Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na mwanadamu husema hivyo, nitakapokufa ni kweli nitafufuliwa niwe hai tena? Je, hakumbuki mwanadamu ya kwamba tulimuumba kabla na hali hakuwa chochote? Basi na hapa, kwa Mola wako mlezi, kwa yakini tutawakusanya wao pamoja na mashetani, kisha tutawahudhurisha kuizunguka Jahannam, nao wamepiga magoti kisha kwa yakini tutawatoa katika kila kundi wale miongoni mwao waliozidi kumwasi Rahman mwingi wa rehema. Tena hakika sisi tunawajua vyema zaidi wanaostahiki kuunguzwa humo. Wala hapana yeyote katika nyinyi ila ni mwenye kuifikia hiyo, ni hukumu ya Mola wako mlezi ambayo lazima itimizwe. Kisha tutawaokoa wale waliomcha Mwenyezi Mungu na tutawaacha madhalimu humo wamepiga magoti. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kutoweza Afrika Kusini kuachana na mukawama na ukombozi wa Palestina. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha kila wiki, kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. E, baada ya hapo tutakuwa na uh, kipindi cha hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa na ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote niliyokuandalia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kabla ya yote tusikilize muhtasari wake. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kwamba iko tayari kuwa mpatanishi katika mzozo uliojitokeza baina ya India na Pakistan. Washindi wa nane wa tuzo ya amani ya Nobel wametoa wito wa, wa kukomeshwa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Waziri wa utamaduni wa Iran anamwakilisha Rais Masoud Pezeshkian katika maziko ya aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis. Na Donald Trump, rais wa Marekani, amesema Ukraine ndiyo ya kulaumiwa kwa kuanzisha mzozo na nchi ya Russia. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayyid Abbas Araghchi ametangaza kwamba Teheran iko tayari kufanya juhudi za kuzidisha maelewano kati ya India na Pakistan katika kipindi hiki kigumu. Akizungumzia matukio ya hivi majuzi kati ya India na Pakistan, Araghchi amesema India na Pakistan ni nchi mbili ndugu na majirani wa Iran na zina uhusiano uliokita mizizi, katika mafungamano ya kitamaduni na ustaarabu ulioanza karne nyingi zilizopita. Tunawazingatia kama majirani wengine kuwa ni kipaumbele chetu cha kwanza, amesisitiza waziri wa mambo ya nje wa Iran. Said Arakchi ameongeza kwamba Teheran iko tayari kufanya juhudi za upatanishi kati ya Islamabad na New Delhi ili kukuza maelewano kati ya pande hizo mbili katika kipindi hiki kigumu. Huu ndio moyo tuliofundishwa na mshairi wa Kiajemi Saadi aliposema, wanadamu ni viungo vya mwili mmoja, wameumbwa kutokana na kito kimoja, na kama kiungo kimoja kitapata maumivu, viungo vingine vyote pia huhisi maumivu. Mzozo wa sasa kati ya New Delhi na Islamabad umeibuka baada ya watu waliokuwa na silaha kulifyatulia risasi kundi la watalii katika eneo la kitalii la Pahalgam lililoko takriban kilomita 90 kutoka Srinagar, mji mkuu wa majira ya joto wa Kashmir inayodhibitiwa na India, na kuua watu wasiopungua 27 Jumanne iliyopita. Maafisa wa serikali ya India wamelitaja tukio hilo kuwa ni shambulizi la kigaidi. India ina mtuhumu jirani yake wa magharibi Pakistan kuwa imehusika katika shambulizi hilo dhidi ya watalii huko Kashmir hata hivyo, seneta Muhammad Ishaq Dar, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, amelitaja tukio hilo kuwa ni la kusikitisha, na wakati huo huo ameonya dhidi ya vitendo vyovyote vya chokochoko vinavyofanywa na jirani yake, yani, India. