kupigania uadilifu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo, nalazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai umzima wa afya. Karibu tutupe jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na rais wa Tanzania atoa indhari kwa wanaovunja sheria kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba, Makumi ya wanajeshi wa uawa katika shambulio la kigaidi nchini Benin na Misri, Najibuti, zalani, Israel, VD, Gaza, na Jibuti zalaani mashambulizi mapya Israel dhidi ya wapalestina wa Ghaza, pamoja na matukio mengine karibu. Huku uchaguzi mkuu nchini Tanzania ukizidi kujiongea kwa kasi, mihemko na joto la kisiasa linazidi kupanda kila uchao nchini humo, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amewaonya vikali wanasiasa wanaotaka kutumia suala la uchaguzi kuchochea migogoro na uvunjifu wa sheria nchini humo. Akihutubia taifa Ijumaa hii, rais Samia amesema kamwe falsafa ya 4R haiwezi kuwa kisingizio cha kuvunja sheria au cha kujenga mazingira yanayohatarisha amani, utulivu na usalama wa nchi. Amesema demokrasia nchi hiyo imeendelea kukua na kustawi na kuimarika, hususan kupitia falsafa ya R4 ambayo itaendelea e, kuwa nyenzo muhimu ya kukuza ushiriki na ushirikishwaji wa wananchi kwenye masuala muhimu kwa mustakbal wa taifa. Amesema nyenzo hizi nilizozitaja zimeeleza masharti na mipaka ya kazi kwa taasisi mbalimbali zinazofanya shughuli zake hapa nchini, ili kuiwezesha serikali kuendelea kulinda haki za kiraia ikiwemo haki ya kujieleza na kutoa maoni. Ni vyema sote tusivuke nje ya mipaka yetu, tusisahau kwamba mfumo wa dola yetu ni kuongozana, kusimamiana na kuwajibishana. Huku hayo yakiharifiwa, chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema kimesema hakitorudi nyuma katika mapambano ya kudai haki licha ya viongozi na makada wake kushambuliwa na maafisa wa usalama walipokwenda katika mahkama ya hakimu mkazi Kisutu siku ya Alhamisi kusikiliza kesi inayomkabili mwenyekiti wake taifa Tundulisu. Naibu mwenyekiti wa Chadema Bara, John Heche, amelikosoa vikali jeshi la polisi kwa kuwawekea mbinyo wapinzani, akidai kuwa makada 21 wa chama hicho walijeruhiwa huku wengine wakivunjwa miguu na mikono walipokamatwa na polisi siku ya Alhamisi. Amebainisha kuwa sisi tumezuiliwa, mimi ni makamu mwenyekiti wa chama. Haijawahi kutokea, ni ishu ya ajabu kweli kweli. Hata wakina Mandela waliposhtakiwa viongozi wenzake waliruhusiwa Livonia Trayo, kulikuwa na spika nje ya mahakama chini ya makaburu. Napozungumza hivi ni chini ya watu waliobagua watu weusi. Sasa leo mtu mweusi mwenzetu, mtanzania mwenzetu tunayelipa kodi anayotumia, anazuia sisi tusiende kusikiliza kesi ya kiongozi wetu. Haiwezi kutokea na tutakufa katika mazingira, watatuua wote, lakini nawahakikishia wanachadema hawataacha kwenda, na natoa wito mwanzo kabisa kwamba kesi ijayo kutakuwa na mobilizesheni zaidi ya wanachadema wengi zaidi kwenda mahakamani. Alhamisi hiyo mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam iliahirisha kwa muda kesi ya kusambaza taarifa za uongo katika mtandao wa YouTube inayomkabili Tundulisu huku katika hali ambayo Lisu huyo na wakili wake walipinga kesi hiyo kusikilizwa kwa njia ya mtandao. Hapo awali, Chadema ilitishia kususia na kuzuia kufanyika uchaguzi endapo hayatofanyika mageuzi makubwa katika sheria za uchaguzi ambazo inasema zinakipendelea chama tawala CCM kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Wiki hii, Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi na mwenzake wa Jibuti Ismail Omar Gule wametangaza uungaji mkono wao kwa juhudi za kumaliza vita katika ukanda wa Ghaza na kulinda usalama wa baharini katika Bahari