Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao, hali wametii. Bismillahi rahman rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sabahu lkheiri popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Nina wingi wa matumaini kuwa umeamka salama na mko tayari kabisa kwa ajili ya kutekeleza majukumu yenu ya kujenga taifa. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa asubuhi ya leo kuregea sikio matangazo haya ya Redio Tehran, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Jumamosi tarehe 27 mfunguo mosi Shawal mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 26 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladi, ambapo Tanzania inaadhimisha maadhimisho ya Muungano, ambapo Tanganyika na Zanzibar ziliungana na kuzaliwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika siku kama ya leo asubuhi hii ni nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaleo magazeti ya Afrika Mashariki, bila kusahau hekima za Nahjul Balagha na makala ya kila siku yaleo, katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami na hadi tamati ya matangazo haya. Fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Trump adai yuko tayari kukutana na kiongozi mwadhamu wa Iran. Ripoti yasema Israeli imeua wanahabari wa Kipalestina 212 tangu Oktoba mwaka 2023. Iran yamwita balozi wa Uholanzi kwa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Tehran. Na Yemen yatungua droni saba za Marekani zenye thamani ya dola milioni 2. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imemwita balozi wa Uholanzi kuwasilisha malalamiko makali ya Tehran dhidi ya tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na Uholanzi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Emiel de Bont aliitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Iran na mkurugenzi mkuu wa idara ya Ulaya magharibi Ali Ridha Yusufi jana Ijumaa na kukabidhiwa malalamiko ya Iran. Katika mkutano huo, Yusufi alipinga madai dhidi ya Iran yaliyotolewa na msemaji ya wa wizara ya mambo ya ndani ya Uholanzi na kumwita balozi wa Iran katika wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ya Ulaya. Inasikitisha kwamba chombo cha kidiplomasia cha Uholanzi kinatoa tu tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran kwa msingi wa dhahania na tuhuma zilizoibuliwa na taasisi za usalama za nchi hiyo na utawala wa Kizayuni, na baada ya kumwita balozi wa Iran juu ya uongo huu wa kipuzi, alisema hatua wizara ya mambo ya nje ya Uholanzi ni mchezo wa lawama wa wazi na usiokubalika, amebainisha Yusufi akisema upande unaopaswa kuwajibishwa kwa kuwahifadhi wahalifu na magaidi hauna haki ya kimaadili ya kuwatuhumu wengine. Yusufi pia ametoa wito kwa wizara ya mambo ya nje wa Uholanzi kuwa na mchango athirifu katika maendeleo ya Asia Magharibi kwa kufuata mtazamo wa kitaalamu na wa heshima katika uhusiano wa, wa pande mbili na Iran, kujiepusha kukariri madai ya uongo na yasiyo na msingi, kusitisha uungaji mkono wake wa kila upande kwa utawala wa kizayuni wa Israel unaofanya mauaji ya kimbari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema yuko tayari kukutana na rais wa Iran Masud Pezeshkian au kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollahi Sayid Ali Khamenei. Trump amesema hayo katika mahojiano na Time. Kwingineko kwenye mahojiano hayo na gazeti la Time, Trump amesema nadhani tutafikia makubaliano na Iran. Shirika la habari la Mehr limeandika habari hiyo na kumnukuu Trump akieleza kuwa waziri mkuu wa utawala wa Israel Benjamin Netanyahu hawezi kuiburuza Marekani katika vita na Iran. Trump amesema hayo kabla ya kuanza duru ya tatu nuklea, ya mazungumzo ya nyuklia yasiyo moja kwa moja kati ya Tehran na Washington iliyopangwa kufanyika nchini Oman leo Jumamosi. Mapema jana Ijumaa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai e. Alisema Teherani na Washington zimefikia maelewano ya kufanya vikao vya