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amesema kama nguvu ya nyuklia, Islamabad italipiza kisasi dhidi ya hatua yoyote ya India ili kulinda maslahi yake ya kitaifa. Washindi wa nane wa tuzo ya amani ya Nobel wametoa wito wa dharura wa kukomeshwa mara moja mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza na kuhitimishwa kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Taarifa iliyotolewa na Mpango wa Wanawake wa Nobel imesisitiza kwamba machafuko na ukiukwaji wa haki za binadamu unaoendelea kufanywa na Israel si matukio ya sadfa bali ni sehemu ya kampeni ya kimfumo ya kufuta utambulisho na uwepo wa Palestina. Taarifa hiyo imesisitiza tena haki ya watu wa Palestina ya kujitawala na kurejea wakimbizi katika nchi yao. Sisi washindi wa tuzo ya amani ya Nobel tunashuhudia mauaji ya kimbari maangamizi ya kizazi na uvamizi unaoendelea Palestina, tunasimama pamoja na watu wa Palestina na tunatoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka na madhubuti za kukomesha ukatili huu, imesema taarifa hiyo. Washindi hao wa tuzo ya amani ya Nobel wameongeza kwamba tunalaani mashambulizi ya kiholela dhidi ya raia, uharibifu wa nyumba na miundombinu, na vilevile kupuuzwa sheria za kimataifa. Tawakkol Karman, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili na kumi na moja, amesema mapambano ya wanawake wa Palestina kwa ajili ya kubakia hai na kupata hadhi ya binadamu ni mapambano yetu kwa pamoja, na ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuiwekea Israel vikwazo vya silaha. Waziri wa utamaduni na mwongozo wa Kiislamu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Said Abbas Salehi, yuko Roma ambako anashiriki katika maziko ya aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis, kwa niaba ya rais Masud Pezeshkian. Awali na katika ujumbe wake kwa mnasaba wa kuaga dunia Papa Francis, rais Pezeshkian alitoa rambirambi na mkono wa pole kwa jamii ya Wakristo duniani kote na wafuasi wa Kanisa Katoliki na kuashiria juhudi zake za kudumu katika kuhimiza amani, haki, mazungumzo na mshikamano baina ya dini mbalimbali. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza misimamo ya kibinadamu ya Papa Francis hususan hatua zake za kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza na kusisitiza kwamba kumbukumbu kumbu na jina lake litaendelea kuwepo katika nyoyo za dhamiri zilizoamka wa na watu wanaopigania uhuru duniani. Papa Francis, kiongozi wa Wakatoliki duniani ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika kukuza mazungumzo kati ya dini tofauti katika miaka ya karibuni alifariki dunia Jumatatu, tarehe ishirini na moja Aprili mjini Vatican akiwa na umri wa miaka 88. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Shirika la kuhudumia, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema kuongezeka idadi ya wa wakimbizi wanaokimbia mzozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenda Burundi unazidisha shinikizo kubwa kwa mashirika ya misaada yanayojitahidi kukabiliana na mzozo unaozidi kuwa mbaya, huku kukiwa na uhaba wa rasilimali. Shirika hilo limeongeza katika taarifa yake iliyotolewa jana Ijumaa kwamba zaidi ya watu elfu sabini na moja wamevuka mpaka na kuingia Burundi tangu mwanzoni mwa mwaka huu wakikimbia ghasia zinazoendelea mashariki mwa Kongo. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limeongeza kwamba idadi zaidi ya wakimbizi elfu kumi na mbili wamehamishiwa kwenye eneo la Musini huku wengine wakiishi na jamaa waliopokea wakimbizi hao katika maeneo ya mpakani. Shirika hilo limesema eneo la Musini karibu na mpaka wa Burundi na Kongo limejaa watu na lina takriban watu elfu kumi na sita licha ya kuwa limetayarishwa kuhifadhi wakimbizi elfu tatu pekee. Mkurugenzi wa dharura wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi ameeleza kwamba mgogoro wa binadamu katika mpaka wa Burundi na Kongo hauishii kwenye uhaba wa chakula, kwani maji ya mvua yamefurika na kufunika mahema ya dharura yaliyowekwa katika ardhi ya uwanda wa kilimo na hivyo kuzidisha hali hatari ya kusambaa magonjwa. Tangu Januari mwaka jana, eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limekumbwa na mapigano makali kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali ya Kinshasa. Na hadi sasa maelfu ya watu wameuawa na makumi ya maelfu ya wengine wamelazimika kuyahama makazi yao. Na rais wa Marekani Donald Trump amedai kwamba maneno yake kuhusu kumaliza vita nchini Ukraine kwa siku moja yalitiwa chumvi, na amesema Kiev Ndiyo ya kulaumiwa kwa kuanzisha vita