Nyekundu. Shirika la habari la Xinhua limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa marais hao wawili wamelaani uvamizi mpya wa Israel katika ukanda wa Ghaza ambao unaashiria ukiukwaji wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Taarifa ya pamoja ya marais hao baada ya kumalizika mkutano wao huko nchini Jibuti imesema wawili hao wamesisitiza uungaji mkono wao kwa maazimio ya mkutano wa dharura na wa kilele wa nchi za kiarabu kuhusu Palestina uliofanyika nchini Misri mnamo Machi nne, ambao ulisisitiza haja ya usitishaji vita mara moja katika ukanda wa Ghaza na kuasisiwa taifa huru la Palestina kwenye mipaka ya mwaka 1967 huku Quds ukiwa mji mkuu wake. Wakati huo huo wafanyakazi nchini Moroko wamekuwa ngome ya kuwalinda watoto wa Ghaza baada ya kukataa kupelekwa silaha angamizi za Marekani kwa utawala dhalimu wa Israel. Hayo yameripotiwa wiki hii na gazeti la Moroko la Hespres ambalo limeongeza kwamba wafanyakazi kadhaa wa kampuni moja ya Denmark wamefadhilisha kujiuzulu kazi katika bandari ya Tanger nchini Moroko ili kukwepa wasitumike kupeleka silaha za Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israel zinazotumika kuwa watoto wa Gaza huku hayo ya kijiri raia wa Afrika Kusini wiki hii waliandamana mbele ya ubalozi wa Marekani huko mjini Johannesburg na ubalozi mdogo wa Marekani huko mjini Cape Town, wakitaka Washington iache kuchochea migogoro ya kimataifa na uvunjifu wa amani, ikiwa ni pamoja na kuunga mkono jinai za Israel. Waandamanaji hao wamesema Marekani ni mshiriki wa jinai za Israel katika ukanda wa Ghaza na mchochezi wa vita na migogoro katika sehemu mbalimbali mbali duniani. Amesema kuwa kushindwa kusitishwa mashambulizi na mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza kumefichua mapungufu ya mifumo ya kisheria ya kimataifa na kuibua upya wito kuhusu udharura wa kufanyika mageuzi katika Umoja wa Mataifa. Akizungumza katika mahojiano mjini Istanbul Huturuki, mwanadiplomasia huyo wa Afrika Kusini amesema na hapa nanukuu, hatuwezi kuwa na mfumo dhaifu wa dunia huku watu wakiuawa kiholela. Katika hatua nyingine, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi wa M23 zimetoa taarifa ya pamoja wiki hii zikieleza kwamba zimeafikiana kusitisha mapigano huko mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya DRC na kundi hilo la waasi zimesema katika taarifa yao ya pamoja kwamba kipindi cha usitishwaji wa mapigano kitaendelea wakati huu zikiendelea kufanyia kazi mchakato wa kuelekea kupatikana kwa mwafaka wa kudumu. Tangazo hilo linafuatia mazungumzo ya upatanishi Yaliyosimamiwa na Qatar ambapo pande zote mbili zilisema zimekubaliana kufanyia kazi juhudi za kufikia makubaliano katika mzozo huo ambao umepelekea waasi wa M23 wanaotajwa kuungwa mkono na Rwanda kuteka miji muhimu huko mashariki mwa nchi hiyo mbali na maelfu ya watu kuuawa na kujeruhiwa. Kwingineko, msemaji wa serikali ya Benin Wilfred Lendra Hogbeji amesema idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo waliouawa katika shambulio la kigaidi lililotokea kaskazini mwa nchi hiyo mnamo Aprili 17 ni 54, sanjari na kukanusha vikali uvumi ulioenea kwenye mitandao ya kijamii kwamba askari waliouawa ni zaidi ya mia moja. Afisa huyo ametoa rambirambi na mkono wa pole kwa familia za wahanga wa shambulio hilo na watu wa Benin kwa ujumla. Chombo rasmi cha habari cha Benin cha La Nation kilitangaza habari hiyo Jumatano hii huku akiashiria ukosefu wa ushirikiano kati ya nchi jirani ili kukabiliana na ugaidi kwa njia ya pamoja. Msemaji wa serikali ya Benin amesisitiza umuhimu wa nchi za eneo kuimarisha rasilimali na nyenzo za kiufundi ili kuondoa tisho la ugaidi katika