kiufundi na vya kitaalamu sambamba na kuwekwa wapatanishi wakuu kutoka Iran na Marekani, kwa mujibu wa mipango iliyofanywa na Oman, mwenyeji na mpatanishi wa mazungumzo hayo, na kuafikiwa na Teherani na Washington. Mikutano ya wa kiufundi na mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na mjumbe maalum wa rais wa Marekani amepangwa kufanyika Jumamosi, Bakai amesisitiza. Msemaji huyo wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran aidha amesisitiza kuwa maendeleo katika mazungumzo haya ya Oman yanategemea irada ya kisiasa na nia njema, uhalisia na umakini utakaoonyeshwa na upande wa pili, yaani Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na no kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza imesema kutokana na mauaji ya mwana habari Said Amin Abu Hasnein, idadi ya waandishi wa habari wa Palestina walioua washahidi na Israeli imeongezeka hadi 212 tangu vita vya mauaji ya kimbari vilivyoanza katika eneo hilo lililozingirwa mnamo Oktoba mwaka 2023. Katika taarifa, ofisi hiyo imesema tangazo hilo linakuja baada ya Israel kushambulia hema la waandishi wa habari katika hospitali ya Nasir na kusababisha kuuawa mwandishi habari Hilmi Alfaqawi na Hasnein ambaye amefariki dunia kutokana na majeraha. Ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza inalaani vikali kulengwa kushambuliwa na kuuawa kigaidi kwa waandishi wa habari wa Kipalestina na utawala ghasibu wa Israel, imesema taarifa hiyo. Tunatoa wito kwa shirikisho la kimataifa la waandishi wa habari, jumuiya ya waandishi wa habari wa kiarabu na vyombo vyote vya uandishi wa habari katika nchi zote duniani kulani uhalifu huu wa kimfumo dhidi ya wanahabari wa Kipalestina na wataalamu wa vyombo vya habari katika ukanda wa Gaza, imeongeza taarifa hiyo. Februari mwaka huu, Kamati ya Kulinda Waandishi wa Habari nchini Marekani, sanjari na kutangaza kuwa idadi kubwa ya waandishi wa habari waliuawa duniani kote mwaka jana, ilieleza kwamba Israel ilihusika na mauaji ya takriban asilimia sabini ya waandishi hao. Waandishi wa habari ni miongoni mwa wahanga wakuu wa mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni huko katika ukanda wa Gaza. Jinai iliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika vita vyake dhidi ya Gaza haina mfano wake katika vita vya miongo ya hivi karibuni. Rais wa Misri Abdul Fatah Asisi amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba nchi hiyo ya Kiarabu inapinga kikamilifu kufurushwa na kufukuzwa Palestina kwenye makazi yao na kuhamishiwa katika nchi nyingine, na kuvitaja vita vya Gaza kuwa janga la kibinadamu, akihutubia taifa kwa njia ya televisheni kwa mnasaba wa kuadhimisha kumbukumbu ya ukombozi wa peninsula ya Sinai. Asisi ametaka kusitishwa haraka na mara moja mapigano, kuachiliwa huru mateka na wafungwa, na kufikishwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza uliozingirwa bila vizuizi. Aidha amesema vita vinavyoendelea Gaza, ambavyo vimeua makumi ya maelfu ya Wapalestina kwa mujibu wa maafisa wa afya katika eneo hilo linaloongozwa na harakati ya mukawama ya Hamas, ni tukio ambalo litatia doa rekodi za historia. Rais wa Misri amesema Kairo imesalia na nia kuzuia kufifilizwa kadhia ya Palestina, huku akisisitiza kuwa amani ya kudumu inaweza kupatikana tu kwa kuanzishwa taifa huru la Palestina kwa kuzingatia maazimio halali ya kimataifa hotuba ya jana ya rais abdul fatah asisi ilitolewa kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya ukombozi wa sinai kukumbuka kuondoka vikosi vya israel katika eneo hilo mnamo mwaka 1982 kufuatia kusainiwa mkataba wa amani wa Camp David na israel mnamo mwaka 1979 Takriban Wapalestina elfu mbili wameuawa na wengine zaidi ya elfu tano na mia mbili kujeruhiwa tangu Israel ilipoanzisha upya mashambulizi yake ya anga na ardhini mnamo Machi 18 huko Gaza, wakati jumla ya vifo vya Palestina tangu Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu vikipindukia hamsini na moja elfu kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni za wizara ya afya ya Gaza. Israeli pia imezuia kuingia misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza tangu Machi pili mwaka huu. Na vikosi vya Yemen vimetungua ndege saba zisizo na rubani za Marekani aina ya Ripa katika kipindi cha chini ya wiki sita na kuisababishia Washington hasara ya zaidi ya dola milioni mia mbili. Shirika la habari la The Associated Press la Marekani liliripoti habari hiyo na kuongeza kuwa droni tatu kati ya saba zilitunguliwa ndani ya wiki iliyopita, hatua inayoonyesha kuboreka kwa uwezo wa vikosi vya Yemen kulenga ndege zisizo na rubani zinazoruka juu ya, juu ya nchi hiyo kinyume cha sheria. Ndege hizo zisizo na rubani zilikuwa zikifanya mashambulizi au kufanya operesheni za kijasusi, wamesema maafisa wa Marekani ambao hawakutaka kutajwa majina. Ndege hizo za kisasa zisizo na rubani zilizotengenezwa na kampuni ya General Atomics zina gharimu takriban dola milioni 30 kila moja na zina uwezo wa kuruka kwenye mwinuko wa zaidi ya futi 40,000 sawa na mita 12,100 juu ya usawa wa bahari. Afisa mmoja wa wizara ya ulinzi wa Marekani ameonya kwamba kuongezeka kwa mashambulio ya Marekani dhidi ya Yemen kunaweza kuongeza hatari ya kutunguliwa ndege zaidi za Marekani zisizo na rubani, yani drone. Haya yanajiri katika hali ambayo Marekani imeshadidisha mashambulizi yake dhidi ya Yemen tangu rais Donald Trump kuamuru kuchukuliwa hatua madhubuti ya kijeshi dhidi ya Yemen. Yemen ilianza tena operesheni za kuiunga mkono Gaza mwezi uliopita wa March. Hii ni katika hali ambayo viwanda vya vi kutengeneza silaha vya Marekani vimezidi kupata hasara kutokana na Yemen kufunga bahari nyekundu isitumiwe na meli za Marekani, Israel na chombo chochote cha baharini kinachopelekea kinachopelekea vitu au silaha utawala wa kizayuni wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutega sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho kukiri kufeli operesheni ya kijeshi ya marekani nchini Yemen. Wiki kadhaa zimepita tangu Marekani ilipoanzisha operesheni kubwa na tata za kijeshi dhidi ya Yemen, huku kukiwa na mashambulio ya mara kwa mara na mengi ya anga katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo, lakini hivi sasa vyombo vya habari vya Marekani vimekiri kushindwa utawala wa Trump katika operesheni zake za kijeshi huko Yemen. Gazeti la Foreign Policy la Marekani liliandika tarehe ishirini na mbili Aprili katika makala yenye kichwa cha habari Vita vya Trump dhidi ya Wahuth havifiki popote, ikiashiria ya mashambulio yasiyo na matunda ya jeshi la wanamaji la Marekani dhidi ya vikosi vya Ansarullah vya Yemen kwamba wiki tano baada ya utawala wa Trump kuzidisha mashambulizi yake dhidi ya Wahuth matatizo kadhaa makubwa yamejitokeza, jambo linaloashiria ya kuwa itamwia vigumu sana Trump kuyafanya majigambo yake kuhusu Yemen yazae matunda. Kwa mujibu wa chapisho hilo, hadi hivi sasa mashambulizi ya Marekani nchini Yemen yameshindwa kufanikisha angalau moja ya malengo yake mawili yaliyotangazwa na Trump, ambayo ni kufungua njia za Bahari Nyekundu kwa ajili ya meli za Marekani na zinazoelekea Israel, na pili kuzuia Yemen isishambulie maeneo ya utawala wa Kizayuni. Usafirishaji wa vyombo vya baharini kupitia Bahari Nyekundu na mfereji wa Suez bado uko chini licha mashambulizi ambayo kuitia hasara Marekani ya zaidi ya dola bilioni moja hadi sasa. Wana mapambano wa Yemen pia wamezidisha mashambulizi yao dhidi ya Israel na meli za kivita za Marekani na kumwonya Trump kwamba amejiingiza kwenye kinamasi cha matope ya Yemen. Mahdi al Mashati, mwenyekiti wa baraza kuu la kisiasa na mwenyekiti wa baraza la taifa la ulinzi la Yemen, alisema tarehe 20 Aprili kwamba mashambulio ya Marekani dhidi ya Yemen yalishindwa tangu siku ya kwanza. Marekani itaadhibiwa kwa vitendo vinavyokiuka mikataba ya