Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua, sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Masaa alkhair. Mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Aprili 25 mwafaka na tarehe 26 Shawal mwaka 1446 Hijria. Usiku huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia. Hali kadhalika tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, hekaya za aya, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini nasikika pia katika nchi kadhaa za kanda Afrika Mashariki na kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia harafa kwenda kwa nambari alama na ya kujumlisha plus 989035065487 na taba. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini ni Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Kati, futayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kusomee baadhi ya vichwa vya habari tulizokuandalia usiku huu. RSF yaendelea kuwa raia nchini Sudan. Umoja wa Mataifa wasema milioni 13 wamelazimika kukimbia makazi yao. Khatibu wa swala ya Ijumaa hapa Teheran asema mazungumzo na Marekani yanaendelea kwa tahadhari. Na Israel yaghadhabishwa na hatua ya ICC kukataa kusitisha hati ya kukamatwa Netanyahu na Gallant pamoja na habari nyinginezo. moja juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran, Hujjatulislam Sayid Muhammad Hassan Abu Torabi Fard amesisitiza uh, kuwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yanafanyika kwa tahadhari na kutoka kwenye nafasi yenye nguvu na heshima. Akihutubia maelfu ya waumini katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran, Sayid Muhammad Hassan Abu Torabi Fard ameashiria uh, mwanzo wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ambayo yameanza kwa ombi la mamlaka ya juu kabisa ya Marekani ndani ya mfumo wa kanuni na sheria ulioainishwa na Jamhuri ya Kiislamu na kusema mazungumzo haya yanaendelea kwa tahadhari, umakini na kwa jicho la shaka, kwa kuzingatia historia ya Marekani kukiuka makubaliano, hususan kujitoa kwa upande mmoja katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA mwaka 2018. Sayid Abutorabi Fard ameongeza kuwa katika miongo ya hivi karibuni mpango wa amani wa nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umekuwa kisingizio cha mashinikizo ya Marekani, lakini kurejeshwa vikwazo vya juu zaidi, ingawa kumetuweka chini ya mashinikizo, kumetufunza kwamba ni lazima kutumia uwezo kamili wa nchi kukabiliana na changamoto na vikwazo vya kiuchumi bila kutegemea ahadi za Magharibi. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran ameashiria misimamo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusiana na mazungumzo hayo na kusema waziri wa mambo ya nje ameyataja mazungumzo ya Maskat kuwa ni mtihani mwingine wa kuipima Marekani na akasisitiza kuwa kuondolewa kikamilifu vikwazo na kupewa dhamana ya kisheria kunaweza kuandaa mazingira mazuri ya mazungumzo. Amesisitiza kuwa mamlaka zote lazima zitumie uwezo kamili wa nchi kubadilisha na kuboresha miundombinu ili kufikia ukuaji wa juu wa uchumi. Katika hutba ya kwanza ajuma, ya swala ya Ijumaa yaliyo hapa mjini Tehran, Said Muhammad Hasan Abu Torabi Fard ametaja hadithi zinazoeleza sifa na fadhila za mwezi wa Dhulqada. Amemnukuu mwanachuoni mkubwa wa Kiislamu, Said Ibni Tawus aliyetaja mwezi wa Dhulqada kuwa ni wakati mwafaka wa kuomba dua wakati wa matatizo. Amewahimiza Waislamu kuomba dua na kuondolea dhulma, haswa kwa watu waliodhulumiwa wa, wa Ghaza huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika hatua nyingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali hujuma na vitendo vya kigaidi vya utawala wa kizayuni wa Israel huko Ghaza na Lebanon. Ismail Bakai amesema kuwa kuendelea mzingiro wa ukanda wa Ghaza na kuzuia misaada ya kibinadamu sambamba na kushadidi mashambulizi ya utawala wa kizoi na Israel dhidi ya kambi na mahema ya wakimbizi ni mfano halisi wa jinai ya kivita na jinai dhidi ya ubinadamu, na ametaka hatua madhubuti za kimataifa zichukuliwe ili kuwaadhibu viongozi wa utawala huo ghasibu kutokana na kutenda jinai za kivita na mauaji ya kimbari. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelikosoa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa kutochukua hatua za kukabiliana na jinai hizo na kuzitaja Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zinazoendelea kutoa misaada ya silaha kwa utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni washirika wa utawala huo katika jinai unazofanya. Bakai pia amelani vikali mashambulizi yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya mamlaka na ardhi ya Lebanon kupitia ukiukwaji wa mara kwa mara wa makubaliano ya usitishaji vita, mashambulizi ya anga na ndege zisizo na rubani au droni katika maeneo mbalimbali ya Lebanon na mauaji ya wanaharakati wa kisiasa na kijamii nchini humo, na kusisitiza wajibu wa Umoja wa Mataifa na wasimamizi wa makubaliano hayo wa kusimamisha jinai hizo. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema kutoadhibiwa utawala wa kizoni wa Israel na kuendelea kuwa watu wasio na ulinzi katika ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kukaliwa kwa mabavu baadhi ya maeneo ya Lebanon na Siria kuna tishia pakubwa amani na usalama katika eneo hili la magharibi mwa Asia. Kwingineko, uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wa kukataa ombi la Israel la kusitisha utekelezaji wa hati za kukamatwa waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita Yoav Gallant umekasirisha mno serikali ya Tel Aviv. Netana, Netanyahu na Gallant wanasakwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa tuhuma za kufanya mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita na jinai dhidi ya binadamu katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Akizungumzia uamuzi huo wa ICC, waziri wa mambo ya nje wa Israel Gideon Saar Amedai, tumesema tangu awali kwamba mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya The Hague haina na haijawahi kuwa na mamlaka ya kutoa hati za kukamatwa waziri mkuu wa Israel na waziri wa zamani wa ulinzi. Mapema jana mahakama ya ICC ilitangaza kwamba imekataa ombi la Israel la kusimamisha utekelezaji wa waranti wa kukamatwa Netanyahu na Gallant ambao wanasakwa kwa uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita dhidi ya wa Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Inafaa kukumbusha hapa kwamba Israel ilikuwa imewasilisha ombi la kusitishwa utekelezaji wa hati za kukamatwa Netanyahu na Gallant kwa madai kwamba mahakama hiyo haina mamlaka ya kushughulikia kesi hiyo. Hata hivyo Chumba cha rufaa cha mahakama ya ICC kimesema ombi hilo halina maana kwa sababu ya ukosefu wa msingi wa kisheria wa kuwasilishwa kwake. Israel ikisaidiwa na Marekani imekuwa ikifanya mauaji ya kimbari huko Gaza tangu Oktoba 7, 2023, na hadi sasa imeshaua shahidi na kujeruhi karibu Wapalestina laki mbili, wengi wao wakiwa watoto na wanawake, na zaidi ya wengine 11,000 hawajulikani walipo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, mtandao wa madaktari wa Sudan umesema watu 11 wameuawa na wengine 21 kujeruhiwa wakati ndege isiyo na rubani ya vikosi vya msaada wa haraka RSF iliposhambulia kambi ya wa wakimbizi huko Atbara kaskazini mwa Sudan. Haya ya najeri, huku shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi kwa kifupi UNHCR likisema kuwa takriban watu milioni 13 nchini Sudan wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na vita. Vyanzo vya ndani vya Sudan pia vimesema kwamba ndege zisizo na rubani zimeshambulia maeneo ya mji wa kaskazini wa Atbara na kusababisha