na Russia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema peninsula ya Crimea itasalia kuwa sehemu ya Russia katika makubaliano ya kutatua mzozo wa Ukraine na kwamba rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky anaelewa vizuri jambo hilo. Trump amesisitiza kwamba Kiev ndiye ya kulaumiwa kwa kuanzisha mzozo nchini Russia, kwa sababu ni kwamba Ukraine ilianza kuzungumzia suala la kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Rais wa Marekani amedai mazungumzo ya kutatua mzozo wa Ukraine yanaendelea vyema na makubaliano yanakaribia sana. Rais wa Marekani pia anaamini kwamba inawezekana kupatikana amani nchini Ukraine katika kipindi cha uongozi wake, sambamba na kukiri kwamba matamshi yake alipoahidi kumaliza vita nchini Ukraine kwa siku moja yalitiwa chumvi. Trump ameongeza kwa kusema sidhani kwamba Ukraine itawahi kujiunga na shirika la NATO. Na huo wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaosema kutoweza Afrika kusini kuachana na mukawama na ukombozi wa Palestina. Tarehe 29 Disemba 2023 imerekodiwa katika kumbukumbu -kumbu za historia ya baada ya mwaka 1994 ya Afrika Kusini kama siku muhimu sana baada ya Pretoria kufungua kesi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya ICJ ikiwasilisha hoja za kisheria na za kina zenye mashiko kwamba utawala katili wa Israel katika ukanda wa Gaza unakanyaga mkataba wa kimataifa wa kuzuia mauaji ya kimbari. Kwa kuzingatia hatua hiyo ya kishujaa na ya kihistoria, wanasheria na wachambuzi wa mambo wanasema si rahisi kwa Afrika Kusini kuachana na suala la kupigania ukombozi wa Palestina na kuunga mkono suala la mapambano ya ukombozi ya ardhi hiyo iliyokaliwa kwa mabavu. Timu ya wanasheria wa Afrika Kusini inayojumuisha wataalamu wa sheria za kimataifa imetilia mkazo jambo hilo na kusema Afrika Kusini haina njia nyingine isipokuwa kuendelea kuunga mkono Palestina. Vilevile, timu hiyo ya wataalamu wa sheria za kimataifa imeomba mahakama ya kimataifa ya haki ICJ yenye makao yake The Hague nchini Uholanzi kuchukua maamuzi ya kiadilifu na ya kuwatendea haki wa Palestina ambao wamedhulumiwa vibaya katika kipindi cha zaidi ya miaka 75 na, na kukomesha uvamizi wa Israel kwenye ardhi ya Wapalestina. Juhudi za Afrika Kusini za kuongeza kesi au kuongoza kesi katika kesi yake dhidi ya utawala wa kizayuni zilileta matumaini tarehe 26 Januari mwaka uliopita, wakati mahakama ya ICJ ilipoiamuru Israel kuchukua hatua zote za kuzuia kufanyika kitendo chochote kilichopigwa marufuku kwenye ibara ya 11 ya mkataba wa mauaji ya kimbari, na pia kuchukua hatua za haraka na madhubuti za kuruhusu huduma za kimsingi ili ziwafikie kwa haraka na kirahisi watu wa ukanda wa Gaza. Hata hivyo, ukaidi wa dola pandikizi la kizayuni linalosaidiwa na kuungwa mkono kwa pande zote na madola ya kibeberu duniani hasa Marekani umezuia kutekelezwa amri hiyo ya mahakama ya kimataifa, kama ambavyo pia hata waranti wa kutiwa mbaroni viongozi wa Israel wanaotenda jinai na mauaji ya kimbari unakwamishwa na madola ya kibeberu ya Magharibi. Kwa upande wake waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Afrika ya Kusini na Ledi Pandor amesema ni wazi kwamba kushindwa kusitishwa mashambulizi ya Israeli na mauaji yake ya kimbari ukanda wa Gaza kumefichua mapungufu ya kimfumo katika sheria za kimataifa na kumeibua upya udharura wa kufanyiwa mageuzi ya kimsingi taasisi za kimataifa hasa Umoja wa Mataifa. Ijapokuwa kwa mujibu wa Jaji Hanken she, suala la Palestina limekuwekwa kwenye ajenda ya Umoja wa Mataifa tangu kuasisiwa kwake, lakini mpaka leo hii umoja huo umeshindwa kuwasaidia wananchi wa Palestina, wakiwemo wale wa ukanda wa Gaza, kupata haki yao ya kujitawala. Kwa mtazamo wa jaji huyo, kuhakikisha Palestina inapata haki yake ya kujitawala ni jukumu la Umoja wa Mataifa ikiwa ni pamoja na chombo chake kikuu cha mahakama ambacho kinapaswa kuhakikisha kwamba watu wa Palestina wanalindwa chini ya sheria za kimataifa hususan mbele ya mauaji ya umati na uhalifu mkubwa unaofanywa na Israel. Wataalamu