kimataifa. Trump anataka kutuzamisha kwenye kinamasi, lakini tunapaswa kumwacha baki humo yeye peke yake. Wananchi wa Marekani wanapaswa kujua kwamba Trump amewaletea aibu na kwamba Marekani imeshindwa huko Yemen tangu siku ya kwanza, mwisho wa kunukuu. Jarida la Foreign Policy limeongeza kuwa kuna ukosefu wa wazi kuhusu operesheni za Marekani nchini Yemen, licha ya kwamba hayo ni mashambulizi makubwa zaidi ya kijeshi Marekani katika muhula wa pili wa Trump. Wizara ya ulinzi wa Marekani haijatoa maelezo yoyote kuhusu vita vinavyoendelea, na komandi kuu ya Marekani CENTCOM huchapisha tu video za kuchochea hisia za watu ambazo zinaonyesha ndege za kivita zikipaa kutoka kwenye manuari za Marekani. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na nne ya Alhumaza. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na tano ya Alfil. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tano. Suratul fil inazungumzia tukio maarufu la kihistoria. Katika tukio hilo, Allah subhanahu wa taala aliyepusha nyumba yake tukufu ya Alkaaba na shari ya jeshi kubwa la makafiri waliokuwa wamepanda tembo wakiwa na dhamira ya kwenda kuivunja nyumba hiyo, lakini Allah subhanahu wataala akalisambaratisha jeshi hilo hada Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaytanir rajim bismillahir rahmanir rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Alam tara kayfa faala rabbuka bi ashabil fil, Je, hukuona jinsi mola wako mlezi alivyowafanya wenye ndovu. Alam yaj'al kaydahum fi tadlil, Je, hakujaalia vitimbi vyao kuharibika. Akawafanya kama majani yaliyoliwa. Kisa cha ashabu lfil, au watu wa ndovu, kilichotokea katika zama za kabla ya Uislamu, kimetajwa kwenye vitabu vya tarikhi, yani historia, na vya tafsiri za Quran, ya kwamba mtu mmoja aitwaye Abraha ambaye alikuwa mfalme wa Yemen alijenga kanisa kubwa na la kuvutia kwa lengo la kueneza Ukristo katika bara Arabu na akatuma wamisheni wake kwenye pembe mbalimbali mbali za bara Arabu ili kuwatangazia watu Ukristo na kuwaalika wakazuru kanisa lake hilo lililokuweko kwenye ardhi ya Yemen. Abraha alikuwa akijua kwamba Alkaaba iliyoko Maka ndicho kituo kikuu cha mkusanyiko wa watu wa eneo la bara Arabu na inatukuzwa na kuheshimiwa na watu wote. Kwa hiyo akatuma watu wake wakafikishe ujumbe huko Maka wa kuwataka watu waende Yemen kulizuru kanisa lake. Hata hivyo watu wa Maka ambao walihisi hatari juu ya mpango wa Abraha walitoa mjibizo mkali kwa wito wa mfalme huyo wa Yemen. Abraha, ambaye alikuwa akielewa fika kwamba kwa kuwepo Al-Kaaba, hakuna mtu yeyote atakayekwenda kulizuru kanisa lake, alidhamiria kuibomoa nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo akaandaa jeshi kubwa na kufunga safari ya kuelekea Maka. Kabla ya kuingia ndani ya mji, akamtuma kwanza mtu wake mmoja ili yeye Abraha aweze kukutanishwa na mkuu wa watu wa Makka, Abdulmutalib ambaye ndiye aliyekuwa mkubwa wa, wa Makureishi. Alipelekwa kwa Abraha na walipokutana, mfalme huyo wa Yemen alimwambia Abdulmutalib, kusudio langu ni kuibomoa Alkaaba tu, mimi sina dhamira ya kupigana vita na watu wa Maka. Kwa hiyo msitake kuingia vitani kupigana na jeshi la Yemen, mtauawa. Abdul Mutalib alimjibu Abraha kwa kusema, sisi hatuna uwezo wa kupigana vita na nyinyi, lakini askari wako wamewachukua ngamia wangu, ninakutaka waamuru wanirejeshee. Mwenyewe, Abraha alishangazwa sana na maneno ya Abdulmutalib akasema, mimi ninataka kuibomoa Alkaaba na wewe hujaniomba chochote kuhusu hilo, bali unazungumzia kuhusu kurejeshewa ngamia wa wako tu. Abdulmutalibu akajibu, mimi ni mwenye ngamia na hii nyumba ya Al-Kaaba nayo pia ina mwenyewe, yeye ndiye atakayeilinda. Baada ya yote hayo, mwishowe Abraha akatoa amri ya kushambuliwa na kuvunjwa vunjwa Al-Kaaba. Kwa hivyo yeye mwenyewe na askari wake, ambao baadhi yao walikuwa wamepanda tembo, wakafika hadi kwenye lango la kuingilia mji wa Makka. Lakini mara ghafla yakajitokeza angani