kukatika kwa umeme katika mji huo. Shirika la umeme la Sudan limesema kwamba kituo cha transforma cha Atbara kimeshambuliwa na ndege zisizo na rubani leo Ijumaa, swala lililosababisha hitilafu ya umeme katika majimbo ya mto Nile na Bahari Nyekundu. Shambulio hili ni sehemu ya mfululizo wa mashambulizi ya hivi karibuni ya ndege zisizo na rubani zilizolenga vituo vya umeme katika miji ya kaskazini mwa Sudan, ikiwa ni pamoja na Merowe, Dangola, Adaba na Atbara. Serikali ya Sudan mara kwa mara imekuwa ikiwatuhumu wapiganaji wa RSF kuwa ndio wanaohusika na mashambulizi ya droni kwenye mitambo ya kuzalisha umeme na miundombinu. Kwa upande wa masuala ya kibinadamu, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeonya kwamba linakabiliwa na uhaba wa fedha ambao unaweza kuathiri uwezo wake wa kutoa msaada kwa wale wanaosumbuliwa na uhaba mkubwa wa chakula huko nchini Sudan ndani ya wiki katika hatua nyingine, mtaalamu wa sheria ya uchaguzi wa Kenya amesema kuwa uchaguzi mkuu ujao unapaswa kufanyika mwaka 2026 na sio mwaka 2027. Katika tafsiri ya kipekee ya katiba ya Kenya, mtaalamu wa sheria ya uchaguzi, wakili mashuhuri Willis Otieno, anasema kwamba uchaguzi mkuu wa rais ujao unafaa kufanyika Agosti mwakani badala ya mwaka 2027 kama inavyopangwa. Wakili Otieno ameashiria vifungu vya katiba na maamuzi ya awali ya mahakama na kusema, taifa limekuwa likitafsiri vibaya vipindi vya mihula ya rais tangu katiba ya mwaka elfu mbili na kumi ianze kutekelezwa. Amesema akizungumza katika kipindi cha Fixing the Nation kwenye runinga ya NTV kwamba, na hapa nanukuu, naleta pendekezo hili nikitambua jukumu la kutetea katiba, nawaomba wa Kenya watekeleze masharti ya katiba kwa uaminifu Mwisho wa kunukuu. Msingi wa hoja ya wakili Otieno ni kwamba katiba ya mwaka 2010 iliondoa dhahiri kifungu cha awali kilichotoa muda wa miaka mitano wa muhula wa rais. Badala yake, anasema katiba ya sasa inahitaji uchaguzi kufanyika katika mwaka wa tano na wala si baada ya mwaka wa tano wa muhula wa rais. Ametoa mfano wa muhula wa kwanza wa rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta ulioendelea kwa miaka minne na miezi mitano badala ya miaka mitano kamili kama ushahidi kwamba katiba haijahakikisha muhula wa miaka mitano wa rais. Tafsiri hii ya katiba huenda ikachochea mjadala mkubwa miongoni mwa wataalamu wa sheria, wachambuzi wa wa kisiasa na umma kwa ujumla kadri Kenya inavyokaribia msimu mwingine wa uchaguzi. Na Umoja wa Mataifa umetaja hukumu zilizotolewa dhidi ya makumi wa watu wakiwemo viongozi wa upinzani katika kesi ya njama dhidi ya usalama wa taifa nchini Tunisia kuwa ni kurudisha nyuma haki na utawala wa sheria, ukieleza kuwa kulikuwa na matashi ya kisiasa nyuma ya maamuzi hayo. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema katika taarifa iliyotolewa na tume ya Umoja wa Mataifa kwenye tovuti yake kwamba hukumu kali na za muda mrefu za vifungo gerezani zilizotolewa hivi majuzi dhidi ya watu thelathini na saba nchini Tunisia katika kile kinachoitwa kesi ya kula njama dhidi ya usalama wa taifa ni kurudisha nyuma haki na utawala wa sheria. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema kesi hiyo iligubikwa na ukiukwaji wa haki za kesi ya uadilifu na mchakato unaostahili na hivyo kuzua wasiwasi mkubwa kuhusu kuwepo matashi ya kisiasa katika maamuzi yake. Ameendelea kusema kuwa kesi hiyo ilikosa uwazi, kwani ushahidi haukuwasilishwa hadharani au kujaribiwa kwa kuhojiwa. Na waandishi wa habari, wawakilishi wa mashirika ya kiraia na wanadiplomasia walizuiwa kuhudhuria vikao vya hadhara vya kesi hiyo. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa kabla ya kutolewa hukumu hizo washtakiwa hawakupewa nafasi ya kuzungumza na mawakili wao, hawakupewa muda wa kutosha kuwasilisha hoja zao. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, pamoja na nyingine kem kem, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkoajuu sw yes. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo kutoweza Afrika Kusini kuachana na mukawama na ukombozi wa Palestina. Tarehe 29 Desemba mwaka 2023 imerekodiwa katika kumbukumbu -kumbu za historia ya baada ya mwaka 1994 Afrika Kusini, kama siku muhimu sana, baada ya Pretoria kufungua kesi dhidi ya utawala wa kizayuni na Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ, ikiwasilisha hoja za kisheria za kina na zenye mashiko kwamba ukatili wa Israel katika ukanda wa Gaza unakanyaga mkataba wa kimataifa wa kuzuia mauaji ya kimbari. Kwa kuzingatia hatua hiyo ya kishujaa na ya kihistoria, wanasheria na wachambuzi wa mambo wanasema kwamba si rahisi kwa Afrika Kusini kuachana na swala la kupigania ukombozi wa Palestina na kuunga mkono mukawama. Timu ya wanasheria wa Afrika Kusini inayojumuisha wataalamu wa sheria za kimataifa imetilia mkazo wa jambo hilo na kusema kuwa Afrika Kusini haina njia nyingine isipokuwa kuendelea kuunga mkono wa Palestina. Aidha, timu hiyo ya wataalam wa sheria za kimataifa imeomba mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ yenye makao yake mjini The Hague nchini Uholanzi kuchukua maamuzi ya kiuadilifu ya kuwatendea haki wa Palestina ambao wamedhulumiwa vibaya katika kipindi cha zaidi ya miaka 75 na kukomesha uvamizi wa Israel kwenye ardhi za Wapalestina. Juhudi za Afrika Kusini za kuongoza kesi dhidi ya utawala wa kizayuni zilileta matumaini tarehe ishirini na sita Januari mwaka jana, wakati mahakama ya ICJ ilipoiamuru Israel kuchukua hatua zote za kuzuia kufanyika kitendo chochote kilichopingwa marufuku kwenye ibara ya pili ya mkataba wa mauaji ya kimbari, na pia kuchukua hatua za haraka na madhubuti za kuruhusu huduma za kimsingi zinawafikia kwa haraka wananchi wa Ghaza. Hata hivyo ukaidi wa dola pandikizi la kizayuni linalongwa mkono kwa hali zote na madola ya kibeberu duniani, hususan Marekani, umezuia kutekelezwa amri hiyo ya mahakama ya ICJ kama ambavyo pia hata waranti wa kutiwa mbaroni viongozi wa Israel wanaotenda jinai unakwamishwa na madola ya kibeberu ya Magharibi. Kwa upande wake, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Afrika Kusini na Lady Pandor amesema kuwa ni wazi kwamba kushindwa kusitisha mashambulizi ya kimbari ya Israel kwenye ukanda wa Gaza kumefichua mapungufu ya mifumo ya kisheria ya kimataifa na kumeibua upya udharura wa kufanyiwa mageuzi ya kimsingi taasisi za kimataifa hususan Umoja wa Mataifa. Ijapokuwa kwa mujibu wa Jaji Hankin Chue, swala so, la Palestina limekuwemo kwenye ajenda za Umoja wa Mataifa tangu kuasisiwa kwake, lakini mpaka leo hii umoja huo umeshindwa kuwasaidia wananchi wa Palestina, wakiwemo wale wa ukanda wa Ghaza kupata haki yao ya kujitawala. Hii ni redio Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu mpenzi msikilizaji. Bintoha al Juneid akiwa Bumbwini visiwani Zanzibar anatuandikia shukran toban kwa kumtumia habari. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema, baada ya salamu, jamii ya kimataifa, tunawahimiza wasomi Marekani wote kusimama kwa umoja wenu dhidi ya viongozi wenu wengine, eh, hadi sasa katika siasa zenu za nje zimeambatana sana na vita. Shirali Fazil huyo akiwa Da. Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal akiwa pamba, uh, Pangani kumradhi, Tanga huko huko Tanzania, anaandika Alfatiha dua amin, anasema Allahumma yaftahu lakum khaira kathira. Ilahi amin kwako na kwetu sote Sheikh Shahbal ukiwa hapo Tanga. Profesa Ali Magema akiwa huko huko Tanga Tanzania anasema asante sana Iran kwa kuonyesha ukakamavu kwa Marekani. Hongera sana Ayatullah Khamenei. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na nne ya Alhumaza. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na tano ya Alfil. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tano. Suratul Fil inazungumzia tukio maarufu la kihistoria. Katika tukio hilo Allah subhanahu wa taala aliyepusha nyumba yake tukufu ya Al-Kaaba na shari ya jeshi kubwa la makafiri waliokuwa wamepanda tembo wakiwa na dhamira ya kwenda kuivunja nyumba hiyo, lakini Allah subhanahu wa ta'ala akalisambaratisha jeshi hilo. hadha Qur'ani yahdini, hadha Qur'ani yahdini. Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitani rajim. bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Alam tara kayfa faala rabbuka bi ashabil fil, je, hukuona jinsi Mola wako mlezi alivyowafanya wenye ndovu. Alam yaj'al kaydahum fi tadlil, je, hakujaalia vitimbi vyao kuharibika akawafanya kama majani yaliyoliwa. Kisa cha ashabu lfil, au watu wandovu, kilichotokea katika zama za kabla ya Uislamu, kimetajwa kwenye vitabu vya taarikhi yani historia na vya tafsiri za Quran ya kwamba mtu mmoja aitwaye Abraha ambaye alikuwa mfalme wa Yemen alijenga kanisa kubwa na la kuvutia kwa lengo la kueneza Ukristo katika bara Arabu, na akatuma wamisheni wake kwenye pembe mbali mbali za bara Arabu ili kuwatangazia watu Ukristo na kuwaalika wakazuru kanisa lake hilo lililokuweko kwenye ardhi ya Yemen. Abraha alikuwa akijua kwamba Alkaaba iliyoko Maka ndicho kituo kikuu cha mkusanyiko wa watu wa eneo la bara Arabu na inatukuzwa na kuheshimiwa na watu wote. Kwa hiyo akatuma watu wake wakafikishe ujumbe huko Maka wa kuwataka watu waende Yemen kulizuru kanisa lake. Hata hivyo, watu wa Maka ambao walihisi hatari juu ya mpango wa Abraha walitoa mjibizo mkali kwa wito wa mfalme huyo wa Yemen. Abraha, ambaye alikuwa akielewa fika kwamba kwa kuwepo Al-Kaaba, hakuna mtu yeyote atakayekwenda kulizuru kanisa lake, alidhamiria kuibomoa nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo akaandaa jeshi kubwa na kufunga safari ya kuelekea Maka. Kabla ya kuingia ndani ya mji, akamtuma kwanza mtu wake mmoja ili yeye Abraha aweze kukutanishwa na mkuu wa watu wa Maka, Abdulmutalib ambaye ndiye aliyekuwa mkubwa wa, wa Makureishi. Alipelekwa kwa Abraha na walipokutana, mfalme huyo wa Yemen alimwambia Abdulmutalib, Kusudio langu ni kuibomoa Alkaaba tu, mimi sina dhamira ya kupigana vita na watu wa Maka. Kwa hiyo msitake kuingia vitani kupigana na jeshi la Yemen, mtauawa. Abdul muttalib alimjibu Abraha kwa kusema, sisi hatuna uwezo wa kupigana vita na nyinyi, lakini askari wako wamewachukua ngamia wangu, ninakutaka waamuru wanirejeshe. Mwenyewe Abraha alishangazwa sana na maneno ya Abdulmutalib akasema, mimi ninataka kuibomoa Alkaaba na wewe hujaniomba chochote kuhusu hilo, bali unazungumzia kuhusu kurejeshewa ngamia wako tu. Abdulmutalibu akajibu, mimi ni mwenye ngamia na hii nyumba ya Al-Kaaba nayo pia ina mwenyewe, yeye ndiye atakayeilinda. Baada ya yote hayo, mwishowe Abraha akatoa amri ya kushambuliwa na kuvunjwa vunjwa Al-Kaaba. Kwa hivyo, yeye mwenyewe na askari wake ambao baadhi yao walikuwa wamepanda tembo wakafika hadi kwenye lango la kuingilia mji wa Makka lakini mara ghafla yakajitokeza angani makundi kwa makundi ya ndege ambao walikuwa midomoni mwao wamebeba changarawe, wakaanza kuwavurumishia askari wa jeshi la Abraha. Changarawe hizo zilimrarua kila ziliyempiga, zikawaangamiza askari wa jeshi hilo wakawa mithili ya majani yaliyopukutika na kutawanyika chini. Abraha mwenyewe ambaye alijeruhiwa, alikimbia akaenda kufia Yemen. Kwa mujibu wa mapokeo ya historia, mwaka wa tukio hilo katika historia ya bara Arabu ulikuja kujulikana kama Aamul Fil, yani mwaka wa tembo, na katika mwaka huo huo kutokana na yaliyojiri Abraha na watu wake waliokuwa wamejizatiti kwa jeshi