wa mambo wanasema kwamba Afrika ya Kusini haiwezi kuachia njia jitihada zilizoianzisha za kupigania haki za Wapalestina kwa njia za kisheria na kupitia mahakama, hasa kwa kutilia maanani kwamba pamoja na kuwa mahakama ya ICJ iliamuru Israel kukomesha uvamizi wake wa kijeshi, kufungua kivuko cha Rafah kwa ajili ya kufikishwa misaada kwa watu wa Gaza na amri nyinginezo, lakini hakuna hata amri moja ya mahakama iliyotekelezwa. Hivyo timu ya wanasheria wa Afrika Kusini imesisitiza kwamba lazima Pretoria iendelee kuweko kilingeni kuhakikisha mapambano dhidi ya madola vamizi yanaendelea hadi Palestina itakapojipatia uhuru. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 104 ya Alhumaza. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na tano ya Alfil. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tano. Suratul Fil inazungumzia tukio maarufu la kihistoria. Katika tukio hilo, Allah subhanahu wa taala aliyepusha nyumba yake tukufu ya Alkaaba na shari ya jeshi kubwa la makafiri waliokuwa wamepanda tembo wakiwa na dhamira ya kwenda kuivunja nyumba hiyo, lakini Allah subhanahu wa taala akalisambaratisha jeshi hilo hada Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Alam tara kayfa fa'ala rabbuka bi ashabil fil Je hukuona jinsi mola wako mlezi alivyowafanya wenye ndovu alam yaj'al kaydahum fi tadlil Je hakujaalia vitimbi vyao kuharibika Akawafanya kama majani yaliyoliwa. Kisa cha ashabul fil au watu wa ndovu kilichotokea katika zama za kabla ya Uislamu kimetajwa kwenye vitabu vya tarikhi yani historia na vya tafsiri za Qur'an, ya kwamba mtu mmoja aitwaye Abraha ambaye alikuwa mfalme wa Yemen alijenga kanisa kubwa na la kuvutia kwa lengo la kueneza Ukristo katika bara Arabu, na akatuma wamisheni wake kwenye pembe mbalimbali mbali za bara Arabu ili kuwatangazia watu Ukristo na kuwaalika wakazuru kanisa lake hilo lililokuweko kwenye ardhi ya Yemen. Abraha alikuwa akijua kwamba Alkaaba iliyoko Maka ndicho kituo kikuu cha mkusanyiko wa watu wa eneo la bara Arabu na inatukuzwa na kuheshimiwa na watu wote. Kwa hiyo akatuma watu wake wakafikishe ujumbe huko Maka wa kuwataka watu waende Yemen kulizuru kanisa lake. Hata hivyo watu wa Maka ambao walihisi hatari juu ya mpango wa Abraha walitoa mjibizo mkali kwa wito wa mfalme huyo wa Yemen. Abraha, ambaye alikuwa akielewa fika kwamba kwa kuwepo Al-Kaaba, hakuna mtu yeyote atakayekwenda kulizuru kanisa lake, alidhamiria kuibomoa nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo akaandaa jeshi kubwa na kufunga safari ya kuelekea Maka. Kabla ya kuingia ndani ya mji, akamtuma kwanza mtu wake mmoja ili yeye Abraha aweze kukutanishwa na mkuu wa watu wa Makka, Abdulmutalib, ambaye ndiye aliyekuwa mkubwa wa Makureshi. Alipelekwa kwa Abraha na walipokutana, mfalme huyo wa Yemen alimwambia Abdulmutalib, Kusudio langu ni kuibomoa Alkaaba tu, mimi sina dhamira ya kupigana vita na watu wa Maka. Kwa hiyo msitake kuingia vitani kupigana na jeshi la Yemen, mtauawa. Abdul mutalib alimjibu Abraha kwa kusema, sisi hatuna uwezo wa kupigana vita na nyinyi, lakini askari wako wamewachukua ngamia wangu, ninakutaka waamuru wanirejeshe. Mwenyewe Abraha alishangazwa sana na maneno ya Abdulmutalib akasema, mimi ninataka kuibomoa Alkaaba na wewe hujaniomba chochote kuhusu hilo, bali unazungumzia kuhusu kurejeshewa ngamia wa wako tu. Abdulmutalibu akajibu, mimi ni mwenye ngamia na hii nyumba ya Alkaaba nayo pia ina mwenyewe, yeye ndiye atakayeilinda. Baada ya yote hayo, mwishowe Abraha akatoa amri ya kushambuliwa na kuvunjwa vunjwa Alkaaba. Kwa hivyo, yeye mwenyewe na askari wake ambao baadhi yao walikuwa wamepanda tembo wakafika hadi kwenye lango la kuingilia mji wa Maka lakini mara ghafla yakajitokeza angani makundi kwa makundi ya ndege ambao walikuwa midomoni mwao wamebeba changarawe, wakaanza kuwavurumishia askari wa jeshi la Abraha. Changarawe hizo zilimrarua kila ziliyempiga, zikawaangamiza askari wa jeshi hilo wakawa mithili ya majani yaliyopukutika na kutawanyika chini. Abraha mwenyewe ambaye alijeruhiwa