ukanda huo. Kundi la kigaidi la Jamaatu Nusra Alislamu Walmuslimin, kwa kifupi JNIM, lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida lilitangaza kuwa wapiganaji wake wamewaua wanajeshi sabini katika shambulio hilo la Aprili 17 dhidi ya vituo viwili vya kijeshi kaskazini mwa Benin na Burkina Faso imethibitisha rasmi kwamba kulitokea jaribio la kuipindua serikali ya nchi hiyo ambayo iko mstari wa mbele wa kuleta marekebisho ya kiuchumi kwa masilahi ya wananchi na dhidi ya madola ya kibeberu. Tangu mapinduzi ya Septemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili, yaliyoongozwa na Kapteni Ibrahim Traore, taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa likiongozwa na utawala wa kijeshi ambao unaungwa mkono na wananchi. Kapteni Traore mara kadhaa ameituhumu Kodivaa kwa kuwapa hifadhi wapinzani wake. Waziri wa usalama wa Burkina Faso Mahamadu Sana amesema katika taarifa wiki hii kwamba vyombo vya usalama nchini humo vimenasa mawasiliano kati ya afisa wa jeshi la Burkina Faso aliyekuwa akivujisha taarifa za siri kuhusu jeshi. Ameongeza kwamba njama hiyo kuu ilifikia kilele chake kwa mpango wa kushambulia ikulu ya urais mnamo Aprili 16, njama ambayo ilikuwa inatekelezwa na kikundi cha wanajeshi waliovutiwa na maadui wa taifa. Sana amesema wapangaji wakuu wa njama hiyo wapo nje ya nchi na wanaendesha shughuli zao kutoka Ivory Coast. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka Bukina Faso. Mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo mejaliwa Kimola. Jina langu ni Hosen Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 27 Mfungua Mosi Shawal mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 26 Aprili mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 1105 iliyopita, alizaliwa malenga wa Kiirani Abu Ishaq Kesai Marvazi. Kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kwa kipindi cha utawala wa Wasamane na mwanzoni mwa zama za utawala wa Waghaznavi. Kwa sababu hiyo malenga huyu Mfarsi alitunga mashairi kadhaa ya kusifu tawala hizo mbili. Fauka ya hayo Marvazi alitunga beti kadhaa za mashairi ya kumsifu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam pamoja na kizazi chake kitoharifu alayhim ussalam hususan Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Katika siku kama ya leo, miaka 92, iliyopita shirika la kuogofya la Gestapo la Ujerumani liliasisiwa. Shirika hilo liliasisiwa na Hermann Wilhelm Goring, aliyekuwa mmoja wa maafisa wa juu wa utawala wa Adolf Hitler, kiongozi wa wanazi wa Ujerumani. Shirika hilo lilikuwa polisi wa siri wa Kijerumani katika kipindi cha utawala wa Nazi. Jukumu la shirika hilo kama lilivyojulikana lilikuwa ni la kuwafuatilia kuwatia mbaroni na kuwanyonga watu waliokuwa wakimpinga Hitler pamoja na siasa zake za Kinazi. Miaka 61 iliyopita katika siku kama ya leo, jamhuri ya muungano wa Tanzania iliundwa baada ya nchi mbili za Tanganyika na Zanzibar kuungana. Kabla ya kuungana huko, Tanganyika na Zanzibar zilikuwa zi zikikoloniwa na nchi mbalimbali ambapo nchi mkoloni wa mwisho ilikuwa Uingereza. Tanganyika ilipata uhuru mwaka 1961 na na Zanzibar mwaka 1963, baada ya mapambano ya wananchi ya kupigania uhuru dhidi ya mkoloni Mwingereza. Julius Kambarage Nyerere alitoa wito wa kuungana Tanganyika na Zanzibar, na ilipofika tarehe 26 Aprili mwaka 1964, nchi mbili hizo ziliungana na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Jiografia ya Tanzania iko mashariki mwa Afrika, katika pwani ya bahari ya Hindi, ikipakana na Kenya, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia, Malawi pamoja na Msumbiji. Na katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620 na