kubwa na lenye kila aina ya suhula ili kwenda kuibomoa nyumba ya Mwenyezi Mungu, hawakuweza katu kufikia lengo lao hilo ovu. Wao wenyewe wakaangamia, na njama yao haikufanikiwa aya za Suratul Fil zinasimulia tukio hilo la kihistoria ili kwa upande mmoja kumliwaza Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na waliomwamini yeye na dini ya haki aliyokuja nayo, na kwa upande mwingine kuonyesha kwamba wakati wowote wa atakapotaka Allah subhanahu wa ta'ala atalitumia jeshi linaloonekana kidhahiri kuwa ni dogo kabisa kulisambaratisha na kulishinda jeshi lenye nguvu kubwa sana la wapiganaji waliojizatiti kwa kila zana, ni kama inavyoonekana katika kisa hiki: ndege wadogo waliobeba silaha dhaifu ya changarawe waliliangamiza jeshi la abraha lililokuwa limejiimarisha kwa silaha ili kuonyesha na kudhihirisha kwamba watu waasi na wanaojifanya majabari ni viumbe dhaifu na hafifu mno kuweza kukabiliana na nguvu na uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala. Kisa cha Ashabul Fil ambacho kilisambaa na kuenea katika eneo lote la bara Arabu kiliuzidishia adhama mji wa Maka na nyumba tukufu ya Alkaaba na kuzifanya nyoyo za watu ziwe na hamu na shauku kubwa zaidi ya kuizuru nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi nikwamba, ni kwamba ni jambo la lazima kuchunga na kulinda heshima na utakatifu wa maeneo matukufu ya kidini Alkaba tokea tangu na tangu ni kumbukumbu kumbu ya manabii Ibrahim na Ismail alaihim assalam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tunatakiwa tujihadhari na vitendo vya kuyavunjia heshima matakatifu ya kidini, kwa sababu kuvunjia heshima vitu vitakatifu kutatufanya tufikwe na adhabu na kughadhibikiwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Na vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa wanyama na ndege wanaweza wakawa askari wa Mwenyezi Mungu mtukufu, na wakati wowote atakapotaka yeye Mola, watajitokeza kutetea haki na kuangamiza maadui wanaoipiga vita haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na tano ya Alfil. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kuelimika kutokana na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Azipe nyoyo zetu takwa ya kuziheshimu, kuzitukuza na kuziadhimisha alama za dini yake tukufu, na atuzidishie ghera na mapenzi ya waja wake watakatifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Assalamu aleikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 31 na na 32 za suratu Raada. Makafiri wa maka kama walivyo popo wa usiku ambao huruka ovyo huku na kule bila ya kuwa na lengo katika anga nyeusi ya fikra zao. Walizidi kuwa makatili katika kumdhalilisha na kumkejeli mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake, na walikuwa wakimuudhi na kumkera mtukufu huyo kwa vitendo na maneno yao yenye sumu na kuumiza moyo wake. Lakini mtume wa rehema na upendo Muhammad hakujibu matusi hayo, badala yake alizungumza nao kuhusu nuru ya imani kwa matumaini ya kuwaokoa watu hawa waliokuwa na nyoyo chafu. Hata hivyo, watu hao waliokuwa na nyoyo zilizogubikwa na kutu walikusanyika kwa mara nyingine tena kupanga njama za kumdhuru mjumbe wa Mwenyezi Mungu baada ya kushauriana kwa muda mrefu, tabasamu la kuridhika lilionekana kwenye nyuso zao mbaya, na wakiwa na furaha kutokana na mpango wao mwovu, waliketi nyuma ya Alkaba wakimsubiri Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mtume pamoja na baadhi ya masahaba zake walikuwa wakirejea baada ya kutufu nyumba ya Mwenyezimungu, Alkaba. mara Walimwita Mtume kwenye kundi lao. Ingawa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijua nia na malengo yao, lakini alilikaribia kundi hilo kwa matumaini ya kuliongoza na kuliondoa kwenye ujinga na ujahili. Wakati huo, mmoja wa viongozi wa Makuraish kwa kiburi