alikimbia akaenda kufia Yemen kwa mujibu wa mapokeo ya historia. Mwaka wa tukio hilo katika historia ya bara Arabu ulikuja kujulikana kama amul fil, yani mwaka wa tembo, na katika mwaka huo huo na yaliyojiri Abraha na watu wake waliokuwa wamejizatiti kwa jeshi kubwa na lenye kila aina ya suhula ili kwenda kuibomoa nyumba ya Mwenyezi Mungu, hawakuweza katu kufikia lengo lao hilo ovu. Wao wenyewe wakaangamia na njama yao haikufanikiwa. Aya za Suratulfil zinasimulia tukio hilo la kihistoria ili kwa upande mmoja kumliwaza Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na walio muamini yeye na dini ya haki aliyokuja nayo, na kwa upande mwingine kuonyesha kwamba wakati wowote wa atakapotaka Allah subhanahu wa ta'ala atalitumia jeshi linaloonekana kidhahiri kuwa ni dogo kabisa kulisambaratisha na kulishinda jeshi lenye nguvu kubwa sana la wapiganaji waliojizatiti kwa kila zana, ni kama inavyoonekana katika kisa hiki. Ndege wadogo waliobeba silaha dhaifu ya changarawe waliliangamiza jeshi la Abraha lililokuwa limejiimarisha kwa silaha, ili kuonyesha na kudhihirisha kwamba watu waasi na wanaojifanya majabari ni viumbe dhaifu na hafifu mno kuweza kukabiliana na nguvu na uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala. Kisa cha Ashabulfil ambacho kilisambaa na kuenea katika eneo lote la Bara Arabu kiliuzidishia adhama mji wa Maka na nyumba tukufu ya Alkaaba na kuzifanya nyoyo za watu ziwe na hamu na shauku kubwa zaidi ya kuizuru nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba ni jambo la lazima kuchunga na kulinda heshima na utakatifu wa maeneo matukufu ya kidini Al-Kaaba tokea tangu na tangu ni kumbukumbu kumbu ya manabii Ibrahim na Ismail alayhim assalam. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa tunatakiwa tujihadhari na vitendo vya kuyavunjia heshima matakatifu ya kidini, kwa sababu kuvunjia heshima vitu vitakatifu kutatufanya tufikwe na adhabu na kughadhibikiwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Na vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa wanyama na ndege wanaweza wakawa askari wa Mwenyezi Mungu mtukufu, na wakati wowote atakapotaka yeye Mola, watajitokeza kutetea haki na kuangamiza maadui wanaoipiga vita haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na tano ya Alfil. Insha allah, tuwe tumeaidhika na kuelimika kutokana na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah azipe nyoyo zetu takwa ya kuziheshimu, kuzitukuza na kuziadhimisha alama za dini yake tukufu, na atuzidishie ghera na mapenzi ya waja wake watakatifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kukusomeni dondoo za baadhi ya habari muhimu zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo nchini Iran. Tunaanza kwa kumulika ukurasa wa mbele gazeti la Al-Wefaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu limeandika, njia ya maimamu ni njia ya uthabiti na kusimama kidete na somo lao ni la mantiki na hoja, asema Imamu Khamenei, na kueleza kwamba kila anayesimama kidete kwa hakika anafuata njia na mwenendo wa maimamu wa tuharifu katika kizazi cha Mtume. Kadhalika Alwifaqi limeandika Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, yupo Umani kwa ajili ya duru nyingine ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Irani na Marekani. Irani na Rasia zasisitiza kuondolewa vizingiti na kuharakishwa utekelezaji wa makubaliano, na makamu wa kwanza wa rais wa Iran asema soko la eneo la magharibi mwa asia linahitajia maendeleo na teknolojia ya Iran nalishika gazeti Iran Daily ambalo nalo limeguswa na mchakato wa mazungumzo ya Marekani na Iran, limeandika, Irani na Marekani kufanya mazungumzo ya kitaalamu huko Oman. Trump asema mazungumzo yanaendelea vyema. China yatetea haki ya Iran ya kuendelea kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani limeandika pia kwamba Iran na Rasia zimefikia makubaliano ya usambazaji wa kila mwaka wa mita za ujazo bilioni 55 za gesi ya Rasia kwa jamhuri ya Kiislamu, ingawa pande hizo mbili bado hazijapunguza bei. Armane Mili limeakisi