makundi kwa makundi ya ndege ambao walikuwa midomoni mwao wamebeba changarawe, wakaanza kuwavurumishia askari wa jeshi la Abraha. Changarawe hizo zilimrarua kila ziliyempiga, zikawaangamiza askari wa jeshi hilo, wakawa mithili ya majani yaliyopukutika na kutawanyika chini. Abraham mwenyewe ambaye alijeruhiwa, alikimbia akaenda kufia Yemen kwa mujibu wa mapokeo ya historia. Mwaka wa tukio hilo katika historia ya bara Arabu ulikuja kujulikana kama Amulfil, yani mwaka wa tembo, na katika mwaka huo huo na, na yaliyojiri Abraha na watu wake waliokuwa wamejizatiti kwa jeshi kubwa na lenye kila aina ya suhula ili kwenda kuibomoa nyumba ya Mwenyezi Mungu, hawakuweza katu kufikia lengo lao hilo ovu. Wao wenyewe wakaangamia na njama yao haikufanikiwa. Aya za Suratulfil zinasimulia tukio hilo la kihistoria ili kwa upande mmoja kumliwaza Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na walio muamini yeye na dini ya haki aliyokuja nayo, na kwa upande mwingine kuonyesha kwamba wakati wowote wa atakapotaka Allah subhanahu wa ta'ala atalitumia jeshi linaloonekana kidhahiri kuwa ni dogo kabisa kulisambaratisha na kulishinda jeshi lenye nguvu kubwa sana la wapiganaji waliojizatiti kwa kila zana, ni kama inavyoonekana katika kisa hiki. Ndege wadogo waliobeba silaha dhaifu ya changarawe waliliangamiza jeshi la Abraha lililokuwa limejiimarisha kwa silaha, ili kuonyesha na kudhihirisha kwamba watu waasi na wanaojifanya majabari ni viumbe dhaifu na hafifu mno kuweza kukabiliana na nguvu na uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala. Kisa cha Ashabul Fil ambacho kilisambaa na kuenea katika eneo lote la bara Arabu kiliuzidishia adhama mji wa Maka na nyumba tukufu ya Al-Kaaba na kuzifanya nyoyo za watu ziwe na hamu na shauku kubwa zaidi ya kuizuru nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ni jambo la lazima kuchunga na kulinda heshima na utakatifu wa maeneo matukufu ya kidini. Alkaaba tokea tangu na tangu ni kumbukumbu kumbu ya manabii Ibrahim na Ismail alayhim assalam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tunatakiwa tujihadhari na vitendo vya kuyavunjia heshima matakatifu ya kidini, kwa sababu kuvunjia heshima vitu vitakatifu kutatufanya tufikwe na adhabu na kughadhibikiwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Na vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa wanyama na ndege wanaweza wakawa askari wa Mwenyezi Mungu mtukufu, na wakati wowote atakapotaka yeye Mola, watajitokeza kutetea haki na kuangamiza maadui wanaoipiga vita haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na tano ya Alfil. Insha allah tuwe tumeaidhika na kuelimika kutokana na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Azipe nyoyo zetu takwa ya kuziheshimu, kuzitukuza na kuziadhimisha alama za dini yake tukufu, na atuzidishie ghera na mapenzi ya waja wake watakatifu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. nam hiyo ilikuwa ni darsa ya Qurani iliyoletwa iliyotayarishwa na kuletwa kwenu na abdul, abdul fatah musaidi bado mko nasi katika matangazo yetu asubuhi ya leo ni wasaa sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika mashariki Ikiwa leo ni Jumamosi, tarehe 26 Aprili mwaka 2025, na naielekeza kurunzi ya macho yetu magazetini. E, kwa upande wa Afrika Mashariki, huko nchini Kenya, baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Taifa Leo zinasema Papa Francis aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani anatarajiwa kuzikwa leo, huku maelfu ya watu wakifurika Vatican. Jaji mkuu na wenzake wapumua mwonekano mpya wa wiper part na Raila atetea James Orengo na Anyang Nyong'o. Habari ninayodondoa katika gazeti la Sta inasema naibu rais Kithure Kindiki amesisitiza kuwa Kenya nasalia kujitolea kwa malengo ya amani ya Somalia. Akizungumza baada ya mkutano wa kilele wa wanajeshi wanaochangia misheni ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, Ausum