kilichopindukia aliangua kicheko na kumwambia Mtume, kwa hiyo unajiona kuwa wewe ni mtume wa Mungu? Kila nabii anayo ishara na alama. Wewe una ishara gani uliyokuja nayo kuthibitisha utume wako? Kama unataka tukuamini na kukufuata, lazima utimize matakwa yetu. Ikiwa unajitambua kuwa wewe ni mtume wa Mungu, Suleimani pia alikuwa mtume wa Mungu, alisahirisha na kudhibiti upepo na mambo mengine mengi kama unasema ukweli, basi tutiishe upepo na kuweka chini ya udhibiti wetu ili tupande juu yake na tuende Siria, tupate mahitaji yetu na kurudi kwenye mji wetu siku hiyo hiyo. Kisha aliendelea na kicheko chake cha kejeli. Mtu mwingine kutoka kwenye kundi hilo hilo aliyejaribu kupaza sauti yake juu alisema, unadai kuwa wewe ni mkuu kuliko nabii Isa basi mwombe Mungu wako afufue wafu wetu waliokufa. Wakati huo kila kitu kitakuwa wazi, kwa sababu hapo tutawauliza na kujua kama unayoyasema ni kweli au la. Kisha mzee mmoja aliyekuwa mfupi kwa kimo, aliyekuwa ameegemea kwenye fimbo yake kwa mashaka, alimwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba wewe unadai kuwa ni bora kuliko nabii Daude. Mwenyezi Mungu ameifanya milima imtii nabii huyo, wewe pia unapaswa kumwomba Mungu aifanye milima ya Maka isogee na irudi nyuma kidogo, ili ardhi yetu finyu iongezeke kiasi. Bwana mwingine aliinuka na kusema, mashamba yetu yamekumbwa na ukame. Ikiwa unayosema ni kweli, basi tuumbie chemchemi ya maji yanayotiririka ili tumwagilie mashamba yetu tupande miti mipya na tufaidike na matunda yake. Wakati huo mtu mmoja aliyekuwa na sura mbaya alisema huku akicheka, ewe Muhammad, mwombe mola wako alibadilishe jabali hili chini ya miguu yako na kulifanya dhahabu. Ninapenda sana dhahabu, hiyo inanitosha kwa sababu sitahitaji tena kusafiri huku na kule kwa ajili ya kutafuta riziki. Mtu mwingine ambaye alikuwa amenyamaza kimya hadi wakati huo aliunga mkono maneno ya rafiki yake na kusema, ee, Muhammad, nini kimetokea? Mbona umeshikwa na kigugumizi hivi? Huna la kusema? Wapenzi wa wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa amesimama akisikiliza maneno yao ya kipuuzi. Alijua kabisa kwamba hao hawakuwa watu wa kutaka kujua haki na ukweli, bali walikuwa wakitaka kufanya ukaidi na kuburudisha hadhara kama wafanyavyo watu wanaokwenda kwenye tamasha za wachawi na mazingaombwe. Kwa hivyo hapakuwa na sababu ya kuwaonyesha muujiza zaidi. Ni kwamba walikuwa tayari wameiona na kuisoma Kurani tukufu, muujiza mkubwa zaidi wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakaukana. Washirikina hao wa Maka waliokuwa na nyoyo zenye kutu walikuwa sawa na Firauni na kundi lake, ambao waliona miujiza mikubwa ya Nabii Musa alaihi ssalam, kama kubadilika fimbo kuwa joka kubwa lakini hawakumwamini mtume huyo wa Mungu. Wayahudi na washirikina wa zama za Nabii Isa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, pia walikuwa hivyo hivyo. Waliona kwa macho yao kwamba Isa Masihi aliwafufua wafu, akawarejeshea vipofu uwezo wa kuona na kuwaponya wale waliokuwa na ukoma, lakini bado hawakuamini utume wake wakati huu Walakad istuhzia birusulin min kablika faamlaytu lillazina kafaru thumma akhadtuhum fakayfa kana iqab, na lao Qur'ani ndiyo inayoendeshea milima na kupasuliwa ardhi na kusemeshwa wafu, basi wasingeamini bali mambo yote ni ya Mwenyezi Mungu. Je, hawajajua walioamini kwamba lao Mwenyezi Mungu angalipenda bila shaka angewaongoa watu wote? Na wale waliokufuru wanaendelea kupatwa na balaa kwa walioyatenda, au ikawateremkia karibu na nyumbani kwao, mpaka iwafikie ahadi ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu havunji miadi yake. Na hakika walifanyiwa kejeli mitume waliokuwa kabla yako na nikawapa muda wale waliokufuru, kisha nikawashika. Basi ilikuwaje adhabu yangu? Kisha Mtume sallallahu