hotuba ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, katika majilisi ya maombolezo ya kukumbuka tukio la kuwawa shahidi Imam Jafaru Sadik alaihi ssalam na kumnukuu akisema njia ya maimamu ni njia ya kusimama kidete na somo lao ni somo la hoja na mantiki, amesema Imamu Ali Khamenei, na kueleza kwamba kila anayesimama kidete kwa hakika anafuata mwenendo wao. Habari hii imepewa kipaumbele cha kwanza katika gazeti la Etimad ambapo limeandika raundi ya tatu ya mazungumzo ya Iran na Marekani. Jehana Sanaat limejadili safari ya Arakchi huko Maskat na kuandika awamu ya tatu ya mazungumzo ya Irani na Marekani nchini Oman. Jamhuri ya uh, jamhuri ya Islamii limeandika duru ya tatu ya mazungumzo ya Iran na Marekani inaanza leo huko Oman. Kupiga hatua mazungumzo na kuongezeka matumaini ya kufikiwa maelewano. Mvutano wa India na Pakistan wa shadidi kufuatia tukio la Kashmir. Zelenski Trump anapaswa kuitambulisha Rusia kuwa ni mvamizi. Na Wapalestina 80 wa uawa kwa umati na Wazayuni katika kipindi cha saa 24 zilizopita eneo la ukanda wa Gaza. Sasa nalitupia jicho gazeti la Teheran Times ukurasa wake wa mbele na nakutana na habari zinazosema awamu ya tatu ya mazungumzo kufanyika Maskat. Duru nyingine ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Irani na Marekani inaanza leo. Na waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran asisitiza umuhimu wa uhusiano baina ya Irani na China ni katika safari yake huko Beijing Jumatano iliyopita. Kaihani International linaashiria hasara kubwa iliyopata Marekani huko Yemen na kuandika, vikosi vya jeshi la Yemen vimetungua ndege saba zisizo na rubani za Marekani aina ya repa katika kipindi cha chini ya wiki sita na kuisababishia Washington hasara ya zaidi ya dola milioni mia mbili. Vilevile limeandika mwana diplomasia mkuu wa Iran, Abbas Arakchi aliwasili Omani jana Ijumaa kabla ya mazungumzo um ya nyuklia duru nyingine ya mazungumzo ya nyuklia baada ya pande mbili kusema maendeleo yamepatikana katika duru zilizopita. Na gazeti la Keihana linalochapishwa kwa lugha ya Kifarsi limeandika wizara ya mambo ya nje ya Iran imemwita balozi wa Uholanzi na kuwasilisha malalamiko makali ya Teheran dhidi ya tuhuma zilizo zisizo na msingi zilizotolewa na Uholanzi dhidi ya Iran. Emil de bont aliitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Iran na mkurugenzi mkuu wa idara ya Ulaya Magharibi Alireza Yosefi jana Ijumaa na kukabidhiwa malalamiko ya serikali ya Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza makala ya hekima za Nahjul Balagha. Makala hiyo itafuatiwa na leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. Karibuni katika sehemu hii ya 87 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 87 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya sabini na saba. Ewe dunia we, ewe dunia we, kaa mbali nami. Unajipendekeza kwangu, au unatamani uwe na nafasi moyoni mwangu? Kamwe hilo halitatokea. Nenda ukamdanganye mwingine, mimi sina haja nawe. Nimekupa talaka tatu, dunia, siwezi milele kukurejea. Muda wako wa kuishi ni mfupi, thamani yako ni ndogo mno, na matumaini yako ni uvundo ah, masurufu machache, na njia ni ndefu, na mafikio ni mbali, na siku ya kiama ni nzito. Hikma hii ya 77 ya Nahjul Balagha ni sehemu ya mazungumzo marefu yaliyofanyika baina ya Dhirar ibni Dhamra, mfuasi wa karibu sana wa Imamu Alii alaihi ssalam, na Muawiya bin Abi Sufiani. Wakati Muawiya alipokuwa anashikilia ukhalifa wakati Muawiya alipokuwa anashikilia ukhalifa, kulifanyika mazungumzo baina yake na mfuasi huyo mahsusi wa Imamu Ali bin Abitalibu alayhi ssalam, ambaye katika zama zake alisifika kwa sifa za zuhudi, irfan na kumcha Mungu sana. Awali Dhirar alikataa kufanya mazungumzo na Muawiya, lakini baadaye alikubali baada ya kushinikizwa sana alimwambia Muawiya maneno yafuatayo: tambua kwamba Ali alaihi salam alikuwa na daraja ya juu sana. Alikuwa imara na mwenye nguvu, alikuwa muda wote akitamka neno la haki na akihukumu kwa uadilifu. Alikuwa chemchemu ya ilmu na maarifa iliyokuwa ikichemka