awesome. unaofanyika nchini Uganda, Kindiki alisema Kenya itafanya wajibu wake kuhakikisha ujumbe huo unapata mafanikio yaliyokusudiwa. Aidha limeandika kinara wa ODM Raila Odinga amewatetea magavana wawili kuhusu matamshi yao kuhusu serikali e, pana iliyoundwa na rais William Ruto na chama chake. Raila amesema matamshi ya gavana James Orengo na Anyang' Nyong'o yanatokana na mkataba uliotiwa saini kati ya ODM na chama tawala cha UDA. Gazeti la Standard On Saturday pia limeakisi kwa mapana na marefu habari ya maziko ya Papa Francis yanayofanyika leo. Ama huko nchini Uganda, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Saturday Monitor inahusiana na kupanda kwa bei ya petroli. Kwa nini bei ya petroli inazidi kupanda? Lina hoji Daily Monita katika habari yake hii, na kuandika bei ya lita moja mafuta petroli katika vituo vingi vya kuuza bidhaa hiyo nishati ni shilingi elfu tano za Uganda. Hii ni katika hali ambayo hadi kufikia Disemba mwaka jana, lita moja mafuta petroli ilikuwa ikiuzwa kwa shilingi elfu nne na mia saba za Uganda. Habari ya mazishi ya leo ya Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, nayo na imepewa nafasi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Daily Monitor. Habari hiyo imepewa kipaumbele cha kwanza pia na gazeti la Weekend Vision. Nikirejea tena Saturday Monitor, na kutana na habari ya mazungumzo ya rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda na rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Entebbe. Saturday Monitor limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho, Museveni na Kenyatta wajadili ukosefu wa ajira kwa vijana na kadhia ya uongozi. Aidha limeandika, polisi katika wilaya ya Manafwa mashariki mwa Uganda imeanzisha uchunguzi wa kina baada ya mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka 26 aliyekuwa akituhumiwa kwa ulawiti wa mtoto kufariki dunia akiwa kizuizini nahitimishia huko nchini Tanzania ambako matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za maadhimisho ya miaka 61 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania. Nipashe limeandika, miaka 61 ya muungano, Samia ataja mambo manane, wadau wa shauri uunganishi Afrika, Mwinyi ataka uchaguzi mkuu usihatarishe amani na utulivu Raia wa kigeni mbaroni kwa madai ya kufanya biashara Kariakoo bila kibali. Haya abu ni mfumo wa uchunguzi kansa kizazi unaotumia akili unde au akili mnemba. Hivi ndivyo atazikwa Papa Francis, na wafuasi wa chadema wasimulia masaibu yaliyookuta. Nalishika Zanzibar leo na baadhi ya habari zake zinasema maadhimisho miaka 61 ya Muungano: Dkt. Mwinyi asema Tanzania imepiga hatua, asisitiza amani kuelekea uchaguzi mkuu. Miaka 61 mafanikio makubwa, asema Hemed. Na watu elfu saba na sitini na tisa wakamatwa kwa kuishi nchini kinyume cha sheria. Uhuru limeandika maadhimisho miaka 61 muungano, rais Samia asisitiza uchaguzi huru na wa haki. Tanzania kupokea shilingi trilioni 1.9 za uhifadhi mazingira. Muungano Tanganyika na Zanzibar. Matokeo ya ilani bora ya ASP. Wasira amshukia Martha Karua wa Kenya na kumtaka ache kuingilia mambo asiyoyajua. Spika Zanzibar wataka Watanzania kuuenzi muungano, na spika Tulia asema wanaotaka tutengane hawana hoja. ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran <tipos> rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 97 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za nahjul balagha leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya imam ali bin abi talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjul balagha na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki ingawa hii ni sehemu ya 97 ya mfululizo Hu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 86. Rayu sheikhi ahabu ilaya min jaladi lghulami, tadibiri ya mtu mzee ni bora kwangu kuliko ushujaa wa mtu kijana. Katika hikma hii ya 86 Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam analinganisha tadibiri ya mtu mzee mwenye hikma mbele ya ushujaa wa mtu kijana asiye na busara, kwa kusema kwake yeye Imam, tadibiri ya mtu aliyekula chumvi nyingi ni bora zaidi kuliko ushujaa wa kijana. Ushindi na kupata mafanikio katika jambo lolote lile kunataka mtu afuate njia sahihi. Njia sahihi nayo haipatikani bila ya kufanya uchunguzi na kuwa na tadibiri katika jambo lako. Tabaan, fikra sahihi na iliyo karibu zaidi na mafanikio huwezi kuipata isipokuwa kwa watu wenye uzoefu wa miaka mingi wa matukio waliokumbana nayo katika maisha. Watu hao ni wale wenye umri mkubwa na waliokula chumvi nyingi, ambao wamepitia misukosuko mingi, wamepambana na panda shuka chungu nzima katika maisha, na wamekula mieleka mara nyingi, na baadaye kunyanyuka na kuendelea na safari ya maisha. Watu hao ndio ambao uzoefu wao ni bora zaidi kuliko ushujaa wa kijana mwanagenzi ambaye anatanguliza mabavu kabla ya kulipima jambo lake kwa mizani ya akili. Vijana wenye nguvu mwilini, ambao damu ya ujana inachemka, huwa hawana tajiriba ya mambo. Vijana hao wanapaswa kuwa pembeni mwa wenye hikma na uzoefu katika mambo yao, vinginevyo mabavu yao huenda yakapotea ya bure na baadhi wa ya wakati yakawa ni hatari kwao na kwa wenzao. Wazee wa kale wenye hikma walikuwa wanaamini kwamba vijana wanakuwa wakali kama ncha ya mshale, hivyo inabidi wawe pamoja na upinde muda wote ambao unapinda na kunyumbulika, ili mshale upitie kwanza kwenye mizani ya upinde, ndipo uelekee ulikolengwa lakini kama upinde hautakuwa nyumbulishi, yaani kama mtu mwenye umri mkubwa hatokuwa na uzoefu na hikma na kumwongoza vizuri kijana, mshale huo hautoweza kufika popote hata ukiwa na ncha kali kiasi gani. Bila shaka ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Imamu Ali alaihi salamu akasema katika hikma hii ya 86 kwamba tadibiri ya mtu mzee ni bora kwangu kuliko ushujaa wa mtu kijana. Hii ni kwa sababu watu wazima wenye umri mkubwa wanakuwa na hikma na tajiriba ya vitu vingi na wanaweza kwa tadibiri zao kupangilia vizuri mambo kwa busara na umakini wa hali ya juu, tofauti na kijana ambaye anategemea zaidi nguvu zake za mwili. Historia nayo imerekodi visa vingi vinavyotilia nguvu hikma hii. Kwa mfano, wakati wa vita vya Handak, Salman Alfarsi alikuja na pendekezo la kuchimba handaki kuzunguka mji wa Madina na kwa ushauri wake huo wa busara aliweza kuuokoa mji huo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hikma hii inatoa onyo pia kwa vijana wanaowadharau wazee na ambao wanaona kwamba wao ndio kila kitu na hawana haja na hikma na busara za watu wazima. Ni sawa kabisa na alivyosema Abu Tayyib, mshairi maarufu wa lugha ya Kiarabu, ambaye katika moja ya beti zake anasema arrayu qabla shajaati shajaani huwa awalu wa hiya lmahalu thani faidha huma jitamaa linafsi maratan balaghat min alghulabai kula makane. Maana ya haraka, harakaharaka ya ubeti huo ni kama ifuatavyo: elimu na usoefu ndiyo unatangulia ushujaa wa mashujaa. elimu na usoefu huja mwanzo na ushujaa wa mashujaa huja baadaye, lakini vyote viwili vinapokusanyika kwa mtu mmoja, mafanikio yake huwa makubwa. Ubeti huo wa shairi umenukuliwa na mfasiri maarufu wa Nahjulbalagha wa madhehebu ya kisuni aitwaye Ibni Abilhadid Almutazili, ambaye baada ya kunukuu ubeti huo anasema Hikma hii ya 86 na hajul balagha ni wasia kwa mfalme na mtawala kwamba asikabidhi jeshi lake mikononi mwa kijana mwenye ghururi na asiye na uzoefu, kama ambavyo pia asikabidhi kwa mtu kizee asiyeweza kitu, bali jeshi alikabidhi kwa mtu mzima ambaye bado ana nguvu mwilini na ambaye tayari amepata uzoefu na tajiriba ya mambo mengi katika medani za vita. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 27 sb Mfungua Mosi Shawal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 26 Aprili mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1105 iliyopita alizaliwa malenga wa Kiirani Abu Ishaq Kesai Marvazi. Kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kwa kipindi cha utawala wa Wasaman na mwanzoni mwa zama za utawala wa Waghaznavi. Kwa sababu hiyo malenga huyu Mfarsi alitunga mashairi kadhaa ya kusifu tawala hizo mbili. Fauka ya hayo, Marvazi alitunga beti kadhaa za mashairi ya kumsifu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam pamoja na kizazi chake kitoharifu alaihimssalam, hususan Imamu Ali bin Abitalib alaihissalam. Katika siku kama ya leo, miaka 92 iliyopita, shirika la kuogofya la Gestapo la Ujerumani liliasisiwa. Shirika hilo liliasisiwa na Hermann Wilhelm Goring aliyekuwa mmoja wa maafisa wa juu wa utawala wa Adolf Hitler, kiongozi wa wanazi wa Ujerumani. Shirika hilo lilikuwa polisi wa siri wa Kijerumani katika kipindi cha utawala wa Nazi. Jukumu la shirika hilo kama lilivyojulikana lilikuwa ni la kuwafuatilia kuwatia mbaroni na kuwanyonga watu waliokuwa wakimpinga Hitler pamoja na siasa zake za Kinazi. Miaka 61 iliyopita katika siku kama ya leo, jamhuri ya muungano wa Tanzania iliundwa baada ya nchi mbili za Tanganyika na Zanzibar kuungana. Kabla ya kuungana huko, Tanganyika na Zanzibar zilikuwa zi zikikoloniwa na nchi mbalimbali ambapo nchi mkoloni wa mwisho ilikuwa Uingereza. Tanganyika ilipata uhuru mwaka 1961 na Zanzibar mwaka 1963. Baada ya mapambano ya wananchi ya kupigania uhuru dhidi ya mkoloni Mwingereza, Julius Kambarage Nyerere alitoa wito wa kuungana Tanganyika na Zanzibar, na ilipofika tarehe 26 Aprili mwaka 1964, nchi mbili hizo ziliungana na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kijiografia, Tanzania iko mashariki mwa Afrika, katika pwani ya bahari ya Hindi, ikipakana na Kenya, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia, Malawi pamoja na Msumbiji. Na katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620 likilaani hatua Iraqi ya kutumia silaha za kemikali dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya utawala wa zamani wa Iraqi kushambulia kwa mabomu ya kemikali makazi ya raia nchini Iran na kufuatia mashtaka yaliyowasilishwa na Iran. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Irani na Iraq na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kuwa utawala huo ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Siku kama ya leo miaka 39 iliyopita kituo cha nguvu za nyuklia cha Chernobyl huko Ukraine, ambacho kilikuwa kikidhamini sehemu kubwa ya nishati ya umeme ya nchi hiyo, kiliripuka na kusambaza mada hatari za miale ya radioactive. Awali Russia ilikadhibisha habari ya kutokea mlipuko katika kituo hicho. Hata hivyo, baadaye ililazimika kukiri kutokea mlipuko katika kituo hicho cha nguvu za nyuklia, baada ya wingo kubwa la nyuklia lililosababishwa na mada za radioactive kuonekana wazi wazi katika kituo hicho. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Wizara ya mambo ya nje ya Irani imemwita balozi wa Uholanzi hapa nchini na kuwasilisha malalamiko makali ya Teherani dhidi ya tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na Uholanzi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Rais wa Marekani Donald Trump amesema yuko tayari kukutana na rais wa Irani Masudi Pezeshkiani au kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei. Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza imetangaza kuwa Israel imeua wanahabari wa Kipalestina mia mbili na kumi na mbili tangu Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na rais wa Misri kwa mara nyingine tena ametangaza kupinga mpango wa kutaka kuhamishwa wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Mutasari huu wa habari za ulimwengu, wapenzi wa usikilizaji, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, na hodha wa jahazi la matangazo ya redio Teherani kwa asubuhi ya leo nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka Teherani la zedasina ghairi ya kukuwageni nikikutakieni Asubuhi njema, asanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.