alayhi wa waalihi wasalam akasema: naapa kwa jina la yule ambaye uhai wangu umo mikononi mwake, kwamba kama mnaendelea kung'ang'ania matakwa yenu nitakutimizieni mnayoyataka, lakini jueni kwamba nikitimiza matakwa yenu na mkaendelea kukufuru, basi Mwenyezi Mungu atawaadhibu adhabu ambayo hakuna mtu hata mmoja aliyewahi kupatwa na mfano wake hapo kabla. Mfano wa watu hawa, wapenzi wasikilizaji, ni kama kaumu ya Thamud ambao walimwomba nabii wao Saleh alayhi ssalam awaonyeshe muujiza ili wapate kumwamini. Walimwomba awatolee ngamia jike kwenye mlima Mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alifanya kama walivyoomba, lakini watu wa kaumu ya Thamud waliendelea kumkadhibisha licha ya kuona muujiza huo. Hivyo walipatwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni na nchi yao ikavunjwa vunjwa kiasi kwamba wote walianguka chini katika nyumba zao na kufa kwa pamoja. Aya ya sitini na saba ya suratu Hud inasema: wa akhadha lladhina dhalamu assayhatu fa asbahu fi diyarihim jathimin, na ukelele ukawaangamiza wale waliodhulumu wakapambazukiwa wameanguka kifudifudi wakiwa maiti katika majumba yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tawizu, tuthilu, azu, barabara kabisa mpenzi msikilizaji, hivi sasa ni saa mbili na robo usiku hapa jijini Tehran, itakuwa mbili kasoro robo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi, ni some hapa maoni mawili matatu tena nanzira maoni yake Yusuf Otieno yupo Kakamega, Kenya, anatuandikia helo. <laughs> Aya, helo Otieno, ukiwa Kakamega, Kenya, asante sana kwa kufuatilia matangazo. Yahya Masud Ali akiwa visiwani Zanzibar, asante sana, akatutumia ujumbe wa sauti. Hussein Jumanne wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema asante kwa taarifa zenu nzuri na Tuzidishe dua waislamu kuombea ndugu waislamu wenzetu wanaodhulumiwa katika ukanda wa Gaza. Ilahi amin. Mwajina wangu huyo Jumanne Hussein akiwa da huko Tanzania. Hamza Gomba akiwa Mwanza huko huko Tanzania anasema, baada ya salamu ndugu watangazaji, na salamu zangu naomba zikufikie kiongozi wa mapinduzi wa Iran. Tena nitapenda ujumbe wangu huu Ukufikie kwa lugha ya kwako ili unielewe binafsi. Uh, waislamu wote duniani bila kujali madhehebu zetu tunaamini kuwa wewe huna shida na unataka amani ya dunia, pia na amani ya mashariki ya kati. kila unavyojitahidi ila amani patikane, lakini marekani na mzayuni hawataki. Anasema umejitahidi kuwa mstahimilivu, lakini bado wanakuchokonoa. Najua uwezo uh, uwezo Anasemaje? anasema lakini bado anakuchokonoa najua uwezo wako, dunia nzima wanajua na imani, usingekuwa na hekima na busara kwa kitendo cha wanachuoni kufanyia kufanyiana imani, ungechukua maamuzi magumu. Ujumbe mrefu kidogo, wagomba akiwa Mwanza, lakini asante sana aa, kwa ujumbe wako huo. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora Tanzania. Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza huko huko Tanzania, anasema Allah ndio mjuzi awanusuru wa Palestina huko Gaza. Pia nchi za kiarabu zinamsubiri, nani atoe ruhusa kumpiga mzayuni, anahoji hapo Shimbi akiwa Mwanza. Maoni ni mengi lakini muda Ndo hivyo tena, umenipa kisogo. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Khatibu wa swala ya Ijumaa hapa Tehran amesema mazungumzo kati ya Iran ya Iran na Marekani yanaendelea lakini kwa tahadhari. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amesema mashambulizi dhidi ya makazi ya muda ya wakimbizi huko Gaza na Lebanon ni mfano halisi wa uhalifu wa kivita. Israel imeghadhabishwa baada ya ICC kukataa kusitisha hati za kukamatwa Netanyahu na RSF imeendelea kuwa raia huko Sudan, kwa Umoja wa Mataifa ukisema watu milioni kumi na tatu wamelazimika kuhama makazi yao. Jina langu ni Husen Hasan, sina la ziada ila kukutakia usiku mwema. Kwa heri.