ndani kwa ndani, na muda wote maneno yake yalijaa hikma na ndiyo yaliyokuwa yakitoka kinywani mwake. Usiku mmoja nilimwona Imamu Ali alaihi salam, wakati wa giza la usiku likiwa limetanda kila mahala. Nilimwona akiwa kwenye mihrabu yake ya ibada, alikuwa ameshika ndevu zake zilizojaa baraka kama mtu aliyeshika nyoka, na akawa anazisongoa songoa na kuzisokota huku na huku, akilia kwa kilio kikali akisema: ewe dunia we, ewe dunia we ewe dunia we, kaa mbali nami. Unajipendekeza kwangu? Au natamani uwe na nafasi moyoni mwangu? Kamwe hilo halitotokea. Nenda ukamdanganye mwingine, mimi sina haja nawe. Nimekupa talaka tatu dunia, siwezi milele kukurejea. Muda wako wa kuishi ni mfupi, thamani yako ni ndogo mno, na matumaini yako ni uvundo. Ah, masurufu machache na njia ni ndefu na mafikio ni mbali na siku ya kiyama ni nzito. Mwongozo huu uliojaa hikma wa Imamu Ali bin Abitalib alayhi salam, kimsingi unategemea hadithi inayosema hubu dunia rasu kulu khatia, kupenda dunia ndicho chanzo cha makosa yote. Watu wengi wametekwa na anasa za dunia, lakini Ali bin Abitalib alaihi salam aliipiga teke kikamilifu dunia na kuipiga pingu ili isiweze kumlaghai wala kumwingiza kwenye mtego wake wa hadaa na anasa za kughururisha. Ndiyo maana anaiambia, toka hapa, usinikaribie kabisa, nenda ukamdanganye mwingine. Imam anasema ameipa talaka tatu dunia, hakuipa talaka rejea, bali hatoirejea kamwe. Dunia, Imamu Ali alaihi salam alikuwa miongoni mwa watu ambao wangeliweza kula chakula bora kabisa, kuvaa nguo nzuri kabisa, na kuishi katika nyumba na maeneo ya kifahari mno, yeye na familia yake, lakini kamwe hakufanya hivyo. Wakati aliposhika uongozi wa dola ya Kiislamu, alimwandikia barua mmoja wa maliwali wake katika mji wa Basra na kumwambia, tambua kwamba imamu yako anaishi katika dunia hii kwa kukinai kwa nguo mbili zilizochakaa na vipande viwili vya mkate uliokauka kama jiwe Cha kuvutia zaidi ni kwamba maneno hayo ya kizuhudi na kuitaliki kikamilifu dunia na kujiandalia kila kitu kwa ajili ya maisha akhera, ya akhera yametoka kwa mtu ambaye wakati wa vita vya Khandak Mtume Muhamadu sallallahu alayhi wa alihi wasalam alisema, pigo lililotolewa na Ali siku ya Khandak ni bora kuliko ibada ya majini na watu. Matamshi hayo ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kuhusu fadhail za Imamu Ali alaihi ssalam ni sehemu ndogo tu ya fadhila nyingi, pembeni mwa makumi ya aya za Kurani tukufu, ukiachilia mbali pia ibada za usiku za Imamu Ali alaihi ssalam, ambapo imepokewa kwamba baadhi ya wakati alikuwa akiswali rakaa elfu moja za sunna usiku mmoja pamoja na hayo lakini, mwishoni mwa hikma hii ya 77 tunamwona hapa Imamu Ali alaihi salam anasema, safari ya kuelekea akhera ni nzito, ni ndefu, na masurufu ya thawabu alizonazo ni ndogo, na mzigo wake wa thawabu ni mwepesi. Tujipinde kwa ibada, wasikilizaji wapenzi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune> Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 27 Mfunguamosi Shawal mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 26 Aprili mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1105 iliyopita alizaliwa malenga wa Kiirani Abu Ishaq Kesai Marvazi. Kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kwa kipindi cha utawala wa Wasaman na mwanzoni mwa zama za utawala wa Waghaznavi. Kwa sababu hiyo malenga huyu Mfarsi alitunga mashairi kadhaa ya kusifu tawala hizo mbili. Fauka ya hayo, Marvazi alitunga beti kadhaa za mashairi ya kumsifu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam pamoja na kizazi chake kitoharifu alaihimsalam, hususan Imamu Ali binabitalib alaihi salam. Katika siku kama ya leo, miaka 92 iliyopita, shirika la kuogofya la Gestapo la Ujerumani liliasisiwa. Shirika hilo liliasisiwa na Hermann Wilhelm Goring, aliyekuwa mmoja wa maafisa wa juu wa utawala wa Adolf Hitler, kiongozi wa wanazi wa Ujerumani. Shirika hilo lilikuwa polisi wa siri wa Kijerumani katika kipindi cha utawala wa Nazi. Jukumu la shirika hilo kama lilivyojulikana lilikuwa ni la kuwafuatilia, kuwatia