likilaani 0 likilaani hatua Iraq ya kutumia silaha za kemikali dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya utawala wa zamani wa Iraq kushambulia kwa mabomu ya kemikali makazi ya raia nchini Iran na kufuatia mashtaka aliyowasilishwa na Iran, ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Irani na Iraq na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kuwa utawala huo ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Siku kama ya leo miaka 39 iliyopita kituo cha nguvu za nyuklia cha Chernobyl huko Ukraine, ambacho kilikuwa kikidhamini sehemu kubwa ya nishati ya umeme ya nchi hiyo, kiliripuka na kusambaza mada hatari za miale ya radioactive. Awali Rasia ilikadhibisha habari ya kutokea mlipuko katika kituo hicho. Hata hivyo baadaye ililazimika kukiri kutokea mlipuko katika kituo hicho cha nguvu za nyuklia baada ya wingu kubwa la nyuklia lililosababishwa na mada za radioactive kuonekana wazi wazi katika kituo hicho. Sifa za habibi hazina kifani. Wapenzi kitabu... wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio, siku yo kwanza habari za dunia kwa ufupi. Duru ya tatu ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya wawakilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Marekani, ambayo imefanyika Maskat, mji mkuu wa Oman, kwa uratibu wa serikali ya nchi hiyo imemalizika kama ilivyopangwa. Imeelezwa kwamba katika mazungumzo ya leo hatua muhimu zimepigwa katika kushughulikia masuala muhimu yanayohusu mpango wa nyuklia wa Iran na suala la kuondolewa vikwazo, na imeafikiwa kwamba duru ya nne ya mazungumzo hayo itafanyika tarehe tatu ya mwezi ujao wa Mei huko huko nchini Oman. Mlipuko mkubwa umetokea katika bandari ya Shahid Rajai kusini mwa Iran na kusababisha uharibifu mkubwa na hasara Huku timu za utoaji huduma za dharura zikikimbilia katika eneo la tukio ili kudhibiti hali hiyo. Kwa mujibu wa idara ya kushughulikia matukio ya majanga mkoani Hormuzgan, watu wanne wamethibitishwa kufariki dunia hadi sasa na 561 wamejeruhiwa baada ya lori la mafuta kulipuka kwa sababu zisizojulikana katika bandari ya Shahid Rajaee mapema leo. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amesema hali ya kibinadamu huko Ghaza ni mbaya sana. Ripota huyo ameiambia televisheni ya Aljazira kwamba Israel imeharibu kwa makusudi miundo mbinu yote ya uzalishaji wa chakula huko Ghaza. Ameongezea kwa kusema ni wazi Israel inawaadhibu kwa njaa watu milioni mbili na laki mbili huko Ghaza, na vitendo hivi vimekuwa na taathira mbaya ya moja kwa moja na kali kwa maisha ya watu wa kawaida katika eneo hilo la Palestina. Timu ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, YUNMIS, imetoa mwito wa kukomeshwa mara moja mapigano baada ya kushadidi vita kati ya jeshi la ulinzi la wananchi wa Sudan Kusini, SSPDF, na wanajeshi wa upinzani wanaomuunga mkono makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Pande hizo mbili zimekuwa zikipigana tangu mwishoni mwa mwezi Februari huko Upper Nile, kabla ya mapigano hayo kuenea hadi kwenye jimbo la Equatoria ya Kati, ambako idadi kubwa ya wanajeshi wa upinzani wa Jeshi la Ukombozi la Watu wa Sudan walikuwa wamewekwa na mawaziri wa ulinzi na mambo ya nje wa nchi zenye wanajeshi katika kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika AU nchini Somalia wametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kuongeza idadi ya wanajeshi na kuimarisha usalama nchini humo kutokana na kuzidi kudorora hali ya usalama huku genge la kigaidi la Alshabab likizidi kuimarika. Kwa muhtasari huo habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha wa matangazo yetu, mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.