mbaroni na kuwanyonga watu waliokuwa wakimpinga Hitler pamoja na siasa zake za Kinazi. Miaka 61 iliyopita katika siku kama ya leo, jamhuri ya muungano wa Tanzania iliundwa baada ya nchi mbili za Tanganyika na Zanzibar kuungana. Kabla ya kuungana huko, Tanganyika na Zanzibar zilikuwa zikikoloniwa na nchi mbalimbali ambapo nchi mkoloni wa mwisho ilikuwa Uingereza. Tanganyika ilipata uhuru mwaka 1961 na Zanzibar mwaka 1963, baada ya mapambano ya wananchi ya kupigania uhuru dhidi ya mkoloni Mwingereza. Julius Kambarage Nyerere alitoa wito wa kuungana Tanganyika na Zanzibar na ilipofika tarehe 26 Aprili mwaka 1964, nchi mbili hizo ziliungana na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kijiografia, Tanzania iko mashariki mwa Afrika katika pwani ya bahari ya Hindi, ikipakana na Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia, Malawi pamoja na Msumbiji. Na katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620 likilaani hatua Iraqi ya kutumia silaha za kemikali dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran baada ya utawala wa zamani wa Iraqi kushambulia kwa mabomu ya kemikali makazi ya raia nchini Iran na kufuatia mashtaka yaliyowasilishwa na Iran, ujumbe wa umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Irani na Iraq na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kuwa utawala huo ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Siku kama ya leo miaka 39 iliyopita, kituo cha nguvu za nyuklia cha Chernobyl huko Ukraine ambacho kilikuwa kikidhamini sehemu kubwa ya nishati ya umeme ya nchi hiyo kiliripuka na kusambaza mada hatari za miale ya radioactive. Awali Russia ilikadhibisha habari ya kutokea mlipuko katika kituo hicho. Hata hivyo, baadaye ililazimika kukiri kutokea mlipuko katika kituo hicho cha nguvu za nyuklia baada ya wingu kubwa la nyuklia lililosababishwa na mada za radioactive kuonekana wazi wazi katika kituo hicho. Hii ni Redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kwa wageni kutoka studio za Jamejam, tutupie jicho maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Yahya Muhamadi Shebe wa Mombasa nchini Kenya anasema, anatoa hongera kwa dola la Iran kuyavalia njuga na dhamira ya kupatanisha nchi za India na Pakistani. Wallahi, huu ni mfano mzuri sana, tena unaostahili kuigwa na nchi na watu. Ndipo pale dini ya Uislamu ilipotufunza kuwa mtu mwenye kupatanisha na kuleta sulhu baina ya watu na nchi, basi mtu huyo huwa na ujira mkubwa sana mbele ya Allah. Ni sehemu ya ujumbe wa Yahya Shebe kutoka Ingilani huko Mombasa, Kenya. A, na msikilizaji wetu huyu ni Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Yeye anasema anaua Trump anaua watu na raia Yemen bila hatia, jamii ya kimataifa imekaa kimya, China, Urusi na Iran hebu nusuruni Yemen. Ni msikilizaji uh, Yahya Adi wa Tanga, Tanzania. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Washindi wa nane wa tuzo ya amani ya Nobel wametoa wito wa dharura wa kukomeshwa mara moja mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa eneo la ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi ametangaza kwamba Teheran iko tayari kufanya juhudi za upatanishi na kuzidisha maelewano baina ya nchi mbili za India na Pakistan katika kipindi hiki kigumu, ni baada ya yaliyojiri hivi karibuni katika eneo la Kashmir la kushambuliwa watalii na kuuawa watu uh, wasiopungua ishirini na saba na waziri wa utamaduni na mwongozo wa kiislamu wa Iran uh, yuko Roma ambako anahudhuria uh, maziko ya aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis akimwakilisha rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, uh, Masud Pezeshkian. Na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetangaza kwamba, uh, idadi ya wakimbizi inaongezeka kutoka Kongo na kuvuka mpaka wakiingia katika nchi jirani ya Burundi na kwamba hali ya wakimbizi hao hairidhishi. Wapenzi wasikilizaji, mhuu, ni muhtasari huu wa habari, ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi, na kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri.